Cần giúp: Bé cứ uống sữa vào là đi tiêu chảy, phải làm sao giờ?

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi Mẹ Mitu, 4/6/2011.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. Mẹ Mitu

Mẹ Mitu Banned

Các mẹ ui!!! em đang chán nản quá. Bé nhà em gần 2 tuổi rồi, em muốn cho bé dùng sữa để tăng cường dinh dưỡng, nhưng cứ uống sữa vào là tiêu chảy hoài àh:(. Đi khám bác sỹ bảo bé đang ở ngưỡng suy dinh dưỡng, do hệ tiêu hoá kém nên khó tiếp thu các dưỡng chất. Có mẹ nào giống mình không? Và các mẹ đã làm cách nào để giúp bé vậy? Hay tại cơ thể bé nhà em không thích ứng với sữa? Mong các mẹ chia sẻ kinh nghiệm cho em với!!!!!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Mitu
    Đang tải...

2. ngoisao_nho_cuame

ngoisao_nho_cuame Banned

Ðề: Bé cứ uống sữa vào là đi tiêu chảy, phải làm sao giờ?

Mẹ nó dùng sữa gì vậy? Hay là bé bị dị ứng với sữa bò?
    Nếu không thì do hệ tiêu hóa của bé kém nên chậm hấp thu sữa, mẹ nó thử tập cho bé ăn ít một xem.
    Mẹ nó cũng nên thử dùng sữa non cho bé nữa vì sữa non có tác dụng cải thiện đường tiêu hóa của bé. Hằng ngày chỉ cần dùng 1 lượng nhỏ nên cũng coi như là phương pháp tập ăn cho bé.
    Còn nếu bé bị dị ứng với sữa bò thật thì mẹ thử chuyển sang sữa dê xem sao.

3. yeuhung80

yeuhung80 Thành viên tích cực

đúng đấy, có lẽ con bạn bị dị ứng sữa bò, dùng loại Lactosse free đi, hoặc sữa đậu nành vậy, sữa dê cũng được. trẻ con cần sữa lắm đấy. chúc mẹ nó mau tìm ra phương án nhé

4. hoa hong xanh 88

hoa hong xanh 88 Thành viên đạt chuẩn

Bạn này nói đúng rồi nè, chắc em bé bị dị ứng lactose sữa, nên dùng sữa tách lactose hoặc dòng thủy phân từ đạm đậu nành. Mình nghe bảo sữa dê cũng có thể đề phòng dị ứng nhưng mình chưa thử bao giờ cho con. Vì em bé mình uống được sữa bò.

5. jackieharry

jackieharry Chỉ Bán Đồ: Đẹp/Tốt/Rẻ...

Mình có người bạn có con cũng bị dị ứng sữa từ lúc 3 tháng đến hơn 2,5 tuổi thì bình thường lại. Trong khoảng thời gian đó chỉ toàn uống được sữa đậu nành thôi. Hy vọng thêm vài tháng nữa bé nhà bạn sẽ bình thường và sẽ tăng trọng bù lại.

Mình nghĩ bạn nên đến Viện Dinh Dưỡng hoặc 1 bác sĩ về dinh dưỡng uy tín để được thăm khám và theo dõi.

little_bobo thích bài này.
  6. bongbong123

bongbong123 Banned

Mình thấy sữa Humana của Đức có loại cho bé tiêu hóa kém, không dung nạp sữa bò hoặc Lactose đấy mẹ nó ạ. Bạn đến 36 Thụy Khuê hỏi xem, mình mua Humana ở đó. Không thì mình cho bạn số của bạn này nè, bạn ấy tư vấn cho: 01656065419 tên là An nhé.

7. lifeshop

lifeshop Thành viên nổi tiếng

Bé bị đi ngoài thì bạn nên cho bé dùng sữa đặc biệt cho trẻ bị đi ngoài. Bạn qua cửa hàng sữa hỏi mua nhé, của enfa hoặc của abbott hoặc của Nan cũng có bạn nhé.

8. mecutin09

mecutin09 Đủ quyền lập Họ

Mẹ nó ơi, nếu trẻ bị dị ứng sữa bò thì buộc phải chuyển sang sữa dê nhé vì đã dị ứng sữa bò thì dù có uống sữa loại Lactosse free cũng không ăn thua vì bé nhà tớ hồi dưới 1 tuổi bị dị ứng sữa bò đã dùng thử loại LF nhưng không ăn thua chỉ đến khi chuyển sang dùng sữa dê thì mới hết tiêu chảy. Trộm vía bé nhà tớ chỉ bị khi dưới 1 tuổi thôi. Đến hơn 1 tuổi tớ cho dùng lại sữa bò thì ok. Dùng sữa dê thì tốt lắm, mỗi tội hơi đau ví mẹ thôi.

Thực ra thì không phải bé nào dùng sữa bị tiêu chảy cũng là do dị ứng sữa bò đâu mà có thể bé phản ứng với đường trong sữa đấy (dù sữa nào cũng có 1 lượng đường nhất định). Để khẳng định bé có dị ứng sữa hay không bạn thử xem trong gia đình có ai có tiền sử bị dị ứng hay không (bất kể loại dị ứng nào nhé). Bé nhà tớ bị dị ứng bởi vì trong nhà tớ có gen bị dị ứng nè. Tớ bị dị ứng với rất nhiều thứ nên có ảnh hưởng tới bé, may mà bé trên 1 tuổi sức để kháng tốt hơn nên ko bị nữa.

Theo tớ để thử nghiệm xem bé thực sự bị sao thì bạn thử cho uống loại sữa LF trước. Nếu bé hết tiêu chảy thì tức là ổn bạn có thể cho bé dùng sữa tươi không đường loại thanh trùng ấy (bé nhà bạn gần 2 tuổi rồi nên có thể uống sữa tươi được rồi), còn không bạn hãy chuyển sang sữa dê nhé. Nhưng hình như sữa LF không nên dùng lâu dài thì phải (cái này tớ không chắc)

Sửa lần cuối: 6/6/2011
  9. toannx2000

toannx2000 Thành viên sắp chính thức

Không phải ai cũng thích hợp với sữa đâu mẹ nó à. Ngay cả mình uống sữa cũng hay bị đau bụng. Mẹ Mitu xem lại giờ giấc cho bé uống và xem lại loại sữa xem, có thể thay loại khác cho cháu uống. Mới đầu thì uống thử 1 ít đã, nếu ko sao thì hãy cho uống nhiều. Mong bé sẽ hay ăn chóng lớn nhé.

10. khanhgiang

khanhgiang Banned

Nếu bé bị tiêu chảy khả năng là men tiêu hóa đường ruột của bé không tốt, mẹ nó cần bổ xung thêm. Nếu uống sữa thì dùng loại có hỗ trợ cho bé bị tiêu chảy.

greatfamily thích bài này.
  11. Mẹ Mitu

Mẹ Mitu Banned

Hiện tại bé nhà mình đang dùng Dielac Alpha 1, 2, 3. Vậy chắc khả năng là bé nhà mình bị dị ứng với sữa bò rồi, mình sẽ thử cho bé dùng loại khác xem sao.

12. tote

tote Thành viên tích cực

Chia sẻ với các mẹ thông tin hữu ích này:

Tiêu chảy do không dung nạp lactose

Tiêu chảy là bệnh phổ biến ở trẻ em dưới 2 tuổi. Hàng năm có 1,5 tỷ đợt tiêu chảy của trẻ em trên toàn cầu và là nguyên nhân gây tử vong ở 3,5 triệu trẻ em. Tiêu chảy thường xuyên, đặc biệt là tiêu chảy kéo dài bị trầm trọng thêm bởi tình trạng “tiêu chảy do không dung nạp lactose”, hay còn gọi là tiêu chảy do cơ thể không dung nạp với đường lactose.

Bệnh có thể gây suy dinh dưỡng nặng

Khi trẻ bị tiêu chảy, các tác nhân gây bệnh hoặc độc tố của chúng gây nên sự tổn thương niêm mạc thành ruột, khiến men tiêu hoá đường lactose bị mất đi, và hậu quả là đường lactose không tiêu hoá được tích luỹ trong lòng ruột, tiếp tục gây tiêu chảy, làm tình hình càng tồi tệ hơn.
    Thống kê cho thấy 50% -70% trẻ tiêu chảy nặng nhập viện có biểu hiện không dung nạp lactose.

Lactose là đường chủ yếu có trong sữa mẹ và các sữa công thức. Lactose là nguồn cung cấp đường glucose cho sự hoạt động của não và cơ thể, làm phân mềm, tạo sự vượt trội của các Bifidus và Lactobacillus là những vi khuẩn có lợi, giúp phát triển hệ miễn dịch và tiêu hoá trong cơ thể trẻ. Men lactase ở màng ruột là men tiêu hoá biến đường lactose trở thành đường glucose.Khi trẻ bị tiêu chảy cấp, màng ruột bị tổn thương bởi vi khuẩn, virút hoặc độc tố của chúng làm thiếu men lactase. Do thiếu men lactase làm đường lactose không tiêu hoá được trong ruột gây bất dung nạp lactose. Đường lactose không được tiêu hoá sẽ ứ đọng lại trong ruột, hút nước làm tiêu chảy tăng thêm và kéo dài. Trường hợp này gọi là thiếu lactase thứ phát, khác với thiếu men lactase tiên phát thường xuất hiện ngay sau khi trẻ sinh và rất hiếm gặp (chỉ 1 trong số 1.000 trẻ).
    Không dung nạp lactose thứ phát thường kéo dài trong 1-2 tuần, nhất là ở trẻ bị tiêu chảy kéo dài. Hậu quả là trẻ bị suy dinh dưỡng nặng, kém ăn cộng thêm tập quán kiêng ăn làm chậm hồi phục niêm mạc ruột.
    Không dung nạp lactose có thể gặp trong những trường hợp tiêu chảy nhiễm vi khuẩn, virút, đặc biệt tiêu chảy do Rota-virút, dị ứng sữa bò... là những bệnh lý rất thường xảy ra ở trẻ nhỏ dưới 3 tuổi.
    Làm gì khi trẻ không dung nạp lactose?
    Vì những hậu quả của tiêu chảy do không dung nạp đường lactose, các bà mẹ cần phải biết cách nuôi trẻ.
    Đối với trẻ bú mẹ, dù trẻ bị tiêu chảy, các bà mẹ vẫn phải tiếp tục cho trẻ bú, không được kiêng ăn cho trẻ. Tập quán kiêng ăn, giảm ăn là nguy cơ gây tiêu chảy kéo dài và suy dinh dưỡng cho trẻ. Sữa mẹ là thức ăn thích hợp sau khi điều trị bằng dung dịch oresol cho trẻ không dung nạp lactose, vì lactose trong sữa mẹ vẫn được hệ tiêu hoá hấp thu khi thiếu men lactasa ruột.
    Sữa mẹ có đầy đủ các dưỡng chất giúp trẻ nhanh phục hồi khi bị tiêu chảy. Các yếu tố miễn dịch phong phú trong sữa mẹ giúp tăng cường bảo vệ miễn dịch, bao gồm cả miễn dịch niêm mạc ruột. Các nucleotides có trong sữa mẹ cũng có tác dụng giúp tái tạo niêm mạc ruột tổn thương trong nhiễm trùng. Theo các chuyên gia, trẻ bú mẹ khi bị tiêu chảy có số lần đi ngoài giảm hơn so với các trẻ tiếp tục bú sữa bò thông thường.
    Khi trẻ đang ăn dặm bị tiêu chảy, cần phải tiếp tục chế độ thức ăn bổ sung bình thường với các thành phần dễ tiêu hoá như cháo gạo, bột gạo, thịt nạc, sữa chua
    Nếu trẻ đang bú sữa công thức thông thường, hoặc trong trường hợp trẻ nhỏ dưới 3 tháng, bị tiêu chảy kéo dài, hoặc trẻ có biểu hiện suy dinh dưỡng, có thể dùng các loại sữa không có đường lactose. Thành phần đường có thể là maltodextrin hoặc hỗn hợp đường có áp lực thẩm thấu thấp. Các thành phần đường này đã được chứng minh trên lâm sàng, giúp trẻ tăng cân tốt hơn và phục hồi đường ruột nhanh hơn.
    Cuối cùng, điều đầu tiên các bà mẹ cần nhớ khi trẻ bị tiêu chảy là cần phải đưa trẻ tới cơ sở khám bệnh để trẻ được điều trị và được bác sĩ tư vấn kịp thời. Nhập viện muộn là một lý do khiến trẻ mắc chứng không dung nạp lactose thứ phát. Do vậy, phòng ngừa là rất quan trọng. Tuy nhiên, khi trẻ đã bị hiện tượng không dung nạp đường lactose, giải pháp dinh dưỡng tối ưu với lựa chọn sữa hợp lý sẽ giúp trẻ nhanh chóng hồi phục.
    BS. Nguyễn Lan

13. Cici Linh

Cici Linh Thành viên chính thức

con e cũng từng bị tình trạng là ko hấp thu dưỡng chất nên cứ còi còi chứ chẳng có sổ sữa chi mấy. sau đó e đổi sữa, cứ đổi mãi rồi cũng có loại bé uống hợp, lên cân đều, từ đấy e cho bé dùng luôn. có khi cũng do sữa nữa mẹ chủ top ơi, chị thừ đổi sang sữa khác như e xem sao

14. me cu Khoai

me cu Khoai Mẹ yêu Khoai nhất

Ồ Khoai nhà minh dùng sữa này thì đa số là hơi hơi táo. Ăn nhiều rau, uống nhiều nước thì đỡ táo hơn. Giờ tớ chuyển sang cô gái HL 123 thì đi cũng mềm và đều đặn hơn. Bạn cũng thử đổi sữa xem

15. mecutin09

mecutin09 Đủ quyền lập Họ

Bé nhà tớ lần đầu dùng sữa Dielac Alpha dành cho trẻ sơ sinh cũng bị tiêu chảy đấy.

16. Nguyệt Hà

Nguyệt Hà Thành viên chính thức

mẹ nó ko nói rõ là bé bị tiêu chảy từ lúc nào, mà sữa bé dùng từ lúc sơ sinh đến giờ hay là đã có đổi sữa rồi. vì nhiều khi còn do việc đổi phải loại sữa ko thích hợp nên bé bị tiêu chảy nữa. hiện tại các hãng sữa cũng đã có sữa dành riêng cho bé bị vấn đề về hấp thu đó, mẹ nó có nghiên cứu chưa?

17. Nguyệt Hà

Nguyệt Hà Thành viên chính thức

comment rùi mới thấy mẹ bé ghi thông tin ở đây. tốt nhất mẹ bé nên hỏi ý kiến bác sỹ nữa nhé. nếu bé bị dị ứng đạm sữa bò thì cho bé uống sữa Pregestimil của Enfa đó, sữa đó đặc chế riêng cho bé bị như vậy

18. Jenny2009

Jenny2009 Thành viên chính thức

sữa này e có đứa cháu đang uống nè, nhưng mà cháu e bị bất dung nạp lactose từ hồi mới sinh rồi cơ. cứ bú sữa ngoài là bị nổi mẩn ngứa lên ngay. bị cái bệnh này khổ lắm các mẹ ạ

19. Mẹ Jennie

Mẹ Jennie Bắt đầu tích cực

bé nhà e thì bú sữa ngoài từ hồi mới sinh nên ko bị tình trạng bất dung nạp sữa, nhưng bạn e có con thì bị, cứ bú vào là nổi mề đay đầy người, phải chuyển sang dùng sữa đặc biệt dành cho bé bị bất dung nạp sữa. tên sữa là gì thì e quên rồi, nhưng mấy hãng sữa lớn đều có hết đó

20. Hà Anh

Hà Anh Guest

bé nhà bạn có ăn sữa chua ko? có lần bác sĩ dinh dưỡng tư vấn cho tớ là nếu uống sữa bị đi ngoài thì ăn thêm sữa chua vì trong sữa chua có chất gì đó giúp tiêu hóa tốt. bạn thử cho con ăn xem.

little_bobo thích bài này.
Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.