PDA

View Full Version : Cách đặt tên con theo nghĩa Hán Việt

Pages : [1] 2 3 4 5

nguyentrunghoa
12-18-2008, 07:34 PM
(Bạn cũng có thể Tải cuốn sách tổng hợp kiến thức Bản đầy đủ - 31 trang về Cách đặt tên con theo Nghĩa Hán Việt Tại đây (https://www.box.com/s/ohe1vnxm5evdlkwsgr3v) Password giải nén file: thucphamboibo.com )

Hầu hết tên gọi hiện nay đều được đặt theo nghĩa Hán Việt, tuy nhiên không ít các bậc cha mẹ lại không hiểu hết nghĩa của tên con mình.

http://anh.eva.vn/upload/1-2011/images/2011-03-20/1300582058-dat-ten-cho-con-.jpg
Về yếu tố giới tính trong tên gọi
Ngày xưa, khi đặt tên con, các cụ thường đệm Văn cho con trai và Thị cho con gái giúp người khác phân biệt được giới tính của con người ngay trong cái tên gọi. Đây là một quan niệm từ thời phong kiến, rằng con trai lo việc văn chương đèn sách, con gái thì đảm đang việc chợ búa, nội trợ.
Ngày nay, các tên đệm như "Văn" dành cho nam và "Thị" dành cho nữ ngày càng ít dùng bởi có thể họ chưa hiểu hết ỹ nghĩa của những tên đệm đó. Mặt khác, ngày nay đã hình thành nhiều xu hướng đặt tên con mới nghe rất hay và lạ. Tuy nhiên, tùy theo quan điểm của mỗi người mà chọn tên khác nhau cho con. Miễn sao đừng ngược giới tính khiến trẻ sau này phải chịu nhiều phiền hà, rắc rối.
Những cái tên thời nay đã thể hiện rõ nét tính phóng khoáng trong cách đặt tên. Nhìn lại sự biến động của tên gọi người Việt từ trước đến nay, chúng ta nhận thấy một số cách đặt tên cũ gần như đã mất đi, thí dụ như cách đặt tên bằng những từ có âm thanh xa lạ, cách đặt tên bằng những từ chỉ các bộ phận cơ thể hay hoạt động sinh lý của con người, cách đặt tên bằng những từ chỉ dụng cụ sinh hoạt sản xuất hoặc các động vật... Duy chỉ có cách đặt tên vẫn còn duy trì được là đặt tên bằng từ Hán Việt có ý nghĩa tốt đẹp.

Những cách đặt tên theo Hán Việt thường gặp
Theo các bộ chữ:
Những gia đình theo Hán học thường đặt tên theo các bộ chữ Hán. Tức là tên các thành viên trong gia đình đều có chung một bộ chữ.
Ví dụ:
- Bộ Thuỷ trong các tên: Giang, Hà, Hải, Khê, Trạch, Nhuận…
- Bộ Thảo trong các tên: Cúc, Lan, Huệ, Hoa, Nhị…
- Bộ Mộc trong các tên: Tùng, Bách, Đào, Lâm, Sâm…
- Bộ Kim trong các tên: Kính, Tích, Khanh, Chung, Điếu…
- Bộ Hoả trong các tên: Thước, Lô, Huân, Hoán, Luyện, Noãn…
- Bộ Thạch trong các tên: Châm, Nghiễn, Nham, Bích, Kiệt, Thạc…
- Bộ Ngọc trong các tên: Trân, Châu, Anh, Lạc, Lý, Nhị, Chân, Côn…
Nói chung, các bộ chữ có ý nghĩa tốt đẹp, giàu sang, hương thơm như Kim, Ngọc, Thảo, Thuỷ, Mộc, Thạch…đều thường được chuộng để đặt tên.
Bằng hai từ Hán Việt có cùng tên đệm:
Ví dụ: Kim Khánh, Kim Thoa, Kim Hoàng, Kim Quang, Kim Cúc, Kim Ngân.
Hoặc hai từ Hán Việt có cùng tên, khác tên đệm:
Ví dụ: Nguyễn Xuân Tú Huyên, Nguyễn Xuân Bích Huyên.
Theo các thành ngữ mà tên cha là chữ đầu:
Ví dụ: Tên cha: Trâm
Tên các con: Anh, Thế, Phiệt
Tên cha: Đài
Tên các con: Các, Phong, Lưu.
Tên cha: Kim
Tên các con: Ngọc, Mãn, Đường.
Theo ý chí, tính tình riêng:
Ví dụ:
- Phạm Sư Mạnh: thể hiện ý chí ham học theo Mạnh Tử.
- Ngô Ái Liên: thể hiện tính thích hoa sen, lấy ý từ bài cổ văn : “Ái liên thuyết”.
- Trần Thiện Đạo: thể hiện tính hâm mộ về đạo hành thiện, làm việc lành.

Triết tự những cái tên
Mạnh, Trọng, Quý: chỉ thứ tự ba tháng trong một mùa. Mạnh là tháng đầu, Trọng là tháng giữa, Quý là tháng cuối. Vì thế Mạnh, Trọng, Quý được bố dùng để đặt tên cho ba anh em. Khi nghe bố mẹ gọi tên, khách đến chơi nhà có thể phân biệt được đâu là cậu cả , cậu hai, cậu út.
Có thể dùng làm tên đệm phân biệt được thứ bậc anh em họ tộc (Mạnh – Trọng – Quý):
Ví dụ: Nguyễn Mạnh Trung
Nguyễn Trọng Minh
Nguyễn Quý Tấn
Vân: tên Vân thường gợi cảm giác nhẹ nhàng như đám mây trắng bồng bềnh trên trời. Trong một số tác phẩm văn học thường dùng là Vân khói – lấy Vân để hình dung ra một mỹ cảnh thiên nhiên nào đó: Vân Du (rong chơi trong mây, con của mẹ sau này sẽ có cuộc sống thảnh thơi, nhàn hạ),...
Anh: Những cái tên có yếu tố anh thường thể hiện sự thông minh, tinh anh: Thùy Anh (thùy mị, thông minh), Tú Anh (con sẽ xinh đẹp, tinh anh), Trung Anh (con trai mẹ là người thông minh, trung thực),...
Băng: Lệ Băng (một khối băng đẹp), Tuyết Băng (băng giá như tuyết), Hạ Băng (tuyết giữa mùa hè),...
Châu: Bảo Châu (viên ngọc quý), Minh Châu (viên ngọc sáng),...
Chi: Linh Chi (thảo dược quý hiếm), Liên Chi (cành sen), Mai Chi (cành mai), Quỳnh Chi (nhánh hoa quỳnh), Lan Chi (nhánh hoa lan, hoa lau),...
Nhi: Thảo Nhi (người con hiếu thảo), Tuệ Nhi (cô gái thông tuệ), Hiền Nhi (con ngoan của gia đình), Phượng Nhi (con chim phượng nhỏ), Yên Nhi (làn khói nhỏ mỏng manh), Gia Nhi (bé ngoan của gia đình),...

nguyenbaochau
12-23-2008, 08:51 AM
Mình cũng thích đặt tên con theo nghĩa Hán Việt
Con gái đầu của mình, mình cũng tự tra từ điển và đặt tên con là Bảo Châu (viên ngọc quý)...
Năm tới mình sinh con trai (đi siêu âm bác sỹ bảo con trai mà), mình cũng đang băn khoăn chọn đặt tên cho con đây
Con trai mình muốn có tên đệm là "Thế" (he he vì ông nội và bố nó đều có tên đệm là Thế mà , bố nó là Thế Vũ...)
Bạn có thể gợi ý cho mình một vài tên hay được không. Mình đã tra từ điển rồi, hình như có tên Thế Tài là hay ...nhưng mình lại không thích tên đó lắm...
he he gợi ý cho mình nha!

MeMay
12-23-2008, 09:06 AM
Con gái đầu của mình, mình cũng tự tra từ điển và đặt tên con là Bảo Châu (viên ngọc quý)...
Năm tới mình sinh con trai (đi siêu âm bác sỹ bảo con trai mà), mình cũng đang băn khoăn chọn đặt tên cho con đây
Con trai mình muốn có tên đệm là "Thế" (he he vì ông nội và bố nó đều có tên đệm là Thế mà , bố nó là Thế Vũ...)
Bạn có thể gợi ý cho mình một vài tên hay được không. Mình đã tra từ điển rồi, hình như có tên Thế Tài là hay ...nhưng mình lại không thích tên đó lắm...

Mình thích tên Bảo Châu lắm, nhưng trùng với tên bà nội của mình nên không đặt được. Nếu con bạn con trai đặt cho con Bảo gì đó, cho hai chị em trùng đệm cho hay :p. Hai nhóc nhà mình đều đệm Bảo hết, tự mình nghĩ ra, mình thích, rồi chồng thích, chứ k xem gì cả.

nguyentrunghoa
12-24-2008, 01:35 AM
Mình nghĩ bạn có thể đặt tên con trai mình là:
1. Thế Anh
2. Thế Hoàng
3. Thế Minh
4. Thế Long

Dê con và Mèo già
12-24-2008, 10:58 AM
Thế Sơn cũng được bạn ạ! Tên một ca sĩ hải ngoại vừa hát hay vừa đẹp trai. hi hi
Mình thì chưa biết đặt tên bé là gì. Mong có bé trai nên toàn nghĩ ra tên con trai, bây giờ là bé gái nên lúng túng quá. Mình muốn đặt tên con lấy tên mình làm đệm. Mình tên là Uyên, các mẹ tư vấn với!

MebeBi - NBN
12-24-2008, 12:38 PM
thế Tài cũng hay đấy bạn, con trai mình cũng tên Bá Tài Đấy, Bố nó họ Bá mà, hiiiiiiii

nguyentrunghoa
12-24-2008, 01:21 PM
Thế Sơn cũng được bạn ạ! Tên một ca sĩ hải ngoại vừa hát hay vừa đẹp trai. hi hi
Mình thì chưa biết đặt tên bé là gì. Mong có bé trai nên toàn nghĩ ra tên con trai, bây giờ là bé gái nên lúng túng quá. Mình muốn đặt tên con lấy tên mình làm đệm. Mình tên là Uyên, các mẹ tư vấn với!
Bạn có thể đặt tên con gái với tên đệm Uyên như sau:
1. Uyên Phương
2. Uyên Trang
3. Uyên Thảo
4. Uyên Nhi

voicon_tk
12-27-2008, 05:47 PM
Bạn nguyentrunghoa ơi! Mình thì muốn đặt tên cho con gái đầu lòng. Tên mình là Vân Khánh, tên AX mình là Nhật Thái. Con gái mình sẽ sinh vào năm Sửu, mệnh Hỏa đấy. Theo bạn thì nên đặt tên gì, bạn tư vấn giúp mình với. Cảm ơn nhiều!

nguyentrunghoa
12-29-2008, 03:59 PM
Bạn nguyentrunghoa ơi! Mình thì muốn đặt tên cho con gái đầu lòng. Tên mình là Vân Khánh, tên AX mình là Nhật Thái. Con gái mình sẽ sinh vào năm Sửu, mệnh Hỏa đấy. Theo bạn thì nên đặt tên gì, bạn tư vấn giúp mình với. Cảm ơn nhiều!

Bạn có thể đặt tên con của mình là:
1. Phương Thuỳ - Hiền thục, nểt na.
2. Bảo Châu - Viên Ngọc sáng

trang1912
12-31-2008, 10:47 AM
Bạn nguyentrunghoa ơi, con gái đầu lòng của minh dự sinh vào 30 Tết âm lịch, giờ vẫn chưa xác định được cháu sẽ là Mậu Tý hay Kỷ Sửu. Hai vợ chồng mình đang nghĩ tên cho cháu nhưng chưa nghĩ ra tên gì, bạn tư vấn giùm mình với! Hai vợ chồng mình đều sinh năm 79 (Kỷ Mùi), chồng mình tên Nguyễn Hoàng Bách, mình tên Đỗ Thu Trang, bạn tư vấn giùm mình nhé! Cám ơn bạn nhiều nhiều!

nguyentrunghoa
01-09-2009, 09:44 AM
Bạn nguyentrunghoa ơi, con gái đầu lòng của minh dự sinh vào 30 Tết âm lịch, giờ vẫn chưa xác định được cháu sẽ là Mậu Tý hay Kỷ Sửu. Hai vợ chồng mình đang nghĩ tên cho cháu nhưng chưa nghĩ ra tên gì, bạn tư vấn giùm mình với! Hai vợ chồng mình đều sinh năm 79 (Kỷ Mùi), chồng mình tên Nguyễn Hoàng Bách, mình tên Đỗ Thu Trang, bạn tư vấn giùm mình nhé! Cám ơn bạn nhiều nhiều!
Bạn có thể đặt tên con mình là:
1. Nguyễn Như Thảo - Con sẽ có tấm lòng tốt, thảo hiền
2. Nguyễn Thuỳ Anh - Con là cô bé Thuỳ mị, tinh anh

trang1912
01-16-2009, 04:05 PM
Bạn có thể đặt tên con mình là:
1. Nguyễn Như Thảo - Con sẽ có tấm lòng tốt, thảo hiền
2. Nguyễn Thuỳ Anh - Con là cô bé Thuỳ mị, tinh anh

Cám ơn bạn nhiều, mình sẽ đem về hỏi ý kiến ông xã, hihi.. Ah, bạn nguyentrunghoa cho mình hỏi thêm là nếu đặt tên cho cháu là Nguyễn Như Ngọc có được ko ah? Bố cháu nghĩ ra mấy cái tên cho cháu: Như Ngọc, Lan Phương, Minh Châu. Tên Như Ngọc là tên đầu tiên bố cháu nghĩ ra nên mẹ cháu cũng lăn tăn, giúp mình tư vấn thêm lần nữa trong số mấy tên kia có thể chọn thêm được tên nào được nữa ko?

mẹ Diễm Trang
01-16-2009, 04:44 PM
bạn nguyentrunghoa ơi, con gái mình tên là Ngô Diễm Trang, tên này là do mình đặt cho bé, nhưng thú thật là mình không hiểu ý nghĩa của tên này lắm, bạn có thể giúp mình được không? Cám ơn bạn nhiều nhé!

Golden
01-17-2009, 12:32 AM

Em đặt tên bé là Uyên Thư nhé, tên này lạ và rất có nghĩa nữa.
Bên hội con chuột có bạn đặt tên con thế, chị kết luôn.

2 bé gái nhà tớ:
Nhật Anh: ngày sáng đẹp
Nguyệt Anh: trăng sáng tỏ

Nếu ... nữa sẽ là: Tinh Anh (sao sáng lung linh) hoặc Ngân Hà (cho hoành tráng lại có cả tên mẹ nữa) :D:D:D

Golden
01-17-2009, 12:33 AM
bạn nguyentrunghoa ơi, con gái mình tên là Ngô Diễm Trang, tên này là do mình đặt cho bé, nhưng thú thật là mình không hiểu ý nghĩa của tên này lắm, bạn có thể giúp mình được không? Cám ơn bạn nhiều nhé!

Nghĩa là kiều diễm đoan trang, nôm na là thế bạn ạ (nick WTT của bạn là Ngô Diễm Trang phải kô?)

mẹ Diễm Trang
01-17-2009, 11:25 AM
Nghĩa là kiều diễm đoan trang, nôm na là thế bạn ạ (nick WTT của bạn là Ngô Diễm Trang phải kô?)

Hihi, cám ơn bạn nhiều nhé, và cám ơn bạn đã nhận ra mình, mình cũng biết bạn là ai bên WTT rồi:D
ps: hai bé nhà bạn tên đẹp quá;)

Golden
01-23-2009, 11:29 PM
Bạn Nguyễn Trung Hòa ơi, mình cũng đang bối rối về vụ đặt tên này quá. Bọn mình đều sinh năm 76, bé mang họ Vũ...Mình thì chỉ thích đặt tên 3 chữ thôi nhưng ông bà thì thích đặt tên 4 chữ cho bé, muốn đệm là Vũ Nhật hoặc Vũ Dương (bé là con gái nên Vũ Dương thì hơi con trai 1 tí nên mình nghĩ mấy tên sau):
Vũ Nhật Minh Anh
Vũ Nhật Hà Anh
Vũ Nhật Linh Đan
Vũ Nhật Bảo Châu

Bé bây giờ đến ngày đến tháng nhưng vẫn bướng chưa chịu ra. Có khi bé sinh năm Trâu vàng rồi...Theo bạn thì tên nào nữ tính, hiền dịu nhất...:)

Cám ơn bạn nhiều

Nếu bạn chọn Vũ Dương thì sau chứ Dương nên chọn từ có dấu huyền thì khi đọc lên nghe mềm chữ, nữ tính hơn, vd: Vũ Dương Huyền Anh, Vũ Dương Hà Anh, Vũ Dương Quỳnh Anh, ...

MeCuMoc
01-24-2009, 12:32 AM
Nếu bạn chọn Vũ Dương thì sau chứ Dương nên chọn từ có dấu huyền thì khi đọc lên nghe mềm chữ, nữ tính hơn, vd: Vũ Dương Huyền Anh, Vũ Dương Hà Anh, Vũ Dương Quỳnh Anh, ...

Rong chơi lại gặp bác Vàng ở đây. Cả nhà xem có tên con gái nào mà có đệm là Bình không ạ? Nhà cháu đang đi tìm tên đặt cho con gái sinh vào tháng 4/2009 dương lịch (con gái họ Phạm ạ).

Golden
01-24-2009, 01:18 AM
Rong chơi lại gặp bác Vàng ở đây. Cả nhà xem có tên con gái nào mà có đệm là Bình không ạ? Nhà cháu đang đi tìm tên đặt cho con gái sinh vào tháng 4/2009 dương lịch (con gái họ Phạm ạ).

Hehehe thế mà bảo là bầu con giai tiếp hả em:
Phạm Bình An, Phạm Bình An Chi, Phạm Bình Minh (tên này thì hơi giống con trai hihihi), Phạm Bình Thy, Phạm Bình Chi Mai, Phạm Bình Đan Vy, .... nhiều lắm em ơi.

nguyentrunghoa
01-24-2009, 08:31 AM
Bạn Nguyễn Trung Hòa ơi, mình cũng đang bối rối về vụ đặt tên này quá. Bọn mình đều sinh năm 76, bé mang họ Vũ...Mình thì chỉ thích đặt tên 3 chữ thôi nhưng ông bà thì thích đặt tên 4 chữ cho bé, muốn đệm là Vũ Nhật hoặc Vũ Dương (bé là con gái nên Vũ Dương thì hơi con trai 1 tí nên mình nghĩ mấy tên sau):
Vũ Nhật Minh Anh
Vũ Nhật Hà Anh
Vũ Nhật Linh Đan
Vũ Nhật Bảo Châu

Bé bây giờ đến ngày đến tháng nhưng vẫn bướng chưa chịu ra. Có khi bé sinh năm Trâu vàng rồi...Theo bạn thì tên nào nữ tính, hiền dịu nhất...:)

Cám ơn bạn nhiều

Tên đệm mà ông bà của bé thích đặt cho bé với hai từ "Dương hoặc Nhật" đều mang ý nghĩa hướng tới sự tươi sáng...
Nếu chọn tên đệm là "Nhật" thì với 4 tên bạn đưa ra, mình nghĩ hai tên:
Minh Anh hoặc là Hà Anh thì sẽ có âm tiết nhẹ nhàng hơn khi gọi hay đọc cả họ và tên.

bayxi
01-26-2009, 09:15 PM
Chào cả nhà, em là người mới và rất mong được cả nhà tư vấn. Em sắp có bé trai trong năm Kỷ Sửu nhưng em đang phân vân không biết đặt tên gì cho bé để phù hơp với tuổi và tốt cho bé, tụi em cùng tuổi Tân Dậu. Cả nhà giúp em với.

nguyentrunghoa
01-27-2009, 09:09 AM
Chào cả nhà, em là người mới và rất mong được cả nhà tư vấn. Em sắp có bé trai trong năm Kỷ Sửu nhưng em đang phân vân không biết đặt tên gì cho bé để phù hơp với tuổi và tốt cho bé, tụi em cùng tuổi Tân Dậu. Cả nhà giúp em với.
Thế tên vợ chồng bạn là? Cho mọi người thêm thông tin bạn nhé! Thanks

bayxi
01-27-2009, 10:06 PM
Tên mẹ là Thái Kim Hằng, bố là Đinh Quốc Khanh.Tụi em rất cám ơn cả nhà giúp đỡ. Chúc cả nhà năm mới sức khỏe dồi dào và phát tài nhé.

sieunhancoi
01-28-2009, 09:55 PM
Tớ cũng đang tìm tên cho con gái sắp sinh đầu năm Kỷ Sửu đây. Bố và và nội cháu thích tên Đặng Trúc Linh. Bạn tư vấn xem tên như vậy có hợp phong thủy không nhé. Tks bạn nhiều:tonqe:

hoahongthep83
02-01-2009, 09:25 PM
Hồi đó mình có mua báo Tiếp Thị Gia Đình được báo tặng cho cuốn sách nhỏ tựa là " 600 tên cho thiên thần nhỏ".Mình thấy tên Trúc Linh trong sách ghi có nghĩa là Cây Trúc linh thiêng đó.Theo mình nghĩ tên nào cũng được,miễn là cái tên đọc lên có ý nghĩa đẹp,có ý nghĩa kỷ niệm nào đó,nhất là đừng để tên con của bạn trùng tên với nhiều bé khác nhé!
Chúc mừng bạn sắp làm mẹ nhé!^_^

MẸ_BÉO
02-04-2009, 09:28 PM
Em vừa mới sinh cháu trai, bố cháu định đặt tên là trương gia thanh, bảo như thế cho gia đình được thanh bình êm ả, nhưng em thấy cái tên nghe hơi con gái,mà không nghĩ được cái tên nào hay hơn bố nó ... Nhờ bác thông thạo về âm hán việt giúp em được không ạ hi ...

susie
02-05-2009, 08:51 AM
Em thấy tên đấy cũng hay, nghe mọi người nói là nếu tên có nhiều thanh bằng hơn thì có thể người đấy cũng " lành hơn' thì phải:D

hoahongthep83
02-05-2009, 09:42 PM
Em vừa mới sinh cháu trai, bố cháu định đặt tên là trương gia thanh, bảo như thế cho gia đình được thanh bình êm ả, nhưng em thấy cái tên nghe hơi con gái,mà không nghĩ được cái tên nào hay hơn bố nó ... Nhờ bác thông thạo về âm hán việt giúp em được không ạ hi ...

Theo mình thì chữ Gia kèm với chữ Thanh nghe nữ tính 1 chút. Cuốn sách mình có trong tay chỉ gồm 600 tên thôi, vì vậy không có đầy đủ ý nghĩa tất cả tên. Chữ Thanh trong cuốn sách này toàn có ý nghĩa là màu xanh. Mình không biết gia đình bạn thích tên gì, nên viết ra vài tên có ý nghĩa hay cho bạn tham khảo.
Gia An: gia đình bình yên.
Huy An: đẹp đẽ, êm đềm.
Duy Anh: thông minh, sáng suốt.
Đông Anh: ánh sáng của hoa.
Hải Anh: vẻ tinh túy của biển.
Nhật Anh: vẻ tinh túy của mặt trời.
Tâm Anh: vẻ tinh túy của tâm hồn.
Thế Anh: tinh túy của cuộc đời.
Kinh Bang: trông coi việc nước.
Đăng Bảo: lên ngôi.
Phúc Bảo: sinh ra con, cha mẹ như có phúc lớn.
Thiên Bảo: con cưng của trời.
Anh Bằng: con như cánh chim mạnh mẽ.
Phú Cường: giàu có, mạnh mẽ.
Minh Dũng: can đảm, sáng suốt.
Quang Dũng: oai hùng, sáng tỏ.
Bảo Duy: vật quý duy nhất.
Minh Duy: ánh sáng duy nhất.
Nhật Duy: chỉ có một mặt trời.
Tùng Dương: vầng sáng của cây tùng.
Minh Đăng: ngọn đèn sáng.
Thiên Đăng: ánh sáng của trời.
Minh Đức: đức độ, sáng trong.
Anh Huy: tài năng, sáng giá.
Đức Huy: con sẽ là nguồn ánh sáng của đức hạnh.
Quang Huy: ánh sáng chói lọi.
Thanh Huy: trong sáng.
Kiện Khang: mong con khỏe mạnh.
Nguyên Khang: sự an vui trọn vẹn.
Vĩnh Khang: khang thịnh lâu dài.
Hoàng Thanh: 2 màu đẹp nhất trong bảy màu.
Còn nhiều tên khác nữa nhưng mình không thể gõ ra hết được. Đây toàn là tên con trai không ấy, các mẹ đừng lầm mà đặt cho con gái nhé! Mẹ nào có nhu cầu, mình sẽ giới thiệu vài tên con gái.
Chúc nick name MẸ BÉO tìm đặt được tên ý nghĩa cho bé!;)

hoangquoctam
02-06-2009, 01:50 PM
Em chuẩn bị làm bố vào tháng 6/2009, con của em là con trai, em tính đặt tên cho thằng cu nhà em tên là Hoàng Gia Minh - Hoàng Gia Bảo, hoặc chơi theo chữ gánh như Hoàng Minh Hoàng mọi người thấy có được không ạ?

matma82
02-06-2009, 01:57 PM
Bạn có thể đặt tên con gái với tên đệm Uyên như sau:
1. Uyên Phương
2. Uyên Trang
3. Uyên Thảo
4. Uyên Nhi

Uyên Bác, he he... ... ... ... ... ...

hoahongthep83
02-06-2009, 09:03 PM
Em chuẩn bị làm bố vào tháng 6/2009, con của em là con trai, em tính đặt tên cho thằng cu nhà em tên là Hoàng Gia Minh - Hoàng Gia Bảo, hoặc chơi theo chữ gánh như Hoàng Minh Hoàng mọi người thấy có được không ạ?

Hoàng Gia Minh cũng hay đó bạn. Gia Bảo thì mình thấy được đặt nhiều rồi. Còn Hoàng Minh Hoàng nghe không hay lắm, người ta nói nên tránh đặt tên trùng với họ mà bạn. Về phía tin dị đoan 1 chút, bạn thích chơi chữ gánh, chẳng lẽ bạn muốn nhìn con bạn gánh vác mọi chuyện mãi sao?
Mình có vài tên cho bạn tham khảo:
Hoàng Khang: sự an vui của vua chúa.
Bảo Lâm: khu rừng quý.
Vĩ Lâm: khu rừng to lớn.
Bảo Long: rồng quý.
Hoàng Long: rồng vàng.
Thiên Lộc: lộc trời.
Minh Luân: sự thay đổi tốt.
Phúc Minh: thông minh, được thừa hưởng nhiều may mắn của gia đình.
Hoàng Minh: ánh sáng màu vàng rạng rỡ.
Minh Vũ: mưa, khúc nhạc.
Chúc bạn chọn được tên hay cho bé!

nguyenbaochau
02-09-2009, 09:52 AM
Hồi đó mình có mua báo Tiếp Thị Gia Đình được báo tặng cho cuốn sách nhỏ tựa là " 600 tên cho thiên thần nhỏ".Mình thấy tên Trúc Linh trong sách ghi có nghĩa là Cây Trúc linh thiêng đó.Theo mình nghĩ tên nào cũng được,miễn là cái tên đọc lên có ý nghĩa đẹp,có ý nghĩa kỷ niệm nào đó,nhất là đừng để tên con của bạn trùng tên với nhiều bé khác nhé!
Chúc mừng bạn sắp làm mẹ nhé!^_^

hì hì, bạn có sách a?
tra giùm mình tên này có ý nghĩa gì nhé?
1. Quang Minh
2. Thế Minh
3. Vũ Minh
Mình đang lựa 1 trong 3 tên này để đặt cho con trai sắp tới của mình mà
giúp mình nhé!

MẸ_BÉO
02-10-2009, 10:02 AM
cảm ơn các bác đã quan tâm, hôm trước em cũng định đặt tên con là Minh đức, nhưng vừa nghĩ ra thì lại xem thời sự thấy có ông tên trương minh đức nghèo ơi là nghèo nên thôi :D
hôm nay bố nó vừa đi lấy khai sinh tên gia thanh rùi , thế là em hết cơ hội!!! hic!!!

sumo&co
02-10-2009, 10:45 AM
Cả nhà xem hộ tớ với. Nhà tớ bố mẹ mạng hoả, đang chuẩn bị có Nghé con cũng mạng hoả. Họ bố là họ Hoàng; 2 anh cu là Anh Quân, Minh Quân. Em bé thì chưa biết trai hay gái n tớ muốn tên đệm có chữ Ngọc, Hoàng Ngọc jj đó. Cả nhà tư vấn cho tớ với nhé.

hoangquoctam
02-10-2009, 11:13 AM
Cả nhà xem hộ tớ với. Nhà tớ bố mẹ mạng hoả, đang chuẩn bị có Nghé con cũng mạng hoả. Họ bố là họ Hoàng; 2 anh cu là Anh Quân, Minh Quân. Em bé thì chưa biết trai hay gái n tớ muốn tên đệm có chữ Ngọc, Hoàng Ngọc jj đó. Cả nhà tư vấn cho tớ với nhé.

Theo mình thi đặt là Hoàng Ngọc Bảo Linh - Bảo Trân, thấy cũng hay đó:)

sumo&co
02-10-2009, 11:41 AM
Cả nhà cho tớ xin thêm vài lựa chọn đi. Hic, đang mong con gái mà k biết có được không đây.

hoahongthep83
02-10-2009, 01:40 PM
hì hì, bạn có sách a?
tra giùm mình tên này có ý nghĩa gì nhé?
1. Quang Minh
2. Thế Minh
3. Vũ Minh
Mình đang lựa 1 trong 3 tên này để đặt cho con trai sắp tới của mình mà
giúp mình nhé!

Theo trong sách mình thấy chữ Minh có nghĩa là ánh sáng, chữ Thế có nghĩa là cuộc đời. Chữ Vũ chắc bạn cũng biết nó có nghĩa là mưa, là khúc nhạc.
Tên Quang Minh có nghĩa là ánh mặt trời đó bạn.
Mình chỉ cho bạn biết ý nghĩa của tên thôi, bạn thấy tên nào ý nghĩa mà đặt cho bé là tùy quyết định của bạn. Chúc bạn đặt được tên ý nghĩa cho bé!

hoahongthep83
02-10-2009, 01:56 PM
cảm ơn các bác đã quan tâm, hôm trước em cũng định đặt tên con là Minh đức, nhưng vừa nghĩ ra thì lại xem thời sự thấy có ông tên trương minh đức nghèo ơi là nghèo nên thôi :D
hôm nay bố nó vừa đi lấy khai sinh tên gia thanh rùi , thế là em hết cơ hội!!! hic!!!

Sao bạn tin dị đoán thế? Con người nghèo hay giàu phải xem nhiều khía cạnh nữa bạn à! Nếu bạn muốn sinh con ra sau này được giàu sang thì tốt nhất bạn nên nghiệm giờ sinh tốt, ngày sinh tốt, tháng sinh tốt, năm sinh tốt. Những yếu tố đó phối hợp với nhau tốt thì con bạn sẽ có 1 tương lai rạng rỡ.
Còn tên chỉ là gắn liền với con người, nó có ý nghĩa trừu tượng, tên như là sự gửi gắm tinh thần, hy vọng cho người mang tên ý nghĩa đó.
Minh Đức có nghĩa là đức độ, sáng trong. Ông Trương Minh Đức tuy nghèo nhưng không có nghĩa là ông ấy sống không có đức độ, nhiều khi ông ấy sống theo kiểu nghèo cho sạch, rách cho thơm. Nên mình không thể đánh giá ông ấy vì cái tên bạn à!
Theo mình nghĩ chữ Thanh có nghĩa màu xanh, mà người ta nói màu xanh là màu của hy vọng, màu của hòa bình. Bạn đặt tên Gia Thanh cho bé cũng ý nghĩa lắm đó, chỉ hơi nữ tính so với con trai thôi, bạn cũng thấy vậy mà phải không?
Chúc gia đình bạn vui vẻ và hạnh phúc nhé!

hoahongthep83
02-10-2009, 02:21 PM

Mình có đọc mục hỗ trợ xem sinh trai hay gái. Bạn nguyentrunghoa dự đoán là lần này bạn lại thụ thai là bé trai mà. Sao bạn lại tìm tên cho bé gái. Thai của bạn đã mấy tháng rồi, sao không siêu âm để biết rõ là trai hay gái. Nếu là con gái mình sẽ viết vài tên con gái cho bạn tham khảo nhé!
Theo mình tên con trai có tên đệm là chữ Ngọc thì hơi nữ tính đó bạn. Nhưng dù sao mình cũng viết vài tên cho bạn biết ý nghĩa.
Ngọc Dũng: sức mạnh của ngọc.
Ngọc Hậu: lòng nhân hậu.
Tên con trai ít tên đệm là chữ Ngọc lắm.
Còn đây là tên con gái có tên đệm là chữ Ngọc:
Ngọc Bích: 1 viên ngọc quý hiếm màu xanh.
Ngọc Khuê: danh gia vọng tộc.
Ngọc Lan: hoa ngọc lan.
Ngọc Mai: hoa mai bằng ngọc.
Ngọc Quỳnh: đóa quỳnh màu ngọc.
Ngọc Thi: vần thơ ngọc.
Ngọc Yến: loài chim quý.
Hi vọng sách của mình cho bạn sự lựa chọn hay!

CHAUNAM
02-11-2009, 01:49 PM
hehe, trước khi sinh cũng đi xem thày để đặt tên nhưng về đều trùng tên mọi người, cuối cùng mình để bé hơn một tháng mới đi làm khai sinh cho con, vậy mà vẫn thừa một chữ: Nguyễn Ngọc Minh Châu.
Rút kinh nghiệm đến nhóc thứ 2, biết là con trai=> chốt luôn: Nguyễn Nhật Nam.
Vậy mà vẫn chưa rõ nghĩa lắm về tên của các nhóc.

hoahongthep83
02-11-2009, 02:16 PM
hehe, trước khi sinh cũng đi xem thày để đặt tên nhưng về đều trùng tên mọi người, cuối cùng mình để bé hơn một tháng mới đi làm khai sinh cho con, vậy mà vẫn thừa một chữ: Nguyễn Ngọc Minh Châu.
Rút kinh nghiệm đến nhóc thứ 2, biết là con trai=> chốt luôn: Nguyễn Nhật Nam.
Vậy mà vẫn chưa rõ nghĩa lắm về tên của các nhóc.

Chào bạn! Theo mình biết thì tên bé Nguyễn Ngọc Minh Châu nghĩa là viên ngọc châu sáng trong. Tên bé Nguyễn Nhật Nam nghĩa là mặt trời phương Nam.
Tên 2 bé đều có nghĩa tươi sáng, 1 tương lai tươi sáng, rạng rỡ.
Chúc gia đình bạn 1 ngày tốt lành!

hoangquoctam
02-12-2009, 11:50 AM
Cuối cùng rồi cũng chọn được tên cho cu cậu nhà mình rồi===>> Hoàng Gia Khánh.
Mọi người thấy thế nào?:D

Me Min moc
02-12-2009, 01:15 PM
Bác ơi xem giúp em cháu nhà em là cháu gái tên là: Nguyễn Hoàng Bảo Ngân, bác xem tên này có hay không ah?

hoahongthep83
02-12-2009, 01:21 PM
Cuối cùng rồi cũng chọn được tên cho cu cậu nhà mình rồi===>> Hoàng Gia Khánh.
Mọi người thấy thế nào?:D

:DChúc mừng bạn nhé! Tên Khánh ở đây có nhiều nghĩa lắm bạn à, nó sẽ có ý nghĩa khác nhau khi gắn liền với 1 chữ khác. Mình ví dụ nha!
Đăng Khánh: lên ngôi.
Quốc Khánh: ngày lễ lớn của đất nước.
Khánh Điền: mảnh ruộng mang lại nhiều may mắn.
Khánh Trình: cuộc hành trình đáng nhớ nhất.
Khánh Giang: dòng sông vui vẻ (tên bé gái).
Khánh Ngọc: viên ngọc đẹp (tên bé gái).
Tên bé trai của bạn có ý nghĩa như bé là niềm vui, kỷ niệm đẹp của gia đình.

hoangquoctam
02-12-2009, 01:32 PM
:DChúc mừng bạn nhé! Tên Khánh ở đây có nhiều nghĩa lắm bạn à, nó sẽ có ý nghĩa khác nhau khi gắn liền với 1 chữ khác. Mình ví dụ nha!
Đăng Khánh: lên ngôi.
Quốc Khánh: ngày lễ lớn của đất nước.
Khánh Điền: mảnh ruộng mang lại nhiều may mắn.
Khánh Giang: dòng sông vui vẻ (tên bé gái).
Khánh Ngọc: viên ngọc đẹp (tên bé gái).
Tên bé trai của bạn có ý nghĩa như bé là niềm vui, kỷ niệm đẹp của gia đình.

Phải công nhận bạn có thể là chuyên gia về tên cho em bé đấy. " Tên bé trai của bạn có ý nghĩa như bé là niềm vui, kỷ niệm đẹp của gia đình "===>>đúng ý của mình quá.

hoahongthep83
02-12-2009, 01:41 PM
Bác ơi xem giúp em cháu nhà em là cháu gái tên là: Nguyễn Hoàng Bảo Ngân, bác xem tên này có hay không ah?

Chào bạn! Chữ Bảo ở đây ai cũng rõ có nghĩa là quý báu, chữ Ngân có nghĩa là bạc. Chắc bạn thường nghe người đời hay nói kim ngân châu báu ( vàng, bạc, ngọc quý).
Riêng tên Bích Ngân lại có nghĩa là dòng sông màu xanh.
Tên bé nhà bạn có nghĩa như vàng, bạc quý. Vì chữ Hoàng còn có nghĩa là vàng đó bạn. Chúc bạn 1 ngày tốt lành!

hoahongthep83
02-12-2009, 01:52 PM
Phải công nhận bạn có thể là chuyên gia về tên cho em bé đấy. " Tên bé trai của bạn có ý nghĩa như bé là niềm vui, kỷ niệm đẹp của gia đình "===>>đúng ý của mình quá.

Cảm ơn bạn quá khen, được bạn tin tưởng và chia sẻ là niềm vui của mình mà. Trước khi lý giải tên bé, mình phải tìm hiểu kỹ từng từ trong sách, mới dám đưa ra lập luận, chứ đoán mò đoán đại đâu có được, những lời mình đưa ra chỉ là sự tham khảo, mọi người thấy hợp lý thì ủng hộ mình, không hợp lý thì mình sẵn sàng nhận ý kiến đóng góp, để tầm hiểu biết của mình được rộng hơn.
Mình rất vui khi nhận được sự chia sẻ của mọi người. Cùng nhau học tập, chia sẻ kinh nghiệm và kiến thức là mục đích của diễn đàn này mà.:)

Me Min moc
02-12-2009, 02:04 PM
Chào bạn! Chữ Bảo ở đây ai cũng rõ có nghĩa là quý báu, chữ Ngân có nghĩa là bạc. Chắc bạn thường nghe người đời hay nói kim ngân châu báu ( vàng, bạc, ngọc quý).
Riêng tên Bích Ngân lại có nghĩa là dòng sông màu xanh.
Tên bé nhà bạn có nghĩa như vàng, bạc quý. Vì chữ Hoàng còn có nghĩa là vàng đó bạn. Chúc bạn 1 ngày tốt lành!

Thế ah, cảm ơn bác nhiều nhé, bố cháu đặt tên cho cháu mà, Nguyễn Hoàng là họ của bố cháu mà!:):):)

MeBap
02-12-2009, 06:05 PM
Con gái đầu của mình là Hoàng Bảo Châu, bé trai thứ 2 sắp sinh rùi mình định đặt tên là Hoàng Bảo Sơn, nhưng bố cháu cứ muốn cho họ Hoàng Đình vào (Bố cháu là Hoàng Anh Vinh-nhưng họ gốc là Hoàng Đình nên giờ sinh con trai muốn quay về họ gốc). Nhờ các bố mẹ cho ý kiến với? Thanks!

hoahongthep83
02-12-2009, 07:20 PM
Con gái đầu của mình là Hoàng Bảo Châu, bé trai thứ 2 sắp sinh rùi mình định đặt tên là Hoàng Bảo Sơn, nhưng bố cháu cứ muốn cho họ Hoàng Đình vào (Bố cháu là Hoàng Anh Vinh-nhưng họ gốc là Hoàng Đình nên giờ sinh con trai muốn quay về họ gốc). Nhờ các bố mẹ cho ý kiến với? Thanks!

Nếu bố cháu muốn dùng lại 2 chữ Hoàng Đình thì mình thấy có tên Đình Bảo có nghĩa là bảo vật của triều đình cũng hay đó bạn. Bạn thấy sao? Có gì mình cho bạn những tên tham khảo khác.

hoahongthep83
02-20-2009, 12:36 PM
1/CHỌN TÊN THEO PHƯƠNG THỨC QUỐC TUÝ:
Quốc Bình, Quốc Di, Quốc Thư, Quốc Tuấn, Quốc Anh, Quốc Tường, Quốc Hỷ, Quốc Hiến, Quốc Nghĩa, Quốc Lâm, Quốc Anh, Quốc Chương, Quốc Nhân, Quốc Ân, Quốc Quang, Quốc Duy, Quốc Cường, Quốc Cơ, Quốc Hưng, Chấn Quốc, Kinh Quốc.
2/CHỌN TÊN THEO PHƯƠNG THỨC GIA TRUYỀN:
Gia Phụng, Gia Lâm, Gia Bằng, Gia Kỳ, Gia Luân, Gia Tường, Gia Bảo, Gia Thanh, Gia Kiệt, Gia Nguyên, Gia Hiền, Gia Tuấn, Diệu Tổ, Thiệu Tổ, Kế Tổ, Niệm Tổ, Quang Tổ, Tổ Khang, Tổ Bình, Tổ Minh, Tổ Hoa, Thịnh Hoa, Vận Hoa, Hiếu Hoa, Hiếu Tiên, Thuật Tiên, Phụng Tiên.
3/CHỌN TÊN THEO PHƯƠNG THỨC THUẬT CHÍ (ghi nhớ, kể lại):
-Văn:
Hy Văn, Học Văn, Tăng Văn, Diệu Văn, Đĩnh Văn, Chí VĂn, Khải Văn, Thư Văn, Thượng Văn, Trọng Văn, Hồng Văn, Thoại Văn, Hữu Văn, Ngạn Văn, Tấn Văn, Khuôn Văn, Chấn Văn, Hiền Văn.
-Vũ:
Lập Vũ, Kế Vũ, Quân Vũ, Nghi Vũ, Tổ Vũ, Khắc Vũ, Chấn Vũ, Học Vũ, Anh Vũ, Kinh Vũ, Mạnh Vũ.
-Đại:
Đại Thanh, Đại Kinh, Đại Đồng, Đại Khánh, Đại Tường, Đại Duy, Đại Văn, Đại Thành, Đại Vĩ, Đại Siêu, Đại Đức, Đại Trung, Đại Tề, Đại Minh.
-Hiền:
Tuấn Hiền, Thiệu Hiền, Quan Hiền, Khải Hiền, Tư Hiền, Thánh Hiền.
-Tài:
Vượng Tài, Văn Tài, Anh Tài, Thiên Tài, Hiền Tài, Thạc Kiệt, Hồng Nhu.
-Đức:
Đức Bá, Đức Kiên, Đức Quyền, Cảnh Đức, Đức Huân, Đức Thành, Đức Hậu, Thừa Đức, Thiệu Đức, Tùng Ngô, Duy Ngô, Quan Ngô, Tĩnh Ngô.
-Dân:
Ái Dân, Huệ Dân, Vệ Dân, Đạo Dân, Cảnh Dân, Vĩ Dân, Tùng Dân, Nhất Dân.
-Các tên khác:
Hy Bình, Hy Huệ, Hy Quang, Tư Quang, Tư Nguyên, Hy Triết, Diệu Tây, Kiến Trung, Trấn Hoàn, Tụng Thanh, Tích Ngôn, Trí Phú, Chí Nhu, Quan Sinh, Chấn Đông, Diệu Đông, Tri Bổn, Tri Khiêm, Hiển Quang, Chấn Thanh.
4/CHỌN TÊN THEO PHƯƠNG THỨC YÊU CÁI ĐẸP:
Bảo Thạch, Tùng Lâm, Đại Thiên, Thiên Mộng, Mộng Lan, Mộng Vân, Mộng Nguyệt, Mộng Yến, Tĩnh Chi, Tĩnh Sơn, Tĩnh Viên, Hiểu Phong, Hiểu Lam, Tuyết Phong, Hải Phong, Túy Phong, Hạc Thanh, Hạc Cầm, Hạc Ngôn, Lan Đình, Giang Thanh, Hải Túc, Lân Phương, Thư Thành, Thạch Thành, Thu Nguyên, Điệp Y, Thanh Nguyên, Lam Bình.
5/CHỌN TÊN THEO PHƯƠNG THỨC PHỐI HỢP HỌ:
Nghiêm Minh, Cao Minh, Diêu Thuấn, Vương Tá Tài, Vương Đại Nhậm, Vương Trung Hưng, Vương Đức Phổ, Tề Thế Anh, Hứa Thế Anh, Các Thiên Dân, Trần Đại Khí, Cao Khôi Nguyên, Thịnh Thế Tài, Vũ Tăng Văn, Tạ Quan Sinh, Dư Tâm Thanh, Vương Thế Kiệt, Dư Kiến Trung, Hoàng Hán Nguyên, Trương Trung Đạo, Từ Chí Đạo, Lâm Vĩnh Lương, Lý Liên Xuân, Từ Vĩnh Xương, Trương Quốc Uy, Dư Tuấn Hiền, Viên Tử Kiện, Châu Thiên Cổ, Cao Thiên Siêu, Thường Mộng Nguyệt, Thang Vũ, Phương Thiên.

Trên đây là theo các quy phạm: phương thức quốc tuý, phương thức gia bảo, phương thức thuật chí, phương thức yêu cái đẹp, phương thức phối hợp họ... tuyển từ Thạch thế hồng phạm của Huỳnh Vân.

hoahongthep83
04-15-2009, 02:22 PM
Lâu ngày ghé lại diễn đàn thấy nhiều mẹ có tin vui quá! Trước hết chúc mừng những ai sắp làm mẹ nhé! Bản thân mình cũng muốn làm mẹ lắm nhưng không kịp con trâu rồi, do tính chất công việc của mình hay làm nặng, vận động nhiều, kèm cơ thể ốm o nữa nên rất khó thụ thai. Đành phải đợi sang năm Mẹo lận, lâu quá, thời gian còn dài quá.
Không biết các mẹ khác thế nào, mình mong có baby nhiều lắm. Điều trước tiên mình sẽ làm ráng ăn thật nhiều để cho con khỏe (dù bản thân mình ăn uống rất khó khăn). Rồi mình sẽ thu thập nhiều kiến thức chăm sóc baby thế nào cho tốt. Rồi đi sắm đồ bầu nữa chứ, trên thị trường hiện nay có rất nhiều kiểu dáng, vừa đẹp và gọn gàng, rất tiện lợi. Rồi đặt tên con nữa, mình rất thích tên Gia Lạc cho bé gái, mong bé sẽ là niềm vui cho cả gia đình. Nhưng có điều khi ghép họ của Ba vào thì không hợp lắm Lưu Gia Lạc vì nghĩ theo nghĩa đen thì có người nói gđ sẽ lưu lạc tùm lum:-D
Mình cũng thích tên Gia Thi nữa: vần thơ của gia đình.
Nhã Thi: vần thơ đẹp.
Con trai sẽ là Lưu Gia Khang: mong gđ luôn bình an khi có con, con là sự bình an của gđ. Mình thấy bây giờ nhiều người đặt con tên Khang lắm, mong con luôn bình an là hạnh phúc rồi.
Mình mong có nhiều bạn cùng chia sẻ tên con của mình với mọi người, cùng chia sẻ ý nghĩa hay sau mỗi cái tên:D

tho_con
04-15-2009, 09:27 PM
Lâu ngày ghé lại diễn đàn thấy nhiều mẹ có tin vui quá! Trước hết chúc mừng những ai sắp làm mẹ nhé! Bản thân mình cũng muốn làm mẹ lắm nhưng không kịp con trâu rồi, do tính chất công việc của mình hay làm nặng, vận động nhiều, kèm cơ thể ốm o nữa nên rất khó thụ thai. Đành phải đợi sang năm Mẹo lận, lâu quá, thời gian còn dài quá.
Không biết các mẹ khác thế nào, mình mong có baby nhiều lắm. Điều trước tiên mình sẽ làm ráng ăn thật nhiều để cho con khỏe (dù bản thân mình ăn uống rất khó khăn). Rồi mình sẽ thu thập nhiều kiến thức chăm sóc baby thế nào cho tốt. Rồi đi sắm đồ bầu nữa chứ, trên thị trường hiện nay có rất nhiều kiểu dáng, vừa đẹp và gọn gàng, rất tiện lợi. Rồi đặt tên con nữa, mình rất thích tên Gia Lạc cho bé gái, mong bé sẽ là niềm vui cho cả gia đình. Nhưng có điều khi ghép họ của Ba vào thì không hợp lắm Lưu Gia Lạc vì nghĩ theo nghĩa đen thì có người nói gđ sẽ lưu lạc tùm lum:-D
Mình cũng thích tên Gia Thi nữa: vần thơ của gia đình.
Nhã Thi: vần thơ đẹp.
Con trai sẽ là Lưu Gia Khang: mong gđ luôn bình an khi có con, con là sự bình an của gđ. Mình thấy bây giờ nhiều người đặt con tên Khang lắm, mong con luôn bình an là hạnh phúc rồi.
Mình mong có nhiều bạn cùng chia sẻ tên con của mình với mọi người, cùng chia sẻ ý nghĩa hay sau mỗi cái tên:D

Theo mình tên Gia lạc cũng rất hay rồi.
có lẽ không cần thêm họ Bố vào đâu.
Nhw thế hay hơn nhiều.
Chứ lại để: Lưu Gia Lạc hay Gia Lưu Lạc &
đặt là Lưu Lạc Gia thì cũng không ổn.
Hy vọng bạn thuyết phục được Ox

Golden
04-15-2009, 11:27 PM
Theo mình tên Gia lạc cũng rất hay rồi.
có lẽ không cần thêm họ Bố vào đâu.
Nhw thế hay hơn nhiều.
Chứ lại để: Lưu Gia Lạc hay Gia Lưu Lạc &
đặt là Lưu Lạc Gia thì cũng không ổn.
Hy vọng bạn thuyết phục được Ox

Hihihi con thì phải có họ bố chứ, sao kô cho họ bố vào hả bạn, chỉ trừ phi ... thôi.

Có thể bạn cho thêm cả họ của mẹ vào chăng Lưu .... Gia Lạc. Nhưng cá nhân mình thì kô thích tên Lạc lắm vì VN chưa có thói quen gọi cả tên đệm, nếu gọi Gia Lạc thì rất hay rồi, nhưng chỉ gọi Lạc ơi thì hơi giống tên thân mật gọi ở nhà của các bé. Mình thích tên Nhã Thi hơn.
Ý kiến cá nhân thôi bạn nhé, đừng bận tâm nếu tớ nói sai.

akai_sakura
04-17-2009, 02:06 PM
Cho mình hỏi, mình đặt tên con là Nhiên Hương được không? Bé gái sinh năm Sửu, mạng Hỏa, không biết có hợp không(?)

hoahongthep83
04-17-2009, 08:19 PM
Hihihi con thì phải có họ bố chứ, sao kô cho họ bố vào hả bạn, chỉ trừ phi ... thôi.

Có thể bạn cho thêm cả họ của mẹ vào chăng Lưu .... Gia Lạc. Nhưng cá nhân mình thì kô thích tên Lạc lắm vì VN chưa có thói quen gọi cả tên đệm, nếu gọi Gia Lạc thì rất hay rồi, nhưng chỉ gọi Lạc ơi thì hơi giống tên thân mật gọi ở nhà của các bé. Mình thích tên Nhã Thi hơn.
Ý kiến cá nhân thôi bạn nhé, đừng bận tâm nếu tớ nói sai.

Mình rất vui khi nhận được ý kiến chia sẻ của các bạn. Đúng là con phải mang họ bố rồi, làm sao mà bỏ được. Mình cũng thích ghép họ cả ba và mẹ cho bé lắm, nhưng họ của 2 vợ chồng đi liền nhau không hợp bạn à! Mình họ Lê, chẳng lẽ đặt bé là Lưu Lê..., nghe có vẻ nặng nề phải không các bạn?
Mình định đặt tên Gia Lạc để bé dùng trong xã hội, trong xã hội bao giờ người ta vẫn gọi tên 2 chữ hơn là 1 chữ. Còn tên bé ở nhà dĩ nhiên mình sẽ đặt tên nào dễ nghe và dễ gọi hơn.
Mặc dù thích tên Gia lạc nhưng họ của bố làm sao sửa? Đành phải suy nghĩ 1 tên khác.
Mình cũng thích tên Nhã Thi hơn, dù là tên này mình mới nghĩ ra thôi. Nghe tên này thấy nhẹ nhàng và êm tai hơn phải không?;)

ME KEANU
04-17-2009, 08:40 PM
Chào các mẹ thông thái!

Em tên Nguyễn Thu Phương, xã tên Dương Thành Công, nhóc đầu tên Dương Khôi Nguyên (do bố cháu đặt theo tích về 1 trạng nhỏ tuổi), năm nay em sinh cháu gái mà cũng chưa biết đặt tên j cho hợp mệnh năm nay. Em cũng đã nghĩ mấy tên Phương Uyên, Phương Nguyên ...nhưng 2 VC vẫn chưa thống nhất. Em thích đặt tên con gái nhưng cá tính, nam tính 1 chút cũng được như Tuấn Khanh, Quang Mẫn...nhưng bị bố nó phản đối ghê quá... Cả nhà cho mẹ cháu mấy cái tên để tham khảo với ạ. Tks cả nhà!

hoahongthep83
04-17-2009, 08:46 PM
Cho mình hỏi, mình đặt tên con là Nhiên Hương được không? Bé gái sinh năm Sửu, mạng Hỏa, không biết có hợp không(?)

Ở đây ít mẹ nào biết mấy vụ đặt tên hợp phong thủy cho lắm. Mình nghĩ đặt tên có ý nghĩa đẹp, nghe hay và thuận tai nghe là được rồi. Còn chuyện hợp bổn mạng hay không phải hỏi thầy biết rõ hơn.
Bạn đặt tên bé cũng có ý nghĩa hay đó. Nhiên nghĩa là tự nhiên, thư thái. Hương là mùi thơm. Nhiên Hương là mùi thơm tự nhiên, mùi thơm thư thái và dễ chịu.

hoahongthep83
04-17-2009, 09:07 PM
Chào các mẹ thông thái!

Em tên Nguyễn Thu Phương, xã tên Dương Thành Công, nhóc đầu tên Dương Khôi Nguyên (do bố cháu đặt theo tích về 1 trạng nhỏ tuổi), năm nay em sinh cháu gái mà cũng chưa biết đặt tên j cho hợp mệnh năm nay. Em cũng đã nghĩ mấy tên Phương Uyên, Phương Nguyên ...nhưng 2 VC vẫn chưa thống nhất. Em thích đặt tên con gái nhưng cá tính, nam tính 1 chút cũng được như Tuấn Khanh, Quang Mẫn...nhưng bị bố nó phản đối ghê quá... Cả nhà cho mẹ cháu mấy cái tên để tham khảo với ạ. Tks cả nhà!

Bạn thích con gái tên cá tính phải không? Mình cho bạn vài cái tên tham khảo nha!
Mai Khôi: nghĩa là ngọc tốt.
Tâm An: lòng bình yên.
Tuệ Lâm: rừng trí tuệ.
Tùng Linh: cây tùng linh thiêng.
Hoàng Nguyên: rạng rỡ, tinh khôi.
Trúc Quân: nữ hoàng của cây trúc.
Đan Tâm: rồi con sẽ có tấm lòng son sắt.
Đó là gợi ý 1 số tên thôi, bạn chưa thấy tên nào hợp thì mình sẽ cho bạn thêm những tên khác.

ME KEANU
04-17-2009, 11:39 PM
Bạn thích con gái tên cá tính phải không? Mình cho bạn vài cái tên tham khảo nha!
Mai Khôi: nghĩa là ngọc tốt.
Tâm An: lòng bình yên.
Tuệ Lâm: rừng trí tuệ.
Hoàng Nguyên: rạng rỡ, tinh khôi.
Trúc Quân: nữ hoàng của cây trúc.
Đan Tâm: rồi con sẽ có tấm lòng son sắt.
Đó là gợi ý 1 số tên thôi, bạn chưa thấy tên nào hợp thì mình sẽ cho bạn thêm những tên khác.

Chị cho em xin thêm mấy gợi ý nữa đi ạ. Có 2 cái tên bôi đậm là em cho vào waiting list rồi ạ!

hoahongthep83
04-18-2009, 01:16 PM
Chị cho em xin thêm mấy gợi ý nữa đi ạ. Có 2 cái tên bôi đậm là em cho vào waiting list rồi ạ!

Rất vui khi bạn thấy 2 tên hợp với bé. Mình cho bạn thêm gợi ý nhé!
Khôi Nguyên: đỗ đầu các kỳ thi. (tên bé trai của bạn)
Đông Anh: ánh sáng của hoa.
Đông Nghi: dung mạo uy nghiêm.
Phương Nghi: dáng điệu đẹp, thơm tho.
Thảo Nghi: phong cách của cỏ.
Hải Phương: hương thơm của biển.
Phương Tâm: sau này lớn lên, con sẽ có tấm lòng đức hạnh.
Thảo Nguyên: đồng cỏ xanh.
Nguyên Thảo: cỏ dại mọc khắp nơi trên cánh đồng.
Phương Thảo: cỏ thơm.
Phương Uyên: tên của con có nghĩa là điểm hẹn của tình yêu.
Chúc bạn chọn được tên hay cho bé:D

hthphuong
04-18-2009, 01:31 PM
Đọc bài này xong.... khoái quá! Con mình có tên ý nghĩa ghê! cám ơn bạn nhé!
Copy lại để tham khảo thêm cho tập kế tiếp,....:p

cun bong
04-18-2009, 01:51 PM
Chào bạn hoahongthep83, bạn ơi bạn xem giúp mình tên cho bé gái, mình đã có một con trai đầu và một bé gái thứ hai tên Hà Linh, bây giờ mình có bầu bé thứ ba thấy xã tính ra là con gái, mình tên Lan Anh, bé thứ ba này mình thích tên là Hà Anh hoặc Bảo Anh, họ bố là họ Nguyễn bạn xem giúp mình hai tên đó có được không, hoặc bạn gợi ý giúp mình cái tên nào có ý nghĩa, cám ơn bạn nhé.

hoahongthep83
04-18-2009, 03:07 PM
Chào bạn hoahongthep83, bạn ơi bạn xem giúp mình tên cho bé gái, mình đã có một con trai đầu và một bé gái thứ hai tên Hà Linh, bây giờ mình có bầu bé thứ ba thấy xã tính ra là con gái, mình tên Lan Anh, bé thứ ba này mình thích tên là Hà Anh hoặc Bảo Anh, họ bố là họ Nguyễn bạn xem giúp mình hai tên đó có được không, hoặc bạn gợi ý giúp mình cái tên nào có ý nghĩa, cám ơn bạn nhé.

Mình rất vui khi được chia sẻ và góp ý cho bạn.
Có lẽ bạn thích đặt tên bé thứ ba này tên là Anh nhưng theo mình nghĩ bạn không nên đặt tên bé trùng tên với ai trong gia đình, kể cả họ hàng, tránh nhầm lẫn trong cách xưng hô và vị trí vai vế trong gia đình.
Theo mình biết chữ Hà có nghĩa là sông, chữ Anh có nghĩa là tinh tuý, chữ Bảo có nghĩa là quý báu.
Hà Linh: dòng sông linh thiêng.
Hà Anh: dòng sông tinh tuý, trong sáng.
Bảo Anh: tinh tuý, quý báu, vật báu trong sáng.
Vài tên gợi ý cho bạn: (dựa theo những chữ bạn thích)
Bảo Hà: sông lớn, hoa sen quý.
Vân Hà: mây trắng, ráng đỏ.
Bảo lan: hoa lan quý.
Linh Lan: tên 1 loài hoa.
Linh San: tên 1 loài hoa.
Bảo Trâm: cây trâm quý giá.
Bảo Vy: vi diệu quý báu.
Tùy vào sự lựa chọn của bạn. Chúc vui!

cun bong
04-18-2009, 03:31 PM
Mình rất vui khi được chia sẻ và góp ý cho bạn.
Có lẽ bạn thích đặt tên bé thứ ba này tên là Anh nhưng theo mình nghĩ bạn không nên đặt tên bé trùng tên với ai trong gia đình, kể cả họ hàng, tránh nhầm lẫn trong cách xưng hô và vị trí vai vế trong gia đình.
Theo mình biết chữ Hà có nghĩa là sông, chữ Anh có nghĩa là tinh tuý, chữ Bảo có nghĩa là quý báu.
Hà Linh: dòng sông linh thiêng.
Hà Anh: dòng sông tinh tuý, trong sáng.
Bảo Anh: tinh tuý, quý báu, vật báu trong sáng.
Vài tên gợi ý cho bạn: (dựa theo những chữ bạn thích)
Bảo Hà: sông lớn, hoa sen quý.
Vân Hà: mây trắng, ráng đỏ.
Bảo lan: hoa lan quý.
Linh San: tên 1 loài hoa.
Bảo Trâm: cây trâm quý giá.
Bảo Vy: vi diệu quý báu.
Tùy vào sự lựa chọn của bạn. Chúc vui!

Cám ơn bạn đã giải thích cho mình, mấy cái tên Hà nghe nhẹ nhàng mềm mại nhưng bà nội của bé tên Hà rồi nên mình và xã sẽ chọn tên cho bé trong số các tên còn lại. Nhân tiện bạn cho mình hỏi tên Bảo Hân có nghĩa như thế nào, mình thấy nhiều bạn đặt tên con như vậy.

hoahongthep83
04-18-2009, 11:32 PM
Cám ơn bạn đã giải thích cho mình, mấy cái tên Hà nghe nhẹ nhàng mềm mại nhưng bà nội của bé tên Hà rồi nên mình và xã sẽ chọn tên cho bé trong số các tên còn lại. Nhân tiện bạn cho mình hỏi tên Bảo Hân có nghĩa như thế nào, mình thấy nhiều bạn đặt tên con như vậy.

Mình mới tìm hiểu thêm chữ Bảo còn có nghĩa là giữ gìn, bảo đảm. Chữ Hân có nghĩa là hớn hở, vui vẻ. Tên Bảo Hân là mong con luôn vui vẻ mãi, niềm vui của con rất quý báu với gia đình. Nhiều người đặt thì bạn cũng nên tránh đặt trùng nhé!;)

phongdanhoi
04-19-2009, 06:35 AM
tôi Trần Văn Phong, vợ tôi Bạch Thị Thu Huệ, hai vợ chồng tôi chuẩn bị sinh cháu trai đầu lòng vào tháng 4 năm Kỷ Sửu, hai vợ chồng tôi định đặt tên cho cháu là
1. Trần Minh Tuấn
2. Trần Văn Tuấn
3. Trần Xuân Tuấn
4. Trần Tuấn Anh
Tôi xin hỏi lấy tên nào là tốt nhất
Hãy cho hai vợ chồng tôi một lời khuyên
xin cảm ơn

bình yên ơi
04-19-2009, 11:41 AM
Mình mới tìm hiểu thêm chữ Bảo còn có nghĩa là giữ gìn, bảo đảm. Chữ Hân có nghĩa là hớn hở, vui vẻ. Tên Bảo Hân là mong con luôn vui vẻ mãi, niềm vui của con rất quý báu với gia đình. Nhiều người đặt thì bạn cũng nên tránh đặt trùng nhé!;)

Tên Bảo Hân vừa đẹp vừa có ý nghĩa nhỉ, nhưng trùng với....ca sỹ rùi. Hihi

hoahongthep83
04-19-2009, 09:59 PM
tôi Trần Văn Phong, vợ tôi Bạch Thị Thu Huệ, hai vợ chồng tôi chuẩn bị sinh cháu trai đầu lòng vào tháng 4 năm Kỷ Sửu, hai vợ chồng tôi định đặt tên cho cháu là
1. Trần Minh Tuấn
2. Trần Văn Tuấn
3. Trần Xuân Tuấn
4. Trần Tuấn Anh
Tôi xin hỏi lấy tên nào là tốt nhất
Hãy cho hai vợ chồng tôi một lời khuyên
xin cảm ơn

Chào bạn! Trước tiên xin chia vui cùng gia đình bạn sắp có cháu trai. Mình xin gửi chút ý kiến của mình, ở đây mình chỉ xin chia sẻ ý nghĩa tên của bạn định đặt cho bé thôi. Bạn thấy ý nghĩa nào đẹp và thích hợp với gia đình bạn thì tùy ở bạn lựa chọn.
Theo mình biết thì chữ Minh có nghĩa chung là sáng, tùy chữ Minh đi đôi với chữ nào thì có nghĩa khác 1 chút. Chữ Tuấn có nghĩa chung là đẹp. Chữ Anh có nghĩa là tinh tuý, tinh anh. Chữ Xuân có nghĩa đơn giản là mùa xuân. Chữ Văn có nghĩa sâu rộng, có thể hiểu nôm na là ngôn từ, chỉ sự đẹp đẽ.
Minh Tuấn: ánh sáng đẹp.
Văn Tuấn: ngôn ngữ đẹp.
Xuân Tuấn: vẻ đẹp của mùa xuân.
Tuấn Anh: khôi ngô, tuấn tú.
Tên của bạn là Văn Phong, chữ Phong có nghĩa là gió, ngoài ra còn có nghĩa là sắc cỏ tươi tốt, sắc xinh đẹp. Nên tên bạn cũng có ý nghĩa tương tự là ngôn ngữ đẹp, cũng có thể ý nghĩa theo hướng khác là cơn gió đẹp, lãng mạn. Nếu mình có nói sai với ý nghĩa của người sinh thành đặt tên cho bạn thì xin bỏ lỗi cho, vì có khi họ lại có suy nghĩ riêng khi đặt tên cho bạn.
Chúc gia đình bạn chọn được tên hay cho bé!

MeVoiCoi
04-22-2009, 08:15 AM
Bác ơi cho em hoi với! Em đang mang bầu rui nhưng chưa biết là bé trai hay gai. Tên để đặt cho con thì đã tính đến từ lâu rui.
Chồng em tên: Lương Xuân Tuyên
Em tên: Lương Thị Bích
Tên chúng em đang chon cho con:
Nếu trai:Lương Xuân Minh
Nếu gái: Lương Thị Hương Mai
Bác xem giúp em mấy tên đó thế nào nhé!
mà chị chồng em lại mới đặt tên cho con gai chi la Nguyễn Thị Thanh Mai rui. Nếu em sinh con gái ma đặt tên Mai thì trùng với con của chị gái vì thế chồng em muốn đổi tên khác. Em thì rất thích cai tên Hương Mai. Em còn muốn đặt tên cho con gái la Lương Ngọc Hương Mai cơ nhưng xã nhà em bảo tên kêu quá cũng không tốt đâu...Bác tư vấn cho em nhe! Em cam ơn bác nhiều.

hoahongthep83
04-23-2009, 08:44 PM
Bác ơi cho em hoi với! Em đang mang bầu rui nhưng chưa biết là bé trai hay gai. Tên để đặt cho con thì đã tính đến từ lâu rui.
Chồng em tên: Lương Xuân Tuyên
Em tên: Lương Thị Bích
Tên chúng em đang chon cho con:
Nếu trai:Lương Xuân Minh
Nếu gái: Lương Thị Hương Mai
Bác xem giúp em mấy tên đó thế nào nhé!
mà chị chồng em lại mới đặt tên cho con gai chi la Nguyễn Thị Thanh Mai rui. Nếu em sinh con gái ma đặt tên Mai thì trùng với con của chị gái vì thế chồng em muốn đổi tên khác. Em thì rất thích cai tên Hương Mai. Em còn muốn đặt tên cho con gái la Lương Ngọc Hương Mai cơ nhưng xã nhà em bảo tên kêu quá cũng không tốt đâu...Bác tư vấn cho em nhe! Em cam ơn bác nhiều.

Chào bạn!
Tên Xuân Minh có nghĩa là mùa xuân tươi sáng, tên Hương Mai có nghĩa là hương thơm của hoa mai. Tên bạn định đặt cho bé có ý nghĩa đều đơn giản, mình không nói chắc bạn cũng biết rồi. Riêng tên Thanh Mai có nghĩa rất dễ thương là quả mơ xanh đấy bạn ah!
Tuy bạn rất thích tên Hương Mai, nhưng như vậy sẽ trùng tên với cháu gái rồi, mai mốt có dịp họp mặt gia đình thì dễ bị gọi nhầm lắm bạn ah! Bạn hãy suy nghĩ thật kỹ nhé!
Riêng vấn đề chữ Ngọc thay chữ Thị mình rất tán đồng với bạn. Chữ Thị là do ông bà ta xưa kia đặt vậy để phân biệt nam nữ thôi. Ngày nay chúng ta đặt tên miễn sao khi đọc lên dễ phân biệt là hay rồi, không cần cứ phải có chữ Thị. Đặt tên nghe thật hay, thật kêu đâu có sao đâu nè, ông xã của bạn sợ điều gì thế? Con mình có 1 cái tên cá tính, nổi trội thì có gì phải ngại chứ! Bạn phải tự hào với cái tên mà bạn đặt cho con, vì tên gọi thay cho ý nghĩa tình cảm của bạn thể hiện dành cho con đó!
Nếu bạn định đổi tên Mai thành tên khác, bạn có thể cho mình biết bạn thích chữ nào như chữ Mai thì mình sẽ giúp bạn tìm những tên có chữ bạn thích. Rất vui khi được chia sẻ việc đặt tên bé cùng với bạn.:D

sua_xach_tay
04-23-2009, 11:41 PM
Tớ là người đặc biệt thích chữ "Ngọc" hoặc là chữ "Trâm" và thích sự cầu kỳ.

Tớ gợi ý 2 tên: Lương Ngọc Mai, Lương Ngọc Xuân Mai

Hì, nghe cũng kêu đó nhỉ?:finga:

Me La Tat Ca
04-26-2009, 03:54 AM
helllo cac bạn

hoahongthep oiiiiiiii bạn giải nghĩ giúp mình với
mình có tên cho bé trai

1. Đỗ Hoàng Anh

2. Đỗ Hoàng Dũng

còn tên bé gái Đỗ Hoàng Nhi

cám ơn bạn rất nhiều

giúp mình giải nghĩa các tên đó nha bạn .

hoahongthep83
04-26-2009, 10:38 AM
helllo cac bạn

hoahongthep oiiiiiiii bạn giải nghĩ giúp mình với
mình có tên cho bé trai

1. Đỗ Hoàng Anh

2. Đỗ Hoàng Dũng

còn tên bé gái Đỗ Hoàng Nhi

cám ơn bạn rất nhiều

giúp mình giải nghĩa các tên đó nha bạn .

Chào bạn! Bạn có đến 2 bé trai và 1 bé gái ah, bạn thật là hạnh phúc, mình ganh tị với bạn lắm. Mình ước gì mình cũng có 3 baby đáng yêu như vậy, nhưng không biết sức khỏe của mình có cho phép làm như vậy không nữa.
Tên các bé của bạn có ý nghĩa rất hay, điều đó cho thấy bạn yêu chúng nhiều như thế nào.
Chữ Hoàng có nhiều nghĩa như là vàng, vị vua...
Hoàng Anh: vị vua sáng suốt, tài giỏi.
Hoàng Dũng: vị vua can đảm.
Hoàng Nhi: cô công chúa nhỏ.

banglang3171
04-27-2009, 11:17 PM
em sắp có con trai, muốn đặt tên cho con

Mẹ: Đỗ Thanh Tâm sinh 28/5/1976
Bố: Lê Văn Phúc sinh 13/8/1971
vợ chồng em định đặt tên cháu là Lê Đỗ PHúc Hưng, liệu có đc không? Mong mọi người tư vấn giúp
email: tulanmt@yahoo.com

hoahongthep83
04-28-2009, 06:24 PM
em sắp có con trai, muốn đặt tên cho con

Mẹ: Đỗ Thanh Tâm sinh 28/5/1976
Bố: Lê Văn Phúc sinh 13/8/1971
vợ chồng em định đặt tên cháu là Lê Đỗ PHúc Hưng, liệu có đc không? Mong mọi người tư vấn giúp
email: tulanmt@yahoo.com

Chào bạn! Chữ Phúc được chia ra làm 5 phúc: giàu, yên lành, thọ, có đức tốt, vui. Chữ Hưng như hưng thịnh, nổi lên, dấy lên 1 điều gì đó. Tên bé có nghĩa là bạn mong con luôn có nhiều hồng phúc, được nhiều sự tốt lành. Tên bé ý nghĩa quá hay rồi, mình không có ý kiến gì cả.;)

Me La Tat Ca
04-30-2009, 03:15 AM
hoahongthep oiiiiiiiiiiiii cho mình hỏi sis chút nha

sis giải nghĩa giúp mình Đỗ Thành Ân , Đỗ Thành An , Đỗ Thành Long , Đỗ Thành Nhân

4 tên con trai này ý nghĩa là gi ? để em chọn lại chưa biết tên nào cả

và sis có biết nếu lấy Đỗ Thành cái gì đi chung nghe họp và hay có y nghĩa giup em voi sis nha

cam on sis nhieu lam ;)

hoahongthep83
04-30-2009, 10:13 PM
hoahongthep oiiiiiiiiiiiii cho mình hỏi sis chút nha

sis giải nghĩa giúp mình Đỗ Thành Ân , Đỗ Thành An , Đỗ Thành Long , Đỗ Thành Nhân

4 tên con trai này ý nghĩa là gi ? để em chọn lại chưa biết tên nào cả

và sis có biết nếu lấy Đỗ Thành cái gì đi chung nghe họp và hay có y nghĩa giup em voi sis nha

cam on sis nhieu lam ;)

Chào em! Rất vui lại được cùng chia sẻ với em.
Chữ Đỗ có nghĩa là cây đỗ (loài lê), 1 thứ cỏ thơm, còn có nghĩa là tấm lòng.
Chữ Thành có nghĩa là thành thực, chân thực, làm nên điều gì đó, điều gì đã ấn định rồi là không thay đổi.
Chữ Ân có nghĩa là ơn, giúp đỡ, ban cho, yêu thương.
Chữ An có nghĩa là yên, bình an.
Chữ Long có nghĩa là con rồng, sự tôn quý, cao lớn nhất, người phi thường.
Chữ Nhân có nghĩa là con người.
Tên Thành Ân có thể hiểu là mong con yêu thương và giúp đỡ mọi người.
Tên Thành An: luôn được bình an, yên vui.
Tên Thành Long: mong con là người phi thường, được quý trọng.
Tên Thành Nhân: mong con là người chân thực.
Ngoài những tên trên còn có thể ghép những tên khác là Đỗ Thành Đạt, Đỗ Thành Danh, Đỗ Thành Hoàng, Đỗ Thành Tài, Đỗ Thành Tâm, Đỗ Thành Vinh.
Các tên trên đều có ý nghĩa dễ hiểu mong con có công danh, có tài, có tấm lòng, công thành danh toại là vậy. Happy Day!:D

meTi
05-05-2009, 04:43 PM
Hoahongthep tra giúp chị ý nghĩa của tên Tuệ Phương nhé. Cám ơn em.

hoahongthep83
05-05-2009, 06:00 PM
Hoahongthep tra giúp chị ý nghĩa của tên Tuệ Phương nhé. Cám ơn em.

Chào chị! Chữ Tuệ có nghĩa là trí sáng, bông hoa. Chữ Phương có nhiều nghĩa là ngay thắng, phương hướng, mùi thơm. Tên Tuệ Phương có thể hiểu là hương thơm của hoa, cũng có thể hiểu mong con thật thông minh và ngay thẳng. Ý nghĩa nào cũng hay và đẹp phải không chị?

hoanghonlanh
05-06-2009, 02:32 PM
Bố tên Nguyễn Thế Dũng, mẹ là Nguyễn Diệu LInh. Con gái em tháng 7 này sinh thì đặt tên gì đây các mẹ ơi. Giúp em với

Mebacongai
05-06-2009, 03:03 PM
Bạn ơi cho tớ hỏi hộ đứa cháu với : bố là Nguyễn Quốc Cường - mẹ Lê Phúc Vân, tháng 5 này sinh con trai thì định đặt tên là Khôi Nguyên được ko hả bạn. Gợi ý giúp tớ một vài tên nữa với nhé. Cám ơn bạn nhiều.

hoahongthep83
05-06-2009, 05:51 PM
Bố tên Nguyễn Thế Dũng, mẹ là Nguyễn Diệu LInh. Con gái em tháng 7 này sinh thì đặt tên gì đây các mẹ ơi. Giúp em với

Bạn có thể cho mình biết bạn muốn gửi gắm ý nghĩa gì về con bạn không? Như thế mình sẽ giúp bạn tìm những tên có ý nghĩa như bạn mong muốn. Hay đặc biệt bạn thích những chữ nào để đặt tên cho con, thì mình sẽ tìm những tên có liên quan đến chữ bạn thích. Rất vui khi được chia sẻ với bạn.

hoahongthep83
05-06-2009, 06:04 PM
Bạn ơi cho tớ hỏi hộ đứa cháu với : bố là Nguyễn Quốc Cường - mẹ Lê Phúc Vân, tháng 5 này sinh con trai thì định đặt tên là Khôi Nguyên được ko hả bạn. Gợi ý giúp tớ một vài tên nữa với nhé. Cám ơn bạn nhiều.

Tháng 5 là mùa thi cử, cháu trai bạn sinh vào tháng 5 mà đặt tên là Khôi Nguyên thì rất ý nghĩa rồi, tên Khôi Nguyên có nghĩa là đỗ đầu các kỳ thi đó bạn ơi!
Tên bố là Quốc Cường ý nghĩa là nước mạnh. Đặt tên con lấy chữ lót của bố cũng hay, tên 2 bố con đều có nghĩa chung cả.
Quốc Dũng: sức mạnh của đất nước.
Quốc Đạt: sự thành đạt của một quốc gia.
Quốc Mạnh: nước lớn.
Bạn thích chữ nào khác thì mình sẽ cho bạn thêm gợi ý tên khác. Thân chào bạn!

giang_coi_sun_rang
05-06-2009, 06:50 PM
giúp mình với Bố tên Đặng thành khánh . Mẹ tên Nguyễn
thùy linh
nên đặt tên con thế nào đây....????????????

minh khuê
05-06-2009, 07:37 PM
Hầu hết tên gọi hiện nay đều được đặt theo nghĩa Hán Việt, tuy nhiên không ít các bậc cha mẹ lại không hiểu hết nghĩa của tên con mình.

Ngày xưa, khi đặt tên con, các cụ thường đệm Văn cho con trai và Thị cho con gái giúp người khác phân biệt được giới tính của con người ngay trong cái tên gọi. Đây là một quan niệm từ thời phong kiến, rằng con trai lo việc văn chương đèn sách, con gái thì đảm đang việc chợ búa, nội trợ.
Ngày nay, các tên đệm như "Văn" dành cho nam và "Thị" dành cho nữ ngày càng ít dùng bởi có thể họ chưa hiểu hết ỹ nghĩa của những tên đệm đó. Mặt khác, ngày nay đã hình thành nhiều xu hướng đặt tên con mới nghe rất hay và lạ. Tuy nhiên, tùy theo quan điểm của mỗi người mà chọn tên khác nhau cho con. Miễn sao đừng ngược giới tính khiến trẻ sau này phải chịu nhiều phiền hà, rắc rối.
Những cái tên thời nay đã thể hiện rõ nét tính phóng khoáng trong cách đặt tên. Nhìn lại sự biến động của tên gọi người Việt từ trước đến nay, chúng ta nhận thấy một số cách đặt tên cũ gần như đã mất đi, thí dụ như cách đặt tên bằng những từ có âm thanh xa lạ, cách đặt tên bằng những từ chỉ các bộ phận cơ thể hay hoạt động sinh lý của con người, cách đặt tên bằng những từ chỉ dụng cụ sinh hoạt sản xuất hoặc các động vật... Duy chỉ có cách đặt tên vẫn còn duy trì được là đặt tên bằng từ Hán Việt có ý nghĩa tốt đẹp.
Theo các bộ chữ:
Những gia đình theo Hán học thường đặt tên theo các bộ chữ Hán. Tức là tên các thành viên trong gia đình đều có chung một bộ chữ.
Ví dụ:
Nói chung, các bộ chữ có ý nghĩa tốt đẹp, giàu sang, hương thơm như Kim, Ngọc, Thảo, Thuỷ, Mộc, Thạch…đều thường được chuộng để đặt tên.
Ví dụ:
- Ngô Ái Liên: thể hiện tính thích hoa sen, lấy ý từ bài cổ văn : “Ái liên thuyết”.
Triết tự những cái tên
Mạnh, Trọng, Quý: chỉ thứ tự ba tháng trong một mùa. Mạnh là tháng đầu, Trọng là tháng giữa, Quý là tháng cuối. Vì thế Mạnh, Trọng, Quý được bố dùng để đặt tên cho ba anh em. Khi nghe bố mẹ gọi tên, khách đến chơi nhà có thể phân biệt được đâu là cậu cả , cậu hai, cậu út.
Có thể dùng làm tên đệm phân biệt được thứ bậc anh em họ tộc (Mạnh – Trọng – Quý):
Nguyễn Trọng Minh
Nguyễn Quý Tấn
Vân: tên Vân thường gợi cảm giác nhẹ nhàng như đám mây trắng bồng bềnh trên trời. Trong một số tác phẩm văn học thường dùng là Vân khói – lấy Vân để hình dung ra một mỹ cảnh thiên nhiên nào đó: Vân Du (rong chơi trong mây, con của mẹ sau này sẽ có cuộc sống thảnh thơi, nhàn hạ),...
Anh: Những cái tên có yếu tố anh thường thể hiện sự thông minh, tinh anh: Thùy Anh (thùy mị, thông minh), Tú Anh (con sẽ xinh đẹp, tinh anh), Trung Anh (con trai mẹ là người thông minh, trung thực),...
Băng: Lệ Băng (một khối băng đẹp), Tuyết Băng (băng giá như tuyết), Hạ Băng (tuyết giữa mùa hè),...
Chi: Linh Chi (thảo dược quý hiếm), Liên Chi (cành sen), Mai Chi (cành mai), Quỳnh Chi (nhánh hoa quỳnh), Lan Chi (nhánh hoa lan, hoa lau),...
Nhi: Thảo Nhi (người con hiếu thảo), Tuệ Nhi (cô gái thông tuệ), Hiền Nhi (con ngoan của gia đình), Phượng Nhi (con chim phượng nhỏ), Yên Nhi (làn khói nhỏ mỏng manh), Gia Nhi (bé ngoan của gia đình),...

mẹ nó ơi thế em đạt tên con gái là Nguyễn Mai Linh
còn con trai là Nguyễn Minh Khuê thì có ý nghĩa gì ah?

hoahongthep83
05-06-2009, 08:27 PM
thùy linh

Bạn có thể cho mình biết bạn muốn gửi gắm ý nghĩa gì về con bạn không? Như thế mình sẽ giúp bạn tìm những tên có ý nghĩa như bạn mong muốn. Hay đặc biệt bạn thích những chữ nào để đặt tên cho con, thì mình sẽ tìm những tên có liên quan đến chữ bạn thích. Với lại bạn muốn đặt tên bé trai hay bé gái vậy? Rất vui khi được chia sẻ với bạn.

hoahongthep83
05-06-2009, 08:44 PM
mẹ nó ơi thế em đạt tên con gái là Nguyễn Mai Linh
còn con trai là Nguyễn Minh Khuê thì có ý nghĩa gì ah?

Tên bé gái Mai Linh: đóa mai linh thiêng.
Tên bé trai Minh Khuê: ngôi sao khuê sáng trong.
Topic có nhiều mẹ hỏi ý nghĩa tên con làm mình thấy vui vì cứ tưởng không còn ai quan tâm đến ý nghĩa tên các bé nữa chứ! Mình không dám tự nhận giỏi hơn ai, những kiến thức mình chia sẻ với các bạn đều là kiến thức trong sách thôi, mình không dám nói bừa cho có với người ta đâu. Hy vọng topic sẽ có nhiều mẹ chia sẻ những tên hay và ý nghĩa của bé nhà mình nhiều hơn nữa. Ai chưa rành thì hỏi, ai biết gì trả lời giúp phải không các mẹ. Để sau này bé có thắc mắc " Mẹ ơi! Tên con có ý nghĩa gì thế? " thì bạn có thể tự hào mà trả lời rằng " Tên bé yêu của mẹ có ý nghĩa đối với gia đình lắm đấy " rồi bạn giải thích cho bé hiểu. Ai hỏi bé ý nghĩa tên, bé cũng có thể hiểu và giải thích cho mọi người biết đấy các bạn! Mọi người sẽ không ngờ bé lại giỏi và nhận biết được điều đó sớm như vậy đó. Chúc topic này càng ngày càng sôi động!

hoanghonlanh
05-06-2009, 08:59 PM
Bạn có thể cho mình biết bạn muốn gửi gắm ý nghĩa gì về con bạn không? Như thế mình sẽ giúp bạn tìm những tên có ý nghĩa như bạn mong muốn. Hay đặc biệt bạn thích những chữ nào để đặt tên cho con, thì mình sẽ tìm những tên có liên quan đến chữ bạn thích. Rất vui khi được chia sẻ với bạn.

em thích bé có tên em làm đệm, hoặc các tên là Hân, Thư, hoặc nghe tên nó vừa dịu dàng lại vừa mạnh mẽ ko yểu điệu quá. Và em còn muốn đặt 1 cái tên ở nhà cho bé nữa nhưng chưa biết gọi bé là gì. Nhím, nghé, thì con anh chị tớ đặt rồi. huuuu.

Mẹ Tôm và Tép
05-06-2009, 09:36 PM
hoahongthep ơi làm ơn xem dùm tên con trai mình là Nguyễn Danh Hoàng có được ko? Mọi người thì cứ nói là tránh tên Hoàng vì ko tốt cho con.

hoahongthep83
05-06-2009, 09:54 PM
hoahongthep ơi làm ơn xem dùm tên con trai mình là Nguyễn Danh Hoàng có được ko? Mọi người thì cứ nói là tránh tên Hoàng vì ko tốt cho con.

Chào bạn! Tên Hoàng có nghĩa là vị vua, là vàng có gì đâu mà không tốt. Nhưng theo mình thấy thì chữ Danh kết hợp với chữ Hoàng không hợp lắm. Mình nói vậy với trường hợp bạn chưa đặt tên cho bé, còn nếu đã đăng ký tên rồi thì thôi. Chữ Danh có thể hiểu là danh vọng. Tên Danh Hoàng có nghĩa là vị vua danh vọng.

hoahongthep83
05-06-2009, 10:05 PM
em thích bé có tên em làm đệm, hoặc các tên là Hân, Thư, hoặc nghe tên nó vừa dịu dàng lại vừa mạnh mẽ ko yểu điệu quá. Và em còn muốn đặt 1 cái tên ở nhà cho bé nữa nhưng chưa biết gọi bé là gì. Nhím, nghé, thì con anh chị tớ đặt rồi. huuuu.

Chào bạn! Có những tên này bạn hãy tham khảo nha!
Diệu Hiền: hiền thục
Diệu Huyền: điều tốt đẹp, diệu kỳ.
Hoàng Thư: quyển sách vàng.
Thiên Thư: sách trời.
Bảo Hân: niềm vui của con thật quý.
Gia Hân: con là niềm vui của gia đình.
Bé sinh vào mùa hè, vậy bạn thử nghĩ đặt tên gì ở nhà thật dễ thương cho bé liên quan đến mùa hè ấy.

giang_coi_sun_rang
05-06-2009, 10:44 PM
mình không quan trọng mấy chỉ mong con ngoan ngoan là đủ. va f con có 1 cái tên đẹp và thât ý nghĩa :-k

hoahongthep83
05-06-2009, 11:32 PM
mình không quan trọng mấy chỉ mong con ngoan ngoan là đủ. va f con có 1 cái tên đẹp và thât ý nghĩa :-k

Mình hiểu ý bạn rồi. Nhưng bạn muốn đặt tên bé trai hay bé gái?:confused:hic hic

minh khuê
05-07-2009, 01:08 PM
Tên bé gái Mai Linh: đóa mai linh thiêng.
Tên bé trai Minh Khuê: ngôi sao khuê sáng trong.
Topic có nhiều mẹ hỏi ý nghĩa tên con làm mình thấy vui vì cứ tưởng không còn ai quan tâm đến ý nghĩa tên các bé nữa chứ! Mình không dám tự nhận giỏi hơn ai, những kiến thức mình chia sẻ với các bạn đều là kiến thức trong sách thôi, mình không dám nói bừa cho có với người ta đâu. Hy vọng topic sẽ có nhiều mẹ chia sẻ những tên hay và ý nghĩa của bé nhà mình nhiều hơn nữa. Ai chưa rành thì hỏi, ai biết gì trả lời giúp phải không các mẹ. Để sau này bé có thắc mắc " Mẹ ơi! Tên con có ý nghĩa gì thế? " thì bạn có thể tự hào mà trả lời rằng " Tên bé yêu của mẹ có ý nghĩa đối với gia đình lắm đấy " rồi bạn giải thích cho bé hiểu. Ai hỏi bé ý nghĩa tên, bé cũng có thể hiểu và giải thích cho mọi người biết đấy các bạn! Mọi người sẽ không ngờ bé lại giỏi và nhận biết được điều đó sớm như vậy đó. Chúc topic này càng ngày càng sôi động!

bạn ơi, Minh Khuê là sao sáng rồi thế còn nếu mình muốn tên con mang ý nghĩa vầng trăng sáng (trong sáng như trăng hôm rằm ý) thì đặt tên là gì ah? cả tên con trai và con gái mẹ nó nhé, mẹ nó cho em để em tham khảo nhé!

hoahongthep83
05-07-2009, 01:16 PM
bạn ơi, Minh Khuê là sao sáng rồi thế còn nếu mình muốn tên con mang ý nghĩa vầng trăng sáng (trong sáng như trăng hôm rằm ý) thì đặt tên là gì ah? cả tên con trai và con gái mẹ nó nhé, mẹ nó cho em để em tham khảo nhé!

Chỉ có chữ Nguyệt mới có ý nghĩa là vầng trăng thôi mà bạn. Vì vậy tên Nguyệt chỉ dùng cho con gái thôi. Tên Nguyệt có những tên sau đây:
Ánh Nguyệt: ánh sáng của trăng.
Dạ Nguyệt: ánh trăng.
Minh Nguyệt: trăng sáng.
Thủy Nguyệt: trăng soi đáy nước.
Thân chào bạn!

giang_coi_sun_rang
05-07-2009, 02:02 PM
mình ko sieu am . nen mong ban tu van cho ten e be ca trai va gai :shock::shock::shock:

Quynh Na
05-07-2009, 02:07 PM
Mình sẽ sinh em bé vào T7 âm lịch năm nay, theo siêu âm thì sẽ là bé gái, mình đặt tên cho cháu là Nguyễn Quỳnh Thư, không biết có được không, mẹ nó xem giúp mình nhé. Cảm ơn mẹ nó

phuongthao1509
05-07-2009, 02:33 PM
Em chào chị hoahongthep ạh
Em mệnh Hỏa,chồng em mệnh Mộc.Em định đặt tên bé là Tường Văn (bé trai), Tường Vân (bé gái)
Theo chị có được k ạh?
Em cảm ơn chị ạh

BomecuBi
05-07-2009, 03:35 PM
cho tớ hỏi tí tẹo, con trai tớ tuổi Đinh Hợi mà đặt tên là Đào Lộc Sơn có được không?
bạn giải thích ý nghĩa tên này giúp tớ nhé (thực ra AX bị ép phút 89 phải nghĩ ra ngay tên cho con mà)

BomecuBi
05-07-2009, 03:36 PM
à, mẹ chồng tớ đi xem thì bảo tớ là Đại hải Thủy, chồng tớ là Thiện thượng hỏa
nói thật tớ cũng không hiểu mấy cái này lắm. Mong bạn giải thích giúp

hoahongthep83
05-07-2009, 03:42 PM
thùy linh

Mời mẹ giang coi tham khảo những tên bé trai sau đây:
Thành An: luôn được bình an, yên vui.
Thành Long: mong con là người phi thường, được quý trọng.
Thành Nhân: mong con là người chân thực.
Thành Tâm: mong con có tấm lòng.
Tâm Anh: vẻ tinh túy của tâm hồn.
Minh Đức: đức độ, sáng trong.
Phú Đức: đạo đức nhiều, lớn.
Trung Hiếu: trung trinh, hiếu thảo.
Hiếu Hoà: yêu sự hòa thuận.
Đức Nam: chàng trai đức độ.
Những tên cho bé gái:
Thùy Anh: con sẽ thùy mị, tinh anh.
Thùy Chi: cành lá mềm mại.
Thùy Vân: con như đám mây phiêu bồng.
Phương Thuỳ: thùy mị, nết na.
Linh Chi: thảo được quý hiếm.
Linh San: tên của một loài hoa.
Đây là những tên mình chọn theo tiêu chí "mong con ngoan" của bạn.

hoahongthep83
05-07-2009, 03:54 PM
cho tớ hỏi tí tẹo, con trai tớ tuổi Đinh Hợi mà đặt tên là Đào Lộc Sơn có được không?
bạn giải thích ý nghĩa tên này giúp tớ nhé (thực ra AX bị ép phút 89 phải nghĩ ra ngay tên cho con mà)

Tên Lộc Sơn có thể hiểu là lộc ở trên núi ấy bạn ah! Nói vui thôi nhé họ tên đầy đủ Đào Lộc Sơn có thể hiểu trái đào là lộc ban cho ở trên núi hihi.
Theo mình biết thì tuổi Quý Hợi mạng Đại Hải Thủy khắc tuổi Mậu Ngọ mạng Thiên Thượng Hoả. 2 mạng đó đã khắc nhau thì chắc tuổi nào cũng có nhỉ?:-k

hoahongthep83
05-07-2009, 04:04 PM
Mình sẽ sinh em bé vào T7 âm lịch năm nay, theo siêu âm thì sẽ là bé gái, mình đặt tên cho cháu là Nguyễn Quỳnh Thư, không biết có được không, mẹ nó xem giúp mình nhé. Cảm ơn mẹ nó

Quỳnh Thư có nghĩa đơn giản là đóa quỳnh trên quyển sách.;)

hoahongthep83
05-07-2009, 04:23 PM
Em chào chị hoahongthep ạh
Em mệnh Hỏa,chồng em mệnh Mộc.Em định đặt tên bé là Tường Văn (bé trai), Tường Vân (bé gái)
Theo chị có được k ạh?
Em cảm ơn chị ạh

Chào em!
Chữ Tường có nhiều nghĩa như 1 chức quan, tấm ván, điềm tốt, phúc lành, rõ ràng mọi thứ. Một lối văn trong hàng quan lại, lời nói của quan dưới báo cáo với các quan trên gọi là tường văn 詳文
Chữ Vân: mây. Hơi nước dưới đất bốc lên trên cao, gặp khí lạnh dót thành từng đám, hạt nước nho nhỏ, nổi quanh trong không gọi là vân, vì vậy còn có nghĩa là nước chảy róc rách, sóng to. Tên Tường Vân có thể hiểu là đám mây phúc lành. Còn chuyện hợp mệnh nào thì chị chưa đi bái sư nên không rành hì hì;)

cuonglan
05-08-2009, 12:52 AM
em chào chị hoahongthep
em Tên : Vũ Duy Cường (S/N 1981 )Vợ La Thu Lan (S/N 1985)
Vợ em 2 Tháng Nữa Sinh (Con trai)
Vợ Chồng em chưa nghĩ Được Cái tên nào Để Đặt Cho con
Bác tư vấn hộ em cái tên vừa có ý nghĩa vừa hay hay mới

CuTun0711
05-08-2009, 08:17 AM
hoahongthep cho mìn hỏi tên Nguyễn Nguyên Bá có ý nghĩa ntn? Thanks.

Quynh Na
05-08-2009, 09:39 AM
Quỳnh Thư có nghĩa đơn giản là đóa quỳnh trên quyển sách.;)

cảm ơn bạn hoahongthep83 nhieu nhieu nhe

minh khuê
05-08-2009, 10:14 AM
Chỉ có chữ Nguyệt mới có ý nghĩa là vầng trăng thôi mà bạn. Vì vậy tên Nguyệt chỉ dùng cho con gái thôi. Tên Nguyệt có những tên sau đây:
Ánh Nguyệt: ánh sáng của trăng.
Dạ Nguyệt: ánh trăng.
Thủy Nguyệt: trăng soi đáy nước.
Thân chào bạn!

vâng mình cảm ơn bạn nha, mình thích tên Minh Nguyệt
cho mình hỏi hộ đứa bạn tí, tên con gái bạn ý là Kiều Mai thì có ý nghĩa như thế nào ạ?

phongvuvien
05-08-2009, 02:49 PM
Chào em!
Chữ Tường có nhiều nghĩa như 1 chức quan, tấm ván, điềm tốt, phúc lành, rõ ràng mọi thứ. Một lối văn trong hàng quan lại, lời nói của quan dưới báo cáo với các quan trên gọi là tường văn 詳文
Chữ Vân: mây. Hơi nước dưới đất bốc lên trên cao, gặp khí lạnh dót thành từng đám, hạt nước nho nhỏ, nổi quanh trong không gọi là vân, vì vậy còn có nghĩa là nước chảy róc rách, sóng to. Tên Tường Vân có thể hiểu là đám mây phúc lành. Còn chuyện hợp mệnh nào thì chị chưa đi bái sư nên không rành hì hì;)
Em cảm ơn chị ạh
Chị cho em hỏi bé là con trai mà em muốn đệm là Tường thi còn có tên nào khác ngoài Tường Văn ạh
Em là ID phuongthao1509 ạh

hoahongthep83
05-08-2009, 05:55 PM
em chào chị hoahongthep
em Tên : Vũ Duy Cường (S/N 1981 )Vợ La Thu Lan (S/N 1985)
Vợ em 2 Tháng Nữa Sinh (Con trai)
Vợ Chồng em chưa nghĩ Được Cái tên nào Để Đặt Cho con
Bác tư vấn hộ em cái tên vừa có ý nghĩa vừa hay hay mới

Hic hoahongthep83 là sinh năm 1983 mà, không dám xưng chị đâu.
Em cho anh vài tên tham khảo nha!
Bảo Duy: vật quý duy nhất.
Minh Duy: ánh sáng duy nhất.
Nhật Duy: chỉ có một mặt trời.
Duy Hùng: con sẽ luôn lấy sự anh hùng làm chí hướng cho mình.
Duy Khang: con là sự an vui duy nhất của ba mẹ.
Duy Minh: lấy sự thông minh làm quý nhất.
Hy vọng sẽ có tên thích hợp với con của 2 vợ chồng.;)

hoahongthep83
05-08-2009, 06:32 PM
hoahongthep cho mìn hỏi tên Nguyễn Nguyên Bá có ý nghĩa ntn? Thanks.

Chào bạn! Tên Nguyên Bá có thể hiểu là người chủ đứng đầu, người có vị trí cao nhất.

hoahongthep83
05-08-2009, 06:41 PM
vâng mình cảm ơn bạn nha, mình thích tên Minh Nguyệt
cho mình hỏi hộ đứa bạn tí, tên con gái bạn ý là Kiều Mai thì có ý nghĩa như thế nào ạ?

Rất vui khi giúp bạn có được sự lựa chọn mà bạn thích và lại được tiếp tục chia sẻ với bạn. Tên Kiều Mai nghĩa là đóa mai mềm mại, đáng yêu đó bạn.

hoahongthep83
05-08-2009, 07:09 PM
Em cảm ơn chị ạh
Chị cho em hỏi bé là con trai mà em muốn đệm là Tường thi còn có tên nào khác ngoài Tường Văn ạh
Em là ID phuongthao1509 ạh

Coi bộ em thích chữ Tường quá ha! Chị thử gợi ý cho em vài tên vậy:
Tường An: mong con bình yên và nhiều phúc lành.
Tường Anh: mong con luôn trong sáng và tốt đẹp.
Tường Duy: con là sự may mắn duy nhất.
Tường Đăng: ngọn đèn may mắn.
Tường Huy: ánh sáng tốt lành.
Tường Lâm: khu rừng mang lại nhiều may mắn.
Tường Nhân: người luôn gặp nhiều may mắn.
Tường Phong: ngọn gió tốt lành.
Chúc em tìm được sự lựa chọn thích hợp.

dkhangnguyen
05-08-2009, 07:17 PM
Cho tớ hỏi nghĩa of 2 tên : Nguyễn Tuấn An Khang và Nguyễn Tuấn Anh Nguyên nhé. Many thanks.

hoahongthep83
05-08-2009, 08:08 PM
Cho tớ hỏi nghĩa of 2 tên : Nguyễn Tuấn An Khang và Nguyễn Tuấn Anh Nguyên nhé. Many thanks.

Chào bạn! Tên An Khang thì ai cũng hay nhắc tới nghĩa là bình an, vui vẻ. Tên Anh Nguyên có thể hiểu là nguồn nước trong sáng đó bạn.

MeCuMoc
05-08-2009, 09:05 PM
Chào bạn! Tên An Khang thì ai cũng hay nhắc tới nghĩa là bình an, vui vẻ. Tên Anh Nguyên có thể hiểu là nguồn nước trong sáng đó bạn.

Bạn có tên nào có đệm là Bình và dành cho con gái không? Mình định chọn là Bình An nhưng có người lại nói đặt tên Bình An có khi lại ngược lại nên đang suy nghĩ quá :-k. Cám ơn bạn nhiều.

hoahongthep83
05-08-2009, 10:38 PM
Bạn có tên nào có đệm là Bình và dành cho con gái không? Mình định chọn là Bình An nhưng có người lại nói đặt tên Bình An có khi lại ngược lại nên đang suy nghĩ quá :-k. Cám ơn bạn nhiều.

Bạn ơi! Quả thật chữ Bình dùng làm tên đệm không thích hợp lắm, vì rất khó ghép với chữ khác. Ngoài tên Bình An ra thì chỉ còn tên Bình Minh là có nghĩa hay và đọc nghe xuôi tai thôi, nếu ghép với chữ khác nữa thì đọc nghe không thuận tai lắm. Bạn nên suy nghĩ lại đi nhé!

minh khuê
05-11-2009, 10:09 AM
Rất vui khi giúp bạn có được sự lựa chọn mà bạn thích và lại được tiếp tục chia sẻ với bạn. Tên Kiều Mai nghĩa là đóa mai mềm mại, đáng yêu đó bạn.

cảm ơn bạn nhiều nha! tặng hoa bạn nè (u) (u) (u)

minh khuê
05-11-2009, 03:23 PM

Theo các bộ chữ:
Ví dụ:
Ví dụ:
Triết tự những cái tên
Nguyễn Trọng Minh
Nguyễn Quý Tấn

Chị ơi Mạnh – Trọng – Quý nghĩa là đầu – giữa và cuối, thế tên đầy đủ Nguyễn Trọng Minh có nghĩa là gì ah?

nguyentrunghoa
05-11-2009, 06:56 PM
Chị ơi Mạnh – Trọng – Quý nghĩa là đầu – giữa và cuối, thế tên đầy đủ Nguyễn Trọng Minh có nghĩa là gì ah?

Theo như phân tích ở trên thì chữ Trọng mang ý nghĩa ở giữa! Và Nguyễn Trọng Minh là một tên ví dụ.
Chữ Minh ở đây có nghĩa là sáng suốt, tinh anh!

hoanghonlanh
05-12-2009, 12:20 PM
chị ơi. Con gái tên Nguyên thì nên lấy tên đệm là gì ạ. Cho em xin 1 số tên ghép với Nguyên . Thanks chị nhìu

Bebi2008
05-12-2009, 01:20 PM
Cho mình ý nghĩa của chữ Thanh Mai, và góp ý cho mình các tên đi kèm chữ Mai. mình khoái tên Mai lắm lắm ! Tks bạn thiệt nhiều !
P/s :và họ của cha là Đỗ thì hợp với tên Mai như thế nào !

nguyentrunghoa
05-12-2009, 02:45 PM
chị ơi. Con gái tên Nguyên thì nên lấy tên đệm là gì ạ. Cho em xin 1 số tên ghép với Nguyên . Thanks chị nhìu

Bạn có thể đặt tên con với các tên đệm:
- Khánh Nguyên
- Phương Nguyên
- Thanh Nguyên
- Khôi Nguyên
- Thuỳ Nguyên

Golden
05-12-2009, 04:33 PM

Em đặt là Bình Nhi hoặc Bình Mai đi..............

mebopbi05
05-12-2009, 05:16 PM
Nhờ các bố/ mẹ thông thái giải thích giúp mình tên Mai Dương, Mai Đông có nghĩa gì ạ
Cám ơn các bác nhiều :)

hoahongthep83
05-12-2009, 06:40 PM
Cho mình ý nghĩa của chữ Thanh Mai, và góp ý cho mình các tên đi kèm chữ Mai. mình khoái tên Mai lắm lắm ! Tks bạn thiệt nhiều !
P/s :và họ của cha là Đỗ thì hợp với tên Mai như thế nào !

Tên Thanh Mai nghĩa rất dễ thương đó là quả mơ xanh đó bạn ơi! Mình gợi ý cho bạn vài tên nhé!
Bạch Mai: hoa mai trắng.
Ban Mai: bình minh.
Chi Mai: cành mai.
Hồng Mai: hoa mai đỏ.
Ngọc Mai: hoa mai bằng ngọc.
Nhật Mai: hoa mai ban ngày.
Yên Mai: hoa mai đẹp.
Chúc bạn chọn được tên vừa ý nhé!

hoahongthep83
05-12-2009, 06:50 PM
Em đặt là Bình Nhi hoặc Bình Mai đi..............

Ghép chữ Bình thì cũng có những tên nghe lạ tai lắm như: Bình Chi, Bình Kim, Bình Tinh, Bình Nghi, Bình Yên ( nơi chốn bình yên cho con sau này). Nhưng về nghĩa khó mà luận giải nghe cho hay lắm.

hoahongthep83
05-12-2009, 06:53 PM

Thật ra chữ Trọng nghĩ theo hướng khác thì tên Trọng Minh có nghĩa con là người coi trọng sự sáng suốt, rõ ràng.

hoahongthep83
05-12-2009, 06:59 PM
Nhờ các bố/ mẹ thông thái giải thích giúp mình tên Mai Dương, Mai Đông có nghĩa gì ạ
Cám ơn các bác nhiều :)

Chào bạn! Tên Mai Dương gần nghĩa với tên Nhật Mai đó là hoa mai ban ngày. Tên Mai Đông có thể hiểu hoa mai mọc ở hướng Đông.

123abc
05-18-2009, 09:54 PM
Mọi người ơi cho mình hỏi ý nghĩa của tên Hoáng Đình Tuệ có nghĩa là gì và đặt tên cho bé như vậy có được không ? mình cảm ơn !

hoahongthep83
05-19-2009, 08:26 PM
Mọi người ơi cho mình hỏi ý nghĩa của tên Hoáng Đình Tuệ có nghĩa là gì và đặt tên cho bé như vậy có được không ? mình cảm ơn !

Bạn có đánh chữ nhầm không? Họ Hoáng thì hơi lạ đó. Theo mình tìm hiểu chữ Đình có những nghĩa là đứng, dừng lại, thẳng tuột, sợi cỏ, trúc nhỏ, tiếng sét... Chữ Tuệ có nghĩa là trí sáng, bông hoa. Tùy bạn ghép nghĩa sao cho hay thôi.

123abc
05-22-2009, 04:16 PM
Mình nhầm,, hì hì. Tên là Hoàng Đình Tuệ. Cảm ơn bạn nhiều nha ^^

Tít lùn
06-02-2009, 10:34 PM
hoahongthep ơi. Giải thích giùm mình ý nghĩa của tên:
Bé trai: Đặng Vũ Lâm Hoàng
Bé gái: Đặng Thảo An or Đặng An Thảo (2 tên này thì tên nào hay và hợp với họ hơn nhỉ?). Cảm ơn bạn nhiều!

hoahongthep83
06-03-2009, 09:21 PM
hoahongthep ơi. Giải thích giùm mình ý nghĩa của tên:
Bé trai: Đặng Vũ Lâm Hoàng
Bé gái: Đặng Thảo An or Đặng An Thảo (2 tên này thì tên nào hay và hợp với họ hơn nhỉ?). Cảm ơn bạn nhiều!

Chào bạn! Mình rất vui khi được chia sẻ thông tin với bạn. Trước hết tên bé trai bạn đặt có ý nghĩa riêng biệt rõ ràng quá, không phải ý nghĩa theo dạng chữ này bổ sung nghĩa cho chữ kia. Họ Đặng Vũ là họ của cả ba và mẹ phải không ạ? Cũng như mấy bài viết trước mình đã phân tích chữ Vũ nghĩa là mưa, khúc nhạc, chữ Lâm nghĩa là rừng, chữ Hoàng nghĩa là vàng, vị vua. Tên Lâm Hoàng có thể hiểu là khu rừng vàng. Tên bé gái Thảo An có thể hiểu là cây cỏ bình an, may mắn. Tên Thảo An nghe hợp hơn đó bạn.:wink:

Tít lùn
06-04-2009, 09:10 AM
Chào bạn! Mình rất vui khi được chia sẻ thông tin với bạn. Trước hết tên bé trai bạn đặt có ý nghĩa riêng biệt rõ ràng quá, không phải ý nghĩa theo dạng chữ này bổ sung nghĩa cho chữ kia. Họ Đặng Vũ là họ của cả ba và mẹ phải không ạ? Cũng như mấy bài viết trước mình đã phân tích chữ Vũ nghĩa là mưa, khúc nhạc, chữ Lâm nghĩa là rừng, chữ Hoàng nghĩa là vàng, vị vua. Tên Lâm Hoàng có thể hiểu là khu rừng vàng. Tên bé gái Thảo An có thể hiểu là cây cỏ bình an, may mắn. Tên Thảo An nghe hợp hơn đó bạn.:wink:

Cảm ơn bạn nhiều:). Họ Đặng Vũ không phải là họ ba và mẹ. Mà trong dòng họ quy định, chỉ con trai mới được mang họ "Đặng Vũ", còn con gái chỉ ghi họ là "Đặng" thôi. Mình thích tên Lâm Hoàng, nhưng đang băn khoăn là ghép với họ là Đặng Vũ thì có vẻ không hợp? Vì như bạn nói ý, nghĩa tên riêng biệt rõ ràng quá. Mong bạn góp ý thêm cho mình nhé!

hoahongthep83
06-04-2009, 10:51 PM
Cảm ơn bạn nhiều:). Họ Đặng Vũ không phải là họ ba và mẹ. Mà trong dòng họ quy định, chỉ con trai mới được mang họ "Đặng Vũ", còn con gái chỉ ghi họ là "Đặng" thôi. Mình thích tên Lâm Hoàng, nhưng đang băn khoăn là ghép với họ là Đặng Vũ thì có vẻ không hợp? Vì như bạn nói ý, nghĩa tên riêng biệt rõ ràng quá. Mong bạn góp ý thêm cho mình nhé!

Bạn cho mình biết bạn thích tên gồm những chữ gì đi. Chẳng hạn như chữ Lâm, chữ Hoàng phải không? Để mình tìm những chữ khác ghép với những chữ bạn thích cho hợp. Mình có 1 ý kiến nhỏ là tên bé trai nên đặt chỉ gồm 3 chữ thôi, nghe gọn và dứt khoát, mạnh mẽ không kéo dài 4 chữ nghe tên rất con gái đấy bạn ah. Bản thân mình nếu có bé trai hoặc bé gái mình đều định đặt tên chỉ 3 chữ thôi. Nếu như bạn vẫn thích tên 4 chữ thì mình sẽ cho bạn gợi ý các tên vào bài trả lời sau. Nhớ cho mình biết rõ bạn thích những chữ nào nữa nhé!

NhaTrangClub.Com
06-04-2009, 11:15 PM
Vậy em tên Phước Long có nghĩa là gì ạ - các mẹ giúp em

hoahongthep83
06-05-2009, 01:53 PM
Vậy em tên Phước Long có nghĩa là gì ạ - các mẹ giúp em

Tên Phước Long có thể hiểu là con rồng mang lại nhiều điều tốt lành.

lamthoivu
06-05-2009, 10:29 PM
Chào các anh chị ,em muốn bác đặt tên cho cu tí nhà em , em suy nghi đắn đo mãi mà vẫn chưa quyết định đặt tên cho cháu , các anh chị giúp em nhé ...

- Tên bố : Vũ Văn Thời -Sinh ngày 12/10/1984 ( Dương Lịch) (Sinh khoảng 6h-6h40 sáng)

- Tên mẹ : Trần Quỳnh Kim Phượng - Sinh ngày 13/07/1984 (Dương Lịch) ( Sinh khoảng 15-16h)

Sinh con trai ngày 02/06/2009 (năm Kỷ Sửu ) (Sinh lúc 12h40')

Em tính dự định đặt tên cho cháu là : Vũ Trần Gia Nguyên - Tên này có phù hợp với cháu ko ?

Xin liên lạc theo địa chỉ :lamthoivu@gmail.com

Chân thành cảm ơn Bác .

hoahongthep83
06-06-2009, 12:33 PM
Mình tìm được thông tin này, mời mọi người cùng tham khảo thêm cách đặt tên phù hợp cho các bé sinh năm Kỷ Sửu:

ĐẶT TÊN CON NĂM KỶ SỬU (2009)
Người sinh năm Sửu,(Sửu nào cũng vậy) tên cần có những bộ :- ĐIỀN (田), bộ HÒA (禾), bộ THẢO (艹) để được cuộc sống an ổn, có đủ cơm ăn áo mặc. Còn về công danh sự nghiệp thì còn tùy theo phúc đức và khảo sát Bát Tự (Tứ trụ của năm tháng ngày giờ sinh) mới biết được.
Tôi xin lược nêu ra đây một số chữ thông dụng để bạn nào không có sách, có thể dùng tạm.
Đặt tên bằng cách chọn một trong các chữ nêu sau, hoặc có thể ghép hai, ba chữ lại thành tên cũng được, tùy theo sở thích và tập quán gia đình. (cử trùng tên).

1. BỘ ĐIỀN: 田 chỉ về ruộng, nền tảng cơ bản cuộc sống. Các chữ:

-ĐIỆN (甸): khu đất, cõi đất
-GIỚI (界): ranh đất, biên giới
-CHẨN (畛): bờ ruộng, giới hạn
-LƯỢC (略): mưu lược, tài tháo vát
-HUỀ (畦): khu đất rộng
-HỌA (畫): vẽ (họa sĩ)
-DƯ (畬): đất khai khẩn trên 2 năm
-TUẤN (畯): chức quan khuyến nông ngày xưa
-LƯU (留): giữ lại
-ĐƯƠNG (ĐANG) (當): hiện giờ, ngay tại
-UYỂN (畹): 2 mẫu đất, họ ngoại
-THOẢN (疃): đồn điền
-KỲ (畿): chốn kinh đô
-LÂN (疄): ruộng đất cao
-CƯƠNG (彊): bờ cõi
-TRÙ (疇): ruộng đã cấy lúa, hai đôi (đồ, con vật)
-ĐIỆP (疊): chồng chất
-DO (由): từ chỗ đó.

2. BỘ HÒA: 禾 chỉ về ruộng, nghề nghiệp trong cuộc sống. Các chữ:

-HÒA (禾): cây lúa
-TÚ (秀): lúa đã trổ, đẹp đẽ
-TƯ (私): riêng tư
-TIÊN (秈): lúa sớm
-BỈNH (秉): cầm nắm
-THU (秋): mùa Thu
-KHOA (科): trình độ, môn học
-TẦN (秦): nước Tần, họ Tần
-THUẬT (秫): lúa nếp
-TỈ (秭): mười ức (là 1 triệu ngày nay)
-XỨNG (稱): cái cân
-CÁT (KIẾT) (秸): lõi của cộng rơm
-ĐỀ (稊): cỏ mọc chung với lúa (lồng vực)
-TRÌNH (程): khuôn phép, trình độ
-ĐỒ (稌): lúa nếp
-NHẪM (稔): lúa chín, được mùa
-LĂNG (稜): nơi oai linh
-TRÙ (稠): nhiều, đông đúc
-XƯNG (稱): đề cao, nói lên
-ĐẠO (稻): lúa hai vụ
-ỔN (穩): yên, bền vững
-TẾ (穄): lúa không có nhựa
-TÔ (穌): tươi, sống lại
-DĨNH (穎): bông lúa, hơn người khác
-MỤC (穆): hòa mục
-NHƯƠNG (穰): lúa trĩu hạt, trúng mùa
-TUỆ (穗): bông lúa
-LANG (稂): một loại cỏ.

3. BỘ THẢO: 艸 / 艹 phương tiện vật chất trong cuộc sống. Các chữ:-

-GIAO (艽): cỏ giao
-THIÊN (芊): cỏ tốt um tùm
-CHI (芝): cỏ Chi (rất thơm)
-HOA (花): bông hoa
-PHƯƠNG (芳): thơm tho
-VÂN (芸): vân hương 芸香: tên loại cỏ vân hương
-UYỂN (苑): vườn
-LINH (苓): cây phục linh 茯苓
-ANH (英): hoa các loài cây
-BÌNH (苹): cỏ Bình
-BẬT (苾): thơm tho tiếng tốt
-MẬU (茂): tươi tốt, xanh tươi
-GIA (茄): cuống sen
-MÍNH (茗): đọt chè (trà) Mính Viên茗園
-CHI (芰): lệ chi 荔芰= cây vải
-TƯ (茲): thêm vào, bồi bổ
-TRÀ (茶): cây trà (để uống)
-NHUNG (茸): sừng non của nai
-TUÂN (荀): tên nước, họ, loại cỏ
-THUYÊN (荃): cỏ thơm
-HẠNH (荇): rau hạnh
-TIẾN (荐): gấp hai lần
-HÀ (荷): cây sen
-PHỦ (莆): loại cỏ báo điềm lành
-TRANG (莊): trại, vườn nhà
-UYỂN (菀): tốt tươi
-DU (萸): cây thù du
-CÚC (菊): hoa cúc
-XƯƠNG (菖): cỏ xương bồ
-THÁI (菜): rau cải
-HOA (華): nước Trung Hoa
-ĐIỀM (菾): tên rau điềm
-THỤC (菽): tên loại đậu
-ĐÀO (萄): bồ đào蔔萄: dây nho
-LAI (萊): tên cỏ Lai
-VẠN (萬): mười ngàn (10.000)
-HUYÊN (萱): loại cỏ thơm
-BẢO (葆): cỏ mọc um tùm
-PHONG (葑): rau phong
-TRỨ (著): sáng rõ (cũng đọc TRƯỚC)
-ĐỔNG (董): phụ trách
-QUỲ (葵): hoa quỳ
-BỒ (蒲): cỏ bồ (làm nệm lót xe vua quan ngày xưa)
-KIÊM (蒹): tên cỏ Kiêm
-THƯƠNG (蒼): màu xanh đậm
-SÂM (蔘): cỏ sâm, củ sâm
-BỒNG (芃 / 蓬 ): cỏ bồng, bồng lai
-LIÊN (蓮): hoa sen
-THUẦN (蓴): rau nhút
-GIÁ (蔗): cây mía
-TÂN (莘): đông đúc, cây tế tân
-TƯỞNG (蔣): họ Tưởng
-DU (萸): cỏ du
-HUỆ (蕙): hoa huệ
-VI (薇): rau vi
-DĨ (苡): hạt ý dĩ 薏苡
-KHƯƠNG (CƯƠNG): 薑 gừng
-TIẾN (薦): dâng lên, đề bạt ,cử người
-THỰ (薯): củ hoài sơn
-HUÂN (薰): loại cỏ thơm
-NHU (薷): cây hương nhu
-LAM (藍): cây chàm
-TÀNG (藏): cất chứa, giấu
-ÁI (藹): cây cối rậm rạp
-TÔ (蘇): sống lại
-TẦN (蘋): cỏ tần
-LAN (蘭): hoa lan
-MI (蘼): cỏ Mi Vu 蘼芋 có hoa thơm.

4. KỴ DÙNG NHỮNG TÊN CÓ BỘ THỦ HOẶC Ý NGHĨA LIÊN QUAN ĐẾN:

-Kỵ có liên quan đến Mùi (các chữ chứa bộ Vị (未) và Dê (các chữ chứa bộ Dương 羊).
-Kỵ có bộ Tâm, chữ Tâm (忄, 心).
-Kỵ bộ NGỌC (玉) và bộ VƯƠNG (王).

hongtrangtran
06-06-2009, 12:54 PM
Em hong biết đặt tên cho nhiêu khê vậy đó, Hic hic. thằng Chuột nhà em thì em thấy tên nào hay hay mà em thích thì em đặt thôi. Bé sinh 20/05/2008, là bé trai em đặt bé tên Trần Anh Quân đó. Hong biết tên này có hợp với bé hong?Ai biết tư vấn dùm em với nha.

lamthoivu
06-06-2009, 03:16 PM
hihi , bầ giờ mình cũng băn khoăn chưa biết chọn cho cu Cò nhà mình tên gì cả :( Mình nghe nói đặt tên cho bé phải hợp với mệnh của bé với mệnh của cha mẹ .hum, Cái tên cũng rất quan trong , mẹ hongtrangtran và các bạn có tên nào chia sẻ giúp minh nhé.

hoanghonlanh
06-06-2009, 05:05 PM
chị ơi em đặt là Hạ Nguyên nghe có được không ạ. 3 tuần nữa em sinh cháu gái rùi.

lamthoivu
06-06-2009, 09:04 PM
hum...Hạ Nguyên cũng được đấy , cu tí nhà mình lấy tên la Gia Nguyên nè :)

hoahongthep83
06-06-2009, 11:46 PM
chị ơi em đặt là Hạ Nguyên nghe có được không ạ. 3 tuần nữa em sinh cháu gái rùi.

Tên Hạ Nguyên nghĩa là rằm tháng 10, bé lại chuẩn bị ra đời tháng 6, có thể sớm thì tháng 5, có vẻ tên không thích hợp với hoàn cảnh. Nhưng bạn cảm thấy nghe hay là được rồi, không cần để ý đến ý nghĩa. Chúc bạn được mẹ tròn con vuông nhé!

hoanghonlanh
06-07-2009, 04:14 PM
hii tớ lại chỉ biết hạ là mùa hạ. Thật sự con gái tên Nguyên khó chọn tên đệm ghê . Nhất là mang họ Nguyễn nữa. :(

hoahongthep83
06-07-2009, 09:51 PM
hii tớ lại chỉ biết hạ là mùa hạ. Thật sự con gái tên Nguyên khó chọn tên đệm ghê . Nhất là mang họ Nguyễn nữa. :(

Tên Nguyễn Hoàng Nguyên: rạng rỡ, tinh khôi.
Tên Nguyễn Hạ Hoàng Nguyên: mùa hè rạng rỡ.
Tên Nguyễn Thảo Nguyên: đồng cỏ xanh.
Tên Nguyễn Phương Nguyên: mùi hương thơm nhất.
Tên Nguyễn Hạ Băng: bé là tuyết giữa ngày hè.
Hình như mấy tên lần trước mình gợi ý bạn đều không chọn. Thật ra không khó đặt tên đâu, tại vì chưa hiểu hết ý muốn của mẹ hoanghonlanh thôi.
Tên Hạ Nguyên cũng có thể hiểu theo nghĩa đầu mùa hè. Nghĩa Hán Việt rất rộng, cũng tùy theo mình muốn lấy ý nghĩa nào thôi.;)

hoanghonlanh
06-07-2009, 10:33 PM
thật ra tớ rất ưng cái tên Phương Nguyên nhưng ông xã lại ko thích. hiii. Nghĩ hoìa 2 vc mới nghĩ ra tên Hạ NGuyên nhưng chỉ nghĩ đơn giản là mùa hè thôi. :) Hạ NGuyên nghe hay phải không bạn. Cảm ơn bạn đã cho mình biết ý nghĩa nha.

nguyentrunghoa
06-08-2009, 06:04 AM
Chào hoahongthep mến! Mình cần sự giúp đỡ của hoahongthep nhé! Mình mới có 1 bé trai sinh lúc 0h21' ngày 04/06/2009 (Ngày 12/05/2009 ÂL). Hiện tại mình chưa đặt tên cho bé! Mình nhờ bạn sớm tư vấn giúp mình một tên hay, hợp lý cho bé nhé!
Tên của bố: Nguyễn Trung Hoà
Tên của mẹ: Vũ Thị Huế
Tên chị gái của bé: Nguyễn Vũ Hoàng Anh
Nếu có thể được bạn tư vấn giúp mình một vài tên và ý nghĩa của tên để mình lựa chọn! Mong sớm nhận được hồi âm của bạn! Chúc bạn và gia đình luôn vui, khoẻ, hạnh phúc! Cám ơn bạn nhiều nhiều!

(Dự định của gia đình đặt tên cho bé:
- Nguyễn Việt Anh
- Nguyễn Nhật Anh
- Nguyễn Phúc Lộc
- Nguyễn Thiện Phúc
- Nguyễn Quốc Cường
- Nguyễn Mạnh Cường
Theo như chị gái của bé, nếu đưa tên đệm là họ của mẹ vào sau họ bố mình thấy tên gọi của bé khi nói có vẻ hơi nặng nề đúng không hoahongthep?)

hongtrangtran
06-08-2009, 07:16 AM
hihi , bầ giờ mình cũng băn khoăn chưa biết chọn cho cu Cò nhà mình tên gì cả :( Mình nghe nói đặt tên cho bé phải hợp với mệnh của bé với mệnh của cha mẹ .hum, Cái tên cũng rất quan trong , mẹ hongtrangtran và các bạn có tên nào chia sẻ giúp minh nhé.

Mình hong rành vụ đặt tên lắm đâu. Hic hic. Mình thấy tên Minh Khang cũng hay đó.

mebelinh04
06-08-2009, 07:56 AM
Chào hoahongthep mến! Mình cần sự giúp đỡ của hoahongthep nhé! Mình mới có 1 bé trai sinh lúc 0h21' ngày 04/06/2009 (Ngày 12/05/2009 ÂL). Hiện tại mình chưa đặt tên cho bé! Mình nhờ bạn sớm tư vấn giúp mình một tên hay, hợp lý cho bé nhé!
Nếu có thể được bạn tư vấn giúp mình một vài tên và ý nghĩa của tên để mình lựa chọn! Mong sớm nhận được hồi âm của bạn! Chúc bạn và gia đình luôn vui, khoẻ, hạnh phúc! Cám ơn bạn nhiều nhiều!

- Nguyễn Việt Anh
- Nguyễn Nhật Anh
- Nguyễn Phúc Lộc
- Nguyễn Thiện Phúc
- Nguyễn Quốc Cường
- Nguyễn Mạnh Cường
Theo như chị gái của bé, nếu đưa tên đệm là họ của mẹ vào sau họ bố mình thấy tên gọi của bé khi nói có vẻ hơi nặng nề đúng không hoahongthep?)

Mình nghĩ ra mấy cái tên này (mình có thấy nặng nề gì đâu)
Nguyễn Trung Đức
Nguyễn Trung Sơn
Nguyễn Trung Thiện
Nguyễn Trung Huy
Nguyễn Trung Nhật
Nguyễn Vũ Đức
Nguyễn Vũ Sơn (gió núi)
Nguyễn Vũ Thiên (gió trời)
Nguyễn Vũ Hải (gió biển)
Nguyễn Hà Vũ
Nguyễn Vũ Hà

lamthoivu
06-08-2009, 08:08 AM
Mình hong rành vụ đặt tên lắm đâu. Hic hic. Mình thấy tên Minh Khang cũng hay đó.

Mình cũng đã định đặt tên cho thằng ku cò nhà mình tên Nguyên Khang , nhưng mà Ông nội cháu không thích cái tên đó bởi vì nó có vẻ nặng . Tên Khang thì lại hợp với Mệnh của cháu nhưng lại không hợp với bố mẹ , còn tên NGuyên thì hợp với bố mẹ nhưng không hợp với mệnh , hum , pó tay , chưa nghĩ ra được ....

hoahongthep83
06-08-2009, 09:09 PM

- Nguyễn Việt Anh
- Nguyễn Nhật Anh
- Nguyễn Phúc Lộc
- Nguyễn Thiện Phúc
- Nguyễn Quốc Cường
- Nguyễn Mạnh Cường

Hic em giờ mới biết nguyentrunghoa là anh, chứ không phải chị hì hì. Tại vì anh không có sửa profile nên cứ gọi là bạn, nói chung với ai em cũng vậy, không biết tuổi tác thế nào thì gọi là bạn cho tiện. Thì ra vừa qua anh vắng mặt trên diễn đàn là để lo cho bà xã đi sinh em bé, em xin chúc mừng anh vì đạt chỉ tiêu nhà nước 1 gái 1 trai là đủ:D hi hi tám với anh chút thôi, dạo này em cũng hơi bận nên chỉ lên diễn đàn được vào buổi tối.
Em xin được chia sẻ cách đặt tên bé với anh nhé! Tên bé vừa lấy họ bố vừa lấy họ mẹ nghe cũng hợp lắm ạ. Nhưng hợp nhất là tên gồm 3 chữ thôi, tên 4 chữ cho con trai thì hơi dài dòng 1 chút. Với lại bé sinh năm nay mệnh Thích lịch hỏa (lửa sấm sét), lấy họ mẹ có chữ Vũ (mưa) rất thích hợp.
Em xin gợi ý vài tên 4 chữ nghe nhẹ nhàng:
Nguyễn Vũ Thế Anh: tinh túy của cuộc đời.
Nguyễn Vũ Duy Anh: thông minh, sáng suốt.
Nguyễn Vũ Quốc Cường: nước mạnh (tên này cũng được ạ).
Nguyễn Vũ Hoàng Dương: mặt trời vàng.
Nguyễn Vũ Thiên Phúc: con là hồng phúc trên trời.
Và gợi ý vài tên 3 chữ:
Nguyễn Vũ Uy: oai hùng, uy nghi.
Nguyễn Vũ Thiện: cơn mưa lành.
Nguyễn Trung Kiên: kiên định.
Nguyễn Trung Hiếu: trung trinh, hiếu thảo.
Nguyễn Hoàng Phong: ngọn gió vàng.
Trước mắt gợi ý vài tên cho anh vậy đi, thấy chưa thích hợp thì cho em biết ý 2 anh chị thích những chữ nào thì em sẽ gợi ý tiếp. Em cám ơn lời chúc sức khỏe của anh. Chúc anh chị sớm tìm được tên ưng ý nhé!

hoahongthep83
06-08-2009, 09:13 PM
Mình nghĩ ra mấy cái tên này (mình có thấy nặng nề gì đâu)
Nguyễn Vũ Sơn (gió núi)
Nguyễn Vũ Thiên (gió trời)
Nguyễn Vũ Hải (gió biển)
Nguyễn Vũ Hà
Bạn này nhầm chữ Vũ với chữ Phong rồi, chữ Vũ là mưa muh, chữ Phong mới là gió. Bạn này chắc cũng mê ca sĩ Vũ Hà hì hì

nguyentrunghoa
06-08-2009, 09:37 PM
Hic em giờ mới biết nguyentrunghoa là anh, chứ không phải chị hì hì. Tại vì anh không có sửa profile nên cứ gọi là bạn, nói chung với ai em cũng vậy, không biết tuổi tác thế nào thì gọi là bạn cho tiện. Thì ra vừa qua anh vắng mặt trên diễn đàn là để lo cho bà xã đi sinh em bé, em xin chúc mừng anh vì đạt chỉ tiêu nhà nước 1 gái 1 trai là đủ:D hi hi tám với anh chút thôi, dạo này em cũng hơi bận nên chỉ lên diễn đàn được vào buổi tối.
Em xin được chia sẻ cách đặt tên bé với anh nhé! Tên bé vừa lấy họ bố vừa lấy họ mẹ nghe cũng hợp lắm ạ. Nhưng hợp nhất là tên gồm 3 chữ thôi, tên 4 chữ cho con trai thì hơi dài dòng 1 chút. Với lại bé sinh năm nay mệnh Thích lịch hỏa (lửa sấm sét), lấy họ mẹ có chữ Vũ (mưa) rất thích hợp.
Em xin gợi ý vài tên 4 chữ nghe nhẹ nhàng:
Nguyễn Vũ Thế Anh: tinh túy của cuộc đời.
Nguyễn Vũ Duy Anh: thông minh, sáng suốt.
Nguyễn Vũ Quốc Cường: nước mạnh (tên này cũng được ạ).
Nguyễn Vũ Hoàng Dương: mặt trời vàng.
Nguyễn Vũ Thiên Phúc: con là hồng phúc trên trời.
Và gợi ý vài tên 3 chữ:
Nguyễn Vũ Uy: oai hùng, uy nghi.
Nguyễn Vũ Thiện: cơn mưa lành.
Nguyễn Trung Kiên: kiên định.
Nguyễn Trung Hiếu: trung trinh, hiếu thảo.
Nguyễn Hoàng Phong: ngọn gió vàng.
Trước mắt gợi ý vài tên cho anh vậy đi, thấy chưa thích hợp thì cho em biết ý 2 anh chị thích những chữ nào thì em sẽ gợi ý tiếp. Em cám ơn lời chúc sức khỏe của anh. Chúc anh chị sớm tìm được tên ưng ý nhé!

Hì hì! Đang mong tin của hoahongthep, vì tính ngày mai ra viện nên tranh thủ nghiên cứu tên cho bé để ghi vào giấy chứng sinh.
Mình thấy tên Duy Anh cũng hay thế còn tên Nhật Anh hoahongthep thấy thế nào? Nhà mình muốn tên của bé hợp với mạng, với mùa sinh (bé sinh hợp mùa rồi :)) và cả với mạng của bố mẹ nữa (mạng bố: Lửa trên trời, còn mẹ là mạng Mộc). Mẹ của bé thích tên Việt Anh, mình chưa giải nghĩa được tên Việt Anh có nghĩa gì?
Mình thấy hoahongthep rất am hiểu về tiếng Việt và Hán ngữ! Hy vọng hoahongthep sẽ tư vấn giúp mình một tên thích hợp cho bé!
Một lần nữa cám ơn hoahongthep nhiều!

vespa
06-08-2009, 10:08 PM
Hôm rồi mình có nhờ bác Trung Hoa check giới tính cho bé nhà mình rồi,lần này là bé gái (dự sinh là cuối năm nay) nay thì xin nhờ Bác Hoa và bạn hoahongthep83 góp ý về việc đặt tên cho bé nhà mình với,
Ba : Trịnh Trương Tú
Mẹ : Hồng Khuê Tú
Anh của bé (sinh năm Mậu Tý 2008) : Trịnh Gia Hào
Vậy mình nên chọn tên bé là gì để hợp với tuổi Kỷ Sửu - mạng Thích lịch hỏa cho bé gái bây giờ nhỉ? Nhờ bác TrungHoa và bạn hoahongthep83 nghĩ giúp mình nha. Cho mình gửi lời cảm ơn trước nha!

hoahongthep83
06-08-2009, 10:17 PM
Hì hì! Đang mong tin của hoahongthep, vì tính ngày mai ra viện nên tranh thủ nghiên cứu tên cho bé để ghi vào giấy chứng sinh.
Mình thấy tên Duy Anh cũng hay thế còn tên Nhật Anh hoahongthep thấy thế nào? Nhà mình muốn tên của bé hợp với mạng, với mùa sinh (bé sinh hợp mùa rồi :)) và cả với mạng của bố mẹ nữa (mạng bố: Lửa trên trời, còn mẹ là mạng Mộc). Mẹ của bé thích tên Việt Anh, mình chưa giải nghĩa được tên Việt Anh có nghĩa gì?
Mình thấy hoahongthep rất am hiểu về tiếng Việt và Hán ngữ! Hy vọng hoahongthep sẽ tư vấn giúp mình một tên thích hợp cho bé!
Một lần nữa cám ơn hoahongthep nhiều!

Nghĩa của chữ Việt có nhiều nghĩa như sự gì quá lắm cũng gọi là việt, cái bóng rợp xuống của 2 cây, cái búa lớn, bóng sáng lập loè. Tên Việt Anh có thể hiểu bóng sáng tinh khôi. Ý nghĩa không rõ ràng lắm nhưng mẹ bé thích thì 2 vợ chồng thương lượng với nhau thôi, hổng biết ai chiều theo ý ai đây
Nguyễn Nhật Anh: tinh túy của mặt trời. Tên này chỉ có 3 chữ thì thích hợp, chứ 4 chữ Nguyễn Vũ Nhật Anh thì hơi nặng nề, 2 họ đi với nhau chữ kế tiếp phải là vần bằng, vần trắc, chữ Nhật đọc nghe trầm hẳn xuống không hay. Còn nếu muốn đặt tên hợp ngũ hành thì phải nghiên cứu kỹ lắm, em chưa đi tầm sư, ở nhà có sách mà đọc cũng khó hiểu lắm, phải đi bái sư mới có thể đọc hiểu được hi hi

hoahongthep83
06-08-2009, 10:36 PM
Hôm rồi mình có nhờ bác Trung Hoa check giới tính cho bé nhà mình rồi,lần này là bé gái (dự sinh là cuối năm nay) nay thì xin nhờ Bác Hoa và bạn hoahongthep83 góp ý về việc đặt tên cho bé nhà mình với,
Ba : Trịnh Trương Tú
Mẹ : Hồng Khuê Tú
Anh của bé (sinh năm Mậu Tý 2008) : Trịnh Gia Hào
Vậy mình nên chọn tên bé là gì để hợp với tuổi Kỷ Sửu - mạng Thích lịch hỏa cho bé gái bây giờ nhỉ? Nhờ bác TrungHoa và bạn hoahongthep83 nghĩ giúp mình nha. Cho mình gửi lời cảm ơn trước nha!

Wow, 2 vợ chồng cùng tên Tú, thấy tên của ba mẹ và con chắc bạn là người Hoa. Mình xin gợi ý vài tên nhé!
Trịnh Gia Tuệ: gia đình tri thức.
Trịnh Tư Kỳ: chốn phồn hoa riêng biệt.
Trịnh Linh Chi: nhánh phục linh.
Trịnh Tú Anh: bông hoa đẹp.
Mấy tên này có trong 3 bộ Điền, Hòa, Thảo đó, rất hợp tuổi cho năm nay. Mẹ vespa không ưng thì cho mình biết bạn thích những chữ gì để dễ gợi ý nhé!

vespa
06-09-2009, 02:51 PM
Wow, 2 vợ chồng cùng tên Tú, thấy tên của ba mẹ và con chắc bạn là người Hoa. Mình xin gợi ý vài tên nhé!
Trịnh Gia Tuệ: gia đình tri thức.
Trịnh Tư Kỳ: chốn phồn hoa riêng biệt.
Trịnh Linh Chi: nhánh phục linh.
Trịnh Tú Anh: bông hoa đẹp.
Mấy tên này có trong 3 bộ Điền, Hòa, Thảo đó, rất hợp tuổi cho năm nay. Mẹ vespa không ưng thì cho mình biết bạn thích những chữ gì để dễ gợi ý nhé!

Đời Ông là người gốc Hoa, đến tụi mình thì là VN hết rùi chỉ còn cái họ thôi àh. Mình sẽ tham khảo lại với ông xã về những tên mà bạn đã gợi ý rồi sẽ báo cho bạn biết nhé. Mình rất tin vào phong thủy nên bạn chọn tên dùm mình theo 3 bộ Điền, Hòa Thảo hợp với tuổi của bé năm nay làm mình thích lắm. Tên nào nghe cũng thấy hay hết áh :D Mình cũng có nghĩ đến tên Trịnh Tú Anh (trùng khớp với tên bạn đã chọn, mà mình đâu có biết là hợp với tuổi bé đâu nè) vì nghe có vẻ nhẹ nhàng & chữ Tú là tên của ba mẹ nữa :D Còn nếu chọn tên Gia Tuệ thì hợp với anh là Gia Hào. Tên Linh Chi thì dễ thương ... khó chọn nhỉ?! ...hihi... để mình ngâm cứu nha.Cảm ơn bạn nhiều nhiều!!!

hoahongthep83
06-11-2009, 08:57 PM
Đời Ông là người gốc Hoa, đến tụi mình thì là VN hết rùi chỉ còn cái họ thôi àh. Mình sẽ tham khảo lại với ông xã về những tên mà bạn đã gợi ý rồi sẽ báo cho bạn biết nhé. Mình rất tin vào phong thủy nên bạn chọn tên dùm mình theo 3 bộ Điền, Hòa Thảo hợp với tuổi của bé năm nay làm mình thích lắm. Tên nào nghe cũng thấy hay hết áh :D Mình cũng có nghĩ đến tên Trịnh Tú Anh (trùng khớp với tên bạn đã chọn, mà mình đâu có biết là hợp với tuổi bé đâu nè) vì nghe có vẻ nhẹ nhàng & chữ Tú là tên của ba mẹ nữa :D Còn nếu chọn tên Gia Tuệ thì hợp với anh là Gia Hào. Tên Linh Chi thì dễ thương ... khó chọn nhỉ?! ...hihi... để mình ngâm cứu nha.Cảm ơn bạn nhiều nhiều!!!

Mình rất vui khi những tên mình gợi ý bạn đều thích. Chúc bạn sớm chọn được tên hay và thích hợp cho bé nhé!

Kieu Hanh
06-12-2009, 11:20 AM
Bạn hoahongthep cho mình nhờ chút nhé! e gái mình tên là Kiều Thị Thúy Hồng , sinh năm 83, chồng là Lê Thanh Hải, sinh năm 79, đến t11 này là sinh bé gái, bạn giúp mình đặt tên cho bé như thế nào với nhé! cảm ơn bạn nhiều nhiều!

metiu
06-12-2009, 11:37 AM
bác ơi tư van giup em voi:
tên bố: Nguyễn MInh Long mạng Kim
tên Mẹ : Nguyễn Thu Hà mạng thổ
Con gái: Nguyễn Hà Phuong mạng mộc
Con trai:????????? mạng Hỏa ( gia đinh dự kiến đặt tên đệm là Nguyễn Xuân........
Nhờ bác tư vấn giúp em mấy cái tên cho con trai em nhe. em sap sinh rui. cảm ơn bac nhiều

GiangThu
06-12-2009, 12:22 PM
Nhờ các bác tư vấn giúp vc em với ạ:
Tên Bố: Nguyễn Long Giang mạng Kim
Tên Mẹ : Trần Anh Thư mạng Kim
Con gái: bác sỹ nói dự kiến sinh vào cuối năm nay, lịch dương tầm cuối tháng 11 đầu tháng 12/2009, em dốt không biết năm nay mạng gì?
Vợ chồng em có nghĩ ra vài tên con gái:
1. Nguyễn Thư Nhi
2. Nguyễn Thư Anh
3. Nguyễn Gia Thi

VC em mong muốn con gái hiền thục, nữ tính, ngoan ngoãn. Có một cuộc sống êm đềm hạnh phúc may mắn như vợ em bây giờ thôi, nên mới có ý đặt là Thư Nhi (con của Thư)

Nhờ bác tư vấn giúp em mấy tên trên có hợp không nhé, hoặc tư vấn tên khác cho em với ạ, cảm ơn bác.

Chúc cả nhà luôn nhiều sức khỏe, may mắn và hạnh phúc

blackcat
06-12-2009, 02:50 PM
hay wa, em đánh dấu cái đã, khi nào có bầu em hỏi.hihiiiii

hoahongthep83
06-12-2009, 10:16 PM
bác ơi tư van giup em voi:
tên bố: Nguyễn MInh Long mạng Kim
tên Mẹ : Nguyễn Thu Hà mạng thổ
Con gái: Nguyễn Hà Phuong mạng mộc
Con trai:????????? mạng Hỏa ( gia đinh dự kiến đặt tên đệm là Nguyễn Xuân........
Nhờ bác tư vấn giúp em mấy cái tên cho con trai em nhe. em sap sinh rui. cảm ơn bac nhiều

Nhờ các bác tư vấn giúp vc em với ạ:
Tên Bố: Nguyễn Long Giang mạng Kim
Tên Mẹ : Trần Anh Thư mạng Kim
Con gái: bác sỹ nói dự kiến sinh vào cuối năm nay, lịch dương tầm cuối tháng 11 đầu tháng 12/2009, em dốt không biết năm nay mạng gì?
Vợ chồng em có nghĩ ra vài tên con gái:
1. Nguyễn Thư Nhi
2. Nguyễn Thư Anh
3. Nguyễn Gia Thi

VC em mong muốn con gái hiền thục, nữ tính, ngoan ngoãn. Có một cuộc sống êm đềm hạnh phúc may mắn như vợ em bây giờ thôi, nên mới có ý đặt là Thư Nhi (con của Thư)

Nhờ bác tư vấn giúp em mấy tên trên có hợp không nhé, hoặc tư vấn tên khác cho em với ạ, cảm ơn bác.

Chúc cả nhà luôn nhiều sức khỏe, may mắn và hạnh phúc

Nếu 2 bạn muốn đặt tên con hợp phong thủy thì thử tham khảo trên trang web này nhé!-----> http://phongthuy.vietaa.com
hoahongthep83 chưa đi bái sư nên không rành, không dám nói đại cho xong đâu, cái gì mình biết thì mình sẵn sàng chia sẻ với mọi người. Mình chỉ mong được cùng các bạn chia sẻ ý nghĩa tên bé thôi.
Đây chỉ là trang web tham khảo, các bạn đừng quá tin mà khiến mình rối lên khi đặt tên con. Mình xem cho nhỏ em chồng, kết quả tên nhỏ em đạt 9/10, kết quả nói là tên này rất đẹp, hãy đặt ngay tên này nhưng thật sự nhỏ em mình không thích tên của nó, nó bảo tên hơi bị sến hihi cuộc sống của nó từ nhỏ đến bây giờ 19t rồi cũng không sung sướng gì, cũng không phải khổ cực lắm nói chung không có gì đặc biệt, vậy mà bói tên ra nói tên rất đẹp, hợp với tuổi. Cho nên mọi người đừng theo nguyên tắc quá, miễn tên đọc nghe hay và hợp với gia đình là được. Chúc mọi người tìm được tên thích hợp cho bé

hoahongthep83
06-12-2009, 10:27 PM
Bạn hoahongthep cho mình nhờ chút nhé! e gái mình tên là Kiều Thị Thúy Hồng , sinh năm 83, chồng là Lê Thanh Hải, sinh năm 79, đến t11 này là sinh bé gái, bạn giúp mình đặt tên cho bé như thế nào với nhé! cảm ơn bạn nhiều nhiều!

Nếu bạn không chú trọng quá vào phong thủy thì mình sẽ dễ dàng gợi ý tên bé cho bạn hơn. Bạn hãy cho mình biết rõ bạn thích chữ nào trong tên của bé, để mình dễ gợi ý, chứ mình gợi ý tên quá chừng mà chẳng có tên nào bạn thích thì làm mình mắc công lắm vì mỗi khi tìm những tên gợi ý cho bạn, mình phải suy nghĩ sao cho phù hợp cũng không phải dễ. Dạo này mình bận đi học thêm nên thời gian online cũng hạn hẹp lại, chỉ online được từ 21h-23h thôi. Hẹn gặp lại bạn nhé!

xuka_31088
06-13-2009, 10:13 AM
em vừa mang thai, chắc năm sau sanh, chưa biết trai hay gái, e cũng muốn tư vấn thêm cho e cách đặt tên con
em tên Đỗ Thụy Tường Vy SN 88 Mậu Thìn
chồng em tên Nguyễn Hoàng Thông SN 87 tuổi con mèo( biết vậy thôi hà)
con em sinh năm Dần, nên đặt tên j là hay ?

hoahongthep83
06-13-2009, 08:25 PM
em vừa mang thai, chắc năm sau sanh, chưa biết trai hay gái, e cũng muốn tư vấn thêm cho e cách đặt tên con
em tên Đỗ Thụy Tường Vy SN 88 Mậu Thìn
chồng em tên Nguyễn Hoàng Thông SN 87 tuổi con mèo( biết vậy thôi hà)
con em sinh năm Dần, nên đặt tên j là hay ?

Dù sao để biết giới tính của bé vẫn dễ gợi ý cho em hơn, hay em qua mục Hỗ trợ xem sinh trai hay gái của anh nguyentrunghoa hỏi anh ấy xem em đang mang thai bé trai hay bé gái, anh ấy trả lời cho em biết rồi chị sẽ gợi ý tên cho em. Đặc biệt em thích chữ gì có trong tên bé thì cho chị biết, để chị dễ gợi ý và chia sẻ với em về thông tin ý nghĩa của tên em định đặt nữa. Hẹn gặp lại em sau.;)

Kieu Hanh
06-15-2009, 09:24 AM
Nếu bạn không chú trọng quá vào phong thủy thì mình sẽ dễ dàng gợi ý tên bé cho bạn hơn. Bạn hãy cho mình biết rõ bạn thích chữ nào trong tên của bé, để mình dễ gợi ý, chứ mình gợi ý tên quá chừng mà chẳng có tên nào bạn thích thì làm mình mắc công lắm vì mỗi khi tìm những tên gợi ý cho bạn, mình phải suy nghĩ sao cho phù hợp cũng không phải dễ. Dạo này mình bận đi học thêm nên thời gian online cũng hạn hẹp lại, chỉ online được từ 21h-23h thôi. Hẹn gặp lại bạn nhé!

em muốn tên đệm của bé là Minh, chị gợi ý giúp e với nhé! e cảm ơn chị nhiều!

hoahongthep83
06-15-2009, 09:59 PM
em muốn tên đệm của bé là Minh, chị gợi ý giúp e với nhé! e cảm ơn chị nhiều!

Mình gợi ý vài tên nhé! Thời gian hạn hẹp nên từ từ gợi ý thêm cho bạn nếu bạn chưa chọn được tên thích hợp.
Minh Châu: viên ngọc sáng.
Minh Đan: màu đỏ lấp lánh.
Minh Phương: thơm tho, sáng sủa.
Minh Tâm: tâm hồn sẽ luôn trong sáng.
Minh Thương: biểu hiện của tình yêu trong sáng.
Minh Yến: con chim tinh khiết.

ỉnxinhngoan
06-17-2009, 10:38 AM
Nhà mình thì tên con đã đặt rồi, nhưng cho mình hỏi nhờ chút, con gái mình mạng Thổ, tên là Đinh Quỳnh Ngân thì có hợp không? 2 vc mình đều thích cái tên này lắm, thích đến độ là ko dùng nick name để gọi mà gọi đúng tên thật từ lúc mới sinh ra luôn. Bạn tư vấn giúp mình nhé.
Mà đang mong là khoảng 3 năm (năm Thìn) nữa có thêm công chúa nữa (chả hiểu sao chỉ thèm công chúa hehe) đặt tên là Đinh Tuệ Ngân, bạn thấy tên này thế nào.
Thanks nhìu nhìu nha.

hoahongthep83
06-17-2009, 09:32 PM
Nhà mình thì tên con đã đặt rồi, nhưng cho mình hỏi nhờ chút, con gái mình mạng Thổ, tên là Đinh Quỳnh Ngân thì có hợp không? 2 vc mình đều thích cái tên này lắm, thích đến độ là ko dùng nick name để gọi mà gọi đúng tên thật từ lúc mới sinh ra luôn. Bạn tư vấn giúp mình nhé.
Mà đang mong là khoảng 3 năm (năm Thìn) nữa có thêm công chúa nữa (chả hiểu sao chỉ thèm công chúa hehe) đặt tên là Đinh Tuệ Ngân, bạn thấy tên này thế nào.
Thanks nhìu nhìu nha.

Bạn không cho mình biết bạn sinh năm mấy? Chồng bạn sinh năm mấy nên mình không xem được dùm bạn tên bé có hợp với bổn mạng hay không? Thôi thì mình cho bạn đường link bạn tự khám phá nhé! Qua đường link này để tham khảo xem bạn định đặt tên cho bé sau có hợp với bổn mạng không ha!
Đường Link nè bạn: http://phongthuy.vietaa.com/default.asp?action=tools&luachon=hoten

thangnguyen85
06-19-2009, 09:41 PM
chị ơi e sinh năm 85 còn chồng e sinh năm 83 tháng 10 dương này e sẽ sinh con gái.e định đặt tên bé là Linh chị xem giúp e có hợp với bố mẹ ko nhé.e định đặt tên là Dương hoàng linh(bố là dương huy hoàng)
, dương ngọc linh, dương bảo linh, dương trúc linh.chị tư vấn giúp e vài tên nữa nhé.cám ơn chị nhiều

hoahongthep83
06-19-2009, 11:50 PM
chị ơi e sinh năm 85 còn chồng e sinh năm 83 tháng 10 dương này e sẽ sinh con gái.e định đặt tên bé là Linh chị xem giúp e có hợp với bố mẹ ko nhé.e định đặt tên là Dương hoàng linh(bố là dương huy hoàng)
, dương ngọc linh, dương bảo linh, dương trúc linh.chị tư vấn giúp e vài tên nữa nhé.cám ơn chị nhiều

Nếu em muốn xem tên bé có hợp với bố mẹ hay không thì em hãy vào đường link chị đã cho ở bài trả lời trên mà tham khảo nhé! Chị không rành lắm mấy vụ xem có hợp phong thủy hay không, vì để xem và đặt được 1 tên vừa nghe hay vừa ý nghĩa vừa hợp tuổi bố mẹ và cả bé nữa là đều rất khó, ngoài tầm khả năng của chị rồi. Với lại không bao giờ có sự toàn vẹn cả em à! Cái gì cũng cần phải lựa chọn cái mình cảm thấy cần thiết nhất.
Em thích đặt bé tên Linh thì chị cũng có vài tên cho em tham khảo đây:
Ái Linh: tình yêu nhiệm màu.
Gia Linh: sự linh thiêng của gia đình.
Thảo Linh: sự linh thiêng của cây cỏ.
Thủy Linh: sự linh thiêng của nước.
Tú Linh: ngôi sao diệu kỳ.
Thục Linh: dịu dàng, bí ẩn.
Chúc em và bé mạnh khỏe nhé!

maihuy
06-23-2009, 04:39 AM
Giúp em với !!!
Chồng em sn 1983 ,em sn 1986 .Bọn em định đặt tên con gái đầu lòng là Anh ,nhưng chưa biết đệm là gì cả .
Tên bố MAI XUÂN HUY
Tên mẹ NGUYỄN THỊ KIM MAI

hoahongthep83
06-23-2009, 08:48 PM
Giúp em với !!!
Chồng em sn 1983 ,em sn 1986 .Bọn em định đặt tên con gái đầu lòng là Anh ,nhưng chưa biết đệm là gì cả .
Tên bố MAI XUÂN HUY
Tên mẹ NGUYỄN THỊ KIM MAI

Chào em! Chị gợi ý cho em vài tên nhé!
Mai Kim Anh: màu vàng tinh anh. (tên này rất hợp với họ của bố, lấy tên lót của mẹ)
Mai Phương Anh: mùi thơm của hoa.
Mai Thúy Anh: xinh xắn, trong sáng.
Mai Tú Anh: xinh đẹp, tinh anh.
Mai Vân Anh: vẻ tinh túy của mây.
Mai Tâm Anh: vẻ tinh túy của tâm hồn.
Mai Thục Anh: dịu dàng, trong sáng.
Mai Trâm Anh: con thuộc dòng dõi quyền quý, cao sang trong xã hội.

winchik17
06-26-2009, 01:41 AM
Các chị tứ vấn giúp em với!
Em đang đợi bé trai, muốn đặt đệm tên cho con là Lâm, họ là Phan mà chưa nghĩ ra tên Phan Lâm gì cho có ý nghĩa lại hợp tuổi Kỷ Sửu và mạng Hoả của con. Giúp em với!!! đặt đệm Lâm nên khó kết hợp chọn tên quá, nhưng cô chị đã đặt là Phan Lâm Nhi (con của rừng) rồi, giờ muốn tiếp đệm đó. Sau này còn muốn sinh thêm 1 công chúa nữa mà hết tên đẹp luôn rồi.

niem hi vong cua me
06-26-2009, 08:35 AM
Chị ơi giúp cả em nữa nhá.Em sinh năm 83( mệnh đại hải thuỷ), chồng em sinh năm 81( mệnh thạch lựu mộc) họ Tiêu Văn...( Thế nên trong nhà toàn người làm Công an thôi). Em đã có một cháu trai đặt tên là Tiêu Chí Thắng tuổi Đinh Hợi (mệnh ốc thượng thổ), nhưng em thấy bà nội cháu bảo cháu đều không hợp với bố mẹ, nên sau này phải đẻ con tuổi mão mới hợp.Em không tin lắm nhưng quả tình thằng cu nhà em nghịch cực kỳ. Em đang tính sinh luôn nên không biết sinh năm Dần hay Mão và nếu Là con trai em đặt tên là Tiêu Chí Bình có được không? còn là con gái đặt tên khó quá, đi cùng họ Tiêu sợ cái gì cũng tiêu đi mất. Em thích cái tên Khánh Chi và Ngọc hà lắm, nhưng xem ra đi với họ Tiêu thì không hợp.:(Các bác tư vấn giúp em vụ này nhé.

Xuxu2309
06-26-2009, 12:32 PM
Em chào chị, chị giúp em với. Em sắp sinh rồi (em sinh vào tháng 5 âm lịch) và vẫn chưa biết nên đặt tên con là gì.
Em tên Hoàng Hương Giang (1983)
Chồng em Nguyễn Tiến Dũng (1981)
Con gái đầu lòng tên Nguyễn Hoàng Anh (2007)
Giờ đứa thứ 2 nhà em cũng là con gái, em định đặt tên có đệm là Linh (hoặc tên bé là Anh cũng được ạ), chị tư vấn giúp em (cả 2 tên nhé) xem nên đặt tên bé thứ 2 là gì ạ. Em cảm ơn chị nhiều

hoahongthep83
06-26-2009, 08:53 PM
Các chị tứ vấn giúp em với!
Em đang đợi bé trai, muốn đặt đệm tên cho con là Lâm, họ là Phan mà chưa nghĩ ra tên Phan Lâm gì cho có ý nghĩa lại hợp tuổi Kỷ Sửu và mạng Hoả của con. Giúp em với!!! đặt đệm Lâm nên khó kết hợp chọn tên quá, nhưng cô chị đã đặt là Phan Lâm Nhi (con của rừng) rồi, giờ muốn tiếp đệm đó. Sau này còn muốn sinh thêm 1 công chúa nữa mà hết tên đẹp luôn rồi.

Đúng là tên Lâm làm tên đệm rất khó đặt tên cho bé
Lâm Khuê: ngôi sao khuê ẩn trong rừng.
Lâm Vũ: mưa rừng.
Lâm Tường: khu rừng may mắn.
Lâm Tuyền: Cuộc đời con thanh tao, tĩnh mịch như rừng cây, suối nước.
Lâm Oanh: con chim oanh của rừng.
Lâm Uyên: nơi sâu thăm thẳm trong khu rừng.
Lâm Tuyền, Lâm Uyên, Lâm Oanh đều là tên bé gái.

hoahongthep83
06-26-2009, 09:00 PM
Gợi ý cách đặt tên
Khi một đứa trẻ ra đời, bao nhiêu kỳ vọng và mong ước của cha mẹ đặt rất nhiều vào cái tên của trẻ.
Trước đây, không chỉ ở Việt Nam mà còn tại nhiều quốc gia khác trên thế giới, luôn tồn tại quan niệm đặt tên con thật xấu sẽ giúp chúng tránh được sự chú ý của Quỷ dữ và Bất hạnh, nhờ vậy cuộc sống của đứa trẻ sẽ yên ổn và may mắn.
Nhưng ngày nay, các ông bố bà mẹ không còn bị "áp đặt" bởi những quan niệm xa xưa đó. Họ đã có thể đặt cho bé yêu của mình những cái tên dễ thương, ấn tượng hay thậm chí... quái chiêu, chẳng giống ai!
Tên "độc"
Khi đặt tên con, các ông bố bà mẹ luôn muốn lựa cho đứa con đáng yêu của mình một cái tên thật đặc biệt, sao cho cái tên ấy sẽ không quá "phổ cập" tới mức nhàm chán. Quả thật, với cái tên đặc biệt, đứa trẻ của bạn sẽ được nhớ tới dễ dàng. Bởi có gì dễ nhớ hơn là một cái tên ấn tượng.
Xu thế hiện nay, không ít các ông bố bà mẹ trẻ luôn muốn đặt tên con giống tên những nhân vật nổi tiếng, để con mình có chút "thơm lây". Thế nhưng trong trường hợp này, bạn hãy cẩn trọng, bởi rất có thể sau này, cái tên "nổi tiếng" ấy sẽ là sức ép và là cái "bóng" lớn, phủ lên những bước đi trên con đường sự nghiệp con cái bạn.
Hãy để ý tới mối liên hệ giữa tên - tên đệm - họ
Đôi khi, chỉ do quá để ý tới ý nghĩa và vẻ đẹp của cái tên mà quên đi "mối quan hệ tổng hòa" của tên với tên đệm và họ.
Sau khi lựa chọn ý nghĩa của cái tên, bạn nên "duyệt" lại một lần nữa bằng cách đọc cả họ, tên đệm và tên cùng nhau. Hãy cố tránh tối thiệu khả năng "trúc trắc" khi phát âm và những "nghĩa" ngô nghê, các âm nhịu khi đọc cả họ và tên con của bạn.
Bởi trên thực tế, không ít trường hợp, những đứa trẻ đã phải phát khóc vì ngượng hay phải thu minh không dám hòa đồng vào đám bạn bè suốt thời phổ thông chì vì một cái tên, khi đọc lên... chẳng giống ai!
Nhẹ nhàng, mềm mại hay cứng cỏi và cá tính
Khi một cái tên được đọc lên, cảm giác đầu tiên là "âm thanh" của cái tên ấy tạo ra cho người nghe dễ chịu, dễ gần hay không. Rồi sau đó, ý nghĩa của tên mới được để ý tới.
Vậy nên, đặc biệt, với bé gái, ưu tiên lựa chọn sẽ là những cái tên tạo âm sắc nhẹ nhàng, duyên dáng và dễ thương. Ở đây, những cái tên với âm bằng sẽ được ưu tiên. Chẳng hạn như My, Anh, Linh, Lan...
Nếu lúc "căng thẳng" quá vì chưa nghĩ được tên cho bé, các ông bố, bà mẹ hãy thư giãn lắng nghe một bản nhạc vui, nhẹ nhàng. Bởi giai điệu và những giọt âm thanh sẽ là lời mách bảo, gợi ý cho bạn tới một cái tên trong trẻo và dịu dàng như chính sắc màu của âm thanh vậy.
Còn đối với các bé trai, âm hưởng mạnh mẽ sẽ luôn là điều chú trọng đầu tiên khi chọn tên.
Cuối cùng, bạn hãy lắng nghe chính trái tim mình, cảm xúc của mình khi đón chào bé ra đời, hãy ngắm kỹ bé yêu thân thương của bạn, nhìn chúng khóc chào cuộc đời... và lúc ấy, không chừng chỉ trong khoảnh khắc thôi, bạn sẽ hiểu và biết tên bé yêu là gì.

Theo Mai Nguyên - Thế Giới Gia Đình

hoahongthep83
06-26-2009, 09:11 PM
Bí ẩn mỗi cái tên
Chữ cái bắt đầu tên bạn có thể nói lên rất nhiều điều về tính cách của bạn. Nó sẽ giúp bạn tự đánh giá được điểm mạnh và điểm yếu của mình bởi "nhân vô thập toàn".
Với chữ cái A (Ă, Â)
Nếu chữ cái đầu tên bạn là một trong ba chữ trên chứng tỏ bạn là một người tự lập và đầy tham vọng. Bạn không bao giờ để tuột khỏi tay cơ hội gần như đã nắm chắc và thường nhanh chóng đưa ra quyết định chứ không phải là người nước đôi, ba phải. Nếu ở cương vị của một nhà lãnh đạo, bạn sẽ chứng tỏ được nhiều hơn năng lực của mình.
Những nguyên âm này chứa đựng năng lực chỉ huy, có khả năng đứng vững trên đôi chân của mình. Họ có nhiều tham vọng, thường rơi vào tình thế phải đưa ra những quyết định nhanh. Mặt tiêu cực: cố chấp, hơi bảo thủ và ích kỷ. Đặc biệt: dễ mắc bệnh về hô hấp.
Với chữ cái B
Họ thường là những người nhút nhát, sống coi trọng tình cảm và đặc biệt là biết kiềm chế bản thân trước những cám dỗ. Những người tên bắt đầu bằng chữ B cũng là người thích sưu tầm và giữ gìn những gì mà họ tôn trọng và yêu mến.
Bạn có tính cách rụt rè, kín đáo, luôn khao khát tình cảm yêu thương. Bạn rất hay dồn nén những buồn vui cho riêng mình chịu đựng. Chớ nên quá cầu toàn đi tìm điều tốt đẹp hơn một khi bạn đã chấp nhận những sự việc chung quanh mình. Mặt tiêu cực: bạn sống hơi cô lập và ủy mị.
Với chữ cái C
C là một chữ cái mở bởi thế mà những người có tên bắt đầu bằng chữ C là những con người thân thiện, dễ hòa đồng, cởi mở. Không chỉ có vậy, họ còn rất năng động và sáng tạo. Họ ưa thích đi đây đi đó nên thường rất khó tiết kiệm tiền.
Bạn thích làm việc trong môi trường chuyên nghiệp, thích du lịch và chấp nhận rủi ro để kiếm tiền. Mặt tiêu cực: đôi khi bạn hay lãnh đạm, dửng dưng và tủn mủn.
Với chữ cái D (Ð)
Chữ D (Đ) vốn là một chữ cái đóng nên nếu tên của bạn bắt đầu bằng chữ D (Đ) thì bạn là người khá dè dặt, thận trọng, không có tính phiêu lưu. Điểm đáng quý của bạn là coi trọng cuộc sống gia đình nhưng hơi tham công tiếc việc. Nếu đảm nhận vai trò người quản lý bạn sẽ làm rất tốt.
Nếu có tên bắt đầu bằng chữ D, bạn có thể là một quản trị gia tài ba. Bạn là người rất bảo thủ. Mặt tiêu cực: khắt khe, bướng bỉnh và thích tranh cãi.
Với chữ cái E (Ê)
Nếu tên bạn bắt đầu bằng chữ E (Ê) bạn là một người cởi mở, thích tự do và đôi khi dễ thay đổi. Do chữ E có hình dạng quay về phía trước nên bạn là người lạc quan, nhìn xa trông rộng. Tuy nhiên, bạn rất nóng tính.
Với chữ cái G
Nếu chữ cái đầu tên bạn rơi vào chữ G, bạn không được cởi mở cho lắm. Bạn có khuynh hướng thích sống một mình. Bởi vậy, bạn thường bị người khác hiểu lầm là lạnh lùng, khó gần. Khi bạn đã thích điều gì, bạn sẽ say mê đến cuồng nhiệt và thường đánh giá mọi người qua bản chất chứ không phải qua hình thức. Ngoài ra, bạn còn có khả năng diễn thuyết trước đám đông.
Bạn sống cô lập, bảo thủ. Bạn rất hay bị hiểu lầm, người khác nhìn bạn như một ốc đảo. Tuy nhiên, bạn có quyết tâm cao và luôn xem "chất lượng hơn số lượng". Mặt trái của bạn là thích chỉ trích và dễ làm tổn thương người khác.
Với chữ cái H
Chữ H giống như một chiếc thang. Bởi vậy, bạn sẽ có nhiều bước thăng trầm trong cuộc đời. Bạn là người tự chủ, biết mình muốn gì, cần gì và hơn hết bạn là người đầy tham vọng, luôn khát khao vươn lên nấc thang của sự thành công. Nhược điểm duy nhất của bạn là quá ham kiếm tiền.
Bạn tự kiểm soát tốt, có khát vọng mạnh mẽ đến thành công. Nếu có địa vị, bạn có thể là người lãnh đạo tốt, song cũng có thể rất tồi. Mặt tiêu cực: Hơi khắt khe trong cách nhìn nhận, đánh giá con người và sự việc. Bạn cũng nên cẩn thận với tiền bạc vì chữ H của bạn trống rỗng cả đầu lẫn đuôi.
Với chữ cái K
Nếu K là chữ cái bắt đầu tên bạn chứng tỏ bạn thích cuộc sống tự do, vui vẻ và vô tư. Bạn đặc biệt yêu thích âm nhạc vì âm nhạc có thể làm dịu bớt sự căng thẳng trong tâm hồn. Bạn thường chủ động đối mặt với những vấn đề nan giải trong cuộc sống.
Bạn hành động rất ngẫu hứng, lúc nào cũng khẳng khái, ung dung và cạn nghĩ. Các giác quan của bạn hơi kém. Nên lắng nghe những mối linh cảm của mình. Mặt tiêu cực của người có tên bắt đầu bằng phụ âm này: ít thật lòng và hay ủ dột.
Với chữ cái L
Chữ L nói lên bạn là người thân thiện, nồng hậu, có đôi chút lãng mạn và thường coi trọng cuộc sống gia đình. Bạn có khả năng sư phạm hoặc năng khiếu âm nhạc. Tuy vậy, điều duy nhất mà bạn còn thiếu là sự kiên nhẫn.
Đôi khi, bạn còn tỏ ra là người rất lãng mạn. Nghề giáo, hoặc các hoạt động trong lĩnh vực âm nhạc rất thích hợp với bạn. Bạn hay có cảm giác bị người khác hiểu lầm. Chỉ cần rèn luyện thêm tính kiên nhẫn, bạn có thể trở thành một "quan tòa" tốt cho những rắc rối.
Với chữ cái M
Bạn là người trầm tính và suy nghĩ khá chín chắn nếu tên bạn bắt đầu bằng chữ M. Bạn còn có năng lực quản lý mọi việc và tương đối chăm chỉ. Nhược điểm lớn nhất của bạn là tính thực dụng.
Bạn siêng năng làm việc, cầu tiến và biết tổ chức tốt công việc. Mẫu người nội trợ giỏi cũng chính là bạn. Một khi đã vươn lên được một bậc, bạn biết cách giữ vững chỗ đứng của mình. Mặt tiêu cực của những người có tên bắt đầu bằng chữ M: hơi lạnh lùng, thiếu cảm thông và thiếu nhạy cảm.
Với chữ cái N
Chữ N ở đầu tên cho thấy bạn là người thích tự do, bộc trực và đôi lúc có những ý tưởng hay. Trong suốt cuộc đời của mình, bạn có thể sẽ được đi rất nhiều nơi. Điểm thiếu sót của bạn là lập trường không vững vàng.
Chữ N vốn có hình dạng "kết mở" ở cả 2 đầu. Vì thế, người có tên bắt đầu bằng chữ này có suy nghĩ cực kỳ phóng khoáng. Tuy nhiên, họ không phải là người ồn ào. Những người này có trực giác tốt, tư duy linh hoạt. Mặt tiêu cực: hơi độc đoán, dễ cáu gắt và ích kỷ.
Với chữ cái O (Ô, Ơ)
Người có tên bắt đầu bằng một trong ba chữ cái trên là người cố chấp nhưng có trách nhiệm trong công việc. Họ cũng rất trung thực và luôn coi gia đình là quan trọng. Tuy nhiên, họ là người hơi tự mãn và thường bằng lòng với những gì mình đã có. Điều đó lý giải vì sao những người có quyền hành thường ít bắt đầu bằng chữ O (Ô, Ơ) trong tên.
Bảo thủ là tính cách dễ nhận thấy nhất ở bạn. Chính hình thù tròn trĩnh, khép kín của chữ O đã thể hiện sự "tự vệ" ấy. Tuy nhiên, bạn là người có tinh thần trách nhiệm và rất "có duyên" với tiền bạc. Đối với bạn, mái ấm gia đình rất quan trọng. Đó là nơi để bạn đi về sau một ngày làm việc mệt nhọc. Một ưu điểm nữa của bạn là sống rất thật lòng. Mặt tiêu cực: hay tự cho mình là đúng, hơi tự mãn và đa nghi.
Với chữ cái P
Bạn là người hiểu biết và tập trung cao độ khi làm việc. Bởi thế nên không có gì khó hiểu khi bạn thường giải quyết công việc một cách nhanh chóng và kiên trì trước những khó khăn trong cuộc sống.
Tên bắt đầu bằng chữ P là người uyên bác và có năng lực tập trung cao. Tính hay lo xa, vì thế, bạn luôn làm việc chăm chỉ, xử sự và chi tiêu luôn có cân nhắc. Điều đó không có nghĩa là suốt ngày bạn vùi đầu vào công việc. Bạn biết tận hưởng những giây phút thư giãn quý báu. Mặt tiêu cực: bướng bỉnh, hay tự cao tự đại và thường ưu sầu.
Với chữ cái Q
Chữ Q cho biết bạn là người trung thành, ít thay đổi tâm tình và rất hiểu biết. Bạn có khả năng kiếm ra tiền nhưng đôi khi giàu trí tưởng tượng và thiếu thực tế.
Bạn là người đằm thắm, thủy chung và có hiểu biết. Những người này có thiên hướng hình thành tính cách, phẩm chất như tầng lớp quý tộc. Hãy cẩn thận, mặt tiêu cực của chữ cái bắt đầu này có thể rất nguy hiểm.
Với chữ cái R
Những người bắt đầu tên bằng chữ R thường hiểu biết rộng nhưng khá thực dụng. Họ là những người tự tin và truyền niềm tin cho người khác bởi họ thích làm những công việc từ thiện. Nhược điểm của họ là thiếu kiên nhẫn.
Với chữ cái S
Bạn là người thích làm việc một mình và có tính tự lập từ khá sớm. Bạn có trí nhớ tốt nên có thể thích hợp với nghề diễn viên. Nhược điểm của bạn là thường làm việc không đến nơi đến chốn.
Thường chỉ kết thúc đường công danh sự nghiệp khi đã làm ông, bà chủ. Bạn thường muốn đạt cho bằng được mục đích, nhưng đôi khi cũng hay bỏ dở nửa chừng. Khúc lượn ngay giữa chữ S chính là nguyên do của tính cách này. Mặt tiêu cực: hơi tự phụ.
Với chữ cái T
Hình dạng của chữ T quay về hai phía nên nếu tên bạn bắt đầu bằng chữ T bạn là người tinh tế và luôn nhìn vào hai mặt của một vấn đề. Bạn hay giúp đỡ người khác nhưng cũng rất dễ bị tổn thương. Bạn có tính đoàn kết cao.
Bạn thường biết ngăn ngừa những điều xấu có thể xảy ra với mình. Tuy nhiên, bạn cũng rất dễ bị tổn thương. Những người có tên bắt đầu bằng chữ T có tinh thần hợp tác tốt, rất thích hợp với vai trò hòa giải. Mặt tiêu cực: bướng bỉnh, nóng tính và thích mỉa mai.
Với chữ cái U
Bạn là người cởi mở, thân thiện. Điều đáng quý ở bạn là sự trung thực và đáng tin cậy. Nhưng cũng chính bởi sự thật thà, trung thực mà đôi khi bạn không sáng suốt và hay cả tin.
Bạn có diện mạo dễ coi, có đầu óc sáng tạo, trí nhớ tốt đối với những vấn đề có liên quan đến ngôn từ, chữ nghĩa. Mặt tiêu cực: bạn rất hay ghen. Đôi khi không kiềm chế được cảm xúc, bạn dễ nổi nóng, sẵn sàng gây gỗ với người khác. Rắc rối rất dễ xảy ra.
Với chữ cái V
Chữ V cho thấy bạn là người biết cân bằng mọi vấn đề trong cuộc sống. Không chỉ có vậy, bạn còn hơn những người có tên bắt đầu bằng chữ cái khác ở chỗ bạn biết đặt ra cho mình mục tiêu vươn lên và sẵn sàng làm việc không biết mệt mỏi để có thể đạt được.
Suốt cuộc đời, bạn luôn phải xây dựng một sự cân bằng như 2 vế của chữ V. Chữ V thoải dốc, có đáy nhọn. Đây cũng là nét tính cách của bạn: biết đúc kết những suy nghĩ thành ý tưởng. Mặt tiêu cực trong tính cách của bạn là không thận trọng trong công việc, thực dụng, đôi khi hoang phí và thiếu cân nhắc.
Với chữ cái X
Nếu tên bạn bắt đầu bằng chữ X, bạn là người biết cân bằng giữa vật chất và tinh thần, không bao giờ có những đòi hỏi quá cao. Bạn thích giúp đỡ gia đình và bạn bè.
Những người có cái tên bắt đầu với chữ X luôn có được một tinh thần sáng suốt và lành mạnh. Chính nhờ ưu điểm này bạn luôn giúp ích được cho bạn bè và người thân. Tuy nhiên, bạn thường hay gặp khó khăn, cuộc sống của bạn chứa đựng nhiều cay đắng và thù hận.
Với chữ cái Y
Chữ Y cho biết bạn là người có suy nghĩ chín chắn nhưng rất quyết đoán. Bạn lúc nào cũng thích hoạt động và ghét phải ngồi rỗi. Trong cuộc sống bạn là người thường phải đối mặt với khó khăn và đặc biệt là sự đơn độc.
Bạn yêu thích tìm tòi, học hỏi và không thích ngồi lê đôi mách. Tuy nhiên trong cuộc sống thường ngày, bạn thường không dứt khoát khi đưa ra quyết định cuối cùng cho một vấn đề. Mặt tiêu cực của những người này: thường cảm thấy mình rất cô đơn, hơi nhiều dục vọng.
VBD.CA

hoahongthep83
06-26-2009, 09:31 PM
Tên con cần hay về ngữ âm lẫn ngữ nghĩa

Việc đặt tên cho con tưởng như bình thường, tùy thuộc vào ý muốn của cha mẹ. Thực tế, đây là một lĩnh vực khoa học lý thú, thuộc bộ môn Nhân danh học - Một nghành của Ngôn ngữ học, ra đời và phát triển rất sớm ở các nước tiên tiến, ở nước ta.

PGS.TS Lê Trung Hoa, giảng viên trường Đại học Khoa học Xã hội - Nhân văn TPHCM đã dày công nghiên cứu trong gần 40 năm qua để cho ra đời công trình khoa học "Họ và tên người Việt Nam".

Xin ông cho biết đôi điều về Nhân danh học?

Ở các nước Ây Mỹ, Nhân danh học ra đời trong những năm cuối thế kỷ 19 và rất phát triển với hàng trăm công trình đã được công bố. Ở nước ta, trước đây chỉ có vài cuốn sách đề cập về một vài vấn đề của họ và tên người Việt Nam như: Đại Việt lục triều đăng khoa lục của Nguyễn Hoản (1779), Quốc triều đăng khoa lục của Cao Xuân Dục (1894), Sơ thảo tự điển biệt hiệu Việt Nam của Nguyễn Nhật Tịnh, Nguyễn Thị Khuê Giung (1975)... Nhưng những cuốn sách kể trên không bàn luận kỹ mà chỉ có tính liệt kê. Năm 1964, trong một lần gác thi Tú tài, tôi tình cờ đọc cuốn Tên họ của người Việt Nam của Lê Bạt Tụy. Tôi đặc biệt thích thú với cuốc sách này, nhưng tự hỏi: Ủa, sao cuốn sách chỉ có 40 trang và chỉ thống kê được 308 tên họ? Thế là, tôi bắt đầu lao vào nghiên cứu về tên họ của người Việt Nam. Năm 1992, tôi công bố công trình nghiên cứu với 679 họ và in thành sách với tên gọi Họ và tên người Việt Nam. Năm 2002, sách của tôi tái bản bổ sung với 938 họ. Đến khi sách tái bản lần 3 vào năm 2005, tôi đã sưu tập được 1.050 họ của người Việt Nam.

Qua công trình này, chúng ta biết rõ nguồn gốc, diễn biến của các họ, tên đệm, tên chính của người Việt. Chẳng hạn, rất nhiều họ của người Kinh có nguồn gốc Trung Quốc; Các tên đệm như "Văn" dành cho nam và "Thị" dành cho nữ ngày càng ít dùng; Nhiều họ của đồng bào dân tộc mượn của người Kinh...

Theo ông, họ tên người Việt Nam bắt đầu có từ lúc nào?

Từ thế kỷ 2 trước Công nguyên, người Việt đã có họ và tên. Ví dụ như: Thục Phán, Cao Lỗ, Đào Nồi... Tên người Việt ngày xưa thường chỉ 2 tiếng. Sau này, họ tên người Việt đa dạng hơn. Theo thống kê, trong 448 nhân vật lịch sử trước CMT8, chỉ 1 người có họ tên 4 tiếng là Lương Thị Minh Nguyệt (tức Kiến Quốc Phu nhân, thời Lê Lợi). Ngày nay, tên họ nam giới có 4 tiếng chiếm 12,97% tên họ phụ nữ có 4 tiếng chiếm đến 71,15%.

Theo ông thì chức năng của tên họ là gì?

Nếu ai đó không có họ, tên thì chắc chắn sẽ gặp rất nhiều khó khăn khi sống trong cộng đồng xã hội. Theo tôi, chức năng họ và tên nói chung dùng để phân biệt người này với người khác trong xã hội. Riêng tên chính và nhất là tên đệm dùng để phân biệt giới tính (tên đệm là "Văn" có nghĩa là trai, "Thị" có nghĩa là nữ). Ngoài ra, họ, tên còn có chức năng thẩm mỹ nên thường được chọn lựa khá kỹ về mặt ngữ âm, ngữ nghĩa.

Có nguyên tắc nào để đặt tên không, thưa ông?

Không có một nguyên tắc nào trong việc đặt tên, nhưng đối với tâm lý của người Việt, việc đặt tên rất quan trọng vì mỗi cái tên gắn chặt với mỗi con người. Điều này thể hiện qua câu tục ngữ: "Coi mặt đặt tên". Bởi vậy, trước khi đặt tên cho con, các bậc cha mẹ chọn rất kỹ. Họ căn cứ vào đặc điểm, giới tính của con, hoàn cảnh gia đình, dòng họ, quê hương, xã hội và cả ước vọng của chính bạn thân họ để gửi gắm vào cái tên đó.

Tên họ của người Việt có những đặc điểm gì?

Tâm lý của người Việt đã thể hiện rất rõ qua cách đặt tên chính cho con của mình. Một số người hiếm muốn hoặc đã có nhiều con gái mà chưa có con trai, khi đẻ được con trai đầu mừng quá mà đặt tên là Có. Người đông con con quá, không muốn đẻ nữa những "lỡ" đẻ thì đặt tên là Thôi, Dư, Thừa... Cha mẹ muốn nói lên mối quan hệ giữa mình với con cái hoặc muốn chúng giống mình thì đặt tên con cùng phụ âm đầu (Cha tên Biên thì con tên Bình, Bồng, Bưởi...); cùng vần (Mẹ tên Hà đặt tên con là Kha, Thoa...); cùng bộ chữ Hán (Mẹ tên Giang thì đặt tên con thuộc bộ Thủy như: Hà, Dương...). Cha mẹ mong ước con trở thành người đạo đức thì đặt tên con là Hiền, Thảo, Lương, Ngoan, Nhân, Lễ, Nghĩa... Muốn con cái mình tài giỏi thì đặt tên con là: Tài, Tuấn, Kiệt... Người muốn con khỏe mạnh thì đặt tên là: Cường, Tráng, Mạnh, Khỏe... Cha mẹ là nông dân thì đặt tên con là: Mùa, Màng, Bưởi, Bồng... Cha mẹ đặt tên con trùng với tên của các danh nhân, văn nghệ sỹ mà mình ái mộ. Có người còn lấy tên người yêu cũ để đặt tên cho con. Thậm chí, có người còn lấy tên người mình óan ghét đặt tên cho con để trả thù.

Nhưng tâm lý đặt tên con cũng thay đổi theo mỗi thời đại?

Đúng! Mỗi thời đại đều có một tân lý đặt tên khác nhau. Ngày xưa, đặt tên con trùng với tên người trên, người thân là điều cấm kỵ. Người bình dân sợ con mình bị "ma, quỷ bắt" thì đặt những tên xấu xí như: Đẹt, Còm, Chó, Mèo... Các nho sỹ thích đặt tên tự, hiệu, biệt hiệu cho con. Ngày nay, tâm lý lấy họ mẹ đặt tên đệm cho con dần dần phổ biến. Bên cạnh đó, đa số cha mẹ thời nay không muốn đặt tên con có đệm là "Văn", "Thị" nữa vì nó không còn chức năng thẩm mỹ nữa (theo khảo sát ngẫu nhiên ở trường PTTH Lê Hồng Phong, chỉ còn hơn 40% nữ sinh có tên đệm là Thị và 2,5 % nam sinh có tên đệm là Văn). Tên tục còn rất hiếm, chỉ có ở nông thôn. Tên chính là từ Hán Việt như Hùng, Anh, Minh, Nguyệt... ngày càng chiếm đa số. Trong khi đó, tên thuần Việt như Giàu, Có... thì ngày càng hiếm.

Ông có nghĩ rằng cái tên cha mẹ đã gửi gắm có ảnh hưởng đến cuộc đời của đứa trẻ?

Theo tôi, các bậc cha mẹ đặt tên cho con để gửi gắm ước mong hay để ghi dấu một điều gì đó có nghĩa với cuộc đời của họ là một việc chính đáng. Có người đặt tên con là Thống Nhất để ghi dấu sự kiện 30/04/75, ngày đất nước thống nhất. Có người đặt tên con là Trường Sơn để kỷ niệm những tháng ngày hành quân gian khổ trên đường Trương Sơn. Có những cái tên rất hay, rất ấn tượng như: Hạnh Phúc, Hòa Bình... Tuy nhiên, có những bậc cha mẹ quá kỳ vọng vào con cái nên đặt nhữung cái tên rất kêu khiến cho con cái đôi khi cảm thấy khó xử. Tôi ví dụ: Trường hợp có tên học sinh tên là Lê Xuất Sắc nhưng lực học em này chỉ ở mức bình thường nên thường bị bạn bè trêu chọc.

Ông có lời khuyên gì đối với những cặp vợ chồng trẻ khi đặt tên cho con?

Việc đặt tên con phụ thuộc vào nhiều yếu tố, trong đó yếu tố tâm lý của bậc cha, mẹ và những người thân trong gia đình đóng vai trò quan trọng, không ai có thể can thiệp được. Dù vậy, các bậc phụ huynh khi đặt tên cho con cái của mình cũng cần dựa vào các yêu tố xã hội sau: Ngắn gọn để có thể làm tốt nhiệm vụ giao tế. Tên cần được chọn sao cho ít trùng người khác để có chức năng phân biệt. Tên nên thể hiện được sự khu biệt cơ bản của tự nhiên trong giới hữu sinh: Sự khu biệt giữa nam và nữ. Xã hội ngày càng thông minh thì nhu cầu thẩm mỹ càng cao. Do vậy, tên người cũng phải đặt sao cho hay về ngữ âm lẫn ngữ nghĩa.

Xin cảm ơn ông!

hoahongthep83
06-26-2009, 09:43 PM
Văn hóa đặt tên cho con

Không ai không mong cho con mình có được một cái tên gọi hay, hoàn chỉnh, hàm ý phong phú, ngụ ý sâu sắc. Đặt tên cho con là một học vấn có quan hệ với văn tự học, âm vần học, dân tộc học, sử học, văn hóa tông pháp và nhiều tri thức khoa học hiện đại, chính vì thế nó đã phát triển thành một môn mệnh danh học.

Nguyên tắc đặt tên

Khi đặt tên bạn nên tuân thủ các nguyên tắc:

- Âm vần của tên gọi phải hay, đẹp: đặt tên là để người khác gọi, vì thế phải hay, kêu, tránh thô tục, không trúc trắc.

- Tiếp đến là tránh họ và tên cùng vần cùng chữ, tránh dùng nhiều chữ để dễ gọi.

- Khi đặt tên cần chú ý sự thống nhất hài hòa giữa họ và tên.

- Tên gọi phải có ngụ ý hay: điều quan trọng nhất của việc đặt tên là chọn chữ nghĩa sao cho hay và lịch sự. Vì thế phải căn cứ vào thẩm mỹ, chí hướng, và sở thích để chọn chữ nghĩa.

Những điều chú ý khi đặt tên

- Hạn chế đặt tên đơn, vì tên đơn dễ bị trùng tên.

- Khi đặt tên không nên chạy theo thời cuộc chính trị, đặt tên gọi mang mầu sắc chính trị.

- Khi đặt tên không nên dùng những từ cầu lợi, làm cho người khác có cảm giác đó là sự nghèo nàn về học vấn.

- Khi đặt tên không nên cuồng tín, nông cạn quá, ví dụ đặt tên là Vô Địch, Vĩnh Phát... Đặt tên gọi tuyệt đối quá, cực đoan quá sẽ làm cho người khác không có ấn tượng tốt.

- Không nên đặt tên nam nữ, âm dương trái ngược nhau, nữ không nên đặt tên Nam, nam không nên đặt tên Nữ để người khác dễ phân biệt.

- Tránh các tên dễ bị chế giễu khi nói lái như Tiến Tùng ra Túng Tiền.

- Các bạn ở nước ngoài nên tránh những tên gọi khi viết không dấu mang những nghĩa khác của địa phương như chữ Phúc và Dũng trong tiếng Anh.

- Không nên tùy tiện đổi tên.

Phương pháp đặt tên

Có nhiều cách đặt tên, nhưng thường theo một mô thức nhất định:

- Lấy họ mẹ làm tên gọi hay chữ đệm.

- Kỷ niệm ngày tháng năm sinh: Mậu Dần, Thu Hương, Xuân Mai...

- Nữ giới thường đặt tên các loài hoa như Lan, Huệ, Quỳnh, Mai, Đào; bằng tên các loài chim như Yến, Khuyên, Mi; bằng mầu sắc như Hồng, Thanh, Lam; bằng các chữ trữ tình như Huệ, Nhàn, Vân, Hà, Diễm, Phương... bằng các chữ thể hiện đạo đức của nữ giới như Trinh, Thục, Ái, Mỹ Linh, Khiết Tâm...

- Nam giới khi đặt tên nên thể hiện được sự cương trực, kiên cường, trung hiếu, ý chí và hoài bão, ví dụ các chữ Đức, Lương, Công, Nghị, Quang, Hiền thể hiện tính cách, đạo đức; các chữ Trường Giang, Sơn Hải, Vạn Lý... thể hiện phong độ oai phong lẫm liệt, tư tưởng quyết thắng của các tướng soái; các chữ Hiếu, Trung, Nghĩa, Chính thể hiện khí tiết con người; Chí Kiên, Hướng Tiền thể hiện sự sáng suốt, ý chí kiên cường.

Tên con cháu thường do ông bà hoặc người có vai vế trong họ đặt cho. Tục lệ này thể hiện rõ nét tính liên tục và tính truyền thống của văn hóa gia đình. Ông bà hay những người có vai vế thường là người hiểu biết rộng hoặc nắm được hệ thống tên của những thành viên trong dòng họ, tên các vị cao niên trong làng, thậm chí tên thành hoàng làng, thần thánh... Nhờ đó, việc đặt tên con cháu sẽ phù hợp với hệ thống, lại tránh trùng lặp mắc tội "phạm húy". Chính điều này quyết định việc đặt tên thường được tiến hành trước khi đứa trẻ ra đời. Trong lúc người mẹ mang thai, ông bà cha mẹ hầu như đã chuẩn bị đặt tên bé. Nhiều gia đình chọn ngay những cái tên có giá trị "nối tiếp" với tên cha hoặc tên mẹ. Chẳng hạn, tên cha là Khải, tên con là Hoàn; tên mẹ là Thuần, tên con là Thục... Những gia đình phong kiến thường chọn cách đặt tên theo cung cách vua quan xưa, tức là chuẩn bị một dãy tên để "đặt dần". Thực tế đã có nhiều gia đình đặt đúng và đủ các tên trong dãy.

Ngày nay, cách đặt tên đã có những thay đổi đáng kể. Mặc dù ảnh hưởng của ông bà cha mẹ vẫn rất lớn, nhưng phải thừa nhận rằng cách nhìn nhận về việc đặt tên đã thoáng hơn nhiều. Cách đặt tên con để thể hiện nguyện vọng của gia đình vẫn còn. Bên cạnh đó, người ta có thể dùng ghép tên quê cha và mẹ để đặt tên con. Thí dụ: cha quê Thái Bình, mẹ quê Hà Nội, tên con là Thái Hà.

Trước đây, ngoài việc tránh đặt tên con cái trùng với tên ông bà tổ tiên, việc đặt tên con trùng với bạn bè, người thân cũng hết sức tránh. Nay quan niệm này có đổi khác. Trừ ông bà tổ tiên, những người thân của cha mẹ, những người mà cha mẹ hâm mộ cũng thường được cha mẹ lấy tên đặt cho con.

Các dấu hiệu giới tính trong tên gọi như "Văn" cho tên con trai và "Thị" cho tên con gái dường như không còn là yếu tố bắt buộc nữa.

Là một hiện tượng ngôn ngữ - văn hóa tồn tại lâu bền với thời gian, cách đặt tên luôn là một vấn đề gây nhiều tranh luận thú vị và chắc chắn sẽ luôn có một vị trí nhất định trong đời sống văn hóa và ngôn ngữ của người Việt chúng ta.

Theo Vườn Trẻ

hoahongthep83
06-26-2009, 10:21 PM
Chị ơi giúp cả em nữa nhá.Em sinh năm 83( mệnh đại hải thuỷ), chồng em sinh năm 81( mệnh thạch lựu mộc) họ Tiêu Văn...( Thế nên trong nhà toàn người làm Công an thôi). Em đã có một cháu trai đặt tên là Tiêu Chí Thắng tuổi Đinh Hợi (mệnh ốc thượng thổ), nhưng em thấy bà nội cháu bảo cháu đều không hợp với bố mẹ, nên sau này phải đẻ con tuổi mão mới hợp.Em không tin lắm nhưng quả tình thằng cu nhà em nghịch cực kỳ. Em đang tính sinh luôn nên không biết sinh năm Dần hay Mão và nếu Là con trai em đặt tên là Tiêu Chí Bình có được không? còn là con gái đặt tên khó quá, đi cùng họ Tiêu sợ cái gì cũng tiêu đi mất. Em thích cái tên Khánh Chi và Ngọc hà lắm, nhưng xem ra đi với họ Tiêu thì không hợp.:(Các bác tư vấn giúp em vụ này nhé.

Mình thấy tốt nhất bạn nên nghe lời khuyên của mẹ chồng nên đợi đến năm Mão hãy có em bé. Bây giờ chưa có em bé mà bạn đã lo chuyện đặt tên rồi, bây giờ mình gợi ý cho bạn cũng được nhưng theo thời gian mình nghĩ bạn sẽ thay đổi cách nhìn nhận và sẽ thay đổi đặt tên khác cho bé luôn. Cho nên tạm thời không suy nghĩ nhiều quá, cứ thong thả, khi nào chợt nghĩ ra tên nào hay thì ghi lại. Sau khi xác định rõ ràng bé sinh năm nào, giới tính nào thì lúc đó bạn tìm mình cũng chưa muộn mà.
Họ Tiêu nhiều khi họ phiên dịch ra nghĩa Hán sẽ có ý nghĩa khác bạn à! Nên bạn đừng lo lắng gì cả, ca sĩ Lam Trường cũng mang họ Tiêu đó bạn, theo như mình được biết thì người anh của ca sĩ Lam Trường tên là Tiêu Lam Sinh, con trai của Lam Trường tên là Tiêu Kiến Văn, cũng không khó đặt tên như bạn nghĩ đâu đúng không? ;)

winchik17
06-26-2009, 11:42 PM
Đúng là tên Lâm làm tên đệm rất khó đặt tên cho bé
Lâm Khuê: ngôi sao khuê ẩn trong rừng.
Lâm Vũ: mưa rừng.
Lâm Tường: khu rừng may mắn.
Lâm Tuyền: Cuộc đời con thanh tao, tĩnh mịch như rừng cây, suối nước.
Lâm Tuyền, Lâm Uyên, Lâm Oanh đều là tên bé gái.

Hic có cái tên Lâm Nhi nghe thuận và đẹp thì đặt mất tiêu rồi, quên béng mất chuyện đặt tên về lâu về dài. Giờ đặt tiếp khó ơi là khó! Có tên Lâm Phong nghe cũng hay, mà lại hợp với bé trai, Gió của rừng thổi mệnh Hỏa thì lửa càng to, có vẻ rất hợp cho nhóc nhà em. Thế rùi vào check tên này trong web phong thủy thì ôi ra cuộc đời, bản tính gì rõ là chán :( đọc xong thế mà vẫn đặt cho con thì có vẻ mạo hiểm quá, sau nó lại oán cho hehe mà đệm Lâm, tên con trai là em cứ nghĩ ngay đến Lâm Tặc :D :D :D thế có chán k cơ chứ. 2 vợ chồng đau hết cả đầu. Muốn mấy nhóc đều có 1 đệm như nhau, nhưng coi bộ k nghĩ ra đc gì là phải đổi đệm khác thui. Cứ Phan Lâm (ngoài Phan Lâm Tặc hehe) thì em thấy đều nghe nữ tính, hợp với bé gái nhiều hơn. Cám ơn chị nhiều nhé!

Xuxu2309
06-27-2009, 06:40 PM
Em chào chị, chị giúp em với. Em sắp sinh rồi (em sinh vào tháng 5 âm lịch) và vẫn chưa biết nên đặt tên con là gì.
Giờ đứa thứ 2 nhà em cũng là con gái, em định đặt tên có đệm là Linh (hoặc tên bé là Anh cũng được ạ), chị tư vấn giúp em (cả 2 tên nhé) xem nên đặt tên bé thứ 2 là gì ạ. Em cảm ơn chị nhiều

Chị ơi giúp em với ạ, em cảm ơn chị

hoahongthep83
06-27-2009, 08:18 PM

Chào bạn! Mình bằng tuổi bạn mà. Mình đọc câu hỏi của bạn thấy ý của bạn không được rõ ràng nên mình cũng không biết trả lời làm sao luôn. Bạn muốn tên bé thứ 2 cũng tên Anh như tên bé đầu lòng phải không? Không nên đặt trùng tên đâu bạn à, lại sống trong 1 nhà thì khó xưng hô lắm.
Bạn muốn tên đệm cho bé là Chữ Linh thì mình sẽ gợi ý cho bạn những tên sau:
Linh Châu: viên ngọc linh thiêng.
Linh Chi: thảo dược quý hiếm.
Linh Đan: thuốc thần tiên.
Linh Hà: dòng sông linh thiêng.
Linh Nhi: con là bé nhỏ yêu quý của gia đình.
Linh Phương: thơm tho, đáng yêu.
Linh Phượng: chim phượng thần.
Linh San: tên của 1 loài hoa.
Linh Trang: dáng dấp cao quý.

Xuxu2309
06-27-2009, 11:06 PM
Chào bạn! Mình bằng tuổi bạn mà. Mình đọc câu hỏi của bạn thấy ý của bạn không được rõ ràng nên mình cũng không biết trả lời làm sao luôn. Bạn muốn tên bé thứ 2 cũng tên Anh như tên bé đầu lòng phải không? Không nên đặt trùng tên đâu bạn à, lại sống trong 1 nhà thì khó xưng hô lắm.
Bạn muốn tên đệm cho bé là Chữ Linh thì mình sẽ gợi ý cho bạn những tên sau:
Linh Châu: viên ngọc linh thiêng.
Linh Chi: thảo dược quý hiếm.
Linh Đan: thuốc thần tiên.
Linh Hà: dòng sông linh thiêng.
Linh Nhi: con là bé nhỏ yêu quý của gia đình.
Linh Phương: thơm tho, đáng yêu.
Linh Phượng: chim phượng thần.
Linh San: tên của 1 loài hoa.
Linh Trang: dáng dấp cao quý.
Hóa ra mình và bạn bằng tuổi,mình ngố quá, nhìn nick bạn mà k đoán ra, cám ơn bạn nhiều nhé

Kevin_Tran
06-30-2009, 11:21 AM
chào bạn, m sắp sinh bé trai vào tháng 7 tới này.
vợ chồng mình định đặt tên cháu là : trần phan khánh thiên
bạn xem hộ mình ý nghĩa với nha. Thanks!!!!

hoahongthep83
06-30-2009, 08:54 PM
chào bạn, m sắp sinh bé trai vào tháng 7 tới này.
vợ chồng mình định đặt tên cháu là : trần phan khánh thiên
bạn xem hộ mình ý nghĩa với nha. Thanks!!!!

Chào bạn! Đọc tên bé nghe không được xuôi tai cho lắm. Nhưng nếu bạn thích thì tùy bạn. Chữ Khánh có nghĩa là kỷ niệm, đáng nhớ. Tên Khánh Thiên có thể hiểu là bầu trời kỷ niệm đó bạn.

niem hi vong cua me
07-01-2009, 09:53 AM
me nguyentrunghoa oi the ho Tieu thi con gai dat the nao cho dep?

MeXeko
07-01-2009, 10:30 AM
Chào bạn! Đọc tên bé nghe không được xuôi tai cho lắm. Nhưng nếu bạn thích thì tùy bạn. Chữ Khánh có nghĩa là kỷ niệm, đáng nhớ. Tên Khánh Thiên có thể hiểu là bầu trời kỷ niệm đó bạn.

Mình có một bé trai đặt tên là Nguyễn Hoàng Anh Khang. Thú thực là mình cũng hok bít nó có ý nghĩa j nhưng vì 2 vợ chồng thik nên vẫn đặt. Bạn có thể nói cho mình biết được hok?Mình sắp có bé thứ 2 là bé gái. 2 vợ chồng thik mấy tên nhưng hok biết tên nào được. Bạn xem giúp mình ý nghĩa xem tên nào được nhé. Nguyễn Hoàng Khang Phượng,Nguyễn Lê Uyên Nhi,Nguyễn Lê Nhã Anh. Mình là Hoàng Lê Hoa,AX là Nguyễn Hoàng Anh. Cám ơn bạn nhiều.

hoahongthep83
07-01-2009, 08:41 PM
Mình có một bé trai đặt tên là Nguyễn Hoàng Anh Khang. Thú thực là mình cũng hok bít nó có ý nghĩa j nhưng vì 2 vợ chồng thik nên vẫn đặt. Bạn có thể nói cho mình biết được hok?Mình sắp có bé thứ 2 là bé gái. 2 vợ chồng thik mấy tên nhưng hok biết tên nào được. Bạn xem giúp mình ý nghĩa xem tên nào được nhé. Nguyễn Hoàng Khang Phượng,Nguyễn Lê Uyên Nhi,Nguyễn Lê Nhã Anh. Mình là Hoàng Lê Hoa,AX là Nguyễn Hoàng Anh. Cám ơn bạn nhiều.

Chào bạn! Chữ Anh có nhiều nghĩa là trong sáng, đẹp đẽ, vẻ tinh tuý. Chữ Khang có nghĩa là sự an vui. Tên Anh Khang có thể hiểu là tâm hồn con sẽ luôn trong sáng và được nhiều an vui.
Dựa theo tên của 2 vợ chồng, mình thấy có tên Nguyễn Hoàng Lê Nhi là có đầy đủ tên ba mẹ, nghe cũng xuôi tai lắm. Chữ Nhi có nghĩa là bé cưng, nhỏ bé. Tên Uyên Nhi có nghĩa là bé xinh đẹp. Tên Nhã Anh nghĩa là mong con xinh đẹp và dịu dàng. Tên Khang Phượng nghe không hợp lắm bạn à!

hoahongthep83
07-01-2009, 08:46 PM
me nguyentrunghoa oi the ho Tieu thi con gai dat the nao cho dep?

Chị ơi! nguyentrunghoa là đàn ông, lúc trước em cũng nhầm đấy. Chị đọc vài bài trả lời trước nữa sẽ thấy anh nguyentrunghoa gửi câu hỏi đến topic. Nếu chị muốn hỏi anh ấy trực tiếp thì gửi tin nhắn riêng cho anh ấy nhé! Nhiều khi anh ấy bận con nhỏ (bé của anh ấy mới sinh gần 1 tháng rồi đấy) nên không thể theo dõi topic này được.

minh khuê
07-02-2009, 09:11 AM

- Nguyễn Việt Anh
- Nguyễn Nhật Anh
- Nguyễn Phúc Lộc
- Nguyễn Thiện Phúc
- Nguyễn Quốc Cường
- Nguyễn Mạnh Cường

bạn ơi cho mình hỏi tên Nguyễn Minh Hùng có nghĩa như thế nào ah?

binto2005
07-02-2009, 09:28 AM

Cái tên này không ổn.
Thư nhất, thường người ta không dùng "Thiên" đặt cho tên người. Ngoài nghĩa là trời thì một nghĩa nữa là những thay đổi lớn về không gian, đa phần do ngoại cảnh ngoài ý muốn. Nghĩa thứ nhất thì phương Đông kiêng kỵ (nếu bạn không coi trọng vấn đề này thì có thể bỏ qua, nhưng cũng tức là bạn sẽ không đặt ra câu hỏi này :rolleyes: ) chưa kể cùng cách viết này nó còn có nghĩa chỉ một hình phạt thời xưa, còn nghĩa thứ hai thì không ai muốn cả. Các nghĩa khác (số 1000, một chương sách, nghiêng đổ...) đều không hay.
Chữ "khánh" có 3 nghĩa: Thứ nhất là chúc mừng, dịp vui, lễ hội (như quốc khánh, khánh thọ...); thứ hai là chỉ một nhạc khí dạng tấm phẳng rắn thường được treo cao (cái khánh, chuông khánh), nghĩa nữa là chỉ trạng thái cạn kiệt của một vật chất không đếm được nào đó (khánh kiệt).
Ngoài ra, người ta còn kiếng số 4 vì phát âm của nó giống với chết chóc. Những dân tộc phía bắc và tây Trung Hoa thường đặt vì họ có họ kép (Tư mã, Âu Dương, Mộ Dung, Công Dã...), lúc đó tên vẫn gồm 3 đơn nguyên. Ngoài ra, tên có đơn nguyên chẵn thường thì lại phải tuân theo luật âm dương về bằng trắc, lại thêm nhiều yếu tố để chọn từ.
Bạn có thể hỏi chi tiết hơn ở đây (http://nhabinto.co.cc/index.php/component/jforms/1/19), mình có thể trả lời dài từng trường hợp cụ thể.

MeXeko
07-02-2009, 02:43 PM
Chào bạn! Chữ Anh có nhiều nghĩa là trong sáng, đẹp đẽ, vẻ tinh tuý. Chữ Khang có nghĩa là sự an vui. Tên Anh Khang có thể hiểu là tâm hồn con sẽ luôn trong sáng và được nhiều an vui.
Dựa theo tên của 2 vợ chồng, mình thấy có tên Nguyễn Hoàng Lê Nhi là có đầy đủ tên ba mẹ, nghe cũng xuôi tai lắm. Chữ Nhi có nghĩa là bé cưng, nhỏ bé. Tên Uyên Nhi có nghĩa là bé xinh đẹp. Tên Nhã Anh nghĩa là mong con xinh đẹp và dịu dàng. Tên Khang Phượng nghe không hợp lắm bạn à!

Mình gõ nhầm là Uyên Nhi bạn ah. Nếu là Uyển Nhi thì nghĩa là sao hả bạn. Tks bạn nhiều.

hoahongthep83
07-02-2009, 09:09 PM
bạn ơi cho mình hỏi tên Nguyễn Minh Hùng có nghĩa như thế nào ah?

Tên Minh Hùng có nghĩa đơn giản là anh hùng và sáng suốt.

hoahongthep83
07-02-2009, 09:25 PM
Cái tên này không ổn.
Thư nhất, thường người ta không dùng "Thiên" đặt cho tên người. Ngoài nghĩa là trời thì một nghĩa nữa là những thay đổi lớn về không gian, đa phần do ngoại cảnh ngoài ý muốn. Nghĩa thứ nhất thì phương Đông kiêng kỵ (nếu bạn không coi trọng vấn đề này thì có thể bỏ qua, nhưng cũng tức là bạn sẽ không đặt ra câu hỏi này :rolleyes: ) chưa kể cùng cách viết này nó còn có nghĩa chỉ một hình phạt thời xưa, còn nghĩa thứ hai thì không ai muốn cả. Các nghĩa khác (số 1000, một chương sách, nghiêng đổ...) đều không hay.
Chữ "khánh" có 3 nghĩa: Thứ nhất là chúc mừng, dịp vui, lễ hội (như quốc khánh, khánh thọ...); thứ hai là chỉ một nhạc khí dạng tấm phẳng rắn thường được treo cao (cái khánh, chuông khánh), nghĩa nữa là chỉ trạng thái cạn kiệt của một vật chất không đếm được nào đó (khánh kiệt).
Ngoài ra, người ta còn kiếng số 4 vì phát âm của nó giống với chết chóc. Những dân tộc phía bắc và tây Trung Hoa thường đặt vì họ có họ kép (Tư mã, Âu Dương, Mộ Dung, Công Dã...), lúc đó tên vẫn gồm 3 đơn nguyên. Ngoài ra, tên có đơn nguyên chẵn thường thì lại phải tuân theo luật âm dương về bằng trắc, lại thêm nhiều yếu tố để chọn từ.
Bạn có thể hỏi chi tiết hơn ở đây (http://nhabinto.co.cc/index.php/component/jforms/1/19), mình có thể trả lời dài từng trường hợp cụ thể.

Bạn phân tích tên nghe sâu rộng thật, chắc hẳn bạn cũng có sự nghiên cứu kỹ lắm. Quả thật nếu đi sâu vào phân tích tên họ theo nhiều khía cạnh như ý nghĩa tên, hợp tuổi bé, hợp tuổi ba mẹ, không bị trùng tên trong dòng họ, nghe sao xuôi tai nữa... rất khó chọn được 1 cái tên ưng ý. Mình thiết nghĩ đặt tên bé có ý nghĩa hay và đơn giản không đặt nặng vấn đề quá thì chắc hẳn cuộc đời bé cũng sẽ đơn giản, bình yên như ý nghĩa tên thôi.
Bạn nói không nên đặt tên chữ Thiên nhưng vẫn có người đặt và nghe cũng rất hay như là:
Hiếu Thiên: 1 người con có hiếu do trời sinh ra.
Long Thiên: con chính là con rồng trời đó.
Minh Thiên: bầu trời sáng.
Giang Thiên: dòng sông trên trời.
Hoa Thiên: bông hoa của trời.
Thanh Thiên: trời xanh.

KunNhi
07-02-2009, 09:37 PM
Bạn xem luôn hộ mình nhé.
con gái mình sinh 06, mình đặt là Đỗ Nguyễn Loan Nhi, vì mình tên Phượng mà, bạn xem tên này có ổn ko?
Hì, dù sao cũng đặt rồi nhưng vẫn tò mò muốn biết.

hoahongthep83
07-03-2009, 11:04 AM
Bạn xem luôn hộ mình nhé.
con gái mình sinh 06, mình đặt là Đỗ Nguyễn Loan Nhi, vì mình tên Phượng mà, bạn xem tên này có ổn ko?
Hì, dù sao cũng đặt rồi nhưng vẫn tò mò muốn biết.

Bạn muốn biết ổn không là về mặt phong thủy hả? Vậy bạn vào đường link mình cho mà tham khảo nhé!
Đường Link nè bạn: http://phongthuy.vietaa.com/default.asp?action=tools&luachon=hoten

hoahongthep83
07-03-2009, 11:06 AM
Mình gõ nhầm là Uyên Nhi bạn ah. Nếu là Uyển Nhi thì nghĩa là sao hả bạn. Tks bạn nhiều.

Chữ Uyên hay Uyển gì cũng có nghĩa tương đương nhau thôi bạn à! Chữ Uyển có nghĩa là đẹp, bé nhỏ...

nguyenyen_8384
07-04-2009, 11:01 PM
tên bố là: Nguyễn bá nguyên, tên mẹ là: phạm thị hải yến, con sinh ngày 11/06/2009, vào lúc 11h35' sáng, em muốn đặt tên cho con chị giúp em với, em ko biết chọn tên nào vừa hay lại vừa ý nghĩa, cả hợp với bố mẹ và cho tương lai của cháu cả. cám ơn chị trước nhé!

hoahongthep83
07-04-2009, 11:26 PM
tên bố là: Nguyễn bá nguyên, tên mẹ là: phạm thị hải yến, con sinh ngày 11/06/2009, vào lúc 11h35' sáng, em muốn đặt tên cho con chị giúp em với, em ko biết chọn tên nào vừa hay lại vừa ý nghĩa, cả hợp với bố mẹ và cho tương lai của cháu cả. cám ơn chị trước nhé!

Bạn muốn đặt tên con theo phong thủy thì phải cho biết năm sinh của bố và mẹ, với lại bạn không cho biết là bé trai hay gái nữa.

HoangPhong
07-05-2009, 12:39 AM
cám ơn hoahongthep nhé, nhờ có link của hoahongthep mà mình xem được tên con mình, hóa ra cũng được 7.5/10 hehe.

(tên con tớ là: Hoàng Phong, sinh 07/08/07 lúc 17h30.
bố sinh năm 1981, mẹ sinh năm 1980.)

My_angel
07-05-2009, 10:39 AM
Hoa hồng thép 83 thân mến, Nhà mình đến tháng 8 dương lịch này là chào đón bé gái đầu lòng. Vợ chồng mình cũng đã nghĩ 1 số tên cho bé, nhưng mà chưa biết là nên chọn tên nào hợp với cháu. Bạn tư vấn cho mình nhé.
1. Trần Ngọc Linh
2. TRần Hoàng Linh
3. TRần Khánh Linh
4. TRần Khánh Chi
5. Trần Phương Thảo

Bố : trần bảo ngọc -1980
mẹ :thái Thu Hương - 1982.
Bạn giúp mình nhé. Thanks bạn nhiều nhiều

littlelady
07-05-2009, 01:00 PM
Chị Hoahongthep83 ơi, em đang định đặt tên cho con trai là Lê Bảo Nam. Em có đọc trong trang web về phong thủy thì tên này đc 7/10 điểm (bố sinh năm 82, mẹ 84). Nếu tên là Nam thì có đệm nào hay để ghép cùng ko ạ? Cảm ơn chị!

hoahongthep83
07-05-2009, 08:33 PM
cám ơn hoahongthep nhé, nhờ có link của hoahongthep mà mình xem được tên con mình, hóa ra cũng được 7.5/10 hehe.

(tên con tớ là: Hoàng Phong, sinh 07/08/07 lúc 17h30.
bố sinh năm 1981, mẹ sinh năm 1980.)

Rất vui khi được chia sẻ thông tin với mọi người mà. hoahongthep83 cũng thử đặt tên cho bé sẵn luôn rồi, mặc dù chưa có bé nào, nhưng những tên hoahongthep83 nghĩ ra thấy hay và ý nghĩa thì lại không hợp với bé điểm thấp lè tè có 2.5 hay 3 điểm à! :( buồn gì đâu, 1 số tên lại không có trong dữ liệu mới đau ấy chứ! Tên của hoahongthep83 được ba đặt cho điểm cũng khá, cũng được 7/10:p

hoahongthep83
07-05-2009, 08:52 PM
Hoa hồng thép 83 thân mến, Nhà mình đến tháng 8 dương lịch này là chào đón bé gái đầu lòng. Vợ chồng mình cũng đã nghĩ 1 số tên cho bé, nhưng mà chưa biết là nên chọn tên nào hợp với cháu. Bạn tư vấn cho mình nhé.
1. Trần Ngọc Linh
2. TRần Hoàng Linh
3. TRần Khánh Linh
4. TRần Khánh Chi
5. Trần Phương Thảo

Bố : trần bảo ngọc -1980
mẹ :thái Thu Hương - 1982.
Bạn giúp mình nhé. Thanks bạn nhiều nhiều

Bạn cho biết năm sinh của vợ chồng bạn có nghĩa là bạn muốn đặt tên bé hợp với phong thủy phải không? Mình đã xem dùm bạn rồi tên Trần Khánh Chi đạt số điểm cao nhất là 8.5/10, 1 cái tên khá đẹp sẽ hợp với bé lắm. Tên Trần Phương Thảo thì số điểm 7.5/10. Các tên còn lại hình như chữ Linh không hợp với bổn mạng của bé nên số điểm rất thấp. Mình sẽ gửi bản phân tích từng tên một vào tin nhắn riêng của bạn nhé! Bạn cứ xem mà tham khảo.

hoahongthep83
07-05-2009, 09:49 PM
Chị Hoahongthep83 ơi, em đang định đặt tên cho con trai là Lê Bảo Nam. Em có đọc trong trang web về phong thủy thì tên này đc 7/10 điểm (bố sinh năm 82, mẹ 84). Nếu tên là Nam thì có đệm nào hay để ghép cùng ko ạ? Cảm ơn chị!

Tên Nam quả thật rất hợp với bổn mạng của bé. Chị đã xem vài tên đệm khác cho em thấy điểm cũng rất cao như là:
Lê Hải Nam 9/10: biển ở phía Nam.
Lê Giang Nam 9/10: sông ở phía Nam.
Lê Hồ Nam 9/10
Lê Khánh Nam 9/10: nhớ về miền Nam.
Lê Đức Nam 8/10: chàng trai đức độ.
Lê Hoàng Nam 7/10: người con trưởng của Vua.
Lê Hữu Nam 7/10: chàng trai có ích.
Lê Trường Nam 7/10: người con vững vàng.
Lê Sơn Nam 7/10: chàng trai ở trên núi.
Lê Thành Nam 7/10: người đàn ông đã trưởng thành.

littlelady
07-06-2009, 08:49 AM
Cám ơn chị thật nhìu ạ!!!!!!!!!

nangvangkh
07-07-2009, 10:39 AM
May quá, đang tìm tên cho con thì lang thang vào topic này.Hoahongthep83 ơi, cho mình hỏi chút: mình dự sinh con gái vào tháng 9 tới. Mình đã xem các tên rùi chỉ có tên Chi và Lam là hợp với phong thủy thôi (bố tên Khánh - 1975, mẹ Hường - 1977) nhưng tên Chi thì bạn mình đã đặt tên cho con nó rùi chỉ còn tên Lam, mình chưa biết nên đệm là gì?. Nếu đệm là Khánh Lam thì có ý nghĩ gì không. Cả nhà cho mình ý kiến với nhé!

Xuxu2309
07-07-2009, 01:31 PM
Chào bạn hoahongthep83, mình đã từng nhờ bạn tư vấn về tên cho bé thứ 2 nhà mình với tên đệm là Linh, nhưng hôm qua mẹ chồng mình lại nói thích tên Thư, bạn có thể tư vấn giúp mình lần nữa được k?
Mình tên Hoàng Hương Giang (1983)
Chồng mình Nguyễn Tiến Dũng (1981)
Bé gái đầu lòng Nguyễn Hoàng Anh (2007)
Bé này là bé gái tiếp, mình dự sinh vào ngày 14/7/2009 (vẫn là tháng 5 dư âm lịch)
Bạn tư vấn giúp mình xem nên đặt tên bé là Nguyễn ...... Thư nhé. Cám ơn bạn nhiều

mslovely
07-07-2009, 01:39 PM
Em tên Bốn - tất nhiên là Nguyễn Thị rồi, bố cháu tên Nguyễn Văn Hiếu, sinh con bé đầu lòng, em tự đắt tên cho con - được sự đồng thuận của ox là Nguyễn Tường Anh, các mẹ thấy có được ko a?

cun_yeu
07-07-2009, 02:20 PM
Cho em hỏi tên này với, em định đặt cho bé nhà em là Nguyễn Trần Thảo Lê. Giúp em xem tên này có nghĩa như thế nào với ạ. :confused:

hoahongthep83
07-07-2009, 03:56 PM
May quá, đang tìm tên cho con thì lang thang vào topic này.Hoahongthep83 ơi, cho mình hỏi chút: mình dự sinh con gái vào tháng 9 tới. Mình đã xem các tên rùi chỉ có tên Chi và Lam là hợp với phong thủy thôi (bố tên Khánh - 1975, mẹ Hường - 1977) nhưng tên Chi thì bạn mình đã đặt tên cho con nó rùi chỉ còn tên Lam, mình chưa biết nên đệm là gì?. Nếu đệm là Khánh Lam thì có ý nghĩ gì không. Cả nhà cho mình ý kiến với nhé!

Tên Khánh Lam có thể hiểu là màu lam kỷ niệm. Các tên đệm khác:
Bích Lam: viên ngọc màu lam.
Hiểu Lam: màu chàm hoặc ngôi chùa buổi sớm.
Quỳnh Lam: loại ngọc màu xanh sẫm.
Song Lam: màu xanh sóng đôi.
Thiên Lam: màu lam của trời.
Vy Lam: ngôi chùa nhỏ.

hoahongthep83
07-07-2009, 04:07 PM
Chào bạn hoahongthep83, mình đã từng nhờ bạn tư vấn về tên cho bé thứ 2 nhà mình với tên đệm là Linh, nhưng hôm qua mẹ chồng mình lại nói thích tên Thư, bạn có thể tư vấn giúp mình lần nữa được k?
Mình tên Hoàng Hương Giang (1983)
Chồng mình Nguyễn Tiến Dũng (1981)
Bé gái đầu lòng Nguyễn Hoàng Anh (2007)
Bé này là bé gái tiếp, mình dự sinh vào ngày 14/7/2009 (vẫn là tháng 5 dư âm lịch)
Bạn tư vấn giúp mình xem nên đặt tên bé là Nguyễn ...... Thư nhé. Cám ơn bạn nhiều

Rất vui lại được chia sẻ với bạn, mình gợi ý cho bạn vài tên:
Nguyễn Anh Thư: mong con lớn lên con sẽ là 1 nữ anh hùng.
Nguyễn Đan Thư: quyển sách đỏ.
Nguyễn Hoàng Thư: quyển sách vàng.
Nguyễn Thiên Thư: sách trời.
Minh Thư, Kim Thư, Thanh Thư....

MeBeSam
07-07-2009, 04:19 PM
HoahongThep83 oi, nghe bạn đặt và phân tích tên cho các con hay qua. Xem dùm mình tên cho con gái nha

Bố, mẹ đều mạng thổ
Con gái, Kỷ sửu, mạng hỏa

Đặt tên gì vừa hay vừa hợp mạng với năm nay hả bạn?

Thanks bạn nhiều nhé

Xuxu2309
07-07-2009, 06:54 PM
Rất vui lại được chia sẻ với bạn, mình gợi ý cho bạn vài tên:
Nguyễn Anh Thư: mong con lớn lên con sẽ là 1 nữ anh hùng.
Nguyễn Đan Thư: quyển sách đỏ.
Nguyễn Hoàng Thư: quyển sách vàng.
Nguyễn Thiên Thư: sách trời.
Minh Thư, Kim Thư, Thanh Thư....
Cám ơn bạn nhé, chồng mình cũng thích tên Nguyễn Anh Thư, có lẽ mình sẽ đặt tên bé như vậy.

Quechi
07-07-2009, 08:13 PM
Tên , đặt tên cho con cứ hỏi ông bà đi . người lớn đặt tên sẽ có ý nghĩa hơn

hoahongthep83
07-07-2009, 09:27 PM
Em tên Bốn - tất nhiên là Nguyễn Thị rồi, bố cháu tên Nguyễn Văn Hiếu, sinh con bé đầu lòng, em tự đắt tên cho con - được sự đồng thuận của ox là Nguyễn Tường Anh, các mẹ thấy có được ko a?

Tên Tường Anh có thể hiểu là bông hoa xinh đẹp.

hoahongthep83
07-08-2009, 08:43 AM
Cho em hỏi tên này với, em định đặt cho bé nhà em là Nguyễn Trần Thảo Lê. Giúp em xem tên này có nghĩa như thế nào với ạ. :confused:

Phân tích tên này ra nghe đơn giản,ý nghĩa không hay lắm. Ai cũng biết chữ Thảo có nghĩa là cỏ, chữ Lê có nghĩa là cây lê. Tên có 2 vế ý nghĩa riêng biệt, không bổ nghĩa cho nhau.

hoahongthep83
07-08-2009, 08:59 AM
HoahongThep83 oi, nghe bạn đặt và phân tích tên cho các con hay qua. Xem dùm mình tên cho con gái nha

Bố, mẹ đều mạng thổ
Con gái, Kỷ sửu, mạng hỏa

Đặt tên gì vừa hay vừa hợp mạng với năm nay hả bạn?

Thanks bạn nhiều nhé

Cám ơn bạn đã quan tâm đến những thông tin của mình. Bạn cho mình biết thông tin của bạn ít quá, mình không biết gợi ý cho bạn thế nào. Mình gửi bạn đường link mà mình đã viết bài Đặt tên con theo năm Kỷ Sửu http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?p=733179#post733179, bạn tham khảo và thấy những chữ nào bạn thích để đặt thành tên trọn vẹn rồi bạn thử check những tên mình dự định đặt theo đường link này http://phongthuy.vietaa.com/default.asp?action=tools&luachon=hoten web này giúp bạn kiểm tra lại tên bạn định đặt có hợp với bổn mạng của bé hay không. Chúc bạn khám phá thành công nhé!

mslovely
07-08-2009, 02:48 PM
Tên Tường Anh có thể hiểu là bông hoa xinh đẹp.

Em nghĩ đơn giản thế này, Tường Anh, chữ Tường lấy trong cụm từ Cát tường, còn Anh lấy trong cụm từ Anh minh, Tường Anh có nghĩa là mong muốn con mình sau này luôn khỏe mạnh, may mắn và thông minh :)

agi2004
07-08-2009, 04:02 PM
Nhiều mẹ chọn tên con hay thế???

hoahongthep83
07-08-2009, 05:29 PM
Em nghĩ đơn giản thế này, Tường Anh, chữ Tường lấy trong cụm từ Cát tường, còn Anh lấy trong cụm từ Anh minh, Tường Anh có nghĩa là mong muốn con mình sau này luôn khỏe mạnh, may mắn và thông minh :)

Bạn suy nghĩ theo ý nghĩa khác cũng đúng thôi. Vì ý nghĩa chữ Hán Việt rất sâu rộng, mình đặt tên con như vậy, mình có cách nhìn nhận ý nghĩa riêng là tùy mình thôi bạn à! Miễn sao đừng nhìn nhận theo ý nghĩa quá khác là được, ví dụ như tên Thủy nghĩa Hán Việt là nước, mình đừng cho nó ý nghĩa là lửa thì được rồi hì hì ;).

Rada
07-08-2009, 08:48 PM
Theo mình thường lấy chữ Trường cho tốt

minhphuongst
07-08-2009, 11:58 PM
Các Bác đặt giúp mình một cái tên cho bé Gái Nhà Mình với mình rất thích tên theo nghĩa Hán Việt Nhưng không biết đăt thế nào cho tốt và hay nữa các bác Giúp em nhé :
Thông tin của bố mẹ cháu là :
Bố Nguyễn Huy Minh sinh năm 1985 ( Ất sửu)
Mẹ Nguyễn Thị Phượng Sinh năm 1987 (mão)

cám ơn các bác nhiều

hoahongthep83
07-09-2009, 12:32 AM
Các Bác đặt giúp mình một cái tên cho bé Gái Nhà Mình với mình rất thích tên theo nghĩa Hán Việt Nhưng không biết đăt thế nào cho tốt và hay nữa các bác Giúp em nhé :
Thông tin của bố mẹ cháu là :
Bố Nguyễn Huy Minh sinh năm 1985 ( Ất sửu)
Mẹ Nguyễn Thị Phượng Sinh năm 1987 (mão)

cám ơn các bác nhiều

Nguyễn Minh Phương thế nào ạ? Kết hợp tên bố và mẹ hihihi. Ý nghĩa là thơm tho, sáng sủa. Buồn ngủ rồi, gợi ý nhanh cho em vậy, mai suy ngẫm tiếp. zzzz
Hôm nay rảnh chị xem dùm em tên Minh Phương mà chị đã gợi ý cho em. Tên khá đẹp và hợp với bổn mạng của bé lắm đó nha!
BẢNG KẾT QUẢ
Bản quyền của http://phongthuy.vietaa.com

- Họ tên con: Nguyễn Minh Phương
- Năm sinh của con: 2009 - Kỷ Sửu
- Năm sinh của bố: 1985 - Ất Sửu
- Năm sinh của mẹ: 1987 - Đinh Mão
- Phân tích tên con:

Họ (First Name): Nguyễn
Tên lót thứ nhất (Middle Name 1): Minh
Tên lót thứ hai (Middle Name 2):
Tên (Last Name): Phương

Biện giải:
Quan niệm dân gian cho rằng cái tên phù hộ cho vận mệnh , nó đem lại sự thuận lợi , ban cho sự may mắn nếu bạn có được một cái tên phước lành ; ngược lại , khi bạn mang một hung tên , thì cái tên đó như là một cái gọng vô hình đè lên bạn , dù bạn có nỗ lực nhiều thì vẫn có một con mắt đen vô hình nào đó cản trở, làm bạn gặp nhiều bất hạnh.

Đây chỉ là một nghiên cứu có tính tham khảo, để giúp các bậc cha mẹ có một định hướng khi đặt tên cho con:

1. Quan hệ giữa tên và bản mệnh:
- Ngũ hành của tên: Mộc
- Ngũ hành của bản mệnh: Hỏa
- Kết luận: Ngũ hành của tên tương sinh cho ngũ hành của bản mệnh, rất tốt !
- Điểm: 3/3

2. Quan hệ giữa Họ, Đệm (Tên lót) và Tên:
- Ngũ hành của họ: Mộc
- Ngũ hành của đệm (tên lót) thứ nhất: Hỏa
- Kết luận:
Theo thứ tự từ Họ, Đệm đến Tên, xảy ra các mối quan hệ tương sinh, tương khắc như sau: Mộc sinh Hỏa,
- Điểm: 2/2

3. Quan hệ giữa Ngũ hành của bố mẹ và ngũ hành tên con:
- Ngũ hành của bố: Kim
- Ngũ hành của mẹ: Hỏa
- Ngũ hành của tên con: Mộc
- Kết luận:
+ Ngũ hành mệnh của bố tương khắc với tên con, rất xấu
+ Ngũ hành mệnh của mẹ không sinh không khắc với tên con
- Điểm: 0/2

4. Xác định quẻ của tên trong Kinh Dịch:
- Chuỗi họ tên này ứng với quẻ : Lôi Thủy Giải (解 xiè)
- Chuỗi kết hợp bởi ngoại quái là Chấn và nội quái là Khảm
- Ký hiệu quẻ :|:|:
- Ý nghĩa: Tán dã. Nơi nơi. Làm cho tan đi, như làm tan sự nguy hiểm, giải phóng, giải tán, loan truyền, tuyên truyền, phân phát, lưu thông, ban rải, ân xá.
- Quẻ dịch này mang điềm cát, tên này rất tốt

Kết luận: Tổng điểm là 8/10
Đây là một cái tên khá đẹp, hy vọng nó sẽ mang lại nhiều hạnh phúc và may mắn cho bé !

Lưu ý: vì là dịch vụ miễn phí, nên mức độ chính xác và chi tiết của công cụ còn nhiều hạn chế. Tham khảo về dịch vụ tư vấn đặt tên có tính phí "Định danh kỳ thư" tại đây

Xem thêm: Giải đoán định mệnh của tên bằng môn khoa học Thần số (Numerology), dựa trên Nhân sinh quan của Thần tam giác (Divine Triangle):

Giải mệnh: Cái tên này tương ứng với số bản mệnh là 2

SỰ LIÊN HỆ CỦA MẶT TRĂNG
SỐ 2

BẢN CHẤT

Tánh tình trầm lặng hay thương xót người có thế thương, biết mình, luôn luôn là một người hiền đức và nhân từ, không thích những kẻ lỗ mãng hay những người dùng áp lực, dọa nạt kẻ nghèo hèn, việc làm ăn, giao dịch cũng dịu hòa, khả ái và tế nhị trong mọi vấn đề. Xem thường giàu sang phú quý, không khinh khi kẻ nghèo hèn, hay thương người.

SỞ THÍCH

Thích trầm lặng và nhân hòa khả ái hơn những việc xa hoa, không ham tìm tòi, mạo hiểm, chỉ biết lo cho gia đình, sự nghiệp, công danh luôn luôn muốn ôn hòa, tìm sự thương yêu trong tình bè bạn, rất cẩn thận trong việc làm ăn cũng như về xã giao với những kẻ xung quanh, thuận hòa và dễ cảm mến, không tin tưởng ở khả năng của mình, hay bị chán nản vì hòan cảnh, có thể thành công nhờ ở tính khả ái này.

TÌNH DUYÊN

Có thay đổi trong cuộc tình duyên, nhưng là con người có nhiều thương yêu, dễ cảm mến, về vấn đề này cũng có đỗ vỡ lúc đầu, nhưng sau hòan tòan hạnh phúc, cuộc sống rất biết chiều chuộng không bao giờ làm phiền lòng người mình yêu thương, biết phục vụ, tỏ ra là người hiểu biết và nuông chiều hết mực, tuy vậy thường hay gặp người có tính độc đóan, muốn có hạnh phúc cần phải dịu hiền và chịu đượng mới mong giữ được hạnh phúc được bền lâu.

CÔNG DANH

Công danh chỉ ở vào mức độ trung bình không lên hay không xuống quá thấp. Con đường công danh có nhiều khía cạnh đặc biệt, mức trung bình và không thay đổi đó là một việc rất tốt cho việc ổn định đời sống. Lúc nhỏ đường công danh bê bối, thường hay có chán nản và muốn bỏ dở nửa chừng nhưng sau thì hăng hái và bước mạnh trên con đường công danh đầy sáng tỏ.

SỰ NGHIỆP

Thành công trên vấn đề sự nghiệp, có thể được tiến triển hơn nhiều về vấn đề này. Sự nghiệp đi song song với công danh, làm cho bản chất con người có nhiều biến đổi quan trọng. Sự nghiệp vững bền và có phần lên cao nhờ có sự trầm lặng và biết thương kẻ khó. Và, vào hậu vận, tức là vào thời kỳ 35 tuổi trở lên sẽ còn cao nữa, cho đến khi nào lên đến mức chót của cuộc sống hiện tại mới thôi. Nhưng nếu có nhiều sáng kiến, thì sự nghiệp sẽ lưu truyền qua đời này cho đến đời khác.

TÀI LỘC

Tài lộc được nhiều chuyển biến bất ngờ, lúc tiền vận, nghĩa là từ 18 đến 25 tuổi có thay đổi và bất thường, không nhất định được việc này, nhưng sau đó, vào trung vận tức là từ 25 đến 35 tuổi thì tài lộc rất vững chắc, có vô mà không có ra cho đến mức chót của cuộc đời, nên cẩn thận và bố thí thì tài lộc được điều hòa.

CUỘC ĐỜI

Cuộc đời ở vào mức độ bình thường không có gì quan trọng đáng nói, muốn có được nhiều kẻ thương yêu thì nên dè dặt và thận trọng đừng nên bao giờ ỷ lại vào của cải, cũng như vào sự nghiệp của mình thì cuộc đời vẫn trầm lặng và hay đẹp cho đến suốt cuộc sống.

THỌ YỂU

Số này trường thọ, có thể thọ rất cao, nhưng cũng thường hay đau bịnh. Sau già có lãng trí, thường hay quên. Số tốt cho bản thân và thể xác.

mekem_qb
07-10-2009, 03:13 PM
Bác ơi e bé nhà e tháng 9 này sinh rồi mà 2vc chưa duyệt đc cái tên nào, bác gợi ý giúp e nhé.
Bố họ Võ, sinh năm 83, mẹ sinh năm 84, con giai sinh tháng 9dương năm nay, năm nay là năm Hỏa, Bố lại Thủy, Thủy và Hỏa khắc nhau đúng ko ạ. e cũng muốn đặt tên cho con làm sao dung hòa đừng khắc bố mẹ, Bác gợi ý giúp e xem đặt tên cho con ntn là hợp lý ạ

Võ An Nam
Võ Minh Đăng

2 cái tên này thì sao ạ, bác hướng dẫn giúp e với nhé, e cám ơn nhiều nhiều.

hoahongthep83
07-10-2009, 08:49 PM
Bác ơi e bé nhà e tháng 9 này sinh rồi mà 2vc chưa duyệt đc cái tên nào, bác gợi ý giúp e nhé.
Bố họ Võ, sinh năm 83, mẹ sinh năm 84, con giai sinh tháng 9dương năm nay, năm nay là năm Hỏa, Bố lại Thủy, Thủy và Hỏa khắc nhau đúng ko ạ. e cũng muốn đặt tên cho con làm sao dung hòa đừng khắc bố mẹ, Bác gợi ý giúp e xem đặt tên cho con ntn là hợp lý ạ

Võ An Nam
Võ Minh Đăng

2 cái tên này thì sao ạ, bác hướng dẫn giúp e với nhé, e cám ơn nhiều nhiều.

Mình đã xe dùm bạn:
BẢNG KẾT QUẢ

- Họ tên con: Võ An Nam
- Năm sinh của bố: 1983 - Quý Hợi
- Năm sinh của mẹ: 1984 - Giáp Tý
- Phân tích tên con:

Họ (First Name): Võ
Tên lót thứ nhất (Middle Name 1): An
Tên (Last Name): Nam

Biện giải:
Quan niệm dân gian cho rằng cái tên phù hộ cho vận mệnh , nó đem lại sự thuận lợi , ban cho sự may mắn nếu bạn có được một cái tên phước lành ; ngược lại , khi bạn mang một hung tên , thì cái tên đó như là một cái gọng vô hình đè lên bạn , dù bạn có nỗ lực nhiều thì vẫn có một con mắt đen vô hình nào đó cản trở, làm bạn gặp nhiều bất hạnh.

Đây chỉ là một nghiên cứu có tính tham khảo, để giúp các bậc cha mẹ có một định hướng khi đặt tên cho con:

- Ngũ hành của họ: Thuỷ
- Ngũ hành của đệm (tên lót) thứ nhất: Thủy
- Kết luận:
Theo thứ tự từ Họ, Đệm đến Tên, xảy ra các mối quan hệ tương sinh, tương khắc như sau: Thủy sinh Mộc,

- Ngũ hành của bố: Thủy
- Ngũ hành của mẹ: Kim
- Kết luận:
+ Ngũ hành mệnh của bố tương sinh với tên con, rất tốt
+ Ngũ hành mệnh của mẹ tương khắc với tên con, rất xấu
- Điểm: 1/2

- Chuỗi họ tên này ứng với quẻ Thủy Hỏa Ký Tế (既濟 jì jì)
- Chuỗi kết hợp bởi ngoại quái là Khảm và nội quái là Ly
- Ký hiệu quẻ |:|:|:
- Ý nghĩa: Hợp dã. Hiện hợp. Gặp nhau, cùng nhau, đã xong, việc xong, hiện thực, ích lợi nhỏ.

Kết luận: Tổng điểm là 9/10
Đây là một cái tên rất đẹp, hãy đặt ngay tên này cho bé của bạn !

Lưu ý: vì là dịch vụ miễn phí, nên mức độ chính xác và chi tiết của công cụ còn nhiều hạn chế. Tham khảo về dịch vụ tư vấn đặt tên có tính phí "Định danh kỳ thư" tại đây

Xem thêm: Giải đoán định mệnh của tên bằng môn khoa học Thần số (Numerology), dựa trên Nhân sinh quan của Thần tam giác (Divine Triangle):

Giải mệnh: Cái tên này tương ứng với số bản mệnh là 4

SỰ LIÊN HỆ CỦA VÌ SAO SATURA
SỐ 4

BẢN CHẤT

Là con người biết thương xót, tượng trưng cho sự công bình và bác ái, biết làm việc và sử dụng mọi công bình và bác ái, biết làm việc và sử dụng mọi công việc sáng tạo, biết làm việc theo khả năng, hay chiều chuộng người cộng tác có nhiều sáng kiến hơn mình, biết suy nghĩ và cộng tác với người phát minh ra sự việc, làm tròn bổn phận, lo tròn công việc giao phó. Không thích những người xảo trá và mâu thuẫn. Hay chờ đợi việc làm hơn là có sáng kiến trong công việc làm.

SỞ THÍCH

Thích người ta dùng mình đúng chỗ và trả tiền sòng phẳng đúng ngàg hơn là lôi thôi về vấn đề tiền bạc. Không thích biến cái sự làm ăn, chỉ lo thủ phận mình và hình hóa mọi vấn đề, không thích quan trọng sự việc hay tâng bốc mình lên cao, muốn làm gì thì làm, không chịu hay cãi vả dù biết làm công việc đó sai. Không chịu gò bó trong kỷ luật khắt khe hay chống lại những sự cưỡng ép bất bình đẳng, chống lại những sự bất công trong công việc làm ăn hay tiền bạc.

TÌNH DUYÊN

Tình duyên rất mực chín chắn, muốn bước vào vấn đề ân ái thường hay suy nghĩ rất chín chắn và phân tích rất cẩn thận rồi mới bắt đầu đi vào con đường tình yêu, thưc tế và cẩn thận trong vấn đề này, vấn đề tình duyên quá khắt khe, đòi hỏi nhiều thời gian thử thách và thêm 1 thời gian xét đóan nữa rồi mới đi sâu vào vấn đề cho nên tình duyên ít bị đỗ vỡ, thích những con số lẽ 3, 5 hoặc 7, đó là ngôi thứ của những người yêu tương lai. Tóm lại, vấn đề tình yêu rất dè dặt và rất thận trọng.

CÔNG DANH

Công danh lên cao đến tột đỉnh của danh vọng, năng khiếu và tai năng có thừa, ở vào chức vụ quan trọng của một xã hội cần thiết đến sự phục vụ của mình. Công danh không có trở ngại, vẫn một con đường đi thẳng không có hố sâu, vực thẳm. Hòan tòan thành công trong vấn đề này, không có một trở ngại nhỏ nào có thể chi phối được sự tiến triển của công danh.

SỰ NGHIỆP

Sự nghiệp lúc đầu có hơi nghiêng ngửa đôi chút nhưng sau đó thì thành công hòan tòan theo song song với công danh, sự nghiệp có thể vững chắc được khi công danh được lên cao.

TÀI LỘC

Vấn đề tài lộc rất điều hòa, muốn xuất phát, làm ăn một việc gì rất chín chắn và cẩn thận. Không khi nào tiêu pha một cách hoang uổng, không bao giờ mạo hiểm hay liều lĩnh một cách điên rồ mà không bao giờ nghĩ trước, cho nên vấn đề tài lộc hết sức thận trọng và chắc chắn, không bao giờ sứt mẻ.

CUỘC ĐỜI

Cuộc đời lúc nhỏ có nhiều trở ngại trong vấn đề học vấn hay đau buồn về chuyện gia đình, sự nghiệp, trong lòng nhiều bận bịu, tuy nhiên sau đó thì được đỗ đạt, những ý tưởng bi quan lẫn tiêu tan mất, tuổi nhỏ cuộc đời cũng nhiều đau xót, không bao giờ có sự yên lặng của tâm hồn, trong mọi vấn đề đều mang trong lòng nhiều thắc mắc.

THỌ YỂU

Số này có bất đắc kỳ tử nhưng ở vào tuổi già, không có bịnh họan, đau yếu thường xuyên. Có thể bị bất đắc kỳ tử về tai nạn.

*Riêng tên Võ Minh Đăng còn lại phong thủy cho là tên rất xấu, không hợp với bé bạn à! Bạn đã chọn được 1 cái tên An Nam vừa đẹp, vừa hợp với con nên bạn hãy đặt cho bé nhé! Chúc 2 mẹ con khỏe mạnh.

me Bun
07-12-2009, 03:32 PM
Bác ơi, e dự định sinh bé trai đầu tháng 10 này. Bố cháu họ Đặng, mẹ cháu họ Nguyễn, bé gái lớn thì tên là Đặng Trần anh thư. Bố cháu sinh năm 71, mẹ thì 77, bé gái năm 2006. Em định đặt tên bé trai này là Đặng Nguyễn Minh Khôi. Bác xem giúp tên này được không hoặc bác tư vấn cho tên có ý nghĩa nhé. cảm ơn bác nhiều lắm.

maihuy
07-13-2009, 04:17 AM
Chào bác ,lại làm phiền lần nữa rùi !!!
Mệt lắm cơ ,lần trước em đã hỏi và đặt tên con gái đầu lòng là Anh .Bác đã gợi ý vài cái tên đệm rất hay ,vợ chồng em quyết định đặt tên là Mai Phương Anh .Thế nhưng lại xảy ra trục trặc vì cụ nội em ko đồng ý !!!
Lần này lại nhờ bác tư vấn thêm nữa vậy !§
Bác tìm giùm em vài tên hay hay nhé ,chứ bây giờ vợ chồng em chẳng nghĩ ra được tên gì nữa !!!
Mong bác giúp đỡ nha !Cảm ơn nhiều !!!!!

bé gái đầu lòng dự kiến sinh ngày 14/8/2009
Bố tên là : Mai Xuân Huy ,sinh ngày 07/07/1983
Mẹ tên là : Nguyễn Thị Kim Mai ,sinh ngày 16/06/1986

hoahongthep83
07-13-2009, 01:26 PM
Mệt lắm cơ ,lần trước em đã hỏi và đặt tên con gái đầu lòng là Anh .Bác đã gợi ý vài cái tên đệm rất hay ,vợ chồng em quyết định đặt tên là Mai Phương Anh .Thế nhưng lại xảy ra trục trặc vì cụ nội em ko đồng ý !!!
Bác tìm giùm em vài tên hay hay nhé ,chứ bây giờ vợ chồng em chẳng nghĩ ra được tên gì nữa !!!

Vậy bạn vẫn muốn đặt tên con là chữ Anh hay là muốn chữ khác?

maihuy
07-13-2009, 01:44 PM
Tên khác ấy chứ ,tên Anh tại nhà chồng mình có cô tên ấy rùi !!!

hoahongthep83
07-13-2009, 01:50 PM
Bác ơi, e dự định sinh bé trai đầu tháng 10 này. Bố cháu họ Đặng, mẹ cháu họ Nguyễn, bé gái lớn thì tên là Đặng Trần anh thư. Bố cháu sinh năm 71, mẹ thì 77, bé gái năm 2006. Em định đặt tên bé trai này là Đặng Nguyễn Minh Khôi. Bác xem giúp tên này được không hoặc bác tư vấn cho tên có ý nghĩa nhé. cảm ơn bác nhiều lắm.

Trong trang web phongthuy không có dữ liệu về tên Minh Khôi chị à! Nên nếu xem tên này có hợp với bé hay không em cũng chẳng rành lắm.
Em gợi ý vài tên ý nghĩa vừa hay vừa hợp phong thủy với bé:
Đặng Nguyễn Minh Hoàng: vị vua sáng suốt (7.5/10đ đây là 1 tên khá hợp với bé).
Đặng Nguyễn Minh Đức: đức độ, sáng trong (8/10đ tên khá đẹp với bé).
Đặng Nguyễn Minh Anh: thông minh, sáng suốt (9/10đ đây là cái tên rất đẹp, hãy đặt ngay cho bé).

hoahongthep83
07-13-2009, 01:58 PM
Tên khác ấy chứ ,tên Anh tại nhà chồng mình có cô tên ấy rùi !!!

Vậy bạn có hỏi cụ là thích tên cháu chữ gì không? Chứ gợi ý cho bạn rồi, cụ không thích cũng phải nghĩ tên khác. Bạn phải nói với cụ là chữ Anh rất hợp phong thủy với bổn mạng của cháu. Bạn cho mình biết, bạn hoặc cụ thích tên cháu có chữ gì thì mình gợi ý sẽ dễ hơn, đúng ý cụ hơn.

maihuy
07-13-2009, 02:37 PM
trừ tên Anh ra ,thì bác cứ tư vấn cho em vài tên hợp với vợ chồng em ,và phù hợp với năm Kỷ Sửu nhé !!!

hoahongthep83
07-13-2009, 03:05 PM

Vài gợi ý cho bạn:
Mai Sơn Ca: con chim hót hay (8/10đ).
Mai Thu Phương: hương mùa thu (bé sinh vào mùa thu). Chúc mừng bạn nhé! Cái tên này có số điểm tuyệt đối 10/10đ. Bạn có thể kiểm tra lại trong web:http://phongthuy.vietaa.com/default.asp?action=tools&luachon=hoten (nói thật mình rất vui khi lần đầu tiên gợi ý được 1 cái tên có số điểm tuyệt đối như vậy).
Nếu không thích nữa mình sẽ gợi ý tiếp.:rolleyes:

maihuy
07-13-2009, 03:33 PM
Đặt tên là Thảo được ko bác hoặc là Thư !!

hoahongthep83
07-13-2009, 03:55 PM
Đặt tên là Thảo được ko bác hoặc là Thư !!

Mình khổ với mẹ này ghê!:( Mình đã nói thích tên con chữ nào thì cho mình biết để mình dễ gợi ý, để khi mình gợi ý rồi lại không thích.
Vài gợi ý theo tên bạn thích:
Mai Thanh Thảo: cỏ xanh (7/10đ).
Mai Phương Thảo: cỏ thơm (6/10đ).
Mai Như Thảo: con sẽ có tấm lòng tốt, thảo hiền (8.5/10đ).
Mai Thanh Thư: sách xanh (10/10đ).
Mai Hoàng Thư: quyển sách vàng (8/10đ).
Mai Thiên Thư: sách trời (9/10đ).
Hy vọng bạn sẽ chọn được tên thích hợp cho bé!;)

MyPhuong
07-13-2009, 03:56 PM
Chào bạn hoahongthep83,
Những trao đổi của bạn về tên bé yêu rất hay, rất hấp dẫn. Bạn giúp mình hiểu thêm về tên bé gái của mình đc ko ? Bé tên là Lương Lê Duyên Nhi sinh ngày 14/9/2004. Giúp mình nhé. Cám ơn bạn rất nhiều!

hoahongthep83
07-13-2009, 04:10 PM
Chào bạn hoahongthep83,
Những trao đổi của bạn về tên bé yêu rất hay, rất hấp dẫn. Bạn giúp mình hiểu thêm về tên bé gái của mình đc ko ? Bé tên là Lương Lê Duyên Nhi sinh ngày 14/9/2004. Giúp mình nhé. Cám ơn bạn rất nhiều!

Chào bạn! Chữ Nhi có nghĩa là bé yêu, chữ Duyên có nghĩa là kéo dài, dẫn dắt, sự kết nối... Tên Duyên Nhi có thể hiểu bé là sự liên kết tất cả mọi người trong gia đình.

minhphuongst
07-15-2009, 04:35 PM
Nguyễn Minh Phương thế nào ạ? Kết hợp tên bố và mẹ hihihi. Ý nghĩa là thơm tho, sáng sủa. Buồn ngủ rồi, gợi ý nhanh cho em vậy, mai suy ngẫm tiếp. zzzz
Hôm nay rảnh chị xem dùm em tên Minh Phương mà chị đã gợi ý cho em. Tên khá đẹp và hợp với bổn mạng của bé lắm đó nha!
BẢNG KẾT QUẢ

- Họ tên con: Nguyễn Minh Phương
- Năm sinh của bố: 1985 - Ất Sửu
- Năm sinh của mẹ: 1987 - Đinh Mão
- Phân tích tên con:

Họ (First Name): Nguyễn
Tên lót thứ nhất (Middle Name 1): Minh
Tên (Last Name): Phương

Biện giải:

- Ngũ hành của họ: Mộc
- Ngũ hành của đệm (tên lót) thứ nhất: Hỏa
- Kết luận:
Theo thứ tự từ Họ, Đệm đến Tên, xảy ra các mối quan hệ tương sinh, tương khắc như sau: Mộc sinh Hỏa,

- Ngũ hành của bố: Kim
- Ngũ hành của mẹ: Hỏa
- Kết luận:
+ Ngũ hành mệnh của bố tương khắc với tên con, rất xấu
+ Ngũ hành mệnh của mẹ không sinh không khắc với tên con
- Điểm: 0/2

- Chuỗi họ tên này ứng với quẻ : Lôi Thủy Giải (解 xiè)
- Chuỗi kết hợp bởi ngoại quái là Chấn và nội quái là Khảm
- Ký hiệu quẻ :|:|:
- Ý nghĩa: Tán dã. Nơi nơi. Làm cho tan đi, như làm tan sự nguy hiểm, giải phóng, giải tán, loan truyền, tuyên truyền, phân phát, lưu thông, ban rải, ân xá.

Kết luận: Tổng điểm là 8/10
Đây là một cái tên khá đẹp, hy vọng nó sẽ mang lại nhiều hạnh phúc và may mắn cho bé !

Giải mệnh: Cái tên này tương ứng với số bản mệnh là 2

SỰ LIÊN HỆ CỦA MẶT TRĂNG
SỐ 2

BẢN CHẤT

Tánh tình trầm lặng hay thương xót người có thế thương, biết mình, luôn luôn là một người hiền đức và nhân từ, không thích những kẻ lỗ mãng hay những người dùng áp lực, dọa nạt kẻ nghèo hèn, việc làm ăn, giao dịch cũng dịu hòa, khả ái và tế nhị trong mọi vấn đề. Xem thường giàu sang phú quý, không khinh khi kẻ nghèo hèn, hay thương người.

SỞ THÍCH

Thích trầm lặng và nhân hòa khả ái hơn những việc xa hoa, không ham tìm tòi, mạo hiểm, chỉ biết lo cho gia đình, sự nghiệp, công danh luôn luôn muốn ôn hòa, tìm sự thương yêu trong tình bè bạn, rất cẩn thận trong việc làm ăn cũng như về xã giao với những kẻ xung quanh, thuận hòa và dễ cảm mến, không tin tưởng ở khả năng của mình, hay bị chán nản vì hòan cảnh, có thể thành công nhờ ở tính khả ái này.

TÌNH DUYÊN

Có thay đổi trong cuộc tình duyên, nhưng là con người có nhiều thương yêu, dễ cảm mến, về vấn đề này cũng có đỗ vỡ lúc đầu, nhưng sau hòan tòan hạnh phúc, cuộc sống rất biết chiều chuộng không bao giờ làm phiền lòng người mình yêu thương, biết phục vụ, tỏ ra là người hiểu biết và nuông chiều hết mực, tuy vậy thường hay gặp người có tính độc đóan, muốn có hạnh phúc cần phải dịu hiền và chịu đượng mới mong giữ được hạnh phúc được bền lâu.

CÔNG DANH

Công danh chỉ ở vào mức độ trung bình không lên hay không xuống quá thấp. Con đường công danh có nhiều khía cạnh đặc biệt, mức trung bình và không thay đổi đó là một việc rất tốt cho việc ổn định đời sống. Lúc nhỏ đường công danh bê bối, thường hay có chán nản và muốn bỏ dở nửa chừng nhưng sau thì hăng hái và bước mạnh trên con đường công danh đầy sáng tỏ.

SỰ NGHIỆP

Thành công trên vấn đề sự nghiệp, có thể được tiến triển hơn nhiều về vấn đề này. Sự nghiệp đi song song với công danh, làm cho bản chất con người có nhiều biến đổi quan trọng. Sự nghiệp vững bền và có phần lên cao nhờ có sự trầm lặng và biết thương kẻ khó. Và, vào hậu vận, tức là vào thời kỳ 35 tuổi trở lên sẽ còn cao nữa, cho đến khi nào lên đến mức chót của cuộc sống hiện tại mới thôi. Nhưng nếu có nhiều sáng kiến, thì sự nghiệp sẽ lưu truyền qua đời này cho đến đời khác.

TÀI LỘC

Tài lộc được nhiều chuyển biến bất ngờ, lúc tiền vận, nghĩa là từ 18 đến 25 tuổi có thay đổi và bất thường, không nhất định được việc này, nhưng sau đó, vào trung vận tức là từ 25 đến 35 tuổi thì tài lộc rất vững chắc, có vô mà không có ra cho đến mức chót của cuộc đời, nên cẩn thận và bố thí thì tài lộc được điều hòa.

CUỘC ĐỜI

Cuộc đời ở vào mức độ bình thường không có gì quan trọng đáng nói, muốn có được nhiều kẻ thương yêu thì nên dè dặt và thận trọng đừng nên bao giờ ỷ lại vào của cải, cũng như vào sự nghiệp của mình thì cuộc đời vẫn trầm lặng và hay đẹp cho đến suốt cuộc sống.

THỌ YỂU

Số này trường thọ, có thể thọ rất cao, nhưng cũng thường hay đau bịnh. Sau già có lãng trí, thường hay quên. Số tốt cho bản thân và thể xác.

Cám Ơn bác đã nhiệt tình Giúp em nhưng Bác ơi Ông Bà cháu không cho phép đặt tên chung kiểu như vậy mong các bác Chỉ dùm em 1 vài cái tên khác được ko ạ thank các bác nhiều :D

Quechi
07-15-2009, 07:06 PM

theo mình đặt là: Thế Anh , Thế Bảo, Thế Sơn....................

hoahongthep83
07-15-2009, 08:34 PM
Cám Ơn bác đã nhiệt tình Giúp em nhưng Bác ơi Ông Bà cháu không cho phép đặt tên chung kiểu như vậy mong các bác Chỉ dùm em 1 vài cái tên khác được ko ạ thank các bác nhiều :D

Vậy bạn hãy cho biết gia đình bạn muốn đặt tên cháu chữ gì, hay ý nghĩa thế nào để mình dễ gợi ý cho bạn. Chứ mình gợi ý đại, gia đình bạn không thích cũng vậy thôi. Mình rất vui lại được chia sẻ với bạn cách đặt tên ý nghĩa cho bé.

minhphuongst
07-16-2009, 10:31 AM
Vậy bạn hãy cho biết gia đình bạn muốn đặt tên cháu chữ gì, hay ý nghĩa thế nào để mình dễ gợi ý cho bạn. Chứ mình gợi ý đại, gia đình bạn không thích cũng vậy thôi. Mình rất vui lại được chia sẻ với bạn cách đặt tên ý nghĩa cho bé.

không Phải không thích Em cung rất Thích cái tên đấy nhưng mà Thím của cháu tên Như Vậy mất rồi nguyên tắc đặt tên thì ai cũng biết rồi không được đặt tên chùng với các bậc trên và không trung tên các cụ đã mất em định đặt tên Cho cháu là Nguyễn Thùy Anh
bố : Nguyễn huy minh
mẹ : nguyễn thị Phượng
bác Sem có cái tên nao hay nữa không ạ giúp em chọn cho cháu 1 vài cái để sem cái nào hay va hợp với cháu nhất :D

khoihx
07-16-2009, 10:50 PM

Chào chị HOAHONGTHEP83, vợ chồng tôi cũng đang loay hoay tìm tên cho con, tình cờ được người bạn giới thiệu topic này, vợ chồng tôi mong muốn chị tư vấn đặt tên cho con gái tôi dạng tên kiểu HOÀNG abc abc ANH. Không nhất thiết tên 3 hay 4 chữ, nhưng tôi họ HOÀNG và vợ tôi thích con gái tên là ANH. Có lẽ yêu cầu hơi quá chị nhỉ? Nhưng vẫn mong Chị cố gắng giúp vợ chồng tôi.
Chân thành cảm ơn!
---------
P/S: Tôi cũng có tham khảo ở phongthuy.vietaa.com nhưng còn mông lung lắm, vẫn chưa yên tâm :rolleyes: