PDA

View Full Version : Thắc mắc: Ăn mận

yenkute
07-21-2011, 09:49 AM
Các mẹ ơi cho em hỏi tý. Em có bầu được 7 tuần rùi nên thèm ăn mận lắm nhưng mọi người bảo ăn mận không tốt. Em toàn phải ăn khi không có chồng( giống kiếu ăn vụng ấy). Không biết ăn nhiều có ảnh hưởng gì nhiều tới em bé không. Khi có bầu được gần 6 tuần em đi siêu âm bác sõ bảo túi ối có đường kĩnh 20 mm . Như thế có bé lắm không. Em thấy lo quá. Định cuối tuần này đi siêu âm nghe tim thai.

mimam
07-21-2011, 09:55 AM
hii, ăn mận ko tốt vì sợ bị nóng thôi, chứ cứ kiêng khem nhiều thứ quá có khi lại thiếu chất, bạn nên đi khám cho yên tâm...........

Kiko_Junny
07-21-2011, 10:46 AM
Các mẹ ơi cho em hỏi tý. Em có bầu được 7 tuần rùi nên thèm ăn mận lắm nhưng mọi người bảo ăn mận không tốt. Em toàn phải ăn khi không có chồng( giống kiếu ăn vụng ấy). Không biết ăn nhiều có ảnh hưởng gì nhiều tới em bé không. Khi có bầu được gần 6 tuần em đi siêu âm bác sõ bảo túi ối có đường kĩnh 20 mm . Như thế có bé lắm không. Em thấy lo quá. Định cuối tuần này đi siêu âm nghe tim thai.

Bạn này giống mình, thèm ăn mận nhưng toàn phải bí mật ko cho chồng bít :), ăn dc mẹ nó ạ, nhưng ít thôi, vài 3 quả, chứ ăn nhiều là nóng đấy, ng ốm còn chả dc ăn mận nữa là, ăn vài quả cho đỡ thèm thui, chứ ngày nào cũng ăn thì chắc chắn là ko tốt rồi

LavenderDuong
07-21-2011, 10:55 AM
èo ôi em toàn ăn thôi, mận, vải, nhãn. cái gì cũng ăn nhiều. hì hì. chỉ nóng chút thôi chứ k sao đâu ạ

dangducminh
07-21-2011, 11:05 AM
Theo ý kiến của mình, cũng không nên kiêng quá, thèm ăn gì thì ăn cung cấp đủ chất vitamin cho mẹ và bé. khi có bầu thèm linh tinh đủ thứ, càng không được ăn càng thèm. Mùa này hoa quả toàn đồ nóng, nên bạn ăn ít thôi, ăn 1 -2 quả cho bớt thèm chứ không được ăn no bụng ( mình nói vậy vì nhiều lúc thèm quá ăn cả cân mân)hic. về tình hình sức khoẻ thai nhi bạn nên đi khám định kì, khi có hiện tượng gì khác thường phải đi ktra ngay, nên khám ở 1 bác sỹ tin tưởng họ sẽ theo dõi được tình hình của thai nhi và của mẹ.chúc bạn mạnh khoẻ, vui vẻ.

Mẹ Kiều Phong
07-21-2011, 12:53 PM
hic hôm qua bổ quả sầu riêng 2kg, em chén 1/2 no căng bụng
thế là suốt tối với đêm đau bụng, chắc nóng quá.
còn nửa quả thèm mà ko dám ăn

dangducminh
07-21-2011, 12:56 PM
hic hôm qua bổ quả sầu riêng 2kg, em chén 1/2 no căng bụng
thế là suốt tối với đêm đau bụng, chắc nóng quá.
còn nửa quả thèm mà ko dám ăn
trời đất ăn thế thì làm sao mà không đau bụng được! hihi
sầu riêng nhiệt lượng calo cao lắm bạn ah,mà nóng nữa, mình bình thường có ăn cũng chỉ 1.2 múi chứ không dám ăn nhiều. Mình máu nóng hay bị dị ứng nên phải kiêng nhiều thứ, chán lăm!

Mẹ Kiều Phong
07-21-2011, 01:01 PM
trời đất ăn thế thì làm sao mà không đau bụng được! hihi
sầu riêng nhiệt lượng calo cao lắm bạn ah,mà nóng nữa, mình bình thường có ăn cũng chỉ 1.2 múi chứ không dám ăn nhiều. Mình máu nóng hay bị dị ứng nên phải kiêng nhiều thứ, chán lăm!
giờ thì e sợ lắm rồi, nóng ko đi vs được ý
thôi vì em bé, thèm cũng ko ăn nữa

honganhdangphat
07-21-2011, 01:16 PM
nóng thì uống nước mía hay nước mát vào bù có j đâu bạn em mình nó còn ăn ớt as ăn cơm mà em bé sinh ra đâu có bị rộp da đâu.........nó chẳng kiêng cử gì hết mà sinh con ra vẫn 3k5 đó là nó thiếu nước ói sinh trước gần 1 tháng đó bạn....nên thèm j cứ ăn chỉ trừ mấy thứ gây xãy thai thì ko nên ăn thui...tui lúc đầu có bầu vẫn ăn tùm lum giờ 37 tuần con mình hơn 3k3 rùi kkkkkkk

Mẹ Kiều Phong
07-21-2011, 03:27 PM
nóng thì uống nước mía hay nước mát vào bù có j đâu bạn em mình nó còn ăn ớt as ăn cơm mà em bé sinh ra đâu có bị rộp da đâu.........nó chẳng kiêng cử gì hết mà sinh con ra vẫn 3k5 đó là nó thiếu nước ói sinh trước gần 1 tháng đó bạn....nên thèm j cứ ăn chỉ trừ mấy thứ gây xãy thai thì ko nên ăn thui...tui lúc đầu có bầu vẫn ăn tùm lum giờ 37 tuần con mình hơn 3k3 rùi kkkkkkk
mẹ nó ơi nước mía với nước dừa 4 tháng trở ra mới được uống đấy ạ

dangducminh
07-21-2011, 03:37 PM
chị ah! sao lại 4 tháng trở ra mới được uống ah? uống sớm có sao không chị? vì E thấy mọi người bảo siêng uống nước dừa bé sẽ trắng trẻo, uống nước mía mát nên E uống thật lực ah. hic

baongoc1503
07-21-2011, 03:38 PM
HỒi có bầu em cũng thèm mận dã man, ko hôm nào là ko ăn, có hôm em ăn gần 1 kg luôn, em thấy cũng đâu có sao.

Mẹ Kiều Phong
07-21-2011, 05:03 PM
chị ah! sao lại 4 tháng trở ra mới được uống ah? uống sớm có sao không chị? vì E thấy mọi người bảo siêng uống nước dừa bé sẽ trắng trẻo, uống nước mía mát nên E uống thật lực ah. hic
Uống nước mía nhiều quá thì lượng đường sẽ nhiều, dễ bị tiểu đường, nếu có dùng mía thì nên ăn mía, nhai mía sẽ tốt hơn uống nước mía đấy mẹ nó ạ
Còn nước dừa thì nó mát, tính hàn cao, sợ thai còn nhỏ sẽ dễ bị động thai.
Mà cũng tùy cơ địa từng mẹ, mẹ nào cơ địa tốt thì ăn uống bét nhè ko sao hết, em bé vẫn khỏe mạnh thông minh :D

honganhdangphat
07-21-2011, 05:31 PM
Uống nước mía nhiều quá thì lượng đường sẽ nhiều, dễ bị tiểu đường, nên ăn mía thì tốt hơn uống nước mía đấy mẹ nó ạ.
Còn nước dừa thì nó mát, tính hàn cao, sợ thai còn nhỏ sẽ dễ bị động thai.
Mà cũng tùy cơ địa từng mẹ, mẹ nào cơ địa tốt thì ăn uống bét nhè ko sao hết, em bé vẫn khỏe mạnh thông minh :D

chị có cách giải thích vụ nước mía nghe ngộ quá. nước mía là từa cây mía ép ra, uống nước mía mà bị tiểu đường thì ăn mía cũng bị đường tiểu (ví dụ: uống nước đường sẽ bị tiểu đường còn ăn đường sẽ ko bị tiểu đường kekeke)

honganhdangphat
07-21-2011, 05:34 PM

mình nói là nước mía or nước mát mà ko uống nước mía đc thì ăn canh vào nói chung làm mát người đó bạn chứ đâu nhất thiết dừa và mía.....
mà mình hỏi bác sĩ chuyên tư vấn trên 1080 rùi bs nói mấy tháng đầu vẫn uống nước mía bình thường trừ trường hợp bị động thai thôi bạn ko tin bạn đt hỏi là biết à hjhj

dangducminh
07-21-2011, 06:07 PM
mình nói là nước mía or nước mát mà ko uống nước mía đc thì ăn canh vào nói chung làm mát người đó bạn chứ đâu nhất thiết dừa và mía.....
mà mình hỏi bác sĩ chuyên tư vấn trên 1080 rùi bs nói mấy tháng đầu vẫn uống nước mía bình thường trừ trường hợp bị động thai thôi bạn ko tin bạn đt hỏi là biết à hjhj
Vâng! nói chung ăn uống điều độ, không nên lạm dụng ăn nhiều quá sẽ phản tác dụng đúng không ah?tks chị!

Mẹ Kiều Phong
07-21-2011, 06:27 PM
chị có cách giải thích vụ nước mía nghe ngộ quá. nước mía là từa cây mía ép ra, uống nước mía mà bị tiểu đường thì ăn mía cũng bị đường tiểu (ví dụ: uống nước đường sẽ bị tiểu đường còn ăn đường sẽ ko bị tiểu đường kekeke)
oạch, ý tớ là nếu có thèm mía thì mình nhai sẽ tốt hơn là uống.
chứ đâu có nói nhai thì sẽ ko bị tiểu đường đâu

dangducminh
07-21-2011, 06:33 PM
oạch, ý tớ là nếu có thèm mía thì mình nhai sẽ tốt hơn là uống.
chứ đâu có nói nhai thì sẽ ko bị tiểu đường đâu
ha ha! hay quá cơ, chỉ cần 1 đề tài xuất hiện các mẹ sẽ tranh luận rất vui vẻ! kết luận cuối cùng ăn mía có bị tiều đường không ah?????????

Mẹ Kiều Phong
07-21-2011, 06:35 PM
thì tớ cũng nói là tùy cơ địa từng người mà. ngay chuyện uống sữa bầu các bác sĩ khác nhau khuyên cũng khác nhau đó thôi.
bác thì bảo từ tuần t12 trở đi mới uống sữa bầu + sắt + canxi
bác thì bảo uống luôn, đợi thiếu mới uống bổ xung thì lại thành muộn
có mẹ chẳng uống sữa bầu, có mẹ uống từ đầu cũng có mẹ nào làm sao đâu.
nhiều lúc các cụ ko thích, ko muốn cho mình dùng, các cụ ko giải thích được thì các cụ bảo kiêng.
rồi truyền miệng nhau nó sẽ là kiêng mà nhiều lúc chẳng hiểu vì sao.

tớ kể đơn giản là mẹ tớ đây, ngày trước khi rán thịt cứ hay cắt góc miếng thịt đi. tớ hỏi thì mẹ tớ bảo kiêng, tớ hỏi tại sao lại phải kiêng thì mẹ tớ bảo mẹ ko biết, bà ngoại bảo thế
tớ đi hỏi bà ngoại thì bà ngoại bảo nhà có mỗi cái chảo bé, miếng thịt to ko vừa thì phải cắt đi cho nó vừa chứ kiêng kỵ gì.

Mẹ Kiều Phong
07-21-2011, 06:38 PM
ha ha! hay quá cơ, chỉ cần 1 đề tài xuất hiện các mẹ sẽ tranh luận rất vui vẻ! kết luận cuối cùng ăn mía có bị tiều đường không ah?????????
ăn thì ko bị, nhưng nhiều quá là bị
các mẹ lên đây chia sẻ kinh nghiệm là chính chứ đừng soi mói câu chữ như thế nó mất hay đi đấy ạ

dangducminh
07-21-2011, 06:41 PM
ăn thì ko bị, nhưng nhiều quá là bị
các mẹ lên đây chia sẻ kinh nghiệm là chính chứ đừng soi mói câu chữ như thế nó mất hay đi đấy ạ
hic! E có soi mói đâu ah! vì thấy mỗi mẹ 1 ý kiến, E hỏi lai cho chắc mà. Vì E hay ăn mía mà. Chị đừng giận nhé! chúc chị và gđình buổi tối vui vẻ!

Mẹ Kiều Phong
07-21-2011, 06:47 PM
hic! E có soi mói đâu ah! vì thấy mỗi mẹ 1 ý kiến, E hỏi lai cho chắc mà. Vì E hay ăn mía mà. Chị đừng giận nhé! chúc chị và gđình buổi tối vui vẻ!
may cho tớ là mấy món trong ds đen như đu đủ xanh, ngải cứu, rau răm, rau ngót, táo mèo, cam thảo, long nhãn, đào, bơ, sữa chưa qua tiệt trùng, ..... đều là mấy món tớ chẳng bao giờ ăn
hehe

dangducminh
07-21-2011, 06:57 PM
may cho tớ là mấy món trong ds đen như đu đủ xanh, ngải cứu, rau răm, rau ngót, táo mèo, cam thảo, long nhãn, đào, bơ, sữa chưa qua tiệt trùng, ..... đều là mấy món tớ chẳng bao giờ ăn
hehe
vậy hả chị! E thấy khi có bầu có thèm ăn đào là bị cấm tiệt. đây là món E khoái ăn, còn mấy món chị liệt kê ở trên E không khoái. hic

honganhdangphat
07-21-2011, 07:13 PM
vấn đề uống nước mía chủ yếu là để em bé sinh ra sạch sẽ thui và mát mẻ chứ đâu có nói thèm vấn đề nói trên là nước mía nước dừa uống cho mát để đc ăn mận và nhãn và những thức ăn nóng chứ mình ko soi mói j đâu nha bạn

Mẹ Kiều Phong
07-21-2011, 07:23 PM
vậy hả chị! E thấy khi có bầu có thèm ăn đào là bị cấm tiệt. đây là món E khoái ăn, còn mấy món chị liệt kê ở trên E không khoái. hic
đào thì ai cũng bảo ko được ăn, các cụ thì bảo ăn đào thì e bé mai sau dễ bị dị ứng
còn tớ tìm hiểu trên mạng thì họ bảo vỏ đào có lông, bà bầu ăn sẽ ngứa và khó chịu ở cổ họng, con em họ thấy thế vẫn táng đào bình thường nhưng gọt vỏ đi, em bé vẫn xinh xắn thông minh, hiện tại thì chưa thấy dị ứng với cái gì cả

ỉnxinhngoan
07-21-2011, 11:03 PM
Hồi mình có bầu em Ỉn, nghén của chua, lại trúng mùa mận, ngày nào cũng mua trên dưới 1kg mận về, 2vc chén tì tì 1 lúc hết bay (chồng chắc bị nghén theo vợ). Mà có sao đâu. Giờ em Ỉn gần 4T rồi, trộm vía mọi chuyện đều bt, với mình thì con cực đáng yêu luôn :D. Cũng chưa nghe ai nói phải kiêng ăn mận bao giờ :D

Chỉ có nhãn thì hơi có vđề thôi, thông tin tham khảo đây:

Theo đông y, quả nhãn tính ôn, vị ngọt, rất dễ trợ hỏa bởi vậy sẽ có hại cho thai phụ, gây tăng nhiệt cho thai, dễ gây ra khí huyết không điều hòa, làm cho vị khí ngược lên, dẫn đến nôn mửa.

Ăn quả nhãn hoặc long nhãn trong một thời gian dài sẽ hại đến âm, xuất hiện hiện tượng nhiệt, đau bụng, xuất huyết, dấu hiệu của sẩy thai, sinh non.
Thế mà hồi có bầu em Ỉn mình cũng ăn nhãn tì tì mà trộm vía chả vấn đề gì sất :D

honganhdangphat
07-22-2011, 07:29 AM
Hồi mình có bầu em Ỉn, nghén của chua, lại trúng mùa mận, ngày nào cũng mua trên dưới 1kg mận về, 2vc chén tì tì 1 lúc hết bay (chồng chắc bị nghén theo vợ). Mà có sao đâu. Giờ em Ỉn gần 4T rồi, trộm vía mọi chuyện đều bt, với mình thì con cực đáng yêu luôn :D. Cũng chưa nghe ai nói phải kiêng ăn mận bao giờ :D

Chỉ có nhãn thì hơi có vđề thôi, thông tin tham khảo đây:

Thế mà hồi có bầu em Ỉn mình cũng ăn nhãn tì tì mà trộm vía chả vấn đề gì sất :D

mình cũng giống mẹ nó em mình sinh em bé òi mình cũng hơn 10 ngày nữa sinh mà cứ quất tùm lum trừ món gỏi đu đủ thèm gần chết đến tháng thứ 8 mới dám ăn hjhj còn lại là quất tùm lum nói chung là mình ăn nóng như nhãn, sầu riêng,...thì sẽ ăn và uống những thứ mát như sữa đậu nành nước dừa ( đuơng nhiên là điều độ chứ ko có quá nhiều ) rùi ăn canh. còn nước ngọt có ga gây giảm canxi của em bé thì mình ăn bù tôm, cua, ghẹ, hải sản vào vậy là cân bằng chứ có j đâu mà mấy mẹ phải kiêng nhiều đến vậy....đúng là có những thứ ko nên thì hạn chế chứ hồi xưa ông bà ta có bầu cũng ăn tùm lum mà vẫn sinh ra mạnh khỏe mà tuy ko so sánh nhưng cứ biết điều độ và cân bằng thức ăn là ok hết. em mình sinh hồi 37w do thiếu nước ói mà em bé 3k5 giờ bắt con kiến bỏ vào mông nó bảo đảm con kiến chết ngạt vì cái đít khít rịt chắc nịt nhưng ko có béo phì đâu nha, con mình hôm 36w mà 3k3 rùi đó.....nên tủi nghĩ thèm là quất kakaka..........

phuongbelo
07-22-2011, 07:49 AM
Nói chung là thuộc dòng nóng thôi chứ k hẳn phải kiêng gì cả. e chửa 2 nhóc cả nhãn và mận chén tuốt mà con có sao đâu, nhưng có khả năng là máu k nóng, mẹ nào máu nóng ăn nó cứ râm ran ở bụng ấy. nên các mẹ có bầu tốt nhất cứ tránh.. Mận ăn cho vui mồm chứ bổ béo gì đâu nhỉ? hic

baongoc1503
07-22-2011, 08:31 AM
Nhân nói đến cái vụ chồng nghén theo vợ không biết có thật ko các chị nhỉ? Chứ hồi em có bầu chồng em cũng đâm ra thích ăn vặt, buổi tối trước khi đi ngủ ông ý phải ăn cái gì đó, bánh hoặc trái cây mới ngủ đc, trước kia ko hề có nha, thế mới lạ. Xã bảo anh nghén theo em.

Mẹ Kiều Phong
07-22-2011, 12:49 PM
Nhân nói đến cái vụ chồng nghén theo vợ không biết có thật ko các chị nhỉ? Chứ hồi em có bầu chồng em cũng đâm ra thích ăn vặt, buổi tối trước khi đi ngủ ông ý phải ăn cái gì đó, bánh hoặc trái cây mới ngủ đc, trước kia ko hề có nha, thế mới lạ. Xã bảo anh nghén theo em.
có chồng còn nghén thay vợ ý chứ ạ.

hic em vừa ăn riêu cá nấu dọc mùng. ăn dọc mùng ngứa cổ quá, còn nửa quả sầu riêng ko dám ăn nên mang sang biếu hàng xóm rồi.

Lotus48
07-27-2011, 05:14 PM
Mình cũng thèm ăn ận, nhuưng mẹ mình nói ăn mận độc & nóng nên mỗi lần chỉ dám ăn 1 quả cho đỡ thèm thôi, cơ địa mình cũng yêu sẵn mà
Còn nước dừa đúng là phải kiêng 3 tháng đầu vì lúc ấy thai nhỏ, nước dừa mát dễ bị lọt thai như mẹ j nói ở trên ấy ah. E đi khám, bsi cũng dặn kiêng mà. Nước mía thì tuần em uống 1 lần, cơ bản vì sợ tiểu đường, tớ tự suy luận ra vì đường làm từ mía mà, hehehe

hienlinh1911
07-29-2011, 01:28 PM
Mận thì mình thấy mọi người bảo nóng, nên sợ ăn nhiều nổi mụn xí gái thôi! hihi Chứ hồi trước mình có bầu, nghén chua, mận với xoài xanh ăn cả kg mà chả thấy sao cả! Lúc gần sinh thì đang mùa hè, vải, nhãn, dứa chiến ầm ầm, mà tuyệt nhiên ko thấy cái mụn nào xuất hiện, Xoài nhà mình giờ gần 2t trộm vía cũng chưa thấy dị ứng cái gì!
Mọi người bảo uống nước dừa thì da bé trắng, mình tính ra thì hồi bầu bí uống cả trăm quả dừa (đơn giản vì thích nước dừa nên cứ vin vào lý do đó để bắt chồng mua :D), thế mà giờ Xoài nhà mình vẫn bánh mật.
Hihi, túm đi túm lại thì mình chả tin mấy thứ các cụ bảo kiêng đâu!