Lại chuyện sữa nội sữa ngoại!!!

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi ba_yeu_ken, 20/7/2011.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. ba_yeu_ken

ba_yeu_ken Thành viên tập sự

Dù biết đã có rất nhiều chủ đề thảo luận về vấn đề này, 9 người 10 ý nhưng đều đúc kết lại là quan trọng
    con mình hợp với sữa nào thì cho bé uống sữa đó thôi (chọn những gì tốt nhất cho bé).
    Nhưng do giờ giá
    cả leo thang quá và em thì tháng 9 tới là sinh cháu rồi nên em xin phép đem vấn đề này ra mổ xẻ cùng
    các chị thêm 1 lần nữa để học hỏi kinh nghiệm và chọn sữa thật tốt cho bé nhà em ạ.
    Em thì đọc những topic trước của các chị và được nhiều người đi trước khuyên rằng nên cho bé uống sữa ngoại mà cụ thể là Abbott vì chất lượng rất tốt và lại có nhiều dòng sản phẩm đa dạng, có thể đáp ứng cho nhu cầu của bé từ nhỏ đến lớn.
    Nhưng giá sữa này hiện naykhiến em hơi e ngại, sợ duy trì lâu dài cho bé thì chịu không nổi nên cũng tính mua những dòng sữa nội như Dielac cho rẻ hơn nhưng lại sợ chất lượng không
    bằng. Mong các chị cho em lời khuyên với nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ba_yeu_ken
    Đang tải...

2. mebixinh

mebixinh Thành viên Hội Cún 82

Ðề: Lại chuyện sữa nội sữa ngoại!!!

Sữa ngoại hay nội là do tuỳ khả năng hấp thụ của bé thôi. Cho bé uống thử 1-2 hộp, nếu hợp sữa nào thì dùng sữa đó em ah. Rút kinh nghiệm từ nhà chị. Ngày trước mới sinh con cũng thế. Mẹ muốn chọn đồ ngon nhất cho con, toàn mua sữa hàng xách tay (S26, Organic) rồi XO, Pediasure, Gain IQ ý. Tiền thì đắt mà về con cũng chẳng chịu uống mấy, pha ra con uống mỗi tý mà phải dùng thìa múc, thừa toàn mẹ uống hoặc nguội quá lại đổ đi. Lãng phí, tiếc của. Đến lúc con 2 tuổi chị chuyển sang mua Dielac cho uống. Chả biết có phải bé biết xót tiền cho mẹ không mà lại uống được nhiều chứ, lại còn tự cầm bình tu, chả phải dùng thìa. Đến giờ cháu 3 tuổi rồi vẫn dùng sữa này. Bé phát triển bình thường về chiều cao, cân nặng, nhanh nhẹn, nhanh nhớ mà nhớ rất lâu, nhiều khi kể những chuyện từ lâu lắm rồi, tiểu tiết mà vẫn nhớ để kể lại cho mọi người nghe. Hiii.iii. Con nhà bạn chị cũng vậy. Gia đình cũng giàu, có khả năng mua sữa ngoại cho con nhưng thằng con không uống, chỉ uống Dielac thôi (không phải quảng cáo cho Dielac đâu nhé). Vậy nên cũng chẳng cần sính ngoại làm gì nhiều (mặc dù thừa nhận sữa ngoại thơm ngon hơn sữa nội thật) nhưng tuỳ con thôi. Con thích hợp với sữa nào mẹ cho con dùng sữa ý.

3. babylandvn

babylandvn Thành viên chính thức

Bé nhà mình hồi đó giờ cũng uống qua nhiều loại sữa lắm rồi, nội-ngoại có đủ, đúng là sữa ngoại thấy thơm và béo hơn, lại không bị quá ngọt như sữa của VN. Lúc bé nhỏ thì mẹ hơi kén chọn là chỉ cho con uống sữa ngoại thôi (Similac, S26, Enfamilk, ..) tuy nhiên khi bé lớn hơn chút (tầm 2,3t trở lên) như bây giờ thì mẹ cũng không quá quan trọng về sữa nội hay ngoại nữa, chọn sữa nào thích hợp độ tuổi và giá cả phải chăng một chút để tiết kiệm, vì giờ ngoài sữa bé còn ăn uống những thứ khác nữa mà. Như bé nhà mình giờ là toàn sữa nội làm tới thôi, hihi.

4. MeBum

MeBum Thành viên đạt chuẩn

mình ko phải sính ngoại, con mình thì càng ko biết hàng ngoại là gì nhưng mình có thử sữa nội cho bạn í thì bạn í ko chê nhưng cũng ko hào hứng còn sữa đúng gu của bạn thì chưa đầy 30 giây đã trả cho mẹ cái bình trống rỗng :Laughing:

Nhưng mà dạo này giá cả leo thang quá, có dòng sữa ngoại nào mà đảm bảo chất lượng nhưng giá cả mềm mại xíu thì hay quá các mẹ nhỉ

5. ngocoilangoc

ngocoilangoc Thành viên kỳ cựu

Em thấy dielac step1 thường gây táo bón. Step2 hình như ok hơn. Và khi pha sữa, các mẹ thấy cốc thường rất nhờn, chứng tỏ sữa k được tách béo tốt.

6. Ken Sữa

Ken Sữa Thành viên chính thức

Emchưa dùng dielac cho con, nhưng nghe bạn em bảo pha xong nghe mùi như sữa đặc có đường pha ý, có phải thế ko hả các mẹ?
    Em thấy sữa ngoại cũng có dòng thường có vẻ ổn, các mẹ có nghe nói chưa ạ?

7. zero0612

zero0612 Thành viên tập sự

giờ sữa trên thị trường nhiều lắm nhưng chất lượng cũng kô biết tn đc, những sp nối tiếng thì cũng yên tâm hơn nhưng còn xem có hợp với con không nữa chứ các mẹ, mình kết hợp nhiêu loại sữa cho con để mỗi loại bổ sung dưỡng chất cho bé, các mẹ thấy có tốt cho bé không? các mẹ cho ý kiến nhé!

8. babylandvn

Mình cũng có đọc được hoặc nghe ai nói 1 lần về vụ kết hợp nhiều loại sữa cho con để mỗi loại bổ sung dưỡng chất cho bé đó, nhưng giờ đang tìm lại link để dẫn chứng cụ thể thì chưa tìm ra. Hiện nay thì bé mình gần 4t rồi nhưng chiều cao hơi khiêm tốn (chỉ mới 103cm) nên mình đang chủ trương tăng chiều cao cho bé nên vừa chuyển sang sữa Hươu cao cổ cho bé với hy vọng có thể cải thiện được chiều cao. Không biết thành phần Canxi và Vitamin D trong sữa Hươu cao cổ là bao nhiêu nhỉ, để hôm nay mình về xem trên hộp thế nào vì mình đọc được Canxi và vitamin D là 2 yếu tố chính để phát triển chiều cao của trẻ.

9. ngocoilangoc

Cái này chị chọn Morinaga hay Meji của Nhật í. Nhật họ rất chú trọng về chiều cao và phát triển trí tuệ. Em đã so sánh rùi, thông thường hàm lượng canxi, DHA của các loại sữa này là >60 (không rõ đơn vị gì nữa) trong khi các loại sữa thông thường khoảng mười mấy gì đấy.

10. MeBum

cao hay thấp còn do gen di truyền và khẩu phần ăn nữa chứ ko phải chỉ có sữa. Mà thành phần thì mình cũng chỉ thấy ghi trên lon sữa thôi chứ ai dám chắc chắn ruột và vỏ giống nhau 100% nào :p. Con hợp sữa nào, thích loại nào thì cho uống cái đó, đổi chác ko khéo lại ảnh hưởng tới đường tiêu hóa.

Con mình thì uống hươu (grow í, loại nắp xanh), ko phải vì mình mong nó cao như hươu cao cổ mà vì nó thích cái này, thể chất phát triển đều, giá cả thì ba mẹ nó chấp nhận được hihi. So sánh với các bé được uống các loại sữa của Nhật mà nhiều mẹ tin tưởng là cao và thông minh thì mình thấy con mình ko khác gì các bé đó cả, thậm chí vượt trội một số mặt. Vì vậy sữa nội hay ngoại là do các con và các ba mẹ quyết định chứ ko thể nói cái nào tốt hơn cái nào

Sửa lần cuối: 21/7/2011
  11. babylandvn

Chiều cao ảnh hưởng bởi yếu tố di truyền cũng chỉ từ 20 đến 30%. Bé nhà bạn may mắn là thích sữa, chứ nhiều bé ba mẹ cũng đâu muốn con mình ko thích sữa đâu nhưng nó lỡ ko thích ăn uống rồi thì cũng phải chịu và cũng phải cố tìm cách để giúp bé phát triển được tốt chừng nào hay chừng đó, tuy nhiên giờ đúng là bé lớn hơn nên mình cũng không chỉ tập trung mỗi chuyện sữa vì bé còn bổ sung dưỡng chất bằng nhiều đường khác nữa nhưng uống sữa cũng là con đường dễ dàng nhất đối với bé nhà mình (vì uống bằng cách đút thìa thì cũng khá nhanh), hihi.
    Mà thời buổi giá cả leo thang mà lương dậm chân tại chỗ như hiện nay thì chi phí cho sữa cũng là một vấn đề ba mẹ nên cân nhắc, thật ra mình cũng không quan trọng là sữa nội hay ngoại nhưng ít ra cũng phải vừa chất lượng, vừa giá cả phù hợp một chút, như nhà mình thì đã chuyển cho bé sang uống sữa nội nhưng cũng ko phải vì vậy mà mình cho uống Nutifood hay sữa nào ít nổi tiếng, mình cũng tìm những nhãn hàng thương hiệu lớn và nổi tiếng một chút như Abbott hay Dutch Lady nhưa vậy thì có thể an tâm hơn về chất lượng của sữa.

12. Mscloud

Mscloud Thành viên tích cực

Sữa Abbot đắt, bạn tớ làm ở Abbot nói trừ các chí quảng cáo, chi phí tổ chức sự kiện và tài trợ cho bệnh viện, chương trình thì giá trị của sữa chưa bằng 1/2 giá bán. Bạn tớ làm cho bọn đó thật mà cũng đâu có cho con uống sữa của Abbot đâu
    Tớ thấy thị trường Vn thì sữa Enfa xét về giá cả và chất lượng là ổn
    Sữa Nhật và sữa Hàn hơi đắt so với mặt bằng chung của hàng nhập khẩu (chắc vì đc nhập nguyên hộp)
    Các loại khác bình thường

Con bạn tớ uống Vinamilk mà 2 tuổi cao 98cm, nặng 18kg, he he he, trông như đứa 5 tuổi ý

Sữa nội hay ngoại đều đc, cái chính là con có thích nghi và hấp thụ tốt hay ko thôi
    Tớ vẫn Vote cho sữa Nhật (Morinaga-ko phải vì tớ bán mà vì con tớ đang dùng) và sữa Mỹ (Enfa)

13. ngocoilangoc

Hiện nay, đa phần giá sữa nhập khẩu đều bị đội lên gấp đôi do chi phí PR (quảng cáo truyền hình, hội thảo, quảng bá đến các bệnh viên, quà tặng, khuyến mại...). Em thấy có chị làm ở một Viện kiểm nghiệm nói trong các loại sữa gửi đến viện thì sữa Dumex là ổn nhất. ĐẤy là các sữa được gửi đến viện đó thui, chứ không phải tất cả các loại sữa nhé.

14. MeBum

chai ai mình nói: "cao hay thấp còn do gen di truyền và khẩu phần ăn nữa chứ ko phải chỉ có sữa" chứ đâu phải mình phe con mình thích sữa mí cao đâu mà bạn làm cho mình 1 trang dài lê thê dzị hehe

Mình thấy ba mẹ vịt cổ lùn thì con có cao hơn ba mẹ được đôi chút nếu có chế độ dinh dưỡng tốt chứ chắc ko thể nào cao hơn như các bạn bình thường khác đc nữa. Thế thì ko di truyền còn gì :p

15. babylandvn

hehe, mình viết có 1 dòng mà bạn kêu mình làm 1 trang dài lê thê hồi nào dzị? Mình chỉ bảo là chiều cao có ảnh hưởng bởi yếu tố di truyền nhưng cũng chỉ 20-30% thôi (theo lời BS nói hông phải mình), còn lại là do yếu tố dinh dưỡng nữa. Mà nuôi con cũng đâu phải mong con nó cao hơn người, khôn hơn người chỉ mong nó hơn ba mẹ nó là được rồi bạn (tẩm bổ con là chỉ mong vậy thôi à), nhưng mà ko nói linh tinh chuyện khác nữa ko lạc chủ đề mod xóa bài hay spam nick thì khổ ;-)
    Chống spam: Sau một thời gian thử nghiệm cho con uống Friso thì mình thấy nó có da thịt hơn so với uống Abbott nhưng chiều cao thì không tăng mấy nên mình chuyển qua Abbott Hươu cao cổ thì con lại không da thịt bằng nhưng cải thiện được chút chút chiều cao, không biết có phải do ốm hơn nên thấy cao hơn không hay do sữa hay chế độ dinh dưỡng tùy mỗi giai đoạn nữa. Mà mình thấy bột của Abbott nó cũng đậm đặc hơn nên cùng 1 khối lượng có thể sử dụng nhiều và lâu hơn so với các loại sữa khác có thể giá cả thấp hơn vì vậy vẫn đang thử tiếp Abbott một thời gian xem sao.

16. Ken Sữa

Ken Sữa Thành viên chính thức

Hihi, theo em thì đã là sữa ngoại thì chắc bạn nào cũng như vậy quá!
    Chứ như ông bác em làm ở Vinamilk, ổng cũng không hề cho con cháu trong nhà uống Vinamilk, chỉ khuyên là Vinamilk thì cứ ăn các thể loại yaourt nước trái cây thôi! chứ con ổng hình như uống sữa gì mà hình con hươu á, em ko nhớ tên

17. 03.10

03.10 Thành viên tích cực

Mình cũng có cảm giác là sữa Dielac ngọt hơn các sữa khác í, nhưng ko đến nỗi như sữa đặc có đường pha đâu :Laughing:

18. Mscloud

Mscloud Thành viên tích cực

ko như sữa đặc có đường nhưng cho hơi nhiều hương vanilla nên cứ thơm phức, các mẹ nghiệm mà xem, sữa cho trẻ sơ sinh cũng nhìu vanilla nên mình ko thích lắm

19. babylandvn

Bà vú nhà mình có mấy đứa cháu toàn cho uống Dielac, bả bảo là cháu bả lên cân tốt lắm, nhìn bụ bẵm và bả kêu hay là đổi sữa cho con mình sang Dielac, nhưng mình kiên quyết không đổi vì hình như sữa đó chỉ làm béo lên thôi (vì nó ngọt), mặc dù mình cũng rất thích con mình nó béo lên một tí (vì nó đang roi roi người) nhưng thú thật là không yên tâm, tin tưởng được khi cho con mình dùng Dielac (tâm lý nó thế, muốn con da thịt nhưng vẫn cứ lì không cho uống Dielac vì không thấy an tâm được, chắc do thói quen rồi). Mà sữa đó cháu bà vú uống thì con mình làm sao "cùng cấp" được như cháu bà vú mà uống sữa đó, hehe, mình phải cao cấp hơn chứ nhỉ (ko phải khoe khoang nhưng nếu có điều kiện thì cũng nên cho con mình nó những gì tốt nhất có thể chứ phải không các mẹ)

20. 03.10

03.10 Thành viên tích cực

Hehe thì đó là lý do mình ko cho con uống sữa nội đấy, mình cảm giác là hơi ngọt so với hệ tiêu hóa của bé. Rất nhiều mẹ nói con mình uống sữa nội béo tốt này nọ, mình nghĩ là do đường nhiều hơn. Nhà mình thì nhiều cháu béo rồi nên mình nhìn trẻ con béo sợ lắm

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.