Nhận thức của em bé

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi shopthehetre, 18/12/2008.

1. shopthehetre

shopthehetre Thành viên tập sự

Nhiều người thường quan niệm rằng nhận thức của trẻ có sau khi trẻ được 12 tháng tuổi. Thế nhưng, theo em thì trẻ có thể nhận thức thế giới môi trường xung quanh khi chưa chào đời. Bằng chứng là các nhà khoa học đã nghiên cứu và khuyên các bà mẹ mang thai nên nghe nhạc và cho thai nhi nghe nhạc. Hơn nữa ngay sau khi chào đời các bé đã nhận bắt đầu nhận biết thế giới xung quanh mình rồi. Nếu như bạn chơi với bé và để ý thì có những hành động của bạn làm bé cười nhưng có những cái làm bé khóc.
    Trong giai đoạn từ 0 đến 1 tuổi này, xương của các bé cũng bắt đầu phát triển, bạn nên tập thể dục cho bé bằng cách cho bé cầm nắm tay của bạn (cái này còn có tác dụng gắn kết tình mẫu tử), hàng ngày mình nên nắm bóp tay chân cho bé nữa.
    Nếu các bạn quan niệm rằng khi trẻ tập nói mới dạy trẻ về thế giới bên ngoài thì phải chăng đó là hơi muộn. Nói chung càng cho trẻ biết nhiều về thế giới xung quanh sẽ làm cho tăng tình tò mò và khám phá thế giới của trẻ. Nó giúp bé hình thành thế giới quan từ sớm.
    Tuy nhiên trong quá trình truyền đạt, bạn cũng nên cho trẻ biết điều gì nên làm và điều gì nên tránh. Tức là bạn phải là người bạn thân thiết hướng dẫn bé tỉ mỉ. Nhiều khi bạn phải đóng vai một đứa trẻ để chơi với bé. Những gì bạn không muốn trẻ làm thì chỉ cần bảo nhẹ rằng "nếu con làm điều đó thì mẹ sẽ không vui đâu" điều này sẽ rèn luyện cho bé cả cách suy nghĩ nên hay không nên làm điều đó lại vừa giúp bé về mặt tình cảm. Bé sẽ quan tâm đến cảm giác của người khác hơn mai sau bé lớn lên.
    Đừng tiếc lời khen, hãy luôn động viên bé nhà bạn mỗi khi bé làm điều gì đúng và được. Những điều đó sẽ khuyến khích bé rất nhiều và tăng tính tự tin của bé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi shopthehetre
    Đang tải...

2. Mẹ Sóc Nâu

Mẹ Sóc Nâu Thành viên chính thức

Mình hoàn toàn đồng ý! Và quan trọng là người bố mẹ phải giao tiếp với bé mọi lúc có thể, ngay cả khi bé còn trong bụng mẹ. Mình áp dụng cho Sóc thấy hiệu quả lắm.