Con có phải con ruột của bố mẹ không? Bố mẹ hãy lắng nghe con nói

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi meinbong 123, 9/5/2011.

1. meinbong 123

meinbong 123 Thành viên rất tích cực

Trong ký ức của con, tuổi thơ con là những lời chửi mắng, những trận đòn roi liên tục ngày nào cũng có . Suy nghĩ non nớt của trẻ con, không nghĩ được nhiều hơn mà chỉ nghĩ là chắc con là con nuôi nên bố mẹ không thương con mới đánh con nhiều như vậy. Động đến việc gì làm hỏng làm sai cũng đều bị đánh, những lỗi lầm của trẻ con thơ dại như trốn đi chơi, đánh nhau, nói dối...là bị đánh. Mẹ dạy con học nếu con chậm hiểu, học dốt cũng bị đánh, cứ 1 câu hỏi là 1 cái đánh vào đầu. Có lẽ tính cách của con cũng dần dần hình thành như vậy. Con rất cộc cằn và con hay thể hiện quyền lực của mình với lũ trẻ bé hơn mình bằng cách quát nạt chúng nó giống như mẹ thương quát con và đánh chúng.
    Năm con học cấp 2, cái tuổi được coi là khó giáo dục vì thời trẻ con đã qua mà tuổi người lớn thì chưa tới. Ở tuổi đó, có lẽ con đã nhạy cảm hơn rồi, con vẫn hay bị mẹ mắng và đánh...Mấy đứa bạn thân ngồi nói chuyện với nhau mà con thấy buồn vô cùng, vì có đứa kể từ bé đến lớn nó chỉ bị bố nó vụt vào chân 1 cái, có đứa thì bảo chưa ăn đòn bao giờ, có đứa thì...con không nhớ hết chỉ biết rằng con là đứa bị bố mẹ đánh nhiều nhất. Mà có chắc chắn bạn con không bị đánh vì không bao giờ làm sai việc gì không? Con đến nhà bạn chơi, con lại có những suy nghĩ trẻ con rằng ước gì đấy là bố mẹ mình. Vì 1 điều rất đơn giản là con thấy bố mẹ bạn nói chuyện với bạn là bố/mẹ và con, còn ở nhà mình chỉ có tao-mày. Có lần đi ngoài đường con thấy 1 đứa trẻ Tây – chắc cũng bằng tuổi con, nó nói gì đó với 1 người phụ nữ đứng cạnh rồi bà ấy nhìn nó âu yếm rồi ôm và hôn lên trán nó. Con chắng hiểu tiếng nhưng con cứ đứng nhìn và thầm nghĩ chưa bao giờ con và mẹ như thế cả. Chưa bao giờ mẹ tâm sự với con cả, con có ngồi kể cho mẹ nghe chuyện này chuyện kia thì mẹ chẳng thèm nghe, mà có nghe thì cuối cùng con lại bị mắng. Ngay cả khi con làm việc gì sai, mẹ cũng có bao giờ ngồi phân tích cho con hiểu rõ là con sai đâu, việc đầu tiên là cho 1 trận đòn đã. Như vậy, con chỉ biết là mình sai nên bị ăn đòn, nhiều khi lại ấm ức vì nghĩ mình có làm gì sai đâu mà bị đánh. Có nhiều lần con cố gắng làm thật tốt một việc gì đó mẹ giao cho rồi háo hức chờ mẹ về và hy vọng mẹ sẽ khen nhưng khi mẹ về chẳng nhận ra việc con làm mà con vẫn bị mắng. Ngay cả khi lần đầu tiên con trở thanh thiếu nữ, con cũng không tâm sự, không nói cho mẹ biết. Con tự vượt qua lo lắng, sợ hãi bằng những gì mình tự biết. Con nhớ có 1 năm, năm ấy con học lớp 7 hay lớp 8 gì đấy, sắp tới ngày 8/3, con gọi điện đến đài truyền hình yêu cầu bài hát “ Mẹ yêu con” để tặng mẹ. Con muốn mẹ bất ngờ nhưng sợ mẹ không biết nên con đã nói với dì, để dì bảo mẹ. Tối ngày 8/3 người ta phát chương trình đó, dì bảo mẹ rồi nhưng đến lúc đó chỉ có mình con xem và buồn, còn mẹ...đi ngủ.
    Nhiều lần sau những trận đòn của bố mẹ, con thấy ấm ức vô cùng. Tuổi thơ dại dột, đã nhiều lầ con nghĩ đến tự tử, nhưng con sợ đau, sợ chết, con sợ...và không dám.
    Lên cấp 3, con đã lớn, con không còn nhiều suy nghĩ trẻ con như xưa nữa, con cũng ít bị bố mẹ đánh nhưng vẫn bị mẹ mắng, chửi. Mà tuổi này đối với con, danh dự, thể diện là cực kì quan trọng, nhưng những điều đó đối với mẹ chẳng là gì. Rất nhiều lần mấy đứa bạn trong lớp đến nhà chơi, mẹ chẳng xởi lởi với các bạn con, mẹ mắng chửi con trước mặt các bạn. Những lúc ấy, con xấu hổ vô cùng mẹ biết không? Sao mẹ chẳng giữ thể diện cho con? Bạn con về mẹ có thể mắng cũng được mà.Từ đó con chẳng dám rủ bạn về nhà chơi, bạn con cũng chẳng dám vào nhà mình vì sợ bố mẹ khó tính.
    Bố mẹ biết không? Con rất sợ khi phải về nhà, con không muốn về nhà vì con cảm thấy cô đơn ngay trong chính ngôi nhà mình, con không thấy vui khi ở nhà mà chỉ cảm thấy buồn, cô đơn và rất ức chế. Khi con đi học con rất năng nổ, vui vẻ, nhưng bước chân về nhà thì dường như con trở thành con người khác : con lầm lì, ít nói, hay cãi và luôn tìm cách chống đối lại bố mẹ. Chính vì vậy, bố mẹ và con khoảng cách ngày càng xa nhau hơn. Con đi học cả ngày, về là ở lì trên phòng của mình.
    Con hiểu rằng bố mẹ rất thương con nhưng bố mẹ quá vất vả. Mỗi người có cách thương con khác nhau của riêng mình. Con cũng biết rằng trong cuộc đời này, con còn hạnh phúc hơn hàng ngàn vạn đứa trẻ khác. Con biết rằng bố mẹ là bố mẹ của con, con biết con cái không được lựa chọn bố mẹ. Nhưng con vẫn muốn... con vẫn muốn được nói ra những suy nghĩ của mình, con mong bố mẹ hiểu con hơn...bố mẹ tâm lý hơn.
    Con muốn..........
    Mẹ ơi ! Có nhiều việc con làm, mẹ đừng nhìn vào những cái thiếu sót con làm chưa tốt, mẹ cố gắng nhìn vào những cái con đã làm được, dù là ít ỏi. Một lần thôi mẹ nhé, để con không còn tự ti nữa, để con không còn thấy sợ khi bắt đầu làm việc gì, con sợ mình làm không tốt, con sợ mình làm sai, làm hỏng...
    Mẹ hãy là người nơi mà khi con buồn hay vui...tất cả mọi chuyện, người con muốn chia sẻ đầu tiên là mẹ.
    Con muốn luôn là 1 đứa trẻ trong lòng bố mẹ để lúc nào cũng được yêu thương, chiều chuộng. Nhưng con cũng muốn bố mẹ coi con là một người trưởng thành để giữ thể diện và tôn trọng ý kiến của con.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meinbong 123
    Đang tải...

2. 6linhlang

6linhlang Thành viên mới

Ðề: Con có phải con ruột của bố mẹ không? Bố mẹ hãy lắng nghe con nói

Cam on ban ve bai viet, dung het thuc trang cua gia dinh co em gai minh, minh se chia se thong tin cua bai viet toi nha em gai minh. Chau be trong bai viet co cung voi tam trang cua co chau gai be bong dang hoc lop 7 cua nha co em gai minh.
    Minh hy vong day se la bai hoc huu ich nhat de gia dinh em minh thay doi cach lang nghe va cu xu voi co chau gai be bong (con gai ho) va tuong lai gan ho co thay doi tich cuc nhat
    Cam on bai viet lan nua

meinbong 123 thích bài này.
  3. 6linhlang

6linhlang Thành viên mới

Cam on ban ve bai viet, dung het thuc trang cua gia dinh co em gai minh, minh se chia se thong tin cua bai viet toi nha em gai minh. Chau be trong bai viet co cung voi tam trang cua co chau gai be bong dang hoc lop 7 cua nha co em gai minh.
    Minh hy vong day se la bai hoc huu ich nhat de gia dinh em minh thay doi cach lang nghe va cu xu voi co chau gai be bong (con gai ho) va tuong lai gan ho co thay doi tich cuc nhat
    Cam on bai viet lan nua

4. cappuccino

cappuccino Thành viên chính thức

Đọc mà buồn quá bạn ơi, thương cho bạn, thương cho những đứa con sống trong hoàn cảnh gia đình như thế, kí ức là những gì khó phai mờ nhất trong lòng con trẻ, nhất là những tổn thương do cha mẹ gây ra, xót xa lắm, tủi thân lắm...vì chẳng có ai chia sẻ. Mong rằng các bố các mẹ hãy nhìn lại cách dạy con, cách đối xử với con mình để tuổi thơ của chúng không còn những giọt nước mắt...

5. TVE

TVE Thành viên mới

có lẽ đôi khi các bậc phụ huynh quá vô tâm và không hiểu suy nghĩ của con cái mình nên mới vô tình làm tổn thương con trẻ.........

6. me_meo_con

me_meo_con Thành viên sắp chính thức

Tâm sự này giống mình ghê. Mình ko bị đánh chỉ bị mắng nhiều nhưng cũng luôn nghĩ mình là con nuôi nên mới bị đối xử như thế

7. trietlong

trietlong Bắt đầu tích cực

Bài viết buồn quá :( chỉ tội cho con trẻ thôi :(

8. lengoc168

lengoc168 Banned

Đúng là những gì đẫ in sâu trong tâm trí bạn thì chắc chắn sẽ không bao giờ phai, bạn ah nhièu khi ngày xưa bố mẹ mình cũng không có thời gian để hiểu con, học hành không được cao nên không suy nghĩ được nhiều dâu bạn ạ, nhưng sau này lớn lên bạn cũng nên hiểu và thông cảm, thực ra những suy nghĩ của bạn mình cũng đã trải qua,điều đó cũng làm cho mình lớn lên trầm cảm và ít nói nhưng với hiện tại mình vẫn tôn trọng bố mẹ mình. Tất cả vì cuộc sống quá khó khăn mà thôi

9. vitcon53

vitcon53 Thành viên mới

bài viết cảm động quá, mong rằng bố mẹ sẽ quan tâm em nhiều hơn

10. hoangmaihp

hoangmaihp Bắt đầu nổi tiếng

đọc bài của bạn mà buồn quá,đôi khi bố mẹ nghiêm khắc với mình quá,bản thân mình sẽ nghĩ sai sự quan tâm đó..rồi 1 ngày bố mẹ sẽ hiểu bạn và sẽ tôn trọng suy nghĩ của bạn bạn ạ

11. gaucuame

gaucuame Banned

Đọc bài viết của chị, em thầm nhắc nhở bản thân phải rút kinh nghiệm khi nuôi dạy con mình. Cảm ơn bài viết ý nghĩ

12. ha.vi2011

ha.vi2011 Thành viên kỳ cựu

điều cần cho các bậc phụ huynh về vấn đề nuôi dưỡng kon cái

13. sontung223

sontung223 Thành viên tập sự

Giá mà bố mẹ mình cũng có thể đọc được những dòng này, tâm sự rất chân thật

14. thonhim

thonhim Bắt đầu tích cực

Mình đi ngoài đường thấy bé nào khóc lóc còn thấy thương, làm sao lại đối xử như thế với đứa con mình dứt ruột đẻ ra cơ chứ.

15. Em Là Mõ

Em Là Mõ Thành viên rất tích cực

Chẳng hiểu sao mình cũng rất khó nói chuyện với bố mẹ. Thấy bạn bè mình mọi người cứ ôm ấp, nói chuyện rất tình cảm và nhõng nhẽo cả với mẹ n nhà mình thì ko thế. Chẳng bao giờ hai mẹ con ngồi nói chuyện gì được tình cảm cả. Thấy xa cách lắm. Có thể do bố mẹ cứ mải mê với chuyện kinh doanh quá nên ít để ý đến các con. Haizzz buồn!

16. conyeulacuame

conyeulacuame Bắt đầu tích cực

Không phải gia đình nào cũng hoàn hỏa, và đôi khi mọi sự chẳng được như chúng ta mong muốn, chỉ hi vọng con trẻ sẽ vượt qua những hoàn cảnh này mà sống cho tốt

17. nongsanngon

nongsanngon Thành viên rất tích cực

Ôi tâm sự này thật là buồn, hãy tìm cách nói chuyện nhiều và chia sẻ với bố mẹ nhiều hơn, thì bố mẹ mới hiểu bạn được.

18. mẹcuacàng

mẹcuacàng Guest

nghe mà buồn cho bạn quá, đúng là k có gì tội bằng làm tồn thương tâm hồn trẻ con.

19. biboaye

biboaye Thành viên chính thức

đứng ở quan điểm của bạn thì thương bạn thật, bố mẹ ko có niềm tin nơi mình thì đúng là không có tâm trạng gì và động lực gì để phấn đấu. nhưng nếu đứng trên quan điểm của bố mẹ bạn thì cũng chưa hẳn, vì sao, có thương thì bố mẹ mới dạy, có thể cách dạy của cha mẹ chưa chính xác, họ ko nên chỉ dung roi vọt, nhưng bạn à, chẳng có ba mẹ nào không thương con đâu, hãy thử nghĩ cho cha mẹ dù chỉ là một ít, có thể mình sẽ hiểu và cảm thông hơn

Sửa lần cuối: 25/4/2013
  20. bachvan75

bachvan75 phân phối mỹ phẩm Hàn Quốc- 0902153938

câu chuyện là một bài học cho các bậc làm cha mẹ, nên lắng nghe con mình nói và đừng dạy trẻ bằng roi vọt