Có nên cho bé học đàn?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Tumy, 28/4/2006.

1. Tumy

Tumy Bắt đầu tích cực

Có vấn đề này các mẹ cho ý kiến và cùng thảo luận nhé!

Chả là mẹ Tumy cũng có tham vọng cho Tumy trở thành Đặng Thái Sơn thú hai của Việt nam :oops: :lol: nên đang tập tọe cho Tumy ( 5 tuổi ) học đàn organ. Tháng đầu tiên thấy cu cậu có vẻ thích, tuy nhiên sang tháng thứ hai thì hầu như cu cậu chỉ học khi cô giáo đến dạy thôi, những ngày còn lại không hề tự giác lên tập tành chút nào cả. Được cái đến giờ học thì vẫn ngoan ngoãn lên học không phản đối gì. Bây giờ bài học có vẻ cũng khó lên, thấy cu cậu tiếp thu có vẻ cũng khó khăn. Vì vậy mẹ Tumy đang phân vân quá! không biết bắt con học thế này có quá sức bé không? các mẹ chỉ giáo giúp nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Tumy
    Đang tải...

2. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Mẹ Tumy ơi, học đàn cho giỏi thì nhất thiết cần có 2 điều : Có năng khiếu và có sự ham thích, đam mê. Không có khiếu thì học rất khổ sở, khó mà kiên nhẫn để luyện cho giỏi. Không có sự đam mê thì chỉ biết chơi mà không chơi giỏi vì không kiên nhẫn luyện tập.

Ngoài ra còn một số yếu tố phụ như : sự động viên của gia đình, truyền thống gia đình, phương pháp học, môi trường học ...vv.

Tumy có thể tham khảo thêm topic về học nhạc để xem ý kiến thảo luận khác nhé : http://www.lamchame.com/forum/viewtopic.php?t=4645

Nên bắt đầu bằng Piano nếu thật sự muốn bé học đàn như một chuyên ngành. Organ sẽ làm bé "hỏng tay" và sau này khó chuyển sang Piano lắm. Lý do : Đánh organ rất dễ, bé quen rồi, sau này tập 2 tay và đánh cổ điển như Piano bài rất khó, bé sẽ dễ nản lòng. Khởi đầu Piano, có thể chọn Method Roses để học.

Với tình hình hiện nay của Tumy, mẹ Tumy nên để cháu thoải mái. Nếu cháu không thích, hãy tạm ngưng, chờ cháu suy nghĩ lại. Vấn đề là Tumy có muốn trở thành Đặng Thái Sơn thứ 2 :lol: hay không chứ không phải là Mẹ Tumy muốn :lol: :lol: Nếu cháu không thích mà Mẹ Tumy muốn thì cũng vô ích. Cháu có thể ngoan ngoãn và vâng lời học (Tumy giỏi mà) nhưng rốt cuộc thì cũng khó mà tiến xa. Một thời gian sau hãy gợi ý lại xem Tumy có còn thích không. Thật sự nếu Tumy thích, ngưng một thời gian, cháu sẽ tự động đòi bố mẹ cho học lại.

Trong thời gian này, hãy thử tai và năng khiếu âm nhạc của Tumy xem thế nào.

3. Tumy

Tumy Bắt đầu tích cực

xóa!

4. Tumy

Tumy Bắt đầu tích cực

Mẹ Mami phân tích rất đúng đấy! Thực ra theo cô giáo dạy đàn và theo mình quan sát thì Tumy cũng tương đối là có tai nghe nhạc và rất thích hát nữa ( Tumy ở trong đội văn nghệ của trường mầm non đấy :oops: ), chính vì vậy mẹ cháu mới có le lói hy vọng chứ! :lol: Tuy nhiên về yếu tố đam mê như mẹ Mami nói thì mẹ Tumy thấy đúng là chưa hề có. Tumy chỉ học cho mẹ vừa lòng thôi, thương quá! Mình cũng đã suy nghĩ mấy hôm nay rồi, bây giờ nghe Mami phân tích mình cũng thấy có khi chưa nên bắt bé học vội, lớn lên bé thích hẵng hay. Bây giờ hỏi Tumy lớn lên thích làm gì nó bảo thích làm ông bán trứng vịt lộn để ngày nào cũng được ăn! :cry: :lol: Thôi thì con mình không làm DTS được thì bán trứng cũng được Mami nhỉ! Cảm ơn Mami nhé!

À mà bây giờ về thuyết phục Bố nó để thôi học đàn cũng là một vấn đề đây ! Bố nó còn tham vọng hơn cả mình cơ! híc :oops: :cry:

5. Mami

Cũng không hẳn là bảo cháu dừng, cứ để cháu chơi nếu cháu còn thích. Thử hỏi cháu xem cháu có thích học tiếp không ?

6. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Là cha mẹ, ai chẳng thích con mình thành thiên tài - có lẽ là do mình không phải là thiên tài, và nếu không được làm thiên tài thì làm bố mẹ thiên tài có lẽ còn oai hơn !
    Nhưng, ta đã có câu : chữ Tài liền với chữ Tai một vần - vì thế xin hãy cẩn trọng - Chúng ta chỉ nên là người mở lối, chỉ đường, động viên và hỗ trợ chứ không nên là người chỉ huy áp đặt, cầm tay chỉ việc hay tệ hơn nữa là bó buộc con mình phải là người thực hiện những giấc mộng không thành của mình - xin các bậc cha mẹ : " ép dầu ép mỡ đừng nỡ ép ...con ! "

7. Tumy

Tumy Bắt đầu tích cực

Anh Lê Khanh, lâu lắm mới được nói chuyện với anh!
    Em cũng không ép cháu đâu anh! lúc đầu thì đúng là bố mẹ thích rồi mua đàn về cho cháu học. Có điều thế này em cũng phân vân! cháu thì chưa bao giờ nói không muốn học đàn cả, nhưng cũng chưa bao giờ tự giác tập, chỉ khi nào có cô giáo thì mới tập thôi. Nếu cháu bảo xin thôi thì em cũng sẽ cho cháu thôi luôn......... :cry: Ngoải ra thì cô giáo nhận xét cháu tiếp thu nhanh và có tai nghe nhạc ! ( hay là cô động viên :cry: :lol: ) Anh tư vấn cho em nhé!

8. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Theo mình, ngoài việc năng khiếu và mong muốn thích học còn có một chuyện nữa là cách học, giáo viên có hợp với bé hay không nữa .
    Trẻ con càng có khiếu càng cần phải có GV phù hợp với khả năng và sở thích .
    Mình nhớ ngày trước ba đứa em chồng mình học đàn piano, hai đứa đầu thì chăm chỉ học theo cô giáo, trình độ của hai đứa này cũng bình thường, vì chăm chỉ học nên cũng biết đánh khá nhiều bài nhưng thiếu hẳn độ sáng tạo . Đứa thứ ba thì lười học, mẹ nó hay phải kèm như kèm kem mới học, hay bị cô giáo kêu ca, dù chính cô cũng bảo nó có khiếu . Một hôm cả nhà được chứng kiến thằng bé chơi một bài theo sở thích, nó chơi xong cả nhà phải ngấy ngây vì hay quá, nhưng mà bảo nó chơi bài cô dạy thì nó chơi chán lắm . Sau đấy nếu cứ để nó chơi theo hứng và theo sở thích thì hay lắm . Nhiều người khuyên mẹ nó nên tìm cô giáo khác, mẹ nó thích cô này rất hàn lâm nên sau này nó thôi hẳn học đàn, cả nhà ai cũng tiếc .

Con mình bây giờ cũng vậy, sau khi học cô những điều cơ bản thì nó chỉ thích chơi theo hứng, bản nhạc nào nó thích thì chỉ cần biết giai điệu là nó chơi rất hay, chơi theo bài cô giáo dạy nhiều lúc cũng uể oải lắm.

Một lần vô tình mình đăng ký cho con tham gia làm chuột bạch cho học sinh thực tập của nhạc viện Paris, cô giáo dạy ở trường đó nói với mình là con mình có khiếu âm nhạc nhưng nó không hợp với cô giáo dạy theo bài bản . Nó phải được một người dạy sôi nổi và mãnh liệt cơ, quả là xem bà ấy dạy con mình một buổi, mình tiêc vô cùng là không đủ tiền để trả bà ấy dạy con mình . Thế đấy, hồi trước mình cũng nghĩ cứ có năng khiếu và thích là được, nhưng cho con học rồi thì mới biết nhiều chuyện phức tạp ra phết đấy .

Hay là mẹ Tumy thử xem cô dạy thế nào, có hợp với con không ?

9. Tumy

Tumy Bắt đầu tích cực

Chị Luti à, chị kể thế em thấy cũng giống Tumy nhà em đấy, đúng là cô giáo mình thấy cũng chưa ổn lắm. Em có cảm giác là cô chỉ dạy cứ mỗi buổi một bài cho hết trách nhiệm thôi, ngoài ra cô chưa hiểu lắm về tâm lý trẻ, cứ đến là bắt ngồi vào bàn học từ đầu đên cuối buổi, mình còn chán nữa là bé chị nhỉ ! cô cũng không biết cách khuyến khích và truyền nhiệt huyết cho trẻ nữa chị à, nhưng cũng chả trách được vì cô giáo còn trẻ quá , và chưa có con nữa cho nên em nghĩ chắc cũng khó. Chắc em sẽ nghiên cứu lại vấn đề giáo viên xem sao chị ạ.

10. Tumy

Tumy Bắt đầu tích cực

Chị Luti à, chị kể thế em thấy cũng giống Tumy nhà em đấy, đúng là cô giáo mình thấy cũng chưa ổn lắm. Em có cảm giác là cô chỉ dạy cứ mỗi buổi một bài cho hết trách nhiệm thôi, ngoài ra cô chưa hiểu lắm về tâm lý trẻ, cứ đến là bắt ngồi vào bàn học từ đầu đên cuối buổi, mình còn chán nữa là bé chị nhỉ ! cô cũng không biết cách khuyến khích và truyền nhiệt huyết cho trẻ nữa chị à, nhưng cũng chả trách được vì cô giáo còn trẻ quá , và chưa có con nữa cho nên em nghĩ chắc cũng khó. Chắc em sẽ nghiên cứu lại vấn đề giáo viên xem sao chị ạ.

11. Mami

Để mình kể cho mẹ Tumy nghe chuyện học đàn của mình, xem mẹ Tumy có "sáng" thêm tí nào trong chuyện h5oc của Tumy không :

- 6 tuổi học đàn ở nhà cô (chung cư). Đến giờ học, nhà cô vẫn cửa đóng then cài. Ngồi dưới đường chơi đến khi cô mở cửa. Lên nhà, cô bảo ngồi vào đàn tự tập cô đi vệ sinh cá nhân và ăn sáng.... Một hôm, bố tình cờ đi ngang đường đó thấy con gái đang chơi đánh bi với lũ nhóc, thế là ... đổi cô.
    - 8t học đàn ở nhà Thấy buổi tối. Đầu tiên, xách cà-men đi mua hủ tíu mì cho Thấy ăn. Sau đó, vừa tập vừa vảnh tai nghe phim "nô tì Isaura". Một năm sau vẫn lẹt đẹt Classic 1 chưa xong.
    - 10t học đàn ở nhà thờ. Mỗi lần đánh sai là thước kẻ Masoeur lại quất cho 1 cái đau điếng vào tay. Vừa đàn vừa khóc. Ngày nào cũng thế.
    - 12 tuổi : Bố bảo để bố dạy vẫn hơn. Nhưng bố muốn con gái học đàn Hạ Uy Di để bố còn truyền nhân :lol: :lol: Nhưng con gái chê đàn này "chán" vì cứ nó cứ kêu eo éo nên học cho vừa lòng bố. LẠi lẹt đẹt.
    - 16 tuổi : Vào cấp 3. Tham gia văn nghệ đàn tích tình tịch nhưng được thiên hạ vỗ tay rần rần, thế là mê, quay lại học đàn. Lần này thì nghiêm túc. Vừa học thêm ở nhạc viện, vừa tự học, ngày nào cũng luyện 3 tiếng đồng hồ cố định. Cứ thế, đến 25 tuổi thì tay nghề "cứng" rồi ! Sau đó còn học thêm guitar, đàn tranh, violin nhưng những món này thì cũng đánh lẹt đẹt thôi.
    - Bây giờ : Ngón nghề piano cũng héo tàn sau bao nhiêu chuyện cơm áo gạo tiền, chồng con nheo nhóc. Lâu lâu buồn thì nhảy vào đàn organ đánh bùm bum trống kèn mấy bài nhạc trẻ để xả stress !
    :lol: :lol:

12. Bong&Bambee

Bong&Bambee Thành viên chính thức

Cô cũng quan trọng lắm.

Con cháu nhà này học mấy năm Yamaha, học thêm cả ở nhà, tiếng đàn đánh nghe cứ choang choang, mặt cô dạy ở nhà thì xưng xỉa, mình góp ý ngay với bà chị đổi cô.

Sau bà ấy mua đàn piano cho nó, tình cờ gặp một cô, cách dạy cô ấy khác hẳn, có tí fantasy, vui vẻ, hiền với trò, nghiêm chỉnh ghi nhận xét sau mỗi buổi học cho bố mẹ xem, dạy trò chơi tình cảm....
    Kết quả là con cháu chơi đàn có hồn hẳn lên, còn con mình thì học vẫn còn rùa bò vì bé, nhưng rất thích cô vì cô tâm lý, và mình tin là nó chơi cũng sẽ tốt nếu kiên trì.

13. Tumy

Tumy Bắt đầu tích cực

Chuyện học đàn của mẹ Mami buồn cười quá!

14. Tumy

Tumy Bắt đầu tích cực

Đứa lớn nhà chị học hay đứa bé? chị cho học ở trung tâm của Yamaha đúng không ? nhà em Ông bà nội không cho đi mà bắt mời cô giáo đến nhà dạy! mà cô đến nhà thì chắc chắn không phải cô giỏi rồi ! :cry: :wink:

15. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Trong lĩnh vực nghệ thuật, sự phát triển của trẻ con thường rơi vào 1 trong 2 trường hợp :
    - Học đàn, học vẽ cho vui lòng bố mẹ và sau đó có tí chút năng lực hỗ trợ cho cuộc sống thêm phần màu mè .
    - Học đàn, học vẽ vì sự ham thích của bản thân và sau đó có thể dấn thân vào con đường nghệ thuật .
    Nhưng trong cả 2 trường hợp thì tác động của bố mẹ, hoàn cảnh và như các bạn đã nói, tác động của người thày là rất quan trọng.
    Trong các điều kiện ảnh hưởng đến sự phát triển thì các bậc cha mẹ tuy góp phần không nhỏ trong việc định hướng hay hỗ trợ cho con - Nhưng nếu không gặp được thày giỏi cùng sự ham thích tự bản thân của đưá trẻ thì cũng thua - và trong trường hợp đó thì chúng ta cũng đừng thất vọng vì dù sao trẻ biết chút ít về nghệ thuật cũng tốt hơn - cũng đừng cương quyết bằng mọi cách để đào tạo cho bằng được một Đặng Thái Sơn trong tương lai -
    Năng khiếu và sở thích là những gì hết sức cá biệt, không ai giống ai - Cha mẹ chỉ nên cố gằng tìm hiểu và tạo điều kiện tốt để giúp con phát triển trong khả năng có thể thôi -
    Một điều đáng tiếc là chúng ta có thể có nhiều nhạc sĩ, họa sĩ tài ba, nhưng lại không nhiều những vị thày có con mắt tinh đời và năng lực sư phạm để khám phá và làm lóe sáng lên những nghệ sĩ sau này ! phải chăng đó cũng là tính cách của người VN ( tính ích kỷ và lòng tự cao cũng như thiếu tinh thần trách nhiệm)

Jinni thích bài này.
  16. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Mình nghĩ nếu thế thì đúng là Tumy nên xem lại chuyện cô giáo đấy . Mà phải nói ngay là không phải cô nào đến nhà dạy cũng dở cả đâu nhé, mẹ Tumy đừng chụp mũ cho các cô nhé :lol:

Mục đích cho con học nhạc của mình chỉ để con được sống trong chút nghệ thuật cho cuộc sống dễ chịu hơn thôi. Vị vậy về cơ bản, con mình học theo sở thích, nhưng mình cũng quan niệm cần phải nghiêm túc trong những việc đã chọn làm, vì vậy mình cũng yêu cầu con mình học hành nghiêm chỉnh, những bài cô giáo dạy là phải tập đều, nhưng sau khi đã học bài của cô thì tha hồ chơi theo cảm hứng và sở thích .

Trở lại vấn đề giáo viên, mình thì chả biết tý ty gì về âm nhạc (không phải Pro như Mami :lol: ). Nhưng mình cũng biết quan sát trẻ con khi nào thích, khi nào không, mình thích con mình học được nhạc lý cơ bản nhưng đồng thời mình cũng mong con mình không bị bó buộc đến mức mất cả sáng tạo . Tìm được cô, mình nói chuyện riêng với cô một cách tế nhị về những mong muốn của mình, về nhận xét của Bà giáo ở nhạc viện ...Để cô thống nhất được với mình quan niệm và phương pháp .

Tìm Gv là khó lắm đấy Tumy ơi . Xin ĐC cô giáo của cháu nhà BB đi nào ...

17. Tumy

Tumy Bắt đầu tích cực

@ Chị Luti: Hì hì chị ơi em cứ nghĩ là Cô giáo giỏi thì chắc phải kiêu và sẽ bắt đến nhà Cô học chứ đời nào lại chịu đến nhà mình! :wink:

18. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Chị ơi, có nhất thiết phải cho bé học nhạc ? Vì em thấy trẻ con nào cũng thích hát hò, gõ cái này cái kia (Su nhà em cũng thế) nhưng em lại nghĩ rằng nhạc là một môn cần năng khiếu; nếu ko có năng khiếu mà ép học thì bé cũng chả thích và bố mẹ lại căng thẳng :?:

19. Bong&Bambee

Bong&Bambee Thành viên chính thức

@ Tumy:
    Cháu chị trước học Yamaha, con nhà này cũng thế, nhưng giờ học piano ở nhà.

Cái đọan xin ĐC cô là em ngại nhất đấy chị Luti, nên lúc đầu còn định ko nói gì ở topic này cơ :D , vì cô này ko dễ mà mời cô dạy, đây là có duyên nên tình cờ gặp cô, nhờ cô chỉ dẫn cách mua đàn và cô nhận lời dạy thôi.

Lĩnh vực này thì em ko rành, chỉ biết là con bé cháu tiến bộ hẳn lên so với trước, chơi truyền cảm. Phong cách, thái độ dạy học của cô đàng hoàng, nghiêm túc, có cảm hứng và truyền cảm hứng cho trò (cái này phù hợp với nghệ thuật), trẻ con nó thích học và học, tập đàn nghiêm chỉnh là phù hợp với yêu cầu của tụi em (cho học để biết, hiểu, chơi được) chứ ko có mục đích đi chuyên về cái này nên ko cần kỹ quá.

20. hana

hana Thành viên chính thức

Hehehe,
    Đích thị là bệnh của con gái mình bây giờ. Lớp có nhiều bạn học đàn mà, cô ta cố gắng làm người giỏi rất :D . Ráo riết tự học. Chẳng biết đi đến đâu. Mẹ thì tai trâu :oops: . Chẳng biết con mình đánh ở mức độ nào. Hè này định cho đi học ở trường Suối nhạc (Mami ơi, có được không :?: ) để hỏi thầy cô xem trình độ cô ta thế nào rồi.