Giờ đây con không muốn sống trong gia đình hiện tại nữa

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi Vũ Nấm, 23/5/2011.

1. Vũ Nấm

Vũ Nấm Thành viên tập sự

Mong mọi người đọc hết bài viết này của con :)

Do quá nh` lần bất đồng quan điểm, bố mẹ không tâm lí đối với con. Và nh` lần bố con nói rằng:"Bố đã nói đi nói lại nh` lần r`, nếu con còn cảm thấy sống trong gia đình này không được nữa thì con có thể ra ngoài sống, tìm ai có thể nuôi con được". Quá nh` lần r. Chỉ vì con đi học nhảy mà bố chửi, mắng con. Chỉ vỉ con biết guitar, biết ảo thuật, bóng rổ mà bố mẹ mắng con bởi vì bảo rằng đó là lý do con học kém. Không phải như vậy, bố còn bảo những nhóm nhảy ở HN là những nhóm du côn, là những bọn vô văn hóa. Thử hỏi bố nói thế có ai chịu được không. Giờ đã vào hè, con đã xin phép bố mẹ đi chơi thể thao, nhưng bố mẹ cấm, vì điểm con kém. Hè rồi, con k đi chơi hay con đi thì có lquan gì tớ điểm đâu. Sao bố mẹ không hiểu con :(. Quá nhiều lần bố mẹ làm con tức tối.

Giờ con không muốn ở trong gia đình như thế nữa. Con biết nhảy, biết guitar, ảo thuật, bóng rổ, con cao 1m83, con học lớp 10. Việc học của con đến nới đến chốn. Nếu cha mẹ nào có thể cho con ở nhờ một thời gian, để bố mẹ con hiểu được con thì con xin cảm ơn. :). Con ở Hà Nội

Bài viết này của con không mang tính chất tìm người nuôi con mà con muốn tâm sự vs các mẹ các bố ở đây :). Mong có người chấp nhận được quết định của con bởi con đã suy nghĩ rất kĩ :)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Vũ Nấm
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

trietlong thích bài này.
  2. TVE

TVE Thành viên mới

Ðề: Giờ đây con không muốn sống trong gia đình hiện tại nữa

Bình tĩnh lại nào Vũ Nấm ơi. Bố tôi đã từng nói với tôi 1 câu mà tôi chưa bao giờ quên đc, và càng nghĩ càng thấy đúng :"Con không thể ra ngoài đường, gọi người khác bằng cha mẹ mà người ta có thể yêu con nhiều như bố mẹ yêu con đâu". Em chưa hiểu cảm giác của bố mẹ nên mới nóng nảy thế thôi. Chỉ là bố mẹ lo cho tương lai của em nên mới nói vậy. Em nhìn xã hội hiện tại bây giờ, có nghề nghiệp nào không yêu cầu tốt nghiệp cấp 3 mà lại cho em công việc và thu nhập ổn định, để duy trì gia đình em sau này không?
    Em biết nhảy, nhưng sẽ đến một ngày nào đó em không thể đi nhảy để nuôi sống bản thân và gia đình em nữa. Em biết guitar, ảo thuật và bóng rổ, nhưng những điều ấy có giúp em nuôi sống gai đình sau này của mình?
    Tôi hồi tuổi em cũng đã có những suy nghĩ bồng bột như em, nhưng không dám thực hiện, và tôi thấy may mắn là hồi đó tôi đã không làm. Tôi cảm thấy bị quản thúc, bị bố mẹ không tin tưởng, chỉ nghe lời giáo viên mà không tin con mình. Tôi thậm chí nghĩ đến việc bỏ học, bỏ nhà,... nhưng cuối cùng không dám :p Nhưng rồi cuối cùng, sau nhiều lần tâm sự với bố mẹ, cho bố mẹ thấy rõ những suy nghĩ trưởng thành của mình và tôi đã nhận được sự tin tưởng của bố mẹ.
    Em hãy dành thời gian nói chuyện với bố mẹ, nên là nói riêng với từng người để dễ thuyết phục hơn ^^ Quan trọng là em phải làm thế nào để chứng minh cho bố mẹ thấy là em đã trưởng thành và có thể tự đưa ra quyết định của bản thân, cân bằng được giữa sự nghiệp tương lai và đam mê hiện tại.
    Tôi các rằng sau này em cũng sẽ nghĩ như tôi hiện tại và biết đâu lại đưa ra đc lời khuyên cho một cô bé hay cậu bé nào đó tầm tuổi em bây giờ ^^
    Chúc em thuyết phục bố mẹ thành công :)

rocy thích bài này.
  3. darknight356

darknight356 Banned

Thực sự là như vậy, không ai có thể yêu thương mình bằng chính ba mẹ của mình. Có lẽ cách dạy của ba mẹ em hok thích hợp với em. Mình thấy một điều rất đơn giản là nếu em học tốt thử đi, xem ba mẹ có cấm em tham gia những trò giải trí đó không?

rocy thích bài này.
  4. thitgacbep

thitgacbep co dinh: 0923 82 84 88

Em nên bình tĩnh suy nghĩ kỹ hơn, bố mẹ nào cũng thương con, bố mẹ mắng em như thế chỉ vì lo cho em mà thôi. Bây giờ em cần bình tĩnh nói chuyện với bố mẹ để bố mẹ hiểu và cảm thông với năng khiếu mà em có được, khi đó em sẽ vừa có thể học tốt vừa được thể hiện tài năng của mình! Chúc em may mắn!

rocy thích bài này.
  5. tobunbo

tobunbo Thành viên chính thức

ngày xưa lúc chị 14 tuổi chị cũng gặp phải trường hợp y như e.Lúc đó chị vừa mới chuyển ở quê lên tp,ở với anh chị họ rất giàu có.Chị ở đó làm việc nhà rồi anh chị nuôi cho chị đi học.đang ở dưới quê với ông ngoại dc tư do thoải mái tự nhiên bị quản thúc,cấm đoán đủ điều....chị đã vô cùng chán nản và tức tối,thậm chí thấy ghét anh chị họ.Lúc đấy chị đã suy nghĩ y như e bây giờ,ra ngoài tìm thuê nhà,tìm chô để bán bánh cuốn để tự nuôi bản thân.....nhưng cuối cùng chị đã không làm như thế.Vẫn ở với anh chị họ....bây giờ nghĩ lại chị rất cảm ơn anh chị họ của chị lúc đó vì nhờ có anh chị mà bây giờ chị mới nên người.
    E có nhiều tài lẻ như thế thì sau này khi vào đời e sẽ có rất nhiều thuận lợi nhưng những cái đấy chỉ hỗ trợ cho e thôi chứ ko giúp e thành công hay nuôi sống e được đâu.Và thêm 1 điều nữa là hãy suy nghĩ theo hướng tích cực rằng ba mẹ e đang lao động,đổ mồ hôi công sức ra để e có cái ăn,cái mặc......để e có điều kiện chơi bóng rổ,học ghi-ta,học ảo thuật.......hàng ngày trên báo đài vẫn còn có rất nhiều trường hợp thương tâm như cha ruột tẩm xăng vào con gái rồi châm lửa hay cha mẹ rôột bắt con đi ăn xin,hành hạ ko cho con được đến trường......như thế để biết được mình vẫn còn hạnh phúc vì sống trong gia đình có đủ mẹ cha,ko phải lao động cực nhọc để nuôi sống bản thân...Nhìn thấp xuống 1 chút để thấy được rằng e đang được hạnh phúc hơn rất nhiều bạn bè khác cùng trang lứa e à vì không ai thương con bằng cha mẹ.
    chị hi vọng là e sẽ tìm thấy cách để e cảm thấy là e đang hạnh phúc trong gia đình mình.Khi ấy e hãy chia sẻ lên đây để mọi người cùng vui với e nhé
    .

6. trietlong

trietlong Bắt đầu tích cực

Nếu e có niềm đam mê thì hãy cứ theo đuổi đi.Nhưng kết quả học tập cũng là điều quan trọng đấy.Bố mẹ nào chả muốn điều tốt đẹp cho con mình.Cân bằng đc giữa học và chơi là tốt nhất e ạ!

7. hacker98

hacker98 Banned

em à em đùng nghĩ như thế dù sao bố mẹ cũng muốn em học hành tử tế nên mới nói thế thôi mà em hãy nghe lời bố mẹ học hành nhưng em không nên từ bỏ đam mê đó là nghị lực giúp em học tốt em à

8. hluong_DHN

hluong_DHN Thành viên tập sự

Bố mẹ đã sinh ra em, cho em có mặt trên đời, đó là niềm hạnh phúc nhất của em. Em hãy thử cố gắng học tốt như bố mẹ mong muốn một lần, có thể kết quả chưa tốt ngay nhưng ít nhất em cũng cố gắng hết sức cho việc học một lần, em sẽ thấy nó có nhiều điều thú vị, và nó cũng đưa lại rất nhiều niềm vui vho bố mẹ em. KHi đó, những sở thích của em rồi sẽ được ghi nhận và chắp cánh.
    Nói một cách chân thành em ạ, phát triển sở thích hay thế mạnh gì thì em vẫn phải có một nền tảng cơ bản về kiến thức và nhận thức, như nhà có móng thì mới thích xây gì thì mới xây trên đó được.

9. michelle

michelle Bắt đầu nổi tiếng

Vũ nấm ơi, sau chừng đấy thời gian bây h em sao rồi? Chị chỉ hơn em vài tuổi thôi, chị quen và chơi với nhiều bạn bằng tuổi em, tính cách hơi giống em nên chị cũng hiểu hoàn cảnh của em đôi chút. Nếu h em ổn rồi thì thật tốt, nếu lúc nào đó lại ntn mà cần ai đó lắng nghe thì pm cho chị nhé. Mong có thể giúp em:)

10. rocy

rocy Du lịch Hàn Quốc & Các sản phẩm từ Hàn Quốc

:D Mình đọc bài viết của Vũ Nấm thấy hay hay và buồn cười lắm. Cậu bé này viết ra để tìm người đồng cảm thui chứ chưa có gan ra đường đi tìm người nuôi mình đâu :D.

Cố lên em, em hãy làm những gì em muốn. Chỉ là trước tiên hãy hoàn thành trách nhiệm học hành của em trước đã.

Anh trai của chị đã nói thế này: "Đam mê chỉ là đam mê. Quan trọng là nuôi sống mình. Khi mình có tiền thì mình hoàn toàn có thể theo đuổi đam mê".

11. hiennguyen125

hiennguyen125 Banned

nhỏ mà có thể viết được như vậy thật là giỏi quá đi

12. daibangsat

daibangsat Thành viên tập sự

e vẫn còn suy nghĩ trẻ con quá cậu bé à :rolleyes: hãy cân bằng giữa việc học và niềm đam mê để bố mẹ có thể tin tưởng vào e, tin rằng con mình đã lớn ấy! cố lên nhé ;)

13. namlun22

namlun22 Thành viên chính thức

Thực sự là như vậy, không ai có thể yêu thương mình bằng chính ba mẹ của mình. Có lẽ cách dạy của ba mẹ em hok thích hợp với em. Mình thấy một điều rất đơn giản là nếu em học tốt thử đi, xem ba mẹ có cấm em tham gia những trò giải trí đó không?

14. minhhue1979

minhhue1979 Thành viên chính thức

Tiếc là tôi không còn có thể thu xếp cho bạn ở nhờ một thời gian-chứ nếu được bạn chỉ sống với gia đình nhà tôi "dăm bữa,nửa
    tháng là bạn "chán" ngay và sẽ thấm thía những diều cha mẹ phàn nàn.Chẳng có sự chia xẻ,đùm bọc nào bằng sống cùng cha,mẹ
    dưới một mái nhà.Bố mẹ nói vậy là muốn cậu phải coi trọng việc học là nhiệm vụ hàng đầu,còn các chương trình giải trí khác
    bạn phải biết giành cho nó một thời lượng ít thôi,Bản thân cũng nên xác định rõ nhiẹm vụ và điều chỉnh cho thích hơp.Tin là bạn chưng minh bằng kết quả học tập tốt hơn-bố mẹ sẽ cóa t/c khác với bạn

15. minhhue1979

minhhue1979 Thành viên chính thức

Qua tâm sự của em tôi thấy gia đình không thích môn em thích là "đi nhảy",hãy khôn ngoan điều chỉnh vấn đề này và chứng minh
    cho gia đình một kết quả họa tập tốt hơn hẳn thì mình tin rằng bố mẹ sẽ có cách nhìn khác về em.