PDA

View Full Version : 3 tháng đầu: Có bà bầu nào sinh cuối năm 2006 không ?

Pages : [1] 2

mebebach
03-16-2006, 03:23 PM
Có chị nào sinh vào cuối năm không nhỉ ? Xin mời vào đây cùng trao đổi và buôn bán tý nhỉ . Em vỡ KH, thai được 4 tuần rùi . Hình như là có mẹ Sao Khue phải không ạ . Mẹ Sao Khuê ới ơi.......

Me bop
03-16-2006, 05:13 PM
Có chị nào sinh vào cuối năm không nhỉ ? Xin mời vào đây cùng trao đổi và buôn bán tý nhỉ . Em vỡ KH, thai được 4 tuần rùi . Hình như là có mẹ Sao Khue phải không ạ . Mẹ Sao Khuê ới ơi.......
Mẹ Bách sinh thường a? Có thêm đứa nữa thích nhỉ! Mình cũng muốn có thêm đứa nữa năm nay nhưng mà thôi để sang năm vậy! Thế bạn đã cai sữa chưa?

Me bop
03-16-2006, 05:14 PM
Mẹ Bách sinh thường a? Có thêm đứa nữa thích nhỉ! Mình cũng muốn có thêm đứa nữa năm nay nhưng mà thôi để sang năm vậy! Thế bạn đã cai sữa chưa?

Mẹ Sao Khuê
03-16-2006, 05:29 PM
Có đây có đây. Mẹ SK thì không phải là vỡ kế hoạch đâu, vì làm gì có kế hoạch mà vỡ :P :P Chẳng qua là hơi bị "khinh địch" tí thôi :lol: :lol:
Mebebach đã ốm nghén chưa? Đã cai sữa chưa? Mình vẫn chưa cai sữa cho SK được đây, đang mệt lắm. Kiểu này chắc phải về VN có sự hỗ trợ của ông bà mới cai được, chứ bên này suốt ngày chỉ mẹ và con, con bé cứ bám mẹ ti suốt thì làm sao mà cai được
À, ngày dự sinh của mebebach là ngày mấy đấy? Của mình là 30/10. Ông bà nội cứ than thở là sao đẻ dầy thế, cực mẹ cực con. Nhưng mình nghĩ thôi kệ, làm 1 hơi xong nghỉ sớm để còn làm việc khác, xong sớm nghỉ sớm ấy mà.
Chúc mebebach khỏe, có sức chiến đấu như mẹ SK bây giờ nhé... :P

mebebach
03-17-2006, 10:19 AM
Các chị ơi, em sinh thường, nhóc nhà em không ti mẹ từ bé cơ nên không phải lo lắng chuyện cai sữa, cũng được nhàn hơn mẹ Sao Khuê 1 tý về khoản này rôì .
Mẹ Sao Khuê ơi em chưa thấy nghén gì cả, hy vọng là khỏe vì đứa trước em cũng chỉ nôn ọe tý thôi, thấy tôm, cá thì sợ lắm . À mẹ Sao Khuê chắc thích đẻ con trai hả, em thì thích đứa thứ 2 là con gái, đang định học hỏi các mẹ trong DĐ sinh con theo ý muốn thì lại vỡ KH, chẳng biết thế nào nưã . Em dự kiến sinh vào tháng 11.

Cukhoai
04-04-2006, 09:02 AM
Thêm Mẹ Cukhoai cũng sinh cuối tháng 10 đây, nhưng cukhoai nhà mình đã được 6 tuổi rồi, định có thêm em bé từ 2 năm nay rồi nhưng bị sẩy rồi sau đó chẳng có bầu được nữa, mãi đến bây giờ mới có, cukhoai sắp vào lớp 1 rồi mà mẹ lại sinh em bé thì cũng mệt thật đấy nhưng cung đành chịu thôi chớ biết làm sao

mebebach
04-04-2006, 10:19 AM
Thế là mẹ Cukhoai còn nhàn hơn em và mẹ SK ạ , nhóc nhà em và mẹ SK còn bé quá . Mẹ Cukhoai có nghén ko, trộm vía em chưa thấy gì cả, vẫn thấy khỏe, ăn uống bình thường nên cũng chưa uống thêm sữa, chứ đợt trước em chuẩn bị có bầu là đã uống sữa luôn rồi cợ

Cukhoai
04-05-2006, 09:02 AM
Mẹ Cukhoai không biết là không hợp hay sao mà cứ uống sữa là đau bụng, lần mang thai củ khoai cũng vậy. Mẹ SK va BB có bị đau bụng không? còn mình thì hay đau bụng lắm, đoán là nóng quá nên thế. mà cứ đẻ luôn như mẹ BB và mẹ SK cho xong nhiệm vụ còn làm việc khác, lần trước mình đẻ mổ nên phải để cách chứ đẻ thường thì đã phấn đấu 2 năm 2 đứa luôn

mebebach
04-05-2006, 09:07 AM
@ Mẹ Cukhoai : Em thì uống sữa vô tư luôn, lần trước ko ăn được mấy chỉ toàn uống sữa là chính thôi, ko biết bao nhiêu là sữa.
@ Mẹ Sao Khuê : Chị thế nào rồi, có khỏe ko ạ ?

Mẹ Sao Khuê
04-05-2006, 09:31 AM
Mẹ Cukhoai ơi, mình cũng uống sữa bị đau bụng đây. Có lẽ do cơ thể thiếu lactose để tiêu hóa được sữa. Nhưng mình cứ nhắm mắt uống bừa thôi. Mỗi lần uống ít một để có bị đau bụng thì cũng đau ít ít thôi. Dần dần thì cũng quen, nhưng hễ để lâu không uống là khi uống lại thế nào cũng bị lại. Bên này không thấy có sữa cho bà bầu nên mình toàn uống sữa tươi thôi.
Mẹ Cukhoai đã bị nghén chưa? Mình kỳ này nghén nhiều hơn kỳ trước (có lẽ do phải trông SK nên mệt hơn) Mà có Cukhoai lớn rồi thì đỡ lắm nhỉ, chứ SK và bé Bách còn nhỏ quá, chạy nhảy lung tung, cứ phải trông chừng suốt đấy.
Mẹ Bé Bách vẫn chưa bị nghén à? Sướng nhỉ :P Cả 2 mẹ đều có con trai rồi nên đứa này chắc là mong gái đây :lol: Bé Bách đã biết đi chưa? Nay mọc mấy răng rồi? SK nhà mình giờ vẫn chỉ có 6 răng thôi, đã 2 tháng nay không mọc thêm cái nào nữa, sốt ruột ghê.

zozo
04-05-2006, 09:50 AM
Mẹ Cukhoai ơi, mình cũng uống sữa bị đau bụng đây. Có lẽ do cơ thể thiếu lactose để tiêu hóa được sữa. Nhưng mình cứ nhắm mắt uống bừa thôi. Mỗi lần uống ít một để có bị đau bụng thì cũng đau ít ít thôi. Dần dần thì cũng quen, nhưng hễ để lâu không uống là khi uống lại thế nào cũng bị lại. Bên này không thấy có sữa cho bà bầu nên mình toàn uống sữa tươi thôi.
Mẹ Cukhoai đã bị nghén chưa? Mình kỳ này nghén nhiều hơn kỳ trước (có lẽ do phải trông SK nên mệt hơn) Mà có Cukhoai lớn rồi thì đỡ lắm nhỉ, chứ SK và bé Bách còn nhỏ quá, chạy nhảy lung tung, cứ phải trông chừng suốt đấy.
Mẹ Bé Bách vẫn chưa bị nghén à? Sướng nhỉ :P Cả 2 mẹ đều có con trai rồi nên đứa này chắc là mong gái đây :lol: Bé Bách đã biết đi chưa? Nay mọc mấy răng rồi? SK nhà mình giờ vẫn chỉ có 6 răng thôi, đã 2 tháng nay không mọc thêm cái nào nữa, sốt ruột ghê.

Cứ nghe thấy các mẹ bàn nhau chuyện nghén ngẩm mà thấy sốt ruột quá :)! Ít ra thì ai cũng có đứa thứ 2 hết cả rồi :) - thế là sắp hoàn thành nhiệm vụ rồi! Nhà zozo chưa biết đến khi nào đủ can đảm để có 2nd baby đây - nghĩ đến đoạn chửa đẻ, nghén ngẩm mà thấy ngại quá!
Mẹ Sao Khuê ơi, zo nhà mình 13 tháng rưỡi còn mọc cả răng hàm rồi đấy, bây giờ 9 răng rồi - nhưng mà lười ăn lắm - hay tại mọc răng hàm thì lừoi ăn nhỉ!

mebebach
04-05-2006, 10:32 AM
Thế thì mẹ Sao Khuê vất vả nhỉ, em chẳng nghén gì cả mà lại còn có ông bà trông con cho. Trước phải dậy đêm cho nhóc nhà em ăn sữa 2 - 3 lần nhưng dạo này bố cháu dậy rồi, để mẹ cháu ngủ còn có sức khỏe ấy mà.
Nhóc nhà em mới tập đi, được ba bốn bước buồn cười lắm mà mới được có 6 cái răng cửa thôi chị ạ, chán thế, lâu lắm rồi chả thấy mọc thêm.
@ Mẹ Zo ơi thế Zo ăn cháo à . Bách nhà em mấy hôm nay ko chịu ăn cháo, cho ăn cơm chan canh thì lại ăn. Em đang phải hỏi Mẹ Luti xem mới có mấy cái răng cửa như vậy thì có được ko, em sợ hại dạ dày.
Các chị có biết ko, chỉ em với

mebebach
04-05-2006, 10:35 AM
À mà em đương nhiên mong con gái rồi, con trai nghịch sợ lắm. Đang nghĩ chẳng may thêm thằng nữa thì ko biết phải dậy chúng thế nào. Nhưng đi đâu lễ là cả nhà em đều cầu em đẻ con gái đấy, mong là trời thương !!!!

Mẹ Sao Khuê
04-06-2006, 02:18 PM
Mẹ bé Bách sướng nhỉ. Vừa không bị nghén, vừa có ông bà trông cháu hộ, mà con thì đã cai sữa rồi. Mẹ SK ghen tị lắm đấy!!! :P
Từ ngày sinh SK đến giờ, mình chưa biết đến 1 giấc ngủ thẳng từ tối đến sáng đâu, đêm nào cũng thức vài lần cho con bú. Không biết đến lúc con bé bú bình thì đêm bố có thức dậy pha sữa hộ không đây. (Hay là sẵn mẹ cho em bé bú thì pha sữa cho SK luôn nhỉ??? :roll: :evil: )
Bé biết đi rồi thì bố mẹ thích lắm đấy, có điều xót con thôi, vì nó sẽ bị ngã, va, đập liên tục đấy. Trước thì toàn được bế, giờ tự đi nên cũng khó tránh khỏi bầm dập...thương lắm!!!

mebebach
04-08-2006, 09:53 AM
Mẹ Sao Khue ơi, chị đã đỡ nghén chưa ? Em vẫn chẳng thấy sao cả nhưng em đang bị ho, không rát cổ nhưng cứ vướng đờm nên cứ ho suốt, cũng thủ các loại thuốc dân gian rồi mà chưa thấy hiệu quả lắm . Lần trước thì đến tầm này là em đã nôn ọe suốt thế mà lần này chưa thấy sao cả, may quá , chỉ thấy leo cầu thang là mệt thôi .
@ me Cukhoai dạo này thế nào rồi ? ko thấy lên tiếng gì cả thế

Cukhoai
04-08-2006, 02:00 PM
Mẹ CK dạo này thấy khỏe hơn, nhưng ăn không ngon miệng và cũng ko thấy đói như tháng trước. Mẹ Ck đang lo ko biết em bé có bị sao ko vi khi được 2 tháng mẹ CK bị cảm 2 ngày, ko biết có phải bị cúm ko. Người bảo bị cúm, người thì bảo không phải
Bây giờ mẹ CK đã mang thai được 13 tuần tính từ lần kinh cuối rồi đấy. Thấy bảo có siêu âm 4 chiều có thể biết được dị tật của thai nhi có phải không các mẹ ơi?

Mẹ Sao Khuê
04-08-2006, 02:27 PM
Chắc không sao đâu mẹ Cukhoai ạ. Mình hôm nọ cũng bị cúm nhẹ mất mấy ngày đấy, cũng lo, nhưng bác sỹ bảo không sao nên cũng yên tâm đôi chút.
Mình chưa đi siêu âm, đang định khoảng 12 tuần sẽ đi siêu âm xem thế nào. Hình như trên 16 tuần thì mới biết được con trai con gái thì phải.

Cukhoai
04-08-2006, 04:01 PM
Bây giờ mẹ cukhoai chi mong sinh em be khoẻ mạnh thôi, chẳng dám mong bé trai nữa vì linh tính mách bảo lần này sẽ lại là công chúa thôi. À, mà bố củ khoai là con một, độc đinh từ đời cụ đấy, các mẹ thấy có chuáng không, nhưng kệ thôi, trơì cho thế nào thì được vậy thôi các mẹ nhỉ

Mẹ SK muốn biết con trai hay con gái thì chỉ cần 14 tuần có thể biết được rồi đấy

phuonghoa
04-10-2006, 12:01 PM
Chào các me! E xin phép đc gia nhập hội với nhé. Các mẹ cho E hỏi hqua E vừa đi siêu âm về nhưng kquả là buồng tử cung chưa có túi ối mà E chậm hơn 10 ngày thử que có 2 vạch rồi có sao ko các mẹ? E cũng chưa thấy hiên tượng nghén gì cả chỉ thấy mệt mỏi chẳng muốn làm gì cả lo quá :(

phuonghoa
04-10-2006, 12:06 PM
Cảm ơn mebebach nhiều. Đây là lần đầu E co bầu nên chẳng có kinh nghiệm gì cả có gì mebebach và các mẹ chỉ giáo cho E nhé E cảm ơn nhiều. :wink:

janine
04-10-2006, 12:47 PM
Hì hì hì, mới chậm có 10 ngày thôi thì nó chưa di chuyển về tới tử cung đâu, kiên nhẫn chờ đợi nó sẽ về tới đích mà. Nếu thấy người bình thường cứ yên tâm nhé. Thai phải được 5 tuần thì mới có hiện tượng nghén cơ đấy.
Đến được khoảng 5 - 6 tuần thì hãy đi siêu âm, kiểm tra túi ối và nghe âm vang tim thai.
Chúc 2 mẹ con khoẻ

mebebach
04-10-2006, 03:50 PM
Đúng như bác Janine nói đấy, phuonghoa ko phải lo lắng quá đâu . Mình chậm 10 ngày thử ko thấy lên vạch, mừng quá vì ko dính, thế mà 7 ngày tiếp ko thấy gì thử tiếp thì đã 2 vạch rồi , thế là vỡ KH . Vì vậy, ko phải ai cũng theo 1 quy tắc nào đấy đâu, đứa đầu thì cũng nghén thế mà bây giờ chẳng thấy nghén gì cả, đang sướng đây .

phuonghoa
04-10-2006, 05:24 PM
E cung nghe vai ng noi the nhung van hoi lo. bgio dc cac me cung co them nen cung thay bot lo roi. Cam on cac me nhieu nhe. The den luc nao thi E can uong sua va uong loai nao tot cac me tu van giup E voi?

mebebach
04-11-2006, 10:15 AM
Uống được nhiều sữa thì càng tốt mà nên phuonghoa bắt đầu uống đi thôi . Mình thường uống sữa Enfamama hương vị vali hoặc socôla . Nhưng còn tùy xem phuơnghoa thích loại nào, bây giờ nhiều loại lắm, cứ uống thử đi nếu hợp loại nào thì uống loại đó . Mà tốt nhất là uống vào buổi sáng hoặc tầm 3h chiều ý . Trước đây mình được 1 bác sỹ khuyên như thế . Uống buổi tối cũng tốt nhưng vào mẹ hết .

Mẹ Zĩn
04-11-2006, 04:52 PM
Các mẹ nhớ bổ sung sắt và canxi cho đỡ đau lưng nhé.

phuonghoa
04-11-2006, 06:33 PM
Vậy E phải đi mua sữa ngay mới đc thanks mebebach nhìu. Nhìn bebach yêu quá mong sao bé của E sau này cũng khoẻ mạnh và đáng yêu như thế :lol:
Mẹ Zĩn ơi thế khi nào cần bổ sung sắt và canxi :?: E xem ảnh của Zĩn rồi sao ko bình chọn đc nhỉ?

Mẹ Sao Khuê
04-11-2006, 07:42 PM
Trong 3 tháng đầu cần phải bổ sung cả Acid Folic nữa. Bạn đi khám bác sỹ thì bác sỹ sẽ cho bạn uống thêm thuốc bổ. Sữa dành cho các bà mẹ ở siêu thị cũng bán nhiều, có Anfa Mama, rồi Anmum...nhiều loại lắm. Bạn cứ thử loại nào dễ uống nhất thì uống thôi. À, mẹ bé Bách ơi, lúc trước mình không biết, toàn uống sữa trước khi đi ngủ đấy. May lần này biết rồi...rút kinh nghiệm ngay :P :P
Trong thời gian này có lẽ phuonghoa sẽ thấy mệt mỏi (như mình bây giờ đây :P nhiều lúc thấy mệt hoa cả mắt lên đấy ), hay buồn ngủ, thấy đầy bụng khó tiêu...nói chung rất là khó chịu. Mình thấy mẹ Bách rất may mắn khi không bị ốm nghén đấy, nhất là khi có bầu đứa thứ 2 (khi có bầu đứa con đầu lòng thì mọi cảm giác đều mới mẻ nên có vẻ...dễ chịu hơn hay sao nhỉ??? )
Chúc chúng ta bầu bí thật suôn sẻ nhé!!! :P :P 8)

thinh
04-12-2006, 06:02 PM
Chào các mẹ!
Thêm một người vỡ kế hoạch nữa đây ạ. Em sinh vào thang 12 âm. Bây giờ thì chưa thấy nghén ngẩm gì cả, nhưng mà chỉ muốn ăn cơm với canh chua thôi thịt cá nhìn thấy đều sợ làm sao bi giờ ?

phuonghoa
04-12-2006, 06:24 PM
E cung co hien tuong nhu me SaoKhue day kho chiu lam dem cung kho ngu nua, an thi hay day bung kho tieu. May chi em minh bau bi vao mua nay chac kho chiu lam nhi hnay em thay kho chiu qua cu cau gat um ca len anh huong ca den ng khac.
Em co ba co la bac si san nhung ko le suot ngay goi de hoi nhg chuyen nho nhat nen len day de hoi kinh nghiem cac me, co gi can phong tranh hay kieng cu cac me chi giao cho em nhe. Em cam on nhiu :D

Mẹ Sao Khuê
04-12-2006, 06:39 PM
Chào các mẹ!
Thêm một người vỡ kế hoạch nữa đây ạ. Em sinh vào thang 12 âm. Bây giờ thì chưa thấy nghén ngẩm gì cả, nhưng mà chỉ muốn ăn cơm với canh chua thôi thịt cá nhìn thấy đều sợ làm sao bi giờ ?
Hehe...weo căm mẹ thinh nữa này =D> =D> =D> =D> =D>
Có vẻ mấy tháng vừa rồi mưa thuận gió hòa...nhiều người vỡ kế hoạch quá nhể :lol: :lol: Không khéo quả này lại phải làm cái cờ lúp các bé sinh cuối năm 2007 đấy nhỉ :P :P
Mà mẹ thinh ơi, bây giờ thấy thèm này thèm nọ rồi thì sao lại sinh vào cuối tháng 12 âm nhỉ? Thế là qua đầu năm sau cơ à? Giờ mẹ thinh được mấy tuần rồi? Mà bây giờ thèm canh chua thì cứ ăn thôi, chịu khó uống thêm sữa, ăn nhiều rau xanh. Còn thịt cá thì bao giờ hết nghén lại ăn được ngay ấy mà, lo gì :P :P
Phuonghoa chịu khó cố lên nhé. Bạn may mắn là đang bầu đứa con đầu lòng, nên có khó chịu mấy thì cũng thấy lâng lâng cảm giác sắp làm mẹ nhỉ :lol: Mình thì vừa nghén như bạn, vừa phải chăm đứa con nhỏ 15 tháng, chả có thời gian nghỉ ngơi và nghĩ ngợi gì. Mà khổ cái bé SK còn đang bú mẹ, đêm cô nàng bú mấy cữ, mẹ đang ngủ bị dựng dậy cho bú, bị nghiến cho mấy cái đâm ra tỉnh ngủ luôn. Mà mình cũng hay bị mất ngủ đêm lắm, gần như đêm nào cũng thức phải 2, 3 tiếng mới ngủ lại được. Bù lại thì mình không đi làm, nên ban ngày cũng tranh thủ ngủ được 1 tí.
Lúc có bầu SK thì mình cũng ăn uống linh tinh lắm, chả kiêng cữ gì mấy đâu.

thinh
04-13-2006, 11:37 AM
EM gõ nhầm me Sao Khue a. Tháng 10 âm lịch chứ không phải T. 12, bây giờ em cũng được khoảng 2 tháng rùi.

mebebach
04-13-2006, 02:04 PM
@ Mẹ thinh : Chào mừng nhé, lần trước mình cũng sợ đồ tanh lắm : cá, tôm,.. ko ăn được mấy thứ đó đến tận sau khi sinh đấy, đành phải ăn bù thứ khác thôi . Lần này thì chưa thấy sợ gì cả, ăn uống bình thường .
@ Mẹ Sao Khuê : Cờ lúp các bé sinh cuối năm 2006 chứ, nếu ko con bọn mình lại ko đuợc gia nhập à .
Về chuyện uống sữa : lần trước em toàn uống buổi tối trước khi đi ngủ là chính, đi khám bao nhiêu lần ko thấy bác sỹ nói gì cả, đến gần lúc sinh bác sỹ hỏi có uống nhiều sữa ko mà con nhỏ thế (3kg) mới vỡ lẽ ra là mình uống sữa ko đúng cách, mẹ thì béo khỏe mà con chẳng được mấy . Lần này thì rút kinh nghiệm rồi , hihihi

thinh
04-13-2006, 03:14 PM
Chị Sao Khuê có bầu rồi mà vẫn cho Sao Khuê bú mẹ hả? Em thấy có người nói là có bầu rồi mà còn cho con bú thì con sẽ bị chậm lớn và ảnh hưởng cả đến sự phát triển của em bé trong bụng nữa không biết có phải vậy không?

phuonghoa
04-13-2006, 05:59 PM
E có vỡ KH đâu đợi mãi (6tháng) mới thấy đấy lo sút vó. Cuối tháng nào cũng hồi hộp thấp thỏm chờ đợi cứ tưởng mình có vấn đề may quá ko bị hỏng. :lol: :lol: :lol:. Từ khi biết mình sắp đc làm mẹ hạnh phúc quá, trắc cảm giác này các mẹ trải qua hết rồi còn gì, ko biết meThinh giống E hay giống mẹ SK? Lần mấy hả meThinh :?:
Mẹ Sao Khuê vất vả quá nhỉ, vậy thì mẹ Sao Khuê còn phải cố bằng hai lần E. E sẽ rút kinh nghiệm ko để tình trạng này xảy ra mới đc. Nói thế thôi chứ bgiờ mẹ Sao Khuê vất vả mấy nữa lại nhàn tênh lúc đó thì nhất rồi còn gì. SaoKhuê có khoẻ và ngoan ko vậy mẹ SK :?:
Be Bach đc bnhiêu tháng rồi hả mẹ bebach :?:

Mẹ Sao Khuê
04-13-2006, 06:35 PM
EM gõ nhầm me Sao Khue a. Tháng 10 âm lịch chứ không phải T. 12, bây giờ em cũng được khoảng 2 tháng rùi.

Úi, mẹ thinh đẻ cuối tháng 10 âm lịch là tháng mấy dương lịch nhỉ? Nếu giờ được 2 tháng thì có lẽ sẽ sinh vào tháng 11 nhỉ?
Mình vẫn đang cho SK bú đây. Lúc đầu bên nhà cũng nói là phải cai ngay, nhưng thấy tội con bé quá, với lại đi hỏi thăm mấy BS bên này thì họ nói không sao cả, miễn là mình ăn uống tốt là đuợc rồi, không ảnh hưởng gì tới bé lớn và bé nhỏ cả. Nên cũng yên tâm cho bú tiếp, nhưng có lẽ sắp tới về VN thì mình sẽ cai cho bé, vì bên đó nhiều "nhân sự" hơn :wink: :lol: chăm cho bé được, chứ vừa có thai, vừa cho con bú mình cũng thấy mệt.
Mà bé thứ 2 của vợ chồng mình cũng không phải là vỡ kế hoạch :lol: :P (vì làm gì có kế hoạch đâu mà vỡ). Hai vợ chồng cũng thống nhất là cứ...xả láng 8) :lol: bao giờ có đứa thứ 2 thì có thôi. Căn bản là do mình cũng ỷ y, vì lúc trước cũng phải canh cả gần 1 năm mới có SK đấy, nên cũng thoải mái luôn :lol: :lol: ... Xong đứa này có lẽ phải hoãn lại 1 thời gian mới dám tính đến đứa thứ 3 (hăng chưa? :roll: :lol: :lol: )

mebebach
04-14-2006, 10:30 AM
@ Mẹ Sao Khuê : Sao hăng thế, định có tập 3 nữa cơ à :roll: . Em thì chẳng dám nữa đâu, sau đợt này phải cẩn thận mới được .
@ phuong hoa : Bé Bách được hơn 13 tháng rồi, ảnh chụp là hồi 5 tháng đấy

phuonghoa
04-14-2006, 05:17 PM
Mebebach ơi có phải bebach có má lúm đồng tiền ko? AX nhà E cũng có lúm đông tiền sâu lắm ko biết mấy nữa con E có ko nhỉ :lol: :lol: :lol:

Mẹ Trọng
04-15-2006, 08:10 AM
Cho em gia nhập với các chị nhé em cung sinh vào tháng 10 đây. Được hơn ba tháng rồi các chị ạ. Lân đâu tiên mang thai em thây hồi hộp lắm làm việc gì cũng phải hỏi xem như thế có ảnh hưởng gì đến em bé không. Mà sao em thấy lâu thế mãi mới được 3 tháng. Em mong con em lơn lên tưng ngày ý các mẹ ạ. Mong sao thật nhanh để được bế con ôm con mình trong lòng. Nói thật nhé em đọc các mục trong diễn đàn thấy các mẹ rủ nhau đi mua đồ cho các con em phục lắm đấy. Em mong đến ngày mình cũng đượ như vậy. Các mẹ ở trong diễn đàn tất cả đều là thần tượng của em.

Cukhoai
04-15-2006, 09:21 AM
Mẹ chó con ơi!
Như vậy là mẹ chó con mang thai bằng với chị đấy. Nhưng mà chị mang thai lần này là lần thứ 3 rồi (lần trước cũng được hơn 3 tháng thì bị sẩy thai), mãi 2 năm sau mới có thai trở lại đấy
Hồi chị mang thai lần đầu cũng như vậy, rất hồi hộp, lúc nào cũng có quyển sách theo dõi sự phát triển của thai nhi từng tuần. 9tháng mang thai quả là lâu thật đấy.
Thế mẹ chó con có ăn được không, chịu khó ăn tôm, cua hay uống nhiều sữa vào cho con cứng cáp nhé

Mẹ Sao Khuê
04-15-2006, 09:54 AM
Chào mừng mẹ chó con đến với hội các bà mẹ nhé :lol: Sau này cái CLB các bé sinh cuối năm 06 vui phải biết đây.
Mẹ chó con và Cukhoai hôm nay đã hết nghén chưa? Mình sẽ sinh em bé vào cuối tháng 10, tính ra bây giờ mới gần 3 tháng, cũng còn thấy ngất ngư lắm :cry: :P Mệt, nhưng mà vui các mẹ nhỉ. Sáng nào ngủ dậy cũng xoa xoa cái bụng đã hơi...cưng cứng :lol: :lol: Lúc mình có bầu SK, tối nào cũng ngồi đọc sách, tưởng tượng xem con mình bây giờ như thế nào, biết làm gì rôi... :lol: Bây giờ bầu đứa thứ 2, chỉ thỉnh thoảng mới liếc qua 1 cái xem thế nào thôi, vì gần như...thuộc lòng rồi 8) :P
9 tháng mang thai lâu thật đấy, nhưng qua rồi nghĩ lại thấy cũng...nhanh :P Mẹ cho con bây giờ hãy tận hưởng cảm giác này đi, thích lắm, vừa được AX chiều, vừa có cảm giác lâng lâng sắp làm mẹ...mà nhất là..tối được ngủ 1 mạch đến sáng :P (Mẹ SK từ ngày đẻ SK đến giờ chưa biết đến 1 đêm ngủ thẳng giấc đây :( )
Chúc các mẹ khỏe

thinh
04-15-2006, 03:01 PM
Chào mừng mẹ Chó con nhé! mang thai lần đầu hồi hộp là đúng rồi. Mình lần thứ hai rồi mà cũng vẫn thấy hồi hộp lắm chắc phải lần thứ 3 thứ tư thì mới hết hồi hộp được :lol:

Mẹ Trọng
04-17-2006, 09:12 AM
Em bây giờ cũng khá hơn rồi các mẹ ạ. Ba tháng đầu thì eo ơi sợ lém, suốt ngày nôn thôi mà ăn vào là nôn hết, AX nhà e sợ em lắm. Bây giờ đời tươi hơn rồi các mẹ ạ. Em cũng ăn được chỉ mỗi tội không ngủ được thôi vì bị đi hái hoa suốt cả đêm. Tức mỗi cái là nhìn AX cứ ngủ ngon lành cành đào....
Thế mẹ cu khoai định đẻ ở đâu đấy ạ? Vợ chồng e định đẻ Việt Nhật những mà lại chẳng quen ai cả. Cũng chưa bít thế nào chị ạ. Chị định đẻ ở đâu thế?

Cukhoai
04-17-2006, 10:11 AM
Mẹ củkhoai chắc chắn phải sinh em bé ỏ Hải Phòng rồi, các mẹ ở HN cũng có điều kiện hơn. Mẹ CK cũng định đăng ký sinh ở Việt Pháp nhưng sợ xa qua, lúc chuyển dạ ko kịp thì chết dở. Thôi đành ở HP vậy. Mà mẹ CK có anh bạn bác sĩ trưởng khoa yêu cầu của BV rồi nên cũng yên tâm. Lần trước cũng chính anh này mổ cho mình đấy, vết mổ cực đẹp luôn.

Mẹ thinh cũng sinh lần 2 a, chắc cũng sinh ở HP như mẹ CK thôi nhỉ.
Thế mek thinh có thường xuyên đến bệnh viện khám thai ko đấy, đã đăng ký bác sĩ nào chua?

thinh
04-17-2006, 11:08 AM
Chào mẹ Củ Khoai! Em cũng sinh ở HP thôi chị ạ. Em mới được hai tháng nên cũng chưa đăng ký bác sỹ nào cả. Mà em cũng chẳng biết gì về vụ đăng ký bác sỹ cả. Lần sinh trước em cứ lên thẳng khoa sản thôi. Mẹ Củ Khoai có nhiều kinh nghiệm giúp em với nhé. Cảm ơn chị nhiều nhiều !

Mẹ Trọng
04-17-2006, 11:47 AM
Ơ :shock: :shock: :shock:
Thế 2 mẹ đều ở HP à? Thế thì e chẳng có đồng minh rùi em đang định học hỏi kinh nghiệm đàn chị để đi theo vậy mà....
Định rủ hai chị lúc nào đi đẻ thi ới em với hì hì :D :D :D
Chán nhỉ có mẹ nào ở HN sinh tháng 10 cùng iem kooooooo?
Rao to thế mà chả thấy mẹ nào vào nhỉ?

phuonghoa
04-17-2006, 04:54 PM
Chào các mẹ mấy hnay E bận ko lên mà có lắm chuyện hay quá nhỉ. Chào mừng mẹ chó con đến với hội nhé. E sinh ở HN đây nhưng th12 cơ :lol: :lol: .
Sao E thấy mọi ng bầu bì thuận lợi ko như E. Lần trước chưa về đến tử cung thì mọi ng sợ E bị ngoài tử cung, bgiờ vào tử cung rồi chưa có âm vang va tim thai lại sợ lưu làm E lo quá nhất là trong số mọi ng đấy lại có bà cô BS sản có thâm niên và trình độ cao lại càng làm E sợ thêm. :cry: E hỏi thì nói là tại E khó thụ thai tức là để thả phanh 6 th mới có. Nh me Sao Khuê hình như gần 1 năm hả chị có thế ko :?:

janine
04-17-2006, 05:02 PM
Bạn được bao tuần rồi mà chưa có âm vang, mình phải đến 8 tuần mới nghe được âm vang thai đấy . Đừng lo lắng quá .

Mẹ Sao Khuê
04-17-2006, 05:04 PM
Em ơi, hình như từ tuần thứ 6 trở đi mới có tim thai mà. Còn nghe tim thai thì hình như tuần thứ 12 thì phải. Mình nhớ không rõ lắm.
Ngày mai mình mới đi khám BS, chắc tuần sau xcmới siêu âm. Từ lúc có bầu đến giờ mới đi siêu âm đây, hồi hộp quá!!!

phuonghoa
04-17-2006, 07:02 PM
E mới sang tuần thứ 5 BS hẹn 2 tuần nữa siêu âm lại. Các mẹ ở đây tính tuổi thai thế nào ý nhỉ chỉ cho E với? nếu tính theo ngày đầu tiên của chu kỳ kinh cuối cùng thì E phải đc hơn 6 tuần nh siêu âm lại nói chỉ có hơn 4 tuần thôi sao thế nhỉ :roll: :?:
Mẹ Sao Khuê mấy tháng rồi mà bgiờ mới đi khấm và SÂ thế ạ? Sao Khuê có cái trán cao trông thông minh thích nhỉ :D

Mẹ Trọng
04-18-2006, 07:52 AM
Em cũng thấy người ta bảo tính ngày đầu tiên của chu kỳ cuối cùng mà sao của mẹ Phương Hoa lạ thế nhỉ? Nhưng mà của chị mới có 5 tuần thì chưa nghe đc tim thai đâu của em phải đến tuần thứ 9 đấy mà đập thình thịch luôn. Chị cứ bình tĩnh đững lo lắng quá mà ảnh hưởng đến em bé đấy. Chúc mẹ con chị luôn vui vẻ nhé!

Mẹ Trọng
04-18-2006, 07:53 AM
Em cũng thấy người ta bảo tính ngày đầu tiên của chu kỳ cuối cùng mà sao của mẹ Phương Hoa lạ thế nhỉ? Nhưng mà của chị mới có 5 tuần thì chưa nghe đc tim thai đâu của em phải đến tuần thứ 9 đấy mà đập thình thịch luôn. Chị cứ bình tĩnh đững lo lắng quá mà ảnh hưởng đến em bé đấy. Chúc mẹ con chị luôn vui vẻ nhé!

janine
04-18-2006, 08:25 AM
Tính theo ngày đầu tiên của chu kỳ kinh cuối cùng là đúng đấy . Trước kia mình cứ tính theo siêu âm đến ngày sinh là 38 tuần, nhưng mà tính theo chu kỳ kinh thì 40 tuần, về cứ đinh ninh 2 tuần nữa mới sinh thế mà hôm sau đi sinh luôn đấy, bác sĩ siêu âm bảo đủ ngày rồi . Thế nên tính theo chu kỳ kinh bao giờ cũng lớn hơn 2 tuần so với tuổi thai đấy

agi2004
04-18-2006, 10:41 AM
cho me agi tham gia voi
agi nha em thang nay vua tron 17 thang , em dinh cuoi thang 9 toi co them em be , cac chi thay co nen de luon tiep khong ?
em chi so khong cham soc noi hai dua luon thoi nhung nghi de luon cho tien cung thich
thu nhat : ba noi con tre, con cham duoc , vai nam nua ba gia roi , ai cham :shock:
thu hai : ba ngoai con vien tro khong hoan lai :P
cac chi bao em co chien dau duoc khong?????????????//

mebebach
04-18-2006, 11:22 AM
Chào mừng mẹ cho con và mẹ agi2004 nhé .
Mẹ agi ơi chị lo gì, có bà nội trông, bà ngoại nuôi thì còn gì bằng, mà agi nhà chị 17 tháng rồi cơ mà . Em và mẹ Sao Khuê còn vất vả hơn mà vẫn chiến đấu đây này . Bé nhà em mới có 13 tháng thôi .

janine
Thế thì chiến đấu luôn đi, không cần phải đợi đến tháng 9 đâu :lol: :lol: :lol:

janine
Thế thì chiến đấu luôn đi, không cần phải đợi đến tháng 9 đâu :lol: :lol: :lol:

mebebach
04-19-2006, 08:47 AM
Các mẹ ơi, có mẹ nào uống Canxi và sắt chưa ?
Em vừa được bà chị mua cho thuốc canxi có tên là Ossopan 600mg của Pháp, đọc hướng dẫn thấy bảo uống 8viến /ngày, ko thấy ghi là mấy lần, chẳng hiểu thế nào cả . Mà em thì chưa hỏi được bác sỹ nên chưa giám uống, có mẹ nào uống rồi thì chỉ giùm em với .
Mẹ Sao Khuê đi khám chưa, thế bác sỹ có kê thuốc gì ko ?

mebebach
04-19-2006, 04:22 PM
Hôm nay vắng vẻ nhỉ, các mẹ cai nét à ?

Mẹ Sao Khuê
04-19-2006, 04:29 PM
Không phải cai net đâu, mà bận con không trả lời được thôi.
Về thuốc thì mình không rành đâu. Lúc trước có bầu SK khám ở VN thì BS cho uống thuốc bổ gì đó mình quên tên rồi (Đúng là bầu bì trí nhớ chán thật :? ), nhớ là thuốc của Hàn Quốc, viên con nhộng nhiều màu đấy. Sau đó hình như có uống Corbiere nữa, nhưng hình như mình không uống canxi.
Bây giờ ở bên này thì BS có cho uống Elevit của hãng Roche, trong thành phần mình thấy có hàm lượng Acid Folic, sắt và canxi rất cao. Không biết ở VN có ai uống thuốc này chưa nhỉ? Mình uống có hơn 20 viên thì ngưng, vì thấy khó chịu quá. Đang định hết ốm nghén thì sẽ uống lại, vì BS cho uống 3 tháng cơ.

Mẹ Sao Khuê
04-19-2006, 04:43 PM
À, mà quên mất, các bà mẹ sinh cuối năm ơi, mọi người đã bôi kem chống nứt da bụng chưa nhỉ??? Mình mới bắt đầu bôi được 3, 4 ngày nay thôi, không biết như thế liệu có muộn lắm không? Lúc trước bầu SK hình như khoảng 2 tháng là mình đã bắt đầu bôi kem rồi, trộm vía không biết do hợp kem hay do...da dầy quá mà không bị nứt tẹo nào, mặc dù bụng mình thuộc loại khá to. Lần này không biết có được may mắn như thế không. Thấy bụng bầu lần 2 này to hơn lần đầu thì phải :roll: :?

Mẹ Trọng
04-19-2006, 05:00 PM
Ôi chị ơi sao thuốc rạn bụng mà phải bôi sơm thế à? Em cũng sợ bị rạn da lém nhưng mà em cứ tưởng lúc nào bụng to mới bôi chứ. Đúng là chả bít gì. Của em dc 3 tháng rưỡi rùi các chị ạ đã nên bôi chưa hả chị em thấy bụng bắt đầu nổi rồi. Cac chị tư vấn cho em với.....

Mẹ Sao Khuê
04-19-2006, 05:17 PM
Lúc trước mình có đọc ở đâu đó nói là nên bôi kem sớm, vì cho da có thời gian được thấm kem, có độ đàn hồi tốt. Giờ mình gần 3 tháng mới bôi mà đang lo muộn quá đây này. Bụng mình cũng to to rồi.

Mẹ Trọng
04-19-2006, 05:26 PM
Ôi thui chít thế thì iem cũng phải bôi rồi nhà quê quá đi mất thui. Chị ới nhưng mà chị đang dùng loại thuốc gì đấy chị có em bé một lần rùi chị có kinh nghiệm chỉ cho em với loại nào tốt hả chị? Mà bôi như thế nào bôi mấy lần một ngày hả chị?

Mẹ Sao Khuê
04-19-2006, 06:20 PM
Mình lúc trước dùng loại Happy Event đấy. Hình như trong Co-op Mart có bán. Mình dùng kem này không bị nứt bụng.
Qua đây thấy cũng có nhiều loại kem chống nứt bụng, nhưng thấy Happy Event hiệu quả lần trước nên lần này lại mua, mặc dù là nó rẻ nhất trong tất cả các loại kem :lol: :lol:

Mẹ Trọng
04-19-2006, 07:31 PM
Thế thì tẹo nưa em phải bảo AX đèo đi mua ngay mới được 3 tháng rưỡi rùi con đâu muua ngay kẻo không kịp. Thế cai đó bôi liên tục từ giờ đến lúc đẻ luôn hả chị? Bôi như thế nào là hiệu quả nhất mẹ Sao khuê chỉ cho em với

Mẹ Sao Khuê
04-19-2006, 07:39 PM
Mình cũng chả biết mọi người bôi làm sao, nhưng mình thì bôi vào buổi tối trước khi đi ngủ hoặc sau khi tắm. Mình bôi mỗi ngày, từ khi có bầu khoảng 2 tháng cho đến lúc gần sinh bé. Lúc sau này thì phần thấy không bị nứt da, phần thấy lười, nên cũng không bôi đều nữa.
Mình không biết do bôi kem đều, hay do cơ địa da mà mình không bị nứt. Cô em dâu mình được người quen ở Pháp gởi kem chống nứt cho, bôi cũng từ khoảng 2, 3 tháng như mình. Nhưng cô em mình chỉ bôi vùng bụng thôi, nên sau này thấy bụng thì không nứt, nhưng đùi và ngực thì lại bị. Nên mẹ chó con có bôi kem thì nhớ bôi cả 2 bên eo, đùi, hông và ngực luôn nhé.

mebebach
04-20-2006, 08:22 AM
Lần có bầu trước em cũng dùng kem như của mẹ Sao Khuê đấy, bôi trước khi đi ngủ, nhưng em lười lắm, bữa bôi bữa không, với lại thấy bụng, đùi cũng ko nứt mấy nên sau chẳng bôi nưã . Thế mà sau khi sinh một thời gian là mọi thứ bình thường luôn, chắc là do cơ địa nữa các chị ạ . Lần này chủ quan, em cũng chưa dùng kem gì cả . Mà mấy đứa bạn em cũng khen loại kem này lắm đấy , vừa rẻ lại vừa tốt .
@ Mẹ Sao Khuê : Đúng là có bầu lần 2 bụng to nhanh hơn chị ạ, em cũng thấy thế , lần trước em 3 tháng còn ko thấy bụng đâu thế mà giờ chưa được 3 tháng đã thấy bụng rồi , người ko được chắc như trước nữa rồi , chắc già rồi chị nhỉ :lol: :lol:

Mẹ Sao Khuê
04-20-2006, 09:24 AM
Đúng là cũng tùy cơ địa, nhưng mình nghĩ bôi kem cũng giúp phần nào đấy chứ :? :P Bằng chứng là các cụ ngày xưa có mấy ai không bị nứt bụng đâu, thế mà bây giờ cũng khối người không bị nứt bụng đấy thôi.
Mebebach chịu khó bôi kem đi, đứa đầu không bị nứt mà đứa thứ 2 bị nứt thì phí lắm đấy :lol: :lol: Mẹ SK sợ bị nứt bụng lắm, da cứ nhăn nheo lại, mà đã nứt là hết phương cứu chữa. Lúc trước làm bà mẹ trẻ 1 con thì thấy mình cũng còn...trẻ trẻ, bây giờ nghĩ làm mẹ 2 con thì đúng là già thật rồi. Còn chuyện người không được chắc thì ..có lẽ thế thật. Mình thấy người có vẻ yếu hơn lần đầu. Kiểu này đẻ đến đứa thứ 3 là tịt thôi :lol: :lol: Chả hiểu các cụ ngày xưa có người đẻ đến 10 đứa con, giỏi thật :? :shock:

mebebach
04-20-2006, 09:53 AM
Thế thì em cũng phải mua kem thôi, lần trước còn trẻ ko rạn nứt, lần này già rồi lại rạn nứt lung tung thì chít :wink: vô phương cứu chữa các chị nhỉ .

Mẹ Trọng
04-20-2006, 12:09 PM
Không bít mẹ tomorow đã sinh chưa nhỉ. Của chị ý em bé 40 tuần rùi mà chưa chịu ra. Mấy hôm nay không thấy mẹ tomorow lên diễn đàn có khi vỡ chum rùi cũng nên. Có mẹ nào bít kooooo?

PIGGY
04-20-2006, 01:27 PM
neu me nao chua sam cui va vat dung cho cui cua baby thi mail cho minh minh cho xem mau va bao gia nhé minhhue76@myway.com. Một bộ gồm 7 món đi theo cũi may bằng vải Hàn Quốc nhé, rất dễ thuong

thinh
04-20-2006, 04:30 PM
Không biết có mẹ nào đoảng như em không ? cứ tưởng là mới được có 2 tháng ai ngờ hôm qua em đi siêu âm bác sĩ bảo được 12 tuần rồi và dự kiến sinh vào ngày 27/10 vậy mà chẳng thấy bụng đâu cả, cũng chẳng nghén ngẩm gì cả, không bù cho đứa trước ăn vào lại cho ra liên tuc hết 3 tháng.

agi2004
04-21-2006, 04:43 PM
hihhihihi
con 13 thang ma chua tiep thi cung so day nhi
:oops:
nhung meagi cung thay hoi choang neu sinh luon day.
meagi lan mang bau lan truoc uong thuoc cua Canada duoc ong anh ho gui ve cho , tinh ra khoang 600.000/1hop : 100vien
moi ngay mot vien
di hoi bac sy , bac sy bao thuoc nay tot qua con gi , the la meagi chang can mua mot loai thuoc nao khac ,cu uong tỉ tì het 2 hop luon
agi ra doi trom via khoe manh, rau quan co ca 3 vong co.than ,chan, may oi la may , ma cong nhan no gan lam , de dung 9 thang 10 ngay luon ,. :P

thinh
05-02-2006, 05:13 PM
Hôm qua em đi siêu âm rồi, lại thêm một cô công chúa nữa các mẹ ạ. Các mẹ thế nào rồi đã hết nghén chưa?

Mẹ Sao Khuê
05-03-2006, 10:06 AM
Mình đỡ nghén nhiều rồi, chỉ còn ậm ọe tí buổi sáng nữa thôi.
Thế là mẹ thinh sắp có cô công chúa thứ hai rồi nhỉ :P mình thì chưa siêu âm nên vẫn chưa biết trai gái thế nào, nhưng tinh thần là sẽ đẻ 3 đứa nên đứa này trai gái gì cũng đuợc :lol: Đang định không biết trai gái truớc để tăng phần hồi hộp đấy :lol:

Mẹ Trọng
05-03-2006, 11:38 AM
Sang tuần em cũng đi siêu âm các mẹ ạ. Của em 4 tháng rồi đấy. Nhưng mà VC em bây giờ mới có em bé nên công chúa hay haòng tử gì cũng thích hết. Mà em chưa đi khám ở đâu cả không biết có sao không hả các mẹ?

Cukhoai
05-04-2006, 02:08 PM
Cách đây nửa tháng mẹ thinh bảo thai được 2 tháng mà sao đã biết là công chúa rồi? ma me thinh siêu âm ở đâu đấy? mẹ cukhoai cách đây gần 2 tuần đi siêu âm bs bảo thai được 15 tuần rồi, nhưng chưa hỏi giới tính để thêm phần hồi hộp đấy.

Mẹ Sao Khuê
05-04-2006, 02:47 PM
Lúc me thinh bảo là đuợc 2 tháng là me thinh nhầm đấy, sau này có lên đính chính là 3 tháng rồi :P
Me cukhoai không muốn biết giới tính truớc à? Hồi hộp lắm đấy!! Mình cũng chưa SA nên cũng chưa biết trai gái gì hết. Cũng đang tính đợi đến lúc đẻ luôn nhưng không biết có "nhịn" đuợc đến lúc đó không :lol:

thinh
05-04-2006, 04:29 PM
Mẹ Củkhoai ơi!
EM siêu âm ở phòng khám đa khoa đường Đà Nẵng vì gần nhà em. Dạo này em lại hay bị chuột rút ở bắp chân về đêm đau kinh khủng luôn, không biết các mẹ có cách nào chữa trị không nhỉ ? tư vấn giúp em đi!

Mẹ Trọng
05-04-2006, 04:57 PM
eo ơi thế thì em cũng bị giống mẹ thịnh đấy lúc nào nó rút thì đau kinh khủng em cứ phải kêu ầm lên ý. Mà chẳng bít làm thế nào cho hết cả AX cứ phải bóp chân cho một lúc thì khỏi. Có mẹ nào biết kinh nghiệm chỉ bảo cho "hội em" với....

Mẹ Sao Khuê
05-04-2006, 05:43 PM
Hình như ai có bầu cũng bị chuột rút như thế hay sao đấy. Lần mình có bầu bé SK cũng thế, đêm ngủ mà hơi duỗi nguời 1 tí thôi là y rằng bị chuột rút, có hôm đang ngủ bị rút đau quá, kêu ầm lên, AX đang ngủ mắt nhắm mắt mở ngồi bật dậy hỏi bị chân nào để bóp, mà mình đau quá chỉ kêu thôi, chỉ chân thì ông bóp chả đâu vào đâu, đâm bực thêm. Mấy lần sau đó AX rút kinh nghiệm, hễ vợ bị chuột rút lúc đêm thì ngồi dậy mà bóp cả ...2 chân luôn cho chắc ăn :lol: :lol: :lol:

Cukhoai
05-05-2006, 09:21 AM
Mình cũng siêu âm ở đường Đà Nẵng đấy, ở đó siêu âm cẩn thận lắm, mà mình thấy họ còn ghi rõ trai hay gái vào kết quả siêu âm đấy. Bây giờ mình được 17 tuần rồi, để đợt tới đi khám siêu âm lại xem trai hay gái. Tự nhiên lại thấy tò mò rồi

Mình cũng bị chuột rút đấy, đêm nằm đau quá kêu ầm ĩ cả lên. KO biết sao nhỉ. Các mẹ cũng thế hả?

mebebach
05-10-2006, 09:35 AM
Hôm qua em cũng đi siêu âm rồi, cũng hồi hộp xem con trai hay con gái nhưng bác sỹ bảo chưa nhìn rõ mặc dù được 12 tuần rồi, chán thế . Cân nặng thai nhi được 69gam, thế mà em cứ thấy nó cử động chân tay liên tục trên màn hình, nhìn rõ các ngón tay thích lắm :lol:
Các chị thế nào rồi, có mỗi mẹ thinh là biết con gái thôi à ? Em thì hồi hộp chẳng nhịn được đến lúc đẻ đâu, tháng sau em lại siêu âm tiếp :P :P
Đến giờ em cũng chẳng nghén ngẩm gì cả, sướng quá . Bụng cũng thấy to nên phải thay đổi trang phục rồi, trông người nhớn hẳn ra .

Cukhoai
05-11-2006, 08:38 AM
Phải 15 tuần mới biết trai hay gái đấy mebebach a. Nhưng để tin chắc chắn thì phải chờ đến 17 tuần trở lên. Mebebach chắc không hồi hộp bằng me cukhoai đâu vì đã có hoàng tử rồi

Mấy ngày lễ vừa rồi các mẹ có đi du lịch ở đâu không đấy, còn mình thì dám mạo hiểm đi Huế Đà Nẵng bằng đường bộ đấy. Lúc đầu cũng lo lắng lắm nhưng đi lại thấy khoẻ, chắc là hợp với đi chơi quá.

MeChoe
05-11-2006, 10:45 AM
Mẹ Củkhoai ơi!
EM siêu âm ở phòng khám đa khoa đường Đà Nẵng vì gần nhà em. Dạo này em lại hay bị chuột rút ở bắp chân về đêm đau kinh khủng luôn, không biết các mẹ có cách nào chữa trị không nhỉ ? tư vấn giúp em đi!

Ngày trước khi chửa cu Choé mình cũng hay bị chuột rút lắm, mỗi lần bị như vậy mình đều nhờ chồng bẻ ngửa bàn chân bên bị chuột rút (chỉ cần bẻ nhẹ thôi) để phần bụng chân được căng ra thế là đỡ ngay mà đến sáng không bị đau, nếu bạn bóp chân thì phải một lúc sau mới đỡ đau mà sáng ngủ dậy vẫn thấy chân còn đau đấy

ôi mình viết lủng củng quá tóm lại là chỉ cần nằm thẳng ra và gập bàn chân về phía trước là OK,

Mẹ Trọng
05-11-2006, 01:41 PM
Hôm qua em đi siêu âm ở chỗ BS Thực ý các chị ạ. Thai được 17 tuần BS bảo con trai. Nhưng sao em thấy cả mấy bà bầu ngồi chờ ở phòng đấy BS toàn bảo la con trai tuốt chả thấy ai con gái cả. Không biết thế nào nhỉ. Mà có khi thai của em vẫn nhỏ nên BS có nói sai là chuyện BT các mẹ nhỉ.

Mẹ Trọng
05-11-2006, 01:55 PM
Em quên không viết luôn em đang co một điac CD về tập thể dục và tập rặn của các BS BVViệt Pháp. Có mẹ nào có nhu cầu thì em sẽ cho mượn để sao ra vì em cũng không biết sao như thế nào. Cái này là sản phẩm của mẹ HieuGiang và AX đi học và quay ngay tại trận. chị ý có sao cho em 1 đĩa. Nếu bây giờ mẹ nào có nhu cầu thì ới em nhé...

thinh
05-11-2006, 02:33 PM
Thế mẹ Cukhoai cũng có công chúa đầu lòng rùi à ? vậy cũng hồi hộp nhỉ ? Hôm 30/4 vừa rồi em cũng mạo hiểm đi chơi mấy ngày ngoài Cát Bà, không biết có phải tại ham chơi không mà chẳng thấy mệt mỏi gì cả vẫn muốn đi tiếp.
Mẹ Chó con :
Năm nay hinh như mọi người sinh toàn con trai thôi hay sao ấy, cả phòng siêu âm mười mấy người mỗi mình em là sinh con gái ai cũng bảo hàng độc, mỗi mình là chẳng thấy độc tẹo nào.

janine
05-11-2006, 03:05 PM
MÌnh đọc thì thấy nhiều mẹ bị chuột rút quá nhỉ. Trước đây mình không bị chuột rút lần nào nên không biết cảm giác nó thế nào. Nhưng mà các mẹ có uống bổ sung canxi không ạ, hình như là nếu mẹ ăn uống đầy đủ canxi thì không bị chuột rút hay sao ấy, hay là tại cơ địa của từng người nhỉ :roll: .

Mẹ Trọng
05-11-2006, 03:38 PM
En thì không uống bổ sung canxi tại vì Bsĩ không chỉ định uống. Nhưng em thấy mẹ em bảo chửa to mới chuột rút sâo của em từ lúc hai ba tháng nó đã rút cho tơi bời. Hay là tại em tuổi chuột :?:

MeChoe
05-11-2006, 04:00 PM
Hôm qua em đi siêu âm ở chỗ BS Thực ý các chị ạ. Thai được 17 tuần BS bảo con trai. Nhưng sao em thấy cả mấy bà bầu ngồi chờ ở phòng đấy BS toàn bảo la con trai tuốt chả thấy ai con gái cả. Không biết thế nào nhỉ. Mà có khi thai của em vẫn nhỏ nên BS có nói sai là chuyện BT các mẹ nhỉ.

Thế thì bạn có thể yên tâm rồi, mình và những người quen của mình siêu âm ở chỗ bác sỹ Thực đều đúng chưa thấy ai có kết quả khác với siêu âm đâu, chúc mừng mẹ cháu nhé:rock: :rock: :rock:

Mẹ Trọng
05-12-2006, 08:34 AM
Vậy hả mẹ Choé :oops:
Em thì lúc Bsĩ bảo con trai em cũng thấy bt thôi chỉ mỗi tội ông bà nội ngoại và nhất là bố cháu thì mừng ra mặt. Thật là.....

mebebach
05-12-2006, 09:21 AM
Các chị bị chuột rút thử hỏi lại bác sỹ xem có phải bổ sung canxi ko nhé . Em cũng nghe nói như bác Janine ấy , bị chuột rút là do thiếu canxi.
Em thì chẳng bị chuột rút gì cả :lol:
@ me Cukhoai : em cũng hồi hộp lắm ạ, chỉ mong con gái thôi, sợ thêm con trai nữa lắm vì đứa trước nó nghịch như quỷ ấy . Hai thằng con trai mà gần tuổi nhau thế suốt ngày chúng nó đánh nhau thì chít ạ .

MeChoe
05-12-2006, 10:20 AM
Vậy hả mẹ Choé :oops:
Em thì lúc Bsĩ bảo con trai em cũng thấy bt thôi chỉ mỗi tội ông bà nội ngoại và nhất là bố cháu thì mừng ra mặt. Thật là.....

Chả bù cho mình lúc BS Thực bảo con trai em nhé, mình mừng quá vì chồng mình là con trai một, ông bà nội lại thích có cháu trai lắm, thế nên sau khi đi siêu âm về mới tinh vi với chồng thế này "anh yên tâm thế nào em cũng đẻ cho anh một thằng cu để nối dõi, bằng không cho anh đi tìm bên ngoài rồi mang về đây em nuôi cho" :lol: :lol: :lol: ,

Mẹ Trọng
05-15-2006, 08:47 AM
Mẹ Choé ơi mấy hôm nay em bị cảm cúm nặng quá sốt 2 ngày liền. Em nghe nói đang có thai mà bị cúm là..... danger lắm. Nhưng mà mọi người cứ bảo là 4 tháng rồi không sao đâu nhưng em với ông xã lo quá các mẹ ơi.... help me!!!

MeChoe
05-15-2006, 10:05 AM
Mẹ Choé ơi mấy hôm nay em bị cảm cúm nặng quá sốt 2 ngày liền. Em nghe nói đang có thai mà bị cúm là..... danger lắm. Nhưng mà mọi người cứ bảo là 4 tháng rồi không sao đâu nhưng em với ông xã lo quá các mẹ ơi.... help me!!!

Bạn đừng lo lắng quá ảnh hưởng đến em bé, ngày trước chị bạn mình có thai được 14 tuần cũng bị sốt mất 3-4 ngày liền vừa sốt vừa đau khắp người, chị đấy cũng là người rất cẩn thận đi khám ở 3 BS khác nhau, tất cả đều nói là sang tháng thứ tư rồi thì không sao, chỉ uống hạ sốt và viên bù nước HYDRYT là được, bây giờ con trai chị ấy được 3 tuổi rồi rất khoẻ mạnh, thông minh, nhanh nhẹn, à lúc sinh nó được 4,1Kg cơ đấy,

Nếu còn băn khoăn thì tốt nhất bạn nên đi khám BS cho thật yên tâm, chúc bạn mọi điều tốt lành

janine
05-15-2006, 10:30 AM
Đúng như mẹ Chóe nói đấy, nếu có thai ở thai kỳ 3 tháng giữa thì là không bị ảnh hưởng nhiều đâu. Nhưng cẩn thận thì bạn cứ đi khám bác sĩ xem sao nhé.
Quên chúc mừng mẹ Chó con nhé (hi hi trước mình cứ mong được con trai mà không được, nhưng bây giờ con gái cũng yêu lắm :lol: :lol: ). Siêu âm ở bsĩ Thực hầu như là chính xác hết, ông ấy đọc siêu âm giỏi lắm.

Mẹ Trọng
05-15-2006, 10:44 AM
Cảm ơn mẹ cChoé nhé! Đúng là lần đầu nên chả biết gì cả chị ạ. Hai vợ chồng cứ lo lắng gọi đt hỏi khắp nơi. Dù sao cũng sợ thật đấy. Mà mọi người bảo em là yếu quá vì em cứ bị ho hay là hắt xì hơi là em ......tè ra quần luôn :oops:
Em thấy mọi người bảo phải đẻ đến đứa thứ 2 thì mới bị như thế trời ạ. Thê thảm quá đi làm cứ phải mang theo 1 bọc quần ý chị ạ cứ hắt xì hay ho một cái là chạy luôn.....

janine
05-15-2006, 11:03 AM
Có một bài tập để cho cơ hoành (tớ không nhớ rõ) khoẻ để tránh hiện tượng như mẹ Chó con nói ấy, bài tập Kergel (không biết có chính xác không) ở trong cuốn sách chăm sóc bà mẹ mang thai ấy, cuốn sách do bác sĩ Nguyễn Lân Đính dịch. Bạn thử tìm đọc xem có giúp gì được không.

Vu Thanh Nga
05-18-2006, 01:58 PM
Cac chi oi, hien tai em moi co bau khoang 4- tuan bi cam cum , ko bi sot, nhung cu hat xi hoi, ngua hong.E cung lo qua, lieu co van de gi ko nhi? Co gi bao giup em voi?

MeChoe
05-18-2006, 08:49 PM
Cac chi oi, hien tai em moi co bau khoang 4- tuan bi cam cum , ko bi sot, nhung cu hat xi hoi, ngua hong.E cung lo qua, lieu co van de gi ko nhi? Co gi bao giup em voi?

Ngày trước khi mang bầu cu Choé được 7 tuần mình cũng bị cảm lạnh mất 2 hôm, vừa khóc vừa gọi điện hỏi hết người nọ đến người kia (bạn mình toàn những người đã có gia đình và có ít nhất 1 con), mọi người đều hỏi han mình rất kỹ và nói nếu chỉ hắt hơi, sổ mũi, đau họng mà không bị sốt, không bị đau người thì không sao, chỉ cần uống cảm xuyên hương và hấp quất với mật ong ngậm ho là được. Bạn đừng lo lắng quá mà ảnh hưởng đến em bé nhé

Vu Thanh Nga
05-19-2006, 09:02 AM
Cam on me choe nhe, minh cung do lo roi, goi dien khap noi, tu van 1088, roi di vao vien de thu mau nua chu.Tai minh thay co nguoi mach neu bi nhiem virut thi phai sot, luc do luong bach cau , hong cau tang hay giam gi do.Thu mau xong bac si noi tat ca cua minh deu on dinh ko sao ca.

Cukhoai
05-22-2006, 11:04 AM
Hôm qua mẹ cukhoai di siêu âm rồi, lần này ko nhịn được nữa nên hỏi giới tính rồi. Bác si siêu âm bảo con trai ma ko biết có đúng không
Cả nhà mừng quá, nhất la ông bà nội và bố nó.
Siêu âm 3 chiều mà thai 19 tuần ko biết có nhầm lẫn không các mẹ nhi

mebebach
05-22-2006, 11:21 AM
Chúc mừng mẹ Cukhoai nhé =D> =D> , 19 tuần là nhìn rõ rồi còn gì nữa . Em cũng đang hồi hộp đây, đợi đến lúc bằng của chị những 7 tuần nữa cơ, lâu quá :wink:

janine
05-22-2006, 12:35 PM
Chúc mừng cukhoai nhé, siêu âm 19 tuần là rất rõ rùi, mà siêu âm 3 chiều thì không sai được đâu.
Khi nào mẹ Bách có kết quả siêu âm thì loa lên nhé. :lol:

MeChipNhi
05-22-2006, 02:18 PM
Chúc mừng cukhoai nhé, siêu âm 19 tuần là rất rõ rùi, mà siêu âm 3 chiều thì không sai được đâu.
Khi nào mẹ Bách có kết quả siêu âm thì loa lên nhé. :lol:

Mẹ Janine cứ loanh hoanh ở Topic này hoài! Làm mình vào theo vì tò mò: xem có phải Mẹ Janine đã "bấm máy, quay tiếp tập 2" không!? Hihi, Bống ơi, Mẹ con "thèm" ra mặt rồi kìa :lol: !

bopchipchip
05-22-2006, 02:25 PM
Thêm Mẹ Cukhoai cũng sinh cuối tháng 10 đây, nhưng cukhoai nhà mình đã được 6 tuổi rồi, định có thêm em bé từ 2 năm nay rồi nhưng bị sẩy rồi sau đó chẳng có bầu được nữa, mãi đến bây giờ mới có, cukhoai sắp vào lớp 1 rồi mà mẹ lại sinh em bé thì cũng mệt thật đấy nhưng cung đành chịu thôi chớ biết làm sao

Có thêm em đầu tháng 10 cũng sinh con gái đầu lòng đây. Em mang thai lần đầu nên có nhiều lo lắng lắm. Mong các chị có kinh nghiệm đi trước chỉ bảo giùm em với.

MeChipNhi
05-22-2006, 04:53 PM
Hôm qua mẹ cukhoai di siêu âm rồi, lần này ko nhịn được nữa nên hỏi giới tính rồi. Bác si siêu âm bảo con trai ma ko biết có đúng không
Cả nhà mừng quá, nhất la ông bà nội và bố nó.
Siêu âm 3 chiều mà thai 19 tuần ko biết có nhầm lẫn không các mẹ nhi

Theo mình biết thì: siêu âm ra kết quả là "con Trai" thì ít khả năng nhầm lắm_ vì Bác sỹ nhìn thấy cái "rễ củ" của Bé rồi mới nói mà :wink: :lol: !

Chúc mừng Mẹ Cukhoai, thích nhé :D ! (Ủa, mà Cukhoai là con Gái há Mẹ :roll:. )

janine
05-23-2006, 12:01 PM
Mẹ Janine cứ loanh hoanh ở Topic này hoài! Làm mình vào theo vì tò mò: xem có phải Mẹ Janine đã "bấm máy, quay tiếp tập 2" không!? Hihi, Bống ơi, Mẹ con "thèm" ra mặt rồi kìa :lol: !
Đang xạc pin, mẹ Chíp NHí ráng đợi nhé, khi nào đủ pin thì tớ bấm máy liền . Phải tính để ra một rễ cho bố cháu chứ a. :lol: :lol:

Mẹ Sao Khuê
05-23-2006, 03:11 PM
He...he, năm nay mọi người sinh con trai nhiều nhỉ?? :P Tuần sau tớ đi siêu âm đây, không biết BS bên này có nói cho mình biết trai hay gái không???? :? :?

Vu Thanh Nga
05-23-2006, 03:47 PM
Minh dua dau la con trai, nen dua nay hy vong la con gai, nhung ong xa minh cu bao: Muon me la hoa hau cua ca nha. Ong xa van thich them thang cu, truoc minh cung di xem boi noi vc minh ko co con gai, tuoi minh sinh con mot be.Cha biet co dung ko? :roll:

Cukhoai
05-24-2006, 08:20 AM
Cám ơn các mẹ nhé, vì nhà ông bà nội cukhoai độc đinh từ đời cụ nội nên khi sinh cukhoai đầu lòng mình cũng lo lắm, không biết sinh lần 2 có được thằng cu không.
Đi siêu âm lần trước mình còn bảo bác sĩ không nói giới tính vì chưa đủ bình tĩnh để nghe kết quả, nhưng lần này thì bác sĩ siêu âm tự nói ra.
Các mẹ ơi, khỏi phải nói là mình vui mừng đến thế nào nhé. Thực ra với chị em phụ nữ chúng mình thì con nào cũng được nhưng có cả trai cả gái thì cả nhà cùng vui hơn.
Mà các mẹ ơi, mình vui quá nên bị mất ngủ mất 2 đêm đấy.

bopchipchip
05-24-2006, 11:25 AM
eo ơi thế thì em cũng bị giống mẹ thịnh đấy lúc nào nó rút thì đau kinh khủng em cứ phải kêu ầm lên ý. Mà chẳng bít làm thế nào cho hết cả AX cứ phải bóp chân cho một lúc thì khỏi. Có mẹ nào biết kinh nghiệm chỉ bảo cho "hội em" với....

Mẹ chó con à, chuột rút là do bị thiếu canxi, bạn nên đi khám bác sĩ để bác sĩ cho thuốc bổ sung canxi ngay. Còn cách chữa tức thời khi bị chuột rút là bạn duỗi thẳng chân ra nhưng nhớ là phần bàn chân tính từ mắt cá ý thì bạn phải bẻ cong lên phía trên. Nếu bạn đau quá không tự làm được thì nhờ AX làm cho. Chúc khỏe.

Mẹ Trọng
05-29-2006, 09:23 AM
Em cũng sắp đến ngày đi khám rồi đấy ạ. Chắc là em bị thiếu canxi thạt vì em không uống được sữa bà bầu. Mẹ hèn quá nên khổ thân con thế đấy các bác ạ. Nhưng em nghe nói trong nước cam tươi có rất nhiều canxi mà ngày nào e cũng uống nước cam tươi thế mà vẫn thiếu các mẹ nhỉ...

Cukhoai
05-30-2006, 09:25 AM
Mẹ chó con ơi, không nhất thiết phải uống được sữa mới có đủ canxi đâu. Mình cũng không uống được sữa bà bầu, mua thử 1 hộp về phải bỏ đi đấy. Mẹ chó con chịu khó nấu canh cua đồng hay kho tôm ăn cả vỏ cũng rất nhiều canxi.
A, mẹ thinh ơi, sao im lặng lâu thế. Mỗi đồng hương HP mà chẳng thấy đâu cả. Dạo này mẹ thinh có khoẻ không, em bé được bao nhiêu tuần rôi?

Mẹ Trọng
05-30-2006, 11:04 AM
Đúng rồi về nhà phải ăn nhiều canh cua mới được, mà tôm em cũng thích ăn lắm. Nhà em mới được 5 tháng mà nó ngọ nguậy kinh quá, em thấy cuộn hết cả bụng. Hôm CN em đi siêu âm 4chiều vừa mới siêu âm được một tí mà Bsĩ phải kêu là thằng này cử động tốt quá nhỉ, sau này chắc ngịch lắm đấy. Mới bé tẹo mà đã đạp nhiều thế này vài tháng nữa nó to chắc là đạp đau lắm. Mà nếu thế không biết sau này ra nó co ngịch thật không các mẹ nhỉ? Bsĩ nói thế em mừng vi con khoẻ mạnh nhưng cũng hơi .... lo lo các chị ạ

thinh
06-01-2006, 09:27 AM
Mấy hôm máy hỏng không online thấy các mẹ đông vui quá.Chúc mừng Mẹ Cukhoai có bé trai nhé!. Nhưng mà ghét các mẹ nhà ta nhé, trọng nam khinh nữ quá đi mất thôi. Mẹ Cukhoai có bé trai thì chúc mừng rôm rả còn em có bé gái thì chảng thấy mẹ nào hỏi han gì cả, híc híc... tủi thân quá!.Không biết các mẹ tăng cân như thế nào chứ em thì phỏng phao nhanh qua đi mất, mới có 19 tuần mà nặng nề như người sắp đẻ vậy không biết đến lúc đẻ thì thế nào nữa, không khéo bồi dưỡng bao nhiêu lại vào mẹ hết.

Me Bong Be
06-02-2006, 12:02 AM
Mình cũng sinh năm một đây, cai sữa dễ quá cơ vì mình cho trẻ con ngủ riêng từ khi mới đẻ (bé thì nằm cũi cạnh mẹ, 2 tháng cho ngủ riêng phòng với oshin, đêm dậy cho bú 1 lần nên 7 tháng vỡ kế hoạch nhưng cai sữa dễ lắm.
Bây giờ 2 đứa ngủ với hai oshin ở 2 phòng riêng, đêm ngủ ngon quá. hi hi...
Thuý An Baby Shop 199 Trần Đăng Ninh

Me Bong Be
06-02-2006, 12:03 AM
Mình cũng sinh năm một đây, cai sữa dễ quá cơ vì mình cho trẻ con ngủ riêng từ khi mới đẻ (bé thì nằm cũi cạnh mẹ, 2 tháng cho ngủ riêng phòng với oshin, đêm dậy cho bú 1 lần nên 7 tháng vỡ kế hoạch nhưng cai sữa dễ lắm.
Bây giờ 2 đứa ngủ với hai oshin ở 2 phòng riêng, đêm ngủ ngon quá. hi hi...
Thuý An Baby Shop 199 Trần Đăng Ninh

Cukhoai
06-02-2006, 10:47 AM
MẸ thinh ơi, tự nhiên lại nói ra là siêu âm con trai nên trách nhiệm nặng nề quá. Mà chẳng biết có phải là con trai thật không chứ mình vẫn hồi hộp lắm. Ma đứa lớn của mẹ thinh được mấy tuổi rồi?

Cukhoai nhà mình năm nay vào lớp 1 nên mình phải kèm nó học suốt, chẳng có thời gian nghỉ ngơi nữa, nó lại khó ăn kinh khủng nên chỉ có mình mới ép được nó thôi. Mệt quá đi mất.

Mà mẹ thinh siêu âm con gái rồi cũng đừng buồn nhé. vài năm nữa thích lai sinh thằng cu nữa lo gì :lol: :lol:

Mình tuyên bố với AX nhà mình rồi đấy, năm 2010 lại sinh thêm 1 đứa con gái nữa, mình vẫn thích có 2 đứa con gái. Nói thật đấy! máu chưa?????

Vu Thanh Nga
06-02-2006, 11:27 AM
Me Cu Khoai giong minh qua, minh cung co con trai nam nay hoc lop 1.Hien tai dang co bau duoc 2 thang, hy vong dua nay la con gai. Day tui nay met nhi, me Cu khoai cho con hoc o truong nao?
Ah, me Cu khoai oi da sieu am la con trai thi chinh xac day.

Cukhoai
06-03-2006, 08:15 AM
Mình sống ở Hải Phòng nên cho con học ở Hải Phòng. A, thế bé nhà Nga đã đọc và viết được chưa? Cu khoai nhà mình không cho đi học trước nên bây giờ định xin vào lớp cô giáo này mới phải cho đi học thêm vì cô đã dạy thêm được hơn 2 tháng nay rồi.

Mình sinh giữa tháng 10, lúc con bé mới vào lớp 1 được hơn 1 tháng nên xác định mệt lắm đây, bây giờ thai đã được hơn 5 tháng mà ngồi kèm nó học đã đau lưng lắm rồi.

Nga mới có bầu được 2 tháng thế thì sang tháng 1 năm 2007 mới sinh em bé à? Như thế thì khi sinh cu lớn đã học xong học kỳ 1 nên cũng đỡ hơn đấy.

Cukhoai
06-03-2006, 08:15 AM
Mình sống ở Hải Phòng nên cho con học ở Hải Phòng. A, thế bé nhà Nga đã đọc và viết được chưa? Cu khoai nhà mình không cho đi học trước nên bây giờ định xin vào lớp cô giáo này mới phải cho đi học thêm vì cô đã dạy thêm được hơn 2 tháng nay rồi.

Mình sinh giữa tháng 10, lúc con bé mới vào lớp 1 được hơn 1 tháng nên xác định mệt lắm đây, bây giờ thai đã được hơn 5 tháng mà ngồi kèm nó học đã đau lưng lắm rồi.

Nga mới có bầu được 2 tháng thế thì sang tháng 1 năm 2007 mới sinh em bé à? Như thế thì khi sinh cu lớn đã học xong học kỳ 1 nên cũng đỡ hơn đấy.

Vu Thanh Nga
06-03-2006, 09:07 AM
Me Cu Khoai oi, be nha minh cung di hoc chu duoc 2 thang roi, cung vat va lam. Minh day thi be bat nat lam, nen minh toan de AX day .Ma minh thay AX day hieu qua hon minh, voi lai thoi gian nay minh met lam, toi la nam suot.
Minh cung thich de 3 dua, nhung minh sinh mo chac la chi 2 dua thoi.
Be nha ban viet duoc nhieu chua , co dep ko? Be nha minh viet thi duoc nhung doc van con cham . Chac bon minh se vat va voi be con suot nam lop 1 nay.

Cukhoai
06-03-2006, 11:20 AM
Nếu AX mà dạy được con thì cứ để cho AX dạy để mình con được nghỉ ngơi. Như thế là nga đỡ vất vả hơn mình nhiều đấy, mình đi làm cả ngày, trưa cũng không về, chiều về vội vàng cơm nước tắm rửa cho nó ăn rồi tối lại hò hét con học mà mệt muốn hết hơi luôn.

Bé nhà mình mới đi học nên viết cẩu thả lắm. Mà khổ nỗi nhà mình chỉ có mình là nói được nó thôi, cái gì cũng mẹ, ăn cũng phải mẹ dỗ, tắm rửa cũng mẹ, học cũng mẹ.... chắc tại nó là con gái nên bám mẹ hơn.

Cukhoai
06-03-2006, 01:08 PM
À, Nga ơi, mình cũng sinh mổ đấy, nhưng vẫn có thể mổ được 3 lần ko có vấn đề gì đâu. CHỉ sợ ko có sức đẻ tiếp thôi
Bọn nó đi học mẫu giáo còn nhàn, bây giờ đi học mới mệt đấy.

Le Thuy
06-08-2006, 02:59 PM
Trời ơi mẹ Cu Khoai anh hùng quá. Mình cũng đang có bầu đứa thứ hai được 3 tháng rưỡi rồi nhưng vẫn chưa đi siêu âm 4 chiều vì thấy đắt tiền quá mà lại không cần thiết lắm. Siêu âm đen trắng lúc này đã biết Nam hay Nữ chưa nhi? Hồi đẻ Cu đầu mình đẻ thường nhưng lần này thấy sức khỏe yếu nên mình sợ bác sỹ bắt mổ để lắm. Mình thấy mọi người nói mổ đẻ xong cực kỳ đau. Vậy thì mẹ Cu Khoai có bí quyết gì cho mình biết với :lol:
Cảm ơn nhé!!!

Cukhoai
06-09-2006, 08:42 AM
Bây giờ mổ đẻ cũng đơn giản lắm, mà mẹ Thuy lần đầu sinh thường thì không lo đâu, chưa chắc lần này đã phải mổ đâu. Chị gái mình cũng sinh lần thứ 2 mà bị đau mất hơn 1 ngày cuối cùng cũng sinh thường đấy. Mà thằng cu nặng 3,8kg.
A, siêu âm đen trẵng cũng được, nhưng khoảng 18-19 tuần cũng nên siêu âm 3 chiều 1 lần để còn kiểm tra dị tật của thai nhi. Vì hồi mới có bầu mình bị cảm 2 ngày nên cứ lo vì thế mới phải siêu âm 3 chiều để kiểm tra. Ma siêu âm 2 chiều cũng chỉ 14-15 tuần là biết giới tính rồi. Thế mẹ Thuy mong con trai hay con gái vậy?

Le Thuy
06-09-2006, 08:53 AM
Mẹ Cu Khoai ơi, hqua minh đi siêu âm rồi, thật chán lại là con trai vi mình đứa đầu là con trai thì tất nhiên dứa thứ 2 phải thích con gái chứ nhỉ .Chẳng sao vi minh nghe người ta nói sinh con 1 bề cho giàu phải không mẹ Khoai. Hy vọng là mình sẽ đẻ thường nhưng cũng sợ lắm, đẻ kiểu gì cũng đau, nhưng mổ đẻ còn đau hơn gấp trăm lần cơ . Mẹ Cu Khoai có bầu mấy tháng rồi nhi???

SepTemBer
06-09-2006, 02:00 PM
Các mẹ có kinh nghiệm ơiiiiiiiii !!! :lol: Xin cho em hỏi, đến tuần thứ mấy của thai kỳ thì mình đi siêu âm 3 chiều để biết giới tính và dị tật của bé ? Và siêu âm 3 chiều thì tốn chi phí khoảng bao nhiêu hả các mẹ? Nếu siêu âm thường, thì bao lâu mới siêu âm được ạ ? Xin giúp em với nhá...em cám ơn :oops:

Cukhoai
06-09-2006, 04:00 PM
Mình có bầu được 22 tuần rồi, mẹ Thuy nh­ư vậy là không được làm bà ngoại rồi, mà còn phải rửa bát đến già đấy. Mình siêu âm thì bảo con trai nhưng vẫn hồi hộp lắm, ko biết có xảy ra nhầm lẫn không. Chắc phải đợi lúc sinh em bé ra mới chắc.

thinh
06-17-2006, 09:24 AM
Tình hình các mẹ dạo này thế nào rồi? em thì tăng cân nhanh quá đi có lẽ đến lúc sinh phải tăng đến hơn 20 cân mất. Tháng này tự dưng lại bị đau hai bên mạng sườn, ăn nhiều một tí là chèn ngược lên khó chịu quá! không biết có đủ can đảm làm tiếp tập 3 không đây?.
Mẹ CủKhoai :
CHị đã đi tiêm phòng chưa ?

zozo
06-17-2006, 10:40 AM
Các mẹ có kinh nghiệm ơiiiiiiiii !!! :lol: Xin cho em hỏi, đến tuần thứ mấy của thai kỳ thì mình đi siêu âm 3 chiều để biết giới tính và dị tật của bé ? Và siêu âm 3 chiều thì tốn chi phí khoảng bao nhiêu hả các mẹ? Nếu siêu âm thường, thì bao lâu mới siêu âm được ạ ? Xin giúp em với nhá...em cám ơn :oops:

16 tuần thì đi siêu âm 3 chiều chị ạ, hồi trước em siêu âm là 100 nghìn, bây giờ thì không biết có tăng giá không! Siêu âm đen trắng thì 1 tháng siêu âm 1 lần chị ạ!

Mẹ Trọng
06-17-2006, 12:40 PM
Nói chuyện đi siêu âm. Hôm qua em đi khám định kỳ ở viên C các mẹ ạ. Người ta bảo di siêu âm 4chiều vào ngồi chờ mãi mới đến lượt đấy là nhà me còn quen rồi đấy ạ. Lúc lên siêu âm xem được hết rồi nhưng chỉ đến lúc chụp ảnh thì ô Bsĩ đấy không nhìn dc mặt em bé vì nó quay vào trong thế là ông ý ấn vào bụng em bao nhiêu mà đau không thể tưởng được thế mà nó cũng không xoay ra cuối cùng ông ý bảo em ra ngoài đi bộ nửa tiếng rồi vào siêu âm lại.... :twisted:
Mọi người có biết Bác sĩ Trần Danh Cường bsĩ siêu âm cho em đấy dã man lắm

Cukhoai
06-17-2006, 01:32 PM
Thế mẹ thinh tăng bao nhieu kg rồi? còn mình cũng đã tăng 7kg đấy, trước kia đã mập rồi, bây giờ càng mập hơn. Bây giờ em bé của mình đã được 23 tuần rồi đấy, dạo này đói nhanh lắm, cứ đà này thì một tuần lên 1kg thôi. 25 tháng này mình định đi tiêm phòng đấy mẹ thinh à.

Mẹ chó con ơi, siêu âm 4 chiều có khác gì siêu âm 3 chiều không nhỉ, mình mới chỉo siêu âm 3 chiều thôi vì nghe bác sĩ bảo cũng như vậy cả.

giacmo
06-18-2006, 01:10 PM
Em cung sinh cuoi nam nay day, khoang vao giua thang 12. Cac chi co nhieu kinh nghiem chi giup em voi. Em duoc 14,5 tuan roi. Di sieu am 3 chieu thi bao la con gai, chong em thi thich con trai. Em thi the nao cung duoc vi day la lan dau ma. Lieu 14,5 tuan da biet chinh xac chua? Em lo qua. em nghe moi nguoi bao la bac si do doc hay bi sai lam, em cung chang biet nua, cung mong la con trai cho AX duoc vui.
Co chi nao biet dia chi sieu am nao chinh xac ko chi cho em voi. Em o HN

meKin
06-18-2006, 03:13 PM
Mình thấy bảng giá ở 73 tRàng Thi siêu âm 3 chiều là 150K, ghi đĩa 50k nữa thì phải. BS Cường thường khám ở đây vào buổi chiều: 4 buổi/1tuần hay sao ý, mình k sure.

Còn nhiều chỗ SA 3,4 chiều lắm: Phan Chu Trinh, 107 Trần Hưng Đạo, Nguyễn Thái Học, nghe nói đều ổn và nice cả. Phan Chu Trinh hình như lần đầu 150K, nhưng lần sau là 100K thôi, nếu không xem được giớitính hay mặt mũi gì thì người ta hẹn buổi khác free đấy.

Hồi mình bầu đứa đầu cũng thích con trai nhưng cảm nhận thì là con gái. Đúng là con gái thật. Quan trọng gì chuyện giới tính bạn gì ơi, con cái trời cho. Cơ bản con mình khoẻ mạnh là tốt nhất rồi.

Mình dự sinh cũng cuối năm nay đấy.

giacmo
06-18-2006, 03:28 PM
Em cũng chẳng quan trọng gì là trai hay gái, nhưng vì hôm trước đi siêu âm thì bảo là con gái nên thấy AX im lặng ko nói gì cả, em cũng thấy buồn. Em thì có cảm giác là con trai. Mà em nghe nói siêu âm ở tuần thứ 14 có đo độ dày của da gáy vậy mà em chẳng thấy bác sĩ nói gì cũng chẳng thấy ghi gì cả. Mà em thây bảo rằng siêu âm 3 chiều lâu lắm ít nhất là 1h phải ko các chị? Em siêu âm chỉ mất khoảng 10 phút thôi.
Mong các chị có kinh nghiệm chỉ giúp em với. Em cũng chẳng biết địa chỉ nào là tốt nhất. Các chị nhớ cho em giờ làm việc của các phòng siêu âm ở HN nhé.
Cảm ơn các chị nhiều

Mẹ Trọng
06-19-2006, 08:43 AM
Chị giacmo ơi con gái hay con trai là do ông trời cho vợ chồng mình thôi chị a. Nhà em cbị cũng sinh đứa đầu đây nhưng được cái cả e va OX đều vô tư trong chuyện giới tính của con lắm phải như thế tinh thần mới thoải mái được chị ạ mà mình phải thoải mái thì em bé trong bụng mới thoải mái chứ phải không các mẹ nhi? Em thì hồi 16 tuần có đi siêu âm ở chỗ Bsĩ Thực ở Viện Lão kHoa ý em thấy mọi người bảo ở đó bsĩ nhiều kinh nghiệm lắm mà đọc kết quả ssiêu âm cũng rất chính xác nhưng mà chỉ là siêu âm 2 chiều thôi chị a. Còn siêu âm 3 chiều thì không đến 1h như chịnói đâu em cũng đã 2 lần đi siêu âm 4 chiều rồi đấy nhưng mỗi lần chỉ khoảng 20 phút thôi chị ạ . Mà em thấy đo độ dầy da gáy thì bsĩ vẫn đo đấy nhưng không phải cái gì bsĩ cũng đọc hết ra cho các mẹ đâu chị ạ, hầu như em thấy nếu em bè phát triển bình thườngthì bsĩ cũng khôngnói gì đậu Nếu trè khi em bé có vấn đề gì đấy thì người ta sẽ thông báo cho mình biết chị a. Chị cứ yên tâm đi cho em bé khỏe mạnh nhẹ Mà nếu vẫn chưa yên tâm lắm thì đi siêu âm lại lần nữa cũng được nếu cảm thấy cần thiết nhưng em thấy người ta bảo nên đi siêu âm cáchnhau từ 3 tuần đến 1 tháng được là tốt hơn đấy . Chúc 1 mẹ con chị vui vẻ nhé!

Cukhoai
06-19-2006, 09:09 AM
Chẳng cần thiết phải siêu âm 3, 4 chiều nhiều lần như vậy đâu các mẹ ạ, mình có quen bác sĩ siêu âm, bsĩ nói chỉ cần siêu âm 3 chiều 1 lần vào khoảng 21-22 tuần để kiểm tra toàn diện, sau đó chỉ cần siêu âm 2 chiều là được. Mà mình có đọc trên mạng người ta cũng khuyên trong suốt quá trình mang thai nếu ko thấy có gì bất thường thì chỉ siêu âm 3 lần là đủ. 1 lần vào tuần thứ 10-12, lần 2 vào tuần thứ 20-22, lần 3 vào khoảng 34-36 tuần.

Mẹ Trọng
06-19-2006, 09:26 AM
Đấy là em nói trường hợp của em như thế thôi mẹ cu khoai ạ
Nhà em cũng là vạn bất đắc dĩ mới phải 2 lần đi siêu âm 4 chiều đấy thôi chứ mỗi lần siêu âm mât150 n lại còn chả bổ béo gì nữa

giacmo
06-19-2006, 10:56 AM
Cám ơn các mẹ nhé. Em cũng chỉ nghe nói trên mạng vậy thôi chứ cũng chưa hỏi ai nên ko biết. Em cũng có muốn đi siêu âm nhiều lần vậy đâu.
Em được gần 15 tuần rồi mà bé nặng có 65g thì có nhỏ ko hả các mẹ. Mà em nghe nói có người đến tháng thứ 3 là đã thấy máy thai rồi, vậy mà em đến tháng T4 vẫn chẳng thấy em bé biểu hiện gì cả, hay là em bé của em hiền quá các mẹ nhỉ. Trọm vía em ăn uống và ngủ nghỉ tốt lắm chẳng nghén gì cả. Hihihihi

Mẹ Trọng
06-19-2006, 11:12 AM
Mẹ giacmo không bị nghén ngẩmgì là tốt lắm rồi
Em hồi 3 tháng đầu nghénlắm AX đến bây giờ vẫn còn choáng Chị cứ chịu khó ăn uống ngủ nghỉ và đi khám định kỳ 1 tháng 1 lần là tốt lắm đậy Chúc 2 mẹ con vui khỏe

Mẹ Sao Khuê
06-19-2006, 01:44 PM
Cám ơn các mẹ nhé. Em cũng chỉ nghe nói trên mạng vậy thôi chứ cũng chưa hỏi ai nên ko biết. Em cũng có muốn đi siêu âm nhiều lần vậy đâu.
Em được gần 15 tuần rồi mà bé nặng có 65g thì có nhỏ ko hả các mẹ. Mà em nghe nói có người đến tháng thứ 3 là đã thấy máy thai rồi, vậy mà em đến tháng T4 vẫn chẳng thấy em bé biểu hiện gì cả, hay là em bé của em hiền quá các mẹ nhỉ. Trọm vía em ăn uống và ngủ nghỉ tốt lắm chẳng nghén gì cả. Hihihihi

Mình không nghĩ là tháng thứ 3 có thể cảm thấy thai máy đâu giacmo ạ. Thuờng thì con so sẽ máy chậm hơn là con rạ (đúng hơn là bà mẹ có kinh nghiệm hơn, cảm thấy thai máy sớm hơn thôi), nhưng như mình phải bầu trên 18 tuần mới bắt đầu thấy thai máy.

Mẹ Trọng
06-20-2006, 08:03 AM
Em thấy đúng như mẹ Sao Khuê nói đấy vì của em tận 20 tuần em mới thấy cuộn cuộn trong bụng, hỏi mẹ em thì bà bảo là em bé máy đấy .
Bây giờ thì đạp suốt ngày rồi các chị ạ . Những lúc như vậy thấy hạnh phúc lắm mình cảm thấy được con đang sống rất khỏe mạnh trong cơ thể mình đang lơn lên từng ngày ......

thinh
06-20-2006, 08:39 AM
Em cũng vậy, 19 tuần mà vẫn không thấy nó máy vội vã đi siêu âm nhưng không sao cả mẹ khoẻ con khoẻ. Bây giờ thì được 22 tuần rồi đạp liên tục luôn, nhiều lúc làm mẹ giật cả mình.

Mẹ Cukhoai : EM tăng những 10 cân rồi và cũng định 26 này đi tiêm phòng đây. Hic hic nói đến tiêm là em đã thấy sợ rồi.

Mẹ Trọng
06-20-2006, 08:47 AM
Mẹ Thịnh ơi chị được bao nhiêu tuần rùi mà lên được 10 cân thế ?
em cũng chưa đi tiêm phòng nhưng chị bsĩ của em bảo 28 tuần tiêm chị ý sẽ tiêm cho nên em cũng chưa tiêm nhưng nghĩ đến tiêm cũng sợ chị ạ

giacmo
06-20-2006, 09:48 AM
Các chị nói thế em cũng đỡ lo chứ em cứ nghe bảo đến tháng t3 đã máy rồi. Mà các chị ơi tiêm phòng mũi đầu tiên là vào tuần thứ bao nhiêu ấy nhỉ, em cứ nói đến đi khám và tiêm phòng là ngại lắm nên cũng chưa đi. Mũi đầu tiên là phòng gì hả các chị. Trong suốt thời gian mang thai mình phải tiêm bao nhiêu mũi vậy?????
Em cũng hồi hộp lắm chờ đến khi nào em bé đạp thì thích nhỉ. hihihihih

Cukhoai
06-20-2006, 10:35 AM
Mình cũng lên 8kg rồi đấy, bây giờ đã béo quá rồi đang lo đến khi sinh phải lên 15kg mất thôi. Bây giờ mình phải thay đổi chế độ ăn thôi, chứ cứ như thế này sau này sinh em bé xong thì mất công giảm béo lắm. Lần trước có thai mình ăn rất ít đường và chất bột nên không lên cân nhiều như thế mà khi sinh em bé rẩ cứng cáp và khoẻ mạnh được 3,5kg đấy.
Mẹ thinh ơi, tiêm phòng bà bầu ngày 26 hàng tháng à? thế mà mình cứ nghĩ là ngày 25

Giấc mơ ơi, trong thời gian mang thai phải tiêm 2 mũi đấy, vào khoảng tháng thứ 6 và thứ 7. Giấc mơ có bầu lần đầu thì phải đến 16-17 tuần mới nhận biết được thai máy cơ, cứ yên tâm nhé.

Chúc các mẹ khoẻ.

thinh
06-20-2006, 10:55 AM
Mẹ Cukhoai ơi, mình được 22 tuần rồi, lần sinh trước mình tăng 20 cân nhưng lần này có lẽ phải hơn vì còn những hơn 3 tháng nữa cơ mà.Ngày 25 là tiêm cho trẻ em, 26 là tiêm cho mẹ trẻ em.

Mẹ Sao Khuê
06-20-2006, 11:18 AM
Các mẹ ơi, tiêm phòng lúc có bầu là phòng uốn ván phải không nhỉ? Mình nhớ khi có bầu bé SK mình cũng đã được tiêm 2 mũi uốn ván, mà hình như cô BS có nói là nếu sinh bé thứ 2 trong vòng 5 năm thì không phải tiêm lại, nếu như 2 bé cách nhau quá 5 năm thì sẽ phải tiêm 1 mũi thứ 3. Nghe dặn thì hình như là thế vì bây giờ đầu óc lú lẫn hay quên quá :( :( :( Có mẹ nào biết về vụ này thì xác nhận lại cho mình với!!!

giacmo
06-20-2006, 01:43 PM
Em cám ơn mẹ Cukhoai và các mẹ nhiều lắm, vào diễn đàn này em vừa có thêm kinh nghiệm lại vừa được các chị động viên nên em vui lắm.
Các chị cho em hỏi đi tiêm phòng ở đâu vậy để em còn chuẩn bị.
Mà các mẹ ơi em vẫn còn thắc mắc lắm, em bé của em được gần 15 tuần mà bụng em mới chỉ hơi rõ thôi, em muốn mặc đồ bầu quá mà chẳng mặc được hihihihi

Mẹ Trọng
06-20-2006, 01:47 PM
Thế mà em được hơn 23 tuần rồi mà em mới lên được 5 kg nhưng mà em thấy bụng em cũng to lắm mà hôm trước em đi khám bsĩ bảo bt chỉ hơi dư nước ối . Không biết như thế nào các mẹ nhỉ :?:

Cukhoai
06-20-2006, 03:28 PM
Mẹ chó con cũng được 23 tuần rồi à, cả mẹ thinh nữa thể thì bằng mình đấy, dự kiến ngày sinh vào nửa cuối tháng 10. Biết đâu mẹ cu khoai và mẹ thinh cùng sinh một lúc đấy nhỉ vì vòng kinh mình 40 ngày nên tính theo vòng kinh thi phải 41 tuần mới sinh em bé cơ.
Mà mẹ thinh ơi, mình xem lịch rồi, không cẩn thận thì sinh đúng ngày 1/9 âm lịch đấy

Vu Thanh Nga
06-20-2006, 03:54 PM
Các mẹ ơi, tiêm phòng lúc có bầu là phòng uốn ván phải không nhỉ? Mình nhớ khi có bầu bé SK mình cũng đã được tiêm 2 mũi uốn ván, mà hình như cô BS có nói là nếu sinh bé thứ 2 trong vòng 5 năm thì không phải tiêm lại, nếu như 2 bé cách nhau quá 5 năm thì sẽ phải tiêm 1 mũi thứ 3. Nghe dặn thì hình như là thế vì bây giờ đầu óc lú lẫn hay quên quá :( :( :( Có mẹ nào biết về vụ này thì xác nhận lại cho mình với!!!
Ban oi, minh duóc bac si chi dan nhu sau: Neu sinh 2 em be trong vong 5 nam thi em be thu 2 tiem 1 mui. Neu mang thai em be thu 2 qua 5 nam thi phai tiem 2 mui nhu em be dau tien. Minh cung hoi may nguoi deu noi nhu vay.

bonchen
06-20-2006, 04:16 PM
Hi cac ba me tuong lai! bonchen cung sinh cuoi nam nay day, khoang cuoi thang 10 gi do, bi gio dang o thang thu 5 roai. Cac me co kinh nghiem gi truyen cho bonchen voi, bonchen sinh be lan dau, ma lai la sinh doi nua. Vua mung vua lo!

bonchen
06-20-2006, 04:20 PM
Hi cac ba me tuong lai! bonchen cung sinh cuoi nam nay day, khoang cuoi thang 10 gi do, bi gio dang o thang thu 5 roai. Cac me co kinh nghiem gi truyen cho bonchen voi, bonchen sinh be lan dau, ma lai la sinh doi nua. Vua mung vua lo!

bonchen

bonchen

bonchen

bonchen
06-20-2006, 04:22 PM

bonchen
06-20-2006, 04:24 PM
X :oops: in loi cac me nhe, tai may cu bao loi khi post bai nen vo tinh lai gui bom thu cho cac me. Bonchen cuc ky xin loi nhe!

bonchen
06-20-2006, 04:29 PM
Thế mà em được hơn 23 tuần rồi mà em mới lên được 5 kg nhưng mà em thấy bụng em cũng to lắm mà hôm trước em đi khám bsĩ bảo bt chỉ hơi dư nước ối . Không biết như thế nào các mẹ nhỉ :?:

Bonchen cung duoc 21 tuan roi ma moi tang duoc gan 5kg, ma lai con sinh doi nua, lam ca 2 nha suot ngay nhac nho chuyen an uong. Nhung bung thi van to len hang ngay. Chang biet phai lam sao day? Em khong nghen ti nao nhung an duoc mot ti da thay no mat rùi! Các mẹ có kinh nghiệm tăng cân nào chia sẻ với bonchen với!

Cukhoai
06-21-2006, 08:07 AM
Chúc mừng bonchen nhe, sinh một lần được cả 2 bé một lúc thích thật đấy, khi mình mang bầu lần thứ 2 chỉ cầu được sinh đôi mà không được đấy. Nuôi 2 bé 1 lúc cũng vất vả thật đấy nhưng vui lắm, mình có cô bạn cũng sinh đôi 2 bé gái, càng lớn càng đáng yêu. mà bonchen phải chịu khó ăn uống vào vì một lúc phải nuôi 2 bé trong bụng mà, bây giờ là mùa hè nên ăn uống nhiều hoa quả cho mát nhé.

giacmo
06-21-2006, 09:03 AM
Các mẹ ơi cho em hỏi đi tiêm phòng ở đâu vậy nhỉ?

Mẹ Trọng
06-21-2006, 09:40 AM
Một là bạn đi khám định kỳ ở bệnh viện, bsĩ se tiêm cho minh . Hai là ở y tế phường bạn ạ . Y tế phường thì sẽ đỡ đông hơn bệnh viện đấy

thinh
06-21-2006, 09:49 AM
Chúc mừng mẹ bonchen nhé sinh một lúc 2 nhóc thích ghê. Mình tăng cân nhiều lắm vậy mà lại chẳng biết chia sẻ kinh nghiệm với mẹ bonchen kiểu gì nữa, vì mình ăn cũng không nhiều nhưng mà được cái hay ăn vặt hiiiiiiiiii.
Nhưng mình thấy tăng cân nhiều như mình cũng chẳng để làm gì bao nhiêu vào mẹ hết, con thì trọng lượng bình thường.

Mẹ giacmo : Mình tiêm phòng ở trạm y tế phường.

bonchen
06-21-2006, 10:37 AM
Cac me oi co ai biet ve cac nghi le can lam khi sinh doi 1 trai 1 gai khong? Bonchen sap co 1 be trai va 1 be gai day, thay moi nguoi bao phải làm lễ tơ hồng cho 2 đứa nhóc, nhưng không ai biết phải làm thế nào cả. Hờ hờ, các mẹ giúp bonchen với, em vừa lấy chồng lần đầu vừa sinh con lần đầu, chả biết gì sất :wink:

Mẹ Trọng
06-21-2006, 11:05 AM
:roll:

thinh
06-26-2006, 10:51 AM
Hôm nay, em đi tiêm phòng rồi.Nhưng đến khâu thử máu xét nghiệm HIV thì em chạy mất không hiểu sao cứ nhìn thấy máu là hoa hết cả mắt mũi lên và nhất là sợ đau nữa.

Cukhoai
06-26-2006, 11:06 AM
Mẹ thinh ơi, hôm nay mình cung ra phường tiêm phòng thì hoá ra trạm y tế phường Minh Khai nhà mình lại tiêm phòng bà bầu vào ngày 24, cuối cùng lại phải vòng ra 56 Kỳ Đồng để tiêm. Họ cũng hỏi xét nghiệm máu chưa, mình trả lời bừa đi là xét nghiệm ở bệnh viện rồi vì cũng sợ họ lại bắt xét nghiệm máu.
À, mẹ thinh ơi, tuần vừa rồi mình thay đổi chế độ ăn ít đường, chất bột thì chẳng lên 1 lạng nào cả. Như thế thì cũng không ổn đâu nhỉ?

À, các mẹ ơi, sao mình đi tiêm họ bảo chỉ chửa đứa thứ 2 thì chỉ cần tiêm 1 mũi là được, hỏi cô bác sĩ bạn mình thì lai bảo tiêm đủ 2 mũi. Chẳng hiểu thế nào nữa.

thinh
06-26-2006, 02:39 PM
Trạm y tế phường nhà mình cũng bảo là đứa đầu đã tiêm đủ 02 mũi rồi thì đứa thứ hai chỉ cần tiêm 01 mũi thôi.Mình cũng chẳng biết sao, thôi thì bá sỹ bảo sao thì nghe vậy.Đúng là các bà bầu chán nhỉ! tăng cân nhiều thì cũng lo mà không tăng thì cũng lo :lol:

me be bin
06-27-2006, 08:53 AM
Cac me oi cho em tham gia voi. Em du kien 11/9 la sinh nhung bay gio chua di tiem phong uon van thi co bi muon khong cac me nhi. Khong biet co anh huong gi ko? Cac me chi dum cho em voi> :lol:

Mẹ Trọng
06-27-2006, 11:05 AM
Thế thì của mẹ bé bin được bao nhiêu tuần rùi của mình dự sinh là 11/10 đấy nhưng mình đi khám ở bệnh viện thì chị bsĩ khám cho mình bảo là đến tuần 28 thì tiêm mộtmũi rùi 2 tuần sau tiêm mũi thứ 2. Chả biết các mẹ khác tiêm như thế nào . Thế mẹ be bin chưa vào bviện khám à ?

janine
06-27-2006, 11:19 AM
Cac me oi co ai biet ve cac nghi le can lam khi sinh doi 1 trai 1 gai khong? Bonchen sap co 1 be trai va 1 be gai day, thay moi nguoi bao phải làm lễ tơ hồng cho 2 đứa nhóc, nhưng không ai biết phải làm thế nào cả. Hờ hờ, các mẹ giúp bonchen với, em vừa lấy chồng lần đầu vừa sinh con lần đầu, chả biết gì sất :wink:

Chúc mừng nhé, một lần mà được cả đôi, mình rất ngưỡng mộ các mẹ sinh đôi đó. Ở DD mình cũng có bố Cucarot vừa sinh đôi một trai, một gái xong bạn thử hỏi xem kinh nghiệm nhà đó thế nào.

me GAU-BONG
06-27-2006, 11:23 AM

Chúc mừng nhé, một lần mà được cả đôi, mình rất ngưỡng mộ các mẹ sinh đôi đó. Ở DD mình cũng có bố Cucarot vừa sinh đôi một trai, một gái xong bạn thử hỏi xem kinh nghiệm nhà đó thế nào.

Hic, nghe cac me sinhdoi ma them qua, uoc gi minh cung co 1 lan duoc 2 em luon :lol: . Em cung xin dang ky vao club nay, dung ma em toi tan dau nam 2007 moi co be co ah :lol:

me GAU-BONG
06-27-2006, 11:25 AM

Hic, nghe cac me sinhdoi ma them qua, uoc gi minh cung co 1 lan duoc 2 em luon :lol: . Em cung xin dang ky vao club nay, dung ma em toi tan dau nam 2007 moi co be co ah :lol:

me GAU-BONG
06-27-2006, 11:25 AM

taomeo
06-27-2006, 11:32 AM
Me be bin: Mẹ nó đi tiêm uốn ván giờ là vừa đấy, vì nên tiêm mũi 2 trước khi sinh 3 tuần - 1 tháng là tốt nhất, mọi người hay đề phòng sinh non non chút nên khoảng giữa tháng thứ 6 tiêm mũi đầu, giữa tháng thứ 7 tiêm mũi 3 nếu giữa tháng thứ 8 đã sinh thì cũng không sao nên mẹ bin đi tiêm ngay là vừa.

Tiêm uốn ván mình thấy BS nói là nếu sinh lần đầu thì tiêm 2 mũi, sinh lần 2 thì chỉ cần tiêm 1 mũi là được, trường hợp các mẹ sinh bé đầu các bé 2 trên 5,6 năm thì cũng phải tiêm 2 mũi đấy, sếp mình sinh lần 2 cách hơi lâu nên tiêm uốn ván cũng phải tiêm đủ 2 mũi đấy các mẹ ạ.

@mẹ Bonchen: mẹ nó ơi nếu thai nhi phát triển bình thuờng thì việc tăng ít cân cũng không sao đâu, tớ tăng gần 20kg mà bé có 3.2kg thôi, giờ vẫn béo ú không giảm tí nào so với lúc sinh cả, buồn lắm, mẹ nó nhớ ăn ít tinh bột và chất béo, ăn nhiều hải sản í, tăng cân hay không cũng tuỳ vào cơ địa từng người nữa, bạn mình tăng cân ít lắm nhưng bé sinh ra cũng 3.2kg mà sau đó bé tăng cân rất tốt đấy, ai đời mới gần 2.5 tháng mà 8.5kg rồi, giờ gần 4 tháng mẹ Táo chưa hỏi nhưng mười mấy kg là cái chắc, sao có người sữa tốt thế nhi?

Mẹ Sao Khuê
06-28-2006, 10:26 PM

Oái, chúc mừng mẹ Gấu - Bông nhé!! Thế là Gấu Bông sắp có em rồi nhỉ?? Hy vọng lần này mẹ GB không phải lo lắng gì nữa nhé!! :P :P :P

me be bin
06-30-2006, 09:36 AM
Em cam on me cho con va tao meo nhieu nhieu. Hom qua em vao vien phu san kham roi va tiem phong luon. Em sinh lan nay la lan thu hai(cach thang cu dau hon hai nam) nen chi phai tiem 1 mui thoi a. Em chua dua thu hai nay lai con trai nen cung ko cham chut lam. Neu dc con gai thi thich hon. Hom qua em di kham thai dc 32 tuan nhung con em nang co 1600gr bac si noi co 2 van de :
1.nhe hon so voi binh thuong khoang 200-300gr nen phai boi duong them.
2.ngoi thai chua thuan nen phai di bo nhieu
cac chi oi: thai nhu vay co nho qua kho ah? di kham ve em bi AX gian luon ko noi chuyen vi cho rang em ko chiu boi duong, neu de con ra coi coc thi kho than no. Vay em phai boi duong nhu the nao?
Ngoi thai chua thuan di bo co chac se thuan ko?
Lan truoc em de mo. lan nay co can phai di bo de thai thuan ko vi dang nao em cung de mo tiep ma?
Cac chi chi cho em voi nhe.
Chi Janine oi:lan trc chi noi hoi ho em cach lam sua chua tu nam Nhat ban y. chi hoi me chi giup em nhe. Chi hoi luon me chi ho em la dang co thai nhu em co an dc ko nhe. cam on chi nhieu.
Sao em ko viet co dau dc nhi???????????????

Cukhoai
07-17-2006, 08:42 AM
Sao dạo này các mẹ có bầu sinh cuối năm in lặng thế, chẳng thấy ai có ý kiến gì cả? các mẹ vẫn khoẻ chứ? chắc nhiều mẹ đang vào giai đoạn 3 tháng cuối nên mệt mỏi quá phải không? cố lên các mẹ nhé! em cũng mệt mỏi lắm, mà bụng to đùng rồi mà vừa rồi em vẫn đi du dịch đấy. đi chơi về lại thấy khoẻ hơn.

puppyken
07-17-2006, 03:27 PM
co em day.em la thanh vien moi chap chung tham gia day,co j phai hoc hooi kinh nghiem cua ca bac nhieu.em con 3 tuan nua sinh nen bay gio o nha rach viec lam ngay nao cung phai len mang vai tieng.nghien mat roi cac bac a.':D'

Mẹ Trọng
07-25-2006, 11:32 AM
Những ông bố bà mẹ sắp có em bé muốn có thêm kiến thức về việc mang thai và sinh nở có thể tham gia các buổi hội thảo về an toàn thai sản được tổ chức ở Bệnh viện Việt Pháp Hà Nội vào ngày 29/7; 5/8 và 12/8 tới.

Tại buổi hội thảo này, các sĩ sản khoa và các nữ hộ sinh sẽ hướng dẫn, trao đổi về các vấn đề an toàn thai sản, giải đáp các thắc mắc trong lĩnh vực này. Các sản phụ cũng có thể chia sẻ kinh nghiệm cho nhau trong buổi hội thảo. Đăng ký nhận thư mời miễn phí qua số điện thoại: 577 11 00.

tuthanhthuy
07-25-2006, 11:44 AM
Các chi ơi em sinh vào tháng 9 đây.Lần đầu tiên em đi đẻ đấy có chị nào nhiều kinh nghiệm chỉ giáo giùm em khi đi đẻ phải làm và mang theo những gì vào bệnh viện,không đến lúc vào viện mà không mang đủ đồ dùng thi chết.HEHE.Cám ơn các chị nhé. :lol:

tuthanhthuy
07-25-2006, 12:31 PM
Các Chị ơi giúp em với lần đầu tiên em đẻ em chẳng biết phải mang những thứ gì khi đi đẻ để mang vào viện không đến lúc đấy cần gì lai không có thi chết.Mong các chi có kinh nghiệm chỉ giáo dum hộ em với.Cám ơn các chị nhiều. :oops:

thinh
08-12-2006, 11:22 AM
Cho em hỏi thăm tình hình sức khoẻ của các mẹ nhé!

Mẹ Cukhoai ơi, chị sinh tháng tám hay tháng chín? mà lên Việt Pháp hả?

puppyken
08-13-2006, 09:40 PM
cac me oi em da sinh roi tu hom 23/7 day som 20 ngaynen chau cung hoi nho dc co 2.8 kg thoi nhung hom nay trom via cung lon phet roi.em bi vo oi som va phai mo chu khong de thuong dc.em sinh chau o vien 108.co me nao can hoi gi thong tin ve vien 108 thi cu hoi nhe em co ti ti kinh nghiem vi vua de o day xong ma.em nuoi con lan dau nen cung met qua.khi nao co viec gi can hoi them mong cac me chi bao cho em nhe.

mebebach
08-14-2006, 08:36 AM
Chúc mừng me Puppyken nhé, lâu quá em không vào diễn đàn nhiều mẹ mới quá, Không biết mé Puppyken sinh congái hay con trai thế .
Em cũng thông báo với các mẹ một tin vui là em siêu âm là con gái rồi nhé, sướng quá (vì tập 1 là con trai mà), 26 tuần thì chắc là chuẩn rồi các mẹ nhỉ .
Mẹ Sao Khuê là con gái hay con trai thê? Chị có khỏe không?
Các mẹ khác thế nào rồi , em thấy nặng nề lắm rồi, chẳng như hồi tập 1 đến lúc đẻ vẫn đi phăng phăng.

SepTemBer
08-14-2006, 09:09 AM
Chúc mừng mẹbebach nhá, em thấy chị có con gái, tự nhiên em cũng thấy vui lây, vì em cũng đang mong có thai lại, và cũng rất mong được con gái. Chị cố gắng giữ gìn sức khoẻ nhá. Chúc chị mẹ tròn con vuông :lol: :lol: :lol:

Cukhoai
08-14-2006, 10:56 AM
Lâu lắm rồi thấy các mẹ im lặng ghê, chắc nhiều mẹ nặng nền lắm rồi nhỉ. Mẹ Thinh ơi, minh dự kiến sinh vào 16/10 dương lịch đấy nhưng chắc là sinh ở Hải Phòng thôi. Lên Việt Pháp thì hơi xa vi chẳng biết là sinh lúc nào cả. Với lại muốn đi làm đến tận lúc sinh để sau này nghỉ cho dài ngày
Thế mẹ Thinh dự kiến sinh vào ngày nào? bây giờ thai được bao nhiêu tuần rồi?

Cukhoai
08-14-2006, 01:41 PM
Chúc mừng mẹ be bach nhé. Siêu âm 26 tuần là chuẩn lắm rồi, chính mình nhìn trên nàn hình cũng biết là trai hay gái chứ chưa cần bác sĩ siêu âm nói.

thinh
08-14-2006, 03:01 PM
Chúc mừng mẹ pupyken & mẹ bebach nhé !

Mẹ cukhoai : EM dự kiến sinh ngày 22/10 dương kém mẹ Cukhoai mấy ngày. Em sinh ở khoa yêu cầu của Phụ sản HP không biết hôm đó có chạm chán Me cukhoai không nhỉ ? :lol:

Cukhoai
08-15-2006, 08:53 AM
Mẹ Thinh ơi, nếu tính theo kỳ kinh thi ngày sinh của mình sẽ là 16/10, nhưng vòng kinh của mình dài lắm nên có thể sẽ chậm đấy. Rất có thể sẽ trùng với ngày mẹ thinh sinh đấy. Nhưng mà mình thích sinh con vào tháng 8 âm lịch hơn, nếu vào ngày 22/10 thì đúng ngày 1/9 âm đấy. COn trai sinh ngay mồng một các cụ bảo ghê và khó nuôi lắm chẳng biết có đúng không nhỉ?

Thế mẹ thinh siêu âm lần gần đây nhất là bao nhiêu tuần? thai cân nặng được bao nhiêu rồi. Hôm mình đi siêu âm là 29 tuần thì thấy chị siêu âm ghi là thai được 1,3kg rồi. Như thế cũng bình thường nhỉ?

puppyken
08-16-2006, 07:50 PM
me cu khoai oi luc 30t minh sieu am la dc 1.7kg day. the ma luc gan 38t di de em be dc 2.8kg thoi.me cu khoai chiu kho an boi duong them chat dam nhe.
cac me oi cac me luu y dung uong nhieu sat qua nhe.minh uong theo chi dan cua bac sy moi ngay 1 vien satTARDYFERON B9 ma luc de em be nha minh bi thua sat nen ban tay va mong be bi xanh let day.ma cac vet xanh nay thi con lau moi het cung mat den ca nam day cac me a.
be ken nha minh la con trai,tuan saula dc day thang day.cam on cac me da quan tam nhe.

thinh
08-17-2006, 11:28 AM
Mẹ Cukhoai ơi, hôm 28 tuần mình siêu âm thường thì là 1.2kg bác sỹ nói cũng bình thường không nhỏ lắm còn tuỳ thuộc vào 2 tháng cuối nữa. Mình định hết tháng này đi siêu âm 3 chiều một lần nữa không biết có nên không ?

puppyken
08-18-2006, 04:13 PM
Me Thinh va me Cu Khoai oi luc 32 tuan di sieu am 3 chieu roi chup anh em be nhe.anh luc day rat ro va giong em be sinh ra day.Luc 36t minh di sieu am 3 chieu cung chup anh nhung den luc de ra thi thay anh luc 32t dep va giong hon rat nhieu .thay moi nguoi bao luc 30 den 32 tuan em be chup la dep nhat vi luc day van con rong cho cho em be ma.
Me be Bach oi tinh hinh me chau len bao nhieu kg roi?em be dc bao nhieu kg?me be Bach da de 1 lan roi chac co kinh nghiem hon nhi.hoi minh 16t sieu am da dung la con trai nen 26t cua me be bach la chuan day.chuc mung nhe co du ca nep lan te, hoan thanh xuat sac nhiem vu roi.

Le Thuy
08-18-2006, 04:20 PM
Cach day 4 nam minh de thang cu dau, 32 tuan no da doi chui ra roi, luc do duoc 2,5kg.

Thang 11 nay minh lai co them 1 thang cu em nua. Cac me oi cho em hoi la den thang cuoi cung co phai moi ngay con len 32g khong? Vi thang truoc minh di sieu am duoc 23 tuan ma co 522g, hinh nhu hoi nhe thi phai, cung lo lam, chi so giong thang anh doi chui ra som... kho than. :cry:

Cukhoai
08-18-2006, 04:54 PM
Mẹ Thinh ơi, 28 tuần mà thai được 1,2kg la nặng đấy, mình đọc sách thấy ghi là em be lúc sinh 3,4kg thi 28 tuần mới được 0.97kg, 32 tuần mới được 1,6kg, 36 tuần được 2,5kg thôi. Mẹ thinh vẫn đi siêu âm ở đường Đà Nẵng đấy à? đầu tháng 9 mình được 34 tuần cũng định đi siêu âm lại đấy.

Mẹ pyppeken ơi, hôm mình đi siêu âm được 29 tuần cũng chụp ảnh em bé nhưng mình chẳng rõ lắm, cu cậu cứ đưa dây rau lên miệng thôi.

thinh
08-28-2006, 10:39 AM
Chào các mẹ, suốt một tuần hỏng ADSL không vào mạng được thấy bức xúc quá. hôm qua chủ nhật tranh thủ đi siêu âm thì được 32 tuần và cân nặng 1.8kg rồi nhưng mà nó vẫn không chịu quay các mẹ ạ, vẫn ngôi mông và đầu hạ sườn phải. tháng sau kiểm tra lại mà vẫn chưa quay thì chắc chắn phải mổ rồi. Mà mình thì chỉ muốn đẻ thường thôi, vẫn biết thủ thuật mổ bây giờ cũng đơn giản nhưng sao cứ nghĩ đến mổ là sợ rồi.

MeChipNhi
08-29-2006, 07:48 PM
Mẹ Sao Khuê đâu rồi ấy, các bà Bầu nhà mình nhỉ :roll: :?:

puppyken
09-01-2006, 08:38 PM
me thinh oi minh cung vua de mo day.cung chiu dau may tieng do de chi huy vi vo oi som .minh vo oi tu 11h30,nc oi chay nhieu lam ma con lan ca mau, len ban de luc 12h30 bat dau truyen va tiem đe de den 18h30 minh met qua,dau bao lau ma chi mo co 3phan nen cu van xin bac si de cho di mo.bsi thay keu kinh qua nen mai cung dong y cho mo vi minh cu lay li do la rau quan co va can nc oi roi... :oops: :oops: nhung bay gio van thay minh mo la sang suot lam vi so dau de vo cung mac du mo de thi khong tot cho minh bang de thuong nhung con minh thi tot hon day nhat la bi ngoi nguoc nhu me thinh.

mebebach
09-06-2006, 10:28 AM
Báo cáo các mẹ, hôm 1/9 vừa rồi em đi siêu âm thai được 29 tuần, nặng 1354gam, chiều dài xương đùi 5,49cm (không biết có thấp ko các mẹ nhỉ, em chỉ lo con em thấp thôi). Nước ối của em hơi ít nên bác sỹ khuyên uống nhiều nước . Ngôi thai thuận rồi, mừng quá :lol: . Hiện tại em tăng được 10kg, thấy cũng khỏe khoắn nên vẫn tự đi làm được . Lần này thì em ko băn khoăn nữa, họ bảo chắc chắn là con gái rồi :lol:
Các mẹ khác thế nào rồi, dạo này ít thấy các mẹ nhỉ, chắc các mẹ cũng nặng nề nên mệt rồi . Chúc các mẹ khỏe nhé !
Dạo này sao chẳng thấy mẹ Sao Khuê nhỉ ?

zozo
09-06-2006, 10:45 AM
Báo cáo các mẹ, hôm 1/9 vừa rồi em đi siêu âm thai được 29 tuần, nặng 1354gam, chiều dài xương đùi 5,49cm (không biết có thấp ko các mẹ nhỉ, em chỉ lo con em thấp thôi). Nước ối của em hơi ít nên bác sỹ khuyên uống nhiều nước . Ngôi thai thuận rồi, mừng quá :lol: . Hiện tại em tăng được 10kg, thấy cũng khỏe khoắn nên vẫn tự đi làm được . Lần này thì em ko băn khoăn nữa, họ bảo chắc chắn là con gái rồi :lol:
Các mẹ khác thế nào rồi, dạo này ít thấy các mẹ nhỉ, chắc các mẹ cũng nặng nề nên mệt rồi . Chúc các mẹ khỏe nhé !
Dạo này sao chẳng thấy mẹ Sao Khuê nhỉ ?

Chúc mứng mebebach nhé, thế là 10 điểm rồi :)!

Cukhoai
09-06-2006, 11:11 AM
Chúc mừng mẹ be bách nhé!
Em bé nhà mình đang trong tuần 35 rồi đấy, tuần trước vừa bị ra máu doạ sinh non nên sợ quá. Từ hôm đấy ko dám tự lái xe đi làm nữa, toàn AX đưa đi thôi. Đến cả đi bộ cũng không đi được nữa vì bàn chân phải đau lắm, cũng bí bách quá nhưng đành phải chịu

Ah, các mẹ đã sắm đồ cho em bé chưa, mình chưa sắm gì cả, đang định sang tuần đi mua sắm đây

Dạo này chẳng thấy mẹ nào lên diễn đàn nhỉ, ngày nào mình cũng online mà chẳng thấy ai cả, chắc nhiều mẹ nặng nề quá rồi.

Chúc các mẹ và bé khoẻ nhé!

Cukhoai
09-06-2006, 11:13 AM
Chúc mừng mẹ be bách nhé!
Em bé nhà mình đang trong tuần 35 rồi đấy, tuần trước vừa bị ra máu doạ sinh non nên sợ quá. Từ hôm đấy ko dám tự lái xe đi làm nữa, toàn AX đưa đi thôi. Đến cả đi bộ cũng không đi được nữa vì bàn chân phải đau lắm, cũng bí bách quá nhưng đành phải chịu

Ah, các mẹ đã sắm đồ cho em bé chưa, mình chưa sắm gì cả, đang định sang tuần đi mua sắm đây

Dạo này chẳng thấy mẹ nào lên diễn đàn nhỉ, ngày nào mình cũng online mà chẳng thấy ai cả, chắc nhiều mẹ nặng nề quá rồi.

Chúc các mẹ và bé khoẻ nhé!

Me Shu
09-06-2006, 02:56 PM
Có em đây. Em dự tính sẽ sinh vào ngày 23-12 âm lịch đấy. Em siêu âm em bé gái, hổng biết em bé sinh năm tuất thì thế nào nhỉ? em siêu âm tới 3 lần rùi, có hại cho em bé nhiều không ah?

puppyken
09-06-2006, 09:07 PM
Chúc mừng mebebach nhé,có đủ cả nếp lẫn tẻ 10điểm rồi còn j.
@Mẹ củ khoai cẩn thận nhé, hôm trc mình đi bộ hăng say quá nên hôm sau vỡ ối sớm đi đẻ sớm đấy.
@Me coy có thai dc bao nhiêu tuần rồi?lần đầu hay lần 2?Lúc mình mang thai cũng cứ đi siêu âm 4tuần 1 lần đấy nhung siêu âm màu 3 chiều thì cách cách ra 1 tí nhé.

Me Shu
09-07-2006, 09:08 AM
Chị Puppy Ken ui,em có thai được 17 tuần tuổi rùi,nhưng em mới lên được có 2,5kg thui ah.Hổng bít như vậy có ổn không. em có em bé lần đầu nên hồi hộp lắm, em bé gái chị ah.AX nhà em không cho siêu âm nữa vì sợ em bé bị thấp, mà hắn ấy thì cao tận 1.74m :roll:

Le Thuy
09-07-2006, 09:29 AM
Có mẹ nào biết nói giùm cho mình với. Cảm ơn nhiều nhé.

Hôm qua khám định kỳ bác sỹ bảo thai 27 tuần, tử cung cao 26cm, vòng bụng 95cm. Hồi 23 tuần thì tử cung cao 24cm, vòng bụng 93 cm. Mấy tháng trước thì tháng nào cũng to lên 10 cm. Chẳng nhẽ 1 tháng nay bụng mình to lên có 2cm thôi à? Liệu có vấn đề gì không nhỉ? Mình hỏi bác sỹ thì bác sỹ chỉ cười thôi, không nói gì.

Hồi đẻ đứa đầu chẳng quan tâm gì đến những chuyện này cả, tự dưng bây giờ thấy lo lo. :roll:

Mami
09-07-2006, 12:16 PM
Thế bà bầu sinh năm 2007 có được vào đây tâm sự bầu bí không nhỉ ???

Me Vit
09-07-2006, 01:29 PM
Mẹ Mami có bầu rùi à? Chúc mừng nha!!!! ăn uống đều, giư gìn sức khoẻ nhé.

thinh
09-07-2006, 03:27 PM
CẢm ơn mẹ Pupyken nhé! mình cũng chuẩn bị tinh thần để mổ rồi không còn lo lắng như trước nữa, nhưng cũng hơi buồn vì theo các cụ thì những đứa trẻ sinh ngược như vậy sau này sẽ ngang bướng khó bảo, không biết có phải vậy không?

Mẹ CuKhoai ơi, dạo này nặng nề quá hả? thế định bao giờ thì nghỉ đẻ ? Mà chị tăng bao nhiêu cân rồi, em bé được bao nhiêu kg ?

Cukhoai
09-08-2006, 09:35 AM
Mẹ thinh cứ yên tâm, mổ đẻ cũng chẳng đáng ngại đâu. Đứa đầu mình sinh mổ nên lần này cũng mổ chủ động luôn. Mình tăng được 14kg rồi, đấy là kiềm chế lắm rồi đấy chứ không thì.........
Mẹ thinh đã sắm hết đồ cho bé và mẹ chưa? ở HP có cửa hàng nào bán đồ cho bé đẹp và đầy đủ nhỉ? mình chưa mua sắm gì cả, đứa lớn vừa vào lớp 1 nên đầu óc toàn phải lo cho nó, bụng lại to nên dạo này cũng mệt quá.

thinh
09-08-2006, 09:55 AM
Mẹ Cukhoai vẫn chưa sắm đồ cho bé à? Mình chuẩn bị hết rồi, để đến lúc nặng nề quá đi mua sắm thì ngại lắm vì mua đồ về mình còn giặt giũ, phơi phong nữa chứ. Mình mua đồ linh tinh lắm, lang thang mỗi hàng một vài thứ nhưng mình thấy đồ ở cửa hàng Mẹ & bé ở đường Lê Lợi cũng đẹp mà giá cả chấp nhận được.

Mami
09-08-2006, 11:57 AM
Mẹ Mami có bầu rùi à? Chúc mừng nha!!!! ăn uống đều, giư gìn sức khoẻ nhé.

Hơ, mẹ Vit cũng lang thang ở đây à ??

huongmt
09-14-2006, 02:01 PM
Em thấy bạn em bảo uống sữa trước khi đi ngủ thì vào hết mẹ không vào con phải không? Thế mà em toàn uống sữa vào buổi tối trước khi đi ngủ thôi. Chán thật. Nếu thế thì nói chuyện làm gì nhỉ? Đầu tháng 11 này em sinh rùi mà sữa non vẫn còn chưa có. Các bà mẹ đã có em bé rùi cho em hỏi cái. Khi sinh em bé ra, ngày đầu tiên chưa có sữa về thì cho bé ăn sữa ở ngoài à? Sữa bột đó, có phải không và nên dùng loại nào cho tốt. Em chỉ sợ em chẳng có sữa cho con thôi. E thấy ngực mình cứ bé tẹo ra. Các mẹ giúp em với nhé

huongmt
09-14-2006, 02:02 PM
Em thấy bạn em bảo uống sữa trước khi đi ngủ thì vào hết mẹ không vào con phải không? Thế mà em toàn uống sữa vào buổi tối trước khi đi ngủ thôi. Chán thật. Nếu thế thì nói chuyện làm gì nhỉ? Đầu tháng 11 này em sinh rùi mà sữa non vẫn còn chưa có. Các bà mẹ đã có em bé rùi cho em hỏi cái. Khi sinh em bé ra, ngày đầu tiên chưa có sữa về thì cho bé ăn sữa ở ngoài à? Sữa bột đó, có phải không và nên dùng loại nào cho tốt. Em chỉ sợ em chẳng có sữa cho con thôi. E thấy ngực mình cứ bé tẹo ra. Các mẹ giúp em với nhé

Le Thuy
09-14-2006, 02:58 PM
Mình hỏi tư vấn bác sỹ rồi, uống sữa cách 2 giờ sau khi đi ngủ, lúc đó cơ thể mới hấp thu được canxi, còn uống xong rồi đi ngủ ngay thì vào hết mẹ là phải thôi.

Tháng 11 này mình cũng sinh đấy, nhưng 5 tháng mình đã ra sữa ầm ầm rồi. Nhưng huongmt yên tâm nhé, hồi mình sinh đứa đầu chẳng thấy ra sữa gì cả, thế mà sinh xong ngày hôm sau là sữa về, về nhiều lắm...

huongmt
09-14-2006, 03:48 PM
Cám ơn mẹ Cu tít nhé. Thế mà em toàn uống hơi muộn không biết thế nào? Mà em uống được ít sữa lắm, ngày uống có mỗi một ly thôi. Chị uống được nhiều không? Nghe chị nói ngày hôm sau sữa về em cũng thấy yên tâm phần nào. Chị có kinh nghiệm gì không chỉ bảo cho em với, em sinh lần đầu nên chẳng biết gì nhiều. Sau khi sinh thì nên ăn gì và không nên ăn gì hả chị? Nghe mẹ em nói thì toàn ăn những cái gì đấy mà em nghe đã thấy không ăn nổi rồi. Ngày xưa khác bây giờ lắm chị nhỉ. Chị bảo em với nhé.

Mami
09-15-2006, 12:17 PM
Các mẹ ơi, sữa bà bầu loại nào ngon, dễ uống nhỉ ?

meoxu
09-15-2006, 01:34 PM
Các mẹ ơi, sữa bà bầu loại nào ngon, dễ uống nhỉ ?

Em thấy Anmum dễ uống nhất, có cả loại hộp nhỏ như hộp sữa tươi ấy.

huongmt
09-15-2006, 02:10 PM
mình thì uống được mỗi Similac Mum thui. Còn mấy cái kia chẳng uống được. Uống nhiều sữa vào cho bé nó khoẻ. Chứ như mình uống được ít lắm.

Mẹ Bảo Châu
09-15-2006, 03:27 PM
Mình là người khó uống sữa, uống cũng nhiều loại rồi, nhưng mình thấy uống Frisomum là dễ uống và hợp hơn cả. Các mẹ thử xem sao nhé.

Mẹ Bảo Châu
09-15-2006, 03:38 PM
Chào các mẹ sinh em bé năm 2006.
Mình dự kiến sinh vào tháng 12 năm nay.

Hôm trước đi siêu âm thấy bác sỹ bảo em bé nặng 1,3 kg(lúc này mình được 26 tuần), về đọc sách thấy họ bảo 7 tháng mới nặng khoảng 1kg, chắc bác sỹ nhầm rồi. Có mẹ nào biết cân nặng em bé phụ thuộc vào gì không, cách tính nữa.

Và lần siêu âm trước bác sỹ bảo ngôi thuận rồi (22 tuần), thế có sớm không các mẹ nhỉ.

Mình sinh em bé lần đầu nên còn ít kinh nghiệm lắm, có mẹ nào biết giúp mình nhé. :D :D :D

Mẹ Bảo Châu
09-15-2006, 03:48 PM
Các mẹ ơi, bao nhiêu tuần thì đi tiêm phòng đấy, tiêm phòng bệnh gì vậy, mình 27 tuần rồi tiêm phòng được chưa nhỉ, sao ko thấy bác sỹ dặn dò mình? :oops:

puppyken
09-15-2006, 07:18 PM
Bạn chỉ phải tiêm phòng uốn ván thôi.sẽ phải tiem 2 mũi,mỗi mũi cách nhau 1 tháng va mũi thứ 2 cách ngày sinh khoảng 30 ngày là ít nhất.khoảng 28tuần là bạn có thể đi tiêm đc rồi đấy.chúc bạn sinh mẹ tròn con vuông nhé. À mà em bé của bạn còn có thể quay đầu lại nên bây giờ ngôi thuận thì cũng chưa chính xác đâu,đến hơn 30 tuần thì mới biết được . :D

Mẹ Bảo Châu
09-16-2006, 10:50 AM
Cám ơn puppyken nhé .Đầu tuần tới mình sẽ đi tiêm :D :D :D

thinh
09-21-2006, 08:12 AM
Cho em hỏi thăm sức khoẻ tất cả các mẹ bầu bì nhà mình nhé. Em vui quá các mẹ ơi, hôm 32 tuần em siêu âm nó chưa chịu quay nhưng hôm chủ nhật vừa rồi khoảng 34 tuần thì nó đã quay rồi các mẹ ạ. Vậy là em không phải mổ nữa rồi, không hiểu sao cứ nói đến mổ sẻ là hãi rồi lạc hậu quá đi mất.

Cukhoai
09-26-2006, 02:07 PM
Chào tất cả các mẹ!
Em bé nhà em mới được 37 tuần, hôm qua đi khám bác sĩ bảo cổ tử cung mở rồi, nếu đêm hôm chuyển dạ thì sáng hôm nay sẽ mổ. CÒn nếu không chuyển dạ thì cùng lắm là ngày mai 27/9 sẽ mổ (vì lần trước em sinh mổ nên lần này chắc chắn cũng sinh mổ)
Em dang buồn quá, giá như được 10 ngày nữa mới sinh em bé thì sẽ cứng cáp hơn. các mẹ có nghe nói trường hợp nào như của em không?
Hôm nay em vẫn đi làm nốt một ngày để bàn giao công việc vì thấy vẫn bình thường (chỉ đau lưng hơn trước thôi)

Mẹ Trọng
09-26-2006, 02:52 PM
Chúc mẹ cu khoai sinh nở suôn sẻ nhé, thôi mẹ cu khoai đừng nghĩ ngợi nhiều bây giờ 37 tuần sinh cũng không chênh mấy so với đủ ngày đâu, cái chính là ra ngoài mẹ nó mát sữa mát tay thì mới ăn thua chị ạ.... :lol:
Vì nhà em cô em dâu cũng sinh mổ 37 tuấn vì em bé chèn vào thậnđược 2kg8 thế mà mới 2 tuần đã ngóc đầu được rồi dấy ạ....
Đông j viên mẹ cu khoai tí nào.... :-({|=
Sấp được bế em bé rùi .... \:D/

Mami
09-27-2006, 12:06 PM
Cukhoai thế nào rùi ?

thunga
09-28-2006, 03:27 PM
Chào cả nhà!
Mình là thành viên mới, sẽ sinh vào gần cuối tháng 12/2006, xin cả nhà tiếp nhận nhé.
Đây là tập đầu của mình nên chưa có kinh nghiệm gì sất :oops: . Mong được cả nhà truyền cho tý kinh nghiệm.
Tham gia chuyên mục này em xin được học hỏii, học hỏi

thinh
09-28-2006, 04:10 PM
CHúc mừng mẹ Cukhoai nhé! bé 37 tuần là cũng đủ tháng rồi, vậy là mẹ Thịnh không được gặp mẹ Cukhoai ở viện sản như dự định rồi vì còn 20 ngày nữa mới đến ngày dự kiến sinh.

puppyken
10-09-2006, 03:55 PM
chắc là mẹ cukhoai sinh rồi các mẹ nhỉ chưa thấy tin tức j oàihom mình sinh cũng chỉ có hơn 37 tuần 1 tí nên con hơi ít cân 1 chut nhưng mà chả sao, bây giờ 2,5 tháng được 6kg rồi.còn mẹ thinh chắc cũng sắp sắp rồi,sang năm chúng ta có hội các con sinh cuối năm 2006 roài :lol: :lol: Mong sao các mẹ đều mẹ tròn con vuông là tốt rôìcó phải không các mẹ.

thinh
10-09-2006, 04:58 PM
Chào tất cả các mẹ nhà mình .
Hôm nay em hoàn tất công việc để nghỉ rồi, không biết đến bao giờ mới lại online được, chúc các mẹ chuẩn bị tiếp bước mạnh khoẻ, mẹ tròn con vuông nhé.Có lẽ hẹn gặp lại các mẹ trong topic "các con sinh cuối năm 2006" =;

NHGiaBao
10-10-2006, 04:05 PM
các mẹ ơi, em mang thai được tuần rồi, bs em bé rất khỏe và bt :oops: vui lắm các mẹ ơi.. giờ cứ mong bé mau chóng ra đời để được nhìn thấy mặt và ẵm bồng mà thui ah
nhưng em nghe nói lúc sinh rất là đau.. em sợ quá :cry: ko biết sinh mổ có hay hơn ko?
các mẹ chĩ em với :wink:

puppyken
10-10-2006, 05:37 PM
Mẹ giabao đừng lo lắng làm gì.đẻ thường thì là tốt nhất vì là tự nhiên mà nhưng nếu phải đẻ mổ thì cũng chả sao nếu như thế an toàn cho em bé.đẻ mổ thì mẹ sẽ vất vả hơn đấy.lúc đau đẻ cũng đau lắm nhưng rồi quên ngay như mình bây giờ chỉ nhớ là rất đau nhưng đau thế nào thì quên mất rồi. :D

Cukhoai
10-19-2006, 09:46 AM
Chào các mẹ nhé!
Mình sinh em bé đúng 10h ngày 27/9. Bé nặng 3.4kg, đến hôm nay được 21 ngày rôi. Bác sĩ bảo nếu thêm được 10 ngày nữa thì em bé phải được 3.8 kg đấy . Nhớ diễn đàn quá mà máy tính ở nhà bị trục trặc không vào diễn đàn thông báo cho các mẹ được, hôm nay sửa được máy là vào luôn .
Em bé khỏe mạnh nhưng ăn và ngủ ít lắm . Lại hay bị trớ nữa, hôm ở bệnh viện bác sĩ bảo bé bị sặc một ít nước ối nên ăn hay bị trớ, đã xử lý rồi mà đến giờ vẫn vẫn vây.
Chúc các mẹ mạnh khỏe, mẹ tròn con vuông nhẹ
Mẹ thinh đã sinh chưa đấy, khoa yêu cầu bệnh viện phụ sản đông lắm, hôm mình mổ mà mới được 5giờ đã phải chuyền ra khỏi phòng hậu phầu vì đông người mổ quá, nhiều người phải nằm giường ngoài hành lang đấy . Lúc đi sinh mẹ thinh nhớ bảo người nhà đăng ký giường ngay nhé

puppyken
10-19-2006, 04:19 PM
Chúc mừng mẹ củ Khoai nhé!thế mạ nó có đủ sữa cho em bé không?Nếu em bé bú mẹ thì đỡ bị ttrớ hơn là bú bình bình đấy.nếu mẹ nó cho bú bình thì cho bé ăn non đi 1 chút cho đỡ trớ vậy.Dạo này bé Ken nhà mình cũng hay trớ lắm,hồi trc bú mẹ chẳng thế.

Cukhoai
10-22-2006, 07:52 PM
Mẹ Puppyken ơi! Bé Ken được mấy tháng rồi nhi? tháng đầu bé có lên cân nhiều khộng Cu Bin nhà mình được 25 ngày rồi nhưng cũng không lên cân lắm . Mình không ăn được nhiều nên cũng ít sữa, chỉ đủ cho bé ăn xen kẽ thôi
Chắc mẹ thinh đã sinh em bé rồi nhi? nếu có điều kiện thì alo cho mọi người biết nhé!

puppyken
10-23-2006, 04:16 PM
bé ken nhà mình hôm nay dc 3 tháng rồi đấy.tháng này lên có 9 lạng thôi mà toàn uống sữa ngoài hết .bây giờ dc 6,5kg rồi mẹ củ khoai ạ.mà dạo này lại còn lười ăn hơn tháng trước nhiều.mỗi ngày chỉ ăn được 700ml thôi toàn ngủ là chính,cứ phải cho ăn cả lúc ngủ.mấy hôm nữa đầy tháng mẹ củ khoai cân bé xem bé lên được bao nhiêu nhé.nếu mẹ nó ít sữa mà cho bú xen kẽ cũng chẳng sao đâu em bé vẫn lên cân đấy nhưng mà rồi củ khoai lại dễ cai sữa sớm lắm vì bú bình dễ bú hơn mà.

Cukhoai
11-14-2006, 02:24 PM
Mẹ bé ken ơi!
Lâu lắm rồi không vào mạng được vì bận quá, cu Bin nhà mình quấy lắm, ngủ không ngon giấc, chỉ ngủ đươc 30-60phút là thức, lại hay vặn vẹo nữa
Bé ken 3 tháng được 6,5kg là tốt lắm rồi, mà mẹ ken cho bé ăn sữa gì đấy ? bé có táo bón không . Tháng đầu mình cho bé ăn sữa enfalac, nhưng bắt đầu sang tháng thứ 2 mình đổi sang sữa Nan xem có tăng cân hơn không.

puppyken
11-14-2006, 02:48 PM
Trôml vía bé ken nhà mình ngủ tốt lắm,từ lúc sinh ra đén giờ chả quấy đêm bao giơ.bây giờ là ngủ cả đêm rồi,từ khoảng 11h30 đến 8h30 sáng . lúc 5h30 sáng cắm bình sữa vào mồm trong tình trạng vẫn ngủ tít đâỵnhưng lại lười ăn quá,cả ngày chỉ ăn khoảng 700ml thôi mà 3,5 tháng rồi .minhf cho ăn sữa s26 chắc cũng đựoc đấy vì chưa bị táo bón bao giờ cả nhưng đi cũng không đều đâu,hôm có,hôm không mẹ nó a. thế tháng đầu củ khoai lên được bao nhiêu kg?mình cứ theo dõi cân nặng thôi chứ sữa công thức thì hầu như giống nhau hết ý mà .2 tháng đầu bé ken lên được 1,4kg 1 tháng nhưng tháng sau chỉ lên được 1kg thôi mình ạ . nếu bé ngủ không ngon mình thử đi kiểm tra xem có thiếu chất không nhé:vitamine D hay canxi gì đó cũng sẽ làm bé ngủ không ngon đấy .sang tháng thứ 2 rồi mẹ nó cho phơi nắng đi trc 9h sáng ý .ken nhà mình vẫn phơi náng nhưng mà vẫn bị thiếu vitamine D đấy,đang phải uống bổ xung thêm .

thinh
11-22-2006, 08:18 AM
Chào tất cả các mẹ !
Em sinh em bé vào ngày 11 tháng 10 nhưng vẫn phải mổ các mẹ a. Tình trạng sinh nở của em vất vả lắm, dự kiến là 20/ 10 mới sinh nên hôm đó hai vợ chồng chỉ lai nhau đii khám thôi, ai ngờ bác sĩ siêu âm chẩn đoán là thiểu ối trầm trọng mổ cấp cưu. Vì vậy bé nhà em có 2,8kg thôi tiêu bác sĩ nói tiêu mất 3 lạng trong bụng mẹ may mà phát hiện sớm . Nhưng trộm vía bây giờ cháu cũng ngoan nhưng mà lên cân hơi ít, tháng đầu lên 8 lạng thôi .Em tranh thủ tí thôi, chác các mẹ nhé chúc các mẹ vui khỏe !
Gửi lời hỏi thăm mẹ Cukhoai nhe !

puppyken
11-24-2006, 03:14 PM
Chúc mừng mẹ Thịnh nhé . em bé dạo này thế nào rôi? có ngoan không ? em bé nàh mình lúc sinh ra cũng có 2,8kg thôi mà ăn uống khó khăn lắm vì sinh thiếu tháng và nhẹ cân nên nó cũng không phàm ăn được như bé sinh 4kg đâu .nuôi vất vả 1 chút rồi cũng lớn đấy ,mẹ nó chả lo làm gì quá như bé Ken nhà mình bây giờ đc 7,5kg 4 tháng rồi đấy :lol:

Mẹ Bảo Châu
12-04-2006, 10:26 AM
Mẹ bé puppyken ơi, bạn cho em bé ăn sữa gì vậy, em bé nhà bạn ăn hoàn toàn sữa ngoài à ?

puppyken
12-10-2006, 08:11 PM
be ken nhà mình đang ăn sữa S26 bomeyeucon ạ . Mấy hôm đi váng nên chưa ngó ngàng j vào đây cả :lol: .trộm vía bé ken ăn sữa này có vvẻ hợp, ăn không đc nhiều đâu nhưng vẫn lên cân đều đặn .cũng có nhiều bé ăn sữa này bị táo đấy bomeyeucon tham khảo thêm nhé .à mà ken đã ăn hoàn toàn sữa ngoài từ lúc 2 tháng tuổi rồi vì chê sữa mẹ :oops:

Mẹ Sao Khuê
12-26-2006, 10:54 AM
Chào tất cả các mẹ !
Em sinh em bé vào ngày 11 tháng 10 nhưng vẫn phải mổ các mẹ a. Tình trạng sinh nở của em vất vả lắm, dự kiến là 20/ 10 mới sinh nên hôm đó hai vợ chồng chỉ lai nhau đii khám thôi, ai ngờ bác sĩ siêu âm chẩn đoán là thiểu ối trầm trọng mổ cấp cưu. Vì vậy bé nhà em có 2,8kg thôi tiêu bác sĩ nói tiêu mất 3 lạng trong bụng mẹ may mà phát hiện sớm . Nhưng trộm vía bây giờ cháu cũng ngoan nhưng mà lên cân hơi ít, tháng đầu lên 8 lạng thôi .Em tranh thủ tí thôi, chác các mẹ nhé chúc các mẹ vui khỏe !
Gửi lời hỏi thăm mẹ Cukhoai nhe !
Mẹ Thịnh sinh bé 11/10, mình sinh bé Sao Mai ngày 10/11 , bé nặng 3,1kg.

thuyph
12-26-2006, 01:54 PM
Mẹ Thịnh sinh bé 11/10, mình sinh bé Sao Mai ngày 10/11 , bé nặng 3,1kg.
Chị Sao Khuê nằm ổ lâu thế, hôm nay mới thấy xuất hiện. 3 mẹ con có khỏe không chị? Chị đang ở SG hay ở ÚC đấy?