Kinh nghiệm: Cẩn thận với Sacombank

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi phuonghanh2001, 7/6/2011.

1. phuonghanh2001

phuonghanh2001 Tóc đẹp 178/1/45 Thái Hà

Các mẹ ơi,
    Hôm qua lúc 14h24'37, anh xã em đi gửi 400.000VND vào tài khoản tại ngân hàng Sacombank. Rồi chuyển số tiền đó để trả cho 1 người khác.
    Thế nhưng nhân viên SCB lại nhập là nộp 4.000.000VND. Anh xã nhà em không hề biết.
    Sau đó anh về nhà, banking online và chuyển khoản cho người kia (cùng hệ thống SCB) thì mới phát hiện ra là như vậy. Cứ tưởng là nhìn nhầm, tắt đi vào lại vẫn thấy số tiền như vậy.
    Nhưng đến 17h18'50 thì lại thấy báo là đã rút 3.600.000VND rút TM (chắc TM là tiền mặt). Thế là thế nào??? Thế hóa ra ngân hàng họ tự động lấy tiền trong TK của mình à??? Dù họ nhầm hay mình nhầm thì họ phải báo và có sự đồng ý của mình rồi hãy động chạm đến tài khoản cá nhân của mình chứ??? Ngoài việc này ra, liệu còn việc rút tiền của khách nào khác nữa không???
    Mà em xin thề, từ hôm anh xã nhà em làm cái thẻ SCB visa Debit, em là người cầm thẻ. Chiều qua, lúc mưa gió lớn 2 vợ chồng em đón nhau về nhà. Không hề ra cây rút tiền nào để thực hiện cái việc "TRINH HUY HOANG RUT TM" và rút 3,600,000VND được.
    EM rất bức xúc về việc này. Em post lên để xin ý kiến các mẹ và cũng để cảnh báo tới các mẹ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi phuonghanh2001
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Sửa lần cuối: 7/6/2011
    lan_chi thích bài này.
  2. Mẹ Trân Anh

Mẹ Trân Anh Thành viên rất tích cực

Ðề: Cẩn thận với Sacombank

Mình cũng bị đúng như thế này nhưng ở Vietcombank cơ. Lần đó mình nộp 5tr mà bị nhầm thành 50tr mình cũng chuyển khoản mới phát hiện ra và đến tối kt thì cũng ko thấy còn nữa. Mình cũng chẳng thắc mắc gì cả và cũng bảo may là nó lấy lại luôn nếu ko mình lại phải ra trình báo hay nhỡ mình tham mình rút thì lại liên quan đến pháp luật.

phuonghanh2001 thích bài này.
  3. phuonghanh2001

Ừ thì chị em mình cũng đủ biết là đó là sự nhầm lẫn. Và dù gì cũng không phải tiền của mình nên mình cũng không có ý định đụng chạm đến. Nhưng cữ nghĩ đến đọa họ tự ý ... với TK cá nhân của mình thì xem ra ....

4. ngocdaohong

ngocdaohong Thành viên mới

Mot lan minh rut tien tai ATM tai ngan hang khac va bi nuot mat the, ngan hang do yeu cau minh quay lai ngan hang phat hanh the cho minh chung minh so the, the day la cua minh, lang nha lang nhang... xong xuoi minh cam cai giay xac nhan do ra NH bi nuot the de lay lai the ra ma hoc cung hach dich, ho xem di xem lai cu nhu minh lua ho ay, bat cho doi vo li lam.
    Tren day minh doc su viec cua ban minh thay dich vu ngan hang cang ngay cang chan, noi chung chi duoc be ngoai va hinh thuc thoi. Khi ho co loi thi ko bao gio ho co cau xin loi hay mot loi noi nao do dau . Chan that day , cu nhu minh phai phu thuoc ho ay, ho khong he ton trong khach hang gi ca, khong bang mot phan cua dich vu ngan hang o Thai Lan thoi chu chang dau xa xoi ca.

5. ngoinhamayman36

ngoinhamayman36 Thành viên mới

Cái này là do nhân viên của ngân hàng họ làm sai nên tự sửa sai bằng cách rút lại tiền ra ý mà. Mới đọc mình lại cứ tưởng là họ cố tình lấy mất của bạn 3.600.000 đồng. Hehe
    Thông thường thì khi làm sai chả có chị nào lu loa lên với khách hàng là " em sai rồi, chị cho em xin lại số tiền đã nhập nhầm cả" mà toàn im ỉm thực hiện thôi. Âu cũng là tính cách chung của người VN ta.
    Dù sao thì cũng còn may là bạn chưa mất gì cả.
    Mình có lần đi rút tiền từ cây ATM của Đông Á. Máy kêu " xin mời nhận lại thẻ , rồi nhận tiền sau" - đại ý thế. Thế mà nó trả thẻ cho mình xong chờ mãi chả thấy nó nhả tiền ra. Gọi điện hỏi Đông Á thì các bạn ý bảo là đã kiểm tra, máy hoạt động bt, đã trả tiền cho khách, bla bla ... Cạch mặt Đông Á từ đấy.

6. ngoinhamayman36

ngoinhamayman36 Thành viên mới

Cái này là do nhân viên của ngân hàng họ làm sai nên tự sửa sai bằng cách rút lại tiền ra ý mà. Mới đọc mình lại cứ tưởng là họ cố tình lấy mất của bạn 3.600.000 đồng. Hehe
    Thông thường thì khi làm sai chả có chị nào lu loa lên với khách hàng là " em sai rồi, chị cho em xin lại số tiền đã nhập nhầm cả" mà toàn im ỉm thực hiện thôi. Âu cũng là tính cách chung của người VN ta.
    Dù sao thì cũng còn may là bạn chưa mất gì cả.
    Mình có lần đi rút tiền từ cây ATM của Đông Á. Máy kêu " xin mời nhận lại thẻ , rồi nhận tiền sau" - đại ý thế. Thế mà nó trả thẻ cho mình xong chờ mãi chả thấy nó nhả tiền ra. Gọi điện hỏi Đông Á thì các bạn ý bảo là đã kiểm tra, máy hoạt động bt, đã trả tiền cho khách, bla bla ... Cạch mặt Đông Á từ đấy.

7. phuonghanh2001

Hóa ra cũng nhiều mẹ gặp rắc rối với ngân hàng. Các ngân hàng VN cứ thế này, hỏi sao người dân tìm đến các ngân hàng nước ngoài , rồi chảy máu đô la với ngoại tệ. Thử hỏi có mẹ nào dùng ANZ hay HSBC ... gặp trouble như này chưa??? ví dụ có gặp thì thái độ cảu ngân hàng với mình thế nào??? Em dám đảm bảo là nice hơn nhiều sơ với mấy cái ngân hàng TMCP của VN....

8. cunhatmit

cunhatmit Thành viên đạt chuẩn

Các mẹ ơi sáng thứ 7 tuần trước mình cũng có chuyện bực mình với Sacombank Xã Đàn (Kim Liên Mới) đây các mẹ ạ! Chả là cái Sacombank này ngay gần nhà mình, mà mình có việc rất gấp nên phải đổi tiền và chuyển tiền ngay lúc 11h, mà thứ 7 nó chỉ làm việc tới 11h30 nên mình rất vội. Mình đổi 1.100 usd Mĩ (giá 1usd = 20.650VND) 1.100usd = 22.715.000 VND. Tiền chuyển của mình hết 21.271.000đ, còn lại ngân hàng phải trả cho mình 1.444.000đ, thế mà tới lúc thanh toán tiền lại cho mình thì nhân viên trả tiền lại cho mình 444.000đ và nói rất tự tin: "của em còn lại 444k, đếm lại tiền đi em!". Mình giật mình:(, dù rất vội nhưng vẫn quách tỉnh :D nhẩm tính lại tiền thừa của mình và bình tĩnh bảo "chị ơi của em còn lại 1.444k cơ mà, chị tính lại đi ạ!". Bà ấy im lặng 1 lát xong đưa thêm cho mình 1 triệu và nói ngay "uh, của em còn lại 1.444k", nhìn ánh mắt và thái độ rất xấu hổ với mình (lúc ấy mình có cảm giác bà ấy ko nhầm mà là cố tình các mẹ ạ!), nhưng ko hề nhận là đã nhầm và xin lỗi khách hàng!!! Mình đang bầu bí mệt mỏi nên cũng ko muốn nói nhiều nhưng vừa đi về mình vừa cảm thấy khó chịu các mẹ ạ! Cảm ơn mẹ chủ top đã lập cái top này để mình chia sẻ với các mẹ!

9. phuonghanh2001

Em vừa ra giao dịch ở VCB chỗ Vương Thừa Vũ, vì nó gần vp em. Em vẫn biết là cái anh zai ngồi ngay mặt tiền vô cùng vớ vẩn. Nhưng vì các quầy khác bận hết nên đành phải gặp anh zai đấy - dù ko muốn. Anh zai cho em chờ 10 phút. Không nói năng gì... ko bảo là "em chờ" hay gì gì cả. Bực quá!!! Bình thường em vẫn hay giao dịch ở quầy có chị Phương tóc ngắn. Tuy cũng kiệm lời nhưng nice hơn bất kì ai ở cái PGD VCB Vương Thừa Vũ. Khiếp thật. Khách đến giao dịch, nộp tiền hay như nào thì ngân hàng vẫn là kẻ đc lợi. Thế mà nhân viên ngân hàng thì ko ra cái gì cả. Đúng là toàn con ông cháu cha, chắc chân chắc ghế nên đéch cần gì hơn. Ghét. Chả bít có ông bà nào làm sếp to to 1 tí ở VCB vào đây đọc cái comment của mình ko nhỉ??? mà đọc xong ... chắc để đấy thui.

10. binbin19809

binbin19809 Thành viên rất tích cực

Đúng là phong cách hành là chính,phục vụ là hiếm.

11. Envi78

Envi78 Thành viên rất tích cực

Một nhân viên công ty mình đi nộp tiền vào tài khoản công ty, đến PGD mà công ty có tài khoản thì đông quá nên cu cậu chạy qua PGD khác gần đó, cùng thuộc một chi nhánh để nộp tiền mặt. Bị thu mất 15.000+10%VAT=16.500 đ. Bảo là phải nộp tại đúng PGD đó mới không thu phí, hoặc phải có giấy giới thiệu của công ty. Thắc mắc thì bảo phải có giấy giới thiệu để "bảo vệ tài khoản của khách hàng". Các mẹ bảo có buồn cười không? Nộp tiền vào chứ có rút ra đâu mà "bảo vệ"?

Bao nhiêu ngân hàng khác như Vietcombank, Đông Á, Sài Gòn, Eximbank, Phương Nam..... khi nộp tiền mặt vào tại ngân hàng cùng tỉnh thành thì có thu phí đâu chứ? Hèn chi mà thấy rất ít người có tài khoản thanh toán cá nhân ở Sacombank.

12. Envi78

Sao bài viết của mình lại bị ẩn vậy ta? Vào tìm kiếm thì thấy, vào topic thì không?

Giờ thì thấy rồi.

13. SuShiWasabi

SuShiWasabi Mẹ Sushi

Thiệt tình là ngân hàng càng ngày mọc lên như nấm, riết rồi thấy cũng ko còn tên nào để đặt được cho ngân hàng nữa cả. Mà chả thấy cái ngân hàng nào ra ngân hàng -.- Mình thì cảm tình nhất với ACB thôi, nhân viên thân thiện còn lại VCM, SCB ... bla bla bla mình ko ưa tẹo nào!

14. Envi78

Mình lại ghét ACB, vì chi nhánh ACB gần nhà mình sao toàn mấy bà mặt mày chằm dằm một đống, giống như đang ban phát ân huệ cho mình vậy, thủ tục thì rườm rà...

15. phuonghanh2001

Cty em mở TK ở ACB. bên em suốt ngày ra nộp tiền vào ACB xong 1 phát chuyển ngay cho ACB trong SB cty me. ha ha ha. Nhung may ba chi ACB chi nhanh gan cty em thì nice lắm!
    À, lại VCB nhé. Chiề qua em lại ra VCB Vương Thừa Vũ. Đông dã man. Nhân viê mặt nhă nhó khó ưa. Khách cứ đứng chờ, cứ í ới hỏi nhưng nhân viê thì như bị câm điếc vậy. Không 1 ai nói gì "xin lỗi, anh / chị chờ trogn giây lát ạ" nói thế với những bạn này chắc khó lắm!!! Chờ mất 20 phút thế là em đi về. Cũng vô cùng bực mình. Thề là snag tuần em đi mở TK ở ANZ hoặc HSBC xem thế nào.

16. gia dinh ty xiu

gia dinh ty xiu Thành viên chính thức

Họ vẫn tự ý sửa vậy mà. Lúc trước m cũng bị 1 vụ nhưng kh phải thừa mà là thiếu. Đợt ấy m gộp tiền của 2 sổ tiết kiệm, cả gốc, lãi, tiền m nộp thêm cho vào thẻ hết để chuẩn bị có việc. Vì nhiều khoản, mà có cả lãi nên lẻ, m kh để ý. Tới khi về m mới thấy thiếu thiếu, kh lẽ lãi được có thế. Hôm sau quay lại thì vừa nhìn thấy m chị ấy đã bảo của e còn thiếu 800k , chị nhập vào rồi. M ra kiểm tra, hóa ra nhập vào sau khi m in sao kê thẻ. ̣ có việc. Vì nhiều khoản, mà có cả lãi nên lẻ, m kh để ý. Tới khi về m mới thấy thiếu thiếu, kh lẽ lãi được có thế. Hôm sau quay lại thì vừa nhìn thấy m chị ấy đã bảo của e còn thiếu 800k , chị nhập vào rồi. M ra kiểm tra, hóa ra nhập vào sau khi m in sao kê thẻ.

17. Nguyễn Mỹ Châu

Nguyễn Mỹ Châu Thành viên chính thức

nhân viên nhầm lẫn ko dám khai báo với cấp trên thôi, nhưng cũng nên báo cho khách 1 tiếng,...

18. đào lan hương

đào lan hương ước mơ đến bao giờ

Mình cũng đang băn khoăn mấy vụ ngân hàng này. chả hiểu tính lãi kiểu gì ấy

19. huyenthu86

huyenthu86 Tỏi đen giảm men gan, mỡ máu,phòng chống ung thư

Mình đã từng thực tập ở một chỗ và như thế này. Khách hàng nộp tiền 800k nhưng viết thế này: 8.00.000 ( tám trăm nghìn) nvđ, thế là chị GDV ở đó mới nhập thành 8.000.000 ( tám triệu đồng/./).
    Cuối ngày kiểm tra quỹ thấy thiếu tiền, truy mãi mới ra khoản này. Các chị ấy lấy tiền mặt nộp để cân quỹ ngày hôm đó.
    Muốn gọi điện thông báo cho bạn kia bị nộp nhầm tiền và nhờ bạn ấy ra ký chứng từ để rút số tiền bị nhầm ra nhưng chờ mấy hôm không thấy bạn ấy ra rút.
    Phải đến hơn 1 tuần sau mới thấy bạn ấy quay lại để nộp tiền vào tài khoản, cũng số tiền như vậy. Hỏi bạn ấy ko kiểm tra tài khoản à, thì bạn ấy bảo ko kiểm tra cũng ko đăng ký sms nên chả biết gì. Rồi nhờ bạn ấy ký chứng từ cho rút lại số tiền ấy, bạn ấy ký luôn.
    Theo mình nghĩ thì nhân viên ngân hàng chỉ dám làm như vậy khi họ chuyển nhầm số tiền thôi, tức là họ cũng phải ký khống chứng từ rút tiền của bạn. Nếu bạn không kiện cáo gì thì OK. Chứ họ không hề và cho tiền cũng ko dám rút tiền ở tài khoản khách hàng ra như bạn lo lắng đâu.

20. vothao123

vothao123 Thành viên đạt chuẩn

Cách làm việc như vậy thì mất uy quá, lỗi tại mình thì phải có sự thông báo đến quý khách. Tất cả chương trình trên ngân hàng đều mỗi lần nhập dữ liệu số vào đều hiện dấu chấm phân hàng đơn vị mà sao lại nhầm lẫn nhỉ