Nên đi hay không di nhà trẻ khi bé đã lên 2?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi MeNina, 23/3/2006.

1. MeNina

MeNina Thành viên chính thức

Bé nhà em từ bé đã có bà nội chăm sóc, bây giờ được hơn 2 tuổi rồi, cũng muốn gửi đi lớp, nhung bà nội thì cứ nói ra nói vào không nên cho đi sớm, 3 tuổi hãy đi.

Trẻ con lúc đầu chẳng bé nào thích đi lớp cả. Người lớn cứ thấy bé khóc lóc không chịu đi là thương, rồi có người gàn ở nhà...điều này cũng gây ra khó cho chính bé.

Em đã quyết tâm cho con đi, mãi mới thuyết phục được chồng, thế nhưng mẹ chồng cứ nói như vậy làm mất đoàn kêt quá, chồng vì bên là mẹ bên là vợ nên chẳng biết thế nào cả. Bà nội thì nói tuỳ anh chị quyết định, nhưng cứ nói nhiều lần, nói ra nói vào, thôi ở nhà...làm con trẻ thực ra rất khó đi. Em thì làm xa, chồng em chắc chắn hôm nào thấy bà nội bảo ở nhà, lại cho con ở nhà, như thế thì làm sao trẻ có thể quen được trường lớp.

Em quá mệt mỏi, không biết phải làm thế nào cả. Đã gửi con một lần thất bại vì chuyện như thế này rồi. GIờ chuẩn bị cho đi lớp thì bà lại nói làm vợ chồng mâu thuẫn. Chán thật.

Có mẹ nào có kinh nghiệm giúp em vớiiiiiiiiiiiiiii

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MeNina
    Đang tải...

2. mebesuxipo

mebesuxipo Thành viên chính thức

Mẹ Nina lại trái ngược với mình, nhà mình thì bà nội ở quá xa, bà ngoại thì thỉnh thoảng mới ghé qua nên em bé nhà mình (26 tháng rồi) phải ở nhà với người giúp việc. Mặc dù mình cũng kg hoàn toàn yên tâm với chị giúp việc này nhưng vẫn chưa đủ can đảm cho bé đi học vì lúc bé được 13 tháng cho đi học 2 buổi về bệnh 3 tuần, lại thêm con của các bạn mình đi học cứ bệnh rề rề nên chưa dám cho bé đi học. Mình ước ao nhà có bà nội hay ngoại ở cùng thì đỡ biết bao. AX mình cũng muốn cho con đi học lắm nhưng mình cũng định 3 tuổi cho bé lớn một chút mới cho đi.
    Nếu bạn muốn cho bé nhà bạn đi học, bạn cũng phải chuẩn bị tinh thần đấy vì bé nào mới đi học cũng bệnh hoài. Bà nội lại xót cháu thể nào cũng ngăn cản cho mà xem.

3. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Vì em có thời gian nên để cháu 3 tuổi mới đi, cả mẹ và con đều đỡ xì trét.

Nhưng mỗi người mỗi cảnh, trong trường hợp của mẹ Nina, nếu cháu biết nói tốt, biết ngồi bô, biết tự đi tè thì nên cho cháu đi học. Bởi vì, ở nhà với bà thường có tâm lý chiều cháu, nhưng nhiều khi bà mải việc có khi không thời gian chơi với cháu nhiều.

Tuy nhiên, nếu để 3 tuổi mới cho cháu đi học, cháu sẽ dễ làm quen với cô và bạn bè, đỡ ốm hơn. Vì vậy, mẹ Nina hãy xem xét xem ở nhà có lợi hay đi trẻ có lợi cho sự phát triển của bé hơn.

4. me soc

me soc Banned

Minh thi thay dung la nen cho con di hoc. Chau nha minh dc hon 3 tuoi roi nhung vi co giup viec lam viec tot qua nen chau van o nha. Chau cung dc thu di hoc 3 lan roi, lan nao ve cung om 2tuan lien nhungminh van thich cho chau di hoc lam de tao thoi quen tu lap cho chau. Nhung kho qua vi co giup viec lai noi neu chau di hoc thi co y se ve que chu o nha chi lam viec nha thi buon lam. dung la Moi ng mot hoan canh!

5. Jeany

Jeany Thành viên tích cực

Theo quan điểm của mình thì bé nên đi học, bé nhà mình rất ngoan, nhà có người giữ bé nhưng mình vẫn quyết tâm cho bé đến trường vào lúc 18 tháng. 1 tháng đầu bé đi học cùng bà để làm quen với trường, với cô, với bạn. 1 tuần sau khi tự đi học 1 mình cả ngày bé bị bệnh phải nhập viện 1 tuần... nghỉ tiếp 2 tuần ... rồi tiếp tục đi học, khoảng 3 tuần kế tiếp thì rất cực, bé khóc, sổ mũi, không chịu ăn đồ ăn ở trường... mình cũng tính bỏ cuộc nhưng ba bé cứ động viên nên đành chịu. Kết quả sau khoảng 1 tháng tự đi học 1 mình là bé mình rất quí các cô giáo, các bạn và thích đi học. Nhờ đi học bé biết tự đi tè, biết gọi khi mắc ị, không mặc bỉm, bỏ ngậm ti... và rất nhiều thói quen tốt nữa. Mình rút ra một điều là cho bé đi học vào lúc 18 tháng là 1 quyết định đúng của vợ chồng mình đấy

6. MeNina

MeNina Thành viên chính thức

Em cũng sẽ thử xem như thê snào, cho bé đi nhà trẻ, chắc không sao, vì con em thích tụ tập giông mẹ nó lắm, nên dễ thích nghi thôi mà.
    Cảm ơn các bác nhé

7. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Bé nhà bà mà có tính giống mẹ thích lượn, tụ tập thì chắc không sao đâu :D, Bà cứ thử cho Nina đi xem nếu nó thích thì OK quá còn nếu giống các bé khi đi học hay ọp ẹp thì cũng đã có bà rồi, nếu ốm thì nghỉ, khởe lại cho đi. Tui mà như bà thì tui cho ở nhà luôn 3 tuổi tui mới cho đi, tui sợ con ốm lắm, vì nó ốm thì bố mẹ nó cũng ốm, đêm hầu con, sáng ra lại đi làm sợ hết hồn nhưng nhà tôi có lẽ 2 tuổi tôi phải cho con tôi đi học :(

8. Puppy & Kitty

Puppy & Kitty Thành viên chính thức

mình thì nghĩ nếu bé chỉ mới 2T mà có bà trông thì cứ để cho bé 3 tuổi hãy đi học vì trẻ em đi học thay đổi môi trường sống nhất là những bé có sức đề kháng yếu rất hay ốm hơn nữa ở lứa tuổi này các cháu vẫn chưa học được gì nhiều, chẳng qua đến tập trung để cho bé dạn dĩ và có tinh thần tập thể khi con sinh hoạt trong môi trường tập thể. Nhận thức của các con lứa tuổi này chưa được nhiều chỉ cần sự yêu thương chăm sóc là chính. ( trừ trường hợp bất khả kháng không có ai trông thì đànhcho bé đi bộ đội thôi)
    hà mình con bé đầu tiên sức khỏe rất tốt, trộm vía ít ốm đau, 18 tháng biết hát nói đủ điều mình cho đi học cũng ốm nên ốm xuống nhưng vẫn quyết tâm cho đi vì cũng nghĩ cho đi học cho bé ngoan có nề nếp.
    nhưng sau khi đi học nói chung mình thấy là 3 tuổi cho bé đi là hợp lý nhất. Đến con bé em thì hiên tại 27 tháng rồi mình vẫn cho ở nhà với bác GV, tháng 6 này sau khi bé cứng cáp mình sẽ cho đi bộ đội. Túm lại cô thứ 2 rất hay ốm nên mẹ vẫn cứ đăn đo lắm đấy ạ.

9. Puppy & Kitty

Puppy & Kitty Thành viên chính thức

mình thì nghĩ nếu bé chỉ mới 2T mà có bà trông thì cứ để cho bé 3 tuổi hãy đi học vì trẻ em đi học thay đổi môi trường sống nhất là những bé có sức đề kháng yếu rất hay ốm hơn nữa ở lứa tuổi này các cháu vẫn chưa học được gì nhiều, chẳng qua đến tập trung để cho bé dạn dĩ và có tinh thần tập thể khi con sinh hoạt trong môi trường tập thể. Nhận thức của các con lứa tuổi này chưa được nhiều chỉ cần sự yêu thương chăm sóc là chính. ( trừ trường hợp bất khả kháng không có ai trông thì đànhcho bé đi bộ đội thôi)
    hà mình con bé đầu tiên sức khỏe rất tốt, trộm vía ít ốm đau, 18 tháng biết hát nói đủ điều mình cho đi học cũng ốm nên ốm xuống nhưng vẫn quyết tâm cho đi vì cũng nghĩ cho đi học cho bé ngoan có nề nếp.
    nhưng sau khi đi học nói chung mình thấy là 3 tuổi cho bé đi là hợp lý nhất. Đến con bé em thì hiên tại 27 tháng rồi mình vẫn cho ở nhà với bác GV, tháng 6 này sau khi bé cứng cáp mình sẽ cho đi bộ đội. Túm lại cô thứ 2 rất hay ốm nên mẹ vẫn cứ đăn đo lắm đấy ạ.

10. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Mình nghĩ bạn nên cho bé ở nhà. 3 tuổi hẵng đi học. Con mình cũng bà trông. Tuy bà có hơi chiều cháu và nhiều khi việc chăm sóc trẻ cũng có những hạn chế nhất định, nhưng 2 tuổi vẫn là tuổi cần được chăm sóc. Bé chưa lo được vệ sinh cá nhân, chưa hiểu được môi trường tập thể nơi cần có cuộc sống cộng đồng & chia sẻ, chưa đủ nhận thức để nghe theo sự hướng dẫn của giáo viên ....vv thì nói gì đến chuyện tiếp thu những gì cô giáo dạy.

11. Me Ga`

Me Ga` Thành viên mới

Em thì nghĩ tùy thuộc vào hoàn cảnh từng gia đình. Như nhà em obà nội ngoại đều ở xa, lúc đầu cũng phụ thuộc vào người giúp việc sau đó phải gảii tán vì oải quá. Đến khi Bống nhà em 13 tháng em cho đi nhà trẻ đến bây giừo. Em cũng tính khi được 2tuổi em sẽ cho đi mẫu giáo, đi học ở lớp để cô rèn giũa cho vào nề nếp.
    Trộm vía từ khi đi học, tính tự lập tăng lên rất cao. Đi tiêu tiểu biết gọi, tự cần bình sữa ăn, tự choiư, giày dép cất cẩn thận.
    Nhưng đúng là không tránh đựoc chuyện sụt sịt hay húng hắng ho vì rất dễ lây bệnh.

12. Me hitachi

Me hitachi Thành viên tích cực

:D Mình thì có ông bà rất tiến bộ. Ủng hộ mình cho con đi học từ lúc lên 2 tuổi mặc dù mình có người giúp việc trông cu nhà mình rất tốt. Trộm vía cu nhà mình cũng rất tự lập, ăn uống tốt và ít ốm.
    Nhưng lúc mình đến thăm quan nhà trẻ để chuẩn bị xin cho con thì thấy nản quá :shock: . 9h sáng rồi mà các cháu lớp 2 tuổi vẫn khóc như chim kêu, chốc lại có cháu tè dầm, chốc lại có cháu bị chớ vì khóc nhiều, chỗ lại có cháu vẫn đang bị cô nhồi cho ăn vì chưa ăn sáng xong... Nói chung là kinh khủng và mình nghĩ là chẳng học hành được gì nhiều đâu :cry: .
    Thế là mình bỏ luôn ý định cho con đi học từ lúc 2t.

13. Mẹ Tí Bông

Mẹ Tí Bông Thành viên chính thức

Theo em là nên cho bé đi. 2 tuổi là cái tuổi bé bắt đầu tập tọe tiếp thu cuộc sống xung quanh, học hỏi những cái mới mẻ. Để cho bé sự khởi đầu tốt nên cho bé đến trường. Mọi người cứ nghĩ bé 2 tuổi đến trường chỉ được cô cho ăn hay trông cho ngủ thôi thì ko phải. Họ có giáo trình giáo dục đoàng hoàng đấy. Ở nhà tuy được chăm bẵm tốt nhưng khả năng giao tiếp và hòa mình của các bé ko bằng các bé đến trường đâu. :lol:

14. Bim's mother

Bim's mother Bắt đầu tích cực

Bim cũng đi học từ lúc 2 tuổi đấy! Cũng trải qua nhiều khó khăn lắm: ốm đau, khóc lóc đủ cả...Nhưng bố mẹ vẫn quyết tâm cho đi. Rồi thấy Bim cũng vượt qua tất, bây giờ rất tiến bộ. Cuộc sống sau này còn nhiều khó khăn lắm, phải rèn luyện dần là vừa... :D

15. Me Ty

Me Ty Thành viên chính thức

Bé nhà mình cũng đi trẻ rồi mẹ Nina ạ, ông bà nội cũng phản ứng dữ dội lắm vì trước đây Ti nhà mình cũng đi trẻ rồi (mình gửi tư) nhưng cứ đến trưa thì bà nội đón về ăn trưa rồi ngủ với bà, mà mình lại không thích thế vì mình muốn cho bé tự lập vả lại bà chiều cháu quá nên thằng bé bắt đầu có những biểu hiện hư. Vả lại phụ thuộc rất nhiều vào ông bà, nhiều lúc ông bà bận việc gì đó thì mình lại phải nghĩ cách nên gửi bé đi đâu hay là phải nghỉ ở nhà trông con. Thế là mình quyết định cho bé đi trẻ (trường công) luôn, tuy chỉ mới được 1 tuần thôi nhưng trộm vía cháu rất ngoan mà lại ăn được nhiều cơm hơn ở nhà. Bây giờ khi đến lớp còn giơ tay bye mẹ và theo cô luôn mặc dù miệng hơi mếu một chút. Chiều mẹ đi làm về thì đón về, còn 1 tuần mới gặp ông bà 1 lần mình thấy cũng đỡ hơn là ngày nào cũng về ông bà để đón con.
    Kinh nghiệm của mình bạn nên cho bé ăn sáng thật no sau đó cho đi trẻ, chiều về lại cho bé ăn 1 bữa thật no nữa, thế là mình yên tâm là bé được ăn 2 bữa no ở nhà rồi thì lúc mới đầu đi trẻ bé có ăn ít thì cũng đỡ stress hơn mẹ Nina à.