PDA

View Full Version : Cần giúp: Ăn bánh tráng, ăn cháo nhiều có ảnh hưởng tới thai nhi sau này hok ????????

thanhnhan11111984
12-26-2008, 05:07 PM
Nhàn có théc méc này, nhờ các mẹ giúp giùm nha !!!!!!!!:p:p:p
Nếu ăn nhiều cháo, bánh tráng sau này sanh em bé sẽ bị " cứt trâu " ở đầu, da em bé sẽ bị sằn sùi như có vảy, túm lại là da em bé sẽ bị xấu !!!!!!!! Có đúng hok vậy các mẹ ??????????? :heart::heart::heart:

Khánh Băng
12-26-2008, 05:19 PM
Nhàn có théc méc này, nhờ các mẹ giúp giùm nha !!!!!!!!:p:p:p
Nếu ăn nhiều cháo, bánh tráng sau này sanh em bé sẽ bị " cứt trâu " ở đầu, da em bé sẽ bị sằn sùi như có vảy, túm lại là da em bé sẽ bị xấu !!!!!!!! Có đúng hok vậy các mẹ ??????????? :heart::heart::heart:

em nghĩ là ko phải thế đâu. em bầu ăn bao nhiêu ốc mà con có bị rớt rãi mấy đâu ?(trộm vía)
chỉ kiêng ăn đào vì quả đào rất nóng(các cụ bảo đẻ con đầu to đấy)hi............
các bà bầu đừng ăn Hồng ngâm nhé, ăn vào là đau bụng đấy, em và mấy người bị rồi đấy- ko biết tại sao ạ ?:cool:
bà bầu uống nhiều nước dừa hoặc nước mía cho nước ối tốt và con đc đẹp da nhe

thanhnhan11111984
12-27-2008, 11:57 AM
thế thì chuyện ăn trứng ngỗng thì sao ??????? nghe nói ăn sẽ giúp con thông minh, nhg ăn nhiều wé em bé sau này sẽ khó bảo, hơi bì " lì" có dg kg vậy ???????? ăn bnhiêu trứng là dc nhỉ, có mẹ ăn tới 4-5 trứng lận đó !!!!!!!! hi hi....

Khánh Băng
12-27-2008, 03:38 PM
thế thì chuyện ăn trứng ngỗng thì sao ??????? nghe nói ăn sẽ giúp con thông minh, nhg ăn nhiều wé em bé sau này sẽ khó bảo, hơi bì " lì" có dg kg vậy ???????? ăn bnhiêu trứng là dc nhỉ, có mẹ ăn tới 4-5 trứng lận đó !!!!!!!! hi hi....

chuyện trứng ngỗng thì thế này ! giai đoạn 3 tháng đầu ăn từ 1 đến 2 quả, 3 tháng tiếp chén 1 quả và 3 tháng cuối ăn 1 quả nữa. trứng ngỗng có nhiều chất sắt(và 1 số chất bổ khác). em ăn đủ từng ấy và trộm vía con em nó cũng rất lém lỉnh. đồng ý cho bác đến tham quan cháu đấy ;)
ăn trứng ngỗng thì hơi bị ngán 1 tí vì nó hơi bị to ạ. ăn 3-4 quả 1 thai kì là đc rồi.
mẹ nhớ ăn cháo cá chép nhé, con sẽ thông minh đấy(ăn cá tốt cho cả mẹ lẫn con vì cá chép ko béo và rất lợi sữa) !
chẩn bị thì ghi hẳn ra thành 1 bí kíp nhé !
có nhiều mẹ có kinh nghiệm hay lắm đó !:p

Galuoi
12-28-2008, 10:26 AM
à, có người bảo ăn táo xanh con lanh lẹ lắm, tớ cũng đang ăn nè. Còn uống nhiều nước mía, nước dừa công nhận em bé đẻ ra sạch thật. Con bé nhà tớ lần bầu trước tớ ăn hết cả tạ cam, mỗi ngày 1 trái dừa, bé đẻ ra ko có tí cợn nào, sach ơi là sạch. Nhưng còn trắng hay ko thì không biết ..hi..hi..

thanhnhan11111984
12-31-2008, 12:42 PM
ngoài nhg thức ăn trên hok biết có mẹ nào còn biết nên và không nên ăn nhg thức ăn ji nữa kg vậy ??????????

Mẹ Ỉn
12-31-2008, 01:31 PM
Cái này không thấy mẹ nào nhắc.

Trong thời kỳ mang thai. Nhất là đầu và cuối không nên ăn rau ngót. Vì rau ngót làm co bóp cổ tử cung. Ăn nhiều có thể bị sảy thai. Ăn ít thôi thì được.

Sau khi đẻ xong, nên ăn nhiều rau ngót. Có tác dụng co bóp cổ tử cung kích thích cổ tử cung làm cho mau co và làm sạch tử cung. Mẹ nhiều sữa. Rau ngót còn được gọi là: rau bà đẻ vì thế. Rau ngót còn có vitamin K. Loại vitamin rất tốt & có ít trong các loại rau.

Cho con bú cũng có tác dụng làm co cổ tử cung tương tự như rau ngót. Bé càng bú càng nhiều sữa. Mẹ cũng mau hồi phục. :)

Lúc mang bầu, em hầu như không kiêng ăn gì cả. Thèm gì là ăn cái đó. Bé Ỉn sinh ra trộm vía cũng sạch sẽ, không nhiều dãi. :D

Mẹ bé Tiệp
12-31-2008, 04:26 PM
em nghĩ là ko phải thế đâu. em bầu ăn bao nhiêu ốc mà con có bị rớt rãi mấy đâu ?(trộm vía)

bà bầu uống nhiều nước dừa hoặc nước mía cho nước ối tốt và con đc đẹp da nhe

2 cái nàu chuẩn vì giống em hjhj.. Còn cái j nữa thì e hổng biết..

keoyeu
12-31-2008, 08:35 PM
Chào các mẹ
em thì có nghe nói khi mang bầu cứ thèm gì ăn lấy thì sau này con ít rớt rãi điều này với con em là đúng còn không biết thế nào vì cũng chỉ là mọi người kinh nghiệm chỉ bảo thế.
Còn vấn đề trứng ngỗng thì em nghĩ mẹ nào ăn được thì ăn thoải mái vì trước em cũng ăn 9 hay 10 quả gì đấy nay con em 18 tháng nhưng cái gì cũng biết và nói rất chuẩn cả câu và biết hát nữa. Còn lì hay không thì có lẽ do bản tính thôi các mẹ ạ hihi
Nước dừa nước mía nước cam các mẹ cứ uống đều cho con mát mẻ sạch sẽ, em lúc nghén cũng ăn quá trời ốc mà có sao đâu các mẹ
chúc các mẹ có những đứa con thông minh khỏe mạnh và năm mới vạn sự như ý nhé !!!!!!!!!

MELAMNHI
01-03-2009, 10:35 PM
Chào các mẹ
em thì có nghe nói khi mang bầu cứ thèm gì ăn lấy thì sau này con ít rớt rãi điều này với con em là đúng còn không biết thế nào vì cũng chỉ là mọi người kinh nghiệm chỉ bảo thế.
Còn vấn đề trứng ngỗng thì em nghĩ mẹ nào ăn được thì ăn thoải mái vì trước em cũng ăn 9 hay 10 quả gì đấy nay con em 18 tháng nhưng cái gì cũng biết và nói rất chuẩn cả câu và biết hát nữa. Còn lì hay không thì có lẽ do bản tính thôi các mẹ ạ hihi
Nước dừa nước mía nước cam các mẹ cứ uống đều cho con mát mẻ sạch sẽ, em lúc nghén cũng ăn quá trời ốc mà có sao đâu các mẹ
chúc các mẹ có những đứa con thông minh khỏe mạnh và năm mới vạn sự như ý nhé !!!!!!!!!

K đúng với nhà tớ nhé,tớ có bầu thèm gì ăn lấy,k ăn ốc(vì k thèm :p)vậy mà bé nhà tớ rơt rãi nhiều kinh khủng,5t mọc 2c răng rùi,tớ k ăn quả trứng ngỗng nào,k uông nước dừa nhưng em bé da trắng lắm nhé,tớ nghĩ do gene thôi,ăn uống chỉ là phần nhỏ

keoyeu
01-05-2009, 10:08 AM
hihihi
thì mình cũng nói là do mọi người nói thế thôi mà nhưng nếu em bé ko có rớt rãi j thì sạch sẽ thơm tho thôi. Nhưng mà 1 vấn đề là con mình từ khi mọc răng đến giờ được 15 cái thì không hề có 1 tí xíu rớt rãi nào mà cũng không hề có biểu hiện gì như sốt hay 1 vấn đề gì đấy chính vì vậy cho nên cái răng đầu tiên mọc lên từ lúc nào mình cũng không hay chỉ khi tình cờ nhìn thấy thì phát hiện ra vì là răng trên nên mình ít để ý.
Mình từng sống và làm việc trong HCM nên biết trong đó người ta hay nói khi mang thai thì ko nên sửa soạn nhiều rồi nhiều thứ khác ngoài bắc mình lắm. Nhưng cũng chẳng biết thế nào các mẹ ạ, con cái là lộc trời cho nên mình nghĩ cứ ăn uống tốt chăm sóc sức khỏe tốt để có những đứa con khỏe mạnh là vui rồi

thanhnhan11111984
02-11-2009, 11:55 AM
sẵn đây N xin hỏi một chuyện liên wan đến nên hay không nên khi mang thai nè !!!!!!!!!
Khi mang thai có được chụp hình hay không ????? theo N biết là nên kiên cữ nhưng mà nguyên nhân vì sao các mẹ có biết hok ?????????

Mẹ Còi xinh
02-11-2009, 12:13 PM
Nên kiêng cữ chụp hình khi mang thai??? Mình thấy mấy cái này toàn từ các bậc phụ huynh có tuổi thọ 70 rồi phát biểu thôi, mình, em gái và bạn bè vẫn chụp vô tư, vẫn đẻ con gái vô cùng xinh xăn và có duyên, khỏe mạnh, cao ráo, túm lại là chả làm sao cả, nên quan tâm đến dinh dưỡng, sức khỏe để mọi chuyện binh thường suôn sẻ là tốt nhất thôi. CHúc mẹ tròn con vuông.

thanhnhan11111984
02-11-2009, 04:54 PM
còn nếu chuyện chụp hình thì sao ??????? mang bầu có dc chụp hình hay kg ?????? và tại sao ???????

AnhLinh
02-11-2009, 05:51 PM
Nhàn ơi! Đăng ký học lớp tiền sản đi thôi.:D
Hồi chị chửa chẳng kiêng gì ngoài các thứ cay nóng và các chất kích thích cộng với vận động nặng. Dì chị ăn trứng gà để cho da con trắng kết quả gần đẻ có triệu trứng tiền sản giật do ăn quá nhiều. Bạn chị thì cho con tắm cả nước dừa đấy, rút cuộc cũng có sáng da lên tí nào đâu.
Em đừng có lo lắng quá như thế không tốt. Cứ ăn đầy đủ chủng loại thức ăn miễn đó là thực phẩm sạch (không ăn sống, không tái, không ôi thiu, không chất bảo quản...).

thanhnhan11111984
02-13-2009, 12:13 PM
còn chuyện bà bầu chụp hình thì sao ?????? nên hay không nên ????? vì sao ?????????

thanhnhan11111984
02-13-2009, 12:15 PM
mới vừa có thai ăn đồ chua nhiều như: cóc, xoài, ổi... có bị làm sao hok ??????? có ảnh hưởng jì tới thai nhi hok ????????

thanhnhan11111984
02-16-2009, 09:56 AM
Trong thời kỳ mang thai sẽ bị nổi mụn nhiều, mà một số sản phẩm trị mụn khuyến cáo kg nên sử dụng trong lúc mang thai !!!!!!!! nếu vậy sẽ xử lý mụn sao đây ??????? cứ để mặc nó hả các mẹ ????????? kg có cách nào khắc phục mụn mà kg ảnh hưởng tới thai nhi ư ??????????

twophuong
02-16-2009, 10:04 AM
còn chuyện bà bầu chụp hình thì sao ?????? nên hay không nên ????? vì sao ?????????

Mình được biết là khi mang thai khg được chụp Xquang vì sợ các tia sẽ ảnh hưởng (làm thay đổi) tiến trình phát triển bình thường của thai nhi.

Không cho chụp hình mình nghĩ chắc cũng xuất phát từ nguyên nhân này.
Tuy nhiên theo mình thì có thai là 1 việc hệ trọng, do đó khi có thai nên nghe theo lời các bậc tiền bối vì có kiêng có lành mà, đành ráng vậy.

thanhnhan11111984
02-16-2009, 03:54 PM
cho Nhàn hỏi là lâu lâu cảm thấy đau thốn bụng giống như đau lúc hành kinh mặc dầu đã có thai 03 tuần tuổi, như vây có bình thường hok ????????? các mẹ tư vấn với !!!!!!!!!!

me cua mit
02-16-2009, 05:11 PM
cho Nhàn hỏi là lâu lâu cảm thấy đau thốn bụng giống như đau lúc hành kinh mặc dầu đã có thai 03 tuần tuổi, như vây có bình thường hok ????????? các mẹ tư vấn với !!!!!!!!!!

Mình đc bs giải thích các cơn đau khi mình mới bầu bí là do buồng tử cung giãn nở ra để thai nhi phát triển. Sau này đau bụng, đau lưng do cơ chằng ( hình như vậy) phải chịu 1 trg lượng khá lớn. Trg hợp sợ nhất là sản phụ đau bụng nhiều và ra máu cơ. Chắc là bạn giống như mình ngày xưa, nhưng dù sao bất cứ dấu hiệu nào làm bạn cảm thấy lo lắng thì cũng nên hỏi bs cho an tâm.

thanhnhan11111984
02-18-2009, 12:12 PM
theo N biết là lúc mang thai nên uống nhiều sữa kg béo, mà sữa kg béo là những loại sữa nào hả các mẹ ???????? chỉ N với !!!!!!!

thanhnhan11111984
02-20-2009, 05:19 PM
nếu mới mang thai được khoảng 1 tháng thì có được uống nước mía kg các mẹ ????????

bobebi
02-20-2009, 06:50 PM
quan niem ko duoc chup hinh khi mang thai hoan taon ko co co so vo minh mang thai va ban be cua minh luc mang thai deu chup hinh va khi sinh chau thi chau van rat xinh dep ko co van de gi ca chi co ko duoc chup xquang va ko duo0c sieu am 3d qua 3 lan trong suot qua trinh mang thai.con viec ban an chua nhieu thi cung ko anh huong gi ca chi co dieu neu doi ma an chua qua se co hai cho da day cua ban thoi. con ve viec ban thay dau bung nu chi dau bung ma ko ra mau trong thoi ky dau mang thai thi cung binh thuong vi luc do phoi thai dang hinh thanh nen ban se co cam giac hoi dau bung thoi . chuc ban me tron con vuong ma cu tha ho ma chup mang de luu giu khoang khac luc mang thai sau cho con xem nua chu ko phai kieng dau con khi sinh chau ra roi thi nen kieng chup anh chau luc chau dang ngu cai nay ve van de tam linh nen phai kieng cho lanh the nhe,chuc me tron con vuong

thanhnhan11111984
02-21-2009, 12:12 PM
mong các mẹ nào biết dc những jì nên và không nên khi bầu bì thì giúp với !!!!!!!!!!!

AnhLinh
02-21-2009, 02:10 PM
Em chưa bầu bí mà sao hỏi nhiều thế làm gì?:rolleyes: Đến lúc ấy những người xung quanh có kinh nghiệm sẽ chỉ bảo được nhiều thứ. Trong hiệu sách cũng có bán rất nhiều sách cho pn mang thai đấy

thanhnhan11111984
02-21-2009, 03:13 PM
chuyện thai còn nhỏ tháng kg được uống nước dừa thì ai cũng biết nhg còn nước mía thì sao ?????????? thai mới dc kg 1-2 tháng thì có được uống mấy thức uống mát khác kg (bí, yến, nha đam...)?????? vì thường hay nóng bức trong người nên muốn uống thì có sao hok hả các mẹ ??????????

thanhnhan11111984
02-23-2009, 05:12 PM
tư thế bà bầu nằm lúc mang thai như thế nào mới đúng ?????????
Bạn N đọc sách thì nói nên nằm nghiêng về bên phải vì nếu nằm nghiêng về bên trái sẽ bị ép tim !!!!!!!!!!!
N đọc internet thì ng ta lại khuyên nằm nghiêng về bên trái để giúp máu lưu thông, điều hòa !!!!!!
Sao 2 cách trái ngược nhau thế ???????
Các mẹ thấy sao ?????????? như thế nào mới đúng ????????
Hay là nằm sao cg dc miễn 02 mẹ con thoải mái là dc ???????????

thanhnhan11111984
02-27-2009, 11:52 AM
Hwa N đi siêu âm, bác sĩ bảo thai dc 6-7 tuần tuổi rồi và phát thuốc sắt hiệu Grobamax (vỉ 10 viên) về uống mỗi sáng 1 viên rồi tháng sau tái khám !!!!!!!!!!
N thấy mới mà đã uống thuốc rồi kg biết có an toàn kg đây ???????

thanhnhan11111984
03-09-2009, 04:25 PM
kg có mẹ nào có ý kiến jì hết vậy ta ???????????

thanhnhan11111984
04-09-2009, 11:14 AM
N mới nghe 1 bà bầu ở cty nói là bầu bì kg nên sứt dầu cg như là cạo gió nhg hỏi thì chị đó cg nói là nghe nói thui chứ hỏi tại sao ???? chị đó cg kg bít, mà có dg thế hok hả các mẹ ????????

thanhnhan11111984
04-09-2009, 11:27 AM
còn chg bầu bì kg dc đi ăn cưới thì sao ??????? nên hay kg nên ?????????

Luni.baby
05-18-2009, 04:52 PM
Làm j có vụ ăn cháo thì bé bị cứt trâu j đâu mẹ nó! Chủ yếu mình thèm thì ăn... chỉ ăn toàn cháo ko thì ko đủ dinh dưỡng thì may ra...
Chủ yếu mình vệ sinh cho bé và cũng do cơ địa bé nữa chứ!
Yên tâm nhe!

mphuong2007
05-19-2009, 02:05 PM
còn chg bầu bì kg dc đi ăn cưới thì sao ??????? nên hay kg nên ?????????

bạn Nhàn thân mến ,
Có thai mà kiệng chụp hình là do quan niệm cũ của thế hệ trước chúng ta ,
uống nước mía , hay nước dừa gì cũng tốt , nhưng đừng uống nhiều quá ...
mình có thai bé Minh Phương ăn uống bình thường không kiêng cữ chi hết , cũng đi dự đám cưới bạn bè và thỉnh thoảng có chụp hình nhưng bé sinh ra cũng xinh ra phết , ( các chị nữ hộ sinh nói với mình : "mẹ nó ơi ,con em là hoa hậu trong phòng dưỡng nhi đó!! " chả là lúc đó mình sinh mổ đó mà ) he he ..
thật ra bạn không cần lo lắng gì nhiểu , nênăn uống đầy đủ chất bổ dưỡng , uống thêm sữa , trái cây .. ngủ đủ giấc , nghỉ ngơi thích hợp , tránh stress .
Chúc bạn vui khoẻ

Cho_Con
05-19-2009, 02:48 PM
Mình cũng nghĩ như MELAMNHI, ăn uống chỉ là phần nhỏ thôi, trong quá trình mang thai mẹ nào ăn được gì thì cứ ăn cho khỏe để sau này nuôi con cho dễ. Đừng giống như chị dâu mình hồi lúc mang bầu nghén nên chẳng ăn gì cả, thấy đồ ăn là ói rồi chứ chưa kịp ăn nữa. Bay giờ hai đứa cháu của mình nhìn èo ọt lắm, ăn cơm thì ngậm cả tiếng đồng hồ, mệt lắm. Các mẹ cứ ăn cho thoải mái vào vừa tốt cho mẹ vừa tốt cho con nữa.

Luni.baby
05-19-2009, 04:31 PM
Đúng như các mẹ nói, mình kiêng keng nhiều quá thì sẽ ko đủ chất. Chủ yếu ăn uống hợp vệ sinh là tốt nhất... Nướ dừa thì làm trong ối, tránh bị thiểu ối nhưng mẹ nó đừng uống khi đi nắng dễ cảm và chiều tối sẽ khó tiêu. Nước mía nghe bảo là sạch con... Nhưng tất cả chỉ nên uống vừa phải, ko nên quá nhiều he!

thanhnhan11111984
05-29-2009, 10:38 AM
Cám ơn các mẹ đã chia sẻ kinh nghiệm cùng N, N cg kg tin mấy vào mấy chuyện mê tín chẳng hạn nhg có bầu kg dc chộp hình, đi đám cưới... nhg vì ng lớn nói nên N muốn hỏi lại các mẹ cho chắc ăn.
N mang thai dc gần 05 tháng rồi, uống nước dừa dc chưa ta ?????

thanhnhan11111984
05-29-2009, 10:40 AM
N thấy N ăn uống cg dc, kg bị ốm nghén, ngoài ra cg có uống sữa vào mổi buổi sáng nhg mà tai sao kg thấy lên cân vậy ta ???? N cg thấy hơi lo lo, vì 14/05 vừa rồi đi khám cân cg dc 45kg như lần khám trc.
Các mẹ có biết chế độ ăn uống ntn để giúp bà bầu lên cân hok vậy ????

thanhnhan11111984
05-29-2009, 10:56 AM
chuyện trứng ngỗng thì thế này ! giai đoạn 3 tháng đầu ăn từ 1 đến 2 quả, 3 tháng tiếp chén 1 quả và 3 tháng cuối ăn 1 quả nữa. trứng ngỗng có nhiều chất sắt(và 1 số chất bổ khác). em ăn đủ từng ấy và trộm vía con em nó cũng rất lém lỉnh. đồng ý cho bác đến tham quan cháu đấy ;)
ăn trứng ngỗng thì hơi bị ngán 1 tí vì nó hơi bị to ạ. ăn 3-4 quả 1 thai kì là đc rồi.
mẹ nhớ ăn cháo cá chép nhé, con sẽ thông minh đấy(ăn cá tốt cho cả mẹ lẫn con vì cá chép ko béo và rất lợi sữa) !
chẩn bị thì ghi hẳn ra thành 1 bí kíp nhé !
có nhiều mẹ có kinh nghiệm hay lắm đó !:p

Gần đây có xem ti vi, phỏng vấn bác sĩ ở TP, N biết dc là ăn trứng ngỗng giúp con thông minh là kg có cơ sở, vì thế các bà bầu nào kg ăn nổi trứng ngỗng cg kg nên thấy buồn và lo lắng.
Thực tế mình có thể ăn 02 trứng vịt để thay thế cho 01 trứng ngỗng
Trứng ngổng chỉ to và có chất bổ hơn trứng vịt bình thg mà thôi nhg nếu ăn nhiều trứng vịt thì cg sẽ ok.

thanhnhan11111984
05-29-2009, 11:01 AM
N thấy trg ti vi giới thiệu thai dc 20 tuần bắt đầu biết "máy mẹ" nhg N giờ dc 05 tháng mà kg thấy jì cả, kg biết có bình thường kg các mẹ ????

Luni.baby
05-30-2009, 10:48 AM
N thấy trg ti vi giới thiệu thai dc 20 tuần bắt đầu biết "máy mẹ" nhg N giờ dc 05 tháng mà kg thấy jì cả, kg biết có bình thường kg các mẹ ????
Chắc cũng ko sao vì em dâu mình cũng k 5 tháng mới bắt đầu cảm thấy bé máy... Nhưng mẹ nó cũng phải theo dõi vụ này nhe! nhìu khi chỉ là cử động nhẹ của bé mà nhìu khi mình ko để ý mà cảm nhận. Cũng có khi do bé hiền lành trg bụng mẹ nữa đó... Nhưng kỳ khám sau thì mẹ nó nên tham khảo ý của bs... hay đi sa kiểm tra cử động thai coi sao:D:D:D
Chúc mẹ nó cảm thấy bé máy trg nay mai :D:D

Luni.baby
05-30-2009, 10:51 AM
N mới nghe 1 bà bầu ở cty nói là bầu bì kg nên sứt dầu cg như là cạo gió nhg hỏi thì chị đó cg nói là nghe nói thui chứ hỏi tại sao ???? chị đó cg kg bít, mà có dg thế hok hả các mẹ ????????

Nếu mẹ nó cần dùng dầu thì nên dùng dầu khuyn diệp vì những loại dầu khác có chứa long não, ko tốt cho thần kinh của bé... Cũng như ko nên ngửi mùi Long não nữa đó!
Còn vụ cạo gió mình nghĩ có thể làm lỗ chân lông nở ra có thể ko tốt cho bà bầu:D:D

Luni.baby
05-30-2009, 10:56 AM
N thấy N ăn uống cg dc, kg bị ốm nghén, ngoài ra cg có uống sữa vào mổi buổi sáng nhg mà tai sao kg thấy lên cân vậy ta ???? N cg thấy hơi lo lo, vì 14/05 vừa rồi đi khám cân cg dc 45kg như lần khám trc.
Các mẹ có biết chế độ ăn uống ntn để giúp bà bầu lên cân hok vậy ????

Từ tháng thứ 5 mà mẹ nó ko lên cân là ko đc... ráng từ nay đến tháng 6 phải lên đấy... Mẹ nó uống sữa 1 ly buổi sáng và 1 ly buổi tối đi... ngoài ra nên ăn thêm yaout cũng tốt, nên ăn cơm để con chắc, đừng ăn món nước nhiều mặc dù dễ ăn dễ nuốt nhưng ko tốt cho bé... Mẹ nó ăn thêm bánh mì mềm với phô-mai, chuối, khoai, lai rai trong ngày sẽ đa dạng thêm các chất dinh dưỡng.
Nước dừa mẹ nó có thể uống cách ngày, cũng như nước mía, cũng tốt...
Ngày ráng uống 2l nước vì mùa này nóng mà mình lại dễ đổ mồ hôi, hay đi tiểu nên mất nước lắm!:D:D:D

thanhnhan11111984
08-24-2009, 12:06 PM
mới tuần vừa rồi Nhàn mới nghe chị kia phán 1 câu xanh rờn " kg dc ăn ổi vì ăn ổi con sau này sẽ nổi ghẻ" Nhàn thấy cg kg đáng tin nhg cg muốn hỏi lại các mẹ cho chắc ăn, nhg time mang bầu hình như N ăn ổi là nhiều nhất, hi hi...

tonghuekieu
08-24-2009, 03:47 PM
Hic! Lên đây đọc nghe các mẹ nói mới mang thai ko đc uống nước dừa.Em ko biet mình có thai nên lỡ uống hết gần 3 quả dừa rồi , hôm nay thử mới thấy la 2 vạch , như vậy có sao ko các mẹ.Em lo quá , tính đi khám mà nghe người ta nói để khoảng 2tuần mới khám đc vì bây giờ chưa có gì đâu ( em trễ 10 ngày rồi) . Như vậy có sao ko các mẹ? giúp em với.

GirlThich
08-24-2009, 04:08 PM
nào là ăn ốc con nhìu dớt, ăn rau bầu con nhìu lông, ăn đào sinh con câm, rồi giờ lại ăn bánh tráng con lắm cứt trâu............em chịu các mẹ nó, chả hỉu thông tin ở đâu thế, đay đứa t2 mà chả kiêng gì, miễn sao đồ ăn bổ dưỡng và đủ chất cho thai nhi, thế thui

mphuong2007
08-24-2009, 07:21 PM
nào là ăn ốc con nhìu dớt, ăn rau bầu con nhìu lông, ăn đào sinh con câm, rồi giờ lại ăn bánh tráng con lắm cứt trâu............em chịu các mẹ nó, chả hỉu thông tin ở đâu thế, đay đứa t2 mà chả kiêng gì, miễn sao đồ ăn bổ dưỡng và đủ chất cho thai nhi, thế thui

Ai tin thì cứ tin , còn mình thì không tin , không kiêng chi cả . đứa rồi vẫn ăn uống đủ mọi thứ , không kiêng cữ , nhưng cũng không ăn thứ gì nhiều 1 lúc cả . Con sinh ra vẫn khỏe , mẹ khoẻ.. thế thôi

thanhnhan11111984
08-25-2009, 12:15 PM
có bầu có dc đi duỗi tóc kg hả các me ???????

thanhnhan11111984
08-25-2009, 12:19 PM
Hic! Lên đây đọc nghe các mẹ nói mới mang thai ko đc uống nước dừa.Em ko biet mình có thai nên lỡ uống hết gần 3 quả dừa rồi , hôm nay thử mới thấy la 2 vạch , như vậy có sao ko các mẹ.Em lo quá , tính đi khám mà nghe người ta nói để khoảng 2tuần mới khám đc vì bây giờ chưa có gì đâu ( em trễ 10 ngày rồi) . Như vậy có sao ko các mẹ? giúp em với.

theo N thì chắc kg sao đâu, wan trọng là bây giờ bạn đừng nên uống nước dừa nữa, nếu bạn lo sợ thì cứ đi siêu âm đi, nếu thử que bít có thai rồi thì đi siêu âm chắc là thấy rồi đó.

thanhnhan11111984
08-25-2009, 12:23 PM
Từ tháng thứ 5 mà mẹ nó ko lên cân là ko đc... ráng từ nay đến tháng 6 phải lên đấy... Mẹ nó uống sữa 1 ly buổi sáng và 1 ly buổi tối đi... ngoài ra nên ăn thêm yaout cũng tốt, nên ăn cơm để con chắc, đừng ăn món nước nhiều mặc dù dễ ăn dễ nuốt nhưng ko tốt cho bé... Mẹ nó ăn thêm bánh mì mềm với phô-mai, chuối, khoai, lai rai trong ngày sẽ đa dạng thêm các chất dinh dưỡng.
Nước dừa mẹ nó có thể uống cách ngày, cũng như nước mía, cũng tốt...
Ngày ráng uống 2l nước vì mùa này nóng mà mình lại dễ đổ mồ hôi, hay đi tiểu nên mất nước lắm!:D:D:D

Bác sĩ còn dặn N uống 3l nước nữa cơ, lúc trc kg lên cân nhg bây giờ lên rồi, N dc 32 tuần rồi lên 10ky, hi hi...

thanhnhan11111984
08-28-2009, 05:26 PM
gần đây mẹ chồng N còn phán 1 câu " có bầu mà tắm trễ thì bụng sẽ to", vì t/c công việc N hay về trễ đó mà, có khi 6h, khi thì 7h.
Nghe nói vậy N cg nghi ngờ về thông tin đó, nhg kg nói jì, chẳng lẽ nói " mẹ mê tín quá mẹ ơi"
Theo các mẹ thì thông tin này đúng kg ???? có chăng là sợ bầu bì tắm trễ bị cảm lạnh thì còn tin dc ????

Mẹ yêu Nghé
08-28-2009, 05:50 PM
có bầu ăn nhiều cháo sẽ có hậu quả c0n sinh ra sẽ bị nhiều gây VD đơn giản chính em đây ngày nào cũng ăn cháo,cứ nghĩ là tốt về sau mới đc biết nếu đẻ đứa thứ 2 em sẽ ko ăn nhìu cháo ( khi ốm thì tất nhiên phải ăn cho nhanh khỏi rồi) còn bt em sẽ ko ăn.

phamtrang.cathaylife
08-28-2009, 06:10 PM
em nghỉ rằng tắm muộn thì chỉ ảnh hwowngr tới sức khỏe thui nhất là đối với người phụ nữ đang mang bầu, cơ thể có sức đề kháng yếu hơn và phải kiêng cữ chứ không ảnh hưởng tới bụng to hay nhỏ........

tonghuekieu
08-28-2009, 11:39 PM
Các mẹ cho mình hỏi , mình mang thai đc 4tuần hôm kia đi khám bác sĩ bảo về uống sắt đc rồi nha! lúc đó mình quên hỏi bác sĩ uống loại gì .Hôm qua đi lấy kết quả xét nghiệm thì ko thấy Bác sĩ nên ko kịp hỏi , giờ mình ra tiệm thuốc tây mua sắt về uống hả các mẹ.Lần đầu mang thai nên ko biết gì hết , mẹ nào biết chỉ mình với nha! cảm ơn các mẹ.

Mẹ yêu Nghé
08-29-2009, 08:09 AM
Các mẹ cho mình hỏi , mình mang thai đc 4tuần hôm kia đi khám bác sĩ bảo về uống sắt đc rồi nha! lúc đó mình quên hỏi bác sĩ uống loại gì .Hôm qua đi lấy kết quả xét nghiệm thì ko thấy Bác sĩ nên ko kịp hỏi , giờ mình ra tiệm thuốc tây mua sắt về uống hả các mẹ.Lần đầu mang thai nên ko biết gì hết , mẹ nào biết chỉ mình với nha! cảm ơn các mẹ.

Mẹ cứ chọn loại sắt nào tốt là đc có D3 sẽ giúp hấp thụ sắt tốt hơn đó

tonghuekieu
08-29-2009, 09:40 AM
Mẹ cứ chọn loại sắt nào tốt là đc có D3 sẽ giúp hấp thụ sắt tốt hơn đó
Vậy mình tự đi mua sắt hả mẹ nó?Khi đi mua người ta có hướng dẫn ko mẹ nó ? Hic Vậy mình mua sắt thi chọn loại có D3 hả mẹ nó? Để chiều mình đi mua thử.Cảm ơn mẹ nó nha!

Mẹ yêu Nghé
08-29-2009, 09:48 AM
Vậy mình tự đi mua sắt hả mẹ nó?Khi đi mua người ta có hướng dẫn ko mẹ nó ? Hic Vậy mình mua sắt thi chọn loại có D3 hả mẹ nó? Để chiều mình đi mua thử.Cảm ơn mẹ nó nha!
Mình tự đi mua mà,ra ngoài hiệu mình hỏi người ta loại nào cho phụ nữ đang mang thai tốt nhất là đc giá thành phong phú lắm từ 6-7k/1 vỉ cho đến 20-40/1 vỉ cũng có luôn. bạn uồng thêm calxi loại hình con xò 60k 1 hộp dùng trong 1 tháng í cũng tốt lắm:heart:

tonghuekieu
08-29-2009, 11:25 AM
Mình tự đi mua mà,ra ngoài hiệu mình hỏi người ta loại nào cho phụ nữ đang mang thai tốt nhất là đc giá thành phong phú lắm từ 6-7k/1 vỉ cho đến 20-40/1 vỉ cũng có luôn. bạn uồng thêm calxi loại hình con xò 60k 1 hộp dùng trong 1 tháng í cũng tốt lắm:heart:
Mình mới đc 4tuần chác chưa uống cãni đc hả mẹ nó.Mình nghe nói dư cãni ko tốt cho con.Lần đầu nên ko biết gi hết chán ghê,lên đây học hỏi các mẹ thôi .Cảm ơn mẹ nó nha!!!!

thanhnhan11111984
08-29-2009, 11:58 AM
zzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzz

thanhnhan11111984
08-29-2009, 12:02 PM
Mình mới đc 4tuần chác chưa uống cãni đc hả mẹ nó.Mình nghe nói dư cãni ko tốt cho con.Lần đầu nên ko biết gi hết chán ghê,lên đây học hỏi các mẹ thôi .Cảm ơn mẹ nó nha!!!!

Nhàn thì uống sắt từ tuần 6-7, và kg tháng thứ 04 thì đi khám ng ta phát cho thuốc canxi uống, riêng thuốc sắt thì uống suốt time mang thai

tonghuekieu
08-29-2009, 12:59 PM
Nhàn thì uống sắt từ tuần 6-7, và kg tháng thứ 04 thì đi khám ng ta phát cho thuốc canxi uống, riêng thuốc sắt thì uống suốt time mang thai
Nhàn uống sắt loại gì? Tự đi mua à?Mình nghe nói uống sắt nóng lắm , dễ bị táo... đúng ko Nhàn?

vietnam304
08-30-2009, 11:04 AM
Ui da, vào đây đọc mà thấy sao...buồn cười về trăm cái phải kiêng khi có bầu. Xin thưa em đang có bầu bé đầu tiên đã gần 6 tháng. Trước tiên là mình cũng nên tham khảo kinh nghiệm của 1 số các mẹ các chị đi trước, nhưng quan trọng nhất là phải biết phân tích cái nào có lý, có cơ sở khoa học để theo, và cái nào vô lý thì bỏ, lời khuyên của các cụ ta ngày xưa chưa hẳn đúng hết, nhưng có nhiều cái cũng cần học hỏi. Thêm nữa, bây giờ sách báo nhiều, k thiếu gì nguồn thông tin để tham khảo.
Em xin sơ qua đôi chút về kinh nghiệm của em và cảm nghĩ của em về cái sự "kiêng khi có bầu" :
3 tháng đầu thì k nên uống nước dừa nhiều (nhiều tức là uống liên tục, còn thỉnh thỏang cũng chả sao) vì nước dừa mát, co bóp cổ tử cung nhiều, dễ bị sảy thai. nhưng 6 tháng còn lại thì uống vô tư, vì khi đó thai nhi phần nào đã bám chắc vào dạ con nên hiện tượng sảy thai k dễ xảy ra như 3 tháng đầu. nước dừa, nước mía, nước cam và nước đậu nành nguyên chất tự nhiên nên uống nhiều, thay nước lọc càng tốt vì các loại nước này tăng cao chất đề kháng trong cơ thể mẹ, tốt cho thai nhi và quá trình mang thai. Mà mấy nước này đều là món khoái khuẩ của em, nên em xơi liên tục ạ !
Còn các món như ốc, hột vịt lộn, ... mà mọi người hay khuyên k nên ăn thì em đi hỏi BS và bản thân bố mẹ em đều là BS lại khuyên ăn rất tốt, đồ hải sản như tôm, cua, nghêu, sò thì ăn nhiều cho con và mẹ có đủ canxi.
Trái cây ăn càng nhiều càng tốt, tuy nhiên có 1 số loại trái cây nóng k nên ăn nhiều (chứ k phải là k được ăn) như nhãn, đào, ..., nếu thèm thì lâu lâu ăn 1 tí chả sao
Khi có bầu k nên ăn đu đủ xanh vì trong nhựa đu đủ xanh có 1 chất k tốt cho sự co bóp của cổ tử cung, dễ đau bụng và sinh non hoặc sảy thai, nhưng lúc sinh xong rồi thì ăn đu đủ xanh hầm chân giò thì cực tốt vì có nhiều sữa. Cả 2 lúc này thì lại k nên ăn nhiều đu đủ chín, con dễ bị vàng da, mẹ nào có tiền sử đau bao tử (dạ dày) thì cũng k nên ăn đu đủ chín và xoài nhiều nhá.
Cháo cá chép ăn nhiều thì tốt, trứng ngỗng có mẹ thích, có mẹ k, ăn được bao nhiêu tốt bấy nhiêu.
Mua đồ cho bé, thì có nhiều người bảo sau tháng thứ 7 mới được đi mua. Em chả vậy, cũng chả thấy cha mẹ 2 bên dặn dò gì vụ này nên cứ đi đâu thấy gì hay hay lại tha về cho con, từ tháng thứ 2 đã mua và xin, đến khi biết giới tính thì mua quần áo, tả lót, bao tay, mỗi ngày mỗi tí, vừa là vui vẻ, giảm stress khi có bầu, vừa giảm gánh nặng kinh tế nếu phải mua tất cả vào 1 lần.
Còn vụ chụp hình thì em thấy kiêng là vô lý, tuy nhiên em nghĩ k nên chụp nhiều vì có lẽ cái sóng từ máy chụp hình cũng có thể k tốt cho thai nhi trong bụng, nhưng thỉnh thỏang chụp thì vô tư, cái chính là các mẹ có khoái khoe dáng khi đang có bầu hay k thôi ạ.
Thường thì VC em nghe ai khuyên bảo điều gì cũng cùng về nhà phân tích xem có căn cứ khoa học gì k, nếu thấy hợp lý thì theo, còn k thì thôi ạ.
Chồng em lại chịu khó tìm mua sách về cho em tham khảo nên cũng có nhiều điều để biết và tránh.
Em viết vào dòng suy nghĩ, chả phải hơn ai, hay chỉ bảo ai đâu ạ. Các mẹ mang bầu có thể đọc tham khảo cho vui, các mẹ có em bé rùi và có nhiều kinh nghiệm có thể góp ý, để em biết đúng sai mà theo nhé.
Thân yêu !

traibongvuong
08-30-2009, 12:42 PM
em lo quá mấy mẹ ơi!Lần đầu mang thai,được gần 4 tháng mà vẫn nghén nên chẳng ăn đc gì.mẹ mình và mẹ chồng toàn là doanh nhân nên không rõ về chăm sóc bà bầu.em đọc nhiều sách mà nhiều thông tin trái ngược nhau quá.Phải ăn gì bổ trong 6 tháng kế mà tăng ít kg.Em giờ ăn đc tý tý rồi,mà còn nghén..em ăn như bình thường thôi mà chả có bổ sung thêm.Cháo ca chép thì biết tốt nhưng cá nào có màu đỏ hoặc cam em lại ói hết.Trứng ngỗng thì cũng ko ăn đc.Uống sữa thì tạm thôi,chứ uống nhiều là ói hoặc tiêu chảy.EM lo cho baby của em quá.Mấy mẹ giúp em với

tonghuekieu
08-30-2009, 01:18 PM
Mấy hôm trước mình nghe nói bước qua người chồng thì chồng nghén thay mình.Cũng ko tin nhưng mà người mệt quá mới bắt chồng nằm im để bước qua , anh chàng khoái chí tưởng đc nghén thay vợ , ai ngờ sáng ra vẫn vậy , anh chàng hỏi sao anh ko bị nghén vậy em , hihi mệt quá mà buồn cười , giờ em ăn ko đc nữa các mẹ ơi , có mẹ nào như em ko ? cảm thấy đói lắm nhưng nhìn thấy đồ ăn là lên tời cổ rồi , uống nước lọc cũng muốn ói ra nữa , hic hic .

vietnam304
08-30-2009, 09:54 PM
Cái vụ bước qua chồng thì con bạn em thử lại linh nghiệm mới chết chứ, nên hôm vào chồng em ngủ dậy mà mệt tí lại hỏi "có phải do hôm qua lúc anh ngủ em "xấu tính" nên đã bước qua k?".
Ai dại, 1 người mệt là đủ, để ông ấy khỏe đi làm kiếm tiền nuôi vợ bầu, chứ ông ấy mà nghén, còn mình k nghén nhưng bụng lại ì ạch, thì khốn cả 2

chi_chocolate
08-30-2009, 10:23 PM
úi,ai bảo ăn bánh cuốn là bị đâu ah?em bít 1 hàng ngon tuyệt lun ah.Ở phòng 101A-C4 Nghĩa Tân-q.Cầu Giấy ý ah.Hàng đấy có tên là Bánh cuốn gia truyền Bà Huyền,Mọi người ở HN ghé qua ăn thử 1 lần cho bít,hàng này thứ 7-Cn đông nghịt khah lun ý ah.Giá cả cũn oke nữa.Cô ý cũng nhận đặt hàng rùi mang đến tận nơi đấy ah ^^ Chúc các mẹ khỏe mạnh,chúc các bé ngoan,hay ăn chóng nhớn ^^ (em chưa lấy chồng nhưng mà yêu e bé lém :X )