PDA

View Full Version : Sau sinh bao lâu thì cho con nằm riêng được ạ

vip_haiphong
06-18-2011, 10:17 AM
Các mẹ cho em hỏi tí sau khi sinh con bao lâu thì có thể cho con ngủ riêng được ạ????????Em muốn cho con nằm nôi sớm

Merucon
06-18-2011, 10:31 AM
Mình thì bây giờ con gần 3 tuổi, vì chưa có tập 2 nên vẫn cho con ngủ với bố mẹ. Lúc cai sữa con vẫn ngủ với mẹ. Mỗi lần đòi ti thì mẹ bảo: Để dành sữa cho em bé bú, thế là con tần ngần 1 lúc rồi thôi, không đòi bú nữa. Cai sữa được cho con rồi. Cơ mà con 2,5 tuổi mới cai sữa. Hii, ngủ riêng thì chắc lúc nào có tập 2. Tối chỉ muốn ngủ với con yêu thôi, không muốn cho ra riêng sớm. Có phải mình lạc hậu không nhỉ?

anhcuZin
06-20-2011, 02:50 PM
con nhà tớ đầy tháng tớ đã cho ngủ riêng rồi. Nhà tớ kê cũi sát giường, giường cũng cao nên cũi kê cao bằng giường.

vip_haiphong
06-20-2011, 03:56 PM
con nhà tớ đầy tháng tớ đã cho ngủ riêng rồi. Nhà tớ kê cũi sát giường, giường cũng cao nên cũi kê cao bằng giường.
Thank chị, em cũng tính như thế. nghe tình hình này thì quyết định được rồi ạ

Shopmechipbong
06-20-2011, 04:13 PM
con mình đén luc 2 tuoi cho ngu voi ba, thinh thoang doi ngu voi bo me vi "con chưa bao giờ dc ngủ với bố mẹ, con nhớ bố mẹ" hihi.

bill_phuc
06-21-2011, 07:51 AM
Hì hì cu con nhà mình có thói quen là ngủ phải có người gác tay cho ngủ, rồi ôm lấy mẹ hoặc bà ngủ cơ.... Mình cũng không thích tách con ra quá sớm hì hì

Hurricane
06-21-2011, 05:33 PM
Mỗi ng 1 quan niệm khác nhau , nhưng chúng ta đều rất yêu con. M cũng muốn cho bé nằm riêng sớm để bé phát triển tự nhiên, độc lập.

ngocoilangoc
06-21-2011, 10:42 PM
Em nghĩ tốt nhất là cho bé nằm riêng ngay từ những tháng đầu tiên, như thế bé vừa ngủ ngon, k bị đánh thức bởi tiếng cựa quậy của bố mẹ, sau này bé ngủ cũng ngoan hơn. Tốt nhất là kê cũi gần dường của mẹ để mẹ để ý được bé. Nhưng mà em k làm được vậy, vì nhà chật, hi hi. Vì vậy đành cho con ngủ cùng bố mẹ.

Mẹ yêu Chou
06-23-2011, 01:48 PM
Chou nhà mình thì ngủ với bà từ hôm ở BV về tới 4 tháng, do lúc mới sinh mình mệt, con ọe ẹ không dậy đc, chỉ cho con ti được thôi nên theo mình thời gian đầu cho bé ngủ riêng được thì tốt. mẹ khỏe, con cũng ngoan
Hehe, nhưng mà sau 4 tháng thì Chou ngủ với mẹ, con ngủ với mẹ thì đòi tu ti cả đêm, từ đó đến bi giờ là 26 tháng mình chưa được đêm nào thẳng giấc, nhưng mà vẫn thích ôm con ngủ!

khoailang90
06-24-2011, 09:55 AM
theo mình thì khoảng một tháng sau là cho con có thể ngủ riêng được rồi nhưng mà là ngủ trong cũi gần giường mình là hợp lý đó

Mẹ Long
06-27-2011, 01:48 PM
Nhà em thì cả bà nội lẫn bà ngoại đều ủng hộ cho bé ngủ riêng ngay từ đầu
em cũng sắm cũi cao bằng giường để kê sát giường đc
2 vợ chồng e cũng tung tẩy lắm cơ,làm thế để con ko quấn mẹ hay bố đc,dễ bề đi chơi
hý hý

cochunho
06-27-2011, 09:08 PM
theo tớ thì nếu các mẹ xác định cho con ngủ riêng thì nên để đủ 3 tháng, tớ cũng định cho con ngủ riêng nhưng thấy thương thương nên giờ bé hơn 2t mà vẫn ngủ với bố mẹ, hehe

Tomcon05
06-27-2011, 09:20 PM
Nhà tớ ngay trong tháng đầu tiên đã cho con ngủ riêng rồi. Tớ cho con ngủ với 2 bà, khi nào măm bà lại bế sang phòng mẹ.mẹ vừa giữ đcj sk vì lúc sinh xong (tớ mổ đẻ lần 2 mà) mệt và đau khủng khiếp luôn. Từ đó tới h là 3m con ngủ hoàn toàn với bà. Tớ rút kn bé đầu ôm con khư khư, k muốn cho ai động vào con mình. Kq là mẹ quá vất vả đến giờ vẫn thấy sợ chăm trẻ nhỏ.

pt_ocean
06-27-2011, 09:29 PM
mình nghĩ ko ai yêu con bằng mẹ,ngay khi cho con ngủ gần bên nhưng vẫn luôn lo lắng,thăm chừng.
có điều tập cho con ngay từ nhỏ có tính tự lập thì sau này dễ hòa nhập với môi trường hơn,mình có đi đâu thì con cũng ít đòi mẹ.Nhất là khi làm đẹp để đi chơi ấy nhỉ?hehhee

Thanhhoa1807
06-29-2011, 06:16 PM
nhà mình con trong tháng đã ngủ riêng rồi,trừ mấy ngày đầu,mẹ còn đau vết khâu ngồi dậy,di chuyển khó thì cho con nằm chung với bố mẹ thôi.Còn đâu con nằm trên cũi liền ngay với giường bố mẹ,đến giờ ăn mẹ bế xuống cho ăn xong lại lên cũi ngủ.Giờ con 3 tháng rồi,chả mấy khi thích có người bế,hôm nào mẹ muốn ôm con ngủ cũng chỉ đắt con nằm bên cạnh và quàng 1 tay ôm thôi vì con quen ngủ thoải mái rồi mẹ ôm con khó chịu không ngủ được.Bây giờ con cứ buồn ngủ,đặt nằm nghiêng sang ôm gối ôm,ngậm ti giả 1 lúc là ngủ ngon lành,trừ hôm nào ốm,mệt còn đâu chả cần ru ngủ,mẹ có chạy đi đâu 1 tí cũng yên tâm con ở nhà chơi với ông bà không hay quấy khóc

meyeubun
07-15-2011, 02:26 PM
nhà mình con trong tháng đã ngủ riêng rồi,trừ mấy ngày đầu,mẹ còn đau vết khâu ngồi dậy,di chuyển khó thì cho con nằm chung với bố mẹ thôi.Còn đâu con nằm trên cũi liền ngay với giường bố mẹ,đến giờ ăn mẹ bế xuống cho ăn xong lại lên cũi ngủ.Giờ con 3 tháng rồi,chả mấy khi thích có người bế,hôm nào mẹ muốn ôm con ngủ cũng chỉ đắt con nằm bên cạnh và quàng 1 tay ôm thôi vì con quen ngủ thoải mái rồi mẹ ôm con khó chịu không ngủ được.Bây giờ con cứ buồn ngủ,đặt nằm nghiêng sang ôm gối ôm,ngậm ti giả 1 lúc là ngủ ngon lành,trừ hôm nào ốm,mệt còn đâu chả cần ru ngủ,mẹ có chạy đi đâu 1 tí cũng yên tâm con ở nhà chơi với ông bà không hay quấy khóc

được như chị thì tốt nhỉ,bé đỡ quấy nhàn bao nhiêu,em ở với mẹ chồng,chắc lúc sinh lại qua nhà mẹ đẻ ở cho tiện chăm sóc,k biết có nên cho bé ra ngủ riêng sớm k nữa. nhưng được như chị thì e thấy rất tốt, mẹ sẽ nhàn hơn.

Ngohuyentran84
07-19-2011, 09:55 AM
Con ngủ riêng sớm quá dễ bị giật mình lắm! Mình thì nghĩ nên cho con ngủ chung với mẹ một thời gian đã!

anhabui
07-19-2011, 10:00 AM
Mình thì kiên quyết ngưng bú Mẹ, ngủ riêng lúc con 6 tháng.
Mọi thứ diễn ra nhẹ nhàng vì con chưa có " ghiền " Mẹ nhiều hiihihi
Giờ thoải mái lắm, 8 tháng rồi nên bú xong 1 bình thì đi ngủ, nếu dậy nữa đêm thì Mẹ cho bú ( chắc con đói ), còn không thì làm một mạch đến sáng luôn hihihih

honganhdangphat
07-22-2011, 09:33 PM

cũng địnba8r1t chước bà chị đây kkkkkkkk 15 ngày nữa sinh òi cũi cũng chuẩn bị òi kkkkkkk ba em bé ngủ xấu tính lắm nên phải có cũi chắc sinh xong 1 2 tuần cho bé năm cũi lun hjhj

phuongvu
07-24-2011, 07:46 PM
he he, minh nghi la sau 1 thang thi hoi kho. Minh cung dinh the nhung be 2 thang roi ma cu dat nam la khoc. Me ngoi be con ma dau het ca lung. Nhung cu dat nam la giat minh khoc.[-(

rose18908
07-27-2011, 11:04 AM
Con mình được 3th rồi , từ lúc sinh mình vẫn cho nằm chung giường với bố mẹ nhưng mình cho bé nằm trong cùng , chặn gối xung quanh giống như bé nằm riêng vậy . Trộm vía bé ngủ ngoan , đêm 3 lần dậy ăn rồi lại lăn ra ngủ , bố nằm cạnh chưa lần nào thức giấc vì con cả. Đến giờ thì cho bé nằm cũi để cuối giường rồi, lúc đầu bé hay giật mình , thấy thương con lắm nhưng thôi cố rèn để tốt cho con .

Theo mình nếu các mẹ có cái giường rộng rộng thì nên cho con ngủ cùng mấy tháng đầu cho tới khi nào bé thức ăn đêm ít đi thì tách con ra hẳn cho bé độc lập. Bé nhà mình mình tập cho nằm riêng thế từ nhỏ nên mẹ nhàn lắm, có việc cần vẫn xúng xính váy áo vô tư :D

Fremde
08-09-2011, 08:29 PM
Tớ sinh mổ, ở viện 4 ngày về nhà là cho con ngủ riêng luôn.

thienthanminhchau
08-12-2011, 04:58 PM
Tập 1 nhà tớ ngủ riêng có 1 đêm hôm sau ốm luôn từ đấy cũi chỉ để làm đồ chơi và nhốt lúc cần chạy ra ngoài 1 ti thôi. Sợ hết vía rồi....

Ku_shop
08-12-2011, 05:41 PM
em cũng thik cho con ngủ riêng để tạo tính tự lập cho con,từ lúc con em sinh ra đến giờ được hơn 1m mà ko phải ru ngủ,hay tại bé quá nên ko cần ru các mẹ nhỉ,cho ti xong đặt con nằm là tự ngủ,hoặc mẹ cho nằm ghế rung là ngủ khi nào sâu giấc mẹ lại bế cho nằm xuống đệm,em sợ nhất trẻ con gắt ngủ thật là dã man,trộm vía bé nhà em chưa khi nào như thế,ko biết lớn hơn thì có vậy ko nữa.hic nếu mà con gắt ngủ chắc mẹ stress chết mất.

methoxinh1985
09-02-2011, 10:26 PM
con tớ thì khoảng 2.5 tháng là nằm riêng rồi, tớ cho bé nằng võng sát ngay cạnh giường. khi nào bé ọ ẹ đòi ăn thì bế bé lên cho ăn. Được cái bé nhà tớ thích nằm võng. Bây giờ nàng biết lẫy rồi, chắc phải đưa cũi lên cho bé nằm giống nhà anhcuZin thôi

me_soc_nhi
09-05-2011, 04:06 PM
Nhiều mẹ cho con ngủ riêng ngay từ khi sinh luôn đó. Nhưng mình nghĩ tầm 2-3 tháng là hợp lý. Thời gian đầu thương con lắm, chưa muốn cho con ngủ riêng luôn

Me_moka
10-22-2014, 09:17 PM
Bé hà mình mới sinh ra mình đã cho nằm riêng rồi o nằm chung với bố mẹ giờ lớn ít quấn mẹ lắm

kem cốm
10-22-2014, 09:46 PM
trước mình cũng định cho bé ngủ riêng, nhưng mà..........nghiện con quá ko tách đc.hii. bé nhà mình cũng ko thích ôm ấp khi ngủ, bú no là quay mặt đi chổng mông vào mẹ ngủ,hix. b muốn cho bé ngủ riêng thì rèn sớm sẽ dễ hơn.

mebabyhieu
10-22-2014, 10:57 PM
Em thì cứ ngủ là con rúc vào mẹ, ôm nhau ngủ, chắc m cũng quen hơi nó rồi, khó tách ra quá, nhiều lúc nó xuống ngủ với bà mà cứ thấy trống vắng

Mẹ Dale
10-22-2014, 11:34 PM
Nên cho con ngủ riêng sớm để tạo cho con tính tự lập và ít dính bố mẹ. Cũng là cách tạo lập nếp ngủ ngay từ bé cho con.

conyeu_memongcon
10-23-2014, 02:29 PM
Giờ e vẫn cho con ngủ cùng bố mẹ đấy ạ...a.