PDA

View Full Version : Vấn đề tế nhị sau sinh thường.( Cửa mình rộng ra làm sao đây ạ???)

bongbongbongbenh
06-11-2011, 08:32 PM
Em vừa sinh thường xong thấy BS khám lại nói là do sinh thường Lân 2 nên cửa mình bị rộng ra như này sẽ Anh hưởng tới hạnh phúc gia đình, nên đi khâu thẩm Mỹ vào. Có mẹ nào gặp phải chuyện này chưa? Cho em xin kinh nghiêm về vụ này với ạ??? E thấy BS đe thế thú thật La e cung hơi lo ạ. Hix sao phụ Nữ khổ ghế ạ???? Hix

luyenhieu
06-11-2011, 08:58 PM
e thì k bị như thế nhưng e cũng có nghe về chuyện đó rồi ạ. Bác sĩ nói cũng có cái đúng đấy c ạ. Cửa mình rộng ra thì khi quan hệ vợ chồng đàn ông khó đạt đc khoái cảm. Chồng m có thể thông cảm cho m vì sinh nở nên mới bị như vậy nhưng chuyện vợ chồng cũng khó nói lắm. Bác sĩ nói khâu lại có khó khăn lắm k c? e thấy chuyên quan hệ trong đời sống vợ chồng quan trọng lắm!

ngockhanh8406
06-11-2011, 09:01 PM
Mình cũng đọc vấn đề này ở nhiều tài liệu,nhất là các mẹ sinh thường hay bị rạch,các mẹ và các bố đều khó đạt được khoái cảm..Vấn đề này cũng khó nhỉ,tế nhị mà.

lan_chi
06-11-2011, 09:19 PM
Mình cũng có nghe nói về vụ này. Mẹ nó hỏi ý kiến của bs xem. Mình thì sinh mổ.

nglinh2326
06-11-2011, 09:31 PM
Em cũng sinh mổ.Chị cứ hỏi ý kiến bác sĩ. Nếu có đk thì đi thẩm mỹ.

honganhdangphat
06-11-2011, 09:44 PM
đi khâu thẩm mĩ lại đi chị em chuẩn bị sinh đứa đầu nè mà vẫn khâu thẩm mĩ á

NHA_CUN_BONG
06-11-2011, 09:49 PM
Mình cũng để thuờng đây, sao lại khổ thế? Không biết đến đứa thứ hai thì như thế nào???

cochunho
06-11-2011, 10:31 PM
híc, lúc đẻ rạch khâu lại đã đau rồi thì đi khâu thẩm mỹ chắc chết mất,

ngoctrui
06-12-2011, 06:03 PM
đúng là phụ nữ khổ thật ý :( hic hic!

honganhdangphat
06-12-2011, 06:08 PM
thường đẻ xong ng ta hỏi khâu thường hay khâu thẩm mĩ thì cứ bảo khâu thẩm mĩ lun là ok àchứ đừng khâu thường khâu thẩm mĩ mắc hơn 1 chút nhưng ng ta khâu 2 vết trong và ngoài còn khâu thường thì chỉ khâu 1 lớp ngoài thui nên sẽ ko bằng khâu thẩm mĩ

bongbongbongbenh
06-13-2011, 12:19 PM
Nêu ngta hỏi thế thì làm j có ai chọn khâu thường mà mún khâu thẩm My lun cho êm. Nhưng nói Chjng e thấy Vân đề này khó nói lắm mọi người cứ bảo em là lão Bac sĩ ấy nó nói đểu nữa. E hỏi BS lão còn bảo ai sinh con thứ 2 cũng bị thế thì chắc do khái niệm " to" "nhỏ" của từng người thôi ạ.

Hurricane
06-14-2011, 05:52 PM
Giờ Mình mới biết vụ này. Thảo nào hôm trước vào viện thấy bảng giá có đề Khâu Thẩm mĩ tầng sinh môn 3.500.000VND
M thấy đắt quá, ko hiểu khâu thẩm mĩ là khâu như nào mà đắt thế. Giờ đọc các mẹ chia sẻ mới biết là khâu để nó bé lại như thời con gái. ^^
M sắp sinh tâp 1 :| có nên khâu thẩm mĩ ko nhỉ ::D:D:D Khá đắt , mà sợ ảnh hưởng tập 2 lại khó sinh :|

thanhbinhhn
06-14-2011, 06:00 PM
Em vừa sinh thường xong thấy BS khám lại nói là do sinh thường Lân 2 nên cửa mình bị rộng ra như này sẽ Anh hưởng tới hạnh phúc gia đình, nên đi khâu thẩm Mỹ vào. Có mẹ nào gặp phải chuyện này chưa? Cho em xin kinh nghiêm về vụ này với ạ??? E thấy BS đe thế thú thật La e cung hơi lo ạ. Hix sao phụ Nữ khổ ghế ạ???? Hix
Nếu đẻ dịch vụ họ sẽ khâu nhỏ lại cho mình đó, còn không dịch vụ thì tớ không biết. Khi tớ đẻ đứa thứ 2 ở PSHN phòng dịch vụ dãy nhà D3 ấy, cô đỡ đẻ bảo khâu thẩm mỹ luôn cho chứ ra ngoài phải mất 7tr đấy. Hic, làm cho mình đau đến gần tháng trời, mà thường sinh đứa thứ 2 họ khâu nhỏ lại cho mình mà,

ngocoilangoc
06-16-2011, 01:10 PM
Oa oa. Giờ mới bít vụ này. K bít lúc đẻ họ có khâu thẩm mĩ cho mình k nữa. Chắc là k rùi.

Sâu Sâu' Family
06-16-2011, 03:31 PM
Hic, đọc xong các mẹ viết, lại lo chưa dám làm tập 2 quá!!!!!!!!!!!

bongbongbongbenh
06-16-2011, 08:27 PM
Hix e còn đen đùi thế nào cơ địa viêm nên chỉ khâu bị đứt lại ở ngay mép cửa Mình nên lại phải đi khâu lại nữa. Vừa tốn kém lại đau thấu trời. Chả biết thẩm Mỹ thế nào nhưng e sợ đau lăm. Nếu khâu thì khâu ngay sau lúc sinh xong còn đỡ. Hix nghĩ lại khoản khâu vá La sợ lăm rùi. Ko dám đi thẩm My gì cả có gì làm tập 3 xong e làm 1 thể. Hihi

phuongtrangstyle
07-08-2011, 01:45 AM
em cũng đang nghiên cứu cái vụ này.sinh 2 nhóc xong thấy chán quá trời.hic

thuygau
07-08-2011, 04:01 PM
mình cũng sợ khoản rạch lắm, rồi nghe nhiều người nói đẻ xong chỗ ấy rộng ngoác ra, có mấy ai đủ can đảm và đk để đi khâu thẩm mỹ lại sau sinh đâu. tâm lý e ngại mà. Em thì quyết luôn đẻ mổ từ khi batứ đầu mang thai. Giờ cũng sắp sinh, chồng và mọi người bắt đẻ thường nhưng em bác bỏ, dù con có bé em cũng đẻ mổ. Ko gì có thể thay đổi đc gq của em

Mẹ Bipbi
07-08-2011, 04:21 PM
Giờ Mình mới biết vụ này. Thảo nào hôm trước vào viện thấy bảng giá có đề Khâu Thẩm mĩ tầng sinh môn 3.500.000VND
M thấy đắt quá, ko hiểu khâu thẩm mĩ là khâu như nào mà đắt thế. Giờ đọc các mẹ chia sẻ mới biết là khâu để nó bé lại như thời con gái. ^^
M sắp sinh tâp 1 :| có nên khâu thẩm mĩ ko nhỉ ::D:D:D Khá đắt , mà sợ ảnh hưởng tập 2 lại khó sinh :|

Hồi ấy mình cũng rất chú ý tới cái bảng giá DV này, và cũng cóc hỉu thẩm mĩ với thường khác nhau ra sao :D

africa
07-08-2011, 04:32 PM
May mà mình đẻ mổ.
May mà vết mổ của mình dù là khâu thường nhưng rất đẹp (bsỹ ai cũng bảo ai khâu mà đẹp thế).
..........Tập 2 cũng phải đẻ mổ. Hì

thanhnga0402
07-11-2011, 05:01 PM
Hic, càng đọc lại càng thấy sao nhiều vấn đề thế......................

tcamtrang
07-11-2011, 05:08 PM
Em mới tập 1, chả thấy chồng phàn nàn gì, nên cũng chả quan tâm, không biết tập 2 thì có vấn đề gì không nữa.

thucdoan04
07-11-2011, 09:23 PM
Mình xong 2 tập rùi mà chả nghe chồng nói gì vụ đó nên cũng chẳng quan tâm tới :D:D:D

HẰNG NGA
07-11-2011, 09:45 PM
Chuyện này em cũng có nghe nói nhiều rồi, làm phụ nữ sao mệt nhỉ.

mebengong
07-12-2011, 11:21 AM
phụ nữ mình khổ thật các mẹ a, vấn đề cửa mình rộng sau khi sinh thì nhà mình có một quyển sách rất lâu rồi của trung quốc có hướng dẫn cách tập luyện để khắc phục, được lưu truyền trong cung. cách luyện tập cũng đơn giản nhưng cần kiên trì. cách thực hiện như sau: thít hậu môn lại và đếm từ một đến ba rồi buông lỏng, tiếp tục lặp lại như vậy nhiều lần, khi đã thành thạo thì tăng số lần đếm lên, tức là thít hậu môn lại và đếm từ một đến mười ,khi nín thít hậu môn sẽ làm cho cơ âm đạo co lại và dễ đàn hồi hơn! chúc các mẹ thành công :p

phuongtrangstyle
07-13-2011, 12:57 PM
em cũng đang nghiên cứu ccais vụ này.sinh xong nhóc thứ 2 em thấy chán vô cùng.mình còn cảm thấy chán nữa là chồng.hic.chắng qua các ông ấy ko dám nói thui.

womanly_hn
07-14-2011, 11:18 AM
Các mẹ hỏi cảm giác của chồng xem có cảm nhận thấy nó rộng ra ko? Vì khi sinh nhất là đến đứa thứ 2 các cơ ở đó phải đàn hồi nhiều nên khó co lại.

nhimxumama
07-16-2011, 06:27 PM
chị ui em hỏi cái , hum e sinh xong , cái chị khâu cho em khâu cả trong cả ngoài < bảo em là rặn sớm nên nát cả hic > vậy là khâu thường hay khâu thẩm mỹ huhu hok thấy chồng em phàn nàn j cả hic

Mẹ Long
07-16-2011, 06:55 PM
Em cũng mới sinh thường xong
Có làm việc với bs trước nên lúc khâu em lơ tơ mơ có biết j đâu
nhưng khâu xong bs bảo đã khâu thẩm mĩ đẹp luôn rồi nhá
lúc ý chỉ nghĩ khâu thẩm mĩ là khâu cẩn thận cho vết khâu ko lồi lõm xấu xí thôi,h mới biết có tác dụng như này
hihi

nhimxumama
07-16-2011, 07:20 PM
bs cũng bảo em là khâu đẹp oy , nhưng mà khâu đẹp với khâu .. hẹp lại thì có khác nhau ko huhu

MeTieuBao
07-19-2011, 08:44 PM
đi khâu thẩm mĩ lại đi chị em chuẩn bị sinh đứa đầu nè mà vẫn khâu thẩm mĩ á

bs cũng bảo em là khâu đẹp oy , nhưng mà khâu đẹp với khâu .. hẹp lại thì có khác nhau ko huhu
Khác đấy mẹ nhim ơi, mình vừa sinh bé thứ 2 xong, bé 3kg75 sinh thường hixhixx lúc khâu thì khâu thẩm mỹ, nhưng khâu ấy chỉ là khâu đẹp chứ không hẹp đâu.
Lúc cô ấy đang khâu mình có hỏi vụ này, cô ấy bảo phải 3 tháng sau sinh, lúc đó cửa mình đã co lại thì mới biết rộng nhiều ít để khâu, chứ mới sinh xong thì chỉ khâu vết cắt thôi.
Mà khâu hẹp là khâu sống ấy, không có thuốc tê hixhixx nghe đến đó thấy rợn ng rùi...chắc chẳng dám...

mecuacon_288
07-20-2011, 11:54 AM
Phụ nữ mệt thật đấy nhỉ, giờ mình mới bít vụ nầy. 2 lần đều sinh mổ nên thấy vẫn ok không gì cả

dangducminh
07-20-2011, 11:02 PM
Hic, bây giờ em mới biết có vụ này đó, huhu, thế này sợ sinh con quá :sad:
hi bạn! ai cũng phải sinh con đó là thiên chức của người phụ nữ, được sinh con là hạnh phúc đó bạn ah, Không có gì phải sợ cả, giờ khoa học càng ngày càng hiện đại nên yên tâm đi, sẽ có biện pháp khắc phục được hết ah.

me_Nhim'
07-21-2011, 12:48 PM
Hôm e đẻ ở sản HN nằm ở phòng hồi sức gần 2 chị khâu tầng sinh môn (hình như là cái vụ thẩm mỹ này ). Các c ấy khâu xong lúc 8g mà 15h chiều hôm đấy đã đi về rồi nhé. Khâu cái này đơn giản và cũng chỉ mất 1 ngày và bác sỹ dặn kiêng mấy tuần ấy. Em thấy bây giờ nhiều ng đi làm cái này lắm

Bông ú
07-26-2011, 01:18 PM
Khi sinh thường thì hầu như ai cũng bị bấm cắt tầng sinh môn để mở rộng cửa mình cho đường ra của em bé dế dàng hơn. Và khâu vết cắt đó sao cho xinh đẹp, sử dụng chỉ tự tiêu là khâu thẩm mỹ. Thường thì bs đỡ đẻ cho mình đều khâu thẩm mỹ mà các chị, như em thì bây giờ k thấy vết cắt nữa. Còn thu hẹp âm đạo thì là khâu nối các cơ âm đạo. Thường chỉ được khâu khi mình xong xuôi 2 tập thôi ạ. Và cũng phải có thời gian cho âm đạo co lại tự nhiên, sau đó mới có thể thu nhỏ đc. Nếu anh xã k chê bai gì thì thôi chứ gặp bs non tay mà khâu hẹp quá trớn cũng mệt đấy ạ.
Hầu hết các bv đều có dịch vụ này hay sao í các mẹ ạ. Em thấy đâu tầm 5tr đấy

nguyenleanh
07-28-2011, 02:13 PM
Mình tập 1 thì sinh mổ, nhưng vấn đề này thì ko thể xem nhẹ được. Bi giờ mấy chuyện đi tân trang lại vùng kín để giữ gìn hạnh phúc gia đình cũng khá nhiều rồi mẹ nó ạ

womanly_hn
07-30-2011, 10:01 AM
Mình tập 1 thì sinh mổ, nhưng vấn đề này thì ko thể xem nhẹ được. Bi giờ mấy chuyện đi tân trang lại vùng kín để giữ gìn hạnh phúc gia đình cũng khá nhiều rồi mẹ nó ạSinh mổ thì cổ tử cung vẫn rộng và mở ra như thường, chỉ có điều bé ko chui ra = đường đó. Vì vậy hình như cũng bị rộng thì phải????

me&you
07-30-2011, 02:37 PM
Mình cũng sinh thường, hình như bây giờ sinh thường ai cũng bị rạch hay sao ý nhỉ ? thế này ko biết tập 2 sẽ thế nào đây, thôi thì cứ hoàn thành xong tập 2 đã rồi tính tiếp vậy

nhina84
07-31-2011, 06:15 PM
Đọc hết 5 trang không thấy mẹ nào đề cập đến việc áp dụng bài tập KEGEL nhỉ? Theo như mình biết thì bài tập KEGEL đặc biệt có hiệu quá đối với phụ nữ, đặc biệt là phụ nữ sau khi sinh. Mình may mắn là có sẵn khả năng co bóp nên chắc tập cũng ko khó khăn quá. Cơ mà vẫn chưa có kinh nghiệm. Vừa sinh em bé xong, vết khâu vẫn chưa lành nên chưa tập được. Khi nào vết khâu lành, mình sẽ thử tập tành tí rồichia sẻ kinh nghiệm với các mẹ sau :D

khac_hoa
07-31-2011, 06:28 PM
tớ đây tớ đây, tó áp dụng bài tập này nhờ đi học tiền sản bên babywash, tớ tập từ lúc mang thai đến lúc đẻ tớ giãn nở tốt nên k fai cắt, sau sinh tớ cũng tập luôn k nghỉ ngày nào, và kết quả giờ sau sinh tớ vẫn như xưa hi hi hiệu quả lắm các mẹ ah

thaokeo184
08-03-2011, 10:47 PM
nếu chị nào sau khi lam xong dich vụ thu nhỏ TSM thì nhớ dùng lá trầu không để rửa vùng kín nhé,em thấy BS dặn 1 chị mới đi làm dịch vụ này dặn như thế mà,hihi...

megaucoi2012
08-04-2011, 10:02 AM
Mình nghĩ lúc sinh thưỡng xong bác sỹ cũng đã khâu thẩm mỹ rồi mà. Vẫn bị rộng là sao???? Mính sinh xong, chẳng thấy sự khác biệt gì, có khi còn nhỏ hơn ý...

Mẹ cò Ti
08-04-2011, 10:09 AM
Bây giờ sinh thường ở bệnh viện tư ai cũng bị rạch hết hay sao ấy, nhưng sau đấy thì người ta khâu lại rất okie mà chị, em sinh thường, rạch ,khâu 6 mũi, anh xã vẫn bảo chẳng có gì khác cả, không nhìn thấy cả sẹo nữa ý, hi hi. Hay là ở BV công thì khác ạ?

Bông ú
08-05-2011, 07:11 AM
Bây giờ sinh thường ở bệnh viện tư ai cũng bị rạch hết hay sao ấy, nhưng sau đấy thì người ta khâu lại rất okie mà chị, em sinh thường, rạch ,khâu 6 mũi, anh xã vẫn bảo chẳng có gì khác cả, không nhìn thấy cả sẹo nữa ý, hi hi. Hay là ở BV công thì khác ạ?
Mẹ nó ơi, đấy là vết cắt tầng sinh môn bên ngoài. Còn đây các mẹ bàn luận về độ rộng hẹp của "bên trong" cơ mà. Thường thì tớ thấy đến đứa thứ 2 các xã mới cảm nhận được cơ. Các mẹ yên tâm đi mừ
Vụ Kegel nhìu người nhắn nhủ và cho biết rất hiệu quả, nhg tớ cũng chưa tập, lười quá..........

linhvanjsc
08-05-2011, 06:21 PM
Em đọc được cái này trên mạng, em mới sinh tập 1 được 7 tháng, tình hình cũng chưa đến nỗi nào nên chưa thử qua. Các mẹ nào thấy ko yên tâm về vấn đề tế nhị này thì nghiên cứu và làm thử xem nhé! Đi khâu thẩm mĩ ko cẩn thẩn khâu lại chặt quá cũng khổ, có người bị như vậy rồi đấy, sau chẳng làm ăn gì đc, vì mỗi lần xxx lại đau, vợ đau, chồng cũng đau.hì. các mẹ tham khảo nhé:
[B][B]"Nguồn gốc của bài thể dục Kegel :
Kegel là tên của bài tập thể vùng xương chậu, được đặt theo tên của Bác sĩ Kegel, người nghiên cứu ra nó. Theo cơ thể học, một khối mạng lưới cơ bắp nối liền chung quanh với vùng xương chậu có chức năng như một cái lưới võng bó lấy các cơ ở vùng xương chậu lại thành một bộ phận. Bộ phận này giúp cho sự đóng mở ở các cơ niệu đạo. Theo nghiên cứu cho biết, bài thể dục Kegel giúp cho cơ đóng mở niệu đạo khỏe mạnh, làm hữu ích trong việc đi tiểu và gia tăng cảm giác khi quan hệ tình dục.
Vậy bài tập như thế nào ? Tập làm sao ?

Có rất nhiều cách tập, nhưng hầu hết chỉ tập trung ở điểm "co và thắt liên tiếp" ở vùng xương chậu (cảm giác được sự co bóp của ống niệu đạo). Đơn giản là tập động tác này khoảng 200 lần một ngày. Khi tập nhớ thắt vào và nhả ra chậm, mức độ kéo dài tăng dần theo thời gian. Cũng nên thay đổi cách tập mỗi lần sao cho nhanh chậm khác nhau, sẽ giúp cơ bắp khỏe mạnh hơn.

Nếu được, hãy ráng giữ sự co thắt này khoảng 5 giâỵ. Lập đi lập lại khoảng 10 lần. Nếu không giữ được lâu, hãy giữ bao nhiêu tùy theo khả năng. Lúc đầu rất khó tập, có thể sẽ gây cảm giác khó chịu, như buồn tiểu. Nhưng dần dà, bạn sẽ thấy quen và có thể kéo dài tới 10 giây. Hoặc bạn có thể tập "nín và nhả" trong lúc đi tiểu.

Với các phụ nữ đã sinh con mà gặp tình trạng xón đái, hãy thử đặt một ngón tay (sạch) vào âm đạo và ấn lấy tuyến niệu đạo (tuyến tiểu). Nếu cảm giác một ít co thắt của cơ bắp nơi đó, bạn đãø chính xác địa điểm!

Hoặc như vẫn chưa tìm ra cơ này, bạn có thể nhờ bác sĩ phụ sản giúp đỡ. Các bạn phụ nữ, hãy thử tưởng tượng cơ âm đạo như một tòa cao ốc, đáy xương chậu là tầng thấp nhất, và tầng cao nhất là rún (rốn). Và từ từ bạn thử nâng khối "thang máy" (xiết cơ lại) đó, từ dưới lên trên, giữ im, và hạ nó xuống chậm sao cho thoái mái, nhẹ nhàng.
Với các bạn nam, thì dễ dàng hơn. Bạn chỉ việc nín vô và nhả ra nhiều lần.
Tại sao phải tập Kegel ?
Kegel có những lợi ích sau:
- Giúp cho phụ nữ sanh nở dễ dàng hơn. Ít đau.Và Hội Aâm (phần ở giữa bộ phận sinh dục và hậu môn) sẽ bền chắc hơn. Không bị xưng, hoặc xảy ra tình trạng bệnh trĩ với những người hay bị táo bón.
- Gia tăng khoái cảm tình dục cho người nam và nữ. Tăng sự khỏe mạnh, độ co giản ở cơ bắp vùng âm đạo. Nhờ vậy, lúc giao hợp bạn gái có thể vận cơ để co thắt dương vật của bạn tình mình một cách "chắc chắn", "khít khao" sao cho cả hai đều thấy kích ngất.
- Với những phụ nữ sau khi sanh, bài tập sẽ giúp âm hộ trở lại trạng thái bình thường. Gọn, đẹp và chập hẹp ! Bảo đảm chồng bạn sẽ nói với bạn rằng, "Em vẫn như xưa !".
- Với đàn ông, bài tập này còn giúp cho một số bị yếu sinh lý. Được biết, dương vật dù không phải là một cơ bắp như các cơ bắp khác, nhưng sự cương cứng có thể khá hơn nhờ sự co thắt của cơ bắp, giúp khóa lại mạch máu, làm dương vật cương lâu. Với đàn ông lớn tuổi, bạn sẽ thấy mạnh khỏe hơn như thời mới lớn ! Với các bạn trẻ, nếu tập Kegel một thời gian, bạn có thể xuất tinh hai lần liên tục, hay trong khoảng thời gian rất ngắn, mà mà thực chất vẫn không mất đi sự cương cứng. Và khi xuất tinh, cường độ gia tăng mãnh liệt, cơ bắp liên tục co bóp để tống ra thật nhiều tinh dịch (dù cho của bạn không có nhiều, nhưng cơ bắp vẫn co bóp)
- Với phụ nữ, Kegel có thể ngăn cản sự sa tử cung. (Tử cung xệ xuống), sa bọng đái hoặc sa các bộ phận ở chung quanh vùng xương chậu sau khi sanh.
- Ngăn được tình trạng cười "té đái" khi cười, ho hoặc hắt xì. Tình trạng mắc tiểu mà không thể nín được. (Thường thì 6-8 tuần sẽ thấy được kết quả).
- Với phụ nữ đang mang thai, Kegel giúp cơ bắp ở vùng xương chậu mạnh mẽ, cũng giúp tránh tình trạng xón đái do sức nặng của thai nhi đè lên bọng đái.

Nhiều phụ nữ gặp tình trạng xón đái khi có tuổi. Số tuổi là lý do tổng quá, cũng như mang thai, sinh con, và ngay cả sự tắt kinh cũng ảnh hưởng tới cơ bắp vùng xương chậu, dẫn tới sự đi tiểu ngoài ý muốn.
Khi nào thì tập kegel ?

Bất cứ khi nào, nơi nào vì không ai biết bạn đang tập nó ! Ngay cả người mẹ có thể làm nó trong lúc cho con bú. Rất dễ dàng. Tránh co thắt các cơ ở lưng, bụng dưới và mông, mà chỉ tập trung ở cơ bắp ở vùng xương chậu. Tập thở chậm và sâu. Thoạt đầu bạn có thể tập với hai gối sát nhau, trong tư thế nằm hoặc ngồi. Sau đó, bạn có thể dạng hai gối hai bên. Nên tập 5 phút hai lần một ngày, nếu có thể. Nhiều người phụ nữ cho biết, họ tập 5 phút lúc mới thức dậy và 5 phút trước khi đi ngủ.

Nghe âm nhạc trong lúc tập tạo cho bạn thoải m ái."

megaucoi2012
08-06-2011, 10:40 PM
ui, mình cũng chưa biết phương pháp này, Đợi để tập 2 rồi thử nghiệm xem thế nào.

MeCuaKoi
08-09-2011, 03:56 PM
Em chưa có baby (đag mong quá trời lun :(,). Nhưng về vấn đề này thì em được bà chị hàng xóm tư vấn kỹ lắm ạ, chị ấy là bác sĩ mà. Chuyện khâu thẩm mỹ là quan trọng lắm, vì nó liên quan đến đời sống chăn gối vợ chồng, chị ấy bảo em là sau này nếu sinh và sinh thường thì nên yêu cầu bác sĩ khâu thẩm mỹ luôn.

Fremde
08-09-2011, 06:50 PM
Đẻ xong một thời gian mới khâu thẩm mỹ được chứ khâu ngay cũng không hẳn là tốt đâu bạn ạ.

lan_chi
08-14-2011, 04:24 PM
Lần đầu tiên tớ nghe đến Kegel, nhưng đọc xong vẫn chưa hiểu tập như thế nào!

chaobannn
08-14-2011, 04:57 PM
Hihi, e đi học lớp tiền sản cũng dạy và tập thấy hiệu nghiệm lấy, đẻ chẳng đau tẹo nào. Đau mỗi lúc khâu tầng sinh môn. Giờ mới biết đó là Kegel. Các mẹ nào không hiểu xem lại huớng dẫn trong cuốn Cẩm nang Bà mẹ và em bé cũng có hướng dẫn đấy ạ. Em thấy tập cái này cũng không mất quá nhiều thời gian mà tránh được vụ khâu đau đớn kia. Thôi cứ chịu khó vậy, em sợ đau lắm rồi

nhina84
08-14-2011, 11:53 PM
Lần đầu tiên tớ nghe đến Kegel, nhưng đọc xong vẫn chưa hiểu tập như thế nào!

me no hieu don gian la tap kegel la de am dao co kha nang co bop.to xem phim nc ngoai thay nhieu chi e con su dung bi de luyen tap.(to dang dung dthoai nen ko go co dau dc,ca nha thong cam nhe!)

heosua2010
08-15-2011, 12:12 AM
Mình nghĩ lúc sinh thưỡng xong bác sỹ cũng đã khâu thẩm mỹ rồi mà. Vẫn bị rộng là sao???? Mính sinh xong, chẳng thấy sự khác biệt gì, có khi còn nhỏ hơn ý...

Theo mình biết nhỏ hay rộng vấn đề là do bác sỹ khâu bạn àh,nếu bác sỹ do mình yêu cầu thì do biết tay nghề (thì sẽ đẹp hơn).Không biết các mẹ lúc sanh có để ý hay giống mình không chứ lúc khâu mình có cảm giác là bác sĩ có tỉa lại cho đẹp nữa đấy,do lúc đi sanh mẹ mình có dặn con nên nói với bác sỹ khâu vừa vừa thôi đứng nhỏ cũng như rộng quá nhe.Không biết có chị em nào cảm giác được vụ này lúc sanh giống mình không.

nhim_xu_08
08-15-2011, 08:50 AM
Lúc mình sinh bé 2 , lúc đầu tg kg pải rạch tsm thì bs khuyên khi nào cai sữa thì đi thẩm mỹ lại tsm. Nhưng lúc sinh thì có rạch nên sinh xong bs có khâu luôn vào ... thấy bs và chị khâu cho mình cứ kêu thế này là đẹp rồi.... kg bít có đc như ban đầu kg thì pải hỏi ax ....

heosua2010
08-15-2011, 06:54 PM
Lúc mình sinh bé 2 , lúc đầu tg kg pải rạch tsm thì bs khuyên khi nào cai sữa thì đi thẩm mỹ lại tsm. Nhưng lúc sinh thì có rạch nên sinh xong bs có khâu luôn vào ... thấy bs và chị khâu cho mình cứ kêu thế này là đẹp rồi.... kg bít có đc như ban đầu kg thì pải hỏi ax ....

Ặc.ặc.....Phụ nữ thiệt thồi quá.

Threebluestars
08-15-2011, 07:23 PM
Em đọc được cái này trên mạng, em mới sinh tập 1 được 7 tháng, tình hình cũng chưa đến nỗi nào nên chưa thử qua. Các mẹ nào thấy ko yên tâm về vấn đề tế nhị này thì nghiên cứu và làm thử xem nhé! Đi khâu thẩm mĩ ko cẩn thẩn khâu lại chặt quá cũng khổ, có người bị như vậy rồi đấy, sau chẳng làm ăn gì đc, vì mỗi lần xxx lại đau, vợ đau, chồng cũng đau.hì. các mẹ tham khảo nhé:
[B][B]"Nguồn gốc của bài thể dục Kegel :
Kegel là tên của bài tập thể vùng xương chậu, được đặt theo tên của Bác sĩ Kegel, người nghiên cứu ra nó. Theo cơ thể học, một khối mạng lưới cơ bắp nối liền chung quanh với vùng xương chậu có chức năng như một cái lưới võng bó lấy các cơ ở vùng xương chậu lại thành một bộ phận. Bộ phận này giúp cho sự đóng mở ở các cơ niệu đạo. Theo nghiên cứu cho biết, bài thể dục Kegel giúp cho cơ đóng mở niệu đạo khỏe mạnh, làm hữu ích trong việc đi tiểu và gia tăng cảm giác khi quan hệ tình dục.
Vậy bài tập như thế nào ? Tập làm sao ?

Có rất nhiều cách tập, nhưng hầu hết chỉ tập trung ở điểm "co và thắt liên tiếp" ở vùng xương chậu (cảm giác được sự co bóp của ống niệu đạo). Đơn giản là tập động tác này khoảng 200 lần một ngày. Khi tập nhớ thắt vào và nhả ra chậm, mức độ kéo dài tăng dần theo thời gian. Cũng nên thay đổi cách tập mỗi lần sao cho nhanh chậm khác nhau, sẽ giúp cơ bắp khỏe mạnh hơn.

Nếu được, hãy ráng giữ sự co thắt này khoảng 5 giâỵ. Lập đi lập lại khoảng 10 lần. Nếu không giữ được lâu, hãy giữ bao nhiêu tùy theo khả năng. Lúc đầu rất khó tập, có thể sẽ gây cảm giác khó chịu, như buồn tiểu. Nhưng dần dà, bạn sẽ thấy quen và có thể kéo dài tới 10 giây. Hoặc bạn có thể tập "nín và nhả" trong lúc đi tiểu.

Với các phụ nữ đã sinh con mà gặp tình trạng xón đái, hãy thử đặt một ngón tay (sạch) vào âm đạo và ấn lấy tuyến niệu đạo (tuyến tiểu). Nếu cảm giác một ít co thắt của cơ bắp nơi đó, bạn đãø chính xác địa điểm!

Hoặc như vẫn chưa tìm ra cơ này, bạn có thể nhờ bác sĩ phụ sản giúp đỡ. Các bạn phụ nữ, hãy thử tưởng tượng cơ âm đạo như một tòa cao ốc, đáy xương chậu là tầng thấp nhất, và tầng cao nhất là rún (rốn). Và từ từ bạn thử nâng khối "thang máy" (xiết cơ lại) đó, từ dưới lên trên, giữ im, và hạ nó xuống chậm sao cho thoái mái, nhẹ nhàng.
Với các bạn nam, thì dễ dàng hơn. Bạn chỉ việc nín vô và nhả ra nhiều lần.
Tại sao phải tập Kegel ?
Kegel có những lợi ích sau:
- Giúp cho phụ nữ sanh nở dễ dàng hơn. Ít đau.Và Hội Aâm (phần ở giữa bộ phận sinh dục và hậu môn) sẽ bền chắc hơn. Không bị xưng, hoặc xảy ra tình trạng bệnh trĩ với những người hay bị táo bón.
- Gia tăng khoái cảm tình dục cho người nam và nữ. Tăng sự khỏe mạnh, độ co giản ở cơ bắp vùng âm đạo. Nhờ vậy, lúc giao hợp bạn gái có thể vận cơ để co thắt dương vật của bạn tình mình một cách "chắc chắn", "khít khao" sao cho cả hai đều thấy kích ngất.
- Với những phụ nữ sau khi sanh, bài tập sẽ giúp âm hộ trở lại trạng thái bình thường. Gọn, đẹp và chập hẹp ! Bảo đảm chồng bạn sẽ nói với bạn rằng, "Em vẫn như xưa !".
- Với đàn ông, bài tập này còn giúp cho một số bị yếu sinh lý. Được biết, dương vật dù không phải là một cơ bắp như các cơ bắp khác, nhưng sự cương cứng có thể khá hơn nhờ sự co thắt của cơ bắp, giúp khóa lại mạch máu, làm dương vật cương lâu. Với đàn ông lớn tuổi, bạn sẽ thấy mạnh khỏe hơn như thời mới lớn ! Với các bạn trẻ, nếu tập Kegel một thời gian, bạn có thể xuất tinh hai lần liên tục, hay trong khoảng thời gian rất ngắn, mà mà thực chất vẫn không mất đi sự cương cứng. Và khi xuất tinh, cường độ gia tăng mãnh liệt, cơ bắp liên tục co bóp để tống ra thật nhiều tinh dịch (dù cho của bạn không có nhiều, nhưng cơ bắp vẫn co bóp)
- Với phụ nữ, Kegel có thể ngăn cản sự sa tử cung. (Tử cung xệ xuống), sa bọng đái hoặc sa các bộ phận ở chung quanh vùng xương chậu sau khi sanh.
- Ngăn được tình trạng cười "té đái" khi cười, ho hoặc hắt xì. Tình trạng mắc tiểu mà không thể nín được. (Thường thì 6-8 tuần sẽ thấy được kết quả).
- Với phụ nữ đang mang thai, Kegel giúp cơ bắp ở vùng xương chậu mạnh mẽ, cũng giúp tránh tình trạng xón đái do sức nặng của thai nhi đè lên bọng đái.

Nhiều phụ nữ gặp tình trạng xón đái khi có tuổi. Số tuổi là lý do tổng quá, cũng như mang thai, sinh con, và ngay cả sự tắt kinh cũng ảnh hưởng tới cơ bắp vùng xương chậu, dẫn tới sự đi tiểu ngoài ý muốn.
Khi nào thì tập kegel ?

Bất cứ khi nào, nơi nào vì không ai biết bạn đang tập nó ! Ngay cả người mẹ có thể làm nó trong lúc cho con bú. Rất dễ dàng. Tránh co thắt các cơ ở lưng, bụng dưới và mông, mà chỉ tập trung ở cơ bắp ở vùng xương chậu. Tập thở chậm và sâu. Thoạt đầu bạn có thể tập với hai gối sát nhau, trong tư thế nằm hoặc ngồi. Sau đó, bạn có thể dạng hai gối hai bên. Nên tập 5 phút hai lần một ngày, nếu có thể. Nhiều người phụ nữ cho biết, họ tập 5 phút lúc mới thức dậy và 5 phút trước khi đi ngủ.

Nghe âm nhạc trong lúc tập tạo cho bạn thoải m ái."

Mình cũng theo tập cái này được 1 thời gian. Mình không biết chuyện xxx kia xã cảm thấy thế nào nhưng với cảm nhận riêng của mình thì các chị em nếu theo được cái này thường xuyên thì rất tốt, bởi khi ấy bạn luôn có được những cảm xúc thăng hoa khi bên chồng!

mekumin
08-16-2011, 09:37 AM
ôi ôi!

EM cũng mới xinh đứa đầu mà, chắc đứa thứ 2 xong thì cũng phải đi khâu thẩm mỹ'.

nhưng mà chắc đau lắm, khâu thường sau sinh còn đau nữa là, nhưng thôi vì hạnh phúc gia đình đành cố chịu thôi.

làm phụ nữ khổ mọi bề

chị đi khâu đi không thì để lâu quá càng đau đấy ah

mattrontrongveo
08-16-2011, 09:53 AM
ôi ôi!

EM cũng mới xinh đứa đầu mà, chắc đứa thứ 2 xong thì cũng phải đi khâu thẩm mỹ'.

nhưng mà chắc đau lắm, khâu thường sau sinh còn đau nữa là, nhưng thôi vì hạnh phúc gia đình đành cố chịu thôi.

làm phụ nữ khổ mọi bề

chị đi khâu đi không thì để lâu quá càng đau đấy ah
Đúng rồi đấy, xã nào hiểu mình, để ý đến tâm sự của mình thì đỡ bao nhiêu nhỉ mẹ nhỉ? không thì cứ gọi là tấm tức mà k thể nói ra đc. Khổ lắm cơ.

Cúnmt
08-16-2011, 01:37 PM
Thương âm đạo bị rộng ra do quá trình dãn nở sau khi sinh em bé! Khi sinh em bé, các mẹ cũng nên chú ý tới tư thế nằm ổ của mình, nó là nguyên nhân lớn ảnh hưởng tới độ rộng hẹp của âm đạo và môi lớn.
Khi nằm , khi ngồi ko đc dạng hang ra mà 2 chân vắt chéo lại với nhau để cho môi lớn ko bị tõe tòe loe ra như lá chuối và thành âm đạo không bị toác hoác.
Các mẹ tập...co bóp thành âm đạo (kể cả gái chưa chồng cũng nên luyên tập), tập thế này kiểu như...nhịn tiểu ấy, khi rảnh nên làm khoảng 5 phút/lần.
Khi quan hệ thì các mẹ nên...nhíu thành âm đạo lại, ko nên để cho cơ chế...mở tự nhiên. Như thế sẽ đạt đc khoái cảm nhanh, cao hơn và chồng sẽ có cảm giác hơn

P/s: Dạ nhà em người nhà làm bác sĩ nhiều và sách báo dạy thế ạ! Em chưa chồng nên...chưa rõ sao! Các mẹ thử xem thế nào, cơ quan em các chị cũng áp dụng và thấy rất khả quan.

CuBiyeu
08-16-2011, 01:46 PM
Mình cũng áp dụng phương pháp Kengel này đấy, rất hiệu quả các mẹ ạ .

Tuy nhiên, như ở trên các mẹ đã nói rồi, chú ý tập vận động phần cơ âm đạo phía bụng dưới chứ không nên hít thở cả cơ bụng sẽ không có hiệu quả đâu .

Thời gian đầu các mẹ tập dần dần, hít vào thì thắt chặt vùng cơ âm đạo vào, thở ra thì thả lỏng, mới tập thì cứ 5 cái liên tục một lần, nếu tập đúng sẽ thấy hơi mệt như tập thể dục vậy .

Sau tập quên dần thì tăng dần thời gian và số lượng lên, chứ các mẹ đừng có liên tục 5 phút thì mệt lắm với cả sẽ không đúng nhịp của kengel nữa

Khi quan hệ .. lúc về đích, các mẹ thắt chặt âm đạo vào(cho âm đạo co bóp như lúc tập kengel ạ) ... hehe... đảm bảo kết quả mĩ mãn

MeGino
08-20-2011, 08:58 PM
thấy các mẹ quan trọng vấn đề này nhỉ , nhiều ng sợ sinh thường bị rạch rồi cửa mình rộng ảnh hưởng đến hp gia đình , thế nhưng sinh thường có cái lợi là khi em bé ra thì những chất dơ tích tụ 10 tháng trời cũng theo đấy mà ra hết , ko sợ có gì bất ổn về sau , còn những ng sinh mổ thì cũng có nguy cơ sẽ bị sót nhau làm ảnh hưởng đến ng mẹ , có khi cả tính mạng của mình ko chừng , vậy thử hỏi các mẹ lúc ấy thì sinh mạng mình quý hay hp gia đình đây , riêng em thì lo bản thân mình trc thôi :)

Thầy Thuốc Trần
08-25-2011, 12:26 PM
Đã có bài thuốc Xông Ngâm MÔNG sau khi sinh trong Trang Nhà nầy.
Tử cung thu về chỗ cũ nhanh chóng. Âm Đạo thu nhỏ và khô (máu) nhanh chóng - Sát khuẩn - Thơm tho ... tứ bề tiện lợi cho cả Hai Bạn ... trong việc ái ân sớm ... (chỉ ngừa từ 10 - 15 ngày sau sinh) là AN TOÀN mà KHÔNG PHẢI LO về SAU ...
Bài thuốc công khai và vô vụ lợi.

út-tý
10-28-2011, 10:05 AM
Mình cũng áp dụng phương pháp Kengel này đấy, rất hiệu quả các mẹ ạ .

Tuy nhiên, như ở trên các mẹ đã nói rồi, chú ý tập vận động phần cơ âm đạo phía bụng dưới chứ không nên hít thở cả cơ bụng sẽ không có hiệu quả đâu .

Thời gian đầu các mẹ tập dần dần, hít vào thì thắt chặt vùng cơ âm đạo vào, thở ra thì thả lỏng, mới tập thì cứ 5 cái liên tục một lần, nếu tập đúng sẽ thấy hơi mệt như tập thể dục vậy .

Sau tập quên dần thì tăng dần thời gian và số lượng lên, chứ các mẹ đừng có liên tục 5 phút thì mệt lắm với cả sẽ không đúng nhịp của kengel nữa

Khi quan hệ .. lúc về đích, các mẹ thắt chặt âm đạo vào(cho âm đạo co bóp như lúc tập kengel ạ) ... hehe... đảm bảo kết quả mĩ mãn
chị ơi, cho em hỏi này nhé! em sinh dc 7 tháng rưỡi rồi, sinh mổ nhưng lúc sinh nở 8 phân mà mấy tiếng đồng hồ vẫn ko sinh dc. theo cảm nhận thì hình như của em hơi rộng thì phải, lúc chưa sinh mỗi khi xxx với ox thì thấy co bóp chặt nhưng giờ ko dc như xưa thì phải ấy. 7 tháng rưỡi thì tập có hiệu quả ko ạh? có trễ ko? e cũng đang hăm he cái vụ đi khâu mà ngại đau quá, với lại nghĩ đến dao kéo ở cái phần đó nữa nên ớn ớn sao ý

hoadongtien87
10-28-2011, 05:44 PM
mình tham khảo thấy nói khâu cái này cũng ko đau lắm đâu, vợ chồng kiêng qh 2 tuần là ổn. Tốt nhất là nên đi khâu

Mẹ Hippo
11-03-2011, 08:07 PM
Mình sinh thường cả 3 đứa nên sinh xong tập 3 là cổ tử cung bị dãn rộng, XX ko có cảm giác gì luôn :-)) và còn bị viêm nhiễm âm đạo liên tục nữa. Rất khó chịu vụ viêm nhiễm vì trước đây mình k bao giờ bị viêm âm đạo cả. Sau đó được bác sĩ tư vấn là nên khâu bớt lại, vừa tốt cho XX, vừa chống viêm nhiễm. Mình vào Việt Pháp làm phẫu thuật để khâu nhỏ lại, gây mê hoàn toàn nên không đau. Sau khi phẫu thuật cũng ko đau gì nhiều, chỉ hoạt động nhẹ nhàng thôi. Thời gian đầu XX lại thì cũng đau lắm, sau khoảng 2 tháng là bình thường (bác sĩ cũng đã dặn vụ này rồi). Viêm nhiễm cũng đỡ hẳn luôn.

Mẹ nào sinh tập 1 mà còn tính sinh tập 2 thì ko nên phẫu thuật vội nhé. Để hết tập 2 rồi hãy làm.

rachen_bom
11-10-2011, 05:57 PM
em sinh thường cũng bị rạch mà lúc khâu chẳng ai hỏi khâu thường hay thẩm mĩ cả hic

Mẹ Mia
11-10-2011, 06:15 PM
Chia sẻ với các mẹ thế này. Mình sinh bé trước tại Việt Pháp, bs Hợp đỡ và khâu nhưng ôi thôi...vết khâu nham nhở như răng cưa (sờ tay thấy như con rết í), nói chung là chán lắm. May mắn cho mình là ox vẫn yêu thương và chiều vợ ko kêu than gì bao giờ. 2vc vẫn rất hạnh phúc trong chuyện ấy. Nhưng đến khi có bầu em này, lúc đi khám thai thấy trên bảng ghi có dịch vụ "thu nhỏ âm đạo", chồng mình mới thỏ thẻ ghé vào tai "hay em làm đi".. Lúc đấy mình mới ngỡ ra là đàn ông có concern về vụ đấy thật đấy các mẹ ạ, chẳng qua thương vợ nên ko nói gì thôi.

Tớ vừa sinh được 18 ngày tại PSHN, lúc em bé chào đời bs hỏi "khâu đẹp nhé, vết cũ xấu quá..", bác í còn hỏi "có sinh em bé nữa ko để khâu nhỏ nào?" Lúc đó mình tặc lưỡi "thôi rồi ạ".. Thế là xong. Xong ở đây là bây giờ bé tý tẹo, soi gươg chẳng thấy con rết kia đâu, bác í khâu đẹp quá, chả thấy gì cả, nhưng chỗ ấy thì bé tý tẹo thật. Vc mình đã test thử mà khá là khó khăn, lần 1 đã đầu hàng, chắc phải đợi 1 thời gian nữa cho hồi phục rồi thử lại.

Nói chung là mình muốn nói với các mẹ sinh thường rằng nên quan tâm đến chuyện này, đàn ông họ ko nói thôi. Cụ thể là chồng mình đang rất hý hửng, cứ ghé tai bảo "giờ em như gái 18 í nhỉ". Thấy chồng vui vậy mình thấy cũng bõ công đau 1 tý. Chỉ e ngại lần đầu chắc đau lắm, giống hồi còn "zin" ấy.. Mọi người cố gắng chịu khó để giữ hạnh phúc và giữ lửa gia đình nhé.

honganhdangphat
11-10-2011, 08:33 PM
em đẻ mổ ko bị rạch chổ đó nhưng cũng có phần rộng ra nhưng khi e chích thuốc ngừa thai thì thấy nó khít lại nhiều kkkkk chồng e nói y as gái còn trinh mà bản thân em thấy đau thốn lúc đầu kkkk quả thật y as lần đầu ỉn ỉn

noiaybinhyen1608
11-27-2011, 09:44 PM
Đa số phụ nữ sau khi sinh em bé qua đường âm đạo, phần ngoài bộ phận sinh dục và ống âm đạo có thể bị rách hoặc giãn rộng. Nhiều phụ nữ muốn phẫu thuật chỉnh hình âm hộ , âm đạo giúp làm đẹp và hẹp lại phía ngoài cơ quan sinh dục là một nhu cầu rất chính đáng cần được khám, tư vấn kỹ luỡng. Sự giãn rộng của âm đạo dễ làm sa tử cung và thảnh âm đạo, đó là một sự phiền toái vì đối với những trường hợp sinh nở nhiều thậm chí tử cung sa hẳn bên ngoài, khả năng viêm nhiểm lớn hơn. Ngoài ra còn có một điều tế nhị là quan hệ chăn gối sẽ làm giảm sự thú vị đối với người đàn ông.

Thường sau sinh khoảng 3 tháng trở lên, khi phần âm hộ - âm đạo co hồi trở lại bình thường, thì việc chỉnh hình âm hộ- âm đạo mới đạt được kết quả như mong muốn. Còn nếu khâu ngay sau sinh, thường chủ yếu là phục hồi lại cấu trúc giải phẫu của tầng sinh môn, còn kết quả thẩm mỹ - làm hẹp lại thường chỉ tương đối mà thôi vì các phần phụ còn sưng nề nhiều trong quá trình chuyển dạ, nên phẫu thuật viên rất khó xác định cần phải cắt bỏ và khâu lại bao nhiêu là vừa, mặt khác lại không có nhiều thời gian để cắt gọt tỷ mỷ vì cần phải khâu nhanh chóng để cho sản phụ nghỉ ngơi. Đây là vùng rất nhạy cảm và là một vấn đề tế nhị, rất nhiều phụ nữ muốn đi phẫu thuật lại cho đẹp nhưng sợ bị đau, bị người khác biết mà chê cười, mặc khác họ không biết nơi nào có thể làm cho đẹp như mong muốn. Đây là một phẫu thuật rất nhẹ nhàng, sau phẫu thuật có thể đi lại được ngay, toàn bộ chỉ khâu là chỉ tự tan không cần phải cắt chỉ. Sau phẫu thuật cần phải uống thuốc, đặt thuốc vào âm đạo, rửa vệ sinh kỹ lưỡng trong vòng 7 ngày là vết thương lành tốt. Sau phẫu thuật khoảng 1 tháng, chị em có thể “gần gũi ” với ông xã hoàn toàn bình thường với cảm giác như ngày xưa ấy khi chưa sinh em bé.

Các mẹ có thể tìm đến phòng khám của bs Lê thị kim Dung .

Bác sỹ Lê Thị Kim Dung: Từng công tác tại Bệnh Viện Phụ Sản HN ( 1977-1988 ).
Bác sỹ tốt nghiệp năm 1977 ( Đại học Y khoa Hà Nội ).
Từng phụ trách trung tâm y tế tại Warszawa thủ đô Balan từ năm 1989-2003.
Hiện đang là: Phó Giám Đốc viện Sức khỏe sinh sản ( RAFH ), Phụ trách khoa sản Trung Tâm Y Tế 178 Thái Hà. Phòng khám tư nhân tại Thái Hà, Đống Đa, Hà Nội. Ngoài ra các bạn có thể tìm trực tuyến các bài viết và phỏng vấn Bs. Kim Dung qua những trang báo mạng như vnexpress.net, zing.vn, vietnamnet.vn ... hoặc các kênh truyền hình đại chúng như VTV2, hoặc Đài truyền hình Hà Nội

Mẹ nào có thắc mắc hoặc có nhu cầu đặt lịch xin gọi theo số máy:0946230910

cosmeticpxp
11-28-2011, 06:07 PM
Các mẹ cứ phải lo về hỏi ý kiến bố nó cái đã, nếu bố nó đồng ý thì đi làm, còn không thì cữ để vậy, 50 năm vẫn chạy tốt tùy mấy bố

thatlongyeuanh
11-30-2011, 10:07 AM
thế tập 1 mà đẻ thường có bị rộng ra ko hay tập 2 mới bị hả các mẹ? :( em cũng sắp sinh, đẻ thường thì cũng sợ bị rạch + nó rộng ra nhưng được cái nhanh xuống cân + lấy lại form, đẻ mổ thì ko bị rộng ra nhưng mà lâu lấy lại form. Ko biết thế nào thì tốt nữa :(

dophuogthao
11-30-2011, 10:30 AM
tập 1 em đẻ xong. cũng thấy bt, e cũng tạp kegel như mọi người nói và lúc đi tè thì ngăn lại 1 chút rồi lại tiếp...hihi..Em đang ko biết tập 2 ntn? Tập 2 bị rộng ra hả các mẹ? Nhưng mà sau khi đẻ xong, âm đạo khô quá các mẹ ạ??? ko biết bao giờ mới trở lại gấp đôi nhi?? hức

mecom&soc
12-09-2011, 09:29 AM
Chào các mẹ

Mình thì có kinh nghiệm nhỏ nhỏ thế này, vì mình đã sinh 2 em bé rồi mà thấy vẫn rất ok.
Cả 2 đứa, sau khi sinh chị nuôi sinh của mình đều làm cách này:
Quạt than trong nồi đất nung, bỏ lên trên đó ít hành hương, củ nén, nghệ tươi giã nhỏ.
Đặt nồi đất này dưới cái ghế có khoét lỗ.
Đặt mông ngồi trên ghế đó, khi ngồi nhớ thít lại kiểu tập kegel ấy.
Mỗi ngày làm chừng nửa tiếng đồng hồ.
Mình làm 20 ngày liên tiếp như thế.
Đảm bảo cửa mình thu nhỏ, lại sạch sữa, thơm tho.
Các mẹ phải chịu khó nhé.
Vì mình ở miền Trung nên các bà nuôi sau sinh kỹ càng lắm, từ xông hơ mặt mũi đến người rồi cửa mình ...nên sau khi người rất khỏe mạnh, chắc thịt (theo cách nói của các bà), da dẻ hồng hào và đặc biệt là vấn đề tế nhị vẫn rất ok như lúc trước (theo mình và ox cảm nhận nhé).

duaxanh1303
12-09-2011, 10:29 AM
Cái này hồi có bầu mình cũng đọc nhưng cuối cùng không làm theo được vì không kiên trì theo nổi, hic hic. Mình thì tập Kegel mỗi khi đi tè nên sau khoảng 3 tuần sau sinh, 2 vc đã quan hệ lại rồi, mình có hỏi thì ko thấy anh xã com gì cả bảo vẫn như ngày nào. Thôi thì tạm yên tâm vậy, giờ con mình 9 tháng rồi, vc mình vẫn bt :D không biết có phải may hơn khôn không nữa
Chào các mẹ

Mình thì có kinh nghiệm nhỏ nhỏ thế này, vì mình đã sinh 2 em bé rồi mà thấy vẫn rất ok.
Cả 2 đứa, sau khi sinh chị nuôi sinh của mình đều làm cách này:
Quạt than trong nồi đất nung, bỏ lên trên đó ít hành hương, củ nén, nghệ tươi giã nhỏ.
Đặt nồi đất này dưới cái ghế có khoét lỗ.
Đặt mông ngồi trên ghế đó, khi ngồi nhớ thít lại kiểu tập kegel ấy.
Mỗi ngày làm chừng nửa tiếng đồng hồ.
Mình làm 20 ngày liên tiếp như thế.
Đảm bảo cửa mình thu nhỏ, lại sạch sữa, thơm tho.
Các mẹ phải chịu khó nhé.
Vì mình ở miền Trung nên các bà nuôi sau sinh kỹ càng lắm, từ xông hơ mặt mũi đến người rồi cửa mình ...nên sau khi người rất khỏe mạnh, chắc thịt (theo cách nói của các bà), da dẻ hồng hào và đặc biệt là vấn đề tế nhị vẫn rất ok như lúc trước (theo mình và ox cảm nhận nhé).

ngocha2009
12-12-2011, 03:54 PM
Các mẹ suy nghĩ thế cũng đúng theo mình các mẹ nếu thấy chông không đạt được khoái cảm thì cũng lên đi làm nhỏ lại, công nghệ bây giờ tiên tiến rồi, giá thành cũng rẻ thôi khoảng 5tri thôi. Ở thẩm mỹ viện Lion trên đường Thái Thịnh-Đống Đa, ở đây có ông giáo sư tu nghiệp bên Pháp về chuyên thẩm mỹ làm đẹp và những gì khó ông làm hết miễn khách yêu cầu. Các mẹ cần thì cứ đến tham khảo thấy hợp thì làm. Vì hạnh phúc gia đình các mẹ nhé. Chúc các mẹ có một gia đình hạnh phúc và đầm ấm

vnitmaster
12-13-2011, 09:44 AM
Em thì khi sinh xong là bác sỹ đã chủ động nói sẽ khâu lại cho rồi, nên giờ vẫn "như ngày nào" ah :P hí hí

Britney88
12-13-2011, 11:38 PM
Công nhận vụ cửa mình bị giãn rộng ra sau khi sinh thường đúng là khổ sở thật, mình phụ nữ ko đạt đc khoái cảm thì đã đành 1 nhẽ, nhưng quan trọng hơn là khi xxx chồng sẽ ko thích nữa, sợ nhất và lo nhất chồng ko thích thôi, ko giữ đc chồng thì a ma toi. Cơ mà nếu các mẹ sinh thường có ý định khâu TM TSM thì nên để thời gian sau sinh khoảng 5-6 tháng rồi hẵng đi khâu TM nhé, vì lúc đẻ xong BS khâu TSM mà mình yêu câu khâu TM thì lúc đó việc khâu sẽ ko chính xác đâu, nhiều người sau khi khâu TSM TM ngay sau khi sinh rồi lại phải đến BS để nới ra đấy.

Nhưng mà khâu TM TSM ngay lúc vừa sinh xong thì ko biết đau vì vừa bị cơn đau đẻ hành hạ, đau khi khâu TSM thì hề hấn gì, chứ để vài tháng chô ấy lành rồi mới đi khâu TM thì có mà đau chết khiếp, gì thì gì mình sợ nhất trên đời là bị đau, nhát đau lắm. Ko rõ thế nào nữa....

Me_Ket
12-15-2011, 05:20 PM
hic, mổ thì để lại sẹo lươn, mà đẻ thường thì cửa mình rộng. Bi giờ chả bít làm seo cho đỡ xấu

Chamtinh
12-16-2011, 06:36 AM

Đúng là bị rộng ra thật, thấy chồng mình bảo vậy, mình sinh thường 2 lần mà. Tuy nhiên vẫn thấy ông ấy 'sướng' như trước mà.:rolleyes: K bít thế nào nữa.

Me_Ket
12-16-2011, 10:21 AM
:)))) cung co nhieu ng di khau tham my roi day, hic, ke ra neu bi rong thi di khau vao cung duoc. Chac nó cũng giống như mình đẻ rồi bị rạch rồi lại khâu lại ý. K sao cả :) mỗi tội phải cố gắng kiêng khem + chịu đau 1 thời gian thôi :)

Phau thuat_sentamedi
12-16-2011, 10:32 AM
chào chị
em vừa đọc qua bài viết của chị , thấy chị đang lo lắng nên em cũng co chút lời khuyên gửi đến chị .
trường hợp mà chị đang gặp phải là TSM của chị bị rộng qua những lần sinh em bé vậy chị có thể đến một số phòng khám để được tư vấn để thu hẹp lai TSM của mình .thời gian làm dịch vụ này cũng nhanh thôi chị ạ , khoảng 45p đến 1 tiếng là xong .

Megaicung
12-16-2011, 10:45 AM
Cái này ai sinh thường đều gặp cả. Ở cơ quan mình có chị cũng bị như thế. Sau sinh khoảng 3 năm chị đi khâu lại. Kiêng khoảng 1 tháng, giờ thấy chị bảo hơi bị ok. Theo mình bạn cứ nuôi con 1, 2 năm đã. Khi nào cai sữa con rồi làm cũng được. Nghe bảo khi khâu người ta khâu từ trong ra ngoài. Khi mình sinh bị rạch thì bác sỹ chỉ khâu phía tầng ngoài thôi nên cũng chỉ tàm tạm thôi.
Chúc bạn vui vẻ và đừng lo lắng bởi bây giờ gần như cái gì cũng có thể làm được.

Kimmi3 Nguyen
03-09-2012, 11:55 AM
Mình thấy sau khi sinh thường bao giờ người ta cũng khâu thẩm mỹ luôn ma`. Nghe chị hộ sinh nói khâu 3 lớp thì phải

Mẹ Bé Chivas
03-27-2012, 05:03 PM
Mình thấy sau khi sinh thường bao giờ người ta cũng khâu thẩm mỹ luôn ma`. Nghe chị hộ sinh nói khâu 3 lớp thì phải

cái này e cũng chưa biết . H đọc mới thấy , em đẻ 108 chẳng biết có khâu vào cho không nữa ??? có khi tối phải thỏ thẻ tai ông xã thôi

emthaomai
01-17-2013, 10:50 PM
Trước hết em xin chúc mừng chị đã sinh thường được đến 2 lần. Em thì không may mắn nên đã phải mổ lần đầu. Mổ là phương án cuối cùng thôi các chị ạ nên ai muốn mổ trong khi có thể sinh thường được thật sai lầm đấy ạ, dù sao cũng để lại tí sẹo xấu lắm. Em nói vậy vì là các chị ở thành phố nên cũng không biết phương pháp nào khác mà không phải khâu, chẳng hạn như uống thuốc nam cho nó co hẹp cái cửa mình lại là được ngay. Mấy chị ở cơ quan em ngày trước chẳng thiếu gì thứ bệnh, người bị xảy thai nhiều lần, người bị thai lưu, viêm âm đạo, viêm cổ tử cung...nhất là cái vụ xảy thai do cửa mình rộng hoặc do dạ con thấp hoặc dạ con rộng đấy ạ. Thế mà các chị ấy uống thuốc nam đều khỏi hết đấy, cửa mình nhỏ lại để giữ thai còn được thì em nghĩ cái vụ sinh xong bị rộng chắc còn dễ hơn đấy. Em cho ít kinh nghiệm mà em biết được từ những người trước nhé: sinh xong các chị ăn chân chó vừa tốt sữa vừa co cái "ấy" lại đấy ạ. Chị thử ứng dụng xem. Hoặc nếu không ngại uống thuốc nam thì hỏi thầy thuốc cho 1 liệu trình là xong. Em cho số của người mà các chị ở công ty em hay đến lấy thuốc nhé: 0984592114. Nếu chị nào uống xong mà có kết quả tốt thì nhớ chia vui nhé.

le vanvan
01-28-2013, 04:21 PM

ko ai vừa sinh đã khâu thẩm mỹ đâu.mình cũng tìm hiểu rồi,vì lúc sinh cửa mình của mẹ vẫn trong trạng thái phù nề nên ko thể khâu thẩm mỹ đc,chỉ là rạch chỗ nào khâu lại chỗ đấy thôi.mà thấy chi phí khâu lại cũng ko quá đắt,tớ cũng bàn với chồng là đẻ xong đứa thứ 2 cũng sẽ đi khâu lại.chứ bản thân phụ nữ mình nhìn cái đó ko còn như thời con gái chưa đẻ đã chán chứ đùng nói đến chồng.mà việc này mẹ nó cũng nên bàn bạc với chồng đi.còn là chị em phụ nữ với nhau tớ ủng hộ việc các mẹ sinh lần 2 đi khâu vá lại ;)

CuBiyeu
01-28-2013, 07:49 PM
ko ai vừa sinh đã khâu thẩm mỹ đâu.mình cũng tìm hiểu rồi,vì lúc sinh cửa mình của mẹ vẫn trong trạng thái phù nề nên ko thể khâu thẩm mỹ đc,chỉ là rạch chỗ nào khâu lại chỗ đấy thôi.mà thấy chi phí khâu lại cũng ko quá đắt,tớ cũng bàn với chồng là đẻ xong đứa thứ 2 cũng sẽ đi khâu lại.chứ bản thân phụ nữ mình nhìn cái đó ko còn như thời con gái chưa đẻ đã chán chứ đùng nói đến chồng.mà việc này mẹ nó cũng nên bàn bạc với chồng đi.còn là chị em phụ nữ với nhau tớ ủng hộ việc các mẹ sinh lần 2 đi khâu vá lại ;)

Bây giờ các mẹ làm thẩm mỹ rất nhiều,như em nghe các mẹ nói là làm đẹp và thu hẹp tầng sinh môn ạ,như em mổ đẻ nên không biết các mẹ thế nào Khi sinh thườngnhưng Trước khi áp dụng biện pháp thẩm mý các mẹ thử áp dụng các biện pháp rất dễ dàng như ngồi hoặc nằm khép chân vào chứ không rạng chân ra,tập kelgel là 1 hình thức thể dục co bóp âm đạo rất tốt ,không mất nhiều thời gian và chi phí phẫu thuật,còn chả nói sinh em bé,có khâu lại mà xài liên tục ^^ rồi nó cũng rộng ra thôi ạ,các mẹ thử kết hợp xem sao

shophangduc
01-28-2013, 09:01 PM
hiihi, các mẹ khéo lo. Thạt ra khâu đẹp hay khâu xấu mình ko tự đánh giá được. Nhưng khâu hẹp quá sẽ gây khó khăn cho mình đó.
Mình ở Đức, hồi sinh bé cũng bon chen như máy bạn ỏ VN, dặn ông xã là phải bảo khâu đẹp, nhưng bsi hỏi nguọc lại khâu đẹp là thế nào? bọ tây ai cũng như ai, họ làm việc hết mình vì công việc thôi, họ nghiêng về tụ nhiên hơn, lúc dẻ xong cũng chẳng thuốc men gi hết ráo, nó chỉ dặn kiêng choảng nhau 3 tháng đâu thôi. Trong tháng đầu tiên nó cử người tới nhà mỗi ngày để chăm soc mẹ và bé thôi, chứ còn vụ xông hơ thì tuyệt nhiên ko luôn

hereiam90
01-30-2013, 08:46 AM
Em thấy các mẹ chỗ em có truyền tai nhau vụ xông hở cửa mình bằng tiêu hột, hành củ với than, thấy co lại mà kp đi thẩm mỹ các mẹ ah

jaibaba
01-30-2013, 02:54 PM
em thấy sinh mổ sẽ giảm được hiện tượng là cửa mình nở rộng ra. nếu cửa mình rộng ra thì kích thước của quý ông cũng phải rộng ra bù lại. zị mới đạt khoái cảm sau này.

anhhuyhoanglong
01-30-2013, 05:06 PM
hix mình tập 1 mà mình cũng thấy hơi rộng rùi.chắc tập 2 là phải khâu thẩm mỹ thât

bebebon2012
01-30-2013, 09:59 PM
thường đẻ xong ng ta hỏi khâu thường hay khâu thẩm mĩ thì cứ bảo khâu thẩm mĩ lun là ok àchứ đừng khâu thường khâu thẩm mĩ mắc hơn 1 chút nhưng ng ta khâu 2 vết trong và ngoài còn khâu thường thì chỉ khâu 1 lớp ngoài thui nên sẽ ko bằng khâu thẩm mĩ

Chỗ e họ khâu thường nhưng mà khâu cẩn thận lắm ạ

thuythien
01-31-2013, 09:44 AM
mình sinh thường mới đứa đầu đã thấy nó khác lắm rồi...............

bongbongbongbenh
01-31-2013, 03:35 PM
Sau hơn 1 năm thì em thấy có vẻ như nhờ thời gian em ấy cũng co lại chút, nhưng nói chung là cũng bị sập xệ hơn! có mẹ nào có kinh nghiệm vụ khâu thẩm mỹ thì share với cả nhà nhé!

CuBiyeu
01-31-2013, 04:48 PM
Em thấy các mẹ chỗ em có truyền tai nhau vụ xông hở cửa mình bằng tiêu hột, hành củ với than, thấy co lại mà kp đi thẩm mỹ các mẹ ah

Vụ này mới à nha, mẹ nào đã thực hành cho ý kiến với ạ ...?

suckhoeviet.19006690
02-01-2013, 09:53 AM
Chào bạn!

Những lợi ích của đẻ thường khi đến với con yêu của bạn là điều tuyệt vời nhất, đúng không? và những vấn đề sau sinh của bạn so với điều tuyệt vời đó lại trở nên nhỏ xíu. Trước khi bạn tiến hành khau thâm mỹ, mình nghĩ bạn nên chia sẻ với ông xã của bạn. vì bất cứ điều gì khi tác động lên cơ thể củ mình cũng là điều không nên. Khi có sự sẻ chia của ông xã, mình tin rằng gia đình bạn sẽ hạnh phúc hơn rất nhiều.

Chúc gia đình bạn luôn nhiều niềm vui :)

Giấc mơ màu xanh
02-01-2013, 09:57 AM
ặc, hồi chị mình để đứa thứ 2, cửa m cũng rộng ra, nhưng đợt ấy bà ấy để trọn gói( nghĩa là nhờ 1 y tá trong đấy đứng ra lo từ a đến z) nên sau khi đẻ, bị rạch, bác sĩ khâu lại thì cắt và khâu luôn cho cửa mình nhỏ lại, như thế thì chỉ đau 1 lần, còn giờ mà lại đi khâu thêm 1 lần nữa như mấy mẹ nói thì đau và hãi lắm ạ! Nhưng mà về lâu dài thì mình nghĩ là vẫn phải làm thôi!

Bé An
02-03-2013, 04:51 PM
Mình thấy các chị nói đúng, sinh xong rồi làm chứ còn sinh nữa làm thì phí công. Chắc chắn phải làm thôi vì đàn ông mà, họ không nói nhưng lại không thích trong lòng.

jaibaba
02-18-2013, 04:08 PM
hình như có chỗ là sau khi sinh người ta có khâu thẩm mỹ để se khít lại cho mình đấy chứ, mà mình có nghe nói loại thuốc có thể làm se kít âm đạo mà không cần dao kéo gì thì phải

tuncon123
02-18-2013, 09:28 PM
Sau sinh nếu cửa mình rộng quá các mẹ có thể đi may thẩm mỹ lại vừa giúp đỡ viêm nhiễm vừa tăng cảm giác khi quan hệ. Nếu mẹ nào mới sinh con đầu thì không nên may, chỉ may khi quyết định không sinh nữa nha các mẹ. Vì nếu may xong mà có baby nữa thì khi sinh bị cắt tầng sinh môn nhiều hơn đó.

mebinthoi2010
02-19-2013, 10:02 AM
Sinh xong đứa thứ nhất của em nó đã rộng ra rồi, lắm lúc chồng toàn kêu là như cái thùng ko đáy. Nhưng đó là vì mục đích cao cả cơ mà, nên chồng bảo uh, thì đành vậy. Em thì sợ đi khâu vá lắm ạ

phuongtrangstyle
02-19-2013, 12:14 PM
em sinh 2 nhóc bi giờ chỗ ấy cũng chán quá cơ....bùn rũ rượi

ốc lê
02-19-2013, 01:18 PM
Hóa ra khâu thẩm mĩ là khâu 2 lớp ah? mình cũng ko biết, của mình khâu hết 45p, lâu ơi là lâu, cứ nằm mà rên thôi. Mình đã từng đọc về bài tập cho nhỏ lại VK. Đại loại là trong thời gian đang hồi phục, nằm và làm động tác như sau: kết hợp giữa thở và giãn nở VK, khi thở ra đồng thời cho VK thở, khi hít vào đồng thời co lại VK, hàng ngày tập đều đặn để làm co lại VK. Hì hì, em nói có vẻ hơi khó hiểu, vì em chỉ nói nôm na đại ý như thế, còn bài báo thì em ko nhớ câu từ thế nào. Cái này dễ làm các mẹ ah, các mẹ làm thử rồi sẽ cảm nhận được ngay.

Hiền Hậu
08-20-2014, 08:47 AM
Đối với bản thân mình thì mình rất sợ may vá, sợ chảy máu, trường hợp may xong gặp bác sĩ tay nghề cao thì không nói gì, gặp bác sĩ trẻ may xấu thì sợ lắm các mẹ ạ. Phụ nữ có cái quý giá nhất này thôi mà không giữ được thì buồn lắm. Dạo gần đây nghe quảng cáo rầm rộ phương pháp thu hẹp âm đạo không phẫu thuật tại các cơ sở thẩm mỹ, tìm hiểu vài nơi thấy phương pháp này cũng hay lắm nhưng không biết chổ nào an toàn cả. Có mẹ nào tìm hiểu bên Dencos, Kangnam, Á Âu gì chưa vậy? mình thấy mấy chổ này có quảng cáo mà chưa tìm hiểu kĩ lắm

ntchi
08-20-2014, 02:00 PM
nhiều mẹ thấy than thở vẫn đề này lắm mn ạ, nếu muốn tự tin thì đầu tư đi thu hẹp âm đạo mn ạ

Me_moka
08-20-2014, 08:37 PM
Ở bv có dịch vụ thu hẹp âm đạo đấy,mình đang suy nghĩ chắc đứa thứ 2 sinh mổ

miumiu76
08-21-2014, 01:09 PM
Ôi, e sắp sinh tập 2 rùi, tập 1 đẻ thường nên cả 2 vc đều công nhận là khác hẳn trước kia, bị rộng và khô... huuhhu....thế có nghĩa là tập 2 còn thảm hơn nữa..... Nhưng nói thật là e cũng sợ khâu vá lắm lắm, lúc đẻ đau ko bằng lúc bị khâu ấy ạ :(((

baoan.qc
08-21-2014, 03:40 PM
Híc, mình cũng sinh thường, không biết thế nào nhỉ, dạo này cứ chả có cảm giác gi luôn

Anhtrangshop
08-21-2014, 03:57 PM
Em sinh mổ nên vấn đề đó em cũng không biết nữa làm phụ nữ khổ thật đấy :(

nguyenngoc0401
08-21-2014, 04:04 PM
vấn đề chung nè. e cũng hóng. đang mắc phải vấn đề này

dochipxinh
08-21-2014, 04:09 PM
Mẹ nó nói làm em cũng bắt đầu thấy lo lo
em cũng chuẩn bị tập 2 đây
Nếu rộng quá có lẽ nhờ bs can thiệp cho hẹp lại nhưng dù sao thì sinh 2 con rồi độ co giãn sẽ ko còn dc như trc nữa
Làm phụ nữ khổ thật

Thu Hiền QN
08-29-2014, 04:20 PM
Đối với bản thân mình thì mình rất sợ may vá, sợ chảy máu, trường hợp may xong gặp bác sĩ tay nghề cao thì không nói gì, gặp bác sĩ trẻ may xấu thì sợ lắm các mẹ ạ. Phụ nữ có cái quý giá nhất này thôi mà không giữ được thì buồn lắm. Dạo gần đây nghe quảng cáo rầm rộ phương pháp thu hẹp âm đạo không phẫu thuật tại các cơ sở thẩm mỹ, tìm hiểu vài nơi thấy phương pháp này cũng hay lắm nhưng không biết chổ nào an toàn cả. Có mẹ nào tìm hiểu bên Dencos, Kangnam, Á Âu gì chưa vậy? mình thấy mấy chổ này có quảng cáo mà chưa tìm hiểu kĩ lắm
Mình làm bên Á Âu rồi nè bạn. Mới làm được 3 tuần luôn. Tốn cả mấy mươi triệu của mình, thấy cũng tiếc nhưng mà nghĩ lại cũng đáng đồng tiền, làm về bản thân mình thích mà ông xã cũng gật gù :D. Bạn tham khảo thứ đi...

Mèo gai
08-29-2014, 04:22 PM
Một thời gian nó sẽ co vào, nhưng tất nhiên k được như xưa rồi :(

ntchi
08-29-2014, 05:41 PM
mình sinh mổ lên ko bị vấn đề rộng ra rộng vào nhưng lại có nỗi khổ khác ý

An Nhien 812
08-30-2014, 09:19 AM
Mình làm bên Á Âu rồi nè bạn. Mới làm được 3 tuần luôn. Tốn cả mấy mươi triệu của mình, thấy cũng tiếc nhưng mà nghĩ lại cũng đáng đồng tiền, làm về bản thân mình thích mà ông xã cũng gật gù :D. Bạn tham khảo thứ đi...

hết có 10 triệu thôi hả mn,,, sao bảo có chỗ tận 20tr cơ mà,, mn làm lâu chưa ?

Mẹ Dale
08-30-2014, 12:53 PM
vấn đề này hot ghê, he he. Làm những cái này cũng tốn kém nhỉ

Me be hoanglam
08-31-2014, 09:20 AM
ai sinh thưỡng xong cũng bị như vậy mn ạ.nhưng sau 1 tg sẽ trở lại bt mà

Thu Hiền QN
09-09-2014, 08:58 AM
hết có 10 triệu thôi hả mn,,, sao bảo có chỗ tận 20tr cơ mà,, mn làm lâu chưa ?

Mình nói mấy mươi triệu ở đây chính xác là 30 triệu đó mẹ An Nhiên. Mình quyết định đi làm bên này cũng là do có người quen làm bên này rồi nên nói gót đi theo. Mà trước khi qua bên Á Âu thì cũng có tìm hiểu nhiều nơi rồi..mỗi nơi công nghệ khác nhau, chất lượng thì không biết có khác nhau không, thực sự lúc đầu mình cũng hoang mang lắm.. nhưng giờ thì hài lòng rồi.

Hiền Hậu
09-09-2014, 09:09 AM
Làm bên đó có đau không bạn, mình sợ đau lắm. Nghe nói không đau, không may vá cũng ham lắm nhưng mình lại sợ đau. Chẳng hạn như đi nhổ răng, bác sĩ bảo chích thuốc tê không đau,,ai dè đau thấu trời đất nên em hỏi kĩ mấy chị cho chắc ăn, hihi

Ha An 0210
09-09-2014, 12:20 PM
vấn đề tế nhị của các chị em sau sinh đây,,, đúng là ko có cách nào nhỉ,, mình có nghe là phẫu thuật cũng ok nhưng giá hơi cao

An Nhien 812
09-09-2014, 03:44 PM
mình cũng đang hóng vấn đề này đây,,, đi phẫu thuật thì tốn nhièu tiền quá ,, xót

Thu Hiền QN
09-16-2014, 11:23 AM
Làm bên đó có đau không bạn, mình sợ đau lắm. Nghe nói không đau, không may vá cũng ham lắm nhưng mình lại sợ đau. Chẳng hạn như đi nhổ răng, bác sĩ bảo chích thuốc tê không đau,,ai dè đau thấu trời đất nên em hỏi kĩ mấy chị cho chắc ăn, hihi

Bên đây dùng bằng công nghệ, máy móc nên trước khi làm bác sĩ cam kết là không đau, sau khi làm mình cũng cảm thấy không đau gì cả. Mình ở lại bệnh viện nghĩ ngơi 1 chút rồi kêu ông xã đến đón về. Lúc mới làm xong thấy cũng hơi lạ lẫm 1 chút nên giờ quen rồi, chiếu hôm đó mình còn dắt 2 bé đi xem phim nữa cơ mà, nên bạn cứ yên tâm và vô tư đi nhé. ;)