thai nguoc

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi 0xBx, 29/12/2008.

1. 0xBx

0xBx Thành viên tập sự

moi nguoi oi bx minh mang thai da dc 33 tuan roi hom lau di sieu am bs bao la thai nguoc co kha nang phai mo minh lo qua di mat vi sinh con lan dau ma nen ca 2 vo chong chnag co kienh nghieum j trong viec nay ca hon nua lai la mo nua chu moi nguoi ai da mo rui thi jup minh voi truoc khi mo thi phai an uong roi nghi ngoi the nao trong khi mo va ca sau khi mo nua chu minh con lo mo ve viec nay qua moi nguoi jup minh voi nha thanks nhieu

Xem thêm các chủ đề tạo bởi 0xBx
    Đang tải...

2. Mẹ Jerry_tl2008

Mẹ Jerry_tl2008 Thành viên rất tích cực

tớ cũng thai ngược, nhau quấn cổ 3 vòng đây.Thai ngược là phải mổ rồi bạn ạ. Bạn cần phải khám thường xuyen hơn. Tốt nhất bạn thấy bác sỹ nào giỏi thì theo khám BS đó, và mai sau nhờ BS đó mổ luôn. Mổ cũng bình thường thôi, bạn đừng sợ gì cả, vì tiêm thuốc tê rồi mà, mà còn có thể nói chuyện với BS trong khi mổ và có thể nhìn thấy con bạn ngay từ lúc mới lấy bé ra. Sau khi mổ sẽ đau nhưng 1,2 bữa sau là khoẻ rồi, bạn năng cử động nhiều nếu không sẽ dính ruột.
    Sau khi mổ xong, sẽ có hộ lý VS hàng ngày cho bạn.
    Khoảng 10 ngày là cắt chỉ, kiêng không ăn thịt bò, cua, rau muống
    Nếu muốn có nhiều sữa bạn có thể uống nhiều sữa đặc vào
    Chúc mẹ tròn con vuông

3. shuki

shuki Thành viên rất tích cực

chào mẹ nó:

Em bé trong bụng mẹ nhe, nhào lộn thường xuyên liên tục, thông thuường thì các bé lộn trong bụng mẹ thường đến tuần thứ 27-28 tuần là ngôi thuận rồi.
    nhưng có những bé có thể mẹ nhiều ối, hoặc là em bé nghịch ngơm :p:p:p:p:p, vẫn có thể lộn lên lộn xuống cho đến khi gần đẻ cơ. ví dụ điển hình là tớ nè, hôm 36 tuần đi siêu âm, bé là ngôi thuận, nhưng hôm sau bị vỡ ối, đi siêu âm trc khi đi đẻ thì bé lại ở trạng thái ngôi ngược thượng vị ah. TUy nhiên trường hợp như tớ ko nhiều.

nếu bé chưa quay xuống, hàng ngày bạn có thể làm động tác tập thể dục, 2 tay và đầu cho chúc xuống đất, mông chổng lên, làm như thế có khả năng bé sẽ chúc xuống nhanh hơn.

Có cả trường hợp, bé có vòng rau cuốn cổ, bs có dùng sóng siêu âm gỡ ra, giúp em bé ra bằng đường tự nhiên, ko phải mổ.

Chúc bé và bạn khỏe mạnh, mẹ tròn con vuông

4. minhmi

minhmi Banned

Bạn đọc bài viết sau để có kiến thức về việc sinh ngược để bớt lo nhé, mình chỉ trích đúng phần bạn quan tâm.

Sinh ngược

3. Chẩn đoán sinh ngược ra sao?
    Vài tuần trước ngày sinh, bác sĩ có thể đặt tay lên bụng dưới người mẹ để xác định vị trí đầu, lưng, mông của bé. Nếu họ cho là bé đang trong tư thế sinh ngược, có thể phải siêu âm để biết chắc. Chụp tia X quang đặc biệt cũng có thể xác định tư thế của bé và đo khung xương chậu để xác định có nên thử sinh con theo đường âm hộ hay không.

4. Sinh ngược có thể là điều gì đó không ổn không?
    Hầu hết bé sinh ngược đều chào đời khoẻ mạnh. Tuy nhiên, các bé này có nguy cơ gặp phải vài vấn đề hơn bé chào đời đầu ra trước. Các khiếm khuyến sinh thường xảy ra hơn ở trẻ sinh ngược. Khiếm khuyết sinh có thể là lý do chúng không di chuyển theo hướng đúng trước khi chào đời.

5. Có thể thay đổi sinh ngược không?
    Thời gian tốt nhất để đảo thế sinh ngược là khoảng từ tuần 32 đến 37 trong thai kỳ. Có nhiều phương pháp khác nhau và nhiều mức độ thành công khác nhau. Hãy trao đổi với bác sĩ của bạn xem chọn lựa nào họ thấy tốt nhất để bạn thử.

6. Sinh con qua âm hộ hay sinh mổ cho trường hợp sinh ngược?
    Hầu hết bác sĩ không tin tưởng vào việc có thể sinh qua âm hộ trong trường hợp sinh ngược, dù một số sẽ đợi đến khi người phụ nữ sinh mới có quyết định đó. Tuy nhiên, những trường hợp sau thường cần thiết để thử sinh qua âm hộ:

* Bé sinh đủ tháng và trong tư thế sinh ngược thẳng
    * Bé không bị kiệt sức khi nhịp tim được theo dõi kỹ
    * Quá trình sinh suôn sẻ và đều đặn, cổ tử cung mở và bé di chuyển xuống
    * Bác sĩ ước tính bé không quá lớn hay xương chậu của mẹ không quá hẹp để bé qua ống sinh dễ dàng
    * Có thể gây mê và sinh mổ có thể thực hiện với thông báo ngay.

7. Rủi ro và biến chứng nào khi sinh qua âm hộ?
    Trong trường hợp sinh ngược, đầu của bé xuất hiện cuối cùng, và có thể khó thấy đầu bé qua ống sinh. Đôi khi phải dùng kẹp để hướng bé ra. Một vấn đề có thể xảy ra nữa là sa dây rốn khi dây rốn có thể bị xoắn khi bé hướng đến ống sinh, khiến bé bị thiếu oxy và máu. Nếu thử sinh qua âm hộ, máy theo dõi thai bằng điện tử được dùng để theo dõi nhịp tim suốt thời gian sanh. Có thể xem xét sinh mổ nếu có dấu hiệu cho thấy bé có thể bị kiệt sức.

8. Khi nào thì dùng sinh mổ khi sinh ngược?
    Hầu hết bác sĩ khuyên sinh mổ cho bé ở tư thế sinh ngược, nhất là các bé sinh non. Bé sinh non nhỏ và yếu ớt, và vì đầu khá to hơn, thân hình bé không duỗi khắp xương chậu trong khi sinh rộng như bé sinh đủ tháng. Điều này có nghĩa sẽ có ít chỗ trống hơn cho đầu đi ra.

5. thamtutu

thamtutu Thành viên đạt chuẩn

thám tử tư 844, thamtutu844, thámtửtư844, thamtutu 844, tham tu tu 844, thamtutu844.com, thamtutu ha noi, thamtutu844dotcom, thámtửtư844.com
    Số lượng người sinh ngược không nhiều, và sau này khi lớn sẽ thường làm những điều kinh thiên động địa, kinh bang tế thế, ...
    Hi hi em thấy mọi người bản vậy!
    thám tử tư 844, thamtutu844, thámtửtư844, thamtutu 844, tham tu tu 844, thamtutu844.com, thamtutu ha noi, thamtutu844dotcom, thámtửtư844.com

6. nguyenthuyhoa

nguyenthuyhoa Thành viên rất tích cực

33 tuần , bé còn có thể xoay được nữa. Không lo đâu bạn ạ.

7. zinette

zinette Thành viên tích cực

Dung lo

Nếu có phải mổ cũng ko vấn đề gì đâu, lo quá lại hóa hại đấy bạn.

Tớ vừa sinh đứa thứ 2, cũng ngôi ngược, lại còn 1 vòng quấn cổ nữa. Từ tuần 36 bsi bảo ở nhà vận động đi lại và ăn uống để dưỡng thai. Đi SÂ đến tuần 37 chấp nhận là phải mổ rồi (lần trước đẻ thường). Nhưng vẫn cố đấm ăn xôi đến tuần 39 SÂ nó lại quay ngược lại thành xuôi và gỡ luôn vòng hoa quấn cổ ra nữa.
    2VC chịu khó đi bộ , nghỉ ngơi thoải mái, đừng quan trọng hóa việc phải mổ hay ko là ok. CHÚc mẹ tròn con vuông

8. Mẹ Hồng An

Mẹ Hồng An Thành viên Hội Quảng Ninh

Thai ngược ko sao, nhưng nếu ngoài ra ko có bệnh lý nào nữa thì ko fải lo, có đứa trc giờ sinh nó lại thành ngôi thuận ý chứ. còn chuyện mổ thì có gì đâu mà lo, nếu lo quá ảnh hưởng đến tâm lý (sợ sệt) thì cũng ái ngại đấy. COi nhẹ tựa lông hồng đi, khuyên bà xã trc lúc lên bàn mổ là hãy bình tĩnh lên, mình mổ mình nhìn ngay dc con của mình nó ra đời như nào mà ko bị đau (trong lúc đó BS gây tê rùi mà) cứ nghĩ sẽ dc gặp con sau 15f là OK hết ngay. Hồi mình lên bàn mổ cũng thế, hơi run, nhưng cứ nghĩ sẽ gặp dc con ngay đây thôi thì lại hào hứng và thấy quá bình thg. Còn hơn mấy bà đẻ thường cứ rên la, đau đớn quằn quại mãi mà con chưa chịu ra.:D chúc vui nha.

9. alo_xinh

alo_xinh Thành viên tích cực

tớ cũng đang phải theo dõi ngôi của em bé, 32 tuần thì thuận, 35 tuần thì ngược, cứ đinh ninh phải mổ rồi, thế rồi 36 tuần lại thuận, Hic, chả biết nó còn xoay nữa ko! Nhưng cũng xđ rồi, mổ cũng bt thôi!

10. giang_coi_sun_rang

giang_coi_sun_rang Thành viên tích cực

tớ sinh ngược nè . hoi 8 tháng chư xoay , đi bác sĩ có tư vấn nằm chổng mông để con xoay . Nhưng kô đc . Nên BS cho mổ . Mà bây giờ ở viện nào chẳng mổ cho an toàn cả mẹ và con.

11. Badinh

Badinh Thành viên đạt chuẩn

Ừ, có mình đây, khi 33 tuần bác sỹ kiểm tra thì ngôi thai thuận, nhưng đến 35 tuần thì thành ngôi ngược và phải mổ. Cả mẹ và con an toàn, trộm vía bé cá tính và khá thông minh. Mình nghĩ mẹ nó đừng quá lo lắng ảnh hưởng tâm lý cả mẹ cả con nhé.

12. Chít yêu

Chít yêu Thành viên tập sự

Không có gì phải lo đâu. Chít nhà mình cũng ngược đây. Mổ đẻ rất đơn giản, không đau gì cả mà lại rất nhanh. Yên tâm đi

13. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

thai ngược phải mổ đúng k mn?