PDA

View Full Version : Hỏi cách làm sữa chua từ sữa bột, sữa tươi

Duahaunon
04-27-2006, 04:22 PM
con mình không thích ăn sữa chua của Nestle, Jo good, Vinamilk gì cả, chỉ ăn sữa chua tự làm ở nhà thôi. nhưng sữa chua mình làm ở nhà lại từ sữa đặc có đường, sợ không tốt cho bé. mình muốn làm sữa chua cho con từ sữa bột hoặc sữa tươi mà không biết cách, mẹ nào biết chỉ giúp mình với. cám ơn nhiều nhiều!

greenfield
04-28-2006, 03:47 PM
AX nhà e chuyên gia làm sữa chua, caramen từ sữa tươi, sữa bột. E thấy nếu từ sữa tươi thì cho đường vào pha rồi cho một hộp sữa chua Vinamilk ngoáy đều. Đổ ra cốc, xếp cốc vào nồi nước nóng đậy vung lại, ủ khoảng 10tiếng --> cho vào tủ lạnh ---> măm măm. E thấy ngon và ngậy hơn dùng sữa đặc có đường. Còn từ sữa bột thì pha sữa rồi làm tương tự như với sữa tươi. Có lần ăn sữa chua từ sữa bột ngon hơn thì phải.

greenfield
04-28-2006, 03:48 PM
Trả lời dưa hấu non xong mới nhận ra đây là một mụ dê. Xưng e lỗ quá he..he...

janine
04-28-2006, 04:26 PM
he he he, về mình làm thử xem có được không?

Me_beBin
04-28-2006, 04:55 PM
Tất nhiên là được bác janine ạ, em toàn làm sữa chua cho Bin híp từ sữa công thức thôi. Nhưng nếu làm sữa chua thì tỷ lệ pha phải đặc hơn 1 chút bác ạ.

Ở nhà làm sữa chua cho Bin thì em toàn làm thế này. 40 ml nước sôi pha với 60ml nước đun sôi để nguội + hơn 2 muỗng sữa công thức + 2 thìa cà phê đường (đường thì tùy bé thích ăn ngọt hay không thì tăng giảm bác ạ) + 2 thìa cà phê sữa chua vinamilk hay sữa chua gì cũng được (để làm mồi ý mà). Khuấy đều sau đó cho vào thùng xốp hoặc ngâm trong xoong nước ấm). Khi nào thấy đặc thì cho vào trong tủ lạnh. Bình thường em làm khoảng 7h sáng đến 12h trưa là được.

taomeo
04-28-2006, 07:29 PM
Cop của mẹ Bin phát tối mai rảnh sẽ làm hehe, không biết có thành công không, làm ít một như nhà Bin hay đấy vì bé có ăn mấy đâu mà nhờ.

Còn đây là link mà các mẹ hỏi cách làm sữa chua thông thuờng và cách ủ của các mẹ í đấy
http://www.lamchame.com/forum/viewtopic.php?t=2178
http://www.lamchame.com/forum/viewtopic.php?t=2432
cho ra nắng phơi vài tiếng là OK, đỡ mất công ủ gì đó

Lần này về chắc chắn sẽ thử làm mẹ Bin ạ, quyết tâm, quyết tâm

Duahaunon
04-29-2006, 10:17 AM
cảm ơn Gf, mẹ bé Bin nhé! mình về làm thử xem được không, chắc cũng ok thôi vì mình biết cách làm sữa chua thông thường mà, có công thức rồi thì cứ thế tiến hành nhỉ?
@GF: he he, lâu lâu được làm chị 1 bữa sướng ngây ngất.
@Táo: mụ Táo này có vẻ lười nhỉ, việc gì cũng hô quyết tâm mà chẳng bít có thực hiện không nữa

Me_beBin
04-30-2006, 10:36 AM
Lưu ý các mẹ 1 chút là sữa chua tự làm thì chỉ để cho bé ăn trong hai ngày thôi. Nếu không hết thì vẫn phải làm đợt mới, chỗ thừa thì bố mẹ chén hộ nhé.

taomeo
05-02-2006, 07:43 AM
Dưa hấu: giờ mới biết là mẹ Táo lười à, mẹ Táo lười sệ cả boby ra mà không biết à :D,
Mẹ Táo báo cáo tình hình đây.
CN tối mẹ Táo chuẩn y công thức của mẹ Bin làm và chia làm 3 cốc con, rùi ngâm vào đũa nước nóng, rùi ủ khăn bông quanh nhưng trời mát đến đêm mẹ Táo kiểm tra thấy lạnh ngắt, mẹ Táo đổ nước ấm đã bị lạnh đi rùi ủ bằng khăn bông không, sáng hôm qua đem bỏ ra phơi khi thấy nắng, đến chiều kiểm tra chỉ thấy hơi chua chua nhưng không quánh gì hết và trên mặt là 1 lớp váng kiến vàng :lol: :lol: thê là mẹ Táo lười không ủ tiếp nữa đổ xuống cống, phí phản quá, may mà mình thử nghiệm có 2 muỗng sữa NAN. không hiểu ủ tiếp có OK không nhưng thấy nhiều kiến quá đành phải bỏ đi, lần sau mẹ Táo sẽ cho vào nồi cơm điện, cho nước ấm vào, cắm ở nút WARM xem sao, chán thía, tôi butter finger hay sao mà đụng cái gì hỏng cái đó :( :( :(
Lần sau sẽ làm, quyết tâm, quyết tâm, quyết tâm.

Duahaunon
05-02-2006, 11:36 AM
mẹ bé Bin: sao mình làm theo đúng công thức, cũng đem ủ nóng mà 4 giờ sau đem ra thấy nó không đông lại nhỉ? mình nhìn vào hũ thấy 1 lớp sữa ở trên, nước ở dưới. đem ủ tiếp thì mặt hơi đông đông lại. đem cho vào tủ lạnh thì đến tối lấy ra nó vữa ra thành nước và mùi chua ơi là chua. thế là đem đổ đi mất. mình có sai chỗ nào không?

nguyentranlananh
05-02-2006, 02:04 PM
Em cũng rất thích ăn sữa chua và cũng rất thích làm nhưng OX em không cho làm vì sợ vi khuẩn gây bệnh tiêu chảy ... nói chung là ông ý không thích cho mình làm nên nói đủ mọi lý do để không làm, các bác làm nhiều lần rồi, có lần nào bị thía không????

taomeo
05-03-2006, 07:48 PM
:D :lol: :lol:
Hóa ra không chỉ có mẹ Táo đổ đi mất 2 muỗng sữa, mẹ Dưahaunon cũng cùng chung số phận hả :lol: :lol:
Mẹ Bin đâu lên tiếng đi chứ, hay là mẹ Bin chỉ đểu anh em thía nhể? :lol: :lol:
Liệt kê chi tiết các công đoạn đi mẹ Bin ơi, đang quyết tâm làm lại đây. mẹ Bin ới ời.
Tui thấy bà ngoại hay làm lắm mà bà ngoại nhà tui thì không khéo tẹo nào mà còn làm đựơc, thấy bảo cũng đơn giản lắm mà, tui quyết làm thành công thì thôi mẹ Dưa à.

soc_coi
05-04-2006, 10:28 AM
Mình chuyên làm sữa chua cho 2 bố con ăn, kinh nghiệm của mình như sau :

* nguyên liệu : - 1 hộp sữa tươi co Vinamilk loại 1L
- 1 hộp sữa chua vinalmilk hoặc Nestle làm giống (có thời gian Sóc bị rối loạn tiêu hóa minh dùng giống là Nestle loại có men Biolactic tốt cho đường ruột)
- 2 thìa sữa bột
- 2 hoặc 3 thìa đường

* Cách làm : lấy 1/3 hộp sữa tươi + 2 thìa sữa bột + 2 thìa đường , quậy cho tan rồi đem đun sôi, sau đó đổ vào 2/3 hộp sữa tươi còn lại + hộp sữa chua làm giống, quấy đều, đổ vào ly . Ủ bằng nước nóng già (khoảng 45oC), thời gian khoảng 4tiếng , thấy mặt sữa đông lại là đạt, nếu muốn chua hơn thi để thêm thời gian. KQ mịn như kem và rất ngon, vệ sinh lại rẻ nữa.

* Nhà mình thi dùng 1 hộp xốp, sau đó gắn vào đấy bóng đèn tròn 25V để ủ nên rất tiện k phải đun nước sôi (vì làm liên tục và lâu dài cho bố con nó mà).

* Lưu ý : Nếu các bạn muốn sữa thật sự mịn như sữa chua của các hãng thì trước khi đổ ra ly nên đổ ra cái rây để lọc, đảm bảo không khác gì sữa chua Nestle hoặc vinamilk .

* Nếu làm sữa chua trắng đã thành thạo, các bạn có thể cắt nhỏ trái cây tươi như dâu, nho .... để làm sữa chua trái cây.

Vài kinh nghiệm nhỏ chia sẻ với các mẹ
Thân,

taomeo
05-04-2006, 01:18 PM
Mình có vài thắc mắc hỏi mẹ sóc còi và các mẹ khác nhé.

???Nểu ủ bằng nước nóng 45độ, mình đổ nước vào 1 cái chậu và cho cốc sữa chua vào đó, có ủ thêm cái gì không? có bọc thêm gì không? ủ 4 tiếng thì nước kia cũng đã nguội rùi thì cứ kệ nó à.
Mẹ táo ủ bằng nước nóng nhưng 30p sau là nguội ngắt rùi, lại đổ nước nóng vào à????

???còn ủ bằng hộp sốp thì cứ việc xếp cốc sữa chua vào, đậy hộp sốp lại là OK đúng không? cho thêm bóng điện thì chắc là nhanh hơn???

soc_coi
05-04-2006, 03:19 PM
@ Tao meo : nhiệt độ trong suốt thời gian ủ là khoảng 45 độ, vì vậy dùng nước nóng để ủ thường bất tiện vì phải lấy cả chăn để bọc nhất là vào mùa đông thì k ăn thua , nếu bạn ủ bằng nước sôi thì tốt nhất là kết hợp với phơi nắng .

- dùng hộp xốp thì đúng như bạn nói, có điều tùy kích cỡ hộp mà chọn bóng đèn vì nếu nóng quá men sẽ bị diệt và k đông được, tuy nhiên dễ hơn ủ bằng nước sôi nhiều , thường mình bật đèn khoảng 2,5 tiếng sau đó tắt đi để thêm khoảng 2 tiếng nữa trong hộp xốp , thấy đông, nếm thấy chua vừa ăn thì cất tủ lạnh.

Thân [/quote]

soc_coi
05-04-2006, 03:19 PM
@ Tao meo : nhiệt độ trong suốt thời gian ủ là khoảng 45 độ, vì vậy dùng nước nóng để ủ thường bất tiện vì phải lấy cả chăn để bọc nhất là vào mùa đông thì k ăn thua , nếu bạn ủ bằng nước sôi thì tốt nhất là kết hợp với phơi nắng .

- dùng hộp xốp thì đúng như bạn nói, có điều tùy kích cỡ hộp mà chọn bóng đèn vì nếu nóng quá men sẽ bị diệt và k đông được, tuy nhiên dễ hơn ủ bằng nước sôi nhiều , thường mình bật đèn khoảng 2,5 tiếng sau đó tắt đi để thêm khoảng 2 tiếng nữa trong hộp xốp , thấy đông, nếm thấy chua vừa ăn thì cất tủ lạnh.

Thân

Duahaunon
05-05-2006, 12:25 PM
cảm ơn Soc coi nhé, để tối nay mẹ Dưa về làm lại xem sao rồi báo cáo nhé.
nhà Táo đã làm được chưa?

taomeo
05-05-2006, 04:31 PM
@Mẹ Dưa: chưa thành công vì chưa mạo hiểm làm :D, mẹ Táo nghĩ ra cách ủ rùi, mẹ Táo cho nước nóng 45độ vào nồi cơm điện rùi cắm nút warm thôi, để nó giữ ấm í mà, nghe được không?

Cảm ơn mẹ sóc còi nha.

Duahaunon
05-06-2006, 09:52 AM
@Mẹ Dưa: chưa thành công vì chưa mạo hiểm làm :D, mẹ Táo nghĩ ra cách ủ rùi, mẹ Táo cho nước nóng 45độ vào nồi cơm điện rùi cắm nút warm thôi, để nó giữ ấm í mà, nghe được không?

Cảm ơn mẹ sóc còi nha.
nghe được lắm đấy mẹ Táo. mẹ Táo thông minh nhỉ? CN này mẹ Dưa sẽ làm thử xem sao.

Me_beBin
05-08-2006, 09:16 AM
Duahaunon & taomeo: Ơ thế các mẹ làm không thành công à? Ở nhà làm thì mẹ Bin hay cho vào trong hộp nhựa có lõi xốp, đổ 1 chút nước ấm, ngâm cốc sữa vào thì chỉ khoảng hơn 4 tiếng là được. Còn nếu dùng hộp xốp thì mẹ Bin cứ để vào đậy nắp kín, không phải thắp bóng đèn gì cả. Từ hồi mẹ Bin làm đến giờ chưa bị hỏng lần nào cả. À nhưng mà mẹ Bin quên mất không bảo các mẹ, 1 thìa sữa công thức Bin hay uống tương đương với 60ml nước. Vì muốn sữa chua đặc hơn nên mẹ Bin cho 2,5 thìa pha với 100 ml nước thôi. Không hiểu thìa đong sữa của mẹ táo mèo và dưa hấu non có khác nhà Bin không? Vì mẹ Bin thấy có loại sữa 1 thìa chỉ tương đương với 30 ml nước thôi. Sorry các mẹ vì không chỉ dẫn kỹ nhé [-o< .

Me_beBin
05-08-2006, 09:23 AM
Em cũng rất thích ăn sữa chua và cũng rất thích làm nhưng OX em không cho làm vì sợ vi khuẩn gây bệnh tiêu chảy ... nói chung là ông ý không thích cho mình làm nên nói đủ mọi lý do để không làm, các bác làm nhiều lần rồi, có lần nào bị thía không????

Đã lâu rồi mình có đọc ở đâu đó nói rằng sữa chua tự làm thì vẫn còn 1 men gì đấy rất tốt cho bé còn nếu là sữa chua tiệt trùng thì men đó bị mất đi.

taomeo
05-08-2006, 09:32 AM
Thế thì loãng rùi mẹ Bin ơi, muỗng nhà tui có 30ml nước thôi, thế thì phải 4 thìa à? chiều nay về tui sẽ làm mẹ Bin à, bá cáo tình hình sau nhé :D.

Me_beBin
05-08-2006, 09:51 AM
He he, sorry nhiều nhiều nhé. :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

janine
05-08-2006, 10:51 AM
MÌnh làm bằng sữa bột công thức, pha đặc hơn bình thường.
50ml nước sôi + 70ml nước lạnh pha với 3 thìa sữa công thức (mỗi thìa pha với 50ml nước) + 1 thìa con đường + 3 thìa cafe sữa chua Vinamilk.
Sau đó đổ ra 2 cốc, cho vào nồi cơm điện, đổ một ít nước sôi vào và ủ từ tối (9h tối) đến sáng. Mình làm 3 lần đều được cả 3, chưa hỏng lần nào. hí hí hí :lol: :lol:

janine
05-08-2006, 10:54 AM

Lan Anh à, nếu bé bụng yếu thế thì ăn sữa chua càng tốt. Có thêm men tiêu hoá làm ổn định đường ruột cho bé đấy. Cứ cho con ăn đi đừng ngại

taomeo
05-08-2006, 11:20 AM
MÌnh làm bằng sữa bột công thức, pha đặc hơn bình thường.
50ml nước sôi + 70ml nước lạnh pha với 3 thìa sữa công thức (mỗi thìa pha với 50ml nước) + 1 thìa con đường + 3 thìa cafe sữa chua Vinamilk.
Sau đó đổ ra 2 cốc, cho vào nồi cơm điện, đổ một ít nước sôi vào và ủ từ tối (9h tối) đến sáng. Mình làm 3 lần đều được cả 3, chưa hỏng lần nào. hí hí hí :lol: :lol:
Nghe mẹ này cười hí hí mà thấy khoe khoang quá, mai em báo cáo kết quả nhé.

nguyentranlananh
05-08-2006, 12:44 PM
@Mẹ Bé Bin: Cảm ơn nhé, chờ mấy hôm nữa hắn đi công tác, em ở nhà sẽ làm xem KQ thế nào.
@ Mẹ Janine: Phỗng nhà em thi thoảng hứng chí thì mới ăn sữa chua thôi, mà chẳng hiểu tại sao sang hàng xóm thì ăn ngon thế, về nhà mẹ cho ăn lại còn không cả thèm nhìn cơ bác ạ, chán thế đấy.

baochau
05-09-2006, 03:24 PM
các chi oi, con em moi 5 tháng tuổi, em muốn cho bé ăn sữa chua thì đã được chưa nhỉ?

Me_beBin
05-10-2006, 09:11 AM
Bạn cho ăn ít một thôi được rồi, khoảng 1, 2 thìa. Nhưng nếu bé dưới 6 tháng thì bạn nên làm sữa chua từ sữa công thức cho bé ăn thì tốt hơn.

greenfield
05-10-2006, 11:08 AM
Mụ Táo, mụ Dưa "đoảng" quá, "đoảng" quá :lol: :lol: :lol:
Mụ Táo ơi, tôi thấy AX nhà tôi cũng ủ sữa bằng nồi cơm điện đấy.

Duahaunon
05-10-2006, 11:16 AM
nè, không phải đoảng mà là do nhà Bin chỉ không kỹ nhé. muỗng sữa nhà này chỉ có 30gr thui, bởi vậy làm ra nó cứ lỏng như nước í. nhà Bin sơ ry rồi chứ không đánh cho nhà BIn 1 trận nhé. bây giờ thì nghe đây:
NHÀ DƯA ĐÃ THÀNH CÔNG RỒI! THÀNH CÔNG CẢ SỮA BỘT, CẢ SỮA TƯƠI LUÔN. VỖ TAY KHEN MẸ DƯA ĐI NÀO =D> =D> =D>
À, cảm ơn nhà Bin, nhà Sóc còi nhé!
nhà Táo đâu? làm lại đi nhé, lười quá đi thôi. mà tui ủ bằng nồi cơm điện như mụ bảo í, sữa chua đóng mặt đẹp mê man luôn, mà lại nhanh nữa chứ.

greenfield
05-10-2006, 11:20 AM
nè, không phải đoảng mà là do nhà Bin chỉ không kỹ nhé. muỗng sữa nhà này chỉ có 30gr thui, bởi vậy làm ra nó cứ lỏng như nước í. nhà Bin sơ ry rồi chứ không đánh cho nhà BIn 1 trận nhé. bây giờ thì nghe đây:
NHÀ DƯA ĐÃ THÀNH CÔNG RỒI! THÀNH CÔNG CẢ SỮA BỘT, CẢ SỮA TƯƠI LUÔN. VỖ TAY KHEN MẸ DƯA ĐI NÀO =D> =D> =D>
nhà Táo đâu? làm lại đi nhé, lười quá đi thôi. mà tui ủ bằng nồi cơm điện như mụ bảo í, sữa chua đóng mặt đẹp mê man luôn, mà lại nhanh nữa chứ.
:rock: :rock: :rock:

taomeo
05-10-2006, 11:26 AM
:rock: :rock: :rock:
:rock: :rock: :rock: :D:D:D:D
Tui sẽ làm, chiều về tui làm, chiều mai bá cáo kết quả. nghe thích quá.

janine
05-10-2006, 11:45 AM

Mẹ này "không đoảng" tí nào cả các mẹ nhỉ :lol: vì sữa chua thì để AX làm :rolleyes:

Duahaunon
05-10-2006, 11:53 AM

Mẹ này "không đoảng" tí nào cả các mẹ nhỉ :lol: vì sữa chua thì để AX làm :rolleyes:
he he he :lol: bác Janine nói mới nhớ ra, mụ này toàn để AX làm sữa chua cho mà còn dám chê mình đoảng nhỉ? nhưng thui, thấy mụ đánh đàn khen tui tưng bừng thế thì cũng xí xóa cho.
cảm ơn cảm ơn các bác quá khen, làm mẹ Dưa phổng mũi quá đi mất :D

MomMi
05-10-2006, 12:50 PM
lại nói vụ sữa chua, năm trước có thời gian về nhà với con buổi trưa nên toàn mang sữa chua ra phơi nắng, 10 lần đạt cả 10. Năm nay không về được buổi trưa, làm sữa buổi tối ủ qua đêm, cho vào thùng xốp nhưng toàn hỏng, chẳng đông được mặc dù nhiều sữa và sữa đặc lắm. Có khi tôi cũng phải cho vào nồi cơm điện, nhưng mụ dưa ơi, mụ có cắm nồi và để nút warm không hay chỉ cần cho vào đó và đậy nắp lại thôi. Mà nhà tôi tiêu thụ nhiều thì cái nồi cơm điện làm sao mà đủ cho cả nhà nhỉ?

Duahaunon
05-10-2006, 01:59 PM
Mommi: tui cho nước ấm đủ độ để ủ vào nồi, cắm điện và để chế độ warm. 3-4h sau là thấy đông mặt rồi. cái nồi cơm điện cũng để được nhiều mà. với lại để xem mẹ nào nói là sữa chua làm từ sữa bột để được có 2 ngày thôi. làm ít ăn vừa đủ 2 ngày là được rồi. không biết làm từ sữa tươi thì sao nhỉ? chắc cũng để không lâu lắm được đâu

greenfield
05-10-2006, 03:15 PM

janine ới ời, sao chị nỡ lòng nào "lật tẩy" e thế chị ơi?

Me_beBin
05-10-2006, 04:22 PM
Mommi: tui cho nước ấm đủ độ để ủ vào nồi, cắm điện và để chế độ warm. 3-4h sau là thấy đông mặt rồi. cái nồi cơm điện cũng để được nhiều mà. với lại để xem mẹ nào nói là sữa chua làm từ sữa bột để được có 2 ngày thôi. làm ít ăn vừa đủ 2 ngày là được rồi. không biết làm từ sữa tươi thì sao nhỉ? chắc cũng để không lâu lắm được đâu

Tui nói đây bà dưa ơi, nhưng ăn trong 2 ngày là để đảm bảo an toàn cho bé con thôi, còn người lớn thì để vài ngày được mà.

Me_beBin
05-10-2006, 04:23 PM

Tui nói đây bà dưa ơi, nhưng ăn trong 2 ngày là để đảm bảo an toàn cho bé con thôi, còn người lớn thì để vài ngày được mà.

Duahaunon
05-10-2006, 04:29 PM

cái nhà mụ này nói không đầy đủ thông tin gì hết nhé, nói thì phải hết ý cho người ta bít chứ. tui là ngây thơ lắm đấy, ai bảo sao nghe vậy, bảo bậy nghe theo mừ. lần sau mà thế là :axe:

Me_beBin
05-11-2006, 03:00 PM
Lưu ý các mẹ 1 chút là sữa chua tự làm thì chỉ để cho bé ăn trong hai ngày thôi. Nếu không hết thì vẫn phải làm đợt mới, chỗ thừa thì bố mẹ chén hộ nhé.

Bà dưa ơi, tôi nói rõ là cho bé ăn cơ mà, bà về kiểm tra lại mắt đi nhé, chưa chi đã đòi :axe: tôi, tôi :axe: lại bi giờ.

Duahaunon
05-11-2006, 04:27 PM
he he he :lol: :lol: , dí tui thì chạy, làm dzì dzữ dzậy. kiểm tra rùi, thông cảm nhé, mắt cận mừ lại nhớ không đầu không đũa nữa. sorry sorry sorry mụ nhé (nói nhỏ thôi, mụ này dữ quá bà con ạ)

Me_beBin
05-12-2006, 10:59 AM
tui là hiền nhứt đấy nhé :lol: :lol: :lol:

taomeo
05-13-2006, 08:19 AM
Hôm nào ọp ẹp, giao lưu với mẹ Bin tí xem hiền đến mức độ nào, hiền bằng mẹ Táo không? :D:D:D.

Mẹ Táo xí hổ quá, bảo quyết tâm bao nhiêu lần rùi mà vưỡn chưa thực hành lần nào cả, chán thật đấy, thôi để thư thư rùi làm vậy, tại thằng Táo mèo nó không chịu ăn thành ra mẹ cháu vẫn chưa làm chứ không phải mẹ cháu lười đâu nhá.

Jeany
05-13-2006, 08:42 AM
Mấy mẹ ơi, mẹ cháu cũng thử tập tành làm bằng sữa công thức như các bác bày, cũng ủ bằng nồi cơm điện... thành công các mẹ ạ. ... nhưng khi ăn cứ có bột bột các mẹ ạ, giống bánh hơn là giống yaout. Các mẹ làm bằng sữa công thức có bị như vậy không ạ? Mẹ cháu quậy sữa cũng lâu lắm mà

metutu&bom
05-13-2006, 09:19 AM
ngay trc vi Tutu nha minh luoi uong sua nen me cung fai lam du moi mon co sua de bo xung cho be. lam sua chua bang sua cong thuc bao gio cung hoi bot, nhung nhu the con hon la be khong uong sua. cac me cung co the lam caramen cho con an bang sua cong thuc, mon khoai tay nghien tron sua, bo (mon nay theo to ngoai khoai tay cho them 1 it carot vao cho be khoi bi bu co khi an).

Duahaunon
05-13-2006, 09:55 AM
ngay trc vi Tutu nha minh luoi uong sua nen me cung fai lam du moi mon co sua de bo xung cho be. lam sua chua bang sua cong thuc bao gio cung hoi bot, nhung nhu the con hon la be khong uong sua. cac me cung co the lam caramen cho con an bang sua cong thuc, mon khoai tay nghien tron sua, bo (mon nay theo to ngoai khoai tay cho them 1 it carot vao cho be khoi bi bu co khi an).
thế làm caramen như thế nào? mà caramen là gì í nhỉ? như bánh flan à? mẹ Tutu nay chắc mệt lắm rồi nhỉ? sắp đến đích rồi, còn 17 ngày thôi, cố lên mẹ tròn con vuông nhé!
mình cũng thấy sữa chua này nó bột bột chứ không như sữa chua mình làm bằng sữa đặc có đường, nhưng thế là tốt rồi, miễn sao mấy anh chị nhóc chịu ăn để bổ sung thêm lượng sữa là ok

taomeo
05-13-2006, 09:56 AM
Táo mèo nhà em 9 tháng ăn được caramel chưa bác tutu, bác bày cho mẹ cháu các làm đi.
Bác nhớ ghi thật chi tiết liều lượng, càng chi tiết càng tốt vì mẹ cháu hơi bị mít bác nhá.

metutu&bom
05-14-2006, 10:26 PM
Caramen đúng là bánh flan đấy :lol: :lol:

Kem caramel (bánh flan): Pha sữa công thức:200ml
Đường: hoà tan với sữa trước , tuỳ khẩu vị
Trứng gà: 1 quả
Đánh nhẹ để trứng tan (không được đánh bông & đánh 1 chiều thôi), đổ từ từ vào sữa (nên lọc lại để khi hấp được min) , chia ra các cốc (có thể tráng đáy cốc trước bằng đường thắng với 1 chút nước hay còn gọi là đương caramen , có bé ăn được có bé không ăn đuợc nên các mẹ có thể cho hoac không cho đường caramen), hấp cách thuỷ lửa thật nhỏ chừng 10'-15', khi nào xiên que tăm thấy ko dính là được.

Sữa chua cho bé hồi quang 7 tháng đến 1 tuổi thì mìnhlàm băng sữa công thức, còn sau 1 tuổi thì mình dùng sữa tươi Mộc Châu loại có đường, rất mịn và thơm ngon. Mình toàn ủ bằng cách cho lò vi sóng :lol: :lol: nhanh , gọn và 100% đông cứng

Khoai tây trôn sữa thì bao giờ mình cũng xào qua với bơ (+ thêm ca rốt) cho thơm rồi thêm nước ninh chín, sau đó lấy cái Hand Blender xay mịn, trộn sữa công thúc vào và cho bé măm. Bạn đừng làm đặc nhé, bé sẽ rất khó ăn đấy, canh làm sao cho vừa, không đặc không loãng.

Chúc các mẹ thành công.

Nêu các mẹ muốn tham khảo về 1 số món ăn cho bé theo từng độ tuổi thì có thể tham khảo site này http://www.annabelkarmel.com/

mebeMoc
05-14-2006, 10:46 PM
Mẹ Tutu ơi, ủ bằng lo vi sóng thế nào, mai e cũng đi mua sữa tươi Mộc Châu về làm thử giống chị xem :P
Trang web dạy nấu ăn hấp dẫn thật, nhưng e tiếng Anh chuối quá. Giá mà có mẹ nào giỏi, dịch ra giúp để cả nhà cùng tham khảo nhỉ :D (mẹ Tutu thì chắc là sắp bận rồi)

Duahaunon
05-15-2006, 03:25 PM
Mẹ Tutu ơi, ủ bằng lo vi sóng thế nào, mai e cũng đi mua sữa tươi Mộc Châu về làm thử giống chị xem :P
Trang web dạy nấu ăn hấp dẫn thật, nhưng e tiếng Anh chuối quá. Giá mà có mẹ nào giỏi, dịch ra giúp để cả nhà cùng tham khảo nhỉ :D (mẹ Tutu thì chắc là sắp bận rồi)
mình cũng thế, chuối cả vườn đây nên chắc cứ lên đây học hỏi các mẹ là đủ rồi nhỉ :oops:

taomeo
05-26-2006, 03:51 PM
Bà Dưa ơi, tui cũng làm thành công rùi nhá nhưng mỗi tội thằng con tôi nó không ăn vì ăn vị nó vẫn mùi sữa công thức, ăn là nó ọe nên chắc chẳng làm nữa bà à, chán thế chứ, tôi thử cho ăn Nétle thì OK vì nó không có vị sữa công thức mà nên chắc là tui sẽ cho nó ăn Nestle vậy.

Duahaunon
05-27-2006, 11:22 AM
Bà Dưa ơi, tui cũng làm thành công rùi nhá nhưng mỗi tội thằng con tôi nó không ăn vì ăn vị nó vẫn mùi sữa công thức, ăn là nó ọe nên chắc chẳng làm nữa bà à, chán thế chứ, tôi thử cho ăn Nétle thì OK vì nó không có vị sữa công thức mà nên chắc là tui sẽ cho nó ăn Nestle vậy.
:rock: :rock: :rock: =D> =D> =D> thành công rồi. tui cũng vậy, không thèm làm nữa. hì hì hục hục làm xong cho ăn vài muỗng là lắc đầu nguầy nguậy không thèm ăn nữa, ghét thế :twisted: . nhưng sữa chua bà ngoại nó làm từ sữa đặc có đường thì nó ăn 1/2 hũ còn thèm, tức không? dạo này ít thấy bà lang thang trên DD quá, bận lắm à? mà sao bà lại đổi nick vậy? chỉ tui đổi với

janine
05-27-2006, 11:50 AM
Thế mẹ dưa không thấy mẹ Táo than là vào net nhiều quá bị cắt thưởng à, hạ lương nữa nên quyết trả thù bằng cách cai nét 1 tuần và đổi lại nick híc hic hic không biêt có ăn thua gì khôg?

HÌ hì hì, con tôi ăn sữa chua tôi làm vài lần thôi, bây giờ mới chỉ nhìnthấy là chị ta khóc lóc, hét lên không chịu ăn chỉ thích ăn phomai thôi,
:cry: :cry: :cry: mẹ đang tính chuyện đổi sữa chua cho con để đỡ tốn thì nó không chịu ăn :cry: :cry:

taomeo
05-27-2006, 04:28 PM
Mẹ Dưa à, đổi nick thì dễ lắm, bà vào phần lí lịch í rồi đánh lại nick và PW, PW giữ nguyên như cũ cũng được mà.

Tôi cay cú vụ giảm lương cắt thuởng lên giận net không vào nữa nhưng chưa bỏ được nên đành đổi nick nhỡ ai làm cùng hoặc sếp thỉnh thoảng vào thì không phát hiện ra í mà, hí hí, thôi được cái lọ thì mất cái chai tôi chẳng thèm quan tâm nữa, bị cắt mấy đồng bạc nhưng lại được làm quen với nhiều bè bạn :D:D:D:D

janine
05-27-2006, 07:57 PM
Đổi mỗi nick còn mặt thằng Táo nó chình ình ra đấy, ai mà chả nhận được mẹ Táo đổi làm gì cho khó đọc :lol: :lol:

Mẹ_Cún hói
05-27-2006, 11:09 PM
Em cũng thử làm sữa chua và caramen cho Cún xem sao, Mẹ TU TU cho emhỏi cún 1 tuổi thì 1 ngày ăn 1 hộp caramen được không a?

taomeo
06-23-2006, 08:16 PM
Mẹ Tutu và các mẹ khác ơi, thế làm bánh flan hay caramel í, trứng thì chỉ lấy lòng đỏ thôi hay cả lòng trắng các mẹ ơi???

Mẹ_Cún hói
06-27-2006, 09:32 PM
thẻo em biết thì chỉ lấy lòng đỏ thôi mẹ Táo ạ . em làm cho Cún một lần thì một nửa là bánh nổi lềnh phềnh còn một nửa toàn nước :oops: . tốt nhất là ra hàng mua cho con trai ăn đỡ phải làm mất thơi gian lại phí vì vứt đi . ở Hàng Than ý chị ạ, có hàng làm ngon lém .con ăn mẹ cũng ăn :lol: :lol: :lol:

sangsang
03-12-2009, 02:44 PM
các bác ơi, sangsang làm sữa chua nhưng trên sánh mịn, dưới đầy nước, mùi cứ chua gắt, nên mẹ cháu đành ăn, sangsang lấy sữa đặc hâm nóng pha với sữa mộc châu lạnh rồi cho sữa chua vào, có sao không nhỉ, không biết hỏng khâu nào mà lắm nước thế các bác nhỉ

ptmyly
03-27-2009, 12:01 PM
Sữa chua làm từ sữa tươi bảo quản tủ lạnh trong bao lâu các mẹ nhỉ?

kieuson93
06-01-2009, 11:54 AM
Mình làm sữa chua từ sữa đặc có đường, ( 1 hộp sữa đặc, với 2 hộp nước nóng, 1 hộp sữa chua trộn đều. Sau đó cho thêm 2 hộp nước nguội) đổ vào cốc sau đó phơi nắng 5 tiếng rùi cho vào tủ lạnh . Nhưng sữa ko mịn, ăn thấy lạo xạo đá . Xin cho biết nguyên nhân . Cảm ơn.

bongtoilycafe
06-01-2009, 12:51 PM
Mình làm sữa chua từ sữa đặc có đường, ( 1 hộp sữa đặc, với 2 hộp nước nóng, 1 hộp sữa chua trộn đều. Sau đó cho thêm 2 hộp nước nguội) đổ vào cốc sau đó phơi nắng 5 tiếng rùi cho vào tủ lạnh . Nhưng sữa ko mịn, ăn thấy lạo xạo đá . Xin cho biết nguyên nhân . Cảm ơn.

nếu bác làm 1 hộp sữa đặc, + 2 nuơc nớng + 2 nước nguội thì loãng quá rùi, nên nó đôg thành đá khi cho vào tủ lạnh.
Nhưng em chỉ làm 1 lon sữa + 1 lon nước nóng + 2 lon nước lạnh mà sao sp không như của vinamiu hay bavi nhỉ. Bề mặt thì ok, nhưng ở dưới có vẻ hơi loãng, ko đông nhu của vinamiu. Em thấy mẹ em bảo có thể họ có hàm lượng sữa bột. :confused: Các bác giải thích giứp em với. Mà có bác nào bị như thế ko ah :(

tittom
06-05-2009, 08:57 PM
To Sangsang, kieuson93, bongtoilycafe: theo kinh nghiệm của mình các mẹ nên dùng men là sữa chua Vinh Nga (Ba Vì) hoặc sữa chua ngoài hàng tự làm chứ đừng dùng men là sữa chua Vinamilk. Cách làm của mình hơi khác mọi người một chút, mình dùng 1 hộp sữa đặc có đường, 2 lon nước nóng, 2 lon sữa tươi không đường, 1 hộp sữa chua Vinh Nga cho lần đầu tiên, những lần sau dùng chính hộp sữa chua của mình làm men. Ủ trong nồi cơm điện đã có 1 chút nước ấm (không cắm điện). Sau 3 tiếng là được. Lưu ý là đánh men thật kỹ, khi hòa vào hỗn hợp sữa thì khuấy nhẹ tay, hớt hết bọt & lúc rót vào cốc cũng nhẹ tay (ko để tạo bọt trên bề mặt). Đảm bảo còn đặc, thơm, ngon & mịn hơn sữa chua Vinamilk. Hihi, kinh nghiệm này mình đúc kết sau rất 1 thời gian rất dài làm sữa chua phục vụ cả nhà.
Mời các mẹ tham khảo thành phẩm ạ.
http://i226.photobucket.com/albums/dd65/phananhtit/Thap%20cam%20cua%20me/SC.jpg
Chúc các mẹ thành công nhé!

bongtoilycafe
06-08-2009, 01:30 PM
To Sangsang, kieuson93, bongtoilycafe: theo kinh nghiệm của mình các mẹ nên dùng men là sữa chua Vinh Nga (Ba Vì) hoặc sữa chua ngoài hàng tự làm chứ đừng dùng men là sữa chua Vinamilk. Cách làm của mình hơi khác mọi người một chút, mình dùng 1 hộp sữa đặc có đường, 2 lon nước nóng, 2 lon sữa tươi không đường, 1 hộp sữa chua Vinh Nga cho lần đầu tiên, những lần sau dùng chính hộp sữa chua của mình làm men. Ủ trong nồi cơm điện đã có 1 chút nước ấm (không cắm điện). Sau 3 tiếng là được. Lưu ý là đánh men thật kỹ, khi hòa vào hỗn hợp sữa thì khuấy nhẹ tay, hớt hết bọt & lúc rót vào cốc cũng nhẹ tay (ko để tạo bọt trên bề mặt). Đảm bảo còn đặc, thơm, ngon & mịn hơn sữa chua Vinamilk. Hihi, kinh nghiệm này mình đúc kết sau rất 1 thời gian rất dài làm sữa chua phục vụ cả nhà.
ôi, nhìn sp của bác em thèm quá. Đúng là em đang muốn sp chuẩn như của bác đấy ah. Để tối nay em về thử lại xem sao :-({|= . Em đang thèm sữa chua quá, hihi. Thanks bác 1 lần nữa nhé

bongtoilycafe
06-09-2009, 12:56 PM
EM báo cáo kết quả a. Sáng nay em mở nồi ra thì thấy no ko đông gì cả.:(. bùn thế. tối em về chế tác thành sữa chua uống thôi ạ. Em cũng cho 1 sữa đặc, 2 lon nước sôi, 2 lon sữa tươi. Em nhầm cái gì nhỉ. :(

mrs_Brown
06-09-2009, 01:01 PM
Thế mẹ dưa không thấy mẹ Táo than là vào net nhiều quá bị cắt thưởng à, hạ lương nữa nên quyết trả thù bằng cách cai nét 1 tuần và đổi lại nick híc hic hic không biêt có ăn thua gì khôg?

HÌ hì hì, con tôi ăn sữa chua tôi làm vài lần thôi, bây giờ mới chỉ nhìnthấy là chị ta khóc lóc, hét lên không chịu ăn chỉ thích ăn phomai thôi,
:cry: :cry: :cry: mẹ đang tính chuyện đổi sữa chua cho con để đỡ tốn thì nó không chịu ăn :cry: :cry:

chị cho thêm sinh tố hoa quả vào cho thêm vị hấp đẫn bé. Em là e xay sinh tố xoài rồi trộn với sữa chua, để lạnh cho đông lại là măm măm ngon lành

tittom
06-10-2009, 10:19 AM
EM báo cáo kết quả a. Sáng nay em mở nồi ra thì thấy no ko đông gì cả.:(. bùn thế. tối em về chế tác thành sữa chua uống thôi ạ. Em cũng cho 1 sữa đặc, 2 lon nước sôi, 2 lon sữa tươi. Em nhầm cái gì nhỉ. :(

Thật hả mẹ nó, sao lạ thế nhỉ. Mình ủ chỉ 3 tiếng thôi mà, nếu để qua đêm thì chua lắm. Nhà mình cứ 2 ngày làm 1 mẻ vì còn dùng luôn sữa chua để làm phomai tươi cho bé ăn nữa. Vẫn công thức như thế mà sao ko bị hỏng nhỉ. Mình dùng sữa đặc có đường Ông Thọ - Vinamilk (loại giật nắp), sữa tươi Mộc Châu không đường, còn men thì lần đầu dùng Vinh Nga (Ba Vì), những lần sau dùng chính sữa chua của mình, nồi cơm điện thì mình lấy cái nồi bên trong ra cho chút nước đặt lên bếp ga cho nhanh, mình toàn cho luôn tay vào nồi để thử luôn, sau khoảng 30 giây là được (nước ấm ấm chứ ko nóng nhé). Mẹ nó thử lại xem nhé. Cố gắng lên, hồi mới làm mình cũng bị loãng mãi sau mới rút ra kinh nghiệm đấy.
Cố gắng lên tự làm cho con ăn cho sạch sẽ, an toàn nào. Cổ vũ mẹ nó. :)

Namthai82
06-10-2009, 10:52 AM

Bác giỏi thật.Em làm mãi mà đúng thật là nhiều đá, chắc tại em cho hơi nhiều nước và không có sữa tươi, Tối nay em về sẽ làm thử. Cảm ơn bác nhé

tittom
06-10-2009, 01:03 PM
Các mẹ ơi, sữa chua làm xong để ngăn mát thôi nhé. Nếu thích ăn kiểu lạo xạo thì hãy cho vào ngăn đá ko nó đông cứng thành đá đấy.

bongtoilycafe
06-11-2009, 12:53 PM
Thật hả mẹ nó, sao lạ thế nhỉ. Mình ủ chỉ 3 tiếng thôi mà, nếu để qua đêm thì chua lắm. Nhà mình cứ 2 ngày làm 1 mẻ vì còn dùng luôn sữa chua để làm phomai tươi cho bé ăn nữa. Vẫn công thức như thế mà sao ko bị hỏng nhỉ. Mình dùng sữa đặc có đường Ông Thọ - Vinamilk (loại giật nắp), sữa tươi Mộc Châu không đường, còn men thì lần đầu dùng Vinh Nga (Ba Vì), những lần sau dùng chính sữa chua của mình, nồi cơm điện thì mình lấy cái nồi bên trong ra cho chút nước đặt lên bếp ga cho nhanh, mình toàn cho luôn tay vào nồi để thử luôn, sau khoảng 30 giây là được (nước ấm ấm chứ ko nóng nhé). Mẹ nó thử lại xem nhé. Cố gắng lên, hồi mới làm mình cũng bị loãng mãi sau mới rút ra kinh nghiệm đấy.
Cố gắng lên tự làm cho con ăn cho sạch sẽ, an toàn nào. Cổ vũ mẹ nó. :)

Cám ơn chị đã hứong dẫn rất tận tình và cụ thể nhé :D. Em cũng đoán là do em dùng sữa đặc loại khác (loãng hơn sữa Ông Thọ). nên vẫn quuyết tâm thử lại xem sao. còn mẻ trước thì e chia làm 2 nồi ủ. 1 nồi thì không đông, em fai ủ thêm đến trưa mẹ em mới cho vào tủ lạnh giúp. Tối về em thấy nó cũng đông bề mặt, còn ở dưới vẫn ko đặc quánh như ảnh bác chụp ah.:( Nó cứ loãng và kéo thành sợi ý, ko đến nỗi là bị tách thành nước. Nhưng nhà em chẳng chê hộp nào. em đem trộn với hoa quả vẫn ngon lành mê ly :oops: .
Tối nay em sẽ thử với các nhãn hiệu bác dùng nha. Em sẽ sớm báo cáo tình hình. Thanks bác nha.:finga:

gaucon81
06-14-2009, 12:56 AM
Mình thì làm đơn giản như sau: 1 hộp sữa đặc Ông Thọ + 2lon nước nóng+ 1 lon nước nguội + 1 hộp sữa chua Vinamil (có thể tần dụng swax chua của mình làm cho lần sau). Cho vào khuáy đều ròi rót ra hộp nhựa có nắp đạy (khoảng 12 hộp). Sau dó cho vào cái nồi inox, hoạc nồi cơm điện, ủ qua đêm. Sáng hôm sau mở ra đã thấy sánh lại rồi cho vào ngăn mát tủ lạnh. 1h sau lấy ra ăn ngon tuyệt. Anh xã khen là ngon hơn ở ngoài hàng :D

bongtoilycafe
06-15-2009, 12:50 PM
em xin báo cáo, hqua em đã làm thêm 1 mẻ sữa chua, nhưng ko dùng 2 lon sữa (khoảng gan 3 túi sữa 200ml), em chỉ dung 400ml sữa ko đường thôi, mà cũng ra sản phẩm đẹp như ảnh mẹ titom post lên đấy. thế là quá thành công rùi, cám ơn mẹ titom đã share thông tin rất cụ thể và tỉ mỉ nha. :D
@kieuson93: sáng nay mình pm lại cho bạn, viết dài ơi là dài ma bị lỗi, ko gửi được, lại mất luôn :(. Bạn cứ làm theo chỉ dẫn của mẹ tittom và 1 vài tips của chi ý nhé. Chúc bạn thành công như mình :D

bongtoilycafe
06-15-2009, 12:51 PM
chán thật, lamchame bây giờ thế nào ý. Cứ gõ xong là ko post lên được vi nik bi out ra ngoài. HIxx

metramcoi
06-15-2009, 01:45 PM
các mẹ ơi, giúp e với. hôm qua định trổ tài làm sữa chua cho cả nhà. mọi khi làm vẫn ngon lành cành đào,sp đông như thạch, tự dưng hôm qua lại bị hỏng, sc của e cứ loãng loãng, lỏng lỏng, chỉ có 1 lớp váng mỏng ở trên thui. đổ đi thì phí quá nhưng ko biết giải quyết thế nào. các mẹ có cao kiến gì ko ạ?
sc của e làm từ stuoi mua của chị Minh ở trường chinh ý, mấy mẻ trước ngon lắm.
ah mà hình như mod đang nâng cấp hay bảo dưỡng, bảo trì trang web hay sao ý, thỉnh thoảng e lại nhận đc thông báo như thế, chắc chỉ mấy hôm thui, các mẹ thông cảm và chịu khó tý nhé.

jumi
06-15-2009, 03:32 PM
Em thì làm sữa chua thế này:

1 hộp sữa đặc + 1 lon nước sôi ---. quậy cho tan đều, + 2 lon nước ấm, cho thêm 1 lít sữa tươi + 1 hộp phô mai con bò cười + 2 hộp sữa chua, quậy đều.

Ủ: cho nồi sữa chua vào nồi to có nước nóng, đậy nắp ủ buổi trưa 8h là xong, bảo đảm đặc và mịn ^^

tittom
06-16-2009, 11:34 AM
em xin báo cáo, hqua em đã làm thêm 1 mẻ sữa chua, nhưng ko dùng 2 lon sữa (khoảng gan 3 túi sữa 200ml), em chỉ dung 400ml sữa ko đường thôi, mà cũng ra sản phẩm đẹp như ảnh mẹ titom post lên đấy. thế là quá thành công rùi, cám ơn mẹ titom đã share thông tin rất cụ thể và tỉ mỉ nha. :D
@kieuson93: sáng nay mình pm lại cho bạn, viết dài ơi là dài ma bị lỗi, ko gửi được, lại mất luôn :(. Bạn cứ làm theo chỉ dẫn của mẹ tittom và 1 vài tips của chi ý nhé. Chúc bạn thành công như mình :D

Chúc mừng mẹ nó nhé. Sữa chua thành công rồi mẹ nó chuẩn bị chuyển sang làm phomai tươi từ sữa chua cho con ăn luôn nhé (nếu bé trên 6 tháng). Ngon lắm đấy, thành phẩm phomai của mình đây, hi:
http://i226.photobucket.com/albums/dd65/phananhtit/Thap%20cam%20cua%20me/3th379.jpg

tittom
06-16-2009, 11:36 AM
[QUOTE=metramcoi;758993]các mẹ ơi, giúp e với. hôm qua định trổ tài làm sữa chua cho cả nhà. mọi khi làm vẫn ngon lành cành đào,sp đông như thạch, tự dưng hôm qua lại bị hỏng, sc của e cứ loãng loãng, lỏng lỏng, chỉ có 1 lớp váng mỏng ở trên thui. đổ đi thì phí quá nhưng ko biết giải quyết thế nào. các mẹ có cao kiến gì ko ạ?
Theo mình có thể mẹ nó pha nước nóng quá làm chết men đấy. Mẹ nó kiểm tra lại xem nhé.

metramcoi
06-16-2009, 08:18 PM
Chúc mừng mẹ nó nhé. Sữa chua thành công rồi mẹ nó chuẩn bị chuyển sang làm phomai tươi từ sữa chua cho con ăn luôn nhé (nếu bé trên 6 tháng). Ngon lắm đấy, thành phẩm phomai của mình đây, hi:
http://i226.photobucket.com/albums/dd65/phananhtit/Thap%20cam%20cua%20me/3th379.jpg
hâm mộ mẹ tittom quá à .............
mẹ nó cho m xin cách làm với, mấy lần muốn làm nhưng chưa hỏi đc ai cụ thể cả nên chỉ sợ làm hỏng thì phí lắm. thanks mẹ nó trc nhé

metramcoi
06-16-2009, 08:21 PM
[QUOTE=metramcoi;758993]các mẹ ơi, giúp e với. hôm qua định trổ tài làm sữa chua cho cả nhà. mọi khi làm vẫn ngon lành cành đào,sp đông như thạch, tự dưng hôm qua lại bị hỏng, sc của e cứ loãng loãng, lỏng lỏng, chỉ có 1 lớp váng mỏng ở trên thui. đổ đi thì phí quá nhưng ko biết giải quyết thế nào. các mẹ có cao kiến gì ko ạ?
Theo mình có thể mẹ nó pha nước nóng quá làm chết men đấy. Mẹ nó kiểm tra lại xem nhé.

có lẽ vậy rùi, m cũng có cảm giác là nước hôm đó nòng hơn mọi hôm.....hxhxx
nhưng chẳng lẽ lại phải đổ đi hết à ?:(:(:( ko có cách nào chữa cháy đc sao............ ôi, 5l sữa của m.](*,)

tiun
06-17-2009, 09:06 AM

bạn ơi cho mình 500 công thức làm phomai với :p,mình trông phomai của bạn rất ngon,cảm ơn nhiều nhiều :)

tittom
06-17-2009, 01:59 PM
[QUOTE=tittom;762192]

có lẽ vậy rùi, m cũng có cảm giác là nước hôm đó nòng hơn mọi hôm.....hxhxx
nhưng chẳng lẽ lại phải đổ đi hết à ?:(:(:( ko có cách nào chữa cháy đc sao............ ôi, 5l sữa của m.](*,)

Mẹ nó dùng sữa chua uống tạm vậy, hihi. Mà mẹ nó làm 5l sữa cơ à, làm nhiều thế ăn ko hết để lâu chua quá mất ngon đấy.
Muốn làm phomai tươi mẹ nó chỉ cần lấy dùng rá inox lót khăn xô 4 lớp đổ sữa chua thành phẩm vào buộc chặt để ngăn mát tủ lạnh khoảng 6 -8 tiếng, nhớ hứng bát ở dưới nhé, phần còn lại trong khăn xô chính là phomai tươi đấy. Phần nước chảy ra sánh sánh vàng xanh uống cũng rất ngon, mẹ nó đừng đổ đi mà phí nhé. Mình dùng chính cái nước chắt ra khi làm phomai để làm men sữa chua cũng được nhưng sữa chua ko đặc bằng làm theo cách cũ.
Mình thấy bé nhà mình còn thích ăn phomai này hơn là phomai của Pháp đấy, mẹ nó thử làm xem nhé.

tittom
06-17-2009, 02:00 PM
bạn ơi cho mình 500 công thức làm phomai với :p,mình trông phomai của bạn rất ngon,cảm ơn nhiều nhiều :)
Mẹ nó đọc phần trên của mình nhé. :)

metramcoi
06-17-2009, 09:05 PM
[QUOTE=metramcoi;763924]

Mẹ nó dùng sữa chua uống tạm vậy, hihi. Mà mẹ nó làm 5l sữa cơ à, làm nhiều thế ăn ko hết để lâu chua quá mất ngon đấy.
Muốn làm phomai tươi mẹ nó chỉ cần lấy dùng rá inox lót khăn xô 4 lớp đổ sữa chua thành phẩm vào buộc chặt để ngăn mát tủ lạnh khoảng 6 -8 tiếng, nhớ hứng bát ở dưới nhé, phần còn lại trong khăn xô chính là phomai tươi đấy. Phần nước chảy ra sánh sánh vàng xanh uống cũng rất ngon, mẹ nó đừng đổ đi mà phí nhé. Mình dùng chính cái nước chắt ra khi làm phomai để làm men sữa chua cũng được nhưng sữa chua ko đặc bằng làm theo cách cũ.
Mình thấy bé nhà mình còn thích ăn phomai này hơn là phomai của Pháp đấy, mẹ nó thử làm xem nhé.

thế có nghĩa là phải làm thành công sc rồi mới làm đc phomai à? gay go nhỉ...
ah mà nếu thành công rùi thì làm ntn để có đc cốc phomai nhìn "ngon mắt" như của mẹ nó vậy ????

tittom
06-18-2009, 11:26 AM
[QUOTE=tittom;766101]

thế có nghĩa là phải làm thành công sc rồi mới làm đc phomai à? gay go nhỉ...
ah mà nếu thành công rùi thì làm ntn để có đc cốc phomai nhìn "ngon mắt" như của mẹ nó vậy ????

Đúng rồi mẹ nó ạ, sữa chua càng đặc & ngon thì phomai càng ngon đấy. Nếu mẹ nó muốn làm phomai trông đẹp mắt thì sau khi làm xong phomai hãy cho vào túi phun kem (loại phun kem trang trí cho bánh gato ý) rồi nặn theo hình mình muốn thôi.
Chúc mẹ nó thành công nhé! :)

me tom&jerry
06-18-2009, 02:08 PM
mẹ tittom ơi,vậy sao gọi là phomai ,nguyên liệu không có phomai phải không?

tittom
06-18-2009, 03:51 PM
mẹ tittom ơi,vậy sao gọi là phomai ,nguyên liệu không có phomai phải không?
Nguyên liệu ko có phomai đâu mẹ nó, phomai thực chất là sữa lên men tách nước thôi mà.

ngaicuu7
06-18-2009, 04:18 PM
Lần trước mình đã chép đc cách làm sữa chua từ lò vi sóng rất nhanh mà lại ngon, g ko biết để đâu rồi, mẹ nào có post lại giùm mình với
Thanks các mẹ ti tỉ lần

ngaicuu7
06-19-2009, 09:50 PM
K mẹ nào trả lời mình à, chán nhỉ

tittom
06-20-2009, 11:45 AM
K mẹ nào trả lời mình à, chán nhỉ
Mình thấy có người ủ trong lò vi sóng thôi (ko bật), như thế còn mất thời gian hơn cách ủ nồi cơm điện. Mẹ nó check lại xem nhé. Mình nghĩ nếu để lò vi sóng mà bật thì chết hết men làm sao sữa chua đông được nhỉ?

6543210
07-07-2009, 12:42 AM
hihi, chào các cô các bác, tưởng j chứ sữa chua thì quá đơn giản, cháu biết làm sữa chua từ hồi bé nè, nhà cháu mở đại lý sữa mộc châu khá lâu rồi nên chắc giúp đc các cô
với sữa đặc ông thọ, ko quan tâm mấy nước, cứ pha nước đủ ngọt là đc, nhiệt độ khoảng 70 độ C ( ấm, hơi nóng, ko nóng quá vì sẽ làm chín men, mà nguội quá thì khó lên men )
1 hộp ông thọ thì cho nửa đến 2/3 hộp sữa chua vinamilk ( sữa mềm, ko xài sữa cứng vì men đã chết ) khuấy đều rùi cho vô các cốc nhỏ, ủ trong thùng xốp sạch ( có thể mua ở các hàng bán hoa quả ), lót 1 lớp báo ở dưới và đậy 1 lớp báo ở trên lớp sữa chua cho kín. thời gian ủ khoảng 4-6 tiếng, tùy nhiệt độ khi pha chế, lượng men, thời tiết,...
còn nếu làm sữa tươi thì mua sữa tươi nguyên chất ( VD : sữa mộc châu dc đóng gói dưới dạng can 5 lít, có ghi rõ ngày sản xuất, hạn sử dụng,.... ) về đun lên khoảng 70 độ ( ko đc đun sôi, làm hỏng sữa mất, sờ tay vào xoong, nếu có thể chịu nóng đc khoảng 10 đến 15s là ok ) 5 lít sữa có thể pha thêm 1 phần tư lít nước đun sôi cho tiết kiệm, hihi :D pha đường đủ ngọt
và 2/3 hộp vinamilk
còn nếu muốn làm sữa chua cứng mà mịn, ko bị lạo xạo đá thì cho dzô ngăn đá. làm sao cho nó lạnh từ từ và đều thì nên đậy lớp báo lên trên các cốc ấy, vì quạt gió nó thổi mạnh nên chỗ ngoài đông trước, chỗ trong chưa kịp đông gây ra hiện tượng vậy )
chất lượng tốt đảm bảo dốc ngược cốc sữa chua mềm cũng hổng có đổ ^^
mà men thì các mẹ cứ xài vinamilk ấy, đừng xài lại men từ n~ mẻ sữa chua tự làm nha, chất lượng sẽ kém lắm
các bác đừng có xay hoa quả tươi vào nhé, hoa quả tươi luôn có 1 lượng axit nhất định, kết hợp với sữa tươi sẽ ko tốt đâu ạ !
chúc các mẹ thành công, cô nào chồng bỏ chồng chê, cho chồng cốc sữa chồng mê đến già :D
mà có mẹ nào mặn mà với món caramen ko nhỉ ^^

yesterday
07-07-2009, 04:37 AM
hihi, chào các cô các bác, tưởng j chứ sữa chua thì quá đơn giản, cháu biết làm sữa chua từ hồi bé nè, nhà cháu mở đại lý sữa mộc châu khá lâu rồi nên chắc giúp đc các cô
với sữa đặc ông thọ, ko quan tâm mấy nước, cứ pha nước đủ ngọt là đc, nhiệt độ khoảng 70 độ C ( ấm, hơi nóng, ko nóng quá vì sẽ làm chín men, mà nguội quá thì khó lên men )
1 hộp ông thọ thì cho nửa đến 2/3 hộp sữa chua vinamilk ( sữa mềm, ko xài sữa cứng vì men đã chết ) khuấy đều rùi cho vô các cốc nhỏ, ủ trong thùng xốp sạch ( có thể mua ở các hàng bán hoa quả ), lót 1 lớp báo ở dưới và đậy 1 lớp báo ở trên lớp sữa chua cho kín. thời gian ủ khoảng 4-6 tiếng, tùy nhiệt độ khi pha chế, lượng men, thời tiết,...
còn nếu làm sữa tươi thì mua sữa tươi nguyên chất ( VD : sữa mộc châu dc đóng gói dưới dạng can 5 lít, có ghi rõ ngày sản xuất, hạn sử dụng,.... ) về đun lên khoảng 70 độ ( ko đc đun sôi, làm hỏng sữa mất, sờ tay vào xoong, nếu có thể chịu nóng đc khoảng 10 đến 15s là ok ) 5 lít sữa có thể pha thêm 1 phần tư lít nước đun sôi cho tiết kiệm, hihi :D pha đường đủ ngọt
và 2/3 hộp vinamilk
còn nếu muốn làm sữa chua cứng mà mịn, ko bị lạo xạo đá thì cho dzô ngăn đá. làm sao cho nó lạnh từ từ và đều thì nên đậy lớp báo lên trên các cốc ấy, vì quạt gió nó thổi mạnh nên chỗ ngoài đông trước, chỗ trong chưa kịp đông gây ra hiện tượng vậy )
chất lượng tốt đảm bảo dốc ngược cốc sữa chua mềm cũng hổng có đổ ^^
mà men thì các mẹ cứ xài vinamilk ấy, đừng xài lại men từ n~ mẻ sữa chua tự làm nha, chất lượng sẽ kém lắm
các bác đừng có xay hoa quả tươi vào nhé, hoa quả tươi luôn có 1 lượng axit nhất định, kết hợp với sữa tươi sẽ ko tốt đâu ạ !
chúc các mẹ thành công, cô nào chồng bỏ chồng chê, cho chồng cốc sữa chồng mê đến già :D
mà có mẹ nào mặn mà với món caramen ko nhỉ ^^

Ui, hay quá. Mình cũng đang muốn làm caramen mà không biết cách làm, bạn chỉ giùm công thức nhé. thanks!!!:):):)

GirlThich
07-07-2009, 03:23 PM
hi hi, em cũng ty toe làm mấy lần nhưng lần nào cũng sữa ở trên, nước ở dưới thôi, chả bít làm sai ở chỗ nào nữa, chán quá.

6543210
07-07-2009, 10:44 PM
Girlthich: cô có thể nói rõ các bước làm sữa chua của cô ko, hi vọng cháu giúp đc

6543210
07-10-2009, 12:56 AM
Ui, hay quá. Mình cũng đang muốn làm caramen mà không biết cách làm, bạn chỉ giùm công thức nhé. thanks!!!:):):)
pha cà phê đen, đặc
trưng nước hàng, cũng đặc nốt
trộn 2 cái đó với nhau, lượng cafe vừa phải
rùi đổ ra cốc 1 lớp mỏng
nửa lít sữa tươi với 2 quả trứng gà, cho đường, đánh đều lên, hấp cách thủy 10 -> 15p, vừa hấp vừa phải khoắng đều để ko cho nó đông
rùi đổ vào cốc đã có sẵn hỗn hợp nước hàng với cafe
để lạnh cho nó đông lại, vừa để tách lớp luôn, thế là xong. chúc các cô thành công !

duocmyphamphap
08-19-2009, 10:19 PM
Em đánh dấu trang này về để thể hiện với xã ah!:p

tittom
08-21-2009, 05:20 PM
pha cà phê đen, đặc
trưng nước hàng, cũng đặc nốt
trộn 2 cái đó với nhau, lượng cafe vừa phải
rùi đổ ra cốc 1 lớp mỏng
nửa lít sữa tươi với 2 quả trứng gà, cho đường, đánh đều lên, hấp cách thủy 10 -> 15p, vừa hấp vừa phải khoắng đều để ko cho nó đông
rùi đổ vào cốc đã có sẵn hỗn hợp nước hàng với cafe
để lạnh cho nó đông lại, vừa để tách lớp luôn, thế là xong. chúc các cô thành công !

Bạn cho mình hỏi, vụ này bạn đã thử thành công chưa? Mình thấy hơi vô lý, hấp cách thủy 10 - 15p thì chưa thể chín đc hỗn hợp trứng, sữa. Caramen đông mịn là do trứng & sữa đc hấp chín chứ sao để lạnh lại đông? Nếu bạn làm theo cách này mà thành công thì đúng là mình bái phục đấy. Cách làm của bạn như làm thạch ý. :rolleyes:

lanchoac
08-31-2009, 10:00 AM
em cũng thấy thế, bạn xem lại thử xem nha, mình làm thường phải hấp ít nhất 20p đấy

6543210
09-11-2009, 07:25 PM
thì em đun trong 15p thôi, đun ít mà, các bác đun nhìu thì lâu hơn, ý em là khi đun cần khuấy đều, nếu ko nó sẽ bị đông lại ngay trong nồi, khó cho ra cốc, còn khuấy đều khi đun thì nó ko bị đông, khi đun xong đổ ra cốc rùi nó mới đông lại ak

Mẹ của Nấm
09-12-2009, 01:08 AM
Cách làm yaourt bằng sữa tươi:

Chuẩn bị:

- 1500ml sữa tươi

- 10 muỗng cà phê đường(tùy các mẹ thích độ ngọt ra sao thì tăng giảm nhé)

- 1 hũ yaourt 175g làm cái

Nấu ấm sữa tươi, các bạn nhớ canh đừng trào, hoặc cho vào microwave cho ấm nóng.

Cho đường vào, khuấy cho tan đường.

Hũ yaourt cái đổ ra chén, khuấy cho tan đều, và đổ vào chung với sữa, khuấy lại cho đều.

Các bạn lưu ý lúc khuấy sữa thì khuấy theo 1 chiều.

Cho vào hũ, đậy nắp lại sắp vào 1 nồi lớn, chế nước nóng cao khoảng 2/3 cái hũ rồi đậy nắp nồi lớn lại.

Khoảng 4-5 giờ, nước nguội thì bật đun lại trên bếp cho ấm lại nước rồi sau đó để thêm 4-5 giờ nữa là được.

Các mẹ nhớ lưu ý là phải đổ hủ yaourt cái ra 1 cái chén hay ly rồi khuấy đều sau đó mới đổ vào sữa nhé, nếu các mẹ đổ thẳng hủ yaourt cái vào sữa thì yaourt sẽ ko đông được đâu. Để làm yaourt đơn giản nhất mình nghĩ các mẹ nên sắm cái máy ủ yaourt có bán ở siêu thị coopmart, chỉ cần bỏ những hủ yaourt vào cắm điện 2 tiếng là có thể măm măm
Chúc các mẹ thành công !

Mẹ của Nấm
09-12-2009, 01:22 AM
Em cũng biết làm bánh flan, post lên để các mẹ cho ý kiến nhé :
6 trái trứng gà
1 lít sữa tươi có đường của vinamilk
4 muỗng đường
1 ống vani

Các mẹ đánh trứng gà trong 1 cái tô, đổ sữa vào 1 cái nồi, sau đó dùng ray lược trứng gà vào nồi sữa, cho ống vani vào, khuấy 1 chiều cho đều hỗn hợp .
Cho 4 muỗng đường vào khuôn, bắt lên bếp, để lửa nhỏ, khuấy đều tay, đến khi thấy đường chuyển qua màu vàng, tắt bếp, vắt vào vài giọt nước chanh, sau đó tráng cho đường đều khuôn, để hơi nguội chút đổ hỗn hợp sữa trứng vào, hấp cách thủy khoảng 25 phút, lấy tăm xăm vào bánh thấy tăm ráo là bánh chín.
Các mẹ lưu ý, trong khi hấp nhớ mở nắp để bỏ lớp nước đọng trên nắp để bánh ko bị rổ mặt. Chúc các mẹ luôn vui vẻ và thành công !

vitconxauxi
09-12-2009, 09:51 AM
Mình vẫn hay làm cho bé nhà mình bằng sữa bột theo công thức thế này nhé:
- 40ml nước sôi + 60ml nước đun sôi để nguội, pha 4 thìa sữa bột của bé vào
- Đổ từ từ 2 thìa cà phê sữa chua Kefir của Vinamilk vào chỗ sữa vừa pha, khuấy đều rồi chia ra hũ hay chén nhỏ (nhà mình k có hũ thủy tinh nên chia ra 3 cái chén uống trà, mỗi lần cho bé ăn 1 chén cho nó tiện)
- Ủ trong hộp xốp, ủ qua đêm. Thường mình ủ từ 9h30, 10h tối đến sáng sớm hôm sau là đông.
- Để trong ngăn mát cho bé ăn. Sữa chua làm từ sữa công thức của bé không để lâu được nên cứ 2 ngày mình lại làm 1 lần.
Đây là kinh nghiệm bản thân, chia sẻ với các mẹ. Chúc các mẹ thành công với món sữa chua làm từ sữa công thức cho bé thưởng thức nhé

tittom
09-14-2009, 03:44 PM
Mình vẫn hay làm cho bé nhà mình bằng sữa bột theo công thức thế này nhé:
- 40ml nước sôi + 60ml nước đun sôi để nguội, pha 4 thìa sữa bột của bé vào
- Đổ từ từ 2 thìa cà phê sữa chua Kefir của Vinamilk vào chỗ sữa vừa pha, khuấy đều rồi chia ra hũ hay chén nhỏ (nhà mình k có hũ thủy tinh nên chia ra 3 cái chén uống trà, mỗi lần cho bé ăn 1 chén cho nó tiện)
- Ủ trong hộp xốp, ủ qua đêm. Thường mình ủ từ 9h30, 10h tối đến sáng sớm hôm sau là đông.
- Để trong ngăn mát cho bé ăn. Sữa chua làm từ sữa công thức của bé không để lâu được nên cứ 2 ngày mình lại làm 1 lần.
Đây là kinh nghiệm bản thân, chia sẻ với các mẹ. Chúc các mẹ thành công với món sữa chua làm từ sữa công thức cho bé thưởng thức nhé

Mình đã thử theo CT của mẹ nó nhưng sc loãng & ko ngon, bé nhà mình cũng ko thích, buồn hết cả người, chẳng lẽ lại cho con ăn sữa chua cho người lớn. Hic

TCT family
09-14-2009, 03:52 PM
Mình đã thử theo CT của mẹ nó nhưng sc loãng & ko ngon, bé nhà mình cũng ko thích, buồn hết cả người, chẳng lẽ lại cho con ăn sữa chua cho người lớn. Hic

E cũng ra sp như c đấy. Mà còn chua và nhạt nữa. Hình như phải pha tí đường cho ngọt hay sao ấy. Mà theo công thức của mẹ vitcon thì là 1 thìa sữa bột loại ntn? (tương đương 30ml, hay 50ml)

tittom
09-15-2009, 09:36 AM
E cũng ra sp như c đấy. Mà còn chua và nhạt nữa. Hình như phải pha tí đường cho ngọt hay sao ấy. Mà theo công thức của mẹ vitcon thì là 1 thìa sữa bột loại ntn? (tương đương 30ml, hay 50ml)

Mẹ nó ơi, đừng cho đường. Dùng cho bé ko nên cho đường đâu. Mình đang tính cho con ăn sữa chua bình thường nhà mình vẫn làm cho người lớn ăn đây. Mình đã xem hết các loại sữa chua trên thị trường rồi, tất cả đều có thành phần từ sữa tươi (kể cả các loại sữa chua hoa quả của Đức, Pháp), mà bé ăn vào output vẫn tốt thì có khi tự làm cho con ăn bằng sữa tươi & sữa đặc có đường cũng OK đấy.

mecubon
09-15-2009, 09:53 AM
Mình sưu tầm được của 1 mẹ trên WTT, làm bằng lò vi sóng cực kỳ đơn giản và hiệu quả 100%. Các mẹ thử xem nhé

Cách làm sữa chua bằng lò vi sóng:
- 1 lít sữa tươi (đang để trong tủ lạnh) đổ ra bát to, cho lò vi sóng 3,5 phút (mục đích : hâm nóng sữa) (nếu sữa tươi của bạn mua về ko lạnh lắm thì giảm thời gian để lò vi sóng xuống.
- cho vào 10 thìa đường, khuấy tan (nếu dùng sữa tươi có đường thì ko cần thêm đường nữa)
- Men : 1 hũ sữa chua ko đường (nestle) (men của nestle ngon hơn của vinamilk, sữa chua đặc cứng hơn, ko nhớt như làm bằng men của vinamilk) : Dùng thìa đánh thật nhuyễn. Đổ vào bát sữa tươi, khuấy thật đều.
- Múc ra (khoảng) 6 cái cốc thuỷ tinh 200ml
- Cho 6 cốc này vào lo vi sóng, dùng nilon bọc thức ăn bọc lên trên (nhớ đừng dùng nilon thường).
- Cho lò vi sóng chạy 15 giây nếu là mùa hè, 30 giây nếu là mùa đông.
- Để 5-6 tiếng (hoặc hơn một chút cũng được). Mình thường làm trước khi đi ngủ, sáng hôm sau ngủ dậy là vừa đông, cho vào tủ lạnh. (Mùa đông trời lạnh quá, đôi khi ngủ dậy thấy vẫn chưa đông thì bật lò chạy 30 giây rồi để thêm một lúc là đông).
(Không nên làm ban ngày vì nếu bạn cần đến lò vi sóng lại phải khuân sữa ra, khuân sữa vào sẽ bị vữa và.. bực mình ).
Trước đây, khi chưa có lò vi sóng, mình làm sữa chua lần được lần không, lần thì loãng, lần thì vữa... rất phụ thuộc thời tiết. Nay dùng lò vi sóng, trăm lần được cả trăm nên làm liên tục.

tomtrungthoi
09-15-2009, 10:08 AM
Em cũng thử làm sữa chua từ sữa công thức. Đúng là sp loãng hơn và nhạt mặc dù em đã tăng gấp rưỡi lượng sữa bột trên cùng một dung tích nước.Hic hic.

vitconxauxi
09-15-2009, 10:20 AM
Sao các mẹ làm lại bị loãng nhỉ. Thìa của mình là thìa 4.5g (tương đương 30ml nước) Các mẹ kiểm tra xem, có thể nước bị nóng thì cũng làm chết men (sữa mồi) nên sữa không đông được đâu. Các mẹ thử bớt lượng nước nóng đi xem thế nào nhé. Mình vẫn làm cho bé nhà mình ăn theo công thức này mà

tittom
09-15-2009, 01:55 PM
Sao các mẹ làm lại bị loãng nhỉ. Thìa của mình là thìa 4.5g (tương đương 30ml nước) Các mẹ kiểm tra xem, có thể nước bị nóng thì cũng làm chết men (sữa mồi) nên sữa không đông được đâu. Các mẹ thử bớt lượng nước nóng đi xem thế nào nhé. Mình vẫn làm cho bé nhà mình ăn theo công thức này mà

Nhà mình làm sữa chua ko nhớ nổi là bao nhiêu năm rồi nên vụ nước mình tin chắc mình làm ko bị nóng quá dẫn tới chết men. Vả lại mình chỉ dám ủ 4 tiếng thôi (bình thường sữa chua cho người lớn mình chỉ ủ hơn 2 tiếng là đặc đến mức để nghiêng cũng ko đổ rồi), ko dám ủ lâu vì các loại sữa khác thì mình ko biết nhưng sữa công thức thì đi học tiền sản ở VF các bác sĩ khuyến cáo rất kỹ về việc sữa đã pha chỉ đc để bên ngoài tối đa 2 tiếng, quá thời gian đó bé ăn dễ đau bụng.
Chiều nay mình về thử cho bé ăn sữa chua nhà mình làm cho người lớn, mai sẽ thông báo tình hình output của bé cho các mẹ, vụ làm sữa chua bằng sữa CT mình dừng tại đây, ko có ý định làm tiếp nữa. Hehe :)

yeube_shop
09-15-2009, 02:44 PM
Mình sưu tầm được của 1 mẹ trên WTT, làm bằng lò vi sóng cực kỳ đơn giản và hiệu quả 100%. Các mẹ thử xem nhé

- 1 lít sữa tươi (đang để trong tủ lạnh) đổ ra bát to, cho lò vi sóng 3,5 phút (mục đích : hâm nóng sữa) (nếu sữa tươi của bạn mua về ko lạnh lắm thì giảm thời gian để lò vi sóng xuống.
- cho vào 10 thìa đường, khuấy tan (nếu dùng sữa tươi có đường thì ko cần thêm đường nữa)
- Men : 1 hũ sữa chua ko đường (nestle) (men của nestle ngon hơn của vinamilk, sữa chua đặc cứng hơn, ko nhớt như làm bằng men của vinamilk) : Dùng thìa đánh thật nhuyễn. Đổ vào bát sữa tươi, khuấy thật đều.
- Cho 6 cốc này vào lo vi sóng, dùng nilon bọc thức ăn bọc lên trên (nhớ đừng dùng nilon thường).
- Để 5-6 tiếng (hoặc hơn một chút cũng được). Mình thường làm trước khi đi ngủ, sáng hôm sau ngủ dậy là vừa đông, cho vào tủ lạnh. (Mùa đông trời lạnh quá, đôi khi ngủ dậy thấy vẫn chưa đông thì bật lò chạy 30 giây rồi để thêm một lúc là đông).
(Không nên làm ban ngày vì nếu bạn cần đến lò vi sóng lại phải khuân sữa ra, khuân sữa vào sẽ bị vữa và.. bực mình ).
Trước đây, khi chưa có lò vi sóng, mình làm sữa chua lần được lần không, lần thì loãng, lần thì vữa... rất phụ thuộc thời tiết. Nay dùng lò vi sóng, trăm lần được cả trăm nên làm liên tục.

K biết đã mẹ nào làm theo cách này chưa ạ? Cho e xin ý kiến với ạ,^^

yeube_shop
09-15-2009, 02:49 PM

Trông ngon quá...........^^,chị post cách làm lên cho chị e khác học hỏi với ạ...

thuytt_hut
09-15-2009, 02:53 PM
Cách làm yaourt bằng sữa tươi:

Chuẩn bị:

- 1500ml sữa tươi

- 10 muỗng cà phê đường(tùy các mẹ thích độ ngọt ra sao thì tăng giảm nhé)

- 1 hũ yaourt 175g làm cái

Nấu ấm sữa tươi, các bạn nhớ canh đừng trào, hoặc cho vào microwave cho ấm nóng.

Cho đường vào, khuấy cho tan đường.

Hũ yaourt cái đổ ra chén, khuấy cho tan đều, và đổ vào chung với sữa, khuấy lại cho đều.

Các bạn lưu ý lúc khuấy sữa thì khuấy theo 1 chiều.

Cho vào hũ, đậy nắp lại sắp vào 1 nồi lớn, chế nước nóng cao khoảng 2/3 cái hũ rồi đậy nắp nồi lớn lại.

Khoảng 4-5 giờ, nước nguội thì bật đun lại trên bếp cho ấm lại nước rồi sau đó để thêm 4-5 giờ nữa là được.

Các mẹ nhớ lưu ý là phải đổ hủ yaourt cái ra 1 cái chén hay ly rồi khuấy đều sau đó mới đổ vào sữa nhé, nếu các mẹ đổ thẳng hủ yaourt cái vào sữa thì yaourt sẽ ko đông được đâu. Để làm yaourt đơn giản nhất mình nghĩ các mẹ nên sắm cái máy ủ yaourt có bán ở siêu thị coopmart, chỉ cần bỏ những hủ yaourt vào cắm điện 2 tiếng là có thể măm măm
Chúc các mẹ thành công !
Chủ nhật vừa rồi mình mới mua máy và làm thử. Đúng là kết quả mỹ mãn mà nhàn nữa. Hihi. Mà cũng rẻ chỉ hơn 200K thôi.

thuytt_hut
09-15-2009, 02:56 PM
Trông ngon quá...........^^,chị post cách làm lên cho chị e khác học hỏi với ạ...
Nhìn phô mai tươi của mẹ tittom ngon quá. Hôm nào mình cũng phải thử làm mới được để chuẩn bị chào đón Cún con. Hì hì.

tittom
09-15-2009, 05:12 PM
Chẳng có công thức nào đâu các mẹ ạ, cứ làm thành công sữa chua là làm đc phomai tươi thôi vì bản chất phomai là sữa lên men tách nước mà. Cách làm các mẹ tham khảo bài viết cũ của mình dưới đây nhé. Chúc các mẹ thành công.

mecubon
09-16-2009, 03:06 PM
K biết đã mẹ nào làm theo cách này chưa ạ? Cho e xin ý kiến với ạ,^^

Thử làm đi bạn, dễ cực. Mình đã làm rồi và rất chi là ok nhé.

Maruko-chan
09-16-2009, 03:52 PM

Sao mình cũng làm thế này mà lần nào cũng bị đóng cục :((

mecubon
09-16-2009, 04:47 PM

Lúc cho men vào bạn có ngoáy kỹ để men tan hết ra ko? Lượng men có bị nhiều quá ko?

tittom
09-17-2009, 08:41 AM

Mẹ nó ơi, đóng cục thế nào đc nhỉ? Hay mẹ nó cho sữa chua vào ngăn đá? Nếu cho vào ngăn đá thì dù đông đến mấy cũng thành cục đấy. Hihi

Maruko-chan
09-17-2009, 11:12 AM
Em bị đóng cục tức là nó k đặc thành khối mà đặc theo nhiều cục ấy, nhìn phản cảm ghê gớm các mẹ ạ hic hic. Hay tại men cho ít quá nhỉ :(

À em mách cho các mẹ là Sữa chua làm hơi cưng cứng rồi đổ một ít chè đậu đỏ rồi trộn lên ăn ngon lắm hihi ( ăn kiểu như nếp cẩm sữa chua nhưng mà ngon hơn nhiều, lại k sợ ngấy) . Em bị nghiện cái món này, ở tít tận ngõ ngách trong Kim Giang cũng phải mò lên ăn bằng được ^^

mecuBond
09-17-2009, 12:43 PM
Nhà tớ làm sữa chua bằng sữa tươi như sau, rất đơn giản:

1. trộn đều, 1 lít sữa tươi tiệt trùng + 1 hũ sữa chua vinamilk làm men + 6-7 vỉ sữa đặc ông thọ (hoặc 1/2 hộp sữa đặc ông thọ).
2. Đổ vào cốc thủy tinh hoặc hũ đựng sữa chua.
3. Cho vào máy ủ sữa chua từ 6-8h.
Vậy là xong.
Nếu thích trộn thêm hoa quả: xoài, bơ,... hoặc cacao, váng sữa Monte hoặc Fontana thì trộn ngay từ bước 1.
Vậy là có sữa chua cực mịn và ngon.
Máy làm sữa chua nhà tớ đây:

tittom
09-18-2009, 07:55 AM
Em bị đóng cục tức là nó k đặc thành khối mà đặc theo nhiều cục ấy, nhìn phản cảm ghê gớm các mẹ ạ hic hic. Hay tại men cho ít quá nhỉ :(

À em mách cho các mẹ là Sữa chua làm hơi cưng cứng rồi đổ một ít chè đậu đỏ rồi trộn lên ăn ngon lắm hihi ( ăn kiểu như nếp cẩm sữa chua nhưng mà ngon hơn nhiều, lại k sợ ngấy) . Em bị nghiện cái món này, ở tít tận ngõ ngách trong Kim Giang cũng phải mò lên ăn bằng được ^^

Mẹ nó ơi, đây đích thị là do mẹ nó khuấy men ko đều rồi, trước khi cho men vào sữa mẹ nó nhớ khuấy men thật đều đến khi thành hỗn hợp lỏng lỏng sau đó rót nhẹ tay vào sữa, vừa rót vừa khuấy nhẹ (đừng để tạo bọt nhé, nếu có bọt thì hớt hết đi mẹ nó ạ). Sau khi trộn hỗn hợp sữa & men nếu mẹ nó thấy lợn cợn có thể lọc qua cái rây rồi mới cho vào các lọ để ủ nhé.
Chúc mẹ nó thành công!

minhsau
10-16-2009, 08:28 AM
Công nhận mấy mẹ khéo tay thật, thế làm thạch thì làm thế nào hả các mẹ. Bày cho chị em còn học tập với.

tieulinhloves
06-29-2010, 12:57 PM

chị cho em hỏi. em có đọc ở trang web mình cách làm phomai tươi nhưng thấy công thức làm sữa chua là từ sữa tươi không đường. Vậy nếu làm sữa chua từ sữa đặc có đường rồi mới làm phomat tươi thì có được không ạ? Và làm theo cách nào sẽ ngon hơn? Và sau khi được sữa chua thì có cần cho lên bếp đun nóng ( nhiệt thấp ) để tách nước ròi mới cho vào tủ lạnh không ạ? Hay là cho vao tủ lạnh tách nước luôn cũng được ạ?thks chị nhiều.

tieulinhloves
06-29-2010, 01:05 PM

chị đã làm thử chưa ạ? vì em thấy lò vi sóng có chỗ thoát hơi ( khi mình đun nấu mà ),như vậy là không giữa nhiệt được thì có ủ sữa có được không?

Dilicat
02-10-2012, 03:42 PM
đánh dấu trang này.rất quan tâm để làm sữa chua.caramen và pho mat cho bé nhà em ăn ... ... .. .

duyenmaria
02-11-2012, 01:23 PM
Nhiều kinh nghiêm quý . Thanks các mẹ !

Dilicat
02-11-2012, 01:36 PM
hehe.em đã thành công với công thức của các mẹ.đây là lần đầu tiên e làm đấu.từ a-z.hehe.

maruska
02-15-2012, 10:56 PM
Nếu không có men thì có làm được không nhỉ :D

haiyen_nguyen
02-17-2012, 11:50 PM
Mẹ nó ơi, đây đích thị là do mẹ nó khuấy men ko đều rồi, trước khi cho men vào sữa mẹ nó nhớ khuấy men thật đều đến khi thành hỗn hợp lỏng lỏng sau đó rót nhẹ tay vào sữa, vừa rót vừa khuấy nhẹ (đừng để tạo bọt nhé, nếu có bọt thì hớt hết đi mẹ nó ạ). Sau khi trộn hỗn hợp sữa & men nếu mẹ nó thấy lợn cợn có thể lọc qua cái rây rồi mới cho vào các lọ để ủ nhé.
Chúc mẹ nó thành công!
em cũng làm như mẹ tittom hướng dẫn nhưng vẫn chưa đạt lắm , đến hôm nay phải làm thêm 1 chút nữa mới được
ĐUN HƠI NÓNG 1 lít sữa tươi hộp của vinamil (sờ tay vào thấy ấm) + 2 thìa đường + 2 hũ sữa chua cái + cách làm như mẹ tittom mới thành công. thích mùi hoa quả thì mua thêm về xay ra rồi trộn vào ngay từ khi cho đường.
EM LÀM 1 HŨ SỮA CHUA KO THÀNH CÁC MẸ AH

maiphuong_2012
07-26-2012, 08:42 PM
sao không thấy mẹ nào nói về cách làm bánh flan nhỉ?

trannguyet99
10-01-2012, 02:45 PM
em đánh dấu để học hỏi các mẹ..............

Me_Ốc
10-01-2012, 02:50 PM
E cũng chưa biết làm, e xin học tập các mẹ để tự làm thử xem sao

coldmoon_
10-01-2012, 03:26 PM
Làm từ sữa tươi thì em chưa thử nhưng em đã làm nhiều lần bằng sữa đặc và sữa bột thì thấy sữa chua từ sữa đặc thơm ngon hơn nhưng khó thành công hơn. Còn làm bằng sữa bột thì đơn giản thế này thôi.
Pha 2 ly sữa mỗi ly 100ml sữa bột như bình thường với nhiệt độ 45 độ (Sờ vào thấy hơi nóng tý nhưng áng chừng uống thì ko bỏng miệng là vừa) bỏ thêm 1 muỗng caphe đường. Khuấy đều. Sau đó rót từ từ 1 muỗng ăn cơm sữa chua vinamil vào mỗi ly sữa. Dùng ca nhựa giữ nhiệt đổ vào đó 1 ít nước tầm 50 độ( nóng hơn ly sữa 1 tý).Lượng nước tương đương lượng sữa trong ly.Sau đó cho ly sữa vào ca đậy nắp kín, để im trong 4 tiếng là con có 1 ly sữa chua ngon lành. Thành phẩm phải giống như tàu hũ là đạt.
Nói thì dài dòng nhưng em làm mất có 3 phút thôi. Cho nên mỗi lần em làm 2 ly cho con ăn 2 ngày. Mà làm lần nào là đạt lần đó. Duy có 1 lần em ko cho đường nên nó lỏng hơn tý.

olivo
10-02-2012, 08:37 PM
Ui vụ làm sữa chua từ sữa tươi thì em còn làm được chứ từ sữa bột thì em thua

khanhhuyen_hk
12-26-2012, 09:17 AM
Hic có vẻ khó phết,mình làm sữa chua từ trước đến giờ là 3 lần, nhưng chưa lần nào thành công cả. Hic tối nay về thử làm cho con xem sao.thấy run quá!:(

lien_cute
12-27-2012, 05:42 PM
Ẻm cũng chưa làm bao giờ, con nhà em đc 5 tháng, nghe chừng các mẹ chia sẻ với nhau rầm rộ quá, bé nhà em thì lại dị ứng sữa, phải dùng loại thủy phân Nan Ha, em về thử làm xem sao, ko bít cho lượng sữa chua mồi thế nào là hợp lý nhỉ, hixx

khanhhuyen_hk
12-28-2012, 08:38 AM
Làm từ sữa tươi thì em chưa thử nhưng em đã làm nhiều lần bằng sữa đặc và sữa bột thì thấy sữa chua từ sữa đặc thơm ngon hơn nhưng khó thành công hơn. Còn làm bằng sữa bột thì đơn giản thế này thôi.
Pha 2 ly sữa mỗi ly 100ml sữa bột như bình thường với nhiệt độ 45 độ (Sờ vào thấy hơi nóng tý nhưng áng chừng uống thì ko bỏng miệng là vừa) bỏ thêm 1 muỗng caphe đường. Khuấy đều. Sau đó rót từ từ 1 muỗng ăn cơm sữa chua vinamil vào mỗi ly sữa. Dùng ca nhựa giữ nhiệt đổ vào đó 1 ít nước tầm 50 độ( nóng hơn ly sữa 1 tý).Lượng nước tương đương lượng sữa trong ly.Sau đó cho ly sữa vào ca đậy nắp kín, để im trong 4 tiếng là con có 1 ly sữa chua ngon lành. Thành phẩm phải giống như tàu hũ là đạt.
Nói thì dài dòng nhưng em làm mất có 3 phút thôi. Cho nên mỗi lần em làm 2 ly cho con ăn 2 ngày. Mà làm lần nào là đạt lần đó. Duy có 1 lần em ko cho đường nên nó lỏng hơn tý.
Em để trong máy ủ sửa của con qua đêm liệu có sao ko mẹ nó?sáng nay em mới bỏ vào tủ lạnh, thấy cũng sánh sánh nhưng mà ko biết có ok ko nữa.:(( con ăn mà bị sao thì chết em :((

Su yêu 0109
12-28-2012, 04:30 PM
Không có sữa đặc vẫn làm được sữa chua hả các mẹ? em sợ nó không đông được

xanhthuynguyen
05-04-2013, 04:09 PM
làm bằng sữa công thưc pha cho con hàng ngày đấy à các chj? em đang bon chen xem thế nào trước giờ em toàn làm sữa đặc không à!

mechimay139
05-04-2013, 04:21 PM
Em để trong máy ủ sửa của con qua đêm liệu có sao ko mẹ nó?sáng nay em mới bỏ vào tủ lạnh, thấy cũng sánh sánh nhưng mà ko biết có ok ko nữa.:(( con ăn mà bị sao thì chết em :((

mẹ nó để qua đêm là để mấy tiếng? 8 tiếng trở xuống là ổn mẹ nó ạ! có lần e cũng bị để quá tay, quên mất ủ đến tận 11 tiếng..ăn vị nó cứ kì kì, mất cả ngon...cơ mà cũng không thấy đau bụng gì hết :D

Me cua Nhim
05-26-2013, 09:24 AM
Có mẹ nào làm sữa chua từ sữa công thức như mình không! Mình làm nguyên bằng sữa công thức nó không được đông như làm bằng sữa tươi, vậy là mình nảy ra ý nghĩ kết hợp giữa sữa tươi và sữa công thức, kết quả là sữa đông đặc, nhưng mình lại chưa dám thử cho con ăn, vì đọc mãi mà chả thấy có mẹ nào kết hợp như mình cả! Hic, hic, các mẹ thông thái giải thích giúp mình là làm như vậy có đúng khoa học không nhỉ! Bé ăn như vậy được không! Vì bé nhà mình không thích ăn sữa chua ngoài, chỉ thích ăn sữa chua mẹ làm thôi!

anh70
05-26-2013, 10:13 AM
mình làm lần thì được lan thì khong chang biet tai sao nua