PDA

View Full Version : Làm ở cơ quan hành chính sự nghiệp chán quá

Cun nho
12-18-2008, 11:05 AM
Toi lam o mot phong trong mot quan. Thu nhap khong qua 1.500.000dd/thang. Co hoi phat trien khong co. Vi neu muon phat trien phai vao Dang, phai co bang boi duong no, bang chinh tri kia...va muon dc vao Dang, muon duoc di hoc lai phai quan tam den Sep. Voi muc luong nhu the, mot minh nuoi con nho di hoc song con khong noi toi lay gi de chay chot day. Buon qua moi nguoi ah. Lam viec o do duoc 5 nam nhung khong duoc ky hop dong theo dung luat gi ca.Cu mot nam ky lai mot lan. Met moi ue oai chan nan, nhung gio toi con con nho nen bo ra ngoai lam thi so bap benh.Gio cu phai gong minh de di lam them kiem song. Chan qua!

hnhdad
12-18-2008, 02:27 PM
Mình nghĩ bạn nên đến nhà sách mua những quyển như " Đời thay đổi khi chúng ta thay đổi", " Where is my cheese?" ...đại loại như thế để tìm hướng đi nghề nghiệp và cuộc sống của mình.

Nếu mình dũng cảm đương đầu với thay đổi, chấp nhận thay đổi và học cách thích ứng với thay đổi. Rồi mọi thứ sẽ ok.

mebezin
12-18-2008, 08:42 PM
Toi lam o mot phong trong mot quan. Thu nhap khong qua 1.500.000dd/thang. Co hoi phat trien khong co. Vi neu muon phat trien phai vao Dang, phai co bang boi duong no, bang chinh tri kia...va muon dc vao Dang, muon duoc di hoc lai phai quan tam den Sep. Voi muc luong nhu the, mot minh nuoi con nho di hoc song con khong noi toi lay gi de chay chot day. Buon qua moi nguoi ah. Lam viec o do duoc 5 nam nhung khong duoc ky hop dong theo dung luat gi ca.Cu mot nam ky lai mot lan. Met moi ue oai chan nan, nhung gio toi con con nho nen bo ra ngoai lam thi so bap benh.Gio cu phai gong minh de di lam them kiem song. Chan qua!

Là dân đen, khổ là muôn đời bạn ạ. Cố gắng lên làm sếp để ngày mai tươi sáng. Thế mới thông cảm được tại sao quan chức hay tham nhũng, k vậy thì làm sao họ sống được nhỉ?:)

nhuanht
12-21-2008, 12:40 AM
Bấy nhiêu thôi mà cũng đau đầu sao? "Thóc lúa nơi đâu bồ câu nơi đó". Tội tình gì mà phải làm việc ở môi trường thế này. Kiếm công việc khác đi!

hienanh
01-09-2009, 12:39 PM
Sao ở HN mà thu nhập thấp thế bạn, vậy thì sống sao nổi, hay là chồng nuôi, chuyên môn của bạn là gì? Hãy tìm cách thay đổi môi trường làm việc xem sao, biết đâu đó cứ nói ra, lại có ng giúp được bạn?

Lê Nhân
01-28-2009, 07:12 PM
Mỗi lần chán bạn hãy nghĩ đến những người đang làm công việc tương tự như bạn nhưng ở nông thôn, ở đó thì thu nhập "phần cứng" cũng như "phần mềm" cũng không được như chỗ bạn đang làm đâu.

shop.dutyfree
01-28-2009, 10:29 PM
Chấp nhận thui. Tranh thủ đào tạo bản thân thêm tìm đường thoát khổ.
Good luck.

caogiagianac
01-29-2009, 08:45 AM
chúc mưng năm mới cả nhà.
Theo tôi nghĩ bạn nên quyết định: có tiếp tục làm nhà nước hay làm tại lien doanh.
Tôi nghĩ bạn đã hiểu đúng: làm nhà nước nếu ko phải là con ông cháu cha thì luơng ít nhưng được cái nhàn (đây là tôi nói về số đông), còn làm ở bên ngoài (lien doanh, 100% vốn nước ngoài, tư nhân v.v..) thì lương cao nhưng nhìn chung cũng có sức ép về kết quả công việc và ko nhàn. Còn bấp bênh thì tôi ko nghĩ là bấp bênh (xin nhắc lại là tôi chỉ nói về số đông), nếu bạn có năng lực thực sự thì ko ngại gì cả.
Cái gì cũng có 2 mặt của nó. Có tiền sẽ không có thời gian và có thời gian sẽ không có tiền :) Bạn chỉ cần xem lại kỹ càng là bạn có năng lực thực sự ko? Bạn có chiu được sức ép không? Khi cần, bạn có thể giành nhiều thời gian cho công việc nhiều hơn cho gia đình không? Thông qua các câu hỏi trên bạn có thể đưa ra quyết định đúng dắn cho mình. Than vãn không giải quyết được gì cả, nhất là khi bạn ra ngoài làm.

Theo mình hiểu, không có bên nào hơn bên nào, mà bạn hãy chọn bên nào phù hợp với tính cách và hoàn cảnh của bạn. Giả dụ như 1 bạn nào đó thích công việc nhàn hạ, lương thấp cũng được mà bạn đó làm ở bên ngoài thì mình chắc chắn rồi bạn đó cũng sẽ post bài lên than vãn là sao liên doanh và tư nhân bóc lột sức lao động con người dã man thế ko bít ;)
happy new year.

thamtutu
02-06-2009, 12:13 PM
Không biết bạn bao nhiêu tuổi, gia đình con cái ntn, đã làm việc ở đó 5 năm kể ra thì cũng an phận nhỉ!
Thôi thì ngoài 8h ở CQ, tìm niềm niềm vui ở gia đình hay CV khác vậy.
Như em đây này, 8h ở CQ, nhưng vẫn phải chạy qua chạy lại VP cty chồng hoài, được cái cũng YÊU NGHỀ và thấy có nhiều niềm vui!

Cun nho
02-07-2009, 11:24 PM
Mình đang nuôi con một mình. Cái khó của mình bây giờ có lẽ là do một từ "tiếc" mà ra. Tiếc sự thoải mái về giờ giấc, tiếc ngần đấy thời gian làm việc, tiếc những mối quan hệ sẽ không có khi ra ngoài làm vì bây giờ xin vào cơ quan nhà nước đâu có dễ. Năng lực làm việc mình nghĩ không phải vấn đề chính mà điều ngại bây giờ là lại bắt đầu từ đầu nếu chỉ có một mình thì mình sẽ mạo hiểm nhưng giờ lại còn con gái nữa nên khó mà dám mạo hiểm.Mình cũng suy nghĩ nhiều lắm, nhưng giờ giải pháp của mình vẫn là vẫn làm nhà nước+ Làm thêm--> để nuôi con. Không biết có ổn không nữa. Có lẽ mình là kẻ nhát gan...Hix
Mình là kế toán nên có thể nhận những công việc về sổ sách kế toán để mang về nhà làm (là tranh thủ thời gian ở cơ quan những lúc ít việc). Ai biết thông itn gì giới thiệu cho mình nhé.Cám ơn đã chia sẻ

kunBin
02-09-2009, 04:11 PM
có nên phải làm ở đó vì con nhỏ khoôg nhỉ, nếu là mọi người thì có dám mạo hiểm khoôg

ongbokytinh
02-12-2009, 09:50 AM
Tôi nghĩ bạn có còn còn nhỏ, lại là phụ nữ thì trong thời gian này cũng ko nên thay đổi , cứ làm theo giải pháp mà bạn đang nghĩ đến, kiếm việc làm thêm, và rèn luyện thêm chuyên môn, đợi con cứng rồi tìm việc khác . Lương 1,5tr thì thấp quá .

Cun nho
02-22-2009, 10:08 PM
Mình không biết đây có thể gọi là cơ hội không nữa vì mình đang tìm cách để chuyển sang một phòng khác của quận. Hy vọng sang đó sẽ có thu nhập tốt hơn. Nhwng chi phí cho việc này chắc cũng phải mất một khoản (theo mình nghĩ cũng phải 10 triệu) ngoài ra lại phải bắt đầu moi chuyện từ đầu nữa. Hix, lạy trời lạy phật phù hộ cho mọi chuyện suôn sẻ.

thamtutu
02-23-2009, 09:41 AM
Làm kế toán thì thiếu gì việc làm thêm, lại còn kinh nghiệm Kế toán 5 năm nữa nên cứ có dần dần sẽ có việc thôi, sợ một thời nữa, lại phải thuê thêm nhân viên nữa ý chứ!

gauboo
02-24-2009, 10:40 AM
Mình không biết đây có thể gọi là cơ hội không nữa vì mình đang tìm cách để chuyển sang một phòng khác của quận. Hy vọng sang đó sẽ có thu nhập tốt hơn. Nhwng chi phí cho việc này chắc cũng phải mất một khoản (theo mình nghĩ cũng phải 10 triệu) ngoài ra lại phải bắt đầu moi chuyện từ đầu nữa. Hix, lạy trời lạy phật phù hộ cho mọi chuyện suôn sẻ.

Nếu mà Công việc và vị trí mới tốt thì 10tr cũng là xứng đáng vì bạn tính làm ăn lâu dài mà...ĐÔi khi 10tr là còn rẻ ấy chứ...Chúc tìm được cv thuận lợi..CÒn đến chỗ mới thì làm lại từ đầu là cái tất nhiên rồi...

lethithanhhai
02-25-2009, 05:16 PM

Mình cũng làm ở một cơ quan nhà nước, phục vụ nhân dân, không có nghiệp vụ kế toán như bạn (Mặc dù cũng được học). Mình làm công tác phong trao, cũng có thể gọi là một lãnh đạo nhỏ, kinh nghiệm 10 năm, lương thấp như bạn, lhông có lậu, áp lực chịu đựng thường xuyên, nhiều lúc thấy rất mệt mỏi, chỉ muốn ra ngoài làm thôi#-o. Nếu chuyển sang một phòng ban mới, cũng làm hành chính nhà nước, với cơ chế khoán chi như hiện nay thì rất khó để tăng thu nhập (trừ phi có những chương trình ngoài luồng). Bạn nên tìm hiểu xem những người làm ở phòng ban đó thì thu nhập ra sao, còn áp lực thì ở đâu cũng có cả, chủ yếu là mình có tự bằng lòng hay không mà thôi. Mình mong bạn luôn vui vẻ. Hãy chia sẻ cùng mọi người để giảm áp lực trong công việc bạn nhé (nhưng nhớ là đừng có kêu ca với đồng nghiệp của bạn đáy, kẻo lại tăng thêm áp lực thì khổ)

lethithanhhai
02-25-2009, 05:22 PM
Mình đang nuôi con một mình. Cái khó của mình bây giờ có lẽ là do một từ "tiếc" mà ra. Tiếc sự thoải mái về giờ giấc, tiếc ngần đấy thời gian làm việc, tiếc những mối quan hệ sẽ không có khi ra ngoài làm vì bây giờ xin vào cơ quan nhà nước đâu có dễ. Năng lực làm việc mình nghĩ không phải vấn đề chính mà điều ngại bây giờ là lại bắt đầu từ đầu nếu chỉ có một mình thì mình sẽ mạo hiểm nhưng giờ lại còn con gái nữa nên khó mà dám mạo hiểm.Mình cũng suy nghĩ nhiều lắm, nhưng giờ giải pháp của mình vẫn là vẫn làm nhà nước+ Làm thêm--> để nuôi con. Không biết có ổn không nữa. Có lẽ mình là kẻ nhát gan...Hix
Mình là kế toán nên có thể nhận những công việc về sổ sách kế toán để mang về nhà làm (là tranh thủ thời gian ở cơ quan những lúc ít việc). Ai biết thông itn gì giới thiệu cho mình nhé.Cám ơn đã chia sẻ
À quên, mình cũng đang nuôi con một mình đấy mẹ Cúnnhỏ ạ, thế nên mình rất hiểu và thông cảm với hoàn cảnh của bạn. Cùng chia sẻ nhé:-({|=:-({|=:-({|=

casabla
03-24-2009, 11:52 PM
mình tưởng làm ở đó lương chính ít nhưng lậu nhiều
tức là lương mềm í.. ko ổn sao các bác

trinh thi ly
03-25-2009, 08:29 AM
Em cũng làm kế toán đang muốn ìm việc như mang sổ sách về nàh làm ai có nhiều mối quan hệ biết thông tin thì giúp em và giới thiệu cho em với,em xin cảm ơn nhiều.
Cuộc sốngbây giừo khó khăn chung,ai cũng muốn vào nhà nước để an nhàn ko bon chen cuộc sống nhưng lại có người muốn ra đi,Khổ thật đấy
Chẳng bù cho em có đôi lúc ước gì minh là người cơ quan nhà nước ,đi làm về là đầu óc thanh thản ko vướng bậnchuyện cty
Mẹ nó cố gắng nha.CS mà cần chấp nhận thôi khi mình ko có cái ô to

totocho
03-25-2009, 02:11 PM
ôi, lại cái ô
mình ghét nhất cái này

Lanhvit
03-25-2009, 05:10 PM
mình trung thành với tư nhân thôi, làm thêm cái bảo hiểm cho chắc

boombang
04-02-2009, 02:58 PM
Mình cũng làm nhà nước, lương ổn định, công việc ko áp lực, nhàn rỗi nhưng thực sự là chán. Chán lắm ý 8 tiếng ngồi đút chân vào gầm bàn. Mình cũng muốn chuyển đôi công việc nhưng lại tiếc và sợ:
1/Tiếc: Lương cao (lực lượng vũ trang), nhiều người muốn vào ko được thì mình lại muốn out, bố mẹ và người nhà đều tiếc.
2/ Sợ: Cũng đã 5 năm làm nhà nước nên bây giờ độ nhanh nhạy của mình ko bắt kịp với các bạn làm ngoài, vốn ngoại ngữ rơi rụng, và quan trọng là mình cũng ì rồi, mình ngại bắt đầu làm lại từ đầu, ngại môi trường mới mặc dù mình tự thấy là mình nhanh nhẹn và hòa nhập tốt.
Mình đã lần lữa nhiều lần khi con còn nhỏ, nghĩ nhàn nhã lương thấp cũng được, mình có thời gian chăm con tốt hơn... Bây giờ lại tính có bé thứ 2, nếu chuyển ra ngoài mà áp lực công việc và định mức thì ko biết sẽ thế nào?
Nhưng lại tiếc vì mình có khả năng, có năng lực, mình nghĩ nếu bị vứt vào môi trường nào thì mình cũng thích nghi được nhưng vẫn cứ ngại ngại. Vậy nên cuộc sống của mình mọi thứ đều đang dang dở và làng nhàng...

2contrai
04-07-2009, 04:51 PM
Bạn có muốn thử làm việc ở chỗ mình không ? Công ty TNHH Bảo hiểm nhân thọ AIG (Việt Nam) Lương Thưởng và môi trường làm việc tuyệt vời ! Nhưng thử thách ban đầu không hề nhỏ .Nếu vượt qua Bạn sẽ có tất cả. Đó là làm Quản lý các Đại lý Bảo hiểm .Số ĐT:0987332708

Long Ha
04-25-2009, 11:10 AM
mình có 2 ng mà vẫn thấy thiếu tiền nên mình rất thông cảm vói bạn;cố gáng bạn nhé,mình tin là bạn sẽ biết cách để sống HP. Chỉ riêng việc bạn có cô con gái nhỏ cũng đã là một may man mà ko phải ai cũng có đâu bạn ah. Ngoài ra chỉ có 2me con thì sap xep cs và chi tiêu cũng dễ hon rất nhiều đấy chu! bạn thu check lại cách chi tiêu cua minh xem sao.Mỗi đot bo cu đi vang 2me con minh chi tieu chi bang mot nua bt ma ko he thieu gi, chi la biet cach tiet kiem,ko lang phi nhu dan ong thoi.

thotrangdangyeu
04-27-2009, 02:16 PM

Minh cung vay
lam viec o mot co quan hanh chinh NN, luong chang la bao, thuong thi khong nhieu
Cong viec thi ...
nuoi con the nao day ...

2contrai
04-27-2009, 06:24 PM
- Nếu bạn chưa bao giờ trải qua chiến tranh hay sự cô độc trong những
phòng giam của nhà tù, nếu bạn chưa phải hấp hối vì đói và khát, bạn hạnh
phúc hơn, may mắn hơn 500 triệu người trên Thế giới này.
- Nếu bạn đến nhà thờ, không sợ hãi về 1 ngày tận thế hay cái chết, bạn
hạnh phúc hơn 3 tỷ người trên Thế giới.
- Nếu trong tủ lạnh nhà bạn có thức ăn, bạn được ăn mặc tử tế, bạn có 1
mái nhà và 1 cái giường êm ấm, bạn giàu có hơn 75% nhân loại.
- Nếu bạn có tài khoản trong nhà băng, tiền trong ví và 1 ít xu lẻ trong túi
quần, bạn đã thuộc 8% no đủ của toàn Thế giới.
Nếu bạn đọc những dòng chữ này, bạn sẽ hạnh phúc gấp 2 lần vì :
- Có ai đó nghĩ đến bạn
- Bạn ko nằm trong số 2 tỷ người mù chữ
- Bạn có máy tính
Nếu nhìn Thế giới dưới góc độ như thế này ta sẽ thấy rằng chúng ta, những
con người, cần sự thông cảm, đoàn kết, sự nhân ái và trí thức đến mức
nào !
Bạn hãy nghĩ về điều đó !

Emnhoanh242
05-22-2009, 08:17 PM
- Có ai đó nghĩ đến bạn
- Bạn có máy tính
nào !

Mình đọc rồi cảm ơn mẹ 2contrai! Mình cũng làm ở cơ quan HCSN nhìu khi cũng thấy chán nhưng cũng vẫn đang chấp nhận! Đọc xong thấy mình vẫn HP hơn nhìu người :D mình AQ thế

mebezin
05-31-2009, 10:49 AM
Mình cũng làm nhà nước, lương ổn định, công việc ko áp lực, nhàn rỗi nhưng thực sự là chán. Chán lắm ý 8 tiếng ngồi đút chân vào gầm bàn. Mình cũng muốn chuyển đôi công việc nhưng lại tiếc và sợ:
1/Tiếc: Lương cao (lực lượng vũ trang), nhiều người muốn vào ko được thì mình lại muốn out, bố mẹ và người nhà đều tiếc.
2/ Sợ: Cũng đã 5 năm làm nhà nước nên bây giờ độ nhanh nhạy của mình ko bắt kịp với các bạn làm ngoài, vốn ngoại ngữ rơi rụng, và quan trọng là mình cũng ì rồi, mình ngại bắt đầu làm lại từ đầu, ngại môi trường mới mặc dù mình tự thấy là mình nhanh nhẹn và hòa nhập tốt.
Mình đã lần lữa nhiều lần khi con còn nhỏ, nghĩ nhàn nhã lương thấp cũng được, mình có thời gian chăm con tốt hơn... Bây giờ lại tính có bé thứ 2, nếu chuyển ra ngoài mà áp lực công việc và định mức thì ko biết sẽ thế nào?
Nhưng lại tiếc vì mình có khả năng, có năng lực, mình nghĩ nếu bị vứt vào môi trường nào thì mình cũng thích nghi được nhưng vẫn cứ ngại ngại. Vậy nên cuộc sống của mình mọi thứ đều đang dang dở và làng nhàng...

Minh thi o lai co quan nha nuoc cung chi vi chu "Tinh". Lam gan chuc nam o nha nuoc, bao moi quan he cung giup cuoc song kha thuan loi. Nhung khong hieu sao cu dung dang khong d­ut ra di duoc. Nhu the co phai khong quyet doan khong nhi?

MeBincun
06-11-2009, 01:41 AM
hu hu tôi cũng làm nhà nước như bạn vậy, lương bèo bọt lắm chẳng đủ nuôi hai đứa con. Tôi đang lo cháy ruột cháy gan vì tôi chẳng biệt làm thêm cái gì bây giờ. Tôi chưa đủ dũng cảm ra ngoài làm vì tôi sợ không đủ thời gian cho hai đứa trẻ đáng yêu của tôi

dv007
06-19-2009, 02:29 PM
Cái nào cũng có 2 mặt của nó. Bạn làm nhà nước thì lương thấp nhưng lại an nhàn, có thời gian lo cho gia đình. Làm tư nhân bạn sẽ bị vắt cho kiệt sức cho dù đồng lương có khá hơn 1 tý. Đến lúc đó bạn sẽ không có thời gian lo cho gia đình, chi thêm tiền cho việc bồi bổ sức khỏe, chăm sóc con cái... và cuối cùng thì đồng lương xem ra cũng như vậy thôi, trừ khi bạn quá xuất sắc để có mức lương gấp 5-10 lần mức hiện tại! Ra ngoài kiếm cty chưa chắc đã ngon lành gì trong buổi loạn lạc này, bảo hiểm này nọ không có, ốm đau bệnh tật lại bội phần lo lắng!

Nguyen Anh
06-19-2009, 03:01 PM
Cái gì cũng có giá của nó thôi bạn ơi. Quy luật lọ-chai: "Được cái lọ mất cái chai" mà. Các bạn có thể tìm thêm việc ngoài giờ. Hiện tại tôi có một việc rất hay, tư vấn bán hàng qua mạng. bạn nào muốn trao đổi với tôi qua YM, chúng ta cùng hợp tác. Đảm bảo các bạn sẽ đỡ chán liền

Nguyên Anh

Hai Anh
06-19-2009, 03:06 PM

Không thấy bạn vào lại topic này, ko biết giờ bạn thế nào rồi ?
Mình cũng làm như bạn, ở 1 phòng nghèo nhất trong các phòng, ko biết cùng quận ko? tính ra thâm niên đi làm là 10 năm có lẻ rồi, nhưng lương thì cũng mới có hệ số 2.67 thôi, (mức lương cơ bản 650k), lương tháng là 1.631k, nuôi mình ko xong nữa là 2 con.
Mình cũng có tư tưởng bỏ ra ngoài lắm, nhưng người nhà lại tiếc vì những gì mình đã phấn đấu và có được như bây giờ, thành ra nhùng nhằng mấy lần ko xong. AI cũng tưởng làm NN oai lắm, nhất là làm UBND quận. Nào là có lương, có lậu, có thế này thế kia, được nhàn hạ ngồi văn phòng.... đúng là ko ở trong chăn làm sao biết...?
Mình cũng ko biết phải làm gì bây giờ để thoát khỏi cảnh tù túng, ì trệ này. Áp lực công việc ngày càng lớn, lương thì ko thấy dấu hiệu tăng lên đáng kể, trong khi thời gian cho gia đình thì luôn thiếu. Đi làm mà đầu óc còn lo cơm áo gạo tiền, làm sao có thể đảm bảo công việc suôn sẻ, chưa nói đến phát huy tính sáng tạo nữa.
Thật buồn chán.

Chickyshop
06-19-2009, 03:25 PM
Đọc được topic này đúng là có chỗ đễ xả, cách đây >1 năm, mình cũng làm kế toán ở 1 đơn vị hành chính sự nghiệp ( UBND phường); ai bảo làm nhà nước là nhàn rỗi, có thời gian chăm sóc gia đình. Hic, đi làm từ 8h sáng ( nhà gần) đến 6h tối vẫn chưa về được, có đợt cuối năm báo cáo báo cày 10h vẫn còn ở Kho bạc làm việc, văt chân lên cổ làm ko hết việc, việc j cũng đến tay: Thu chi, bảo hiểm, thuế má, lương hưu...ti tỉ thứ việc mà lương thì chả được bao nhiêu: hệ số 0.9 có ai tin được ko? mà với mức lương này lại ko có chế độ lên lương, hic. Họ bảo mình học trái nghành, lương ko được hưởng đúng hệ số ( mình học QTKD), hì hụi tối lại đi học thêm bằng 2 kế toán, cố gắng làm được 2 năm, mới sinh được vài ngày lại phải làm việc nhưng đến lúc hỏi đến BH thì hỡi ôi, mức lương với hệ số 0.9 ko có trong danh mục BH-->ko được hưởng chế đọ thai sản; 2 năm làm việc công cốc. Chán, ko buồn làm xin nghỉ ra ngoài luôn. Nhiều người nhìn vào chỗ mình thèm muốn cứ bảo mình hâm mà bỏ đi nhưng thử hỏi nếu cứ làm tiếp, vắt kiệt sức như vậy mà ko được trả công xứng đáng thì có tinh thần đâu mà làm việc, mình còn có gia đình, còn con cái, thử hỏi tiền lương ko nuôi nổi bản thân, mà vẫn ko có thời gian chăm lo cho gia đình thì còn làm làm gì nữa, tâm trí đâu mà làm, chưa kể liên tục thăm ốm Sếp, lễ Tết đều phải có, ko có là tỏ ngay thái độ ( Mình thường xuyên bị tỏ thái độ, nói thẳng là sếp ghét,hehe) quá tù túng, quá trì trệ. Mình cảm thấy tiếc cái thời gian mình làm ở đấy quá. Trời ơi

bo bobo
06-23-2009, 12:15 AM
Cái gì cũng có giá của nó thôi bạn ơi. Quy luật lọ-chai: "Được cái lọ mất cái chai" mà. Các bạn có thể tìm thêm việc ngoài giờ. Hiện tại tôi có một việc rất hay, tư vấn bán hàng qua mạng. bạn nào muốn trao đổi với tôi qua YM, chúng ta cùng hợp tác. Đảm bảo các bạn sẽ đỡ chán liền

Nguyên Anh

Bạn PM cho mình chi tiết công việc nhé. Thanks

hoadaquy
06-23-2009, 01:04 PM
Xin chia sẻ với bạn, mình cũng đã từng làm trong cơ quan HCSN, nơi đó không có sự cạnh tranh công bằng, không có sự nhìn nhận khả năng, trình độ của bạn 1 cách công khai, minh bạch ... Bởi vậy mình đã ra ngoài làm và cs rất thoải mái dù cho thu nhập không cao nhưng đủ sống bạn ạ. Chúc bạn may mắn.

my family
06-23-2009, 01:25 PM
ở HN mà thu nhập thấp thế bạn, vậy thì sống sao nổi, hay là chồng nuôi, chuyên môn của bạn là gì? Hãy tìm cách thay đổi môi trường làm việc xem sao, biết đâu đó cứ nói ra, lại có ng giúp được bạn?

Chickyshop
06-25-2009, 09:19 AM
Mình đã ko làm ở đấy rồi, có bầu đứa thứ 2 nghỉ luôn, ở nhà chăm con vì chưa kiếm được công việc j phù hợp nhưng được cái thoải mái đầu óc, ko phải như lúc trước đầu lúc nào cũng căng như dây đàn, bây giờ có thời gian chăm sóc gia đình hơn. Nhưng tính mình chẳng chịu được bó gối ở nhà mãi, hic mà làm tiếp kế toán thì sợ lắm rồi, chả biết tính sao nữa

baubau
07-07-2009, 03:50 PM

hic, the ma co the minh sap chui dau vao cai do day!

pillory
07-07-2009, 04:20 PM
cũng muốn chui đầu vào đó để có time mà buôn dưa lê và buôn đồ US :))
chứ như bây giờ oải quá ^^

mẹ chip
07-08-2009, 11:12 AM
Trước kia khi vừa tốt nghiệp mình cũng làm trong nhà nước, cố gắng lắm mình ở đó được 3 tháng rồi xin ra ngay, ngày đó lương thì thấp, công việc thì trên bảo dưới phải là đúng như thế không có sáng tạo hay góp ý,,, thật là chán. Rồi nhảy ra ngoài làm, cảm thấy mình tự tin hơn trước những kiến thức và kinh nghiệm có được. Bây giờ sắp lấy bằng thạc sĩ, mình lại muốn xin một chân vào nhà nước, vẫn muốn một một chân làm ở ngoài!

nhatquanpr
07-16-2009, 04:14 PM
Hi cac bac
Minh thi lai dang dinh chuyen vao Nha nuoc de lam, nghe cac me tam su the nay cung thay nan that !

tuấn linh 78
07-16-2009, 09:49 PM
Tôi cùng cảnh như bạn, cách đây 4 năm về trước. Rồi một ngày tôi quyết định làm bán thời gian để có thu nhập thêm. Đến lúc này tôi đã bỏ làm nhà nước và tôi tin là đã có quyết định đúng đắn cho bản thân, và thu nhập của tôi lúc này đủ để đảm bảo cuộc sống gia đình.Tôi rất muốn chia với những người như bạn. Hãy liên hệ với tôi theo số 0988 077 156

Pha lê
07-17-2009, 12:12 PM
Chào cả nhà,

Mình thấy thế này không biết có đúng không, đó là "trong muốn ra mà ngoài lại muốn chui vào".

Ở các cơ quan hành chính, xếp lương theo bảng lương do Chính phủ quy định nên lương cơ bản hiện ở mức thấp so với tiền công trên thị trường lao động. Các bạn đừng nghĩ chỗ nào cũng có "phần mềm" hay "lậu" nhé, tùy chỗ thôi (và những chỗ này không nhiều). Chỗ mình mấy năm qua có rất nhiều người xin về, mặc dù trước khi về đã được nói rõ về thu nhập, điều kiện làm việc nhưng có lẽ không tin lắm nên cứ một mực xin về, về rồi giờ lại ra đi hết vì không chịu được. Lương thấp và chỉ có lương, áp lực công việc rất lớn, cơ hội phát triển và sáng tạo hầu như không có (có tý chút thì lại bị liệt vào đối tượng bị xoi mói,...). Còn về thời gian, có lẽ chỉ được cái này, nếu bạn ốm, con ốm, người nhà ốm hay ty tỷ việc cá nhân nào bạn có thể xin nghỉ. Sáng bạn đến đúng giờ nhưng sau đó có thể lấy lý do chạy ra ngoài tranh thủ giải quyết việc riêng.... Kết quả đến cuối tháng bạn vẫn lĩnh lương bằng số đó mà không bị trừ do nghỉ, do chạy ra ngoài.

Tóm lại, ở đâu cũng có mặt này mặt khác thôi...

Girlvip Fashion
07-18-2009, 11:01 PM
Ok, mình ủng hộ phương án làm thêm bên ngoài. Mình cũng đang thế. Làm thêm tuy mệt, vất vả, áp lực nhiều hơn. Vì bạn phải vừa đảm bảo tốt việc cơ quan vừa làm ngoài, rồi chồng con...nhưng mình cố gắng sẽ ổn thôi. Không nhất thiết phải ra ngoài làm, bỏ hẳn công việc nhànước

ga_son
07-20-2009, 04:35 PM
Ban cunnho hoc kế toán trình độ nào? ĐH hay trung cấp. Tôi có thể giúp nếu bạn ra ngoài làm, nếu cần liên lạc với mình, YM cua mình là t8895t

metramcoi
07-20-2009, 04:55 PM
e thì đang trong quá trình xin 1 chân vào NN, thấy các mẹ các bố tâm sự thế cũng thấy lăn tăn. nhưng e thì k giỏi giang bằng các mẹ, tính lại an phận thủ thường (ox e bảo vậy)nên chắc k đến nỗi bi đát như mọi ng. chắc để mấy tháng nữa e đi làm có kinh nghiệm thực tế sẽ chia sẻ với mọi ng nhé.

Monalisa Miky
07-20-2009, 04:57 PM
Hôm nay em lại cup cua đi làm

^^

Mong hôm sau không bị xếp mắng kiểu học sinh trốn học

Ngại chết í^^

Táo&Tít
07-20-2009, 05:00 PM
Xin chia sẻ với bạn, mình cũng đã từng làm trong cơ quan HCSN, nơi đó không có sự cạnh tranh công bằng, không có sự nhìn nhận khả năng, trình độ của bạn 1 cách công khai, minh bạch ... Bởi vậy mình đã ra ngoài làm và cs rất thoải mái dù cho thu nhập không cao nhưng đủ sống bạn ạ. Chúc bạn may mắn.
Mình ko phải cq HCSN nhưng vẫn đúng phần trên :( .

me xoai
07-23-2009, 02:10 AM
Trước đây mình cũng làm cơ quan Nhà nước rồi, làm công ty nước ngoài cũng nhiều, mở công ty tư nhân cũng có. Nói chung cái nào cũng có mặt này mặt kia, cái nhiều thời gian thì ít tiền, cái nhiều tiền hơn lại ít thời gian. Nói chung là mình hiểu mình muốn gì. Nếu sợ không ổn định thì làm Nhà nước nhàn hạ rồi tìm việc làm thêm :D

Beautiful.life
07-31-2009, 08:51 PM
eo,em cũng đang chán đây ạ. Suy nghĩ cả tháng nay mà vẫn chưa dám quyết định đi hay ở. Đi thì tiếc cái sự ổn định, tiếc 4 năm làm việc, rồi thi biên chế mà ở lại thì thấy mịt mù quá, chả phát triển nổi. Ôi, chán sao là chán.
cũng may em chuyên ngành ngoai ngữ nên còn dạy dỗ dc ở mấy TT, rồi dạy ở nhà, dịch thêm sách. Làm quần quật như trâu í mà cũng chỉ đủ ăn.
à, nhà mình ai có nhu cầu biên dịch thì ới em 1 tiếng với nhé, em dịch nhanh mà lấy rẻ lắm ạ.

sevens
07-31-2009, 11:16 PM
Bạn có muốn thử làm việc ở chỗ mình không ? Công ty TNHH Bảo hiểm nhân thọ AIG (Việt Nam) Lương Thưởng và môi trường làm việc tuyệt vời ! Nhưng thử thách ban đầu không hề nhỏ .Nếu vượt qua Bạn sẽ có tất cả. Đó là làm Quản lý các Đại lý Bảo hiểm .Số ĐT:0987332708

Nghe ko giống 1 lời chia sẻ mấy nhỉ
Cho vào mấy mục tiếp thị có vẻ hợp hơn

sevens
07-31-2009, 11:19 PM
- Có ai đó nghĩ đến bạn
- Bạn có máy tính
nào !

Cái này thì cũng đúng là nó nhắc nhở người ta chớ nên than phiền quá nhiều về cuộc sống vì còn nhiều người khác khổ hơn !!

Nhưng hãy nhìn ở một khía cạnh khác : chả nhẽ chúng ta cứ tự sướng bằng cách AQ mãi như vậy sao ???

Đâu thể không có những khó khăn và stress ..

me xoai
08-01-2009, 01:27 AM
eo,em cũng đang chán đây ạ. Suy nghĩ cả tháng nay mà vẫn chưa dám quyết định đi hay ở. Đi thì tiếc cái sự ổn định, tiếc 4 năm làm việc, rồi thi biên chế mà ở lại thì thấy mịt mù quá, chả phát triển nổi. Ôi, chán sao là chán.
cũng may em chuyên ngành ngoai ngữ nên còn dạy dỗ dc ở mấy TT, rồi dạy ở nhà, dịch thêm sách. Làm quần quật như trâu í mà cũng chỉ đủ ăn.
à, nhà mình ai có nhu cầu biên dịch thì ới em 1 tiếng với nhé, em dịch nhanh mà lấy rẻ lắm ạ.

Bạn dịch tiếng Anh à? Mình có cuốn sách mua ở Mỹ về, nội dung thì đơn giản, nhưng nó dày nên ngại dịch cho người khác đọc cho dễ, nếu giá cả hợp lý mình sẽ nhờ bạn dịch

Beautiful.life
08-01-2009, 11:51 AM
Bạn dịch tiếng Anh à? Mình có cuốn sách mua ở Mỹ về, nội dung thì đơn giản, nhưng nó dày nên ngại dịch cho người khác đọc cho dễ, nếu giá cả hợp lý mình sẽ nhờ bạn dịch

à, em dịch tiếng Anh, Trung và cả Lao nữa cả nhà nhé!
@mẹ xoai: em đã pm cho chị rồi ạ.

Rùa mập
08-01-2009, 12:11 PM
Vấn đề làm nhà nước hay làm ngoài đã được bàn quá nhiều rồi. Theo mình bạn nên ngồi lại, liệt kê ra các mục tiêu và định hướng của mình rồi từ đó mới có thể chọn cách thực hiện như thế nào đc.

Đây là vấn đề cho riêng mỗi người, không phải ai cũng giống ai cả, bạn phải tự quyết định thôi. :)

Mebivamit
08-01-2009, 01:23 PM
[QUOTE=Beautiful.life;916610]à, em dịch tiếng Anh, Trung và cả Lao nữa cả nhà nhé!
Mình muốn liên hệ trước với bạn nhé. Mình sẽ gửi Pm cho bạn.

Sirius
08-20-2009, 02:07 PM
Em thì có suy nghĩ không bao giờ xin vào nhà nước đâu ạ. Công ty em bây giờ ( Tư nhân ) làm khỏe re. Thời gian cũng 8, thỉnh thoảng lên thuế má một tí còn lại tót về nhà. Công việc đến đâu báo cáo tổng kết ngay đến đấy. Quy định 01 tháng công ty đi liên hoan ăn uống hát hò 01 lần, lương , thưởng bảo hiểm đày đủ. Ai cũng tích cực, công việc trôi vèo vèo. Em có bà chị họ làm nhà nước, ra ngoài xã hội hỏi cái gì cũng chị không biết, chị không hiểu, mà chậm chạp, không tiếp xúc nhiều nên nhìn cứ khổ khổ thế nào ý. Lương thì cũng chưa đến 1M đâu ạ.

ruouvangchat
08-22-2009, 10:52 AM
em cũng làm nhà nước. Lương tháng 3M, thưởng ngày lễ, 1 năm 4 lần là khoang 500k/lần. Tết khoang 9M. Đi làm nhàn tênh.
Nhưng thật sự đi làm thấy mình ì lắm, (tính chất công việc mà). Sự nhàm chán phải nói là tột độ, nhưng mà bỏ thì k bỏ được.

bequynh
09-01-2009, 03:12 PM
Mình cũng từng giống như bạn, lương lảnh ra chỉ trong nháy mắt là hết sạch, đã vậy vào cơ quan thì bị xỏ xiêng, công việc thì chán phèo.
Minh ngồi lại suy nghĩ, tính toán, sắp xếp để chuyển công tác, bi giờ minh làm ở đơn vị mới, thu nhập khá hơn, công việc tuy nhiều nhưng làm con người minh năng động hơn.
Mình chúc bạn sẽ có những bước chuyển mới, chúc bạn thành công

mebe_xuka
03-25-2010, 03:04 PM
em cũng đang làm ở mot cty nhà nước cũng rất nhàn,thời gian thoải mái lắm, mỗi tội lương thấp. em đang có xuất gọi vào làm hành chính sự nghiệp( làm UBND phường) vậy có nên vào không hả các mẹ? cho em lời khuyên với? nghe các mẹ nói em cũng hơi phân vân. HCSN không biết thời gian liệu có thoải mái không?

metramcoi
03-25-2010, 03:19 PM
tớ thì đang tính cắm đầu vào làm NN đây, đang xin nhưng đi làm chỉ còn là vấn đề thời gian. suốt 5 năm làm ngoài chán lắm rồi, vẫn biết là vào NN còn chán hơn nhưng thôi, đằng nào m cũng chẳng có hoài bão hay năng lực j, vào làm cho ổn định rồi sáng đưa con đi học , chiều đón về. lương thì trước h toàn m làm m tiêu, cs đã có chồng lo, m có lo cũng k đc nên kệ.

Me&tom
03-25-2010, 03:26 PM
tớ thì đang tính cắm đầu vào làm NN đây, đang xin nhưng đi làm chỉ còn là vấn đề thời gian. suốt 5 năm làm ngoài chán lắm rồi, vẫn biết là vào NN còn chán hơn nhưng thôi, đằng nào m cũng chẳng có hoài bão hay năng lực j, vào làm cho ổn định rồi sáng đưa con đi học , chiều đón về. lương thì trước h toàn m làm m tiêu, cs đã có chồng lo, m có lo cũng k đc nên kệ.

Mẹ nó có chồng lo rồi thì vào làm nhà nước cũng được, có thời gian chăm lo cho chồng con. Mình làm NN hơn 10 năm rồi nhưng cũng đang phải tìm cách bon chen thêm ra ngoài chứ chỉ làm NN làm công ăn lương ko thì ko đủ nuôi con. Ai có nhu cầu thuê làm kế toán ngoài giờ thì ới mình nhé.

Me&tom
03-25-2010, 03:29 PM
Em thì có suy nghĩ không bao giờ xin vào nhà nước đâu ạ. Công ty em bây giờ ( Tư nhân ) làm khỏe re. Thời gian cũng 8, thỉnh thoảng lên thuế má một tí còn lại tót về nhà. Công việc đến đâu báo cáo tổng kết ngay đến đấy. Quy định 01 tháng công ty đi liên hoan ăn uống hát hò 01 lần, lương , thưởng bảo hiểm đày đủ. Ai cũng tích cực, công việc trôi vèo vèo. Em có bà chị họ làm nhà nước, ra ngoài xã hội hỏi cái gì cũng chị không biết, chị không hiểu, mà chậm chạp, không tiếp xúc nhiều nên nhìn cứ khổ khổ thế nào ý. Lương thì cũng chưa đến 1M đâu ạ.

Bạn làm ở đâu đấy ?....................

mẹ An Khang
03-25-2010, 03:29 PM

Ặc, mẹ này tính quẫn rồi. Em đây muốn ra không ra được, mẹ vào rồi còn quẫn hơn cho mà xem. Lương tháng không đủ đổ xăng, lấy đâu mà quần áo với giày dép.... Chả lẽ sáng nào trước khi ra khỏi cửa cũng phải ngửa tay xin chồng à? Quẫn quá mất thôi!!!.

metramcoi
03-25-2010, 03:36 PM
Ặc, mẹ này tính quẫn rồi. Em đây muốn ra không ra được, mẹ vào rồi còn quẫn hơn cho mà xem. Lương tháng không đủ đổ xăng, lấy đâu mà quần áo với giày dép.... Chả lẽ sáng nào trước khi ra khỏi cửa cũng phải ngửa tay xin chồng à? Quẫn quá mất thôi!!!.

tớ thấy cũng còn tùy vào cơ quan nào, nêu thuần túy là HCSN thì có thể thế thật, chứ kiểu như chỗ chồng tớ làm, tại Bộ XD luôn, cũng là NN 100% nhưng thuộc dạng doanh nghiệp NN có thu, nên lương thưởng cũng khá lắm, mà cv thì cũng nhiều. nhất là cuối năm đc 1 khoản khá phết. tớ đang tính xin vào làm 1 chân ở nơi như thế!

BMeHocon
03-27-2010, 11:40 AM
Các Mẹ còn có cơ hội mà phát triển chứ. Em làm trong một hãng truyền trông lớn, nhìn ngoài thì ngon lành lắm nhưng thực tế..Em chưa đc kí HDD chính thức, kí 6 tháng/ lần, lương thì 2KK/ tháng ở quê cũng là cao rùi. Nhưng làm ngày nào ăn ngày đó, ko thưởng, ko BH..Nghĩ mà tủi, bỏ thì tiếc vì làm gần 1 năm rùi, hi vọng có cơ hội chính thức ( NV chính thức chế độ đãi ngộ okie lắm), làm thì chán vì bấp bênh quá..Muốn khóc!

me xoai
03-27-2010, 03:17 PM
Đọc thấy tâm sự của mọi người thấy mỗi người một quan điểm rất phong phú. Làm nhà nước hay làm ngoài, trong nước hay nước ngoài đều có mặt này mặt kia. Mình đã từng làm nhà nước, làm cty nước ngoài và bây giờ tự kinh doanh thì mình thấy mỗi nơi mình học được nhiều bài học cuộc sống quí giá. Thực chất là mình có ước mơ gì trong cuộc sống, có sẵn sàng và quyết tâm để thực hiện những ước mơ đó hay không.
Nếu mình chưa hài lòng với thu nhập hiện tại, mình hãy dám tìm cơ hội mới và thử sức.
Nếu mình muốn có công việc có thu nhập ổn định thì hãy tìm một đơn vị có độ ổn định cao và tâm huyết với đơn vị đó.
Sẽ trở nên không hợp lý nếu mình muốn tăng thu nhập mà mình vẫn làm những việc như trước, và nếu muốn ổn định thì mình chỉ làm léng phéng cho qua chuyện v.v :D

Bin Bin
03-27-2010, 04:02 PM
tớ làm cty nước ngoài đã 8 năm rồi ( chuyển 5 cty), lưong cao,nhưng công việc nhiều, cũng rất bấp bênh, có thể bị nghỉ bị nghỉ bất cứ lúc nào (có thể do yêu cầu thay đổi cơ cấu nhân sự của vùng). tuy nhiên ko bao giờ có í nghĩ sẽ vào cơ quan nhà nước làm.
nhà tớ có chồng làm NN là đủ rồi nên mình làm ngoài cũng ko sao.

mẹ An Khang
03-29-2010, 02:45 PM
tớ thấy cũng còn tùy vào cơ quan nào, nêu thuần túy là HCSN thì có thể thế thật, chứ kiểu như chỗ chồng tớ làm, tại Bộ XD luôn, cũng là NN 100% nhưng thuộc dạng doanh nghiệp NN có thu, nên lương thưởng cũng khá lắm, mà cv thì cũng nhiều. nhất là cuối năm đc 1 khoản khá phết. tớ đang tính xin vào làm 1 chân ở nơi như thế!
Trời ơi! Em làm HCSN mới ặc ặc :rolleyes::rolleyes::rolleyes:
Mà cái topic này tên là gì nhỉ? Bác ngó lại hộ em cái

Bé Phun
03-31-2010, 10:40 AM
... Cái gì cũng có 2 mặt của nó. Có tiền sẽ không có thời gian và có thời gian sẽ không có tiền :) Bạn chỉ cần xem lại kỹ càng là bạn có năng lực thực sự ko? Bạn có chiu được sức ép không? Khi cần, bạn có thể giành nhiều thời gian cho công việc nhiều hơn cho gia đình không? Thông qua các câu hỏi trên bạn có thể đưa ra quyết định đúng dắn cho mình. Than vãn không giải quyết được gì cả, nhất là khi bạn ra ngoài làm.

Theo mình hiểu, không có bên nào hơn bên nào, mà bạn hãy chọn bên nào phù hợp với tính cách và hoàn cảnh của bạn. Giả dụ như 1 bạn nào đó thích công việc nhàn hạ, lương thấp cũng được mà bạn đó làm ở bên ngoài thì mình chắc chắn rồi bạn đó cũng sẽ post bài lên than vãn là sao liên doanh và tư nhân bóc lột sức lao động con người dã man thế ko bít ;)

Uà, mình cũng nghĩ y chang như bạn này. :finga:
Đúng là trước khi chọn việc hãy cân nhắc xem ta muốn gì.

Bé Phun
03-31-2010, 10:49 AM
em cũng đang làm ở mot cty nhà nước cũng rất nhàn,thời gian thoải mái lắm, mỗi tội lương thấp. em đang có xuất gọi vào làm hành chính sự nghiệp( làm UBND phường) vậy có nên vào không hả các mẹ? cho em lời khuyên với? nghe các mẹ nói em cũng hơi phân vân. HCSN không biết thời gian liệu có thoải mái không?

Em hàng xóm nhà tớ cũng làm UBND phường. Lịch làm việc của em ấy thế này, bạn tham khảo nhé: Sáng 8h30-11h, chiều 1h30h-4h.

Hé, hôm nào tớ có trốn cơ quan về sớm thì cũng đã thấy e ấy ở nhà roài. :p

À, mà e ấy là nhân viên, còn chủ tịch phường thì tớ không bít nhé. Hiiiiiiiiii

Sirius
03-31-2010, 10:55 AM
Mẹ này kế toán kinh nghiệm hơn 5 năm rồi mà chấp nhận mức lương này thì thật là....
Ra ngoài đi chị ơi, bét nhất lương cứng của chị cũng gấp đôi bây giờ đó!

star2009
03-31-2010, 02:22 PM
Đúng là lương lậu như thế thì làm sao mà sống nổi, nếu không có cơ hội phát triển nữa thì phải kiếm việc làm khác thôi.

aloloa
04-01-2010, 07:38 PM
lương như vậy bây giờ không phải là không có.Còn nhiều công việc như thế lắm.Bạn cứ làm để lấy kinh nghiệm rồi chuyển sau

thanhbong
05-17-2012, 04:36 PM
Topic này lâu quá rồi, kéo lên hỏi kinh nghiệm cả nhà một chút. Bằng kỹ sư tự động hoá thì có thể xin vào chân nào trong cơ quan hành chính sự nghiệp của nhà nước hoặc sở, bộ gì ko nhỉ? Cảm ơn cả nhà trước nhé!

phuong112
05-17-2012, 04:44 PM
vâng ai muốn nhàn là tìm nhà nước mà chị. Trước em cũng định chuyển sang nghề giáo viên nhưng tính đi tính lại,lương chẳng được bao nhiêu mà vào được lại mất nhiều tiền,.
Nên đi ngoài cho nó thoải mái, hi hi

mẹ An Khang
05-18-2012, 08:39 AM
Chị em mình có mối nào làm thêm không, tớ cũng đang làm hành chính đây, lương chán quá!