PDA

View Full Version : Tư vấn giúp mình xây nhà cấp 4

tuananhtn
02-04-2009, 08:34 PM
Mình đc bố vợ cho mượn đất diện tích đc 50m2. Nay điều kiện kinh tế khó khăn muốn xây nhà cấp 4 ở tạm Gia đình nào xây nhà cấp 4 rồi tư vấn giúp cho mình với, nhân tiện cho hỏi việc cho mượn đất này có ổn không nhé, Cám ơn mọi người nha.:confused:

Mẹ Bo_Bo
02-09-2009, 02:24 PM
Mình đc bố vợ cho mượn đất diện tích đc 50m2. Nay điều kiện kinh tế khó khăn muốn xây nhà cấp 4 ở tạm Gia đình nào xây nhà cấp 4 rồi tư vấn giúp cho mình với, nhân tiện cho hỏi việc cho mượn đất này có ổn không nhé, Cám ơn mọi người nha.:confused:

Bạn có thể nói rõ hơn là đất có sổ đỏ hay chưa và bạn muốn xây bao nhiêu m được ko?

tuananhtn
02-10-2009, 08:48 AM
Đất có sổ đỏ bạn ạ, mình định xây rộng 4m dài 11m, Sự phức tạp là bố vợ mình chỉ nói là cho mượn đất để làm nhà hix, chắc mình cũng chuẩn bị cho tương lại phải chuyển nếu Bố vợ lấy lại đất vào một ngày đẹp trời nào đó.

Mẹ Chún Chún
02-10-2009, 09:52 AM
Thế thì xây mức độ vừa thôi, ko cốc mò cò xơi..hic..hic.. buồn nhẩy...

hanoixuan
02-10-2009, 06:31 PM

bạn ơi, để nói việc mượn này có ổn không thì bạn phải tự đánh giá rồi. Ví dụ: nhà vợ có mấy anh chị em/ quan hệ ntnào, ông bà có thái độ với các con và của nả như thế nào, quan hệ của vc bạn với ông bà thế nào, ông bà nói cho mượn bao lâu ? vợ của bạn có ý kiến ntnào ?
Thông thường bố mẹ nào cũng thương con. Cho được là cho ngay thôi. Có thể ông bà muốn con rể phấn đấu không ỷ lại chăng ?

tuananhtn
02-13-2009, 09:17 PM
Dù thế nào mình cũng đã xây móng xong rồi. Mình tự thiết kế đơn giản và hạch toán giá thành hy vọng là nằm trong khả năng tài chính. Mẹ nào xây nhà cấp 4 rồi cho mình hỏi làm thế nào tiết kiệm nhất nhé. Chúc các mẹ khỏe :)

thanhaviis
02-13-2009, 10:41 PM
Giả sử là trường hợp của VC mình thì sẽ cho, cho ở nhờ, hoặc không thì chuyển đi thuê chỗ khác.
Xây xong móng tức là đã định hình được ngôi nhà của mình sau này.
Vấn đề sau này có lẽ là ông bà ngoại để đất đấy thừa kế cho cháu ngoại.

MẸ BE TRANG
02-26-2009, 04:46 PM
Chán nhỉ, mình đang định xây nhà cấp 4 giống bạn, mà tìm hoài ko co cái bản thiết kế nào cho nhà cấp 4, ko hiểu xây lên áo giống cái lô cốt ko nữa:(

gauboo
02-27-2009, 09:49 AM
Xây nhà cấp 4 thì chủ nhà cứ bàn với thợ xây ấy... Nói rõ nhu cầu sử dụng và tài chính đầu tư vào ngôi nhà .. Xây cấp 4 thì bạn xây vừa phải thôi .. Chờ phấn đấu khi nào có tiền là đạp đi xây nhà tầng. như vậy bạn lên xây có gác xép để tiết kiệm diện tích sinh hoạt. bạn có thể nói rõ hơn nếu giúp được mình giúp...về mặt bằng ngôi nhà ấy ...

MẸ BE TRANG
02-27-2009, 02:07 PM
Xây nhà cấp 4 thì chủ nhà cứ bàn với thợ xây ấy... Nói rõ nhu cầu sử dụng và tài chính đầu tư vào ngôi nhà .. Xây cấp 4 thì bạn xây vừa phải thôi .. Chờ phấn đấu khi nào có tiền là đạp đi xây nhà tầng. như vậy bạn lên xây có gác xép để tiết kiệm diện tích sinh hoạt. bạn có thể nói rõ hơn nếu giúp được mình giúp...về mặt bằng ngôi nhà ấy ...
:) Cảm ơn bạn nhiều:

Tình hình là mình có miếng đất rộng 4m dài 11m, mình tính để khoảng 2m2 để làm sân để xe, và có vài cây lá cho đẹp, + sau đó là phòng khách & bếp sát nhau để giảm thiểu diện tích , rồi mới đến công trình phụ và sau cùng là phòng ngủ
Mình tính làm thêm một cái gác xép bên trên phòng ngủ để nhỡ có khách sẽ sử dung, hơn nữa cung để một số đồ đac, nhưng mình tính để cái cầu thang gỗ leo lên sợ bất cẩn quá mà mình hỏi mọi người kêu nễu xây cầu thang thường thì đắt lắm, mà mình chỉ có tổng cộng tiền xây nhà có 120tr thôi, vay hêt mọi người rồi , hiện tại ko cố được nưa,

Và mình có một thắc mắc nữa là làm sao để đưa ánh sáng và gió vào nhà đây vì xây nhà cấp 4 mà, chắc chỉ đủ tiền làm mái tôn thôi, nhưng mình sợ nóng và khi mưa thì ầm ĩ lắm???????? khó quá, bạn có cao kiến gì thêm ko giúp mình với,
Cảm ơn bạn nhiều:)

gauboo
02-28-2009, 09:25 AM
Bạn cần nói rõ hơn về các nhà tiếp giáp 2 bên nhà bạn và cả mặt tiếp giáp đằng sau nữa ... và nhà bạn hướng nào? Muôn Làm gác xép thì bạn phải xây cao hơn và có làm trần chống nóng, có thể dùng cả Tôn Lạnh cách nhiệt nữa ....Nhà có cháu nhỏ nên việc làm cái thang lên gác xép cũng cần tính toán về độ an toàn vì các cháu nhỏ hiếu động hay leo trèo. Vì làm gác xép thì thang thường Dốc hơn bình thường để tiết kiệm diện tích . 120Tr là cũng làm được rùi...

MẸ BE TRANG
03-24-2009, 02:24 PM
ok cám ơn bạn:)
Nhà mình hướng đông nam, ngõ nhỏ chỉ rộng 1m thôi, nên mình tính trừa ra 2m để làm sân, còn lại 9m chiều dài sẽ xây nhà. Nhà mình có một bên họ xây nhà rồi, một bên đang bỏ lửng, đằng sau cũng chưa xây nhà(họ đang bán).Mong bạn giúp mình nhe.Cảm ơn ban

bebebong
03-24-2009, 03:22 PM
Em thấy nhà cấp 4 thì khá đơn giản. Nhà em cũng mới xây hồi T9 năm ngoái đây. Nhà em làm gác xep gỗ,cầu thang gỗ,lợp ploximang,có trần nhựa và xốp. Nhà em toàn tự thiết kế hết,xây xong ai cũng khen thoáng mát,đẹp,hihi... :mrgreen:
Mọi người nên làm nền nhà cao hơn đường nhiều nhiều 1 chút,cho nó cao ráo sạch sẽ :tonqe:

totocho
03-24-2009, 09:24 PM
mọi ng` júp mẹ nhà ấy 1 tay đi nào
để mình hỏi ông xã xem

jumi
03-25-2009, 11:47 AM
AX của em là KTS hôm qua em cũng hỏi dèm dèm rồi, anh ý nói muốn mát thì phía trước mở rộng (là làm cửa rộng đó) phía sau cũng có cửa (nếu phía sau ko mở đc cửa đi thì tạo những ô cửa nhỏ, nhiều một tí), cái này tạo đc luồng khí đối lưu sẽ mát hơn. Nhà xây cao 1 tí. Tạm thời nhờ tư vấn thế thui vì dạo này anh ý bận lắm, mẹ bé trang có cần hỏi cụ thể gì ko thì nói đi, lúc ăn cơm tối mình sẽ tranh thủ hỏi anh xã ^^.

HuyBon
03-25-2009, 02:43 PM
Mình thấy làm gác xép gỗ và cầu thang gỗ là được đấy, nhìn mát và đẹp, gọn gàng. Nhà cấp 4 mái tôn nếu lợp xốp và trần nhựa thì tiếng ồn cũng giảm khá nhiều rồi, vấn đề lớn nhất là nóng, nhất là mùa hè mà vào ngày nghỉ (thứ 7, chủ nhật) cả nhà ở nhà thì nóng lắm. Ngày trước vì mình định xây nhà cấp 4 nên ông bà ngoại tư vấn cho cách trồng cây leo trên mái (thông thường là trồng mướp hoặc bìm bìm) và lắp giàn nước phun từ trên mái xuống để giảm nóng. Có một cách nữa mà mình đi công tác để ý thấy nhà ở các tỉnh người ta hay dùng, đó là lợp mái 2 lớp, ở dưới là lớp tôn hoặc fibro xi măng, sau đó xây khoảng 2 hàng gạch lên trên mái đó, lợp thêm 1 lớp fibro xi măng nữa. Mình chỉ nhìn ngoài thấy thế thôi nên cũng ko biết có chống nóng tốt hơn và kỹ thuật lợp cụ thể thế nào, bạn quan tâm thì tìm hiểu thêm.

HaMabeo
03-25-2009, 02:47 PM
chúc bạn sớm xây đc nhà như ý ^^

phonglong
04-05-2009, 07:47 PM
oai. Thich nhỉ, nhất bố mẹ vợ. hehe

PHHP04
04-05-2009, 07:55 PM
nhà mình cũng đang xây dựng nhà cấp 4, nhưng theo kiểu NHẬT và thiết kế phù hợp với người VN mình. Nói chung, ông xã nhờ người quen thiết kế và thi công. Diện tích nhà là 100m2 nên cũng khá rộng vì có 4 phòng(2 ngủ, 1 khách, 1 bếp - phòng ăn)và thoải mái cho 1 gia đình nhỏ.

Ở trong nhà có cả giếng trời ngay cạnh khu bếp núc và ăn uống,. Ai vào nhà thăm quan đều bảo: xây nhà như thế này ở thích hơn nhà 2 tấng..:D:D:D:D
đây là nhìn ở bên ngoài http://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH200904059414ywvmzmu0od396211.jpeg
Nhà mình lợp bằng tôn chống ồn,trần thạch cao lớp trên thạch cao là 1 lớp xốp dày- nói chung là khá tiện dụng, lại mát

thanhlam
04-09-2009, 02:35 PM

Hi hi. Hoàn cảnh nhà bác sao mà giống nhà ông anh rai em thế. Anh ấy cung làm một cái nhà "cấp 4" diệntích 50m2 đấy. Em không rành về chuyên môn như các anh nhưng mà đến giúp bác ấy nên thây như sau
-Xây móng : dứoi mặt đất 2 hàng gạch, còn trên thi xây cao thấp tùy mình. Nhà anh em xây cao thêm có 30cm thôi.
-Đổ thanh giầm hay thanh giằng gì đó quanh nền xây, chỉ chưa đầy 10cm.
-Lấp nền, san rồi láng.
Đoạn này theo em là hay nhất: làm khunng nhà bằng sắt, bác cứ ra La thành hay tiện nhất là các hàng sắt vụn gàn nhà mua gom, rồi thuê thợ làm. Bất khung nhà xuống nền rrồi xây tường. Hoặc bắn tôn mát. Mái lợp tôn mát hoặc fibro tùy điều kiện của bác.
Làm thế này khi có phải chuyển đi thì dỡ nhà đi cung nhanh, làm lại cũng càng nhah.
Chúc bác có nhà cấp 4 rẻ .............

support
04-13-2009, 03:22 PM
Không biết bạn đã xây nhà xong chưa nữa, nhưng mình cũng có chút ý kiên cho bạn nè. Bạn có ý định xây phòng khách ở ngoài rồi đến bếp , đến phòng ngủ mình thay cũng hợp lý . Nhưnng cái khoản bạn đinh xây gác xép thi mình nghĩ bạn lên xem lại một chút. Vi nếu bạn xây gác xép thi chi phí rất là tốn không chi tốn tiền mà sẽ làm cho bạn tốn diện tích xử dụng của phòng ngủ .Bạn có thể xây nhà tắm cao khoang 2,40m đổ trần một lần rồi xây tiếp lên vậy là bạn có một kho để đồ thoải mái mà không tốn diện tích . Con nếu có khách thì khách có thể ngủ phòng ngoài được mà

tuananhtn
05-04-2009, 09:59 PM
Mình vừa làm xong nhà, nếu bạn cần tư vấn thêm mình sẽ giúp cho. pm nhé

chieuvang
05-04-2009, 11:01 PM
nhà mình cũng đang xây dựng nhà cấp 4, nhưng theo kiểu NHẬT và thiết kế phù hợp với người VN mình. Nói chung, ông xã nhờ người quen thiết kế và thi công. Diện tích nhà là 100m2 nên cũng khá rộng vì có 4 phòng(2 ngủ, 1 khách, 1 bếp - phòng ăn)và thoải mái cho 1 gia đình nhỏ.

Ở trong nhà có cả giếng trời ngay cạnh khu bếp núc và ăn uống,. Ai vào nhà thăm quan đều bảo: xây nhà như thế này ở thích hơn nhà 2 tấng..:D:D:D:D
đây là nhìn ở bên ngoài http://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH200904059414ywvmzmu0od396211.jpeg
Nhà mình lợp bằng tôn chống ồn,trần thạch cao lớp trên thạch cao là 1 lớp xốp dày- nói chung là khá tiện dụng, lại mát

Nhà mình cũng có tầm đó diện tích, bạn post ảnh nhà bạn lên để mình tham khảo với. Nghe bạn tả mê quá đi. Khẩn khẩn nhé, mình sắp xây.

cay-xanh
06-17-2009, 03:11 PM
Nhà mình cũng đang dự định xây nhà cấp 4 trên diện tích 30m2(3x10).Các bạn cho mình hỏi muốn xây nhà cho mát mẻ, sạch sẽ, và có gác xép thì hết nhiều tiền không?Hỏi vậy để chuẩn bị trước xem có đủ lực để xây không.Và xây như thế nào thì tiết kiệm nhất.Các bạn xây nhà rồi có thể cho mình xin mấy tấm hình nhà bạn được không?rùi giá cả các loại vật liệu, nhân công...Thanks các bạn rất nhiều.

Bongxinhxinh
06-17-2009, 04:02 PM
Đất 3x10 xây cấp 4 chắc cũng chỉ được 1 kiểu nhà ống, tình hình là bố trí sao cho thoáng, sáng sạch sẽ. Nhà mình trước cũng xây cấp 4 nhưng đất vuông 42m2 nên mình bố trí hình L, kinh nghiệm nhà mình xây tiết kiệm nhất là lợp mái xi măng, làm trần nhựa, nhưng nóc nhà tắm đổ trần và làm cái gác xép để đồ ở trên.

thuynguyen.gt
06-18-2009, 01:46 PM
Nhà em cũng đang xây nhà cấp 4, diện tích 4,3m x 8m, phía ngoài cùng là phòng khách, rồi đến phòng ngủ, phần trong cùng là bếp và nhà vệ sinh. Vì nhà em hay có người ở quê lên chơi nên phải làm gác xép nữa. Từ nền nhà lên đến gác xép cao hơn 3m, từ xép lên đến mái cao 2,7m. Mái lợp tôn có 1 lớp "thảm" (ko biết gọi như vậy có đúng ko?) chống nóng, 1 lớp xốp rồi làm trần nhựa. Riêng khu vực bếp và nhà vệ sinh thì đổ trần, lợp mái, hàn khung sắt để làm chỗ phơi quần áo. Tổng chi phí hết khoảng 90tr.

oanhphi
06-18-2009, 02:02 PM
Nhà em cũng mới xây nhà cấp 4 này. Diện tích xây nhà em khoảng hơn 50m, ngang là 4m, nhà em lợp tôn lạnh rồi làm trần nhựa có xốp chống nóng dầy 10cm, nói chung là mát. Vì nhà em là cuối dãy lên làm được 2 cửa sổ mở bên hông và là được một khoảng hè chạy dài theo nhà. Trong nhà em thì bắt đầu là phòng khách rồi đến phòng ngủ của bọn em rồi đến bếp và công trình phụ. Trên phòng ngủ có gác xép ( khoảng 16m2, cao khoảng 2m2), cầu thang gỗ, chiều cao của nhà em là 4m5 nói chung nhìn lên gác rất thoáng mát, đi qua một hành lang nhỏ qua phòng ngủ của em là đến bếp, bếp có một cửa rộng mở ra khoảng sân hè cạnh nhà, trên khoảng sân hè đó nhà em còn làm được bể ngầm chứa nước mưa và vòi nước để hôm nào ăn cá hoặc cần rửa dọn nhiều thì ra ngoài. Tổng chi phí nhà em vào khoảng 150M ( vì năm ngoái vật liệu hơn đắt, nhất là giá tôn lạnh). Nhưng em ở thì thấy thích, tiện lợi mà lại đỡ phải leo tầng

cay-xanh
06-19-2009, 04:15 PM
Các mẹ ơi ! cho mình xin hình nhà các mẹ được không? mình muốn xem nhà các mẹ bố trí thế nào, cầu thang lên sép chỗ nào cho tiện nhất và tiết kiệm diện tích nhất.Mà lợp mái bằng tôn có bị ồn khi trời mưa ko?
Thanks các mẹ đã nhiệt tình giúp đỡ.

oanhphi
06-19-2009, 05:44 PM
Lợp bằng mái tôn mà làm trân xốp 10cm thì kô ồn đâu chị ah.

hoaloaken
06-19-2009, 06:40 PM
cầu thang lên gác xép chỉ có thẻ để góc cuối nhà thôi bạn ạ. mái tôn kiểu gì cũng nóng, nếu làm mái bt dán ngói thì ok hơn nhiều nhưng đắt, nhà mình cũng lợp tôn mat 3 lớp, thêm lớp trần thạch cao nhưng túm lại vẫn nóng, mưa to thì vẫn nằm nghe mưa, hihi

makeup_pro
06-22-2009, 04:31 PM
Từ đầu trang đến giờ, ai cũng hiểu là nhà cấp 4 là nhà 1 tầng, nhưng theo mình đc biết kể cả nhà 4 tầng xây đơn giản cũng vẫn là ... cấp 4 đấy.
Giá xây cho mỗi m2 khoảng 3,5 triệu/m2 (nhà xây khung bê tông cốt thép, dầm sàn BTCT, móng băng BTCT, thiết bị vệ sinh trung bình khá,...)
Còn mái tôn, loại 3 lớp có chống nóng, chống ồn cũng đc đấy, giá cho 1m2 khoảng 400-500k/m2 (gồm cả vì kèo, tôn)
Nếu bạn làm nhà trên đất mượn của bố vợ thì bạn nên làm bài toán: mượn đc trong khoảng bao lâu + tiền làm nhà, bạn đem so sánh với tiền đi thuê nhà, cái nào ưu việt hơn thì làm.
Nhưng có 1 điều ko thể tính bằng tiền đc: đó là làm nhà rất vất vả, mệt mỏi (chưa kể vận hạn nữa??!!). Rồi cái cảm giác ở nhà do mình xây nhưng vẫn cảm giác đi mượn của nhà vợ nữa chứ, cũng ko thoải mái lắm...
Chúc các bạn có QĐ đúng đắn và gặp nhiều may mắn trong cuộc sống!

hoaloaken
06-22-2009, 06:52 PM
theo ND 209/cp thì Nhà cấp 4 co diện tích duoi 1000m2, hoặc só tầng thấp hơn 3 tầng, như vậy kể cả biệt thự cũng là cấp 4, hihi, nhà trên dất mượn thì đương nhiên khi xây bao giờ cũng có tâm lý phấp phỏm, chẳng hạn đc giá có người trả giá tốt thì khó xử cho cả bố mẹ lẫn bản thân, tuy nhiên, với miếng đất nhỏ 30m2, thì có thể vì lý do gì đó các cụ chưa cho luôn vì chưa tin tưởng con rể chẳng hạn, nên coi như cho mượn, túm lại là cứ xây, nhưng có vấn đề là giá vạt liệu lại đang lên bạn ơi. nếu bạn chỉ xây 1,5 tầng thì giá tính theo m2 là khoảng cao nhất 3tr đã xây ngon, thiết bị vệ sinh thi khoảng 10tr/khu vệ sinh là trông hoanh tráng rồi nhé, Nhà tớ cũng cấp 4 này, nhưg ai dến cũng trầm trồ vì như biệt thự vườn hihi, tuy nhiên tận 200m2 cơ, mỗi tọi hơi xa xôi

baubau
06-25-2009, 11:25 PM

the cu the so do ben trong nha ntn ha ban? minh thich kieu nay ghe, co ve thoang mat lai co cho phoi phong nua ha?ma ban lam het nhieu tien ko?

memau
06-27-2009, 05:12 PM
Ông xã em làm kĩ sư xây dựng. Ngày trước ảnh làm các công ty lớn như Sông Đà, HUD thì hay phải đi xa lắm. Từ ngày cưới vợ sinh con là ảnh tuyên bố chỉ làm quanh trung tâm Hà Nội khoảng 20 km. Bây giờ ảnh hay nhận công trình nhỏ nhỏ như office hoặc nhà dân dụng. Nếu bác nào cần tư vấn cứ gọi cho ảnh theo số: 093 645 0687 hỏi anh Thành Phước. Hoặc email:phuoc.thanh08@gmail.com. Chúc các bác có một ngôi nhà vừa ý.

Ánh Sao
08-11-2009, 02:42 PM
Sài Gòn mà nói nhà cấp 4 là nhà xây đơn giản (nói chung là ít tiền). Chắc do mỗi vùng có quan niệm khác.

makeup_pro
08-14-2009, 10:17 AM
quan niệm đó là thói quen thôi bạn.
Còn trong Nghị định, Thông tư hướng dẫn của Chính phủ đều có quy định rõ ràng đó, vì cấp nhà liên quan đến các thủ tục xây dựng, quản lý, suất đầu tư....
Tất nhiên ở 4rum LCM là mình xây nhà tư nên mình hiểu theo nghĩa dân gian thôi

WildMoon
08-14-2009, 10:25 AM
Mình làm về kiến trúc xây dựng nên mình rất rõ
Bạn makeup pro nói đúng hoàn toàn
Còn theo ý mình thì không nên xây cái gì trên đất không phải của mình
Nhà cấp 4 cũng không

cardi
08-14-2009, 08:31 PM
Đất bố vợ cho mượn là đất mượn không lên làm. Vì mai này cha con mất lòng vợ chông lắm chuyện lại mày cút đi trả nhà cho tao, trả đất cho tao ............
CÒn vẫn xây thì chả có gì khó cả. Hà nội thế nào thì không biết chứ HCM thì nhà cấp 4 thì rẻ thôi. tẹt ga với diện tích khoảng 70 m2 thì hết cỡ 50-70tr. mình đã xin xong giấy phép xây dựng chờ hết ngâu là động thổ đây.
Cha mẹ nào muốn xây thì cứ ới mình một tiếng mình mang thợ tới làm cho nhà mình thợ nhiều lắm. Giá cả thì các bạn cứ so sánh với nhiều người và quyết định của sau.

hoangminh_231
08-26-2009, 09:28 PM
Đất bố vợ cho mượn là đất mượn không lên làm. Vì mai này cha con mất lòng vợ chông lắm chuyện lại mày cút đi trả nhà cho tao, trả đất cho tao ............
CÒn vẫn xây thì chả có gì khó cả. Hà nội thế nào thì không biết chứ HCM thì nhà cấp 4 thì rẻ thôi. tẹt ga với diện tích khoảng 70 m2 thì hết cỡ 50-70tr. mình đã xin xong giấy phép xây dựng chờ hết ngâu là động thổ đây.
Cha mẹ nào muốn xây thì cứ ới mình một tiếng mình mang thợ tới làm cho nhà mình thợ nhiều lắm. Giá cả thì các bạn cứ so sánh với nhiều người và quyết định của sau.

Ặc ặc sao rẻ thế hả bạn. Bố mẹ mình đang định xây khoảng 70m2 lên 2 tầng mà thợ họ tính mình riêng xây thô đã là 3T/m2.
Có bố nào làm xây dựng ko tư vấn cho mình với?

Mẹ bê nghé
08-30-2009, 01:49 PM
bạn nên xây khoãng 35 dến 40 mét thôi,vừa dỡ tốn vừa lấy thoáng.nhà nên làm gác xép .tùy theo hướng nhà mà chọn vật liệu làm mái.một số hàng mục nên tự làm sẽ tiết kiệm dược nhiều như sơn cửa ,quét vôi....chúc bạn sớm có căn nhà như ý....

BoIn
10-01-2009, 09:58 AM
Em nhờ chủ đề này tí.

Em định xây nhà 1 tầng (cao 3,2m), 1 tum (trước nhà cao 2,8m) trên diện tích khoảng 62m2 (MT3,9 x 15,7, nở hậu 10cm). Xây đơn giản, cột bê tông tầng dưới, trên tum chỉ xây tường chịu lực.

Các bác ước lượng giúp em xem xây thô như thế khoảng bao nhiêu tiền? (Chỉ gồm tường, bê tông cột & mái, tô trát, công xây. Xép và vách ngăn giữa 2 phòng ngủ làm bằng gỗ, không cần xây)
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH2009100127340mdq4mmrlyt158569.jpeg

hathumorni7
10-07-2009, 07:05 AM
Chị ơi,
Chị vào web này nhé. Có phần mềm giúp mình dự tính tổng chi phí xây dựng đấy. Em thử làm cho nhà bố mẹ em rồi, khá hay và dễ sử dụng. www.cungxaytoam.com.vn
Web này có nhiều mẫu thiết kế nhà đẹp và thông tin hữu ích dành cho chủ nhà chuẩn bị xây nhà. Các mẹ tham khảo hen.

Em nhờ chủ đề này tí.

Em định xây nhà 1 tầng (cao 3,2m), 1 tum (trước nhà cao 2,8m) trên diện tích khoảng 62m2 (MT3,9 x 15,7, nở hậu 10cm). Xây đơn giản, cột bê tông tầng dưới, trên tum chỉ xây tường chịu lực.

Các bác ước lượng giúp em xem xây thô như thế khoảng bao nhiêu tiền? (Chỉ gồm tường, bê tông cột & mái, tô trát, công xây. Xép và vách ngăn giữa 2 phòng ngủ làm bằng gỗ, không cần xây)
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH2009100127340mdq4mmrlyt158569.jpeg

niem hi vong cua me
10-08-2009, 02:36 PM
em đang ở nhà cấp 4 đây, xin giới thiệu mẫu cho các mẹ nhé.Nhà em chiều ngang là 4m, chiều dài 15m, em làm một phòng khách,một phòng ngủ cạnh phòng ngủ có một hành lang xuống phía dưới có một khoảng sân làm chỗ để xe, máy giặt, phơi quấn áo và có một cái bể để nước mưa,sau đó là gian bếp và nhà vệ sinh quay mặt ra sân.Ai vào nhà em cũng khen là đẹp.
Còn một kiểu nữa là nàh hàng xóm bên cạnh,một phòng khách nhỏ hơn nhà em,một gian dùng để ăn uống và kê một cái giường(giữa hai phòng dùng cửa nhôm kính),sau đó đến nhà vệ sinh và bếp.Trên có một gác xép làm phòng ngủ và làm việc,

Me Quan
05-11-2010, 10:07 AM
Mình đang có dự kiến làm nhà cấp 4 trong năm nay. Miếng đất nhà mình rộng 3.9m, dài 18m. Tổng diện tích khoảng 70m. Mình muốn bớt 20m làm sân vườn đằng trước. Diện tích làm nhà khoảng 50m. Mình chưa biết bố trí phòng ốc như thế nào cho hợp lý. Mình muốn có 1 phòng khách, ngủ, bếp và vệ sinh, cộng thêm 1 gác xép nữa. Nhờ các bố mẹ tư vấn giúp mình với. Kinh phi khoảng 60-70T có đủ không?

ha hoa
05-11-2010, 10:15 AM
Lúc này giá VLXD đang lên, đừng xây vội, để qua mùa mưa thì hơn....................

ha hoa
05-11-2010, 10:16 AM
Bị nhiu tiền hơi thiếu đó, cả móng vả trần đã khoảng 40 tr rùi

faitht251
05-13-2010, 10:34 AM
Mình đang có dự kiến làm nhà cấp 4 trong năm nay. Miếng đất nhà mình rộng 3.9m, dài 18m. Tổng diện tích khoảng 70m. Mình muốn bớt 20m làm sân vườn đằng trước. Diện tích làm nhà khoảng 50m. Mình chưa biết bố trí phòng ốc như thế nào cho hợp lý. Mình muốn có 1 phòng khách, ngủ, bếp và vệ sinh, cộng thêm 1 gác xép nữa. Nhờ các bố mẹ tư vấn giúp mình với. Kinh phi khoảng 60-70T có đủ không?

Nếu chị xác định làm nhà mà khoảng 15 năm sau có tiền xây kiên cố thì ko cần thiết phải móng kiên cố đâu,cũng đỡ đc khối tiền.Nhà em cũng làm thế.Lợp tôn hơi ồn,chị chuyển sang lợp bờ lô,ốp xốp và trần nhựa cũng mát và ko ồn.Kinh phí cũng giảm đc kha khá.Thợ chỗ em nói tôn chỉ mát hơn bờ lô 1 ít và nhanh tỏa nhiệt thôi,mình chống nóng là đc.Nếu ít tiền thì tạm thế đã.Chút ý kiến góp ý vậy thôi,cũng tùy vào từng trường hợp mà tính.Cho thợ người ta tính toán hộ là tốt nhất.Chọn thợ quen cũng giảm đc chút tiền công nữa!

thuynguyen.gt
05-14-2010, 03:45 PM
Nếu chị xác định làm nhà mà khoảng 15 năm sau có tiền xây kiên cố thì ko cần thiết phải móng kiên cố đâu,cũng đỡ đc khối tiền.Nhà em cũng làm thế.Lợp tôn hơi ồn,chị chuyển sang lợp bờ lô,ốp xốp và trần nhựa cũng mát và ko ồn.Kinh phí cũng giảm đc kha khá.Thợ chỗ em nói tôn chỉ mát hơn bờ lô 1 ít và nhanh tỏa nhiệt thôi,mình chống nóng là đc.Nếu ít tiền thì tạm thế đã.Chút ý kiến góp ý vậy thôi,cũng tùy vào từng trường hợp mà tính.Cho thợ người ta tính toán hộ là tốt nhất.Chọn thợ quen cũng giảm đc chút tiền công nữa![/QUOTE]

Cía chỗ bôi đỏ ở trên ko ổn đâu chị ạ, em đã từng ở nhà mái bờ lô rùi, chống nóng tốt đến mấy thì tối vẫn nóng kinh khủng vi no giữ nhiệt lâu, còn tôn có hơi ồn 1 chút nhưng tỏa nhiệt rất nhanh, đến tối là không khí trong nhà đã dịu mát lại rồi trong khi nhà bờ rô thì vẫn nóng hầm hập ý, mà ở mình thig ngày noắng nóng lại nhiều hơn ngày mưa. Nhà em cũng đang lợp tôn, đến tối là nhà lại mát rùi.

Me Quan
05-15-2010, 10:12 AM
Đất nhà mình ở khu yên tĩnh nên sẽ lợp tôn lạnh là tốt nhất nhỉ. Cảm ơn mọi người tư vấn cho mình. Giá NVL đang lên nhưng năm nay xã mình được tuổi làm nhà. Mình cũng đang phân vân lắm. Đợi đủ tiền làm nhà mấy tầng thì lâu lắm, làm nhà cấp 4 sau này phá đi cũng ngại. Hiện tại mình đang ở nhờ nhà ông bà ngoại cũng có nhiều bất tiện. Mình là con gái thì không sao, chỉ lo quan hệ giữa bố mẹ vợ và chàng rể thôi.

raninc
12-06-2010, 02:15 AM
mình đinh xây nhà cấp 4 cho đất diện tích 52m2
4X13 định để 2m làm sân còn lại la xây nhà
mà không biết xây nhà cấp 4 có cần phải xem tuổi để xây nữa không thế?
sắp xây rồi mà không biết thế nào nữa nhỡ không hợp tuổi thì ........ hix.
chán cảnh thuê nhà lên mún xây cấp 4 ở tạm

với lại bạn nào biết ai tk nhà cấp 4 giá rẻ chút không đinh thuê tk cho hợp phong thủy tí
thanks!

ngoc thao
12-06-2010, 08:22 AM
Vấn đề này căng đây, vì miếng đất đó kg thuộc sở hửu của Bạn,nếu đầu tư mạnh vô xây nhà thì kg có tương lai vững chắc.Theo Mình nghĩ Bạn nên xây nhà vật liệu bằng sắt sau này lỡ có chuyện kg hay cũng có thể sử dụng lại(bán lại được) nếu tính kinh tế thờ buổi bây giờ .Ông Xã Mình làm bên xây dựng cơ khí nếu Bạn muốn nhu cầu hay tư vấn Bạn liên hệ theo số dt:01234557058.Anh Hùng

raninc
12-06-2010, 01:47 PM
Vấn đề này căng đây, vì miếng đất đó kg thuộc sở hửu của Bạn,nếu đầu tư mạnh vô xây nhà thì kg có tương lai vững chắc.Theo Mình nghĩ Bạn nên xây nhà vật liệu bằng sắt sau này lỡ có chuyện kg hay cũng có thể sử dụng lại(bán lại được) nếu tính kinh tế thờ buổi bây giờ .Ông Xã Mình làm bên xây dựng cơ khí nếu Bạn muốn nhu cầu hay tư vấn Bạn liên hệ theo số dt:01234557058.Anh Hùng

xây nhà bằng vật liệu sắt là thế nào nhỉ?

mecuabongcoi08
01-03-2011, 02:26 PM
Nhà mình cũng đang định xây nhà tạm để ở đây, diện tịch 3,5x13m, mình cũng bớt 2m sân. mình muốn nhà có 1 phòng khách, khi có khách có thể là phòng ngủ, và 1 phòng ngủ cúa 2vc, khu bếp và vệ sinh. mình muốn tối giản chi phí vì k có nhiều tiền. không biết các bạn có ai đã xây nhà rồi cho mình biết chút kinh nghiệm và chi phí ước tính khoảng bao nhiêu? bố mẹ nào cũng đang dự định xây nhà tạm như mình cũng cùng chia sẻ nhé!

phuong_gpmb
01-10-2011, 04:27 PM
Nhà mình cũng đang định xây nhà tạm để ở đây, diện tịch 3,5x13m, mình cũng bớt 2m sân. mình muốn nhà có 1 phòng khách, khi có khách có thể là phòng ngủ, và 1 phòng ngủ cúa 2vc, khu bếp và vệ sinh. mình muốn tối giản chi phí vì k có nhiều tiền. không biết các bạn có ai đã xây nhà rồi cho mình biết chút kinh nghiệm và chi phí ước tính khoảng bao nhiêu? bố mẹ nào cũng đang dự định xây nhà tạm như mình cũng cùng chia sẻ nhé!

Mảnh đất nhà bạn rộng khoảng 45m2, bạn định xây nhà cấp IV khoảng 38m2 đúng không, giá xây nhà cấp IV thời điểm bây h khoảng 2,5-3tr/1m2 tùy vào vị trí mảnh đất của bạn, cách quản lý.. vậy là bạn tự tính được mình cần chuẩn bị bao nhiêu tiền rồi đúng ko?, có bạn đề suất làm nhà khung sắt lợp tôn, đúng là thi công nhanh và giá rẻ hơn nhưng sẽ rất nóng vào mùa hè và rất lạnh vào mùa đông, trừ khi đất nhà bạn kẹt giữa 2 nhà đã xây rất cao có thể che chắn cho nhà bạn thì có thể làm cách này để tiết kiệm.

phuong_gpmb
01-10-2011, 04:29 PM
xây nhà bằng vật liệu sắt là thế nào nhỉ?

là nhà khung sắt quây tôn đó bạn.

phuong_gpmb
01-10-2011, 04:33 PM
Em nhờ chủ đề này tí.

Bạn làm nhà bê tông 1,5 tầng, đơn giá khoảng 3,5tr-4tr/m2, bạn tính tổng m2 xây dựng(diện tích sàn t1+diện tích tum+diện tích cầu thang) rồi nhân với đơn giá trên là ra giá xây dựng của ngôi nhà.

mecuabongcoi08
01-18-2011, 04:42 PM
Mảnh đất nhà bạn rộng khoảng 45m2, bạn định xây nhà cấp IV khoảng 38m2 đúng không, giá xây nhà cấp IV thời điểm bây h khoảng 2,5-3tr/1m2 tùy vào vị trí mảnh đất của bạn, cách quản lý.. vậy là bạn tự tính được mình cần chuẩn bị bao nhiêu tiền rồi đúng ko?, có bạn đề suất làm nhà khung sắt lợp tôn, đúng là thi công nhanh và giá rẻ hơn nhưng sẽ rất nóng vào mùa hè và rất lạnh vào mùa đông, trừ khi đất nhà bạn kẹt giữa 2 nhà đã xây rất cao có thể che chắn cho nhà bạn thì có thể làm cách này để tiết kiệm.
cảm ơn bạn đã tư vấn, như vậy theo mình hiểu là hết khoảng hơn 100triệu là trọn gói à bạn, mình đang dự trù có 70-80tr thôi. Hic...

phuong_gpmb
01-19-2011, 02:54 PM
cảm ơn bạn đã tư vấn, như vậy theo mình hiểu là hết khoảng hơn 100triệu là trọn gói à bạn, mình đang dự trù có 70-80tr thôi. Hic...

đó chỉ là công thức mang tính ước lượng tương đối thôi, còn tùy vào vật liệu bạn sử dụng, cách quản lý vân vân và vân vân. tầm 70-80tr cũng làm được nếu bạn có thể dự trù vật liệu rồi tự mua vừa đủ thôi, thuê nhân công và trông nom cho tốt vào...

mecuabongcoi08
01-27-2011, 02:29 PM
cảm ơn bạn, lúc nào làm xong, mình sẽ chia sẻ kinh nghiệm với các bạn làm sau nhé.

meyeukubin
03-09-2011, 08:48 AM
e đánh dấu,ít nữa e cũng làm cái nhà cấp 4 để 2 mẹ con và ông bà ngoại có chỗ chui ra chui vào.Topic này rất bổ ích

mecuabongcoi08
05-05-2011, 09:41 AM
báo cáo cả nhà, sau hơn 1 tháng xây dựng, nhà mình đã xây xong cái nhà cấp 4 trên diện tích 3.5x13m. dự trù chi phí là 80tr nhưng khi xong thì cũng hết tới 100tr (đấy là không bao gồm công vì nhà mình toàn người nhà làm giúp), nếu thêm công nữa thì các bạn phải cộng thêm 20-30tr nữa nhé. Híc, thật gian nan, tốn kém..
vì mình k trực tiếp mua vật liệu và giám sát nên k chi tiết được các khoản nguyên vật liệu, nhưng có một kinh nghiệm nhỏ của mình sau khi làm nhà là:
- dù là cấp 4 nhưng nên làm nền cao và xây cao cho thoáng mát;
- dù là nhà tạm nhưng cũng phải xác định là ở phải 10 năm nên phải tính xa một chút, do đó nếu với những nhà có diện tích hẹp thì nên bố trí có gác xép, ít nhất là để để đồ và nếu có thể thì là để ở vì thực ra chỉ cần xây cao hơn bình thường 1 chút là được cái gác xép (không tốn kém nhìu).
- nên có ý tưởng bố trí không gian trong nhà thật chi tiết rồi xây, tránh xây xong rồi mới thấy Giá như phòng này hẹp một chút, phòng kia rộng một chút....như nhà mình thì phân định không gian phòng bằng ước lệ (bằng tủ/giá sách), sau này sẽ dễ bố trí, nhưng cũng có một nhược điểm là sau này lắp điều hòa sẽ phải sử dụng điều hòa công suất lớn-> dẫn tới lãng phí hoặc phải sử dụng vách ngăn nhôm kính.
.....

một vài góp ý nhỏ cho các mẹ.

ngocminh_06
05-08-2011, 10:18 PM
Mình cũng đang xây nhà cỡ cấp 4 nè, đơn giản thôi, một gác suốt (ván miếng nha không xài ván ép, bền, sử dụng thời gian lau thường xuyên thì ván sẽ bóng đẹp), chỉ khó mỗi việc là phải chống mối, tốn hết trên 100 triệu đấy...hồi chuẩn bị xây cũng tìm hiểu nhiều trang web để tham khảo ý kiến của người đi trước..mình có thử tham gia tư vấn trực tuyến trên trang Hà Tiên (http://www.tutinxaynha.com.vn), cũng nhờ các chuyên gia trên ấy tư vấn một vài chiêu về chống nóng (đang mùa nóng mà) vì dạng nhà mình xây không thể dùng máy lạnh được được vì gác đóng bằng ván không dc kín. Trên đây cũng có tài liệu hướng dẫn các bước lập kế hoạch xây nhà (http://www.tutinxaynha.com.vn/front/quy-trinh-xay-nha.html) cũng khá hay đấy, làm theo các bước trong ấy, mà kinh phí sau khi xây nhà xong cũng không vượt mức dự trù bao nhiêu kể cũng đỡ lo lắng.

metuancoi
05-13-2011, 11:29 AM
Em đánh dấu vào đây, năm nay cố gắng mua mảnh đất, năm sau cố tiếp để xây cái nhà cấp 4 ở tạm. Hic, bao giờ mới được vào topic tư vấn xây biệt thự mà post bài nhỉ. :sad:

hangptt2711
01-31-2012, 02:26 PM
nhà mình sau tết định xây cái nhà - à, túp lều đây. đang rối trí vì khó quá.
nhà 35m, mình định xây cái móng cho nhà 2 tầng, ko hiểu chi phí giờ khoảng bao nhiêu nữa để mà lựa đường nữa. hic... rõ khổ

over_love
02-03-2012, 06:18 PM
Tại sao không cho lun mà phải là mượn..................

vutung79
10-26-2012, 11:36 PM

Chào Bạn
Mình là Ks.Tùng chuyên xin phép xây dựng, tư vấn thiết kế, thiết kế, xây dựng, làm thủ tục hoàn công các công trình nhà cấp 4, nhà phố, biệt thự… tên địa bàn 24 Quận, Huyện thuộc khu vực TP. HCM và các tỉnh lân cận như Bình Dương, Đồng Nai, Vũng Tàu, Long An… với chi phí hợp lý nhất.
Nếu bạn ở TP. HCM thì liên hệ với Tùng: 0919.246.286, hoặc email: vuvantungvn@gmail.com. Tùng sẽ tư vấn miễn phí cho bạn.
Chúc bạn sớm xây được ngôi nhà đẹp như ý với chi phí tiết kiệm nhất

vutung79
11-08-2012, 08:49 AM
Chào Bạn
Mình là Ks.Tùng chuyên xin phép xây dựng, tư vấn thiết kế, thiết kế, xây dựng, làm thủ tục hoàn công các công trình nhà cấp 4, nhà phố, biệt thự… tên địa bàn 24 Quận, Huyện thuộc khu vực TP. HCM và các tỉnh lân cận như Bình Dương, Đồng Nai, Vũng Tàu, Long An… với chi phí hợp lý nhất.
Nếu bạn ở TP. HCM thì liên hệ với Tùng: 0919.246.286, hoặc email: vuvantungvn@gmail.com. Tùng sẽ tư vấn miễn phí cho bạn.

vutung79
11-08-2012, 08:49 AM
Chào Bạn

vutung79
11-26-2012, 08:45 PM
Chào Bạn

vutung79
11-27-2012, 08:18 AM
Em nhờ chủ đề này tí.

Chào Bạn

balladsongs
01-09-2013, 10:28 AM
Mình định xây cái nhà cấp 4 S= 3x10
Muốn có thêm gác xép để ở thì ở thời điểm hiện tại (tháng 1/2013 - nghe nói vật liệu đang rẻ) chi phí khoảng bao nhiêu nhỉ?
Mình xây ở Đại Mỗ

hangptt2711
01-09-2013, 11:12 AM
Mình định xây cái nhà cấp 4 S= 3x10
Muốn có thêm gác xép để ở thì ở thời điểm hiện tại (tháng 1/2013 - nghe nói vật liệu đang rẻ) chi phí khoảng bao nhiêu nhỉ?
Mình xây ở Đại Mỗ

ha ha... nhà mình cũng đại mỗ đây. mình xây lúc tháng 6 năm 2012. nói chung là nói là vật liệu đang rẻ nhưng mà chẳng rẻ hơn lắm đâu.
tiền công giờ khá cao cũng phải 1tr/m
gạch vôi vữa thì ko tốn nhưng phần hoàn thiện thì thôi rồi. :( khủng hoảng
nhà mình chi phí mất khoảng 120tr. đấy là chưa tính xây móng nhé

meyeukubin
01-09-2013, 11:18 AM
ha ha... nhà mình cũng đại mỗ đây. mình xây lúc tháng 6 năm 2012. nói chung là nói là vật liệu đang rẻ nhưng mà chẳng rẻ hơn lắm đâu.
Sao tiền công nhà mẹ nó cao thế nhỉ,nhà tớ cũng làm tầm t6/2012 mà tiền công thợ có 850k ,giờ còn rẻ hơn ý.

balladsongs
01-16-2013, 10:52 AM
Nhà Chị ở xóm nào Đại Mỗ ạ?
Nhà Chị bao nhiêu mét? xây lên nhà cấp 4 à? Có gác xép không ạ? Chị mô tả chi tiết để em học tập với nhé!
Giờ tiền không có nên cứ phải tính toán mệt ghê

kidbookvn
02-27-2013, 11:13 AM
Mình cũng đang định xây nhà cấp 4 với gác xép trên toàn bộ diện tích 32m. Định chỉ xây tường 110mm và không làm móng kiên cố. Không biết với thời giá hiện tại thì tầm 120t có đủ không các mẹ nhỉ?

anhnhatcailan
02-27-2013, 11:37 AM
Chào các bạn!
Mình là dân xây dựng đây, tuy chỉ làm VP nhưng cũng có chút ít kinh nghiệm. Mình xin chia sẻ như sau:
Thứ nhất bạn phải xác định ở bao nhiêu lâu, mức đầu tư như thế nào?
Thứ 2, bạn cần phác họa ra sẽ xây nhà như thế nào? Theo mình nếu để ở tạm chỉ cần lợp tôn và chống nóng bằng trần nhựa, gỗ và xốp (Lưu ý kín hoặc làm lưới chống chuột, gián...)
Trong bản vẽ sơ bộ đó (có thể bằng tay) bạn cần biết vị trí bố trí cửa sổ, cửa đi, tường ngăn phòng... để tính được chi phí vật liệu như gạch, cát, xi, các loại cửa, trấn song.... Theo ý mình cửa sổ, cửa thông phòng, cửa VS chỉ dùng vật liệu rẻ như cửa nhôm kính, gỗ thông. Cửa đi có thể dùng 2 lớp 1 là cửa xếp và 1 cửa gỗ kính (vừa chống trộm và vừa lấy ánh sáng, thông khí..... Tường ngăn sử dụng tường 110, tường bao, nếu sợ nóng sẽ phải dùng tường 220, nếu không dùng tường 110 bổ trụ.
Chiều cao nhà cũng không nên cao quá sẽ tốn vật liệu và công thợ (chỉ nên cao khoảng 3,3 m đến 3,6m) tính từ cốt nền đến trần nhựa.
Chú ý bố trí công năng ngôi nhà như bố trí bếp, giường... để bố trí đèn điện. Nên đi dây nổi cho dễ dử dụng và sửa chữa.
P/s: Bạn nên nhờ sự tư vấn các bạn làm kiến trúc hoặc xây dựng để tư vấn cho bạn công năng sử dụng nhà một cách tốt nhất.
Thứ 3: Tìm đội thợ tin cậy và giá cả đàm phán được giá tốt nhất có thể thi công được cả điện nước.
Vì bạn xây móng rồi nên mình không có ý kiến, nhưng với quan điểm của mình: Nhà Tạm thì không nên xây móng tốt, chỉ xây gạch vài hàng là ok rồi, vì nhà có chịu tải trọng gì đâu xây tốt chỉ tổ tốn kém. Vì chi phí xây móng thông thường tốn đến 30% giá trị
Chúc bạn có thể xây được nhà như ý với giá trị tốt nhất!!!!!

kidbookvn
02-27-2013, 12:15 PM
Chào các bạn!
Mình là dân xây dựng đây, tuy chỉ làm VP nhưng cũng có chút ít kinh nghiệm. Mình xin chia sẻ như sau:
Thứ nhất bạn phải xác định ở bao nhiêu lâu, mức đầu tư như thế nào?
Thứ 2, bạn cần phác họa ra sẽ xây nhà như thế nào? Theo mình nếu để ở tạm chỉ cần lợp tôn và chống nóng bằng trần nhựa, gỗ và xốp (Lưu ý kín hoặc làm lưới chống chuột, gián...)
Trong bản vẽ sơ bộ đó (có thể bằng tay) bạn cần biết vị trí bố trí cửa sổ, cửa đi, tường ngăn phòng... để tính được chi phí vật liệu như gạch, cát, xi, các loại cửa, trấn song.... Theo ý mình cửa sổ, cửa thông phòng, cửa VS chỉ dùng vật liệu rẻ như cửa nhôm kính, gỗ thông. Cửa đi có thể dùng 2 lớp 1 là cửa xếp và 1 cửa gỗ kính (vừa chống trộm và vừa lấy ánh sáng, thông khí..... Tường ngăn sử dụng tường 110, tường bao, nếu sợ nóng sẽ phải dùng tường 220, nếu không dùng tường 110 bổ trụ.
Chiều cao nhà cũng không nên cao quá sẽ tốn vật liệu và công thợ (chỉ nên cao khoảng 3,3 m đến 3,6m) tính từ cốt nền đến trần nhựa.
Chú ý bố trí công năng ngôi nhà như bố trí bếp, giường... để bố trí đèn điện. Nên đi dây nổi cho dễ dử dụng và sửa chữa.
P/s: Bạn nên nhờ sự tư vấn các bạn làm kiến trúc hoặc xây dựng để tư vấn cho bạn công năng sử dụng nhà một cách tốt nhất.
Thứ 3: Tìm đội thợ tin cậy và giá cả đàm phán được giá tốt nhất có thể thi công được cả điện nước.
Vì bạn xây móng rồi nên mình không có ý kiến, nhưng với quan điểm của mình: Nhà Tạm thì không nên xây móng tốt, chỉ xây gạch vài hàng là ok rồi, vì nhà có chịu tải trọng gì đâu xây tốt chỉ tổ tốn kém. Vì chi phí xây móng thông thường tốn đến 30% giá trị
Chúc bạn có thể xây được nhà như ý với giá trị tốt nhất!!!!!

Cảm ơn bạn vì có các ý kiến tư vấn thật bổ ích với mình.

Mình định làm nhà như mô tả sau, bố mẹ nào đã từng làm nhà hoặc có kinh nghiệm tư vấn thêm cho mình với.

Mảnh đất của mình hình chữ nhật 3,2m x 9,7m, hướng Tây-Nam, phía trước (mặt 3,2m) là đường ngõ rộng 2,5m. Bên phải đã có nhà cấp 4 của hàng xóm đang ở, bên trái là phần đất rộng khoảng 5m của người khác chưa xây nhà, phía sau đất nhà người ta chưa xây nhà. Đây là đất thổ cư nằm trên nền nhà của chủ nhà cũ.
- Ý tưởng của mình là xây nhà cấp 4 với tường cao khoảng 5m để làm 1 trệt và một gác lửng cho toàn bộ diện tích (khoảng 31m2). Trong đó:
- Tầng trệt: Nơi để xe máy, phòng khách, bếp ăn và khu vệ sinh.
- Gác lửng: 02 phòng ngủ và khoảng không gian cho con nhỏ chơi, sinh hoạt.

Mình đã tham khảo mẫu nhà tại đây (http://noithattinhte.vn/nha-dep/mau-nha-dep-2-tang-dien-tich-nho-30-m2-156.aspx)và định xây dựng theo cách tương tự, chỉ có điều sẽ làm ở mức tiết kiệm hơn vì hiện mình chỉ có mức đầu tư có giới hạn cho căn nhà.

Mình muốn hỏi, với nhu cầu như vậy thì có thể xây căn nhà theo hướng sau đây được không?
- Xây tường bao toàn bộ cao 5m bằng tường 110mm (giữa khoảng 6m làm mái dốc đổ ra trước và sau).
- Gác lửng làm bằng kết cấu thép với hệ thống cột đỡ như mẫu đã tham khảo, sàn bằng gỗ ép hoặc gỗ ván.
- Vách ngăn các phòng làm bằng nhôm kính đục
- Cửa chính là của sắt, cửa sổ khung sắt, cánh nhôm kính.
Nếu theo hướng này thì mong các anh chị tư vấn cho:
- Có cần làm móng chắc chắn hay không? nên làm ở mức độ nào là đáp ứng được độ vững chãi cho căn nhà? (Tôi không có ý định cải tạo lên lầu trong tương lai).
- Xây tường gạch 110mm thì có an toàn và có bị nóng không? Có thể khắc phục bằng cách chọn vật liệu như thế nào?
- Mình định sử dụng bể nước inox (khoảng 2m khối), thì có thể đặt trên mái nhà khi xây tường 110mm không? Nếu không thì khắc phục bằng cách nào?

Cuối cùng là mình dự định kinh phí cho toàn bộ ngôi nhà (không có nội thất gì cả ngoài sàn gạch, gác lững và công trình phụ) là 120 triệu thì có đủ không?

Đây là sơ đồ bố trí mặt bằng sử dụng theo dự định của ông xã nhà mình.
1. Mặt bằng tầng trệt
https://lh5.googleusercontent.com/-HDQTDD4rlsc/US1-LnkGgLI/AAAAAAAAAM0/Kc-OVJsrD1k/s1024/Mat-bang-tang-1.jpg

2. Mặt bằng gác lững
https://lh5.googleusercontent.com/-6brCTB1fllY/US1_E_FZiRI/AAAAAAAAANo/JXUzVNDrOu8/s1024/Mat-bang-tang-2.jpg

anhnhatcailan
02-27-2013, 01:50 PM
Chào bạn Kid!
Mình đọc ý tưởng của bạn rồi, cũng có đôi lời bạn tham khảo nhé:
1. Không nên chia đôi mái vì mái tôn độ dốc thấp bạn có thể dùng một mái thì chi phí làm đường thoát nước, chống thấm (giữa 2 nhà ) sẽ thấp hơn.
2. Về việc dùng gỗ để làm sàn gác lửng theo mình là không lên vì nó sẽ gây bụi ở dưới tầng 1 không tốt cho trẻ con, ngoài ra còn bị kêu, mối mọt... Bạn nên sử dụng đổ sàn BTCT. Với kết cấu này chỉ cần đổ sàn dầy 7cm thôi. Với sàn BTCT thì chắc tầng 1 bạn nên xây tường 220 (ở gần nhà tớ cũng có nhà xây tường 110 rồi, nhưng sẽ bị nứt sau một thời gian dài. Bạn cũng đừng lo ngại chi phí móng tốn hơn vì móng nhà cấp 4 đổ thêm sàn lửng cũng không tốn hơn (nếu địa chất tốt - đất thịt)
3. Xây tường gạch 110mm thì có an toàn và có bị nóng không: Về khắc phục nóng thì khó đấy vì tường 110 truyền nhiệt lớn hơn 220 nhé. Theo ý kiến của mình ko nên xây móng tốt quá (nhiều nhà tính sử dụng cho đến khi xây dựng chắc chắn) là không đúng vì lí do như sau: Không thể tính tương lai sẽ xây như thế nào nếu chôn cả đống tiền vào thì thật lãng phí.
4. Sử dụng KCT cho sàn cũng không rẻ đâu bạn nhé, nó thậm trí đắt hơn sd sàn BTCT khoảng 1,3 lần.
5. Hình của bạn gửi lên mình không xem được, cả đường link. Bạn có thể gửi vào email: anhnhatcailan@gmail.com để mình xem giúp!
Đợt này mình tương đối bận việc nên việc xem của mình cũng bị hạn chế, bạn thông cảm nha!!!!
Chúc bạn xây được ngôi nhà như ý!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

kidbookvn
02-27-2013, 02:46 PM
Mình đã bảo ông xã gửi thông tin vào email của bạn anhnhatcailan. Mong bạn tư vấn giúp mình nhé.
Cảm ơn bạn trước.

lesonnamdong
02-27-2013, 04:10 PM
các bạn tính xây nhà cấp 4 (một tầng) có thể tham khảo một số không gian sau , tiết kiệm không gian nhưng vẫn sử dụng tốt và không ảnh hưởng công năng , không chính xác với mọi khuôn đất nhưng có tính tham khảo cao .
1-mb chung gồm p.khách - bếp - bàn ăn , thêm phần xép áp mái sd làm p.ngủ với cầu thang cách điệu vừa đẹp vừa tiết kiệm diện tích và cửa sổ của phần xép lấy sáng cho p.ngủ .
http://gethomy.com/wp-content/uploads/2011/11/minimalist-and-modern-loft-interior-design-1.jpg
2-mb p.khách - bếp - bàn ăn , cầu thang bê tông nhưng sd lan can kính tạo cảm giác rộng hơn không bí , cùng tông màu trắng thống nhất cả căn hộ giảm nhẹ cảm giác diện tích hẹp của khổ đất .
http://www.slim69.com/images/2013/02/Brown-Sofa-With-Soft-Brown-Cushions-Placed-Near-White-Stairs-With-Glazed-Fences.jpg
3-mb bố trí kv làm việc có cốt cao độ cao hơn sàn kv tiếp khách nhằm giấu phần giường cho gọn vào ban ngày không sd giường , không gian này còn có thể sd thêm sofa-bed để thêm chỗ ngủ và tận dụng tối đa không gian sd căn nhà , sd tông màu sơn nhạt & sáng tạo cảm giác nhẹ nhàng thoáng không gian.
http://1.lushome.com/wp-content/uploads/2012/09/raised-floor-interior-design-ideas-10.jpg

vongdautam
02-27-2013, 04:32 PM
lót dép hóng ạ, em cũng đang tính xay nhà cấp 4

greenligt042005
04-15-2013, 06:11 PM
Em cũng lót dép hóng, hy vọng đất rẻ đi tẹo nữa để vợ chồng em còn mua đc

chanhvuhc
06-13-2013, 09:32 AM
Em cũng hy vọng đất rẻ để mua và xây tạm nhà cấp 4 ah