Mâu thuẫn vợ chồng vì chọn sữa cho con.

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi ping_pong, 4/8/2011.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. ping_pong

ping_pong Thành viên mới

Hôm qua em và ông xã lại cãi nhau về chuyện chọn sữa cho con. Ông ấy thì nói là chọn sữa nào cũng được, vì đa số các thành phần dinh dưỡng là giống nhau rồi, quảng cáo chỉ nói quá lên để bán hàng thôi. Ổng đòi mua sữa Việt Nam luôn cho tiện và rẻ. Còn em thì em thấy tin tưởng ở những nhãn sữa lâu năm và được nhiều người khuyên dùng hơn, đặc biệt là em tin mấy hãng nước ngoài lớn lớn đó. Thế là hai vợ chồng giận nhau.

Không biết có anh chị nào ở đây bị trường hợp giống em hay không? Có thể cho em một vài lời khuyên để em lựa chọn cho tốt hơn, hoặc là có cách gì để thuyết phục ông xã em hay không?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ping_pong
  2. lazymeo

lazymeo 019 99 00 99 00

Ðề: Mâu thuẫn vợ chồng vì chọn sữa cho con.

Kể ra như này thì cũng mệt nhỉ. Nhà tớ thì quan trọng là sữa con uống hợp, vui vẻ mỗi lần uống sữa, ko bị táo bón, phát triển tốt là okie thôi.

3. me&you

me&you Linh Juice -0936009969

Nhà tớ thì cho con ăn gì, uống gì đều là do tớ quyết định hết , ox khỏi tham gia luôn

4. haanh130284

haanh130284 Thành viên nổi tiếng

Nhà này giống nhà mình, con ăn gì uống gì tuỳ quyền quyết định của vợ, miễn là ngon và tốt nhất cho con.

5. tinababy

tinababy

ui cái vấn nạn này hầu như rất nhiều gia đình đều gặp phải, nhất là các cặp vợ chồng trẻ ... thật ra ông xã của những gia đình sống ở việtnam nói chung và những gia đình thật sự chưa thử qua loạt sữa nước ngoài nói riêng thì có những vấn đề tiêu cực khi chọn lựa sữa lắm... để sự mâu thuẫn ko xảy ra trong gia đình , em nên tích cực thu gom kinh nghiệm từ những bà mẹ có con từ 1-2 tuổi trở lên..

xuan anh thích bài này.
  6. Anna Duong

Anna Duong Call me: 0914 787 173

Nhà em thì cả 2 VC vùng chăm con và tham khảo cho con ăn gì, uống gì .
    thông thường em sẽ thử và theo dõi xem cái nào tốt, phù hợp với con thì dùng thôi. ( cũng vchur yếu là Vợ đưa ra ý kiến đầu tiên về dùng cái gì sau đó 2 VC cùng tham khảo) mẹ nó bàn với xã xem thế nào, vì ai cũng muốn nhwungx điều tốp nhất cho con , chỉ có điều các xa thì nghĩ đơn gian hơn thui!

7. tinababy

tinababy

tùy vào sự phát triển của mỗi bé... nếu bạn có may mắn sinh ra được 1 đứa trẻ trộm vía nặng ký thích ứng các loại sữa thì ko phải nhức đầu khi chọn lựa sữa cho bé..... tuy nhiên những ông bố bà mẹ có tầm nhìn tương lai thì họ đầu tư cả sự phát triển tri thức từ khi bé còn nhỏ trong việc chọn lựa sữa kỹ hơn...

8. linhvanjsc

linhvanjsc Yêu con hơn cả cuộc đời

Em nghĩ là sữa nội hay ngoại ko quan trọng, quan trọng là sữa có hợp khẩu vị của bé hay ko, bé ăn có vui vẻ, có hấp thụ tốt và ko bị bất dung nạp hay ko thôi. Bố mẹ nào cũng muốn tốt cho con. Nếu chị muốn thuyết phục được chồng chị thì chị phải chỉ ra được những điều đó. Chồng chị cũng có lý vì hầu hết các loại sữa công thức nội hay ngoại đều có thành phần về cơ bản ko khác nhau là mấy. Em thấy sữa bột Dielac của việt Nam rất tốt, rất nhiều bà mẹ hài lòng với loại sữa này, giá cả lại dễ chịu nữa. Còn như nhà em thì, em cho con ăn gì, như thế nào là do em quyết định, tất nhiên em luôn phân tích cho chồng em vì sao em cho con ăn như vậy, vì sao em chọn sữa này mà ko phải sữa khác. COn em rất mập, khỏe mạnh và cực kì cứng cáp mặc dù lúc sinh bé chỉ có 2.8kg thui. Chúc anh chị sớm thống nhất được quan điểm!

polarvngiaothuy708 thích.
  9. Munmin

Munmin Bắt đầu nổi tiếng

Hi, trái với nhà mình, ox ko cần biết, vợ chọn là ok rồi, còn sữa ngoại hay nội thực ra là do bé phù hợp với loại nào thì chọn loại đó thôi

10. me Hoang Anh

me Hoang Anh

nhà mình thì những chuyện này do mình quyết hết, hy, nhưng bạn cứ thử xem, mình nghĩ xã bạn nói cũng có lý mà, bạn thử xem bé hợp sữa nào thì cho dùng loại đóp, `vc đỡ cãi nhau, hy, mất vui

............

11. susubum

susubum Gấu mẹ vĩ đại

Mình thấy đơn giản lắm, mua loại chồng chọn 1 hộp, loại vợ chọn 1 hộp. Bé ăn mà ưa loại nào thì cho bé dùng loại đấy. Trẻ con bi giờ kén lắm, chả cãi nhau chi cho mệt bạn ơi. Nếu loại nào bé cũng ăn thì chú ý lượng phân bé đi ra, tần suất tiêu, tiểu và các biểu hiện khác như cữ ăn có thay đổi ko, cữ của sữa nào dài hơn....

12. khanhlinh1022

khanhlinh1022 Thành viên chính thức

Mình phân tích thế này ..ví dụ đơn giản thôi, bạn chọn sữa ngoại cho con còn chồng bạn chọn sữa việt nam ( sữa ngoại thì ít ngọt hơn sữa viêt nam ) trẻ con lại thích sữa ngọt hơn là sữa nhạt, độ phân biểu hiện tốt với cả trẻ uống sữa nội & ngoại khi trẻ được uống nước ít hay nhiều trong ngày và cả cách pha của bạn nữa... nói chung ý của bạn cũng có cái để suy đoán nhưng trẻ con tăng cân và phát triển tư duy thì đòi hỏi phải uống 1 loại trong 1 thời gian chứ ko phải là uống 1 hộp là có kết quả liền

13. giaothuy708

giaothuy708 Thành viên đạt chuẩn

em ko chê hàng việt, nhưng thực sự cảm thấy sữa ngoại tốt hơn vì bên nước ngoài họ nghiên cứu kĩ về thành phần dưỡng chất này nọ, rồi còn nghiên cứu cả về thể trạng của em bé trêntừng khu vực nữa, nên sữa ngoại đa dạng hơn mà còn có cả sữa dành cho các bé bị bệnh biếng ăn, tiêu chảy, sinh non...sữa nhà hiện nay mới có vinamilk phát triển thêm loại cho bé biếng ăn thôi chứ mấy

14. giaothuy708

giaothuy708 Thành viên đạt chuẩn

hồi đợt e cũng phải thử sữa cho bé như thế đó. con e khoái ngọt nên chỉ chịu sữa Enfa, dumex thôi chứ uống sữa nhạt nhạt như Meiji là ngúng ngẩuy đi ngay. chả bù con cháu toàn uống Meiji xách ,mẹ nó mệt đứt cả hơi kiếm tiền mua cho nó ấy

15. hoa_luu_ly

hoa_luu_ly Thành viên sắp chính thức

ăn dặm sớm là ko tốt đâu mẹ nó ạ, cái gì nó cũng có thời điểm của nó. chả thế mà người vn mình toàn đau dạ dày cả, nghi chắc hồi xưa ăn sớm quá đó mà :(. mẹ mình thì bảo hồi xưa mình bú mẹ tới tận 1 tuổi mới ăn lận nên giờ bụng dạ mình rất ổn. nói gì thì nói, bức bách lắm mới phải dùng sữa ngoài, chứ sữa mẹ vẫn là nhất

16. lhngvy

lhngvy Thành viên đạt chuẩn

hok biết sao bên việt nam hay bị lùm xùm mấy vụ sữa nhiễm độc hoặc sữa giả quá ha. bên nước ngoài họ rất kỹ trong khâu phân phối hàng của trẻ em. nhất là nếu nó liên quan đến vấn đề ăn uống. phải nói là cái tiêu chuẩn an toàn thực phẩm của châu âu rất là khắt khe. sữa nào được chứng nhận và lưu hành ở châu âu thì là sữa tốt, ko cần tự mình phải kiểm định này nọ nữa

17. Kunkinyeu

Kunkinyeu Banned

chị nói đúng đó. chắc do bên mình hay thả nổi chất lượng, nếu có gì kiện cáo thì mới khui ra thôi. riết rồi nhìn quanh đâu đâu cũng thấy có vấn đề. cũng muốn là người việt xài hàng việt lắm nhưng mà đối với sữa cho bé thì e ko dám ợ

18. dzinzind

dzinzind

giống nhà em toàn mẹ quyết định bố ko tham gia miễn là con lớn và ăn uống được là ok

19. Pi Pham

Pi Pham Thành viên chính thức

thường ít bố nào care mấy chuyện này lắm vì mẹ sẽ kĩ tính và biết lựa chọn hơn bố. nhưng cũng có những ông bố rất tuyệt vời nhé. như anh làm chung với mình 1 tay lo hết chuyện ăn uống của 2 đứa con trai đấy. nhưng 2 cu ấy thì đúng là 1 trời 1 vực, thằng anh chỉ chịu uống sữa ngoại còn cu e thì chỉ hợp sữa nội. đúng là còn phải tùy thuộc vào mỗi đứa con nữa, ko hẳn cha mẹ chọn cho thì đã hợp

20. Mẹ Jennie

Mẹ Jennie Bắt đầu tích cực

đúng rồi chị, e thấy dùng sữa mà muốn biết có hợp hay ko ít nhất bé cũng phải bú được 1 tháng thì mình mới biết được. trừ khi bé có những biểu hiện ngay như là táo nặng hoặc tiêu chảy thì ko cần dùng thêm nữa. mà e thấy sữa cho bé cũng phức tạp phết, mỗi hãng 1 kiểu muỗng lường khác nhau, sao ko thống nhất lại cho đơn giản nhỉ. cứ đổi sữa là đổi cả cách pha, nhiều khi lẫn lộn sợ muốn chết

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.