PDA

View Full Version : Thắc mắc: Tăng sức đề kháng cho trẻ

MebeBi - NBN
12-24-2008, 12:32 PM
Con trai mình gần 3 tuổi, trông cũng mập mạp nhưng lại rất hay ốm, mà lại bị sốt co giật nữa, các mẹ có cách gì giúp mình tăng sức đề kháng cho bé không? mình tới bệnh viện nhiều đến nỗi y tá và bác sĩ trong bệnh viện đó biết hết con trai mình rồi.:(

phuongphuong
01-07-2009, 09:57 AM
MÌNH CŨNG GIỐNG BẠN NÀY, ĐANG LANG THANG TÌM TÒI KINH NGHIỆM ĐÂY.
CON ỐM MẸ KHÔNG THỂ YÊN TÂM LÀM ĐƯỢC GÌ CẢ :rolleyes:

moon11998
02-25-2009, 02:53 PM
con mình 6.5thang, nang 6.8kg, dai 68cm, nhu vay co suy dinh duong khong, cac me cho minh biet voi

phuongphuong
02-25-2009, 03:18 PM
Con trai mình gần 3 tuổi, trông cũng mập mạp nhưng lại rất hay ốm, mà lại bị sốt co giật nữa, các mẹ có cách gì giúp mình tăng sức đề kháng cho bé không? mình tới bệnh viện nhiều đến nỗi y tá và bác sĩ trong bệnh viện đó biết hết con trai mình rồi.:(

Mình đã tìm được phương án khả thi, giờ vào chia sẻ với các mẹ nè. Bé nhà em vốn lười ăn, hay đau như bé Bi vậy nên được kê vào dạng còi của lớp. Mẹ stress lắm, thế là tìm mọi cách, cuối cùng cho bé dùng yến. Bé dùng được hơn 1 tháng rồi đấy, hôm rồi cô giáo ở trường mách là lên được 01 kg, em mừng lắm. Không biết sau này sao chứ em thấy hiệu quả trước mắt, tháng vừa rồi kg có đau nhé, chỉ có sụt sịt mũi 1 , 2 hôm do em cho bé di chơi xa. Còn ăn thì cũng khá khá rồi. Em sẽ tiếp tục cho bé dùng 1 thời gian nữa xem sao. Hy vọng đây là giải pháp tối ưu nhất. Nói như chị bán hàng nói "giải pháp tốt" :rolleyes::D:D:D:D

MebeBi - NBN
03-05-2009, 08:55 PM
Chị ơi, nhưng con em ko còi mà bình thường, em chỉ muốn cho cháu tăng sức đề kháng thôi,

Mẹ Mọt
03-05-2009, 11:01 PM
em thấy có gói thuốc Tây tăng sức đề kháng cho bé đó, hình như là 14k/gói. Để mai em xem lại tên thuốc nhé

phuongphuong
03-06-2009, 07:23 AM
Chị ơi, nhưng con em ko còi mà bình thường, em chỉ muốn cho cháu tăng sức đề kháng thôi,

Giúp tăng sức đề kháng hiệu quả lắm đó mẹ Bi ah. Bé nhà mình lúc trước cứ liên tù tì đến thăm bác sĩ 2-3 lần/ tháng. Giwof thì OK lắm lắm, hihi....:o

comcoibaby
03-06-2009, 09:44 AM
em thấy có gói thuốc Tây tăng sức đề kháng cho bé đó, hình như là 14k/gói. Để mai em xem lại tên thuốc nhé

mẹ nó ơi tìm tên thuốc rồi post lên đây nhé. Mình cũng quan tâm đến sức đề kháng cho con. Con mình hay ốm lắm. tháng 2 lần bị viêm đường hô hấp trên, chán lắm...

MebeBi - NBN
03-06-2009, 09:59 AM
chị hỏi giúp em nhe! cảm ơn chị trước !!!!!!!!

Mẹ TinTin
03-06-2009, 12:01 PM
Sức đề kháng của trẻ phụ thuộc nhiều vào yếu tố ăn uống, ngoài việc hấp thu các chất đạm, protein, chất béo, trẻ cần được bổ sung nhiều khoáng chất và Vitamin. Các loại khoáng chất và VTM giúp trẻ cân bằng và hấp thu tối ưu các dưỡng chất và cân bằng sức đề kháng giúp cơ thể có thể chống lại các căn bệnh về hô hấp và giúp trẻ ít bị đau ốm hơn. Vì vậy các mẹ nên chú trọng để con mình không bị thiếu hụt hoặc mất cân bằng các dưỡng chất. không phải cứ ăn nhiều đạm, protein... là tốt đâu, các mẹ nên bổ sung thêm các loại rau quả chứa nhiều VTM A,C như cam, quýt, dâu tây, trái witky, đu đủ... Thêm các loại rau chứa nhiều sắt, canxi, khoáng như rau cải, rau dền, bí đỏ, bí xanh, các loại đậu...rất tốt cho bé. Bổ sung ở mức độ vừa phải để trẻ có thể hấp thu vừa, đừng để trẻ ăn quá dư thừa, gây không tốt cho đường ruột. Chúc các mẹ nuôi con khỏe, dạy con ngoan!.

dangvietdung
03-06-2009, 05:20 PM
Mình cũng đang đau đầu k biết làm thế nào để tăng sức đề kháng cho con đây, vì nó cứ đi thành vòng luẩn quẩn, đề kháng yếu -> dễ ốm -> ăn kém , hấp thụ kém -> đề kháng yếu ->.....
Thương con mà k cải thiện đc.

Mẹ Mọt
03-07-2009, 01:32 PM
mình hỏi chị mình thì tên thuốc là vacunace, thuốc ở dạng gói bột. Chị tớ mua là 14k/gói. Uống 10 ngày liên tục, 1 ngày 1 gói, nghỉ 10 ngày lại uống 10 ngày nữa. Tớ cũng ko rõ là phải uống bao nhiêu lâu. Nhưng tính ra thế cũng tốn nhỉ

MebeBi - NBN
03-07-2009, 01:38 PM
Cảm ơn mẹ nó nhé, cứ thử cho con uống xem sao chứ bé hay ốm thì chắc tốn hơn!

MebeBi - NBN
03-07-2009, 01:39 PM
bé nahf mình lại cũng khó ép ăn rau lắm cơ, ngày trức ăn cháo thì còn cho vào được bây giờ ăn cơm rồi thì hôm nào cu cậu thích thì nó mới ăn cơ,

Mẹ Mọt
03-07-2009, 02:45 PM
bé nahf mình lại cũng khó ép ăn rau lắm cơ, ngày trức ăn cháo thì còn cho vào được bây giờ ăn cơm rồi thì hôm nào cu cậu thích thì nó mới ăn cơ,
bạn thử để ý xem bé thích loại rau gì thì cho bé ăn vậy. chứ đúng là nhiều bé ko thích ăn rau. hay là bạn thử xem có cho bé uống rau xay pha với hoa quả như cái quảng cáo máy xay trên ti vi ấy được không

dangvietdung
03-09-2009, 05:15 PM
mình hỏi chị mình thì tên thuốc là vacunace, thuốc ở dạng gói bột. Chị tớ mua là 14k/gói. Uống 10 ngày liên tục, 1 ngày 1 gói, nghỉ 10 ngày lại uống 10 ngày nữa. Tớ cũng ko rõ là phải uống bao nhiêu lâu. Nhưng tính ra thế cũng tốn nhỉ

Đây là vắc xin chống viêm đường hô hấp dạng uống. Ngoài ra còn có Vaxom Broncho cũng là vắcxin dạng uống.
Mình chưa cho con mình uống vì nó ốm suốt, uống sợ phản tác dụng.

Mẹ Mọt
03-09-2009, 10:03 PM
Đây là vắc xin chống viêm đường hô hấp dạng uống. Ngoài ra còn có Vaxom Broncho cũng là vắcxin dạng uống.
Mình chưa cho con mình uống vì nó ốm suốt, uống sợ phản tác dụng.
mình cũng ko rõ lắm đâu. vì ko phải con mình uống mà là cháu mình. với cả cô chồng mình làm bác sĩ + bà ngoại nó cũng làm bác sĩ cũng bảo đó là thuốc tăng cường sức đề kháng nên chị dâu mình mới cho uống đó.

dangvietdung
03-10-2009, 09:36 AM
mình cũng ko rõ lắm đâu. vì ko phải con mình uống mà là cháu mình. với cả cô chồng mình làm bác sĩ + bà ngoại nó cũng làm bác sĩ cũng bảo đó là thuốc tăng cường sức đề kháng nên chị dâu mình mới cho uống đó.
Cô và mẹ bạn nói đúng đấy. Vì là vắc-xin phòng bệnh nên khi uống đủ đợt thuốc bé sẽ tăng sức đề kháng với các bệnh đó, đỡ ốm vặt hơn. Cũng như khi mình đã tiêm phòng thủy đậu thì sẽ k bị thủy đậu nữa í mà, cơ thể miễn nhiễm rồi.

Mẹ Mọt
03-10-2009, 09:41 AM
Cô và mẹ bạn nói đúng đấy. Vì là vắc-xin phòng bệnh nên khi uống đủ đợt thuốc bé sẽ tăng sức đề kháng với các bệnh đó, đỡ ốm vặt hơn. Cũng như khi mình đã tiêm phòng thủy đậu thì sẽ k bị thủy đậu nữa í mà, cơ thể miễn nhiễm rồi.
uh
Nhưng nói thật quan điểm của tớ thì tốt nhất là tăng cường đề kháng bằng cách ăn uống là tốt nhất, chứ thuốc vừa tốn, vừa chả biết thế nào. Nhỉ??
Con tớ, tớ cố gắng cho ăn nhiều loại thức ăn, thứ nhất là đổi món, lạ miệng nó cũng thích hơn; thứ 2 là bé quen với nhiều loại thức ăn, sau này đi đâu cũng ăn uống dễ.
Nhưng mà nhiều bé ko chịu ăn thì đành phải uống thuốc thôi, chứ biết làm thế nào :(
Cũng khó nhỉ. Việc ăn uống của con đúng là việc khiến mẹ dễ stress nhất

haph
03-10-2009, 10:01 AM
Con mình hồi 12 tháng bị ốm nằm viện 1 trận, tiêm kháng sinh 11 ngày, gầy xọp đi. Mình cố gắng cho ăn uống bình thường và uống thêm cái Apeton vitamin. mỗi ngày 1ml thôi. Lọ 20 hay 30ml mà chỉ có khoảng 70k. Mình thấy có tác dụng. Bổ sung thêm vitamin nên con thich ăn uống hơn (trộm vía) nên cũng lại người nhanh hơn. Cái này ngọt, dễ uống. Mà có cái nắp kèm theo xi lanh, con bé rất khoái uống cái này. Các mẹ thử xem sao.

Chipbebong
03-14-2009, 10:51 AM

Đúng ạ, Vaxom Bronch đúng là "thuốc tăng cường miễn dịch", mình cho Chip nhà mình uống, thấy rất ok. Nhất là những lúc trở trời, con trộm vía ít sổ mũi, ho hen hơn các bạn khác đấy ạ

beyeu0825
03-24-2009, 10:48 AM
tre bi nhu vay ban phai thuong xuyen cho be ra ngoai van dong de tre duoc van dong va kham pha. Minh cung biet nhieu me thuong giu con ky qua nen khi ra ngoai thuong hay bi om va con minh luc truoc be cung rat hay bi om neu ra ngoai choi qua lau.
Con nay minh cho van dong thuong xuyen nen cung do rat nhieu ngoai ra minh dat cho be che do an phu hop nen trom via cung rat tot

chipchip_miumiu
03-24-2009, 11:27 AM
đánh dấu tôpc này để mua thuốc cho con...

mechip06
03-24-2009, 02:00 PM
Đúng ạ, Vaxom Bronch đúng là "thuốc tăng cường miễn dịch", mình cho Chip nhà mình uống, thấy rất ok. Nhất là những lúc trở trời, con trộm vía ít sổ mũi, ho hen hơn các bạn khác đấy ạ

Thuốc này mua ở đâu mẹ nó ơi, không biết sg có bán không nhỉ, cho mình thông tin với. Tks mẹ nó nhiều

me tuyetnhung
03-24-2009, 02:57 PM
con mình 6.5thang, nang 6.8kg, dai 68cm, nhu vay co suy dinh duong khong, cac me cho minh biet voi
Mình xem bảng chỉ số phát triển thấy con bạn là Bình thường, ko suy dinh dưỡng đâu, đừng lo nhé.
Nếu là con gái :
6 6.80 68.00 94.4% 87.2% 103.2% Bình Thường
7 6.80 68.00 88.3% 87.2% 100.6% Bình Thường
Nếu là con trai :
6 6.80 68.00 87.2% 85.0% 100.3% Bình Thường
7 6.80 68.00 81.9% 85.0% 97.8% Bình Thường

quangmi
03-24-2009, 03:57 PM
Thuốc Vaxom Broncho này thì lại chả có tác dụng gì với 2 đứa nhà tớ cả. Thằng cu lớn từ hồi 2 tuổi trở ra không tháng nào là không ho sổ mũi phải uống kháng sinh rồi cũng được bác sĩ kê cho uống thuốc này, cũng uống liền tù tì 3 tháng mỗi tháng 10 ngày, rồi cách 3 tháng lại uống lại, đợt đầu thì thấy nó cũng hình như đỡ, sau 1/2 năm thì đâu lại hoàn đấy, vẫn đều đều vừa uống kháng sinh vừa uống thuốc này, đến nỗi con cũng thuốc cả tên thuốc. xong về sau tớ chả cho uống nữa thì cũng vẫn thế lớn khoảng tẩm 5 tuổi thì đỡ hơn (mà con nhà tớ không phải thuộc dạng gày còm đâu, hơi bị đô luôn). Đến đứa thứ hai lúc 1 tuổi cũng đắm đuối vào cái thuốc này vì cũng chả còn thuốc nào để an ủi tâm lý mẹ khi thấy con ốm, cũng nện thuốc này lúc đầu cũng thấy có tác dụng sau thì vấn thế, nên tự nghĩ hay là bị "nhờn thuốc" nhỉ.
Thế là tớ rút ra kinh nghiệm từ đứa đầu áp dụng cho đứa sau: thứ nhất con có ốm thì bố mẹ đừng lo quá, tự phải luyện tâm lý "lì" nghĩa là tự an ủi nó uống thuốc rồi khắc sẽ khỏi, chứ càng cuống thì càng không xử lý được đâu. Thứ hai là áp dụng các bài thuốc nam cho các bé như ho thì uống phật thủ+đường phèn, hay mật ong+gừng ý (thằng cu và con bé nhà tớ bây giờ vẫn uống phật thủ+đường phèn khi vừa thấy húng hắng ho thế là đỡ) còn sổ mũi thì nhỏ nước muối sinh lý hay nước muối biển, đứa lớn thì bắt xì ra đứa bé thì hút ra, thậm chí mẹ hút luôn cho con chả phải ống iếc gì cho nhanh. Con bé nhà tớ vừa sổ mũi 5 ngày liền tớ cứ lì vừa nhỏ nước mũi vừa cho uống phật thủ_đương phèn phòng ho luôn, thế cũng khỏi rồi (ông bà chồng cứ rền rĩ là sao để nó lâu thế cho nó đi khám lấy thuốc mà uống, nhg mình khg chịu , cứ phải lì vài lần như thế thì sẽ luyện cho trẻ nhà mình tự đề kháng với bệnh), đừng nên lạm dụng thuốc.
Kinh nghiệm của mình hơi dài dòng các mẹ tham khảo nhé !

cunconbebong
03-24-2009, 11:24 PM
Có một chút kinh nghiệm từ bé nhà mình, các mẹ thử tham khảo nhé.
Bé không gầy lắm nhưng lúc trước cũng hay ốm . Toàn là viêm họng, viêm amidan , viêm phế quản ... Vài tháng đầu đi học tháng nào cũng phải nghỉ vài buổi . Mình cũng cho bé uống Vaxom Broncho liền 2 tháng mỗi tháng 10 ngày nhưng chả ăn thua, vẫn ốm ! Bây giờ mình cho bé uống ceelin , vì nó là vitamin C nên mình nghĩ nó an toàn , mà tác dụng của vitamin C là tăng cường sức đề kháng ai cũng biết ! Mấy tháng nay trộm vía Cún nhà mình chẳng phải nghỉ buổi học nào. Bé hơi sổ mũi là mình xịt vesim liên tục , cho uống pamin chặn luôn. Nếu có húng hắng ho thì cho uống ngay bổ phế chỉ khái lộ hoặc thuốc ma hạnh kết hợp mật ong chanh đào hai hôm là khỏi không phải đi viện và dùng kháng sinh liều cao như trước nữa . Mình không rõ Cún bớt ốm so với trước có phải do ceelin không nhưng mình nghĩ thuốc đó khá tốt , bé nhà mình cũng đỡ táo bón . Ngoài ra các mẹ chịu khó cho bé ăn uống đầy đủ chất . Về khoản này mình chăm Cún lắm lắm , chế biến đủ món cho bé ăn . Các bà mẹ trẻ cùng phố ai cũng phải nể mình về khoản này đấy ! Hè hè mũi lại phổng lên rồi . Chúc baby của các mẹ ( cả Cún của mình nữa chứ ) luôn khỏe đẹp nhé!

Lanhvit
03-25-2009, 12:19 AM
cho bé uống n` C có được ko hả các mẹ
C có tác dụng phụ j lớn ko?!

Mẹ bé Tít
03-25-2009, 05:03 PM

C ơi, con e ăn rất được, nhưng lại còi. 18th có 11kg. Rất hay ốm, đi gặp bác sĩ liên tục vì sổ mũi,ho. C nhắn cho e tên thuốc nhé,made in luôn nhé. thank c nhiều nhiều :D

Mẹ bé Tít
03-25-2009, 05:13 PM

E thấy là ăn uống gì thì cũng ko nhiều và ko ít quá. E cũng hay cho cu Tít nhà e uống nc cam pha chút mật ong để dễ tiêu hóa( theo sách chỉ bảo ), ko biết uống nhiều có bị nóng ko nên cũng lại cho uống ít đi.

Bin Bin
03-26-2009, 03:47 PM
Con mình uống ceelin cũng ko có tác dụng gì mấy

PhuongAnhCoi
03-26-2009, 03:59 PM
Mình có cách này, các mẹ thử nhé. Cún nhà mình mỗi ngày mình pha một quả cam với 01 thìa mật ong cho bé uống. Mình thấy từ khi mình làm cách này bé khỏe hơn và không hay ốm vặt.

TommyLinh
03-26-2009, 04:08 PM
Thuốc Vaxom Broncho này thì lại chả có tác dụng gì với 2 đứa nhà tớ cả. Thằng cu lớn từ hồi 2 tuổi trở ra không tháng nào là không ho sổ mũi phải uống kháng sinh rồi cũng được bác sĩ kê cho uống thuốc này, cũng uống liền tù tì 3 tháng mỗi tháng 10 ngày, rồi cách 3 tháng lại uống lại, đợt đầu thì thấy nó cũng hình như đỡ, sau 1/2 năm thì đâu lại hoàn đấy, vẫn đều đều vừa uống kháng sinh vừa uống thuốc này, đến nỗi con cũng thuốc cả tên thuốc. xong về sau tớ chả cho uống nữa thì cũng vẫn thế lớn khoảng tẩm 5 tuổi thì đỡ hơn (mà con nhà tớ không phải thuộc dạng gày còm đâu, hơi bị đô luôn). Đến đứa thứ hai lúc 1 tuổi cũng đắm đuối vào cái thuốc này vì cũng chả còn thuốc nào để an ủi tâm lý mẹ khi thấy con ốm, cũng nện thuốc này lúc đầu cũng thấy có tác dụng sau thì vấn thế, nên tự nghĩ hay là bị "nhờn thuốc" nhỉ.
Thế là tớ rút ra kinh nghiệm từ đứa đầu áp dụng cho đứa sau: thứ nhất con có ốm thì bố mẹ đừng lo quá, tự phải luyện tâm lý "lì" nghĩa là tự an ủi nó uống thuốc rồi khắc sẽ khỏi, chứ càng cuống thì càng không xử lý được đâu. Thứ hai là áp dụng các bài thuốc nam cho các bé như ho thì uống phật thủ+đường phèn, hay mật ong+gừng ý (thằng cu và con bé nhà tớ bây giờ vẫn uống phật thủ+đường phèn khi vừa thấy húng hắng ho thế là đỡ) còn sổ mũi thì nhỏ nước muối sinh lý hay nước muối biển, đứa lớn thì bắt xì ra đứa bé thì hút ra, thậm chí mẹ hút luôn cho con chả phải ống iếc gì cho nhanh. Con bé nhà tớ vừa sổ mũi 5 ngày liền tớ cứ lì vừa nhỏ nước mũi vừa cho uống phật thủ_đương phèn phòng ho luôn, thế cũng khỏi rồi (ông bà chồng cứ rền rĩ là sao để nó lâu thế cho nó đi khám lấy thuốc mà uống, nhg mình khg chịu , cứ phải lì vài lần như thế thì sẽ luyện cho trẻ nhà mình tự đề kháng với bệnh), đừng nên lạm dụng thuốc.
Kinh nghiệm của mình hơi dài dòng các mẹ tham khảo nhé !

Chao c, c oi cho e hoi phat thu duong phen thi lam tnao a??
NHung ma phat thu thi kho mua lam
phai den mua moi mua duoc thi phai. C chi giao giup e voi a
Tks c nhieu a

Le Khanh
03-26-2009, 04:16 PM
Chúng ta cũng biết, vacxin để phòng dịch bệnh chính là các vi khuẩn bệnh đã được làm suy yếu đi phần nào, khi tiêm vào cơ thể, cơ thể sẽ sản sinh ra các chất đề kháng - Điều đó giống như là muốn tránh bệnh nặng, thì sẽ gây ra bệnh nhẹ để cơ thể quen dần. Sức đề kháng của cơ thể chính là khả năng tự vệ trước những tác nhân của môi trường bên ngoài, muốn có sức đề kháng thì không có biện pháp nào đơn giản và dễ dàng hơn là tạo điều kiện cho cơ thể quen dần với những tác nhân xấu đó.
Nói cụ thể, muốn trẻ không sổ mũi, nhức đầu chóng mặt khi ra nắng ra mưa thì nên tập cho trẻ quen dần với mưa với nắng bất thường , muốn cho trẻ không bị đau bụng đi cầu chỉ vì một chút đồ ăn còn sống, một chút nước chưa đun sôi thì cũng cứ tập cho trẻ làm quen với những món ăn sống xít ấy từng chút một, nghĩa là có "tập luyện" một chút. Dĩ nhiên là trong quá trình tập luyện, thì cũng có khi bị nhức đầu, đau bụng thật, nhưng dần dần cơ thể sẽ có khả năng tự phòng vệ.
Còn việc sử dụng các chất bổ, các loại thuốc giúp cho gia tăng sức đề kháng, thì cũng giống như nhờ ngoại binh, khi không còn "quân tiếp viện" nữa thì "phe ta" vẫn yếu đuối như thường, và thế là phải tiếp tục dài dài sự lệ thuộc vào thuốc - mặc dù đó có vẻ là giải pháp nhanh nhất !
Việc cho con nghịch nước, tắm mưa, ăn sống sít, để đầu trần khi ra ngoài, chơi đùa nghịch ngơm với cái lũ trẻ "hàng xóm" dơ bẩn có vẻ như là một điều "kinh hoàng' cho các bà mẹ ! Nhưng, đó chính là cách đơn giản nhất để con được sức đề kháng với những tác động xấu, và không những thế còn có khả năng phát triển những khả năng "nội sinh" mạnh mẽ giúp cho trẻ không chỉ vững vàng với nắng, gió mà còn có được sự tự tin vào bản thân, không còn chuyện "núp váy mẹ " ngay cả khi đã trưởng thành !

quangmi
03-29-2009, 12:07 AM
Chao c, c oi cho e hoi phat thu duong phen thi lam tnao a??
NHung ma phat thu thi kho mua lam
phai den mua moi mua duoc thi phai. C chi giao giup e voi a
Tks c nhieu a

Hình như cũng có hẳn một topic nói về cách làm phật thủ+mạch nha rồi, nhg cháu nhà tơ nóng trong nên tớ làm bằng đường phèn cho nó mát, còn tùy cơ địa con bạn, nếu cơ địa mát thì lại có thể thay bằng mạch nha hoặc mật ong, chả hiểu sao cu nhà tớ lại hợp với món này, cũng đắng đấy nhg dỗ dành thế mà nó chịu uống, đây hôm nay đng ho khù khù tớ áp dụng luôn cũng đỡ rồi, phật thủ tớ mua về rửa kỹ các kẽ rồi thái mỏng ra cả vỏ và ruột luôn cho đường phèn vào (lượng thì khg rõ vì cứ áng chừng thôi) còn theo các mẹ trên diễn đàn thì 1kg phật thủ+ 1/2 kg mạch nha, sau đó hấp đến khi thấy miếng phật thủ trong là được, chắt nước ra, tớ còn tiết kiệm lấy cái khăn xô sạch cho chỗ phật thủ vào bóp kiệt nó sẽ ra cả cái ruột ý, đắng đấy nhg thế mới tốt. Rồi cho nó uống, mỗi lần khg 20ml ngày 4,5 lần (con tớ 5 tuổi nhé), liều lg thì mình áng chừng thôi, cứ cho uống cầm chừng nếu con bé còn phải theo dõi đi ngoài ntn nữa, nhg đứa thứ hai nhà tớ dạo này đường ruột khg tốt lắm mà uống cũng khg sao. Nếu thấy nó đỡ ho thì vẫn cứ cho uống phòng hẳn 1 tuần đi cho nó đỡ bị lại. Chộm vía thằng cu nhà tớ 4 tháng nay chưa phải tống kháng sinh, (trước đây tháng nào cũng hỏi thăm bác sĩ và kháng sinh).
Bạn cứ thử áp dụng cho con bạn xem sao nhé, chúc thành công

quangmi
03-29-2009, 11:34 PM
À, còn bạn muốn mua phật thủ lên chỗ chợ Hàng Bè ý, vào quầy bán chuối (có thể hỏi mấy bà bán hàng), lúc nào cũng có (lần trước tớ cũng phải đi tìm mấy chợ mới ra đấy).

yentam
03-30-2009, 06:37 PM
Con gai minh duoc 9.5thang roi ma be chi nang co 7kg, chieu cao cung 70cm, cac me oi, be bi suy dinh duong roi ha, be luoi uong sua lam, minh buon ghe

MebeBi - NBN
03-30-2009, 08:51 PM
ngày trước con nhà mình cũgn dùng Ceellin,nhưng cũng chẳng cho uốgn đều lắm nên ko thầy kết quả, vửa rồi bé lại sốt cao do viêm amidan cấp tới gần 1 tuần, bây giò lại nhịn da bé xanh sao, chán lắm các mẹ ạ, mình đang cho con mình uống thuốc bổ do bs cho, ko biết có khá hơn ko.

cunconbebong
03-30-2009, 09:52 PM

Bạn dùng đúng liều chỉ định ghi trong tờ hướng dẫn sử dụng thì không có vấn đề gì cả . Tác dụng phụ của C không đáng ngại đâu. Không sử dụng quá liều là được .

TommyLinh
03-31-2009, 09:53 AM
Hình như cũng có hẳn một topic nói về cách làm phật thủ+mạch nha rồi, nhg cháu nhà tơ nóng trong nên tớ làm bằng đường phèn cho nó mát, còn tùy cơ địa con bạn, nếu cơ địa mát thì lại có thể thay bằng mạch nha hoặc mật ong, chả hiểu sao cu nhà tớ lại hợp với món này, cũng đắng đấy nhg dỗ dành thế mà nó chịu uống, đây hôm nay đng ho khù khù tớ áp dụng luôn cũng đỡ rồi, phật thủ tớ mua về rửa kỹ các kẽ rồi thái mỏng ra cả vỏ và ruột luôn cho đường phèn vào (lượng thì khg rõ vì cứ áng chừng thôi) còn theo các mẹ trên diễn đàn thì 1kg phật thủ+ 1/2 kg mạch nha, sau đó hấp đến khi thấy miếng phật thủ trong là được, chắt nước ra, tớ còn tiết kiệm lấy cái khăn xô sạch cho chỗ phật thủ vào bóp kiệt nó sẽ ra cả cái ruột ý, đắng đấy nhg thế mới tốt. Rồi cho nó uống, mỗi lần khg 20ml ngày 4,5 lần (con tớ 5 tuổi nhé), liều lg thì mình áng chừng thôi, cứ cho uống cầm chừng nếu con bé còn phải theo dõi đi ngoài ntn nữa, nhg đứa thứ hai nhà tớ dạo này đường ruột khg tốt lắm mà uống cũng khg sao. Nếu thấy nó đỡ ho thì vẫn cứ cho uống phòng hẳn 1 tuần đi cho nó đỡ bị lại. Chộm vía thằng cu nhà tớ 4 tháng nay chưa phải tống kháng sinh, (trước đây tháng nào cũng hỏi thăm bác sĩ và kháng sinh).
Bạn cứ thử áp dụng cho con bạn xem sao nhé, chúc thành công

Ui, e cam on c nhieu a, chieu nay e phai di mua ve lam, cho Hang Be cung gan nha ba ngoai ma.Ah ma c oi, c noi la lam bang duong phen thi cung chinh la mach nha day a??? e dot cai mon nay lam a. Truoc thi e hay cho cu nha e dung quat hap mat ong nhung dot tet vua roi thay bao la nguoi trong quat hay cho dat den vao goc quat cho quat tuoi lau nen ko dam hai quat cho con an nua a. may qua doc bai cua bac.Tks b a

quangmi
03-31-2009, 11:02 AM
Đường phèn và mạch nhà khác nhau em ạ, đường phèn nó đóng thành từng cục, còn mạch nha thì nó giống như kẹo kéo hồi xưa ý, dẻo dẻo cơ, cứ ra hàng khô là có hết.
Có thêm bài thuốc khác đây này http://www.**************/forum/showthread.php?t=79407
tham khảo nhé.

ngocamtu
04-10-2009, 09:53 AM
Trước dây con em cũng vậy. Một tháng 30 ngày thì hết 20 ngày cháu bị cảm, viêm họng, sổ mũi, ăn không tiêu và ói suốt. Cháu rất biếng ăn và ăn rất kén đến khi cháu được gần 2 tuổi, có một chị bạn giới thiệu sản phẩm thực phẩm bổ sung của Mỹ có tên là:"Childlife- gồm Multivitamin & Mineral và Calcium/Magne" em cho cháu dùng tới nay được 06 tháng rồi, kết quả rất tuyệt vời. Cháu ăn nhiều và không còn kén chọn thức ăn như trước nữa, chiều cao của cháu cao vượt trội so với những trẻ cùng tuổi. Điều làm tôi mường nhất là cháu không còn phải đi thăm bác sĩ hàng tuần như trước kia nưa!

MEBEAMBONG
04-10-2009, 12:55 PM
Chào chị, mong chị vui lòng cho biết tại HN có địa chỉ nào bán loại thực phẩm bổ sung của Mỹ - Childlife không ah?
Con gái em 3.5 tuổi thì có thể dùng loại TP này k?
Rất cảm ơn và chờ tin của chị
MeBeamBong:D

ngocamtu
04-10-2009, 04:08 PM
Neu em muon mua Childlife cho con, chi can em cho chi so dien thoai lien lac ca so ban va so di dong, dia chi nha. Chi se gui ra cho em bang chuyen phat nhanh. Em chuyen tien vao tai khoan ngan hang cho ben chi hoac dua tien mat cho nguoi giao hang cho em. Vay nha em!

ngocamtu
04-10-2009, 04:14 PM
Chi quen chua tra loi em. Day la thuc pham dinh duong chuyen biet danh cho tre tu 06 thang den 12 tuoi. Vi vay con em hoan toan co the su dung duoc. San pham nay con dung duoc cho ba me dang mang thai, cho con bu, nguoi gia suy nhuoc,nguoi bi thieu canxi,bi loang xuong. No rat de hap thu va cung de su dung nua em a!

ngocamtu
04-10-2009, 04:42 PM
Chi hay dung Childlife-Multivitamin & Mineral cua My.San pham nay co tac dung:
=> Cung cấp các dưỡng chất thiết yếu cho trẻ.
=> Các chất chống oxy hóa cho hệ miễn dịch và chống tác động của môi trường.
=> Giúp cho sự phát triển đầy đủ của não bộ và hệ miễn dịch.
=> Các chất xúc tác giúp sản sinh năng lượng và quy trình chuyển hóa.
Hon nua, san pham nay la thuc pham nen khong co tac dung phu dau!