PDA

View Full Version : Kinh nghiệm: Kinh nghiệm làm hộ chiếu tại hà nội

mewibi
05-26-2011, 09:51 AM
Chào các mẹ,

Cuối cùng thì mình cũng được cầm trong tay cái giấy hẹn lấy hộ chiếu. Trước khi đi mình cũng nghiên cứu vụ này khá kỹ, tự tin vì thủ tục giờ nó đơn giản lắm lắm rồi nhưng mình vẫn choáng quá với số lượng apply trong mùa du lịch.

Mình chia sẻ ít kinh nghiệm (phải nói là xương máu í) cho các mẹ muốn đi làm cho mình hoặc cho con nha.

Sáng hôm trước mình có mặt tại 89 Trần Hưng Đạo lúc 7.30. Chen chúc, nhốn nháo và được thông báo là hết số cả ngày rồi, hôm sau đến. Mình làm mặt ngố đứng ở cổng mãi mà chả thấy bạn "cò" nào hỏi thăm nên đành lên xe về. Quyết tâm sáng mai phục thù từ 6h hơn (theo lời khuyên của anh trông xe).

Sáng hôm sau:

Có mặt ở cổng lúc 6h15 thì mình hân hạnh được số thứ 190 :)).

Trình tự thế này nha các mẹ:

- Xếp hàng ghi số: Có người di từ 4h sáng cơ, nhưng theo mình có mặt lúc 6h-6h30 là được.

- Trong cơ quan có 1 anh đưa ra 1 tờ giấy A4 và 1 cái bút. Mọi người ghi tên vào đó, cứ hết 1 tờ A4 thì anh lại ra mở cổng cho 1 người đại diện vào trong để chép lại danh sách vào sổ chính (được để trong phòng làm việc chính).

- Danh sách sẽ được ghi tối đa là 400 số, 200 buổi sáng và 200 buổi chiều nên nếu mẹ nào số 201 thì là đầu giờ chiều nhá (1h30)

- 7h30 mở cửa cho mọi người vào. Tiếp tục ghi số nếu chưa đến số 400. Quá 400 là sang ngày hôm sau rồi.

- 8h. Một chú đứng tuổi (giọng chú rất hay ^^) thông báo bắt đầu làm việc. Chú remind mọi người thế này:

+ Sáng làm 200 số, chiều 200;
+ Những ngưởi thuộc quận Thanh Trì, Thanh Xuân, Hà Tây cũ thì đến số 2 Phùng Hưng, Quang Trung, Hà Đông làm;
+ 01 tờ khai có dán ảnh và 3 ảnh rời (4x6 nền trắng);
+ Những người muốn gia hạn (còn giá trị trong vòng 30 ngày) thì lên 40 Hàng Bài;
+ Làm cho trẻ em thì bắt buộc phải có xác nhận của Công an Phường + 2 bản sao giấy khai sinh (1 bản sao + 1 photo cũng đc);

- 8h5. Bắt đầu làm vịc: Mình số 190 nhưng vì cơ quan xa nên có về cũng không kịp nên quit định ở lại theo dõi để lấy kinh nghiệm cho các mẹ :)).

Các mẹ cứ tính thế này: 8h bắt đầu làm vịc, trung bình cứ 1 tiếng làm đc khoảng tầm 60 người. Như vậy mình căn được giờ đến chuẩn đó.

Đọc đến tên thì phải hô to "CÓ", nếu không hô hoặc không có mặt thì bắt buộc phải đợi đến 11h giải quyết típ (kể cả ở số đầu tiên nhá. Nghiêm lém)

Gọi tên là phải chạy lên ngay, tác phong nhanh nhẹn. Thấy chú đặt lệnh in phiếu hẹn là tay mình phải lăm lăm cái bút sẵn sàng ký. Ký mà lâu la nắn nót là bị bảo mang về nhà ký liên 2 ngay :)).

Thời gian lấy kết quả là 1 tuần nha các mẹ.

Ai mà đến muộn nhưng cố tình chen ngang vào thủ thỉ sẽ bị quát thế này: Đứng lên ngay! hihi...

P/s: Trong lúc mình ngồi đợi thì có nghe ngóng tình hình là có bọn "cò" làm hộ tổng số chỉ có 500k (đã bao gồm 200k phí thực). Nhưng mình không hỏi được số điện thoại, chỉ thấy bảo hỏi anh chị trông xe ngoài cổng í. Mình théc méc vì sao hôm qua mình ở ngoài cổng mãi mà không thấy anh chị í hỏi gì nhỉ, hihihi :)).

Không phải mùa du lịch thì có lẽ làm đơn giản lắm, chỉ mất 3 phút là tèn tén ten các mẹ à.

Chúc các mẹ thành công nhá.

Me Tho & Me Heo
05-27-2011, 10:31 AM
Cảm ơn mẹ Wibi nhiều về bài viết vô cùng hữu ích. Em cũng đang định cho chồng đi làm đây. Cơ mà cho em hỏi là thứ 7 có làm việc ko mẹ nó?

Me Bunny
05-27-2011, 11:44 AM
Ở Trần Hưng Đạo chỉ làm việc sáng thứ 7 thôi bạn ạ, chồng tớ cũng mới đi làm HC về, thông thường mất 10 ngày (tính cả cuối tuần) mới lấy được nếu không đông, bây giờ mùa du lịch nên bị hẹn lùi thêm 2 hôm nữa đấy. Đi làm HC cần phải lưu ý tới CMT, nguyên vẹn + đang còn hạn + không bị rách + không ép lụa nhé. Có rất nhiều người chỉ vì ép lụa mà phải ra CA phường lấy xác thực đấy :D. Nếu vì 1 lý do nào đó bạn bị hẹn hôm sau tới làm thủ tục thì nhớ xin bảo lưu số, để hôm sau tới không phải xếp hàng nữa, đỡ mất công.

EYE
05-27-2011, 11:51 AM
Hây da, vụ HC này ngại đi thật đấy. HC mình sắp hết hạn, đang phân vân kg biết gia hạn hay cấp đổi đây? Gia hạn thì mình biết thủ tục rồi, nhưng chỉ được gia hạn 1 lần, và thời hạn 3 năm. Vậy đổi béng cho xong nhỉ các mẹ nhỉ? Nhưng vụ cấp đổi này thì cấp ở Hàng bài hay Trần Hưng Đạo nhỉ? Mẹ nào biết vụ này chia sẻ chút thông tin nhé. Cám ơn nhiều nhiều!

Chep & Cookie09
05-27-2011, 12:22 PM
Hây da, vụ HC này ngại đi thật đấy. HC mình sắp hết hạn, đang phân vân kg biết gia hạn hay cấp đổi đây? Gia hạn thì mình biết thủ tục rồi, nhưng chỉ được gia hạn 1 lần, và thời hạn 3 năm. Vậy đổi béng cho xong nhỉ các mẹ nhỉ? Nhưng vụ cấp đổi này thì cấp ở Hàng bài hay Trần Hưng Đạo nhỉ? Mẹ nào biết vụ này chia sẻ chút thông tin nhé. Cám ơn nhiều nhiều!

Cái vụ cấp đổi này thì bạn làm ngay tại Trần Hưng Đạo nhé, với điều kiện thời gian còn hạn không quá 30 ngày. Nếu muốn làm sớm hơn thì mới cần lên trên Hàng Bài. Bạn nên làm mới (cấp lần...) vì sổ mới bây h có thời hạn 10 năm, chớ nên gia hạn làm gì.
Để đỡ phải chen lấn, các mẹ đến vào sáng thứ 7 là chuẩn nhé, có lúc chả có ai đâu. Ngày trước còn làm cả chiều thứ 7 nhưng mọi ng ko biết nên buổi chiều vắng như chùa Bà Đanh, do đó các bác ý cancel lịch làm việc chiều thứ 7 roài.
Các mẹ nên chủ động tránh mùa du lịch và tết nguyên đán ra nhé, đừng có để đến lúc có nhu cầu mới đi làm(thường vào mùa hè), đến đó đông quá, ko làm được lại mất việc. Ngoài 2 thời điểm trên ra thì đến lúc nào cũng okie. Có đợt ngoài 20 tháng Chạp, đến đó thấy đất trời rộng thênh thang, chả ma nèo đi làm dịp sát tết cả. Hihi.

ngòn ngọt
05-27-2011, 12:59 PM
+ Những ngưởi thuộc quận Thanh Trì, Thanh Xuân, Hà Tây cũ thì đến số 2 Phùng Hưng, Quang Trung, Hà Đông làm;

ngoài ra các quận, huyện khác làm đều đến 89 Trần HƯng Đạo hả mẹ nó? Mình ở Gia lâm thì làm ở đây có đúng ko? Sắp tới mình muốn đi làm HC để sang năm mới xài cơ, chắc đợi cho qua cái mùa du lịch này cho đỡ đông mất

mewibi
05-27-2011, 01:06 PM
Mẹ nó ở Gia Lâm thì đến đúng đây rồi đó. Nếu sang năm mới xài thì tốt nhất tránh đợt này ra mẹ nó ạ ^^

hat_de_cuoi
05-27-2011, 01:16 PM
Trước em làm HC lần đầu ở Hàng Bài vì cty em là cty nước ngoài có đăng ký cái j j đó ở đấy nên làm nhanh lắm, ngon ơ.

Giờ sắp phải làm cho người nhà, ngại mấy thủ tục này quá!

Chồng e mới chuyển khẩu về HN theo vợ, nhưng CMT vẫn là cũ, của tp Hòa Bình, vậy đi làm HC có sao k các mẹ nhi?
Mà mẹ nào có form khai cho em xin cái khai trước với!

Tks cả nhà.

cinbaby
05-27-2011, 01:18 PM
Tớ làm thì có thằng em nó lấy số cho, tờ khai nó mang về cho khai trước, ảnh thì nó đưa đi chụp :)). Thế nên thấy nhàn tênh, 9h30 mới lò dò đến và làm vèo cái là xong :D

cinbaby
05-27-2011, 01:20 PM
Trước em làm HC lần đầu ở Hàng Bài vì cty em là cty nước ngoài có đăng ký cái j j đó ở đấy nên làm nhanh lắm, ngon ơ.

Chồng e mới chuyển khẩu về HN theo vợ, nhưng CMT vẫn là cũ, của tp Hòa Bình, vậy đi làm HC có sao k các mẹ nhi?

Tks cả nhà.

Căn bản là theo hộ khẩu thôi, còn CMT miễn là còn hạn cấp ở đâu cũng được.

Tờ khai lên đó có nhiều lắm. Nhà không có việc thì chẳng ai giữ nó làm gì ^^ tớ ngày trước có 1 xếp mang cho con vẽ chơi :D

mebutbong
05-27-2011, 01:25 PM
Chào các mẹ,

Cuối cùng thì mình cũng được cầm trong tay cái giấy hẹn lấy hộ chiếu. Trước khi đi mình cũng nghiên cứu vụ này khá kỹ, tự tin vì thủ tục giờ nó đơn giản lắm lắm rồi nhưng mình vẫn choáng quá với số lượng apply trong mùa du lịch.

Mình chia sẻ ít kinh nghiệm (phải nói là xương máu í) cho các mẹ muốn đi làm cho mình hoặc cho con nha.

Sáng hôm trước mình có mặt tại 89 Trần Hưng Đạo lúc 7.30. Chen chúc, nhốn nháo và được thông báo là hết số cả ngày rồi, hôm sau đến. Mình làm mặt ngố đứng ở cổng mãi mà chả thấy bạn "cò" nào hỏi thăm nên đành lên xe về. Quyết tâm sáng mai phục thù từ 6h hơn (theo lời khuyên của anh trông xe).

Sáng hôm sau:

- Xếp hàng ghi số: Có người di từ 4h sáng cơ, nhưng theo mình có mặt lúc 6h-6h30 là được.

- Trong cơ quan có 1 anh đưa ra 1 tờ giấy A4 và 1 cái bút. Mọi người ghi tên vào đó, cứ hết 1 tờ A4 thì anh lại ra mở cổng cho 1 người đại diện vào trong để chép lại danh sách vào sổ chính (được để trong phòng làm việc chính).

- Danh sách sẽ được ghi tối đa là 400 số, 200 buổi sáng và 200 buổi chiều nên nếu mẹ nào số 201 thì là đầu giờ chiều nhá (1h30)

- 7h30 mở cửa cho mọi người vào. Tiếp tục ghi số nếu chưa đến số 400. Quá 400 là sang ngày hôm sau rồi.

- 8h. Một chú đứng tuổi (giọng chú rất hay ^^) thông báo bắt đầu làm việc. Chú remind mọi người thế này:

+ Những người muốn gia hạn (còn giá trị trong vòng 30 ngày) thì lên 40 Hàng Bài;
+ Làm cho trẻ em thì bắt buộc phải có xác nhận của Công an Phường + 2 bản sao giấy khai sinh (1 bản sao + 1 photo cũng đc);

- 8h5. Bắt đầu làm vịc: Mình số 190 nhưng vì cơ quan xa nên có về cũng không kịp nên quit định ở lại theo dõi để lấy kinh nghiệm cho các mẹ :)).

Các mẹ cứ tính thế này: 8h bắt đầu làm vịc, trung bình cứ 1 tiếng làm đc khoảng tầm 60 người. Như vậy mình căn được giờ đến chuẩn đó.

Đọc đến tên thì phải hô to "CÓ", nếu không hô hoặc không có mặt thì bắt buộc phải đợi đến 11h giải quyết típ (kể cả ở số đầu tiên nhá. Nghiêm lém)

Gọi tên là phải chạy lên ngay, tác phong nhanh nhẹn. Thấy chú đặt lệnh in phiếu hẹn là tay mình phải lăm lăm cái bút sẵn sàng ký. Ký mà lâu la nắn nót là bị bảo mang về nhà ký liên 2 ngay :)).

Ai mà đến muộn nhưng cố tình chen ngang vào thủ thỉ sẽ bị quát thế này: Đứng lên ngay! hihi...

P/s: Trong lúc mình ngồi đợi thì có nghe ngóng tình hình là có bọn "cò" làm hộ tổng số chỉ có 500k (đã bao gồm 200k phí thực). Nhưng mình không hỏi được số điện thoại, chỉ thấy bảo hỏi anh chị trông xe ngoài cổng í. Mình théc méc vì sao hôm qua mình ở ngoài cổng mãi mà không thấy anh chị í hỏi gì nhỉ, hihihi :)).

Không phải mùa du lịch thì có lẽ làm đơn giản lắm, chỉ mất 3 phút là tèn tén ten các mẹ à.

Hc của mình đến tháng 9 này là hết hạn rồi nhưng nếu bây giờ đi đâu thì chắc cũng ko đi được . Đang tính đi làm mới .
Mình định làm cho 2 bé , đã bạn nào làm chưa ? Mỗi bé 1 HC hay là chung với bố mẹ ?

Cảm ơn bài viết hữu ích của bạn

mewibi
05-27-2011, 02:10 PM

Tks cả nhà.

Bắt buộc phải có chứng minh theo hộ khẩu mẹ nó ạ. Vịc đầu tiên là phải đi làm CMND mới đã (200k là được lấy sau 2 ngày thôi ^^).
Chả hiểu sao mình không load được form lên. Bạn chịu khó lên search vậy nha

mewibi
05-27-2011, 02:14 PM
Quy định mới là được 10 năm cơ nên làm mới là tốt nhất bạn ạ. Nên làm riêng cho con để bọn trẻ còn được đi với nhiều người (bố, ông, bà....). Nếu làm chung thì bé chỉ được đi với bạn thôi ^^

0932.322.368
05-27-2011, 02:21 PM
hộ chiếu của em đã hết hạn thì theo kinh nghiệm của các chị thì ntn ạ , đổi hay làm mới ạ

hat_de_cuoi
05-27-2011, 03:42 PM
Bắt buộc phải có chứng minh theo hộ khẩu mẹ nó ạ. Vịc đầu tiên là phải đi làm CMND mới đã (200k là được lấy sau 2 ngày thôi ^^).
Chả hiểu sao mình không load được form lên. Bạn chịu khó lên search vậy nha

Haizzzzzzzzz! Em bít ngay là phải làm lại CMT mừ, hì, hỏi lại cho chắc! Em là em ngại mấy bác hành chính nhà mình lắm!

Ah mà làm dưới Hà Đông có vắng hơn không các mẹ nhỉ? Có mẹ nào đã từng làm HC ở đó chưa vậy?

Chep & Cookie09
05-30-2011, 02:50 PM
hộ chiếu của em đã hết hạn thì theo kinh nghiệm của các chị thì ntn ạ , đổi hay làm mới ạ

Bạn làm mới nha. Hạn đến 10 năm đó. Nếu muốn làm cho con thì làm riêng, đừng làm chung nha, như thế rất bất tiện. Chú ý làm cho con thì phải có xác nhận của địa phương và đóng dấu giáp lai ảnh. Nếu con chưa có CMT thì bạn ko cần đem con đến đâu.

Chep & Cookie09
05-30-2011, 02:51 PM
Haizzzzzzzzz! Em bít ngay là phải làm lại CMT mừ, hì, hỏi lại cho chắc! Em là em ngại mấy bác hành chính nhà mình lắm!

Ah mà làm dưới Hà Đông có vắng hơn không các mẹ nhỉ? Có mẹ nào đã từng làm HC ở đó chưa vậy?

Ặc ặc. Bạn làm dưới HD thì sẽ bị hành tỏi dã man lun đấy. Ko như ở trên này đâu.

huong177
05-30-2011, 02:59 PM
E chỉ đi cấp lại HC thôi nên làm ở bên Hàng Bài, thấy đỡ hơn hẳn. Phù phù, làm việc nhanh nhẹn, nhân viên ko quát tháo ỏm tỏi như bên làm mới kia.
Hồi làm mới e nhờ cò mất 400k, nhanh nhẹn, gọn nhẹ, chứ hồi đó e bị bệnh nặng k lê lết đi làm đc. Ơn zời vì có cò chắc làm xong HC thì mộ e xanh cỏ rồi.

mebeanhthu
07-15-2011, 09:54 AM
Chào các mẹ,

Sáng hôm sau:

Cảm ơn bạn nhiều nhé Mình củng đang định làm hộ chiếu đây nhưng người ngoại tỉnh thì thì có làm ở hà nội được ko mẹ nó nhi?

Batigol
10-08-2011, 09:59 PM
Cảm ơn bạn nhiều nhé Mình củng đang định làm hộ chiếu đây nhưng người ngoại tỉnh thì thì có làm ở hà nội được ko mẹ nó nhi?

Hình như hộ khẩu tỉnh nào thì làm ở tỉnh đó.
Làm CMT ở Hà Nội thấy cũng đơn giản mà, 2 tuần là lấy, mất có 6K tiền chụp ảnh. Mình nghĩ, cũng chẳng cần làm nhanh làm gì cả. Mình còn quá hẹn 2 tuần mới đến lấy.

yeukem
10-11-2011, 01:32 PM

Nếu muốn làm ở Hà Nội, chị phải có giấy xác nhận của cơ quan công an Phường mà chị đang tạm trú ấy :). Thủ tục cũng phức tạp không kém, nhưng nếu mà có quen chú cơ quan làm hộ khẩu, hoặc tạm trú ở Phường thì cái này cũng đơn giản. Xong rồi thì tiếp tục các bước xin Hộ Chiếu như trên :D

mushroom081084
10-11-2011, 01:35 PM
hồi tớ đi làm thấy nhanh lắm, chỉ cần chịu khó đến sớm 1 chút xíu để ghi tên mình vào tờ giấy cài ở cổng í, cần thì in sẵn form trên máy tính, đến đó khỏi phải ngồi làm, chỉ thích thì sửa thêm tí ti thôi :p trộm vía, tớ thấy chờ 1 tý là xong, bây giờ hộ chiếu + CMT làm dễ hơn ngày xưa quá nhiều !

Batigol
10-11-2011, 02:52 PM
hồi tớ đi làm thấy nhanh lắm, chỉ cần chịu khó đến sớm 1 chút xíu để ghi tên mình vào tờ giấy cài ở cổng í, cần thì in sẵn form trên máy tính, đến đó khỏi phải ngồi làm, chỉ thích thì sửa thêm tí ti thôi :p trộm vía, tớ thấy chờ 1 tý là xong, bây giờ hộ chiếu + CMT làm dễ hơn ngày xưa quá nhiều !

Mẹ nào có form sẵn, cho mình xin link để tải với. Thanks!

darkhero
10-19-2011, 11:51 PM
ko biết làm cmt thì như nào nhỉ, mình đang cần làm lại :)

art3112
10-31-2011, 02:00 PM
chủ topic tường thuật với giọng rất vui nhé!

SUTU-KHANHCHI
11-30-2011, 02:05 PM
thanks chủ topic, nhưng mình đang thắc mắc là phải mang những gì đi: ví dụ như CMT vậy hộ khẩu có phải mang theo không?
Mình làm cho cả con gái 3t thì cần những thủ tục giấy tờ gì?
Mẹ nào thông thái vụ này chỉ hộ em với??????????????

hanabi_vm
12-07-2011, 01:19 PM

Cho em hỏi chút với, tờ khai có người lớn, nộp trực tiếp thì có cần xác nhận của cơ quan Công an phường không ạ? Ảnh dán có phải giáp lai k ạ?

SUTU-KHANHCHI
12-07-2011, 07:51 PM
cho em hỏi chút với, tờ khai có người lớn, nộp trực tiếp thì có cần xác nhận của cơ quan công an phường không ạ? ảnh dán có phải giáp lai k ạ?
ko nhe, chỉ có trẻ em đi cùng mới phải đóng dấu giáp lai ảnh của công an phường thui. đợt này vắng nên cứ đến là làm ko phải sếp số nhé.

heoconbeomap
12-07-2011, 08:01 PM
ko biết làm cmt thì như nào nhỉ, mình đang cần làm lại :)
Chứng minh thư thì nếu ở trong 4 quận nội thành cũ thì đến Nguyễn Du, ngã cắt ra bộ Công an ấy.
Trừ thứ 6 ra nhé. Làm lại thì mang cái hộ khẩu hay xác nhận của phường, vác theo 21k. Tuần là có chị ạ. Nhanh gọn./

ha.zinnie
12-21-2011, 04:55 PM
bài viết hữu ích quá, em đang phân vân rối hết cả lên thì gặp bài viết của chị :D
Nhân tiện cho em hỏi là tờ khai thì lấy ở đâu hả chị? Dán ảnh thôi chứ không cần dấu gì phải không ạ? Không biết thời điểm này đi thì có bị đông và chờ lâu không ạ. Em cảm ơn chị nhiều :D

tame
02-03-2012, 03:01 PM
các chị ơi đã có chị nào đi làm hộ chiếu tại số 2 phùng hưng quang trung hà đông cũ chưa ạ. Hộ khẩu của em ở quận Thanh Xuân nên phải ra đấy làm, không biết nó có làm việc thứ 7 không nhỉ?

lamhochieunhanh
02-15-2012, 11:39 AM
chị ơi không biết số 2 phùng hưng hà đông có làm việc thứ 7 không chị nhỉ
Số 2 Phùng Hưng và cả trên 89 Trần Hưng Đạo tạm thời không làm việc thứ 7 đâu. Trước tết thì có nhân hồ sơ sáng thứ 7 nhưng giờ thì không đâu bạn.

ngòn ngọt
02-15-2012, 11:54 AM
làm hộ chiếu thường không cần nhanh thì giá cả thế nào hả bạn?

nls_latoi
02-15-2012, 01:34 PM
Mẹ nó ở Gia Lâm thì đến đúng đây rồi đó. Nếu sang năm mới xài thì tốt nhất tránh đợt này ra mẹ nó ạ ^^
tại sao vậy mẹ nó, em cũng ở gia lâm chuẩn bị làm

men.be.phot
02-15-2012, 01:53 PM
hihi em cũng hóng hớt xem quy trình như thế nào??? cứ bảo là đi làm 1 cái mà chưa có lúc nào mà đi, hichic

Hi_X8X
03-10-2012, 12:03 PM
bài viết hữu ích quá, em đang phân vân rối hết cả lên thì gặp bài viết của chị :D
Nhân tiện cho em hỏi là tờ khai thì lấy ở đâu hả chị? Dán ảnh thôi chứ không cần dấu gì phải không ạ? Không biết thời điểm này đi thì có bị đông và chờ lâu không ạ. Em cảm ơn chị nhiều :D
Em cũng có cùng thắc mắc với chị này là tờ khai thì mình phải mua của họ từ trước rồi điền hay thế nào.
Em lấy tờ khai ở Trần Hưng Đạo nhưng nộp ở Hà Đông (vì em thuộc quận Thanh Xuân) thì có sao ko ạ, các tờ khai giống nhau hay là họ đánh dấu địa chỉ từng khu vực rồi.
Nếu người nhà đi làm hộ thì có được không các chị nhỉ, nếu được thì cần những giấy tờ gì.

cảm ơn các chị

mtth03
03-20-2012, 02:43 PM
E đang định mai xuống Hà đông làm HC đây.có gì sẽ tường thuật cho các c ở Thanh Xuân :)

kvkidu
03-22-2012, 04:54 PM
Ước gì em đọc bài của mẹ bé trước lúc lên 89 Trần Hưng Đạo hnay.
:(
Thanks mẹ bé nha. Mai em sẽ qua Số 2 Phùng Hứng sớm :)

giangmilex
03-28-2012, 07:32 PM
các mẹ cho e hỏi với , hộ chiếu của e đến tháng 7 là hết hạn thì e pải đi đổi ở đâu ah ,đi đổi mình khai là hết hạn hay là ntn hả các mẹ , hộ khẩu e trước ở thanh trì đổi lên quận hoàng mai ah , thank các mẹ nhiều

roma
03-28-2012, 07:39 PM
các mẹ cho e hỏi với , hộ chiếu của e đến tháng 7 là hết hạn thì e pải đi đổi ở đâu ah ,đi đổi mình khai là hết hạn hay là ntn hả các mẹ , hộ khẩu e trước ở thanh trì đổi lên quận hoàng mai ah , thank các mẹ nhiều

Nếu nhớ ko lầm thì làm lại hộ chiếu đã hết hạn ở 40 Hàng Bài bạn ạ

methungoc
03-29-2012, 10:10 AM
E đang định mai xuống Hà đông làm HC đây.có gì sẽ tường thuật cho các c ở Thanh Xuân :)

Bạn ơi "tường thuật" lại đi xem thế nào, mình cũng đang định đi làm HC đây

Hi_X8X
03-29-2012, 10:17 AM
Chia sẻ với mọi người chút kinh nghiệm làm hộ chiếu ở Thanh Xuân nhé, mình làm hôm 23/03/2012

Địa chỉ là số 2 Phùng Hưng. Nếu đi từ Nguyễn Trãi thì đi chưa đến cầu thì có cái ngã tư, mình rẽ trái, nằm đối diện công viên

Mình cũng đến từ rất sớm nhưng chú bảo vệ không cho vào, đúng 8h làm việc mới cho vào. Thế là mình lòng vòng một lúc tầm 7h 30 thì quay lại đó.
Tầm giờ này bắt đầu có mấy anh chị làm dịch vụ ngồi ở đó,hôm mình đến chỉ có khoảng 3 người chờ thôi.
Khoảng 7h45 thì họ bắt đầu cho vào làm thủ tục. Lên đó có bàn ghế để viết, nhưng không có hướng dẫn cụ thể nào cả.

7h50 thì bắt đầu cán bộ phòng xuất nhập cảnh bắt đầu nhận chứng minh thư, ai đến thì đưa chứng minh thư để họ ghi tên, đến mới hay sau cứ đến thì ghi tên. Chỉ có 1 bác ở giữa làm giấy tờ, vừa kiểm tra, vừa nhận CMT nên cũng hơi lâu chút.

sau khi đưa CMT và họ ghi tên mình phải đứng đó và chờ cất CMT luôn. Tầm 9h thì đông người đến làm, kín cả phòng luôn.
Giấy tờ thì điền cố gắng đầy đủ: phần nghề nghiệp.... Nói chung là điền tối đa. ảnh thì dán 1 cái phía trước, 3 cái dán hàng ngang phía sau (phía sau dán chỗ nào cũng được)

Khi họ gọi tên thì có và lên ngay, nếu bị nhỡ số, hay bị khai lại giấy tờ thì khi khai xong lựa lúc người khác vừa làm xong, chưa gọi người mới thì lên nói là đã hoàn thành hồ sơ hoặc bị nhỡ lượt. Có thể sẽ bị nói là nhưng sẽ được gọi ngay, vì nếu không nói thì ko thấy được gọi lại.
Hôm trước mình điền nơi sinh là Hà Tây, phải sửa là Hà Nội. Thấy mấy ng sửa trước mình lên thì được làm luôn, mình chờ mãi ko thấy gọi tên nên cũng lên nói và được làm luôn

Nếu hộ khẩu Hà Nội, không cần xin dấu, nếu tạm trú ở Hà Nội thì phải xin dấu nhé.

Nơi sinh viết tỉnh hoặc thành phố thôi, không viết tắt. Địa chỉ thì phải viết rõ thôn xã

Hôm mình làm có mấy chị CMT ko có ngày sinh, trường hợp này phải mang theo giấy khai sinh để đối chiếu, mình không rõ có phải nộp bản công chứng không

Nếu tờ khai rõ ràng họ sẽ cho một tờ giấy hẹn, và lại xuống dưới ngồi chờ. Bàn thu tiền bên cạnh tự động cập nhật thông tin qua máy tính, khi nào xong sẽ in biên lai, người thu tiền sẽ gọi tên bạn lên nộp lệ phí là ok. Họ đưa biên lai.

Đi lấy nếu cùng hộ khẩu thì có thể lấy hộ, mang hộ khẩu và CMT của cả hai kèm biên lai giấy hẹn
Nếu không cùng hộ khẩu mà là người nhà thì phải có xác nhận của phường xã.

coivamap
04-04-2012, 10:58 AM
Cám ơn bài viết hữu ích nhé, mình cũng đang định làm HC vào thời điểm này (chắc là đông rùi :(). Cho mình hỏi thêm chút là tờ khai down tren mạng về là ok đúng k. Mình định kê khai và dán ảnh sẵn sàng;)

babyhoney
05-05-2012, 08:02 PM
Mình muốn làm dịch vụ khoảng 10 ngày lấy không biết bao xiền nhỉ, có mẹ nào biết vụ này không?

wonderfullife
05-05-2012, 08:08 PM
Căn bản là theo hộ khẩu thôi, còn CMT miễn là còn hạn cấp ở đâu cũng được.

Tờ khai lên đó có nhiều lắm. Nhà không có việc thì chẳng ai giữ nó làm gì ^^ tớ ngày trước có 1 xếp mang cho con vẽ chơi :D

ko biet bay jo co thay đổi so với trc ko, tớ moi di làm hộ chiếu, CMT và hộ khẩu ko khớp nhau ---> phải làm lại Cmt đây, nhục quá, lại mất thời gian

SjmSjm
05-05-2012, 09:29 PM
Mình muốn làm dịch vụ khoảng 10 ngày lấy không biết bao xiền nhỉ, có mẹ nào biết vụ này không?
chị ơi cần j phải làm dịch vụ, e làm hôm 5/3/2010 đến 16/3/2012 là nhận đc HC mà chị
thủ tục đơn giản lắm mà c
nếu chị ở Hn thì theo kinh nghiệm của e :chị nên đi đầu giờ chiều,chỉ mất khoảng 1 tiếng hơn để làm thôi
đơn giản lắm,cần gì mất tiền phí dịch vụ làm j ^^

charmingvn
05-07-2012, 02:15 PM
ui làm dịch vụ giá đắt lám ạ, cứ làm bình thường thôi ạ, bây giờ thông thoáng hơn trước rồi mà .

nls_latoi
05-07-2012, 05:17 PM
đưa cho họ ít tiền giải quyết cho nhanh mẹ nó à, khoảng 200 là oki rùi

cây tầm gửi
05-08-2012, 08:22 PM
Theo nhiều tổ chức uy tín, hiện Việt Nam có đến 96% người tiêu dùng tìm kiếm hàng khuyến mãi, giảm giá khi đi mua sắm. Trong khi đó, tại 2 thành phố lớn là Hà nội và TPHCM nghiên cứu của Nielsen cho thấy có đến 81% người tiêu dùng cắt giảm chi tiêu để đối phó với lạm phát

Slogan của em đây các mẹ - bon chen cùng em khắp internet: KÍCH CẦU CHI TIÊU - KHÔI PHỤC NỀN KINH TẾ :partyman::partyman::partyman:

Kinh tế suy thoái - lạm phát gia tăng - vẫn phải ăn tiêu các mẹ ạ . Nếu ko nền kinh tế ko phục hồi được. Đó là chiêu mà nước lớn áp dụng đó !.... Hiện giờ thị trường khan hiếm tiền mặt - Việt Nam mình đang đứng trước tình trạng suy thoái sâu. Mỹ - và một số nước lớn Châu Âu đang xuất khẩu SUY THOÁI sang nước ta. Nhiều hợp đồng được ký kết nhưng lại nợ thanh toán - hix..... Em ko học kinh tế nhưng ông xã em ngâm cứu kỹ lưỡng lắm ... Bất động sản đóng băng - nhiều ngành nghề bị nợ theo ... theo dự đoán trên dưới 50.000 doanh nghiệp phá sản - và trên con số đó là chuẩn bị phá sản hoặc phá sản ngầm.... :rolleyes:

Kích Cầu Chi Tiêu - Khôi Phục Nền Kinh Tế

thebigone
05-13-2012, 02:03 AM
Mình vừa nghe thông tin giang hồ đôn đại là nếu ở 4 quận nội thành cũ (Ba Đinh, Đống Đa, Hai Bà Trưng, Hoàn Kiếm) thì vẫn làm hộ chiếu được ở số 2 Phùng Hưng, Hà Đông vì giờ Hà Đông thuộc Hà Nội rồi. Không biết thông tin này có đúng không mọi người nhỉ? Xếp hàng ở 89 Trần Hưng Đạo thì đông quá, nếu làm hộ chiếu được ở Hà Đông thì đi xa tí nhưng đỡ phải chen chúc.

zarahome
05-13-2012, 02:14 AM
Chào các mẹ,

Sáng hôm sau:

Ko thấy mẹ này chỉ kinh nghiệm thế nào!
Chỉ thấy mẹ ấy tường thuật lại...!

Mùa này mà lên Làm hộ chiếu thì đúng là tra tấn!
Các mẹ nên chọn mùa thấp điểm, sau khoảng mùa du lịch hoặc sau khoảng lễ tết.
Hộ chiếu có giá trị trong vòng 10 năm ( luật mới)
Nên mọi người có time trảnh thủ mà làm, ko đến lúc cần mới cuống cà kê lên thì khổ người ra!
Còn mẹ nào mà cần làm gấp ý, cần lấy ngay khoảng 2, 3 ngày ấy, thì PM em, em chỉ cho 1 chỗ . Em vẫn hay nhờ làm giúp bạn bè, hay người thân. Hạt dẻ hơn bọn Cò mồi ở Cổng nhiều : Bọn đao phủ đấy mà chém thì k đứt cổ mới lạ là lá la!

zarahome
05-13-2012, 02:18 AM
Mình vừa nghe thông tin giang hồ đôn đại là nếu ở 4 quận nội thành cũ (Ba Đinh, Đống Đa, Hai Bà Trưng, Hoàn Kiếm) thì vẫn làm hộ chiếu được ở số 2 Phùng Hưng, Hà Đông vì giờ Hà Đông thuộc Hà Nội rồi. Không biết thông tin này có đúng không mọi người nhỉ? Xếp hàng ở 89 Trần Hưng Đạo thì đông quá, nếu làm hộ chiếu được ở Hà Đông thì đi xa tí nhưng đỡ phải chen chúc.

Thông tin này sai bét nhè chè đỗ đen!
Vì hà đông thuộc hà nội rồi nên mới có quy định mấy huyện, quận lân cận đó ra Hà đông làm, chứ bình thường Hà Nội mà chạy xuống Hà Đông - Hà tây làm có mà ... Máu chảy ngược từ não xuống ạ!
Họ quy định Chỗ vùng lân cận xuống HÀ đông làm để giảm tải cho Trung tâm 89THD và để phan bổ cho đều !

zarahome
05-13-2012, 02:20 AM

Dịch vụ 10 ngày thì làm làm gì hả bạn!
10 ngày là làm luôn và ngay Chính quy rồi!
Làm dịch vụ gấp thì từ 1 tuần đổ lại đến sáng làm, chiều lấy cũng đc, càng cận thì giá càng cao!
Có gì alo mình chỉ cho chỗ!

thebigone
05-13-2012, 02:28 AM
Thông tin này sai bét nhè chè đỗ đen!
Vì hà đông thuộc hà nội rồi nên mới có quy định mấy huyện, quận lân cận đó ra Hà đông làm, chứ bình thường Hà Nội mà chạy xuống Hà Đông - Hà tây làm có mà ... Máu chảy ngược từ não xuống ạ!
Họ quy định Chỗ vùng lân cận xuống HÀ đông làm để giảm tải cho Trung tâm 89THD và để phan bổ cho đều !
Cảm ơn zarahome nhé.
Ôi trời, hôm trước đi xếp hàng làm HC ở THĐ mà vãi hết mồ hôi, đông khủng khiếp, nản quay về luôn. Quả này lại phải bon chen một phen đi xếp hàng từ 6g như chủ top vậy, nản kinh luôn!!!

zarahome
05-13-2012, 02:36 AM
Cảm ơn zarahome nhé.
Ôi trời, hôm trước đi xếp hàng làm HC ở THĐ mà vãi hết mồ hôi, đông khủng khiếp, nản quay về luôn. Quả này lại phải bon chen một phen đi xếp hàng từ 6g như chủ top vậy, nản kinh luôn!!!

Bon chen đi xếp hàng mùa này thì đúng là oánh vật bác ạ!
Vì trời nóng, ở đó chả có quạt quạy gì, mà từng đó ng ngồi, hết ô xi luôn!
Nếu bác ko gấp, thì để hôm nào thật mát mẻ đi, chờ lâu cũng đỡ khổ!
Ai cũng nhằm lúc 6h đi! mà 6h có ai làm việc đâu, đến 6h làm ji!
Quan trọng là chú ý lúc ng ta mở cửa, nhanh chân nhẹ bước chạy vô!
Tuy nhiên, số có thứ tự, có phải cùng 100 số 6 đâu ạ!
Tuy vậy, khi đi đó, thì rủ đông đông người đi làm cùng, cử 1 người đến thật sớm!
Giật chục tờ vào, tha hồ làm cùng nhau cho nhanh, mà cả chục người k phải bon chen đợi!
Giờ quá đông, họ chơi trò ghi sổ, ak ak! cũng nản!
Vì đông người thế, chen vô chỗ lấy phiếu, chắc sập nhà quá!

thebigone
05-13-2012, 02:47 AM
Bon chen đi xếp hàng mùa này thì đúng là oánh vật bác ạ!
Vì trời nóng, ở đó chả có quạt quạy gì, mà từng đó ng ngồi, hết ô xi luôn!
Nếu bác ko gấp, thì để hôm nào thật mát mẻ đi, chờ lâu cũng đỡ khổ!
Ai cũng nhằm lúc 6h đi! mà 6h có ai làm việc đâu, đến 6h làm ji!
Quan trọng là chú ý lúc ng ta mở cửa, nhanh chân nhẹ bước chạy vô!
Tuy nhiên, số có thứ tự, có phải cùng 100 số 6 đâu ạ!
Tuy vậy, khi đi đó, thì rủ đông đông người đi làm cùng, cử 1 người đến thật sớm!
Giật chục tờ vào, tha hồ làm cùng nhau cho nhanh, mà cả chục người k phải bon chen đợi!
Giờ quá đông, họ chơi trò ghi sổ, ak ak! cũng nản!
Vì đông người thế, chen vô chỗ lấy phiếu, chắc sập nhà quá!
Vì đến 18/5 này là tớ và vợ định đi Sing một chuyến, tớ có ngươi quen lấy nhanh hộ chiếu được, chỉ cần lấy được giấy hẹn trả HC là hôm sau có thể lấy được HC luôn, nhưng vẫn phải tự thân đi nộp tờ khai nên nản quá.
Thế ra là cứ chờ đợi ng ta mở cổng là tót vào thật nhanh rôi cố mà ghi sổ thứ tự cho nhanh hả zarahome? Nghĩ đến cái cảnh sáng sớm ra mà đã chen lấn nhau, ôi trời, chả muốn nghĩ nữa, hic

zarahome
05-13-2012, 03:00 AM
Vì đến 18/5 này là tớ và vợ định đi Sing một chuyến, tớ có ngươi quen lấy nhanh hộ chiếu được, chỉ cần lấy được giấy hẹn trả HC là hôm sau có thể lấy được HC luôn, nhưng vẫn phải tự thân đi nộp tờ khai nên nản quá.
Thế ra là cứ chờ đợi ng ta mở cổng là tót vào thật nhanh rôi cố mà ghi sổ thứ tự cho nhanh hả zarahome? Nghĩ đến cái cảnh sáng sớm ra mà đã chen lấn nhau, ôi trời, chả muốn nghĩ nữa, hic

Đúng rồi!@
Nhưng tin zara đi!
Dòng người như thác đổ!
Yếu mềm vào đó là ăn dẫm chân nát nhoét!
Hic, mình hù tý đó!
Nhưng trào phúng tý cho gọi là quan trọng hoá
vì đông thật mà!
Nếu có người quen lấy nhanh đc thì nên thế này này!
@ mình đã từng giúp vài người, nhưng mà là chỗ " ngoại giao" cần giúp thôi

Người mà bác nhờ hẳn làm bên phòng PA72 hoặc A72 ( phòng của Hà nội hoặc cục LXNC)
Thì mới có cơ sáng làm chiều lấy chứ.

Thế thì nên thế này. Trong lúc đông đúc họ đang chờ mà bạn chen ngang vào ( kể cả người thân quen tr ngành dẫn vào nhé ) bị dân chờ ném dép ngay, hoặc Nhân viên ở đó ko dám, vì cũng hãi dân chửi vì cốc láo, láu cá!

NÊn thuận nhất là lúc tầm hơn 11h, lúc họ gần nghỉ, bảo Người nhà làm bên Phòng, cục đó ấy, đợi sẵn ở đó, ( chuẩn bị sẵn các giấy tờ, ảnh vân vân và vân nhé)
Xong lúc họ chốt hạ người cuối, ko còn ai đợi phiếu, hoặc có cửa nào đã hết số ( 5 cửa đó)
Nhào zô, nhờ ng ta, dù ko quen nhưng thấy Dân cùng cục, hoặc Phòng , họ nể nan mà làm cho!
Nhanh lắm!
Kế này mình áp dụng nhiều lần, thành công mỹ mãn! :)

thebigone
05-13-2012, 10:35 PM
Hic, cả ngày bận rộn nên giờ mới rảnh để vào xem kinh nghệm của zara. Rất cảm ơn zara nhé, thông tin của zara thật sự hữu ích với mình. Hihi, sáng mai mình lên THĐ sớm một chuyến xem sao. Hi vọng là mọi việc sẽ xuôi chèo mát mái, không phải thất vọng nữa, nước đến chân rồi bằng giá nào cũng phải nhảy thôi

nganngo
05-16-2012, 02:42 PM
Các chị cho em hỏi dưới Hà Đông bây giờ nhận hồ sơ cả tuần hay chỉ một ngày nào đó trong tuần thôi nhỉ?

hoa_oto
05-16-2012, 08:55 PM
Ôi zồi ôi, giờ đi làm j cũng phải đợi chờ trong nậm ngùi thế này, chán thật.

docdepre.com
05-16-2012, 10:09 PM
chị ơi cần j phải làm dịch vụ, e làm hôm 5/3/2010 đến 16/3/2012 là nhận đc HC mà chị
thủ tục đơn giản lắm mà c
nếu chị ở Hn thì theo kinh nghiệm của e :chị nên đi đầu giờ chiều,chỉ mất khoảng 1 tiếng hơn để làm thôi
đơn giản lắm,cần gì mất tiền phí dịch vụ làm j ^^

Bạn ơi phải đăng ký từ đầu giờ sáng mà, 7h30 bắt đầu chen nhau ghi tên rồi, người ta giải quyết hết mấy chục số đầu rồi chuyển tiếp sang buổi chiều. Đầu giờ chiều đến thì có ai cho đăng ký nữa đâu nhỉ

thutrang_5t
05-17-2012, 10:32 PM
đánh dấu ạ, e cũng muốn làm cái hộ chiếu đi du lịch :D

casauminh
05-17-2012, 10:35 PM
đánh dấu ạ, e cũng muốn làm cái hộ chiếu đi du lịch :D
Hộ chiếu giờ thời hạn 10 năm, lúc nào rảnh tranh thủ làm luôn khôn đến lúc cần lại mất tiền dịch vụ mẹ nó ạ, kinh nghiệm của mình đấy

thutrang_5t
05-17-2012, 11:03 PM
Hộ chiếu giờ thời hạn 10 năm, lúc nào rảnh tranh thủ làm luôn khôn đến lúc cần lại mất tiền dịch vụ mẹ nó ạ, kinh nghiệm của mình đấy
Vâng, ko đến lúc cần lại ko có, chả nhẽ 10 năm nữa mềnh lại ko đc xuất ngoại 1 chuyến. hì hì

tamcam
05-18-2012, 03:56 PM
Mẹ zara ơi cho tó hỏi tý, thủ tục cấp lại hộ chiếu bị mất ngoài những giấy tờ giống như cấp lần đầu thì còn có giấy gì nữa không?.
Ui cấp mới còn dễ chứ cấp lại thấy nản quá

tamcam
05-18-2012, 03:56 PM
Mẹ zara ơi cho tó hỏi tý, thủ tục cấp lại hộ chiếu bị mất ngoài những giấy tờ giống như cấp lần đầu thì còn có giấy gì nữa không?.
Ui cấp mới còn dễ chứ cấp lại thấy nản quá

aloaiday123
05-22-2012, 10:59 PM
mình mới đi làm HC ở số 2 Phùng hưng - Hà đông về

Theo mình, các mẹ nên đi vào đầu giờ chiều, khỏi phải đợi chờ , chắc chỉ mất độ 30p-1 tiếng là cùng.
sáng thì đông hơn, mà chỉ có 1 người vừa ghi tên theo danh sách, vừa gọi tên, vừa kiểm tra hồ sơ, ko có phát số thứ tự đâu.
Mình đến lúc gần 9h, chật cứng phòng làm thủ tục và hành lang, đưa CMT để ghi tên xong thì cái bạn công an XNC bảo đầu giờ chiều chị quay lại nhé, chứ giờ đợi sợ chả đến lượt.
13h30 mình đến, chỉ có vài người thôi, chắc họ tập trung hết vào buổi sáng rồi :D bạn công an XNC nhận ra mình nên bảo chị đưa CMT và hồ sơ đây em làm luôn, vài phút là xong 2 HC của 2 em bé nhà mình :D

Làm cho em bé thì cần xác nhận của phường và đóng dấu giáp lai ảnh + 2 bản sao giấy khai sinh (ko chấp nhận bản photo đâu nhé)
mình down mẫu tờ khai trên mạng, rồi viết sẵn ở nhà :D
hẹn 10 ngày sau đc lấy hộ chiếu.

Sweetpain
05-24-2012, 04:55 PM
Đúng rồi!@
Nhưng tin zara đi!
Dòng người như thác đổ!
Yếu mềm vào đó là ăn dẫm chân nát nhoét!
Hic, mình hù tý đó!
Nhưng trào phúng tý cho gọi là quan trọng hoá
vì đông thật mà!
Nếu có người quen lấy nhanh đc thì nên thế này này!
@ mình đã từng giúp vài người, nhưng mà là chỗ " ngoại giao" cần giúp thôi

Người mà bác nhờ hẳn làm bên phòng PA72 hoặc A72 ( phòng của Hà nội hoặc cục LXNC)
Thì mới có cơ sáng làm chiều lấy chứ.

Thế thì nên thế này. Trong lúc đông đúc họ đang chờ mà bạn chen ngang vào ( kể cả người thân quen tr ngành dẫn vào nhé ) bị dân chờ ném dép ngay, hoặc Nhân viên ở đó ko dám, vì cũng hãi dân chửi vì cốc láo, láu cá!

NÊn thuận nhất là lúc tầm hơn 11h, lúc họ gần nghỉ, bảo Người nhà làm bên Phòng, cục đó ấy, đợi sẵn ở đó, ( chuẩn bị sẵn các giấy tờ, ảnh vân vân và vân nhé)
Xong lúc họ chốt hạ người cuối, ko còn ai đợi phiếu, hoặc có cửa nào đã hết số ( 5 cửa đó)
Nhào zô, nhờ ng ta, dù ko quen nhưng thấy Dân cùng cục, hoặc Phòng , họ nể nan mà làm cho!
Nhanh lắm!
Kế này mình áp dụng nhiều lần, thành công mỹ mãn! :)
Mình vừa đi làm hộ chiếu ở 89 Trần Hưng Đạo về hôm 22/5, có ít kinh nghiệm chia sẻ với các mẹ nhé
Mình hộ khẩu HN nên chỉ mang CMT theo thôi. Ngoài ra các mẹ nên mang theo bút, hồ dán để dán ảnh, kéo .Nếu k mang thì giơ cổ ra cho họ chém vậy 5k/lọ hồ, 4k/bút nhé
Đầu tiên các mẹ sẽ trình CMT để lấy số thứ tự & tờ khai ở phòng ngay chỗ cổng vào nhé. Số thứ tự này các mẹ tự nhớ thôi chứ k có như vé xe đâu. Các mẹ điền đầy đủ, cụ thể vào tờ khai nhé, cả thôn xóm, xã phường vào.

Đến vụ ảnh ọt thì mặc dù trên tờ khai có ghi là dán ảnh mới nhất 4*6, phông nền trắng, nghĩa là các mẹ có thể chụp ở ngoài cũng đc miễn đúng quy định nhưng thôi mình chụp luôn ở đấy cho chắc. Nhỡ dán ảnh kia vào họ lại bóc ra thì khổ. Ảnh chụp xong chờ khoảng 15 phút là có, 40k/4 ảnh
Xong xuôi hết ảnh và tờ khai thì các mẹ vểnh râu lên chờ nhé. Thú thật là nhìn cảnh ngồi chờ mà mình phát ớn, hơn cả chờ siêu âm thai. Mình số 171 trong khi đó mới làm đến số 82, mà lúc đó 9h30 rồi. Hic bình thường thì phải chiều quay lại là chắc. May quá mình nhờ đc người quen nên chen ngang đc luôn (vẫn chen ngang đc chứ k hề bị ăn dép như mẹ Zaza nói đâu nhé ). May lần thứ 2 khi hộ khẩu của mình phải làm ở Hà Đông cơ, anh người quen phải lục đục chạy lên phòng sếp xin giấy mới đc nộp ở đây. Đúng là ở đâu cũng thế, “nhất thân, nhì quen”.

Khi đc gọi đến tên các mẹ sẽ nộp tờ khai, CMT với 3 ảnh. Sau khi kiểm tra các thông tin ok hết, họ sẽ phát cho mình giấy hẹn. Các mẹ nộp giấy hẹn này vào ngay cửa bên cạnh để đóng lệ phí nhé 200k. K phải về ghế ngồi chờ gọi tên đóng tiền đâu.
Theo giấy hẹn của mình thì sau 13 hôm nữa mới lấy đc HC. Khi đến lấy cầm theo CMT, giấy hẹn và biên lai đóng tiền.

Phù, số mình may có người quen chứ cứ tưởng tượng vật vã chờ đến lượt, xong bị họ phán cho câu trái tuyến, về Hà Đông làm thì có mà….

tamcam
05-29-2012, 09:28 AM
Nghe các mẹ nói những kinh nghiệm đi làm hộ chiếu khiến mình cũng toát mồ hôi, lo lắng lắm vì mình bị mất hộ chiếu phải đi làm lại mà. Mình cũng nản lắm định nhờ dịch vụ nhưng mất tận hơn 1triệu nên sót tiền quá mình đành liều, tự thân vận động vậy. Và kết quả là mình đã có trong tay giấy hẹn mà k gặp khó khăn gì cả. Mình vừa đi làm hộ chiếu hôm 26/5 vừa rồi và xin chia sẻ kinh nghiệm với các mẹ như sau:

Ngày đi làm hộ chiếu: theo như kinh nghiệm của mọi ng thì nên đi vào ngày thường (t2-t6) vì đi ngày thường mình sẽ được bảo lưu số (số đăng ký để làm hc), nếu các mẹ k đi làm đc ngày thường thì đi vào t7 cũng đc nhưng chỉ làm buổi sáng thôi nhé. Làm 130 số thôi.

Thời gian: nên đi sớm, càng sớm càng tốt. tốt nhất là 5h30 có mặt ở đó. Các mẹ đừng ngại, bg là mùa hè, dậy sớm 1 tí coi như là đi tập thể dục, chứ đến muộn 1 tẹo thì các mẹ lại phải chờ rất lâu ý, có khi lại bị chuyển đến chiều, mất công.

Đăng ký lấy số: cái này là cái quan trọng lắm nhé. Khi đến nơi là bạn phải nhảy vào đăng ký tên luôn. Đến sớm lúc chưa mở cửa thì sẽ có mấy tờ danh sách kẹp ở chỗ hòm thư bên cạnh cổng, bạn phải nhanh tay ghi tên mình vào đó. Ghi tên mình rồi k có nghĩa là ok đâu nhé, các bạn phải chờ đến khi có cán bộ ra nhận mấy từ giấy ghi danh đó rồi chép vào sổ đăng ký số nữa cơ. Khi đấy số đăng ký của bạn chính là số thứ tự ghi trong sổ, bạn nên nhớ số đấy để sau này khi gọi tên, gọi số mình còn biết. Hôm mình đi làm có khá nhiều bác cứ nghĩ là ghi tên vào cái tờ giấy ngoài cửa là xong nên đến khi cán bộ ghi tên lấy số thì lại k có mặt, kết quả là lại trắng tay đi về, mất công bực mình.

Hồ sơ: những người nào làm mới, cấp lại hộ chiếu đã hết hạn hoặc bị mất mà đã hết hạn thì cần 1 tờ khai, 4 ảnh 4x6 trong đó 1 ảnh dán luôn vào tờ khai, 3 ảnh kẹp cùng tờ khai. Khi khai bạn nhớ viết số điện thoại liên hệ nhé. Mình ở HN nên hồ sơ đơn giản chỉ có vậy

Theo mình thấy đi làm hộ chiếu vất vả nhất là lúc đăng ký số, vậy nên mình đi sớm 1 tẹo, lấy được số đăng ký rồi trong lúc đợi cơ quan làm việc (8h) thì mình tranh thủ đi ăn sáng nhâm nhi café vừa nhẹ nhàng vui vẻ.
à các bạn nhớ phải mang CTM đi đấy nhé. CMT còn hạn, không rách nát, nhòe mờ, k ép dẻo

aloaiday123
06-06-2012, 02:15 PM
à, Hà đông họ làm cả sáng thứ 7 nhé các mẹ

topaz2012
06-06-2012, 07:59 PM
em cũng đang chuẩn bị đi làm đây. dự định tháng 7 này.cơ quan em tổ chức cho các chị em đi thái lan.mỗi người 9 củ = 5 ngày, khách san 3 sao thui. đắt rẻ thía nào các mẹ bảo em với.mấy vụ du lịch này em không rành lém

chamnv
06-08-2012, 04:14 PM
Vụ này mình khù khờ quá. Đang định đi làm hộ chiếu cho 2 vợ chồng,
Quê mình ở Ứng Hòa, Hà Nội ( hà tây cũ), giờ đang ở Thanh Trì thì cần những giấy tờ gì các mẹ nhỉ? Chỉ cần CMND, ảnh 4x6? Có cần hộ khẩu gì không nhỉ?
Lệ phí làm là bao nhiêu ạ? Như mình thì phải làm ở số 2 Phùng hưng, Hà đông ạ?
Mẹ nào có kinh nghiệm tư vấn cho em cái.

chien
06-12-2012, 02:23 PM
em cũng đang chuẩn bị đi làm đây. dự định tháng 7 này.cơ quan em tổ chức cho các chị em đi thái lan.mỗi người 9 củ = 5 ngày, khách san 3 sao thui. đắt rẻ thía nào các mẹ bảo em với.mấy vụ du lịch này em không rành lém

Thái lan 5 ngày là 8.379.000đ/ người bạn à. 9tr quá đắt. Mình cũng làm du lịch, giá của mình là giá bán trên thị trường, chưa kể đoàn đông còn được giảm chút nữa

chien
06-12-2012, 02:26 PM
Vụ này mình khù khờ quá. Đang định đi làm hộ chiếu cho 2 vợ chồng,
Quê mình ở Ứng Hòa, Hà Nội ( hà tây cũ), giờ đang ở Thanh Trì thì cần những giấy tờ gì các mẹ nhỉ? Chỉ cần CMND, ảnh 4x6? Có cần hộ khẩu gì không nhỉ?
Lệ phí làm là bao nhiêu ạ? Như mình thì phải làm ở số 2 Phùng hưng, Hà đông ạ?
Mẹ nào có kinh nghiệm tư vấn cho em cái.

Bạn làm ở Hà Đông (gần bưu điện Hà đông đó, mình quên mất địa chỉ chính xác). Hà Tây cũ bây giờ là hà nội, nên bạn chỉ cần chụp 4 ảnh 4 x6 phông nền trắng, 1 CMT không quá 15 năm, nên mang theo hộ khẩu. Phí là 200.000dd/quyển. Thời gian làm 14 ngày làm việc. Nếu đi nộp vào thứ 7 thường vắng hơn bạn nhé

me_thocoi
06-12-2012, 05:39 PM
Bạn làm ở Hà Đông (gần bưu điện Hà đông đó, mình quên mất địa chỉ chính xác). Hà Tây cũ bây giờ là hà nội, nên bạn chỉ cần chụp 4 ảnh 4 x6 phông nền trắng, 1 CMT không quá 15 năm, nên mang theo hộ khẩu. Phí là 200.000dd/quyển. Thời gian làm 14 ngày làm việc. Nếu đi nộp vào thứ 7 thường vắng hơn bạn nhé

cho e hỏi là trẻ con muốn ra nước ngoài có phải làm hộ chiếu ko ạ

topaz2012
06-12-2012, 05:45 PM
Thái lan 5 ngày là 8.379.000đ/ người bạn à. 9tr quá đắt. Mình cũng làm du lịch, giá của mình là giá bán trên thị trường, chưa kể đoàn đông còn được giảm chút nữa

thanks mẹ nó nhìu nhá.thế mà còn mang tiếng là được cơ quan hỗ trợ đấy.

aloaiday123
06-12-2012, 11:32 PM
Có chứ mẹ nó. bạn có thể làm hộ chiếu cho bé chung với bố mẹ (phí là 50k), hoặc làm riêng cho con 1 quyển (phí 200k)
Làm cho trẻ con cần phải có xác nhận của công an phường vào tờ khai nhé, và bản sao giấy khai sinh nữa

Thời gian trả hộ chiếu hiện nay là 10 ngày kể cả ngày thứ 7, CN mẹ nó ạ. Em làm ngày 20/5, thì ngày 30/5 là được lấy.

me_thocoi
06-13-2012, 09:10 AM
Có chứ mẹ nó. bạn có thể làm hộ chiếu cho bé chung với bố mẹ (phí là 50k), hoặc làm riêng cho con 1 quyển (phí 200k)
Làm cho trẻ con cần phải có xác nhận của công an phường vào tờ khai nhé, và bản sao giấy khai sinh nữa

Thời gian trả hộ chiếu hiện nay là 10 ngày kể cả ngày thứ 7, CN mẹ nó ạ. Em làm ngày 20/5, thì ngày 30/5 là được lấy.
tks chị ạ,.........................

chien
06-13-2012, 02:07 PM

Có em à, trẻ con có thể làm chung với hộ chiếu của mẹ hoặc làm riêng- nhưng tốt nhất là làm riêng vì TE thường hạn là 5 năm, người lớn 10 năm. Hộ chiếu của TE bố hoặc mẹ làm thay, trên tờ khai có đóng dấu xác nhận của CA phường nơi đăng ký hộ khẩu.

phamthanhthuy87
06-23-2012, 09:48 PM
e cũng đang định đi làm cho cả 2 vợ chồng và thằng cu con và 2 đứa em ( 6 tuổi) con nhà chú, nhưng nghe đồn xếp hàng từ 5g30 nản quá, cả ngày chầu chực như vậy thì con e chết đói ở nhà mất huhu làm dịch vụ có đắt k các mẹ? mà chứng minh thư của e ép dẻo mất r hix CMT hầu như ai mà chả ép dẻo, làm khó thế hix

metengchin
06-24-2012, 08:29 AM
quả là 1 kinh nghiệm quá hữu ích, cảm ơn mẹ nha

poppy_poppy
06-24-2012, 12:21 PM
nếu ngừoi ngoại tỉnh muốn làm hc ơ hn cũng đc, các chị điền form xin cấp hc lần đầu rồi xin chứng nhận của cơ quan mình đang là việc, bản photo hợp đồng lao động và cmt và 1 cái giấy giới thiệu của cơ quan nữa :)

Me va Nghe
06-27-2012, 12:45 PM
Nhà mình cho tớ hỏi làm HC cho trẻ em riêng có quy định tuổi của bé không? Tớ muốn làm riêng HC cho 2 bé nhà tớ, lớn 11 tuổi, bé 3 tuổi.

chien
06-27-2012, 01:07 PM
Nhà mình cho tớ hỏi làm HC cho trẻ em riêng có quy định tuổi của bé không? Tớ muốn làm riêng HC cho 2 bé nhà tớ, lớn 11 tuổi, bé 3 tuổi.

Làm riêng không quy định tuổi, mẹ nó làm riêng cho bé từ khi mới sinh ra cũng được, chỉ có làm chung với bố mẹ mới bị quy định tuổi thôi. Nhưng các bé chưa đến tuổi làm CMT thì phải có xác nhận của CA địa phương nhé.

me_thocoi
06-27-2012, 01:17 PM
Làm riêng không quy định tuổi, mẹ nó làm riêng cho bé từ khi mới sinh ra cũng được, chỉ có làm chung với bố mẹ mới bị quy định tuổi thôi. Nhưng các bé chưa đến tuổi làm CMT thì phải có xác nhận của CA địa phương nhé.

e vẫn lười chưa đi làm đc chị ạ.................

chien
06-27-2012, 01:47 PM
e vẫn lười chưa đi làm đc chị ạ.................

Thôi thế để qua mùa DL hẵng làm vì lúc đó vắng hơn (nếu năm nay em chưa có nhu cầu đi DL nước ngoài). hii

phamthanhthuy87
07-09-2012, 10:13 AM
mẹ nó ơi làm chung thì quy định độ tuổi ntn ạ? bé nhà em mới 5 tháng có làm chung đc k ạ? có mẹ nào biết dịch vụ k cần xếp hàng k em nghĩ vụ đi từ 5 rưỡi rồi tức sữa cả buổi sáng còn con ở nhà khóc nheo nhóc mà oải cả người :(

sinaekr
07-09-2012, 10:27 AM
tớ cũng vừa ở THĐ về làm tạm trú cho sếp, nói chung là fair có lót tay

cahaphapca
07-10-2012, 01:19 PM
Hay wa mẹ nó ạ. Cám ơn mẹ nó nhé :x

hbtl101330
07-11-2012, 08:32 AM
nếu ngừoi ngoại tỉnh muốn làm hc ơ hn cũng đc, các chị điền form xin cấp hc lần đầu rồi xin chứng nhận của cơ quan mình đang là việc, bản photo hợp đồng lao động và cmt và 1 cái giấy giới thiệu của cơ quan nữa :)

Cái này có chắc chắn ko bạn ơi? Nếu thế thì tốt quá, mình đỡ phải làm tạm trú.

thuyhong218
08-08-2012, 09:52 AM
mẹ nó ơi làm chung thì quy định độ tuổi ntn ạ? bé nhà em mới 5 tháng có làm chung đc k ạ? có mẹ nào biết dịch vụ k cần xếp hàng k em nghĩ vụ đi từ 5 rưỡi rồi tức sữa cả buổi sáng còn con ở nhà khóc nheo nhóc mà oải cả người :(
Bé mới sinh cũng làm được bạn ạ, chỉ cần mang theo giấy khai sinh và nhờ CA phường xác nhận vào tờ khai thôi. Cong muốn nhanh thì chắc nhờ đội cò mồi bên ngoài :D thấy chủ topic bảo là mấy người gửi xe ấy. Theo kinh nghiệm của mình thì lúc đi làm hộ chiếu nhớ mang theo kéo, hồ để cắt và dán ảnh (trong th phải khai lại, nếu không thì sẽ mất 5-10k để mua :D hồi trc mình đi làm cũng đc nhắc nhở mà quên nên vẫn mất tiền mua :D) Bạn này trong hội rồng tháng thìn năm thìn với mình hì hì :)

linhnhim123
08-08-2012, 11:38 PM
Mọi người ơi, cho e hỏi. Em sinh năm 94, tháng 11 năm nay (2012) mới đủ 18t thì có bị tính là làm hộ chiếu cho trẻ em và cần có dấu xác nhận của phường k ạ. Em ngại nhất khoản xin dấu của phường.
Trc e là CMT muộn ( e vừa làm xong hè năm ngoái) cũng phải ra phường xin dấu, ông hộ tịch ông ý quay 1 vòng để vòi tiền, còn bắt đưa số đt để vòi tiền bm e. Ngày đầu tiên e ra k đc, đến ngày thứ 2 mang theo phong bì r nhưng vì đông ng ở đó nên k đưa cho ông ý đc. Ông ý dặn khi nào có CMT mag ra phường nhập vào sổ nhưng e cũng quên luôn, đến lúc nhớ ra cũng chả mang ra nữa vì sợ ông ý lại vòi tiền
Lần này làm hộ chiếu mà cần dấu của phường thì xui to.

094444abcd
08-08-2012, 11:49 PM
Co CMT thi khong can dau xac nhan cua phuong nua.

Mọi người ơi, cho e hỏi. Em sinh năm 94, tháng 11 năm nay (2012) mới đủ 18t thì có bị tính là làm hộ chiếu cho trẻ em và cần có dấu xác nhận của phường k ạ. Em ngại nhất khoản xin dấu của phường.
Trc e là CMT muộn ( e vừa làm xong hè năm ngoái) cũng phải ra phường xin dấu, ông hộ tịch ông ý quay 1 vòng để vòi tiền, còn bắt đưa số đt để vòi tiền bm e. Ngày đầu tiên e ra k đc, đến ngày thứ 2 mang theo phong bì r nhưng vì đông ng ở đó nên k đưa cho ông ý đc. Ông ý dặn khi nào có CMT mag ra phường nhập vào sổ nhưng e cũng quên luôn, đến lúc nhớ ra cũng chả mang ra nữa vì sợ ông ý lại vòi tiền
Lần này làm hộ chiếu mà cần dấu của phường thì xui to.

Luna1986
08-10-2012, 04:09 PM
Chào các mẹ,

Sáng hôm sau:

Cảm ơn mẹ cháu chia sẻ,em cũng đang định đi làm hộ chiếu,cơ mà lười quá..em định thhuê người làm hộ, ko biết có nên ko hay tự đi làm cả nhà nhỉ

tonkinhn
08-23-2012, 03:12 PM
mình có ít thông tin cho các mẹ nè

Hộ chiếu Việt nam hiện nay có thể chia làm 03 loại:

Hộ chiếu Phổ Thông (Popular Passport): được cấp cho mọi công dân Việt nam, có hộ khẩu và Chứng minh nhân dân, có đầy đủ quyền công dân. Hộ chiếu có giá trị trong vòng 10 năm kể từ ngày cấp, được quyền đến tất cả các nước. Người cầm hộ chiếu này khi nhập cảnh tại các cửa khẩu quốc tế phải qua các lối đi thông thường và có thể được miễn visa nhập cảnh theo qui định của các nước đến. Người du học hoặc xuất cảnh định cư cũng sử dụng hộ chiếu phổ thông.

Hộ Chiếu Công Vụ (Official Passport): được cấp cho các quan chức chính phủ đi nước ngoài do công vụ của nhà nước. Hộ chiếu có giá trị trong vòng 10 năm kể từ ngày cấp, được quyền đến tất cả các nước. Người cầm hộ chiếu này có quyền ưu tiên qua các cổng đặc biệt khi nhập cảnh và được ưu tiên miễn visa nhập cảnh theo qui định của nước đến.

Hộ Chiếu Ngoại Giao (Diplomatic Passport): được cấp cho các quan chức ngoại giao của chính phủ đi nước ngoài công tác. Hộ chiếu có giá trị trong vòng 10 năm kể từ ngày cấp, được quyền đến tất cả các nước. Người cầm hộ chiếu này có quyền ưu tiên qua các cổng ưu tiên đặc biệt khi nhập cảnh và được ưu tiên miễn visa nhập cảnh theo quy định của nước đến.

Địa chỉ cấp đổi Hộ chiếu tại các Thành Phố- Tỉnh thành:

Thành Phố Hà nội

Cục quản lý xuất nhập Cảnh Việt Nam- 44 Trần Phú- Hà nội: Cấp đổi Hộ chiếu còn hạn trên 1 tháng áp dụng với tất cả công dân Việt Nam trên 18 tuổi.

Phòng quản lý xuất nhập cảnh Tp Hà nội- 89 Trần Hưng Đạo: Cấp mới Hộ chiếu- Cấp đổi Hộ chiếu ( HC dưới 1 tháng Hộ khẩu Hà Nội) áp dụng với các Quận- Huyện Nội thành cũ giáp với 89 Trần Hưng Đạo.

Phòng quản lý xuất nhập cảnh Tp Hà Nội- Số 2 Phùng Hưng- Hà Đông: Cấp mới Hộ chiếu- Cấp đổi Hộ chiếu ( HC dưới 1 tháng Hộ khẩu Hà nội) áp dụng với các Quận- Huyện mới giáp với Số 2 Phùng Hưng- Hà Đông.

Thành Phố Hồ Chí Minh

Cục quản lý xuất nhập cảnh Việt Nam- 254 Nguyễn Trãi: Cấp đổi Hộ chiếu còn hạn trên 1 tháng áp dụng với tất cả công dân Việt Nam trên 18 tuổi.

Phòng quản lý xuất nhập cảnh Tp Hồ Chí Minh- 161 Nguyễn Du: Cấp mới Hộ chiếu- Cấp đổi Hộ chiếu ( HC dưới 1 tháng Hộ khẩu HCM) áp dụng với các Quận- Huyện trong TP Hồ Chí Minh.

Thành phố Đà nẵng

Cục quản lý xuất nhập cảnh Việt Nam- 07 Trần Quý Cấp: Cấp đổi Hộ chiếu còn hạn trên 1 tháng áp dụng với tất cả công dân Việt Nam trên 18 tuổi.

Phòng quản lý xuất nhập cảnh Tp Đà nẵng- 78 Lê Lợi: Cấp mới Hộ chiếu- Cấp đổi Hộ chiếu ( HC dưới 1 tháng Hộ khẩu Đà Nẵng) áp dụng với các Quận- Huyện trong TP Đà Nẵng.

Thành phố- Tỉnh Thành khác

Phòng quản lý xuất nhập cảnh Thành phố- Tỉnh thành: Áp dụng cho Hộ khẩu tại Tỉnh thành sở tại.

Lưu ý

Hộ khẩu NGOẠI TỈNH mà muốn làm Hộ chiếu tại Tỉnh – Thành phố nơi Đăng ký tạm trú tạm vắng điều kiện như sau:

01 Sổ đăng ký gốc tạm trú tạm vắng (Sổ KT3)

01 Tờ khai Hộ chiếu ( Cần xác nhận của Phường xã)Yêu Cầu phải có xác nhận của Phường xã nơi đăng kí tạm trú-tạm vắng (KT3) ( Công an Phường Xã đóng dấu giáp lai vào ảnh & có xác nhận ở dưới vào tờ khai Hộ chiếu: Đóng dấu đỏ và Trưởng hoặc Phó Phường xác nhận )

Chứng minh thư gốc không quá 15 năm của Nguyên Bản của Công An cấp (ko ép dẻo, ko mờ, ko rách nát)

04 ảnh 4X6 Chụp trên nền Phông trắng, mắt nhìn thẳng ( chụp trong 6tháng gần đây nhất)

Lệ Phí là 200.000 VND.

Thời gian hẹn của Cục Quản lý xuất nhập cảnh từ 8-10 ngày làm việc tính bắt đầu từ khi có giấy hẹn của Cục.

tonkinhn
08-23-2012, 04:39 PM
Cảm ơn mẹ cháu chia sẻ,em cũng đang định đi làm hộ chiếu,cơ mà lười quá..em định thhuê người làm hộ, ko biết có nên ko hay tự đi làm cả nhà nhỉ
Mẹ nó vào bên mình đọc các thủ tục, điều kiện cần và có rồi chuẩn bị mang đi trước khi làm là đc mà

thoanguyen
08-28-2012, 12:32 AM
Các mẹ cho mình hỏi mình muốn làm hộ chiếu cho ba mẹ con, cháu lớn 7 tuổi, cháu nhỏ 8 tháng thì thủ tục và giấy tờ như thế nào?

tonkinhn
08-28-2012, 09:13 AM
Các mẹ cho mình hỏi mình muốn làm hộ chiếu cho ba mẹ con, cháu lớn 7 tuổi, cháu nhỏ 8 tháng thì thủ tục và giấy tờ như thế nào?

Cái này là dành cho mẹ nếu như chưa làm hộ chiếu lần nào
Điều kiện cần & đủ để cấp mới hộ chiếu:
Trên 18 tuổi chưa từng có Hộ chiếu- Hộ chiếu đã mất ( Có đơn trình báo) (http://tonkinvn.com/upfiles/file/DON%20KHAI%20BAO%20MAT%20HO%20CHIEU(KHONG%20CAN%20 XAC%20NHAN%20C.A).JPG)- Hộ chiếu còn hạn dưới 1 tháng.
Chứng minh thư gốc không quá 15 năm còn Nguyên bản của Công An cấp ( Không ép dẻo- mờ- bong – nát) Nếu không còn Nguyên bản Yêu cầu phải có xác nhận của Phường Xã nơi có hộ khẩu ( Công an Phường Xã đóng dấu giáp lai vào ảnh & có xác nhận ở dưới vào tờ khai Hộ chiếu: Đóng dấu đỏ và Trưởng hoặc Phó Phường Công an Phường Xã xác nhận )
01 Tờ khai Hộ chiếu ( Không xác nhận của Phường -Xã nếu Chứng minh thư chuẩn)
04 Ảnh 4 X6 nền phông trắng, mắt nhìn thẳng ( chụp 6 tháng gần đây nhất)
Lệ phí 200.000VND ( Hai trăm ngàn đồng chẵn)
Thời gian 8-10 ngày làm việc.

Còn đây là cho 2 con của mẹ

Điều kiện cần và đủ để làm hộ chiếu cho trẻ em
Dưới 14 tuổi không phải lên trình diện.Đã từng có Hộ chiếu- Hộ chiếu đã mất ( Có đơn trình báo ) (http://tonkinvn.com/upfiles/file/DON%20KHAI%20BAO%20MAT%20HO%20CHIEU(KHONG%20CAN%20 XAC%20NHAN%20C.A).JPG)
Bố hoặc mẹ khai cho con và trực tiếp đi nộp – đến lấy thay.
01 Bản sao Giấy khai Sinh ( Cầm theo Bản gốc đối chiếu).
01 Tờ khai Hộ chiếu Yêu cầu phải có xác nhận của Phường Xã nơi có hộ khẩu ( Công an Phường Xã đóng dấu giáp lai vào ảnh & có xác nhận ở dưới vào tờ khai Hộ chiếu: Đóng dấu đỏ và Trưởng hoặc Phó Phường Công an Phường Xã xác nhận )

TỜ KHAI HỘ CHIẾU ( tải về) (http://tonkinvn.com/upfiles/file/MAU%20KHAI%20HO%20CHIEU_doc(3).doc) không chỉnh sửa mẹ nó down về nhé

Hướng dẫn khai chi tiết theo từng mục chuẩn

Tờ khai hộ chiếu là nguyên bản của Cơ quan quản lý xuất nhập cảnh, do vậy Công dân không tự ý chỉnh sửa hoặc thêm bớt và tờ khai Hộ chiếu.

Trường hợp nộp thay chủ Hộ chiếu cần phải có Giấy ủy quyền ( Của người chủ hộ chiếu cho người nộp thay) Có xác nhận của Phường - Xã hoặc Cơ quan có thẩm quyền về mặt Pháp luật)

Tờ khai hộ chiếu được chia làm 15 mục như sau:

Họ và tên ( Chữ in Hoa): Viết hoa hết tên họ
Ngày tháng năm sinh, nơi sinh: Khai đủ & Nơi sinh được hiểu là Nguyên Quán ( Quê gốc)
Đủ số chứng minh thư ( 9 số ) Ngày cấp đủ ngày tháng năm sinh. Nơi cấp ở phía cuối chứng minh thư.
Dân tộc:
Tôn giáo: Khai theo tôn giáo đang theo, nếu không theo tôn giáo nào thì đề Không
Số điện thoại: Để Cơ quan quản lý Xuất nhập cảnh có thể liên hệ khi có việc cần.
Địa chỉ thường trú ( Ghi theo sổ hộ khẩu ) Đầy đủ thông tin về nhà ở nơi có hộ khẩu.
Địa chỉ tạm trú: Là hộ khẩu 1 nơi, đăng ký tạm trú 1 nơi ( KT3) nếu có.
Nghề nghiệp: Làm nghề gì khai nghề đó
Tên và địa chỉ cơ quan( nếu có) Khai chuẩn.
Cha- Mẹ- Vợ/ Chồng: Khai đủ theo thông tin- Không có không ghi- Mất rồi vẫn khai.
Nếu đã từng có Hộ chiếu. ( Trường hợp mất thì có tờ khai báo mất )
Nội dung đề nghị: Cấp mới Hộ chiếu( nếu lần đầu) cấp đổi mới hộ chiếu ( nếu đã có hộ chiếu )
Nếu trên hộ chiếu có kèm trẻ em thì mới khai: Nếu là cháu bé nên làm riêng Hộ chiếu ( vì đằng nào xũng xin xác nhận Phường- Xã nên làm riêng hộ chiếu cho cháu bé vào mục cấp Hộ chiếu trẻ em)
Khi xác nhận của Phường -Xã trên tờ khai có dấu giáp lai với ảnh, và có xác nhận của Phó hoặc Trưởng Công An Phường - Xã xác nhận ( ghi đầy đủ thông tin) có đóng dấu đỏ, ghi chức danh họ & tên đầy đủ.
Người đề nghị: Dành cho chủ hộ chiếu khai & Bố mẹ khai cho bé- hoặc khai nộp theo ủy quyền.
PHẦN DÀNH CHO CƠ QUAN QUẢN LÝ XUẤT NHẬP CẢNH: Không chỉnh sửa thêm bớt. ( mặt trước tờ khai Hộ chiếu)
Mặt sau của Tờ khai chỉ là Chú thích: Không bỏ và không thêm gì vào mặt sau
Hộ chiếu trẻ em có giá trị 5 năm kể từ ngày cấp.

me_thocoi
08-28-2012, 09:13 AM

e vừa đi làm ở số 2 Phùng Hưng về này, không đông lắm. khi chị làm cho bé thì chị đến đấy lấy tờ khia trước đi ạ nhưng chỉ đc có 1 bé chung với mình hay thôi ý vì tờ khai chỉ có chỗ ghi 1 con thôi. chị sau khi khai thì về công an phường xin dấu xác nhận vào tờ khai. đến nơi làm thì mang theo 2 bản sao giấy khai sinh của mỗi cháu tới và CMT, hộ khẩu của mình. Lưu ý là CMT phải là mới, không bị ép lại hay gẫy vì hơi mờ 1 chút họ cũng không làm lcho mình đâu ạ.

gà béo
09-17-2012, 01:07 PM
chị ơi e muốn làm HC nhưng k cần gấp. E lại ngại xếp hàng. C có chỗ nào k chỉ cho e với

gà béo
09-17-2012, 01:10 PM
Dịch vụ 10 ngày thì làm làm gì hả bạn!
10 ngày là làm luôn và ngay Chính quy rồi!
Làm dịch vụ gấp thì từ 1 tuần đổ lại đến sáng làm, chiều lấy cũng đc, càng cận thì giá càng cao!
Có gì alo mình chỉ cho chỗ!

c ơi, muốn làm hộ chiếu nhưng k cần gấp. Mà e lại lười chờ đợi lắm. C có chỗ nào làm k chỉ cho e với

huongmt1
09-17-2012, 01:16 PM
Minh danh dau theo doi khi can lam.hi

huongmt1
09-17-2012, 01:20 PM
Cái này là dành cho mẹ nếu như chưa làm hộ chiếu lần nào
Điều kiện cần & đủ để cấp mới hộ chiếu:
Trên 18 tuổi chưa từng có Hộ chiếu- Hộ chiếu đã mất ( Có đơn trình báo) (http://tonkinvn.com/upfiles/file/DON%20KHAI%20BAO%20MAT%20HO%20CHIEU(KHONG%20CAN%20 XAC%20NHAN%20C.A).JPG)- Hộ chiếu còn hạn dưới 1 tháng.
Chứng minh thư gốc không quá 15 năm còn Nguyên bản của Công An cấp ( Không ép dẻo- mờ- bong – nát) Nếu không còn Nguyên bản Yêu cầu phải có xác nhận của Phường Xã nơi có hộ khẩu ( Công an Phường Xã đóng dấu giáp lai vào ảnh & có xác nhận ở dưới vào tờ khai Hộ chiếu: Đóng dấu đỏ và Trưởng hoặc Phó Phường Công an Phường Xã xác nhận )
01 Tờ khai Hộ chiếu ( Không xác nhận của Phường -Xã nếu Chứng minh thư chuẩn)

Còn đây là cho 2 con của mẹ

Điều kiện cần và đủ để làm hộ chiếu cho trẻ em
Dưới 14 tuổi không phải lên trình diện.Đã từng có Hộ chiếu- Hộ chiếu đã mất ( Có đơn trình báo ) (http://tonkinvn.com/upfiles/file/DON%20KHAI%20BAO%20MAT%20HO%20CHIEU(KHONG%20CAN%20 XAC%20NHAN%20C.A).JPG)
Bố hoặc mẹ khai cho con và trực tiếp đi nộp – đến lấy thay.
01 Bản sao Giấy khai Sinh ( Cầm theo Bản gốc đối chiếu).
01 Tờ khai Hộ chiếu Yêu cầu phải có xác nhận của Phường Xã nơi có hộ khẩu ( Công an Phường Xã đóng dấu giáp lai vào ảnh & có xác nhận ở dưới vào tờ khai Hộ chiếu: Đóng dấu đỏ và Trưởng hoặc Phó Phường Công an Phường Xã xác nhận )

TỜ KHAI HỘ CHIẾU ( tải về) (http://tonkinvn.com/upfiles/file/MAU%20KHAI%20HO%20CHIEU_doc(3).doc) không chỉnh sửa mẹ nó down về nhé

Hướng dẫn khai chi tiết theo từng mục chuẩn

Tờ khai hộ chiếu là nguyên bản của Cơ quan quản lý xuất nhập cảnh, do vậy Công dân không tự ý chỉnh sửa hoặc thêm bớt và tờ khai Hộ chiếu.

Trường hợp nộp thay chủ Hộ chiếu cần phải có Giấy ủy quyền ( Của người chủ hộ chiếu cho người nộp thay) Có xác nhận của Phường - Xã hoặc Cơ quan có thẩm quyền về mặt Pháp luật)

Tờ khai hộ chiếu được chia làm 15 mục như sau:

Họ và tên ( Chữ in Hoa): Viết hoa hết tên họ
Ngày tháng năm sinh, nơi sinh: Khai đủ & Nơi sinh được hiểu là Nguyên Quán ( Quê gốc)
Đủ số chứng minh thư ( 9 số ) Ngày cấp đủ ngày tháng năm sinh. Nơi cấp ở phía cuối chứng minh thư.
Dân tộc:
Tôn giáo: Khai theo tôn giáo đang theo, nếu không theo tôn giáo nào thì đề Không
Số điện thoại: Để Cơ quan quản lý Xuất nhập cảnh có thể liên hệ khi có việc cần.
Địa chỉ thường trú ( Ghi theo sổ hộ khẩu ) Đầy đủ thông tin về nhà ở nơi có hộ khẩu.
Địa chỉ tạm trú: Là hộ khẩu 1 nơi, đăng ký tạm trú 1 nơi ( KT3) nếu có.
Nghề nghiệp: Làm nghề gì khai nghề đó
Tên và địa chỉ cơ quan( nếu có) Khai chuẩn.
Cha- Mẹ- Vợ/ Chồng: Khai đủ theo thông tin- Không có không ghi- Mất rồi vẫn khai.
Nếu đã từng có Hộ chiếu. ( Trường hợp mất thì có tờ khai báo mất )
Nội dung đề nghị: Cấp mới Hộ chiếu( nếu lần đầu) cấp đổi mới hộ chiếu ( nếu đã có hộ chiếu )
Nếu trên hộ chiếu có kèm trẻ em thì mới khai: Nếu là cháu bé nên làm riêng Hộ chiếu ( vì đằng nào xũng xin xác nhận Phường- Xã nên làm riêng hộ chiếu cho cháu bé vào mục cấp Hộ chiếu trẻ em)
Khi xác nhận của Phường -Xã trên tờ khai có dấu giáp lai với ảnh, và có xác nhận của Phó hoặc Trưởng Công An Phường - Xã xác nhận ( ghi đầy đủ thông tin) có đóng dấu đỏ, ghi chức danh họ & tên đầy đủ.
Người đề nghị: Dành cho chủ hộ chiếu khai & Bố mẹ khai cho bé- hoặc khai nộp theo ủy quyền.
PHẦN DÀNH CHO CƠ QUAN QUẢN LÝ XUẤT NHẬP CẢNH: Không chỉnh sửa thêm bớt. ( mặt trước tờ khai Hộ chiếu)
Mặt sau của Tờ khai chỉ là Chú thích: Không bỏ và không thêm gì vào mặt sau
Hộ chiếu trẻ em có giá trị 5 năm kể từ ngày cấp.
Bai viet that huu ich. Co nhieu nguoi nhu minh muon lam nhung chua biet lam the nao.

me_thocoi
09-17-2012, 01:55 PM
Bai viet that huu ich. Co nhieu nguoi nhu minh muon lam nhung chua biet lam the nao.

hôm em đi làm thì phải là 2 bản sao giấy khai sinh cho bé dưới 14 tuổi làm hộ chiếu chung với bố mẹ nhé. hôm ấy em mang 1 bản sao và 1 bản gốc phải chạy xuôgnstaang1 phôt 1 ban nữa. mà làm trong Hà Đông thì vắng, lại nhanh

gemxinh
09-17-2012, 04:13 PM
Đợt ô bạn ở Thường Tín cần HC gấp để đi công tác, mình nhờ vả ng qen cho hết 1 triệu, lúc ô đi lấy p ngồi đợi hình như ng ta lúc đấy mới đi in thì p thế mà gđ cho mình có vẻ mặt nặng m nhẹ lắm, hic hic mình p đi nhờ vả chả đc xơ múi j đâu đúng là cái thân làm tội đời.

quyenanh86
09-21-2012, 11:48 AM
Những chị ở TP làm hộ chiếu thì sưởng rồi. Người nhà quê như em làm hộ chiếu khổ lắm ạ. Ở SG thì ko được làm vì ko có KT3. Mà về quê thì phải chạy vào Nha Trang 60km mới làm được cơ. Nản gần chết, định đi Sing nhưng vẫn chưa làm hộ chiếu đc

thuy_anh
09-22-2012, 02:51 PM
Nhìn bánh gio của mẹ nó mà thèm quá. Bạn ơi cho m hỏi làm hc ở số 2 Phùng Hưng, Quang Trung, Hà Đông có làm t7 ko?

me_thocoi
09-22-2012, 03:09 PM
Nhìn bánh gio của mẹ nó mà thèm quá. Bạn ơi cho m hỏi làm hc ở số 2 Phùng Hưng, Quang Trung, Hà Đông có làm t7 ko?

số 2 Phùng Hưng , Hà Đông thì nghỉ thứ 7, chỉ đi làm tới thứ 6 thôi

lovel
09-27-2012, 11:01 PM
Cảm ơn các mẹ nhé! Em đang toát mồ hôi không biết hỏi ai vụ này. hihi

girlyeuanh3000
10-04-2012, 01:23 PM
định tải file của tonkinhn xuống khai trước để sáng mai mang đi làm mà lại bị lỗi font . hix. Mình đang muốn làm nhanh trogn vòng 1 tuần.

online_tainha
10-04-2012, 03:24 PM
Mình cũng đang tính làm HC để đi mấy nước ĐNA, nhưng rồi chỉ sợ làm xong, không thu xếp đc $ để đi, thì phí quá

me_thocoi
10-04-2012, 04:49 PM
Mình cũng đang tính làm HC để đi mấy nước ĐNA, nhưng rồi chỉ sợ làm xong, không thu xếp đc $ để đi, thì phí quá

bây h làm j cugnx tính tới $, đau đầu cụ này quá. nhưng mà chị cứ lmaf hộ chiếu dần đi ạ, cũng có lúc cần thì chủ động hơn. mà mùa này làm vắng lắm

nghe_2009
10-04-2012, 06:59 PM

Chị cứ làm hộ chiếu đi chị, bây h chưa đi được thì năm sau đi, bây h hộ chiếu có thời hạn lâu lắm, như e đi gia hạn hộ chiếu thôi mà thời hạn của hộ chiếu cũng được 10 năm đấy.

rainbow_204
10-04-2012, 09:18 PM
Ôi bài của mẹ nó hữu ích quá. Em cảm ơn nhiều nhá. Cũng đang tính làm cái hộ chiếu

meomuopdaivuong
10-04-2012, 11:16 PM
đánh dấu, cảm ơn mewibi, đang định xí xớn làm 1 cái cho oai =))

HoneyXinh88
10-10-2012, 09:06 AM
Có chị nào đi làm hộ chiếu gần đây cho em hỏi với, h làm hộ chiếu có đông ko? Sáng mai em định đi mà ko biết có phải xếp hàng từ 6h sáng ko?

hahanh507
10-10-2012, 09:21 AM
Có chị nào đi làm hộ chiếu gần đây cho em hỏi với, h làm hộ chiếu có đông ko? Sáng mai em định đi mà ko biết có phải xếp hàng từ 6h sáng ko?

Làm hộ chiếu thì lúc nào cũng đông và phải xếp hàng e ạ, e đến lấy tờ khai về khai trước ý, rồi hôm sau mới phải đến xếp hàng, nếu có người quen thì ko phải đợi, còn muốn nhanh mà ko có người quen thì nhờ cò ý, ở ngoài cổng đứng đầy ý.

HoneyXinh88
10-10-2012, 09:33 AM
Làm hộ chiếu thì lúc nào cũng đông và phải xếp hàng e ạ, e đến lấy tờ khai về khai trước ý, rồi hôm sau mới phải đến xếp hàng, nếu có người quen thì ko phải đợi, còn muốn nhanh mà ko có người quen thì nhờ cò ý, ở ngoài cổng đứng đầy ý.
À ko, em cũng ko phải là muốn nhanh, mà sáng mai 6h30 em phải đi đưa dâu cô bạn, chắc khoảng 9h mới xong, em sợ là ko xếp hàng từ lúc 6h 6h30 được ý, còn 9h đến rồi xếp hàng thì cũng ko sao chị ạ

chien
10-10-2012, 01:38 PM

em cố gắng đến sớm mà lấy số, nhưng nói chung bây giờ vào thấp điểm không đến nỗi đông phải đi 2 lần đâu. Em chuẩn bị sẵn ảnh (4 ảnh 4x6 phông nền trắng), CMT (nhớ là không bị cũ nát, và còn hạn dưới 15 năm), hộ khẩu rồi đến lấy số. Sau đó xin tờ khai khai sẵn chờ đến lượt

Me Huyen Anh
10-10-2012, 10:38 PM
Cả nhà cho mình hỏi hộ khẩu ở SG thì làm hộ chiếu ở HN có được ko ạ?

Kèm 1 bé con mình nữa!

Mina
10-10-2012, 10:56 PM
Cả nhà cho mình hỏi hộ khẩu ở SG thì làm hộ chiếu ở HN có được ko ạ?

Kèm 1 bé con mình nữa!

Hộ khẩu sg thì ko làm đc ở hà nội bạn nhé!
ân" được nữa

mẹ chụt
10-11-2012, 03:41 PM
Các mẹ cho mình hỏi làm hộ chiếu thì mang hộ khẩu bản gốc hay bản sao có công chứng hay chỉ cần bản sao ko cần công chứng cũng được ạ. Có mẹ nào hôm qua mới đi làm về cho mình hỏi là xếp hàng từ mấy giờ thì lấy được số ạ. Cảm ơn các mẹ nhiều
Hic, cho em hỏi thêm nữa là hộ chiếu của em đã hết hạn từ năm 2009 thì em sẽ khai vào là xin cấp lại hay là xin cấp mới hộ chiếu luôn ạ

nhuy19884
10-12-2012, 01:50 PM
cảm ơn mẹ nó nhiều. Đúng là gặp phải mùa du lịch thì đúng là phải đi lại vài lần í nhỉ...

chien
10-12-2012, 01:55 PM
Các mẹ cho mình hỏi làm hộ chiếu thì mang hộ khẩu bản gốc hay bản sao có công chứng hay chỉ cần bản sao ko cần công chứng cũng được ạ. Có mẹ nào hôm qua mới đi làm về cho mình hỏi là xếp hàng từ mấy giờ thì lấy được số ạ. Cảm ơn các mẹ nhiều
Hic, cho em hỏi thêm nữa là hộ chiếu của em đã hết hạn từ năm 2009 thì em sẽ khai vào là xin cấp lại hay là xin cấp mới hộ chiếu luôn ạ

Ghi là cấp mới nhé. Mùa này làm hộ chiếu đơn giản vì vắng, không phải chờ đợi lâu. Hộ khẩu, CMT là gốc bạn nhé

bongmum
10-15-2012, 03:14 PM
Mình cg đang muốn làm hộ chiếu, đọc được những thông tin trong topic này thật là hữu ích. Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ.

VietAnh278
10-17-2012, 09:41 AM
Mình năm trước đi làm hộ chiếu để công ty đi nghỉ mát ở Thái Lan. Nhà ở Hà đông nên ra số 2 Phùng Hưng làm. Vừa gửi xe ở ngoài, đã có 1 chị son phấn dầy mấy cm hỏi em có làm dịch vụ ko, mình trả lời ko, rồi đi thẳng( Thực ra mình nghĩ cái đơn giản như thế, có gì mà phải dịch vụ đâu nhỉ). Ở sảnh tầng 1, có người phát cho mình tờ khai, rồi chỉ lên tầng 2 nộp. Mình hôm đấy đến là 7g. Lên đấy, mình khai sẵn, dán ảnh vào mặt sau, và xin lấy số. Họ ghi tên mình vào sổ và bảo đợi. Khi đến lượt, thì họ gọi bảo mình phải sửa cái gì hay không, rồi qua bàn nộp tiền. Nếu nhớ ko nhầm thì là 200k, và cho giấy hẹn. Mình đến vào đầu tuần, nên chỉ 1 tuần sau là có. Nhưng em nào đến tầm thứ 5 hay 6 thì phải mất 10 ngày. Hôm đến, mình nộp giấy hẹn, lúc sau họ gọi nhận, thế là xong.
Mình thấy tự làm cũng nhàn lắm, chẳng có vấn đề gì cả.

ponyo911
10-30-2012, 09:21 AM
các chị ơi, em có hộ chiếu đến tận năm 2018 nhưng tìm mãi ko thấy, bih lại đang cần đi du lich gấp, khoảng tầm 20 ngày nữa. Vậy khi làm HC thì mất bao nhiêu time để có thể lấy được a? Mà khi làm thì ghi là bị mất hay cấp mới lại? Chắc em làm ở ngay Trần hưng đạo, thời điểm này có cần phải xếp hàng từ sáng ko các chị? Mong các chị sớm trả lời giúp em. Thankssssssss

aauron
10-30-2012, 12:52 PM
Mình năm trước đi làm hộ chiếu để công ty đi nghỉ mát ở Thái Lan. Nhà ở Hà đông nên ra số 2 Phùng Hưng làm. Vừa gửi xe ở ngoài, đã có 1 chị son phấn dầy mấy cm hỏi em có làm dịch vụ ko, mình trả lời ko, rồi đi thẳng( Thực ra mình nghĩ cái đơn giản như thế, có gì mà phải dịch vụ đâu nhỉ). Ở sảnh tầng 1, có người phát cho mình tờ khai, rồi chỉ lên tầng 2 nộp. Mình hôm đấy đến là 7g. Lên đấy, mình khai sẵn, dán ảnh vào mặt sau, và xin lấy số. Họ ghi tên mình vào sổ và bảo đợi. Khi đến lượt, thì họ gọi bảo mình phải sửa cái gì hay không, rồi qua bàn nộp tiền. Nếu nhớ ko nhầm thì là 200k, và cho giấy hẹn. Mình đến vào đầu tuần, nên chỉ 1 tuần sau là có. Nhưng em nào đến tầm thứ 5 hay 6 thì phải mất 10 ngày. Hôm đến, mình nộp giấy hẹn, lúc sau họ gọi nhận, thế là xong.

Mình thấy tự làm cũng nhàn lắm, chẳng có vấn đề gì cả.
Chị ơi, khi đi làm hộ chiếu thì phải mang những giấy tờ gì?Họ làm việc cả tuần hay làm việc vào những ngày nào? Sáng thứ 7 có làm việc không ạ?
Có cần xin giấy xác nhận của CA phường không? Em đổi CMT nên là phải làm lại hộ chiếu.
Em cảm ơn nhe!

VietAnh278
10-31-2012, 12:27 PM
Chị ơi, khi đi làm hộ chiếu thì phải mang những giấy tờ gì?Họ làm việc cả tuần hay làm việc vào những ngày nào? Sáng thứ 7 có làm việc không ạ?
Có cần xin giấy xác nhận của CA phường không? Em đổi CMT nên là phải làm lại hộ chiếu.
Em cảm ơn nhe!

Theo trí nhớ của mình, thì cần mang chứng minh thư thôi( nếu làm cho mình), còn làm cho người trong gia đình thì phải cần có sổ hộ khẩu. Không có giấy xác nhận gì hết nhé. Mang theo cả ảnh nữa 4x6.

titmittn
11-11-2012, 10:17 PM
Mấy cái vụ hộ chiếu này mình không có kinh nghiệm. Mình thì có hộ chiếu rồi nhưng do cơ quan làm cho nên cũng chẳng biết thủ tuc thế nào cả.
Bây giờ cân làm cho bà xã với cu tít ( 15 tháng tuổi) mà phân vân quá.
Vợ mình thì quê hải dương, chứng minh thư vẫn là quê Hải Dương nhưng bây giơ thì hộ khẩu lại chuyển về Thái Bình rồi.
Bây giờ hai vợ chồng lại đang ở Hà Nội.
Xin các bạn có kinh nghiệm đi trước tư vấn giúp bây giờ làm hộ chiếu cho mẹ cu Tít và Cu tít thì phải như thế nào?
Xin cảm ơn các bạn nhiều nhiều lắm!

dawn90cva
11-17-2012, 08:01 PM
Cho em hỏi: chỗ 89 Trần Hưng Đạo làm việc vào những ngày nào, từ mấy h đến mấy h ạ?

bigfamily
11-18-2012, 11:57 PM
Đánh dấu để học hỏi, định làm lâu rùi nhưng mà ngại mấy thủ tục hành chính quá đi....

meyeuchuoi
11-23-2012, 04:13 PM
Các mẹ cho hỏi là 89 THĐ giờ có làm việc thứ 7 nữa không?

luatviet
12-18-2012, 10:41 AM
Các bạn cho hỏi là chồng đi làm hộ chiếu cho vợ, con được không (vợ ký sẵn)?

chien
12-18-2012, 10:52 AM
Các bạn cho hỏi là chồng đi làm hộ chiếu cho vợ, con được không (vợ ký sẵn)?

Chồng, vợ không làm hộ được nhé. Bố, mẹ làm cho con được (tờ khai của con có dấu đóng xác nhận của công an địa phương)

chien
12-18-2012, 10:52 AM
Các mẹ cho hỏi là 89 THĐ giờ có làm việc thứ 7 nữa không?

có làm việc sáng thứ 7 mẹ nó nhé .

Sweetpain
12-18-2012, 12:22 PM
Các mẹ ơi, hộ chiếu của ông bà ngoại mình họ hẹn lấy từ 1 tháng rồi mà mình bận quá k đưa ông bà đến lấy đc. Có sao không các mẹ nhỉ? Ông bà mình làm ở Hà Đông nhé. Có mẹ nào lấy muộn hơn ngày hẹn k, trả lời hộ mình với

HaDung
12-18-2012, 02:17 PM
Các mẹ ơi, hộ chiếu của ông bà ngoại mình họ hẹn lấy từ 1 tháng rồi mà mình bận quá k đưa ông bà đến lấy đc. Có sao không các mẹ nhỉ? Ông bà mình làm ở Hà Đông nhé. Có mẹ nào lấy muộn hơn ngày hẹn k, trả lời hộ mình với

Chẳng sao cả,mẹ nó ạ !

Sweetpain
12-19-2012, 08:22 AM
Chẳng sao cả,mẹ nó ạ !

Thế hả chị. Em cảm ơn chị nhé. E cứ sợ để lâu quá nhỡ k lấy đc nữa thì mất công đi làm quá. Hôm nào phải thu xếp đưa ông bà e đi lấy thôi, cuối năm rồi.
thanks chị lần nữa nhé

kidslove
12-20-2012, 01:15 AM
"01 tờ khai có dán ảnh và 3 ảnh rời (4x6 nền trắng);"
Các mẹ cho em hỏi tờ khai này lấy ở đâu ạ?EM đang có nhu cầu làm lắm ạ

Snow Snow Online
12-22-2012, 10:28 PM
các mẹ có biết bây giờ làm hộ chiếu hết bao nhiêu tiền không?
em làm lần đầu ạ

nhungnguyen129
12-23-2012, 03:58 PM
Chào các mẹ,

Sáng hôm sau:

Đang quan tâm cái vụ này quá :D. TKS mẹ nó nhiều nhé :D. Phức tạp thế này thì làm cả nhà lun thể nhể :D

GABINA
12-23-2012, 04:25 PM
nói chung cái vụ này thì cứ xác định mất 1 buổi sáng.

chien
12-24-2012, 11:15 AM
các mẹ có biết bây giờ làm hộ chiếu hết bao nhiêu tiền không?
em làm lần đầu ạ

vẫn phí 200k /1 quyển mẹ nó à .

rosi_161
01-02-2013, 05:43 PM
Mình muốn hỏi có đi làm hộ chiếu được hộ cho bố mẹ không.
Mình chuẩn bị đi làm hộ chiếu cho bố mẹ và thằng cháu (<2 tuổi) thì có làm hộ được không hay vẫn phải bố mẹ mình và cháu phải có mặt ở đấy ạ.
Mà trẻ con có cần xác nhận gì của phường không ạ?

hjptjt0e
01-17-2013, 01:29 PM
Các mẹ ơi mẹ nào muốn làm hộ chiếu thì đi ngày tầm này đi nhá , bi h k pải mùa du lịch nên rất vắng ạ , hqua e vừa đi , vì vắng nên chả pải lấy số j đâu ạh , các mẹ đi thẳng vào xem quấy nào trống ko có ng ngồi thì vào là đc làm lun ạh , e làm mất có 5p

keikan88
01-25-2013, 04:41 PM
mẹ hjpjt0e ơi, bây giờ mẹ làm ở đâu vậy, 40 Hàng Bài hay 42 Trần Phú vậy? thứ 7 người ta có làm việc không mẹ nhỉ.

hjptjt0e
01-27-2013, 07:04 PM
mẹ keikan88 ơi e làm ở 89 Trần Hưng Đạo ạh , mọi ng vẫn làm ở THĐ mà chị , chị cứ ra đó làm nhé , e ngĩ là t7 k làm việc đâu ạh,nên đi vào ngày thường cho chắc đỡ mất công c ạh

khanhcun
01-27-2013, 07:44 PM
năm nay suy thoái kinh tế chả còn cảnh chen chúc làm hộ chiếu như hồi xưa đâu

MeBeCuncon1
01-27-2013, 11:22 PM
bây giờ làm hộ chiếu nhanh lắm, ko như ngày xưa, vào làm chưa đến 2 nốt nhạc đã xong rồi ý ạ

chien
01-28-2013, 11:07 AM
Mình muốn hỏi có đi làm hộ chiếu được hộ cho bố mẹ không.
Mình chuẩn bị đi làm hộ chiếu cho bố mẹ và thằng cháu (<2 tuổi) thì có làm hộ được không hay vẫn phải bố mẹ mình và cháu phải có mặt ở đấy ạ.
Mà trẻ con có cần xác nhận gì của phường không ạ?

bố mẹ bạn tự đi làm, còn cháu bạn phải bố mẹ của cháu làm cho cháu, nếu bố mẹ không có nhà thì phải làm giấy ủy quyền (cũng hơi lằng nhằng đó). Trẻ em làm phải có xác nhận của công an phường vào tờ khai nhé

hoa_doquyen
02-01-2013, 05:09 PM
Cái vụ cấp đổi này thì bạn làm ngay tại Trần Hưng Đạo nhé, với điều kiện thời gian còn hạn không quá 30 ngày. Nếu muốn làm sớm hơn thì mới cần lên trên Hàng Bài. Bạn nên làm mới (cấp lần...) vì sổ mới bây h có thời hạn 10 năm, chớ nên gia hạn làm gì.
Để đỡ phải chen lấn, các mẹ đến vào sáng thứ 7 là chuẩn nhé, có lúc chả có ai đâu. Ngày trước còn làm cả chiều thứ 7 nhưng mọi ng ko biết nên buổi chiều vắng như chùa Bà Đanh, do đó các bác ý cancel lịch làm việc chiều thứ 7 roài.
Các mẹ nên chủ động tránh mùa du lịch và tết nguyên đán ra nhé, đừng có để đến lúc có nhu cầu mới đi làm(thường vào mùa hè), đến đó đông quá, ko làm được lại mất việc. Ngoài 2 thời điểm trên ra thì đến lúc nào cũng okie. Có đợt ngoài 20 tháng Chạp, đến đó thấy đất trời rộng thênh thang, chả ma nèo đi làm dịp sát tết cả. Hihi.

Cấp đổi, gia hạn giờ không phải là ở Hàng Bài hay Trần Hưng Đạo đâu các mẹ nhé mà chuyển về 44 - 46 Trần Phú - Ba Đình rồi. Ở Trần Hưng Đạo chỉ làm mới hộ chiếu thôi các mẹ nhé. :D
Vì em là người trong nghề lên biết mà. Các mẹ có cần tư vấn gì về hộ chiếu, visa hay tour tuyến gì thì cứ alo cho em nhé. Em sẽ giúp các mẹ trong diễn đàn mình nhiệt tình ah.

nhungocean
02-02-2013, 10:41 AM
Em vào hóng thôi. Chưa có kinh nghiệm trong chuyện này lắm.
^^^

cucu09
02-18-2013, 11:17 PM
Bài viết rất hữu ích
Gửi các mẹ link download tờ khai nhé

http://download.com.vn/Download/DownloadUrl?softwareid=53978&url=%2FData%2Ffile%2F2012%2FThang11%2F15%2Fdoihoch ieuphothong.doc

yeu qui cua me
02-20-2013, 01:13 PM
Cấp đổi, gia hạn giờ không phải là ở Hàng Bài hay Trần Hưng Đạo đâu các mẹ nhé mà chuyển về 44 - 46 Trần Phú - Ba Đình rồi. Ở Trần Hưng Đạo chỉ làm mới hộ chiếu thôi các mẹ nhé. :D
Vì em là người trong nghề lên biết mà. Các mẹ có cần tư vấn gì về hộ chiếu, visa hay tour tuyến gì thì cứ alo cho em nhé. Em sẽ giúp các mẹ trong diễn đàn mình nhiệt tình ah.
Bạn cho mình hỏi tờ klhai cấp HC dowm về thì khi khai có đánh máy dc ko hay phải viết tay?
thanks bạn

Dale284
02-27-2013, 10:42 PM
Thế Từ Liêm thì cũng làm ở Trần Hưng Đạo đúng ko các pác. Em định đến làm đầu giờ chiều có được không nhỉ?

kenshin88
02-28-2013, 10:14 AM
Mẹ nó ơi, thế hộ khẩu ở đâu thì về đó làm hộ chiếu ạ ? Em hộ khẩu ở Hà Tĩnh thì về HT làm à chị?

meyeuchuoi
03-02-2013, 10:05 AM
Nhắc các mẹ sắp đi làm hộ chiếu: In sẵn tờ khai rồi điền thông tin vào mang đến nộp, phần khai nào chưa rõ khai thế nào đến đấy họ có mẫu hướng dẫn dán ở bảng sẽ khai được thôi. CHứ nếu không in từ nhà mà đến đấy mới hỏi thì sẽ là 5k/tờ đấy.
Thứ 2, nếu làm cho cả con thì khi lấy số phải đọc cả tên mình, tên con, nghĩa là sẽ lấy 2 số, chứ nếu đọc mỗi tên mình là khi làm cho mình xong lại phải quay ngược ra lấy số cho con đấy, mất thêm rất nhiều thời gian.
Thứ 3, nộp cho con thì phải có 2 giấy khai sinh (2 bản sao, hoặc 1 bản sao 1 bản photo)
Đợt này chưa vào mùa du lịch nên vẫn chưa đông lắm, sáng đến tầm 8h thì cũng chỉ tầm 1 tiếng là làm xong thôi. Tớ vừa làm hôm thứ 6 vừa rồi.

bag121984
03-02-2013, 10:09 AM
Thi
Nhắc các mẹ sắp đi làm hộ chiếu: In sẵn tờ khai rồi điền thông tin vào mang đến nộp, phần khai nào chưa rõ khai thế nào đến đấy họ có mẫu hướng dẫn dán ở bảng sẽ khai được thôi. CHứ nếu không in từ nhà mà đến đấy mới hỏi thì sẽ là 5k/tờ đấy.
Thứ 2, nếu làm cho cả con thì khi lấy số phải đọc cả tên mình, tên con, nghĩa là sẽ lấy 2 số, chứ nếu đọc mỗi tên mình là khi làm cho mình xong lại phải quay ngược ra lấy số cho con đấy, mất thêm rất nhiều thời gian.
Thứ 3, nộp cho con thì phải có 2 giấy khai sinh (2 bản sao, hoặc 1 bản sao 1 bản photo)
Đợt này chưa vào mùa du lịch nên vẫn chưa đông lắm, sáng đến tầm 8h thì cũng chỉ tầm 1 tiếng là làm xong thôi. Tớ vừa làm hôm thứ 6 vừa rồi.

Nàng làm nhanh nhỉ trc tớ làm mất luôn buổi sáng còn lúc lấy mất thêm nửa buổi nữa đc cái đổi hộ chiéu thì nhanh mất 10p keke

Chezicun
03-11-2013, 09:49 AM
Các mẹ ơi, em đang muốn làm hộ chiếu, dạng KD3 gì đó (theo như bạn em bảo). Vì em không có hộ khẩu hà nội, mà chỉ là sổ tạm trú thôi. Có mẹ nào có kinh nghiệm làm hộ chiếu như này chưa ạ? Các mẹ chỉ cho em với ạ. em cảm ơn các mẹ rất nhiều.

nana123hy
03-13-2013, 03:07 PM
cảm ơn kinh nghiệm mà mẹ chủ top đã chia sẻ nhá, bài này giúp cho ít ngừoi tiết kiệm tg đấy ạ

Dale284
03-18-2013, 03:51 PM
Mình đi làm HC rồi nhé. Xin chia sẻ như sau:

Mình đến Trần Hưng Đạo đầu giờ chiều. Vào cửa số 1 (Cái phòng có mỗi 1 chị ngồi ngay cửa mình bước vào ấy, chỗ tư vấn thông tin gì đó), vào bảo chị ấy là em muốn làm hộ chiếu. Chị ấy đưa cho cái tờ khai với cái tờ giấy hướng dẫn, ghi tên vào danh sách và bảo số thứ tự của mình luôn, nộp 5k nhé. Em nghĩ là cả nhà m đừng tiếc 5k, vào đấy trình báo là có số thứ tự đấy. Từ lúc em trình báo xong chắc khoảng 5' sau đã được gọi vào rồi (trong khi đó có rất nhiều người ở đấy vẫn đang chờ nhé, em đoán là chắc mọi người không qua cái cửa số 1 nên mới phải chờ lâu thế ấy)

Điền đầy đủ thông tin rồi khi nghe đến tên mình được gọi vào thì phải vào ngay, không là mất lượt đấy nhé. Đọc hướng dẫn và điền đúng vào. Nếu đủ và đúng rồi thì thủ tục nhanh gọn, đơn giản thôi.

Em hỏi trông xe ở ngoài thì tình hình là t7 ở đấy không làm đâu. Nên mọi người cố gắng đến đầu giờ sáng hoặc chiều giờ hàng chính nhé.

Em làm ù phát là xong, chỉ chờ đến ngày trong giấy hẹn là lấy được hộ chiếu về rồi đấy. Hy vọng mọi ng sớm có hộ chiếu nhé ^ ^

meyeuchuoi
03-19-2013, 09:33 AM
Mình đi làm HC rồi nhé. Xin chia sẻ như sau:

Mình đến Trần Hưng Đạo đầu giờ chiều. Vào cửa số 1 (Cái phòng có mỗi 1 chị ngồi ngay cửa mình bước vào ấy, chỗ tư vấn thông tin gì đó), vào bảo chị ấy là em muốn làm hộ chiếu. Chị ấy đưa cho cái tờ khai với cái tờ giấy hướng dẫn, ghi tên vào danh sách và bảo số thứ tự của mình luôn, nộp 5k nhé. Em nghĩ là cả nhà m đừng tiếc 5k, vào đấy trình báo là có số thứ tự đấy. Từ lúc em trình báo xong chắc khoảng 5' sau đã được gọi vào rồi (trong khi đó có rất nhiều người ở đấy vẫn đang chờ nhé, em đoán là chắc mọi người không qua cái cửa số 1 nên mới phải chờ lâu thế ấy)

Điền đầy đủ thông tin rồi khi nghe đến tên mình được gọi vào thì phải vào ngay, không là mất lượt đấy nhé. Đọc hướng dẫn và điền đúng vào. Nếu đủ và đúng rồi thì thủ tục nhanh gọn, đơn giản thôi.

Em hỏi trông xe ở ngoài thì tình hình là t7 ở đấy không làm đâu. Nên mọi người cố gắng đến đầu giờ sáng hoặc chiều giờ hàng chính nhé.

Em làm ù phát là xong, chỉ chờ đến ngày trong giấy hẹn là lấy được hộ chiếu về rồi đấy. Hy vọng mọi ng sớm có hộ chiếu nhé ^ ^

1. Nếu in sẵn tờ khai từ nhà mang theo thì chỉ việc vào chỗ chị ý ghi tên lấy số thôi bạn nhé, thế tức là không mất 5k/tờ khai. (tớ ghét: cơ quan công quyền mà làm ăn kiểu chặt chém, ép)

2. Nếu làm cả cho con thì lúc vào chỗ chị này đọc tên lấy số phải đọc cả tên con để lấy cả số cho con. Nếu không mẹ (bố) làm xong lại phải quay ra lấy số cho con mất thêm tg nữa đấy.

3. Làm cho con thì phải mang theo 2 bản sao giấy khai sinh (hoặc 1 bản sao 1 bản photo) nhé. Như mình mang có 1 bản sao, đến đấy phải chạy ra ngoài photo, chả biết rõ hàng photo nào gần đấy, thế là có 1 anh (ngồi sẵn ở cổng) hỏi: photo GKS à, đưa anh:). 1 phút sau anh ý quay lại lấy 10k:(.

1 vài kinh nghiệm chia sẻ với các bố mẹ. Nếu làm thì làm ngay đi, vài bữa nữa mùa du lịch đợi chờ đông lắm, khéo cả ngày mới xong.

keobongtron
03-19-2013, 02:37 PM
Cam on kinh nghiem cac chi chia se, tham khao de chia se vs ng than.

thanh137
03-20-2013, 11:49 AM
Chào các mẹ,

Sáng hôm sau:

Cho mình hỏi là mình ở quận Thanh Xuân muốn làm hộ chiếu cho mình và con gái thì phải đến số 2 Phùng Hưng, Quang Trung, Hà Đông để lấy mẫu tờ khai và nộp hồ sơ luôn ở đó ah? Còn chụp ảnh ở ngoài là được đúng không, không nhất thiết phải đến đó chụp ảnh ah?

roma
03-20-2013, 12:52 PM
Cho mình hỏi là mình ở quận Thanh Xuân muốn làm hộ chiếu cho mình và con gái thì phải đến số 2 Phùng Hưng, Quang Trung, Hà Đông để lấy mẫu tờ khai và nộp hồ sơ luôn ở đó ah? Còn chụp ảnh ở ngoài là được đúng không, không nhất thiết phải đến đó chụp ảnh ah?

Cư đến đấy chụp luôn cho đỡ rắc rối mẹ cháu ạ, vì nhiều khi mình chụp ảnh mang đến lại bảo ko phù hợp này kia. ở Hà Đông ít người nên làm nhanh lắm

Girlnb
03-20-2013, 01:12 PM
Một kinh nghiệm hữu ích cho cả người đã từng làm và người sẽ làm.

thanh137
03-20-2013, 03:13 PM
Nếu thế cả 2 mẹ con đến xin tờ khai, ngồi khai, chụp ảnh, dán ảnh vào tờ khai xong lại phải về phường xin xác nhận và dấu giáp lai cho con gái rồi lại quay lại nộp ah? Lằng nhằng nhỉ :(

Huy Bien Ha
03-20-2013, 09:03 PM
bây giờ thư 7 họ còn làm không vậy nhỉ. nên làm chiều hay làm sáng và đi mấy h là hợp lý vậy????:rolleyes:

me Bong Ben
03-22-2013, 09:57 AM
Các mẹ cho hỏi, làm hộ chiếu cho cả con thì có phải đưa con đến không??? Tks cả nhà

OceanBank
03-22-2013, 11:40 AM
EM làm ở tỉnh, 5 phút nộp ảnh & nộp tiền ( đơn đề nghị viết ở nhà ), 5 phút lấy hộ chiếu.
Xong. Nhanh và nhẹ nhàng. Hết đúng 200K + 15K chụp ảnh :D

stydecor
03-22-2013, 11:41 AM
sáng này vừa đi làm cho ông anh... hehe.. cũng vất vả cơ mà cũng xong.

bellelove
03-30-2013, 11:19 PM
các mẹ cho em hỏi là đi làm HC có cần mang hộ khẩu gốc đi không? em ở Từ Liêm. Nhà đang k tìm thấy hộ khẩu, huhu

mekem2011
03-31-2013, 12:40 AM
Làm hc ở trần hưng đạo đông vậy cơ ah?

tepshop
03-31-2013, 10:28 AM
cám ơn chị bơi bài viết này! nó sẽ giúp em nhiều trong tương lai!

muamaytinhcuhn
03-31-2013, 12:21 PM
mình bị mất rồi thì không biết thủ tục xin cấp lại có phức tạp không các mẹ nhỉ?

meo-meo
04-01-2013, 09:44 AM
Không phức tạp đâu mẹ nó ơi, tờ khai mất ko cần xin dấu của phường, nhưng lệ phí làm hộ chiếu là 400k :(

toamdepxinh
04-01-2013, 10:28 AM
năm 2010 e đi gia hạn lại hộ chiếu sắp hết hạn ở 40 Hàng bài, làm tầm t9. Chỉ hơi đông thôi. E chờ chưa đến 1h là đến lượt. Lúc ấy bảo gia hạn nhưng cô nhận hồ sơ bảo bh k gia hạn nữa, coi như làm mới luôn. Thời hạn đc 10 năm luôn. Đúng 1 tuần sau đến lấy.

Trộm vía, hình như số e cũng hơi may mấy cái khoản làm thủ tục thì phải. Trc đi đăng ký xe cũng chả qua cò kèo gì cả, đầu h chiều đến sớm đc số t2 luôn, ấn nút lấy biển thì đc 9 nc (hồi í mọi người cứ thik 9 hay sao í) chưa đến nửa tiếng là xong.

Nhiều lần cứ ngơ ngơ đến, đến rồi mới hỏi người ta từng bước làm nhưng thường cũng k phải đợi lâu cái j, hihi

EYE
04-02-2013, 10:05 AM
Các mẹ mới đi làm HC về cho mình hỏi có cần mang sổ hộ khẩu đi cùng k? Mình định làm cho Bà mà lâu rồi k đi nên quên cả thủ tục. BT thì thấy chỉ mang theo CMT thôi thì phải. Thanks các mẹ!

Mẹ Hải Sam
04-09-2013, 03:51 PM
Cấp lại hộ chiếu ở 40 Hàng Bài ah. Huhu hôm mấy 1 buổi lấy số 1 buổi gọi tên, rồi yêu cầu lên 44 Trần Phú để làm thủ tục cấp lại, chán thế. Không hiểu ở Hàng bài hay Trần phú nhỉ

chien
04-09-2013, 04:00 PM
Cấp lại hộ chiếu ở 40 Hàng Bài ah. Huhu hôm mấy 1 buổi lấy số 1 buổi gọi tên, rồi yêu cầu lên 44 Trần Phú để làm thủ tục cấp lại, chán thế. Không hiểu ở Hàng bài hay Trần phú nhỉ

hộ chiếu công vụ hay hộ chiếu thường vậy em. Hộ chiếu thường là đổi ở 40A Hàng Bài còn công vụ cấp ở Trần Phú

hand_storm83
04-13-2013, 10:13 AM
Mình ở thanh xuân thì ra số 2 phùng hưng, Quang trung ah các mẹ

Dale284
04-25-2013, 09:28 AM
bây giờ thư 7 họ còn làm không vậy nhỉ. nên làm chiều hay làm sáng và đi mấy h là hợp lý vậy????:rolleyes:

Thứ 7 không làm đâu bạn ạ. Đi sáng chiều đều được, nhưng tốt nhất là đi đầu giờ để làm cho nhanh và không sợ bị đẩy sang buổi sau :D

myla
04-25-2013, 10:18 AM
hi hi... kinh nghiệm hay. em đang chuẩn bị làm lại hộ chiếu. học hỏi được không ít từ bài của chị :D

Thứ 7 không làm đâu bạn ạ. Đi sáng chiều đều được, nhưng tốt nhất là đi đầu giờ để làm cho nhanh và không sợ bị đẩy sang buổi sau :D

ôi... nhưng không làm việc thứ 7 thì khó cho em rồi... kiểu này muốn làm thì phải xin nghỉ nguyên 1 ngày quá.
thế em có thể nhờ người nhà tới làm hộ được không?

kid_land
04-27-2013, 03:06 PM
nghe thấy mấy chị bạn cùng phòng bảo đợi lâu và đông đúc chật chội quá! e về quê làm cho nhanh. ở quê đăng ký đơn giản, nhanh gọn, hẹn 10 ngày đến lấy okie lun cả nhà ạ!

lazymeo
05-10-2013, 09:37 PM
mẹ nào mới làm hộ chiếu cho em hỏi thứ 7 họ còn làm việc không ah? Em cảm ơn các mẹ nhiều.

Triệu Hương
05-11-2013, 10:40 AM
công ty em toàn gọi dịch vụ, đỡ phải mất công :D, cả visa cũng thế

lethuy123
05-11-2013, 11:02 AM
mình chưa làm hộ chiếu với visa bao giờ, nên vào đây hóng các mẹ

hiennt1985
05-22-2013, 11:13 AM
Mình ở thanh xuân thì ra số 2 phùng hưng, Quang trung ah các mẹ

Đúng rồi mẹ nó ạ. Thanh Xuân thì nộp hs ở số 2 phùng Hưng, Hà Đông

nana196
06-21-2013, 09:32 AM
cái này e k có kinh nghiệm nên k giúp dc rùi

memai87
06-21-2013, 09:32 AM
Mình cũng chưa làm báo giờ hi, hóng các mẹ thoi

buiqthg
07-05-2013, 04:56 PM
CMT của mình ở Long biên, nhưng hộ khẩu hiện tại ở Cầu giấy, thì có trục trặc gì và phải mang theo hộ khẩu ko hả các mẹ ?

Honggiang0801
08-11-2013, 11:50 PM
Các mẹ oi. Các mẹ có bít làm hộ chiếu ở đay có giá bao nhieu ko ạ. E đang định làm ma ko bít ntn. Trả lời giup e voi ạ. Thanks

Lantrailt
08-12-2013, 11:11 AM
Các mẹ oi. Các mẹ có bít làm hộ chiếu ở đay có giá bao nhieu ko ạ. E đang định làm ma ko bít ntn. Trả lời giup e voi ạ. Thanks
Giá quy định là 200k, còn mẹ nó muốn lấy nhanh qua "cò" thì giá tùy theo số ngày cần nhanh hay nhanh vừa.

quynhvietexpress
08-26-2013, 07:22 PM
CMT của mình ở Long biên, nhưng hộ khẩu hiện tại ở Cầu giấy, thì có trục trặc gì và phải mang theo hộ khẩu ko hả các mẹ ?
Hôm nay mình vừa đi làm về, mình thấy họ k đòi hỏi hộ khẩu, khai như CMT là oki ấy. Nhưng bạn cầm sẵn hộ khẩu đi hỏi lại chị tư vấn ngồi bên ngoài cho chắc. Hỏi chị tư vấn bên ngoài c í tư vấn hết. Mình làm thấy thủ tục nhanh chóng lắm.

quynhvietexpress
08-26-2013, 07:28 PM
mẹ nào mới làm hộ chiếu cho em hỏi thứ 7 họ còn làm việc không ah? Em cảm ơn các mẹ nhiều.
Thứ 7 k làm vc đâu mẹ nó ơi. Mình vừa đi làm xong hơn 2h30 đến nơi vào xin tờ khai điền rùi chờ đến 3h15 là xong về luôn ah.

phuong.nm312
09-01-2013, 11:19 PM
Các mẹ ơi cho em hỏi nếu 2 vợ chồng muốn làm hộ chiếu nhưng mà 1 trong 2 người đi khai thì có được không hay là cả 2 phải đi ạ?

BabyKissVN
09-01-2013, 11:29 PM
Các mẹ ơi cho em hỏi nếu 2 vợ chồng muốn làm hộ chiếu nhưng mà 1 trong 2 người đi khai thì có được không hay là cả 2 phải đi ạ?

Của ai người đó làm chứ chị, sao lại khai dùm được, trừ khi làm dịch vụ .

titen
09-01-2013, 11:38 PM
Cảm ơn mẹ nó nhé. May quá, biết được kinh nghiệm thế này yên tâm hẳn

titen
09-01-2013, 11:40 PM

Chữ ký của mẹ này đáng yêu quá.

phuong_choco
09-02-2013, 10:39 AM
Trước e cũng mất nửa ngày trời đi làm cái vụ hộ chiếu này, Lúc nào cũng đông như kiến :)

popppi
09-03-2013, 09:31 AM
em đánh dấu cho anh trai có nhu cầu ah

greencry
09-03-2013, 04:53 PM
Oánh dấu, kinh nghiệm của các mẹ hay quá. E ngồi đọc 1 lèo, nhưng mà ko nhớ hết đc, phải ghi lại để đi làm cho đỡ mất thời gian

phamquocanh
09-04-2013, 12:16 AM
oánh dấu............................................. .

chien
09-04-2013, 09:28 AM
bắt đầu thời gian này trở đi là vắng hơn nhiều rồi, ai chưa có hộ chiếu tranh thủ đi mà làm. HC có hạn 10 năm, khi nào cần là có luôn đỡ mất công chờ đợi

Nhược Ninh
09-04-2013, 09:48 AM
Hồi trước em làm ở trường em (e học Ngoại Giao) chỉ nộp giấy tờ cần điền là xong. Nghĩ cũng may :D CHứ chờ đợi kiểu kia thì buồn lắm

mecubi14
09-04-2013, 10:13 AM
mình cũng làm hộ chiếu rồi nên đi ra nước ngoài cũng tiện

motngaymoi90
09-04-2013, 11:46 PM
các chị ơi, cho e hỏi là lấy hộ chiều muộn 2,3 ngày có được không ạ? Em cảm ơn nhiều ạ!

mynam
09-05-2013, 09:35 AM
mình nhớ thời xưa, anh trai đi làm hộ chiếu, trong mục cơ quan làm việc ông ý ghi cho 5, 6 cơ quan, bên làm thủ tục họ bắt về xác minh. còn nếu khôn ngoan ghi là không làm gì cả thì ok, không phải kiểm tra. hức hức. ngặt nghèo thế mà chỉ được có 5 năm thôi.

mynam
09-05-2013, 09:35 AM
các chị ơi, cho e hỏi là lấy hộ chiều muộn 2,3 ngày có được không ạ? Em cảm ơn nhiều ạ!

không sao đâu bạn, họ vẫn giữ cho mừn mà.

Lantrailt
01-21-2014, 02:45 PM
Gần Tết chắc đi làm HC đông các mẹ nhỉ? Vậy thì sang đầu năm mình đi làm chắc đỡ đông hơn đúng không ạ? Mẹ nào có mẫu biểu cho mình xin với

Pa2ya
01-21-2014, 10:42 PM
ôi em bảo đi làm mà ngại quá, đọc thế này thì càng ngai hơn :((

Lantrailt
02-13-2014, 10:14 AM
Mình vừa in mẫu tờ khai dành cho người ngoại tỉnh
Đã mẹ nào ngoại tỉnh làm cái này chưa ạ?
Phần xác nhận của công an xã/thị trấn hoặc thủ trưởng cơ quan. tổ chức.... thì cty mình xác nhận có được không? Hay phải về nơi tạm trú để xác nhận?

mymy.
03-11-2014, 10:13 AM
cho em hỏi là bây giờ người ta còn làm việc sáng thứ 7 không ạ?

bogshop01
03-11-2014, 11:07 AM
Không biết bây giờ làm hộ chiếu có phải xếp hàng từ 4h sáng như chủ top nói ko các mẹ nhỉ

ysunhyeon
12-02-2014, 07:49 PM
các mẹ ơi cho em hỏi, em là người ngoại tỉnh muốn làm HC,nhưng vì lý do riêng em chỉ có CMT+bản sao hộ khẩu photo thôi không có hộ khẩu gốc thì em có thể làm được không? nhân tiện có mẹ nào có người quen làm dịch vụ này không giới thiệu em với ạ

JADA HANOi
12-03-2014, 01:12 PM
giờ làm hộ chiếu chuyển về chu văn an rồi các mẹ nhé, có làm cả sáng ngày thứ bảy, chiều mình không rõ lắm vì hôm trước đưa con trai đi đổi buổi sáng thôi, vắng lắm chẳng có ai cả, mình đến lúc 8h30 mà là người đầu tiên luôn :)