PDA

View Full Version : Yêu + Muốn đi đến hôn nhân nhưng Gia đình ngăn cản vì "không hợp tuổi"... :(

hanhha
07-03-2011, 08:42 PM
Thưa các Mẹ...

Có ai từng bị Gia đình ngăn cản vì vấn đề tuổi tác mà vẫn đi đến được Hôn nhân thì cho em xin chút lời khuyên với nhé!

Em sinh năm 88, bạn trai em sinh năm 85. Chúng em có về ra mắt Gia đình, biết được tuổi tác của tụi em, Gia đình nói là không hợp - khắc nhau gì đó - nên ra sức phản đối... Nhưng chúng em rất thương nhau và muốn cưới, vậy theo các Mẹ tụi em nên làm gì để thuyết phục Gia đình thay đổi suy nghĩ...

Cảm ơn các Mẹ nhiều nhiều nhé!

Hic, mà tụi em còn có 1 khó khăn nữa là khoảng cách địa lý. Em ở Hà Nội, còn anh ấy ở Quảng Ninh... Gia đình em cũng không ưng lắm vì không muốn con gái lấy chồng xa... :(

Update tình hình - 13.12.2011: Hôm qua, lúc online nói chuyện, người yêu em kể đang được BM mai mối cho một em sn 89, vì không muốn nói gì nên người yêu em "ừ" cho qua chuyện... Hic, em nghe cũng thấy chạnh lòng,,, nhưng rồi lại tự an ủi mình là cũng đến lúc có thể nói cho BM anh ý biết chuyện của tụi em + đến lúc để nghĩ tới việc kết hôn rồi...
Thế là lại tiếp tục chờ đợi... :(

Update tình hình - 1.11.2011: Hôm vừa rồi em rảnh, đi làm về sớm, thế là em cùng với Mama + bà dì đi coi bói. Thày phán là cung của em và của anh ấy không tốt - nếu cứ cố lấy nhau thì sẽ phạm vào cái "LỤC SÁT" tức là vợ sẽ chết sớm. Thày còn lấy hẳn ví dụ là chính trường hợp của con trai thày nữa.

Rồi thày cũng bảo em là nên tránh, thày cũng coi em như con cái trong nhà nên khuyên thật, còn nghe hay không là do em. Rồi thì thày lại bảo, nếu em nghe + cố gắng chờ thì sau này sẽ gặp một người cũng tốt (cũng không lâu đâu, chừng cuối năm nay hay sang năm thôi)...

Hic, thực sự nhiều lúc nhìn cảnh yêu nhau xa xôi, GĐ phản đối + tương lai mù mịt là em cũng hơi buồn...

phuonglinhtran
07-03-2011, 08:47 PM
Mình cũng cách địa lý giống bạn đây. Nhưng bạn hãy xác định là lấy nhau xong bạn ở đâu? Nếu ở lại trên Hà Nội thì là tốt nhất cho bạn. Còn tình yêu của 2 người theo thời gian nếu 2 gia đình nhận ra các bạn thực sự yêu nhau thì cũng sẽ không phản đối nữa đâu. Hãy cố gắng lên, tình yêu càng nhiều thử thách thì nó lại càng bền chặt hơn. Chúc 2 bạn sớm đi đến bến bờ hạnh phúc.

hanhha
07-03-2011, 08:57 PM
Cảm ơn lời khuyên của bạn nhé. Theo tình hình bây giờ thì nếu cưới tụi mình sẽ sống ở QN. Thế nên tụi mình cũng xác định lấy nhau rồi sẽ có rất nhiều khó khăn, Tâm lý và cả Kinh tế nữa...
Nhiều lúc nghĩ cũng mệt phết bạn ah.

Mình cũng chúc bạn có một tình yêu đẹp và trọn vẹn nhé!

Mình cũng cách địa lý giống bạn đây. Nhưng bạn hãy xác định là lấy nhau xong bạn ở đâu? Nếu ở lại trên Hà Nội thì là tốt nhất cho bạn. Còn tình yêu của 2 người theo thời gian nếu 2 gia đình nhận ra các bạn thực sự yêu nhau thì cũng sẽ không phản đối nữa đâu. Hãy cố gắng lên, tình yêu càng nhiều thử thách thì nó lại càng bền chặt hơn. Chúc 2 bạn sớm đi đến bến bờ hạnh phúc.

giothu5-hanhphuc
07-03-2011, 10:15 PM
Nếu hai bạn thật lòng yêu nhau thì hãy vượt qua khó khăn để đến với nhau nhé. Không dễ gì tìm được người hiểu và yea mình chân thành đâu bạn ạ. Rồi GD cũng sẽ hiểu cho 2 bạn thôi. Chúc 2 bạn hạnh phúc!

manly shopping
07-04-2011, 10:13 AM
Chuyện ko hợp tuổi giải quyết dễ ẹc hà, chỉ việc nhờ thầy lễ hoán cung đổi số là ngon ngay.

phuongthuy
07-04-2011, 11:25 AM
Em gái nhà dì ruột mình mới trải qua chuyện này xong, em và người yêu yêu nhau đã lâu, quyết định đi đến hôn nhân,
xin phép bố mẹ 2 bên xong xuôi, nhà gái đi xem ngày thầy phán 2 tuổi này đại xung khắc, nếu cố tình lấy nhau thì
1 thời gian ngắn sau mẹ chồng mất, rồi chồng mất, ...
rồi bố em cấm không cho lấy anh này, 2 đứa đau khổ khóc lóc suốt, cuối cùng chú cũng nói với người yêu của em là:
nhà trai cứ nói ngày cưới, muốn cưới ngày nào thì cưới.

Ngoài chuyện tuổi không hợp ra thì có nhiều lý do dẫn đến việc 2 bên gia đình không đồng ý,
những đôi mình quen 10 đôi thì đến 9 đôi lúc đầu đưa về ra mắt gia đình không đồng ý,còn 1 đôi do gia đình làm mối,
nhưng cuối cùng họ vẫn đi đến hôn nhân và sống hạnh phúc.
Quan trọng là 2 bạn thực lòng yêu nhau, cùng kiên trì, bình tĩnh khuyên giải gia đình để xóa đi thành kiến về người bạn đời của mình.
Về tuổi không hợp nhau thì nhờ thầy làm lễ hoán cung đổi số, hoặc có đôi cần thiết thì đón dâu 2 lần.
Chúc 2 bạn hạnh phúc.

hanhha
07-04-2011, 10:20 PM
Hic, nghe cả nhà khuyên + chúc phúc mà em thấy được an ủi quá. Nhiều lúc chính em cũng duy tâm lắm, thực ra Cha Mẹ nào cũng muốn tốt cho con cái thôi.

Nhưng, đúng là tìm được người hiểu và yêu thương mình chân thành thì thật khó. Từ bỏ thì quá dễ, cả nhà nhỉ? :(

hanhha
07-06-2011, 04:28 PM
Hôm trước, gửi cho anh link dẫn tới topic này... Anh bảo là: "Ngày mai anh sẽ lên thăm em, đơn giản là chỉ muốn ôm em một cái thật chặt :("

Tình yêu trong trắc trở đôi khi thật lãng mạn... nhưng chẳng biết rồi sẽ đi đến đâu.

vietgout
07-07-2011, 03:52 PM
Hôm trước, gửi cho anh link dẫn tới topic này... Anh bảo là: "Ngày mai anh sẽ lên thăm em, đơn giản là chỉ muốn ôm em một cái thật chặt :("

Tình yêu trong trắc trở đôi khi thật lãng mạn... nhưng chẳng biết rồi sẽ đi đến đâu.

Bên Tây người ta chả xem hợp tuổi j cả, vẫn cứ cưới nhau bình thường. Mình ko tin lắm vào xem tuổi :)

linhdieu2210
07-07-2011, 04:08 PM
Yêu là không bao giờ phải nói hối tiếc bạn ạ.

Bố Mẹ nào cũng mong con cái được hạnh phúc. Các bạn yêu nhau thật lòng, dần dần thuyết phục phụ huynh bằng thực tế là sẽ được thôi. :)

huongminhdoan_559taxi
07-08-2011, 11:59 AM
Nếu 2 bạn yêu nhau thật lòng thì đừng nghĩ nhiều. có nhiều cách để làm bố mẹ đồng ý mà.
Anh họ mình sinh năm 89 yêu cô bé 91. cô bé ko xinh vừa tốt nghiệp đại học xong và quê ở tận Lào Cai gần cửa khẩu ý. bố mẹ cô ý thì bắt anh mình là phải lên ở rể vì chỉ có 1 đứa con gái, lại mới đc vào làm trong ngân hàng nữa. anh ý thì ok. đi đâu cũng đc miễn là 2 đứa lấy đc nhau. bác mình thì biết chueyen nên cấm. 1 phần là ko hợp tuổi, 1 phần là gia đình cũng khá và sợ mang tiếng con đi ở rể nên cấm kinh lắm, bác ghét cô bé ấy ra mặt, cũng nói thẳng với 2 đứa rùi. nhưng anh ấy bảo cứ yêu. Cuối năm nay mà ko cho cưới thì cứ chuẩn bị mà lên Lào Cai chăm cháu, con lên đấy ở đấy. 2 bác buồn và cũng vui vì con mình đã lớn và sống có trách nhiệm là tốt rùi. Bác bảo cuối năm mà xin cưới thì cũng phải cho cưới, chúng nó quyết tâm nt thì cũng chịu.

linhdieu2210
07-08-2011, 03:41 PM
Mình đồng ý với bạn này!

Qua câu chuyện của cậu bạn 89 này, mình thấy là điều quan trọng vẫn là 2 người - nếu đã yêu và xác định cưới thì phải quyết tâm. :)

Nếu 2 bạn yêu nhau thật lòng thì đừng nghĩ nhiều. có nhiều cách để làm bố mẹ đồng ý mà.
Anh họ mình sinh năm 89 yêu cô bé 91. cô bé ko xinh vừa tốt nghiệp đại học xong và quê ở tận Lào Cai gần cửa khẩu ý. bố mẹ cô ý thì bắt anh mình là phải lên ở rể vì chỉ có 1 đứa con gái, lại mới đc vào làm trong ngân hàng nữa. anh ý thì ok. đi đâu cũng đc miễn là 2 đứa lấy đc nhau. bác mình thì biết chueyen nên cấm. 1 phần là ko hợp tuổi, 1 phần là gia đình cũng khá và sợ mang tiếng con đi ở rể nên cấm kinh lắm, bác ghét cô bé ấy ra mặt, cũng nói thẳng với 2 đứa rùi. nhưng anh ấy bảo cứ yêu. Cuối năm nay mà ko cho cưới thì cứ chuẩn bị mà lên Lào Cai chăm cháu, con lên đấy ở đấy. 2 bác buồn và cũng vui vì con mình đã lớn và sống có trách nhiệm là tốt rùi. Bác bảo cuối năm mà xin cưới thì cũng phải cho cưới, chúng nó quyết tâm nt thì cũng chịu.

hanhha
07-09-2011, 10:12 AM
Thực tế mới là quan trọng đúng không mọi người: Cách con người ta sống ra sao, đối xử với người chung quanh như thế nào + biết chịu trách nhiệm trước những hành động của mình.

Mình rất mong nhận được sự chúc phúc của mọi người, nhất là những người trong Gia đình... Vậy nên giờ ở trong hoàn cảnh này mình buồn buồn chút, hì.

Chỉ mong rằng tụi mình luôn vững tin vào Tình cảm của nhau! :)

Bên Tây người ta chả xem hợp tuổi j cả, vẫn cứ cưới nhau bình thường. Mình ko tin lắm vào xem tuổi :)

Mình đồng ý với bạn này!

Qua câu chuyện của cậu bạn 89 này, mình thấy là điều quan trọng vẫn là 2 người - nếu đã yêu và xác định cưới thì phải quyết tâm. :)

golddragon
07-10-2011, 03:13 PM
Chị thì thấy , phải là những ai đã trải qua những cuộc hôn nhân như thế này mới có thể cho em lời khuyên đúng đắn. Thực tế cuộc sống đã chứng minh là bọn em khó đến với nhau vì khoảng cách địa lý. Lúc này em nên để lý trí quyết định,vì khi ván đã đóng thuyền, mọi sự hối tiếc là vô nghĩa. hãy sống thực tế em ah, tình yêu đẹp lắm, nhất là khi có sự phản đối của hai gia đình. Nhưng hãy nhìn xa ra, nhìn vào tương lai của hai đứa , nhìn vào mối quan hệ xã hội của hai vợ chồng sau khi kết hôn, sẽ khó khăn lắm để vượt qua mặc cảm " phi công trẻ lái máy bay bà già " ... Chị muốn nói với em nhiều lắm, chị sợ em buồn và cho rằng chị muốn phá đám thôi. Mong hai em sẽ hạnh phúc. Thân.

hanhha
07-10-2011, 07:37 PM
Em cũng đã từng nghĩ tới những khó khăn mà chị nói. Và, em cũng đã định làm theo ý của Gia đình - kết hôn với một người ở gần nhà (theo như mọi người nói thì bạn đó - bằng tuổi em - ngoan, không chơi bời, gia đình thì tử tế nhưng em lại không có tình cảm).

Em vẫn chọn người bạn trai của em bây giờ... Có lẽ anh ấy là người quan tâm tới em nhất + bao dung với em nhất...

Mặc dù vậy, khoảng cách địa lý đúng là vấn đề lớn, kể cả trong lúc này - khi chúng đang rất yêu nhau. Như hôm nay, em và bạn trai đều bận đi đám cưới bạn. Lúc em nhắn tin/điện thoại hỏi han, anh không trả lời khiến em rất buồn (và cả bực nữa). Nói lãng mạn một chút - EM GHEN VỚI TẤT CẢ NHỮNG AI ĐƯỢC GẶP NGƯỜI YÊU CỦA EM. :(

Còn Tương lai, nếu tụi em vẫn quyết tâm đến với nhau, chắc chắn sẽ khó khăn. Bởi, tụi em phải làm lại mọi thứ (nhất là em, bắt đầu tìm kiếm 1 Công việc mới + xây dựng Thiện ý với Bố Mẹ anh)...

Hic...

Ah, tụi em không phải là cặp Phi công - Máy bay chị nhé!

Những gì liên quan tới Mối quan hệ của tụi em thực tế có rất nhiều, song, không thể nào nói hết qua 1 vài dòng này được... Mọi thứ thật phức tạp, và em với anh đều công nhận rằng tụi em có MỐI LƯƠNG DUYÊN.

Mọi người biết không? Trong một lần em và anh đi chơi cùng hội bạn của em, có 1 cô bạn khen là nhìn tụi em rất giống nhau --> Em đã rất vui, và quả thực từ lúc đó em đã nghĩ là anh sẽ là người Chồng tương lai của em. (Người ta thường nói là Vợ Chồng nào nhìn cũng hao hao nhau mà!).

Chị thì thấy , phải là những ai đã trải qua những cuộc hôn nhân như thế này mới có thể cho em lời khuyên đúng đắn. Thực tế cuộc sống đã chứng minh là bọn em khó đến với nhau vì khoảng cách địa lý. Lúc này em nên để lý trí quyết định,vì khi ván đã đóng thuyền, mọi sự hối tiếc là vô nghĩa. hãy sống thực tế em ah, tình yêu đẹp lắm, nhất là khi có sự phản đối của hai gia đình. Nhưng hãy nhìn xa ra, nhìn vào tương lai của hai đứa , nhìn vào mối quan hệ xã hội của hai vợ chồng sau khi kết hôn, sẽ khó khăn lắm để vượt qua mặc cảm " phi công trẻ lái máy bay bà già " ... Chị muốn nói với em nhiều lắm, chị sợ em buồn và cho rằng chị muốn phá đám thôi. Mong hai em sẽ hạnh phúc. Thân.

golddragon
07-11-2011, 12:32 AM
Em cũng đã từng nghĩ tới những khó khăn mà chị nói. Và, em cũng đã định làm theo ý của Gia đình - kết hôn với một người ở gần nhà (theo như mọi người nói thì bạn đó - bằng tuổi em - ngoan, không chơi bời, gia đình thì tử tế nhưng em lại không có tình cảm).

Em vẫn chọn người bạn trai của em bây giờ... Có lẽ anh ấy là người quan tâm tới em nhất + bao dung với em nhất...

Mặc dù vậy, khoảng cách địa lý đúng là vấn đề lớn, kể cả trong lúc này - khi chúng đang rất yêu nhau. Như hôm nay, em và bạn trai đều bận đi đám cưới bạn. Lúc em nhắn tin/điện thoại hỏi han, anh không trả lời khiến em rất buồn (và cả bực nữa). Nói lãng mạn một chút - EM GHEN VỚI TẤT CẢ NHỮNG AI ĐƯỢC GẶP NGƯỜI YÊU CỦA EM. :(

Còn Tương lai, nếu tụi em vẫn quyết tâm đến với nhau, chắc chắn sẽ khó khăn. Bởi, tụi em phải làm lại mọi thứ (nhất là em, bắt đầu tìm kiếm 1 Công việc mới + xây dựng Thiện ý với Bố Mẹ anh)...

Hic...

Ah, tụi em không phải là cặp Phi công - Máy bay chị nhé!

Những gì liên quan tới Mối quan hệ của tụi em thực tế có rất nhiều, song, không thể nào nói hết qua 1 vài dòng này được... Mọi thứ thật phức tạp, và em với anh đều công nhận rằng tụi em có MỐI LƯƠNG DUYÊN.

Mọi người biết không? Trong một lần em và anh đi chơi cùng hội bạn của em, có 1 cô bạn khen là nhìn tụi em rất giống nhau --> Em đã rất vui, và quả thực từ lúc đó em đã nghĩ là anh sẽ là người Chồng tương lai của em. (Người ta thường nói là Vợ Chồng nào nhìn cũng hao hao nhau mà!).

Ôi ôi, cho chị xin lỗi, chị lại đọc nhầm, hihi. Thế thì mọi chuyện dễ dàng hơn, vì néu em chấp nhận và hiểu rõ được khó khăn sẽ trải qua thì hãy làm gì để chứng minh cho mọi người thấy khả năng đó đi, đừng chỉ nói mà không làm nhé.Chúc vui.

hanhha
07-11-2011, 06:10 AM
Hi hi, không sao chị ah.

Chào tuần mới tốt lành chị nhé! Hy vọng mọi thứ sẽ đều suôn sẻ ^_^, công việc thuận lợi + tình yêu phơi phới :">

Xem ra khó khăn chẳng bao giờ hết cả nhà ah. Nhưng nếu biết được mình cần gì và muốn gì thì sẽ phải cố gắng để đạt được những điều đó! :D

Ôi ôi, cho chị xin lỗi, chị lại đọc nhầm, hihi. Thế thì mọi chuyện dễ dàng hơn, vì néu em chấp nhận và hiểu rõ được khó khăn sẽ trải qua thì hãy làm gì để chứng minh cho mọi người thấy khả năng đó đi, đừng chỉ nói mà không làm nhé.Chúc vui.

ngockhanh8406
07-11-2011, 07:14 AM
Chuyện của bạn này như của đứa bạn mình,giờ họ lấy nhau rồi nhưng gia đình vẫn không thoải mái,cũng chán...

t_hu_ong
07-11-2011, 01:52 PM
hi, bố mẹ e thì cũng duy tâm lắm, muốn trước khi để ý tên nào đó thì pi hỏi ý kiến trước nữa cơ, e thì k tin vào nó lắm, như kiểu nước ngoài họ cũng là người như chúng ra, sao mà họ lấy nhau k cần xem số gì hít ý nhỷ :(
22t, cũng có thể nói là già ùi đó, mấy đứa e toàn trêu: c ế rùi :) cười, k phải ế, mà là ra trường c lấy chồng lun, kiếm bừa ng nào đó ý chứ.
hi, có một người nào đó để thương yêu, và thương yêu mình, vui lắm đúng k c? thế nên c cố gắng giữ gìn, và bảo vệ nó nhé, chứ k lại ế như e vì k có người nào đấy ạ :) cố gắng lên c nhé, e là ngưỡng mộ con trai Qn lắm đấy, hi

hanhha
07-11-2011, 09:48 PM
Chuyện của bạn này như của đứa bạn mình,giờ họ lấy nhau rồi nhưng gia đình vẫn không thoải mái,cũng chán...
--> Nếu cứ giáp mặt nhau suốt ngày thì thể nào có chuyện, kể cả với những cặp Mẹ chồng - Con dâu ưa nhau lúc ban đầu ý, bạn nhỉ?

hi, bố mẹ e thì cũng duy tâm lắm, muốn trước khi để ý tên nào đó thì pi hỏi ý kiến trước nữa cơ, e thì k tin vào nó lắm, như kiểu nước ngoài họ cũng là người như chúng ra, sao mà họ lấy nhau k cần xem số gì hít ý nhỷ :(
22t, cũng có thể nói là già ùi đó, mấy đứa e toàn trêu: c ế rùi :) cười, k phải ế, mà là ra trường c lấy chồng lun, kiếm bừa ng nào đó ý chứ.
hi, có một người nào đó để thương yêu, và thương yêu mình, vui lắm đúng k c? thế nên c cố gắng giữ gìn, và bảo vệ nó nhé, chứ k lại ế như e vì k có người nào đấy ạ :) cố gắng lên c nhé, e là ngưỡng mộ con trai Qn lắm đấy, hi

--> Em kén quá nên chưa gật đầu anh nào hả? Mà, chị thấy Mẹ nào cũng quan trọng cái chuyện tuổi tác đó em, phải tới 90% các Mẹ. :D
Yêu thì cứ tìm hiểu đã em ah. Chúc em sớm gặp được người thương nhé!

t_hu_ong
07-11-2011, 09:51 PM
--> Nếu cứ giáp mặt nhau suốt ngày thì thể nào có chuyện, kể cả với những cặp Mẹ chồng - Con dâu ưa nhau lúc ban đầu ý, bạn nhỉ?

--> Em kén quá nên chưa gật đầu anh nào hả? Mà, chị thấy Mẹ nào cũng quan trọng cái chuyện tuổi tác đó em, phải tới 90% các Mẹ. :D
Yêu thì cứ tìm hiểu đã em ah. Chúc em sớm gặp được người thương nhé!
đâu có ạ, mọi ng cứ nói e kén, chứ riêng cái khoản nhìn mấy đứa bằng tuổi thấy trẻ con sao ý, còn người lớn hơn nhiều thấy già, hơn một ít tuổi thì... sao nhỷ? có lẽ chưa thấy thật :) bệnh nặng rùi c ạ :) e đang là thanh viên hội độc thân mà, vẫn yêu quý hội lém, có khi ở lâu dài mới xin ra ngoài hội ý :( hic

Dezaino
07-11-2011, 09:53 PM
ôi! chuyện muôn thủa, đây chính là lúc thử thách tình yêu của 2 bạn đấy!chúc các bạn vượt qua mọi khó khăn, đừng để địa lý, mê tin đánh bại bạn nhé!

vanlt
07-11-2011, 09:56 PM
nhà tớ cũng giống nàh ấy, 2 đứa tớ bằng tuổi ( 86) chả hiểu các cụ đi xem thế nào bảo ko hợp tuổi, nên nhà trai phản đối nhiều lắm, cũng chưa có kết quả gì khả thi cơ :(. chả bít làm thế nào nữa

hanhha
07-11-2011, 10:05 PM
đâu có ạ, mọi ng cứ nói e kén, chứ riêng cái khoản nhìn mấy đứa bằng tuổi thấy trẻ con sao ý, còn người lớn hơn nhiều thấy già, hơn một ít tuổi thì... sao nhỷ? có lẽ chưa thấy thật :) bệnh nặng rùi c ạ :) e đang là thanh viên hội độc thân mà, vẫn yêu quý hội lém, có khi ở lâu dài mới xin ra ngoài hội ý :( hic

Mình ngờ là cô em này dễ bị Tiếng sét ái tình lắm. :D

ôi! chuyện muôn thủa, đây chính là lúc thử thách tình yêu của 2 bạn đấy!chúc các bạn vượt qua mọi khó khăn, đừng để địa lý, mê tin đánh bại bạn nhé!
Cảm ơn bạn nhé. Tình yêu có thử thách thì sẽ khỏe mạnh và trường thọ bạn nhỉ? :"> Cơ mà, cuộc đấu trí và lực này quả là không cân sức. :">

hanhha
07-11-2011, 10:12 PM
nhà tớ cũng giống nàh ấy, 2 đứa tớ bằng tuổi ( 86) chả hiểu các cụ đi xem thế nào bảo ko hợp tuổi, nên nhà trai phản đối nhiều lắm, cũng chưa có kết quả gì khả thi cơ :(. chả bít làm thế nào nữa

Hic, tớ có thằng cháu sn 86, ngày trước cũng định cưới 1 em bằng tuổi nó. Nhưng thôi không cưới 1 phần vì GĐ kêu 2 đứa không hợp tuổi. Cơ mà, nguyên nhân chính là 2 người đó không yêu nhau - cũng chỉ là có người mai mối rồi tới nhà tìm hiểu mà thôi. :)

Nếu cháu tớ mà muốn cưới thì vẫn cứ tiến hành. Hic, tớ cũng chẳng rõ cái chuyện bói toàn này. Mặc dù năm nay cũng đi coi bói nhiều.

vanlt
07-11-2011, 10:15 PM
Hic, tớ có thằng cháu sn 86, ngày trước cũng định cưới 1 em bằng tuổi nó. Nhưng thôi không cưới 1 phần vì GĐ kêu 2 đứa không hợp tuổi. Cơ mà, nguyên nhân chính là 2 người đó không yêu nhau - cũng chỉ là có người mai mối rồi tới nhà tìm hiểu mà thôi. :)

Nếu cháu tớ mà muốn cưới thì vẫn cứ tiến hành. Hic, tớ cũng chẳng rõ cái chuyện bói toàn này. Mặc dù năm nay cũng đi coi bói nhiều.
2 người tìm hiểu nhau, thấy yêu nhau, hiểu nhau, sống được với nhau lâu dài thì cưới thôi, đôi khi bố mẹ ngăn cản cũng là 1 trở ngại lớn, nhưng quan trọng vẫn là 2 người thôi, cố gắng lên nếu 2 bạn ko thể xa nhau đươckj

africa
07-11-2011, 10:16 PM
Giời. Mới có Hà Nội , Quảng Ninh mà xa cái gì dợ không biết.
Đây Hà Nội với Nha Trang mới xa nè. Cưới nhau xong vác thân con gái ra Hà Nội sống. Hix.
Bố mẹ phản đối á, cho phản đối 2 năm luôn, roài cuối cùng cũng chịu thua thôi. GIờ thì 2vc cũng nhận ra cưới nhau xa cách nhau quá về văn hóa cũng là 1 sai lầm đấy.
Hì. Mình có vẻ 4 năm rùi mà đôi khi còn chưa khéo lắm trong ứng xử, bản tính vỗn dĩ là thẳng như lao phi nên đôi khi cứ ngỡ ai cũng như quê mình. Nhưng ...
Cũng không phải là ...nhưng cũng nên suy nghĩ lại. Lúc yêu là vâỵ nhưng liệu sau mấy năm, có...1 ngày nhận ra : Ta đã sai lầm???

hanhha
07-11-2011, 10:44 PM
Hì, xa xôi thì sợ gì chứ nhỉ! :D

Mình cũng chỉ cần 2 đứa có tình cảm chân thành + có chung ý chí xây dựng Tương lai thôi, phải chứng tỏ cho mọi người thấy được Thực tế tốt đẹp chứ.

Cái chuyện tính cách con người thì khó thay đổi lắm, tớ thì thẳng và nóng tính nên nhiều lúc cũng hay làm mọi người mếch lòng...

Giời. Mới có Hà Nội , Quảng Ninh mà xa cái gì dợ không biết.
Đây Hà Nội với Nha Trang mới xa nè. Cưới nhau xong vác thân con gái ra Hà Nội sống. Hix.
Bố mẹ phản đối á, cho phản đối 2 năm luôn, roài cuối cùng cũng chịu thua thôi. GIờ thì 2vc cũng nhận ra cưới nhau xa cách nhau quá về văn hóa cũng là 1 sai lầm đấy.
Hì. Mình có vẻ 4 năm rùi mà đôi khi còn chưa khéo lắm trong ứng xử, bản tính vỗn dĩ là thẳng như lao phi nên đôi khi cứ ngỡ ai cũng như quê mình. Nhưng ...
Cũng không phải là ...nhưng cũng nên suy nghĩ lại. Lúc yêu là vâỵ nhưng liệu sau mấy năm, có...1 ngày nhận ra : Ta đã sai lầm???

hanhha
07-14-2011, 05:56 AM
Mình vốn quen sống trong sự quan tâm + chiều chuộng của Gia đình thế nên chỉ buồn khi nghĩ tới việc sau này bị BM Chồng "cho ra rìa"...

Bây giờ còn đang ở với BM đẻ, nhiều lúc đi làm về mệt mệt, đói đói - có trót nhỡ lời hay làm biếng (không nấu cơm canh buổi tối) cũng được tha thứ - không bị la mắng. :D
Ví như, hôm qua đi làm về là lục tung cái tủ lạnh, lôi hết hoa quả + bánh trái + sữa chua sữa đậu nành ra để uống để ăn --> BM chỉ cười khì và bảo: "Đấy! Đi làm ăn uống tiết kiệm lấy tiền riêng để tối về nhà lại ăn đồ của BM để đỡ tiền!! :))" ^______________^

Ah... Sáng nay anh còn trách mình vì tội tối qua đi ngủ mà chẳng cho anh biết... Cơ mà anh đâu biết là trước đó mình hờn dỗi tí ti vì anh "out nick YM" mà chẳng thèm bảo mình... :(

Hì, phải ghi chú lại cái này để sau còn chỉnh!! :D

Bh lại phải tập trung Trí và Lực để đi làm... :( Cứ sáng ra là lại đấu tranh tư tưởng... Nghĩ tới công việc đôi khi cũng sợ phết! He he

CHÚC CÁC MẸ + CÁC CHA MỘT NGÀY MỚI CHIẾN ĐẤU THẮNG LỢI TRỞ VỀ NHÁ!!!

t_hu_ong
07-14-2011, 11:07 AM
Mình vốn quen sống trong sự quan tâm + chiều chuộng của Gia đình thế nên chỉ buồn khi nghĩ tới việc sau này bị BM Chồng "cho ra rìa"...

Bây giờ còn đang ở với BM đẻ, nhiều lúc đi làm về mệt mệt, đói đói - có trót nhỡ lời hay làm biếng (không nấu cơm canh buổi tối) cũng được tha thứ - không bị la mắng. :D
Ví như, hôm qua đi làm về là lục tung cái tủ lạnh, lôi hết hoa quả + bánh trái + sữa chua sữa đậu nành ra để uống để ăn --> BM chỉ cười khì và bảo: "Đấy! Đi làm ăn uống tiết kiệm lấy tiền riêng để tối về nhà lại ăn đồ của BM để đỡ tiền!! :))" ^______________^

Ah... Sáng nay anh còn trách mình vì tội tối qua đi ngủ mà chẳng cho anh biết... Cơ mà anh đâu biết là trước đó mình hờn dỗi tí ti vì anh "out nick YM" mà chẳng thèm bảo mình... :(

Hì, phải ghi chú lại cái này để sau còn chỉnh!! :D

Bh lại phải tập trung Trí và Lực để đi làm... :( Cứ sáng ra là lại đấu tranh tư tưởng... Nghĩ tới công việc đôi khi cũng sợ phết! He he

CHÚC CÁC MẸ + CÁC CHA MỘT NGÀY MỚI CHIẾN ĐẤU THẮNG LỢI TRỞ VỀ NHÁ!!!

dậy sơm thía c ui, e hôm nay đi thì mà ngủ nứt mắt tới tận 7h hơn mà chưa thèm dậy nè, hi ::) cố gắng chiến đấu nha c, mỗi ngày mới lại là một cố gắng mới nhé !

me_pe_chit
07-14-2011, 11:15 AM
hì hì, xem ra thì cũng khó khăn nhỉ. Bố NY mình cũng mê tín lắm. May mà bọn mình hợp tuổi. Tiếp tục chiến đấu nhé bạn :)

miuxinh12
07-15-2011, 10:35 AM
[QUOTE=vanlt;5951754]nhà tớ cũng giống nàh ấy, 2 đứa tớ bằng tuổi ( 86) chả hiểu các cụ đi xem thế nào bảo ko hợp tuổi, nên nhà trai phản đối nhiều lắm, cũng chưa có kết quả gì khả thi cơ :(. chả bít làm thế nào nữa[/QUOT

bạn này giống hết mình, mình cũng yêu 1 bạn 86 và đang bị nhà trai phản đối đây, nói là lấy nhau thì sau này không hợp tuôi, còn li dị nữa.... Chán thế đó, nhưng mà mình vẫn quyết tâm, cuộc sống của mình là ở trong tay mình mà. Cùng cố gắng vậy

hanhha
07-19-2011, 09:52 PM
Chúc những tình cảm chân thành sớm nở hoa! :D

bạn này giống hết mình, mình cũng yêu 1 bạn 86 và đang bị nhà trai phản đối đây, nói là lấy nhau thì sau này không hợp tuôi, còn li dị nữa.... Chán thế đó, nhưng mà mình vẫn quyết tâm, cuộc sống của mình là ở trong tay mình mà. Cùng cố gắng vậy

hanhha
07-24-2011, 12:00 AM
Chúc mừng Sinh nhật Tình yêu!

:(

Loly21
07-25-2011, 09:16 AM
Thế thì đừng lấy em ạ, nhiều người cứ bảo yêu là ko hối tiếc nhưng chị nói thật cơn lên thì mãnh liệt thế chứ lấy nhau 2,3 năm rồi chán mớ đời đi ý. E còn trẻ đừng dại dột mà đi lấy chồng sớm, khổ lắm, lấy chồng xa thì càng khổ. Em cứ nghĩ từ hà nội tới quảng ninh là 5h đi xe, mỗi năm ít nhất là 3 lần lượt về, mệt gần chết chứ chả sung sướng gì đâu. Các cụ nói không có sai đâu, thà đau khổ 1 tí còn hơn đau khổ cả đời ....

menghehip
07-25-2011, 09:50 AM
Đọc truyện của bạn lại nhớ đến chuyện của mình, lúc xã mình đưa mình về nhà mẹ chồng mình bảo là 2 đứa này không hợp tuổi, tứ hành xung còn khắc cả mệnh. Thế là bố chồng phán luôn nếu muốn nó lấy đứa hợp tuổi thì sau này nó cãi nhau ai nghe. BC bảo qua trong chúng nó yêu thương nhau và sống có trách nhiệm với nhau và gia đình chứ cả thế giới này cứ tuổi như chúng nó lấy nhau là không được hết à. Đến lúc mình hỏi xã thì anh bảo mình nhà phật dạy " Đức năng thắng số", a từng đọc rất nhiều sách về tướng số nhưng với a nó là ở tự bản thân mình, chứ lấy nhau mà ko bít thương yêu nhường nhịn nhau thì có hợp tuổi rồi cũng chia tay.Hãy cố gắng lên bạn ạ, chỉ cần bạn dám chịu trách nhiệm với lựa chọn của mình thì bạn sẽ không phải ân hận, chỉ đừng để sau khi cưới xong lại nói câu "giá như" thì buồn lắm. Chúc bạn hạnh phúc

Jade Vương
07-25-2011, 10:33 AM
ôi mình lai cùng hoàn cảnh với bạn chủ top.
4 năm học ĐH ơ HCM, quen bạn trai 85 người SG , mình 88
xong ba má "dụ" mình về quê ( Quy Nhơn ) thi minh cung ngoan ngoan về , minh suy nghĩ đơn giản là lo cho tương lai trước, cứng cáp với công việc, sau đó sẽ vao SG sau.
Nhưng về quê roi, sao thấy đường trở vào khó quá.
Mình thì chưa dám ra mắt ba má mình.
Nhưng mình cũng có a họ, 85 cưới vợ 88 , bên nhà a họ cũng nói la khắc tuôi gi đó, mình sợ minh nhu vây thi ba má mình lại ko chịu . Với lại ba má mình ( nhất là má ) cứ nói sao kiếm ng môn đặng hộ đối, ( nhà mình khá giả hơn so với nhà bạn trai ) , bây giờ thây rõ 1 con đường dài đằng đẳng để đên dc với nhau í

Haizzzz

vivavivu
07-31-2011, 06:34 PM
Thưa các Mẹ...

Có ai từng bị Gia đình ngăn cản vì vấn đề tuổi tác mà vẫn đi đến được Hôn nhân thì cho em xin chút lời khuyên với nhé!

Em sinh năm 88, bạn trai em sinh năm 85. Chúng em có về ra mắt Gia đình, biết được tuổi tác của tụi em, Gia đình nói là không hợp - khắc nhau gì đó - nên ra sức phản đối... Nhưng chúng em rất thương nhau và muốn cưới, vậy theo các Mẹ tụi em nên làm gì để thuyết phục Gia đình thay đổi suy nghĩ...

Hic, mà tụi em còn có 1 khó khăn nữa là khoảng cách địa lý. Em ở Hà Nội, còn anh ấy ở Quảng Ninh... Gia đình em cũng không ưng lắm vì không muốn con gái lấy chồng xa... :( cái vấn đề hợp tuổi hợp năm này đúng là khốn khổ cho các đôi yêu nhau. em cũng ngán cái này lắm rồi. em gái em đang đấu tranh vs gia đình chỉ vì nó vs người yêu không hợp tuổi, gia đình em nhất quyết k cho lấy.

hanhha
08-14-2011, 02:09 AM
Thực ra mình nghĩ quyết định cuối cùng vẫn là của 2 người. Nếu đi đến hôn nhân và có sự ủng hộ của Gia đình thì niềm vui sẽ trọn vẹn hơn. Vậy thôi cả nhà nhỉ?

:)

adongfurniture
08-16-2011, 05:49 PM
Vc m cũng ko hợp t nè, hỏi t ai cũng kêu mèo với chuột mà sống đc với nhau. Nhưng m thấy chẳng có vấn đề gì ghê gớm cả.
Hồi nói chuyện cưới xin BMC m cũng chỉ bảo "2t này ko hợp" (nói với xã thôi còn chẳng bjờ tỏ thái độ ko thích trc mặt m cả) xã m lên mạng tra thấy vẫn có điểm hợp. Bác xã m lại biết xem tử vi, bác nói với BC m là t vc m đc thế là chọn ngày lành tháng tốt thôi chứ các cụ chẳng bjờ nhắc lại chuyện hợp với ko hợp cả.
BM đẻ m có đi xem thì thấy bà bói nói ko hợp nên cũng lo nhà rai ko cho cưới :D
Bây giờ e thấy các cụ cũng thoáng lắm, ko cấm đoán cổ hủ như xưa nữa nên 2bạn cố gắng thuyết phục BM là ok mà. Mình thấy nhiều đôi gian truân lắm mà vẫn đợi đc tới ngày BM đồng ý. Mình thì chưa trải qua khó khăn nên kinh nghiệm ko có, chỉ động viên 2 bạn cố gắng thôi.
Chúc 2bạn hp nhé!

hanhha
08-21-2011, 02:02 PM
Tình hình là bọn em xác định sẽ lấy nhau rồi các Mẹ ah. Hic, còn đầy rẫy các trở ngại + khó khăn phía trước nữa, không chỉ mỗi sự phản đối của Gia đình.

chippeo
08-22-2011, 10:59 AM
Mình cũng công nhận đấy lấy chồng xa là khổ lắm ko biết thế nào chứ riêng một năm về quê mấy lần cũng đủ mệt rồi mà về có phải mình mình đâu mà còn con cái nữa chứ . Nhưng nói chung nhiều khi duyên số cũng phải chịu vậy

Con Cả Thần Gió
08-22-2011, 11:19 AM
Cố gắng lên bạn ơi, tìm đc người yêu mình, người mình yêu và xác định đi đến hôn nhân không phải là dễ dang chút nào đâu! Bắt đầu một cuộc sống mới với ai cũng là một khó khăn mà!

bimiki
08-22-2011, 11:22 AM

Hai bạn lãng mạn thật đấy. Mình nghĩ 1 câu nói này thôi cũng đủ khiến bạn có thêm sức mạnh để chiến đấu rùi. Cố lên :)

hanhha
08-28-2011, 08:53 PM
Đúng là tìm được một người gọi là duyên số của mình cực khó cả nhà ạ...

Lúc này mình chỉ mong mình có một sức mạnh thần kỳ để có thể vượt qua hoàn cảnh khách quan + chính bản thân mình.

Cố gắng lên bạn ơi, tìm đc người yêu mình, người mình yêu và xác định đi đến hôn nhân không phải là dễ dang chút nào đâu! Bắt đầu một cuộc sống mới với ai cũng là một khó khăn mà!

Hai bạn lãng mạn thật đấy. Mình nghĩ 1 câu nói này thôi cũng đủ khiến bạn có thêm sức mạnh để chiến đấu rùi. Cố lên :)

Mình cũng công nhận đấy lấy chồng xa là khổ lắm ko biết thế nào chứ riêng một năm về quê mấy lần cũng đủ mệt rồi mà về có phải mình mình đâu mà còn con cái nữa chứ . Nhưng nói chung nhiều khi duyên số cũng phải chịu vậy

hanhha
09-01-2011, 11:13 PM
Tương lai rồi sẽ ra sao đây...

Có nhiều Chướng ngại phải vượt qua quá cả nhà ạ... Mệt mỏi...

hanhha
09-14-2011, 01:12 AM
Mỗi ngày tới, Tình yêu trong tôi ngày càng lớn dần. Bên cạnh Hạnh phúc và Niềm vui vẫn có những Lo âu phiền muộn. Có nhiều lúc tưởng như bỏ cuộc nhưng rồi lại được những lời nói của anh + những ý nghĩ về anh tiếp thêm Hy vọng...

Cố gắng! Phải cố gắng hơn nữa!

mẹ Bobby
09-20-2011, 01:24 PM
Thưa các Mẹ...

Hic, mà tụi em còn có 1 khó khăn nữa là khoảng cách địa lý. Em ở Hà Nội, còn anh ấy ở Quảng Ninh... Gia đình em cũng không ưng lắm vì không muốn con gái lấy chồng xa... :(
Mình thích QN lắm, nhìu đồ ăn ngon hihi ^^ Nếu nói về ko hợp tuổi thì cũng ko đúng lắm đâu b ạ. Ngoài tuổi tác ra còn phải xem Cung, Mệnh các kiểu con đà điểu nữa. Xem nhiều loạn óc. Có duyên thì đến với nhau thui b ạ.

xuanhung2011
09-22-2011, 12:04 PM
híc
hoàn cạnh của mẹ nó giống mình, nhưng tụi mình bị phản đối từ khi mới iu cơ, 5 năm cơ đấy. nhưng bi h chuẩn bị cưới rùi, các cụ cấm mãi k dc nên cũng phải đồng í. bạn vào đây nhờ các mẹ nhé
http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/364552-b%C3%A1c-n%C3%A0o-bi%E1%BA%BFt-t%E1%BB%AD-vi-t%C6%B0-v%E1%BA%A5n-h%E1%BB%99-em-v%E1%BB%9Bi-em-%C4%91au-%C4%91%E1%BA%A7u-qu%C3%A1
đây là câu chuyện của mình
http://forum.pnj.com.vn/showthread.php?t=258
cái quan trọng là 2 đứa quyết tâm là đủ, cố lên nhé

hanhha
09-29-2011, 12:39 AM
Công nhận là gặp nhau và yêu nhau đấy là cái duyên, còn để đến với nhau được hay không thì đó lại là quyết định của chính mình các mẹ ạ.

Em nghĩ là tụi em yêu thương nhau thật lòng. Hì, những lúc suy nghĩ vẩn vơ + hờn ghen vô cớ thì khó tránh rùi, vì tụi em sống cách xa nhau mà, cố gắng thu xếp TG và công việc thì 1 - 2 tuần gặp nhau một lần (tất nhiên là phải nói dối phụ huynh để đi gặp nhau, kiểu lén lút đó - nhất là về phía anh ấy).. thế nên... có nhiều khi em thấy tụi em chưa thể vượt qua chính mình - đấu tranh để có được cái mà mình muốn, Yêu và Cưới.

Thực sự lúc này em đang buồn, đang hoang mang...

emLinh_1987
09-29-2011, 03:03 AM
mình iu bạn trai mình 4 năm, cũng bị gia đình phản đối vì ko hợp tuổi, bố mẹ khóc lên khóc xuống, rồi chửi mắng...chán rồi, bỏ rồi, nhưng vẫn tiếc T_T

Samvt
10-02-2011, 02:54 PM
Yêu là không bao giờ phải nói hối tiếc bạn ạ.

Bố Mẹ nào cũng mong con cái được hạnh phúc. Các bạn yêu nhau thật lòng, dần dần thuyết phục phụ huynh bằng thực tế là sẽ được thôi. :) Em ko biết các chị thế nào! chứ em thì giờ phải thực tế, tình yêu là một lẽ nhưng em ko thể sống mà chỉ có hoa hồng mà thiếu bánh mì.... Lúc chia tay mối tình đầu định mệnh của em, em trách hắn ko vượt qua đc những khó khăn vật chất và gia đình, nhưng giờ nghĩ lại, đó có khi là hay... vì vậy, theo mình thì bạn phải phân tích rõ ràng đối diện với sự thật để có thể vượt qua được...
Chúc bạn hạnh phúc

hanhha
11-01-2011, 10:20 PM
Update tình hình: Hôm vừa rồi em rảnh, đi làm về sớm, thế là em cùng với Mama + bà dì đi coi bói. Thày phán là cung của em và của anh ấy không tốt - nếu cứ cố lấy nhau thì sẽ phạm vào cái "LỤC SÁT" tức là vợ sẽ chết sớm. Thày còn lấy hẳn ví dụ là chính trường hợp của con trai thày nữa.

Rồi thày cũng bảo em là nên tránh, thày cũng coi em như con cái trong nhà nên khuyên thật, còn nghe hay không là do em. Rồi thì thày lại bảo, nếu em nghe + cố gắng chờ thì sau này sẽ gặp một người cũng tốt (cũng không lâu đâu, chừng cuối năm nay hay sang năm thôi)...

Hic, thực sự nhiều lúc nhìn cảnh yêu nhau xa xôi, GĐ phản đối + tương lai mù mịt là em cũng hơi buồn...

hanhha
11-21-2011, 11:13 PM
Đúng là Cuộc đời, chẳng ai biết được chữ Ngờ...

Con người mà không tự quyết được Cuộc sống của mình thì còn có thể làm gì đây...

adongfurniture
11-22-2011, 12:36 AM
Update tình hình: Hôm vừa rồi em rảnh, đi làm về sớm, thế là em cùng với Mama + bà dì đi coi bói. Thày phán là cung của em và của anh ấy không tốt - nếu cứ cố lấy nhau thì sẽ phạm vào cái "LỤC SÁT" tức là vợ sẽ chết sớm. Thày còn lấy hẳn ví dụ là chính trường hợp của con trai thày nữa.

Cách nhau 3t là Tứ hành xung. mình 87 xã mình 84 nên cũng thuộc diện Tứ hành xung "ko hợp" giống nhà bạn :D
Vc m may mắn vì bm 2 bên rất tin tưởng vào lựa chọn của 2 đứa nên dù ng ngoài có lè lưỡi thì bm 2 bên vẫn ủng hộ tụi mình tiến tới hôn nhân. t mình bị nói là ko hợp mệnh (đc cung) khắc khẩu... nhưng hơn 1 năm sống với nhau mình thấy tc của vc m vẫn tốt, thỉnh thoảng có xung khắc ngôn ngữ 1 tý nhưng lại làm hòa ngay (chuyện này chắc ng hợp t cũng có chứ chả phải ko hợp) mấy đứa bạn cùng cảnh với mình cũng ít nhiều trải qua cảnh bị bố mẹ phản đối vì "cưới sẽ 1 trong 2 người chết" >w< cấm đoán đến mức nếu cứ cưới sẽ từ mặt... làm 2 bạn trẻ rất đau khổ. Bạn mình nhiều ng trong hoàn cảnh đó nên mình hiểu. Mong bạn vững tin và đủ nghị lực, lòng kiên trì để cùng ng yêu vượt qua giai đoạn này. Cố gắng thuyết phục bm 2 bên và chứng minh cho bm thấy mình sống tốt.
Nói chung chuyện xung tuổi ko tin ko đc, như vc m ngta nói hợp đủ đường từ tc đến làm ăn nhưng lại khó đường con cái, tuy nhiên mình cũng chưa bao giờ hối hận vì quyết định lấy chồng mình, vc luôn đồng lòng, bmc thông cảm luôn động viên tụi m thì m thấy cs như thế cũng là viên mãn, cs làm sao mà toàn vẹn đc, mạnh cái gì thì phát huy, yếu cái gì thì cố gắng thôi. Nên bạn đừng nhụt chí nhé, cùng lắm là dính bầu rồi cưới, bm nhìn thấy cháu thì sẽ quên hết mọi thành kiến. Chúc bạn sớm đi đến đích :X

hanhha
11-22-2011, 09:07 AM
Cảm ơn chị nhé!
Nghe chị nói vậy em cũng thấy vững tin hơn nhiều.
... Hôm qua em vừa gây sự với người yêu xong. Tại dạo này ở nhà BM em giục cưới dữ quá + em đi đám cưới bạn bè nhiều quá nên em đang rất muốn ấy Chồng... thế là em nói chuyện với anh ý theo kiểu: Cưới luôn không thì...
Nói xong em cũng thương người yêu em lắm, vì từ trước tới nay chỉ có anh ý là người chăm sóc em chứ em cũng chẳng mấy khi chăm cho anh ý được cái gì - em chỉ trách anh ý là dường như chưa làm điều gì để thuyết phục BM anh ý chấp nhận em... Hic

Ai yêu mà lại không muốn cưới nhau chứ...
Cách nhau 3t là Tứ hành xung. mình 87 xã mình 84 nên cũng thuộc diện Tứ hành xung "ko hợp" giống nhà bạn :D
Vc m may mắn vì bm 2 bên rất tin tưởng vào lựa chọn của 2 đứa nên dù ng ngoài có lè lưỡi thì bm 2 bên vẫn ủng hộ tụi mình tiến tới hôn nhân. t mình bị nói là ko hợp mệnh (đc cung) khắc khẩu... nhưng hơn 1 năm sống với nhau mình thấy tc của vc m vẫn tốt, thỉnh thoảng có xung khắc ngôn ngữ 1 tý nhưng lại làm hòa ngay (chuyện này chắc ng hợp t cũng có chứ chả phải ko hợp) mấy đứa bạn cùng cảnh với mình cũng ít nhiều trải qua cảnh bị bố mẹ phản đối vì "cưới sẽ 1 trong 2 người chết" >w< cấm đoán đến mức nếu cứ cưới sẽ từ mặt... làm 2 bạn trẻ rất đau khổ. Bạn mình nhiều ng trong hoàn cảnh đó nên mình hiểu. Mong bạn vững tin và đủ nghị lực, lòng kiên trì để cùng ng yêu vượt qua giai đoạn này. Cố gắng thuyết phục bm 2 bên và chứng minh cho bm thấy mình sống tốt.
Nói chung chuyện xung tuổi ko tin ko đc, như vc m ngta nói hợp đủ đường từ tc đến làm ăn nhưng lại khó đường con cái, tuy nhiên mình cũng chưa bao giờ hối hận vì quyết định lấy chồng mình, vc luôn đồng lòng, bmc thông cảm luôn động viên tụi m thì m thấy cs như thế cũng là viên mãn, cs làm sao mà toàn vẹn đc, mạnh cái gì thì phát huy, yếu cái gì thì cố gắng thôi. Nên bạn đừng nhụt chí nhé, cùng lắm là dính bầu rồi cưới, bm nhìn thấy cháu thì sẽ quên hết mọi thành kiến. Chúc bạn sớm đi đến đích :X

memun11
12-06-2011, 04:30 PM

đĩa thể dục
12-12-2011, 03:37 PM
Nghe thì cũng hãi nhỉ, nhưng sao bạn ko hỏi xem có cách nào giải ko, chẳng bít là có tin hay ko nhưgn tâm lý con người mà lun cảm giác bất an lắm,

hanhha
12-12-2011, 03:59 PM
Em cũng xác định rồi.. Quan trọng vẫn là 2 đứa thôi. ^_^

Theo như người yêu em thì có lẽ tụi em sẽ cố gắng cùng làm ở HN. Còn em thì sao cũng được, sống ở đâu cũng okie miễn là có người mình yêu + hết lòng vì mình.

hanhha
12-13-2011, 03:32 PM
Update tình hình - 13.12.2011: Hôm qua, lúc online nói chuyện, người yêu em kể đang được BM mai mối cho một em sn 89, vì không muốn nói gì nên người yêu em "ừ" cho qua chuyện... Hic, em nghe cũng thấy chạnh lòng,,, nhưng rồi lại tự an ủi mình là cũng đến lúc có thể nói cho BM anh ý biết chuyện của tụi em + đến lúc để nghĩ tới việc kết hôn rồi...
Thế là lại tiếp tục chờ đợi...

dophuogthao
12-13-2011, 04:50 PM
hichci câu chuiyện cảu bạn làm mìnhn ghĩ đến chuyện cảu mình, ngày trước mình cũng yếu 1 anh sn 79, hơn mình 6t, hêhh ko hợp tuổi trực xung nha, như ban 3t chắc cũng bt thôi
Câu chuyện cuối cùng là mình ko lấy anh ấy nữa, và chọn 1 ng khác vì gia đình mình ngăn cản, với mình gđ là trên hết, tình yêu cũng quan trọng nhưng với mình mẹ là tất cả (bố mình mất sơm, mẹ mình 1 mình nuôi 2 anh em ăn học nên người)
và bgiờ mình có 1 gđ hạnh phuc, mình vui vì điều đó!!! Mình đã lựac chọn ko nhầm
Mình kể chuyện cảu mình cho bạn nghe, chúc bạn có 1 quyết định đúng đắn, tình yêu thì rất đẹp nhưng hôn nhân sẽ rất nhiều chông gai, làm gì để giữ hạnh phúc, dó mới là đièu đáng nói!!!
Hãy suy nghĩ và nghĩ cho bản thân mình, bạn nhé!!!

adongfurniture
12-16-2011, 04:52 PM
Thế là lại tiếp tục chờ đợi...
Chùi i chang đứa bạn mình :( bạn thử vận động hàng lang bên ngoài như họ hàng nhà ng yêu bạn ý, xem bm ng yêu bạn quý mến ai trong gđ thì bảo xã qua đó nhờ ngta nói dùm, đứa bạn mình dùng chiêu đó nên tuần sau là làm đám cưới rồi :)

hanhha
12-20-2011, 04:35 PM
Mình cũng từng có lúc nghĩ tới sẽ quyết theo ý của Bố Mẹ, nhưng rồi không thể, lại quay lại với người yêu mình bây giờ.
Mặc dù biết tuổi mình không hợp, nhưng BM mình nói vẫn sẽ tôn trọng quyết định của mình. Vấn đề bây giờ là mình không được BM anh ý ủng hộ cho lắm.

Mình có biết anh trai + chị dâu của anh ý, 2 người này không tỏ thái độ phản đối hay ngăn cản tụi mình... song, cũng chẳng biết nhờ anh chị vận động hành lang thế nào. Bọn mình tự nhủ, quan trọng vẫn là 2 đứa mình xác định sẽ vượt qua những khó khăn...

Ah, có một lúc nào đó, vì muốn cưới, mình đã nghĩ đến việc "ăn cơm trước kẻng" :(

hichci câu chuiyện cảu bạn làm mìnhn ghĩ đến chuyện cảu mình, ngày trước mình cũng yếu 1 anh sn 79, hơn mình 6t, hêhh ko hợp tuổi trực xung nha, như ban 3t chắc cũng bt thôi
Câu chuyện cuối cùng là mình ko lấy anh ấy nữa, và chọn 1 ng khác vì gia đình mình ngăn cản, với mình gđ là trên hết, tình yêu cũng quan trọng nhưng với mình mẹ là tất cả (bố mình mất sơm, mẹ mình 1 mình nuôi 2 anh em ăn học nên người)
và bgiờ mình có 1 gđ hạnh phuc, mình vui vì điều đó!!! Mình đã lựac chọn ko nhầm
Mình kể chuyện cảu mình cho bạn nghe, chúc bạn có 1 quyết định đúng đắn, tình yêu thì rất đẹp nhưng hôn nhân sẽ rất nhiều chông gai, làm gì để giữ hạnh phúc, dó mới là đièu đáng nói!!!
Hãy suy nghĩ và nghĩ cho bản thân mình, bạn nhé!!!

Chùi i chang đứa bạn mình :( bạn thử vận động hàng lang bên ngoài như họ hàng nhà ng yêu bạn ý, xem bm ng yêu bạn quý mến ai trong gđ thì bảo xã qua đó nhờ ngta nói dùm, đứa bạn mình dùng chiêu đó nên tuần sau là làm đám cưới rồi :)

miuxinh12
12-20-2011, 05:18 PM
đồng cảm với bạn, có khi là cũng làm quả có em bé để bmc cho cưới ạ... hehhee

hanhha
12-21-2011, 02:22 PM
Hi hi, nói vậy thôi. Nếu để đạt được mục đích này thì chí ít người yêu mình cũng phải muốn có baby chứ. :">
đồng cảm với bạn, có khi là cũng làm quả có em bé để bmc cho cưới ạ... hehhee

kunkute
12-25-2011, 07:04 PM
Ui, xung hay ko khắc thì toàn do con ng mình tự nghĩ ra thuyết ấy thui mà.
Cả nhà tớ tứ hành xung mà bố mẹ, 2 chị em t trộm vía vẫn tốt đẹp đến bi giờ.
Quan trọng là tình yêu thui bạn ạ.
T và chồng t cũng trải qua 5 năm yêu nhau, cũng có nhìu phản đối lắm, ko phải vì tuổi tác như bạn mà vì lí do khác.
Chia tay, chia chân lên xuống nhưng rùi vẫn đến dc với nhau.
Hihi, chỉ vì đơn giản t yêu a ấy và t lun cố gắng chứng minh điều ấy với a ấy và những ng xq.
Mà nói thật, có khi càng phản đối ty nó lại càng có nhìu cung bậc hơn ý, đỡ bị nhàm chán. keke
Quan trọng là cả bạn và ng ấy đều quyết tâm đến với nhau thì sẽ đến dc với nhau thui. ^^
Cố lên nhé.

top_hot_shop
12-25-2011, 07:12 PM
buồn cho bạn,

Mình nghĩ vẫn do người con trai thui, nếu thực sự anh ấy quyết tâm thì chắc vẫn lấy đc nhau bạn à

bovang
12-25-2011, 08:42 PM
Mình 88 cũng đang yêu bạn trai 88 đây. 2 đứa định 2 năm nữa mới cưới, vì cưới năm nay thì sớm quá mà Công việc của 2 đứa cũng chưa ổn
định. Nhưng mà mẹ mình đi xem bói ở đâu bảo tuổi mình và tuổi của anh ý không hợp nhau. Hơn nữa mẹ mình cũng ko muốn cho con gái lấy chồng
xa nên cũng ra sức phản đối.
Mình và anh cũng chỉ về chơi nhà nhau với tư cách là bạn thôi, còn chưa có đặt vấn đề gì cả.
2 Đứa định khi nào sắp cưới thì mới dẫn nhau về.
2 Năm nữa đây, h thì cứ vật lộn kiếm xiền đã.

emLinh_1987
12-25-2011, 09:43 PM
Mình thấy tuổi ko hợp hay hợp, cũng ko ảnh hg j đến cuộc sống cả, cái chính là 2 vợ chồng thôi.
Còn về tâm linh, anh chị mình do ko hợp tuổi, yêu nhau lắm yêu nhau vừa, lấy nhau đc 7 năm, có 2 thằng con giai, jo` đưa nhau ra tòa ly dị vì do ko hợp nhau....thế là 2 bác nhà mình nói là "ngày xưa đã bảo ko hợp tuổi, còn cố lấy cơ, sướng chưa con"...
nản....
...mình thì nghe lời bố mẹ lắm, vì cái j cũng đc sự đồng tình chấp thuận thì sống mới hp và thoải mái. bố mẹ là ng đi trc, có nhìu kih no, nói ko sai câu nào đâu. (trc mình cũng căng lắm, ko nghe lời bố mẹ, jo` mình có 1 kinh no xương máu rồi, nên ko bao jo` cãi lại bố mẹ nữa)
Rồi 2 bạn có khoảng cách địa lý, con trai mà, nhìu khi làm những thứ ko kiềm chế đc khi ko có vợ bên cạnh.
Hy vọng bạn có quyết định đúng đắn!

mebeShin
12-25-2011, 09:53 PM
em và ny em cũng thuộc tứ hành xung nhưng 2 bên gia đình ko ai phản đối cả, chia sẻ với chị :(

hienluong86
12-25-2011, 09:59 PM
M va nguoi yêu cũ cũng ko hợp tuổi (theo như mẹ a ấy nói tuổi Tý và tuổi Dần ko hợp nhau) và bác ấy ko thích con gái tuổi Dần. M đã quyết định chia tay! Chia tay ko phải vì tuổi tác mà vì cảm thấy người yêu mình ko mạnh mẽ để m có thể dựa vào, ko phải là người đồng hành tốt trên đường đời! Chúc bạn vững vàng nhé!

hanhha
12-25-2011, 10:40 PM
Đúng vậy bạn ah. Mình cũng chỉ lo sợ người đàn ông của mình không đủ mạnh mẽ và quyết đoán để bảo vệ mình...

Chúc bạn hạnh phúc với lựa chọn của mình nhé!
M va nguoi yêu cũ cũng ko hợp tuổi (theo như mẹ a ấy nói tuổi Tý và tuổi Dần ko hợp nhau) và bác ấy ko thích con gái tuổi Dần. M đã quyết định chia tay! Chia tay ko phải vì tuổi tác mà vì cảm thấy người yêu mình ko mạnh mẽ để m có thể dựa vào, ko phải là người đồng hành tốt trên đường đời! Chúc bạn vững vàng nhé!

hanhha
12-25-2011, 10:49 PM
Đúng là Cuộc sống được tạo bởi quyết định của Con Người chúng ta...

Hiện tại, mình và người yêu rất quyết tâm đến được với nhau (đôi khi mình nghĩ đó là hệ quả của vấn đề mà mình mới gặp phải - "bác sỹ bảo cưới") mặc dù biết trước Tương lai sẽ khó khăn rất nhiều - Công việc 2 đứa ở xa nhau, Tiền bạc không có,,, thậm chí còn không chắc việc được Gia đình "đồng ý" như nào...

Tuy nhiên, mình vẫn luôn tự nhủ rằng mình đã gặp được Duyên Nợ của mình, phải cố gắng bảo vệ cái Duyên đó. Hì, tự nghĩ tới mỗi lần gặp bạn bè của 2 đứa, được mọi người khen là tụi mình rất giống nhau và thấy vui.. Hic

hienluong86
12-26-2011, 06:42 AM
Đúng vậy bạn ah. Mình cũng chỉ lo sợ người đàn ông của mình không đủ mạnh mẽ và quyết đoán để bảo vệ mình...

Chúc bạn hạnh phúc với lựa chọn của mình nhé!: Lúc mình chia tay người yêu, chú của mình đã nói với m rằng. Cháu hãy tìm người đàn ông nào hội tụ đủ 3 yếu tố: Mạnh mẽ, quyết đoán và vị tha thì hãy lấy làm chồng nhé! M thấy đúng bạn ạ! Anh ấy ko đủ mạnh mẽ để bảo vệ mình nên m quyết định chia tay. Cuộc sống đúng là ko ngờ tới những biến cố sẽ xảy ra với mình. Tất cả như một giấc mơ đẹp và buồn lắm. Nhưng đến hôm nay thì mình buông tay rồi! Hôm nay ko ngủ được, dậy sớm vào đây chia sẻ với bạn! Chúc bạn cuối tuần vui nhé! Rảnh add nick Y!M mình (giống nick LCM) chia sẻ nha!