PDA

View Full Version : Hà Nội: Rủ nhau mua chung mận hậu_ 35k/kg quà vặt giá rẻ ạ

xanhthuynguyen
05-26-2011, 12:09 PM
Hôm hội chợ vừa rồi bác em có gửi lên cho em thùng mận hậu để bán đới ạ. Ai đã ăn mận hôm hội chợ tại cung thiếu nhi rồi thì biết chất lượng mận của em thế nào ạ. Bác em đang thu nên em muốn lanh chanh bán hộ bác ít.

MẬN HẬU MAI CHÂU _HÒA BÌNH 35k/kg ạ Mận ngon và ngọt ạ........

Em nhận đặt hàng 2kg trở lên mong là có thể tiện đường freeship được ạ.
Vì lí do xe cộ nên em không ship hàng được ạ. Anh chị nào nhiệt tình đến lấy em giảm 5k/1kg ạ.
Em gái em đang bán tại ngõ 38 ngách 58 xuân la ạ..............lối vào cổng phụ của trường văn thư lưu trữ ạ.

Quả Mận làm thuốc

http://i1238.photobucket.com/albums/ff485/xanhthuynguyen/images-15.jpg
Mận là một trong những cây ăn quả hết sức thông dụng trong đời sống người Việt. Mùa xuân ra hoa, mùa hè cho quả, hoa mận nở trắng như tuyết mang mùi hương thơm ngát, quả mận xanh ngọt, vàng chua... đủ vị đủ màu, vốn là một trong những loại trái cây không thể thiếu trong ngày Tết Đoan ngọ theo phong tục truyền thống. Không chỉ có vậy, theo kinh nghiệm y học dân gian, cây mận nói chung và quả mận nói riêng còn là những vị thuốc độc đáo.

Mận có tên khoa học là Prunus salicina Lindl., dân gian còn gọi là lí tử, lí thực, gia khánh tử... Các bộ phận của cây mận như quả, rễ, vỏ rễ, nhựa, lá, nhân hạt... đều có tác dụng chữa bệnh. Quả mận thường được thu hái vào khoảng tháng 5 - 7, vị chua ngọt, tính bình, có công dụng thanh can điều nhiệt, sinh tân lợi thuỷ, thường được dùng để chữa các chứng bệnh như hư lao cốt chưng, âm hư nội nhiệt, môi khô họng khát, thuỷ thũng, tiêu khát, tiểu tiện bất lợi... Ví như, sách Tuyền châu bản thảo viết: “Lí tử thanh thấp nhiệt, giải tà độc, lợi tiểu tiện, chỉ tiêu khát. Trị can bệnh phúc thuỷ, cốt chưng lao nhiệt, tiêu khát...”. Thường được dùng dưới dạng ăn sống hoặc giã nát rồi ép lấy nước uống.

Rễ mận thường được thu hoạch vào tháng 9 - 10, vị đắng, tính lạnh, có công dụng thanh nhiệt giải độc, chuyên trị chứng tiêu khát (đái đường), lâm bệnh (đái buốt, đái rắt, đáu máu...), lị tật (bệnh kiết lị), đau răng, nhọt độc..., được dùng dưới dạng sắc uống trong hoặc đốt tồn tính, tán bột bôi ngoài.

Vỏ rễ là rễ mận loại bỏ lõi trong chỉ lấy vỏ ngoài, vị đắng, tính lạnh, có công dụng thanh nhiệt hạ khí, thường được dùng để chữa các chứng bệnh như tiêu khát tâm phiền, đới hạ (khí hư), đau răng..., thường được dùng dưới dạng sắc uống trong, ngậm hoặc giã nát, ép lấy nước bôi ngoài.

Lá mận vị chua, tính bình, chuyên trị trẻ em sốt cao, co giật, thuỷ thũng, vết thương do sang chấn..., được dùng dưới dạng sắc uống trong, nấu nước tắm hoặc giã nát đắp ngoài. Các y thư cổ như Bản thảo cương mục, Nhật hoa tử bản thảo, Trấn nam bản thảo, Thiên kim phương... đều có ghi lại những bài thuốc sử dụng lá cây mận để chữa bệnh với những kiến giải khá độc đáo.

Nhân hạt mận còn gọi là lí hạch nhân, vị ngọt đắng, tính bình, có công dụng tán ứ, lợi thuỷ, nhuận tràng, thường được dùng để chữa các chứng bệnh như tổn thương bầm tím do trật đả, ho khạc đờm nhiều, bụng đầy chướng, táo bón... Ví như, sách Tứ xuyên trung dược chí đã viết: “Lí hạch nhân hoạt huyết khứ ứ, nhuận táo hoạt tràng. Trị trật đả thương tổn, ứ huyết tác thống, đàm ẩm khái thấu, cước khí, đại tiện bí kết...”.

Thường được dùng dưới dạng sắc uống trong với liều mỗi ngày từ 6 - 12g hoặc giã nát hay sấy khô tán bột bôi đắp bên ngoài.
Nhựa mận được lấy vào mùa xuân, đem phơi khô trong bóng râm, vị đắng, tính lạnh, có công dụng tiêu thũng, giảm đau, chuyên chữa chứng mục ế (mắt mờ có màng) và mày đay. Thường dùng dưới dạng sắc uống với liều mỗi ngày từ 15 - 20g. Dưới đây, xin được giới thiệu một số cách dùng cụ thể:

* Đái đường: Quả mận tươi, rửa sạch, bỏ hạt, ép lấy nước, mỗi ngày uống 3 lần, mỗi lần 1 thìa canh hoặc vỏ rễ mận 10g sắc uống hàng ngày.

* Chứng hay khô miệng: Quả mận tươi lượng vừa đủ, rửa sạch, bỏ hạt, ngâm với đường trắng trong 2 tuần, ăn mỗi ngày 2 lần, mỗi lần 5 quả.

* Cổ chướng do xơ gan: Hàng ngày nên ăn một lượng mận thích hợp.

* Bệnh lị: Vỏ thân cây mận 1 nắm sắc uống

* Trẻ em sốt cao: Lấy lá mận nấu nước lau toàn thân.

* Rám da mặt: Nhân hạt mận sấy khô, tán thành bột mịn, trộn với lòng trắng trứng rồi xoa đều lên mặt. Hoặc hoa mận lượng vừa đủ, vò nát rồi xát vào da mặt.

* Đau răng: Rễ mận 30g, sắc đặc ngậm nhiều lần trong ngày.

* Mắt sưng đau có màng: Nhựa mận sấy khô, tán bột, uống mỗi ngày 2 lần, mỗi lần 1g với nước sắc thảo quyết minh sao.

* Vết thương do côn trùng đốt: Dùng hạt mận rửa sạch, giã nát rồi đắp lên vết thương.

* Làm đẹp da mặt: Quả mận tươi 250g, rửa sạch, bỏ hạt, giã nát, ép lấy nước rồi hoà với 250ml r*** gạo, đựng trong lọ kín để dùng dần, mỗi ngày uống 2 lần, mỗi lần 10 - 20ml.
Theo kinh nghiệm của cổ nhân, nếu ăn quá nhiều mận có thể sinh đàm trợ thấp, gây thương tổn tỳ vị, bởi vậy nên dùng ở mức độ vừa phải. Sau khi ăn mận không nên uống nhiều nước vì dễ bị đi lỏng. Không dùng mận cùng với thịt chim sẻ, thịt hoẵng, trứng vịt và mật ong vì có thể làm thương tổn ngũ tạng. Vì nhân hạt mận có công năng nhuận tràng và hoạt huyết nên những người tỳ vị hư yếu, đại tiện thường lỏng nát và phụ nữ có thai không được dùng. n

* Mày đay: Nhựa mận 15g, sắc uống 2 lần trong ngày, mỗi lần 5 - 10ml.

* Táo bón: Quả mận khô 400g, mật ong 100ml đem ngâm với r*** trắng 1800ml, sau 2 tháng thì dùng được, mỗi ngày uống 2 lần, mỗi lần 10ml. Hoặc nhân hạt mận 10g, đào nhân 10g, hạnh nhân 10g, sắc uống.

* Thiếu máu: Nên ăn nhiều mận khô hoặc tươi.

* Tổn thương do trật đả: Nhân hạt mận 10 - 15g sắc uống.

vì lý do không có người ship hàng nên em sẽ dời ngày nhận hàng vào chủ nhật được không ạ.
Vì là mận ngon có thể em sẽ bán hết luôn trong ngày nên mong muốn các chị đặt hàng cho em thông tin chi tiết ạ:

Tên người nhận hàng:
Địa chỉ nhận hàng ngoài giờ hành chính:
Số điện thoai:
Em xin cảm ơn

cinbaby
05-26-2011, 12:11 PM
mận hậu của e ở nơi nào thế. chẹp chẹp mùa này có mận tam hoa của bắc hà ăn thì tuyệt cú mèo. mờ em phờ zi ship được đoạn nào vậy ^^ để chị ham hố vài kg

xanhthuynguyen
05-26-2011, 12:14 PM
mận của em ở hòa bình chị gái ạ........................hôm hội chợ em cũng có bán đấy ạ..............em mong là nhiều người cùng od rồi em giao một thể là thành vòng tròn rồi freeship ạ................hiihihi

cinbaby
05-26-2011, 12:16 PM
hic, hôm hội chợ có qua hàng e nhưng toàn thấy lạc với đỗ, rồi sầu riêng cùng bơ sáp, abc lộn hết cả lên hehe. Mận ngon thì chị đặt 3kg :D, hehe, được phờ zi ship thành ra lại ham hố :))

Mebll
05-26-2011, 12:17 PM
Bạn ơi, mình lấy 3 kg mận ở Thuỵ Khuê (hôm trước lấy hàu của em đấy) thì có free ship không? có khuyến mại gì ko bạn? có gì cầm cho mình 1 chai 0,5l mật mía nữa nhé.

cinbaby
05-26-2011, 12:20 PM
í quên, khi nào ship thì chị lấy luôn 2kg đậu nành nữa nhé :D

xanhthuynguyen
05-26-2011, 12:20 PM
Bạn ơi, mình lấy 3 kg mận ở Thuỵ Khuê (hôm trước lấy hàu của em đấy) thì có free ship không? có khuyến mại gì ko bạn? có gì cầm cho mình 1 chai 0,5l mật mía nữa nhé.

Khách quen em cho đi lòng vòng hít...................đằng nào mà chẳng về hà lội.......................hiihhi

ebunba
05-26-2011, 12:28 PM
ờ, freeship thì cho tớ 4kg, nhưng giao trong giờ hành chính nhé ( check pm địa chỉ)

xanhthuynguyen
05-26-2011, 12:31 PM

heheheh em lại còn có cả địa chỉ trích ngang của chị ở sổ nữa chứ.................

xanhthuynguyen
05-26-2011, 12:33 PM
ờ, freeship thì cho tớ 4kg, nhưng giao trong giờ hành chính nhé ( check pm địa chỉ)

cho em xin địa chỉ đi................................giờ hc em sẽ cố gắng xem có được không..........em định giao hàng vào chủ nhật......................hihiih

minhnguyen85
05-26-2011, 12:38 PM
ship cho chị 2kg ăn thử nhé, ngon sẽ lấy nhìu để làm mứt . 24 phan đình phùng 0906185645

xanhthuynguyen
05-26-2011, 12:40 PM
ship cho chị 2kg ăn thử nhé, ngon sẽ lấy nhìu để làm mứt . 24 phan đình phùng 0906185645

giờ hành chính à chị gái......................................

roma
05-26-2011, 12:42 PM
up phụ đồng hương cái, món này thì tớ không bon chen được dù biết là rất ngon :)

MebeThuan
05-26-2011, 12:49 PM
Em iêu, cho chị 2kg nhé. Để chị ngâm lấy nước, chứ chị thèm cũng k măm nổi :D
Địa chỉ pm nhé.

nhung lady
05-26-2011, 12:55 PM
freeship khu Thanh Xuan thi cho tớ 2-3kg.ok pm to cho dia chi

xanhthuynguyen
05-26-2011, 01:15 PM
Địa chỉ pm nhé.

eheheh vâng ạ.............em cóa đc rùi nhé.............dưng mà vẫn chưa định hình xem nóa ở đoạn nào.

Shop Mabư
05-26-2011, 01:28 PM
Chị ơi mận ngọt k ạ? Ngọt thì cho e 2 kg, nhưg chia làm 2 túi mỗi túi 1kg nhé. Có ship cho em giờ HC thứ 6 nghĩa là ngày mai, or t7 được k?

Cún 2610
05-26-2011, 01:30 PM
bạn ơi mận có ngọt ko?nhà mình mọi người thích mận nhưng hơi chua là không ăn nổi. Phải đặt bao nhiêu kg mẹ nó mới chuyển?

ngodong9
05-26-2011, 01:56 PM
Địa chỉ pm nhé.

Ơ ngâm mận được hã chị, em thì cũng chẳng ăn chua được, hic chỉ ăn đến quả thứ 2 là rùng mình roài
Chúc gái đắt hàng nhé

xanhthuynguyen
05-26-2011, 02:30 PM
Chị ơi mận ngọt k ạ? Ngọt thì cho e 2 kg, nhưg chia làm 2 túi mỗi túi 1kg nhé. Có ship cho em giờ HC thứ 6 nghĩa là ngày mai, or t7 được k?

ok gì gì em cũng làm hết........................em nói bác gửi lên cho....................cho em xin địa chỉ chị ui.......................

Thai Anh
05-26-2011, 02:37 PM
mận đã có ngay chưa hay phải order hả e, mận ngon thì cho chị 3kg đến Láng Hạ nếu freeship nhé, PM chị

xanhthuynguyen
05-26-2011, 02:41 PM
bạn ơi mận có ngọt ko?nhà mình mọi người thích mận nhưng hơi chua là không ăn nổi. Phải đặt bao nhiêu kg mẹ nó mới chuyển?

các chị mà gần gần với nhau thì em chuyển ạ.....................nếu gần 1kg em cũng chuyển.

xanhthuynguyen
05-26-2011, 03:07 PM
mận đã có ngay chưa hay phải order hả e, mận ngon thì cho chị 3kg đến Láng Hạ nếu freeship nhé, PM chị

chưa có sẵn chị gái ạ...........láng hạ giờ hc ạ............nếu mà ít người lấy giờ hc có khi em phải nhờ bác thứ 7 mới chuyển ạ....................

xanhthuynguyen
05-26-2011, 03:48 PM

cho em thêm thông tin gì đi chứ nhỉ...........................................

tienbach
05-26-2011, 03:57 PM
cho minh 2kg den 142 thai thinh 1 voi nhe.

xanhthuynguyen
05-26-2011, 03:59 PM
cho minh 2kg den 142 thai thinh 1 voi nhe.

cho em xin thêm thông tin nữa đi...............

MebeThuan
05-26-2011, 04:32 PM
Ơ ngâm mận được hã chị, em thì cũng chẳng ăn chua được, hic chỉ ăn đến quả thứ 2 là rùng mình roài
Chúc gái đắt hàng nhé

Chị cũng pó tay với của chua.
Chị gọt vỏ, khứa cạnh, rồi ngâm với đường.
Cho đến lúc quả nó tong teo lại còn nước siro ra màu thì uống nước và ăn quả thôi.
Vừa giòn vừa ngon! :D

Shop Mabư
05-26-2011, 04:32 PM
hihi ship cho em qua 28 Giang Văn Minh nhé. sđt 0912 919 575 nha chị. Nhớ trong giờ hc cho em thui :) freeship đúg k chị?

minhnguyen85
05-26-2011, 04:35 PM
giờ hành chính à chị gái......................................

lúc nào đc e ah , nhg trc khi ship thì alo trc cho c ko lại mất công đến nhé. chọn cho c quả chín ngọt nhé.thank

meNhim&Soc
05-26-2011, 04:38 PM
cho chị 2kg đến 11 trần hưng đạo giờ hành chính nhé, 0953367116 thanks, freeship nhể.

phuongttt
05-26-2011, 10:59 PM
Nàng này mở rộng lịch vực ầm ầm thế........Chúc em đắt hàng nhé.......

xanhthuynguyen
05-27-2011, 09:25 AM
cho chị 2kg đến 11 trần hưng đạo giờ hành chính nhé, 0953367116 thanks, freeship nhể.

giờ hc thì không được các chị ạ................sáng mai bác em mới gửi lên cơ...............thế có chị nào còn làm sáng thứ 7 không ạ.

xanhthuynguyen
05-27-2011, 11:29 AM
mận của em là mận hậu Mai Châu (Hòa Bình) đới ạ...................

xanhthuynguyen
05-27-2011, 11:35 AM
Chữa xơ gan bằng quả mận

Bài thuốc:

- Mận tươi 100-150 gam, chè xanh một ít, mật ong vừa đủ dùng.

Cách chế:

- Mận gọt bỏ hạt, đổ 0,3 lít nước đun sôi 3 phút, cho chè xanh, mật ong vào là được.

Cách dùng:

- Uống mỗi ngày 1 thang.

xanhthuynguyen
05-27-2011, 11:36 AM
http://i1238.photobucket.com/albums/ff485/xanhthuynguyen/images-15.jpg

meNhim&Soc
05-27-2011, 11:42 AM
Thế thì giao cho chị ở nhà cũng dc, nhưng lấy cho chị quả đỏ mà cứng, chị ghét nhất ăn mận nhũn. Ngõ 2 Phố Đại từ nhé, trước khi đến thì alo có bạn nào ở đường đó đặt ko để share ship chứ ko thì tiền ship ngang tiền mận nhỉ.

xanhthuynguyen
05-27-2011, 11:44 AM
Thế thì giao cho chị ở nhà cũng dc, nhưng lấy cho chị quả đỏ mà cứng, chị ghét nhất ăn mận nhũn. Ngõ 2 Phố Đại từ nhé, trước khi đến thì alo có bạn nào ở đường đó đặt ko để share ship chứ ko thì tiền ship ngang tiền mận nhỉ.

Em đang thấy ở đấy xa quá..................huhuhuh thứ 7 chj làm không

xanhthuynguyen
05-27-2011, 11:57 AM
Hướng dẫn cách làm gỏi mận

250grs thịt bụng.(loại thịt heo có phần nạc sát da, không mỡ)
150grs tôm đất còn sống
1kg mận tươi, loại có vị chua nhiều hơn ngọt( đừng chọn mận non sẽ có vị chát)
1 củ cà rôt.
1 quả dưa leo.
100grs hành củ tím.
3 muỗng canh đường cát, tỏi, ớt, rau thơm, ngò.
2 trái chanh.
150grs đậu phộng rang vàng.
Bánh phồng tôm hay bánh tráng mè.

-Cách làm :
Thịt đem luộc chín rồi xắt chỉ cho đều, dài khoảng 4cm. Tôm cắt râu,
cắt chân, phi dầu nóng với chút tỏi cho tôm vào, tôm chín đỏ thì cho 1
chút muối và đường cho tôm được bóng mướt, rút cạn nước bắc xuống.Hành
củ bào mỏng phi vàng, đậu phộng rang vàng đều, giã dập.
Mận rửa sạch, cắt bỏ rốn và cuống, chẻ mỏng theo chiều dài qủa mận,
xóc vào một chút muối cho ra nước rồi đổ ra rổ, lấy tay vắt nhè nhẹ
từng nắm nhỏ cho ra bớt nước. Cà rốt xắt chỉ xóc muối, dưa leo chẻ đôi
nạo bỏ hột, xẳt chéo dày khoảng 2ly5, đem xóc muối cho ra nước rồi vắt
tất cả thật ráo . Rau thơm xắt nhỏ, ớt sừng xắt chỉ. Giã đường tỏi
thật nhuyễn, cho đường tỏi vào 1 muỗng canh nuớc mắm ngon, chút xíu
bột ngọt, vắt vào mắm 1 trái chanh, nếu thích chua nhiều hoặc ngọt
nhiều thì tăng giảm chanh, mắm, đường và ớt tùy thích, đem rưới chén
mắm này vào hỗn hợp mận-cà rốt, dưa leo-tôm-thịt, sau cùng cho rau
thơm và ớt xắt chỉ vào.

-Trình bày :
Lấy xà lách búp rửa sạch lót viền đĩa hột xoài, cho gỏi vào giữa, rưới
hành phi lên trên, phía trên rải ngò cọng, cắm thêm vài quả ớt sừng
tỉa hoa, khi gần ăn rắc đậu phộng , ăn kèm với bánh tráng nướng hoặc
phồng tôm.

-Yêu cầu kỹ thuật :
Gỏi ráo, giòn, có mùi thơm đặc trưng của mận, có vị hài hòa chua mặn
ngọt, vị béo của thịt, đậu phộng, hành phi, vị ngọt của tôm tươi
…nhiều màu sắc thiên nhiên hòa trộn trông đẹp mắt, hấp dẫn, nếu mua
được cả 2 loai mận xanh và đỏ thì đĩa gỏi càng rực rỡ.

xanhthuynguyen
05-27-2011, 12:02 PM
Đang mùa mận, chỉ cần vài thao tác đơn giản chị em có thể tạo nên món mứt hấp dẫn ăn, chua chua, ngọt ngọt. Mứt mận ăn với bánh mỳ rất hợp, có thể trở thành một món ăn sáng ngon tuyệt cho cả nhà.
Nguyên liệu: Quả mận tươi: 1kg, đường trắng: 0,7kg, táo tây: một quả.
Cách làm:
- Quả mận rửa sạch, gọt vỏ bỏ hạt. Quả táo gọt vỏ thái lát.
- Cho mận, táo, đường vào nồi đun nhỏ lửa 40 phút.
- Chờ mận nguội một chút cho vào cối xay sinh tố xay nhuyễn, lưu ý chỉ xay phần mận, còn phần nước chảy ra để riêng làm nước siro mận.
- Sau khi xay mận xong cho vào các lọ thủy tinh, có thể bảo quản trong tủ lạnh được 2 tháng.
Lưu ý: Cách làm trên có thể áp dụng với các loại hoa quả ít xơ, có vị chua, có mùi thơm rõ rệt, tùy từng loại quả chua hay ngọt để điều chỉnh lượng đường.

xanhthuynguyen
05-27-2011, 12:08 PM
Vài lát bánh mỳ nướng giòn, phết mứt mận và thưởng thức cùng với ly si rô mận là thấy buổi sáng ngày hè thật mát lành đấy, các mẹ ạ
Thung lũng Tả Van - Sa Pa có giống mận ruột thắm như son, ăn ngọt và thơm thấm hương vị núi rừng Hoàng Liên. Nếu dùng mận Tả Van ngâm r*** bạn sẽ thu được loại r*** chát màu hổ phách đậm đà. Hôm nay mình muốn mời cả nhà thưởng thức món mứt mận tại nhà mình nhé.

Mận Tả Van đây

Nguyên liệu:

Mận Tả Van chọn quả to, ruột đỏ nhưng nắn thấy cứng tay.
Đường cát trắng.

Cách làm:

Bước 1: Đầu tiên gọt bỏ vỏ quả mận, cắt bỏ hột (hột mận tách rất dễ dàng). Cứ 1 bát mận tách hột sẽ dùng 1 bát đường tương ứng (các mẹ có thể gia giảm tùy theo khẩu vị của mình).

Bước 2: Cho thịt mận đã tách hạt và đường vào nồi, bật bếp đun nhỏ lửa cho mận chín mềm (không đun nát các mẹ nhé).

Bước 3: Lấy thịt mận đã đun mềm để nguội cho vào máy xay sinh tố ấn nút vài lần các mẹ sẽ có hỗn hợp mứt màu đỏ như thế này. Còn dịch mận tiết ra cùng nước đường giữ lại làm si rô mận.

Bước 4: Đổ ra bát, cho vào lò vi sóng bật nút để 3 phút cho mứt được giữ lâu hơn, cuối cùng để nguội cho vào lọ đậy nắp để ngăn mát tủ lạnh.

Bên cạnh lọ mứt mận màu đỏ thắm như son là màu vàng óng ả của mứt dứa mật.

Vài lát bánh mỳ nướng giòn, phết mứt mận và thưởng thức cùng với ly si rô mận là thấy buổi sáng ngày hè thật mát lành đấy, các mẹ ạ!

Nhanh tay chuẩn bị cho nhà mình những hũ mứt mận thật ngon vào cuối mùa mận này nhé, chúc cả nhà ngon miệng!

xanhthuynguyen
05-27-2011, 12:12 PM
Mình thấy mẹ mình hay làm thế này:
- Mận: mua về rửa sách, để ráo nước (thật khô vào) sau đó muối để vài ngày cho nó ngấm. Mang ra phơi nắng đến khi thấy quả mận nhăn nheo thì mang vào rửa qua nước lọc. và chuẩn bị cho vào nối xào
- GỪng giã nhỏ, chút chanh hoặc giấm (để khi xào đường không bị cháy thành nước hàng ), đường.

- Cách làm:
Cho đường vào chảo hoặc xoong (tuỳ ) cho chút dấm (chanh) đảo đều tay cho đến khi đường tan thì đổ mận vào cũng phải đảo đều cho nó ngấm đều, còn lượng đường thì tớ không biết đâu nhé (tớ chỉ biết chén thôi) đảo khoảng 15 phút thì cho gừng đã giã nhỏ vào đảo cùng, cho thêm chút nước để có độ ngấm của đường. Đảo đến khi ăn thử quả mận thấy chua cay mặn ngọt là Ok *( nhớ đừng có nếm nhiều kẻo đến khi xào xong thì mận ơi là mận chạy đi đằng nào thì không biết nữa)

cinbaby
05-27-2011, 12:46 PM
hihi vẫn chưa có mận àh cô nàng ui, làm tớ ngóng quá trời ^^. Ship trong hay ngoài giờ HC đều ukie nhé, nhưng nhớ báo trước là ship lúc nào nhé nàng nhé ^^

xanhthuynguyen
05-27-2011, 12:48 PM
hihi vẫn chưa có mận àh cô nàng ui, làm tớ ngóng quá trời ^^. Ship trong hay ngoài giờ HC đều ukie nhé, nhưng nhớ báo trước là ship lúc nào nhé nàng nhé ^^

em ship vào chiều tối thứ 7 chị gái ạ....................lúc nào ship em nt nha....................nhà chị địa chỉ có dễ tìm không ạ.

cinbaby
05-27-2011, 12:54 PM
em ship vào chiều tối thứ 7 chị gái ạ....................lúc nào ship em nt nha....................nhà chị địa chỉ có dễ tìm không ạ.

hehe vậy là có mận ăn khi xem CK C1 rồi. Nhà dễ tìm cực kỳ lun. ^^

xanhthuynguyen
05-27-2011, 02:12 PM
hehe vậy là có mận ăn khi xem CK C1 rồi. Nhà dễ tìm cực kỳ lun. ^^

vâng ạ.......thạnk chị nhìu.................................

xanhthuynguyen
05-27-2011, 02:15 PM
Mận không nóng như mọi người vẫn nghĩ, nó còn có tác dụng thanh nhiệt trong mùa hè, làm đẹp da và chữa được nhiều bệnh.

Trong các sách thuốc cổ, quả mận có tên là "Lý tử", vị chua chát, tính bình, có tác dụng thanh nhiệt, giải khát, sinh tân dịch, giảm ho, kích thích tiêu hóa, lợi tiểu, tiêu thũng... được dùng để chữa nhiều bệnh.

Quả mận - Thanh nhiệt, chữa ho
Ảnh: vozforums

- Dịch ép quả mận: Pha với nước đường uống có tác dụng mát, thanh nhiệt, giải nóng, nhuận tràng, dùng làm nước giải khát mùa hè rất tốt. Ngoài ra dịch này còn có tác dụng làm đẹp da, dùng dịch ép quả mận bôi lên mặt hàng ngày da mặt sẽ mịn hơn.

- Ô mai mận: Quả mận được chế biến thành ô mai là một vị thuốc chữa ho, viêm họng rất hiệu nghiệm.

Cách làm ô mai mận như sau: Chọn mua những quả mận vừa chín tới, rửa sạch, để ráo nước rồi ngâm với muối, cứ một lớp mận lại một lớp muối, vẩy thêm một ít nước đun sôi để nguội rồi nén hơi nặng. Sau một vài ngày đến một tuần đảo đều, có thể châm kim vào vỏ quả trước khi muối cho chóng ngấu. Sau đó ngâm mận muối vào nước ấm cho đỡ mặn. Để ráo, rồi ướp mận với nước đường, cứ 20g đường cho 1 kg mận. Rim nhỏ lửa, đảo đều cho đến khi cạn hết nước đường. Để nguội, trộn với gừng khô giã nhỏ và bột cam thảo. Ngậm chữa bệnh ngày nhiều lần, kết quả rất tốt.

Ngoài quả mận, nhiều bộ phận của cây mận cũng được Đông y dùng làm thuốc như lá mận, hoa mận, vỏ rễ mận, nhân hạt mận.

- Lá mận: Theo kinh nghiệm dân gian, dùng lá mận phối hợp với lá đào, lá si, lá dâm bụt, lá thài lài tía, mỗi thứ 30 - 50g, rửa sạch, giã nhỏ, sao, ngâm r***. Dùng r*** này xoa bóp chữa đau nhức gân xương, không đi lại được có kết quả tốt.

- Hoa mận: Giã nát, trộn với sữa, bôi lên mặt hàng ngày sẽ làm da mặt mịn màng, mất hoặc giảm vết rám đen, tàn nhang.

- Vỏ rễ mận (chỉ lấy lớp vỏ trắng bên trong): Lấy 20g sắc với 400ml nước còn 100ml, uống làm hai lần trong ngày để chữa kiết lỵ, khí hư. Nước này đem cô đặc có thể dùng ngậm chữa đau răng.

- Nhân hạt mận: Lấy từ hạt quả mận chín, bỏ hết thịt, đập vỡ vỏ hạt, lấy nhân. Nhân này vị cay, đắng, hơi ngọt có tác dụng giảm đau, nhuận táo, lợi tiểu, chữa phù thũng, táo bón. Liều dùng mỗi ngày 12g. Dạng thuốc sắc. Phụ nữ có thai không được dùng.

xanhthuynguyen
05-27-2011, 02:16 PM
Mận không nóng như mọi người vẫn nghĩ, nó còn có tác dụng thanh nhiệt trong mùa hè, làm đẹp da và chữa được nhiều bệnh.

Trong các sách thuốc cổ, quả mận có tên là "Lý tử", vị chua chát, tính bình, có tác dụng thanh nhiệt, giải khát, sinh tân dịch, giảm ho, kích thích tiêu hóa, lợi tiểu, tiêu thũng... được dùng để chữa nhiều bệnh.

Quả mận - Thanh nhiệt, chữa ho
Ảnh: vozforums

- Dịch ép quả mận: Pha với nước đường uống có tác dụng mát, thanh nhiệt, giải nóng, nhuận tràng, dùng làm nước giải khát mùa hè rất tốt. Ngoài ra dịch này còn có tác dụng làm đẹp da, dùng dịch ép quả mận bôi lên mặt hàng ngày da mặt sẽ mịn hơn.

- Ô mai mận: Quả mận được chế biến thành ô mai là một vị thuốc chữa ho, viêm họng rất hiệu nghiệm.

Cách làm ô mai mận như sau: Chọn mua những quả mận vừa chín tới, rửa sạch, để ráo nước rồi ngâm với muối, cứ một lớp mận lại một lớp muối, vẩy thêm một ít nước đun sôi để nguội rồi nén hơi nặng. Sau một vài ngày đến một tuần đảo đều, có thể châm kim vào vỏ quả trước khi muối cho chóng ngấu. Sau đó ngâm mận muối vào nước ấm cho đỡ mặn. Để ráo, rồi ướp mận với nước đường, cứ 20g đường cho 1 kg mận. Rim nhỏ lửa, đảo đều cho đến khi cạn hết nước đường. Để nguội, trộn với gừng khô giã nhỏ và bột cam thảo. Ngậm chữa bệnh ngày nhiều lần, kết quả rất tốt.

Ngoài quả mận, nhiều bộ phận của cây mận cũng được Đông y dùng làm thuốc như lá mận, hoa mận, vỏ rễ mận, nhân hạt mận.

- Lá mận: Theo kinh nghiệm dân gian, dùng lá mận phối hợp với lá đào, lá si, lá dâm bụt, lá thài lài tía, mỗi thứ 30 - 50g, rửa sạch, giã nhỏ, sao, ngâm r***. Dùng r*** này xoa bóp chữa đau nhức gân xương, không đi lại được có kết quả tốt.

- Hoa mận: Giã nát, trộn với sữa, bôi lên mặt hàng ngày sẽ làm da mặt mịn màng, mất hoặc giảm vết rám đen, tàn nhang.

- Vỏ rễ mận (chỉ lấy lớp vỏ trắng bên trong): Lấy 20g sắc với 400ml nước còn 100ml, uống làm hai lần trong ngày để chữa kiết lỵ, khí hư. Nước này đem cô đặc có thể dùng ngậm chữa đau răng.

- Nhân hạt mận: Lấy từ hạt quả mận chín, bỏ hết thịt, đập vỡ vỏ hạt, lấy nhân. Nhân này vị cay, đắng, hơi ngọt có tác dụng giảm đau, nhuận táo, lợi tiểu, chữa phù thũng, táo bón. Liều dùng mỗi ngày 12g. Dạng thuốc sắc. Phụ nữ có thai không được dùng.

xanhthuynguyen
05-28-2011, 10:15 AM
Em nhận od hết ngày hôm nay ạ..........ai od tiếp thì nt cho em nhé..............................

MebeThuan
05-28-2011, 10:29 AM
gái ơi, hum nào ship cho chị hở em?
Ship sớm để còn tranh thủ ngày nghỉ ngồi gọt gọt ngâm ngâm :D
Định hình ra nhà chị chưa?

Shop Mabư
05-28-2011, 10:36 AM
Đang mùa mận, chỉ cần vài thao tác đơn giản chị em có thể tạo nên món mứt hấp dẫn ăn, chua chua, ngọt ngọt. Mứt mận ăn với bánh mỳ rất hợp, có thể trở thành một món ăn sáng ngon tuyệt cho cả nhà.
Nguyên liệu: Quả mận tươi: 1kg, đường trắng: 0,7kg, táo tây: một quả.
Cách làm:
- Quả mận rửa sạch, gọt vỏ bỏ hạt. Quả táo gọt vỏ thái lát.
- Cho mận, táo, đường vào nồi đun nhỏ lửa 40 phút.
- Chờ mận nguội một chút cho vào cối xay sinh tố xay nhuyễn, lưu ý chỉ xay phần mận, còn phần nước chảy ra để riêng làm nước siro mận.
- Sau khi xay mận xong cho vào các lọ thủy tinh, có thể bảo quản trong tủ lạnh được 2 tháng.
Lưu ý: Cách làm trên có thể áp dụng với các loại hoa quả ít xơ, có vị chua, có mùi thơm rõ rệt, tùy từng loại quả chua hay ngọt để điều chỉnh lượng đường.

Chị ui hnay có ship cho em k??? Sắp hết buổi ság e sắp về rùi :(

xanhthuynguyen
05-28-2011, 10:36 AM
Em cũng chưa định hình được thế nào cả.........sáng sớm mai em đi em ship nhé.........đánh thức dậy sớm đừng có mà keu..........................
gái ơi, hum nào ship cho chị hở em?
Ship sớm để còn tranh thủ ngày nghỉ ngồi gọt gọt ngâm ngâm :D
Định hình ra nhà chị chưa?

xanhthuynguyen
05-28-2011, 10:37 AM
Chị ui hnay có ship cho em k??? Sắp hết buổi ság e sắp về rùi :(

sáng mai em ship cho tất cả mọi người ạ..................ai mà xa quá thì em cũng đang tính xem thế nào..............nhà em ở xuân đỉnh ạ......................

Shop Mabư
05-28-2011, 11:06 AM
Nàng ơi thế trên đường Triệu Việt Vương nàg có freeship k? Nếu có thì sáng mai ship luôn cho tớ, tớ còn ngồi gọt vs ngâm thử nữa chứ ^^
sđt t đuôi 575 vừa nt ý nhé.

xanhthuynguyen
05-28-2011, 01:17 PM
Để em tìm đường xem thế nào đã chị gái nhé........có gì em sẽ nt ạ.
Nàng ơi thế trên đường Triệu Việt Vương nàg có freeship k? Nếu có thì sáng mai ship luôn cho tớ, tớ còn ngồi gọt vs ngâm thử nữa chứ ^^
sđt t đuôi 575 vừa nt ý nhé.

river233
05-28-2011, 07:07 PM
Up ủng hộ chị nè :D, mận này ở quê e gọi là mận tam hoa, còn mận hậu thì nhìn trông hơi giống mận cơm cơ. Hôm trước về quê tha xuống hơn 8 kg làm quà mà nặng gần chết ^^

xanhthuynguyen
05-28-2011, 07:16 PM
Up ủng hộ chị nè :D, mận này ở quê e gọi là mận tam hoa, còn mận hậu thì nhìn trông hơi giống mận cơm cơ. Hôm trước về quê tha xuống hơn 8 kg làm quà mà nặng gần chết ^^
thank you nhiêu nàng nhé....................chúc buổi tối vui vẻ

leethuchinn
05-28-2011, 09:43 PM
ơ ch ơi,bgio od còn đc k?e ở cách cầu chương dương 1km thui thì ship là bn?lấy 1,2kg ăn cho đỡ vật ^^

Meyeubibong
05-28-2011, 11:42 PM
Hôm nay mới biết nhà bạn bán mận. Mình vừa mua 10kg để làm mứt mận bán mà giá còn đắt hơn chứ. Hic hic.. để lần sau làm sẽ mua ủng hộ bạn. Cảm ơn bạn nhiều.

Me-Bin-Bo
05-29-2011, 12:46 AM
ship cho chị 2kg mận và 2 kg đỗ đen lòng xanh nhé. Đến 130A Nguyễn Tuân, gần làng sinh viên Hacinco ấy, em đến Big C là gần đến nơi nhé. ĐT 0988030308

xanhthuynguyen
05-29-2011, 08:49 AM
Em rất mong các chị thông cảm vì hôm nay em không có xe nên em không thể ship mận cho các chị được........ Ai đã od mà đến lấy được em sẽ giảm 5k/1kg ạ........................em đang bán ở ngõ 38 ngách 38 xuân la ạ.