Bằng đào tạo từ xa có học cao học được khô

Thảo luận trong 'Học tập' bởi Mami, 22/3/2006.

1. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Có bác nào làm giáo dục cho mình hỏi nhờ 1 tí : Tốt nghiệp đại học hệ đào tạo từ xa có thể học Cao Học trong nước được không ? Mình nghe nói Cao Học không chấp nhận bằng cấp của hệ ĐTTX.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mami
    Đang tải...

2. sunway

sunway Thành viên mới

Bác muốn học cao học của trường nào thì bác phải đến phòng đào tạo của chính trường đó hỏi chứ bác.

Bác có xiền thì học cao học của nước ngoài mở tại VN ý, như trong trường KTQD (ở HN), quan trọng là bác có thi được & theo học nổi hay không thôi.

3. Mami

Thế Bộ Giáo Dục quy định thế nào nhỉ ?

4. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Theo em biết thì VN không có hệ đào tạo cao học từ xa đâu, chỉ có cao học liên kết với các trường nước ngoài vào buổi tối thôi. SG có cao học Việt - Bỉ ở Đại học Mở dạy về quản trị tư (management privé). Khóa này dài 2 năm vào buổi tối, bằng tiếng Anh. Chất lượng em cho là tốt vì có rất nhiều giáo sư thỉnh giảng từ trường ULB (Bỉ) và có một chuyên gia nước ngoài phụ trách các bài tập thực hành tại chỗ.
    Để em tìm cái link xem có không rồi post chị xem thử.

5. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

architect thích bài này.
  6. Mami

Meoxu ơi, nhưng muốn học cao học thì phải có bằng đại học đúng không ? Em trai của mình nó tốt nghiệp ĐH đào tạo từ xa, học ở quê, bây giờ muốn học lên Cao Học của 1 trường đại học nào đó ở SG, nhưng nó sợ người ta không chấp nhận bằng ĐH hệ ĐTTX. Nó hỏi chị nhưng chị cũng không biết. Em có thông tin gì về việc này không ?

7. tomorrow1980

tomorrow1980 Thành viên đạt chuẩn

me Mami oi theo em duoc biet thi tot nghiep dai hoc tu xa fai dat tu bang kha tro len se dc hoc cao hoc chi a.

8. Mami

Cám ơn bạn nhé ! :lol:

9. Thaolinh

Thaolinh Banned

dung roi day chi Mami a. em thay o truong DH ngoai ngu Ha noi co he hoc tu xa day. Em cung thay moi nguoi bao he tu xa van dc hoc cao hoc chi a!

10. ngân ftu

ngân ftu Thành viên mới

Ðề: Bằng đào tạo từ xa có học cao học được khô

em xin phép khai quật topic này lên vì em cũng đang thắc mắc vài chỗ .
    Theo như những cmt ở trên thì mở hay bách khoa cũng đều thuộc một tổ chức là Edutop ,cái này là bên cung cấp cơ sở hạ tầng mạng và công nghệ để học ,còn kinh tế quốc dân và mở là hai đối tác của edutop .Thế nên hình thức học hai trường này chắc có lẽ là giống nhau gần như toàn bộ.
    Còn giá trị của bằng cấp thì em nghĩ hệ đào tạo từ xa không được như tại chức (chứ chưa nói đến chính quy ) vì có vài trường chưa nhận đào tạo tiếp hệ cao học đối với hệ này .
    Còn vấn đề chi phí học thì em nghe nói khá khủng vì ngoài tiền học phí (tổng cộng khoảng vài chục triệu )thì các "chi phí khác" khá là cao .Mong là anh chị nào đã từng hoặc đang học hệ này thì hãy đóng góp ý kiến xem những cái em nói ở trên có đúng không ???