PDA

View Full Version : Bs mở lại phòng mạch tư vấn cho bé. Hãy gửi câu hỏi vào đây nhé

bacsigiadinh0906
02-07-2009, 02:39 PM
Tư vấn sớm nhất cho bố mẹ của bé.
Chúc các bé mạnh khỏe hay ăn chóng lớn!

Mamyan
02-08-2009, 11:30 PM
Chào BS, làm ơn cho mình hỏi con gái mình 3.5 tuổi/ 2 hôm nay bị nôn, đêm hôm trước cứ 15 phút 1 lần, nôn hết sạch rồi mà vẫn nôn ra cả nước vàng. Ban ngày thì đỡ hơn, nhưng ăn vào là nôn phọt cả ra. Cháu có sốt mình cho uống Baby flex thì đã hạ sốt. Nhưng ăn bất kỳ gì vào cũng nôn phọt cả ra sau 10-15 phút. Trước đó có bị ho hơi nặng, nhưng cháu cứ kêu đau bụng, nghe bụng thì thấy rất óc ách.
Mình có đi khám và cho cháu uống Motilium, Cefixime, Bé Ho và Denzen. Làm ơn tư vấn giúp mình cháu bị sao, uống thuốc thế có hợp lý không có cần đi khám lại không?

bacsigiadinh0906
02-11-2009, 08:58 AM
Chào mẹ bé!
Theo những biểu hiện của cháu thì cháu bị viêm đường hô hấp trên, gây xuất tiết, tăng tiết đờm dãi nhiều, trẻ nuốt đờm nhiều sẽ gây kích thích dạ dày gây nôn ói nhiều.
Bạn đã cho cháu đi khám và loại trừ được các nguyên nhân ngoại khoa gây nôn ói ở trẻ nhỏ, Bạn nên tin tưởng tiếp tục điều trị theo đơn bác sĩ đã cho trong 3 ngày sau đó tái khám lại nếu các triệu chứng không giảm. Bạn nên cho cháu uống thêm nước oresol để bù lại lượng nước và điện giải do cháu nôn nhiều lần.

Để tìm hiểu thêm về chứng nôn ói của trẻ mẹ bé có thể đọc thêm bài: chứng nôn ở trẻ nhỏ trong blog http://blog.360.yahoo.com/blog-eZVbcRwzeqWgXz.lra4pZzKrIGilZQak?list=1

meoluoi2908
02-11-2009, 09:09 AM
BS ơi cho e hỏi bé nhà em hôm wa mắt ra rất nhiều dử trắng , cháu dụi mắt rất nhiều . E nhìn trong mắt thì chỉ hơi đỏ thôi . E tra nước muối 0.9% nhiều lần rồi nhưng sáng nay vẫn thấy ra nhiều dử mắt lắm .
Bs xem cháu có thể tra được thuốc j giúp e với , ah cháu 13tháng ạ . tks bs !

Mẹ Khôi Nguyen
02-11-2009, 11:38 AM
Bác sĩ ơi cho em hỏi mấy hôm nay bé nhà em bị lên mụn ở má.(mụn ko có mủ đâu). Bé nhà em được 14 tháng rồi, nặng hơn 11 kg. Bác sĩ cho em hỏi làm thế nào để mụn biến mất ạ.

GauBien
02-11-2009, 12:34 PM
Bác sỹ cho em hỏi, năm nay con em được 3,5 tuổi cháu rất lười ăn, không bao giờ tự giác ăn mà toàn phải mẹ xúc cho ăn kể cả uống sữa. ăn mỗi bát cơm phải gần 2 tiếng đồng hồ, cứ quát thì mới nhai, còn không quát thì cứ ngậm suất. Bác sỹ làm ơn chỉ giúp em phải làm sao đây?

linhngoc06
02-11-2009, 02:33 PM
Chào BS, con em được 34 tháng tuổi nhưng cháu chỉ được 12kg. Cháu rất hay bị ho( có đờm), sổ mũi, sốt về chiều tối. Em có cho cháu uống thuốc long đờm Mucomyst. Cháu bị ho mấy hôm nay mà vẫn chưa khỏi, mỗi lần cháu ho thành từng cơn, ho nhiều vào buổi sáng và lúc ngủ. Vậy em muón hỏi cháu bị như vậy là sao, Cháu ra rất nhiều mồ hôi ở đầu và lưng lúc bắt đầu ngủ:-?:-?

LinhDung_VH
02-11-2009, 03:24 PM
BS ơi cho em hỏi với, bé nhà em bị sốt virut kem đi ngoài sền sệt thì làm như thế nào?

ME.CUA
02-12-2009, 11:34 AM
Bs oi cho hoi . Con gai em 2.5 tuoi, bay gio muon tay giun thi da dc chua, va nen dung loai thuoc nao, lieu dung the nao a. Xin cam on.

mebechuot
02-13-2009, 01:20 PM
bac sĩ ơi cho hỏi, bé nhà em 12 tháng rồi mà chưa mọc răng? help

bacsigiadinh0906
02-16-2009, 09:01 AM
Chào BS, làm ơn cho mình hỏi con gái mình 3.5 tuổi/ 2 hôm nay bị nôn, đêm hôm trước cứ 15 phút 1 lần, nôn hết sạch rồi mà vẫn nôn ra cả nước vàng. Ban ngày thì đỡ hơn, nhưng ăn vào là nôn phọt cả ra. Cháu có sốt mình cho uống Baby flex thì đã hạ sốt. Nhưng ăn bất kỳ gì vào cũng nôn phọt cả ra sau 10-15 phút. Trước đó có bị ho hơi nặng, nhưng cháu cứ kêu đau bụng, nghe bụng thì thấy rất óc ách.
Mình có đi khám và cho cháu uống Motilium, Cefixime, Bé Ho và Denzen. Làm ơn tư vấn giúp mình cháu bị sao, uống thuốc thế có hợp lý không có cần đi khám lại không?

Chào mẹ bé!
Chị không nói rõ cháu chị có các biểu hiện nào về viễm nhiễm đường hô hấp trên không ngoài biểu hiện sốt và ho. Theo những thuốc mà bs đã kê đơn cho cháu dùng mình nghĩ rằng bé bị viêm đường hô hấp trên, gây tăng xuất tiết đờm dãi, trẻ nuốt đờm dãi sẽ gây kích thích dạ dày gây nôn ói.
Trường hợp của bé nhà chị có kèm theo đau bụng nên cần chú ý loại trừ các bệnh ngoại khoa sau thường gặp ở trẻ nhỏ: xoắn ruột, lồng ruột...
Chị có thể tìm hiểu chi tiết thêm về chứng nôn của trẻ nhỏ qua blog của mình: http://blog.360.yahoo.com/blog-eZVbc...gdnGRdyc.0AOJ3.

bacsigiadinh0906
02-16-2009, 09:04 AM
BS ơi cho e hỏi bé nhà em hôm wa mắt ra rất nhiều dử trắng , cháu dụi mắt rất nhiều . E nhìn trong mắt thì chỉ hơi đỏ thôi . E tra nước muối 0.9% nhiều lần rồi nhưng sáng nay vẫn thấy ra nhiều dử mắt lắm .
Bs xem cháu có thể tra được thuốc j giúp e với , ah cháu 13tháng ạ . tks bs !

Chào mẹ bé!
Chị không nó rõ phần nào của mắt đỏ, nhưng theo những gì chị kể thì cháu bị viêm kết mạc mắt. Chị cho cháu dùng Tobradex tra cho cháu, kèm theo vẫn tra nước muối 0,9%.
Sau 2 ngày không đỡ nên cho cháu đi khám tại chuyên khoa mắt

bacsigiadinh0906
02-16-2009, 09:10 AM
Bác sĩ ơi cho em hỏi mấy hôm nay bé nhà em bị lên mụn ở má.(mụn ko có mủ đâu). Bé nhà em được 14 tháng rồi, nặng hơn 11 kg. Bác sĩ cho em hỏi làm thế nào để mụn biến mất ạ.
Chào chị!
Chị không nói mụn tại má cháu có lớn không, chỉ có một mụn hay nhiều mụn. Trường hợp bé bị một mụn lớn tại má: Hiện tại mụn chưa có mủ nên cần chờ đợi mụn hình thành mủ, cần chích rạch tháo mủ. Chị có thể chườm nóng lên mụn hay dùng một số thuốc kháng viêm nhẹ như anpha chymotrypsin để làm ngắn thời gian mụn hình thành mủ.
Cháu 14th, nặng 11kg là trẻ đang phát triển bình thường đó chị
chúc bé hay ăn chóng lớn

bacsigiadinh0906
02-16-2009, 09:13 AM
Bác sỹ cho em hỏi, năm nay con em được 3,5 tuổi cháu rất lười ăn, không bao giờ tự giác ăn mà toàn phải mẹ xúc cho ăn kể cả uống sữa. ăn mỗi bát cơm phải gần 2 tiếng đồng hồ, cứ quát thì mới nhai, còn không quát thì cứ ngậm suất. Bác sỹ làm ơn chỉ giúp em phải làm sao đây?

Chị có thể gửi cho mình các chỉ số phát triển của trẻ như cân nặng, chiều cao, số răng, chế độ ăn chi tiết của bé hiện tại như thế nào theo y mail bacsigiadinh0906@yahoo.com
Chị có thể cho cháu dùng một số thuốc kích thích trẻ biếng ăn như Kiddi

bacsigiadinh0906
02-16-2009, 09:16 AM
bac sĩ ơi cho hỏi, bé nhà em 12 tháng rồi mà chưa mọc răng? help

chào mẹ bé chuột!
Cháu bé 12 tháng tuổi mà chưa mọc răng nào là chậm so với những trẻ khác.
Chị nên cho cháu ăn thêm một số thức ăn giàu canxi như sữa, tôm...
Chị có thể cho trẻ dùng kết hợp cả canxi và vitamin D3.

bacsigiadinh0906
02-16-2009, 09:22 AM
Chào BS, con em được 34 tháng tuổi nhưng cháu chỉ được 12kg. Cháu rất hay bị ho( có đờm), sổ mũi, sốt về chiều tối. Em có cho cháu uống thuốc long đờm Mucomyst. Cháu bị ho mấy hôm nay mà vẫn chưa khỏi, mỗi lần cháu ho thành từng cơn, ho nhiều vào buổi sáng và lúc ngủ. Vậy em muón hỏi cháu bị như vậy là sao, Cháu ra rất nhiều mồ hôi ở đầu và lưng lúc bắt đầu ngủ:-?:-?

Chào chị!
Theo những gì chị kể thì cháu bé bị viêm đường hô hấp trên (bao gồm viêm mũi họng, viêm VA, viêm amydan). Chị nên cho cháu đi khám bác sĩ và phải điều trị kháng sinh cho bé, mucomyst chỉ là thuốc long đờm thôi mẹ bé a
Chị đọc thêm về bài viêm đường hô hấp trên trong blog của mình nhé http://blog.360.yahoo.com/blog-eZVbcRwzeqWgXz.lra4pZzKrIGilZQak

Benben
02-16-2009, 09:22 AM
chào mẹ bé chuột!
Cháu bé 12 tháng tuổi mà chưa mọc răng nào là chậm so với những trẻ khác.
Chị nên cho cháu ăn thêm một số thức ăn giàu canxi như sữa, tôm...
Chị có thể cho trẻ dùng kết hợp cả canxi và vitamin D3.

Em không vào được blog của chị. Nhờ chị kiểm tra lại nhé

bacsigiadinh0906
02-16-2009, 09:30 AM
Bs oi cho hoi . Con gai em 2.5 tuoi, bay gio muon tay giun thi da dc chua, va nen dung loai thuoc nao, lieu dung the nao a. Xin cam on.

Bé nhà chị 2,5 tuổi >2 tuổi nên bây giờ đã có thể tẩy giun được rồi.;
Chị có thể dùng Fugacar vị dâu dùng cho trẻ em, cho bé uống một viên
Nên tẩy định kì cho cháu 6 -12 tháng một lần

Mẹ Khôi Nguyen
02-16-2009, 11:45 AM
Chào chị!
Chị không nói mụn tại má cháu có lớn không, chỉ có một mụn hay nhiều mụn. Trường hợp bé bị một mụn lớn tại má: Hiện tại mụn chưa có mủ nên cần chờ đợi mụn hình thành mủ, cần chích rạch tháo mủ. Chị có thể chườm nóng lên mụn hay dùng một số thuốc kháng viêm nhẹ như anpha chymotrypsin để làm ngắn thời gian mụn hình thành mủ.
Cháu 14th, nặng 11kg là trẻ đang phát triển bình thường đó chị
chúc bé hay ăn chóng lớn

Cháu bị mụn như thế từ hôm về bà nội rồi ra bà ngoại ở 2 tỉnh khác nhau.bị 1 má 3 mụn, 1 má 6 cái gần nhau.mụn nhỏ ko to và ko có mủ.bị được 15 hôm nó đang dần bớt đi nhưng em sốt ruột bị lâu quá.có phải bé nhà em bị dị ứng khí hậu không ạ. cám ơn bác sỹ nhé.

tqmt0106
02-16-2009, 04:21 PM
BS ơi con nhà em 7t rưỡi rồi mà vẫn lười ăn kinh khủng, có xúc cho nó thì nó ăn còn để nó tự xúc ( nhưng mà lâu lắm)thì nó chỉ ăn khoảng nửa bát thì nó kêu no rồi k ăn nữa. Nếu mình cố xúc cho nó ăn thì nó vẫn ăn thêm được. Ăn thì lười mà nghịch thì khoẻ, hiếu động kinh khủng, cao 1m25 nặng 23,5kg thôi. Theo BS em phải làm gì để cháu nó lên thêm được mấy kg nữa k thì gày quá, mẹ cháu sốt ruột lắm!

hoahongxukhac
02-16-2009, 04:34 PM
bác si ơi cho em hỏi con gái em gio 6.5 tháng rồi mà nặng có 6.7kg thôi thế thì có còi kh ạ? Đêm cháu dạy rất nh lần tu luc chau ngu khoảng 8h den 12h đem cháu day đến 3,4 lần tu 12h đêm đến sáng phai it nhất là 2 lần nưa. Thế là cháu bị làm sao hả bác si ? Cháu bi thiếu chất gìhay sao? Chau khchiu bu binh an bọt cun dược rât it chỉ ti mẹ thôi nên em sợ cháu bị thiếu chất? Mong bác si chỉ giúp. Cám ơn bac si!

Chipbong2002
02-16-2009, 06:19 PM
Bs ơi cho em hoỉem mới sinh mổ cháu bé đc 12 ngày cháu nặng 3,4 kg, cháu không chịu bú mẹ vì mẹ ít sữa, chú bú ngoài nhưng hay bị trớ vif cháu vừa bú vừa dướn rất nhiều có phải cháu bị đau bụng không ạ. Với tầm tuổi của cháu bú bao nhiêu ml sữa /cữ bú là vừa. Nếu cháu ngủ có phải đánh thức cháu dậy cho cháu ăn không ạ vì có lúc cháu ngủ thông hơn 4 tiếng chưa dậy. Rát mong tin của BS

cerulean moon
02-16-2009, 10:19 PM
Chào bác sĩ,

Con em được 4 tháng tuổi( nặng 5.8 kg) ,vì rất ít sữa , em cho em cháu ăn dặm. Nhưng sau khi ăn xong , cháu đi tướt. Lúc đầu phân lợn cợn những mảng trắng(có lẽ là phân sống),sau chỉ đi toàn nước.Em cho cháu uống Antibio nhưng không thấy bớt. Em ân hận vì đã cho con ăn bột sớm. Giờ làm sao bác sĩ ơi?

hoahongxukhac
02-17-2009, 05:06 AM
Bac si o cho toi hoi them la be nah toi hom nay di ngoai co 1 it mau trang va ben canh con co nuoc nhu the co phaila phan song kh ah? va nhu vayla be khong tieu hoa duoc hethay sao? xin bac si tra loi gap nhe. cam on bac si nhieu!

linhams
02-18-2009, 06:10 PM
bsi ơi, cho mình hỏi bé nhà mình 2 tháng tuổi, ngủ ko ngon giấc, nhiều lúc ngủ say rồi nhưng đặt xuống chỉ 5-10' phút, nhiều nhất là 30' là khóc đòi bế. Mẹ cháu cố gắng ru ngủ (ko đi rong rong) và lại đặt nhưng lần nào cũng vậy. Cháu rất thích mút ti giả, nếu ngậm ti giả thì ngủ yên giấc, nhiều lúc đến bữa mẹ cháu phải gọi dậy. Không biết mút ti giả nhiều có ảnh hưởng đến sức khỏe và việc mọc răng của cháu ko? Nếu cho mút ti giả thì có bị đầy hơi và cho mút bao lâu trong ngày là an toàn cho cháu? Cám ơn bsi

mebelena
02-24-2009, 01:48 PM
BS ơi giúp em với. Con em hôm nay vùa tròn 6 tháng tuổi. từ tháng thứ 3 cháu không chịu ti mẹ, cũng không chịu ti bình. Lúc lim dim ngủ mới ngậm ty me mút mát chút ít. Từ tháng thứ 3 trở đi em ít sũa hẳn đi, nên em toàn phải cho ăn sữa ngoài bằng thìa. mỗi lần ăn là la khóc khổ lắm. ăn cả tiếng đồng hồ mới được 60 -70ml. tính cả ngày chỉ được từ 300 - 400ml sũa thôi. Cháu ra mồ hôi ở đầu nhiều kinh khủng, cả ngày lẫn đêm, cả lúc ăn lẫn lúc chơi.
Tròn 6 tháng cháu mới nặng 6,4kg, dài 63cm. thường thường cháu đi ngoài phân đặc quánh (sệt, dẻo) ngày 1 lần hoặc 2 ngày 1 lần. nhưng mấy hôm nay thì lại bị đi ngoài, sống phân ngày đi 2-3 lần. ăn xong hay trớ. Em đang cho cháu uống lactomin ngày 1 gói chia 2 lần và uống thêm onesol. khoảng 2 tuần nay Cháu ngủ không sâu giấc chỉ được 30p - 1h, hay giật mình, đêm ngủ hay lăn qua bên nọ bên kia, ngủ hay nằm sấp, vừa ngủ vừa kêu. em sốt rột quá, mong bs tw vấn cách chăm sóc. cháu bị làm sao vậy?
em có thể cho cháu uống sterogyl 3 giọt/ngày uống buổi sáng sau ăn và canxi coopie dạng ống 10ml, ngày uống 1 ống vào buổi sáng

Maicon26
02-25-2009, 10:25 AM
Chào bác sĩ,
Bác sĩ cho mình hỏi nhờ môt chút về bệnh tình của cháu bé nhà mình.
Cháu nhà mình năm nay 3 tuổi rưỡi, nặng 18 kg. Đầu tuần cháu bị sốt cao, 38.5 -39 độC kèm theo đi ngoài, phân màu đen, 4 lần/ngày. Hôm sau thì cháu đã đỡ sốt và đến hôm nay là được 3 hôm thì cháu không sốt nữa nhưng cháu vẫn còn đi ngoài và hay kêu đau bụng, cứ ăn xong là cháu lại kêu đau bụng ở vùng quanh rốn và đi ngoài.
Bác sĩ làm ơn giúp mình xem triệu chứng của cháu thế là bị bệnh gì, có nguy hiểm không. Mình chân thành cảm ơn bác sĩ

seucoi246
02-26-2009, 09:09 PM
Bác sỹ tư vấn giúp tôi với.
Cu Ghẹ nhà tôi hôm nay được 4 tháng. Cháu bị đi ngoài từ mấy ngày hôm nay.
3 hôm đầu, cháu đi ngoài toàn nước, ngày 3-4 lần. Tôi đã cho uống búp ổi, nước cà rốt với gạo rang, kèm theo mỗi ngày 1 gói men tiêu hóa Biosubtyl.
Đến hôm nay thì ko còn ra nước nữa, ngày 3-4 lần, phân nhầy nhầy, có màu xanh (xanh hơi gợn vàng). Hơn nữa cháu đi mỗi lần ko nhiều, cứ són són ít một.
Mình ko hiểu thế có phải là bị phân sống ko, và bây giờ chữa thế nào.
Mình sốt ruột quá, vì 3 tháng đầu cháu tăng cân tốt. Lúc sinh cháu được 2,9kg. Đầy tháng được 4,5kg; 2 tháng sau mỗi tháng tăng 1,2kg. Thế mà tháng này tăng được có 4 lạng thôi.
Buồn quá. Mình lại sắp đi làm. Muốn chữa cho con dứt điểm để đi làm cho yên tâm vì lúc đó chắc chắn cu sẽ phải ăn sữa ngoài. (Cháu bú mẹ hoàn toàn từ lúc sinh đến giờ).

Mong bác sỹ tư vấn sớm giúp với.
Cảm ơn bác sỹ.

Chickyshop
03-09-2009, 08:20 PM
Bác sĩ tư vấn giúp: con nhà tôi đã được 4 tháng rưỡi rồi, cháu vẫn ngủ nhiều như hồi trong tháng, thỉnh thoảng cáu gắt khi ngủ và có rụng ít tóc, ko phải rụng hình vành khăn đâu. Cháu ăn rất ít có khi ngủ cả buổi sáng cũng ko dậy ăn, nếu cố tình bắt cháu dậy ăn là cháu khóc rất dữ nên tôi đầnh kệ cho cháu ngủ. Nhưng tôi rât lo vì phân cháu ko được tốt lắm, nó lỏng, hơi có màu xanh và mùi cứ khăm khẳm ( xin lỗi bs). Tôi rất lo vì tháng tôi cảm thấy cháu bị sụt cân tôi cũng ko chắc là cân có chính xác ko nhưng quả thật cháu ăn rất ít. Monh bác sĩ tư vấn giúp
Bé nhà tôi ăn cả sữamẹ lấn sữa ngoài vì sữa mẹ rất ít.

jeni&jerry
03-10-2009, 03:54 PM
Bs ơi, con em được tròn 5 tháng, hiện nay cháu bị ngạt mũi, chảy mũi nhiều, dịch mũi trong, kèm theo ho khan; cháu quấy khóc nhiều vì không ngủ được do ngạt mũi; cháu ăn bình thường. Em đã rửa mũi cho cháu bằng nước muối biển và nhỏ nước tỏi pha loãng với muối biển; đồng thời kết hợp cho cháu uống Ceelin + Atusin + Coje, tuy nhiên 2 ngày nay cháu không có hiện tượng thuyên giảm mà còn kèm theo mệt mỏi không chịu chơi như ngày đầu tiên. Em có nên đổi thuốc cho cháu không và theo bs nên điều trị như thể nào?

ocbienily
03-12-2009, 08:58 AM
Bé nhà mình lười ăn lười uống sữa nên mình hay nấu bột rùi trộn thêm sữa bột vào, vậy có vấn đề gì không và nếu ăn vậy nhiều có sợ bị thiếu nước ko nhỉ? Có cách nào hay thuốc gì để bé ăn ngon hơn ko? ăn cái gì bé cũng khóc và chỉ khóc mới nuốt, ko khóc thì ngậm mãi ko nuốt. Rất mong được tư vấn của bác sĩ

tqmt0106
03-13-2009, 09:06 AM
ơ hơ dạo này bác sĩ bận đi đâu rồi nên không thấy ngó ngàng vào topic này nữa rồi! Bác làm cho em thành hươu cao cổ mất rồi đây này!

trangvatyt
03-13-2009, 11:02 AM
Bác sĩ cho hỏi con em hôm qua tròn 7 tháng, đã nhú răng đầu tiên và đến đêm qua sốt âm ấm , cặp nhiệt độ là 38 độ. Vậy có phải em bé sốt do mọc răng ko hay là vì hôm qua có tắm cho em bé nên nhiễm lạnh. Em bé ko chảy nước mũi hay ho gì cả

chínu
03-17-2009, 08:48 AM
Bác sĩ ơi cho em hỏi ? Con em được 39 tháng tuổi rồi (bé gái) mới được 14kg hơi yếu.Bé rất biếng ăn ở lớp học cháu ăn hôm nào cũng ói (Em có hỏi cô giáo).Chiếu bé về nhà ăn cơm cháu cũng thỉnh thoảng hay ói.Bác sĩ ơi tư vấn dùm em xem bé nhà em bị sao hay có thuốc nào cho bé uống để đỡ ói không.Hay có cần đi khám chuyên khoa nào không chỉ cho em vơí. Em cám ơm nhiều.

lanchoac
03-17-2009, 10:55 AM
Bác sĩ ơi, con em 2 hôm nay cứ đi ngủ được khoảng 20 phút thì tự dưng ho và nôn phọt ra, em sợ quá! Bác sĩ tư vấn dùm em với ạ.

Mẹ Jerry_tl2008
03-18-2009, 07:08 AM
Chào bác sĩ !
COn em hiện nay được 8.5 tháng. Cân nặng hiện tại là 8.6kg,cao 74cm. Từ bé cháu rất hay bị ói, toàn ói ra mũi thôi. Theo như các bạn cùng lứa với cháu, thì có bé đã ăn cháo nguyên hạt có khi cả cơm nữa, nhưng con trai vẫn ăn bột vì rất hay ói. Có khi đút vài thìa cũng đã ói rồi.
Đợt vừa rồi em thấy bé ra mồ hôi nhiều, đêm hay giạt mình nên có bổ sung vitamin D3 và canxi cobiere 5ml. Nhưng em thấy nước tiểu bé hơi vàng, 2 ngày mới đi đại tiện 1 lần, phân đầu ra bao giờ cũng đen sau đó mới vàng lại được ạ
Về chế độ ăn thì cháu ăn được 200ml bột, sữa chua, trái cây, ngày nào cũng có, 700ml sữa cả ngày và đêm(em định k cho bé bú đêm nhưng nó đoi khóc nên đành chụi) Ngày vẫn 2 bữa bột, dầu ăn thì có bữa em đổi dầu mè, dầu gấc, dầu olive, rồi mỡ động vật nữa. Thức ăn tô, cua, ghẹ, thịt, cá, trứng đầy đủ, rau thì ngày nào em cũng cho ăn . Nhưng không hiểu sao tháng này không lên ký
Vạy mong bác sĩ chỉ cho em loại thuốc nào chống nôn, chống táo, và thuốc nào hấp thu được để bé tăng cân?
Xin cảm ơn bác sĩ

hoahongvang136
03-21-2009, 03:04 PM
Bác sĩ ơi, giúp em với. Cháu nhà em hay bị ho, em có nên cho cháu uống một chút mật ong vào buổi sáng để hạn chế?Con em được 5 tháng rồi

Cỏ bốn lá
03-23-2009, 04:32 PM
Bác sĩ ơi, cho em hỏi cái nhé:
Em đọc thấy ngta bảo trẻ con thóp bị phồng là có thể bị bệnh liên quan đến não. Con nhà em 5 tháng tuổi, lúc trong tháng thì bt, nhưng càng lớn, thóp nó liền lại nhưng lại cứ nhô cao lên. Em không hiểu là ntn. Cháu vẫn ăn uống vui chơi bt, ngủ ngon, không sốt quấy (thời gian trước hay gắt ngủ buổi tối nhưng giờ thôi rồi). Chỉ có điều 1 tháng trở lại đây cháu tăng cân ít đi. 1 tuần nữa cháu tròn 5 tháng mà có 6,3 kg. Cháu là cháu gái.
Theo bác sĩ thì em có nên lo về vấn đề thóp không ạh?
Vòng đầu cháu lúc 4 tháng khoảng 41 cm. Giờ cháu dài khoảng > 65 cm.
Em đọc tài liệu rồi đâm ra cứ lo. Thóp cháu như vậy ko biết có liên quan đến bệnh ko hay là do cấu tạo riêng của cháu như vậy?
Cám ơn bác sĩ!

bimthoi
03-23-2009, 06:39 PM
Bs ơi cho em hỏi với, bé nhà em gần 8 tháng rồi, hiện cháu ăn 2 bữa bột/ngày, em đang rất lo về vấn đề output của bé, phân bé đi ko đều, có hôm thì buổi sáng đi phân xanh mềm và khuôn, nhưng đến chiều lại đi phân nhão và mầu vàng có các hạt hoa cà hoa cải mùi rất thối, có lúc đi phân sống. Em đã điều chỉnh chế độ ăn nhưng chưa cải thiện được tình hình, liệu có phải cháu ăn nhiều quá ko? Bs trả lời sớm cho em với.

linhngoc06
03-31-2009, 10:20 AM
em muốn hỏi, con gái em được 3 tuổi rồi nhưng cháu chỉ nặng có 12 kg thoi (mặc dù cháu ăn cũng được ). cháu rất hay bị ốm (ho, sốt về đêm). Cứ khi nào thời tiết thay đổi là cháu lại ho, sốt. Vậy em muốn hỏi BS là với cân nặng như vậy thì cháu có bị SDD ko ạ. Em lo lắm BS ạ.Cảm ơn BS. Mong được BS giúp đỡ.

Me Tri Thien
03-31-2009, 11:56 AM
bs oi cho e hoi be nha em gan 1 thang nay moi khi an bot la lai non ra.di kham roi bs bao bi trao nguoc thuc quan va cho uong thuoc.e da cho chau uong het thuoc roi ma an van bi non.e lo qua ko biet lam sao bay gio.chau dc 9 thang nang 9kg.

begau
04-01-2009, 08:57 AM
chảo bác sỹ
nhóc tỳ nhà em được 8 tháng chỉ có 7.5 kg,60cm,cháu hay ra mồ hôi, lúc ngủ hay trằn trọc, ko yên , bác sỹ tư vấn giúp em cháu có bình thưởng, thiếu canxi ko

me boom
04-01-2009, 12:53 PM
chào bác sĩ. Bé nhà em được 7tháng tuổi 10,5kg, tháng vừa rồi bé ko tăng cân.(bé mới sinh được 4,1kg) bé rất lười ăn bột. cứ cho bé ăn là bé khóc lắm. em đã thay đổi nhiều loại nhưng bé vẫn ko chịu ăn, hôm trước bé bi ốm em cho đi khám và có hỏi bác sĩ nhưng bác sĩ bảo bé cân nặng như vậy ăn nữa thì sẽ bị béo phì. Nhưng em lo bé đang đà phát triển mà tự nhiên ko chịu ăn thì sẽ thiếu chất, bác sĩ tư vấn giúp em với.
Hôm trước bé bị sốt cao, đi khám ở Nhi, bsĩ bảo bị viêm họng có kê thuốc Cexan cho uống(uống trong 10ngày), em đã cho bé uống 2ngày(12ml/1 ngày), sau đó thấy bé phát ban đầy người em cho bé đi khám lại, bsĩ bảo bị sốt phát ban, vẫn cho uống thuốc đó và kê thêm Zyrrigin và bảo uống 5ml/1ngày. em đọc hướng dẫn sử dụng thì là 2,5ml/1ngày cho trẻ từ 2tuổi trở lên nên em chỉ cho uống CEXAN thôi, nhưng sau đó thấy các nốt đỏ bay đi để lại nốt thâm, bà ngoại bé bảo như vậy là bị sởi nên em ko cho uống thuốc gì nữa(e đọc thấy bảo bị sởi ko được uống kháng sinh). NHưng mắt bé ko đỏ.10ngày rồi nhưng các vết thâm vẫn còn trên mặt, o người, chân tay thì đã bay hết/. bsĩ tư vấn giúp em như vậy có phải bị sởi ko, và uống thuôc như vậy có sao ko?
Em cảm ơn bác sĩ.

haian95
04-03-2009, 10:51 AM
Chào bác sỹ
BS cho mình hỏi,con trai mình đc 8 tháng tuổi,sau khi khỏi sốt cháu có các nốt mẩn ở lưng như rôm sảy. Khi nào tắm kỳ vào thì đỏ lên còn không thì ko đỏ.Mình ko biết cháu có ngứa ko nhưng mãi mà ko hết các nốt đó.Nhờ bs tư vấn xem cháu bị sao và cách chữa.Cám ơn bs.

bobebi
04-04-2009, 07:24 PM
bac si oi chau nha minh hay bi oi co le do chau nuot phai dom dai vi thinh thoang chau oi ra minh thay co dom luc moi sinh chau co bi viem mui cuong tu chau duoc 2 thang tuoi van len can va suc khoe tot bac si chi giup minh cach su ly tinh trang non tro cua be nha.

ngomanhdinh2310
04-05-2009, 12:54 PM
bac si oi chau nha minh hay bi oi co le do chau nuot phai dom dai vi thinh thoang chau oi ra minh thay co dom luc moi sinh chau co bi viem mui cuong tu chau duoc 2 thang tuoi van len can va suc khoe tot bac si chi giup minh cach su ly tinh trang non tro cua be nha.

chào bạn
theo mình nếu tình trạng không nôn trớ nhiều và không ảnh hường đến sinh hoạt như ăn uống, giấc ngủ của cháu và vẫn lên cân tốt thì không vấn đề gì chị à. chị theo dõi xem có vấn đề gì thay đổi không chẳng hạn như là ho nhiều lên, ngetj mũi hay chảy mũi, nôn ra nhiều đờm màu vàng hoặc xanh thì báo lại cho mình nhé
chào bạn

ngomanhdinh2310
04-05-2009, 12:57 PM
Chào bác sỹ
BS cho mình hỏi,con trai mình đc 8 tháng tuổi,sau khi khỏi sốt cháu có các nốt mẩn ở lưng như rôm sảy. Khi nào tắm kỳ vào thì đỏ lên còn không thì ko đỏ.Mình ko biết cháu có ngứa ko nhưng mãi mà ko hết các nốt đó.Nhờ bs tư vấn xem cháu bị sao và cách chữa.Cám ơn bs.

theo mình sau khi sốt thì có thể có hai tình huống sau
1. viêm da dị ứng do tiếp xúc chà sát
2. phát ban xuất hiện sau sốt
bạn theo dõi thêm 2-3 ngày nữa nếu tình trạng không giảm hoặc các nốt phát ban nhiều hơn thì nên cho cháu đi khám BS nhi nhé
chào bạn

ngomanhdinh2310
04-05-2009, 01:04 PM
chào bác sĩ. Bé nhà em được 7tháng tuổi 10,5kg, tháng vừa rồi bé ko tăng cân.(bé mới sinh được 4,1kg) bé rất lười ăn bột. cứ cho bé ăn là bé khóc lắm. em đã thay đổi nhiều loại nhưng bé vẫn ko chịu ăn, hôm trước bé bi ốm em cho đi khám và có hỏi bác sĩ nhưng bác sĩ bảo bé cân nặng như vậy ăn nữa thì sẽ bị béo phì. Nhưng em lo bé đang đà phát triển mà tự nhiên ko chịu ăn thì sẽ thiếu chất, bác sĩ tư vấn giúp em với.
Hôm trước bé bị sốt cao, đi khám ở Nhi, bsĩ bảo bị viêm họng có kê thuốc Cexan cho uống(uống trong 10ngày), em đã cho bé uống 2ngày(12ml/1 ngày), sau đó thấy bé phát ban đầy người em cho bé đi khám lại, bsĩ bảo bị sốt phát ban, vẫn cho uống thuốc đó và kê thêm Zyrrigin và bảo uống 5ml/1ngày. em đọc hướng dẫn sử dụng thì là 2,5ml/1ngày cho trẻ từ 2tuổi trở lên nên em chỉ cho uống CEXAN thôi, nhưng sau đó thấy các nốt đỏ bay đi để lại nốt thâm, bà ngoại bé bảo như vậy là bị sởi nên em ko cho uống thuốc gì nữa(e đọc thấy bảo bị sởi ko được uống kháng sinh). NHưng mắt bé ko đỏ.10ngày rồi nhưng các vết thâm vẫn còn trên mặt, o người, chân tay thì đã bay hết/. bsĩ tư vấn giúp em như vậy có phải bị sởi ko, và uống thuôc như vậy có sao ko?
Em cảm ơn bác sĩ.

chào mẹ cháu
chị cho uống thuốc linh tinh quá, trong trường hợp sốt phát ban thì theo chuyên môn của tôi không cần dùng KS. không biết tình trạng của cháu bây giờ thế nào? các nốt thâm kết quả thế nào rồi?
nếu chuẩn đoán là sởi và chẩn đoán phân biệt với các loại sốt phát ban khác thì rất khó ( phải làm phản ứng miễn dịch tại viện truyền nhiễm quốc gia)
tình trạng của cháu cân nặng phát triển khá tốt nhưng nếu không chú ý bổ sung cho cháu các vi chất cần thiết thì có khả năng cháu sẽ bị còi xương thiếu vitamin D thể bụ ( rất nhiều tre gặp tình trạng này đến khi biểu hiện nặng và chán ăn mới phát hiện được)
chị bổ sung cho cháu thế nào? chị nhăn lại để tôi tư vấn chế độ ăn cho cháu nhé
tôi là BS Dinh Bên WTT đây
chào chị

ngomanhdinh2310
04-05-2009, 01:07 PM
chảo bác sỹ
nhóc tỳ nhà em được 8 tháng chỉ có 7.5 kg,60cm,cháu hay ra mồ hôi, lúc ngủ hay trằn trọc, ko yên , bác sỹ tư vấn giúp em cháu có bình thưởng, thiếu canxi ko

chào chị
trong 6 tháng đâu bé phải tăng được 600-800g và 6 tháng sau là 250g/tháng
giả sử cháu sinh ra được 3000g thì bây giờ cháu phải được là 7500-8000g
như vậy cháu đang ở ngưỡng thấp cân
theo tôi ở trẻ < 1 tuổi thì nên bổ sung vitamin D, canxi , vitamin A dự phòng.
cháu hay chằn chọc và ra mồ hôi có thể thiếu vitamin D. chị đang bổ sung cho cháu những gì? chế độ ăn của cháu như thế nao?

binhtuatmauty
04-05-2009, 01:40 PM
Chào bác sĩ.
Bé trai nhà em được 8 tháng 13 ngày, được 8kg. Em thấy bé ăn ít lắm. Bột thì được 2 bát con xíu (120ml/1 lần), sữa bột thì khoảng 450ml, bé không ti mẹ. Nhưng không sao em cho bé ăn thêm được. Không biết bé có phải bổ sung gì không? Hiện tại bé đang bị sổ mũi, mấy hôm trước hâm hấp sốt em cho đi khám thì bác sĩ bảo bị viêm thanh khí quản cho uống thuốc clamoxyl và bricanyl. Bé hết sốt nhưng hôm nay lại húng hắng ho, vẫn sổ mũi. Bác sĩ có thể tư vấn giúp em. Cám ơn bác sĩ nhiều ạ.

feb_24
04-05-2009, 03:04 PM
bs cho em hỏi, con em 5 tháng nặng 7,5kg, dài 67cm. tóc cháu mọc chậm nhất là phần sau gáy, ko bị rụng nhưng cũng ko mọc dài ra, bây h vẫn chưa lẫy nhưng nếu đặt nàm úp thì cháu ngẩng cổ cao và nằm chơi đc lâu, như vậy có phải dấu hiệu của thiếu canxi ko ạh? nếu em muốn đưa cháu đi khám thì ngoài VDD ra còn chỗ nào ko bs?
cám ơn bs nhiều!

keo_bong
04-05-2009, 04:59 PM
ui may quá, gặp bác sĩ ở đây
bác sĩ ơi, em bé nhà em được 3 tháng tuổi.
tháng thứ nhất và tháng thứ 2 em ít sữa nên cho bé ti bình gần như hoàn toàn, em bé tăng 1kg, ngày ị một lần
đến tháng thứ 3 em có nhiều sữa hơn, cho em bé ti nhiều hơn thế là dần dần em bé bỏ ti bình, đến bây giờ thì chỉ ti mẹ. ti mẹ thì theo em không nhiều lắm (chắc chỉ khoảng 50ml là nhiều) mà em bé chỉ ti một bên rồi thôi. bây giờ 3 ngày em bé mới đi ị một lần. ngày tè khoảng 15-16 lần, mỗi lần khoảng 15-20ml. em bé ị phân hơi tanh, đoạn đầu thì cứng sau mềm dần, mầu vàng, em bé thường không phải rặn nhiều, canh ngày xi là ị.
em bé không có biểu hiện đòi ăn rõ ràng, có khi nhét ti mẹ vào cũng không ti. mà bây giờ chuyển sang mút tay chùn chụt, mẹ giằng ra thì khóc dẫy nảy lên
bác sĩ xem biểu hiện của em bé như vậy có phải ăn quá ít không ạ? và khắc phục bàng cách nào đây?

em xin cảm ơn bác sĩ nhiều nhiều
cháu nhà em lười ăn quá, ti mẹ thì ít (em đoán lúc nhiều chắc được đến 50 là nhiều) mà em bé không chịu ti bình. bé tè khoảng 15-16 lần ngày (không kể đêm) nhưng gần đây em thấy bỉm của em bé rất nhẹ. em bé

giang_coi_sun_rang
04-05-2009, 05:14 PM
chào bác sĩ mình muốn hỏi bác sĩ . Hôm trước ở trường con mình có kiểm tra sức khỏe tổng hợp và có ghi PHÙ LUÂN NHĨ 2 BÊN . Mình có foir thi bác sĩ kiểm tra bảo khuyên đi mổ vì đây là di truyền. nhưng trong nhà chưa ai bị sao cả. xin bác sĩ cho mình hỏi có nhất thiết phải mổ không a. Cám ơn bác sĩ

Mẹ Hải Sam
04-05-2009, 05:39 PM
Chào bác sĩ,
Con gái mình bị viêm tai giữa lúc cháu mới được 5 tuần tuổi. Chỉ đến khi con gái quấy khóc quá và mẹ phát hiện ra có ít nước vàng chảy ra từ tai con. Mình cũng chẳng hiểu tại sao cháu lại bị viêm tai, mọi người thì bảo rằng do mình cho con bú nằm hoặc cháu trớ ... Rốt cuộc là uống kháng sinh liều cao và nhỏ tai mỗi ngày trong vòng 7 ngày. Hiện tại cháu vừa uống hết thuốc và không quấy khóc nữa. Bác sỹ cho mình hỏi bệnh viêm tai giữa có hay bị lại không, gia đình nên vệ sinh hàng ngày tai cho cháu như thế nào và cách phát hiện sớm nếu cháu bị tái phát?
Cám ơn bác sĩ nhiều.

ngomanhdinh2310
04-06-2009, 03:04 PM
Chào bác sĩ.
Bé trai nhà em được 8 tháng 13 ngày, được 8kg. Em thấy bé ăn ít lắm. Bột thì được 2 bát con xíu (120ml/1 lần), sữa bột thì khoảng 450ml, bé không ti mẹ. Nhưng không sao em cho bé ăn thêm được. Không biết bé có phải bổ sung gì không? Hiện tại bé đang bị sổ mũi, mấy hôm trước hâm hấp sốt em cho đi khám thì bác sĩ bảo bị viêm thanh khí quản cho uống thuốc clamoxyl và bricanyl. Bé hết sốt nhưng hôm nay lại húng hắng ho, vẫn sổ mũi. Bác sĩ có thể tư vấn giúp em. Cám ơn bác sĩ nhiều ạ.

chào chị
trước hết về vấn đề dinh dưỡng của cháu , cháu có tăg cân đều không? nếu theo cân nặng hiện tại coi là bình thường nhưng ở ngưỡng thấp
nếu cháu ăn như vậy mà 8 tháng thì không thể đủ nhu cầu cho bé => cần phải cho ăn đúng theo khoa học
đối với trẻ 8 tháng thì có thể cho ăn 2-3 bữa bột và thêm 450-500 sữa chia làm 3 bữa cho cháu mới đủ năng lượng 1 ngày, ngoài ra phải tìm xem nguyên nhân trẻ kém ăn là gì? Liệu có phải do viêm nhiễm mãn tính gì không? Như viêm mũi họng hay tiểu chảy do loạn khuẩn chẳng hạn?
còn cháu vẫn ho và sổ mũi sau khi điều trị thì theo tôi chị nên đến đúng BS đã khám cho cháu đẻ BS khám lại nhé, có khả năng cháu chỉ đỡ và chưa khỏi rứt điểm được
chào chị

ngomanhdinh2310
04-06-2009, 03:12 PM
bs cho em hỏi, con em 5 tháng nặng 7,5kg, dài 67cm. tóc cháu mọc chậm nhất là phần sau gáy, ko bị rụng nhưng cũng ko mọc dài ra, bây h vẫn chưa lẫy nhưng nếu đặt nàm úp thì cháu ngẩng cổ cao và nằm chơi đc lâu, như vậy có phải dấu hiệu của thiếu canxi ko ạh? nếu em muốn đưa cháu đi khám thì ngoài VDD ra còn chỗ nào ko bs?
cám ơn bs nhiều!

chào chị
cháu có biểu hiện rồi nhưng để chẩn đoán là còi xương thiếu vit D cần khám kĩ lưỡng cho bé.
theo tôi trẻ < 1 tuổi nên bổ sung cho cháu thêm vi chất vì cháu phát triển nhanh nên nhu cầu cần nhiều. ưuơis 1 tuổi thì bổ sung thêm quan trong nhất là vitamin D, canxi và vitamin A.
theo tôi thì khám viện dinh dưỡng bé nào cũng như bé nào, đều cũng một loại đơn khác nhau. nếu chị thấy BS nào uy tín nên cho cháu theo BS đó đến khi lớn thì hiệu quả chăm sóc dinh dưỡng và phòng bệnh cho bé sẽ tốt hơn
chào chị

momo
04-06-2009, 03:18 PM
Bác sĩ cho em hỏi:

Cháu nhà em 17 tháng, nặng 10.5kg. Đi trẻ đc 2 tuần đầu thì bắt đầu bị ốm đi ốm lại (viêm họng, viêm phế quản) đến 7 lần (tính nay đã đi học đc hơn 2 tháng), lần nào vừa đỡ ốm xong thì lại bị ốm lại. Lần nào bs cũng kê kháng sinh và hết kháng sinh rồi thì cháu vẫn chưa khỏi hẳn thì lại ốm tiếp. Đợt ốm gần đây nhất thì cháu đã đỡ ho, nhưng đờm trong họng vẫn còn nên thỉnh thoảng cháu lại ho. 2 hôm trước thì lại bị sốt virus. Bây giờ vẫn cứ ho và đờm thế, mặc dù em cũng xịt rửa mũi thường xuyên cho cháu, cho uống Vitamin tổng hợp hằng ngày và cho uống siro giảm ho long đờm Solmux Broncho (bs kê từ trước), uống sắp hết lọ rồi mà vẫn chưa khỏi.

Làm thế nào để bé khỏi bây giờ ạ?

Và trong tương lai, để bé ko bị ốm đi ốm lại liên tục như thế thì cần phải làm gì?

À, nói thêm là BS cũng đã kê cho cháu 1 loại thuốc cốm phòng chống viêm đường hô hấp. Tến thuốc là Vacunace. Cháu đã uống đc 1 đợt 10 gói. Chờ sang tháng sau uống nốt 10 gói nữa.

Cảm ơn bác sĩ.

ngomanhdinh2310
04-06-2009, 03:19 PM
ui may quá, gặp bác sĩ ở đây
bác sĩ ơi, em bé nhà em được 3 tháng tuổi.
tháng thứ nhất và tháng thứ 2 em ít sữa nên cho bé ti bình gần như hoàn toàn, em bé tăng 1kg, ngày ị một lần
đến tháng thứ 3 em có nhiều sữa hơn, cho em bé ti nhiều hơn thế là dần dần em bé bỏ ti bình, đến bây giờ thì chỉ ti mẹ. ti mẹ thì theo em không nhiều lắm (chắc chỉ khoảng 50ml là nhiều) mà em bé chỉ ti một bên rồi thôi. bây giờ 3 ngày em bé mới đi ị một lần. ngày tè khoảng 15-16 lần, mỗi lần khoảng 15-20ml. em bé ị phân hơi tanh, đoạn đầu thì cứng sau mềm dần, mầu vàng, em bé thường không phải rặn nhiều, canh ngày xi là ị.
em bé không có biểu hiện đòi ăn rõ ràng, có khi nhét ti mẹ vào cũng không ti. mà bây giờ chuyển sang mút tay chùn chụt, mẹ giằng ra thì khóc dẫy nảy lên
bác sĩ xem biểu hiện của em bé như vậy có phải ăn quá ít không ạ? và khắc phục bàng cách nào đây?

em xin cảm ơn bác sĩ nhiều nhiều
cháu nhà em lười ăn quá, ti mẹ thì ít (em đoán lúc nhiều chắc được đến 50 là nhiều) mà em bé không chịu ti bình. bé tè khoảng 15-16 lần ngày (không kể đêm) nhưng gần đây em thấy bỉm của em bé rất nhẹ. em bé

chào chị
cháu ti mẹ thì ti bao nhiêu lần 1 ngày ? mỗi lần ti xong cháu có cảm giác no và ngủ không? tư lúc ti mẹ cháu có tăng cân tốt không? chị trả lời cụ thể để tpooi biết thêm thông tin tư vấn nhé
chào chị

ngomanhdinh2310
04-06-2009, 03:37 PM
chào bác sĩ mình muốn hỏi bác sĩ . Hôm trước ở trường con mình có kiểm tra sức khỏe tổng hợp và có ghi PHÙ LUÂN NHĨ 2 BÊN . Mình có foir thi bác sĩ kiểm tra bảo khuyên đi mổ vì đây là di truyền. nhưng trong nhà chưa ai bị sao cả. xin bác sĩ cho mình hỏi có nhất thiết phải mổ không a. Cám ơn bác sĩ

nếu mà chị nói không cụ thể thế này thì tư vấn khó quá
chị xem lại là Phù Luân nhĩ Hay là Rò Luân nhĩ? hai tai bên ngoài cháu có vấn đề gì không? có phù nề hay có lỗ nhỏ gì không?
chị nhắn lại tôi tư vấn tiếp nhé

ngomanhdinh2310
04-06-2009, 03:40 PM
Chào bác sĩ,
Con gái mình bị viêm tai giữa lúc cháu mới được 5 tuần tuổi. Chỉ đến khi con gái quấy khóc quá và mẹ phát hiện ra có ít nước vàng chảy ra từ tai con. Mình cũng chẳng hiểu tại sao cháu lại bị viêm tai, mọi người thì bảo rằng do mình cho con bú nằm hoặc cháu trớ ... Rốt cuộc là uống kháng sinh liều cao và nhỏ tai mỗi ngày trong vòng 7 ngày. Hiện tại cháu vừa uống hết thuốc và không quấy khóc nữa. Bác sỹ cho mình hỏi bệnh viêm tai giữa có hay bị lại không, gia đình nên vệ sinh hàng ngày tai cho cháu như thế nào và cách phát hiện sớm nếu cháu bị tái phát?
Cám ơn bác sĩ nhiều.

chào chị
quả thực với 5 tuần tuổi mà đã viêm tai giữ thì khổ quá, nhất là nguyên nhân cũng khó phát hiện ra, theo tôi sau khi dùng KS và thuốc sát trùng tai chị nên cho cháu đi soi tai lại để kiểm tra xem hai lỗ tai ngoài và màng nhĩ của cháu đã khỏi hẳn chưa và tùy thuộc vào kết quả soi tai như thế nào mà quyét định điều trị và chăm sóc

ngomanhdinh2310
04-06-2009, 03:50 PM
Bác sĩ cho em hỏi:

Cháu nhà em 17 tháng, nặng 10.5kg. Đi trẻ đc 2 tuần đầu thì bắt đầu bị ốm đi ốm lại (viêm họng, viêm phế quản) đến 7 lần (tính nay đã đi học đc hơn 2 tháng), lần nào vừa đỡ ốm xong thì lại bị ốm lại. Lần nào bs cũng kê kháng sinh và hết kháng sinh rồi thì cháu vẫn chưa khỏi hẳn thì lại ốm tiếp. Đợt ốm gần đây nhất thì cháu đã đỡ ho, nhưng đờm trong họng vẫn còn nên thỉnh thoảng cháu lại ho. 2 hôm trước thì lại bị sốt virus. Bây giờ vẫn cứ ho và đờm thế, mặc dù em cũng xịt rửa mũi thường xuyên cho cháu, cho uống Vitamin tổng hợp hằng ngày và cho uống siro giảm ho long đờm Solmux Broncho (bs kê từ trước), uống sắp hết lọ rồi mà vẫn chưa khỏi.

Làm thế nào để bé khỏi bây giờ ạ?

Và trong tương lai, để bé ko bị ốm đi ốm lại liên tục như thế thì cần phải làm gì?

À, nói thêm là BS cũng đã kê cho cháu 1 loại thuốc cốm phòng chống viêm đường hô hấp. Tến thuốc là Vacunace. Cháu đã uống đc 1 đợt 10 gói. Chờ sang tháng sau uống nốt 10 gói nữa.

Cảm ơn bác sĩ.

chào chị
nói thật với chị là khi khám bệnh tôi gặp trường hợp này tôi cũng khóc thét nên...
cơ bản là cháu bị suy dinh dưỡng nên sức đề kháng kém => hay bị viêm mĩ họng , và khi bị viêm mũi họng thì làm nặng nên tình trạng suy dinh dưỡng => miễn dịch và sức đề kháng lại kém...tóm lại là tạo thành một vòng xoắn bệnh lý khiến cháu càng ngày càng nặng hơn.
để cắt đứt tình trạng này chị cháu cần
1. điều trị dinh dưỡng kể cả chế độ ăn và bổ sung vi chất sao cho cháu tănmg cân tốt hơn và ăn ngon miệng hơn
2.điều trị dứt điểm các bệnh mãn tính như viêm mũi họng, loạn khuẩn đường ruột hay táo bón
chị nên yêu cầu BS đang điều trị cho cháu chú ý đến hai điểm này. tôi điều trị thông thường kéo dài phải mất ít nhất 2 tuần thì thể trạng mới bắt đầu hồi phục, nói tóm lại là điều trị phải mất nhiều công sức kể cả bố mẹ và BS cháu mới thoát khỏi tình trạng như hiện nay
chúc cháu hay ăn chóng nhớn

bobebi
04-06-2009, 06:56 PM
cam on bac si nhieu lam minh chi thay thinh thoang be non tro ra dom dai trang thoi chu ko co mau vang hay xanh thinh thoang be cung co ho nhung it lam co le luc do be sac nuoc bot ,con ve mui thi minh van thay be thinh thoang khit mui nghe nhu co ve co nuoc mui ,minh nho nuoc muoi va hut mui cho be hang ngay nhung cunh chi thay co it nuoc mui mau trang thoi nhu vay la be ko co van de gi ha bac si.

me boom
04-07-2009, 01:40 PM
[QUOTE=ngomanhdinh2310;568616]chào mẹ cháu
chị cho uống thuốc linh tinh quá, trong trường hợp sốt phát ban thì theo chuyên môn của tôi không cần dùng KS. không biết tình trạng của cháu bây giờ thế nào? các nốt thâm kết quả thế nào rồi?
nếu chuẩn đoán là sởi và chẩn đoán phân biệt với các loại sốt phát ban khác thì rất khó ( phải làm phản ứng miễn dịch tại viện truyền nhiễm quốc gia)
tình trạng của cháu cân nặng phát triển khá tốt nhưng nếu không chú ý bổ sung cho cháu các vi chất cần thiết thì có khả năng cháu sẽ bị còi xương thiếu vitamin D thể bụ ( rất nhiều tre gặp tình trạng này đến khi biểu hiện nặng và chán ăn mới phát hiện được)
chị bổ sung cho cháu thế nào? chị nhăn lại để tôi tư vấn chế độ ăn cho cháu nhé
tôi là BS Dinh Bên WTT đây
chào chị,

Chào bác sĩ,
Em ko tự ý cho bé uống thuốc mà theo đơn của bác sĩ. em cũng ko hiểu tại sao 2 lần đi khám bác sĩ ở viện Nhi đều kê thuốc đó,Lần đầu đi khám thì bác sĩ bảo bị viêm họng(bé ko bị ho, thi thoảng ăn cũng bị chớ)lần thứ 2 bác sĩ đó bảo là phải đợi các nốt ban bay đi, nếu bay 1 lần hết luôn thì là sốt phát ban, nếu còn vết thâm thì là sởi. em thấy bé có nôt thâm khi các ban bay, nên em ngừng ko cho bé uống thuốc.Bé bắt đầu bị sốt từ ngày 22-03. Hôm nay thi thoảng vẫn còn các nốt thâm. trên người thì có các nốt nhỏ màu đen nhu nốt ruồi(sau khi các nốt đỏ bay đi còn vết thâm khi hết nốt thâm thì có nốt như vậy)
Em đã cho cháu uống Topbonx(5 vỉ) tử khi bé được 4tháng(theo đơn của bác sĩ o viện NHi,lúc đó bsĩ cũng bảo bị còi xương). Lần vừa rồi thì bác sĩ kê cho thuốc Galacal DHA (me uống) viosterol cho bé nhưng hôm đó hểt hàng, em vừ mới mua được. Bác sĩ tư vấn giúp em uống như vậy có hợp lý ko, và có cần bổ sung gì ko ạ?
Em cảm ơn bác sĩ ạ.

giang_coi_sun_rang
04-07-2009, 01:46 PM
chị xem lại là Phù Luân nhĩ Hay là Rò Luân nhĩ? hai tai bên ngoài cháu có vấn đề gì không? có phù nề hay có lỗ nhỏ gì không?

m nham that bac si a.Rò luân nhĩ 2 bên.có 2 lỗ ở cạnh tai ý.giống gần như có khuyên tai ấy<nhưng k sâu lắm> m cám ơn bác sĩ nhiều :D

cun&ot
04-07-2009, 02:15 PM
bac sy dinh oi
chi ha my dinh day. lien lac voi e ko dc. co gi goi lai cho chi nhe. chau da uong xong 7 ngay khang sinh nhung van ko co gi kha hon, di ngoai bot, nhot', cục lợn cợn, bụng vấn sôi. C rất nản rồi, bay h fải tiep tuc the nao?

ngomanhdinh2310
04-07-2009, 10:18 PM
bac sy dinh oi
chi ha my dinh day. lien lac voi e ko dc. co gi goi lai cho chi nhe. chau da uong xong 7 ngay khang sinh nhung van ko co gi kha hon, di ngoai bot, nhot', cục lợn cợn, bụng vấn sôi. C rất nản rồi, bay h fải tiep tuc the nao?

chào chị
em gọi lai cho chị rất nhiều lần không được. em nghĩ là chị không nhấc máy...:(:(:(.
chi dùng hết KS theo đơn rồi dùng thêm cho em các thuốc còn lại 3 ngày nữa.
sau khi dung thêm 3 ngay thì chị cho cháu xét nghiệm phân. chú ý lấy phần có bọt và nhầy.
chị gọi lại cho em nhé

caocao
04-07-2009, 10:22 PM

Bác sĩ ơi, nhờ đọc bài này mà em mới phát hiện ra là bé nhà em bị rò luân nhĩ bẩm sinh. Em có google và thấy đúng là bé có hai nót nhỏ xíu ở đầu của hai bên vành của hai tai. Em thấy hai cái lỗ nhỏ này từ khi bé sinh ra mà k để ý. Cháu không có biểu hiện gì. Nốt đó khô ráo không sưng và nhìn như một cái chấm đen (giống mụn đầu đen ý ạ). Bé nhà em mới gần 10 tháng thôi. Bây giờ cứ để yên thế theo dõi hay phải làm gì ạ. Mong bác sĩ tư vấn giúp em ạ. Em cám ơn bác nhiều.

Hình nó đây ạ

keo_bong
04-07-2009, 10:55 PM
cảm ơn bác sĩ đã quan tâm đến trường hợp của cháu

em cho cháu ti theo nhu cầu, thường thì khoảng 2h một lần, nhưng cháu ti rất ít, chỉ khoảng 5-10 phút rồi ngậm ngủ. đêm thì cháu ngủ ngoan, chỉ dậy ti một đến 2 lần. ngày ti xong cháu cũng ngủ nhưng chỉ ngủ khoảng 1h-1.5h, và chỉ ngủ khoảng 3 giấc như vậy.
ban ngày, có những lúc, vừa rút ti ra là cháu tỉnh ngay, cháu vẫn chơi ngoan. tuy nhiên nhiều lúc hay gắt ngủ và gần đây thì mút tay nhiều, rút tay ra thì cáu.
em xin nói luôn là ti mẹ cháu chỉ có khoảng 2-3 tia gì đó. em biết như vậy vì nhiều lúc cháu dang ti, nhè ra thì em thấy như vậy.

mong nhận được tư vấn sớm của bác sĩ.

keo_bong
04-07-2009, 10:57 PM

em cho cháu ti theo nhu cầu, thường thì khoảng 2h một lần, nhưng cháu ti rất ít, chỉ khoảng 5-10 phút rồi ngậm ngủ. đêm thì cháu ngủ ngoan, chỉ dậy ti một đến 2 lần. ngày ti xong cháu cũng ngủ nhưng chỉ ngủ khoảng 1h-1.5h, và chỉ ngủ khoảng 3 giấc như vậy.
ban ngày, có những lúc, vừa rút ti ra là cháu tỉnh ngay, cháu vẫn chơi ngoan. tuy nhiên nhiều lúc hay gắt ngủ và gần đây thì mút tay nhiều, rút tay ra thì cáu.
em xin nói luôn là ti mẹ cháu chỉ có khoảng 2-3 tia gì đó. em biết như vậy vì nhiều lúc cháu dang ti, nhè ra thì em thấy như vậy.
2 tháng đầu cháu ti bình nhiều nên tăng được 1kg/tháng
đến tháng thứ 3 cháu ti mẹ nhiều hơn, gần như hoàn toàn thì chỉ tăng có 6 lạng thôi ạ

keo_bong
04-07-2009, 11:00 PM
chào chị
cháu ti mẹ thì ti bao nhiêu lần 1 ngày ? mỗi lần ti xong cháu có cảm giác no và ngủ không? tư lúc ti mẹ cháu có tăng cân tốt không? chị trả lời cụ thể để tpooi biết thêm thông tin tư vấn nhé
chào chị

2 tháng đầu ti mẹ cháu lên được 1kg/tháng
tháng thứ 3 cháu ti mẹ gần như hoàn toàn nên chỉ lên được 6 lạng

Me De
04-08-2009, 12:28 PM
Bac si oi giup em voi: Con gai em hon 10thang tuoi, tu nhien may hom nay mieng chau co mui hoi rat kho chiu (Ba chau ko biet con hoi em xem co phai chau ị dun ko :<<)
Hang ngay chau an 2 bua bot + gan 600ml sua ngoai + bu me chut it, uong nuoc rat it (chi uong vai ngum sau khi uong sua va an bot). Vay chau co bi benh gi ko a? Chau hien da co 4 rang.

Me De
04-08-2009, 12:52 PM
Bac si oi, cho em hoi them mot chut: con em bi chay nuoc mui (mau trang trong) may hom nay, em dung xilanh nuoc muoi sinh ly xit rua mui chau 3lan/ngay, moi lan 3,4 xilanh 5ml. toi qua chau an bi non tro, len ca mui, em da rua nuoc muoi ma sang nay lai thay chau hung hang ho, nghe co it dom. Em co can cho chau uong thuoc gi ko hay la chi can xit rua nuoc muoi? Hang ngay xit rua mui nhu the co nhieu qua ko a?

sweethoney
04-08-2009, 05:54 PM
chào bác sĩ
Ớt nhà em được 6 tháng rưỡi cân nặng 7.5kg (mới đẻ 2.9kg).Khoảng 10 ngày trở lại đây buổi sáng cháu ho rất nhiều,em nghe thấy như có đờm trong họng,không sổ mũi nhưng có nghe thấy khụt khịt lúc bé ti.
Hôm thứ 7 vừa rồi cháu có sốt 1 chút sang ngày CN thì hết sốt đên ngày thứ 3 em tắm cho con thì thấy người cháu có những nốt đỏ giống nhu phát ban vậy,bị nhiều nhất ỏ vùng bụng,đằng sau lưng cũng có,tay và chân thì đến hôm nay (thứ 4) em mới thấy lên 1 chút. T_T
Bé nhà em như thé là bị sao vậy bác sĩ?Cám ơn bác sĩ nhiều

ngomanhdinh2310
04-09-2009, 10:48 PM
Bac si oi, cho em hoi them mot chut: con em bi chay nuoc mui (mau trang trong) may hom nay, em dung xilanh nuoc muoi sinh ly xit rua mui chau 3lan/ngay, moi lan 3,4 xilanh 5ml. toi qua chau an bi non tro, len ca mui, em da rua nuoc muoi ma sang nay lai thay chau hung hang ho, nghe co it dom. Em co can cho chau uong thuoc gi ko hay la chi can xit rua nuoc muoi? Hang ngay xit rua mui nhu the co nhieu qua ko a?

chào mẹ cháu
chị cứ xịt rửa nước mũi như vậy cũng rất tốt cho bé
không biết hôm nay tình trạng cháu thế nào rồi? nếu cháu vẫn đang húng hắng ho thì nên đưa cháu đi khám để xác định nghuyên nhân có phải viêm PQP hay không nhé

ngomanhdinh2310
04-09-2009, 10:51 PM
chào bác sĩ
Ớt nhà em được 6 tháng rưỡi cân nặng 7.5kg (mới đẻ 2.9kg).Khoảng 10 ngày trở lại đây buổi sáng cháu ho rất nhiều,em nghe thấy như có đờm trong họng,không sổ mũi nhưng có nghe thấy khụt khịt lúc bé ti.
Hôm thứ 7 vừa rồi cháu có sốt 1 chút sang ngày CN thì hết sốt đên ngày thứ 3 em tắm cho con thì thấy người cháu có những nốt đỏ giống nhu phát ban vậy,bị nhiều nhất ỏ vùng bụng,đằng sau lưng cũng có,tay và chân thì đến hôm nay (thứ 4) em mới thấy lên 1 chút. T_T
Bé nhà em như thé là bị sao vậy bác sĩ?Cám ơn bác sĩ nhiều

chào chị
mình sợ là bị sốt phát ban => ban bay hết thì rất lành tính nhưng cân loại trừ ban sởi và ban của sốt xuất huyết.
hô nay cháu còn ho hay không? nếu còn ho thì bạn cho uống quất hấp mật ong húng tranh trong 3 ngày nhé
sau 3 ngày không thấy đỡ thì nên cho cháu đi khám.

ngomanhdinh2310
04-09-2009, 11:02 PM

2 tháng đầu ti mẹ cháu lên được 1kg/tháng
tháng thứ 3 cháu ti mẹ gần như hoàn toàn nên chỉ lên được 6 lạng

mẹ cháu cho ăn thế là sai khoa học đấy
thông thường nếu trẻ đang bú mẹ thì nên cho ăn theo nhu cầu, nói là ăn theo
nhu cầu nhưng mẹ cháu nên cho ăn theo giờ tức là 2h -2.5h cho ăn 1 lần và không cho bú vặt nhé
không biết mẹ cháu có bổ sung gì không? ngoài bú mẹ?

cuminh07
04-09-2009, 11:11 PM
Bs ơi cho em hỏi, con nhà e được 26 tháng ăn uống bình thường và đùa rất khỏe nhưng mỗi khi cười nhiều e nghe tiếng thở có tiếng rít như tiếng hen, không biết là sao vậy bs?

bobebi
04-12-2009, 09:24 PM
bac si oi chau nha toi khi sinh nang 2,8kg chau bu me hoan toan thang dau chau tang duoc 1,5kg den thang thu 2 chau tang duoc co 1kg chau van bu tot nhung bay gio chau ngu dai hon co khi chau ngu den 4 tieng nhung khi chau ngu dai nhu vay thi chau bu nhieu hon moi lan chau bu khoang 20phut me chau rat nhieu sua. nhung thang thu 2 chau tang can kem hon thang thu nhat nen toi muon hoi bac si xem nhu vay co gi khong tot ko va nen cho be an nhu the nao thi dung cach khi be ngu co nen danh thuc be day de an ko,ve suc khoe cua be thi ko co van de gi ca,mong bac si tu van giup toi de be duoc phat trien tot nhat. xin tran thanh cam on bac si.

huonglan1809
04-13-2009, 01:51 PM
Bé nhà em đc 6th rồi, bé bị đi tướt 1 tuần rồi, em cho bé uống men tiêu hóa, uống nc vôi nhì và ăn chuối tây xanh nhưng đc 3 ngày rồi mà tình hình vẫn chưa có j khả quan. Như thế có nguy hiểm ji không?, bé nhà em có nên uống oreron để bù nước ko? Bác sỹ chỉ giúp em với. Thanks!

begau
04-13-2009, 02:59 PM
chào bác sĩ!
bé nhà em được 8 tháng rồi, nhưng bé chỉ có 7kg rưỡi, bé ăn 02 bữa & uống 400 ml sữa/ngày, nhưng bé tăng cân rất ít, bé ngủ 9-10 tiếng/ngày và hay giật mình, thức giấc hoài, bé ra mồ hôi nhiều.Bác sĩ cho hỏi, bé nhà em có bình thường không, xin bác sĩ tư vấn giúp em với!

begau
04-13-2009, 03:25 PM
bé nhà em lúc mới sinh chỉ có 2.7kg
lúc bé 3-4 tháng em có cho bé uống canxi ostram thôi, và uống thuốc bổ Lysivit
bác sĩ tư vấn cho em nên cho bé uống thêm canxi và vitamin gì ạ
Cảm ơn bác sĩ
:confused:

mebu2412
04-13-2009, 07:26 PM
chào BS. Hi, e mấy lần định gọi điện cho BS nhờ tư vấn mà ngại quá, thôi đành nhờ qua mạng vậy. Con nhà e mới được 3,5 tháng, sau khi e bị sốt virus có uống thuốc hạ sốt và C sủi thì cháu bị đi ngoài, ngày đi 5,6 lần, đi nhiều nước, lổn nhổn hạt màu trắng có nhầy, e rất lo lắng. Thấy cháu có thêm biểu hiện lưỡi, môi có bờ trắng, cháu cứ hay bặm môi nên bà ngoại nghĩ cháu bị cam đã mua thuốc cam cho cháu uống. Cháu uống thuốc đỡ đi ngoài, ngày đi 1,2 lần nhưng vẫn loãng như nước và có hạt trắng, nhầy. Mấy hôm nay cháu rất lười ăn hay ghê cổ, buồn nôn, trớ, ngủ đêm quấy khóc thét lên. E rất lo, nhờ BS tư vấn gấp về bệnh và thuốc cho cháu hộ e chứ ko thế này mẹ cháu xì trét quá. Cảm ơn BS nhiều!(Cháu bị khoảng 2 tuần rồi)

sweethoney
04-13-2009, 07:36 PM
chào chị
mình sợ là bị sốt phát ban => ban bay hết thì rất lành tính nhưng cân loại trừ ban sởi và ban của sốt xuất huyết.
hô nay cháu còn ho hay không? nếu còn ho thì bạn cho uống quất hấp mật ong húng tranh trong 3 ngày nhé
sau 3 ngày không thấy đỡ thì nên cho cháu đi khám.

Cám ơn bác sĩ nhiều.Mấy hôm nay cháu không ho nữa.Làm thế nào để phân biệt được ban nào do sởi và ban nào do sổt xuất huyết vậy bác sĩ?

t_quang_trung
04-14-2009, 08:31 AM
Bé nhà em được hơn 3 tháng rồi, 2 bên đùi bé có dấu hiệu da khô cứng và ráp, đó là bệnh gì vậy, chữa bằng thuốc gì, bác sỹ giúp e với e đang lo lắm, bé bị như thế hơn tháng rồi bác sỹ ạ.:mad::mad:

mimumchan
04-14-2009, 09:16 AM
Bác sỹ cho mình hỏi, bé nhà mình 5,5 tháng nặng hơn 7kg. Mấy hôm nay trong cổ họng cháu thấy có nhiều đờm, thở khò khè và húng hắng ho, bác sỹ có thể hướng dẫn cho mình cách uống thuốc hoặc khắc phục được không?
Cảm ơn bác sỹ nhiều.

me garfield
04-16-2009, 11:25 PM
Chào bác sỹ,
Bé nhà em mới được 2 tháng rưỡi. Mấy hôm cháu bị ho, hắt hơi, sổ mũi. Hôm trước cháu bị sốt. Đêm cháu sốt, em cho hạ sốt và sáng hôm sau đưa cháu đến viện nhi khám. Bác sỹ khám xong kết luận bé bị viêm họng cấp và kê đơn cho bé uống, trong đó có thuốc cexan liều dùng 6ml chia 2 lần trong ngày. Do không đọc kỹ cách sử dụng thuốc nên em đã dùng quá liều thuốc cexan cho bé (dùng khoảng hơn 6ml mỗi lần).
Em dang rất lo lắng vì dùng thuốc quá liều cho con. Em đã cho cháu uống quá liều 1 ngày rưỡi (tức là 3 buổi rồi). tối nay phát hiện ra thì em lại cho bé dùng 3ml/lần như bác sỹ kê đơn.
Nhờ bác sỹ tư vấn giúp xem em nên làm gì và liệu dùng thuốc quá liều như vậy có ảnh hưởng gì tới bé không. Em đang rất lo lắng nên mong bác sỹ tư vấn sớm giúp em. cảm ơn bác sỹ rất nhiều.
Đơn thuốc bé nhà em đang uống:
Ovenka (5ml/2lần/ngày)
cexan 50mg/5ml (6ml/2lần/ngày)
Viosterol (8 giọt/2lần/ngày)
Biovita.

hoahongxukhac
04-19-2009, 05:27 PM
Chào bác sĩ cho em hỏi con gái em 8 tháng co 7kg thế có là suy dinh dưỡng kh? Em phải làm thế nào bây giờ? Cháu chỉ timẹ kh ti bình nh, cháo thì bữa ăn bữa kh. Bac si giup với chứ thế này mẹ cháu stress quá. mong tin bác sĩ

chamebeTY
04-20-2009, 11:34 AM
Chào bác sỹ,

Bé của em đươc 6 tháng rưỡi, nặng 7.75kg, dài 65cm, có 3 răng rồi.
1 ngày bé ăn 2 bữa cháo mặn, mỗi bữa 150ml. Uống khoảng 650-700ml sữa ngoài, ăn thêm trái cây, 30g yaourt. Sắp tới em sẽ tăng lên 50gr yaourt/ngày cho bé. Đến bây giờ thì bé không chịu ăn cháo sữa hay bột ngọt nữa.

Nhờ bác sỹ tư vấn cho em là chế độ ăn của bé như vậy có được chưa hay cần tăng thêm lượng cháo mỗi bữa cho bé? Đến khi nào thì tăng lên 3 bữa cháo/ngày cho bé? và tăng lên đến lượng bao nhiêu là đủ nhu cầu dinh dưỡng của bé?

Em muốn làm yaourt ở nhà cho bé ăn để đảm bảo phần bảo quản và có để ăn mỗi ngày (loại bé đang ăn không có hàng thường xuyên và date thì ngắn ngày quá). Vậy em có thể làm bằng sữa tươi hay sữa đặc có đường cho bé ăn được không vì bé không chịu ăn yaourt mẹ làm bằng sữa công thức.

Em cám ơn bác sỹ.

roby_love
04-20-2009, 02:38 PM
Chào bác sĩ, nhờ bác tư vấn giúp trường hợp cháu bé nhà em với!
Cháu sinh được 3.3kg, những tháng đầu cháu bú mẹ hoàn toàn và tăng cân rất tốt. Gần 5 tháng mẹ cháu đi làm trở lại, từ đó đến nay 8.5 tháng mà cháu gần như không hề tăng cân. Cháu rất biếng ăn và mỗi lần ăn thường rất ít.

Hiện nay cháu 8.5 tháng, nặng 8kg, cao 71 cm, mọc 1 răng. Mỗi ngày cháu ăn 2 bữa bột 100ml/bữa, 270 ml sữa ngoài, 40g sữa chua và 1 ít hoa quả, chiều tối mẹ đi làm về có bú mẹ nhưng giờ em rất ít sữa. Tối cháu ngủ không ngon và mồ hôi rất nhiều, đặc biệt là đầu và lưng. Cháu vẫn đang uống vitamin D liều dự phòng.

Em cũng đã đổi sữa, thay đổi và chú ý cách chế biến bột cho cháu nhưng chẳng thấy cải thiện gì. Mẹ cháu đang rất stress. Bác sĩ giúp em với, chế độ dinh dưỡng của cháu cần thay đổi như thế nào?
Thanks!

pingku&chinsu
04-20-2009, 04:28 PM
bac si oi cho em hoi, con nha em duoc 17 thang roi ma tu luc sinh ra tu 3 thang tuoi da chau cu hay nổi mẩn đỏ ở cổ và ngực, lưng, e co cho chau di kham o bv nhi dong thi bac si bao khong lam sao, may nguoi lang xom thi bao la bi ban do hay phong lanh. em rat lo k biet la benh gi. xin bac si tu van giup. em rat cam on

Me kid
04-20-2009, 04:41 PM
Bs ơi, con nhà em 4 tháng mà được 6,4kg có phải là còi không? gần đây để ý thấy cháu có 1 vòng rất ít tóc, nhưng để ý không thấy rụng tóc thì liệu cháu có phải còi xương không? em chuẩn bị phải đi làm rồi, giữa mỗi buổi làm được về 1 lần cho con bú thì có cần cho ăn thêm sữa ngoài không?

MISUBON
04-21-2009, 11:16 AM
Giờ sinh: 10h10 ngày sinh: 02 tháng sinh: 09 năm sinh: 2007 giới tính: Nữ cân nặng:2kg9
Được sinh ra: sinh mổ - Mổ chỉ định
Thể trạng: nhiệt
Tiền sử bệnh: Ho, sổ mũi, viêm tai giữa, viêm phế quản – điều trị nhiều bác sĩ thuộc bệnh viện nhi đồng 2. (Liên tục 4 tháng từ tháng 12/2008 – 04/2009 ho sổ mũi).

Hiện tại, cách đây 2 tuần sốt liên tục đến hiện tại nhiệt đếu trên 38 độ. Bác sĩ chuẩn sốt do viêm họng sau đó tái khám thì chuẩn sốt phát ban, sau đó thì chuẩn sốt phát ban, tiếp theo thì chuẩn sốt mọc răng. Cách đây 2 ngày thì chuẩn sốt nhiễm trùng đường hô hấp (Cùng một bác sĩ).

Ăn uống: Bình thường – Các thức ăn đều đặc & xay nhuyễn. Đi trường mầm non từ khi 10 tháng tuối, đến 18 tháng chuẩn bị ăn cháo hạt pha nhưng từ khi bệnh khoảng 2 tuần nay thì bệnh lười ăn chỉ xay mới ăn.
Giấc ngủ: Ngủ ngon nhưng từ khi bệnh ngủ hay khóc đêm – trở mình là khóc. (Ngủ bằng quạt gió)
Mồ hôi: Ít ra – thậm chí rất ít.
Đờm dãi: Từ khi bệnh sốt ít thấy mũi chảy, đàm trong họng chủ yếu vào buổi sáng nhưng bé không khạc được nên không biết màu gì.

Mầu da: Màu vàng.
Mắt có quầng thâm.
Da khô.
Tiểu tiện: Màu vàng đậm (cũng có lục nhạt) – số lần đi tiểu 5 – 10p một lần.
Đại tiện : Táo. Ngày một lần phân bón.
Đôi mắt: Nhanh nhẹn.

Hiện, bác sĩ cho uống toa
 AUGMENTIN 500mg ngày 2 lần
 LACTEOL FORT ngày 2 lần
 PECTOL SP 90ml ngày 3 lần (Đã uống hết 3 chai sau vài lần khám)
Hiện mẹ có cho bé uống thêm râu bắp nấu đường phèn cho mát.
Mỗi ngày cho bé ăn cháo rau thịt, cá, đậu, trứng + yagurt trộn trái cây xay + nước cam đầy đủ và cho uống nước nhiều để giải nhiệt.

Xin bác sĩ xem hộ bệnh dùm cháu. (mẹ đang rất lo lắng)

phuongnhan
04-21-2009, 11:27 AM
Chao bac si
bac si cho em hoi con em bi di ngoai co mui chua thi chua nhu the nao a?
Cam on bac si

phuongnhan
04-21-2009, 09:50 PM
Em chào Anh Tuấn!
Em là thành viên moi cua LCM. Em muốn hỏi anh thế này: con cún nhà em được 2,5 tháng rối.Từ khi cháu sinh đến giờ cháu thường xuyên phân có mùi chua, thỉnh thoảng lại bị sống phân, có bọt.Thế là sao hả anh? Cũng có hôm sáng đi vẫn bình thường, chiều lại không bình thường, hôm sau lại đi bình thường. Liệu có phải do chế độ ăn của em không anh? em vẫn ăn ít mỡ, kiêng tanh. Anh giúp em với nhé! Cảm ơn anh nhiều

bobebi
04-27-2009, 10:16 PM
bac si oi chau nha toi duoc 2thang ruoi roi may ngay hom nay tu nhien chau kem ngu bieng an co ra mo hoi o gay .mot ngay chau ngu rat it dem thi thuc den sang luon ma be ko chiu bu nhieu be cung ko quay khoc gi ca ,nhu vay la sao ha bac si vo chong toi met moi qua vi be ko chiu an ngu toi dang cho be uong calcinol syroF moi sang 2mml nhu vay co duoc ko bac si va nen cho be uong trong bao lau nha toi ko co dieu kien cho be tam nang duoc. mong bac si som tra loi giup cho truong hop cua chau

Me2Con
04-27-2009, 10:25 PM
Bác sỹ ơi, bác đi đâu rồi ??? Phòng mạch này bác còn chăm sóc đến nữa không ???

thegioituoitho.vn
04-28-2009, 08:45 AM
Bác sỹ ơi bé nhà em bị viêm tiểu phế quản có đờm trong cổ họng mà không ho ra được. Có người bảo dùng tay lấy ra. Như vậy có được không bác sỹ

baotranbt02
04-28-2009, 09:04 AM
Bác sỹ cho em hỏi, con em được 5 tháng mà nặng có 4.8 kg, bé rất nhỏ và gầy. Bé lại bị chứng trào ngược thực quản ( đã cho dùng thuốc và có phần giảm). Bé đang dùng sữa Dutch Lady Gold Step 1 nhưng vẫn không tăng cân, em đã đổi sữa 3 lần rồi. Xin BS cho em lời khuyên về cách ăn của bé.

Cảm ơn BS nhiều

vy_loi
04-28-2009, 04:29 PM
Bé Dưa hấu nhà em được hơn 8 tháng rỗi nhưng cân năng chỉ có 7kg thôi. Bé rất hay bị táo bón nên 2 tháng vừa rôi em có cho bé uống cốm biovita thì thấy bé đỡ hơn.
2 tuần nay em ko cho bé uống cốm biovita nữa. 1 tuần nay bé bị đi tước mà vẫn chưa thấy bớt, không fải có bị tước thật ko mà bây giờ cứ mỗi lần ăn là bé lại muốn đi ngoài... đi phân sống và có bọt. :(
Em có cho bé uống men tiêu hoá nhưng vẫn không thấy dấu hiệu gì cả. Đã ốm mà còn vậy nữa, khổ ghê... thành ra tháng vừa rồi bé không lên được lạng nào cả.
Bác sĩ tư vấn dùm em với.
Ah, bé nhà em không thích uống sữa, chỉ thích ăn thôi, đút sữa thì được khoảng 40-50ml là la om sòm.... ban ngày bà ở nhà cho uống sữa ngoài thì được cỡ 200ml là mãimum rùi.

mebu2412
05-08-2009, 11:25 AM
Mình thấy bs Dinh mở topic này xong rồi bỏ đấy luôn, mãi chẳng trả lời gì cả. Biết là BS bận nhưng nếu bận quá ko trả lời được thì nên thông báo rồi đóng topic này, sau này hết bận mở lại chứ ko cứ để như thế, các mẹ cứ đặt câu hỏi rồi chờ đợi, con bệnh khỏi rồi vẫn chẳng được trả lời thì topic này chẳng có tác dụng gì. Mất công hôm nào cũng mở ra xem

Me COSOC
05-11-2009, 10:34 AM
Bác sỹ ơi cho em hỏi: Bé nhà em (con gái) hiện 3.5 tháng tuổi, cháu có những triệu chứng như sau:
- Từ hồi 2 tháng trở đi Cháu rất lười ăn (em cho bú mẹ hoàn toàn), hầu hết chỉ khi sắp ngủ cháu mới bú và 3-4 ngày mới đi ngoài 1 lần. Khi đi ngoài thì phân dẻo, đi khá nhiều. Em cho cháu dừng uống Vtamin D dự phòng (Aquadetrim)vì sợ đây là nguyên nhân gây biếng ăn nhưng đã hơn 1 tuần nay tình hình chưa cải thiện. Cháu lên ít cân (tháng 1 lên được 1.4kg, tháng 2 lên được 1kg nhưnng tháng thứ 3 chỉ tăng có 4 lạng)
- Khi thức cháu rất nhiều mồ hôi tay và chân, tay chân lạnh nhưng khi ngủ thì tay chân lại khô ráo và bình thường. Đêm cháu ngủ ngoan và ít bú đêm.
- Cháu ra dử mắt nhiều, bác sỹ mắt nói cháu bị viêm giác mạc do virut và đã kê cho cháu nhỏ TOBREX nhưng không khỏi, mới chuyển sang TOBRADEX nhưng khi dừng dùng thuốc cháu lại bị lại.
Bác sỹ ơi thế có phải quá bất thường không? Em nên làm thế nào ạ?

Me COSOC
05-11-2009, 10:38 AM
Thế à chị, em tưởng bác sỹ không trả lời trên diễn đàn vì có thể trả lời mes riêng. Chán quá, chả nhẽ tí lại bế con đi khám

honganbibi11022011
03-07-2011, 06:36 PM
Bác sỹ làm ơn chỉ giúp cho gia đình em với. Con em mới được 24 ngày tuổi. Đi khám ở bệnh viện nhi trung ương, sau khi có kết quả xét nghiệm máu và chụp Xquang cùng với triệu chứng của cháu là hay khò khè, khó thở, thỉnh thoảng có ho thì bác sỹ kết luận là cháu bị viêm phế quản phổi và tuyến hung to. Bác sỹ có cho đơn thuốc là dùng Cexan Dry syrup 50mg/5ml 60ml (cefixime) ngày uống 6ml chia 2 lần trước ăn. Nhưng khi mua thuốc về, em đọc hướng dẫn sử dụng của thuốc thì có nói là: An toàn và hiệu quả của Cexan Dry syrup cho trẻ dưới 6 tháng tuổi chưa được đánh giá. Em đang phân vân là có nên cho bé uống thuốc không? Không biết có phải là Bác sỹ kê đơn nhầm tuổi của con em không nữa? Em không có số điện thoại của bác sỹ khám nên chẳng biết hỏi ai nữa. Nay xin nhờ bác sỹ chỉ bảo và tư vấn giúp gia đình em. Em chân thành cám ơn bác sỹ nhiều.

hoangvu911
03-16-2011, 09:23 AM
Chào bác sỹ,

Nghé nhà em được >15 tháng, 13kg. Trước đây ị 2 lần/ngày, nhưng độ 1 tháng trờ lại đây ị vô tổ chức lắm ạ, cứ "hự" cái là đã được 1 cục con con, xong là thôi không ị nữa, lúc sau lại "hự" tiếp...

Ngày trước còn hay ngồi bô, hiện tại thi thoảng mới ngồi. Vì bé "hự" cái được cục là thôi luôn, ngồi bô chán no cũng nhất định không ị tiếp. Độ nửa tiếng, 1 tiếng sau lại "hự". Có lần 1 buổi tối ị 3 lần.

Phân bình thường không cứng, ăn rau gì màu phân ấy...

Cảm ơn bác sỹ ạ!

bemitcoi
03-17-2011, 09:58 AM
Con gái em được gần 21 tháng, em mới cai sữa cho cháu. Nhưng từ lúc cai sữa đến nay là hơn 10 ngày đêm nào cháu cũng quấy khóc. Cứ ngủ được khoảng 30 phút là lại khóc. Kể cả đặt nằm và bế bé. Bác sĩ có thể tư vấn giúp em làm thế nào để bé có thể ngủ ngon hơn ko?
Lúc chưa cai sữa bé ngủ đêm rất ngoan.

Cảm ơn bác sĩ!

mr tieu cai
03-17-2011, 01:00 PM

chao bs
con em 10thang bi viem phe quan tho kho khe .an j chao cung non cho uong thuoc chau cung non .chang biet cho chau uong j cho mau khoi

phuongedu
03-17-2011, 01:05 PM
đánh dấu để hỏi, cám ơn bác sĩ đã chia sẻ......................

mehuongthao992009
03-20-2011, 06:27 PM
Bác sĩ ơi cho e hỏi, e cho con đi tiêm phòng sởi,... mũi tiêm tổng hợp nhắc lại lần 3 thì thấy bị nổi hạch ở vết tiêm trên đùi. Hạch nhỏ bằng hạt đỗ mà cứng. Ko bít có sao ko bác sĩ ơi, e lo quá

shop_me_ken
03-20-2011, 11:02 PM
Bác sĩ ơi cho e hỏi, e cho con đi tiêm phòng sởi,... mũi tiêm tổng hợp nhắc lại lần 3 thì thấy bị nổi hạch ở vết tiêm trên đùi. Hạch nhỏ bằng hạt đỗ mà cứng. Ko bít có sao ko bác sĩ ơi, e lo quá

Ôi giống bé nhà mình quá. Hôm qua mình cho bé (16m,12kg,85cm) chích nhắc lại mũi 5 in 1 thì chỗ tiẻm bị nổi mẩn ngứa như dị ứng, có các hạt bé thành 1 vùng quanh đó. Ko biết có sao ko?

thaonguyen2011
03-21-2011, 09:46 PM
Chào bác sĩ, cháu nhà em được 2 tháng tuổi hôm nay cháo đi ngoài nhiều phân nhầy và sủi bọt. Xin hỏi bác sĩ cách chữa trị cho cháu như thế nào. Cảm ơn bác sĩ rất nhiều!!!

mesoju
04-06-2011, 11:46 AM
Chào bác sĩ!
Bác sĩ cho e hỏi bé nhà e đc 5 tháng, mấy hôm nay quấy, có dấu hiệu có đờm trong cổ, chưa ho mấy, nhưng quấy, e cho uống Atussin (lần trc bé ho đi khám đc kê thuốc này) thì hình như bé bị nóng trong, nổi nhiều mẩn đỏ ở trán, cổ, ngực. E sợ bé bị sốt phát ban nhưng đo nhiệt độ k thấy sốt, k biết bé bị làm sao, e sốt ruột quá!

gioyeumua
04-06-2011, 03:22 PM
Chào BS
BS cho em hỏi con gái em 6 tháng nặng 7kg dài 70cm có bị coi là suy dinh dưỡng không ạ? Bé nhà em bị đi phân có bọt và có mùi chua đã lâu, em có cho cháu uồng men enterobac của viện CNSH mà không khỏi. Xin bác sĩ tư vấn cho em cách chữa trị cho cháu.

me_cop
04-07-2011, 10:55 AM
bs này bỏ tp đi đâu lâu rồi các mẹ ạ

bobychin
04-07-2011, 03:18 PM

Chào bác sĩ,

Nhờ bác sĩ tw vấn giúp mình với:

Bé nhà mình được 5 tuần tuổi, twf lúc sinh ra đến giờ bé đi i rất nhiều lần trong ngày Khoảng 5-6lam), tuần đầu thì phân hoa cà hoa cải nhưng đến tận bây giờ phân vẫn loãng, nước nhiều lúc màu vàng sáng lúc màu xanh lá mạ nhạt. cháu cũng hay bị sôi bụng va trung tiện nhiều lần.
trước mỗi lần đi cháu đều khó chịu có hôm khóc gắt lên mặt đỏ trông rất thương.

Mọi người nói cháu đi phân như thế là tốt sẽ chóng lớn nhwngs tháng đầu cháu lên cân ít được 700g (lúc đẻ cháu được 3,4kg).
Mình rất lo liệu cháu đi ngoài nhw thế có bình thường không? hay đó là dấu hiệu của rối loạn tiêu hóa hoặc đi ỉa????
Mong bác sĩ tw vấn giúp.

TB: cháu cũng hay giất mình khi ngủ và ngủ không yên giấc nữa

nhungxdt
04-07-2011, 10:40 PM
Chào BS! bé của em được 1 tháng tuổi rồi, 3 ngày hôm nay bé ngủ không được sâu, cứ mẹ bế thì ngủ nhưng đặt xuống giường thì bé khóc. Như vậy thì bé có bị làm sao không ạ? Cảm ơn bác sĩ!

tieuthuluoi
04-08-2011, 08:49 PM
bs oi, be nha e hon 1thang tuoi, dao nay noi nhieu hot man do va trang san ca mat, mong bs giup e tri cho be

Happy Kids
04-08-2011, 09:33 PM
đánh dấu topic hay......................................

phuongedu
04-08-2011, 10:02 PM
Bác sỹ làm ơn chỉ giúp cho gia đình em với. Con em mới được 24 ngày tuổi. Đi khám ở bệnh viện nhi trung ương, sau khi có kết quả xét nghiệm máu và chụp Xquang cùng với triệu chứng của cháu là hay khò khè, khó thở, thỉnh thoảng có ho thì bác sỹ kết luận là cháu bị viêm phế quản phổi và tuyến hung to. Bác sỹ có cho đơn thuốc là dùng Cexan Dry syrup 50mg/5ml 60ml (cefixime) ngày uống 6ml chia 2 lần trước ăn. Nhưng khi mua thuốc về, em đọc hướng dẫn sử dụng của thuốc thì có nói là: An toàn và hiệu quả của Cexan Dry syrup cho trẻ dưới 6 tháng tuổi chưa được đánh giá. Em đang phân vân là có nên cho bé uống thuốc không? Không biết có phải là Bác sỹ kê đơn nhầm tuổi của con em không nữa? Em không có số điện thoại của bác sỹ khám nên chẳng biết hỏi ai nữa. Nay xin nhờ bác sỹ chỉ bảo và tư vấn giúp gia đình em. Em chân thành cám ơn bác sỹ nhiều.

Chắc giờ này thì con bạn khỏi bệnh rồi, vì tớ thấy ban hỏi cũng lâu rồi, nhưng kinh nghiệm của 1 người mẹ thì tớ chia sẻ với bạn như thế này nhé. Cefixime là nhóm kháng sinh thế hệ thứ 3, rất tốt và lành trong điều trị các bệnh về đường hô hấp. 2 nhóc nhà mình đều rất hợp với loại kháng sinh đó và chưa dùng loại nặng hơn.
Hơn nữa, cháu mình mới 10 ngày tuổi bị VPQ phổi cũng được bác sĩ kê kháng sinh đó cùng Atussin, mà atussin thì đọc hướng dẫn sử dụng thuốc cũng ko khuyến cáo dành cho trẻ dưới 6 tháng nhưng bác sĩ vẫn kê và cháu mình vẫn uống theo đúng hướng dẫn và đã khỏi bệnh.
Tớ nói vậy chỉ để bạn yên tâm thôi nhé, chúc bé luôn khỏe mạnh.

phuongedu
04-08-2011, 10:09 PM

Ôi giống bé nhà mình quá. Hôm qua mình cho bé (16m,12kg,85cm) chích nhắc lại mũi 5 in 1 thì chỗ tiẻm bị nổi mẩn ngứa như dị ứng, có các hạt bé thành 1 vùng quanh đó. Ko biết có sao ko?

Mình ko rõ là các bạn đã hết băn khoăn về việc này chưa, nhưng mình có 1 chị bác sĩ, đã tiêm phòng cho các bé khắp hà nội hơn 10 năm nay rùi, cả con mình và các con bạn bè mình, nếu mình lăn tăn như thế này, chắc chắn mình sẽ gọi đt và hỏi chị ấy, gọi là chị nhưng chị ấy có con học cấp 3 rùi nhé, chị Huyền 0913002068. Mẹ nào có con bị tương tự, đừng ngại, hãy đt hỏi chị ấy nhé.

phuongedu
04-08-2011, 10:14 PM
Chào bác sĩ, cháu nhà em được 2 tháng tuổi hôm nay cháo đi ngoài nhiều phân nhầy và sủi bọt. Xin hỏi bác sĩ cách chữa trị cho cháu như thế nào. Cảm ơn bác sĩ rất nhiều!!!

Theo tớ đọc cuốn 200 câu hỏi về sức khỏe của bé thì phân như bé nhà bạn có thẻ là bị rối loạn tiêu hóa gluxit bạn nhé.

phuongedu
04-08-2011, 10:18 PM
Chào BS
BS cho em hỏi con gái em 6 tháng nặng 7kg dài 70cm có bị coi là suy dinh dưỡng không ạ? Bé nhà em bị đi phân có bọt và có mùi chua đã lâu, em có cho cháu uồng men enterobac của viện CNSH mà không khỏi. Xin bác sĩ tư vấn cho em cách chữa trị cho cháu.

Bé 6 tháng nặng gấp đôi lúc sinh ra, mình đoán con bạn lúc sinh cũng tầm 3.5kg thì 6 tháng 7kg cũng là bình thường thôi, ko quá còi đâu, cứ bình tĩnh đừng quá lo lắng.
Bé nhà bạn phân có bọt và có mùi chua thì theo sách tớ đọc thì có thể bị rối loạn tiêu hóa gluxit, bạn có thể mua men tiêu hóa Lactomin plus hoặc Lactefol của pháp nhé, ngày 1-2 gói, đây là 2 loại men tớ thấy tốt nhất trong các loại men mà con tớ từng dùng, nuôi 2 đứa rùi nên cũng kinh qua các loại men. hi hi
Chúc bé luôn khỏe nhé.

phuongedu
04-08-2011, 10:21 PM
Chào BS! bé của em được 1 tháng tuổi rồi, 3 ngày hôm nay bé ngủ không được sâu, cứ mẹ bế thì ngủ nhưng đặt xuống giường thì bé khóc. Như vậy thì bé có bị làm sao không ạ? Cảm ơn bác sĩ!

bạn ở miền bắc hay miền nam, nếu được 1 tháng, lại ở miền bắc, chả tắm nắng bao giờ thì bạn nên cho bé uống liều vitamin D3 - liều dự phòng nhé, có thể là triệu trứng đầu tiên của thiếu vitamin D và canxi đấy. Loại bỏ dần dần các nguyên nhân sẽ giúp bạn yên tâm hơn, trước tớ có đọc quyển giúp bé ngủ ngon giấc, nếu có thể, bạn tìm đọc nhé.

phuongedu
04-08-2011, 10:34 PM
Chào bác sĩ,

Nhờ bác sĩ tw vấn giúp mình với:

Bé nhà mình được 5 tuần tuổi, twf lúc sinh ra đến giờ bé đi i rất nhiều lần trong ngày Khoảng 5-6lam), tuần đầu thì phân hoa cà hoa cải nhưng đến tận bây giờ phân vẫn loãng, nước nhiều lúc màu vàng sáng lúc màu xanh lá mạ nhạt. cháu cũng hay bị sôi bụng va trung tiện nhiều lần.
trước mỗi lần đi cháu đều khó chịu có hôm khóc gắt lên mặt đỏ trông rất thương.

Mọi người nói cháu đi phân như thế là tốt sẽ chóng lớn nhwngs tháng đầu cháu lên cân ít được 700g (lúc đẻ cháu được 3,4kg).
Mình rất lo liệu cháu đi ngoài nhw thế có bình thường không? hay đó là dấu hiệu của rối loạn tiêu hóa hoặc đi ỉa????
Mong bác sĩ tw vấn giúp.

TB: cháu cũng hay giất mình khi ngủ và ngủ không yên giấc nữa
TRường hợp con bạn là bé bị rối loạn tiêu hóa rùi nhé
bé bú sữa ngoài hay sữa mẹ hả bạn. cần thì cứ nếu thêm ở đây để tớ chia sẻ kinh nghiệm nhé. Tớ sẽ chép lại trong sách cho các mẹ để tự quan sát phân bé nhà mình nhé.

Đây là mục Quan sát phân bé như thế nào.
Số lần và màu sắc hình dạng của phân của bé có liên quan tới độ tuổi và thức ăn hàng ngày của bé.
1. phân bình thường
- phân mấy ngày đầu bé mới sinh ra , y học gọi là phân thai ( cứt xu). Đặc điểm của loại phân này là ko có mùi thối, dính, màu xanh đen, thường sau 3 ngày thì sạch phân thai.
- Phân bé bú sữa mẹ là màu vàng kim, như cao mềm, có mùi chua nhưng ko rõ mùi thối, mỗi ngày đại tiện 3-4 lần
- phân bé bú sữa bò là màu vàng nhạt hoặc màu tro đất , như cao cứng vậy, hơi thối, thể hiện phản ứng trung tính hoặc kiềm, mỗi ngày đại tiện 1-2 lần
- phân của bé thiếu sữa mẹ, phải ăn kèm sữa bò thì cơ bản tương tự bé bú sữa bò, nếu thêm bánh sữa hoặc bột gạo thì phân sẽ mềm hơn, lượng nhiều hơn, màu có chút nâu sẫm, mùi thối rõ, nếu thêm rau nghiền, phân bé có thể là màu rau, đây đều là bình thường.

2. phân ko bình thường:
Màu phân bé nếu xanh lục, loãng như nước hoặc canh trứng, đồng thời ko đều, có hạt ngưng kết màu trắng, mỗi ngày đi nhiều lần thì thẻ hiện của rối loạn tiêu hóa: trong phân có nhiều mảnh như xà phòng hoặc có hạt mỡ tức là rối loạn tiêu hóa mỡ,
-nếu phân có mùi chua thối, rất nhiều bọt, tức là rối loại tiêu hóa gluxit;
-phân có mùi thối hôi nặng, có thể là rối loại protein,
-phân màu đỏ tươi hoặc như nhựa đường tức là xuất huyết đường tiêu hóa
- phân màu tro trắng thì có thể là ách tắc ống mật.

Những trường hợp như vậy, nên đưa bé đến bệnh viện để khám và điều trị.

Vài điều chia sẻ, hi vọng giúp ích cho các mẹ và các bé chóng khỏe.

enterbuy
04-08-2011, 10:48 PM
Chào bác sĩ! Xin bác sĩ giúp e với ạ: con gái e có triệu chứng là hơi sốt, có đàm, ít ho. Em muốn hỏi cho cháu uống thuốc gì là hợp lí ạ?
Cảm ơn bác sĩ

phuongedu
04-08-2011, 10:53 PM
Chào bác sĩ! Xin bác sĩ giúp e với ạ: con gái e có triệu chứng là hơi sốt, có đàm, ít ho. Em muốn hỏi cho cháu uống thuốc gì là hợp lí ạ?
Cảm ơn bác sĩ

Bác sĩ thì ko quay lại topic rùi, tớ chỉ là 1 người mẹ có kinh nghiệm thôi nhé.
Bé nhà bạn bao nhiêu tháng, bao nhiêu kg.
Bạn có thể cho bé uống Atussin và thêm viên Anphachoay chống viêm nhé, nếu sốt cao và 2-3 ngày ko đỡ thì nên đi khám bác sĩ để kê kháng sinh phù hợp.
Atussin là siro ho 3 tác dụng, long đờm, chống ho, hạ sốt và trường hợp ho có đờm nhẹ do dị ứng thời tiết.
Nếu ho có đờm, có thể dùng Bilsovon để long đờm, loại này dễ uống hơn atussin nhưng lại chỉ có tác dụng long đờm.
Bé nhà bạn có hơi sốt nên tớ khuyên bạn dùng atussin là vì thế.

eagle1919
04-08-2011, 10:58 PM
chào BS
Ku nhà em được 13 tháng , nặng 10,5kg, cao 77cm. Mới sinh cháu nặng 3,9kg
khoảng từ tháng 9 trở lại đây cháu hầu như kg tăng cân,mặc giù cháu vẫn ăn bt. cứ ở mức 10kg và hơn một chút.
Thời gian gần đây cháu bị táo bón, đại tiện rất khó khăn,phân mầu đen đi ra cả máu, hix....nhìn cháu mà thương quá.
Em có ra hàng thuốc mua cho cháu baby fif uống đc 1 tuần rùi ạ, thấy cũng có cải thiện phân chuyển mầu vàng,nhưng vẫn còn hơi táo ạ
lịch ăn của cháu đây ạ
sáng 8h : 180ml sữa
9h30 : 100 - 120 ml hoa quả say ( đu đủ, chuối, táo, bơ....) ssau đó cháu đi ngủ
11h30 : bát con cháo ( thit, tôm, cua cá, rau xanh và củ quả thay đổi )
12h30 : 1h sữa chua
13h30 : 100-120ml sữa.
14h : cháu ngủ\
16h : ăn 1 bát con cháo
17h15 : váng sữa
18h30 : 180ml sữa
trước khi ngủ cháu uống 150ml nữa.
trước đây cháu có ăn 3 bữa cháo nhưng cách đây 1 tháng bs tư vấn là con em hơi thiếu cân nên phải thay 1 bữa 1 bằng 1 bữa sữa.
Bs cho em hỏi : - cháu ăn như vậy đã được chưa có cần điều chỉnh gì kg ạ
có cách nào cho cháu đỡ táo bón kg ạ, em mới đổi cho cháu uống Nan pro ( 1 ngày cháu uống ít nhất là 200ml nước đó ạ )
vấn đề kg tăng cân có cách nào cải thiện kg ạ, cố phải cháu ăn mà kg hấp thụ vào người kg ạ.
rất mong sớm nhận được tin của bs

phuongedu
04-08-2011, 11:05 PM
chào BS

rất mong sớm nhận được tin của bs

Bạn ơi, tớ ko phải là bác sĩ nhé, nhưng tớ đã từng nuôi 2 đứa, 1 đứa còi và 1 đứa bụ, đứa đầu nhà tớ cũng như con bạn í, nhưng ko táo. Tạng người bé vậy, hơi thiếu cân 1 tí thôi, nhưng nếu bé ko ốm đau, răng lợi đủ cả, cứng cáp đi rùi, chỉ chậm tăng cân thì bạn cứ chăm con theo đúng lịch giờ như vậy là ok đấy, chịu khó cho con uống sữa vậy. Không phải quá lo lắng đâu.
Ngoài NAN, bạn có thể cho uống Milex ấy, nó khá mát và hợp sữa thì cũng tốt.

nhinho0912
04-08-2011, 11:41 PM
Chị phuongedu đa năng ghê ý, kinh nghiệm đầy mình

beren35
04-09-2011, 12:40 AM
Chào BS ạ! bé em 13 tháng, trước đây tự dưng chảy máu mũi 1 lần, h lại chảy thêm lần nữa, chảy cũng hơi lâu cầm. Em sợ ôm đi khám họ nói con em là "viêm đỉnh mũi"

Cho em hỏi đó là bệnh gì? Có nghiêm trọng không ạ? Và họ cho em 3 ngày thuốc, có điều thuốc đắng lắm, bé em k uống đc. Em băn khoăn quá, mong BS giúp ạ!!!!

phuongedu
04-09-2011, 12:48 AM
Chào BS ạ! bé em 13 tháng, trước đây tự dưng chảy máu mũi 1 lần, h lại chảy thêm lần nữa, chảy cũng hơi lâu cầm. Em sợ ôm đi khám họ nói con em là "viêm đỉnh mũi"

Cho em hỏi đó là bệnh gì? Có nghiêm trọng không ạ? Và họ cho em 3 ngày thuốc, có điều thuốc đắng lắm, bé em k uống đc. Em băn khoăn quá, mong BS giúp ạ!!!!

Con nhà tớ cũng hay chảy máu cam, giống bố nó hồi bé, có đi khám cũng bảo ko sao,cho ăn nhiều hoa quả chứ ko thấy bảo bị viêm đỉnh mũi nên ko giúp gì được bạn rồi. À, thử google xem sao? hoặc cần số đt bác sĩ tai mũi họng thì pm tớ, rùi alo hỏi xem sao nhé.

phuongedu
04-09-2011, 12:50 AM

tớ google ra topic đây nhé, bạn tham khảo xem http://diendan. yeu tre tho/benh-viem-tien-dinh-mui-va-lac-mat-o-tre-263593.html

bỏ dấu cách ở chỗ yêu trẻ thơ rùi cop địa chỉ ấy sang tab khác để mở nhé, hoặc google ra ngay link đấy mà.

eagle1919
04-10-2011, 06:05 PM
Bạn ơi, tớ ko phải là bác sĩ nhé, nhưng tớ đã từng nuôi 2 đứa, 1 đứa còi và 1 đứa bụ, đứa đầu nhà tớ cũng như con bạn í, nhưng ko táo. Tạng người bé vậy, hơi thiếu cân 1 tí thôi, nhưng nếu bé ko ốm đau, răng lợi đủ cả, cứng cáp đi rùi, chỉ chậm tăng cân thì bạn cứ chăm con theo đúng lịch giờ như vậy là ok đấy, chịu khó cho con uống sữa vậy. Không phải quá lo lắng đâu.
Ngoài NAN, bạn có thể cho uống Milex ấy, nó khá mát và hợp sữa thì cũng tốt.

Ku nhà T trước đây cũng kg bị táo liem đâu nhưng cách đây nửa tháng cháu bị sốt virut, nóng trong nên bị táo bón thui. lần đó 4 ngày cháu kg đi đc M phải thụt cho cháu, giờ uông thc táo bón rùi nhưng chỉ đỡ thui chư chưa khỏi hẳn được.hix........con nhà T đã dùng Nan, Milex, dumex....các loại sữa mát ku nhà T đã dùng rùi. hàng xách tay đã dùng hero rùi nhưng tình hình cũng kg đc cải thiện liem. M đang tính đổi cho con sang dùng Cellia xem có mát hơn kg đây nè....

Mechipthoi
04-11-2011, 10:30 AM
bs ơi bé nhà e bị đờm nhìu lắm e cho bé uống thuốc ks +long đờm , rùi hút mũi liên tục mà ko đỡ , e phải làm gì để bé hết đờm bi giờ

Bé Hân Hân
04-12-2011, 10:30 PM
Bs ơi bé mình 31 tháng rồi mà có 10kg, ai cũng quở suy dinh dưỡng, mà sao bé ăn ít quá dù mình đâu có ép, không chịu ăn cơm cháo gì, suốt ngày ăn nui phở và bánh trái linh tinh, sữa thì uống có 120ml/lần, ngày 3-4 cữ. Giúp mình với có thuốc nào cho bé biếng ăn ko?

hongminh285
04-12-2011, 11:02 PM
bác sỹ ơi.Em đang vô cùng ăn năn hối lỗi. Vì coi nhẹ bệnh tình của con mà em đã để cháu chỉ bị viêm họng nhẹ trở thành viêm phế quản phổi, viêm xung huyết tai. giờ cháu đã đỡ hơn nhưng vẫn ho về đêm và sáng. Cháu phải uống mấy loại thuốc: kháng sinh Klasid và uống automin thì bị tiêu chảy ngày 7 8 lần nên em cho bé thôi.Đi khám bác sỹ kê cho loại kháng sinh mới. Em muốn hỏi bác sỹ là bé nhà em phải uống kháng sinh trong bao lâu nữa? Và em đổi thuốc cho bé có phải uống lại từ đầu không? bé nhà em dùng từ tối ngày 8/ 04 đến sáng 13/04 là hết liều rồi. bé vẫn ho thi thoảng có đờm. Bác sỹ tư vấn cho em uống gì cho bé đỡ ho. bé nhà em giờ có 10 tháng tuổi. cám ơn bác sỹ

shop_me_ken
04-13-2011, 08:23 AM
Mình ko rõ là các bạn đã hết băn khoăn về việc này chưa, nhưng mình có 1 chị bác sĩ, đã tiêm phòng cho các bé khắp hà nội hơn 10 năm nay rùi, cả con mình và các con bạn bè mình, nếu mình lăn tăn như thế này, chắc chắn mình sẽ gọi đt và hỏi chị ấy, gọi là chị nhưng chị ấy có con học cấp 3 rùi nhé, chị Huyền 0913002068. Mẹ nào có con bị tương tự, đừng ngại, hãy đt hỏi chị ấy nhé.

Mình đã gọi trực tiếp bsi khám cho bé bữa đó rồi. Thường chích nhắc lại hay có phản ứng mạnh, dần rồi cũng tự hết thôi.

shop_me_ken
04-13-2011, 08:25 AM
Ku nhà T trước đây cũng kg bị táo liem đâu nhưng cách đây nửa tháng cháu bị sốt virut, nóng trong nên bị táo bón thui. lần đó 4 ngày cháu kg đi đc M phải thụt cho cháu, giờ uông thc táo bón rùi nhưng chỉ đỡ thui chư chưa khỏi hẳn được.hix........con nhà T đã dùng Nan, Milex, dumex....các loại sữa mát ku nhà T đã dùng rùi. hàng xách tay đã dùng hero rùi nhưng tình hình cũng kg đc cải thiện liem. M đang tính đổi cho con sang dùng Cellia xem có mát hơn kg đây nè....

Sữa nhiều khi cũng chỉ là một nguyên nhận. Mẹ nó xem bé có uống nhiều nước không, có chịu ăn chất xơ như rau, hoa quả không?

shop_me_ken
04-13-2011, 08:27 AM
Bs ơi bé mình 31 tháng rồi mà có 10kg, ai cũng quở suy dinh dưỡng, mà sao bé ăn ít quá dù mình đâu có ép, không chịu ăn cơm cháo gì, suốt ngày ăn nui phở và bánh trái linh tinh, sữa thì uống có 120ml/lần, ngày 3-4 cữ. Giúp mình với có thuốc nào cho bé biếng ăn ko?

Bé nhà ấy ngủ ngon ko? Có hay bệnh vặt ko? Nếu bé ok thì theo tớ ko việc gì phải ép phải nhồi con uống thuốc bổ hay men gì cả. Ngoài ra cũng xem bố mẹ ra sao, ý mình là bố mẹ người nhỏ thì con có khi cũng nhỏ.

shop_me_ken
04-13-2011, 08:32 AM
bác sỹ ơi.Em đang vô cùng ăn năn hối lỗi. Vì coi nhẹ bệnh tình của con mà em đã để cháu chỉ bị viêm họng nhẹ trở thành viêm phế quản phổi, viêm xung huyết tai. giờ cháu đã đỡ hơn nhưng vẫn ho về đêm và sáng. Cháu phải uống mấy loại thuốc: kháng sinh Klasid và uống automin thì bị tiêu chảy ngày 7 8 lần nên em cho bé thôi.Đi khám bác sỹ kê cho loại kháng sinh mới. Em muốn hỏi bác sỹ là bé nhà em phải uống kháng sinh trong bao lâu nữa? Và em đổi thuốc cho bé có phải uống lại từ đầu không? bé nhà em dùng từ tối ngày 8/ 04 đến sáng 13/04 là hết liều rồi. bé vẫn ho thi thoảng có đờm. Bác sỹ tư vấn cho em uống gì cho bé đỡ ho. bé nhà em giờ có 10 tháng tuổi. cám ơn bác sỹ

Bạn ơi, bạn đã theo bsi nào thì theo mình nên tin tưởng bsi đó, uống đúng liều, chứ các mẹ ở đây chỉ là đưa ra kinh nghiệm bản thân, ngay bsi cũng chỉ nghe triệu chứng, chứ bsi bé đang theo mới nắm rõ bệnh vì trực tiếp khám cho bé. Bé giờ vẫn ho thi thoảng có đờm như thế là tốt hơn rồi, chừng nào hết đờm sẽ hết ho thôi. Bạn cứ yên tâm nha.

Nhimxuxinh
04-14-2011, 12:51 PM
Bác sỹ ơi cho mình hỏi với. Bé nhà mình đc 9 tháng, ăn uống khá tốt (trộm vía con!), chơi ngoan. Buổi tối cháu thường ngủ từ 9h30, nhưng cứ đến tầm hơn 1h cho đến sáng là cháu vật vã: nằm sấp xuống, lăn lộn khắp giường, mẹ ôm võ vỗ cũng ko nằm yên. Cứ một lát thôi là lại xoay xoay chuyển tư thế khác (mắt vẫn nhắm)
Mình rất lo lắng vì sợ như thế là cháu ngủ ko yên giấc, ko biết có vấn đề gì không? Cháu như thế đâm ra mình cũng ko ngủ đc, gần 2 tuần nay như thế rồi, mình rất mệt mỏi và lo lắng. Bác sỹ tư vấn giúp mình với
Cảm ơn bác sỹ nhiều!

eagle1919
04-14-2011, 02:36 PM
bs mở lại phòngmawchj mà sao đi đâu kg thấy vào trả lời các mẹ thế ạ, hix......ku nhà T trộm vía mấy hum nay hết bị táo bón rùi nhưng phân vẫn có mầu đen đen. Mẹ nào có bế bị táo bón thì thử cho con dùng thuốc táo bón giống ku nhà T xem có đỡ kg nhé, khoảng 1 tuần thui là phân đi bt kg còn hiện tg táo bón nữa rùi. phù....may quá các mẹ ạ

phuongedu
04-14-2011, 02:59 PM
hì hì, bác sĩ bỏ của chạy lấy người, vì mẹ nào cũng hỏi những câu na ná nhau, hi hi, kinh nghiệm của bác sĩ nhi con nhà mình đấy, suốt ngày đt, hih i

butchi_0412
04-14-2011, 11:23 PM
Bs oi, con trai em 16 tháng nhưng chỉ nặng có 9kg6 dài 79 thôi, em biết như vậy là còi.bé nhà em kg có kén ăn,bé ăn uống rất nhanh và kg bao giờ ngậm cơm hay cháo, 1 ngày 3 bữa cháo, 3 bữa sữa bột 220ml/bữa và kèm theo sữa chua và trái cây ăn vặt.Mỗi lần dung nạp là bé lại đi tiêu ra hết liền, như vậy là cứ 3 bữa cháo và 3 bữa sữa thì bé đi tiêu ra hết 4,5 lần.Bs cho em hỏi bé nhà em bị gì, tình trạng này có từ lúc bé dược mấy thàng tuổi đến giờ, có đi khám thì Bs cho thuốc uống thuốc, trong thời gian uống thuốc thì tình trạng này dc khắc phục nhưng khi hết thuốc thì bé trở lại tình trạng như cũ. Kg biết có mẹ nào có con cũng bị như bé nhà mình kg và xin Bs giúp em vài lời khuyên ạ.

meJunxik
04-16-2011, 03:35 PM
Bác sỹ ơi, bé con nhà em sinh được 3.9kg sau 2 tháng được 7kg nhưng từ bấy giờ đến nay là hơn 3 tháng vẫn chỉ có 7kg, bé đi ị ngày 1 lần có hôm 2 ngày 1 lần, phân sệt, màu vàng, hôm thúi hôm không. bé bị rụng tóc vành khăn đang uống canxi với d3 bổ sung. Nhưng em lo lắm, hơn 1 tháng mà ko tăng cân nào. Ko biết là có làm sao ko ạ? Bé chỉ bú sữa mẹ 100%, bé ngoan và ko quấy khóc. Xin bác sỹ vài lời khuyên ạ

phuongedu
04-16-2011, 04:23 PM
Bác sỹ ơi, bé con nhà em sinh được 3.9kg sau 2 tháng được 7kg nhưng từ bấy giờ đến nay là hơn 3 tháng vẫn chỉ có 7kg, bé đi ị ngày 1 lần có hôm 2 ngày 1 lần, phân sệt, màu vàng, hôm thúi hôm không. bé bị rụng tóc vành khăn đang uống canxi với d3 bổ sung. Nhưng em lo lắm, hơn 1 tháng mà ko tăng cân nào. Ko biết là có làm sao ko ạ? Bé chỉ bú sữa mẹ 100%, bé ngoan và ko quấy khóc. Xin bác sỹ vài lời khuyên ạ

Bạn cứ bình tĩnh, bé 1 tuổi trọng lượng gấp 3 lần lúc mới sinh là ok, 1-2 tháng đầu bé tăng cân nhanh, chứ từ năm thứ 2 trở đi, trung bình 1 năm tăng có 1.5kg thôi, nên đừng quá lo lắng nhé.

phuongedu
04-16-2011, 04:25 PM
Bs oi, con trai em 16 tháng nhưng chỉ nặng có 9kg6 dài 79 thôi, em biết như vậy là còi.bé nhà em kg có kén ăn,bé ăn uống rất nhanh và kg bao giờ ngậm cơm hay cháo, 1 ngày 3 bữa cháo, 3 bữa sữa bột 220ml/bữa và kèm theo sữa chua và trái cây ăn vặt.Mỗi lần dung nạp là bé lại đi tiêu ra hết liền, như vậy là cứ 3 bữa cháo và 3 bữa sữa thì bé đi tiêu ra hết 4,5 lần.Bs cho em hỏi bé nhà em bị gì, tình trạng này có từ lúc bé dược mấy thàng tuổi đến giờ, có đi khám thì Bs cho thuốc uống thuốc, trong thời gian uống thuốc thì tình trạng này dc khắc phục nhưng khi hết thuốc thì bé trở lại tình trạng như cũ. Kg biết có mẹ nào có con cũng bị như bé nhà mình kg và xin Bs giúp em vài lời khuyên ạ.

Em có thể nói rõ thuốc là thuốc gì ko, vì theo chị, bác sĩ sẽ kê men tiêu hóa cho con em, vậy em cho con uống men tiêu hóa bao nhiêu lâu, lúc bé uống thuốc thì đi nặng ngày mấy lần.

MẸNA
04-18-2011, 09:41 AM
Chào bác sĩ , con gái em vừa được 35 tháng, khoảng 6 tháng nay liên tục bị viêm mũi họng, viêm phế quản và 2 lần trong khi viêm họng bị kèm viêm tai ( nhỏ thuốc 3 ngày thì hết ) , Bé cứ 2 tuần là bệnh và phải uống ks khoảng 7 ngày, ngưng 5-7 ngày thì lại bệnh, trước khi bệnh vài ngày bé thường có triệu chứng khịt mũi và ngáy khi ngủ, đêm bé ngủ không ngon, thức giấc nhiều lần và khóc, không thấy bé chảy nước mũi nhiều nhưng lại cứ nghe khụt khịt và trong mũi hay đóng vảy khô. Vừa rồi em có cho bé đi khám nội soi ở BV Tai Mũi Họng SG ( khám BS Hoàng Lương ) bs bảo bé viêm VA khuyên nên cho bé nạo VA. Vậy bs cho em hỏi việc nạo VA có cần thiết không, sau khi nạo có hại gì cho bé không và nạo VA thì nên thực hiện ở đâu ? Và theo em biết khi thực hiện nạo VA phải gây mê, vậy việc gây mê khi bé còn nhỏ có ảnh hưởng gì nghiêm trọng cho bé không ?
Em thắc mắc hơi nhiều mong bác sĩ thông cảm và tư vấn giúp em ! Cám ơn bác sĩ thật nhiều !

Shopmechipbong
04-18-2011, 10:10 AM

Chào bác sĩ ạ, may quá em có nhiều câu hỏi mà chưa biết làm thể nào? Tình hình là bé nhà em hay bị đường hô hấp và từ tết đến giờ ho và viêm phế quản, viêm họng và uống kháng sinh nhiều quá giờ cháu còi quá, 4.5 tuổi mà mới được 15kg. Cháu lại lười ăn quá (mat 1h cho nửa bát cơm) nên em không biết làm cách nào? Bác sĩ tư vấn giúp em xem thuốc gì kích thích ăn uống cho bé nhà em lên cân không ạ? em cảm ơn BS nhiều ạ

nhokcoi89
10-11-2011, 10:44 AM
e có đứa e mới sinh cháu đc 2 tháng. bé nấc nhiều lắm, mỗi ngày hàng chục lần ấy.
mỗi lần nấc mẹ nó cho bú thì hết, nhưng nấc nhiều quá nên lo lắng. bs tư vấn cho e nhé!!
thanks bs!

Mẹ Suri 2011
12-11-2011, 05:52 PM
cho em oánh dấu cái ạ ..........

Cuango
12-13-2011, 04:50 PM
Bác sĩ ơi, bé nhà em 22 tháng tuổi thì đã tẩy giun cho bé dc chưa ạ?

Trang_HLT
12-14-2011, 03:48 PM
Bs tư vấn giúp e với ạ. Bé nhà e được 7 tháng 10 ngày, nặng 9,5kg. Bé được 7 tháng thì 7 lần ho, lần đầu tiên bé bị viêm đường hô hấp trên nhưng phải uống kháng sinh mới khỏi. Những lần sau cũng thế và lần gần đây nhất là bị viêm phế quản co thắt ,bé mới khỏi được 20 ngày nhưng hôm nay lại sổ mũi và ho. E muốn hỏi là bệnh của bé có thể chữa khỏi dứt được ko vì e cũng kiêng cữ và giữ gìn bé cẩn thận lắm ạ.

La_nguyen_bach_linh
12-14-2011, 11:13 PM
Bác sĩ tư vấn giúp em, bé nhà em được gần 7 tháng, đêm ngủ cháu hay trằn trọc lắm ạ,nằm ko yên. Em đã cho cháu uống bổ xung vitamin D và canxi ống theo chỉ dẫn của bác sỹ rồi ạ, nhưng liệu cháu trằn trọc như vậy có phải vẫn do thiếu canxi ko ạ. Cháu hay bị nóng lưng, em định mua đẹm nước mát về cho cháu nằm nhưng ko biết có ảnh hưởng gì ko nếu nằm lâu ạ.
Cho em hỏi câu nữa là nôn trớ nhiều có gây nên lồng ruột ko ạ ? vì con nhà em hay bị ọe, thậm chí lúc đang bú mẹ bé cũng ọe được ạ, mà mỗi lần ọe là kiểu gì cũng phun ra một ít sữa
Mong tin bác sĩ

danang2009
12-15-2011, 09:14 AM
tưởng tìm được topic có bác sĩ để hỏi, giờ thấy nhiều mẹ vào hỏi mà không thấy bác sĩ đâu :(

con em bắt đầu mọc răng từ 6 tháng, đến 30 tháng thì được 20 cái răng. Giờ bé 32 tháng, cao 93cm, nhưng thóp bé lại chưa liền hoàn toàn, còn 1 rãnh nhỏ. từ nhỏ đến giờ bé ít mồ hôi trộm, không rụng tóc, ngủ đêm ngon, chơi ngoan, không quấy khóc, không biết bé có bị còi xương không?
mẹ nào có kinh nghiệm trả lời giúp em với ạ?

bokubaluxu
10-09-2012, 10:35 AM
Em chào bác sĩ ạ!
Bé nhà em mới được 3 tuần tuổi. Mấy hôm nay cháu có hiện tượng đi ngoài phân lỏng (có màu vàng như canh trứng) có mùi thối (nhẹ thôi ạ) chứ không chua, cháu đi ngoài nhiều, kèm theo hiện tượng sôi bụng. Vậy bác sĩ cho em hỏi cháu như vậy có bị làm sao không ạ?
Vợ chồng em lo quá :(
Em cám ơn bác sĩ ạ.

voimamut2011
10-09-2012, 11:23 AM
bác sĩ tốt bụng quá.
cho em hỏi bé nhà em rất hay bị táo mặc dù em cho bé ăn nhiều rau, hoa quả, sữa chua.... và bé quá chậm nói có sao ko ạ?

cuchuoichammuoi
06-19-2013, 05:35 PM
Bs ơi con trai e được 21m 10d lức sinh bé đc 4kg, giờ đc 12,5kg cao 84 cm, như vậy cháu có thấp quá ko a? 2 hôm nay nháu đi ị phân sệt sêt, đầu bãi phân có dịch nhầy màu hồng và lấm tấm đen như kiểu ăn rau vẫn ị ra rau ấy. Mùi phân ko chua? Cho e hỏi biểu hiện như vậy có sao ko a? Cháu rất hay bị viêm đường hô hấp trên, liên tục chảy nước mũi. E suốt ngày đi khám thôi, khỏi rồi lại bị. Bs xem có cách nào khắc phục ko a? Cảm ơn bs rất nhiều a

hanhphuccothat
06-23-2013, 09:07 PM
Chào BS, con e 7 tháng tuổi, cháu có nhiều mụn li ti chìm ở dưới lưng khoảng 1 tuần nay, bây giờ thấy lan sang bụng .không biết là do nguyên nhân gì ạ? Có nghiêm trọng không ạ? Mụn chỉ hơi đỏ thôi ạ.
Mong BS giúp, cảm ơn BS

hanhphuccothat
06-23-2013, 09:10 PM
e có đứa e mới sinh cháu đc 2 tháng. bé nấc nhiều lắm, mỗi ngày hàng chục lần ấy.
mỗi lần nấc mẹ nó cho bú thì hết, nhưng nấc nhiều quá nên lo lắng. bs tư vấn cho e nhé!!
thanks bs!

Con e trước cũng nấc nhiều lắm, lâu nữa nhiều khi cả tiếng đồng hồ cơ, sau khoảng 5,6 tháng là hết nấc rồi.

hanhphuccothat
06-23-2013, 09:16 PM
bs oi, be nha e hon 1thang tuoi, dao nay noi nhieu hot man do va trang san ca mat, mong bs giup e tri cho be

Con e trước cũng vậy sau tự hết à, mẹ cháu cứ vệ sinh tắm rửa bình thường cho cháu rồi kệ nó thôi

Mẹ Thủy Ngọc
06-24-2013, 11:24 AM
bé tầm tuổi này đêm ngủ vẫn hay trằn trọc thế nàng ạ. khoảng 1 tuổi trở đi bé sẽ ngủ ngoan hơn. bé nhà mình lúc 7- 9 tháng đêm nào cũng lăn lộn ít nhất 2 vòng.:rolleyes:

Bác sĩ tư vấn giúp em, bé nhà em được gần 7 tháng, đêm ngủ cháu hay trằn trọc lắm ạ,nằm ko yên. Em đã cho cháu uống bổ xung vitamin D và canxi ống theo chỉ dẫn của bác sỹ rồi ạ, nhưng liệu cháu trằn trọc như vậy có phải vẫn do thiếu canxi ko ạ. Cháu hay bị nóng lưng, em định mua đẹm nước mát về cho cháu nằm nhưng ko biết có ảnh hưởng gì ko nếu nằm lâu ạ.
Cho em hỏi câu nữa là nôn trớ nhiều có gây nên lồng ruột ko ạ ? vì con nhà em hay bị ọe, thậm chí lúc đang bú mẹ bé cũng ọe được ạ, mà mỗi lần ọe là kiểu gì cũng phun ra một ít sữa
Mong tin bác sĩ

Misu_mimi
06-25-2013, 03:42 PM
E chao c,
C giup e voi,e xi tret cky r ah.
Bé nhà e bh đag đc 5thang 12ngay,là bé gái.Cháu lười ăn và sợ ăn sữa vô cùng tận.E ít sữa nên bé p ăn thêm từ khi mới sinh.
Đc làm quen ti bình từ ngày mới đẻ.
E cho uống sữa Nan,sau bé nhdinh ko ăn e đổi sag Milex(nhưg bé ăn ko hợp cứ nôn hoài)
cho uống sữa như đánh vật (mặc dù đói). E cứ nghĩ bé k thik,nên lại chuyển friso.(cũng k ăn c ah).
E xúc thìa cũng ko ăn, sợ con đói và k bit làm tn nên bà ngoại bắt ép khóc cũng p ăn.
Chinh vì thế làm bé càng ghét ăn,sợ ăn.
Từ đó đến h lnao đến h ăn là e_bản thân e cũng thấy sợ(vì con gào khóc+mồ hôi nhễ nhại+ăn lâu),2me con như đánh nhau.
Bh bé lớn hơn,bit hơn nên cho ăn càng khó,bé giãy đạp,vung tay.
1ngayf bh chỉ đc 300ml sữa+ bú me(rất ít).
E cho bé ăn dặm thêm nc cháo vậy.Nhưng mà bé lại đang bị đi tiêu chay 15ngay r.:-( Huhu.
Cháu còi qá(ăn ít+ đi ngoài) nên càng còi.
E xì trét vụ này kinh khủng.
C có KN j hay giúp bé nhà e đỡ sợ ăn và e p làm tn bh ah?
Bé nhà e sợ sữa qá r,cho nc lọc hoặc thuốc uống ngon lành,nhưg 1 jot sữa vào miệng là khoc thét. Nên e đag mong ăn dặm để xem bé có chịu ăn ko.
Mà đi ngoài mãi k khỏi.
C có cách nào chia sẻ cho với, và e vẫn cho bé ăn dặm nc cháo liệu có đc k ah?
Bé nhà e đkham đag uốg men th biolactovin+nc vôi nhì+zinc(khám bsy Khánh hàg hòm) mà mãi k đỡ huhu.
E cảm ơn ah!

phuongedu
07-12-2013, 08:35 AM
Đây là mục Quan sát phân bé như thế nào.
Số lần và màu sắc hình dạng của phân của bé có liên quan tới độ tuổi và thức ăn hàng ngày của bé.
1. phân bình thường
- phân mấy ngày đầu bé mới sinh ra , y học gọi là phân thai ( cứt xu). Đặc điểm của loại phân này là ko có mùi thối, dính, màu xanh đen, thường sau 3 ngày thì sạch phân thai.
- Phân bé bú sữa mẹ là màu vàng kim, như cao mềm, có mùi chua nhưng ko rõ mùi thối, mỗi ngày đại tiện 3-4 lần
- phân bé bú sữa bò là màu vàng nhạt hoặc màu tro đất , như cao cứng vậy, hơi thối, thể hiện phản ứng trung tính hoặc kiềm, mỗi ngày đại tiện 1-2 lần
- phân của bé thiếu sữa mẹ, phải ăn kèm sữa bò thì cơ bản tương tự bé bú sữa bò, nếu thêm bánh sữa hoặc bột gạo thì phân sẽ mềm hơn, lượng nhiều hơn, màu có chút nâu sẫm, mùi thối rõ, nếu thêm rau nghiền, phân bé có thể là màu rau, đây đều là bình thường.

2. phân ko bình thường:
Màu phân bé nếu xanh lục, loãng như nước hoặc canh trứng, đồng thời ko đều, có hạt ngưng kết màu trắng, mỗi ngày đi nhiều lần thì thẻ hiện của rối loạn tiêu hóa: trong phân có nhiều mảnh như xà phòng hoặc có hạt mỡ tức là rối loạn tiêu hóa mỡ,
-nếu phân có mùi chua thối, rất nhiều bọt, tức là rối loại tiêu hóa gluxit;
-phân có mùi thối hôi nặng, có thể là rối loại protein,
-phân màu đỏ tươi hoặc như nhựa đường tức là xuất huyết đường tiêu hóa
- phân màu tro trắng thì có thể là ách tắc ống mật.

Những trường hợp như vậy, nên đưa bé đến bệnh viện để khám và điều trị.

Vài điều chia sẻ, hi vọng giúp ích cho các mẹ và các bé chóng khỏe.

bao nhiêu lần đi tìm lại bài này mà ko tìm thấy, may quá tìm được phải quote lại .

me annguyen
07-12-2013, 08:45 AM
Bác sĩ giúp em với.
Bé nhà em năm nay 4t rồi nhưng từ nhỏ cứ bị ngứa ngoài da rồi gãi chảy máu ra nhưng không phải ngứa do mọc nốt hoặc mụn gì đâu chỉ là ngứa ngoài da bình thường nhưng bị từ bé đến giờ. Em cho đi khám da liễu uống thuốc, bôi thuốc mà chẳng đỡ. Bé gãi chảy máu để lại sẹo khắp cơ thể xấu quá ah.

Me_VuMinh
07-12-2013, 10:00 AM
Không hiểu sao con ngủ đêm qua lại nóng gan bàn chân, mình nghĩ bung…. Thôi , con lại sốt rồi, sáng nay thấy sì mũi màu vàng …. Hiện giờ em đang cho xịt nước muối biển và nhỏ nemydexa, còn cần thuốc gì ko bác sỹ ?

un-a-un-in
07-13-2013, 10:03 PM

bs có khám tại nhà k vậy???????????????????????