Bs mở lại phòng mạch tư vấn cho bé. Hãy gửi câu hỏi vào đây nhé

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi bacsigiadinh0906, 7/2/2009.

1. bacsigiadinh0906

bacsigiadinh0906 Thành viên tập sự

2. Mamyan

Mamyan Thành viên đạt chuẩn

Chào BS, làm ơn cho mình hỏi con gái mình 3.5 tuổi/ 2 hôm nay bị nôn, đêm hôm trước cứ 15 phút 1 lần, nôn hết sạch rồi mà vẫn nôn ra cả nước vàng. Ban ngày thì đỡ hơn, nhưng ăn vào là nôn phọt cả ra. Cháu có sốt mình cho uống Baby flex thì đã hạ sốt. Nhưng ăn bất kỳ gì vào cũng nôn phọt cả ra sau 10-15 phút. Trước đó có bị ho hơi nặng, nhưng cháu cứ kêu đau bụng, nghe bụng thì thấy rất óc ách.
    Mình có đi khám và cho cháu uống Motilium, Cefixime, Bé Ho và Denzen. Làm ơn tư vấn giúp mình cháu bị sao, uống thuốc thế có hợp lý không có cần đi khám lại không?

3. bacsigiadinh0906

Chào mẹ bé!
    Theo những biểu hiện của cháu thì cháu bị viêm đường hô hấp trên, gây xuất tiết, tăng tiết đờm dãi nhiều, trẻ nuốt đờm nhiều sẽ gây kích thích dạ dày gây nôn ói nhiều.
    Bạn đã cho cháu đi khám và loại trừ được các nguyên nhân ngoại khoa gây nôn ói ở trẻ nhỏ, Bạn nên tin tưởng tiếp tục điều trị theo đơn bác sĩ đã cho trong 3 ngày sau đó tái khám lại nếu các triệu chứng không giảm. Bạn nên cho cháu uống thêm nước oresol để bù lại lượng nước và điện giải do cháu nôn nhiều lần.

Để tìm hiểu thêm về chứng nôn ói của trẻ mẹ bé có thể đọc thêm bài: chứng nôn ở trẻ nhỏ trong blog http://blog.360.yahoo.com/blog-eZVbcRwzeqWgXz.lra4pZzKrIGilZQak?list=1

Mamyan thích bài này.
  4. meoluoi2908

meoluoi2908 Thành viên sắp chính thức

BS ơi cho e hỏi bé nhà em hôm wa mắt ra rất nhiều dử trắng , cháu dụi mắt rất nhiều . E nhìn trong mắt thì chỉ hơi đỏ thôi . E tra nước muối 0.9% nhiều lần rồi nhưng sáng nay vẫn thấy ra nhiều dử mắt lắm .
    Bs xem cháu có thể tra được thuốc j giúp e với , ah cháu 13tháng ạ . tks bs !

5. Mẹ Khôi Nguyen

Mẹ Khôi Nguyen Thành viên đạt chuẩn

Bác sĩ ơi cho em hỏi mấy hôm nay bé nhà em bị lên mụn ở má.(mụn ko có mủ đâu). Bé nhà em được 14 tháng rồi, nặng hơn 11 kg. Bác sĩ cho em hỏi làm thế nào để mụn biến mất ạ.

6. GauBien

GauBien Nhận làm sổ sách kế toán

Bác sỹ cho em hỏi, năm nay con em được 3,5 tuổi cháu rất lười ăn, không bao giờ tự giác ăn mà toàn phải mẹ xúc cho ăn kể cả uống sữa. ăn mỗi bát cơm phải gần 2 tiếng đồng hồ, cứ quát thì mới nhai, còn không quát thì cứ ngậm suất. Bác sỹ làm ơn chỉ giúp em phải làm sao đây?

7. linhngoc06

linhngoc06 Thành viên tập sự

Chào BS, con em được 34 tháng tuổi nhưng cháu chỉ được 12kg. Cháu rất hay bị ho( có đờm), sổ mũi, sốt về chiều tối. Em có cho cháu uống thuốc long đờm Mucomyst. Cháu bị ho mấy hôm nay mà vẫn chưa khỏi, mỗi lần cháu ho thành từng cơn, ho nhiều vào buổi sáng và lúc ngủ. Vậy em muón hỏi cháu bị như vậy là sao, Cháu ra rất nhiều mồ hôi ở đầu và lưng lúc bắt đầu ngủ:-?:-?

8. LinhDung_VH

LinhDung_VH Banned

BS ơi cho em hỏi với, bé nhà em bị sốt virut kem đi ngoài sền sệt thì làm như thế nào?

9. ME.CUA

ME.CUA Banned

Bs oi cho hoi . Con gai em 2.5 tuoi, bay gio muon tay giun thi da dc chua, va nen dung loai thuoc nao, lieu dung the nao a. Xin cam on.

10. mebechuot

mebechuot Thành viên chính thức

bac sĩ ơi cho hỏi, bé nhà em 12 tháng rồi mà chưa mọc răng? help

11. bacsigiadinh0906

Chào mẹ bé!
    Chị không nói rõ cháu chị có các biểu hiện nào về viễm nhiễm đường hô hấp trên không ngoài biểu hiện sốt và ho. Theo những thuốc mà bs đã kê đơn cho cháu dùng mình nghĩ rằng bé bị viêm đường hô hấp trên, gây tăng xuất tiết đờm dãi, trẻ nuốt đờm dãi sẽ gây kích thích dạ dày gây nôn ói.
    Trường hợp của bé nhà chị có kèm theo đau bụng nên cần chú ý loại trừ các bệnh ngoại khoa sau thường gặp ở trẻ nhỏ: xoắn ruột, lồng ruột...
    Chị có thể tìm hiểu chi tiết thêm về chứng nôn của trẻ nhỏ qua blog của mình: http://blog.360.yahoo.com/blog-eZVbc...gdnGRdyc.0AOJ3.

12. bacsigiadinh0906

Chào mẹ bé!
    Chị không nó rõ phần nào của mắt đỏ, nhưng theo những gì chị kể thì cháu bị viêm kết mạc mắt. Chị cho cháu dùng Tobradex tra cho cháu, kèm theo vẫn tra nước muối 0,9%.
    Sau 2 ngày không đỡ nên cho cháu đi khám tại chuyên khoa mắt

13. bacsigiadinh0906

Chào chị!
    Chị không nói mụn tại má cháu có lớn không, chỉ có một mụn hay nhiều mụn. Trường hợp bé bị một mụn lớn tại má: Hiện tại mụn chưa có mủ nên cần chờ đợi mụn hình thành mủ, cần chích rạch tháo mủ. Chị có thể chườm nóng lên mụn hay dùng một số thuốc kháng viêm nhẹ như anpha chymotrypsin để làm ngắn thời gian mụn hình thành mủ.
    Cháu 14th, nặng 11kg là trẻ đang phát triển bình thường đó chị
    chúc bé hay ăn chóng lớn

14. bacsigiadinh0906

Chị có thể gửi cho mình các chỉ số phát triển của trẻ như cân nặng, chiều cao, số răng, chế độ ăn chi tiết của bé hiện tại như thế nào theo y mail bacsigiadinh0906@yahoo.com
    Chị có thể cho cháu dùng một số thuốc kích thích trẻ biếng ăn như Kiddi

15. bacsigiadinh0906

chào mẹ bé chuột!
    Cháu bé 12 tháng tuổi mà chưa mọc răng nào là chậm so với những trẻ khác.
    Chị nên cho cháu ăn thêm một số thức ăn giàu canxi như sữa, tôm...
    Chị có thể cho trẻ dùng kết hợp cả canxi và vitamin D3.

16. bacsigiadinh0906

Chào chị!
    Theo những gì chị kể thì cháu bé bị viêm đường hô hấp trên (bao gồm viêm mũi họng, viêm VA, viêm amydan). Chị nên cho cháu đi khám bác sĩ và phải điều trị kháng sinh cho bé, mucomyst chỉ là thuốc long đờm thôi mẹ bé a
    Chị đọc thêm về bài viêm đường hô hấp trên trong blog của mình nhé http://blog.360.yahoo.com/blog-eZVbcRwzeqWgXz.lra4pZzKrIGilZQak

17. Benben

Benben Thành viên mới

Em không vào được blog của chị. Nhờ chị kiểm tra lại nhé

18. bacsigiadinh0906

Bé nhà chị 2,5 tuổi >2 tuổi nên bây giờ đã có thể tẩy giun được rồi.;
    Chị có thể dùng Fugacar vị dâu dùng cho trẻ em, cho bé uống một viên
    Nên tẩy định kì cho cháu 6 -12 tháng một lần

19. Mẹ Khôi Nguyen

Mẹ Khôi Nguyen Thành viên đạt chuẩn

Cháu bị mụn như thế từ hôm về bà nội rồi ra bà ngoại ở 2 tỉnh khác nhau.bị 1 má 3 mụn, 1 má 6 cái gần nhau.mụn nhỏ ko to và ko có mủ.bị được 15 hôm nó đang dần bớt đi nhưng em sốt ruột bị lâu quá.có phải bé nhà em bị dị ứng khí hậu không ạ. cám ơn bác sỹ nhé.

20. tqmt0106

tqmt0106 Thành viên tích cực

BS ơi con nhà em 7t rưỡi rồi mà vẫn lười ăn kinh khủng, có xúc cho nó thì nó ăn còn để nó tự xúc ( nhưng mà lâu lắm)thì nó chỉ ăn khoảng nửa bát thì nó kêu no rồi k ăn nữa. Nếu mình cố xúc cho nó ăn thì nó vẫn ăn thêm được. Ăn thì lười mà nghịch thì khoẻ, hiếu động kinh khủng, cao 1m25 nặng 23,5kg thôi. Theo BS em phải làm gì để cháu nó lên thêm được mấy kg nữa k thì gày quá, mẹ cháu sốt ruột lắm!