PDA

View Full Version : Nhờ các mẹ tư vấn giúp nên mua máy xay nào để chế biến thức ăn dặm cho bé!

Thuong Nga
02-10-2009, 04:02 PM
Đầu tiên xin lỗi Mod nếu bài này không gởi đúng forum! Mod thông cảm giúp vì coi tới coi lui chỉ dám gởi vào mục này vì thấy có liên quan đến vấn đề dinh dưỡng cho bé! :-?

Các mẹ ơi, con mình sắp tròn 5 tháng rùi, tính tập cho bé ăn dặm bằng cách tự nấu ở nhà chứ không mua bột làm sẵn.

Bà ngoại bé thì nói sẽ nấu gạo cùng với khoai tây hoặc cà rốt, đâu xanh, ... để làm bột ngọt cho bé ăn trước. Chính vì vậy mình muốn mua máy xay tay để làm nhuyễn thức ăn cho bé. Mình thấy các mẹ dùng máy Braun nhiều, vậy cho mình hỏi nên mua máy đơn năng hay đa năng (nhà mình không có nhu cầu đánh trứng làm bánh hay xay sinh tố cho người lớn), hay mua máy đơn năng kèm theo cái dao thớt để băm nhuyễn :D cho tiện. Thấy giá máy đa năng mắc quá, mà không biết có sử dụng được lâu không nữa. Theo các mẹ thì mấy cái máy dạng này dùng cho bé đến khoảng bao nhiêu tuổi thì không cần.

Ngoài máy Braun, còn loại nào khác nữa không? Nếu được các mẹ tư vấn dùm mình chỗ mua ở SG với nhé! Không biết ở Nguyễn Kim có bán mấy cái máy này không?

Cám ơn các mẹ trước nha! ;)

heocon_thongminh
02-11-2009, 08:26 AM
Nhà mình cũng dùng Braun nhưng là loại đa năng . Dùng đa năng cũng có cái tiện là mình có thể dùng cốc dài để xay đồ sống và cốc tròn có nắp để xay đồ chín cho vệ sinh mẹ nó ạ .

Thuong Nga
02-11-2009, 08:55 AM
Cám ơn mẹ heocon_thongminh nhiều nha! Đang tính tiết kiệm nhưng chắc phải cân nhắc về máy đa năng rồi!

twophuong
02-12-2009, 02:49 PM
Lần trước bé lớn của mình đến tuổi tập ăn dặm nình cũng mua máy xay về để nấu ăn cho bé, kết quả là đến gần 3 tuổi bé vẫn không thể ăn thức ăn lợn cợn được ( thường là bị ói ra), lần này rút kinh nghiệm mình nhất định không mua máy xay, chỉ băm rau thịt thật nhuyễn khi nấu cháo cho bé thứ hai, lúc bé còn nhỏ thì tán cháo qua rây và kết quả là bé đã ăn được cháo thịt băm không rây nát từ lúc 10 tháng.

Thuong Nga
02-12-2009, 03:10 PM
Cám ơn ý kiến của mẹ twophuong nhé! Mình cũng đang phân vân giữa máy xay đa năng & dụng cụ chế biến thức ăn dặm bằng tay (tính tập cho con ăn dặm theo kiểu Nhật Bản). Nhưng vì bà ngoại là người chính lo ăn cho bé (mình còn đi làm) nên sợ dùng dao thớt cực cho bà ngoại :(

Axon_Edwards
02-13-2009, 08:45 AM
Cùng một câu hỏi như ThuongNga. Nhưng tớ thì thấy có cả loại của Kenwood với Seiko. Chưa biết mua loại nào để dùng. Hiện nay con đang ăn bột ăn lliền nên chưa phải xay nhiều. Ít bữa nữa ăn đồ mặn mới cực

bimthoi
02-13-2009, 10:14 AM
minh cũng đang cho cu Bim ăn dặm, nhà có máy xay tay nhưng vẫn chưa biết dùng. Hôm trước xay thừ chẳng thấy nhuyễn gì cả, cuối cùng lại phải cho vào ray mới được. Mẹ nào có kinh nghiệm nấu bằng máy này ko?

bapluoc
02-13-2009, 10:51 AM
Đầu tiên xin lỗi Mod nếu bài này không gởi đúng forum! Mod thông cảm giúp vì coi tới coi lui chỉ dám gởi vào mục này vì thấy có liên quan đến vấn đề dinh dưỡng cho bé! :-?

Các mẹ ơi, con mình sắp tròn 5 tháng rùi, tính tập cho bé ăn dặm bằng cách tự nấu ở nhà chứ không mua bột làm sẵn.

Bà ngoại bé thì nói sẽ nấu gạo cùng với khoai tây hoặc cà rốt, đâu xanh, ... để làm bột ngọt cho bé ăn trước. Chính vì vậy mình muốn mua máy xay tay để làm nhuyễn thức ăn cho bé. Mình thấy các mẹ dùng máy Braun nhiều, vậy cho mình hỏi nên mua máy đơn năng hay đa năng (nhà mình không có nhu cầu đánh trứng làm bánh hay xay sinh tố cho người lớn), hay mua máy đơn năng kèm theo cái dao thớt để băm nhuyễn :D cho tiện. Thấy giá máy đa năng mắc quá, mà không biết có sử dụng được lâu không nữa. Theo các mẹ thì mấy cái máy dạng này dùng cho bé đến khoảng bao nhiêu tuổi thì không cần.

Ngoài máy Braun, còn loại nào khác nữa không? Nếu được các mẹ tư vấn dùm mình chỗ mua ở SG với nhé! Không biết ở Nguyễn Kim có bán mấy cái máy này không?

Cám ơn các mẹ trước nha! ;)

nhà mình thì dùng máy gali, có 03 cối thủy tinh, có luôn cối ep trái cây nữa, giá cỡ 680k àh, xài rất tốt. loại gali 3 trong 1 đó.

Thuong Nga
02-13-2009, 12:22 PM
Cám ơn sự giới thiệu của bapluyoc nha! Cho mình hỏi thêm, máy Gali có dễ làm vệ sinh không, ý mình hỏi chùi rửa có mau lẹ không ý mà! Bapluoc cho mình model máy với nhé để cuối tuần này đi tìm xem sao.

piggyfamily
02-13-2009, 02:49 PM
theo mình thì bạn nên mua máy cầm tay của Braun là tiện nhất, vừa xay được thức ăn, vừa xay được hoa quả cho bé, vừa sạch vừa tiện, mà ko phải phân biệt thức ăn sống chín nhé, tớ toàn nấu chín cả con tôm, cả miếng thịt... rùi cầm máy cho luôn vào nồi -> hướng đến đối tượng (Thịt, tôm, cá..) thế là xong. Ngon lành. Máy Braun mình đang dùng là chị mình mua cho bên Sing nên có nhiều tốc độ, chỉnh tốc độ thấp thì thức ăn sẽ như là mình băm. Chứ cái cảnh băm băm với cái thớt nhà mình tớ sợ lắm, mất vệ sinh kinh khủng.

nganbop
02-13-2009, 03:15 PM
theo mình thì bạn nên mua máy cầm tay của Braun là tiện nhất, vừa xay được thức ăn, vừa xay được hoa quả cho bé, vừa sạch vừa tiện, mà ko phải phân biệt thức ăn sống chín nhé, tớ toàn nấu chín cả con tôm, cả miếng thịt... rùi cầm máy cho luôn vào nồi -> hướng đến đối tượng (Thịt, tôm, cá..) thế là xong. Ngon lành. Máy Braun mình đang dùng là chị mình mua cho bên Sing nên có nhiều tốc độ, chỉnh tốc độ thấp thì thức ăn sẽ như là mình băm. Chứ cái cảnh băm băm với cái thớt nhà mình tớ sợ lắm, mất vệ sinh kinh khủng.
Tớ giống y hệt mẹ nó, cách làm này rất tiện dụng, hehhe

Axon_Edwards
02-14-2009, 09:05 PM
ngày trước cũng chỉ có thớt mà băm thôi mẹ nó ạ. Tớ thấy cũng có mất vệ sinh đâu vì băm đồ sống rồi làm chín cho con ăn chứ. Cái máy này tiết kiệm thời gian cho mình thôi.

bapluoc
02-16-2009, 09:17 AM
Cám ơn sự giới thiệu của bapluyoc nha! Cho mình hỏi thêm, máy Gali có dễ làm vệ sinh không, ý mình hỏi chùi rửa có mau lẹ không ý mà! Bapluoc cho mình model máy với nhé để cuối tuần này đi tìm xem sao.

tất nhiên là khá dễ dàng, bạn có thể tháo rời đế xay và cối ra để làm vệ sinh nên sẽ rất ư là sạch sẽ

địa chỉ tham khảo nè:
http://www.vatgia.com/362/84613/gali-gw-380a.html

http://goodsmart.vn/may-xay-sinh-to-da-nang-gali-gw380a-p-11189.html

bạn nên chọn cối thủy tinh cho an toàn.

twophuong
02-16-2009, 09:45 AM
ngày trước cũng chỉ có thớt mà băm thôi mẹ nó ạ. Tớ thấy cũng có mất vệ sinh đâu vì băm đồ sống rồi làm chín cho con ăn chứ. Cái máy này tiết kiệm thời gian cho mình thôi.

Mình đồng ý với bạn này, máy chỉ là để tiết kiệm thời gian cho mẹ thôi, chứ vệ sinh hay không vệ sinh đều do mẹ là chủ yếu, nếu mình sử dụng thớt nhựa (khg xài thớt gỗ) và thay thớt thường xuyên khoảng 4,5 tháng 1 lần thì không có vấn đề gì, quan trọng là trong thời gian chế biến thức ăn cho con thì cả vật dụng nấu ăn cũng như hai bàn tay của mẹ phải thật sạch, nếu sử dụng máy thì việc vệ sinh máy cũng vô cùng quan trọng và chiếm nhiều thời gian của mẹ lắm đấy.

mẹ Gấu A Gư
02-17-2009, 02:54 PM
Mình cũng dùng máy đa năng của Braun. Cốc xay của máy có chia vạch ml rất tiện để xay từng bữa ăn nhỏ cho con. Đồ ăn của con cho vào xay nhỏ, mịn thích lắm. Máy này rửa lại dễ nữa đỡ phải đụng dao thớt băm băm chặt chặt hơi bị lâu chứ tính mình lười lắm ít chịu lọ mọ như các mẹ đâu :p

Thuong Nga
02-18-2009, 11:27 AM
Hix, mình đã đi xem thử máy đơn năng của Braun, thấy nó khác với máy xay sinh tố quá, cái đầu xay nhỏ tí, hổng hình dung được nó xay thế nào?? Mình tính lấy cối xay nhỏ của máy xay sinh tố (loại dùng xay tiêu, thịt) để xay đồ ăn cho con, không biết có được không nữa. Mẹ nào có kinh nghiệm dùng máy xay sinh tố thì chia sẽ thông tin giúp mình nhé! Cám ơn các mẹ nhiều nhiều! :D

mebelilac
02-19-2009, 08:49 AM
Theo tớ thì ko nên , vì cái cối đó chỉ để xay đồ khô , nếu bạn xay đồ ăn cho con mà có nước thì sẽ bị chảy ra ngoài hết . Với lại vệ sinh khó lắm . Mình đang dùng máy xay đơn năng của Braun đây , cái đầu xay nhỏ vậy nhưng xay tiện lắm , có thể xay lượng thức ăn ít và vệ sinh cũng tiện hơn nhiều .

mẹ Gấu A Gư
02-19-2009, 09:20 AM
Hix, mình đã đi xem thử máy đơn năng của Braun, thấy nó khác với máy xay sinh tố quá, cái đầu xay nhỏ tí, hổng hình dung được nó xay thế nào?? Mình tính lấy cối xay nhỏ của máy xay sinh tố (loại dùng xay tiêu, thịt) để xay đồ ăn cho con, không biết có được không nữa. Mẹ nào có kinh nghiệm dùng máy xay sinh tố thì chia sẽ thông tin giúp mình nhé! Cám ơn các mẹ nhiều nhiều! :D

Máy xay Braun là máy xay cầm tay nên dáng máy nhỏ như vậy bạn ạ. Khi bạn muốn xay đồ ăn hoặc hoa quả cho con, bạn cho vào một chút nước, máy sẽ xay hết và xay rất nhuyễn, con ăn không sợ bị hóc đâu. Lúc đầu tiên mình chưa có kinh nghiệm nên chỉ xay thô, thì thấy có nhiều miếng hoa quả hoặc thịt không vào được dao xay. Sau này đổ nước vào thì xay thích lắm, mà chỉ cần vài phút là xay xong một bữa ăn cho con rồi. Mẹ nó thử dùng xem nhé.

trang_shuchin
02-20-2009, 03:15 PM
K xay đc bằng máy xay st đâu bạn ơi.Mình cũng thử rồi,Con ăn dặm thì mình chỉ xay 1 chút thôi mà máy xay st thì to quá,kể cả loại cốc bé nhất để xay đồ khô cũng vẫn to,cái dao ở giữa nếu cho ít đồ quá thì k tới thức ăn,thịt hoặc rau k hề nhuyễn.Mà các con ăn dặm thì bữa nào phải làm bữa đấy ít một thôi chứ làm cả đống ra rồi cho các con ăn dần thì chất lượng k tốt đâu bạn ah.Mình cũng đã thử nhiều cách nhưng tốt nhất là nên mua máy xay đa năng của Braun.

Hoa Vàng
02-23-2009, 01:37 PM
Máy xay Braun là máy xay cầm tay nên dáng máy nhỏ như vậy bạn ạ. Khi bạn muốn xay đồ ăn hoặc hoa quả cho con, bạn cho vào một chút nước, máy sẽ xay hết và xay rất nhuyễn, con ăn không sợ bị hóc đâu. Lúc đầu tiên mình chưa có kinh nghiệm nên chỉ xay thô, thì thấy có nhiều miếng hoa quả hoặc thịt không vào được dao xay. Sau này đổ nước vào thì xay thích lắm, mà chỉ cần vài phút là xay xong một bữa ăn cho con rồi. Mẹ nó thử dùng xem nhé.
Đó có phải là máy xay bằng tay mà mình có thể điều chỉnh nhuyễn của thực phẩm k hả các chị,e cũng có nhu cầu nhưng k biết mua ở đâu,em đang ở TP HCM í màcác

chichip_emmiu
02-23-2009, 01:41 PM
công nhận là máy xay cầm tay tiện thật ạ, nhờ đọc top này nên em đã mua máy đơn năng, tiếc là không có điều kiện để mua máy đa năng luôn, xay tiện lắm ạ.

chichip_emmiu
02-23-2009, 01:42 PM
Đó có phải là máy xay bằng tay mà mình có thể điều chỉnh nhuyễn của thực phẩm k hả các chị,e cũng có nhu cầu nhưng k biết mua ở đâu,em đang ở TP HCM í màcác

nếu mẹ nó không tìm thấy trong sài gòn thì đặt mua của mấy mẹ trên web này và nhờ ship vào trong đó được mà, mình nghĩ chắc chắn là trong sài gòn có,. bạn thử lên mấy siêu thị trực tuyến trong đó tìm thử xem...chúc bạn tìm được nhé.:D

twophuong
02-24-2009, 11:02 AM

Ban co the mua may nay o shop Be yeu cua me 196 vo van tan P5 Q3 do. Minh thay o day luc nao cung co.

Chipbebong
02-25-2009, 05:01 PM
Mình là mình vote cho máy xay Braun đấy. Nhà mình máy xay ép đủ cả rồi, nhưng vẫn phải vác em Braun đa năng về, giờ vẫn còn đang tiếc là hồi ấy đầu xay inok hết, phải mua đầu nhựa đấy.
Phân tích vụ máy này cho mẹ nó nghe nhé, cái đa năng ý:
- Đầu đánh trứng thì ok để làm kem, làm bánh rùi (cái này máy sinh tố ko thể bằng)
- Cối xay thịt, cá, rau (xay khô, ko cho nước) Lúc bé lớn ăn cháo là cho rau vô cối này xay rất ok. Nhà mình làm nem cho mộc nhĩ với cà rốt vô đây xay luôn. Có cối này ngoài xay thịt có thể nhuyễn như giò sống ra, mình còn xay cá, tôm, mực làm chả, ngon lắm.
- Đầu đánh cháo: mình thấy mọi người gọi là đầu đánh cháo. Nhưng mình nghĩ đầu này gọi là đầu xay ép mềm thì đúng hơn. Khác với máy xay sinh tố bạn phải cho nước vào, ít nhất phải ngập dao thì mới chạy máy được thì máy Braun ko cần cho nước và xay ít vẫn ok.
Ngày Chip nhà mình mới ăn dặm, mỗi bữa mình xay cho con 1 miếng đu đủ, 1 quả chuối hoặc 7-10 quả nho... ít thế mà xay ngon lành, cái này thì máy xay sinh tố bó tay.

Các mẹ sang mục bán hàng ý, máy này trong Lamchame có nhiều mẹ bán lắm, mẹ Hải Anh này, mẹ Bưu này, mẹ Nguyệt Chimcuccu này... Các mẹ bán hàng nhiệt tình lắm, ship hàng đến tận nơi luôn. Mình đã mách cho khá nhiều người rùi

baonguyen
02-28-2009, 09:40 PM
Cho hỏi em ở Huế có mua qua mạng đc ko? Giá bao nhiêu vậy?

Chipbebong
03-02-2009, 01:23 PM
Cho hỏi em ở Huế có mua qua mạng đc ko? Giá bao nhiêu vậy?

Cái này bạn phải hỏi các mẹ bán hàng thôi. Chắc là bạn chịu tiền ship thì ok ý mà

Thuong Nga
03-09-2009, 02:11 PM
Tình hình là sau khi được các mẹ tham vấn mình đã mua máy xay đơn năng Braun. Đúng là xay thích thật, rất tiện lợi. Tiếc là không có nhiều tiền để mua máy đa năng vì chỉ thích mỗi cái đầu xay inox của nó để xay cháo khi nóng luôn :(
Một lần nữa cám ơn các mẹ nhiều nhé!

chitcoi
03-09-2009, 03:57 PM
Minh cung dang nghien cuu vu mua may da nang Braun nay day. Nhung khong biet no co tôt hon cua Pấnpnic ko nhi cac me?

chitcoi
03-09-2009, 03:58 PM
Minh muon hoi may xay da nag Panasonic va Braun cai nao tot hon vay? Vi mua hang xach tay Braun ko co bao hanh ma

ghetnhieu
03-20-2009, 10:08 PM
Mẹ này chuyên bán máy xay Braun, em thấy giá cả cũng chấp nhận được nè http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?t=37134

tanhonmaco
05-21-2009, 10:59 AM
hihi, con mỉnh hơn 1 tuổi rủi. lúc mới ăn dặm toàn xay hết lên. đến thời kỳ bé ngứa lợi thì mình xay thức ăn bằng máy chopper/grind. làm như vậy thức ăn lổn nhổn hơn giúp cho bé nhai cho đỡ ngứa lợi

TomMum
05-28-2009, 04:09 PM
K xay đc bằng máy xay st đâu bạn ơi.Mình cũng thử rồi,Con ăn dặm thì mình chỉ xay 1 chút thôi mà máy xay st thì to quá,kể cả loại cốc bé nhất để xay đồ khô cũng vẫn to,cái dao ở giữa nếu cho ít đồ quá thì k tới thức ăn,thịt hoặc rau k hề nhuyễn.Mà các con ăn dặm thì bữa nào phải làm bữa đấy ít một thôi chứ làm cả đống ra rồi cho các con ăn dần thì chất lượng k tốt đâu bạn ah.Mình cũng đã thử nhiều cách nhưng tốt nhất là nên mua máy xay đa năng của Braun.

Các mẹ cho em hỏi chút là máy xay đa năng của Braun giá là bao nhiu ạ? Em cũng đang cần mua 1 chiếc để làm đồ ăn cho con ăn dặm. Thanks các mẹ

TomMum
05-28-2009, 04:34 PM
Tình hình là sau khi được các mẹ tham vấn mình đã mua máy xay đơn năng Braun. Đúng là xay thích thật, rất tiện lợi. Tiếc là không có nhiều tiền để mua máy đa năng vì chỉ thích mỗi cái đầu xay inox của nó để xay cháo khi nóng luôn :(
Một lần nữa cám ơn các mẹ nhiều nhé!

Mẹ nó ơi địa chỉ mua máy say sinh tố braun là ở đâu ạ?

mebutbong
06-03-2009, 11:10 AM
Nhà mình dùng tiger king cua Hàn Quốc , dùng thích lắm và rất tiện vì nó có những 5 cối để dùng , nhỏ , nhỡ , vừa và to . Nhà mình xay thức ăn thì hay dùng loại nhỏ vì xay ít mà .

cukeniu
06-03-2009, 03:39 PM
Cùng một câu hỏi như ThuongNga. Nhưng tớ thì thấy có cả loại của Kenwood với Seiko. Chưa biết mua loại nào để dùng. Hiện nay con đang ăn bột ăn lliền nên chưa phải xay nhiều. Ít bữa nữa ăn đồ mặn mới cực
Thế chị Axon_Edwards chưa tự nấu cho bé ăn hả. Hôm trước em hỏi chị cho file ăn dặm đoá.

cukeniu
06-03-2009, 03:52 PM

Mẹ trang_shuchin nói sao í. Từ lúc cho bé ăn đến giờ em toàn say bằng máy xay sinh tố, em xay cối nhỏ í nhuyển lắm cơ, bé ăn ngon lành à. Em mua chỉ 4trăm ngàn máy đoa thôi.em thấy tốt đấy chứ

baubau
06-06-2009, 11:08 PM
cai may xay tay ma ban noi co the mua dc o dau va bao nhieu xien vay? minh nghe ma me qua! Nhung minh o Lang son co...

Me_Hien
06-08-2009, 09:04 AM
Nhà mình mua máy xay cua pilip no co hai cái xay 1 là dung cho xay hoa quả,2 la có thêm 1 cái cốc nữa dung để mình xay thịt và rau dùng tốt lắm,mẹ nó thử tham khảo xem,nhà minh vẫn dung xay đò cho cu Tôm nhà mình

hatrang51179
06-26-2009, 04:12 AM
em mua 1 cái máy xay cầm tay của thái giá 420k,xai rất ok.muốn xay cái gì cũng được.em mua ở quận 1, 106 đường hồ tùng mậu q1.của phikip em hỏi thử giá 1 triệu 5 trong khi đó ở thiên hòa chỉ có gần 1t thôi.mua máy củ thái xài cũng được rồi.mỗi lần em nấu cháo cho bé chỉ nấu 1 chén thôi.sau đó đổ ra chén rồi cầm máy xay.cạnh tiệm Hùng cưởng cũng có mấy tiệm nữa.mấy chị thử xem sao?!em ở SG mà.

chuotlyly
08-06-2009, 06:08 PM
Vote cho Braun. Hôm vừa rồi cả nhà đi du lịch có máy xay đơn năng của braun tuyệt vời, gọn nhẹ, xay nhuyễn, xay được lượng ít, xay vào bát, nồi, cốc dều được, rất vệ sinh. Mình mua của một mẹ ở Kim Mã giá 740k loại 450W, hàng xáh tay. Mình đã xem qua mấy siêu thị và khu vực Giảng võ, giá của hàng nhập loại 300W là 850k, 600W là gần 1.3tr. Máy xay phù hợp nhất với các bé bắt đầu bước vào tuổi ăn dặm. Các mẹ có con 10 tháng trở lên chỉ nên xay thức ăn thôi, cháo đánh qua rây hoặc nấu nhuyễn dùng muôi đánh trong nồi lúc còn nóng xong trộn chung với thức ăn đã xay. Đừng xay cháo nhuyễn như bột các bé không thích mà sẽ hay bị nôn trớ khi ăn phải đồ lợn cợn. Bé nhà thứ hai nhà mình quán triệt ngay từ đầu nên 8 tháng bữa cơm nào của cả nhà cũng đòi ăn, bây giờ một tuổi cái j cũng ăn được không sợ hóc.

MẹNa_Mit
08-12-2009, 12:11 AM
Bạn mua Braun đơn năng, nếu có điều kiện thì đa năng, mình thấy rất tiện dung và vệ sinh.