Sự phát triển của bé 19tháng tuổi !

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Mẹ Kevin, 21/1/2009.

1. Mẹ Kevin

Mẹ Kevin Thành viên chính thức

2. meyeuconnhatday

meyeuconnhatday Hãy là chính mình

tuỳ cháu bạn ạ, con mình biết nói từ khi 15 tháng, giờ cháu 19 tháng thì đã đếm thành thạo từ 1-10, thuộc hoàn chỉnh 1 bài hát và thuộc nhiều bài hát rồi. nói rành rọt thành câu có đầy đủ chủ ngữ, vị ngữ rồi bạn ạ. Cái này mình rèn cho cháu ngay khi cháu bắt đầu tập nói, nếu cháu nói chưa đầy đủ câu từ mình nhắc và dạy cháu nói phải đầy đủ câu, lần sau cháu sẽ bắt trước như vậy. Nhưng có bé phải gần 2 tuổi mới biết nói.

3. hiennguyen

hiennguyen Thành viên chính thức

Em cũng nghĩ tùy từng cháu, bé nhà em cũng phải 14 tháng mới biết nói, nhưng đến 18 tháng thì như chim líu lo, nói được câu gồm 5 từ, thuộc số đếm từ 1-10, 19 tháng tuổi thì thuộc hoàn chỉnh đến 7 bài hát. 22 tháng nói được các câu cảm thán, biểu lộ cảm xúc hoặc suy đoán, số lượng bài hát thuộc phải lên đến hơn 10.

4. Me_TuTi

Me_TuTi Thành viên tích cực

Hihi, con nhà tớ 19 tháng cũng leo lẻo rồi. Gần như các đĩa ca nhạc cho xem nó thuộc hết hoặc là hát đớp theo được. Keke, nhưng thi thoảng bị nói ngược như đáng lẽ là Mẹ bế Ti thì thành là "bế Ti Mẹ" :D. Gọi điện thoại cho bố thì "Alo, khổ lắm, về bố ơi" :D. Nói chung cái tuổi này vui lắm nhưng mà đúng như meyeucon nói là phải nắn ngay từ đầu để cho bé nói được câu có đầy đủ cả chủ lẫn vị ngữ......

5. meyeuconnhatday

Bé nhà mình cả ngày ở nhà với bà GV nên ảnh hưởng rất nhiều từ bà, tối vc mình về thấy con thở dài và nói, chán đời thế. Mẹ mà hơi nhăn mặt là sán đến gần hỏi: sao, sao, giọng rất nghiêm trọng, mình kêu mệt thì bé bảo, mẹ mệt ah, yêu yêu, rồi vuốt má, ôi sao con gái đáng yêu thế ko biết.

6. meyeuconnhatday

"bế Ti Mẹ"- chết cười nhỉ ? ôi con trẻ !

7. METIKHOI

METIKHOI Thành viên sắp chính thức

Các chị nói chuyện làm em buồn và chán quá đi.
    Con em nay đã 20 tháng rùi mà nói chỉ được vài từ thôi. Tối nào em cũng tranh thủ chơi và tập nói cho con .cháu cũng biết nói theo mẹ.
    Nhưng vụ đếm từ 1-10 thì vẫn chưa.

8. me_cach_cach

me_cach_cach Thành viên sắp chính thức

Đừng buồn bạn ạ, mỗi bé có một sự phát triển khác nhau mà, bé nhà mình cũng gần 20 tháng rồi nhưng cũng nói được ít lắm và khá là ít nói, tức là nói được nhưng ko thích nói nhiều :mrgreen: Nhưng có thể hát ê a theo mẹ và theo chị Xuân Mai cùng các anh chị Đồ rê mí, ca từ không sõi nhưng giai điệu rất chuẩn nhé, và nhún nhẩy rất sành điệu ! :rock:
    Quan trọng là con phát triển về thể chất và tinh thần ổn là được, em trai mình ngày xưa mãi ko biết nói, bà ngoại mình phải ra chợ cướp bánh về cho ăn :D

9. Bống_Cún

Bống_Cún Đủ quyền lập Họ

hihi, con tớ 27 tháng còn chẳng thích đếm từ 1-10 đây này. Đồ vật thì nhận biết rất tốt, thậm chí phân biệt được cả cá trôi và cá chép:mrgreen:, hát hò xuyên tạc lung tung, nhưng đố bảo nó học chữ và số được. Trẻ con mà, mỗi đưa thích một cách khác nhau

10. RedMoon

RedMoon Thành viên mới

Bé nhà em cũng gần 20 tháng rồi. Đi học được hơn 1 tháng, từ khi đi học thì nói nhiều hơn, biết nhiều từ mới. Nhìn chung thì bé 19 tháng là nhớ được chuỗi sự kiện ngắn. Bé nhà em có thể đếm từ 1-10 nhưng hát hò thì chỉ nhớ nếu có người hát cùng hoặc hát theo cd thôi. Tự hát thì câu được câu quên ^^

11. me Tomex

me Tomex Thành viên tập sự

Nghe moi nguoi noi ma minh cung thay sot ruot qua, be trai nha minh vai ngay nua la 18 thang ma bao lau nay van moi tu "ba` ba`". Chang biet cach nao day de cho be nhanh biet noi duoc. Hay tai may lan cu cau bi nga nen cham noi hon...

12. bébốngbi

bébốngbi Thành viên chính thức

con em cũng vậy , đã hơn 18 tháng rồi mà nói được ít lắm . Dạy nói thì k thèm nghe , khi nào thích thì chỉ ạ , bà , bố , bye thôi . Muốn dậy con nhưng nó hay mất tập trung, chỉ thích nghịch thôi . Các mẹ có kinh nghiệm vào giúp với chứ em thấy con mọi người tầm này nói được khá nhiều rồi . :(

13. hha

hha Thành viên chính thức

con nhà e gần 2 tuổi mới biết nói nhưng khi đã nói được rồi thì nói nhiều lắm. Nhưng các mẹ cho con xem tivi ít thôi nhé vì nhà e có 2 đứa cháu bên đằng chồng e hơn 2 tuổi vẫn chưa biết nói khi đi khám thì bị tự kỷ đấy, bây giờ 3t rưỡi rồi vẫn chưa nói được. Nhất là các bé trai các mẹ nhé.

14. bébốngbi

bébốngbi Thành viên chính thức

ôi , bạn nói làm mình sợ quá .con hay ở nhà xem TV lắm . huhu

15. keoyeu

keoyeu Thành viên chính thức

Con mình 21 tháng cũng nói như vẹt rồi, hôm trước mình còn giật cả mình khi nghe con đọc bài vè sổ xố quảng cáo trên ti vi ấy, rất đầy đủ và gần chính xác 100% hihi
    Cả nhà buồn cười lắm nhưng phải tủm tỉm cổ vũ cháu bằng 1 tràng pháo tay thôi hihi.
    Bé còn thuộc rất nhiều bài thiếu nhi và hát cũng nhạc ra phết.

16. bebebong

bebebong Đủ quyền lập Họ

Bé nhà em 16 tháng,nói cũng được nhiều từ phết,nhưng chỉ nói được 1 từ 1 thôi,mà ngọng lắm. Ko biết như thế có đáng lo ko hả các chị???

17. BOCOM

BOCOM Thành viên tập sự

Chào các mẹ!
    Bé nhà mình lúc 20 tháng cũng biết hát gần chục bài rồi, mình đi vắng khi gọi điện về là bé nói: "bố ơi, bố về bế con" hoặc "Bố về xi con ị đi." :D
    http://www.youtube.com/watch?v=r2622fSsKdo Đây là bé nhà mình.

18. me jupi

me jupi Bắt đầu nổi tiếng

Sao bé nhà mình 19 tháng rồi mà mới nói được bà, mẹ, bố, ạ... toàn xì xồ linh tinh thôi. Chậm nói quá đúng ko các mẹ.

19. thuyduong-hn

thuyduong-hn Banned

bé nhà mình thì nói đc các đồ vật,bà ơi,bố ơi,mẹ ơi,anh ơi...tivi,o tô,xe máy,hát đc bài rửa mặt như mèo(nhưng mẹ toàn phải hát cùng),câu nói thì chưa nói đc cả câu

cũng hay xem tivi lắm :(

20. thuytrieu7680

thuytrieu7680 Thành viên tập sự

Minh rất buồn vì con trai của mình sắp 19 tháng tuổi rồi mà chưa biết nói câu gì cả. Cả ngày chi thỉnh thoảng một câu "Chà chà, bà bà". Mình thấy con các bạn nói được nhiều mà mình sốt hết cả ruột.các bạn có cách gì giúp minh với. xin cảm ơn!