Cho bé ăn bột hay cháo xay thì tốt

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Me cutet, 30/3/2006.

1. Me cutet

Me cutet Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà em được 7 tháng, em đang phân vân không biết cho ăn bột nghiền hay là nấu cháo rồi xay cho con ăn (em vấn cho cháu ăn cháo xay), hôm nay nghe bà Nội di xay bột cho cháu, họ xay cho em thập cẩm các loại đậu đỗ. Các me ơi??? em nên chọn thế nào?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me cutet
    Đang tải...

2. janine

janine Thành viên rất tích cực

Nếu bé tiêu hoá tốt thì mẹ cho ăn bột sẽ nhiều chất hơn ---> tăng cân. Ăn cháo thì trong quá trình ninh cháo, xay cháo thì sẽ bị mất một phần dinh dưỡng nhưng mà với những bé tiêu hoá kém, hay bị táo bón thì nên ăn cháo xay. Lưu ý nấu bột phải để lâu lâu một chút để bột chín kỹ. Bống nhà mình toàn ăn cháo xay thôi.

3. Me cutet

Cảm ơn me Bống, vậy thì em sẽ thử cho cutẹt nhà em ăn bột xem sao.

4. THỦY NGUYÊN

THỦY NGUYÊN Bắt đầu tích cực

Theo mình thấy cháo hay bột gì cũng được , từng độ tuổi bé sẽ thích ăn bột hay cháo , chưa có răng thì ăn bột rồi chuyển dần sang cháo xay từ nhuyễn đến lợn cợn. Nếu sợ nấu cháo mất chất mẹ bé mua loại gạo dinh dưỡng của Nestlé í , vừa nhanh vừa tiện , còn không thì cho cơm vào xay , nhuyễn hết . Bé nhà mình toàn ăn như thế . Hồi 4-5 tháng thì ăn bột . :D

5. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Cho ăn bột cũng được, con nhà mình cho ăn bột đấy, trước khi nấu thì mình cho bột hòa nước để khoảng 2-5 phút rùi cho vào quấy, quấy để nhỏ lửa thôi đừng để lửa quá to sẽ nhanh sôi bột nhưng mình sợ bột chưa nở hết, BN nhà này thì bảo khi nào thấy dóc xoong thì bỏ ra nhưng mình cũng để lâu lắm, sau khi sôi thì vặn thật nhỏ lửa bỏ đấy vài phút nữa.

Các mẹ cho em hỏi là em thấy BN bảo sau 10 tháng sẽ cho ăn bột hạt to hơn em băn khoăn không hiểu hạt to hơn như thế thì khi nấu làm sao mà bột nở và chín hết nhỉ? hay sau 10 tháng hoặc 1 tuổi thì cho ăn cháo nghiền hả các mẹ?

6. Me cutet

Có nên cho ăn bột xay tổng hợp không?

:cry: :cry: em cho Cutẹt đi khám dinh dưỡng, BS nói không nên cho trẻ ăn bột xay tổng hợp vì làm bé bị đầy bụng khó tiêu.vậy mà em đã cho cháu ăn hết 1kg rùi. (thảo nào dạo này lười ăn quá). vậy là chỉ nên cho con ăn bột gạo nguyên chất, nấu cùng với thịt, cá, tôm... gần bắc ra mới cho rau vào.

7. thuyph

thuyph Thành viên rất tích cực

Bột xay tổng hợp có bé thích có bé không thích như con nhà mình thì hoàn toàn không thích (không biết có phải là do đầy bụng khó tiêu hay mùi nồng hơn bình thường hay không), bây giờ mình toàn cho bé ăn cháo xay nấu với rau, củ, thức ăn giàu đạm và dầu ăn, mỡ động vật thôi, bé rất thích ăn và lên cân đều

8. minh_nguyet1965

minh_nguyet1965 Bắt đầu nổi tiếng

Khoảng thời gian ăn bột & cháo lâu nên em cứ thứ tự , ăn bột trước thì hay hơn vì bây giờ bột có rất nhiều loại và chất lượng dễ thay đổi khẩu vị ,có cháu khó ăn là phải mua một lúc ba loại để đổi mỗi bữa , cháu nào dễ thì hết hộp mùi này thì chuyển sang hộp mùi khác ( con chị mê nhất là mùi bột trái cây),nói chung tuy con mình nữa ,con chị hồi xưa bột ngọt Nestlé đủ loại nhưng hể bột mặn là không ăn,đến khi chuyện qua cháo thì mới ăn mặn được, cháo thì mới đầu xay ...sau đó nấu nhuyễn thức ăn thì xay ....rồi thức ăn băm nhuyễn ....tiếp là cháo nấu hột....rồi chuyển qua cơm ,cơm là khổ nhất đó .

9. Me cutet

Cảm ơn các mẹ, em sẽ thử theo các cách xem Cutet nhà em thích hợp cách nao. chỉ khổ một nỗi con nha em lại không thích ăn bột ngọt.

10. nguyen thi huong

nguyen thi huong Thành viên tập sự

nhim yeu nha em duoc 5 thang tuoi moi buoi sang em thuong nau cho chua gom: mot nam gao te, mot it ca rot, khoai lang va cu cai; nau that nhu, roi cho vao loc roi dun len va cho them 2 thia sua; khong biet em lam nhu vay chau co tang can khong?

11. Cun & Lu

Cun & Lu Thành viên kỳ cựu

Con nhà mình ( Cún ) là nạn nhân của món bột đây :cry:
    Khoảng 4 tháng mình bắt đầu cho Cún ăn bột ( hơi sớm ).Mình cũng cầu kỳ xay kèm theo cả đỗ xanh , đậu nành , hạt sen..Cún càng ăn càng gầy : hấp thu kém , đi phân sống liên tục .Cho uống men tiêu hóa thì đỡ , ngừng men lại bị .Sang đến tháng thứ 8 cho cháu đi BS dinh dưỡng : điều trị 1 tháng -lên được 0,5kg .mừng như trúng xổ số . Sau đó lại y nguyên .Vác cả con đến viện DD , cả Nhi Thụy Điển ..rồi truyền đạm , uống thuốc bổ của Mỹ , Pháp , thuốc bắc đủ cả ..vẫn chẳng lên cân.
    Về sau có ông BS dinh dưỡng người Mỹ sang khám cho trại trẻ mồ côi khám cho Cún .Ông ấy hỏi han chán chê mê hồi mới bảo là tại mình cho ăn dặm quá sớm và thêm nữa lại cho ăn món bột truyền thống .
    Theo giải thích của ông ấy : tinh bột và protit ( thịt ) có cấu trúc hữu cơ rất bền vững .Khó bị phá vỡ liên kết Cacbon ở nhiệt độ sôi thông thường trong thời gian ngắn . Vì thế rất khó hấp thu nếu không hầm nhừ ..Mà nấu bột xay thì có bao giờ hầm nhừ được đâu ..
    Thế là mình hỏi : Sao bọn tao vẫn béo ( hồi nhỏ ) và nhất là bọn trẻ nông thôn có bệnh tật gì đâu ?
    Ông ấy phì cười : Mày thử hỏi bên ytế xem tỷ lệ đau dạ dày và đại tràng ở Việt Nam là bao nhiêu ?? Đấy là hậu quả của thói quen ăn uống từ bé đấy ..
    Đến Lu : mình toàn cho ăn bột ăn liền và cháo xay - kết quả khác hẳn đấy ( Dù bây giờ Lu cũng gầy rồi vì tội hay viêm họng ,nhưng hồi bé tăng cân rất tốt ,kể cả khi chuyển sang ăn dặm - phân thì rất đẹp ,chả bị sống bao giờ )

12. nguyen thi huong

me cun&lu oi the em lam nhu vay cho chau an co dung khong?lieu chau co nen can khong?

13. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Cho ăn thế này là để bé tập ăn dặm bạn ạ! Để tăng cân cần có cả chế độ dinh dưỡng chung bao gồm sữa (quan trọng nhất với bé dưới 1 tuổi) và các đồ ăn khác nữa.
    Thêm nữa, các bé ăn nhiều bột lúc dưới 1 tuổi thường rât mập vì tinh bột giúp tạo cơ nhưng đến khi qua tuổi ấy thì trông lại ko bằng các bé khác uống nhiều sữa.

14. Cun & Lu

Cun & Lu Thành viên kỳ cựu

:lol: :lol: Nhà Mèo Xù nói đúng đấy em ạ ...Mà lạ nhỉ : nhà này thông thái từ bao giờ ý nhỉ ???

15. meoxu

Ui, mãi bi giờ mới biết a :shock: :D

16. nguyen thi huong

cam on cac me nhe; em moi sinh chau dau nen rat lung tung khi chau bat dau an dam, an lam sao cho chau len can va dam bao that kho quan ca me a; chang co ai huong dan ca

17. nguyen thi huong

cac chi oi nhim nha em an bot tu luc 4 thang bay gio 5 thang roi en chi cho chau an moi rau got; em cung muon thay doi cac loai rau cho chau nhung khong biet nen thay nhung rau gi, cac me giup em nhe

18. meoxu

Tầm 4 - 5 tháng mới tập ăn thôi chưa cần ăn nhiều đâu bạn ạ. Mỗi ngày cho bé ăn vài thìa bột ăn liền là được rồi.
    Cũng có thể cho bé ăn khoai tây hấp chín, nghiền trộn với sữa hoặc táo tây hấp chín nghiền. Nói chung lúc bé mới tập ăn nên chọn các loại củ, quả ngọt ngọt, bé sẽ thích ăn hơn :lol:

19. Me Gia Khanh

Me Gia Khanh Banned

Em nau bot nhung de thoi gian soi lau hon duoc k?

Con em duoc hon 10 thang roi. Khoang 3 tuan nay em cho chau an chao, ma lai nau dac nua chu.
    Nhung em doc tren Internet thay co thong tin la 1 bat bot co dinh duong nhieu hon 1 bat chao (k noi ro ly do vi sao). Bay gio cac chi co y kien la khong nen an bot vi kho tieu hoa ma nen an chao xay.
    Vay co bac nao dua ra ket luan cuoi cung chinh xac ho em duoc khong a?
    Tre may thang tuoi thi chuyen sang an chao duoc a?
    Em co nen quay lai nau bot cho chau nhung de soi lau hon cho chau de hap thu co duoc k a?

Em rat mong nhan duoc y kien cua cac bac. Thank you very much

20. PHUONGMINHBONG

PHUONGMINHBONG Bắt đầu tích cực

Mình thì lúc con chán cháo xay thì chuyển bột , chán bột thì chuyển cháo xay , vì mình thấy cháo xay dễ ngán hơn bột .Nhưng cũng tuỳ theo sở thích của bé thôi, bé thích ăn gì thì mình cho ăn đó ,mình thì toàn cho con gái ăn cháo xay cho tiện, đi làm chỉ cần xay sẵn , khi ăn bà nội chỉ đun lên là OK , chứ bà ở nhà quấy bột lúc đặc quoánh , lúc lại quá loãng :D , mà chả biết đã chín chưa.Cháo xay mình thấy tiện , cho vào nồi hầm , hầm nhừ , xay -->chia làm 3 phần ăn trong ngày--> Cất tủ lạnh--> Đun lại trước khi ăn --> Vừa tiện lợi , đủ chất dinh dưỡng --> Nhưng con mình vẫn còi--> mặc dù hồi bé ăn tốt lắm :( .Do hấp thu nữa cơ) .Sorry vì hơi lạc đề tí. :D