Trẻ 18 tháng suy dinh dưỡng cấp độ 2 phải làm gì?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi mampyds, 9/8/2011.

1. mampyds

mampyds Thành viên tập sự

con trai tôi 18 tháng nặng chỉ 9kg mấy tháng ròng không len kg nào cả cả nhà giúp với

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mampyds
    Đang tải...

2. amyvu81

amyvu81 Thành viên tích cực

Ðề: Trẻ 18 tháng suy dinh dưỡng cấp độ 2 phải làm gì?

Chào mẹ nó, con gái tớ 20 tháng giờ cũng chị nặng 9kg thôi. Bé đi học cũng bị liệt vào loại SDD tuy nhiên tớ thấy bé vẫn hoạt bát, nhanh nhẹn (trồng cây chuối, thậm chí leo ra khỏi cũi rồi lộn xuống đệm khi thành cũi cao đến ngực), răng mọc đều & đủ nên đành an ủi rằng nuôi mãi để lấy đầu óc chứ không lấy thịt vậy. Mẹ nó thử nêu số lượng ăn trong ngày của bé xem nào.

3. sao qua ta bang bong

sao qua ta bang bong Thành viên đạt chuẩn

đúng rồi,chị phải nói cụ thể hơn về tình trạng của con trai để các mẹ trao đổi kn.Quan trọng tự chị quan sát con trai m,vẫn biểu hiện nhanh nhẹn và ham vận động đều chứ.Còn chỉ nói về thể chất của bé thôi chưa thể đánh giá toàn diện được chị ạ.

4. ngocbds86

ngocbds86 Thành viên rất tích cực

chà bạn! bé nhà mình cũng 19th mà có 10kg thôi, tuy nhiên tớ thấy bé ăn nhiều và chơi bình thường nên k sao đâu, tầm tuổi này bon nó nô đùa chơi nhiều k lên cân được như hồi nhỏ đâu, quan trọng là con k ốm đau là được, đến 1 độ tuổi nào đó mình hãm cũng k được đâu nên đùng sốt ruột quá.

5. mampyds

con trai em mấy tháng nay rất lười ăn. em đang gửi trẻ cô giáo bảo ăn hết thức ăn và sữa nhưng khi về nhà em cho ăn bé cứ lắc đầu không chịu ăn, còn sữa thì phải bế nằm ngửa đút từng muồng, khóc dữ lắm có lúc khóc rồi hả miệng đút được vài muỗng. còn không thì đành chịu thua. cô giáo bảo ở trường thì cũng ăn nhưng hơi khó, nhưng sao mấy tháng ròng không lên được kg nào, bé thỉnh thoảng thì rất khó chịu. trước đây bé ăn ngoan thì hầu như không nghe tiếng khóc chạy phá rất nghịch còn thời gian này về tới nhà bắt bế trên tay mãi. bé không chịu ăn yaour. Lịch ăn của bé là 6h30 ăn cháo, 7h30 ăn trái cây, 8h30 uống sữa 10h30 ăn cơm, 14h ăn nhẹ, 16h uống sữa 18h ăn cơm hoặc cháo. Sau đó thì có hôm ngủ luôn có hôm thì uống được 100 ml sữa. thực đơn của bé vậy được không các mẹ?

6. lazymeo

lazymeo 019 99 00 99 00

Bạn đã cho con đi khám bao giờ chưa?
    Nhiều khi con ăn ít dẫn tới thiếu sắt,thiếu máu do thiếu sắt làm bé chậm lớn, chán ăn, và có khi lại vào vòng luẩn quẩn đấy. Theo mình thì nên cho bé đi khám để được bs tư vấn về chế độ dinh dưỡng hợp lý.

7. mampyds

em đã đưa đi khám rồi. Bs cho một mớ thuốc về uống đâu cũng vào đấy. Tới trung tâm chăm sóc trẻ em thì cho 3 thứ: Pepsin, Bioacimin, Lyzivita. sau 10 ngày ngừng uống Pepsin thì đâu vào đó. Dụ con đủ thứ kiểu nhưng chẳng được gì cả. mẹ nào có cách nào chia sẻ với

8. lazymeo

lazymeo 019 99 00 99 00

Con bạn đi khám có xn máu gì không? Quan trọng khám cần xn máu xem có thiếu vi chất không ấy để còn thay đổi dinh dưỡng. Bình thường con có bị táo bón không? Như con nhà mình mà bị táo là ăn kém hơn hẳn nên mình hay chú ý giải quyết vụ táo đầu tiên.

9. amyvu81

amyvu81 Thành viên tích cực

Con nhà tớ cũng táo lắm. Mặc dù bé uống sữa dê là mát nhất rùi nhưng cơ địa nóng (bị viêm da cơ địa: cổ với cằm hay bị đỏ hoặc rôm lắm) và bị táo nên chậm lên kg là đúng. Ngày nào tớ cũng cho bé ăn hoa quả đóng lọ của Hipp hoặc Heinz, thì ngay sau đo đi ị ngày và rất nhiều. Chứ hoa quả bt cũng không ăn thua. Tớ toàn phải cho bé uống thêm men tiêu hóa Babyfib nhưng hết 1 đợt 3 tháng thì ngừng. Thực đơn mẹ nó cho con ăn cũng sít đấy, hay tại bé không thích đi nhà trẻ? Hoặc nhà trẻ các cô ép ăn quá. Mẹ nó thử tìm hiểu con từ khi đi học thế nào.

10. giodong

giodong Thành viên tích cực

Con mình cũng thuộc hàng sdd. 27th chỉ hơn 10kg nên mình k dám chỉ bảo bạn gì cả. Chỉ có đôi điều thế này:
    1. Đừng tin hoàn toàn lời cô giáo nói: con ăn nhiều, ăn đủ thì chắc chắn phải đi ị nhiều + lên cân. Thời gian mấy tháng con k lên cân ( trong khi ở nhà trẻ thì chẳng có hoạt đồng j nhiều) đã đủ chứng minh rồi.
    2. con k ăn yaout: con mình cũng vậy, nhưng mình thay bằng sữa chua uống probi thì con lại rất thích. Biết là k tốt bằng sữa chua nhưng con cứ đòi tự hút nên mình vẫn cho sau bữa sáng. kệ, vẫn có lợi khuẩn vi sinh là được rồi.
    3. Táo bón: cho uống cam khi học về, rút k/ngh mình k gửi cô giáo nữa. Chiều con về nhờ bà vắt cho uống --> đi phân khác hẳn, dù là trước kia cô luôn bảo là có uống cam trên trường.
    4. Lịch ăn công nhận dày thiệt. Nhưng hình như đó cũng là theo lịch ở trường. Ngạc nhiên chút là bé bạn đi học k ăn sáng ở trường à? Vì mình nghe bảo sáng dậy cho uống chút nước trái cây sẽ tốt hơn, rồi mới cho ăn cháo. Như con mình sáng dậy 7h cho uống vitamin, ăn sáng 7ruoi-8h + 1 lọ probi ... rồi sau đó y như lịch bé nhà bạn vậy. Tối: 150ml sữa công thức hoặc 1 hộp váng sữa.

Trộm vía con mình từ hồi chuyển trường thấy đỡ hơn trứoc.

11. mampyds

mẹ giodong cho uống Vitamin gì vậy? mình nuốn thử áp dụng

12. giodong

giodong Thành viên tích cực

có đợt bắt chước mẹ bé Na bên wtt mình cho uống Unikid (multi vitamin), nhưng hết 1 lọ mà chẳng thấy khả quan gì hết.
    Giờ mình cho uống zedcal, sau 3-4 ngày ăn uống khác hẳn. Mà hình như bé nhà mình hợp với loại này. Đợt trước cách đây 1 năm nhờ cho uống 1 lọ zedcal mà con lên hơn 1 kg. Sau đi khám bsi~ cũng tư vấn cho loại này.
    Có điều mỗi tội hơi nóng à nghen ( Zn, Ca, vita D...) nên mình tăng cường đều ngày 1 trái cam để chống táo.

13. dolambanh

dolambanh dolambanh

con em 18 tháng có 8.5kg , :( nó cũng chịu ăn mà em nấu cũng đc thế mà vẫn còi chẳng bít làm sao

14. bim&ruby

bim&ruby Thành viên rất tích cực

nói đến đoạn dinh dưỡng của con là hết sức đau đầu. Tập 1 nhà mình chả có kinh nghiệm,lại vừa mua nhà riêng nên kinh tế ko dư dả mấy, ngày ăn 3 bữa,ti mẹ(mà mẹ cũng ko nhiều sữa lắm đâu),ko chịu ăn tí sữa ngoài nào hết,ko biết đến hipp và heinz là gì... thế mà trộm vía,nó to khỏe phành phạch,béo ú,chỉ sợ béo phì...bây giờ 4 tuổi thì ngon rùi,ko gầy ko béo quá...Tập 2 thì trái lại,kinh tế thoải mái rồi,mẹ kinh nghiệm đầy mình :D cho uống sữa tốt nhất có thể,thay đổi liên tùng tục để tìm ra loại hopwj với con, hipp heizn,thuốc bổ các loại,ngày 2 hộp sữa chua tự làm bằng sữa công thức,phô mai bò cười,nước cam,3 bữa cháo,1 bữa súp...mỗi lần ăn cháo ăn được cả 1 bát ăn cơm,4 thành phần đầy đủ,tương thêm 2 thìa cafe dầu cho nó béo:rolleyes: chưa kể nó rất khoái ăn cơm,ăn phở,có lần có việc ko kịp nấu chào,nó chén hết cả 1 bát ăn cơm đầy phở ạ :cool:kết quả tập 2 còi dí ạ, chiều cao thì đủ tiêu chuẩn 74cm,cân nặng thì bây giờ 1 tuổi mới có 8kg,thiếu 9 lạng nữa (mình tra trong google) Bó tay luôn,nhưng ông xã động viên bảo ko sao,sau này đến lúc béo hãm chả kịp ấy chứ,hihi,tại nhà mình toàn đứa béo,chả có đứa nào gầy mà.Tập 2 đang có 4 cái răng,leo trèo thoăn thoắt,trồng cây chuối suốt ngày,nói luôn mồm chả rõ cái gì,tóc nhiều,người nóng(chắc thế mà ko béo)

tranthimythien thích bài này.
  15. lazymeo

lazymeo 019 99 00 99 00

Giống con nhà tớ khoản bôi đậm đấy, giải quyết đc vụ nóng trong, táo là con khá hơn hẳn.

16. PTL_Gaupooh

PTL_Gaupooh Thành viên chính thức

Mẹ nó thử cho con dùng vitamin incremin của úc giành cho trẻ lười ăn và kém hấp thụ và sữa morinaga của Nhật xem sao nhé, con mình thấy hợp lắm

17. EMECUBIN2009

EMECUBIN2009 Thành viên tích cực

Em vào đây bán than với các mẹ tí. Cu nhà em cũng còi dí dị, 22th mà mới chưa được 10kg.hic. Cũng thử đủ thứ mà sao nó chả tăng cân, nói thì nheo nhẻo suốt ngày mà sao ăn chả nhớn được. Nhiều lúc thấy con cũng sốt ruột mà kg biết làm thế nào.

18. yeuboyeucon

yeuboyeucon Thành viên mới

Cạnh nhà mình có thằng cu 3-4 tuổi vẫn 13 cân. Gần như mấy năm qua nó chả lên lạng nào..:D

19. tranthimythien

tranthimythien Banned

con nhà em cũng tình trạng tương tự đây các mẹ ạ, em khổ tâm quá, con đầu nên kinh nghiệm chưa nhiều, không biết nuôi con kiểu gì mà con mình đứng cạnh con người ta như cây tre bên cây đa ấy
    nghe nhiều người em có trang trí món ăn cho bé cho đẹp mắt mà cứ vọc một tí là bé lại chán, đòi đi chơi
    đã vậy còn hay bệnh nữa chứ...
    ôi nuôi con đúng khổ

20. Myson_20112011

Myson_20112011 Banned

các mẹ ơi cứu em, sau một thời gian bé biếng ăn, chậm tăng cân,
    mẹ chồng em đã quyết định nuôi con em theo kiểu ngày xưa các cụ hay làm "CHO BÉ ĂN CƠM NHAI",
    nhìn mẹ nhai rồi nhét vào miệng con mình ôi, sao mà mất vệ sinh quá, mà mẹ em cứ nói thế là tốt hơn mấy loại sữa con em đang uống, người gì mà lạc hậu quá, thời buổi này mà còn thế, em phải làm gì đây huhu