PDA

View Full Version : ĐÃ CÓ AI ĐI DU LỊCH LÀO CHƯA

Cun & Lu
06-12-2006, 07:21 AM
Chả là tớ đang có ý định đi Lào chơi một chuyến để xả xì trét ..Có mẹ nào đã từng đến Đất nước Triệu Voi thì chia sẻ kinh nghiệm cho tớ với ..Hôm qua có anh bạn dọa : Lào toàn ăn mắm ruột trâu , ruột cá ..ăn thì ăn bốc ,nằm ngủ nhà sàn ..Nghe hoảng quá ( Vì tớ định đi theo kiểu Việt Balô mà ..) :lol: :lol:

Me hitachi
06-12-2006, 08:26 AM
Bác ơi, em xin can bác. Ông anh chồng em đi năm ngoái xong về kêu trời luôn. Nếu bác định đi theo em bác nên đi Campuchia, đẹp tuyệt vời, đơn giản và cũng rẻ (nếu bác đi kiểu Vietbalo). Còn nếu bác định sang tìm nguồn buôn gỗ hay voi gì đấy cho bọn em thì tuỳ bác :lol: .

Bim's mother
06-12-2006, 09:12 AM
Em thì thích Lào. Em mới đến Viêng chăn thôi chưa đi Luong Phrabang, nghe nói ở trên ấy đẹp hơn. Thực ra ở Viêng chăn thì cũng không có nhiều chỗ chơi đâu. Nhưng em thích vì người Lào rất thân thiện, cuộc sống cũng bình yên, dễ chịu. Ăn uống thì khá ngon, không đến mức ruột cá ruột Trâu đâu. Riêng hàng dệt thủ công của Lào thì tuyệt vời (chắc em bị bệnh nghề nghiệp đi đâu cũng chỉ quan tâm đến mấy thứ đó!) Nói chung so sánh về độ hấp dẫn thì không thể so với Thai lan, hay các nơi khác nhưng nếu đi kiểu balô thì cũng hay, cũng là một dịp để khám phá.

Shop Kitty
06-12-2006, 11:18 AM
Chả là tớ đang có ý định đi Lào chơi một chuyến để xả xì trét ..Có mẹ nào đã từng đến Đất nước Triệu Voi thì chia sẻ kinh nghiệm cho tớ với ..Hôm qua có anh bạn dọa : Lào toàn ăn mắm ruột trâu , ruột cá ..ăn thì ăn bốc ,nằm ngủ nhà sàn ..Nghe hoảng quá ( Vì tớ định đi theo kiểu Việt Balô mà ..) :lol: :lol:

Và còn một món nữa mà người Lào rất thích là món bọ xít đấy bác ạ

Mushroom
06-12-2006, 01:50 PM
Bác Hương ơi còn vụ đi TQ thì thế nào rồi mà chưa chi bác đã tính sang vụ Lao xien này thế? Em xin ngân sách của chồng rồi đấy nhé k đi là k có được đâu

Cun & Lu
06-12-2006, 09:59 PM
Nhà Mushroom có dám bỏ chồng ở nhà một mình không mà đòi đi TQ ???
Còn bác định đi Lào mang mấy con voi về xả thịt bán kiếm lời mà ..Còn đi TQ là đi chơi thì vẫn tiến hành chứ .. :lol:

mamaha
06-13-2006, 12:38 AM
Mẹ Cun&Lu muốn đi chơi Lào thì gọi cho tớ...tớ có ông em trai đang ở bên đó, cần gì nó sẽ tư vấn và giúp đỡ cho ( nếu cần thì PM cho tớ )

Mushroom
06-13-2006, 10:15 AM
Chồng e cho cả tiền và giấy phép đi chơi rồi mà bác. K đi thì lại bị phạt . N mà e chỉ đi dg không thôi đi ôtô và tàu hỏa thì mệt lắm, e k đi đc

Adam & Eve
06-13-2006, 01:47 PM
Em thấy nhiều người cũng khen Lào. Từ HN đi Lào thì tiện hơn, chi phí ít hơn là đi Campuchia. Lào có khí hậu gần giống với Bắc Trung Bộ của VN. À, mà cả nhà có ai biết ngôn ngữ của Lào là gì không? Nó như thế nào nhỉ? Mình đã ở Campuchia thì biết ngôn ngữ ở đây là tiếng Khmer (đúng viết thế này không nhỉ?).

Bim's mother
06-13-2006, 02:04 PM
họ nói tiếng Thai giống như bên Thai lan ấy mẹ A&E ạ. Bên kia bờ sông Mêkong đối diện Vientian là thị trấn Noong Khai cua Thai lan, chỉ đi qua cầu là đến. dân Lào toàn nghe đài, xem TV của Thai thôi. Ngoài tiền Kip ra bên ấy người ta cũng dùng Bath tương đối phổ biến.

Cun & Lu
06-13-2006, 02:04 PM
Mẹ Cun&Lu muốn đi chơi Lào thì gọi cho tớ...tớ có ông em trai đang ở bên đó, cần gì nó sẽ tư vấn và giúp đỡ cho ( nếu cần thì PM cho tớ )
cảm ơn mẹ mamaha nhé , nếu đi ,mình sẽ PM nhờ bạn .. :lol:

bong
06-13-2006, 04:27 PM
Hi hi bác H ơi sao bác máu thế, năm ngoái em định đi Lào chơi một chuyến vì em quen hơi bị nhiều người Lào lúc nào cũng ơi ới gọi mời vợ chồng em sang chơi. Em cũng đang quyết chí dành tiền để sang năm đi Lào chơi đây. Ở bên đó thích lắm chị ạ, em nghe mọi ng đi về đều khen hết. Mà bên đấy nóng nhưng không khó chịu như bên mình đâu. đi Luangphabang là tuyệt nhất chị à. Mà giá đi otoo cũng chỉ có 350 K/vé thôi rẻ dã man. Chị ơi bên đó đồ thủ công đẹp lắm và cũng có nhiều món ăn ngon lắm, cái bánh chưng, nem chua của Lào thì tuyệt, ngoài ra họ còn có rất nhiều loại mắm đặc biệt nữa cơ.
Ng Lao cũng toàn mua đồ của Thái thôi chị à. À chị yên tâm nhé bên đó người Việt hơi bị nhiều và cũng có nhiều người Lào biết nói tiếng Việt lắm chị à. HỌ cũng rất nhiệt tình mà giá ăn ở cũng rẻ (em ko nhớ chính xác bao giờ bác đi cần hỏi gì thì PM cho em để em hỏi mấy cậu ng Lào)

bong
06-13-2006, 04:28 PM
Hi hi bác H ơi sao bác máu thế, năm ngoái em định đi Lào chơi một chuyến vì em quen hơi bị nhiều người Lào lúc nào cũng ơi ới gọi mời vợ chồng em sang chơi. Em cũng đang quyết chí dành tiền để sang năm đi Lào chơi đây. Ở bên đó thích lắm chị ạ, em nghe mọi ng đi về đều khen hết. Mà bên đấy nóng nhưng không khó chịu như bên mình đâu. đi Luangphabang là tuyệt nhất chị à. Mà giá đi otoo cũng chỉ có 350 K/vé thôi rẻ dã man. Chị ơi bên đó đồ thủ công đẹp lắm và cũng có nhiều món ăn ngon lắm, cái bánh chưng, nem chua của Lào thì tuyệt, ngoài ra họ còn có rất nhiều loại mắm đặc biệt nữa cơ.
Ng Lao cũng toàn mua đồ của Thái thôi chị à. À chị yên tâm nhé bên đó người Việt hơi bị nhiều và cũng có nhiều người Lào biết nói tiếng Việt lắm chị à. HỌ cũng rất nhiệt tình mà giá ăn ở cũng rẻ (em ko nhớ chính xác bao giờ bác đi cần hỏi gì thì PM cho em để em hỏi mấy cậu ng Lào)

menoel
08-15-2006, 04:08 PM
Mẹ Cún Lu và nhà Bim's cho mình hỏi với. Đi Lào thì mang theo em bé 19 tháng có ổn không ạ? bọn em đi = máy bay.
Đổi tiền Lào ở đâu hả các mẹ? nên đổi ở VN hay sang đó mới đổi
Có phải làm visa vào Lào không ạ? và phải làm ở đâu? bao nhiêu xiền?
và ở bên đó nên đi chơi những đâu ạ? đi đến LuangPhrabang thì ngoài máy bay ra còn có phương tiện gì không ạ?
Thanks các mẹ nhiều

taomeo
08-16-2006, 10:42 AM
Cái này mẹ Noel nhân thể đặt vé với LAO Airlines xem : 04-942 5362, em thỉnh thoảng hay ra lấy vé đi Lào và nội địa Lào nữa, em thấy giá mua ở đây rẻ hơn mua qua đại lí ( không hiểu sao các hãng khác thì giá đại lý rẻ hơn hãng vì họ cho commission) mấy lần không check lại cứ gọi qua dl họ mang đến cho, đến khi kiểm tra với hãng thì hãng rẻ hơn nhiều, gọi lại đại lý thì họ nói là họ không có cái giá đó :roll: . Mấy lần em qua mua vé thì có thấy nhiều người mua vé xe bus đi Lào lắm, hỏi luôn họ hoặc là nhờ họ book cho từ Vientian đi luang, kể cả thủ tục visa ntn chị cũng có thể nhờ họ luôn được đấy.

menoel
08-18-2006, 08:36 AM
Cảm ơn mẹ Táo mèo nhé, chả hiểu sao 2 hôm trước không vào được LCM nên không reply lại được, mình đã đt cho các laosairline rồi, nhưng mà chuyến đi này mọi người ở nhà phản đối kinh quá, vì các cụ sợ Lào chả có gì đưa con đi sợ nó mệt :( , vì thế nên vẫn chưa đặt vé.

menoel
09-06-2006, 09:14 AM
hehehe...em vừa đi Vientiane về, hihi cũng vui phết, nhưng Noel thì ở nhà với bà ngoại, may mà không đi. Em đi hà :wink: ng không Lào. sợ chết khiếp, lần sau cạch đến già. À em thông báo tin vui cho các mẹ nào có ý định đi Luang Prabang, tháng 11 năm nay hàng không VNA sẽ mở đường bay thẳng đến Luang các mẹ ạ, năm sau nhà em sẽ đi, hihi

Hoang nguyen
01-07-2009, 12:09 PM
Chào các mẹ trong diễn đàn. Mình mới gia nhập diễn đàn Làm cha mẹ chưa được 10' đâu. Mình làm về Du lịch, các mẹ nào cần thông tin chi tiết về 1 địa điểm du lịch trong và ngoài nước thì liên lạc với mình nhé, Mình sẽ tư vấn cho các mẹ.

me cua mit
01-08-2009, 04:41 PM

Chị ơi, đến Lào k ăn ruột cá đâu, mà ăn cá suối, ăn cơm nếp ( cơm nếp rất ngon) thay vì ăn cơm gạo tẻ như VN mình chị ạ. Ngủ nhà sàn, ra khỏi Viêng Chăn là bắt gặp nhà sàn rồi. Ở Lào sẽ k cảm thấy lạc lõng vì người Lào rất thân thiện và gần gũi đặc biệt là với người VN, chứ k lạnh lùng và thực dụng như người Thái. A, 1 tục lệ rất hay của người Lào là lễ buộc chỉ cổ tay ấy.

Nhatrangmylove
01-12-2009, 03:34 PM
Vậy là tôi đã có một chuyến đi bằng đường bộ xuyên qua hai lãnh thổ quốc gia nước bạn Lào - Thái bằng xe ôtô khá thú vị. Hành trình chuyến đi của đòan có 35 khách họ cũng đi rất nhiều và lần này đây là chuyến độc đáo chỉ có bằng đường bộ.

Chúng tôi xuất phát và đến cửa khẩu LAO BẢO làm thủ tục củng khá nhanh vì chúng tôi có chuẩn bị danh sách và fax ra trước nên mọi thứ chỉ có thủ tục. Nơi bắt đầu tại cửa khẩu LAO BẢO chúng tôi tranh thủ chụp hình với tâm trạng xuất ngoại lần đầu bằng đường bộ, cảm giác hồi hộp dự báo cho chuyến đi đầy thú vị bắt đầu.

http://i215.photobucket.com/albums/cc320/nguyenphitam/Picture571-1.jpg

Cũng tại đây chúng tôi được các chị em dân buôn tiền như một ngân hàng di động bám sát mời đổi tiền. Để có một số tiền cho mua sắm, du khách đổi tiền một cách hồn nhiên cứ 1600VND bằng 1000kíp Lào, biết là đổi tại đây thì rất thấp nhưng sự tò mò và để có một tờ tiền kíp trong tay kịp cho về SAVANAKHET mua hàng vặt nên mọi ngưòi không chần chừ gật đầu.

http://i215.photobucket.com/albums/cc320/nguyenphitam/Picture018-1.jpg

Khi qua đến đất Lào chúng tôi được Mr TOON là một HDV của bạn Lào đón chúng tôi, nói tiếng Anh giỏi và tiếng Việt khá rành.

Trước khi đặt chân đến đây, tôi đã được đọc nhiều bài báo về tầm chiến lược của vị trí Savannakhet trên bản đồ phát triển kinh tế du lịch Đông Dương nhất là khi đường bộ du lịch nối Savannakhet với cửa khẩu Lao Bảo. Nhưng ngày nay, cái vẻ hiu hắt của một tỉnh lỵ biên giới vẫn còn khá ngèo nhưng khá giàu về tình cảm, chương trình ngủ lại của tour khi dừng chân qua đêm tại thủ phủ Savankhet.

Suốt con đường từ Lao Bảo sang đây xuyên qua quá nhiều cánh rừng già thưa vắng bóng người và chính bản thân tôi còn ngạc nhiên bởi những căn nhà sàn làm bằng gỗ theo kiểu truyền thống, phía dưới nhà sàn bóng loáng những chiếc xe hơi bán tải. Trời xế chiều, mặt trời nghiêng dần về phía núi...một cảm giác đất nước yên bình dưới khói lam chiều nhìn vội qua cửa kính xe…

Hành trình từ cửa khẩu tiếp tục đi Savanakhet là một điểm đến trong chương trình với lộ trình 240km.
Savannakhet (tiếng Việt thường nói gọn là Sà Vằn) được cắt nghĩa theo chữ Pali: svarna (trời), hay có thể là suvana (vàng) và khetta (bờ cõi, xứ sở) có thể hiểu là cõi trời, đất vàng. Dù là cõi trời hay cõi đất vàng thì có lẽ nghĩa bóng cũng để chỉ đây là miền đất của phì nhiêu và chốn đem lại thân thiện niềm vui, hạnh phúc.

Thật ngạc nhiên...tôi vô cùng bất ngờ những gì chưa biết đến, hình ảnh con khủng long cổ được chọn làm biểu tượng của miền đất này như một niềm tự hào, kiêu hãnh. Tại đây, năm 1932, người ta phát hiện bộ xương khủng long hoá thạch niên đại trên 100 triệu năm. Và đây có lẽ cũng là dấu vết khẳng định Đông Dương từng là quê xứ của loài khủng long thượng cổ.

Nơi bắt đầu vào thành phố SAVANAKHET

http://i215.photobucket.com/albums/cc320/nguyenphitam/Picture082.jpg

Đêm đấy chúng tôi ngủ lại khách sạn HOONGTHIP một đêm và ăn tối tại đấy, khách sạn này lớn nhất nhì ở thành phố này. Khách sạn cũng chỉ tầm hai sao ở Việt nam mà thôi, ở trong phòng không hiện đại cho lắm và cũng chỉ có tivi, tủ lạnh, máy nước nóng. Vấn đề phục vụ và trang bị khá kém với cơ sở hạn tầng quá củ kĩ, nhưng cũng xem được VTV4, máy lạnh dạng công nghiệp cứ thổi vù vù mới chịu cái nóng và hạn chế của lủ muổi rừng, thấy lủ muổi bay loang loáng khắp nơi nhưng khá thú vị là muổi không hề cắn. thức ăn thì có thể hơi lạ lẩm với người Việt nhưng có thể chấp nhận được.

Các món ăn hơi cay, cơm nấu theo kiểu Lào nên hơi dẽo, món xôi là món quốc hồn quốc túy của họ vì vậy bữa ăn phải có xôi.
Dọc theo các con phố có một món ăn luôn để khách Việt chúng ta quan tâm là món ruột heo, đặc biệt là ruột non (rửa bên ngoài, nhưng vẩn giữ lại những gì còn bên trong) họ nướng bằng than hồng nên khi chín màu sắc nhìn khá hấp dẩn và bắt mắt...thấy là muốn xơi luôn.

http://i215.photobucket.com/albums/cc320/nguyenphitam/Picture022.jpg

http://i215.photobucket.com/albums/cc320/nguyenphitam/Picture023-3.jpg

Cơ sở hạ tầng ở đây còn lạc hậu, thành phố này là đứng thứ 3 của Lào nhưng chỉ bằng Đông Hà thôi. Tuy vậy người dân thì rất giàu vì suốt trong thời gian đổi mới, chính phủ khuyến khích sự làm giàu và cổ phần hóa của tư nhân.
Tại Lào các phương tiện xe ôtô rất rẻ và model...Việt nam còn thua xa, mọi thứ không đồng bộ đủ các loại , nhưng phương tiện vận chuyển khá phổ biến là tuk tuk thay thế cho taxi. , chúng ta dể nhận thấy như tuk tuk ở chợ thì họ chở các loại như xe lam bên Việt nam.

http://i215.photobucket.com/albums/cc320/nguyenphitam/Picture543.jpg

Một số xe chuyên dùng chở khách du lịch đi qua lại biên giới thì được chủ xe quan tâm về hình thức tạo cho xe đẹp hơn. Với phương tiện này khá thú vị trong mắt du khách Việt Nam và mọi người rất thích thú.

http://i215.photobucket.com/albums/cc320/nguyenphitam/Picture075-2.jpg

Con người Lào thân thiện và mến khách, họ hiền hòa và chân phác, không dám nhận xét thêm nhưng tôi chỉ đi quanh một vòng thành phố thì mới cảm nhận được nơi con người Lào.

(Còn tiếp..)

Nhatrangmylove
01-14-2009, 11:02 AM
Nét riêng của xứ Triệu Voi luôn làm cho ta thấy sự yên bình bên dòng sông Mêkong đôi bờ hai đất nước, hòang hôn thật đẹp trải những thảm nắng vàng cuối chiều sao mà thân thương và bình dị.
Các tụ điểm vui chơi tại Savanakhẹt thì không phong phú cho lắm, các quán nhậu thì khá thường và chủ yếu là khách địa phương, nhưng các nhà hàng lớn thì các thương gia nước ngoài đặc biệt là người Việt chiếm số đông.
Có một nhà hàng nổi trên dòng sông Mêkong nấu ăn khá ngon và rẻ , loại chai lớn to chừng 8.000kíp hoặc 10.000 kíp tuỳ theo chổ, thuyền thuê cho đòan du ngọan trên sông vào ban đêm chừng 350.000đ tiền Việt nam.
Bia Lào uống khá ngon, nhưng có điều khác không như bia mà chúng ta thường dùng tại Việt nam vì uống no nhưng ít tiêu và "khó thải"

Sông Mêkong hiền hoà về đêm
http://i215.photobucket.com/albums/cc320/nguyenphitam/Picture036-1.jpg

Nhatrangmylove
01-14-2009, 02:38 PM
Phút trầm lắng giữa đất trời đôi bờ sông hai đất nước xa lạ bao trùm bóng đêm, con thuyền cứ trôi dần vào giữa dòng sông Mekong. Đêm nay thật thú vị, cảm giác như đang ngược dòng sông Hưong ... hò ơi sao mà thân thương điệu hò Huế ở đâu lại về bên tai. Vâng đó là cảm giác như đang ở Việt Nam, trên thuyền chúng tôi vui đùa và cùng nhân viên nhà hàng hát với nhau say sưa. Tay trong tay nưng ly bia Lào uống ngon lành ừng ực, người nhân viên nhà hàng gần như say vì quá vui và cũng chỉ nhớ đúng 1 câu bằng tiếng Việt " ôi...Lào chết Lào chết". Thật sôi động và đáng nhớ, chúng tôi được các bạn Lào hát nhiều bài ca ngợi tình đoàn kết Việt - Lào, tiếng vổ tay và xen lẩn tiếng Khạp chay lai lai (cảm ơn nhiều) rôm rả trên dòng sông Mêkong.

http://i215.photobucket.com/albums/cc320/nguyenphitam/Picture032-4.jpg

Sáng hôm sau tại SAVANKHET chúng tôi được đi thăm chùa Xay Nhạ Phùm, ngôi chùa rất đẹp và cổ kính. Chúng tôi bắt gặp được nghi lể cúng tại chùa từ sáng sớm khá lạ mắt, mang tính cồng đồng và tôi chưa thấy bao giờ ở Vnam.

Đa số tín ngưỡng là đạo Phật, các chùa chiền rất đông và có những kiến trúc phức tạp mang đậm nét văn hóa tâm linh người Á đông.
Người dân rất sùng bái đạo Phật, và nơi chùa chiền để họ gửi gắm tâm hồn để hướng đến cái đẹp cho cuộc đời.
Người nào đi chùa sớm thì phải thức dậy từ 4g30 sáng để đến cửa Phật để chuẩn bị cho công việc khấn vái, khá bật ngờ tôi được chứng kiến một nghi lể vào một sáng sớm tại chùa. Dân chúng đến ngồi trong chùa và có chuẩn bị đem theo lể vật như hoa quả, đèn... vàng bạc, nhang tháp và nến.

Trong điện thờ Phật rất đông người đến đến cúng, và cuối điện là có một dãy bán thức ăn sáng cho các thầy. Các món ăn có thịt, cá đầy đủ, làm từng mâm cho 4 người. Khi ai có lòng hảo tâm thì mua thì họ mang lên cho các sư sải trong chùa và ăn tại chổ, nói chung la tôi khá bất ngờ về phong tục tập quán của người Lào. Tuy vậy trong tôi khá ấn tượng với bản sắc dân tộc nơi này....

Các Phật tử dậy từ sáng sớm tinh mơ, đến chùa mang theo lể cúng như trái cây, nến, nhang, hoa sen trắng vv. Họ ngồi từng hàng trật tự và hướng nhìn lên Điện nơi thờ cúng Phật, các sư sải thì tuỳ theo chức sắc đựoc bố trí ngồi xung quanh hai bên. Phía dưới cùng của chùa là như một quày hàng bán thức ăn dành cho ai có tiền tỏ lòng nhân ái thì mua thức ăn và thức ăn đó được dọn lên mâm và bưng lên cho các thầy, sư sải chùa. Thức ăn này thật bất ngờ, hoàn toàn thức ăn không chay có thịt, cá, giá rẻ vô cùng. Bạn tôi cúng công quả bằng cách lấy 30.000kíp (bằng 51.000đồng) mua thức ăn cho thầy, sư sải, không ngờ có đến 5 mâm/4 món và mổi mâm dành cho 4 người ăn. Khi mua xong là các Phật tử dọn lên luôn...thật lạ mắt với phong tục Lào mà để lại ấn tượng vô cùng.

Hình ảnh tại buổi lể thường ngày mà người dân Lào luôn có
http://i215.photobucket.com/albums/cc320/nguyenphitam/Picture056.jpg

Thức ăn bán ngay bên trong chùa nếu ai cần mua
http://i215.photobucket.com/albums/cc320/nguyenphitam/Picture055-2.jpg

Đồ cúng thường gặp mà người Lào hay cúng
http://i215.photobucket.com/albums/cc320/nguyenphitam/Picture062.jpg

Nụ cười cô gái Lào chốn tâm linh
http://i215.photobucket.com/albums/cc320/nguyenphitam/Picture058-1.jpg

Nhatrangmylove
01-14-2009, 02:40 PM
Sau khi tham quan cầu HỮU NGHỊ xong chúng tôi lên xe tiếp tục hành trình đi Viên Chăn ... Hình ảnh quen thuộc là những cánh rừng già, nhiều nhà máy chủ yếu là khai thác gổ và thạch cao. Những chiếc xe khách xuôi chiều từ Viên Chăn về Savanakhet chở đầy ắp hàng hoá, đường rất rộng và tốt nên xe chạy khá nhanh, tiếng động cơ loãng vào tiếng gió núi rừng .
That Ing Hang nằm cách Savanakhet 15km về phía nam trên đường đi Thà thẹt, du khách sẽ thích thú tìm hiểu những điều bí mật trong đời sống văn hóa tâm linh của người Lào.

Chúng tôi ghé That Ing Hang, That Ing Hang được xem là điểm hành hương thứ hai sau Wat Phu Champasak tại miền Nam nước Lào. Thuyết truyền kể lại, xưa kia tại chỗ Tháp Stupa ngày nay có một cây Hang cổ thụ. Và có một vị sư già xuất hiện một cách khá bí ẩn, hằng ngày tựa lưng vào cây Hang ngồi thiền. Một hôm vị sư già thăng thiên trong tư thế ngồi tọa thiền.

http://i215.photobucket.com/albums/cc320/nguyenphitam/Picture117.jpg

Nơi nhà sư tịch người ta dựng lên tháp chứa xá lợi của nhà sư. Dân địa phương cho rằng đây là mảnh đất thiêng, Phật giáng.

http://i215.photobucket.com/albums/cc320/nguyenphitam/Picture100-1.jpg

Khuôn viên chùa tháp có dạng hình vuông, có bốn mặt tường rào bao quanh. Dọc theo 4 hành lang bao bọc quanh chùa là những tượng Phật sắp đều thẳng tấp thành hàng sát tường. Ở giữa khuôn viên chùa là tháp xá lợi cao khoảng 10 mét hình chóp nón, vẩn sừng sững nét cổ kính dù trải qua bao thăng trầm của thời gian. Ngoài ra còn đồn rằng là trong cái tháp này có cái gì đó như là sợi tóc hay chiếc răng của Đức Phật Thích Ca .

http://i215.photobucket.com/albums/cc320/nguyenphitam/Picture104.jpg

Rất rất nhiều du khách hành hương về đây và cầu phúc mong cho mình đựoc may mắn và có nhiều sức khoẻ trong cuộc sống. Quan sát thấy đôi nam nữ còn khá trẻ được nhà sư tụng kinh, cột chỉ vào cổ tay cầu phúc và làm phép tưới nước thiêng lên đầu họ, nhà sư lẩm bẩm đọc gì đó như chúc phúc cho hai người này.

http://i215.photobucket.com/albums/cc320/nguyenphitam/Picture093.jpg

Hôm nay như là ngày chuẩn bị lể hội và ngày cúng, trong ngôi chùa này trưng bày nhiều gian ô nhỏ như kiốt bán hàng, nào là các giấy vàng mã một màu vàng sặc sở đựoc chất đầy

http://i215.photobucket.com/albums/cc320/nguyenphitam/Picture091-1.jpg

art3112
04-28-2009, 02:13 PM
:finga: bố Ỉn cũng từng dẫn khách đi xuyên Lào (= HN - Vinh - cửa khẩu Lào - thủ đô Lào - biên giới Lào Thái..:shock: thực ra mẹ cháu ko đi nên ko nhớ rõ cung đường lắm đâu ah, chỉ biết là xuyên Lào thôi) nên ít nh cũng có kinh nghịêm và thông tin cho các mẹ :p.. nếu như mẹ nào có nhu cầu thuê xe cho cả gia đình đi Lào thì liên lạc với bố Ỉn nhé! ủng hộ ng trong nhà muh :rolleyes:
xe nhà Ỉn là xe Zace 7 chỗ ah (nếu sang đấy bố Ỉn làm giấy thông hành cả ng lẫn luôn - lần trước đi nên có mối rùi.. hihihi )

hanhtran
05-07-2009, 04:21 PM
Em vừa mới gia nhập. Các bác chỉ bảo em thêm nha

haiyen111
08-22-2009, 01:19 PM
Em thì chỉ đi CPC, Lào thì chưa có dịp khám phá :cool:

Tuanden
09-02-2009, 10:31 AM
Em thích cả Lào, cả CPC, chỗ nào cũng thích. Các mẹ mà đi ới em với nhé.

mehonganh
09-04-2009, 11:05 AM
Mình chưa đi Lào bao giờ. Con gái chỉ thích đi chỗ nào có biển đẹp thui à

tienlen
09-05-2009, 11:41 AM
Bác ơi, em xin can bác. Ông anh chồng em đi năm ngoái xong về kêu trời luôn. Nếu bác định đi theo em bác nên đi Campuchia, đẹp tuyệt vời, đơn giản và cũng rẻ (nếu bác đi kiểu Vietbalo). Còn nếu bác định sang tìm nguồn buôn gỗ hay voi gì đấy cho bọn em thì tuỳ bác :lol: .

Lào và Campuchia có khác gì nhau nhỉ?
Mà nge vậy thì cũng hết muốn đi Lào rồi :D
Campuchia thì đi rồi, giờ có đi chắc ra bắc chơi thôi :partyman:

mẹ Tiểu Cần
09-07-2009, 03:46 PM
Lào và Campuchia có khác gì nhau nhỉ?
Mà nge vậy thì cũng hết muốn đi Lào rồi :D
Campuchia thì đi rồi, giờ có đi chắc ra bắc chơi thôi :partyman:

Nghe vậy muh kg phải vậy đâu, Lào có cái đẹp riêng của nó, nhất là nét thanh bình của đời sống người dân Lào, mình có chị bạn đi đến 2 lần, mỗi lần 2 tuần mà vẫn đang lên kế hoạch đi tiếp đó... mình thì sắp đi nhưng mình nghĩ đến những đất nước như Lào, CPC thì mình chủ yếu khám phá đời sống văn hóa, ẩm thực của họ và các hồn trong dân tộc họ ấy mà ... chứ kg có cái hiện đại như sang châu Âu đâu

Hanoireal
09-16-2009, 06:09 PM
Có anh bạn vừa đi Lào về, viết lại nhật ký hay lắm. Anh chị thử vào xem có thông tin gì bổ ích không nhé
http://www.hoangducvinh.tk/

mẹ Tiểu Cần
09-16-2009, 09:42 PM
Cảm ơn bạn hanoireal nhìu nhìu
Vậy là có thêm thông tin đi Lào + của người bạn thích đi balo của tụi này nữa là tuyệt

Hanoireal
09-17-2009, 03:53 PM
Cảm ơn bạn hanoireal nhìu nhìu
Vậy là có thêm thông tin đi Lào + của người bạn thích đi balo của tụi này nữa là tuyệt

Em có mấy đ/c bạn định sang Lào tháng 12 này kết hợp xem SEAGames luôn, nếu chị có hứng thú thì join cùng nhé. Báo trước là bọn em rất xì teen, sợ chị không đỡ nổi :rolleyes:

Chi tiết ở đây ạ: http://ttvnol.com/forum/f_233/1182241/trang-1.ttvn

mẹ Tiểu Cần
09-17-2009, 04:37 PM
Cảm ơn bạn, thực ra mình và ax rất bụi, nên kg ngại gì, mỗi tội nghe nói đi các vùng khác hay hơn viêng chăng, kg biết thế nào :confused::confused::confused:
Đầu tháng 10 có chương trình khám từ thiện cho người Lào và người việt tại Lào, mình đang sắp xếp đi, nhưng chủ yếu là TThien, kg đi chơi đc :(
Thg 12 ở Lào thời tiết tốt hơn miền Bắc kg nhỉ

F.A.M.I.L.Y
09-18-2009, 05:09 AM
Mình chưa đi nhưng có người thân đi rùi về kể lại: Lào còn nghèo chưa phát triển nên không khí không bị ô nhiễm như VN mình, đường sá thì rất sạch sẽ, đặc biệt là ý thức về giao thông của người dân Lào cao hơn dân VN nhiều. Còn nói về phong cảnh thì qua Lào muh hong đi xem chùa chiền coi như là chưa đi. :D

bongbangiuiu
10-29-2009, 10:50 AM
Chả là thế này- Công ty em có vài cái dự án với nước bạn Lào, nhân dịp Seagame sắp tổ chức bên đó, anh em Công ty - cũng là những người máu mê tự mình đi thăm thú các chốn lạ- bàn bạc với nhau tổ chức 1 chuyến Caravan xuyên Lào kết hợp xem Khai mạc Seagame và 1 trận bóng đá tuyển nhà bên đó. 1 anh có mối quan hệ còn xung phong set up 1 buổi giao lưu với đội tuyển bóng đá nhà mình hihi...

Túm lại lịch trình dự kiến như sau ah:
1. Thời gian dự kiến: 04.12.2009 - 11.12.2009
2. Kinh phí: 535$/người ( Đã bao gồm các phí: ăn ở KS 3 sao, phí tham quan, phí thủ tuch xuất nhập cảnh, lệ phí lưu hành xe ôtô dưới 7 chỗ, vé xem Seagame; không bao gồm phí cầu phà, xăng dầu)
3. Công ty em: Cty TNHH Thương mại & Dịch vụ Quốc tế Trí Việt
Tel: (04). 35147973 Fax: (04). 35147972
Add: 2B Ngõ Thái Hà, phố Thái Hà, Đống Đa, Hà Nội
Y!M: caravanlaos
Email: caravanlaos@gmail.com

Ngày 1 (04/12/09): Hà Nội - Đông Hà (Quảng Trị) 600km
- 6h00: Tập trung đoàn tại Hà Nội, khởi hành đi Đông Hà
- 12h00: Ăn trưa tại TP Vinh
- 18h30: Tới Đông Hà, nhận phòng Khách sạn, ăn tối tự do hoạt động

Ngày 2 (05/12/09): Đông Hà - Lao Bảo - Savannakhet (280km)
- 6h00: Làm thủ tục trả phòng khách sạn, ăn sáng tại khách sạn
- 7h30: Tập trung khởi hành đi Lao Bảo
- 10h00: Đến Lao bảo làm thủ tục xuất cảnh (trong thời gian này có thể tự do thăm quan Trung tâm Thương mại Lao Bảo)
- 12h00: Ăn trưa tại Lao Bảo
- 13h30: Đoàn khởi hành đi Savanakhet
- 17h00: Tới Savanakhet, nghỉ ngơi và nhận phòng KS
- 18h30: Ăn tối, tự do hoạt động

Ngày 3 (06/12/09): Savanakhet - Pakse (220km)
- 06h30: Tập trung ăn sáng
- 08h00: Đoàn khởi hành thăm quan tháp IngHang, bảo tàng KongLong
- 12h00: Ăn trưa, tiếp tục khởi hành đi Pakse
- 16h00: Tới Pakse, nhận phòng KS
- 18h30: Ăn tối, tự do hoạt động

Ngày 4 (07/12/2009) Pakse
- 06h30: Tập trung ăn sáng
- 08h00: Đoàn khởi hành đi thăm quan thác Khone Pa Peng (thác nước lớn nhất Đông Nam Á), tham quan đền Wat Phou nền văn minh Angkor Wat, mua sắm tại chợ Pakse. (Trong quá trình đi thăm quan đoàn sẽ dừng chân ăn tối theo lịch)

Ngày 5 (08/12/09) Pakse - Viengtiane (653km)
- 06h00: Đoàn tập trung ăn sáng
- 07h00: Đoàn khởi hành đi Vientiane
- 12h00: Ăn trưa
- 18h30: Tới Vientiane, nhận phòng KS, ăn tối, tự do hoạt động, khám phá Vientiane về đêm, thăm quan Sòng bài Las Vegas

Ngày 6 (09/12/09) Vientiane
- 06h30: Đoàn tập trung ăn sáng
- 08h00: Đoàn khởi hành thăm quan thành phố Vientiane, thăm quan ThatLuong, đài Chiến Thắng, chùa Sisaket (trong quá trình đi, đoàn sẽ dừng chân ăn trưa theo lịch)
- 17h30: Ăn tối
- 19h00: Tham dự lế khai mạc Seagame

Ngày 7 (10/12/09) Vientiane
- 06h30: Đoàn tập trung ăn sáng
- 08h00: Đoàn đi thăm quan công viên Bãi Phật; mua sắm tại cửa khẩu miễn thuế Lào -Thái Lan.
- 12h00: Ăn trưa
- 16h00: Cổ vũ đội bóng nam thi đấu
- 19h00: Ăn tối

Ngày 8 (11/12/09)
- 06h30: Đoàn tập trung ăn sáng, làm thủ tục trả phòng KS
- 08h00: Đoàn khởi hành đi Cửa khẩu Cầu treo
- 12h00: Ăn trưa tại Lac Xao
- 14h00: Làm thủ tục nhập cảnh Việt nam, sau khi nhập cảnh vào Việt nam đoàn chia tay; kết thúc chương trình tham quan.

bongbangiuiu
10-29-2009, 10:55 AM
Em đăng lên đây để nếu gia đình hay đoàn thể mẹ nào có thời gian, muốn nghỉ ngơi thư giãn kết hợp xem Seagame luôn thì đăng ký với em nhé!
Điều kiện tham gia: Người (nhóm người) tham gia phải có phương tiện là ôtô; giấy tờ xe phải rõ ràng, giấy phép lái xa, hộ chiếu.
Tuy nhiên để thuận tiện, ai không có phương tiện mà muốn tham gia thì chỉ cần đăng ký, bên em sẽ ghép người vào các xe trống hoặc thuê thêm xe 15- 45 chỗ (tùy số lượng đăng ký) hihi....

bongbangiuiu
10-29-2009, 10:57 AM
Em có mấy đ/c bạn định sang Lào tháng 12 này kết hợp xem SEAGames luôn, nếu chị có hứng thú thì join cùng nhé. Báo trước là bọn em rất xì teen, sợ chị không đỡ nổi :rolleyes:

Chi tiết ở đây ạ: http://ttvnol.com/forum/f_233/1182241/trang-1.ttvn

Ui có khi ghép đoàn đi nhỉ? hihi...không bit đoàn bên ý đi như nào? Tớ vào link của bạn chẳng xem được :-(

bongbangiuiu
10-30-2009, 10:47 AM
Alooooooooooooooooooooooooooooooooo

ngoyeu
10-30-2009, 11:10 AM
Mẹ Tít & Mít vừa đi công tác Lào về này bên đó cũng nhiều phong cảnh đẹp, giá cả cũng vừa phải mình mua được nhiều quà cho mọi người.Hi Mẹ Cún và Lu ko lo đâu nhé! Chỗ ở thì có thể tìm Khách sạn ở www.asiahotelbiz.com. Site đó nhiều khách sạn ở Lào và Châu Á. Hôm trước bạn của Mẹ Tít & Mít giới thiệu cho trang đó đặt phòng cũng nhanh mà giá thì ko đắt lắm. Hì ăn ở khách sạn thì lo gì?Có cả buffet cơ mà yên tâm đi du lịch vui vẻ nhé!

femi
09-09-2010, 04:26 PM
trui ui , em la thanh vien moi cua dien dan lamchame , con em hien cung da 20 thang roi, may anh chi , may anh chi noi sao ghe wa', em chuan bi huong dan doan sang lao` day, noi the sao em dam' di day , huuhuhu

Me Muoi
09-11-2010, 08:53 PM
Nhà Mushroom có dám bỏ chồng ở nhà một mình không mà đòi đi TQ ???
Còn bác định đi Lào mang mấy con voi về xả thịt bán kiếm lời mà ..Còn đi TQ là đi chơi thì vẫn tiến hành chứ .. :lol:

Bac oi! Cac cu co cau:" tram voi ko duoc bat nuoc sao" thit voi nhat lam. Bac buon nga thi duoc chu thit thi lo to.

mi_mixinh
09-08-2011, 09:35 AM
ầy, các mẹ nói thế nào chứ đi Lào cũng hay lắm đó. Em cũng đang định làm 1 chuyến xả stress chơi. Hehe, Lào anh em mà mình không biết mặt mũi hắn ra sao cũng buồn. em đang xem 1 tour có 6,5tr thui àh,

scarletpink
09-09-2011, 09:31 AM
ầy, các mẹ nói thế nào chứ đi Lào cũng hay lắm đó. Em cũng đang định làm 1 chuyến xả stress chơi. Hehe, Lào anh em mà mình không biết mặt mũi hắn ra sao cũng buồn. em đang xem 1 tour có 6,5tr thui àh,
Các bác ghé thăm chương trình thăm quan Lào của công ty em nhé! :)

mi_mixinh
09-09-2011, 09:51 AM
Em đang xem 1 tour du lịch với giá 6,5tr/6N5Đ, cũng có vẻ hay. Các mẹ tư vấn giúp em với nhé.
Website của công ty đó đây ah. Thanks các mẹ nhiều nhá.
http://booking.predict.com.vn/web/

minhnguyet279
09-09-2011, 01:43 PM
me nao muon di Lao, Thai , Campuchia ghep doan thi alo cho to nhe. ben to co tour ghep doan khoi hanh tu Tp.HCM gia re cuc ky. Con me nao can tu van thi cu PM nhe. Dam bao TU VAN MIEN PHI - DICH VU GIA RE. Vui long truy cap http://www.vholidaytour.com de co chuong trinh tour va cac thong tin nhe cac me

Me Muoi
09-09-2011, 02:00 PM
Em đang xem 1 tour du lịch với giá 6,5tr/6N5Đ, cũng có vẻ hay. Các mẹ tư vấn giúp em với nhé.
Website của công ty đó đây ah. Thanks các mẹ nhiều nhá.
http://booking.predict.com.vn/web/

Bạn ah. Chương trình này đi đường bộ như vậy cũng không rẻ đâu lại mệt nữa. Mình nghĩ bạn nên đi tàu nằm đến Đông Hà rồi đi oto qua Lào, ngày cuối cùng thì nên bay từ Huế - Hà Nội sẽ đỡ mệt hơn nhiều. Chi phí 7.100.000 VND/khách. lại có dịp ghé qua Huế 1 tí thưởng thức đặc sản nữa. nếu cần chương trình mình gửi cho.

minhnguyet279
09-09-2011, 02:06 PM
Ben minh co tour ghep doan di thu 7 hang tuan do. me nao co nhu cau thi pm nhe

minhnguyet279
09-09-2011, 02:09 PM
Tour Lao cua minh 4.390.000 4N3D khoi hanh thu 7 hang tuan, don va tra khach tai San Bay Hue, me nao co nhu cau thi pm hoac lien he 0983600690 nhe. Con me nao muon di Campuchia thi 175 usd 4N3D don tra khach tai Tp.HCM

catvang88
09-11-2011, 10:49 PM
Mẹ nó ơi. Chớ có đi Lào.
Em vừa làm chuyến đi về, chán lắm a, dân Lào nghèo mà lười làm lắm, ko biết tiếng Anh nhiều, Khoảng 10h tối mẹ nó muốn tìm quán ăn thì chỉ có nằm mơ mới thấy.
Nói chung là đi nước khác mẹ nó a. đi Campuchia còn hơn

hanguyen87
09-12-2011, 09:56 AM
Em cũng mới đi Lào về. Cũng thú vị lắm ạ, người dân Lào rất nice. tiếng anh sử dụng ok. Có cơ hội các bác nhớ tới LPB và Xiengkhuang.

kenhnhansu
09-12-2011, 01:43 PM
Đi Lào nhớ ghé thăm cách đồng chum Xiêng khoảng, LPB.
Người Lào tốt tính, bên đó cũng có nhiều người Việt sinh sống.
Nếu từ HN, có thể đi cửa khẩu Na Mèo, phong cảnh rất ok :)

kego
09-15-2011, 07:55 PM
Em đã đi xe máy bên lào, tự xách xe sang, nói chung lào đẹp, yên bình.

auturmspring
09-23-2011, 10:44 PM
Mình cũng đi Làm năm 2006 và bây giờ vẫn muốn đi lại, mình chưa đến cánh đồng Chum, đã đi vienchan và Luangphlabang, mình thích Luangphlang hơn, ở đó yên bình, sạch sẽ, người Lào rất thật thà, chùa tháp nhiều vô kể, người Việt sống ở Lào nhiều. Dân nói được Tiếng Anh nhiều. Nói chung mình cảm nhận được là rất thích, 5 năm trôi qua rồi nhưng mình vẫn nhớ như in cảm giác khi đến Luangphlabang và 1 ngày nào đó có cơ hội sẽ đi sang đó tiếp.

keo.siu.chau
09-27-2011, 09:48 PM
Hi hi, e cũng vote cho Lào, hìhi, đẹp tự nhiên và hoang sơ ạ. :). Bác nên đi tuyến Viengchan - Xieng Khoang - Luongphrabang ạ, nếu đi bụi từ HN bác ra bến xe nước ngầm có xe giường nằm thắng sang Viengchan luôn ạ, đi tầm 4.00PM, khoảng 24 tiếng tới nơi ạ, còn nếu bay thì chỉ tầm hơn 1h là tới nơi ạ, ở lại Viengchan khoảng 1 ngày 1 đêm rồi đi tiếp Xiengkhoang ạ, ở đó có cánh đồng chum cũng rất đẹp ạ, sau đó đi Luongphrabang, ở lại Luongphrabang khoảng 2 đêm ạ. e chỉ tư vấn đc đến thế thôi, vì hồi e đi đến đây là e bay về HN, hihi, hình như từ Luongphrabang đi đừong cửa khẩu Tây trang - Điện Bien cũng về HN đc thì phải. Nói chung xác định đi Lào thì chỉ nên xdinh di chơi thui, còn mua sắm thì chả có j, và giá thì..... đắt.. hic. So sánh Lào với Thái thì mỗi nơi 1 vẻ, Thái đông đúc, nhộn nhịp và ồn ào, Lào thanh bình, yên tĩnh hơn ạ. E đang ấp ủ ước mơ đi Pakse của Lào ạ :P

meyeucubilam
09-29-2011, 04:04 PM
em cũng sang lào rùi.cũng không có gì đặc sắc nhưng công nhận dân LÀO hiền, thân thiện.Sang đến bến xe lớn nhất ở thủ đô mà cực kỳ yên bình, quy củ chứ k bát nháo như bên mình.món ăn thì e thích ăn cơm rang và món gà Lào ah,.siêu ngon như gà chọi ấy.Có 1 nơi e thích đến nhất là chùa sỉ mương nổi tiếng linh thiêng để dc bê cái mâm vàng xem mình có đạt dc ước nguyện xin xỏ mà k dc đi.huhu.

Me Muoi
09-29-2011, 04:15 PM
Các mẹ đi Lào đừng quên thưởng thức món cà lào nhé! Cà Pháo ấy ạ. Ăn sống ngon tuyệt cú mèo.

keo.siu.chau
09-29-2011, 05:03 PM
Hí hí, e thích Luongphabang của Lào ạ, đẹp :), giờ vẫn muốn đi lại

auturmspring
10-01-2011, 01:28 PM
em cũng sang lào rùi.cũng không có gì đặc sắc nhưng công nhận dân LÀO hiền, thân thiện.Sang đến bến xe lớn nhất ở thủ đô mà cực kỳ yên bình, quy củ chứ k bát nháo như bên mình.món ăn thì e thích ăn cơm rang và món gà Lào ah,.siêu ngon như gà chọi ấy.Có 1 nơi e thích đến nhất là chùa sỉ mương nổi tiếng linh thiêng để dc bê cái mâm vàng xem mình có đạt dc ước nguyện xin xỏ mà k dc đi.huhu.

Vậy mà hồi năm 2006 mình đi sao mình ko biết ngôi chùa này nhỉ, chùa đó ở Vien hay Luang đó mẹ nó ơi? Ngày đó mình đi hầu như có mấy cái chùa to ở Luang là đi hết, ở Vien cũng đi 1 số mà ko biết chùa sỉ mương này.

auturmspring
10-01-2011, 01:28 PM
Hí hí, e thích Luongphabang của Lào ạ, đẹp :), giờ vẫn muốn đi lại
Tớ cũng giống mẹ này, mình thích Luangpharabang, nhất định có cơ hội là đi lại.

CUONG798
10-01-2011, 04:16 PM
http://nc0.upanh.com/b2.s19.d2/276a4b1f7012e66141282e248ca79c98_35315450.hinhmaym p4.jpg
bài viết hữu ích quá... xin cảm ơn
http://www.racv.weebly.com

mi_mixinh
10-13-2011, 02:45 PM
em cũng vậy, em chưa đi Lào bao h nhưng chắc chắn sẽ đi, em thấy có cái tour này khá hay,, các mẹ thấy được không?
HÀ NỘI- VIENTIAN- XIENGKHOUANG- LUANGPRABANG- HÀ NỘI
( Thời gian: 09 ngày 08 đêm; Phương tiện: ô tô , 10 khách trở lên)
Ngày 01: HÀ NỘI- VINH
21h: Xe đón quý khách tại điểm hẹn tại Hà Nội khởi hành đi Vinh, Quý khách nghỉ đêm trên xe.
Ngày 02: VINH - VIENTIAN (ăn 03 bữa)
7h00: Xe đưa đoàn đi ăn sáng tại Vinh, sau đó khởi hành đi Vientian qua cửa khẩu Cầu Treo, quý khách sẽ có dịp ngắm dãy Trường Sơn, cũng là biên giới tự nhiên giữa 2 nước Việt- Lào. Đoàn dùng bữa trưa tại thị trấn Laksao.
12h00: Sau bữa trưa đoàn tiếp tục đi Vientian.
17h00: Đoàn tới thủ đô Vientian, nhận phòng khách sạn, nghỉ ngơi, ăn tối.
Tối: Thưởng thức các điệu múa truyền thống của Lào. Tự do khám phá Vientian về đêm.
Ngày 03: VIENTIAN ( ăn 03 bữa)
Sáng
7h00: Ăn sáng tại khách sạn.
8h00: Đoàn bắt đầu chương trình tham quan Thủ đô Viêng Chăn.
Điểm đầu tiên là Chùa Sisaket- nơi lưu giữ hàng vạn bức tượng Phật lớn nhỏ khác nhau. Đây cũng là một ngôi chùa ít bị phá huỷ khi quân Xiêm (Thái) xâm lược Lào.
Tham quan đền Hoprakeo - một ngôi đền cổ kính nhất thủ đô với bộ sưu tập các bức tượng Phật quý.
Thạt Luổng - biểu tượng của Phật giáo Tiểu thừa Lào, biểu tượng linh thiêng được in trên đồng tiền KIP của Lào, được cho là có chứa một phần xương ngực của Đức Phật.
Tượng đài Chiến thắng Patuxay- Khải Hoàn Môn của thủ đô Viêng Chăn.
12h00: Đoàn dùng bữa trưa tại nhà hàng tự chọn.
Chiều
Sau bữa trưa, đoàn dâng hương cầu phúc, cầu lộc, cầu tài tại chùa Sí-nương, chùa linh thiêng nhất thủ đô Viêng Chăn.
15h00: đoàn tham quan Công viên Phật, cách trung tâm thủ đô Vientian 29km. Sau đó đoàn ghé cầu Hữu Nghị I bắc qua dòng sông Mekong.
19h00: Đoàn dùng bữa tối tại nhà hàng.
Tối: Tự do khám phá Vientian về đêm, quý khách có thể thưởng thức đặc sản và uống bia Lào bên dòng sông Mekong.
Ngày 04: VIENTIAN- XIENGKHOUANG ( ăn 03 bữa)
05h00: ăn sáng. Sau đó khởi hành đi Xiengkhuang.
11h00: nghỉ ăn trưa ở nhà hàng.
15h00: đến Xiengkhuang, nhận phòng khách sạn. Sau đó, đoàn khởi hành đi tham quan khu du lịch Cánh Đồng Chum_ được bộ tộc Phuôn xây dựng từ 3.000 năm trước trên diện tích 25km2.
Thăm Nghĩa trang Liệt sỹ Việt Lào.
19h00: ăn tối tại khách sạn.
Tự do khám phá Xiengkhuang về đêm.
Ngày 05: XIENGKHOUANG - LUANG PRABANG ( ăn 03 bữa)
07h00: Sau khi ăn sáng, đoàn sẽ ghé thăm chợ Trung tâm của Phonsavan.
09h00: Đoàn lên xe đi Luang Prabang. Trên đường đi, quý khách sẽ có dịp thưởng thức phong cảnh lộng lẫy của núi rừng, cảnh quan.
Nghỉ ăn trưa tại Sala Phoukhoun.
16h00: đến Luang Prabang, nhận phòng khách sạn.
Sau đó quý khách có thể tham quan núi Phousi, leo lên đỉnh ngọn núi này có thể ngắm được cảnh hoàng hôn tuyệt đẹp của thành phố di sản và dòng sông Mekong.
19h00: ăn tối, tự do khám phá Luang Prabang về đêm.
Ngày 06: LUANG PRABANG ( ăn 03 bữa)
07h00: Ăn sáng tại khách sạn.
Sau đó đoàn tham quan: Bảo tang Hoàng Gia, thác nước Kuangsi.
11h00: Ăn trưa.
Sau đó, quý khách tham quan chùa Xieng Thong, Làng nghề dệt thổ cẩm truyền thống.
19h00: ăn tối tại nhà hàng.
Tự do khám phá Luang Prabang về đêm.
Ngày 07: LUANG PRABANG- VIENTIAN ( ăn 03 bữa)
05h00: ăn sáng tại khách sạn. Sau đó lên đường về lại Vientian.
Dừng lại trên đường để chụp ảnh và ăn trưa tại nhà hàng địa phương.
18h00: đến Vientian, nhận phòng khách sạn, nghỉ ngơi, ăn tối.
Nghỉ đêm tại Vientian.
Ngày 08: VIENTIAN- HANOI
( ăn 03 bữa)
06h00: ăn sáng. Sau đó lên đường về Hà Nội.
Trên đường về, quý khách sẽ ghé thăm và mua sắm hàng miễn thuế ở biên giới Lào- Thái Lan. Ăn trưa, ăn tối trên đường.
Quý khách sẽ nghỉ đêm trên xe.
Ngày 09: HANOI
Sau khi về đến Hà Nội, chia tay quý khách, kết thúc chương trình.
Chi phí cho 1 khách:
Tour Chi phí
Tour du lịch Lào 09 ngày 08 đêm 6.500.000 VND

GIÁ BAO GỒM :
• Xe ô tô máy lạnh đưa đón theo chương trình
• Khách sạn tiêu chuẩn 2 sao: 02 khách/phòng. Trường hợp lẻ người ghép phòng ba
• Ăn các bữa theo chương trình
• Vé thắng cảnh vào cửa lần 1 tại các điểm trong chương trình
• Hướng dẫn viên người Lào, người Việt.
• Bảo hiểm du lịch suốt tuyến
• Nước uống trong ngày: 1chai/người/ngày
• Xe vận chuyển theo chương trình.
KHÔNG BAO GỒM :
• Phí hộ chiếu, chi tiêu cá nhân, hành lý quá cước;
• Đồ uống, chi phí điện thoại, giặt là trong khách sạn
• Phí phòng đơn,
• Tiền tip cho HDV và lái xe (mức gợi ý: 3$/khách/ngày)
GIÁ VÉ DÀNH CHO TRẺ EM :
• Giá tính cho trẻ em ngủ chung giường với bố mẹ.
• Chỉ nhận trẻ em từ 2 tuổi trở lên ( từ 2-5 tuổi: 75% giá vé, từ 5 tuổi trở lên: 100% giá vé người lớn)
• Giá có thể thay đổi theo từng thời điểm và lượng đoàn cụ thể.

Em thấy khoản giá rổ cũng khá ok rùi đó các mẹ nhỉ?

pearlpalacehotel
10-13-2011, 03:11 PM
Cái này mình chưa đi lần nào, nghe đồn là vui lắm ^&^. Có dịp cũng sẽ đi 1 lần xem sao :rolleyes:

hanguyen87
10-13-2011, 03:30 PM
:D đi luangprabang xem lễ khất thực

vanlien129
10-13-2011, 04:01 PM
Bài viết rất bổ ích, đi du lịch bên Lào thật là hay. Nếu có thời gian mọi người nên đi để thưởng thức:D

nvctql
10-13-2011, 04:22 PM
Oh, Tour này hay đó, nhưng thông tin cụ thể hơn về nhà cung cấp cũng như lịch trình của họ thế nào ? Bồ phải cho thì mới có điều kiện để còn cân nhắc chứ. Nhắn ngay nhé vì mình cũng đang có nhu cầu. Tks

dibong
10-15-2011, 11:24 AM
cái tour đi lào này bồ kiếm ở đâu ra thế, giá cả ok, chất lượng nghe cũng ổn. Bồ cho mình biết tên công ty tổ chức tour đi nhé. Thank bồ nhiều

zetafashion
10-16-2011, 10:28 PM
Sang năm mình sẽ đi Lào. Năm nay sẽ đi thêm Myanmar vào tháng sau :-)

Cảm ơn cả nhà đã chia sẻ !!!

Ginga_Shop
04-09-2012, 02:35 PM
em cũng vậy, em chưa đi Lào bao h nhưng chắc chắn sẽ đi, em thấy có cái tour này khá hay,, các mẹ thấy được không?
HÀ NỘI- VIENTIAN- XIENGKHOUANG- LUANGPRABANG- HÀ NỘI
( Thời gian: 09 ngày 08 đêm; Phương tiện: ô tô , 10 khách trở lên)
Ngày 01: HÀ NỘI- VINH
21h: Xe đón quý khách tại điểm hẹn tại Hà Nội khởi hành đi Vinh, Quý khách nghỉ đêm trên xe.
Ngày 02: VINH - VIENTIAN (ăn 03 bữa)
7h00: Xe đưa đoàn đi ăn sáng tại Vinh, sau đó khởi hành đi Vientian qua cửa khẩu Cầu Treo, quý khách sẽ có dịp ngắm dãy Trường Sơn, cũng là biên giới tự nhiên giữa 2 nước Việt- Lào. Đoàn dùng bữa trưa tại thị trấn Laksao.
12h00: Sau bữa trưa đoàn tiếp tục đi Vientian.
17h00: Đoàn tới thủ đô Vientian, nhận phòng khách sạn, nghỉ ngơi, ăn tối.
Tối: Thưởng thức các điệu múa truyền thống của Lào. Tự do khám phá Vientian về đêm.
Ngày 03: VIENTIAN ( ăn 03 bữa)
Sáng
7h00: Ăn sáng tại khách sạn.
8h00: Đoàn bắt đầu chương trình tham quan Thủ đô Viêng Chăn.
Điểm đầu tiên là Chùa Sisaket- nơi lưu giữ hàng vạn bức tượng Phật lớn nhỏ khác nhau. Đây cũng là một ngôi chùa ít bị phá huỷ khi quân Xiêm (Thái) xâm lược Lào.
Tham quan đền Hoprakeo - một ngôi đền cổ kính nhất thủ đô với bộ sưu tập các bức tượng Phật quý.
Thạt Luổng - biểu tượng của Phật giáo Tiểu thừa Lào, biểu tượng linh thiêng được in trên đồng tiền KIP của Lào, được cho là có chứa một phần xương ngực của Đức Phật.
Tượng đài Chiến thắng Patuxay- Khải Hoàn Môn của thủ đô Viêng Chăn.
12h00: Đoàn dùng bữa trưa tại nhà hàng tự chọn.
Chiều
Sau bữa trưa, đoàn dâng hương cầu phúc, cầu lộc, cầu tài tại chùa Sí-nương, chùa linh thiêng nhất thủ đô Viêng Chăn.
15h00: đoàn tham quan Công viên Phật, cách trung tâm thủ đô Vientian 29km. Sau đó đoàn ghé cầu Hữu Nghị I bắc qua dòng sông Mekong.
19h00: Đoàn dùng bữa tối tại nhà hàng.
Tối: Tự do khám phá Vientian về đêm, quý khách có thể thưởng thức đặc sản và uống bia Lào bên dòng sông Mekong.
Ngày 04: VIENTIAN- XIENGKHOUANG ( ăn 03 bữa)
05h00: ăn sáng. Sau đó khởi hành đi Xiengkhuang.
11h00: nghỉ ăn trưa ở nhà hàng.
15h00: đến Xiengkhuang, nhận phòng khách sạn. Sau đó, đoàn khởi hành đi tham quan khu du lịch Cánh Đồng Chum_ được bộ tộc Phuôn xây dựng từ 3.000 năm trước trên diện tích 25km2.
Thăm Nghĩa trang Liệt sỹ Việt Lào.
19h00: ăn tối tại khách sạn.
Tự do khám phá Xiengkhuang về đêm.
Ngày 05: XIENGKHOUANG - LUANG PRABANG ( ăn 03 bữa)
07h00: Sau khi ăn sáng, đoàn sẽ ghé thăm chợ Trung tâm của Phonsavan.
09h00: Đoàn lên xe đi Luang Prabang. Trên đường đi, quý khách sẽ có dịp thưởng thức phong cảnh lộng lẫy của núi rừng, cảnh quan.
Nghỉ ăn trưa tại Sala Phoukhoun.
16h00: đến Luang Prabang, nhận phòng khách sạn.
Sau đó quý khách có thể tham quan núi Phousi, leo lên đỉnh ngọn núi này có thể ngắm được cảnh hoàng hôn tuyệt đẹp của thành phố di sản và dòng sông Mekong.
19h00: ăn tối, tự do khám phá Luang Prabang về đêm.
Ngày 06: LUANG PRABANG ( ăn 03 bữa)
07h00: Ăn sáng tại khách sạn.
Sau đó đoàn tham quan: Bảo tang Hoàng Gia, thác nước Kuangsi.
11h00: Ăn trưa.
Sau đó, quý khách tham quan chùa Xieng Thong, Làng nghề dệt thổ cẩm truyền thống.
19h00: ăn tối tại nhà hàng.
Tự do khám phá Luang Prabang về đêm.
Ngày 07: LUANG PRABANG- VIENTIAN ( ăn 03 bữa)
05h00: ăn sáng tại khách sạn. Sau đó lên đường về lại Vientian.
Dừng lại trên đường để chụp ảnh và ăn trưa tại nhà hàng địa phương.
18h00: đến Vientian, nhận phòng khách sạn, nghỉ ngơi, ăn tối.
Nghỉ đêm tại Vientian.
Ngày 08: VIENTIAN- HANOI
( ăn 03 bữa)
06h00: ăn sáng. Sau đó lên đường về Hà Nội.
Trên đường về, quý khách sẽ ghé thăm và mua sắm hàng miễn thuế ở biên giới Lào- Thái Lan. Ăn trưa, ăn tối trên đường.
Quý khách sẽ nghỉ đêm trên xe.
Ngày 09: HANOI
Sau khi về đến Hà Nội, chia tay quý khách, kết thúc chương trình.
Chi phí cho 1 khách:
Tour Chi phí
Tour du lịch Lào 09 ngày 08 đêm 6.500.000 VND

GIÁ BAO GỒM :
• Xe ô tô máy lạnh đưa đón theo chương trình
• Khách sạn tiêu chuẩn 2 sao: 02 khách/phòng. Trường hợp lẻ người ghép phòng ba
• Ăn các bữa theo chương trình
• Vé thắng cảnh vào cửa lần 1 tại các điểm trong chương trình
• Hướng dẫn viên người Lào, người Việt.
• Bảo hiểm du lịch suốt tuyến
• Nước uống trong ngày: 1chai/người/ngày
• Xe vận chuyển theo chương trình.
KHÔNG BAO GỒM :
• Phí hộ chiếu, chi tiêu cá nhân, hành lý quá cước;
• Đồ uống, chi phí điện thoại, giặt là trong khách sạn
• Phí phòng đơn,
• Tiền tip cho HDV và lái xe (mức gợi ý: 3$/khách/ngày)
GIÁ VÉ DÀNH CHO TRẺ EM :
• Giá tính cho trẻ em ngủ chung giường với bố mẹ.
• Chỉ nhận trẻ em từ 2 tuổi trở lên ( từ 2-5 tuổi: 75% giá vé, từ 5 tuổi trở lên: 100% giá vé người lớn)
• Giá có thể thay đổi theo từng thời điểm và lượng đoàn cụ thể.

Em thấy khoản giá rổ cũng khá ok rùi đó các mẹ nhỉ?

----
Bạn cho mình hỏi địa chỉ liên lạc của công ty tour này được không??
Mi_mixinh đã đi thử tour này chưa,., có ổn không..?
Có gì cho mình contact của MIMI nhá....:d Thanks nhìu nhìu :d

auturmspring
04-09-2012, 02:54 PM
Mình đi Lào rồi, thú vị lắm, phong cảnh yên bình, chùa tháp nhiều, con người vô cùng chân thật. Đi Luangphrabang thấy thích hơn là Vientane. Sang đó người Việt cũng nhiều, mình cũng đã gặp 1 sư thầy người Việt nam ở 1 ngôi chùa bên Luangphrabang. Buổi sáng sớm 5h, mọi người có thể ra đường xem lễ khất thực sẽ thấy được sự trang trọng và rất thành tâm của những người dân nơi đây.

capi_hh
04-09-2012, 04:49 PM
bạn đi ô tô hoặc máy bay đều được, ăn uống rẻ, thăm Buhda Park công viên tượng Phật, ăn cá nướng sông Mekong, thăm chùa Vàng, chợ Sáng, ... qua Thái Lan Udon Thani chơi cũng gần.

minhnguyet279
04-09-2012, 05:26 PM
----
Bạn cho mình hỏi địa chỉ liên lạc của công ty tour này được không??
Mi_mixinh đã đi thử tour này chưa,., có ổn không..?
Có gì cho mình contact của MIMI nhá....:d Thanks nhìu nhìu :d

Bên mình có tour này đi ghép đoàn khởi hành thứ 5 hàng tuần. Mẹ nó cần thì contact nhé. yM cua to la minhnguyet279

Mẹ Bi Thúi
04-09-2012, 06:21 PM
Oài chị H ui đi Luâng Prabang đi !! Tuyệt vời, nhẹ nhàng thanh bình êm đềm... Lằng dịu tâm hồn để về....buôn nhìu đồ nữa hehehe... Ít thời gian đi miền Bắc! Còn thời gian đi Nam Lào cũng hoang sơ!!!

Vote cho Luang Prabang!! Nếu chưa đi Siemreap thì...e vote cho SR trước ạ!!

Lucky1210
04-20-2012, 02:20 PM
Lào cũng có cái hay bạn a.Trải nghệm 1 nét văn hóa mới.Với lại bên lào người Việt mình chỗ nào cũng có,người lào cũng biết tiếng việt nhiều nên cũng dễ giao tiếp.
http://shoponline36.com/category.php?id=3

huuan17
05-17-2012, 10:51 AM
Em thấy nhiều người cũng khen Lào. Từ HN đi Lào thì tiện hơn, chi phí ít hơn là đi Campuchia. Lào có khí hậu gần giống với Bắc Trung Bộ của VN. À, mà cả nhà có ai biết ngôn ngữ của Lào là gì không? Nó như thế nào nhỉ? Mình đã ở Campuchia thì biết ngôn ngữ ở đây là tiếng Khmer (đúng viết thế này không nhỉ?).

qua Lào thì khỏi lo tiếng bên đó người việt mình nhiều mà. hơn nữa ở thủ đô của họ nhiều người biết tiếng việt lắm

[kidsplaza].vn
05-17-2012, 11:02 AM
em có đứa bạn mới đi Laos , du lịch bụi, từ HN tầm tháng 4 vừa rồi, nghe nó kể thì cũng thích lắm! Hôm nào buôn bán với nó xem có kinh nghiệm gì thì share với cả nhà nhé!

caovatho
05-20-2012, 07:27 AM
qua Lào thì khỏi lo tiếng bên đó người việt mình nhiều mà. hơn nữa ở thủ đô của họ nhiều người biết tiếng việt lắm

Mình cũng tưng sông ở lào 1 thời gian .đung là nguoi viet sang lao buôn bán sinh sông nhiều và ngay cả nguoi lào cũng rat nhieu nguoi biet tieng viet nhưng họ ko hay nói tieng viet nhieu đâu.

dulichviet89
07-29-2013, 11:30 AM
Đi Lào cảnh cũng đẹp, giá cũng rẻ mà các bác

Anna_Ly
08-03-2013, 07:38 PM
Mình có mấy người bạn bên Lào nên vừa làm chuyến thăm Lào và thăm bạn về. phải nói là người Lào vô cùng nhiệt tình và quý mến ng Việt. Bạn mình kể, mơ ước của các bạn sinh viên Lào là được sang VN du học. Tự hào.

Mẹ Tívoi
08-04-2013, 05:46 PM
Tớ cách cửa khẩu Lào có 34km nhưng chưa đi vì con nhỏ quá.

ngaymoi123
08-05-2013, 10:23 AM
Mình đi rồi, cũng hay đó bạn, có đều ngồi xe đuối, hic.