Có cho con bú khi mẹ uống thuốc tránh thai khẩn c

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi greenfield, 20/3/2006.

Tags:
  1. greenfield

greenfield Thành viên tích cực

Các mẹ giúp e với! E vừa uống thuốc tránh thai khẩn cấp, trong tờ hướng dẫn sử dụng chỉ ghi ko được dùng trong trường hợp đang có thai còn ko nói gì đến đang nuôi con bú cả. E đã uống 1viên rồi nhưng từ lúc uống vẫn chưa cho bé nhà e bú. Các mẹ xem giúp rồi trả lời e mau nhé để trưa nay e còn tính. Cảm ơn các mẹ nhiều!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi greenfield
    Đang tải...

2. bekutkit

bekutkit Thành viên tích cực

theo em biết thì thuốc loại này có qua sữa mẹ đấy. Tốt nhất là chị đừng cho bé bú vội. Thuốc này thời gian bán thải trung bình của nó là từ 9 - 14,5 giờ cơ. Và khoảng 0,1% liều đã dùng qua đc sữa mẹ đấy. Vì thế chị tính toán xem cho con bú cho hợp lý nhé. Lẽ ra là cho con bú xong mới uống thuốc và để một thời gian nhất định mới cho bé bú trở lại. Trong khoảng thời gian í thì vắt bớt sữa đi chị nhé.

3. greenfield

Cảm ơn mẹ Kutkít nhé!

4. bekutkit

ko có chi bác ạ, loại này thi thoảng em cũng dùng nên phải biết mờ hic :oops:

5. zozo

zozo Thành viên tích cực

Mẹ Chích bông bị "dính chưởng" à :)! Mẹ chích bông định khi nào có 2nd Chích bông :)?

6. ha vy

ha vy Bắt đầu nổi tiếng

Mụ GF liều thế, không dùng biện pháp gì hả? Nếu chưa có kế hoạch sinh con thì phải uống thuốc TT hoặc đặt vòng đi. Uống thuốc tránh thai khẩn cấp cũng ko tốt đâu, chưa nói đến là còn cho con bú.

Thế bây giờ đã ok chưa?

7. ha vy

ha vy Bắt đầu nổi tiếng

Mụ GF liều thế, không dùng biện pháp gì hả? Nếu chưa có kế hoạch sinh con thì phải uống thuốc TT hoặc đặt vòng đi. Uống thuốc tránh thai khẩn cấp cũng ko tốt đâu, chưa nói đến là còn cho con bú.

Thế bây giờ đã ok chưa?

8. Mẹ Zĩn

Mẹ Zĩn Đủ quyền lập Họ

Các chị ơi, em có biết là nếu cho con bú mẹ hoàn toàn thì có thể tránh thai cho đến tháng thứ 6 thôi đúng không ạ? Sau tháng thứ 6 thì mình có thể dùng thuốc TT luôn à các chị? Có khi đi đặt vòng như mẹ HaVy bảo cho yên tâm nhỉ.

9. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Hoàn toàn sai lầm, nhỏ bạn mình con mới 5tháng lại có bầu tiếp đấy!Giờ 1 đứa thôi nôi, 1 đứa đầy tháng :lol: Mà tớ quan niệm có là đẻ :lol: to mồm vậy chứ từ lúc sinh chúng nó đến giờ k dùng biện pháp nào mà đâu có gì đâu, đang mong tháng này có :-$

10. bekutkit

ấy chết nhà Z đừng chủ quan nhé. Nghe lời mẹ BIBO đi. Trường hợp có trước 6th rất nhiều rồi. Phải dùng bp gì đi. Vì có ng có kinh lại rất sớm đấy, có ng có muộn. Nhưng chung quy là vòng kinh ko đều nên khó xác định đc lắm. Chị chồng tớ là một vd điển hình nhé. Con 10th, bầu 4th. Sinh mổ. Khổ thân bác í lắm cơ.

11. Mẹ Zĩn

Mẹ Zĩn Đủ quyền lập Họ

ôi chít em...
    Mẹ Bibo ơi ko dùng biện pháp gì mà vẫn chưa có í ạ? mà chị mong có gì cơ ạ?

12. greenfield

Mẹ Zo ơi theo kế hoạch là 2010 mới làm tập 2 cơ. "Tai nạn" ngoài ý muốn. Nhà thường dùng BCS, tôi phó mặc cho AX, hôm ý là lần đầu tiên AX xử lý ko kịp lại đúng trong những ngày "nguy hiểm" nên tôi phải dùng cách đấy. :oops:
    Mẹ Hà Vy ơi đang cho con bú cũng dùng phương pháp tiêm đc à? Tôi đã mua thuốc loại dùng cho con bú, loại uống hàng ngày nhưng vẫn chưa dám uống vì sợ ảnh hưởng đến con mặc dù đã tham khảo ý kiến BS.

13. greenfield

Mẹ Zo ơi theo kế hoạch là 2010 mới làm tập 2 cơ. "Tai nạn" ngoài ý muốn. Nhà thường dùng BCS, tôi phó mặc cho AX, hôm ý là lần đầu tiên AX xử lý ko kịp lại đúng trong những ngày "nguy hiểm" nên tôi phải dùng cách đấy. :oops:
    Mẹ Hà Vy ơi đang cho con bú cũng dùng phương pháp tiêm đc à? Tôi đã mua thuốc loại dùng cho con bú, loại uống hàng ngày nhưng vẫn chưa dám uống vì sợ ảnh hưởng đến con mặc dù đã tham khảo ý kiến BS.

14. Cun & Lu

Cun & Lu Thành viên kỳ cựu

Thảo ơi, chị được bác sĩ sản xịn tư vấn đây này: không nên dùng thuốc ngừa thai trong lúc cho con bú. Nhà SX thuốc thường bảo là không sao nhưng chẳng phải tự nhiên mà biểu tượng của ngành dược là hình con rắn nhả nọc vào cốc thuốc. Bác sĩ kê đơn, nhà sản xuất thuốc đều làm phép tính cân nhắc : Lợi -Hại >0 thế là OK. Nhưng bản thân phép tính đó phần hại chưa bao giờ =0cả. Em cứ dùng BCS là tốt nhất vì đặt vòng cũng rất dễ bị viêm nhiễm ...

15. mehuungo

mehuungo Thành viên rất tích cực

Ê ê ko được tiêm đâu đấy nhé, chị Hiền - BS sản ở viện C nói tiêm là biện pháp KHHGD áp dụng cho vùng sâu vùng xa thôi, vì nó có rất nhiều tác dụng phụ, điển hình là rong king cả tháng luôn.
    Còn trứoc khi dùng thuốc thì nên qua bs sản khoa khám tổng quát và tư vấn nhé.

16. zozo

zozo Thành viên tích cực

Mẹ Chích bông ơi mình cũng đã bị "tai nạn ngoài ý muốn" 1 lần rồi, sợ lắm! Nên cứ cẩn thận dùng condom vẫn hơn!

17. Duahaunon

Duahaunon Thành viên tích cực

bà mua loại này ở đâu vậy? hiệu Exluton phải không? tui đi lùng khắp nơi mà không có đấy. người ta cứ bảo cty dược không SX nữa nên không có hàng. AX lại không chịu condom. mình lại đặt vòng không được, cơ địa không phù hợp gì đấy, nó cứ đẩy vòng ra thôi. thế là canh ngày và thấp thỏm sợ, tháng này chưa thấy gì, đang địnhmua que về thử đây :oops:

18. greenfield

Tôi mua hiệu thuốc gần CT (Sơn Tây - Kim Mã) tôi hay Văn miếu, tôi ko nhớ rõ lắm vì tôi chỉ mua 1 trong 2 chỗ này thôi.

19. greenfield

E cảm ơn các chị nhiều! Đặt vòng thì e chẳng dám làm vì nhát lắm. Thôi dùng BCS cho khỏe các chị nhỉ :lol:

20. me yeu nghe

me yeu nghe Guest

Ðề: Có cho con bú khi mẹ uống thuốc tránh thai khẩn c

em nghĩ là 1 -2 lần thì k sao đâu. chứ nhiều lần thì nguy !!