Nấu bún riêu cua

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi me John, 2/5/2006.

1. me John

me John Thành viên chính thức

Các Mẹ đảm đang ơi! Em muốn nấu bún riêu cua nhưng không biết phải nấu thế nào là ngon. Các mẹ giúp em với nha!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me John
    Đang tải...

2. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Làm cho chừng 4-5 người ăn nhé :

Nguyên liệu:

Bún:1kg

Cua:chừng 1 kg

Cà chua:500g
    Quả me : chừng 50-100g tuỳ vào độ thích ăn chua thế nào .

Rau sống gồm : muống chẻ, rau mùi, hoa chuối, rau kinh giới, sa lát ssố lượng tuỳ theo mức ăn hàng ngày nhé, cái này mình toàn ước lượng thôi.

Nước mắm:chừng một thìa nhỡ
    Mẻ nếu có
    Mắm tôm : một thìa to
    Hành khô:20g Chanh,ớt,Mì chính:mỗi thứ một ít (Tuỳ theo người ăn)
    Hành lá:100g

Cách làm:

Cua rửa sạch bỏ mai,yếm,miệng để ráo nước,gỡ gạch cua (nằm chỗ cái mai cua ấy) để riêng.Thịt cua xóc qua với chút muối rồi giã hoặc xay nhỏ, cho nước lạnh vào lọc kỹ,bỏ bã.

Cà chua gọt vỏ, cắt nhở,phi thơm hành cho cà vào xào, xào chín đổ chỗ gạch cua vào xào chung. Lưu ý nếu muốn đẹp thì nên bớt lại một hoặc hai quả cắt chừng làm 6 phần để cho vào sau.

Me cho vào chút nước đun sôi ngâm riêng, nếu là me chín nên lọc riêng lấy nước
    Mẻ lọc lấy nước
    Hành lá, rau mùi rửa sạch cắt nhỏ.
    Luộc bún

Đun sôi cho nồi canh thịt cua (số lượng nước mình thường cho khoảng 2 lít), đến khi thịt cua đóng màng nổi lên thì cho cà chua đã xào và cà chua miếng vào, đun nhỏ lửa ,cho nước me, mẻ, nêm mắm, muối, mì chính vừa ăn, bắc nồi xuống.

Gắp bún ra bát, để hành mùi, múc riêu cua nóng lên trên; mỗi bát cho chừng hai ba miếng cà chua cắt lát.
    Ăn nóng kèm rau muống chẻ, hoa chuối, kinh giới...Có thể vắt thêm chanh hoặc ớt tuỳ ý.
    Mắm tôm có người cho vào nấu luôn với nước riêu, nhưng nhà mình thường để ngoài, ai ăn thì cho vào sau.

Yêu cầu
    Riêu cua có màu đỏ vàng, mùi thơm, vị ngọt và chua dịu, vừa ăn,không tanh, váng thịt cua chắc, nước canh trong.

Đây là riêu mình hay làm, riêu cua có thể ăn với bún nhưng cũng có thể ăn với cơm.

Còn cách làm bún riêu bằng tôm khô và trứng, nếu mẹ John muốn làm mình viết sau nhé.
    Chúc mẹ John thành công với nồi riêu mùa hè nhé

3. me John

me John Thành viên chính thức

thanks mẹ Luti nha! Trời nóng thế này mà có 1 bát riêu cua thì chẹp chẹp....khỏi phải nói :lol:

4. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Hôm trước trong phần rau thơm, rau sống mình quên mất tía tô, tía tô rất hợp với cua đấy mẹ John ạ .

5. bibé

bibé Bắt đầu tích cực

Cả nhà ơi mình cũng làm giống cách chị Luti nhưng mình hay cho thêm thịt nạc vai ( xay hai lần ) rồi cho vào quấy cùng nước cua lọc. thịt cua và thịt nạc sẽ bám vào nhau ăn rất đậm đà ( nếu ai ko biết cứ tưởng là thịt cua đấy).

Ngoài ra mình hay mua kèm:
    - Đậu phụ rán
    - Gân thịt nạc thăn bò xào giòn để ăn thêm

Với bữa bún riêu cua này ăn chỉ có mà nhớ đời nhỉ. Chắc là cuối tuần phải làm một bữa thôi. Ngon quá ..chẹp ...chẹp

6. me GAU-BONG

me GAU-BONG Thành viên chính thức

Nha em cung lam nhu vay day, chep, moi doc thoi da thay them qua roi!