PDA

View Full Version : Sự phát triển của bé 19tháng tuổi !

Mẹ Kevin
01-21-2009, 01:41 AM
Các chị ơi, bé 19tháng tuổi thì có thể nói được nhiều chưa ạ ?

meyeuconnhatday
01-21-2009, 08:10 AM
tuỳ cháu bạn ạ, con mình biết nói từ khi 15 tháng, giờ cháu 19 tháng thì đã đếm thành thạo từ 1-10, thuộc hoàn chỉnh 1 bài hát và thuộc nhiều bài hát rồi. nói rành rọt thành câu có đầy đủ chủ ngữ, vị ngữ rồi bạn ạ. Cái này mình rèn cho cháu ngay khi cháu bắt đầu tập nói, nếu cháu nói chưa đầy đủ câu từ mình nhắc và dạy cháu nói phải đầy đủ câu, lần sau cháu sẽ bắt trước như vậy. Nhưng có bé phải gần 2 tuổi mới biết nói.

hiennguyen
01-21-2009, 09:34 AM
Em cũng nghĩ tùy từng cháu, bé nhà em cũng phải 14 tháng mới biết nói, nhưng đến 18 tháng thì như chim líu lo, nói được câu gồm 5 từ, thuộc số đếm từ 1-10, 19 tháng tuổi thì thuộc hoàn chỉnh đến 7 bài hát. 22 tháng nói được các câu cảm thán, biểu lộ cảm xúc hoặc suy đoán, số lượng bài hát thuộc phải lên đến hơn 10.

Me_TuTi
01-21-2009, 10:10 AM
Hihi, con nhà tớ 19 tháng cũng leo lẻo rồi. Gần như các đĩa ca nhạc cho xem nó thuộc hết hoặc là hát đớp theo được. Keke, nhưng thi thoảng bị nói ngược như đáng lẽ là Mẹ bế Ti thì thành là "bế Ti Mẹ" :D. Gọi điện thoại cho bố thì "Alo, khổ lắm, về bố ơi" :D. Nói chung cái tuổi này vui lắm nhưng mà đúng như meyeucon nói là phải nắn ngay từ đầu để cho bé nói được câu có đầy đủ cả chủ lẫn vị ngữ......

meyeuconnhatday
01-21-2009, 10:11 AM
Bé nhà mình cả ngày ở nhà với bà GV nên ảnh hưởng rất nhiều từ bà, tối vc mình về thấy con thở dài và nói, chán đời thế. Mẹ mà hơi nhăn mặt là sán đến gần hỏi: sao, sao, giọng rất nghiêm trọng, mình kêu mệt thì bé bảo, mẹ mệt ah, yêu yêu, rồi vuốt má, ôi sao con gái đáng yêu thế ko biết.

meyeuconnhatday
01-21-2009, 10:13 AM
Hihi, con nhà tớ 19 tháng cũng leo lẻo rồi. Gần như các đĩa ca nhạc cho xem nó thuộc hết hoặc là hát đớp theo được. Keke, nhưng thi thoảng bị nói ngược như đáng lẽ là Mẹ bế Ti thì thành là "bế Ti Mẹ" :D. Gọi điện thoại cho bố thì "Alo, khổ lắm, về bố ơi" :D. Nói chung cái tuổi này vui lắm nhưng mà đúng như meyeucon nói là phải nắn ngay từ đầu để cho bé nói được câu có đầy đủ cả chủ lẫn vị ngữ......

"bế Ti Mẹ"- chết cười nhỉ ? ôi con trẻ !

METIKHOI
03-20-2009, 11:33 AM
Các chị nói chuyện làm em buồn và chán quá đi.
Con em nay đã 20 tháng rùi mà nói chỉ được vài từ thôi. Tối nào em cũng tranh thủ chơi và tập nói cho con .cháu cũng biết nói theo mẹ.
Nhưng vụ đếm từ 1-10 thì vẫn chưa.

me_cach_cach
03-20-2009, 11:38 AM
Đừng buồn bạn ạ, mỗi bé có một sự phát triển khác nhau mà, bé nhà mình cũng gần 20 tháng rồi nhưng cũng nói được ít lắm và khá là ít nói, tức là nói được nhưng ko thích nói nhiều :mrgreen: Nhưng có thể hát ê a theo mẹ và theo chị Xuân Mai cùng các anh chị Đồ rê mí, ca từ không sõi nhưng giai điệu rất chuẩn nhé, và nhún nhẩy rất sành điệu ! :rock:
Quan trọng là con phát triển về thể chất và tinh thần ổn là được, em trai mình ngày xưa mãi ko biết nói, bà ngoại mình phải ra chợ cướp bánh về cho ăn :D

Con em nay đã 20 tháng rùi mà nói chỉ được vài từ thôi. Tối nào em cũng tranh thủ chơi và tập nói cho con .cháu cũng biết nói theo mẹ.

Bống_Cún
03-20-2009, 11:53 AM

hihi, con tớ 27 tháng còn chẳng thích đếm từ 1-10 đây này. Đồ vật thì nhận biết rất tốt, thậm chí phân biệt được cả cá trôi và cá chép:mrgreen:, hát hò xuyên tạc lung tung, nhưng đố bảo nó học chữ và số được. Trẻ con mà, mỗi đưa thích một cách khác nhau

RedMoon
03-20-2009, 12:05 PM
Bé nhà em cũng gần 20 tháng rồi. Đi học được hơn 1 tháng, từ khi đi học thì nói nhiều hơn, biết nhiều từ mới. Nhìn chung thì bé 19 tháng là nhớ được chuỗi sự kiện ngắn. Bé nhà em có thể đếm từ 1-10 nhưng hát hò thì chỉ nhớ nếu có người hát cùng hoặc hát theo cd thôi. Tự hát thì câu được câu quên ^^

me Tomex
03-22-2009, 04:38 PM
Nghe moi nguoi noi ma minh cung thay sot ruot qua, be trai nha minh vai ngay nua la 18 thang ma bao lau nay van moi tu "ba` ba`". Chang biet cach nao day de cho be nhanh biet noi duoc. Hay tai may lan cu cau bi nga nen cham noi hon...

bébốngbi
03-23-2009, 04:14 PM
con em cũng vậy , đã hơn 18 tháng rồi mà nói được ít lắm . Dạy nói thì k thèm nghe , khi nào thích thì chỉ ạ , bà , bố , bye thôi . Muốn dậy con nhưng nó hay mất tập trung, chỉ thích nghịch thôi . Các mẹ có kinh nghiệm vào giúp với chứ em thấy con mọi người tầm này nói được khá nhiều rồi . :(

hha
03-23-2009, 04:18 PM
con nhà e gần 2 tuổi mới biết nói nhưng khi đã nói được rồi thì nói nhiều lắm. Nhưng các mẹ cho con xem tivi ít thôi nhé vì nhà e có 2 đứa cháu bên đằng chồng e hơn 2 tuổi vẫn chưa biết nói khi đi khám thì bị tự kỷ đấy, bây giờ 3t rưỡi rồi vẫn chưa nói được. Nhất là các bé trai các mẹ nhé.

bébốngbi
03-23-2009, 04:33 PM
ôi , bạn nói làm mình sợ quá .con hay ở nhà xem TV lắm . huhu

keoyeu
03-23-2009, 07:56 PM
Con mình 21 tháng cũng nói như vẹt rồi, hôm trước mình còn giật cả mình khi nghe con đọc bài vè sổ xố quảng cáo trên ti vi ấy, rất đầy đủ và gần chính xác 100% hihi
Cả nhà buồn cười lắm nhưng phải tủm tỉm cổ vũ cháu bằng 1 tràng pháo tay thôi hihi.
Bé còn thuộc rất nhiều bài thiếu nhi và hát cũng nhạc ra phết.

bebebong
03-24-2009, 09:51 AM
Bé nhà em 16 tháng,nói cũng được nhiều từ phết,nhưng chỉ nói được 1 từ 1 thôi,mà ngọng lắm. Ko biết như thế có đáng lo ko hả các chị???

BOCOM
04-02-2009, 06:00 PM
Chào các mẹ!
Bé nhà mình lúc 20 tháng cũng biết hát gần chục bài rồi, mình đi vắng khi gọi điện về là bé nói: "bố ơi, bố về bế con" hoặc "Bố về xi con ị đi." :D
http://www.youtube.com/watch?v=r2622fSsKdo Đây là bé nhà mình.

me jupi
04-02-2009, 09:13 PM
Sao bé nhà mình 19 tháng rồi mà mới nói được bà, mẹ, bố, ạ... toàn xì xồ linh tinh thôi. Chậm nói quá đúng ko các mẹ.

thuyduong-hn
04-05-2009, 10:12 PM
bé nhà mình thì nói đc các đồ vật,bà ơi,bố ơi,mẹ ơi,anh ơi...tivi,o tô,xe máy,hát đc bài rửa mặt như mèo(nhưng mẹ toàn phải hát cùng),câu nói thì chưa nói đc cả câu

cũng hay xem tivi lắm :(

thuytrieu7680
04-08-2009, 10:02 PM
Minh rất buồn vì con trai của mình sắp 19 tháng tuổi rồi mà chưa biết nói câu gì cả. Cả ngày chi thỉnh thoảng một câu "Chà chà, bà bà". Mình thấy con các bạn nói được nhiều mà mình sốt hết cả ruột.các bạn có cách gì giúp minh với. xin cảm ơn!

thuytrieu7680
04-08-2009, 10:04 PM
Bao giờ mới biết cầm chai đi mua r*** cho bố nhỉ?

dkhangnguyen
04-08-2009, 11:48 PM
Bé nhà tớ vừ tròn 19thg biết gọi "mẹ ơi,ông ơi, anh ơi,bố ơi, ăn ,ko,ừ " ngoài ra dạy thêm nhất quyết ko nói theo. Chưa biết hát chỉ nhún nhảy theo nhạc thôi. Cũng sốt ruột lắm but ko biết làm thế nào nữa. trong khi anh cháu lúc bé biết nói từ lúc 10thg ,biết hát bà ơi bà từ lúc 12 tháng.

MeKhoaBin
04-14-2009, 04:29 PM
Chao cac ban,
Con trai minh 18.5 thang. Noi nhieu lam. Suot ngay liu lo, noi nhieu kinh khung luon.
1. Ve su vat:hau het da nhan biet duoc. noi duoc ten va tac dung de lam j.

2. Ngon ngu:
- thuoc nhieu bai hat, bai tho. Doc theo nguoi lon hoac VCD. Tu doc duoc khoang 5bai. noi du cau dung ngu phap.vd: mẹ bế Khoa, bố dậy đi, bố mặc áo vào đi...

- Biết trả lời các câu hỏi: vd: Q: đây là j? A: Đây là đôi dép Q: Dép ai mua cho con? A: Dép bà ngoại mua cho. Q: Dép để làm j? A: Dép để đi và còn khuyến mại 1lời khuyên " đi dép vào không lạnh chân lắm" :=))

- Biết đòi hỏi: cái này gét: toàn đòi hư thôi: đòi ăn bim bim, đòi ngậm ty giả, đòi uống nước thay vì uống sữa, ...

3. Hành vi cư xử:
- Biết giữ của: cái này cũng gét
- Biết phản ứng lại khi bị mắng: hét lên, vung tay, đạp chân...
- Biết nịnh: :=)) cái này thích: đấm lưng, bóp chân tay...âu yếm
- Biết đùa: cái này cũng thích :=)) tối nào bố, mẹ, con cũng phải sinh hoạt tập thể hơn 1tiếng mới chịu đi ngủ.

Mình là thành viên mới, muốn chia sẻ mới mọi người về con trai mình và rất mong làm quen giao lưu chia sẻ kinh nghiệm với các bạn.

Thanks & Best Regards,
MeKhoaBin

minmin
04-22-2009, 08:29 AM
hic, be nha minh cung the, 19 thang roi ma chang noi duoc tu gi ra hon ca, sot het ca ruot :(

tinhuynh
04-23-2009, 10:15 AM
bé nhà mình thì đc 19t rưỡi nói cũng ít thôi toàn là nói từng từ ko ah...mình hỏi tối qua con ngủ có ngon ko....bé trả lời..ngon.con có nhớ mẹ ko.....cu nói...kéo dài...có...nghe mà thấy thương..phải ko các mẹ.

justsee_118_quanthanh
04-24-2009, 02:43 PM
Bé nhà tớ vừ tròn 19thg biết gọi "mẹ ơi,ông ơi, anh ơi,bố ơi, ăn ,ko,ừ " ngoài ra dạy thêm nhất quyết ko nói theo. Chưa biết hát chỉ nhún nhảy theo nhạc thôi. Cũng sốt ruột lắm but ko biết làm thế nào nữa. trong khi anh cháu lúc bé biết nói từ lúc 10thg ,biết hát bà ơi bà từ lúc 12 tháng.

Lại bắt được bác ở đây roài nhá hehe

Bé nhà e thì được 18.5 cũng nói được ít nhắm nói được ông,bà,papa,mẹ Thu,cô,chú,bác,chị,anh,em,không,có,bóc,bó ng,bay vv...nhưng chỉ nói được 1 từ thỉnh thoảng nói được từ dài papa đi đâu rồi
Hát được mỗi câu lalala,chachacha còn lại toàn nói luyên thuyên
Tháng 5 cho đi nhà trẻ chắc là sẽ nói được nhìu hơn thật ra vấn đề ít nói không đáng lo đâu các mẹ ạ vì vẫn nói được vài từ thì dần dần cũng bít nói,còn bé nào không chịu nói j cả mới dễ bị tự kỷ và bị ngọng nên khi bố mẹ zậy cho bé cố gắng phát âm thật chuẩn nói rõ ràng thì bé sẽ 0 bị ngọng
Mong được nghe chia sẻ kinh ngiệm của các mẹ.

Mẹ Kevin
05-28-2009, 05:21 PM
Em hỏi các Bác từ hồi bé nhà em 19tuổi, giờ vào lại vẫn là bé nhà em , 24tháng rồi, mà chỉ Bà Ba, Mẹ, rồi thi thoảng nói cả tràng rồi nói vài câu đủ cả nhưng vẫn không rõ, nên em cũng bó tay .Hic. Chán thật ý. Nhưng mà bé lanh lẹ. Bé tự kỷ là Bé không giao tiếp với ai cả, chỉ chơi một mình thôi mới gọi là tự kỷ các Mẹ ạ . Các Mẹ đừng quá lo.

Bame_Bin
05-29-2009, 08:39 PM
19 tháng đã thuộc được bài hát rồi à, sao Bin nhà tớ 13tháng mà mới nói được có mấy từ, thế có chậm không nhỉ, có bạn bằng tuổi đã nói được câu hai ba từ rồi

MẹGấuMèo
06-01-2009, 12:36 PM
Hic nghe các chị nói mà em thấy lo quá. Em Gấu nhà em sang tháng thứ 20 rồi mà vẫn chỉ biết nói có mấy từ. Em nói từ j thì có thể bắt chước theo nhưng tuyệt nhiên ko gọi mẹ. Hic chỉ gọi là Trang ơi thôi. Thế có láo ko cơ chứ >.< Mà nói thì toàn xì xồ chả hiểu j cả. Như thế là chậm nói đúng ko ạ. Nói mấy từ còn chưa xong chứ đừng mong hát mới chả hò >"<

noibuonkoten
06-05-2009, 10:56 PM
Nghe các mẹ kể chuyện về các bé mà mình sốt ruột quá. bé nhà mình 3tuoi rồi cũng nói được câu 3,4 từ, nhưng là nói theo người lớn thôi chứ bé ko tự nói được nhu cầu của bé, cũng như ko biết trả lời lại khi có người hỏi. Ngôn ngữ tiếp nhận của bé tốt nhưng ngôn ngữ diễn đạt lại kém. Mẹ nào có kinh nghiệm giúp mình nhé!

debui
06-05-2009, 11:15 PM
Ôi chao , vô đây mới thấy giảm xì .-trét với con mình . Con em gần 21 tháng kg thèm nói câu, chữ gì cả . Chỉ 1 từ papa thôi . Ngoài ra kg thêm kg bớt chữ gì cả . Rõ chán

huongqn
07-23-2009, 10:57 AM
chào các mẹ. Mình m[í vào trang này nên cũng muốn các mẹ chia sẻ cho một chút kinh nghiêm. bé nhà mình 19 tháng rồi nhưng nhận biết chậm lắm. Bé cũng phân biệt đw[csj nhiều thứ nhưng chưa biết giơ tay theo mẹ.Các phản ứng khác thì rất chậm. Mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ cho mình với

Chipbebong
07-23-2009, 11:51 AM
chào các mẹ. Mình m[í vào trang này nên cũng muốn các mẹ chia sẻ cho một chút kinh nghiêm. bé nhà mình 19 tháng rồi nhưng nhận biết chậm lắm. Bé cũng phân biệt đw[csj nhiều thứ nhưng chưa biết giơ tay theo mẹ.Các phản ứng khác thì rất chậm. Mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ cho mình với

Mình nghĩ 19 tháng như thế thì hơi chậm. Bạn đưa con đi khám xem sao

Bame_Bin
07-30-2009, 11:33 AM
em hỏi các mẹ từ hồi Bin nhà em được 13 tháng, giờ đã hơn 15 tháng rồi mà vẫn không tiến triển gì cái vụ ăn nói này cả, có hơn ở mỗi một điều là nói toàn tiếng .... nước ngoài không ai hiểu. hehe. mọi người cứ bảo không biết bao giờ mới biết nói tiếng việt nam. lâu lâu nghe nhạc là nhún nhảy sành điệu lắm, hát theo nữa nhưng toàn là tiếng gì đâu mẹ không hiểu nổi.không biết ít tháng nữa nói có rành không

twophuong
08-16-2009, 01:30 AM
Bé nhà mình cũng 19 tháng, cũng là chuyên gia nói ngược : con mèo thì nói mèo con, cón chó thì nói chó con, kiến cắn thì nói cắn kiến, mẹ bế thì nói bế mẹ, con mượn thì nói mượn con, đếm số từ 1 đến 10, thuộc được vài ba câu hát như bà ơi bà yêu bà lắm, ấu ơ ví dầu cấu ván đóng đình hay trời mưa bong bóng bập bồng... vậy thôi mà ồn áo nhức cả đầu với chàng ta đấy...

mina_xinhxinh
08-16-2009, 10:20 AM
cũng có tùy tưng bé mà,có bé 3 tuổi mới bắt đầu bập bẹ nói,con cháu mình đó cứ tưởng bị câm,3 tuổi mà ko nói 1 từ nào phải chữa mẹo mới nói đc,mẹ nó dắt ra chợ vào hàng cá bát lấy 1 con xong dí vào mồm,con bé sợ khóc thét,3 tuổi rưỡi nói đc luôn,bây giờ thì nói như chim hót rành mạch,rõ ràng.(cụ thể là cá gì và làm ntn thì mình ko rõ chỉ nghe cô em kể lại thui).Nhưng con bé nhà mình thì 11 tháng đã nói đc rồi câu đầu tiên nói là:"úi trời ơi" và "hết rồi"....giờ 20 tháng thì hót véo von,cháu thuộc chục bài hát rồi...xui nói gì thì nói đấy.

AmBerBaby
09-08-2009, 02:28 AM
Biết nói cũng tùy từng bé các mẹ nhỉ? Cháu mình bằng y tuổi con mình, nhưng đến giờ 19 tháng chỉ bập bẹ được 2 từ 1 lúc thôi, hầu như chỉ ú ớ là nhiều. Còn bé nhà mình thì thuộc cũng 10 bài hát rồi, hát đớp hay lắm, nói được câu gồm 7-8 từ một lần, chủ ngữ vị ngữ đầy đủ, nói lải nhải suốt ngày thấy thương lắm. Nhưng sự phát triển của 2 bé cũng như nhau thôi, nói cũng là năng khiếu riêng của từng bé, trước sau không quan trọng, quan trọng là sự phát triển toàn diện của bé cơ.

justinchuotcon
09-15-2009, 02:58 AM
chao cac ban minh cung la thanh vien moi cua dien dan lam cha me xin mong muon duoc cac ban chia se, con minh cung duoc 16th ruoi ma toi ngay cung chi noi duoc bye bye, Hi! justin hay la chi Hi! Ba chu con day goi Ma la nhat dinh ko chiu noi , ko biet be co cham noi ko nua

chiko1982
09-29-2009, 03:16 PM
Mẹ cháu đừng lo, có thể con bạn chậm nói hơn các bạn một chút nhưng lại đi sớm hơn, vận động thể chất nhiều hơn. Đừng đòi hỏi ở con nhiều quá, sẽ tạo áp lực tâm lý không tốt cho cả mẹ và con đâu.

METIKHOI
10-05-2009, 08:25 AM
Chị ơi, Con em nay đã hơn 26 tháng rồi , nói rất nhiều , em mừng lắm. Ko bị stress vụ này nữa.

Các mẹ khác cũng đừng lo quá vì con mình chậm nói. Từ từ bé sẽ nói được nhiều thôi. Miễn là bé nhanh nhẹ , hòa đồng vui chơi là vui rồi.

Chúc các mẹ và bé luôn khỏe mạnh.

SUỐI NGỌC MUSIC
10-07-2009, 12:17 AM
Mỗi bé biết nói sớm hay muộn đều khác nhau Và phụ thuộc một phần vào bố mẹ chúng có nói chuyện với chúng không.