Chích ngừa bé bị sốt em phải làm gì?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Hieu Nghi, 16/3/2006.

1. Hieu Nghi

Hieu Nghi Thành viên đạt chuẩn

Tháng thứ 2 bé Nhím nhà em chích ngừa 2 mũi sốt rất cao, mà quấy khóc nhiều không ăn được. Còn mấy ngày nữa là đến đợt chích ngừa tháng thứ 3 của cháu khiến em lo lắng quá. Các mẹ ơi, có mẹ nào biết làm thế nào để bé ko bị sốt khi chích ngừa ko? Nếu bé sốt em phải làm gi? Các mẹ tư vấn giúp em với.
    Cám ơn các mẹ. :p

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Hieu Nghi
    Đang tải...

2. kimchi

kimchi Thành viên đạt chuẩn

Không sao đâu vì tiêm phòng có mũi bị sốt (đó là phản ứng của cơ thể thôi), trước khi tiêm bác sỹ nào cũng dặn dò là mũi này sốt hay không??(cẩn thận trước khi tiêm hỏi bác sỹ trước để tắm cho bé trước lúc tiêm). Phải theo dõi xem có sốt không và canh chừng đừng để sốt cao.Trong nhà lúc nào cũng có thuốc hạ sốt dạng viên đạn(luôn luôn để trong tủ lạnh)và gói của efferagan 80mml, khi sốt không nên mặc nhiều áo cho bé, khi sốt cao lấy khăn ướt ấm (không được lạnh mà nhiệt độ khăn chỉ được ít hơn nhiệt độ bé chút thôi) đắp lên trán và lau nách, bẹn cho bé (có thể mua Akido của Nhật là cao lạnh dán lên trán cho bé). Mình hay cắt thành 2 miếng nhỏ để dán vào nách và 1 miếng to để cho lên trán. Lưu ý: Khi tay chân bé lạnh là sốt rất cao.
    Chúc nhóc nhà bạn hay ăn chóng lớn

3. Hieu Nghi

Nhóc nhà chị trông yêu quá cơ! Chị ơi, thuốc hạ sốt dạng viên đạn tên là gì vậy chị? Bé nhà em được gần 3 tháng cũng uống được efferagan hả chị? Liều lượng thế nào chị chỉ giùm em với.
    Cám ơn chị.

4. Mẹ Sao Khuê

Mẹ Sao Khuê Bắt đầu tích cực

Bạn có thể dùng thuốc Panadol loại dành cho trẻ con cũng được. SK nhà mình đợt chích ngừa 2 tháng cũng bị sốt mất 2 ngày đấy. Cho uống Panadol giảm sốt nhanh lắm, mà dùng cho trẻ sơ sinh được.
    Mà bạn nhớ là lấy khăn đắp trán cho bé nhé, mặc quần áo thoáng mát chứ đừng ủ ấm em. Chúc bé khỏe

5. Hieu Nghi

Cám ơn mẹ Sao Khuê. Em nhớ rồi chị ạ.

6. Chips

Chips Thành viên sắp chính thức

Mẹ HIếu Nghi lấy quả chanh cắt lát ra rồi đắp lên vết tiêm của bé, (bác sỹ tiêm cho con gái mình mách nước đấy), hiệu nghiệm lắm

7. MẹMinhĐức

MẹMinhĐức Thành viên nổi tiếng

Mẹ Chips nói đúng đấy mình cũng đã dùng cách này rồi hiệu nghiệm lắm. bạn lấy quả chanh hoặc củ khoai tây cắt lắt mỏng và đắp lên viết tiêm của bé nhé. Chúc bé mau khoẻ.

8. HinHin

HinHin Thành viên tích cực

HN lấy miếng khoai tây hoặc lòng trắng trứng gà đắp vào vết tiêm của bé cũng được. Nhưng bây giờ không nên đắp trứng nữa vì H5N1 mà.

9. Hieu Nghi

hi hi:D đúng là các mẹ có nhiều kinh nghiệm. May cho Nhím nhà em quá. Nhưng mà các chị ơi, mình đem theo chanh hoặc khoai tây để đắp luôn ngay sau khi chích hay về nhà mới đắp ạ?
    (Mà cho em hỏi tí, thế đắp chanh có xót lắm ko các mẹ ơi?) :roll:

10. janine

janine Thành viên rất tích cực

Không sót đâu, để về nhà hãy đắp. Nhưng nhớ làm sạch dao trước khi cắt chanh nhé không thì sợ nhiễm trùng mà.

Trước đây mình dùng lòng trắng trứng bôi xung quanh vết tiêm ấy (nhưng không bôi vào đúng chỗ tiêm đâu). Bây giờ các mẹ sợ cúm gà nhưng mà hết dịch rồi cơ mà, mình đã cho bé ăn trứng từ lâu rôi.

11. Nhim xu con

Nhim xu con

Nếu mẹ Nhím đắp khoai tây thì nên cắt lát mỏng thui nhé, để khô rùi thay miếng khác chứ để lâu thì nó hít vào trong da đau Nhím lắm nhé. Khi tiêm xong nhớ đắp ngay, chứ để nó bị áp xe thì mệt và đau bé!

12. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Huhu thế mà mẹ cháu không biết mẹo này đâu nhé, tiêm xong là kệ, chẳng đắp điếc gì hết, tháng 9 này tiêm sởi phải áp dụng thôi.

13. cunmom

cunmom Thành viên sắp chính thức

Các mẹ ui, tôi cũng góp thêm một ý kiến là: khi hạ sốt cho bé tốt nhất là để bé mặc thoáng, lau người bé bằng khăn nhúng nước ấm liên tục, chỉ khi nào quá 38 độ mới dùng thuốc, dùng thuốc dạng uống như sirô, hay miếng dán hạ sốt, hạn chế dùng viên đặt vào hậu môn vì rất dễ gây bệnh về trực tràng hay gì gì đó ( cái này quên mất định nghĩa nhưng nói chung là có hại đấy)

14. cunmom

cunmom Thành viên sắp chính thức

Các mẹ ui, tôi cũng góp thêm một ý kiến là: khi hạ sốt cho bé tốt nhất là để bé mặc thoáng, lau người bé bằng khăn nhúng nước ấm liên tục, chỉ khi nào quá 38 độ mới dùng thuốc, dùng thuốc dạng uống như sirô, hay miếng dán hạ sốt, hạn chế dùng viên đặt vào hậu môn vì rất dễ gây bệnh về trực tràng hay gì gì đó ( cái này quên mất định nghĩa nhưng nói chung là có hại đấy)