Giúp mẹ BiBo với các mẹ ơi!!!

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi BiBo, 29/3/2006.

1. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Chuyện là thế này các bác ạ: 2 bạn nhà em 20tháng mới đi học nhà trẻ!Trước khi đi học chính thức mẹ đã cho con đến trường làm quen với bạn và cô! thấy rất ok, con cũng hội nhập rất nhanh! Nhưng giờ có vấn đề rất đau đầu là:
    -Từ khi đi học, con rất hiếu chiến, ăn thua đủ!Chỉ cần đứa kia chạm vào vô
    tình hay cố ý là phải tìm cách đánh bằng đc cho dù mẹ có ngăn cản cỡ nào!
    - Thằng em thì từ dạo đi học rất hay khóc thét giữa đêm, k chịu ngủ ở giuờng của nó và đặc biệt là hay đái dầm!Cho dù mẹ có xi cõ nào rồi cũng đái!(cách 2 tiếng là xi 1 lần)trước đó thì k bao giờ có chuyện đó đêm nó mắc tè là gọi, giờ thì đái xong mới gọi :twisted: Còn nữa là giờ nó quậy phá mẹ hay bắt nó úp mặt vào tường, trước thì nó cũng vẫn úp và làm với thái độ biết lỗi, giờ thì nó gào lên thảm thiết rồi ....đứng đái! Mà có hôm vừa cho nó đái xong thì cũng vậy!!!Và nó rất sợ ở 1 mình, bám riết mẹ hoặc cha!
    - Vấn đề nữa là 2 bạn tuy chưa nói rành nhưng ai làm gì nó cũng biết và nếu đc hỏi thì cũng chỉ ra! Đi học về mẹ hỏi: Hôm nay con đi học con đau ở đâu? Thằng anh chỉ lên đầu, mẹ sờ đầu thấy...1 cục! Thằng em thì chỉ vào chân, mẹ lật chân thấy đỏ!!!! Có hôm hỏi thì k chỉ đâu cả! Hôm nó vớ đc cái đũa nấu của mẹ, các mẹ biết chúng nó làm gì k?mẹ cũng k thể tửơng tượng đc: Chúng nó cầm que đánh vào lòng bàn tay, mồm quát! Rồi ngồi xuống lật bàn chân lên đánh vào gan bàn chân!!! Chưa bao giờ mình làm chuyện đó cả, chỉ lúc nào giận đánh vào tay hay đít nó thôi mà k thấy nó làm vậy bao giờ! Dạo này đi học về hôm thì thấy thằng anh bị cắn vào má(cô bảo anh em nó đánh nhau, mà 2 thằng này đặc biệt k cắn bao giờ nó chỉ biết cắn yêu rất nhẹ vào tay mẹ thôi)Rồi thằng em thì bị bầm má, giọng khản đặc(cô bảo chạy đùa đập mặt vào đâu đấy!) hôm thì bị sướt trán nhưng mẹ k phát hiện ngay đến lúc xuống lấy xe mới thấy đt cho cô thì cô bảo k biết!
    Mình đang lo k biết có phải chúng nó bị tâm lý k?Mình biết con mình hiếu động và mình cũng k cưng chiều con nhưng mình thấy vấn đề này có vẻ nghiêm trọng !
    Các mẹ giúp mình với???Con mình bị sao vậy???

Xem thêm các chủ đề tạo bởi BiBo
    Đang tải...

2. Duahaunon

Duahaunon Thành viên tích cực

3. MeNina

MeNina Thành viên chính thức

Mình thấy có 2 vấn đề cần lưu ý đấy
    Việc đi lớp chắc các cô cung xhay cầm roi để doạ nạt nên về bọn nó bắt chước làm thế, vì tuổi này bọn nó thấy ai làm gì cũgn làm theo mà
    Bibo phải thử một lần nào đến lớp vào tầm con đang đi học, đứng ở ngoài quan sát xem cô giáo dạy dỗ thế nào, thì mới biết được
    - Thứ 2 là việc hay bám riết bố mẹ và sợ ở một mình thì con mình cũgn tầm tuổi đó cũng vây. Rất sợ bố mẹ đi đâu và không bao giờ chịu ngồi chơi một mình cả đặc biệt rất theo mẹ Mình cũng đã hỏi nhiều nhưng có thể do cái độ tuổi này nó thế đấy Đôi khi mình thấy cáu gắt, vì bé không tè dầm mà lớn nó không chịu nói cứ thế tè ra quần nếu mình không kịp nhắc nhở,
    Rất bướng bỉnh và khó bảo lắm .

Cái việc thứ hai này là do tâm lý trẻ, con việc thứ nhất phải kiểm tra lại lớp học của con đi nhé

4. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Xem lại cô giáo đi thôi! Cái trò đánh vào gan bàn tay bàn chân là điển hình ở mấy trường mẫu giáo công đấy :evil:

5. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Trường này bán công! Cha nó cũng bảo đánh thế thì k để lại dấu vết :twisted: Mình cú lắm nhưng giờ sắp hết năm học rồi k biết gửi con ở đâu!Đâu cũng nói để đầu năm mới nhận :cry: Ngay từ hồi đầu lúc mà cuối tháng mình chưa bồi dưỡng cho cô thấy con đi học về như là con mèo đến khi đấm cho 4 cô 400K thì con sạch sẽ, cô thôi phàn nàn con là mình đã muốn đổi trường lắm rồi! Nhưng vì k tìm đc trường nào nhận nên cố!Giờ thấy tội nghiệp con quá! Thấy các cô chỉ nhiệt tình khi có Bác Hồ thôi :twisted: :twisted: :twisted:
    Chuyện đánh cháu để dạy dỗ, ok no problem vì mình cũng chủ trương phát xít với chúng nó!Nhưng để nó ra như vậy mình thấy :twisted: :twisted: :twisted:

6. trungthu

trungthu Thành viên chính thức

Thế thì đúng là do cô giáo rồi còn gì nữa hả chị ơi, ko tìm được trường nào khác à chị. Chị thử xem có nhà nào trông trẻ tư nhân ko. em thấy chỗ em có nhiều người gửi kiểu đó. Chứ con đi học mà khi về như thế thì thương lắm.

7. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Hic, khổ lắm cho con đi học cũng lựa chọn hoài đấy! nhóm trẻ thì các cô chỉ giữ cháu mà k có học, thêm nữa là k có k gian chơi với thiên nhiên nhiều!Chỗ có thì mẹ chứng kiến các cô cho ăn theo kiểu kinh dị:5 cháu, 5 tô cô xài ....1muỗng cho ăn!!!Cuối cùng thấy trườngnày có vẻ ổn: có sân rộng, lớp rộng rãi, ít cháu (thời điểm đó 28 cháu 3cô), cô cũng nice(hóa ra gặp rắn giả lươn :twisted: ) Sau Tết ra đã k muốn cho đi học vì thấy lơp đông quá: 43cháu có 4cô! Nhưng ỉ i là con mình quen rồi với cả mẹ cũng take care cô kỹ nên k có gì xảy ra!Kết quả tiền cô vẫn cầm con thì bắt đầu khủng hoảng :twisted: Đúng là ngu quá, mất tiền mua bực vào thân!!!!
    Nhưng cũng phải nói là từ lúc nó đi học thì về thấy học đc nhiều thứ: nói đc nhiều hơn, biết hát_ư ử thôi nhưng có nhịp điệu, nhưng chừng đó có đủ cho những gì nó đang phải chịu k???? :cry: :cry: :cry: giúp mẹ cháu tìm cách gì trong khi chờ đợi đổi trường đi các mẹ!Chứ thấy con đêm nào cũng khóc thét lên và đái dầm là mẹ stress lắm :cry: Cho đi bs tâm lý à ?Nó nhỏ quá, đã nói đc đâu????

8. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

nhất thiết phải cho nó gửi chỗ khác thôi bà ạ, nếu không để tình trạng này mãi là không ổn. Tổn thương tâm lý tình cảm, sau này nó quen đi, lúc nào cũng hiếu chiến, đánh lộn thì chết.

9. Duahaunon

khổ quá, chúng chưa biết nói nhưng bà thì biết mà. cho chúng đi và nói với BS những gì bà cần biết xem BS bảo thế nào. trước đây tôi cũng có học 1 tí xíu về tâm lý nên thấy việc bé hay giật mình khóc thét trong đêm, hiếu chiến... sau khi đi học là không ổn thôi.nhưng mà thật sự tôi cũng không biết nữa, nghe mấy đứa bạn bên tâm lý bảo thế nào thì nói lại thế ấy.

10. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Tức quá các mẹ ạ! Chiều nay 2 vợ chồng đến đón con, cô vạch áo thằng lớn lên chỉ bụng 1 vết cắn to tướng dỏ hoét rớm máu kêu là 2 thằng chơi với nhau rồi thằng em cắn thằng anh!!! :twisted: :twisted: :twisted: Cha nó tức quá, xót con nữa mắng cô là con tôi k bao giờ biết cắn vì lần trước nói đã về theo dõi nó rồi, k bao giờ có chuyện đó ở nhà! Đây chắc chắn là đứa nào cắn nó!!!Cô cứ chối nói là chúng nó cắn nhau :twisted: con mình mình nuôi mình biết chứ, nó k bao giờ cắn nhau!Đánh nhau thì có nhưng cắn thì tuyệt đối k!Mình đưa tay cho nó kêu nó cắn nó chỉ gá nhẹ mỏ vào rồi bỏ ra!Thế mà cô cứ kêu nó cắn nhau!!!Tức quá cha nó xuống nói hiệu trưởng, chỉ thấy vâng dạ để nói cô!!!Chắc ngày mai con đi học bị đì quá!Thôi cho học nốt ngày mai hết tháng cho nghỉ!mẹ chịu khổ tí vậy k thì tìm tạm trường nào gửi đỡ!!!Cú quá! Cho nó tiền mà nó để con mình như cái giẻ rách vậy phí cả tiền!!! :twisted: :twisted: :twisted:
    @duahaunon: bà có biết địa chỉ BS nào k???Cho tui với, tui k biết! Chắc phải nhờ bác Lê Khanh nữa!!!
    Bác Lê Khanh úi ùi bác đâu rùi help em!!!!

11. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Chị Thuỷ à,

Dấu hiệu khóc thét giữa đêm và tè dầm trở lại là biểu hiện bé bị stress đấy. Bản thân em đã gặp phải trường hợp này rồi. Đó là khi em cho con đi trẻ 19 tháng, cháu bị stress nên đêm nào cũng đòi ôm một cái áo đi ngủ và nửa đêm tỉnh dậy đòi "đi về", thêm nữa, cháu rất rất hiếm khi tè dầm, ấy vậy mà hồi đó thường xuyên. Kết quả là em cho cháu nghỉ học. Sau một thời gian thì hiện tượng đó hết.

Với trường hợp khóc gào thảm thiết rồi đứng tè đó, con em cũng đã từng trải qua. Bởi vì mỗi lần hắn đứng tè là mẹ phải chạy ra thay quần cho hắn (cho dù đó là sự chú ý tiêu cực), lần sau thì hắn tè ra em nói hắn tự đi lấy quần thay, rồi dần thì hết.

Em muốn hỏi thêm chị là các bạn nhà chị đi học đã lâu chưa - Nếu thực sự quen với bạn, với lớp rồi thì chị nên cân nhắc lại giáo viên. Còn nếu con mới bắt đầu đi một tháng thì dấu hiệu stress trên là bình thường đối với mỗi trẻ.

Riêng việc cầm quen đánh như vậy là chị phải trao đổi thẳng với giáo viên hoặc với hiệu trưởng. Dẫu con mình không học ở đó nữa nhưng giúp các em bé khác chị ạ.

Còn việc cô giáo để con chị bị đau như vậy cũng là một việc đáng trách. Không cần biết là do bạn cắn hay anh em cắn nhau, nhưng trách nhiệm của cô là quan sát các cháu đừng để các cháu làm đau lẫn nhau.

Chị đang là stay-at-home mom thì tại sao không cho các cháu ở nhà với mình trong thời gian tìm được trường tốt hơn? Con mình biết nói nhiều hơn một chút, biết ê a những bài hát vô nghĩa đâu có quan trọng bằng việc hình thành sự tự tin?

12. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Hic, khổ lắm em ơi!Công nhận đang là stay at home mom nhưng mà 2 thằng này nó lại bám cha mới khổ, mẹ nó cũng thế :oops: !Nó đi học về là cha nó k thể làm việc gì với nó cả, nó cứ lượn quanh bàn làm việc sờ cái này, bốc cái kia mục đích cho cha nó chú ý!!!Và thêm vào đó là chị k ở gần ông bà nội hay ngoại nhà chỉ có 2 vợ chồng nên mọi việc từ A-Z là cha mẹ cháu phải lo! Cha cháu làm việc tại nhà, cháu k cho cha làm việc===>cả nhà treo niêu mất :cry:
    Nhưng hôm nay đã quyết định học nốt buổi nay thôi chiều sẽ đến nói với hiệu trưởng vì các cô chăm cháu k tốt nên nghỉ!Nói thật là mình vẫn băn khoăn là yêu cầu của mình k cao, 2 thằng nhà mình như củ khoai ấy kiểu gì cũng ok, bồi dưỡng các cô nhiều thế mà tại sao con vẫn bị bầm dập :roll: :roll: :?: Hay tại cha mẹ cháu hiền quá nên cô bắt nạt, xạo đc 1 lần rồi nên cứ tưởng ai cũng ngu như cô?? :twisted: :twisted: :twisted: Hồi sáng cho con đi học thấy cô nào mặt cũng một đống, thả con vào rồi giờ đang ngồi lo k biết hôm nay con thế na`o??? :? :?
    Chúng nó đã đi học đc gần 3 tháng rồi!Tháng đầu rất ok nhưng những hiện tượng đó giờ mới có, tức là từ sau Tết đến giờ lớp đông quá!
    thực sự mình k muốn làm to chuyện nếu cô mở miệng nói rằng :"vì lớp đông quá em sơ ý để cháu bị cắn" thì mình sẽ bỏ qua, nhưng cô cứ khăng khăng là 2 thằng con mình đánh nhau!!!Cho dù vậy thì cô cũng phải có trách nhiệm chứ, cứ đổ cho con mình là xong a`????Chán quá!ngày mai con lại học trường mẹ rồi! mẹ lại hết lượn lờ trong giờ con đi học :wink:

13. HinHin

HinHin Thành viên tích cực

Nghe mẹ BIBO kể về các cô mà hãi quá. Thế này chẳng dám cho con đi học mất. Trường tư mà còn như thế thì trường công không biết như thế nào.

14. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Hin Hin ơi, trường nhà Bibo gửi là trường bán công đấy chứ có phải trường tư đâu.

Mẹ Bibo ơi, có làm cách nào cho tụi nhỏ đừng phá cha được không? Ví dụ, cha làm việc một tầng, con chơi một tầng? Tạm thời rồi tính tiếp cho con.

15. Me Ty

Me Ty Thành viên chính thức

Khổ thân bà quá, ừ tôi nghĩ tốt nhất bà chịu khó tí vậy cho con nó đỡ khổ. Thằng con tôi thì trộm vía đi trẻ lại ngoan hơn, nhiều hôm về thấy má nó bị xước thì chỉ nghĩ là chúng nó cào nhau thôi chứ ko thấy bà trông trẻ nói gì. Nhưng cứ đi học 1 tuần lại ốm đau, sổ mũi, ho thế là bây giờ tôi cho nó ở nhà với bà nội luôn mặc dù trong lòng cảm thấy chẳng thích tẹo nào vì tôi không thích cách giáo dục của ông bà nội.

16. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Thông báo với cả nhà là chiều qua cha cháu đến trường gặp hiệu trưởng để rút hồ sơ!Hiệu trưởng cứ ngớ ng ra hỏi thế vì chuyện hôm qua mà rút đơn a??Thế là cha mẹ như đc thể nói 1 tràng về những chuyện bức xúc! Thế là cô ngồi nghe, xin lỗi rồi hứa là sẽ giáo dục lại đội ngũ và sẽ k có chuyện gì xảy ra với con mình nữa!Và nói là anh chị suy nghĩ lại, vì cháu đã quen cô quen bạn đổi môi trường nữa sợ nó shock!Lên lớp đón con thì cô ra xin lỗi mình chỉ cười! Ra đến ngoài hỏi cha nó: Thế có cho nó đi học nữa k?Cha nó bảo thôi thì cô hiệu trưởng đã nói vậy thì cứ để nó đi học, vì thực ra trường này cũng có nhiều ng khen, mẹ Trung Hoa trang cũng nói vậy nhi? Đến tối các mẹ biết chuyện gì k?3 cô đến tận nhà xin cho cháu đi học :lol: Và xin lỗi cha mẹ vì thực sự lúc mà nghe tiếng thằng con mình khóc các cô đang cởi giày cho mấy đứa, chúng nó đc xuống sân chơi, 2 thằng lên trước, các cô chạy lên thì thấy thằng anh đứng khóc còn thằng em đưng gần!!!nên quy là thằng em cắn thằng anh :twisted: Mình nói là con mình đánh nhau thì có nhưng cắn nhau thì k bao giờ!!!Các cô năn nỉ xin cho cháu đi học!Mẹ nói thôi các cô cứ về mẹ cháu sẽ cho cháu đi học!!!Vì thấy các cô cũng hối hận rùi!Mà 2 đứa này k cho đi học nó cũng buồn tội nghiệp lắm!Nhà thì chật mà, với cả chỉ có cha mẹ nên nó cũng buồn!Mà chỉ còn 2 tháng nữa là nó học lớp khác rồi!Các cô cũng hứa sẽ chăm cháu cẩn thận hơn!!!Hy vọng là mẹ cháu quyết định đúng!!!

17. Duahaunon

tui vẫn chưa lùng ra được BS tâm lý nào cả nhưng mà mẹ Bibo quyết định cho bé đi học lại thì để theo dõi 1 thời gian nữa xem sao. mình chỉ biết 1 địa chỉ là Văn phòng tham vấn tâm lý cá nhân và gia đình IFC 5B Ngô Văn Năm Q.1, phòng tham vấn tâm lý bà mẹ và trẻ em tại BV ĐH Y Dược Hoàng Văn Thụ thôi. nhưng cứ để xem thử hai bé có gì thay đổi nhiều không đã. cần thiết lắm thì cho đi còn không thì thôi. hy vọng các cô đã biết lỗi thì tình hình sẽ cải thiện đi. cũng hy vọng mẹ Bibo quyết định đúng!

18. mebesuxipo

mebesuxipo Thành viên chính thức

Me BiBo oi, cô đã biết lỗi rồi thì mình cũng nên ban cho chữ .... đại xá! Thật ra thì cũng phải thông cảm cho các cô, mình thì nghĩ là nghề giáo viên mầm non là một trong những nghề vất vả và áp lực nhất. Trong thâm tâm, mình rất phục các cô giáo mầm non đấy. Từ bản thân mình mà ra, kg ai yêu con mình bằng mình, vậy mà những lúc con mình quậy quá, mình cũng bực bội mệt mỏi nữa là. Mình nghĩ, các cô đã đến tận nhà nhận lỗi thì chắc lương tâm cũng áy náy lắm rồi, mẹ BiBo quyết định cho con đi học lại là đúng thôi.Hơn nữa 2 bé cũng quen trường, quen cô rồi. Hy vọng mọi chuyện sẽ tốt đẹp , hai bé khoẻ mạnh để mẹ BiBo không phải ... nghiến răng khi nói đến các cô nữa :lol: .

19. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Để Bi & Bo ở nhà thì mẹ Thủy chỉ có nước ... bò ra mà thở thôi. Cho đi học đi để mẹ Thuỷ còn có giờ mà vào LCM 88888! :lol: :lol: :lol:
    Dẫu sao cũng mừng cho mẹ BiBo đã tạm vượt qua gian khổ này :lol:

20. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Thôi các cô biết lỗi rùi thì cho đi học lại cũng được chứ không môi trường mới.... cũng mệt lắm. tui nghe chuyện nhà bà lại nghĩ không hiểu nay mai thằng Táo nhà tui đi học thì làm thế nào? bà chị nó đi học mấy lần cứ đêm về là sốt, có lần mẹ nó đến thì bạn nó đánh nó, các cô cũng bảo là con này nó ghê lắm nó đánh bạn nọ kia, nói chung là đổ lỗi cho nó nhưng vớ phải tay không vừa mẹ nó lên phòng HT làm um lên, các cô cũng xin lỗi nhưng cũng hơi khổ thân con bé thời gian đó vì đi học không được các cô để í, sáng ra bà đưa đi bà bảo, các cô chẳng thèm quan tâm, mặt lạnh te kêu bà cứ đi về đi, để nó đấy, hay T6 bà xin cho cháu cái phiếu bé ngoan thì bảo con này nó hư lắm, không cho nó :x , bà thì hiền nhưng kêu tức chẳng nhẽ cho nó ở nhà, đi học mất túi... giờ thì cũng ổn rùi, tui nghĩ các cô đến nhà bà nhưng bà vẫn phải cẩn thận, tui sợ bị đì lắm mà trẻ con nó biết gì đâu :twisted: