PDA

View Full Version : Mấy tuần thì có tim thai?

GiaBao
06-03-2006, 11:07 PM
Mình 6 tuần chưa thấy tim thai, 6 tuần là BS tính theo chiều dài phôi, có cần đi siêu âm 4 chiều ko các mẹ ơi! Lo quá, huhu...

BiBo
06-04-2006, 09:21 PM
Chúc mừng Gia Bảo đã có tin vui, theo tớ nhớ thì khoảng 6 tuần là bé bắt đầu có tim thai, tính từ ngày tắt kinh cuối cùng của mẹ!Có khi em bé của bạn lớn nên đo theo chiều dài thì lớn nhưng chưa đủ tuổi thì sao!Cứ yên tâm!Chúc mẹ con khỏe! =D> =D> =D>

meoxu
06-04-2006, 10:27 PM
Hồi tớ có bầu Su mãi 11 tuần mới có tim thai cơ nên bạn đừng lo :D

janine
06-05-2006, 12:15 PM
Chúc mừng GiaBảo đã có tin vui nhé.
Tớ thỉ 8 tuần mới có tim thai, như vậy bạn đừng lolắng quá

Mẹ Trọng
06-05-2006, 02:33 PM
Của em cũng phải hơn 7 tuần gì đấy mới có đấy. Của chị chắc bây giờ ở trong giấy siêu âm người ta sẽ ghi là có âm vang thai gì gì đó thôi đúng không? Chị cứ yên tâm đi cho mẹ khoẻ con khoẻ nhé!

khi vang dat
06-05-2006, 05:22 PM
Em cũng hơn 7 tuần mới có tim thai mà. Chị đừng lo lắng nhé.

GiaBao
06-07-2006, 05:17 PM
Cám ơn các mẹ đã chia sẻ. mình xem trên giấy siêu âm thì em bé được 3,7mm, Bs nói là 6 tuần và hẹn 2 tuần sau siêu âm. Mới có con lần đầu nên việc gì cũng thấy lo lắng hết. Cám ơn các mẹ nhé!

SepTemBer
06-14-2006, 02:45 PM
Em mang thai được 4,5 tuần hay 5 tuần gì đấy, trong giấy Siêu âm, BS ghi chiều dài phôi 9mm, nghĩa là gì vậy các mẹ :?: EM chẳng biết gì cả, mà BS đông bẹnh nhân quá, nên thôi, không hỏi Bs, để dành về hỏi các mẹ lão làng trên DD này vậy, xin chỉ giúp em nhá :oops:

SepTemBer
06-14-2006, 03:54 PM
Các mẹ thân yêu :oops: các mẹ đọc thấy câu hỏi của em, các mẹ trả lời gấp gấp nha, em lo lắng quá đi mất :roll: Thanks các mẹ nhíu nhìu :P

zozo
06-14-2006, 04:12 PM
Mẹ beboo ơi đấy là chiều dài phôi thai! Vì 4~5 tuần nên thai của chị còn bé tý! Hồi em 3 tuần đi siêu âm mới chỉ nhìn thấy túi ối thôi, chưa nhìn thấy phôi thai cơ! Nên chị cứ yên tâm chị ạ, đừng lo lắng quá! Mỗi tháng chị đi khám thai 1 lần: cân nặng, đo huyết áp, siêu âm và thử nước tiểu; như thế là ổn rồi! Mấy tuần đầu sẽ chưa có tim thai mà chỉ có âm vang thôi! Khi thai lớn 1 chút mới có tim thai; mà thai bé thì nhịp tim sẽ nhanh lắm ý, em không nhớ rõ lắm, nhưng cũng phải đến 150~160lần/1 phút đấy, bác sỹ giải thích là thai càng lớn thì nhịp tim thai sẽ giảm dần! Khi chị được khoảng 14 tuần bác sỹ siêu âm sẽ đo cả độ dày da gáy nữa - cái này rất quan trọng vì nếu độ dày da gáy dầy quâytrong giới hạn cho phép(em không nhớ chỉ số bao nhiêu nữa, để em tìm lại xem nhé) thì sẽ có khả năng bị bệnh đao. Em nhớ hồi đấy em đi siêu âm bác sỹ cứ mắng em là siêu âm trai gái quan trọng gì, quan trọng là phải có những chỉ số cần thiết đều tốt ấy chứ! Vì thế chị yên tâm nhé!

SepTemBer
06-14-2006, 04:32 PM
:oops: Cám ơn mẹ zozo, các mẹ ở đây tốt và nhiệt tình thật đấy, phải chi BS mà cứ nhiệt tình thế này thì :roll: àh mà nếu BS nhiệt tình quá thì chị em mình đâu có cơ hội để trao đổi, học hỏi thế này :lol: . Chúc các mẹ và các bé đều khỏe :P

zozo
06-14-2006, 05:11 PM
:oops: Cám ơn mẹ zozo, các mẹ ở đây tốt và nhiệt tình thật đấy, phải chi BS mà cứ nhiệt tình thế này thì :roll: àh mà nếu BS nhiệt tình quá thì chị em mình đâu có cơ hội để trao đổi, học hỏi thế này :lol: . Chúc các mẹ và các bé đều khỏe :P

Hồi em có bầu, mỗi lần đi khám thai em cũng hỏi nhiều ơi là nhiều, bác sỹ cứ nói gì là em hỏi "như thế có bình thường không ạ?", "như thế có tốt không ạ", "tại sao lại như thế"... .ôi thế là bác sỹ tức em lắm, và còn bảo là: cô này hỏi nhiều thế :), nhưng không biết mình vẫn phải hỏi chứ, còn hơn là về nhà mình cứ thắc mắc mãi, rồi không biết hỏi ai, cứ bán tinh bán nghi :)! Chị mua thêm sách nói về các giai đoạn mang thai ấy, cũng rất bổ ích chị ạ!

SepTemBer
06-15-2006, 08:59 AM
:oops: Cám ơn mẹ zozo, mình thì nhát lắm, cứ thấy BS quát lên là sợ rồi :twisted: ....thôi thì mong các mẹ giúp đỡ trong thời gian đầu này, em xin mang ơn....Em phải về mua sách đọc thôi, hở chút là hỏi,. sợ ai cũng quạu :roll: . Cám ơn các mẹ và mẹ zozo nhá :P

mexucxich
06-15-2006, 09:48 AM
Có gì băn khoăn thì cứ hỏi . Đây là nơi giao lưu, học hỏi của các BỐ MẸ cơ mà . :lol: :lol: các mẹ ở DD này nhiệt tình lắm [-o< lại vui nữa chứ :lol:

SepTemBer
06-15-2006, 10:09 AM
Vâng :oops: các mẹ ở đây dễ thương thật. May mà có DD LCM này :)
Àh các chị ơi, cho em hỏi tí, đã có chị nào từng phải tiêm thuốc Progesteron khi đang mang thai không ạ? Thuốc ấy tiêm vào, nhức kinh khủng, em đi không nổi luôn ấy :( . Nhưng sao đã 2 đêm vừa tiêm thuốc giữ thai, vừa đặt thuốc, vừa uống Utrogestan, mà huyết vẫn không hết, vẫn ra hoài.......ngày nào cũng phải thay 3 cái băng VS (loại hàng ngày), em lo quá, có chị nào rành, xin chỉ em với nhá......em lo không biết con em có còn trong bụng em không nữa :cry:

Jeany
06-15-2006, 11:41 AM
Mẹ Bé Bo ơi, cứ yên tâm mà làm theo chỉ dẫn của bác sỹ nhé. Đừng suy nghĩ nhiều, ăn uống đầy đủ, tư tưởng thoải mái.

Mẹ Bé Bo có thể mua sách, bi giờ nhiều loại lắm. Vào Google search thông tin cũng có nữa, tham gia các diễn đàn, hỏi tư vấn 1080...

Chúc 2 mẹ con mạnh khoẻ nhé

zozo
06-15-2006, 01:03 PM
hoặc chị vào www.ykhoa.net cũng có rất nhiều thông tin bổ ích!

SepTemBer
06-15-2006, 01:40 PM
Ykhoa.net mình đã vào rồi, không có thông tin mình cần tìm các mẹ ạ, cám ơn các mẹ nhá, để mình tìm hiểu vậy. Có thêm gì, các mẹ cứ post lên đây, cùng nhau trao đổi nhá. :roll:

khi vang dat
06-16-2006, 11:31 AM
Vâng :oops: các mẹ ở đây dễ thương thật. May mà có DD LCM này :)
Àh các chị ơi, cho em hỏi tí, đã có chị nào từng phải tiêm thuốc Progesteron khi đang mang thai không ạ? Thuốc ấy tiêm vào, nhức kinh khủng, em đi không nổi luôn ấy :( . Nhưng sao đã 2 đêm vừa tiêm thuốc giữ thai, vừa đặt thuốc, vừa uống Utrogestan, mà huyết vẫn không hết, vẫn ra hoài.......ngày nào cũng phải thay 3 cái băng VS (loại hàng ngày), em lo quá, có chị nào rành, xin chỉ em với nhá......em lo không biết con em có còn trong bụng em không nữa :cry:
Có em đây, phải vừa uống, vừa tiêm các loại giữ thai, dưỡng thai. Em ko bị ra huyết thường xuyên như chị, tiêm mũi đầu tiên xong đã cầm rồi, nhưng 7 ngày sau em lại bị ra một tẹo. Đợt vừa rồi em phải tiêm hơn chục mũi, đến bây giờ thỉnh thoảng chỗ tiêm vẫn hơi nhức.
Chị được bao nhiêu tuần rồi? Nếu chị cảm thấy không yên tâm thì phải gọi ngay cho bác sỹ để tư vấn, nếu bác sỹ nói ko sao thì ko có vấn đề gì đâu.

SepTemBer
06-16-2006, 03:16 PM
mình tiêm mới có 3 ngày, nhức kinh khủng bạn ạ. Nhưng đến hôm nay vẫn ra máu :( buồn chết đi được. Mình còn phải tiêm thuốc này thêm 7 ngày nữa mới đi gặp BS được :roll: , hy vọng tình hình có chiều hướng tốt đẹp. Cám ơn đã chia sẻ cùng mình

thuyvp
09-02-2008, 10:00 PM
Mình bị thai lưu 2 lần, lần này có chậm kinh 5 ngày siêu âm thai đã vào tử cung, vòng kinh là 30 ngày, mỗi tuần mình đi siêu âm 1 lần, tuần thứ 8 vẫn chỉ thấy túi ối to ra mà không thấy phôi, mình đang điều trị nội tiết, đến 9 tuần(chậm kinh 7 tuần) siêu âm mới thấy phôi 3,6mm, mình vẫn rất nghén nên dù bác sỹ bảo bỏ thai mình vẫn định đợi thêm 1,2 tuần nựa Hy vọng rằng sẽ có tim thai, mình rất hoang mang, xin hỏi chị em có ai có vòng kinh ngắn như mình mà tuần 11 mới có tim thai không, theo kinh nghiệm của chị em liệu mình còn hy vọng không?

thuyvp
09-02-2008, 10:06 PM
Hồi tớ có bầu Su mãi 11 tuần mới có tim thai cơ nên bạn đừng lo :D

chị ơi em có thai 9 tuần rồi mà chưa thấy tim thai, vòng kinh của em 30 ngày, em muốn hỏi chị hồi có thai bé Su chị bảo 11 tuần mới có tim thai, vậy vòng kinh của chị dài bao nhiêu ngày, em lo lắng quá, hầu như không còn hy vong...
Cảm ơn chị!

thuyvp
09-02-2008, 10:18 PM
chi em oi co ai thai 9 tuần mà phôi mới 3,5mm chưa thấy tim thai không, vòng kinh dài bao nhiêu ngay? làm ơn trả lời giúp, mình vẫn thấy nghén thì có nên đợi 1 hoặc 2 tuần nữaxem sao không?

me tuyetnhung
09-02-2008, 10:56 PM
chi em oi co ai thai 9 tuần mà phôi mới 3,5mm chưa thấy tim thai không, vòng kinh dài bao nhiêu ngay? làm ơn trả lời giúp, mình vẫn thấy nghén thì có nên đợi 1 hoặc 2 tuần nữaxem sao không?
Thuy ơi đừng lo lắng quá, chờ một hai tuần nữa xem sao tâm trạng lo lắng ko tốt cho con đâu, mọi thứ còn ở phía trước mà.

Bonbon9
10-24-2010, 04:05 PM
thấy bs bảo phải 7-8 tuần mới có tim thai

shiroiame
10-24-2010, 05:57 PM
Tùy người thui các mẹ,mình thì hôm qua đi SA bé nhà mình là 7t tuần 5 ngày:D

Nấm Phương Linh
11-12-2010, 08:16 AM
Hic... mình 7 tuần 4 ngày mà ko có tim thai, BS bảo có thể ko còn hy vọng. Mình cũng chưa thấy TH nào 11 tuần mới có tim thai. Mình có đứa thứ 2 rồi nhưng mà ko có kinh nghiệm vụ này vì đứa đầu chỉ hơn 6 tuần là thấy rồi. Đành sốt ruột chờ 5 ngày nữa theo lịch khám lại. BS bảo lần tới mà ko thấy là hỏng rùi. Chán quá

bibimum
11-12-2010, 08:29 AM
Hồi chửa bé đầu, mình 7 tuần có tim thai, ko biết các mẹ khác thế nào

tuvanmypham00
11-16-2010, 08:34 AM
Ui, càng đọc càng thấy lo lắng quá, mình mới 2v hwa nhưng cứ lo sợ phập phòng, không biết đến chừng nào mới đi SA được đây. Đi sớm quá nếu chưa có tim thai thì lại càng lo lắng thêm, vì em đã 1 lần TNTC rồi, huhu, làm sao đây

phuongedu
11-16-2010, 08:50 AM
Chính xác là tròn 8 tuần mơí chắc chắn có tim thai. Khi có 2 vạch, cần đi siêu âm sớm, để làm 2 việc sau:
- 1 là xác định xem việc có 2 vạch ( tứ là có 1 nang trứng được hình thành) thì nang tr ứng đó ở trong tử cung hay ở ống dẫn trứng phát hiện chưả ngoài tử cung sớm,
- thứ 2 là xác định chính xác nhất ngày của phôi thai ( tức là số ngày đã thụ thai í) chứ sau này siêu âm, việc chuẩn đoán ngày sinh thường là do cách đo và cách tính của máy móc chứ ko chuẩn như lần đâù biết có thai mà đi siêu âm các mẹ nhé.

nguyenhoangnhu
11-16-2010, 10:34 AM
Mình bị thai lưu 2 lần, lần này có chậm kinh 5 ngày siêu âm thai đã vào tử cung, vòng kinh là 30 ngày, mỗi tuần mình đi siêu âm 1 lần, tuần thứ 8 vẫn chỉ thấy túi ối to ra mà không thấy phôi, mình đang điều trị nội tiết, đến 9 tuần(chậm kinh 7 tuần) siêu âm mới thấy phôi 3,6mm, mình vẫn rất nghén nên dù bác sỹ bảo bỏ thai mình vẫn định đợi thêm 1,2 tuần nựa Hy vọng rằng sẽ có tim thai, mình rất hoang mang, xin hỏi chị em có ai có vòng kinh ngắn như mình mà tuần 11 mới có tim thai không, theo kinh nghiệm của chị em liệu mình còn hy vọng không?

giờ hình như rất nhiều mẹ bị ko có tim thai hay sao ý nhi? hồi đầu tiên mình cũng bị lúc 8w.Nhưng hình như siêu âm mỗi chỗ 1 khác thì phải?Lúc đấy theo mình tính thì là ̣9w, sa ă chỗ bảo là 8w, chỗ khác bảo là 9w.Lúc vào phụ sản thì bảo 7w2 ngày.Chẳng biết thế nào nữa nhưng vào phụ sản họ bảo bỏ thế là mình làm luôn.lúc ấy buồn lắm.Lần mang bầu này của mình 6W đã có tim thai rồi nhé, thế nên mình mới thấy là tùy người hay sao ý? Nhưng theo sách báo cứ khoảng 8w mà chưa có tim thai thì cần theo dõi đấy.giờ mình sang tháng thứ ́ rồi.

mekuMit2011
11-17-2010, 04:50 PM
Mình 6 tuần chưa thấy tim thai, 6 tuần là BS tính theo chiều dài phôi, có cần đi siêu âm 4 chiều ko các mẹ ơi! Lo quá, huhu...

BÌnh thường 6w đã có tim thai, tuy nhiên vẫn có những trường hợp đặc biệt. Như mình quen 1 chị, thằng ku nhà chị í 10w vẫn ko thấy tim thai, bác sĩ nói cứ để thêm theo dõi, nêu sau ... tuần (tớ ko nhớ chính xác) mà ko có tim thai thì lúc đó bỏ cũng ko quá muộn. Sau 12w thì chị ấy mới thấy tim thai, và bây giờ thằng ku đã học lớp 2 rồi. ChỊ í mang bầu đứa thứ 2, 8w chưa có tim thai, đến lúc 12w thì thực sự ko thấy tim thai, nên phải bỏ. Cho nên tốt nhất bạn cứ theo chỉ dẫn của bác sĩ và theo dõi. Trong TH nếu bác sĩ này nói phải bỏ, thì bạn cũng đừng nên bỏ ngay, mà nên đi khám thêm ở 1 số cơ sở bác sĩ uy tín khác xem ntn đã nhé! Hi vọng điều tốt đẹp đến với bạn!

Nấm Phương Linh
11-18-2010, 10:56 AM
Mình gần 8 tuần ko có tim thai, SA BS kết luận ngừng phát triển. Buồn quá. Nhưng biểu hiện cơ thể cũng biết được đấy các mẹ ạ. TH của mình có khi thai ngừng 1 cái đã hết nghén ngay. Ngực và bụng mềm đi. Lúc vẫn có thì bụng to lắm, phỉa mặc quần bầu rồi, thế mà ngừng 1 cái nó xẹp lép như chưa từng có bầu. Mình thấy cũng thật là và nhanh quá.

emtuti_return
11-18-2010, 01:28 PM
6tuaan là có âm vang tim thai rùi mẹ nó cứ an tâm

Bibo_luong
11-25-2010, 09:33 PM
Chào các mẹ, em là thành viên mới, em cũng có 1 số thắc mắc và lo lắng như mấy mẹ ở trên.

Cách đây 1 năm em có thai và bị thai lưu, giờ thì em có lại hnay em đi khám thì bác si nói là thai của em nhỏ hơn so với bt (đáng ra là 6 tuần nhưng giờ mới được 4 tuần 5 ngày). Có hình ảnh túi ối trong buồng tử cung, chưa có âm vang thai hay tim thai.

Em ko biết là âm vang thai với tim thai có khác nhau ko? mấy mẹ giúp em với, em lo quá

ngocnhi06
11-25-2010, 10:04 PM
Chào các mẹ, em là thành viên mới, em cũng có 1 số thắc mắc và lo lắng như mấy mẹ ở trên.

Cách đây 1 năm em có thai và bị thai lưu, giờ thì em có lại hnay em đi khám thì bác si nói là thai của em nhỏ hơn so với bt (đáng ra là 6 tuần nhưng giờ mới được 4 tuần 5 ngày). Có hình ảnh túi ối trong buồng tử cung, chưa có âm vang thai hay tim thai.

Em ko biết là âm vang thai với tim thai có khác nhau ko? mấy mẹ giúp em với, em lo quá

Âm vang khác tim thai mẹ nó ạ. Âm vang mình hiểu đơn giản nhất như là dấu hiệu là có sự sống ấy (có thai). Còn thường thì 8 tuần tim thai mới có bạn nhé. K cần phải lo lắng quá đâu bạn ạ.

phuongedu
11-25-2010, 10:09 PM
Âm vang khác tim thai mẹ nó ạ. Âm vang mình hiểu đơn giản nhất như là dấu hiệu là có sự sống ấy (có thai). Còn thường thì 8 tuần tim thai mới có bạn nhé. K cần phải lo lắng quá đâu bạn ạ.

mẹ này đúng đấy, tớ cũng biết như mẹ này. các mẹ chưa tròn 8 tuần đừng quá lo lắng nhé.

Cici Linh
11-26-2010, 11:18 AM
e 7 tuần mới siêu âm thấy con, đợi thêm 1 tuần nữa mới thấy tim thai, khoảng thời gian ấy sợ lắm các mẹ ạ

mumy
11-26-2010, 01:19 PM
Mẹ nó đọc thêm ở đây để tìm hiểu nhé
Sự hình thành và phát triển của tim thai

Đến cuối tháng thứ nhất, phôi thai dài thêm khoảng 1 cm, tim của thai nhi cũng đi vào quá trình hoàn thiện hơn mặc dù thai nhi chưa có ngũ tạng và chân tay.

- Ở tuần thai thứ 5 (thai nhi của bạn được 3 tuần tuổi), chiều dài của phôi thai chỉ khoảng 1,25mm. Phôi đã hình thành rất nhiều tế bào. Cuối tuần thứ 5 này, phôi bắt đầu có hình hài, ống thần kinh chạy dọc suốt chiều dài của phôi. Phần này về sau sẽ thành cột sống và não của bé. Phần trên của ống thần kinh đã bắt đầu phẳng ra và sau này sẽ tạo nên phần mặt trước của não. Một hạt nhỏ ở giữa phôi sẽ sớm phát triển thành trái tim của con bạn.

- Nếu sử dụng các phương tiện siêu âm hiện đại, đôi khi chúng ta cũng có thể nghe thấy nhịp tim của bé ở tuần thai thứ 6.

- Đến tuần thứ 7: Tim lớn dần lên trong cơ thể thai nhi và bắt đầu phân chia thành hai buồng tim: trái và phải....

(http://mangthai.vn/dang-mang-thai-t1p0c157/su-hinh-thanh-va-phat-trien-cua-tim-thai-i2612 )

phuongedu
11-26-2010, 01:44 PM
e 7 tuần mới siêu âm thấy con, đợi thêm 1 tuần nữa mới thấy tim thai, khoảng thời gian ấy sợ lắm các mẹ ạ

bởi bạn chưa biết là 8 tuần mới có tim thai nên sợ, chứ nếu biết rồi, biết là phải như thé thì sẽ yên tâm hơn, ko căng thẳng, hi hi

hallopiggy
04-21-2012, 09:26 AM
các mẹ ơi, ko phải ai cũng 6 tuần là có tim thai ngay đâu. Hôm qua em đi siêu âm, bác sĩ bảo 6 tuần 1 ngày, em đã có tim thai 125 nhịp/phút và nói với em là có tim thai sớm đấy. Vậy nên em nghĩ là ko phải ai cũng 6 tuần có tim thai đâu nên các mẹ đừng lo quá nhé. Nếu 6 tuần đã có tim ngay thì sớm. Nhưng em thấy hình như bình thường tuần 7-8 sẽ có tim thai các mẹ ạ. Mẹ nào chưa thấy tim thai đừng lo lắng quá nhé.

khánhly
05-06-2012, 09:54 PM
Các chị em em mới mang thai lần đầu mà mới được có mấy tuần em thấy lo quá ko bít sẽ thế nào?mà bụng dưới của em mấy hôm nay đau qua ko biết có sao ko?

phuongedu
05-06-2012, 10:55 PM
Các chị em em mới mang thai lần đầu mà mới được có mấy tuần em thấy lo quá ko bít sẽ thế nào?mà bụng dưới của em mấy hôm nay đau qua ko biết có sao ko?

Cứ bình tĩnh em ơi, cơ thể có sự thay đổi mà, nếu e thấy đau thì cũng nên đi khám để bs siêu âm xem thai đã vào tử cung chưa. Trước chị có bầu, bs khuyên là ngay khi thử thấy 2 vạch, nên đi siêu âm ngay, xem nang trứng đó vào tử cung chưa ? chưa thì còn phải theo dõi tiếp. Nếu ko có gì bất thường, bs sẽ hẹn e tầm khi thai e 8 tuần, để 8 tuần xem có tim thai chưa ấy mà. 8 tuần có tim thai là bình thường và bs sẽ hẹn đến 12 tuần.

Cứ từ từ và bình tĩnh em nhé. Chúc em khỏe .

thu_trang7988
05-07-2012, 10:43 AM
em có kì kinh cuôi là ngày 30/03 và thử thấy 2 vạch. hôm 5/5 đi khám bác sỹ bảo thai vào tử cung rùi và có túi ối kích thước 3mm. Như vậy có bt k các mẹ?

phuongedu
05-07-2012, 10:48 AM
em có kì kinh cuôi là ngày 30/03 và thử thấy 2 vạch. hôm 5/5 đi khám bác sỹ bảo thai vào tử cung rùi và có túi ối kích thước 3mm. Như vậy có bt k các mẹ?

Như vậy là bình thuờng rùi em à, tốt rồi. Ít nhất là ko bị chửa ngoài tử cung, hi hi, chúc mừng em, đừng lo lắng cái gì hết. Ăn được gì thì cứ ăn thui, nghỉ ngơi vừa phải, làm việc nhẹ nhàng vừa phải, hi hi..........

thu_trang7988
05-07-2012, 10:54 AM
Như vậy là bình thuờng rùi em à, tốt rồi. Ít nhất là ko bị chửa ngoài tử cung, hi hi, chúc mừng em, đừng lo lắng cái gì hết. Ăn được gì thì cứ ăn thui, nghỉ ngơi vừa phải, làm việc nhẹ nhàng vừa phải, hi hi..........
Hi, em cảm ơn chị ah. Tại mấy bọn bạn em, thai đc 4-5 tuần mà túi ối đã đc 11mm-14mm nên của em 3mm làm em lo lắng quá. Trc em đã bị thai lưu rùi ah. Bác sỹ đã kê cho em thuốc đặt âm đạo để tăng cường nội tiết và bảo thử máu để kiểm tra nồng đọ bê ta. Chưa có kết quả chị ah.

phuongedu
05-07-2012, 11:09 AM
Hi, em cảm ơn chị ah. Tại mấy bọn bạn em, thai đc 4-5 tuần mà túi ối đã đc 11mm-14mm nên của em 3mm làm em lo lắng quá. Trc em đã bị thai lưu rùi ah. Bác sỹ đã kê cho em thuốc đặt âm đạo để tăng cường nội tiết và bảo thử máu để kiểm tra nồng đọ bê ta. Chưa có kết quả chị ah.

Em hiện đang được theo dõi bởi bác sĩ nào, vì chị thấy bạn chị mà liên quan đến nội tiết thì thuờng theo bs Dũng ở Kim ngưu đấy .

Kunbong2011
05-07-2012, 11:10 AM
các chị em em mới mang thai lần đầu mà mới được có mấy tuần em thấy lo quá ko bít sẽ thế nào?mà bụng dưới của em mấy hôm nay đau qua ko biết có sao ko?

bụng dưới đau có thể là do trứng làm tổ bạn ah
cứ bình tĩnh hít thở sâu nhé
nếu có chú đại bi thì đọc càng tốt ban ah

Kunbong2011
05-07-2012, 11:13 AM
hi, em cảm ơn chị ah. Tại mấy bọn bạn em, thai đc 4-5 tuần mà túi ối đã đc 11mm-14mm nên của em 3mm làm em lo lắng quá. Trc em đã bị thai lưu rùi ah. Bác sỹ đã kê cho em thuốc đặt âm đạo để tăng cường nội tiết và bảo thử máu để kiểm tra nồng đọ bê ta. Chưa có kết quả chị ah.
chia sẻ với em, chúc em moi điều tốt lành

thu_trang7988
05-07-2012, 11:20 AM
Em hiện đang được theo dõi bởi bác sĩ nào, vì chị thấy bạn chị mà liên quan đến nội tiết thì thuờng theo bs Dũng ở Kim ngưu đấy .

Em đang theo bác sỹ Trâm ah? bác sỹ này trc làm ở 125 Thái Thịnh ý ah.

thu_trang7988
05-07-2012, 11:21 AM
chia sẻ với em, chúc em moi điều tốt lành

Em cảm ơn chị? cầu mong con yêu bình an và không có chuyện gì hết ah.

Bông kún
05-07-2012, 04:30 PM
chị đừng có lo. ngày trc e mang bầu tập 1 8 tuần mới có tim thai mà.thế là bt mà

zennie
06-09-2012, 06:08 PM
Các mẹ ơi, e mới đi siêu âm. Thai tính được 6 tuần mà đo kích thước (chiều dài) túi ối đã 2,5cm. E choáng quá vì thấy các chị ở đây thai 6 tuần vẫn tính bằng mm mà (hồi 4 tuần siêu âm thai có kích thước túi ối 6 mm). Chả nhẽ thai của e đột biến to nhanh dễ sợ vậy? Lúc ở bác sỹ e không biết nên ko hỏi, cứ nghĩ bình thường. Lên đây đọc mới thấy lo quá. Chưa thấy tim thai, nhưng mọi cái khác bình thường. E thấy lo quá. Bác sỹ bảo 8 tuần đi siêu âm lại chắc chắn sẽ thấy tim thai. Theo các chị như thế có bình thường không ạ?

phuongedu
06-09-2012, 09:07 PM
Các mẹ ơi, e mới đi siêu âm. Thai tính được 6 tuần mà đo kích thước (chiều dài) túi ối đã 2,5cm. E choáng quá vì thấy các chị ở đây thai 6 tuần vẫn tính bằng mm mà (hồi 4 tuần siêu âm thai có kích thước túi ối 6 mm). Chả nhẽ thai của e đột biến to nhanh dễ sợ vậy? Lúc ở bác sỹ e không biết nên ko hỏi, cứ nghĩ bình thường. Lên đây đọc mới thấy lo quá. Chưa thấy tim thai, nhưng mọi cái khác bình thường. E thấy lo quá. Bác sỹ bảo 8 tuần đi siêu âm lại chắc chắn sẽ thấy tim thai. Theo các chị như thế có bình thường không ạ?

bình thường em ơi, túi ối là cả vùng dung dịch để nang trứng tồn tại và phát triển trong đó mà, hoàn toàn bình thường, 8 tuàn có tim thai là bình thường .

ngochai.ad
06-09-2012, 09:40 PM

Mẹ nó đừng lo quá mà ảnh hưởng đến con, bác sĩ khi khám ko nói gì thì tức là không sao, nếu có sao thì bác sĩ đã nói :D. Đừng lo nhiều quá nhé

hanhtuan3384
06-10-2012, 07:38 AM
Chào các mẹ trên diễn đàn. Em là thành viên mới toanh nhờ các mẹ tư vấn giúp. Em lấy chồng được gần 5 năm giờ mới có em bé nên bon em cũng rất lo lắng. Tính đến hôm nay thai của em mới được gần 5 tuần thôi hôm 6/6 em có đi siêu âm thì bs bảo thai đã vào tổ nhưng túi ối còn nhỏ và có ghi trong sổ khám của em là : hiện tại chưa quan sát rõ hình ảnh túi ối trong tử cung hẹn em 14/6 xuống siêu âm lại. các mẹ trên diễn đàn ơ có ai đã gặp tình trạng giống em k ? em lo lắng quá k biết tình trạng như vậy có bình thường k?

đinhmai
06-10-2012, 01:10 PM
đúng đấy bạn ah, 6w thì chưa có tim thai là chuyện bình thường...mình hơn 7w mới có, tùy từng người bạn ah, đừng lo lắng lại ảnh hưởng đến sức khỏe của mẹ và con nhé.

phuongedu
06-10-2012, 01:41 PM
Chào các mẹ trên diễn đàn. Em là thành viên mới toanh nhờ các mẹ tư vấn giúp. Em lấy chồng được gần 5 năm giờ mới có em bé nên bon em cũng rất lo lắng. Tính đến hôm nay thai của em mới được gần 5 tuần thôi hôm 6/6 em có đi siêu âm thì bs bảo thai đã vào tổ nhưng túi ối còn nhỏ và có ghi trong sổ khám của em là : hiện tại chưa quan sát rõ hình ảnh túi ối trong tử cung hẹn em 14/6 xuống siêu âm lại. các mẹ trên diễn đàn ơ có ai đã gặp tình trạng giống em k ? em lo lắng quá k biết tình trạng như vậy có bình thường k?

mới có 5 tuần, e cứ bình tĩnh, đừng lo lắng gì cả và đến hẹn thì đến siêu âm lại, thực ra, ng ta bảo là 5w nhưng tính từ lúc e quan hệ thì mới được 2-3 tuần thôi, nên cứ từ từ, 5w là tính từ ngày sạch kinh cuối cùng của e đấy, chứ ko phải tính từ lúc thụ thai đâu em.

Chúc em mọi sự tốt lành .

hanhtuan3384
06-10-2012, 03:30 PM
vâng cảm ơn lời động viên của chị vì thực ra em cung k biết mình rụng trứng vào hôn nào KKC của em là 17/4 nhưng hôm 1/5 em đi siêu âm canh trứng thì trứng còn rất bé nên bs bảo k thể bơm tinh trùng được nên bọn em cũng thoải mái tu tưởng k nghĩ là mình lại có thể có thai tự nhiên. Vì thế đi siêu âm thấy bs bảo vậy em cứ thấy lo lo lần đầu tiên được làm mẹ mà hihi...

janess
09-08-2012, 03:39 PM
e hôm nay vừa đi siêu âm chỗ bác Vỹ. bé nhà em 7 tuần, 9mm. tim thai 141 ạ.

kikile
09-08-2012, 09:24 PM
Em mang thai được 4,5 tuần hay 5 tuần gì đấy, trong giấy Siêu âm, BS ghi chiều dài phôi 9mm, nghĩa là gì vậy các mẹ :?: EM chẳng biết gì cả, mà BS đông bẹnh nhân quá, nên thôi, không hỏi Bs, để dành về hỏi các mẹ lão làng trên DD này vậy, xin chỉ giúp em nhá :oops:Gái ơi lo gì chị 6 tuần mà họ chỉ ghi túi ối vì chưa rõ phôi thai cứ bĩnh tĩnh đi lại nhẹ nhàng thôi nhá

janess
09-10-2012, 09:32 AM
mẹ nó ơi. kích thước mm hình như là kích thước của phôi thai thì phải. e cũng thai 7 tuần, kích thước phôi 9mm, tim thai: 141. bác sĩ bảo hoàn toàn bình thường, 2 tuần sau đi khám lại. e ko thấy ghi kích thước túi ối ạ

janess
09-10-2012, 09:34 AM
khoảng 7 tuần là rõ túi ối và kích thước phôi mẹ nó nhé. có cả tim thai nữa. :D

maithuhnd
09-10-2012, 11:38 AM
Mẹ nó cứ yên tâm đừng lo lắng, nhiều người 6 tuần vẫn chưa thấy tim thai mà, đợi 1 2 tuần nữa đi sa mẹ nó à

chongchongtre
09-10-2012, 02:01 PM
từ 7 đến 8 tuần mới có tim thai mẹ nó à. đừng sốt ruột nhé.chúc 2 mẹ con khỏe mạnh

Fecafovit
09-10-2012, 02:38 PM
Có tim thai từ tuần thứ 6 nhé mẹ nó. Nếu sang tuần 7 mà không có tim thai thì phải đi khám nhiều nơi cho kết quả chính xác nha. Chúc 2 mẹ con khỏe mạnh.

Hell_Angel
09-20-2012, 07:25 PM
em đi khám thì 7 tuần thấy bảo là đã có tim thai rùi

meocun
10-12-2012, 11:14 AM
Em cũng mới có tập 1, mà đi khám BS nói mới đc 4 tuần 4 ngày mà khích thước em đã đc 13mm rồi.
BS hẹn 2 tuần quay lại SA để xem đã có tim thai chưa
em cũng lo lắng nhiều
vợ chông em cũng mong mỏi lắm
hihi

vitcononline812
10-17-2012, 10:40 AM
Em đang du lịch ở Đà Nẵng thử que thấy 2 vạch, thế là vào Bệnh viện phụ nữ TP ĐN khám luôn. Kết quả là có 1 thai sống trong tử cung khoảng 6 tuần 1 ngày, tim thai 153 lần/ phút. NHưng có dấu bóc tách 1 bên túi thai d=7.6mm. Bác sỹ nói phải nghỉ ngơi 2 tuần khám lại, e cũng đang lo quá, k biết e bé có phát triển bt k nữa:(

thuhuyen9087
07-04-2013, 07:44 AM
Em mới đi siêu âm hôm qua. bác sĩ bảo thai em được 5 tuần 5 ngày (tính theo ngày đầu tiên thấy kinh, 24/5), cho em hỏi có cách nào tính được chính xác tuổi thai không ạ? Theo kết quả siêu âm thì thai đã về buồng, đã có nhịp tim 120 chu kỳ/ phút,kích thước túi ối 25x30mm,.Em thấy bác sĩ bảo người ta trên 6 tuần mới bắt đầu thấy tim thai, em có hơi sớm như vậy là tốt.Nhưng lên mạng đọc em thấy có người 8 tuần thậm chí 11 tuần mới có tim thai, nên em đang lo lắng không biết liệu con mình phát triển nhanh quá như thế có gì bất thường không? Chị nào có kinh nghiệm chia sẻ với em với ạ, em rất đang lo lắng hic hic

caoyen
08-18-2013, 05:43 PM
Cac me jup e voi. Chu ki cua e k deu35-45 ngay.E co kinh ngay 11-6-2013 e di canh trung mai den 13-7 trung moi rung bsi bao vck e xxx.Den 3-8 e thu quick len 2 vach va di sieu am ket wa la trong tu cung co tui thai kich thuoc tui oi 4 mm tuong duong voi 4 tuan3 mgay.Bsi cho uong thuoc noi tiet hen 2 tuan sau di ktra lai.H nay 17-8 e di ktr ket wa sieu am la trong tu cung co tui thai kich thuoc tui oi la 6 mm + chua co tim thai.Bsi ket luan Thai kem fat trien. Rui tiep tuc ke thuoc hen 1 tuan sau tai kham rui dua ra quyet dinh. Huhu e so va lo lang wa. Vck e lay nhau dc 2 nam mong moi con iu lem.Cac me cho e mot loi khuyen voi a.Nam o nha bi bit khoc.

Thuy Lan
08-18-2013, 05:51 PM
Cái đứa đầu của mình 6 tuần cũng k có tim thai.Bác sĩ bảo tuần sau khám lại.Kết quả là thai lưu.Mong bạn không giống mình

caoyen
08-18-2013, 05:57 PM
Huhu.e so lem me no a. Bjo chi dc may be rui a. Sau lan dau bao lau c epe lai a.

Thuy Lan
08-18-2013, 06:01 PM
Huhu.e so lem me no a. Bjo chi dc may be rui a. Sau lan dau bao lau c epe lai a.
chj được 1 bé 4 tuổi.Chị bị ngã xe máy nên ảnh hưởng.Chị kiêng 1 tháng rồi có luôn.Thai hoàn toàn khỏe mạnh.

caoyen
08-18-2013, 06:14 PM
Chuc mung c nhe.C di sieu am be dâu luc 6 tuan bsi co noi kich thuoc tui oi bao nhieu k c? E con mot chut hi vong nho nhoi thui a?

Thuy Lan
08-18-2013, 07:19 PM
Chuc mung c nhe.C di sieu am be dâu luc 6 tuan bsi co noi kich thuoc tui oi bao nhieu k c? E con mot chut hi vong nho nhoi thui a?
có nói nhưng lâu chị k nhớ. Hình ảnh túi ối tròn đều, có phôi thai nhưng k có tim thai e à.Em cũng đừng lo quá mà ảnh hưởng đấy

maybien09
08-18-2013, 09:18 PM
mình đi siêu âm trong ngày khám sức khỏe cty thôi, lại quên mất ko hỏi bs là có tim thai chưa, về mới nhớ ra, hic, bs đo đc 22mm thì phải, tương đương 6t, nói là pt bình thường, tuần sau phải đi siêu âm lại vây, chán mình quá cơ, căn bản là lần 2, đang có dấu hiệu nghén nhẹ

ishop Germany
08-18-2013, 09:19 PM
Thấy bảo thai 5 tuần sẽ có tim thai bạn ạ

metomcat
08-18-2013, 09:25 PM
b ơi cứ đợi khoảng 9w ko có rồi đi siêu âm nhé, mà siêu âm 2 cũng ok mà

Chu Nhật Hà
08-18-2013, 09:26 PM
ngày trước em 7 tuần mới có, cũng sốt ruột lắm

caoyen
08-19-2013, 10:50 AM
Cam on cac me a. Hum nay e bi ra chut mau e so va lo lang wa. E nhap vien rui bsi tiem va truyen co gang giu.

caoyen
08-19-2013, 10:54 AM
Bay jo chi hi vong ong troi thuong sot va bac tren fu ho cho con iu manh khoe va o lai voi vck min thui. Nam nghi mong lung wa.

xuxu3003
08-19-2013, 10:58 AM
chia sẻ với mẹ nó, cố gắng nghỉ ngơi đừng vận động nhiều nha

caoyen
08-19-2013, 12:21 PM
Vang a. E nam im mot cho ne.Nhung bsi bao e it co hoi lem y.Sö va sö khung khiep

kikile
08-19-2013, 02:21 PM
Vang a. E nam im mot cho ne.Nhung bsi bao e it co hoi lem y.Sö va sö khung khiep

Cố gắng lên bạn nhé. Suy nghĩ nhiều cũng ảnh hưởng đến con đấy ạ. Chúc 2 mẹ con bạn may mắn nhé.

mamachip
08-19-2013, 02:22 PM

Cố gắng lên em! Tĩnh dưỡng, đừng vận động nhiều và bất cứ lúc nào có thể thì em cứ lẩm nhẩm "Nam Mô A Di Đà Phật" nhé!

caoyen
08-19-2013, 07:49 PM
Vang. Cam on cac me a. Co cac me dong vien e cung do lo.

caoyen
08-20-2013, 08:24 PM
Co gang nhung k the cac me a.E dau dau lam lam y a. Nhu dut tung khuc ruot rung roi ca chan tay.Con iu da bo vck e rui. Buon khung khiep.

hongvangf
08-20-2013, 10:10 PM

mình 8w mới có tim thai mn ơi!!!!!!!! ko phải lo lắng đâu, 6w thì còn nhỏ lắm!

voimamut2011
08-20-2013, 10:41 PM
Co gang nhung k the cac me a.E dau dau lam lam y a. Nhu dut tung khuc ruot rung roi ca chan tay.Con iu da bo vck e rui. Buon khung khiep.

mẹ nó đừng buồn nhé. con cái còn có duyên nữa.
Đứa bạn thân của mềnh, lấy chồng 6 năm ruì, trước cả mình cơ, vất vả đường con cái lắm.
Mẹ nó cố lên, đừng buồn và đừng suy nghĩ quá nhiều.

Mẹ Em Pong
08-20-2013, 11:13 PM
các mẹ yên tâm luôn vui vẻ, ăn uống điều độ bé sẽ phát triển tốt các mẹ nhé! (u)

Thuy Lan
08-21-2013, 12:08 PM
em ơi! lúc em viết chị đã biết cuối cùng sẽ như thế vì chị cũng đã trải qua.Nhưng mà mình còn trẻ, em tĩnh dưỡng 1 thời gian rồi đi đến bác sĩ kiểm tra lại.Chị có 1 tháng là có lại thôi.Liều lĩnh nhưng cũng may không sao .EM nên kiêng khoảng 6 tháng nhé.

bebuti
03-13-2014, 09:50 AM
bụng dưới đau có thể là do trứng làm tổ bạn ah
cứ bình tĩnh hít thở sâu nhé
nếu có chú đại bi thì đọc càng tốt ban ah

Ý NGHĨA VÀ CÔNG NĂNG, OAI LỰC CỦA CHÚ ĐẠI BI

1. Lý Do Ra Đời Của Thần Chú và Phát Nguyện Của Bồ Tát Quán Thế Âm:

Thần Chú Đại Bi được rút ra từ Kinh Thiên Thủ Thiên Nhãn Quán Thế Âm Bồ Tát Quảng Đại Viên Mãn Vô Ngại Đại Bi Tâm Đà Ra Ni, do chính Đức Phật Thích Ca diễn nói trong một pháp hội trước mặt đông đủ các vị Bồ Tát, Thinh văn, Thánh chúng, Trời, Thần, Thiên, Long, các Đại thánh tăng như Ma-Ha Ca-Diếp, A-Nan... cùng câu hội, tại núi Bồ Đà Lạc Ca (Potalaka), một hải đảo ở về phía Nam xứ Ấn Độ, được coi như là nơi mà Đức Bồ Tát Quán Thế Âm thường trụ tích. Ta có thể tin chắc điều đó bởi vì Kinh Thiên Thủ Thiên Nhãn được mở đầu bằng câu nói quen thuộc của Ngài A Nan "Như thế tôi nghe" cũng như xuyên qua nội dung hỏi đáp giữa ngài A Nan và Đức Thế Tôn đã được ghi lại ở trong kinh.
Ngài cho biết lý do ra đời của Thần Chú như sau: Vào vô lượng ức kiếp về trước, Phật Thiên Quang Vương Tịnh Trụ Như Lai, vì tâm thương tưởng đến chúng sanh nên đã nói ra thần chú Đại Bi và khuyến khích Bồ Tát Quán Thế Âm nên thọ trì tâm chú này để mang đến lợi ích an vui lớn cho chúng sanh trong đời vị lai. Bồ Tát Quán Thế Âm lúc bấy giờ mới ở ngôi sơ địa khi nghe xong thần chú này liền chứng vượt lên đệ bát địa. Vui mừng trước oai lực của thần chú, Ngài bèn phát đại nguyện: "Nếu trong đời vị lai, con có thể làm lợi ích an vui cho tất cả chúng sanh với thần chú này, thì xin khiến cho thân con liền sanh ra ngàn mắt ngàn tay". Lập tức, Ngài thành tựu ý nguyện.

2. Công Năng, Oai Lực của Thần Chú Đại Bi.

Muốn biết công năng, oai lực của Thần Chú Đại Bi, ta nên tìm hiểu xem mục đích, hạnh nguyện của Bồ Tát Quan Thế Âm khi Ngài ban phát thần chú này. Bồ Tát Quán Thế Âm đã phát nguyện rằng: Nếu chúng sanh nào tụng trì thần chú Đại Bi mà còn bị đọa vào ba đường ác, không được sanh về các cõi Phật, không được vô lượng tam muội biện tài, Ngài thề sẽ không thành chánh giác. Ngài còn nhấn mạnh: Nếu trì tụng thần chú Đại Bi, mà tất cả những mong cầu trong đời hiện tại nếu không được vừa ý, thì thần chú này sẽ không được gọi là Đại Bi Tâm Đà Ra Ni, ngoại trừ những kẻ mong cầu những điều bất thiện hoặc tâm không được chí thành. Hơn thế nữa, Bồ Tát còn cho ta biết ngay cả đối với những kẻ phạm những tội ác nghiệp nặng nề như thập ác ngũ nghịch, báng pháp, báng người, phá giới, phạm trai, hủy hoại chùa tháp, trộm của tăng kỳ, làm nhơ phạm hạnh nếu trì tụng thần chú Đại Bi thảy đều được tiêu trừ. Vì sao thế? Kinh Đại Bi cho biết mỗi lần hành giả trì tụng thần chú này, tất cả mười phương chư Phật đều đến chứng minh, cho nên tất cả các tội chướng nhờ ân đức của chư Phật độ trì, thảy đều tiêu diệt.
Oai lực lớn lao của Thần Chú đã được chính Đức Thế Tôn giảng rõ trong Kinh Đại Bi Tâm Đà-Ra-Ni.
Bất cứ một ai khi trì tụng thần chú Đại Bi với tất cả tâm thành, chắc chắn sẽ đạt được tất cả những điều mong cầu, ước nguyện bởi vì oai lực của Thần chú là rộng khắp, vô biên, không có gì có khả năng ngăn ngại nỗi. Trong cõi dục giới này, con người đâu có mong cầu điều gì hơn ngoài an lạc, hạnh phúc và sống lâu. Thần chú Đại Bi sẽ giúp mọi người đạt được những ước muốn này như Bồ Tát Quán Thế Âm đã khả hứa.
Một công năng khác của Thần chú là cứu khổ. Những lúc ta lâm cảnh hoạn nạn, đau thương, cùng khổ, tuyệt vọng, bi đát nhất; những lúc mà ta thấy mình rơi vào con đường cùng, bế tắc, không còn lối thoát; hãy vững niềm tin vào Đức Bồ Tát Quán Thế Âm, nhất tâm trì tụng Thần chú Đại Bi, chắc chắn Ngài sẽ giúp ta những phương tiện thiện xảo, đưa ta vượt qua cảnh khổ đến nơi an lạc, hạnh phúc. Tuy nhiên, để Thần chú phát huy được oai lực của nó, khi trì tụng ta phải tự mình quán chiếu tại sao ta lại rơi vào cảnh khổ mà người khác lại không, và tại sao Thần chú lại có công năng cứu khổ? Giáo lý của nhà Phật cho chúng ta biết rằng tất cả mọi việc trên cỏi đời này không có gì xảy ra một cách ngẫu nhiên. Tất cả những đau thương bất hạnh mà ta phải gánh chịu trong kiếp sống hiện tại: gông cùm tù tội, bệnh hoạn, nghèo hèn,... là kết quả của những ác nghiệp mà ta đã gây nên từ bao kiếp trước hoặc trong kiếp này, nay đến lúc ta phải trả. Sở dĩ Thần chú Đại Bi có khả năng đưa ta vượt qua khỏi cơn khổ nạn vì công năng siêu tuyệt của nó là Phá Ác Nghiệp Chướng như đã nói ở trên.
Thần chú này còn có tên gọi là Diệt Ác Thú. Nghe đến công năng này, một người sẵn mang tâm từ bi tất sẽ không khỏi sinh lòng nghi ngại. Không phải từ thời Đức Phật còn tại thế mà ngay cả đến bây giờ, hàng năm đã có một số lượng lớn người bị mất mạng vì ác thú, vì thế để cho ác thú khỏi xâm phạm ta, Bồ Tát đã cho ta thần chú Đại Bi, không có nghĩa là mỗi khi gặp chúng, hành giả đọc thần chú này lên thì tất cả ác thú đều ngả lăn ra chết, mà phải nên hiểu rằng, đối với một người hành trì thần chú Đại Bi hằng ngày một cách nghiêm túc, bên cạnh oai lực che chở hộ trì của chư thần, long, thiên, hộ pháp, ở người trì chú cũng tự động phát ra một nguồn năng lực mà không phải chỉ riêng đối với ác thú, ngay cả các loài độc trùng khác cũng đều phải lánh xa.
Tuy nhiên, đối với người quyết chí dấn bước trên con đường tu học, hai công năng quan trọng nhất của Thần chú Đại Bi là tùy tâm tự tại và tốc siêu thượng địa. Ta đang gặp khó khăn trong Thiền định, tâm ta loạn động không an trụ, thần trí ta hoang mang hoảng hốt không thể nào tập trung được vào việc hành thiền, từ trước đến nay ta đã tìm thử đủ mọi phương pháp mà vẫn không kết quả, thì nay Thần chú Đại Bi sẽ là một phương tiện hiệu quả giúp ta an tâm, giải phóng tâm thức ta ra khỏi những vọng động, âu lo của cuộc sống thường nhật, chắc chắn đưa ta bước vào cảnh giới thiền một cách mau chóng và rốt ráo, rồi từ đó Thần chú sẽ giúp ta thăng tiến mau chóng vào những nấc thang thiền kế tiếp, vấn đề nhanh hay chậm là do duyên nghiệp của mỗi cá nhân, tuy nhiên kết quả là chắc chắn, vì trong Kinh Bồ Tát Quán Thế Âm đã từng cho chúng ta biết rằng Ngài chỉ mới nghe qua Thần chú này một lần, đã nhanh chóng chứng quả từ ngôi sơ địa lên ngôi bát địa.
Vì những lý do trên mà thần chú này có tên gọi là Quảng-Đại Viên-Mãn Vô-Ngại Đại-Bi-Tâm Đà-Ra-Ni. Bởi vậy, Phật tử không nên khinh xuất khi trì tụng chú Đại Bi mà phải tinh tấn và chí thành, cung kính, giữ đúng lễ nghi. Tin tưởng vào lòng thương yêu chúng sanh và khả năng hộ trì của Bồ Tát Quán Thế Âm, hành giả có thể hành trì Thần chú Đại Bi như là phương tiện chính của Thiền định trong khả năng tập trung năng lực cũng như thiền quán hầu đạt đến an lạc hạnh phúc trong cuộc sống thường ngày và từng bước tiến đến cứu cánh giải thoát, giác ngộ.

Đỗ Thị Hằng
03-13-2014, 10:57 AM
Mình thì hình như 7 tuần là có tim thai rùi, nhưng cũng có bé chậm mà

lemanhha
03-13-2014, 11:00 AM
mình 2 tập đều 7w có tim thai :)

kikile
03-13-2014, 11:09 AM
vân đề này em phải học hỏi thêm thui

kagome
03-13-2014, 11:30 AM
Em 6w là có tim thai rồi!!!!!!!!!!!!!

qsang2012
03-13-2014, 11:34 AM
Mình tập 1 6 tuần là có tim thai rồi. Tập 2 này thì lúc đi sa đã được 7 tuần và bé cũng có tim thai rồi.

cualuoi
03-13-2014, 11:41 AM
Đợi 1 vài tuần nữa rùi đi s.a lại bạn ah. Hồi trước mình cug 6t là có rùi

shopkhoedep
03-13-2014, 01:52 PM
Chúc mừng gia đình mn sắp đón thành viên mới nhé :)

Lethanh1985
03-13-2014, 01:54 PM
Bt thì 6 tuần nếu o thì 8,9 tuần mới có tim thai

blue82
03-13-2014, 02:44 PM
Thông thường thì 6-7w là có tim thai, nhưng cũng có bé đến tận 10w mới có tim thai mà các mẹ.

Hocnua-Hocmai
03-13-2014, 02:46 PM
Em 5 tuần đã có tim thai rồi nè.

lthl86
03-23-2014, 09:03 PM
Mình thì đi khám mỗi nơi 1 kết quả, tuần trước ra bs Tuấn đọc ngày kinh cuối cùng thì bs siêu âm bảo 90% thai lưu, hẹn 1 tuần sau đến khám lại (tức là tuần này) nhưng tuần này mình lại vào phụ sản khám thì bs nói là được 5 tuần 2 ngày, và ghi trong sổ khám bệnh là chưa có tim thai, chưa có phôi thai, hẹn tuần sau đến khám, hoang mang quá không biết là làm thế nào nữa cm ạ

bushop
03-24-2014, 09:26 AM
Em cũng tập đầu. Đi khám thì thai đc 4 tuân 2 ngày rồi ạ đã vào tổ rồi . Kích thước túi ối là 12mm
Nhưng bsi bảo túi eoois e k đc tròn lắm vì nc ối ít :( rồi còn nói thêm là có thể k giữ đc :( cho e 1 đống thuốc e thấy toàn thuốc " dọa sẩy thai" từ hôm í đến h e vẫn cố uống thật nhiều nước ăn uống nghỉ ngơi mà trong lòng cứ lo canh cánh sẽ mất con í ạ :((
Các mẹ cho e hỏi có ai 4 tuần mà đã ít ối như e k ạ

meyeucon111
03-24-2014, 03:48 PM
nếu chu kỳ kinh của bạn đều, và tính theo kỳ kinh cuối thì thai bạn được mấy tuần rồi? Nếu > 5tuần 2ngày như bs kia nhiều, thì cũng nguy hiểm đó bạn à. Bs hẹn 1w sau đi khám, bạn khám lại chưa? Vì lần trước mình bị lưu, bé nhà mình túi ối cũng giảm dần kích thước, nên tuổi thai cũng giảm dần :( Chúc mẹ nó may mắn!

Mình thì đi khám mỗi nơi 1 kết quả, tuần trước ra bs Tuấn đọc ngày kinh cuối cùng thì bs siêu âm bảo 90% thai lưu, hẹn 1 tuần sau đến khám lại (tức là tuần này) nhưng tuần này mình lại vào phụ sản khám thì bs nói là được 5 tuần 2 ngày, và ghi trong sổ khám bệnh là chưa có tim thai, chưa có phôi thai, hẹn tuần sau đến khám, hoang mang quá không biết là làm thế nào nữa cm ạ

lthl86
03-28-2014, 10:00 AM
Mẹ nó ơi, mn được mấy tuần thì biết bị lưu ạ, mình vừa đi khám lại hôm qua cũng vào PSHN thì bs siêu âm lại cho kết quả là 5 tuần 1 ngày, tức là thai lại bé hơn cả tuần trước (bs nói kích thước thai không phát triển và chỉ tương đương 5 tuần thôi), 3 tuần liên tiếp đi siêu âm đều là tuổi thai 5 tuần, bs nói khả năng hiện tượng thai lưu, nhưng vẫn để theo dõi thêm 1 tuần nữa rồi sẽ quyết định nếu tuần sau đi siêu âm mà có tim thai thì sẽ k sao nhưng nếu k có nữa là phải bỏ, lo lắng quá mn ạ, về nhà ôm chồng khóc, nhưng mình vẫn hi vọng chờ thêm 1 tuần nữa xem sao? hi vọng hi vọng............................

nếu chu kỳ kinh của bạn đều, và tính theo kỳ kinh cuối thì thai bạn được mấy tuần rồi? Nếu > 5tuần 2ngày như bs kia nhiều, thì cũng nguy hiểm đó bạn à. Bs hẹn 1w sau đi khám, bạn khám lại chưa? Vì lần trước mình bị lưu, bé nhà mình túi ối cũng giảm dần kích thước, nên tuổi thai cũng giảm dần :( Chúc mẹ nó may mắn!

lthl86
03-28-2014, 10:04 AM
mình năm nay cũng ngót tuổi 30 cũng là con đầu nên ông bà mong lắm, Lúc đi siêu âm bs cũng nói mình là túi ối, hay túi thai gì đó bị méo mó có nghĩa là có hiện tượng.. và giờ thì mình đang theo dõi thêm 1 tuần nữa nếu tuần sau k có tim thai nữa là phải bỏ, mình cũng giống mn, rất cố gắng giữ bình tĩnh và ăn uống điều độ để hi vọng vào tuần sau nữa, nhưng mà k thể tránh khỏi không khóc khi nghe tin đó, mặc dù rất cố gắng,

Em cũng tập đầu. Đi khám thì thai đc 4 tuân 2 ngày rồi ạ đã vào tổ rồi . Kích thước túi ối là 12mm
Nhưng bsi bảo túi eoois e k đc tròn lắm vì nc ối ít :( rồi còn nói thêm là có thể k giữ đc :( cho e 1 đống thuốc e thấy toàn thuốc " dọa sẩy thai" từ hôm í đến h e vẫn cố uống thật nhiều nước ăn uống nghỉ ngơi mà trong lòng cứ lo canh cánh sẽ mất con í ạ :((
Các mẹ cho e hỏi có ai 4 tuần mà đã ít ối như e k ạ

betapchoilo
03-28-2014, 12:47 PM
Mình 8 tuần đã có tim thai rầu mẹ nó nhéo :)