PDA

View Full Version : Các loại trái cây bổ dưỡng cho trẻ nhỏ

ThucAnh
05-31-2006, 02:36 PM
Mình trích từ sách "thực phẩm bổ dưỡng cho trẻ nhỏ" để các mẹ tham khảo và trọn những loại hoa quả tốt nhất cho các bé giải khát trong mùa hè nóng bức này nhé
TÁO
"một ngày một trái táo sẽ tránh xa bác sĩ" Các phenolic acid và flavonoid ở vỏ trái táo cóa lượng chất trống oxy hóa rất nhiều sẽ ngăn chặn các tế bào ung thư gan và ruột ,nứoc ép táo có đặc tính chống siêu vi đáng kể ,trẻ ăn táo có thể tránh bị ho ,viêm phế quản và thậm chí cả viêm phổi ,không chỉ có thế táo có chứa nhiều pectin một chất xơ có thể hòa tan ,chất này giúp cơ thể loại thải cholesteron và các kim loại nặng và độc hại như chì và thủy ngân ,chất xơ giúp chống táo bón .Ngoài ra ,malic acid và tartannic acid trong táo giúp tiêu hóa các thực phẩm có nhiều chất béo ,chống tiêu chảy .Thành phầng đường trong táo phần lớn là đường fructose ,một loại đường đơn đc phân hủy chậm để giúp duy trì mức đường huyết tốt nhất .
TRÁI KIWI
Trái Kiwi chứa rất nhiều sinh tố C, nhiều gấp đôi trái cam , nhiều chất xơ hơn táo ,một trái kiwi cung cấp nhiều gấp hai lượng sinh tố C cho nhu cầu tối thiểu hàng ngày ,trái kiwi giàu kali và thường có trong chế đọ ăn của người phương Tây ,trái kiwi trung bình cung cấp khoảng 250mg kali nhưng chỉ có khoảng 4mg natri.Khi mua kiwi tránh tron quả cứng ,trọn những qủa mềm có thể cất trong tủ lạnh nhiều ngày ,hãy khuyến khích trẻ ăn kiwi hàng ngày .Hàm lượng chất xơ và chất nhầy đặc biệt của nó rất tốt cho trẻ thường thiếu sinh tố C và giúp nhuận tràng nhất là trẻ bị táo bón ,em bé 6tháng tuổi đã có thể cho ăn kiwi
NHO
Nho là loại traí cây đặc biệt bổ dưỡng ,giải độc và hồi sức .Nho có ích chco chứng thiếu máu và mệt mỏi .Nó chứ nhiều hợp chất tăng sức đề kháng cho cơ thể ,đc gọi là polyphenol,phần lớn hợp chất này tập trung ở vỏ và có ở nhiều nho đen hơn nho xanh ,các hợp chát này còn chống unh thư ,nho là nguồn giàu kali và vitamin C

ThucAnh
05-31-2006, 10:24 PM
ĐU ĐỦ
rất giàu beta-cảotene ,làm chữa trị rất tốt vấn đề về ra ,trái đu đủ nhỏ cung cấp gấp đôi lượng vita C tối thiểu hàng ngày ,vì vậy giúp tăng cường cơ chế miễn dịch và hơn 1/4 sinh tố A ,có thể xay nhuyễn hoặc ngiền nát ,phù hợp ngay với cả trẻ sơ sinh .Thành phần quan trọng nhất của đu đủ là enzyme papain ,giúp ích cho tiêu hóa .

CHUỐI
Chuối là loại thức ăn nhanh rất tốt ,nhưng tinh bột trong chuối không phải dễ tiêu nên trẻ nhỏ chỉ nên ăn chuối đã chín,vỏ có màu nâu lốm đốm ,khi đó phần lớn lượng tinh bột này biến thành đường .Chuối đã chín thì rất dễ tiêu ,chất xơ của chúng dễ hòa tan nên có tác dụng trị táo bón và tiêu chảy ,giúp loại bỏ cholerol trong cơ thể.Chuối phù hợp với những thiếu niên vận động nhiều ,chuối chứa sinh tố B6đáng kể ,mà sinh tố này thường hay bị thiếu trong chế độ ăn của trẻ

DƯA HẤU
Dưa hấu là loại trái cây giải khát tốt,dưa có tính nhuận trường nhẹ,rất tốt cho trẻ bị táo bón .Dưa có một số kali ,một ít sắt ,sinh tố C và acid folic

Hienhaquyen
06-14-2006, 02:28 PM
quả kiwi có phải là quả bơ không hà ?

jenny2005
06-14-2006, 08:41 PM
Không a, Kiwi là trái mà có vỏ màu nâu nâu ý . Ở trong ruộ :roll: t thì màu xanh. Em cũng không biết là nhà mình có loại đấy không

janine
06-14-2006, 08:43 PM
Ở VN cũng có bán trong các siêu thị, nhưng mình không biết vị của nó thế nào, cách ăn như thế nào mẹ Jenny chì dùm tớ với

MeMi
06-15-2006, 07:57 AM
các mẹ ơi, chanh leo K biết có dùng được cho bé K nhỉ?
Tác dụng K biết thế nào?
Có mẹ nào có thông tin gì về chanh leo K nhỉ? :?:

MeMi
06-15-2006, 07:58 AM
Tác dụng K biết thế nào?

Mẹ Tí Bông
06-15-2006, 01:37 PM
Ở VN cũng có bán trong các siêu thị, nhưng mình không biết vị của nó thế nào, cách ăn như thế nào mẹ Jenny chì dùm tớ với
Vị của nó hơi chua chua ngọt ngọt bác ạ. Ở loại bánh gato hoa quả thường có vài miếng kiwi ý. :lol:

QCT
06-15-2006, 06:11 PM
Minh nho la o sieu thi FiviMart co ban Kiwi do, 11000d/qua, ho de rat ro la kiwi day, ban co the ra do mua. Day la gia cach day 5 nam :lol: ,co gio ko biet bao nhieu nua? :roll:

BobeLinh
06-16-2006, 03:46 PM
Tác dụng K biết thế nào?

Chanh leo uống nước thì rất thơm và mát, giàu Vitamin C nhưng chua lắm để uống được chanh thì phải tốn nhiều đường, mà ăn đường nhiều thì ko tốt lắm cho bé .

ThucAnh
06-16-2006, 04:45 PM
trái kiwi không phải là quả bơ ,vỏ ngoài màu nâu nâu ,ngoài chợ không thấy bán chắc vì mắc quá ,trong siêu thị thì thỉnh thoảng mới có,mình thấy trong các siêu thị nhỏ nhỏ dành cho người nc ngoài khu tây hồ lúc nào cũng có ,50k/3quả . :wink: :wink:

ThucAnh
06-16-2006, 04:48 PM
Tác dụng K biết thế nào?

Mình nghĩ chanh leo đến người lớn ăn lúc đói còn bị cồn ruột ,quan trong là nhiều hột con con ,chắc trẻ con không ăn đc,trong quyển sách "thuc phẩm bổ dưỡng cho trẻ nhỏ " không thấy nói đến chanh leo

Mekhanhtit
06-16-2006, 11:40 PM
hi hi vào đây xí xọn một tẹo các mẹ ơi em mới đi metro hôm trước nghe thấy các mẹ nói về giá kiwi thì đây là giá mới nhé 8 lạng là 63K nhé ở đấy vô thiên lủng rất nhiều rau quả

Mekhanhtit
06-16-2006, 11:46 PM
Em bổ xung tí tẹo nhé:
Dưa hấu, lê :mát phổ tan đàm
Trám(ôliu): có lợi cho họng, giải độc.
Khế: giải khát và lợi tiểu.
Dứa: lợi tiểu giảm bớt nóng nực mùa hè.
Hồng: nhuận phổi.
Mận: lợi tiểu, hạ hoả gan.

jenny2005
06-17-2006, 09:33 AM
Kiwi nó có hai loại Mẹ Janine a. Một loại gọi la Kiwi thôi, còn một loại gọi là Kiwi Gold, loại kiwi gold thì nó ngọt, con kiwi kia nó hơi chua. Còn phân biệt thì hai loại đấy thì hơi khó tả một chút . Để em cố gắng tả nhé . Kiwi Gold trong ruột màu hơi vàng, một đầu của quả kiwi nó có phần lồi ra dẹp dẹp mà mình có thể lấy ngón tay cầm đươc. Còn quả kiwi kia thì tròn hai đầu luôn, chẳng có chỗ lồi lên cho mình cầm đâu mà ruột lại xanh lè nữa . Còn ăn thì em hay cắt đôi quả kiwi ra rồi lấy thia khoét cho con ăn thôi :D

janine
06-17-2006, 11:02 AM
Cám ơn mẹ Jenny nhé, để mình thử mua về cho bé ăn xem thế nào, dạo này chán ăn cam rùi mà xoài ăn nhiều thì sợ nóng :lol:

jenny2005
06-17-2006, 12:39 PM
Mẹ nó cho con ăn bơ đi, ở bên này bơ được ca ngợi lắm . Em một tuần cho Jenny ăn hai quả nhỏ nhỏ đấy :D

ThucAnh
06-17-2006, 12:59 PM
sao mình đi mua bơ về bổ ra toàn bị đăng đắng ,có phải minh trọn phải quả non không các mẹ,các mẹ chỉ giúp mình cách trọn bơ với ,con gái thiệt quá chưa ăn đc miếng bơ nào vì mẹ ẩu :roll: :roll:

Golden
06-17-2006, 09:56 PM
sao mình đi mua bơ về bổ ra toàn bị đăng đắng ,có phải minh trọn phải quả non không các mẹ,các mẹ chỉ giúp mình cách trọn bơ với ,con gái thiệt quá chưa ăn đc miếng bơ nào vì mẹ ẩu :roll: :roll:

Theo tớ thì chọn quả có vỏ màu nâu, quả mềm đều, da bóng mịn căng và múp 2 đầu. Đúng không các mẹ SG ơi????

Mom cua Bin
06-27-2006, 08:42 PM
Các chị ơi, Bin nhà em được 3.5 tháng thì có uống được nước táo ép hay đu đủ ép không ạ ? Bin bú bình nên thường xuyên bị táo bón . Nhờ các Mẹ chỉ em vợi

jenny2005
06-28-2006, 05:34 AM
Đấy là ý kiến của cá nhân mình thôi nhé là không nên vì 3.5 tháng thì đang bé quá để có thể uống các loại hoa quả . Mình nghĩ là cho bé uống thêm nước xem có đỡ hơn không. Chúc bé bớt táo bón nhé :D

Hạ Long
06-28-2006, 08:28 AM
Con mình uống sữa cũng hay bị táo bón. Me cua Bin thu doi sang sua Friso xem. Sữa ấy mát lắm.

bébé
07-06-2006, 09:25 PM
Mẹ nó cho con ăn bơ đi, ở bên này bơ được ca ngợi lắm . Em một tuần cho Jenny ăn hai quả nhỏ nhỏ đấy :D
Mẹ jenny cho tớ hỏi là mẹ nó chế biến quả bơ này như thế nào? Tks

me GAU-BONG
07-06-2006, 09:37 PM
Qua bo thi em thuong cho be an theo cach sau a:
XAY SINH TO: be nha em tu khi 10 thang, em thuong xay sinh to bo cho chau an. !/2 qua bo + 2 muong sua bot + 1/2 chen nuoc(Hoac 1/2 hop sua tuoi) + 1 chiec banh Milna(Banh cua tre) tat ca xay deu roi cho be mam thoi :lol:

bébé
07-06-2006, 09:45 PM
Qua bo thi em thuong cho be an theo cach sau a:
XAY SINH TO: be nha em tu khi 10 thang, em thuong xay sinh to bo cho chau an. !/2 qua bo + 2 muong sua bot + 1/2 chen nuoc(Hoac 1/2 hop sua tuoi) + 1 chiec banh Milna(Banh cua tre) tat ca xay deu roi cho be mam thoi :lol:
Cám ơn mẹ Gấu bông nhé, con tớ mới đc hơn 5 tháng nên công thức của cậu sẽ để dành thêm 1 thời gian nữa, cậu có công thức nào khác để xay bơ cho bé nhỏ hơn ko?

ThucAnh
07-07-2006, 08:36 AM
Cám ơn mẹ Gấu bông nhé, con tớ mới đc hơn 5 tháng nên công thức của cậu sẽ để dành thêm 1 thời gian nữa, cậu có công thức nào khác để xay bơ cho bé nhỏ hơn ko?[/quote]

me bébé có thể xay bơ với sữa chua trẻ em cho bé 5 tháng ăn đc rồi ,vì trộn sữa chua cùng bơ cũng làm bơ loãng thêm, em bé sẽ ăn hơn ,mẹ bébé thử làm xem nhé

bébé
07-07-2006, 09:08 AM
Cám ơn mẹ Gấu bông nhé, con tớ mới đc hơn 5 tháng nên công thức của cậu sẽ để dành thêm 1 thời gian nữa, cậu có công thức nào khác để xay bơ cho bé nhỏ hơn ko?

me bébé có thể xay bơ với sữa chua trẻ em cho bé 5 tháng ăn đc rồi ,vì trộn sữa chua cùng bơ cũng làm bơ loãng thêm, em bé sẽ ăn hơn ,mẹ bébé thử làm xem nhé[/quote]
Cam on me Thucanh nhe, de to ve lam thu, hy vong thang cu nha to se chen nhiet tinh :)

HinHin
07-07-2006, 09:23 AM

me bébé có thể xay bơ với sữa chua trẻ em cho bé 5 tháng ăn đc rồi ,vì trộn sữa chua cùng bơ cũng làm bơ loãng thêm, em bé sẽ ăn hơn ,mẹ bébé thử làm xem nhé[/quote]
Sinh tố bơ với sữa chua hay sữa bột hả mẹ nó? Ăn món này có hết táo bón không?

HinHin
07-07-2006, 09:25 AM

Sinh tố bơ với sữa chua hay sữa bột hả mẹ nó? Ăn món này có hết táo bón không?

jenny2005
07-07-2006, 12:32 PM
Mẹ jenny cho tớ hỏi là mẹ nó chế biến quả bơ này như thế nào? Tks
Em thường xay bơ với sữa tươi với ngũ cốc cho bé ăn sáng . Nếu mà bé dưới 1 tuổi thì thay sữa tươi bằng sữa bột cũng được mẹ nó a. Em thường cho ăn sáng như thế thì không phải cho uống thêm sữa nữa lại con có cả hoa quả nữa . Thi thoảng em thay bơ bằng xoài, cũng ngon lắm :D

me be bop
07-10-2006, 03:21 PM
Minh nghi tre con hon 1 tuoi la co the an hau nhu cac loai qua ma nguoi lon an duoc roi ,chi tuyet doi kieng cac loai qua cay nong thoi.Minh nghi chanh leo cung co the an duoc neu con da hon mot tuoi chi co dieu phai pha loang,hoac say sinh to cung voi mat ong cung rat tot .Ngoai ra cu Bop nha minh con rat khoai khau voi mon sua chua say voi chuoi .Cac me thu xem nhe...

OANHOANH
08-18-2006, 09:17 AM
NGHE MOI NGUOI NOI DEN QUA KIWI KHONG BIET CON EM DUOC 5 THANG 10 NGAY THI DA AN DC QUA AY CHUA A?

dohungvcu
07-07-2009, 06:30 PM
NGHE MOI NGUOI NOI DEN QUA KIWI KHONG BIET CON EM DUOC 5 THANG 10 NGAY THI DA AN DC QUA AY CHUA A?

Chào bạn, con bạn còn nhỏ như vậy không lên cho ăn quả kiwi có khả năng dị dị ứng.

Quả Kiwi rất tốt và chứa hàm lượng dĩnh dưỡng rất cao trong các loại hoa quả.
Quả Kiwi k chứa hàm lượng cholesterol và chất béo, có khả năng chữa các bệnh về tim mặt rất cao. Các bạn bị bệnh về đường ruột thường xuyên ăn Kiwi cũng rất tốt.

Ngoài ra các mẹ muốn chăm sóc làn da của mình thì quả Kiwi đúng là 1 loại quả mà các bạn đang tìm đó, nó có chất chống Õy hóa cao.

Giá của quả Kiwi hiện tại khoảng 100k/kg
Mình thấy trên mạng có chỗ giao bán đó Free ship
http://www.vatgia.com/raovat/2026/1010825/shophoaqua-com-chuyen-ban-buon-ban-le-cac-loai-hoa-qua-tuoi-duy-nhat-tai-ha-noi.html

Mom Mickey
07-08-2009, 07:39 PM
Cho mình hỏi,bé nhà mình được 8 tháng,mọc được 3 cái răng,thì ăn được trái cây nào?

NhiYe^u
07-12-2009, 12:26 AM
Chị ơi quả kiwi bé máy tháng ăn được hả chị???vị nó có dễ an ko??

mphuong2007
07-12-2009, 10:02 AM

Vị nó hơi chua chua , con mình tới 1 tuổi mới cho ăn , mà cháu không thích lắm , chắc tại mình không biết cách chế biến , nhưng cháu rất thích uống nước ép Kiwi ( màu xanh xanh ), trước đây mình hay mua ở trong siêu thị nhưng mà lúc này không có hàng . Hồi tết có mua được mứt kiwi cũng ngon , nhưng mà sợ nhiếu đường quá , bé ăn không tốt lắm .

dohungvcu
07-18-2009, 11:23 AM

Bé tầm 1 tuổi thì bạn có thể cho bé ăn đc rồi,
Mình có thấy mấy các chế biến các mẹ xem nhé:

Lòng Trắng Trứng Và Quả Kiwi

Khi hấp hỗn hợp và lòng trắng trứng, chú ý lượng nước nóng trong nồi cần vừa phải, không quá nhiều, nếu không nước hấp sẽ tràn vào trong tô trứng gà. Trong khi hấp không nên mở nắp và sau khi hấp xong, mở nắp phải nhanh tay, tránh cho hơi nước nhỏ giọt vào lòng trắng trứng.

Nguyên liệu:
- 6 trứng gà
- 2 trái Kiwi
- 80g đường cát
- 60ml sữa đặc không đường
- Một ít tinh dầu vani

Cách làm:

1. Quả Kiwi rửa sạch, gọt vỏ, cắt khoanh, cho vào tủ lạnh giữ tươi.
2. Tách trứng gà ra, lấy lòng trắng, đợi dùng.
3. Cho nửa ly nước vào, nấu sôi rồi cho đường cát vào nấu tan, tắt lửa, đợi cho nước đường hơi nguội, ta cho lòng trắng trứng vào và đánh đều.
4. Cho đường và lòng trắng trứng gà vào trong tô, sau đó cho vào nồi hấp trên lửa vừa 5 phút.
5. Lấy lòng trắng trứng đã hấp chín ra, để nguội, cho Kiwi đã ướp lạnh vào. Khi dùng cho đá, một ít tinh dầu vani và sữa đặc không đường lên trên Kiwi.

Công dụng của thứ đồ uống này là thúc đẩy tiêu hóa, tăng cường thể lực, dưỡng da, thích hợp với phụ nữ và trẻ em trên 2 tuổi

2. Calpis kiwi
Nguyên liệu:

- 1 quả kiwi
- 30ml capis
- 60ml nước lạnh
- Đá nhỏ

Cách làm:

Kiwi gọt vỏ, cắt khối cho vào máy xay sinh tố xay nhuyễn với các nguyên liệu khác. Sau đó cho ra cốc thưởng thức.

Món này rất tốt cho các mẹ, có tác dụng giúp ăn ngon miệng, đặc biệt là dưỡng da.

Còn món nữa ăn cũng ngon lắm.

Bò xào quả kiwi

Quả kiwi, ớt ngọt tạo nên màu sắc rất vui mắt và hấp dẫn. Món này bạn chỉ xào khi sắp ăn cho nóng.

Nguyên liệu:
- 450 gr thịt bò
- 2 quả kiwi
- ½ quả dứa, 1 quả ớt ngọt, 1 tép hành lá, 1 củ tỏi băm nhuyễn
- 2 thìa dầu hào, 1 thìa nước tương vàng, 2 thìa bột năng, 1 thìa to dầu ăn
- ½ thìa muối, ½ thìa đường, 3 thìa to nước.
Chuẩn bị:
- Quả kiwi, dứa gọt vỏ cắt miếng dày. Ớt bỏ hạt cắt miếng vuông, hành cắt khúc.
- Thịt bò thái miếng ướp gia vị khoảng 30 phút đem rán qua, vớt lên cho ráo dầu.
Chế biến:
Phi tỏi với 2 thìa dầu ăn rồi xào ớt, thịt bò. Đảo đều cho thêm muối, đường, bột năng, nước vào từ từ. Sau cùng cho quả kiwi, dứa và hành lá vào trộn đều cho nóng.
(sưu tầm )

Giá của quả Kiwi hiện tại khoảng 100k/kg
Mình thấy trên mạng có chỗ giao bán đó Free ship

http://www.vatgia.com/raovat/2026/10...ai-ha-noi.html (http://www.vatgia.com/shophoaqua&module=product&view=listudv&record_id=969)