Cho con gái uống sữa bột

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi Tam Mao, 16/6/2011.

1. Tam Mao

Tam Mao Thành viên rất tích cực

Các mẹ thông thái ơi, mình đang thắc mắc 1 điều. Chị mình nghe thông tin (của 1 ng là bác sĩ nói) là cho con gái uống sữa bột nhiều ko tốt, chỉ cho uống đến 5 tuổi thì thôi và đổi sang sữa tươi, mà sữa tươi cũng nên uống ít mỗi ngày chỉ 1 hộp, vì uống nhiều sữa bột thì con gái sẽ dậy thì sớm bởi trong sữa có nhièu thành fần kích thích tăng trưởng, phát triển sớm. Mình nghe vậy mà fân vân quá ko biết thực hư có đúng như vậy ko? Có mẹ nào có suy nghĩ như vậy ko, hay là mẹ nào có í kiến gì thì trao đổi nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Tam Mao
    Đang tải...

2. yeu_be_yeu

yeu_be_yeu Thành viên tập sự

Ðề: Cho con gái uống sữa bột

hịc thế thì thôi ko nên cho uống nữa vạy

3. Me Bong xu

Me Bong xu Thành viên chính thức

Ðề: Cho con gái uống sữa bột

Mẹ nó ơi, mình không phải bác sỹ nhưng theo những tài liệu mình được đọc, mình không hoàn toàn cùng quan điểm với mẹ nó. Theo mình, trẻ dưới 3 tuổi nên uống sữa bột công thức vì sữa bột có bổ sung đầy đủ vitamin, khoáng chất và chất vi lượng ở hàm lượng phù hợp với khả năng hấp thụ của bé theo lứa tuổi (vì vậy mà họ phân chia rõ ràng từng loại sữa cho từng lứa tuổi). Giai đoạn này có tính chất quyết định ảnh hưởng đến thể trạng của bé sau này (ngoài yếu tố gen).

Sữa tươi (loại bảo quản lạnh được 3-5 ngày) cũng rất tốt cho sức khỏe, ưu điểm của loại này là hoàn toàn tự nhiên nhưng vì tự nhiên các thành phần, hàm lượng vitamin và khoáng chất trong sữa tươi gần như không thể thay đổi. Đối với người lớn đã tự chủ được ăn uống (chất, hàm lượng, số lượng) thì việc uống sữa tươi rất tốt nhưng với các em bé do lười ăn chưa đạt mức dinh dưỡng khuyến cáo của các chuyên gia dinh dưỡng thì bổ sung sữa bột công thức hàng ngày đảm bảo cho bé có đầy đủ chất, phát triển cân đối, khỏe mạnh.

Việc cho bé uống sữa bột hay sữa tươi sau 3 tuổi thì tùy điều kiện kinh tế gia đình (vì sữa bột đắt) và sở thích của bé cũng như là xen lẫn như là đổi món cho bé đỡ ngán. Mình chưa thấy có cơ sở khoa học nào cho việc mỗi ngày chỉ nên uống 1 hộp (theo như mình hiểu từ câu mẹ nó viết thì là 1 hộp 180ml). Bên nước ngoài ngày nào người lớn cũng như trẻ em uống có khi lên đến 1 lít sữa tươi một ngày. Việc duy trì uống sữa đều đặn hàng ngày giúp bổ sung canxi, tốt cho răng, xương và sức đề kháng của cơ thể cũng tốt hơn. Hồi mình có bầu bé (hồi đó mình ở Úc) mình cũng uống 1 lít sữa tươi 1 ngày, bác sỹ bảo rất tốt và không cần bổ sung canxi dưới dạng thuốc uống nữa.

Đây là những suy nghĩ của mình, nó có thể đúng hoặc sai, mẹ nó cùng chia sẻ nhé.