Toàn quốc: Tiếp tục chủ đề Tẩy chay hàng Tầu - CHIA SẺ THÔNG TIN MUA HÀNG VIỆT NAM

Thảo luận trong 'THỜI TRANG, GIẦY DÉP, PHỤ KIỆN' bởi maikalinca, 14/6/2011.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. maikalinca

maikalinca Thành viên chính thức

Tiếp nối chủ đề Tẩy chay hàng TQ, em nghĩ vấn đề lớn ở đây là khó tìm được hàng Việt Nam để thay thế hàng TQ. Do đó, em lập topic này để các mẹ cùng chia sẻ các địa chỉ mua hàng Việt Nam để các chị em dễ tìm kiếm và đẩy nhanh tốc độ tẩy chay hóa hàng TQ các mẹ ạ.
    Mẹ Ngô đồng nói em mới nhớ là sơ suất quá, các mẹ advise cả địa chỉ mua hàng NƯỚC KHÁC TRỪ CỦA TẦU các mẹ nhé.

Sau đây là 1 số địa chỉ mà em thường hay mua và cũng biết qua bạn bè:
    1/ Giầy dép:
    a/ TS MILAN: em hay mua từ những năm 2000 em đã mua ở đây rồi, dùng bền lắm ấy ạ, có đôi e toàn đi vài năm vẫn còn ngon lành. Ở đây có các loại sau:
    Của mẹ:
    - Giầy: cao thấp, hở mũi đều có cả, 3cm-5cm-7cm, giá giao động từ 250k -> 350k
    - Dép sandal: năm nay cũng có nhiều kiểu khá đẹp, vẫn bền giá từ 250k->350k
    - Dép bệt dạng có quai: >200k
    - Dép xỏ ngón: năm nay có mấy loại đính hạt, trông đẹp phết ạ: >200k
    Của bố:
    - Giầy da: nhiều loại lắm ạ, từ loại formal, giầy lười, giầy để kếp để mặc với quần bò…: 350k ->700k
    - Dép quai cũng có mà dép xỏ ngón cũng có: 300k -> 500k
    Cửa hàng:
    - Bà Triệu: ngay cạnh NEM ạ, có 2 cái đối diện nhau, 1 cho nam, 1 cho nữ
    - Phan Bội Châu: ngay chỗ từ hàng Bông rẽ ngược lên 1 tẹo
    - Tôn Đức Thắng
    b/ Giầy Sài Gòn: có 2 loại em đã từng mua ạ
    • Hàng ở Chùa Bộc, ngay sát cổng HV Ngân hàng, em mua 1 lần, kiểu dáng em thấy cũng được, ở đây chủ yếu là sandal. Giá cũng từ >200->300k
    • Hàng ở hàng Bông, tên là Giầy Việt nhưng thực ra là giầy SG. Đi cũng được ạ. Ở đấy thì có sandal của các mẹ (nhiều kiểu thấp) mà được cái kích thước tương đối đầy đủ và 1 kiểu có đến mấy mầu. Em đánh giá về mức độ kiểu dáng cũng phải được đến 7-8 điểm (theo em thôi ạ). Giá sandal giao động từ 250-350k. Ngoài ra có nhiều giầy cho mẹ, dép xỏ ngón. Sandal cho bố khá đẹp và giầy cho bố nhiều loại xịn phết ạ (bằng da thật)
    2/ Quần áo:
    a. VINATEX: nhiều nhất vẫn là vào Vinatex, chắc nhiều mẹ cũng mua suốt rồi đúng không ạ? Ở đây thì đủ các thể loại. Dạo gần đây em thấy váy vóc cũng nhiều kiểu đẹp phết.
    b. CANIFA: 100% áo len của nhà em, ô bà nội ngoại, a trai e đều là của Canifa. Cái được nhất của Canifa là ko hề dãn như len tầu. Phơi phóng bét nhé, e lười còn vứt vào máy giặt, nhưng vẫn ngon lành. Mùa hè ở đây có áo thun (hay còn gọi là áo phông - he), váy, giá cả hợp lý mà mặc rất mát. Đặc biệt là áo của bố, em thấy rất nhiều áo đẹp. Ngoài ra còn có quần ngố cho mẹ (năm ngoái e cũng mua 1 cái, chất khá đẹp), quần ngố cho bố, áo cho con (tầm từ 1 tuổi trở lên). Giá cả áo của mẹ từ 170k -> >300k.
    c. FOCI: ngày sinh viên em hay mua ở đây, chất cotton mặc mát mẻ, kiểu dáng trẻ trung. Nhưng ở đây thi thoảng cũng có sơ mi mình mặc đi làm được. Em được biết gần đây FOCI còn phát triển đầm cho nữ, đẹp phết ạ, giá cũng cao tầm từ 700- hơn 1tr.
    Link đây: http://www.foci.com.vn/index.php
    d. Các hàng VN XNK: em thấy cũng nhiều mẫu mã đẹp mà giá rẻ. Hôm chủ nhật em vào 1 hàng ở Thái Hà, có 1 cái váy cotton đẹp phết mà giá đâu có 250k. Em thấy như thế là rất hợp lý.
    e. Em hay mua váy ở Trali, có tiền cũng mua 1, 2 cái mua Nem, 7 Am với hy vọng là của Việt Nam … dưng nói thật dù đầu tư đắt em cũng không sure là vải đấy của Tầu khựa hay hàng NK.
    3/ Quần áo của bé: các mẹ chắc quá rành. Em thấy Tân Phú vừa rẻ vừa đẹp, lại nhiều cửa hàng. Gần cơ quan em, đầu Lò Đúc có 1 cái, Trần Nhân Tông có 1 cái…

Em vừa làm vừa viết bài này, bắt đầu từ 8h30, cứ vừa làm việc vừa viết nên bao nhiêu cái nghĩ ra giờ quên xừ hết. Híc. Thôi em cứ gửi, các mẹ bổ sung nhé.
    Mẹ nào bán hàng VN XK cũng join vào topic này nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi maikalinca
    Sửa lần cuối: 14/6/2011
  2. DemBongEpHQ

DemBongEpHQ Thành viên tích cực

Ðề: Tiếp tục chủ đề Tẩy chay hàng Tầu - CHIA SẺ THÔNG TIN MUA HÀNG VIỆT NAM

ý tưởng hay : thêm thông tin có ích cho mọi người chứ chỉ hét toáng lên " tẩy chay hàng Trung Quốc " với tình hình hàng hóa TQ đang tràn ngập VN với mọi hình thức như hiện nay thì nghe hơi bị khó xơi :D

maikalinca thích bài này.
  3. ngodong9

ngodong9 Đặc sản Nghệ An

Thía bán hàng nước khác ngoài Trung Của không được lọt tầm ngắm hã mẹ Maika

maikalinca thích bài này.
  4. mắm_yêu

mắm_yêu Cứ gọi tớ là Mắm nhá^=^

Người Việt dùng hàng Việt nào :)

5. aqsavn

aqsavn www.dendamuoi.vn

Từ hôm đó đến giờ mình định mua một số món, nhưng nghĩ đó là hàng TQ nên lại thôi, không có cũng không sao.

Ốc Phính thích bài này.
  6. luzclarita

luzclarita Thành viên tích cực

Cái khó tẩy chay là những cái khó nhận diện (hàng TQ nhái made in VN, loại này nhiều lắm ) và cái khó thay thế (hàng VN đắt hoặc ít). Tiện thể cho mình hỏi đồ lót VN thì mua ở đâu, quần lót thì ở Hanosimex, vinatex giá cả phù hợp còn áo lót thì k biết tìm ở đâu, mấy hãng đồ lót có tên tuổi thì quá đắt.

7. tomyphuong

tomyphuong Zalo 0989329294

Em bi giờ hay dùng hàng VNXK mà toàn mua của các mẹ trên diễn đàn thui.Tẩy chay đồ TQ thui

8. maikalinca

Hôm trước đi ăn ở Vincom, em lượn qua cái tòa số 2, ở tầng 3-4 gì đó, có cái shop bán đồ ngủ to to, mà bán của WOW, Vera ấy ạ. Họ có bầy bán áo lót Vera thiết kế cho dòng Made in VN. Giá đâu trên 100k/cái. Trông kiểu dáng cũng được lắm, nhưng có tầm chục mẫu thôi. Còn loại Vera xịn thì cứ vài trăm/cái.

luzclarita thích bài này.
  9. AnQing'mama

AnQing'mama YM:qzfashion;01682024668

Bạn tìm mua của một số bạn bán hàng VNXK cũng có bán đồ lót đấy, giá cả phải chăng lắm, ko đắt như mấy hãng tên tuổi như Triumpt,... (u)

10. tohien

tohien Thành viên tích cực

77 Lê Đại Hành giầy dép, quần áo made in VN tiêu trí Ngon,bổ,rẻ

11. maikalinca

Các mẹ chia sẻ thông tin đi ạ.

12. MeoMiny

MeoMiny Thành viên tích cực

Ủng hộ ý kiến tẩy chay hàng Tầu. Mình là thế hệ trước nên còn nhớ thời điểm 79, Tầu lén đánh VN khi quân chủ lực của mình ở Campuchia thế nào. Nổ bom ở Lạng Sơn, trẻ em chết thế nào. Bố mình cũng đi lính đặc công ngày xưa. Cụ kể Tầu cũng cấp vũ khí cho VN để chống Mĩ -tầm năm 67-68. Lúc nhận được súng bắn thử thì ok. Đến khi ra trận thì xịt hết. Không biết bao nhiêu chiến sỹ của mình bị chết oan. Cụ nói lúc đó khóc không thành tiếng. Cụ thù Tầu đến tận xương tủy luôn. Nếu không có súng của Nga thì dân mình chắc thua cuộc chiến rồi. Đả đảo Trung Quốc ...

Tớ hay mua đồ của May Hồ Gươm, khá nhiều hàng xuất xịn mà giá cả cũng phải chăng lắm. Có 1 cửa hàng ở Tràng Tiền Plaza, một ở Big C, 1 ở Đường Kim Liên mới (không nhớ số), không nhớ rõ.
    Mặc nhiều mình thấy đồ của May Hồ Gươm khá chuẩn, chất lượng vải mát nhé. Ở đây cũng có bán nhiều hàng xuất xịn, có điều phải kiểm tra kỹ một chút. Một là mình mua quần ngố của Calvin về thì thấy thiếu cúc, họ giật cả cúc dự phòng ra. Có lần mua áo khoác cũng bị thiếu cúc. Hàng xuất xịn nên thiếu phụ kiện là chuyện thường mà. Hôm trước qua thấy họ giảm giá 40% đó. Áo vest xuất xịn mà chỉ tầm 300k thôi.
    May Hô Gươm còn kết hợp bán hàng của May Chiến Thắng, cũng nhiều hàng xuất xịn lắm. Năm ngoái mình mua được áo khoác dạ dài đẹp mà chỉ 600k thôi. Có điều họ thay mác của Chigamex để tránh kiện cáo. Mẹ nào quen dùng hàng xịn rồi, vào sờ chất vải là biết hàng xuất xịn ngay. Chúc các mẹ mua được đồ ưng ý.
    Chigamex còn có cửa hàng giới thiệu sản phẩm ở đầu Hàm Long, chỗ gần Hàn Thuyên ấy. Có điều số lượng và mẫu mã cũng ít. Hàng xuất xịn mà.

Còn giầy tớ hay mua ở cửa hàng giới thiệu sản phẩm của Viện da giầy (160 Hoàng Hoa Thám), có 2 cửa hàng: 1 ở Núi Trúc chuyền về, 1 ở sẵn ở đó. Chẳng hiểu sao tớ không thích cửa hàng trước ở Núi trúc rồi sau chuyển về Hoàng Hoa Thám lắm. Tớ bị dính 1 lần mua hàng ở đó, họ nó xuất khẩu da xịn nhưng sau tớ phát hiện ra là hàng Sài Gòn chuyển ra. Họ trộn hàng cũng nhiều. Tớ thích xem đồ ở cửa hàng xấu xấu bẩn bẩn bên tay phải, qua cửa viện hơn. Có điều mặt hàng nghèo nàn lắm lắm. Trước tớ cũng hay mua đồ của Vina Giầy nhưng gần đây thấy đồ ở đó quá đắt, mẫu mã chẳng đổi mới gì trong 5-7 năm nay.
    Xăng đan và dép xỏ ngón hè tớ vẫn chuộng của Biti's. Mẫu mã tuy không đẹp, mới nhưng bền, đi không phải giữ gìn. Tớ là chúa phá đồ. Giầy dép cho con cũng mua ở đó luôn, chưa bị dị ứng bao giờ.
    Đồ quần áo cho con thì hay mua ở Dệt kim Đông Xuân, 1 cửa hàng ở Hòa Mã, 1 cửa hàng ở Ngô Thì Nhậm, chỗ cắt với Nguyễn Công Trứ. Đồ tuy không rẻ nhưng chất lượng, thấm mồ hôi, không dị ứng da. Da con mình nhạy cảm, dễ dị ứng lắm.
    Tất (vớ) cho cả nhà thì luôn luôn trung thành với Dệt kim Đông Xuân.
    Đồ len thì hay dùng Len Sài Gòn hoặc Len Mùa Đông. Len Sài Gòn trước có cửa hàng ở Vincom. Giờ hình như chuyển về Phan Bộ Châu thì phải. Len mùa Đông thì ở đường Nguyễn Tuân (chỉ nhớ chỗ thôi, không nhớ địa chỉ cho lắm).
    Tớ cùng hay mua đồ VNXK nhưng chỉ dám mua ở mẹ quen trên này như medaudo. Ở ngoài đường nhiều cửa hàng VNXK nhưng theo mình biết phần lớn là hàng Tầu hay cũng hàng sản xuất bằng vải hàng Tầu theo mẫu VNXK. Mình cũng hay mua đồ thanh lý trên này vì rẻ và cũng tin tưởng các mẹ trên này. Trước đây rất ok. Mua được rẻ mà nhiều mẹ nhiệt tình. Mình tin tưởng tuyệt đối nên nhiều khi còn chẳng kiểm tra đồ. Đến giao tiền là lấy luôn hoặc nhờ ship đến cơ quan của xã. Tuy vậy gần đây cũng bị lừa 2-3 lần. Một lần là bộ thể thao, bị nói dối là của dệt kim Hà Nội. Mình tin mua, không kiểm tra vì đang vội đi. Hóa ra là hàng Tầu, bán lại thì có tội, thế là mình cho luôn chị đồng nát gần nhà. Cũng nói thật là mua nhầm hàng lởm. Hôm vừa rồi mua áo sơ mi, cũng nguyên nilon nên mình không bóc ra thử, về bỏ ra giặt, sờ chất vải thì mới hay hàng Tầu :(. Giờ cũng chẳng dám cho ai cả. Nói chung mua của các mẹ thì tốt nhưng nên kiểm tra kỹ, nhất là thời điểm gần đây. Khá nhiều người gian gian trà trộn vào, bán hàng Tầu bẩn.

Sửa lần cuối: 15/6/2011
  13. MeoMiny

MeoMiny Thành viên tích cực

Không biết mẹ nó thích áo lót loại gì. Hôm trước dạo ở Metro Thăng Long, tớ thấy có bán áo lót của các doanh nghiệp VN. Giá cả khá hợp lý 40k/chiếc; cái rẻ thì 40k/2chiếc , có điều áo không gọng ít đêm - không push up nên hợp với những người ngực to thôi. Tớ mua 3 cái, thấy 2 cái rẻ lại dùng khá hơn. Mua rẻ mà tớ thay áo lót hàng ngày nên tớ cứ tổng vào máy giặt cho quay (tiện), được 3 tuần giặt rồi, chưa hỏng cái nào. :D

luzclarita thích bài này.
  14. luzclarita

luzclarita Thành viên tích cực

Nhưng vào Metro phải có thẻ, e k có, ở Big C có hãng Annie của VN cũng được

15. LanAnh_Shop

LanAnh_Shop Thành viên chính thức

Nhà mình cũng lâu lâu rồi tránh xa hàng tầu từ đồ ăn, quần áo, giầy dép, trang thiết bị trong nhà, đồ dùng hàng ngày.

16. ngongioto

ngongioto Thiết kế topic như web

Bạn up các link bán hàng nhà tự làm lấy của các mẹ lên trang 1 nữa. Chẳng hạn chè vằng của mẹ Annhi, đồ chơi hàng VN của mẹ phuongedu, link bán hàng toàn đồ ăn VN của mẹ mon ngon 79, kẹo lạc chắc chắn của VN của omani, mơ làm lấy của mẹ luccic, bánh pizza của mẹ 2K... những thứ này mình yên tâm ăn :D

o_ma_mi thích bài này.
  17. maikalinca

Mời các mẹ bán hàng VN XK vào quảng cáo luôn ạ. ^^

18. ngocphale

ngocphale C.h.u.y.ên bán buôn VNXK

Ủng hộ mẹ nó lập topic này (u)(u)(u)
    T và mấy ng bạn cũng tẩy chay hàng TQ lâu rồi (Tất nhiên là những thứ trong tầm kiểm soát của m or nhận biết được :p)
    Đồ len vs áo phông nam t hay mua ở Canifa đoạn góc HBT - PBC vs Chùa Bộc, Vinatex Bà Triệu. T thấy chất liệu khá tốt, thấm mồ hôi, mềm và ít bị xù.
    Ngoài ra t cũng mua đồ của Hanoisimex và Dệt kim Đông Xuân. Áo khoác mặc ở nhà năm ngoái t mua chưa đến 200k mà ấm phết. Cả bộ khoác + quần cho ox có hơn 200k 1 tí thui. Ngon, bổ rẻ :heart:
    Hàng VNXK của nhà trồng đc nên xã t chỉ mặc sơmi vs may áo bằng vải XK thôi. Được cái chất cotton xịn ít nhàu mà mát nên mùa hè xã nhà t vẫn áo dài tay như thường.
    Thỉnh thoảng cũng lượn trên LCM thấy mẫu nào hay cũng qua chỗ các mẹ rước về. Được cái t cũng chọn lọc trc rồi toàn mua của những mẹ uy tín nên cũng yên tâm :)
    Đồ ăn cũng tăm tia của các mẹ tự chế biến tại nhà hoặc mua đồ về nấu chứ cũng ít khi mua đồ làm sẵn bên ngoài...
    Tuy nhiên ko phải đồ j m cũng mua của VN vì n món VN ko sx or có mà giá thành cao hoặc mẫu mã + chất lượng ko đáp ứng đc yêu cầu của mình nên m vẫn tìm sự lựa chọn khác (nhưng tất nhiên ko phải hàng Tàu :D)

19. tomyphuong

tomyphuong Zalo 0989329294

Quần áo em hay mua của : Bi Mũm, AnQingmama, Oc luoc..... ( người lớn)
    Trẻ em : Monxinhxinh, Bắp cải,...
    Đồ ăn : Monngon79
    Giày dép: dikhatu ( người lớn), galaxy ( trẻ em)

Túm lại ko thể tẩy chay hoàn toàn vì đồ TQ làm nhái rất giỏi, ko thể phân biệt được đâu, đóng mác VNXK nhưng có khi cũng là của TQ nên cố gắng hạn chế dùng đồ Tàu thui cả nhà ạ.

20. maikalinca

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.