Cho bé ăn cua khi nào? Như thế nào?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Mod NDCSC, 12/5/2006.

1. Mod NDCSC

Mod NDCSC Moderator

Nội dung này trích từ Topic "Các câu trả lời của mẹ Luti". Các mẹ nào có câu hỏi liên quan nội dung này, vui lòng đặt câu hỏi và bàn bạc ở đây nhé!

Con e tám tháng rồi đã được ăn cua chưa? E cảm ơn chị nhiều lắm!
    Chị Luti: Cua thì nếu muốn có thể cho bé nếm tý chút, nhưng cũng chưa nên cho ăn nhiều. Theo bên đông y ở nhà mình là mọi người hay khuyên không nên cho trẻ nhỏ ăn cua.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mod NDCSC
    Đang tải...

2. ThucAnh

ThucAnh Thành viên chính thức

Chị Luti: Cua thì nếu muốn có thể cho bé nếm tý chút, nhưng cũng chưa nên cho ăn nhiều. Theo bên đông y ở nhà mình là mọi người hay khuyên không nên cho trẻ nhỏ ăn cua.[/quote]
    Chi LUTI oi ,em be nha em 11 thang ,em chua cho chau an cua dong nhung da cho chau an cua bien nhieu ,vay co sao khong chi ,em de y thay chau di ngoai van binh thuong ,em nghe noi an do bien nhieu tot nen em thuong xuyen cho chau an do bien ,nhu vay co tot khong a???chi tu van giup em nhe,cam on chi nhieu a.

3. BobeLinh

BobeLinh Thành viên mới

Em không biết là bên Đông Y khuyên thế có đúng không nhưng theo kinh nghiệm dân gian và viện dinh dưỡng của Bộ y tế họ khuyên nên cho trẻ ăn dặm bột cua từ 7 tháng tuổi, ăn từ ít đến nhiều (nếu các mẹ có điều kiện cho con ăn cua biển càng tốt, nhiều chất đạm và giàu calci nhưng ko nên cho ăn thường xuyên mà phải đổi bữa cho trẻ để cho trẻ có đủ chất và tránh bị biếng ăn.

(Em là vợ bobelinh, do ông xã bận nhiều việc nên ko tham gia được vào các box khác đươc. Em xin một chân vào diễn đàn, mong các mẹ ủng hô. Em xin cảm ơn!)

4. Me Ga`

Me Ga` Thành viên mới

Em cũng ủng hộ ý kiến của Bobe Linh. Vì em thấy các sách đều hướng dẫn nấu cháo cua .
    Cách nấu cháo cua dễ ăn và dễ nấu nhất là đun chín cua lên rồi trộn bột ăn liền của Neslte vào, cho dầu rồi măm măm ngon tuyệt vời

5. Me_BeTin

Me_BeTin Thành viên mới

Mình thấy cháo cua ngon đấy chứ, cua đồng ngon một kiểu mà cua biển cũng ngon một kiểu, thỉnh thoảng mình vẫn nấu cho bé nhà mình ăn đấy, ngon lắm. :p

6. be_momma

be_momma Thành viên tích cực

Đúng rồi, thằng Ben nhà tui ăn từ lúc 6 tháng cơ :p . May quá chả thấy sao cả, mà nó lại thích cơ chứ!

7. Bong Uyên

Bong Uyên Bắt đầu tích cực

Các mẹ ơi, cho mình hỏi với, nấu bột cua thế nào cho ngon (cua đồng và cua bể)

Cua đồng sau khi xay, lọc thì hoà luôn bột vào để quấy à???

Cảm ơn các mẹ thông thái trược nhé.

8. Me_BeTin

Me_BeTin Thành viên mới

Nhà tớ thì vẫn làm cua đồng cho bé ăn như thế này:
    - Rửa sạch cua, bóc mai, bỏ yếm, khêu gạch, thân cua xay và lọc lấy nước. Nhưng chỉ lọc ít nước hơn so với nầu bột thịt nhé vì nấu cua sẽ rất loãng.
    - Cho gạch vào nước cua, nếu là nấu bột thì cho bột sống vào luôn mới đun không bột bị vón, còn nếu nấu cháo mà đã có sắn cháo trắng để riêng thì đun nước cua lên trước rồi cho cháo vào sau.
    - Sau đó nấu như bình thường.
    - Bột hoặc cháo được, cho rau giã nhỏ vào đun sôi ít nhất 2 phút (thường thì tớ thấy cua đi với rau muống hoặc mùng tơi hoặc cải xanh là ngon nhất)
    - Nêm mắm, dầu ăn. Vậy là được rồi.
    Đối với cua biển thì làm giống như với tôm vậy, hấp hoặc luộc chín cua, gỡ thịt, xay ra, cho vào nấu như bình thường, nếu cua có gạch thì lấy một miếng nhỏ cho vào xay cùng, cháo sẽ có màu rất ngon mắt.
    Thèm quá, tối hôm qua cu Tin nhà tớ vừa ăn cua đồng rồi, để xem mai nhờ bà ngoại mua hộ con cua biển cho bé ăn mới được.

9. Bong Uyên

Bong Uyên Bắt đầu tích cực

Cảm ơn mẹ bé Tin nhé. Hy vọng Bống Uyên sẽ thích món bột cua

10. Me Ga`

Me Ga` Thành viên mới

Nếu bé nhà chị chịu ăn bột ăn liền của Nestle thì chị trộn bột vào cùng nước cua đồng nấu chín, đảm bảo cực ngon và ko sợ bị loãng hay vữa như cháo nấu

11. ThucAnh

ThucAnh Thành viên chính thức

hôm qua em vừa làm món cháo cua biển +đậu HàLan +carot (ít) cực ngon ,kết hợp với đậu khôg bị mất mùi cua biển rất đặc trưng ,ngon tuyệt cú mèo :lol: :lol:

12. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Cua thuộc hải sản có vỏ rất giàu canxi nhưng lại rất dễ dị ứng cho bé vì thế bạn có thể nấu một ít cho bé ăn thử xem có bị dị ứng không rồi cho bé ăn tiếp bạn nhé .