Cần giúp: Khi bé mấy tuổi thì cho uống sữa tươi được hả các mẹ

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi mesoju, 19/7/2011.

1. mesoju

mesoju Thành viên tích cực

Hi các mẹ thông thái, con e mới 8 tháng thôi, nhưng e muốn hỏi trc khi bé mấy tuổi thì bắt đầu cho uống sữa tươi đc.

E thấy uống sữa tươi thì mát nhưng chắc k nhiều chất bằng sữa bột, các mẹ có thông tin j thì chia sẻ dùm e nhé!

Tks các mẹ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mesoju
    Đang tải...

2. huchi_nghe

huchi_nghe Long Phệ và Moon đáng yêu

Ðề: Khi bé mấy tuổi thì cho uống sữa tươi được hả các mẹ

Thật ra để chắc chắn thì mẹ nó đợi bé ngoài 1 tuổi rồi cho uống sữa tươi cũng ok, đỡ lăn tăn về vấn đề bụng dạ.
    Uống sữa bột thì nhất roài, vì có nhiều chất hơn mà.
    Nhưng bé nào ko quan trọng vấn đề cân nặng quá thì chọn sữa tươi như nước uống giải khát cũng ok.
    Phệ nhà mình uống sữa tươi từ khi chưa tròn 1 tuổi, và đến 2 tuổi thì uống hoàn toàn sữa tươi rồi.

3. lazymeo

lazymeo 019 99 00 99 00

1 tuổi là uống sữa tươi được ah, con nhà em ngoài 10 tháng em đã cho uống ít một thôi và cho ăn sữa chua kefir làm từ sữa tươi.

4. mechipxinh2007

mechipxinh2007 Thành viên rất tích cực

Bé 9 tháng là bắt đầu cho tập uống sữa tươi được ạ, 1 tuổi có thể chuyển sang uống sữa tươi hoàn toàn. Sữa tươi nhiều chất hơn sữa bột, sữa dê và sữa đậu nành thì tốt hơn sữa bò.

5. Me Tom & Tit

Me Tom & Tit Bắt đầu nổi tiếng

Mình nghĩ là mẹ nó nhầm chứ sữa tươi làm sao mà nhiều chất hơn sữa bột được. Bé ngoài một tuổi uống sữa tươi được rồi nhưng nếu có điều kiện nên cho con uống sữa bột đến hết 3 tuổi vì đây là giai đoạn phát triển tốt nhất của bé. Bé nhà mình 5 tuổi rồi nhưng ngày vẫn uống 3 cốc sữa bột và 2 hộp sữa tươi.

6. mechipxinh2007

Cái này em rất ngại giải thích, em biết nói thế đa số không đồng ý. Vì mẹ nó nói vậy nên em đi tìm một số tài liệu, ngắn gọn ví dụ như sau ạ: :D
    http://babywash.vn/tin-tuc/414/Sua-tuoi-cuc-tot-cho-be-tren-1-tuoi.aspx

7. mechipxinh2007

Cứ như là em đi quảng cáo cho sữa tươi, nhưng em tìm thấy cái này bổ ích quá pót lên các mẹ xem:

"Chuộng sữa bột, bỏ quên sữa tươi

Tôi có ông anh bà con sống gần nhà. Anh làm cho một công ty cung cấp vật tư ngành điện. Năm rồi anh lấy vợ, chị làm cho một cửa hàng thực phẩm tiện lợi cách nhà mấy con đường. Con gái đầu lòng anh chị cũng chuẩn bị thôi nôi. Bẵng một thời gian tất bật với công việc, tôi gặp lại anh khi chỉ còn cách Tết non 2 tuần.

Trong câu chuyện nhiều chủ đề lặt vặt, tôi hỏi đến chuyện chi tiêu ngày Tết, vì biết anh tôi cũng khéo xoay xở nên hàng năm ngoài lương thưởng công ty cấp, anh còn có những mối khách hàng khá thân thiết. Nên dẫu không gọi là khá giả, ngày Tết của anh chị cũng khá thoải mái. Tôi nghĩ năm nay cũng thế, nên khá bất ngờ khi nghe anh than.

Thì ra anh than vì chi phí cho đứa con gái đội lên quá cao trong phí sinh hoạt hàng tháng, nhiều nhất là tiền sữa. Hàng tháng anh bấm bụng trả đến hơn triệu đồng cho vài lon sữa bột Enfagrow, vì con gái anh chưa ăn dặm được nên vẫn phải cho nó tiếp tục uống sữa.

Thanh tra Bộ Tài chính cuối năm 2009 công bố kết quả thanh tra giá sữa tại một số công ty chuyên kinh doanh sữa bột nhập khẩu, mới hay giá sữa nhập ngoại có giá cao gấp hơn 2 lần giá vốn!

Tranh thủ giờ cơm trưa sau một hội thảo tôi đem câu chuyện trên nói với Raf Sommers, một người đã làm việc lâu năm trong ngành sữa và cũng đã từng làm cố vấn trưởng cho dự án cải thiện năng suất chất lượng trong chăn nuôi bò sữa tại Việt Nam.

Anh nói với tôi, sản xuất và kinh doanh sữa bột ở các nước phát triển thật sự không “phát triển“ như ở Việt Nam. Thực tế người dân tại châu Âu và Mỹ chủ yếu uống sữa tươi trong sinh hoạt ngày thường, trẻ con từ 1 tuổi cũng đã sử dụng sữa tươi. Sữa bột chỉ dùng cho một số đối tượng có nhu cầu dinh dưỡng đặc biệt do có thể thêm, bớt những thành phần dưỡng chất khác nhau, như người thể trọng yếu, bệnh nhân mới ốm dậy, người cần ăn kiêng…

“Như một lon sữa bột nhập ngoại cho trẻ em phát triển bình thường loại 900gr tôi thấy trên thị trường bán gần 350.000 đồng, có thể pha ra 7 lít sữa, trong khi 7 lít sữa tươi nguyên chất của một số công ty chế biến sữa trong nước rẻ hơn đến gần một nửa. Sữa tươi trong nước những năm gần đây khi kiểm định mẫu ngay từ trạm thu mua tôi thấy chất lượng rất tốt!“, anh phân tích.

Nguồn sữa tươi trên thị trường hiện nay toàn bộ do công ty chế biến sữa trong nước như Vinamilk, Hanoimilk, Mộc Châu, Long Thành… và liên doanh như Friesland Campina thu mua từ các trang trại bò sữa trên cả nước. Còn sữa bột thì được nhập thành phẩm hoặc bột sữa từ các nước ASEAN, Úc và New Zealand về gia giảm, pha chế thêm rồi đóng gói chứ không mua sữa tươi trong nước để chế biến thành sữa bột.

Sữa nước trên thị trường thì tùy theo công ty sữa, nhưng chủ yếu gồm 2 thành phần chính là sữa hoàn nguyên tức bột sữa pha thêm nước vào, kết hợp với sữa tươi hoặc làm toàn bộ từ sữa tươi và dùng nhiệt độ cao đến trên 150 độ C để tiệt trùng, giúp bảo quản sữa lâu hơn.

Raf nói với tôi khi mới qua anh rất ngạc nhiên khi đi siêu thị thấy nhiều người Việt Nam đủ mọi lứa tuổi đi mua những hộp sữa bột đắt tiền đến vô lý với đủ loại chất bổ sung nhưng chưa chắc dinh dưỡng tốt hơn so với nếu chỉ dùng sữa tươi. “Nhưng sau đó tôi hiểu người ta đang trả số tiền đội lên đó cho bộ phận quảng cáo của công ty sữa chứ không phải trả tiền cho trang trại hay nhà máy để nâng cao chất lượng sữa.“, anh nói. "

kimtoan thích bài này.
  8. Mscloud

Mscloud Thành viên tích cực

Mình xin phép nói một chút suy nghĩ của mình
    Mình đã đọc các bài mẹ Chip đưa lên, cũng đọc cả comment của mẹ Tom, mình nghiêng về ý kiến của mẹ Tom hơn

Các bài trích dẫn của mẹ Chip cũng được nói dựa trên ý kiến cá nhân, mà các ý kiến này có sự so sánh giữa thói quen dùng sữa của người Việt và người nước ngoài, theo mình sự so sánh này khâp khiễng. Thứ nhất, ở nước ngoài, đa số trẻ bắt đầu uống sữa tươi khi 1,5 tuổi, nhưng sữa tươi của họ đúng với nghĩa từ SỮA TƯƠI, còn sữa của mình tớ ko dám chắc lắm. Và tuy họ cho con dùng sữa tươi nhưg vẫn duy trì sữa công thức ở một mức độ nhất định cho tới khi con 2 tuổi (tùy từng bé), thâm chí là 3 tuổi. Thứ hai, trẻ em nước ngoài tuy không dùng sữa công thức nhiều nhưng được bổ sung rất nhiều từ các chế phẩm từ sữa như bơ, phô mai, các loại bánh..... thậm chí một số món ăn của họ cũng có sữa luôn, và cái chính là con tây nó chịu ăn mấy cái này, như là văn hóa ẩm thực của nó vậy, con tớ chả ăn. Thứ ba, không thể phủ nhận rằng xét về mặt bằng chung thì con tây nó đc ăn uống đầy đủ hơn con mình, ko phải vì mình ít tiền hơn nó mà là ở Vn có nhìu tiền cũng ko biết mua gì vì cái gì cũng sợ độc, he he

Còn mìh thừa nhận, ở VN, các mẹ cũng quá coi trọng sữa công thức, đa số là do ảnh hưởng của quảng cáo. Sữa công thức đúng là cần cho các con khi còn nhỏ, đặc biệt là các con ko có sữa mẹ, nhưng ko đc vì thế mà lệ thuộc vào nó. Khi con 2 tuổi, sữa bột chỉ đóng vai trò là thực phẩm bổ sung, còn khi con 3 tuổi, con có thể dừg hoàn toàn đc, ko cần thiết nữa.

ĐÚng là chỉ có ở VN tớ mới thấy có sữa số 4,5,6 gì gì đó, chứ nước ngoài sữa cho trẻ trên 2 tuổi (từ 2-3) là cao nhứt rồi á

So sánh giữa sữa tươi và sữa công thức thì thé này ạ
    - sữa tươi: rẻ, dễ uống, giàu canxi, mà chả có mấy sắt và khoáng nên con bé mà chỉ uốg sữa tươi ko sẽ ít khi mập (trừ bé nào mập sắn rồi thì ko tính), nguy cơ thiếu máu do thiếu sắt cao, ở VN chả biết mua loại nào đảm bảo cả

- sữa bột: đắt (toàn đắt vì quảng cáo), gần như cái gì cũng có nhưng nếu cứ uống mỗi sữa bột mãi thì trẻ dễ ỷ lại sữa, trốn ăn cơm, dẫn đến biếng ăn, canxi ko cao bằng sữa tươi

ĐẶC BIỆT QUAN TRỌNG: canxi trong sữa tươi dễ hấp thụ hơn trong sữa bột các mẹ nhé

Túm lại: Con dưới 1 tuổi, chưa nên dùng sữa tươi
    - từ 1-2 tuổi có thể cho con làm quen, nhưng cho dùng ít, ko thể thay thế sữa bột
    - trên 2 tuổi nếu con ko có vấn đề gì về sức khỏe đặc biệt có thể cho con uống sữa tươi hoàn toàn và bổ sung sắt cho con, nhưng giải pháp tốt hơn vẫn là cho uống cả sữa tươi và sữa bột,
    - trên 3 tuổi: nên cắt triệt để sữa bột, cho dùng sữa tươi hoàn toàn, bổ sugn các chất khác cho con bằng thức ăn hàng ngày.

Con tớ cũng sắp cắt sữa bột rồi
    Chúc các con nhanh lớn, các mẹ đỡ lo

me_cop, urusaihitokimtoan thích.
  9. mesoju

mesoju Thành viên tích cực

Ui, tks các mẹ đã chia sẻ những thông tin bổ ích, e hỏi thế để đến tuổi thì cho con uống thêm sữa tươi cho mát, chứ con e mà uống đc sữa bột đến khi nào thì e vẫn cho uống đến lúc đó!

10. dangducminh

dangducminh Thành viên tích cực

E đồng ý với quan điểm của Mẹ nó, tầm dưới 2 tuổi cho uống ít, 1 ngày 1 hộp sữa tươi còn vẫn duy trì sữa bột.Đến trên 3 tuổi tăng cường uống sữa tươi, trường hợp bé lười ăn thì buổi tối cho 1 lần sữa bột

11. Mscloud

Mscloud Thành viên tích cực

hơ hơ, cám ơn nhé, nhà mình gần thái thịnh đấy, hôm trước đi qua thấy cửa hàng mẹ nó có mấy đồ con gái dễ thương quá, mà tớ chỉ có mỗi con trai à, hihihi

12. Merucon

Merucon ThatRe.vn/ 0942 921 599

Mình cho con uống sữa tươi lúc 1,5 tuổi, nhưng vẫn duy trì sữa công thức, ăn thêm cả sữa chua. Đến giờ gần 3 tuổi vẫn thế.

13. Mẹ Bin10

Mẹ Bin10 Thành viên sắp chính thức

Đúng đấy. Có lần mình xem 1 chương chình trên tivi cũng thấy nói như vậy.

14. Nguyen danh gia bao

Nguyen danh gia bao Bắt đầu nổi tiếng

nhà mình cũng 1 tuổi thì cho uống, mình nghĩ như thế cho đảm bảo, mà bé uống sữa công thức vẫn tốt hơn, vì thế kéo dài uống sữa công thức bao lâu được thì nên kéo dài. chỉ là su 1tuổi cho tập uống sữa tươi để đi đâu khỏi nhà thì tiện

15. kimtoan

kimtoan Bắt đầu tích cực

Mình cũng cho rằng nên duy trì cả sữa tươi và sữa công thức cho bé đến tròn 3 tuổi. Hơn thế nữa chất lượng sữa tươi ở Việt Nam mình cũng ko dám tin tưởng 100%, có nghiên cứu đã chỉ ra rằng với sản lượng sữa tươi tại Việt Nam vượt rất nhiều lần so với sản lượng sữa tươi của các đàn bò sữa được nuôi tại Việt Nam!

16. me&you

me&you Linh Juice -0936009969

Con em đc 14 tháng rồi, cũng đang tập dần cho con uống kèm cả sữa tươi nữa nhưng có vẻ con ko thích sữa tươi bằng sữa bột

17. chuotnhat07

chuotnhat07 Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà tớ hồi trước 1 tuổi cũng cho uống sữa tươi rồi, nhưng sữa tươi nhập ở Đức về, nhiều mùi thơm và ngon lắm, đặc sánh cơ, chứ sữa tươi của VN mình loãng lắm, thế nên ít chất. Nhưng mà sữa ý đắt lắm ạ, cho con uống 1 thời gian thì thôi vì mẹ ko chịu nổi nhiệt, gần 40k 1 hộp bé tí tẹo. Con của sếp ở Công ty tớ chuyên uống loại sữa ý, nó bụ bẫm mà chắc nịch ý nhìn thích ơi là thích, ngày uống 2 hộp cơ, mẹ giàu con sướng ghê.:p

18. shopnhim

shopnhim Son xách tay chính hãng

19. MẹBillbu

MẹBillbu Thành viên đạt chuẩn

Khi con mình được 1 tuổi thì mình cho uống sữa tươi vì lúc đó là mùa hè cu cậu thích uống mát và đã biết tự cầm để uống, với lại do cu cậu lười uống sữa bột và thích uống sữa tươi vì có nhiều vị khác nhau. Nhưng bác sỹ tư vấn dinh dưỡng lại bảo rằng ko nên cho uống vì ko có nhiều chất dinh dưỡng.

20. Silva

Silva Thành viên tập sự

Chào các mẹ,
    Chuyện bé gái nhà em bị dị ứng đạm sữa bò lúc khoảng 10 tháng tuổi, đi bác sĩ, bác chuyển qua cho uống sữa công thức đậu nành dành cho trẻ em tận tới lúc bé được 16 tháng hơn em chuyển cho bé uống lại sữa Fiso, nhưng chỉ tầm 1 tháng sau em cho bé uống hoàn toàn bằng sữa bò tươi nguyên chất tới tận bây giờ, trộm vía, lúc 19, 20 tháng tuổi bé em cứ trung bình 10,5 kg, bây giờ 31 tháng bé cân dược gần 14,5kg.
    Theo riêng bản thân em, bé ngoài tầm hơn 1 tuổi các mẹ có thể cho uống sữa bò tươi được rùi, thật ra, khi cho bé chuyển qua uống sữa tươi em không làm liều mà đã tìm hiểu kỹ, ảnh hưởng tới bé, cũng như cả cách xử lý sữa sao cho đat chuẩn... cũng như sữa bò tươi chỉ tươi khi mình mua trực tiếp từ các hộ chăn nuôi hay trạm thu mua, nhưng cũng 5, 7 đường... có kháng sinh hay không? hàm lượng vi sinh như thế nào? Người vắt có đảm bảo vệ sinh khi vắt sữa....
    Các mẹ nào có nguồn sữa tươi đảm bảo, cần biết thêm về cách xử lý sữa cứ pm em, em sẽ cố gắng hướng dẫn cách xử lý trong khả năng hiểu biết của mình. ( các mẹ đừng ném đá nặng tay tội nghiệp em :) )

Sửa lần cuối: 15/8/2011
    kimtoan thích bài này.