ĐÃ CÓ AI ĐI DU LỊCH LÀO CHƯA

Thảo luận trong 'Du lịch' bởi Cun & Lu, 12/6/2006.

1. Cun & Lu

Cun & Lu Thành viên kỳ cựu

Chả là tớ đang có ý định đi Lào chơi một chuyến để xả xì trét ..Có mẹ nào đã từng đến Đất nước Triệu Voi thì chia sẻ kinh nghiệm cho tớ với ..Hôm qua có anh bạn dọa : Lào toàn ăn mắm ruột trâu , ruột cá ..ăn thì ăn bốc ,nằm ngủ nhà sàn ..Nghe hoảng quá ( Vì tớ định đi theo kiểu Việt Balô mà ..) :lol: :lol:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Cun & Lu
    Đang tải...

2. Me hitachi

Me hitachi Thành viên tích cực

Bác ơi, em xin can bác. Ông anh chồng em đi năm ngoái xong về kêu trời luôn. Nếu bác định đi theo em bác nên đi Campuchia, đẹp tuyệt vời, đơn giản và cũng rẻ (nếu bác đi kiểu Vietbalo). Còn nếu bác định sang tìm nguồn buôn gỗ hay voi gì đấy cho bọn em thì tuỳ bác :lol: .

3. Bim's mother

Bim's mother Bắt đầu tích cực

Em thì thích Lào. Em mới đến Viêng chăn thôi chưa đi Luong Phrabang, nghe nói ở trên ấy đẹp hơn. Thực ra ở Viêng chăn thì cũng không có nhiều chỗ chơi đâu. Nhưng em thích vì người Lào rất thân thiện, cuộc sống cũng bình yên, dễ chịu. Ăn uống thì khá ngon, không đến mức ruột cá ruột Trâu đâu. Riêng hàng dệt thủ công của Lào thì tuyệt vời (chắc em bị bệnh nghề nghiệp đi đâu cũng chỉ quan tâm đến mấy thứ đó!) Nói chung so sánh về độ hấp dẫn thì không thể so với Thai lan, hay các nơi khác nhưng nếu đi kiểu balô thì cũng hay, cũng là một dịp để khám phá.

4. camthuy23

camthuy23 Thành viên tích cực

Và còn một món nữa mà người Lào rất thích là món bọ xít đấy bác ạ

5. Mushroom

Mushroom Bắt đầu nổi tiếng

Bác Hương ơi còn vụ đi TQ thì thế nào rồi mà chưa chi bác đã tính sang vụ Lao xien này thế? Em xin ngân sách của chồng rồi đấy nhé k đi là k có được đâu

6. Cun & Lu

Nhà Mushroom có dám bỏ chồng ở nhà một mình không mà đòi đi TQ ???
    Còn bác định đi Lào mang mấy con voi về xả thịt bán kiếm lời mà ..Còn đi TQ là đi chơi thì vẫn tiến hành chứ .. :lol:

7. mamaha

mamaha Bắt đầu tích cực

Mẹ Cun&Lu muốn đi chơi Lào thì gọi cho tớ...tớ có ông em trai đang ở bên đó, cần gì nó sẽ tư vấn và giúp đỡ cho ( nếu cần thì PM cho tớ )

8. Mushroom

Mushroom Bắt đầu nổi tiếng

Chồng e cho cả tiền và giấy phép đi chơi rồi mà bác. K đi thì lại bị phạt . N mà e chỉ đi dg không thôi đi ôtô và tàu hỏa thì mệt lắm, e k đi đc

9. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

Em thấy nhiều người cũng khen Lào. Từ HN đi Lào thì tiện hơn, chi phí ít hơn là đi Campuchia. Lào có khí hậu gần giống với Bắc Trung Bộ của VN. À, mà cả nhà có ai biết ngôn ngữ của Lào là gì không? Nó như thế nào nhỉ? Mình đã ở Campuchia thì biết ngôn ngữ ở đây là tiếng Khmer (đúng viết thế này không nhỉ?).

10. Bim's mother

Bim's mother Bắt đầu tích cực

họ nói tiếng Thai giống như bên Thai lan ấy mẹ A&E ạ. Bên kia bờ sông Mêkong đối diện Vientian là thị trấn Noong Khai cua Thai lan, chỉ đi qua cầu là đến. dân Lào toàn nghe đài, xem TV của Thai thôi. Ngoài tiền Kip ra bên ấy người ta cũng dùng Bath tương đối phổ biến.

11. Cun & Lu

cảm ơn mẹ mamaha nhé , nếu đi ,mình sẽ PM nhờ bạn .. :lol:

12. bong

bong Thành viên tích cực

Hi hi bác H ơi sao bác máu thế, năm ngoái em định đi Lào chơi một chuyến vì em quen hơi bị nhiều người Lào lúc nào cũng ơi ới gọi mời vợ chồng em sang chơi. Em cũng đang quyết chí dành tiền để sang năm đi Lào chơi đây. Ở bên đó thích lắm chị ạ, em nghe mọi ng đi về đều khen hết. Mà bên đấy nóng nhưng không khó chịu như bên mình đâu. đi Luangphabang là tuyệt nhất chị à. Mà giá đi otoo cũng chỉ có 350 K/vé thôi rẻ dã man. Chị ơi bên đó đồ thủ công đẹp lắm và cũng có nhiều món ăn ngon lắm, cái bánh chưng, nem chua của Lào thì tuyệt, ngoài ra họ còn có rất nhiều loại mắm đặc biệt nữa cơ.
    Ng Lao cũng toàn mua đồ của Thái thôi chị à. À chị yên tâm nhé bên đó người Việt hơi bị nhiều và cũng có nhiều người Lào biết nói tiếng Việt lắm chị à. HỌ cũng rất nhiệt tình mà giá ăn ở cũng rẻ (em ko nhớ chính xác bao giờ bác đi cần hỏi gì thì PM cho em để em hỏi mấy cậu ng Lào)

13. bong

bong Thành viên tích cực

Hi hi bác H ơi sao bác máu thế, năm ngoái em định đi Lào chơi một chuyến vì em quen hơi bị nhiều người Lào lúc nào cũng ơi ới gọi mời vợ chồng em sang chơi. Em cũng đang quyết chí dành tiền để sang năm đi Lào chơi đây. Ở bên đó thích lắm chị ạ, em nghe mọi ng đi về đều khen hết. Mà bên đấy nóng nhưng không khó chịu như bên mình đâu. đi Luangphabang là tuyệt nhất chị à. Mà giá đi otoo cũng chỉ có 350 K/vé thôi rẻ dã man. Chị ơi bên đó đồ thủ công đẹp lắm và cũng có nhiều món ăn ngon lắm, cái bánh chưng, nem chua của Lào thì tuyệt, ngoài ra họ còn có rất nhiều loại mắm đặc biệt nữa cơ.
    Ng Lao cũng toàn mua đồ của Thái thôi chị à. À chị yên tâm nhé bên đó người Việt hơi bị nhiều và cũng có nhiều người Lào biết nói tiếng Việt lắm chị à. HỌ cũng rất nhiệt tình mà giá ăn ở cũng rẻ (em ko nhớ chính xác bao giờ bác đi cần hỏi gì thì PM cho em để em hỏi mấy cậu ng Lào)

14. menoel

menoel Thành viên đạt chuẩn

Mẹ Cún Lu và nhà Bim's cho mình hỏi với. Đi Lào thì mang theo em bé 19 tháng có ổn không ạ? bọn em đi = máy bay.
    Đổi tiền Lào ở đâu hả các mẹ? nên đổi ở VN hay sang đó mới đổi
    Có phải làm visa vào Lào không ạ? và phải làm ở đâu? bao nhiêu xiền?
    và ở bên đó nên đi chơi những đâu ạ? đi đến LuangPhrabang thì ngoài máy bay ra còn có phương tiện gì không ạ?
    Thanks các mẹ nhiều

15. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Cái này mẹ Noel nhân thể đặt vé với LAO Airlines xem : 04-942 5362, em thỉnh thoảng hay ra lấy vé đi Lào và nội địa Lào nữa, em thấy giá mua ở đây rẻ hơn mua qua đại lí ( không hiểu sao các hãng khác thì giá đại lý rẻ hơn hãng vì họ cho commission) mấy lần không check lại cứ gọi qua dl họ mang đến cho, đến khi kiểm tra với hãng thì hãng rẻ hơn nhiều, gọi lại đại lý thì họ nói là họ không có cái giá đó :roll: . Mấy lần em qua mua vé thì có thấy nhiều người mua vé xe bus đi Lào lắm, hỏi luôn họ hoặc là nhờ họ book cho từ Vientian đi luang, kể cả thủ tục visa ntn chị cũng có thể nhờ họ luôn được đấy.

16. menoel

Cảm ơn mẹ Táo mèo nhé, chả hiểu sao 2 hôm trước không vào được LCM nên không reply lại được, mình đã đt cho các laosairline rồi, nhưng mà chuyến đi này mọi người ở nhà phản đối kinh quá, vì các cụ sợ Lào chả có gì đưa con đi sợ nó mệt :( , vì thế nên vẫn chưa đặt vé.

17. menoel

hehehe...em vừa đi Vientiane về, hihi cũng vui phết, nhưng Noel thì ở nhà với bà ngoại, may mà không đi. Em đi hà :wink: ng không Lào. sợ chết khiếp, lần sau cạch đến già. À em thông báo tin vui cho các mẹ nào có ý định đi Luang Prabang, tháng 11 năm nay hàng không VNA sẽ mở đường bay thẳng đến Luang các mẹ ạ, năm sau nhà em sẽ đi, hihi

18. Hoang nguyen

Hoang nguyen Thành viên tập sự

Chào các mẹ trong diễn đàn. Mình mới gia nhập diễn đàn Làm cha mẹ chưa được 10' đâu. Mình làm về Du lịch, các mẹ nào cần thông tin chi tiết về 1 địa điểm du lịch trong và ngoài nước thì liên lạc với mình nhé, Mình sẽ tư vấn cho các mẹ.

19. me cua mit

me cua mit Bắt đầu nổi tiếng

Chị ơi, đến Lào k ăn ruột cá đâu, mà ăn cá suối, ăn cơm nếp ( cơm nếp rất ngon) thay vì ăn cơm gạo tẻ như VN mình chị ạ. Ngủ nhà sàn, ra khỏi Viêng Chăn là bắt gặp nhà sàn rồi. Ở Lào sẽ k cảm thấy lạc lõng vì người Lào rất thân thiện và gần gũi đặc biệt là với người VN, chứ k lạnh lùng và thực dụng như người Thái. A, 1 tục lệ rất hay của người Lào là lễ buộc chỉ cổ tay ấy.

Sửa lần cuối: 8/1/2009
  20. Nhatrangmylove

Nhatrangmylove Thành viên tập sự

Khám phá lào - thái bằng đường bộ

Vậy là tôi đã có một chuyến đi bằng đường bộ xuyên qua hai lãnh thổ quốc gia nước bạn Lào - Thái bằng xe ôtô khá thú vị. Hành trình chuyến đi của đòan có 35 khách họ cũng đi rất nhiều và lần này đây là chuyến độc đáo chỉ có bằng đường bộ.

Chúng tôi xuất phát và đến cửa khẩu LAO BẢO làm thủ tục củng khá nhanh vì chúng tôi có chuẩn bị danh sách và fax ra trước nên mọi thứ chỉ có thủ tục. Nơi bắt đầu tại cửa khẩu LAO BẢO chúng tôi tranh thủ chụp hình với tâm trạng xuất ngoại lần đầu bằng đường bộ, cảm giác hồi hộp dự báo cho chuyến đi đầy thú vị bắt đầu.

Cũng tại đây chúng tôi được các chị em dân buôn tiền như một ngân hàng di động bám sát mời đổi tiền. Để có một số tiền cho mua sắm, du khách đổi tiền một cách hồn nhiên cứ 1600VND bằng 1000kíp Lào, biết là đổi tại đây thì rất thấp nhưng sự tò mò và để có một tờ tiền kíp trong tay kịp cho về SAVANAKHET mua hàng vặt nên mọi ngưòi không chần chừ gật đầu.

Khi qua đến đất Lào chúng tôi được Mr TOON là một HDV của bạn Lào đón chúng tôi, nói tiếng Anh giỏi và tiếng Việt khá rành.

Trước khi đặt chân đến đây, tôi đã được đọc nhiều bài báo về tầm chiến lược của vị trí Savannakhet trên bản đồ phát triển kinh tế du lịch Đông Dương nhất là khi đường bộ du lịch nối Savannakhet với cửa khẩu Lao Bảo. Nhưng ngày nay, cái vẻ hiu hắt của một tỉnh lỵ biên giới vẫn còn khá ngèo nhưng khá giàu về tình cảm, chương trình ngủ lại của tour khi dừng chân qua đêm tại thủ phủ Savankhet.

Suốt con đường từ Lao Bảo sang đây xuyên qua quá nhiều cánh rừng già thưa vắng bóng người và chính bản thân tôi còn ngạc nhiên bởi những căn nhà sàn làm bằng gỗ theo kiểu truyền thống, phía dưới nhà sàn bóng loáng những chiếc xe hơi bán tải. Trời xế chiều, mặt trời nghiêng dần về phía núi...một cảm giác đất nước yên bình dưới khói lam chiều nhìn vội qua cửa kính xe…

Hành trình từ cửa khẩu tiếp tục đi Savanakhet là một điểm đến trong chương trình với lộ trình 240km.
    Savannakhet (tiếng Việt thường nói gọn là Sà Vằn) được cắt nghĩa theo chữ Pali: svarna (trời), hay có thể là suvana (vàng) và khetta (bờ cõi, xứ sở) có thể hiểu là cõi trời, đất vàng. Dù là cõi trời hay cõi đất vàng thì có lẽ nghĩa bóng cũng để chỉ đây là miền đất của phì nhiêu và chốn đem lại thân thiện niềm vui, hạnh phúc.

Thật ngạc nhiên...tôi vô cùng bất ngờ những gì chưa biết đến, hình ảnh con khủng long cổ được chọn làm biểu tượng của miền đất này như một niềm tự hào, kiêu hãnh. Tại đây, năm 1932, người ta phát hiện bộ xương khủng long hoá thạch niên đại trên 100 triệu năm. Và đây có lẽ cũng là dấu vết khẳng định Đông Dương từng là quê xứ của loài khủng long thượng cổ.

Nơi bắt đầu vào thành phố SAVANAKHET

Đêm đấy chúng tôi ngủ lại khách sạn HOONGTHIP một đêm và ăn tối tại đấy, khách sạn này lớn nhất nhì ở thành phố này. Khách sạn cũng chỉ tầm hai sao ở Việt nam mà thôi, ở trong phòng không hiện đại cho lắm và cũng chỉ có tivi, tủ lạnh, máy nước nóng. Vấn đề phục vụ và trang bị khá kém với cơ sở hạn tầng quá củ kĩ, nhưng cũng xem được VTV4, máy lạnh dạng công nghiệp cứ thổi vù vù mới chịu cái nóng và hạn chế của lủ muổi rừng, thấy lủ muổi bay loang loáng khắp nơi nhưng khá thú vị là muổi không hề cắn. thức ăn thì có thể hơi lạ lẩm với người Việt nhưng có thể chấp nhận được.

Các món ăn hơi cay, cơm nấu theo kiểu Lào nên hơi dẽo, món xôi là món quốc hồn quốc túy của họ vì vậy bữa ăn phải có xôi.
    Dọc theo các con phố có một món ăn luôn để khách Việt chúng ta quan tâm là món ruột heo, đặc biệt là ruột non (rửa bên ngoài, nhưng vẩn giữ lại những gì còn bên trong) họ nướng bằng than hồng nên khi chín màu sắc nhìn khá hấp dẩn và bắt mắt...thấy là muốn xơi luôn.

Cơ sở hạ tầng ở đây còn lạc hậu, thành phố này là đứng thứ 3 của Lào nhưng chỉ bằng Đông Hà thôi. Tuy vậy người dân thì rất giàu vì suốt trong thời gian đổi mới, chính phủ khuyến khích sự làm giàu và cổ phần hóa của tư nhân.
    Tại Lào các phương tiện xe ôtô rất rẻ và model...Việt nam còn thua xa, mọi thứ không đồng bộ đủ các loại , nhưng phương tiện vận chuyển khá phổ biến là tuk tuk thay thế cho taxi. , chúng ta dể nhận thấy như tuk tuk ở chợ thì họ chở các loại như xe lam bên Việt nam.

Một số xe chuyên dùng chở khách du lịch đi qua lại biên giới thì được chủ xe quan tâm về hình thức tạo cho xe đẹp hơn. Với phương tiện này khá thú vị trong mắt du khách Việt Nam và mọi người rất thích thú.

Con người Lào thân thiện và mến khách, họ hiền hòa và chân phác, không dám nhận xét thêm nhưng tôi chỉ đi quanh một vòng thành phố thì mới cảm nhận được nơi con người Lào.

(Còn tiếp..)