Các loại trái cây bổ dưỡng cho trẻ nhỏ

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi ThucAnh, 31/5/2006.

1. ThucAnh

ThucAnh Thành viên chính thức

Mình trích từ sách "thực phẩm bổ dưỡng cho trẻ nhỏ" để các mẹ tham khảo và trọn những loại hoa quả tốt nhất cho các bé giải khát trong mùa hè nóng bức này nhé
    TÁO
    "một ngày một trái táo sẽ tránh xa bác sĩ" Các phenolic acid và flavonoid ở vỏ trái táo cóa lượng chất trống oxy hóa rất nhiều sẽ ngăn chặn các tế bào ung thư gan và ruột ,nứoc ép táo có đặc tính chống siêu vi đáng kể ,trẻ ăn táo có thể tránh bị ho ,viêm phế quản và thậm chí cả viêm phổi ,không chỉ có thế táo có chứa nhiều pectin một chất xơ có thể hòa tan ,chất này giúp cơ thể loại thải cholesteron và các kim loại nặng và độc hại như chì và thủy ngân ,chất xơ giúp chống táo bón .Ngoài ra ,malic acid và tartannic acid trong táo giúp tiêu hóa các thực phẩm có nhiều chất béo ,chống tiêu chảy .Thành phầng đường trong táo phần lớn là đường fructose ,một loại đường đơn đc phân hủy chậm để giúp duy trì mức đường huyết tốt nhất .
    TRÁI KIWI
    Trái Kiwi chứa rất nhiều sinh tố C, nhiều gấp đôi trái cam , nhiều chất xơ hơn táo ,một trái kiwi cung cấp nhiều gấp hai lượng sinh tố C cho nhu cầu tối thiểu hàng ngày ,trái kiwi giàu kali và thường có trong chế đọ ăn của người phương Tây ,trái kiwi trung bình cung cấp khoảng 250mg kali nhưng chỉ có khoảng 4mg natri.Khi mua kiwi tránh tron quả cứng ,trọn những qủa mềm có thể cất trong tủ lạnh nhiều ngày ,hãy khuyến khích trẻ ăn kiwi hàng ngày .Hàm lượng chất xơ và chất nhầy đặc biệt của nó rất tốt cho trẻ thường thiếu sinh tố C và giúp nhuận tràng nhất là trẻ bị táo bón ,em bé 6tháng tuổi đã có thể cho ăn kiwi
    NHO
    Nho là loại traí cây đặc biệt bổ dưỡng ,giải độc và hồi sức .Nho có ích chco chứng thiếu máu và mệt mỏi .Nó chứ nhiều hợp chất tăng sức đề kháng cho cơ thể ,đc gọi là polyphenol,phần lớn hợp chất này tập trung ở vỏ và có ở nhiều nho đen hơn nho xanh ,các hợp chát này còn chống unh thư ,nho là nguồn giàu kali và vitamin C

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ThucAnh
    Đang tải...

2. ThucAnh

ĐU ĐỦ
    rất giàu beta-cảotene ,làm chữa trị rất tốt vấn đề về ra ,trái đu đủ nhỏ cung cấp gấp đôi lượng vita C tối thiểu hàng ngày ,vì vậy giúp tăng cường cơ chế miễn dịch và hơn 1/4 sinh tố A ,có thể xay nhuyễn hoặc ngiền nát ,phù hợp ngay với cả trẻ sơ sinh .Thành phần quan trọng nhất của đu đủ là enzyme papain ,giúp ích cho tiêu hóa .

CHUỐI
    Chuối là loại thức ăn nhanh rất tốt ,nhưng tinh bột trong chuối không phải dễ tiêu nên trẻ nhỏ chỉ nên ăn chuối đã chín,vỏ có màu nâu lốm đốm ,khi đó phần lớn lượng tinh bột này biến thành đường .Chuối đã chín thì rất dễ tiêu ,chất xơ của chúng dễ hòa tan nên có tác dụng trị táo bón và tiêu chảy ,giúp loại bỏ cholerol trong cơ thể.Chuối phù hợp với những thiếu niên vận động nhiều ,chuối chứa sinh tố B6đáng kể ,mà sinh tố này thường hay bị thiếu trong chế độ ăn của trẻ

DƯA HẤU
    Dưa hấu là loại trái cây giải khát tốt,dưa có tính nhuận trường nhẹ,rất tốt cho trẻ bị táo bón .Dưa có một số kali ,một ít sắt ,sinh tố C và acid folic

3. Hienhaquyen

Hienhaquyen Thanh Hà - Quang Anh

quả kiwi có phải là quả bơ không hà ?

4. jenny2005

jenny2005 Thành viên chính thức

Không a, Kiwi là trái mà có vỏ màu nâu nâu ý . Ở trong ruộ :roll: t thì màu xanh. Em cũng không biết là nhà mình có loại đấy không

5. janine

janine Thành viên rất tích cực

Ở VN cũng có bán trong các siêu thị, nhưng mình không biết vị của nó thế nào, cách ăn như thế nào mẹ Jenny chì dùm tớ với

6. MeMi

MeMi Bắt đầu tích cực

các mẹ ơi, chanh leo K biết có dùng được cho bé K nhỉ?
    Tác dụng K biết thế nào?
    Có mẹ nào có thông tin gì về chanh leo K nhỉ? :?:

7. MeMi

MeMi Bắt đầu tích cực

các mẹ ơi, chanh leo K biết có dùng được cho bé K nhỉ?
    Tác dụng K biết thế nào?
    Có mẹ nào có thông tin gì về chanh leo K nhỉ? :?:

8. Mẹ Tí Bông

Mẹ Tí Bông Thành viên chính thức

Vị của nó hơi chua chua ngọt ngọt bác ạ. Ở loại bánh gato hoa quả thường có vài miếng kiwi ý. :lol:

9. QCT

QCT Thành viên mới

Minh nho la o sieu thi FiviMart co ban Kiwi do, 11000d/qua, ho de rat ro la kiwi day, ban co the ra do mua. Day la gia cach day 5 nam :lol: ,co gio ko biet bao nhieu nua? :roll:

10. BobeLinh

BobeLinh Thành viên mới

Chanh leo uống nước thì rất thơm và mát, giàu Vitamin C nhưng chua lắm để uống được chanh thì phải tốn nhiều đường, mà ăn đường nhiều thì ko tốt lắm cho bé .

11. ThucAnh

trái kiwi không phải là quả bơ ,vỏ ngoài màu nâu nâu ,ngoài chợ không thấy bán chắc vì mắc quá ,trong siêu thị thì thỉnh thoảng mới có,mình thấy trong các siêu thị nhỏ nhỏ dành cho người nc ngoài khu tây hồ lúc nào cũng có ,50k/3quả . :wink: :wink:

12. ThucAnh

Mình nghĩ chanh leo đến người lớn ăn lúc đói còn bị cồn ruột ,quan trong là nhiều hột con con ,chắc trẻ con không ăn đc,trong quyển sách "thuc phẩm bổ dưỡng cho trẻ nhỏ " không thấy nói đến chanh leo

13. Mekhanhtit

Mekhanhtit Thành viên mới

hi hi vào đây xí xọn một tẹo các mẹ ơi em mới đi metro hôm trước nghe thấy các mẹ nói về giá kiwi thì đây là giá mới nhé 8 lạng là 63K nhé ở đấy vô thiên lủng rất nhiều rau quả

14. Mekhanhtit

Mekhanhtit Thành viên mới

Em bổ xung tí tẹo nhé:
    Dưa hấu, lê :mát phổ tan đàm
    Trám(ôliu): có lợi cho họng, giải độc.
    Khế: giải khát và lợi tiểu.
    Dứa: lợi tiểu giảm bớt nóng nực mùa hè.
    Hồng: nhuận phổi.
    Mận: lợi tiểu, hạ hoả gan.

15. jenny2005

Kiwi nó có hai loại Mẹ Janine a. Một loại gọi la Kiwi thôi, còn một loại gọi là Kiwi Gold, loại kiwi gold thì nó ngọt, con kiwi kia nó hơi chua. Còn phân biệt thì hai loại đấy thì hơi khó tả một chút . Để em cố gắng tả nhé . Kiwi Gold trong ruột màu hơi vàng, một đầu của quả kiwi nó có phần lồi ra dẹp dẹp mà mình có thể lấy ngón tay cầm đươc. Còn quả kiwi kia thì tròn hai đầu luôn, chẳng có chỗ lồi lên cho mình cầm đâu mà ruột lại xanh lè nữa . Còn ăn thì em hay cắt đôi quả kiwi ra rồi lấy thia khoét cho con ăn thôi :D

16. janine

janine Thành viên rất tích cực

Cám ơn mẹ Jenny nhé, để mình thử mua về cho bé ăn xem thế nào, dạo này chán ăn cam rùi mà xoài ăn nhiều thì sợ nóng :lol:

17. jenny2005

Mẹ nó cho con ăn bơ đi, ở bên này bơ được ca ngợi lắm . Em một tuần cho Jenny ăn hai quả nhỏ nhỏ đấy :D

18. ThucAnh

sao mình đi mua bơ về bổ ra toàn bị đăng đắng ,có phải minh trọn phải quả non không các mẹ,các mẹ chỉ giúp mình cách trọn bơ với ,con gái thiệt quá chưa ăn đc miếng bơ nào vì mẹ ẩu :roll: :roll:

19. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Theo tớ thì chọn quả có vỏ màu nâu, quả mềm đều, da bóng mịn căng và múp 2 đầu. Đúng không các mẹ SG ơi????

20. Mom cua Bin

Mom cua Bin Thành viên mới

Các chị ơi, Bin nhà em được 3.5 tháng thì có uống được nước táo ép hay đu đủ ép không ạ ? Bin bú bình nên thường xuyên bị táo bón . Nhờ các Mẹ chỉ em vợi