Khác: Bạn cần biết về hiện tượng ốm nghén

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi THUYBT77, 8/11/2004.

1. THUYBT77

THUYBT77 Thành viên đạt chuẩn

Có phải mùi tôm khiến bạn phải cấp tốc chạy vào nhà vệ sinh ? Hay mỗi khi nghĩ đến món trứng rán bụng bạn lại 'nổi sóng'? ...
    Nếu có những biểu hiện trên thì có lẽ bạn đang ở vào tình trạng ốm nghén.
    Ốm nghén có thể xảy ra bất kỳ thời điểm nào trong ngày mặc dù buổi sáng là thời gian thường thấy nhất. Cũng không có gì là lạ cho các phụ nữ khi mới mang thai khi tỉnh giấc và thấy mình không được khỏe.
    Hiện tượng ốm nghén thường bắt đầu ngay sau ngày bạn thấy mình ngừng hành kinh, tuy nhiên quá trình này sẽ không kéo dài lâu, thông thường bạn sẽ cảm thấy khá hơn sau 3 tháng. Người ta cho rằng chính các hoocmon thai là nguyên nhân gây hiện tượng ốm nghén. Các hoocmon này lan truyền trong cơ thể , tác động đến tất cả các bộ phận và giúp cơ thể bạn chuẩn bị chống đỡ với một "cuộc sống" mới. Một trong những tác động này là hiện tượng buồn nôn, đây là một điều thực sự khó chịu cho các bà bầu bởi nó có thể dẫn tới tình trạng thiếu ăn và mệt mỏi thường trực. Bên cạnh đó, một số ý kiến cho rằng, ốm nghén chính là việc cơ thể bạn đang ra sức bảo vệ bào thai khỏi các chất độc hại. Nguy cơ sẩy thai ở những phụ nữ có quá trình ốm nghén lâu thường rất nhỏ. Nói chung, ốm nghén sẽ kết thúc khi các cơ quan chính của thai nhi đã phát triển . Một giả thuyết khác cho rằng cơ thể đang "làm đói " người mẹ để dành tất cả các chất dinh dưỡng đi vào nhau thai, giúp đứa bé được chăm sóc tốt hơn.
    Một số lời khuyên của các chuyên gia y tế dưới đây sẽ giúp bạn giữ gìn sức khoẻ trong thời kỳ ốm nghén:
    - Những bữa ăn nhẹ nhưng đều đặn có thể giúp bạn giảm bớt các triệu chứng mệt mỏi. Tránh ăn các đồ ăn có chứa nhiều chất béo bởi chúng sẽ gây căng thẳng cho hệ tiêu hoá.
    - Đừng để bao tử rỗng không trong vài giờ liền . Hãy tiếp tế bằng bánh quy hay bánh mỳ để cơ thể có thể hoạt động.
    - Hãy để bánh quy khô ngay cạnh giường bạn. Ăn 1 - 2 cái trước khi ra khỏi giừơng vào buổi sáng. Nếu bạn tỉnh giấc vào ban đêm , hãy ăn nhẹ để tránh mệt mỏi vào sáng hôm sau.
    - Các đồ ăn măn hay hoa quả có tác dụng tốt hơn các đồ ăn ngọt trong việc phòng tránh hiện tượng nôn mửa.
    - Gừng có tác dụng làm giảm nhẹ ốm nghén. Hãy thử dùng trà gừng, rượu gừng hay bánh gừng.
    Ngoài ra, bạn nên tham khảo ý kiến bác sỹ hoặc bà đỡ các ý kiến về chăm sóc sức khoẻ thai nhi. Nếu bạn cảm thấy không thể tự kiểm soát chế độ ăn uống, hãy tìm đến bác sỹ để xin tư vấn. Trong trường hợp bạn bị ốm nghén quá nặng, bạn phải được chuyển đến bệnh viện để theo dõi. Tuy nhiên, theo các chuyên gia y tế, ốm nghén dù nặng hay nhẹ đều không có liên quan đến bất cứ nguy hại nào ở thai nhi.

(theo lời khuyên của thầy thuốc)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi THUYBT77
    Đang tải...

2. Huong Ngoc Lan

Huong Ngoc Lan Thành viên chính thức

Không hiểu sao mình bị ốm nghén mà da rất hay bị nổi gai ốc, nóng lạnh thất thường & thỉnh thoảng lại còn bị hắt xì hơi nữa chứ (khoảng 2-3 lần / ngày). Lại hay bị buồn nôn & nôn lúc gần đến bữa ăn hay khi bị đói . Mình có bị sao không nhỉ . Mình có thai tuần thứ 7 rồi, mới bị nghén khoảng 1 tuần lại đây . Đau đầu, mệt mỏi quá đi mật

3. Huong Ngoc Lan

ThuyBT77 ơi, mình nghe lời khuyên trên nên mua hộp bánh quy ròn AFG loại mặn có canxi & vitamin D về ăn trong lúc buồn . Ai ngờ vừa ăn được 1/2 cái thì nôn chảy cả nước mắt nước mũi . Vậy là mất mấy thìa cơm cố ăn buổi trưa & cốc sữa uống cách đó 1h. Sao mà nghén lại khủng khiếp vậy nhỉ .

4. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

5. Huong Ngoc Lan

Thank you Conbe nhé . Không biết bao giờ mình mới hết nghén nhỉ . Hic...hic... :cry:

6. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Hết ba tháng thì hết nghén thôi, hương ngọc lan à! Cố lên :D

7. Maimit

Maimit Thành viên tập sự

Ban can biet ve hien tuong om nghen

Chi meoxu oi, em nghe noi hinh nhu con co nguoi nghen den luc sanh y .

8. MeMam

MeMam Thành viên tập sự

Em cùng cảnh ngộ với các chị đây.
    Em có thai, đang ở tuần thứ 12. Em bị nghén kinh khủng. Đến nay 12 tuần rồi, sút 3kg đó mấy chị. Em ăn vào là cứ muốn ói ra và mệt mỏi kinh khủng. Khoảng 1 tuần này thì em đã bớt mệt rồi nhưng mà buổi tối ăn vào là ói.
    Má em nói lúc khi có thai em, má bị nghén đến tháng thứ 5 đó. Khiếp thiệt! :( :evil:

9. MeMam

MeMam Thành viên tập sự

Em cùng cảnh ngộ với các chị đây.
    Em có thai, đang ở tuần thứ 12. Em bị nghén kinh khủng. Đến nay 12 tuần rồi, sút 3kg đó mấy chị. Em ăn vào là cứ muốn ói ra và mệt mỏi kinh khủng. Khoảng 1 tuần này thì em đã bớt mệt rồi nhưng mà buổi tối ăn vào là ói.
    Má em nói lúc khi có thai em, má bị nghén đến tháng thứ 5 đó. Khiếp thiệt! :( :evil:

10. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Tùy từng người đấy bạn ạ, bạn mình đẻ xong rồi, vẫn dư âm tình trạng nghén, đến khi bé 6 tháng tuổi mới hết đấy. Còn mình thì chẳng biết nghén là gì, chỉ ăn và ngủ, mọi người bảo mình nghén "ăn, ngủ".

11. MeMam

MeMam Thành viên tập sự

Cám ơn các chị nhe. Những chị không bị nghén là sướng lằm đó!
    Em bị nghén, không những chỉ mình em khổ mà nhìn tội nghiệp ox lắm vì em hay cáu gắt lắm. Mong thời gian bị nghén qua mau mau thôi.

12. Vu Thanh Nga

Vu Thanh Nga Thành viên mới

Co le minh cung dang bi hien tuong om nghen nay roi. Chau dua dau tien trom via me chau khoe lam , ko co van de gi, chi hay buon ngu thoi. Nhung chua dua nay duoc khoang 4-5 tuan ma thay met qua, da the lai con bi cam lanh hat hoi ,so mui, ho.An gi cung thay ngon ( cha bu luc chua co bau an khoe ghe ) :lol: .Minh con lo minh bi cam cum nua, met het ca nguoi.Moi nguoi co bi hien tuong luc nong luc lanh ko? Me chong minh bao : om nghen nhu the nay chac de con gai, vi dua dau la con trai ma.

13. Thaolinh

Thaolinh Banned

cac chi oi em thay chi gai em nghe co cach nay nay. Moi lai cam thay buon non thi an 1 it ruot banh minh vao la do. em thay chi y toan lam the va noi la hieu qua.cac chi thu xem co do k nhe!