PDA

View Full Version : Kinh nghiệm: Bệnh viêm da cơ địa ở trẻ em

yeu bi nhat tren doi
05-18-2011, 04:19 PM
Hix. Các mẹ ơi, giúp em với. Bi nhà em bị viêm da cơ địa từ khi 14 ngày tuổi, đến giờ chữa đủ thuốc, đi khám mấy nơi rùi mà vẫn chưa khỏi. hix hix. Em thấy bảo bệnh này chỉ bị mùa đông thui mà bi h mùa hè rùi em thấy vẫn chả đỡ mấy. Khổ thân ku cậu, đêm ngủ ngứa quá không ngon giấc, mẹ và bố thay nhau thức để giữ tay không cho ku cậu gãi. Nhìn con bị lâu sốt ruột quá:-(
Có mẹ nào có kinh nghiệm gì hay giúp bé đỡ ngứa không ạ. Em thì chả dám bôi thuốc gì nữa. Đọc mấy phần tác dụng phụ mà hoảng. Lần nào đi khám cũng thử bôi cho con hy vọng sẽ khỏi nhưng cứ ngừng bôi là thấy sau đó bị nặng hơn. Bi h thì nhà đã đủ các loại thuốc. Buồn quá

Hongtham
05-19-2011, 08:42 AM
Chia sẻ cùng bạn, bé đầu nhà tớ cũng bị từ lúc mới sinh cơ. Lúc mới sinh vẫn ở bviện thì phát hiện mấy nốt ở cánh tay, sợ bé bị làm sao, thế là lấy máu thử cho con nhưng không có vấn đề gì. Bé bị bệnh này khổ lắm, ngứa ngáy suốt thôi. Đợt bé nhà tớ sinh vào mùa đông chủ quan không để ý để con bị nặng rộp hết cả lưng. Ngày đó tớ cũng đọc tác dụng phụ của thuốc cũng ghê lắm nhưng thỉnh thoảng vẫn phải bôi cho con không thì để bị nặng hơn thì khổ. Bé nhà tớ phải uống một đợt kháng sinh lúc 1 tháng tuổi do để nặng quá đấy (nó nhiễm trùng).

Bệnh này khi bé lớn sẽ khỏi dần, tầm 2 tuổi là khỏi. Bây giờ thỉnh thoảng bạn vẫn phải bôi thuốc cho bé nhé, không sợ tác dụng phụ lắm đâu. Bạn tắm cho bé bằng nước lá chè xanh vì trong là chè xanh có chất kháng sinh giúp kháng khuẩn tốt. Bạn hạn chế ăn đồ tanh như tôm, cua, ... Bạn đừng quá lo lắng nhiều, hôm nào bé bị ngứa nhiều quá bạn có thể cho bé uống thêm thuốc chống dị ứng (nói thế thôi chứ lúc con tớ bị tớ cũng buồn và sốt ruột lắm).

Bạn cần thông tin gì nữa thì cứ pm cho tớ.

hungminh123
05-19-2011, 03:56 PM
Hix. Các mẹ ơi, giúp em với. Bi nhà em bị viêm da cơ địa từ khi 14 ngày tuổi, đến giờ chữa đủ thuốc, đi khám mấy nơi rùi mà vẫn chưa khỏi. hix hix. Em thấy bảo bệnh này chỉ bị mùa đông thui mà bi h mùa hè rùi em thấy vẫn chả đỡ mấy. Khổ thân ku cậu, đêm ngủ ngứa quá không ngon giấc, mẹ và bố thay nhau thức để giữ tay không cho ku cậu gãi. Nhìn con bị lâu sốt ruột quá:-(
Có mẹ nào có kinh nghiệm gì hay giúp bé đỡ ngứa không ạ. Em thì chả dám bôi thuốc gì nữa. Đọc mấy phần tác dụng phụ mà hoảng. Lần nào đi khám cũng thử bôi cho con hy vọng sẽ khỏi nhưng cứ ngừng bôi là thấy sau đó bị nặng hơn. Bi h thì nhà đã đủ các loại thuốc. Buồn quá

Chia sẻ với mẹ nó nhé, cháu mình và con trai mình cũng bị chàm và viêm da cơ địa, da nỗi những mảng nhỏ sần sùi màu đỏ rất ngứa mà để lâu thì nó ngứa và rát như bị rubela ấy. Cả 2 bé cháu và con trai mình đều dùng thuốc lam mua ở chợ Ngọc Hà, nhà mẹ nó mà ở HN thì qua đó mua nhé, cứ tắm xong hoặc trc khi đi ngủ là mình bôi cho con khoảng 2 tiếng sau vết đỏ và sần sùi nặn hết luôn, cứ nốt nào mọc là lại bôi đến khi bé khoảng 2 tuổi là tự hết mẹ nó ạ

Thuốc này mình đã chia sẻ với một số mẹ các mẹ làm theo và cũng có kết quả rất tốt hi vọng con bạn sớm lành bệnh nha

Asillabum
05-19-2011, 08:48 PM
Viêm da cơ địa thì quan trọng là giữ ẩm cho da bạn ạ. Vì sao mùa đông bé thường hay phát ra hoặc bị nặng hơn? Vì mùa đông khí hậu hanh khô, bề mặt da mất nước nên khiến da bị nẻ và viêm --->>> ngứa ngáy. Nếu bề mặt da đủ độ ẩm và không bị hóa chất kích ứng thì sẽ không bị khô nẻ --->>> không ngứa ngáy, bề mặt da mịn.
Thế nên khi đi khám viêm da cơ địa, bao giờ bác sỹ cũng kê cho bé sữa tắm riêng- loại làm sạch nhưng không có xà phòng tẩy rửa, không có hóa chất tạo màu tạo mùi, kem bôi giữ ẩm cũng không có hóa chất tạo màu, tạo mùi, thậm chí ko chất bảo quản luôn để đảm bảo tối đa da bé không bị kích ứng. Điều quan trọng nhất của việc không để viêm da cơ địa tái phát là:
- Tránh tiếp xúc với tác nhân gây kích ứng.
- Dưỡng ẩm cho da tốt.
Tác nhân gây kích ứng có thể là do ăn uống, đồ mặc của bé, xà phòng giặt quần áo, xà phòng tắm... Dưỡng ẩm da tốt thì bạn chọn sữa tắm chuyên cho trẻ bị chàm, kem bôi dưỡng ẩm chuyên cho trẻ bị chàm. Trên thị trường thì có mấy loại sản phẩm như Cetaphil, Physiogel, Aderma (Exomega, Gel moussant...) sử dụng rất tốt cho bé bị chàm. Bạn có thể search google để biết thêm thông tin về các sản phẩm này và tác dụng trị chàm của nó nhé. Chỉ khi bề mặt da bị viêm nặng mới cần dùng đến corticoid và dùng càng ngắn ngày, bôi càng mỏng càng tốt.

Me Bong xu
05-19-2011, 09:49 PM
Viêm da cơ địa thì quan trọng là giữ ẩm cho da bạn ạ. Vì sao mùa đông bé thường hay phát ra hoặc bị nặng hơn? Vì mùa đông khí hậu hanh khô, bề mặt da mất nước nên khiến da bị nẻ và viêm --->>> ngứa ngáy. Nếu bề mặt da đủ độ ẩm và không bị hóa chất kích ứng thì sẽ không bị khô nẻ --->>> không ngứa ngáy, bề mặt da mịn.
Thế nên khi đi khám viêm da cơ địa, bao giờ bác sỹ cũng kê cho bé sữa tắm riêng- loại làm sạch nhưng không có xà phòng tẩy rửa, không có hóa chất tạo màu tạo mùi, kem bôi giữ ẩm cũng không có hóa chất tạo màu, tạo mùi, thậm chí ko chất bảo quản luôn để đảm bảo tối đa da bé không bị kích ứng. Điều quan trọng nhất của việc không để viêm da cơ địa tái phát là:
- Tránh tiếp xúc với tác nhân gây kích ứng.
- Dưỡng ẩm cho da tốt.
Tác nhân gây kích ứng có thể là do ăn uống, đồ mặc của bé, xà phòng giặt quần áo, xà phòng tắm... Dưỡng ẩm da tốt thì bạn chọn sữa tắm chuyên cho trẻ bị chàm, kem bôi dưỡng ẩm chuyên cho trẻ bị chàm. Trên thị trường thì có mấy loại sản phẩm như Cetaphil, Physiogel, Aderma (Exomega, Gel moussant...) sử dụng rất tốt cho bé bị chàm. Bạn có thể search google để biết thêm thông tin về các sản phẩm này và tác dụng trị chàm của nó nhé. Chỉ khi bề mặt da bị viêm nặng mới cần dùng đến corticoid và dùng càng ngắn ngày, bôi càng mỏng càng tốt.

Chia sẻ với các mẹ, em mới được cho bộ sản phẩm chăm sóc da bé GAIA của Úc nghe nói đặc biệt dành cho bé có da nhạy cảm, bị eczema, chàm, vảy nến... gì đó. Người sáng lập ra hãng này có con bị eczema nên đã nghiên cứu ra loại sản phẩm "Natural" này dành cho con, và phát triển thành thương hiệu lớn. Nhưng em chưa cho cháu sử dụng bao giờ và cũng chưa hỏi ý kiến bác sỹ về sản phẩm cũng như tác dụng của nó. Mẹ Asillabum có biết về sản phẩm này không ạ? Em thấy mẹ nó nói ở trên nên nghĩ mẹ nó biết em vào hỏi. Em vừa mở topic hỏi về sản phẩm này đấy, mẹ nó trả lời em ở đây hoặc bên topic cũng được ạ.
Cảm ơn mẹ Asillabum.

yeu bi nhat tren doi
05-21-2011, 10:49 AM
Chia sẻ với mẹ nó nhé, cháu mình và con trai mình cũng bị chàm và viêm da cơ địa, da nỗi những mảng nhỏ sần sùi màu đỏ rất ngứa mà để lâu thì nó ngứa và rát như bị rubela ấy. Cả 2 bé cháu và con trai mình đều dùng thuốc lam mua ở chợ Ngọc Hà, nhà mẹ nó mà ở HN thì qua đó mua nhé, cứ tắm xong hoặc trc khi đi ngủ là mình bôi cho con khoảng 2 tiếng sau vết đỏ và sần sùi nặn hết luôn, cứ nốt nào mọc là lại bôi đến khi bé khoảng 2 tuổi là tự hết mẹ nó ạ

Thuốc này mình đã chia sẻ với một số mẹ các mẹ làm theo và cũng có kết quả rất tốt hi vọng con bạn sớm lành bệnh nha

Hix, em cũng nghe nhiều người mách lên chợ Ngọc Hà mua về nhưng thấy mọi ng bảo khỏi nhanh nên em sợ họ pha chế thêm nhiều corticoid nên cũng chưa dám mạo hiểm. Cũng đã thử cho cháu tắm lá của thầy lang nhưng kết quả vẫn thế. Hix. Chỉ mong cho con mau đến 2 tuổi thôi

Beanton08
05-21-2011, 05:02 PM
Bệnh viêm da cơ địa không rõ nguyên nhân , thường xuất hiện ở trẻ có cơ địa dị ứng . Bất cứ thuốc gì khi sử dụng phải có nguồn gốc xuất sứ rõ ràng. Thuốc nam lá đun nước tắm còn được , các mẹ tuyệt đối không dùng thuốc nam hoàn tán, vì nếu không cho corticoit vào thì không đỡ nhanh được đâu. lạm dụng trẻ sẽ lệ thuộc, có dẫn nhiều biến chứng khi sử dụng các thuốc có thành phần corticoit kéo dài : tại chỗ ( teo da, thay đổi màu sắc bội nhiễm..) toàn thân : ( tăng huyết áp. loãng xương, chậm lớn, rối loạn tâm thần, suy tuyến thượng thận , suy giảm miễn dịch ..) sử dụng theo chỉ dần của thày thuốc và theo dõi sát sao , chỉ sử dụng trong thời gian ngắn nhất nếu có thể.Mặt khác trẻ có chàm thể tạng ( viêm da cơ địa ) thường có cơ địa dị ứng do vậy dùng bất cứ thuốc gì cũng phải rất thận trọng và phải biết thành phần nguồn gốc .

Bodongnat
05-21-2011, 05:26 PM
Bé nhà mình cũng bị viêm da cơ địa, lúc nhỏ cháu còn có ưu điểm là quá còi nữa ah, bạn tưởng tượng xem con mẩn, ngứa và giã như điên thì sót ruột lắm.
Tớ cũng thuộc dạng cẩn thận, sợ hết cái này đến cái kia, kiên cường đến khi con được 8 tháng, không thể kiềm chế con gãi đành bôi thuốc mua ở chợ Ngọc Hà, vậy mà hết. Thôi thì cũng liều vậy. Tuy nhiên bạn chỉ nên mua thuốc bôi, còn thuốc tắm và thuốc uống (mẹ uống, con bú) thì tuyệt nhiên đừng mua, tớ từng bị gà vụ này, mất gần 3 triệu tiền oan, về xuýt mất sữa vì uống thuốc linh tinh.
Chúc hai mẹ con nhanh lành bệnh

lavender8805
05-22-2011, 04:32 PM
các chị ơi, ở chợ ngọc hà nhưng mà địa chỉ rõ ràng của nhà bán thuốc là như thế nào? chị nào biết trả lời nhanh nhanh để em đi mua luôn, chứ nhìn bé nhà em cũng xót lắm

MeChivas
05-23-2011, 09:36 AM
đánh dấu để học mót kn nghiệm của các mẹ, đứa cháu em cũng bị chàm thể tạng. Trông con ngứa ngáy khó chịu, chơi không ngoan, ngủ không yên thì mẹ nào mà chẳng sốt ruột. Con gái em bứt rứt vì mấy con rôm thôi mà trông đã tội lắm rồi

yeu bi nhat tren doi
05-24-2011, 05:10 PM
Bé nhà mình cũng bị viêm da cơ địa, lúc nhỏ cháu còn có ưu điểm là quá còi nữa ah, bạn tưởng tượng xem con mẩn, ngứa và giã như điên thì sót ruột lắm.
Tớ cũng thuộc dạng cẩn thận, sợ hết cái này đến cái kia, kiên cường đến khi con được 8 tháng, không thể kiềm chế con gãi đành bôi thuốc mua ở chợ Ngọc Hà, vậy mà hết. Thôi thì cũng liều vậy. Tuy nhiên bạn chỉ nên mua thuốc bôi, còn thuốc tắm và thuốc uống (mẹ uống, con bú) thì tuyệt nhiên đừng mua, tớ từng bị gà vụ này, mất gần 3 triệu tiền oan, về xuýt mất sữa vì uống thuốc linh tinh.
Ui, em cũng cẩn thận lém. Các đồ của cháu lúc nào cũng tiệt trùng rồi lau rửa nhà sạch sẽ hàng ngày. CHồng em còn luộc cho tiệt trùng mấy kai khăn sữa, khăn mặt của cháu sau khi đã giặt sạch bằng nước giặt trẻ em nữa cơ. hix. Bi h mới có 4 tháng rưỡi thì đêm ngủ còn giữ được tay chứ mấy tháng nữa thì chắc không giữ nôi. Thương con quá mà cũng đành chịu. Đi làm sốt ruột lắm. Chắc phải đợi đến khi nào Bi khỏi hẳn em mới dám cho bé đi nhà trẻ wa. hu hu

NHATIT
05-24-2011, 08:08 PM
Bé nhà mình cũng bị viêm da cơ địa, cứ khi nào thời tiết thay đổi là da cu cậu lại ửng lên trông thương lắm. Mình cho cu cậu bôi hồ nước ko ăn thua, rồi chuyển sang bôi thuốc của bà gì bán ở chợ ngọc hà ấy. Giờ tính ra phải mua ở đấy gần chục lọ thuốc rồi, cứ hết lại mua, cũng đỡ. Nhưng mà càng lớn thì cu cậu càng bị nhờn thuốc hay sao ấy. Giờ cứ chuyển mùa là lại gãi xoành xoạch, mẹ nhìn con thấy xót hết cả ruột.

NHATIT
05-24-2011, 08:11 PM

Viết xong bài mới đọc được bài của mẹ này. Mình cũng bị một lần mua lá về nấu không ăn thua, cũng khá tốn kém.
Sau đấy mình chỉ mua thuốc bôi cho bé thôi. Nhưng mà cũng lo lo vì sợ người bán hàng ko có lương tâm, trộn thêm corticord vào cho chóng khỏi nhưng để lại hậu quả cho bé sau này.

DVP
05-24-2011, 08:21 PM
Con nhà mình cũng bị viêm ga cơ địa, đưa con lên viện da liễu rồi lấy thuốc bôi và uống nhưng lúc nào hết thuốc lại bị, mà chỉ bị mùa đông lên khổ lắm, vì hanh heo mà, da lại nứt nẻ lên, mình bôi rất nhiều loại thuốc nhưng không ăn thua. Về sau bôi nhiều quá chuyển sang ngâm tay vào nước lá trầu không có cho thêm 1 ít muối, ngày nào cũng ngâm thì cũng thấy đỡ không phải uống thuốc ở trên viện da liễu nữa.
NHưng con nhà mình năm nay 6 tuổi rồi, nhưng năm nào cũng bị đấy chứ không phải đến 2 tuổi là hết đâu, từ bé bị khổ lắm....Các mẹ chịu khó ngâm cho con vào nước lá trầu không xem có hợp không nhé....

meNhim&Soc
05-24-2011, 08:49 PM
Con nhà mình cũng bị viêm da cơ địa đây, đi khám hết viện da liễu, viện tuệ tĩnh (uống thuốc bắc) ko khỏi mà vào viện da liễ bs kê đơn thuốc cả triệu 1 lọ, nghĩ tiếc tiền về suy nghĩ mãi nhưng nhìn con ngứa khổ quá quyết định mua nhưng về uống ko khỏi. Rồi tớ được 1 chị ở cq con chị ý cũng bị viêm da cơ địa từ lúc mới đẻ, chị ý giới thiệu bs ở BV xanh pon, bác này tử tế lắm gọi điện hỏi rồi tớ đến nhà riêng khám, về còn ko lấy tiền đưa mãi vợ lấý 50K, bác kê đơn thuốc hết đúng 135K mà tớ còn mua thuốc bôi nhiều hơn bác kê để dự phòng (nhưng phải đến viện da liễu mới có, trong khi đấy bs viện da liễu thì kê toàn thuốc ngoại) tớ vẫn nhớ thuốc đó là hồ nước (ko phải loại hồ trắng hay bán ở tiệm thuốc đâu) 1 loại thuốc uống. Bôi được đúng 1 tuần đỡ hẵn rồi chỉ bôi cái hồ nước đó vài ngày sau hết. Mà con tớ bị nó lan từ bắp chân lên đến bụng dài như vậy may là chưa lên mặt thì mình chữa khỏi.
Hiện tai tớ bị mất điện thoại nên ko còn lưu số bs nhưng nhớ tên bs đó là CẤP, nhà ở tập thể ngân hàng. Các bạn cứ đưa con lên gặp bs Cấp ở viện xanh pon ý.

nhimxu05
05-24-2011, 10:12 PM
Hóa ra cũng có nhiều bé bị viêm da cơ thật. Bé nhà tớ bị từ hồi 3 tuổi, đến giờ 6 tuổi rồi mà hình như càng ngày càng nặng ý. Cũng khám hết da liễu sinh từ, da liễu bạch mai mà cứ ngừng bôi thuốc là lại bị. Hồi mới bị thì chỉ mùa đông mới bị nặng, mà bôi thuốc vài ngày là hết, từ năm ngoái đến giờ thì hầu như là bị quanh năm, ngày nào cung phải bôi thuốc, ngừng là bong da, nứt nẻ và chảy máu tay chân ngay. Đấy là tớ đã kiêng tuyệt đối xà bông rồi đấy. Nhìn tay chân con nát hết mà chẳng biết làm sao, ai lại da trẻ con mà còn xấu hơn cả da bà ngoại mới buồn chứ. Nhiều đêm ngủ bị ngứa nó cứ dụi tay chân xuống đệm rồi khóc ầm cả lên.Ba mẹ thương con mà chẳng biết làm thế nào cho con đỡ ngứa, đành phải quát cho 1 trận cho sợ để nằm im ngủ thôi. Vào chia sẻ cùng các mẹ có con cũng bị như con tớ.

yeu bi nhat tren doi
05-25-2011, 11:11 AM
Hix, mở topic mới biết nhiều bé cũng bị VDCD giống Bi nhà em. khổ thân các bé bị viêm da cơ địa. Hĩ. Mấy hum nay tự nhiên thay đổi thời tiết, đang mùa hè lại chuyển lạnh nên cu cậu lại bị mẩn hết mặt. Đêm ngủ cứ gãi xoành xoạch, mẹ cũng không đc ngủ, trầy hết cả mặt nên sợ con nhiễm trùng em bôi xanh metilen (thuốc tím) - thuốc này trước viện da liễu quốc gia có kê. hix. Stress với vụ này lắm các mẹ ạ

yeu bi nhat tren doi
07-10-2011, 10:06 AM
Các mẹ ơi, tháng trước em có được 1 lời khuyên của 1 chị cùng cơ quan, em bôi bepanthen (kem bôi hăm cho bé ấy các mẹ ạ), em bôi lên mặt bé, giờ mặt bé trộm vía đỡ hơn rất rất nhiều, đêm ngủ cũng ngon, không thường xuyên gãi mặt nữa, kem này rất lành nên mình có thể bôi liên tục cho bé, kể cả khi nhìn bé khỏi mình vẫn bôi vì nó giữ ẩm rất tốt. Bây giờ thì em chỉ dùng kem này bôi cho bé thôi. Các mẹ thừ xem nhé. Hiệu quả mà lại không hại da bé. Ngày bôi 3-4 lần ấy, phải sau khoảng 4-5 ngày mới thấy hiệu quả rõ rệt ạ

MeVanChi
07-25-2011, 05:02 PM
Bé nhà mình hồi mới sinh cũng bị. Mình mua loại kem trị eczema của Aveeno, chưa kịp bóc tem thì bé đã khỏi (trộm vía). TRước khi mua mình cũng tham khảo nhiều thông tin lắm, đúng là có nhiều loại thuốc có các thành phần ko có lợi cho sức khỏe của bé nếu dùng lâu dài. Loại kem Aveeno này đc nhiều mẹ comment tốt lắm.Vậy, nên bạn tham khảo thêm nhé. Chúc bé mau lành.

KhacDuy
08-24-2011, 04:06 PM
Con nhà mình cung bị viêm da cơ địa từ 5 tháng. Bây giờ bé nàh mình đưựoc 14 tháng rồi không thấy bi lại nữa. Con nhà mình bị ở quanh miệng nứt chảy cả máu cơ, trông khổ lắm, thương con nhưng khôgn biết làm thế nào. Ai vẽ đi dâu là đi đó mà không khỏi (ra viện Da liễu - di mấy bá sỹ tư nữa cơ). Cuối cùng lên chợ ngọc hà mua thuốc bôi (chế từ thuốc lá). bôi đúng 3 ngày, mỗi ngày 2 lần từ ngày đó khỏi luôn, không bị lại nữa.
Ai muốn mua thì đi thẳng từ cổng chợ đến giữa chợ, hỏi mấy bà bán hàng thuốc lá ấy. Thuốc đấy người ta gọi là thuốc chữa viêm da cơ địa ở trẻ con, nó đựng trong cái hộp đựng vàng. Có 2 loại: loại tròn là 100N, loại hình trái tim là 120N.

rungtaybacvietnam
11-28-2012, 10:43 AM
NIỀM VUI ĐÃ TRỞ LẠI VỚI GIA ĐÌNH TÔI!

Các cụ nhà ta có câu mà đến bây giờ tôi vẫn thấy thấm thía “dao sắc không gọt được chuôi”.Tôi là bác sĩ công tác tại một bệnh viện Trung ương lớn tại Hà Nội, thế nhưng vị trí đó cũng đã không giúp được vợ con tôi thoát khỏi bệnh viêm da cơ địa mà tôi có dịp kể với quý vị sau đây
.Một chiều cuối thu năm 2005 vợ tôi về nhà sớm hơn thường lệ,tôi cứ nghĩ là công việc cơ quan nhàn nhã nên vợ xin vợ sớm để dọn dẹp nhà cửa,tôi đem thắc mắc ấy hỏi vợ thì vợ tôi nhăn nhó trả lời:em bị đau rát đầu ngón tay không thể gõ bàn phím máy tính được,tôi liếc nhanh xuống đôi bàn tay vợ thì thấy một vài vết nứt nhỏ ở đầu ngón tay,da bàn tay có biểu hiện thô ráp,bản năng nghề nghiệp đã cho tôi những phán đoán ban đầu đó là những triệu chứng của viêm da mà cụ thể hơn là viêm da cơ địa.Tôi động viên vợ không phải lo lắng gì cứ yên tâm nhưng trong lòng tôi thì dấy nên một sự bất ổn bởi là người trong ngành tôi biết đây là một bệnh mãn tính không thể chữa khỏi hoàn toàn mà nhiều khả năng lại còn di truyền cho thế hệ sau.Tôi cẩn thận dặn vợ phải kiêng không được tiếp xúc với hóa chất tẩy rửa nhất là dung dịch cọ nhà vệ sinh và xà phòng,bất cứ khi nào tiếp xúc vơi nước phải sử dụng gang tay và khuyên vợ chưa nên bôi bất cứ một loại kem gì khi chưa biết chắc chắn đó là bệnh gì để sáng mai tôi sẽ đưa đi khám rồi mới có phương pháp điều trị thích hợp.
Sáng hôm sau có mặt tại Bệnh viện Da liễu Quốc gia anh bạn học cùng trường Y ngày nào đã đón tôi ở cổng.Sau khi khám và làm các xét nghiệm lâm sàng bác sĩ kết luận vợ tôi đã bị viêm da cơ địa ở thể cấp tính.Tuy mới ở thể nhẹ nhất trong ba thể cấp tính,bán cấp và mãn tính nhưng bác sĩ cũng hết sức lo lắng vì bệnh này có tỉ lệ nhiễm cực kì cao tại Việt Nam (gần 20% dân số)mà việc điều trị bằng các phương pháp hiện nay mới chỉ dừng ở góc độ duy trì tình trạng bệnh, cố gắng hạn chế tối đa sự phát triển của thể bệnh.Nhìn ánh mắt lo lắng của vị bác sĩ tôi đã thấy được viễn cảnh tương lai khi vợ tôi mắc phải căn bệnh này:công việc sinh hoạt sẽ cực kì khó khăn,mọi việc tiếp xúc với nước phải hạn chế tối đa nhất là trong các mùa thu và mùa đông của miền Bắc,rồi chưa kể nó sẽ lan ra các vùng da khác gây ngứa và đau đớn nữa.
Sau khi mua thuốc theo đơn của bác sĩ về tôi đã theo dõi rất kĩ lộ trình điều trị hằng ngày bôi kem corticoid và uống kháng sinh liều cao giúp da mềm và tránh bội nhiễm.Trong công việc hàng ngày tránh hoàn toàn việc chà xát, không gãi ở đầu ngón tay mặc dù rất ngứa và xuất hiện những mụn nước nhỏ li ti,chế độ ăn uống giàu vitamin và rau xanh hoa quả nhằm giảm tối đa tác dụng phụ của kháng sinh liều cao và giúp cơ thể tăng cường sức đề kháng với sự phát triển của bệnh.Nhưng cũng như tôi phán đoán việc điều trị chỉ giúp cho tình trạng bệnh phát triển chậm,mùa đông đến cơn đau rát và ngứa xuất hiện ngày càng dày đặc hơn đến nỗi vợ tôi không thể sử dụng được bàn phím máy tính,mọi công việc trong nhà đều do người giúp việc đảm nhận hết.Tôi động viên vợ sống chung với căn bệnh này vì y học hiện đã bó tay, vợ tôi cũng nhận thức được và cố gắng duy trì sinh hoạt thường ngày một cách khoa học nhất.
Rồi niềm vui đến với chúng tôi khi cháu trai đầu lòng chào đời,gia đình nhỏ giờ có thêm tiếng bi bô của trẻ nhỏ trở lên ấm áp hơn.Niềm vui cũng không được bao lâu khi điều tôi lo sợ nhất cũng đã đến,lúc cu Tít được gần hai tuổi tôi thấy trên chán con xuất hiện những mảng màu đỏ hơi mờ,linh tính nghề nghiệp mách bảo cho tôi biết rằng con trai mình đã bị di truyền căn bệnh từ Mẹ vì tôi biết 80% trẻ em bị bệnh này xuất phát từ yếu tố di truyền.Hai vợ chồng tất bật đưa con đi khám thì cũng được bác sĩ kết luận viêm da cơ địa.Không khí nặng nề bao trùm gia đình tôi,chưa bao giờ tôi thấy bất lực như lúc này,vợ tôi trong thời gian sinh em bé đã không thể sinh hoạt theo đúng liệu trình dẫn đến tình trạng bệnh lan sang vùng gập của khuỷu tay,độ dày của da cứ tăng dần lên do quá trình ngứa rồi gãi,gãi rồi ngứa lại càng gãi.Nhưng điều làm cho tôi đau lòng hơn là cậu con trai,với người lớn dù cho có đau nhưng vẫn cố chịu được nhưng với trẻ nhỏ thì làm sao các cháu biết mà chịu đựng,có những đêm tôi thức trắng vì cu Tít khóc suốt đem vì đau rát,những vết đỏ ngày càng lan rộng ra mà không thể kiểm soát được.Thói đời dao sắc không gọt được chuôi giờ tôi mới thấy thấm thía,nhìn vợ con trong tình cảnh đó tôi như đứt từng khúc ruột nhưng oái oăm đó là sự bất lực không có lối thoát.
Tháng 8 năm 2007 tôi tham dự một buổi hội thảo do Hội da liễu đông y tổ chức,suốt buổi hội thảo tôi chăm chú lắng nghe các bác sĩ đông y trình bày tham luận trong đó tôi đặc biệt quan tâm tới bài phát biểu của lương y nhân dân Lâm Tuệ Phương – phó chủ tịch hội đồng sáng lập Hội Da liễu Đông y Việt Nam về các bệnh viêm da trong đó có bênh viêm da cơ địa mà hiện vợ và con tôi đang mắc phải.Vị lương y đã cung cấp cho tôi một số thông tin khá hữu ích dưới góc độ đông y.Cuối buổi hội thảo tôi tiếp cận lương y Lâm Tuệ Phương để hỏi một số vấn đề liên quan đến căn bệnh của vợ và con tôi.Lương y cho biết với y học cổ truyền thì hiện tại điều trị bằng hai phương pháp điều trị bên ngoài và điều trị bên trong
Điều trị bên ngoài:Giúp kháng viêm và tái tạo thể da bị bệnh,các thể da sẽ khô lại và hoàn nguyên về trạng thái ban đầu chưa bị bệnh.
Điều trị bên trong:Tăng cường công năng khử độc của gan,và thải độc của thận,tăng cường sức đề kháng giúp phòng ngừa sự xuất hiện của thể bệnh mới.
Ưu điểm của đông y là ít tác dụng phụ và lành tính.(sử dụng thuốc kháng sinh tây y dài ngày sẽ ảnh hưởng đến dạ dày,gan và tụy,các kem bôi ngoài da dẫn đến tình trạng nhờn thuốc càng ngày liều lượng và số lần bôi ngày càng phải tăng lên)
Khi nghe vị lương y nói tôi có thêm niềm tin vào việc chữa khỏi căn bệnh này.
Về nhà tôi đưa cả vợ và con đến tận nhà Lương y để điều trị,quá trình điều trị được gần một tháng vừa bôi vừa uống các triệu chứng của vợ và con tôi tốt lên từng ngày,ngứa giảm hẳn và các vết nứt được tái tạo làn da mới,các mụn nước tự bong chợt và se lại cảm giác đau rát không còn nữa.Điều trị khoảng một tháng rưỡi thì những dấu hiệu của bệnh của vợ và con hoàn toàn biến mất.Tôi mừng lắm,là người trong ngành và theo như Lương y nói đã là bệnh mãn tính thì nó liên quan đến yếu tố cơ địa nên tôi biết bệnh có thể tái phát bất cứ lúc nào nhưng trong lòng tôi vẫn vui lắm,bởi trải qua rất nhiều phương pháp chữa trị của y học hiện đại tình trạng bệnh đã không thuyên giảm lại còn tăng lên nay sử dụng phương pháp của Lương y bệnh đã khỏi thì kể cả sau nay có bị lại cũng đã có thuốc chữa vừa hiệu quả vừa lành tính.Sau khi điều trị dứt điểm căn bênh này tôi đã tự thưởng cho gia đình một chuyến du lịch Cát Bà, nhìn vợ con tôi tung tăng đùa vui dưới làn nước biển trong xanh tôi biết niềm vui đã trở lại với gia đình tôi.
Là người làm khoa học nên với tôi mọi việc phải có sự kiểm nghiệm trước khi công bố nên tôi để xem thời gian khỏi bênh có được lâu không để chiêm nghiệm phương pháp của Lương y đồng thời sẽ chia sẻ với mọi người.Thời gian cũng đã ba năm mà căn bệnh của vợ con tôi chưa tái phát tôi tự tin chia sẻ bài học này với mọi người giúp cho nhiều gia đình có thêm niềm vui như gia đình tôi.Bạn nào đang ở trong tình trạng bệnh này có thể liên lạc trực tiếp với Lương y nhân dân Lâm Tuệ Phương – phó chủ tịch hội đồng sáng lập Hội Da liễu Đông y Việt Nam theo số điện thoại 0936145657 Nhà Lương y ở 658 đường Láng – Đống Đa – Hà Nội.Chúc quý vị sức khỏe và hạnh phúc.

Theo Y tế và Cộng đồng

CamTu love
02-26-2013, 03:05 PM
mình không biết cái thuóc ơ chợ Ngọc HÀ có pha Corticoid ko . mình đã dùng cho con hết 4 hộp rồi. con vẫn chưa khỏi. dạo này thời tiết chuyển mùa, lại mẩn ngứa và gãi suốt đêm. xót ruột lắm các mẹ ah. ai có con bị bệnh này mới hiểu....

CamTu love
02-26-2013, 03:18 PM
cảm ơn bác rungtaybacvietnam nhieu nhé. hiện tại con của em bị bệnh này từ lúc cháu được 1thangs tuổi. cháu đã khám va điều trị ở viện Nhi, rồi viện Da liếu TW mà không khỏi. xin hỏi Bác là chữa Đông y như Bác có tốn kém lắm không vì nhà em hoàn cảnh lại ở xa nữa ah

duongthao_0701
02-26-2013, 10:10 PM
cảm ơn bác rungtaybacvietnam nhieu nhé. hiện tại con của em bị bệnh này từ lúc cháu được 1thangs tuổi. cháu đã khám va điều trị ở viện Nhi, rồi viện Da liếu TW mà không khỏi. xin hỏi Bác là chữa Đông y như Bác có tốn kém lắm không vì nhà em hoàn cảnh lại ở xa nữa ah
mẹ nó ah , bé nàh mình cũng vừa mới khám ở nhà lương y Lâm Tuệ Phương , bé chỉ có 1 hộp thuốc bôi giá 250k mẹ nó ah , mà lương y cũng nói là bé nhà tớ bị nặng , bạn không cần đưa bé đi đâu . tớ gọi điện mô tả bệnh cho lương y , lương y bảo chỉ cần người nhà đến lấy thuốc và mô tả bệnh cho lương y thôi , không cần đưa bé đi , tớ có cẩn thận chụp ảnh những tổn thương của bé cho lương y xem nữa
bé nhà tớ bôi thuốc 2 ngày là khỏi đợt vừa rồi , cũng chưa đủ thời gian để xem bé có tái phát hay không
chúc các bé nhà ta mau khỏi

khuyengoc
03-11-2013, 03:43 PM
Đánh dấu trang này để học hỏi kinh nghiệm, cháu mình cũng mắc bệnh này khi mới 2 tháng tuổi, hiện vẫn đang điều trị tại viện da liễu trung ương, cháu khóc ngằn ngặt suốt ngày vì ngứa, tội lắm, cứ đỡ rồi lại bị lại,cảm ơn các bố, mẹ đã chia sẻ kinh nghiệm!

hanhphuc_trontron
03-11-2013, 03:45 PM
mẹ nó ah , bé nàh mình cũng vừa mới khám ở nhà lương y Lâm Tuệ Phương , bé chỉ có 1 hộp thuốc bôi giá 250k mẹ nó ah , mà lương y cũng nói là bé nhà tớ bị nặng , bạn không cần đưa bé đi đâu . tớ gọi điện mô tả bệnh cho lương y , lương y bảo chỉ cần người nhà đến lấy thuốc và mô tả bệnh cho lương y thôi , không cần đưa bé đi , tớ có cẩn thận chụp ảnh những tổn thương của bé cho lương y xem nữa
bé nhà tớ bôi thuốc 2 ngày là khỏi đợt vừa rồi , cũng chưa đủ thời gian để xem bé có tái phát hay không
chúc các bé nhà ta mau khỏi

bạn ơi cho mình địa chỉ luơng y này đc ko a

ha.vi2011
03-11-2013, 04:35 PM
hix chúc con mau chóng khỏi nhé chứ mà bị về da khổ lắm

doremihihihi
03-16-2013, 02:24 PM
Bé nhà mình cũng bị viêm da cơ địa đây. Đi khám ở viện nhi thì bs kê cho sữa tắm saforell, kem dưỡng ceradan bôi sáng, chiều, thuốc rocimus 0.03% bôi trưa, tối. Mình có kiểm tra thành phần thì thấy không có cortisol nên yên tâm dùng.Bôi thấy đỡ hẳn đấy. Khi nào khỏi thì dừng thuốc rocimus vẫn dùng tiếp mấy loại kia, thấy lên mụn thì lại bôi. Cái bệnh này quan trọng là giữ ẩm cho bé. Thuốc hơi đắt chút nhưng mà yên tâm và hiệu quả thì cũng đáng để đầu tư cho con đỡ khổ nhỉ.

meomap0504
03-22-2013, 02:57 PM
Lời nhắn nhủ thân tình của người từng bị viêm da cơ địa
Giờ đây khi thoát khỏi căn bệnh mà theo nhiều người nói là phải sống chung với nó trong suốt cuộc đời tôi mới thở phào nhẹ nhõm để tâm sự với các bạn ở trong hoàn cảnh giống tôi.Bệnh viêm da cơ địa hoành hành tôi suốt gần mười năm trời.Mười năm trời là quá trình dài đằng đẵng tôi đi chạy chữa,tây y có đông y có.Từ những Bác sĩ có trình độ học vấn cao ở bệnh viện Da liễu đến những thầy Lang khắp miền bắc.Kết quả chỉ là những tiếng thở dài đầy thất vọng.Cơn đau,ngứa,dát trên từng đốt ngón tay,bàn chân và các vùng da khác ngày càng dữ dội khiến tôi không thể tập trung làm bất cứ việc gì được nhất là những hôm thời tiết hanh khô giá rét.Trong lúc định buông xuôi tất cả để sống cùng bệnh tật tôi biết đến một phương thuốc thần hiệu của dòng họ Nguyễn ở Hải Dương đặc trị bệnh này.Theo thông tin những gì đã tìm hiểu được tôi đến gặp Lương y Việt Nga người kế thừa và phát triển bài thuốc bí truyền dòng họ Nguyễn đặc trị bệnh Viêm da cơ địa và á sừng.Thời gian điều trị trong uống ngoài bôi được gần một tháng bệnh đã khỏi hoàn toàn.Những vùng da bị tổn thương trước kia giờ đã lành hẳn.Tôi trở về với cuộc sống thường ngày với biết bao bộn bề mà lòng luôn thầm cảm ơn vị Lương y đã cho tôi cuộc đời thứ hai.Các Anh chị đã và đang ở trong hoàn cảnh như tôi có thể liên hệ với Lương y Việt Nga để chữa trị căn bệnh khó chịu này qua số điện thoại 0934 498 286.Chúc các Anh chị sức khỏe và hạnh phúc!

meomap0504
03-23-2013, 02:11 PM
Giờ đây khi thoát khỏi căn bệnh mà theo nhiều người nói là phải sống chung với nó trong suốt cuộc đời tôi mới thở phào nhẹ nhõm để tâm sự với các bạn ở trong hoàn cảnh giống tôi.Bệnh viêm da cơ địa hoành hành tôi suốt gần mười năm trời.Mười năm trời là quá trình dài đằng đẵng tôi đi chạy chữa,tây y có đông y có.Từ những Bác sĩ có trình độ học vấn cao ở bệnh viện Da liễu đến những thầy Lang khắp miền bắc.Kết quả chỉ là những tiếng thở dài đầy thất vọng.Cơn đau,ngứa,dát trên từng đốt ngón tay,bàn chân và các vùng da khác ngày càng dữ dội khiến tôi không thể tập trung làm bất cứ việc gì được nhất là những hôm thời tiết hanh khô giá rét.Trong lúc định buông xuôi tất cả để sống cùng bệnh tật tôi biết đến một phương thuốc thần hiệu của dòng họ Nguyễn ở Hải Dương đặc trị bệnh này.Theo thông tin những gì đã tìm hiểu được tôi đến gặp Lương y Việt Nga người kế thừa và phát triển bài thuốc bí truyền dòng họ Nguyễn đặc trị bệnh Viêm da cơ địa và á sừng.Thời gian điều trị trong uống ngoài bôi được gần một tháng bệnh đã khỏi hoàn toàn.Những vùng da bị tổn thương trước kia giờ đã lành hẳn.Tôi trở về với cuộc sống thường ngày với biết bao bộn bề mà lòng luôn thầm cảm ơn vị Lương y đã cho tôi cuộc đời thứ hai.Các Anh chị đã và đang ở trong hoàn cảnh như tôi có thể liên hệ với Lương y Việt Nga để chữa trị căn bệnh khó chịu này qua số điện thoại 0934 498 286.Chúc các Anh chị sức khỏe và hạnh phúc!

meomap0504
03-26-2013, 01:22 PM
Giờ đây khi thoát khỏi căn bệnh mà theo nhiều người nói là phải sống chung với nó trong suốt cuộc đời tôi mới thở phào nhẹ nhõm để tâm sự với các bạn ở trong hoàn cảnh giống tôi.Bệnh viêm da cơ địa hoành hành tôi suốt gần mười năm trời.Mười năm trời là quá trình dài đằng đẵng tôi đi chạy chữa,tây y có đông y có.Từ những Bác sĩ có trình độ học vấn cao ở bệnh viện Da liễu đến những thầy Lang khắp miền bắc.Kết quả chỉ là những tiếng thở dài đầy thất vọng.Cơn đau,ngứa,dát trên từng đốt ngón tay,bàn chân và các vùng da khác ngày càng dữ dội khiến tôi không thể tập trung làm bất cứ việc gì được nhất là những hôm thời tiết hanh khô giá rét.Trong lúc định buông xuôi tất cả để sống cùng bệnh tật tôi biết đến một phương thuốc thần hiệu của dòng họ Nguyễn ở Hải Dương đặc trị bệnh này.Theo thông tin những gì đã tìm hiểu được tôi đến gặp Lương y Việt Nga người kế thừa và phát triển bài thuốc bí truyền dòng họ Nguyễn đặc trị bệnh Viêm da cơ địa và á sừng.Thời gian điều trị trong uống ngoài bôi được gần một tháng bệnh đã khỏi hoàn toàn.Những vùng da bị tổn thương trước kia giờ đã lành hẳn.Tôi trở về với cuộc sống thường ngày với biết bao bộn bề mà lòng luôn thầm cảm ơn vị Lương y đã cho tôi cuộc đời thứ hai.Các Anh chị đã và đang ở trong hoàn cảnh như tôi có thể liên hệ với Lương y Việt Nga để chữa trị căn bệnh khó chịu này qua gmail nga.duoclieu@gmail.com và số điện thoại 0934 498 286.Chúc các Anh chị sức khỏe và hạnh phúc!

mebixinh
03-26-2013, 01:36 PM
Chia sẻ với chủ top nhé. Con mình ngày trước cũng bị thế này. Lúc tầm 5 tháng thì tự nhiên cứ thấy ở ngấn đùi của con bị một vết tròn xoe, có bờ xung quanh, ban đầu tưởng hắc lào. Cho con đi khám, bác sĩ bảo viêm da cơ địa, bôi thuốc mãi chả khỏi. Lạ cái là bôi thuốc ko khỏi, ko bôi thuốc hay bôi thuốc thì nó cứ lên xong tự khỏi, rồi khoảng nửa tháng sau lại lên. Lúc con hơn 1 tuổi phải vào Viện, tranh thủ mình cho xuống khoa Da liễu viện Nhi khám, bsi cũng kê đơn thuốc bôi nhưng cũng vẫn vậy, về vẫn bị thế, khỏi lại lên, tháng 1 lần. Ban đầu cũng chủ quan, nghĩ lớn sẽ hết nhưng lúc hơn 2 tuổi vẫn bị vậy. Mình sợ con lớn ko khỏi thì xấu cái đùi quá nên mình đưa con ra Viện Da liễu chỗ Phương Mai khám. Bác sĩ lấy mẫu da xét nghiệm (cạo một tý cái vẩy vẩy ngứa để làm thôi, ko đau gì, như gãi ngứa ý :D) rồi bảo con bị viêm da cơ địa. Bác sĩ kê thuốc bôi và uống. Mình về cho uống hết đơn bs kê và bôi thì từ đó tới giờ (con mình gần 5 tuổi rồi) ko bao giờ bị nữa. Chỗ ngứa đó cũng ko còn vết thâm gì cả, da lại mịn như những chỗ khác. Giờ mình cũng ko nhớ là thuốc gì nữa nhưng cái thuốc bôi thì nó là thuốc ngoại sao ý, một tuýp bé tý nhưng mấy trăm thì phải mà thuốc đó là bôi theo đơn bs chứ ko tự tiện dùng được. Mẹ nó cứ đưa con ra Viện Da liễu khám xem sao. Ngày trước tớ lo lắm cơ vì con tớ là con gái, mà mãi chả khỏi gì cả. May ra viện Da liễu khám về thì lại khỏi, về cứ trách mình ko đưa con đi khám ở đây sớm, để con ngứa bao lâu.

cutunyeu
03-26-2013, 03:38 PM

BÉ nhà mình hồi nhỏ cũng bị viêm da cơ địa nè. Đi khám viện nhi bsy cho thuốc nhưng khi về mình đọc trên mạng nói nếu bôi thuốc đó sẽ ảnh hưởng đến gan, nên chả dám bôi. Mình nhờ bà ngoại kiếm cho ít lá như sài đất, kim ngân... Hàng ngày mình đun nước tắm cho bé, rửa mặt cho bé nên thấy đỡ hẳn mẹ nó ạ. Mẹ nó thử nghiên cứu xem nhé!

binmother
03-27-2013, 08:19 AM
bé nhà mình cũng bị năm nay mà chưa thấy khỏi, nghe nói bệnh này không thể chữa trị dứt điểm được mà là loại bệnh dai dẳng, đến khi nào tự khỏi thì nó khỏi thôi hic hic

nguyenthekhai
03-27-2013, 10:13 AM
các bệnh về da có BS Hưng ở phố Huế.
một địa chỉ đáng tin cậy.

bonbaby
03-27-2013, 08:11 PM
thật tội cho các bé.............................

Bobby Cute
03-27-2013, 08:20 PM
Khổ thân các con, bên này các bé bị như thế này khá nhiều nhưng mà BS kê thuốc cho bôi cũng đỡ. Có bé do dị ứng sữa bò nên chỉ bú mẹ hoàn toàn. Nhưng tùy trường hợp mà BS kê thuốc cho con. bé nhà mình thì lúc dưới 2 tháng cũng bị khô da quá nên mặt và cổ nổi mẩn đỏ hết lên, đi khám BS kê 1 loại thuốc trộn tại hiệu thuốc với công thức BS kê, khoảng 1 tháng sau là con khỏi, giờ bé da vẫn khô lắm nhưng bôi kem thường là hết.

Các bé bị thế này các mẹ k nên tắm sữa tắm cho con đâu ạ, chỉ nên tắm nước sach thôi, nhớ bôi kem đều đặn và dùng dầu tắm cho bé nữa nhé.

Pillow^^
03-27-2013, 08:47 PM
con gái tớ lúc 1 thấng tuổi cũng bị toàn bộ mặt , chỉ hở có 2 con mắt và cái mũi trắng còn lại thì mẩn đỏ cả mặt trông như con khỉ ấy , nhìn thương lắm . Sau đó con bị viêm phổi phải vào nhi TW nằm viện điều trị tiêm kháng sinh .ở trong đó thấy con bị vậy , cô ý tá bảo tớ cho con sang khoa da liễu thuộc nhi TW khám , khám xong bác sỹ kê đơn bôi fucidin H - ngày 2 lần bôi trong 7 ngày thì dừng . Bé bôi xong khỏi luôn , và sau đó thì phải bôi kem dưỡng da vào mùa hanh khô ,mùa đông để ko bị tái phát lai.

shooting
03-27-2013, 08:52 PM
Chung cảnh ngộ với mẹ nó, Bee nhà tớ cũng bị từ hồi 1 tháng, chữa bôi thuốc emuvate hết rồi lại bị, chán lắm, nhưng rồi tự dưng từ khi 3 tháng đến ây lại lặn đi, nhưng cứ hôm nào trời se se lạnh là lại bị, giờ cháu khỏi mặt rồi nhưng cổ vẫn bị đỏ, thương lắm

Me DIỆP ANH
03-27-2013, 09:20 PM
con gái tớ lúc 1 thấng tuổi cũng bị toàn bộ mặt , chỉ hở có 2 con mắt và cái mũi trắng còn lại thì mẩn đỏ cả mặt trông như con khỉ ấy , nhìn thương lắm . Sau đó con bị viêm phổi phải vào nhi TW nằm viện điều trị tiêm kháng sinh .ở trong đó thấy con bị vậy , cô ý tá bảo tớ cho con sang khoa da liễu thuộc nhi TW khám , khám xong bác sỹ kê đơn bôi fucidin H - ngày 2 lần bôi trong 7 ngày thì dừng . Bé bôi xong khỏi luôn , và sau đó thì phải bôi kem dưỡng da vào mùa hanh khô ,mùa đông để ko bị tái phát lai.
bé nhà mình cũng bị như vậy ,bôi hồ nước +fucidin mà một tháng mất tầm 15 ngày khỏi rồi lại bị,chỉ bị quanh miệng thôi.thế nhưng đến 1 tuổi mới khỏỉ hẳn cơ,không nhanh như bé nhà mẹ nó đâu.

Pillow^^
03-27-2013, 10:08 PM
bé nhà mình cũng bị như vậy ,bôi hồ nước +fucidin mà một tháng mất tầm 15 ngày khỏi rồi lại bị,chỉ bị quanh miệng thôi.thế nhưng đến 1 tuổi mới khỏỉ hẳn cơ,không nhanh như bé nhà mẹ nó đâu.
Ôi, thế thì trộm vía bé nha to khỏi xong, to bôi kem duong ẩm đều đặn nên chả thây tái phát , ma kem bôi cung la bac sy ke loai j ma 500k y :( drama j j do ma to quen tên rồi

tuyetyeuthuonglx
03-27-2013, 10:13 PM
Con gái của chị em cũng bị viêm da cơ địa.Cháu bị 2 bên má.Chị em cho cháu đi khám ở da Liễu (Nguyễn Khuyến),họ cho thuốc Neutasol Clobetasol Propionat 0,05%,bôi sáng thì chiều khỏi.Khi nào tái phát lại bôi.Bệnh này lặp đi lặp lại.Khi trẻ khoảng 3tuoi sẽ hết.Kiêng tanh và hạn chế đồ len.

vongdautam
03-28-2013, 10:03 AM
bệnh này nhiều bé bị quá, phải cẩn thận mới dc

anhvan_hv
03-28-2013, 10:34 AM
Bạn lấy nước trà khô đặc hòa thêm viên clorocid vào rồi bôi cho bé nhé. Vừa hết ngứa mà nhanh khỏi.

meomap0504
03-29-2013, 03:05 PM
Giờ đây khi thoát khỏi căn bệnh mà theo nhiều người nói là phải sống chung với nó trong suốt cuộc đời tôi mới thở phào nhẹ nhõm để tâm sự với các bạn ở trong hoàn cảnh giống tôi.Bệnh viêm da cơ địa hoành hành tôi suốt gần mười năm trời.Mười năm trời là quá trình dài đằng đẵng tôi đi chạy chữa,tây y có đông y có.Từ những Bác sĩ có trình độ học vấn cao ở bệnh viện Da liễu đến những thầy Lang khắp miền bắc.Kết quả chỉ là những tiếng thở dài đầy thất vọng.Cơn đau,ngứa,dát trên từng đốt ngón tay,bàn chân và các vùng da khác ngày càng dữ dội khiến tôi không thể tập trung làm bất cứ việc gì được nhất là những hôm thời tiết hanh khô giá rét.Trong lúc định buông xuôi tất cả để sống cùng bệnh tật tôi biết đến một phương thuốc thần hiệu của dòng họ Nguyễn ở Hải Dương đặc trị bệnh này.Theo thông tin những gì đã tìm hiểu được tôi đến gặp Lương y Việt Nga người kế thừa và phát triển bài thuốc bí truyền dòng họ Nguyễn đặc trị bệnh Viêm da cơ địa và á sừng.Thời gian điều trị trong uống ngoài bôi được gần một tháng bệnh đã khỏi hoàn toàn.Những vùng da bị tổn thương trước kia giờ đã lành hẳn.Tôi trở về với cuộc sống thường ngày với biết bao bộn bề mà lòng luôn thầm cảm ơn vị Lương y đã cho tôi cuộc đời thứ hai.Các Anh chị đã và đang ở trong hoàn cảnh như tôi có thể liên hệ với Lương y Việt Nga để chữa trị căn bệnh khó chịu này qua gmail nga.duoclieu@gmail.com và số điện thoại 0934 498 286.

samhoahong
03-29-2013, 04:22 PM
Con gái của chị em cũng bị viêm da cơ địa.Cháu bị 2 bên má.Chị em cho cháu đi khám ở da Liễu (Nguyễn Khuyến),họ cho thuốc Neutasol Clobetasol Propionat 0,05%,bôi sáng thì chiều khỏi.Khi nào tái phát lại bôi.Bệnh này lặp đi lặp lại.Khi trẻ khoảng 3tuoi sẽ hết.Kiêng tanh và hạn chế đồ len.

Đúng là cái này đành đợi bé lớn đến độ tuổi nhất định thôi à..

meomap0504
03-30-2013, 04:29 PM
các mẹ có thể vào trang này để tìm hiểu xem, tôi cũng chữa viêm da cho con ở chỗ này thấy được http://viemdacodia.blogspot.com/2013/03/dong-ho-nguyen-va-bai-thuoc-bi-truyen.html

Mẹ Kem và Tép
03-30-2013, 04:51 PM
Bé Kem nhà chị trước cũng bị nổi mày đay khủng khiếp luôn. Mang con đi khắp các bệnh viện đều không khỏi. Bé bị mày đay nặng đến nỗi phù khắp người. Mặt mũi lệch hết đi cơ mà. Vẫn uống thuốc nhưng chả hết đc. Bé bị từ lúc khoảng 4 tháng trở đi đến gần 2 tuổi là nặng nhất. Nói thật là có hôm đi làm về mở cửa ra mà trào nước mắt vì con phù biến dạng cả mặt. Thương lắm. Đến 2 tuổi trở đi thì nhẹ hơn. Đến giờ lớp 1 thì ko bị nữa. Cơ bản là vẫn cho bé uống thuốc kháng histamil, sau đó thì bôi dưỡng ẩm toàn thân em ạ.
Bệnh này để từ từ mới khỏi đc. Chứ ko vội vàng đc đâu.

Su2011
03-31-2013, 05:29 PM

Be nhà mình đã từng bi y như thế, bác sĩ chuẩn đoán viêm da cơ địa, chữa đủ kiểu chả hết , `1 hôm có mẹ trên này chỉ, cho bé tắm lá khé, chỉ sau vào lần khỏi hẳn, h khỏi hoàn toàn ko hề bị lại. mẹ nó thử xem.

phuonglinhtran
03-31-2013, 05:33 PM
Bé nhà mình dùng Eumovate 1 tuần thì khỏi hẳn. Bs bảo dùng Cetaphil để giữ ẩm hàng năm trời nữa cơ. Hic. Mà từ hồi khỏi đến giờ mình ko bôi Cetaphil cho bé, TV chưa thấy tái phát. Có khi hôm nay bắt đầu bôi kem dưỡng ẩm lại cho con vậy. Lỡ nếu bị lại thì khổ thân con.

bonbaby
03-31-2013, 08:30 PM
bé nhà mình mấy bữa nay hai cổ tay hay sởn ngứa không biết có phải viêm cơ địa không??????????????????????

khoai_humg
04-01-2013, 01:49 PM
em trai tôi cũng bị viêm da cơ địa, năm nay em tôi mới có 4 tuổi khổ thân nó, tôi đã phải đi tìm hiểu thông tin để mong chữa cho em khỏi, cuối cung tôi cũng tìm đc ông trời ko phụ côn người, em trai tôi giờ đã khỏi rôi, tôi cũng muốn chia sẻ với các mẹ mà có con hay có em bị bệnh thì có thể tham khảo, đây là trang mà tôi đã tìm và đưa em trai tôi đến chữa đó Lời nhắn nhủ thân tình của người từng bị viêm da cơ địa
http://bacsiviemdacodia.blogspot.com/2013/03/thuoc-chua-viem-da-co-ia-tot-nhat_27.html

meomap0504
04-03-2013, 09:03 AM
nuôi con mà thấy con bị bệnh viêm da cơ địa mà thấy đau lòng ghê,, tôi đã tìm kiếm thông tin trên mạng để tìm hiểu về bệnh và cách chữa trị, may mắn cũng đến với tôi khi tôi biết được thuốc đặc trị bệnh viêm da cơ địa của dòng họ nguyễn hải dương, tôi đã đọc thông tin và tới tận nơi khám chưa cho con, thật may mắn khi con tôi đã khỏi bệnh, jo đây tôi không lo nắng nữa, các mẹ phải giữ vệ sinh và chế độ ăn uống cho các cháu nhé, cũng mong các mẹ sẽ may mắn như tôi, đây là trang mà tôi đã tìm thấy http://bieuhiencuabenhviemdacodia.blogspot.com/ và tìm hiểu, các mẹ có thể tham khảo..

bexinh_12
04-03-2013, 09:06 AM
Chị ơi, trước đây bé nhà em cũng bị mụn nhọt lên liên tục. Do vậy, nhà em tìm đủ các bài thuốc lá chữa cho bé, rồi bôi thuốc Bibi skin. Không biết hợp cái gì nữa. Một điều nữa là quần áo của bé nhà em hoàn toàn giặt tay, rồi cho vào máy xả lại 1 lần nữa vì lo có hóa chất làm tổn hại đến da bé. C thử xem thế nào ah

hieuloan2010
04-03-2013, 09:18 AM
Bé nhà mình cũng bị viêm da cơ địa. Mấy đêm nay con toàn ngứa, ngủ không ngon.

MeBeHan7710
04-03-2013, 09:39 AM
Bé nhà mình bị viêm da cơ địa, hôm qua đi khám, bác sĩ bảo mua Baby care hôm nay mơi bôi ngày thứ 2, ko bít thế nào

vongdautam
04-03-2013, 09:43 AM
hic, bé nahf bên bị viêm da nổi mản nên thương lắm

bodoicon_1312
04-03-2013, 11:06 AM
bé nhà mình cũng bị từ khi được 1 tháng rưỡi,cứ mùa đông khô hanh,lạnh lẽo là bị.đến màu hè da lại đẹp
m cũng thử qua nhiều thuốc rùi mới tìm đc 1 loại hợp vs con,nên còn rất nh tuýp thuốc ko dùng đến
mẹ nào có con bệnh ,muốn dùng thử qua topic m tặng đồ nhé!

nhimhanhan
04-04-2013, 10:49 PM
Bé nhà em bị ở đầu, ngãi ra toàn nước mủ tanh tanh, lúc khô thì nó cứng hết cả tóc, đi khám da liễu, vừa bôi vừa uống vừa tắm mà không ăn thua, mẹ nào có cách hay giúp mình với, nhìn con mà xót hết cả ruột

bodoicon_1312
04-05-2013, 09:46 AM
Bé nhà em bị ở đầu, ngãi ra toàn nước mủ tanh tanh, lúc khô thì nó cứng hết cả tóc, đi khám da liễu, vừa bôi vừa uống vừa tắm mà không ăn thua, mẹ nào có cách hay giúp mình với, nhìn con mà xót hết cả ruột
con nhà mình trước bị cả ở mặt và đầu đây!
đầu còn bị tróc từng mảng da ra ấy!
đi khám ở da liễu bôi mấy lần thuốc ko đỡ còn nứt da bật máu ây
may thay 1 lần đi khám ở da liễu tw đấy,gặp bsi trưởng khoa,kê cho 1 đơn,hợp thầy hợp thuốc,bôi độ nửa tháng là hết trên đầu
mẹ nó chú ý đừng dùng hóa chất gội đầu cho con nhé!chỉ nước đun sôi để nguội,ngoài ra để nên để đầu thoáng,ko đội mũ nón j
bệnh ngoài da cũng fai tùy thuốc tùy người mà,kiên trì lên nhé

Kun mẹ
04-05-2013, 10:07 AM
Đợt trước bé nhà tớ cũng bị mẩn đỏ, ngứa ngáy, và da khô căng, khô đến mốc trắng ra ấy. tớ ra khám ở viện da liễu TW, bác sĩ kết luận viêm da cơ địa và cho 2 loại:
+ Sữa tắm EUCIRIN
+ Kem bôi dưỡng EUCIRIN
2 loại này không mùi, ít bọt, và độ ẩm cao, tắm xong bác sĩ còn dặn, nếu thấy hơi nhờn thì kệ nó.
Đặc biệt: bệnh này không tắm bất cứ loại lá gì nhé, chanh, mướp đắng, là chè đều ko được, vì càng gây khô và kích ứng da.

Tên chính xác 2 loại sữa tắm và kem thì tớ phải về xem lại, loại này hầu như rất ít trên thị trường, tớ mua khắp nơi ko được cuối cùng phải nghỉ làm ra nhà thuốc bệnh viên da liễu mua (vì chỉ bán giờ hành chính)
Về tắm 2 ngày thấy đỡ, 1 tuần thì khỏi hẳn. Chắc bé nhà tớ bị nhẹ. Sau đó, bs bảo vẫn duy trì tắm cho bé = loại ấy, và nên bôi kem, nhưng tớ toàn quên kem, hầu như chỉ tắm thôi.
Nếu mẹ nó quan tâm, thì pm lại tớ, để nhắc tớ về chụp ảnh và chi chính xác tên 2 loại kia nhé.

khoai_humg
04-05-2013, 03:20 PM
bệnh viêm da cơ địa ở trẻ hầu như là ở trẻ ai cũng bị, con gái mình cũng bị mình thấy thương con, nhưng đưa cháu đi khắp nơi chữa mà không được, nghĩ thương con tôi vẫn hi vọng sẽ chữa khỏi cho con mình,tôi cố tìm kiêm thông tin và hỏi bạn bè tìm giúp, cuối cùng tôi cũng tìm được http://bacsiviemdacodia.blogspot.com/2013/03/thuoc-chua-viem-da-co-ia-tot-nhat_27.html, tôi đưa con tới khám và chữa, jo cháu nhà tôi đã khỏi, tôi thấy rất may mắn và muốn chia sẻ với mọi người…

khoai_humg
04-08-2013, 01:38 PM
thông tin nhiều các mẹ có thể gọi đt đến để hỏi lương y việt nga về cách phong và chữa bệnh viem da cơ địa sđt 0934498268

meomap0504
04-08-2013, 01:47 PM
mỗi một nơi có một cách chữa bệnh viêm da cơ địa khác nhau, đi nhiều khám nhiều nhưng ở đâu cũng bảo tốt, nhưng tôi chữa tôi thấy tốt nhất là thuốc của dòng họ nguyễn hải dương, nếu ai quan tâm thì có thể gọi chưa lương y việt nga mà hỏi về bệnh tình 0934498268

kubinnhutnhat
04-08-2013, 02:41 PM
Em cũng vào đây hóng để có thêm kinh nghiệm nuôi trẻ :)

meomap0504
04-10-2013, 01:27 PM
nhiều trẻ em hiện nay bị bệnh viêm da cơ địa, các mẹ cẩn thận cho bé, bé nhà tôi cũng bị viêm da cơ địa, tôi không cho bé dùng thuốc tây mà dùng thuốc đông y của dòng họ nguyễn hải dương, nay bé nhà mình đã khỏi hoàn toàn, nếu các mẹ lo nắng cho bé thì hãy gọi cho lương y việt nga để được tư vấn trực tiếp sđt 0934498286

khoai_humg
04-10-2013, 02:10 PM
tôi bị viêm da cơ địa đi nhiều nơi để khám chữa thấy chố nào cũng kđ sẽ khỏi nhưng chẳng khỏi được, một lần vô tình tôi được b=một cô bạn cho số đt của lương y việt nga, tôi gọi đt đến được tư vấn, lương y nói với tôi tùy vào từng bệnh, còn bệnh về da như của tôi mà đã mãn tính thì ko bjo khỏi được nếu mới ở cấp độ bình thường thì ko sao, tôi đã tới đó khám và chữa may mà của tôi chưa tới mức quá nặng, tôi điều trị 1 tháng thì khỏi hoàn toàn cho tới nay được 1 năm zùi ko bị lại, tôi rất vui và muốn chia sẻ với mọi người, ai bị bệnh này mới hiểu nỗi khổ của nó, nếu ai quan tâm tới bệnh tình của mình thì có thể gọi đt cho lương y việt nga để hỏi xem nhé

menhim09
04-10-2013, 02:12 PM
Oánh dấu để khi nào vào hóng tiếp, cu con thứ 2 nhà mình cũng bị.............................................. .

meomap0504
04-12-2013, 09:45 AM
bệnh chàm thể tạng ở trẻ chiếm tỷ lệ khá đông, con mình cũng bị chàm nhìn cháu ngứa ngáy khó chịu mình cũng sốt ruột thay con mình, nhưng ko hiểu sao nhiều người mách chữa nhiều nơi mà ko khỏi, một lần vô tình đọc thông tin trên mạng thấy bài thuốc chữa viêm da cơ địa của dòng họ nguyễn hải dương,mình đã gọi đt và xin được tư vấn về bệnh của cháu, sau đó tôi đưa cháu tới khám và dùng thuốc hiện tại cháu đã khỏi và ko bị ngứa ngáy nữa, nếu mẹ nào quan tâm tới bệnh tình của con mình thì gọi đt tới xin bác sĩ tư vân xem, sđt 0934498286

lolotica
04-12-2013, 09:54 AM
mỗi một nơi có một cách chữa bệnh viêm da cơ địa khác nhau, đi nhiều khám nhiều nhưng ở đâu cũng bảo tốt, nhưng tôi chữa tôi thấy tốt nhất là thuốc của dòng họ nguyễn hải dương, nếu ai quan tâm thì có thể gọi chưa lương y việt nga mà hỏi về bệnh tình 0934498268

nhiều trẻ em hiện nay bị bệnh viêm da cơ địa, các mẹ cẩn thận cho bé, bé nhà tôi cũng bị viêm da cơ địa, tôi không cho bé dùng thuốc tây mà dùng thuốc đông y của dòng họ nguyễn hải dương, nay bé nhà mình đã khỏi hoàn toàn, nếu các mẹ lo nắng cho bé thì hãy gọi cho lương y việt nga để được tư vấn trực tiếp sđt 0934498286

tôi bị viêm da cơ địa đi nhiều nơi để khám chữa thấy chố nào cũng kđ sẽ khỏi nhưng chẳng khỏi được, một lần vô tình tôi được b=một cô bạn cho số đt của lương y việt nga, tôi gọi đt đến được tư vấn, lương y nói với tôi tùy vào từng bệnh, còn bệnh về da như của tôi mà đã mãn tính thì ko bjo khỏi được nếu mới ở cấp độ bình thường thì ko sao, tôi đã tới đó khám và chữa may mà của tôi chưa tới mức quá nặng, tôi điều trị 1 tháng thì khỏi hoàn toàn cho tới nay được 1 năm zùi ko bị lại, tôi rất vui và muốn chia sẻ với mọi người, ai bị bệnh này mới hiểu nỗi khổ của nó, nếu ai quan tâm tới bệnh tình của mình thì có thể gọi đt cho lương y việt nga để hỏi xem nhé
Đồng chí pr cho phòng khám nhà mình nhiệt tình quá đấy .

lolotica
04-12-2013, 09:58 AM

bệnh chàm thể tạng ở trẻ chiếm tỷ lệ khá đông, con mình cũng bị chàm nhìn cháu ngứa ngáy khó chịu mình cũng sốt ruột thay con mình, nhưng ko hiểu sao nhiều người mách chữa nhiều nơi mà ko khỏi, một lần vô tình đọc thông tin trên mạng thấy bài thuốc chữa viêm da cơ địa của dòng họ nguyễn hải dương,mình đã gọi đt và xin được tư vấn về bệnh của cháu, sau đó tôi đưa cháu tới khám và dùng thuốc hiện tại cháu đã khỏi và ko bị ngứa ngáy nữa, nếu mẹ nào quan tâm tới bệnh tình của con mình thì gọi đt tới xin bác sĩ tư vân xem, sđt 0934498286
Kiểu tự quảng cáo nhìn là biết liền .

mecubi14
04-12-2013, 10:01 AM
tham khảo thông tin thằng bé nhà em cũng bị

metraucoi
04-12-2013, 10:02 AM
Bệnh này trẻ em bị nhiều thật đấy,cháu bé hàng xóm nhà mình cũng bị, nhưng mình thấy cháu tiêm cơ, người thì cứ phát phì ra ấy, nghỉ học cả tháng trời để chữa, giờ thì cũng đỡ hơn và đi học. Tham khảo để về chỉ cho bố mẹ cháu ấy vậy

CHIEUNGASON
04-12-2013, 10:06 AM
Viên da cơ địa là bệnh rất khó chữa, vì có bé hợp thuốc này có bé lại hợp thuốc khác. Trước mình cũng có đứa cháu bị nặng lắm, da nó kho rạp đóng mo câu vào ý, xong bị ngứa đêm không ngủ quấy ơi là quấy. EM có tìm được một địa chỉ, nói chung là cung khá nổi tiếng mà cháu em chữa thấy có hiệu quả. Bạn thử đưa bé đến khám xem sao. Bác Sỹ Lai, sdt 0915380091, số 8 Thịnh Yên HN. trước khi đi nên gọi điện cho bác ấy trước nhé.

giovacat09
04-12-2013, 10:12 AM
nhất dáng nhì da, chả phải riêng gì con gái, cứ có bệnh liên quan đến da là phải đặc biệt chú ý, chủ top đã đưa bé đi khám chưa thế, phải điều trị ngay trước khi bệnh nặng thêm

hanhtinhxanh
06-22-2013, 07:55 PM
Hix, đúng là mềnh điếc ko sợ súng. Có đứa thứ 2 rùi mà chủ quan về vụ này quá! Đi khám cho con thấy kê mấy loại thuốc bôi, bôi thấy ok thế là ko tái khám nữa.

khanhcun
06-22-2013, 10:30 PM
tớ thấy viêm da cơ địa nhiều trẻ bị mà, có khi đến ngoài 2 tuổi là tự hết, nếu bị nặng, toàn thân thì phải khám để bôi, uống thuốc theo đợt. tớ thấy viện da liễu khám cũng đc, thuốc nam với lương y tớ ko bít, mà tớ sợ thuốc nam trộn với thuốc tây xong vẫn cứ nói là thiên nhiên làm mình hiểu lầm cứ nghĩ là an toàn, bôi thoải mái

yuandzung
06-25-2013, 09:47 AM
Con em cũng bị đây này. Mới sinh đã bị luôn rồi. Từ đầu tưởng viêm da thông thường. Đi khám thì bác sĩ cho bôi Bactroban và tắm Lactacyd. Nhưng rồi search trên mạng mới biết Lactacyd gây khô da. Thế là thôi. Em đoạn tuyệt với sữa tắm luôn. Cho bé tắm bằng chanh và những vùng nổi mẩn thì lau bằng nước hơi ấm. Nước ấm sẽ gây khô da bé. Bé nhà em bị ở mặt. Em mua Atopiclair cho bé bôi. Ngày 2-3 lần, trộm vía bé đỡ nhiều lắm. Da không còn mẩn, không bị sần cứng nữa. Bé nhà em hay trớ nên trớ xong, em lau bằng khăn ướt luôn. Không để sữa dính trên mặt con, dễ bị nổi mẩn lại. Bệnh này chủ yếu là giữ độ ẩm trên da cho con thôi. Em mới mua Cetaphil để tắm cho bé. Để lấy lại độ ẩm cho da bé. Em chia sẻ chút kinh nghiệm cho các mẹ nhé

sunflower79
06-29-2013, 06:26 AM
K phải 2 tuổi là khỏi đâu các mẹ ạ!
Mình rất đau khổ vì bệnh VDCĐ của bé lớn. Năm nay bé đã 10 tuổi. Lúc sơ sinh bé cg bị ở 2 má, ửng đỏ, mình bôi emovate, plucinar, bôi cả thuốc nam của bà lang Chợ Ngọc Hà. khoảng 1,5 tuổi bé khỏi hoàn toàn.
Vậy mà đến năm 7 t sau 1 lần về quê chơi cháu phát lại, nặng khủng khiếp. Tay chân dày sừng, gãi nước và máu tùm lum. Con tan học mà mẹ vừa thương, vừa bực, bé k kiềm chế đc nên gãi, quần áo đồng phục xộc xệch và đầy máu. Bạn bè, thày cô ban đầu kinh sợ k ngồi cạnh, mãi rồi mới quen. Tớ thương con lắm, nhiều hm nhìn con bị lên mặt, mặt nhăn nheo như người bị bệnh già trc tuổi mà k cầm lòng đc. Mình đã chữa hết tất cả các bv, các bs mà trg ngành gọi là cây đa cây đề trg ngành da liễu, đến cả bv, đến cả nhà riêng nhg đều chỉ chuyển biến đc tg đầu mà k khỏi. thuốc rất nhiều td phụ, cháu phù cả mặt mũi chân tay, người nóng rực mà k phải ốm hay sốt. Bv Tuệ Tĩnh còn lo quá k dám cho uống tiếp nữa, cắt thuốc bổ gan vì xét ngh các chỉ số đều k ổn. Sau đó 1 bs phó GĐ bv da liễu TƯ và 1 vị GS giám đốc TT chống độc Bv Bạch Mai có khuyên mình là cháu đã đi k còn sót chỗ nào mà k khỏi, cũng muốn cố tìm ra nguyên nhân mà các bs k giúp đc, bệnh này k nguy hiểm nhg rất khó chịu và ng bệnh hay tự ti, chứ k nguy hiểm mà thuốc mới nguy hiểm. Tốt nhất là k nên uống thuốc, chỉ khi nào VIÊM NHIỄM mới uống, bôi cho khỏi, còn chỉ ăn uống đồ mát, giữ sạch sẽ, k txuc hoá chất, bôi kem giữ ẩm, tắm celtaphil. bất kỳ hc gì cg ảnh hg đến bệnh: sơn, nc lau nhà, xà phòng....( người nhà bs có bệnh VDCĐ nhg bs cg k giúp đc, bs nói với mình thế), nên lời khuyên là k đi khám nữa, tốn tiền, coticoid boi nhiều rất k tốt mà cg k khỏi đc.
Sau đó 2 bs đó có chắt lọc để kê lại cho mình 1 đơn thuốc nhẹ nhangf nhất: dùng khi viêm nhiễm, khi bth để tránh lan rộng và kiềm chế bệnh cho bé. từ đó mình k cho con đi khám nữa, ở nhà bôi và tự chữa theo kn mà mẹ đã tiếp thu đc. K khỏi các mẹ ạ, nhg cg k lan rộng ra, chỉ ở 2 mu bàn chân.thỉnh thoảng ngứa quá bé gãi toét tờ loe ra sau nó lại lành, tuyêt đối k đc để viêm nhiễm nhé.
Một kn nữa là thay vì bôi kem giữ ẩm như cetaphil, lactocare, atopalm... các mẹ có thể bôi DẦU DỪA, hiệu quả, kinh tế, an toàn hơn rất nhiều, da bé sẽ đỡ khô, đỡ nứt nẻ là tự bệnh VDCĐ cg đỡ rồi, k cần đến thuốc.
Vài dòng gửi các mẹ, bình tĩnh đúc rút kn dần. Các mẹ đừng vì quá lo lắng cho con mà nghe đâu chỉ cg đến, tốn tiền, tốn công sức, mà đem con ra làm thí nghiệm cho các thầy lang, thậm chí cả bs mà bệnh ( đến 95%bệnh nhân) k khỏi. Nếu cần các mẹ có thể ll với mình hoặc gọi đt 01.222.338.339 cho mình, mình giúp đc gì sẽ giúp. Giờ mình có thể hướng dẫn các mẹ điều trị cho con theo từng gđ, từng độ tuổi ntn. Kn này mình cg đc 1 bác bệnh nhân bị 15 năm truyền đạt lại.
Mong các con khỏi hẳn căn bệnh quái ác này.

donalhp
06-30-2013, 04:00 PM
Mẹ nó ah, con mình cũng bị viêm da cơ địa từ nhỏ, nhìn con ngứa gãi mà xót hết cả ruột, mình có quen bác sỹ Hằng ở viện da liễu trung ương, khám thì chị ấy cũng lắc đầu chỉ khuyên hi vọng chờ đến khi con 2 tuổi may ra thì hết, hạn chế dùng thuốc corticoit. Mình chỉ dám dùng kem dưỡng da và dầu tắm của bệnh viện cho bé cũng ko hiệu quả mấy. Được cái mấy hnay có người mách mình lấy 9 lá trầu không đun sôi lên rửa cho bé, mình làm thử thì ko khỏi hẳn nhưng da bé bớt đỏ, vết thương khô lành dần, bé bớt ngứa hẳn.Mẹ nào có bé bị viêm da cơ địa thử xem nhé.

sunflower79
07-01-2013, 09:59 AM
Mẹ nó ah, con mình cũng bị viêm da cơ địa từ nhỏ, nhìn con ngứa gãi mà xót hết cả ruột, mình có quen bác sỹ Hằng ở viện da liễu trung ương, khám thì chị ấy cũng lắc đầu chỉ khuyên hi vọng chờ đến khi con 2 tuổi may ra thì hết, hạn chế dùng thuốc corticoit. Mình chỉ dám dùng kem dưỡng da và dầu tắm của bệnh viện cho bé cũng ko hiệu quả mấy. Được cái mấy hnay có người mách mình lấy 9 lá trầu không đun sôi lên rửa cho bé, mình làm thử thì ko khỏi hẳn nhưng da bé bớt đỏ, vết thương khô lành dần, bé bớt ngứa hẳn.Mẹ nào có bé bị viêm da cơ địa thử xem nhé.
Mình cũng đc gặp chị Hằng rồi, chị cũng khuyên như vậy.
Các mẹ có thể boi dầu dừa nhé, tớ thử rồi, rất đc đấy.

mebemeohen
08-08-2013, 01:19 PM
oánh dấu trang này cho chồng và cho những người khác nếu chẳng may bị bệnh! cảm ơn chủ top!

mebemeohen
08-08-2013, 01:21 PM
Mình cũng đc gặp chị Hằng rồi, chị cũng khuyên như vậy.
Các mẹ có thể boi dầu dừa nhé, tớ thử rồi, rất đc đấy.

bôi dầu dừa có hiệu quả ngay không mn? hay cần phải vài ngày mới hiệu quả, mình bôi cho con bé nhà mình được 2 ngày rồi mà chẳng xi nhê gì cả!

huongthuy18185
08-08-2013, 03:04 PM
Mẹ nó cho bé uống nước bèo cái phơi khô, đun sôi. Mỗi lần 1ml thôi nhé

tuticoi
08-08-2013, 03:34 PM
Mình đưa lên kinh nghiệm của mình cho các mẹ tham khảo nhé, có thể có mẹ phản đối mình nhưng mình áp dụng với cả 2 con mình và đều hết cả, cũng có thể là do bé nhà mình bị nhẹ. Lần đầu sinh con, con bé nhà mình cũng bị viêm da, thương lắm, mặt cứ đỏ ửng cả lên, sần sùi hết cả nhất là ở lông mày, má, trán, cũng có gọi bác sỹ đến khám mà cho thuốc nhưng ko hiệu quả, có chị làm cùng mách dùng emovate, nhưng mà đọc trên mạng các mẹ nói là nó có chất gì ấy, mình ko nhớ lắm, đại loại là không tốt. Thế là mình cũng cố gắng dùng thuốc bác sỹ kê đơn, nhưng càng ngày con càng bị nặng, cứ dụi mặt suốt, thương ơi là thương, nên đành liều dùng emovate, mình bôi nhẹ 1 lớp thôi, sau đó khoảng 6 tiếng thì rửa mặt cho con rồi bôi cetaphil, bôi nhẹ 1 lớp như kem dưỡng da ấy. Hôm sau mình cũng làm như thế, nghĩa là mình chỉ dùng trong 2 ngày thôi nhé, không dùng lâu để hại đến con, còn những ngày sau mình chỉ bôi cetaphil thôi, và tắm gội hàng ngày cũng chỉ dùng cetaphil. Quả thật là rất có tác dụng, chỉ đến ngày thứ 2 là thấy rõ rêt, và vài ngày sau là con như ko bị gì hết, thích lắm ấy. Đến bạn thứ 2 nhà mình cũng bị như thế, mình cũng áp dụng cách đó là con khỏi, mà lúc ấy con cũng chỉ mới sinh được tầm 10 ngày thôi. Các mẹ thử xem, chứ nhìn con bị viêm da, mặt mày cứ đỏ ửng, hai cái tay bé xinh cứ dụi dụi, chả hiểu có phải do viêm da không, thương ơi là thương ấy.

trangcodon
08-14-2013, 01:17 PM
đấnh dấ học hỏi kinh nghiệm..........................

stlinh
09-11-2013, 03:46 PM
2 bé nhà mình cũng bị viêm da, mình đều dùng eumovate mua 22k/tuýp, bôi 2 lần/ngày là khỏi da trắng mịn hẳn, sau đó mình bôi kem YooSun chiết xuất từ lá cây rau má giá 15k. bôi hàng ngày sau khi rửa mặt.

Mẹ Tívoi
09-11-2013, 04:17 PM
Gái nhà mình cũng bị nhưng mình không thấy gãi nhiều như các mẹ tả. Lúc gái được 1t mình cũng cho khám ở da liễu thì họ cho thuốc bôi và tắm. Vừa rồi thấy dưới 2 tay lại mọc thành các nốt tròn như hắc lào, cả ở cổ nữa thì mình lại cho xuống da liễu TW nhưng các bs vẫn chỉ cho thuốc bôi và vitamin để uống rồi dặn kiêng đồ tanh thôi.

sunflower79
11-15-2013, 01:48 PM
Mình đưa lên kinh nghiệm của mình cho các mẹ tham khảo nhé, có thể có mẹ phản đối mình nhưng mình áp dụng với cả 2 con mình và đều hết cả, cũng có thể là do bé nhà mình bị nhẹ. Lần đầu sinh con, con bé nhà mình cũng bị viêm da, thương lắm, mặt cứ đỏ ửng cả lên, sần sùi hết cả nhất là ở lông mày, má, trán, cũng có gọi bác sỹ đến khám mà cho thuốc nhưng ko hiệu quả, có chị làm cùng mách dùng emovate, nhưng mà đọc trên mạng các mẹ nói là nó có chất gì ấy, mình ko nhớ lắm, đại loại là không tốt. Thế là mình cũng cố gắng dùng thuốc bác sỹ kê đơn, nhưng càng ngày con càng bị nặng, cứ dụi mặt suốt, thương ơi là thương, nên đành liều dùng emovate, mình bôi nhẹ 1 lớp thôi, sau đó khoảng 6 tiếng thì rửa mặt cho con rồi bôi cetaphil, bôi nhẹ 1 lớp như kem dưỡng da ấy. Hôm sau mình cũng làm như thế, nghĩa là mình chỉ dùng trong 2 ngày thôi nhé, không dùng lâu để hại đến con, còn những ngày sau mình chỉ bôi cetaphil thôi, và tắm gội hàng ngày cũng chỉ dùng cetaphil. Quả thật là rất có tác dụng, chỉ đến ngày thứ 2 là thấy rõ rêt, và vài ngày sau là con như ko bị gì hết, thích lắm ấy. Đến bạn thứ 2 nhà mình cũng bị như thế, mình cũng áp dụng cách đó là con khỏi, mà lúc ấy con cũng chỉ mới sinh được tầm 10 ngày thôi. Các mẹ thử xem, chứ nhìn con bị viêm da, mặt mày cứ đỏ ửng, hai cái tay bé xinh cứ dụi dụi, chả hiểu có phải do viêm da không, thương ơi là thương ấy.

Mẹ nó chữa cho bé thế là đúng đấy, dùng emovate, tắm hoàn toàn bằng cetaphil là rất đúng.
Nhưng mà trường hợp của bé là dạng nhẹ, như người ta hay gọi là chàm sữa. Bé nhà mình hoàn toàn tắm bằng celtaphil, dùng emovate ngày 2 lần, thậm chí còn dùng thuốc nặng hơn emovate mà k khỏi mới đáng ngại, với lại có bé lớn mới bị và bị rất nặng.

sunflower79
11-15-2013, 01:51 PM
bôi dầu dừa có hiệu quả ngay không mn? hay cần phải vài ngày mới hiệu quả, mình bôi cho con bé nhà mình được 2 ngày rồi mà chẳng xi nhê gì cả!

dầu dữa k chữa khỏi bệnh, mà có tác dụng làm mềm da và bảo vệ da khỏi khô, sừng khi bề mặt bị mất lớp bảo vệ. Các bác sỹ kê cho tắm celtaphil, bôi lactocare, hay Alto Palm... là để bảo vệ da thì mình dùng dầu dừa cho bé ( tránh dùng nhiều thuốc quá thôi) mẹ nó ạ

huongthuy18185
11-15-2013, 01:54 PM
Mẹ nó chữa cho bé thế là đúng đấy, dùng emovate, tắm hoàn toàn bằng cetaphil là rất đúng.
Nhưng mà trường hợp của bé là dạng nhẹ, như người ta hay gọi là chàm sữa. Bé nhà mình hoàn toàn tắm bằng celtaphil, dùng emovate ngày 2 lần, thậm chí còn dùng thuốc nặng hơn emovate mà k khỏi mới đáng ngại, với lại có bé lớn mới bị và bị rất nặng.
Bé nhà mình dùng cetaphil chả xi nhê gì, các loại dưỡng ẩm, các loại sữa tắm đều kinh qua hi hi. Bé nhà mình bị nặng lắm. Giờ 1 tuổi rồi mà hôm nào lạnh hanh mặt vẫn mẩn đỏ 2 má lên, lúc nào cũng gãi. chán lắm ấy.

mecun14410
11-15-2013, 03:27 PM
con mình cũng thế nưng mà chỉ mùa hè với bị thôi mùa đong lại ko bị mình vẫn bôi thuốc cho con và ko cho ăn đồ tanh nhiều thôi ăn nhiều đồ mát chứ ko uống thuốc gì hết

mommem
12-09-2013, 05:06 PM
Hôm nay đi khám da liễu, bác sĩ kl con mình bị viêm da cơ địa, hihic. Vậy, bôi và uống thuốc liệu đến bao giờ thì khỏi đây? Có khỏi hẳn đc ko hay cứ đến mùa lại tái phát. Nhìn con mạt mẩn đỏ, ngứa gãi chảy máu mà thương quá

tuti.
12-10-2013, 04:29 AM
con e cũng hay bị như thế này lắm, hôm nào e phải cho đi khám xem sao

vuhuong
12-16-2013, 01:59 PM
đánh dấu còng nghiên cứu.........

gau viet'shop
12-20-2013, 02:58 PM
hic, hôm qua đi khám mới biết con mình bị vdcd. Vào search thử thấy nhiều bé bị quá ạ. Bs kê thuốc bôi eumovart và salicilin, vào đọc thấy các chia sẻ là ko đỡ làm mình thấy lo. mình mới bôi hai lần, không biết có nên làm cách khác ko nữa. Hic

sunflower79
12-23-2013, 09:22 PM
Xin thông báo với cả nhà tin vui, sau 3 năm chiến đấu với bệnh vdcđ ở thể nặng, lở loét và viêm nhiễm hết cả 2 mu bàn chân, sau mấy lần bị tấn công lên mặt, khuỷu tay và bụng, giờ thì con nhà em mới chữa khỏi hẳn rồi. Từ nay hết hẳn k còn bị bạn bè chê và hắt hủi nữa, k còn phải chịu cảm giác thương xót nhưng vẫn dè dặt, ghê ghê của các cô giáo và mọi người, con lại có da non ở chân rồi - điều mà con ước ao " bao giờ chân con bóng như chân các bạn". Trộm víá. Mẹ biết ơn vô cùng người đã lấy thuốc cho con và bà lang mế mà mẹ k biết mặt.
Mong các bé nhà các mẹ nhanh khỏi căn bệnh quái ác này.

mekhanhchip
12-24-2013, 10:35 AM
Bạn đã cho bé đi khám ở những đâu rùi?

Bé thứ 2 nhà Tớ năm 2012 cũng chật vật chiến đấu với bệnh này. Tiêm ko đỡ, nước mắt mẹ cứ chảy vì con ngứa quá gãi xước hết người.
Cuối cùng thì may mắn, uống thuốc lại đỡ. Tớ chữa ở bên Long Biên. Nhà bạn ở đâu vậy?
Tớ cho bạn số của BS đó nhé.

mekhanhchip
12-24-2013, 10:38 AM
Xin thông báo với cả nhà tin vui, sau 3 năm chiến đấu với bệnh vdcđ ở thể nặng, lở loét và viêm nhiễm hết cả 2 mu bàn chân, sau mấy lần bị tấn công lên mặt, khuỷu tay và bụng, giờ thì con nhà em mới chữa khỏi hẳn rồi. Từ nay hết hẳn k còn bị bạn bè chê và hắt hủi nữa, k còn phải chịu cảm giác thương xót nhưng vẫn dè dặt, ghê ghê của các cô giáo và mọi người, con lại có da non ở chân rồi - điều mà con ước ao " bao giờ chân con bóng như chân các bạn". Trộm víá. Mẹ biết ơn vô cùng người đã lấy thuốc cho con và bà lang mế mà mẹ k biết mặt.
Mong các bé nhà các mẹ nhanh khỏi căn bệnh quái ác này.

Chúc mừng mẹ sunflower79 nhé.
Mong con lớn và khỏe mạnh là mong muốn của tất cả các bà mẹ.
Ông BS đã chữa cho bé nhà mình đến giờ vẫn nhắc đến lúc con bị viêm da cơ địa. Nghĩ đến đã rùng mình rồi.

mecuanhalinh
12-24-2013, 11:02 AM
Gần nhà mình cũng có bé bị viêm da cơ địa, ngứa khắp người với tay chân luôn, cũng đi khám hết chỗ nọ chỗ kia mà không khỏi, cuối cùng bà ngoại đun lá chè xanh cho thêm mấy hạt muối vào tắm là khỏi đấy, các mẹ tắm thử cho bé nhé.

hanhphuc_trontron
12-24-2013, 01:09 PM
mùa này bé nhà e cũng bị mẩn đỏ hai má và ngứa

Astérix
12-24-2013, 01:24 PM
nghe nói bệnh này không thể chữa trị dứt điểm được mà là loại bệnh dai dẳng, đến khi nào tự khỏi thì nó khỏi thôi hic hic

luu thanh thanh
12-24-2013, 07:26 PM
Hic khổ thân con quá hic
Bé nhà em đc 2 tháng mà co 1 vết chàm nhỏ màu đỏ ở đầu khóe mắt, có mẹo nào chữa k các mẹ, nhà e đang lo quá, k bik phải làm sao và khám ở đâu đc.
Các mẹ tư vấn nhà e với ??? Cảm ơn các mẹ!

Mẹ Minh Lâm
12-24-2013, 10:59 PM
viêm da khó chịu lắm, đến người lớn còn ngứa phát khóc huống chi là các bé mẹ nó cho con đi chữa càng sớm càng tốt, cẩn thận để lại sẹo thâm thù khổ lắm

sunflower79
12-31-2013, 02:12 PM
Gần nhà mình cũng có bé bị viêm da cơ địa, ngứa khắp người với tay chân luôn, cũng đi khám hết chỗ nọ chỗ kia mà không khỏi, cuối cùng bà ngoại đun lá chè xanh cho thêm mấy hạt muối vào tắm là khỏi đấy, các mẹ tắm thử cho bé nhé.

Ah, bài này tớ đã áp dụng nhưng k ăn thua bạn nhé, càng muối nhiều càng k tốt ấy. Qua từng giai đoạn mới đúc kết đc kinh nghiệm dần dần. CHắc bé đấy là dạng viêm nhẹ bạn ạ'

kidshop2012
12-31-2013, 02:14 PM
em đánh dấu học hỏi kinh nghiệm các mẹ

chinbi_2512
12-31-2013, 02:24 PM
bé nhà mình cũng bị viêm da cơ địa nên mình cũng hiểu cảm giác của bạn,bé nhà mình làm như thế này nhé!
khi nào nổi ngứa quá thì bạn tắm cho bé bằng nước lá khế
bôi eumovat hoặc locatop 0,1g
bôi dưỡng ẩm của Pháp aderma hoặc event(loại mà có vòng xoắn ốc bên ngoài tuýp, m cũng ko nhớ rõ tên lắm..để m xem kĩ lại), cũng tầm 500-600k 1 tuýp 200ml
mùa này dùng kem này cho bé cũng đỡ nẻ da nữa..
bé nhà mình cứ nổi 1 đợt, mẹ ko biết nên để bé gãi chảy máu ra í, sau đó tắm lá khế, bôi thuốc là 1 tuần sau lành ngay...
chúc bé nhà bạn mau lành nhé!