Chia xẻ kinh nghiệm cho con học tiếng Anh

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi Mẹ 3 cháu, 13/6/2006.

1. Mẹ 3 cháu

Mẹ 3 cháu Thành viên mới

Chào các bậc phụ huynh trên Forum LCM,

Vừa rồi tớ và mẹ Bong&BamBee có chia sẻ chút ít kinh nghiệm trong việc cho con học thêm tiếng Anh, đây là tí kinh nghiệm của nhà tớ, theo đề nghị của mẹ B&B thì nên post lên đây để cùng trao đổi, có gì các mẹ cho biết quan điểm nhé. Vì đây là bài tớ copy lại từ phần PM trao đổi với mẹ B&B nên có lủng củng tí chút, các mẹ cố hiểu nhé.

Con bé nhà tớ cũng cho học tiếng Anh từ bé, theo kinh nghiệm của VC tớ thì:
    - Học ngoại ngữ phải học từ từ để ngấm dần chứ không thể nhồi nhét được (vì nó quá khác ngôn ngữ mẹ đẻ, trong khi trẻ phải thuần thục ngôn ngữ mẹ đẻ đã).
    - Không nên ép trẻ học nếu nó chưa thích, vì điều đó sẽ làm cho nó sợ và không muốn học tiếng Anh sau này nữa.
    - Khi con nhà tớ 4 tuổi tớ cũng cho học tại NS vì ở đây 100% là giáo viên nước ngoài, như vậy bé sẽ bạo dạn và phát âm chuẩn. Con bé nhà tớ học lần lượt theo giáo trình từ thấp đến cao mặc dù khi test vào lớp cháu có thể vào lớp cao hơn.
    - Đến bây giờ cháu đã học tới cấp độ 3/6 (cấp độ 6 tương đương với SGK lớp 9 của mình). Tớ thấy học thế đã là quá sức rồi vì trong sách đề cập đến rất nhiều kiến thức địa lý, lịch sử... mà những cái này cháu còn chưa hiểu hết, cho nên khi bé học hết cấp độ 3 tớ sẽ cho cháu tạm nghỉ.
    - Hiện tại cháu đang học thêm 1 lớp nữa của các cô giáo VN dạy (vì lớp tại NS hết hè này sẽ kết thúc), các cô chú trọng tới ngữ pháp hơn và chịu khó cho các cháu làm các đề thi theo kiểu cọ xát dần với cách thi cử, tớ thấy rất hợp lý với con bé nhà tớ vì như vậy nó sẽ được bổ sung kiến thức ngữ pháp và làm quen dần với việc làm bài trên giấy theo kiểu thi trắc nghiệm tiếng Anh (vì học với Tây thì ngữ pháp lại không tốt, Tây mà làm sao giảng được ngữ pháp Việt nam, chỉ tốt về mặt phát âm thôi).

Đánh giá con bé nhà tớ hiện tại thì tớ thấy nó học chắc cả ngữ pháp, lại viết lách được và phát âm cũng chuẩn theo đúng khối lượng kiến thức ở lứa tuổi nó. Vợ chồng tớ thấy rất hài lòng rồi. Vả lại còn để thời gian để cháu học văn hoá ở trường và chơi nữa. Dù thế nào đi chăng nữa chúng nó vẫn còn rất trẻ con, còn rất thèm được chơi, đừng nhồi nhét quá mà khổ con mình bạn ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ 3 cháu
    Đang tải...

2. Puppy & Kitty

Puppy & Kitty Thành viên chính thức

hoàn toàn đồng ý với ý kiến trên của các mẹ. Còn con nhà mình học tiếng anh từ 4 tuổi thì mục đích của mình hoàn toàn không kỳ vọng là con sẽ thu thập được nhiều kiến thức vì cháu còn quá nhỏ và chưa biết chữ. nhưng mình tin rằng một số khả năng cháu có thể phát huy được như phản xạ về nghe, phát âm sẽ tốt hơn những bé chưa đi học tiếng anh hoặc chỉ học ở trường. nhưng quan trọng hơn cả là cháu có môi trường giao lưu và vui chơi cùng các bạn qua những giờ học tạo cho bé mạnh dạn hơn trong giao tiếp và hòa đồng với mọi người, thích nghi với môi trường tập thể.

3. Bong&Bambee

Bong&Bambee Thành viên chính thức

HI hi, thảo nào mình hắt xì hơi suốt, hóa ra là bị réo ở đây :lol:

Mẹ nó ơi, tôi hoa hết cả mắt. Mẹ nó đổi màu đi

Quan điểm thì nhà này gần giống nhà me 3 cháu, duy có ngữ pháp thì AX quan điểm hơi khác, nhưng để ông ấy nói thì chính xác hơn. Để nghe ý kiến mọi người thế nào.

4. TanNg

TanNg Thành viên chính thức

Theo tôi học ngoại ngữ thì "cảm" quan trọng hơn là "hiểu", đối với người lớn học muộn thì phải học ngữ pháp để biết nhanh, nhưng đối với trẻ con tôi cho rằng biết thêm ngữ pháp nhiều khi chỉ là thêm một gánh nặng.

Nhớ thời gian tôi học ở bên Nga, sau 7 năm sống thì nghĩ cũng bằng tiếng Nga, nhiều từ thậm chí ko biết dịch sang tiếng Việt là gì mà cảm nhận trực tiếp, nói và viết hầu như ko quan tâm tới ngữ pháp. Trẻ em học ngoại ngữ cũng nên đi theo cách này, từ đó thấy là nếu học ngữ pháp với các thày cô người Việt chưa chắc đã là điều hay. Vì các thày cô người Việt ngữ pháp có giỏi đến mấy cũng ko thể truyền thụ cảm nhận bằng một anh Tây ba lô.

Lúc trẻ em lớn lên tới cuối cấp 2 đầu cấp 3 thì lúc đó có thể cần tới ngữ pháp, nhưng bây giờ thì chưa chắc.

5. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Ơ, sao lại post ở 2, 3 topic thế Me 3 chau. Mình vừa post reply bên kia, thôi thì lôi vào đây nhé. Hay là mẹ 3 cháu xóa bớt 2 topic kia đi.

Đây là kinh nghiệm dạy bé .. tại gia :

- Mỗi ngày mỗi học, đều đặn, đúng giờ, dù là giờ học chỉ khoảng 30 phút.
    - Bắt chước cách dạy "vừa học vừa chơi" ở trường quốc tế về dạy lại cho con để bớt nhàm chán.
    - Ôn bài cũ 2 ngày mới học bài mới.
    - Ngoài giờ học, khi có thể thì bố mẹ nói chuyện thêm với bé bằng tiếng Anh (một số bố mẹ than thở là có vốn tiếng Anh tốt mà không dạy được bé, thì đây là cơ hội)
    - Sử dụng VCD/DVD do các bé nước ngoài diễn để bé được nghe phát âm chuẩn.

6. hang

hang Thành viên chính thức

Bac mẹ 3 cháu cho học tại NS là ở đâu vậy?

7. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Em cũng chưa biết NS là gì? Bác Lan anh cho xin tí thông tin nhé, tks.
    Con em cũng thích nghe / xem các đĩa có tiếng Anh hơn là tiếng Việt (không biết nên mừng hay lo????) phần vì chương trình tiếng Việt nghèo nàn, nội dung không phong phú sinh động như chương trình do người nước ngoài sản xuất, phần vì ba bé thích bé làm quen với tiếng Anh sớm để có cơ sở sau này học chính quy.
    Từ kinh nghiệm của nhà em thì em thấy trẻ con làm quen với môi trường ngôn ngữ nước ngoài càng sớm càng tốt, dù bé không hiểu về ý nghĩa, ngữ pháp nhưng phát âm và thói quen nghe tiếng nước ngoài rất quan trọng.
    Con bé nhà em có thể tự nghe, tự học đếm từ 1-20 và nhớ được bằng tiếng Việt không cần có mẹ giúp, mà chỉ thông qua việc xem băng đĩa thôi nhé.
    Nó thích nhất là chương trình của Enfa, play along lúc dưới 1 tuổi, lên 2 thì xem Baby Einstein, còn bây giờ thì mê tít Gogo's adventure hoặc nghe đĩa ca nhạc thiếu nhi tiếng Anh.
    Không mơ con sau này siêu việt như người nước ngoài nhưng chỉ mong cho con theo được các bạn cùng tuổi, vì dù sao các bé sinh 2003 sẽ phải chịu áp lực cạnh tranh lớn hơn so với các bạn do tỉ lệ sinh năm 2003 là khá lớn.

8. MeNina

MeNina Thành viên chính thức

NS CHắc là Newstar ở Liễu Giai đúng không ah? có mẹ nào muốn cho con học thì tập hợp vào thành một nhóm chắc sẽ được giảm giá đấy ah. Học ở đó cũng rất tốt, em cũng hay hợp tác với bên đó để gửi học sinh đấy ah.

9. caominh1111

caominh1111 Thành viên tập sự

10. meyuna79

meyuna79 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Chia xẻ kinh nghiệm cho con học tiếng Anh

Ui phải vào đây học tập kinh nghiệm của các mẹ thôi, mình lạc hậu quá

11. mekhoithoi08

mekhoithoi08 Thành viên kỳ cựu

topic này lâu quá rùi ko biết giờ các mẹ hay cho con học tiếng Anh ở đâu nhỉ????

12. mèo-mít

mèo-mít Thành viên mới

mình cũng thấy việc cho trẻ học tiếng anh từ nhỏ rất tốt, thực ra thời gian này trẻ chỉ như làm quen với tiếng anh cho có phản xạ thôi, nhưng cũng sẽ tạo đà cho trẻ có khái niệm từ nhỏ

13. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

mình cũng thích cho con học tiếng anh nhưng chỉ là học để làm quen thôi chứ con m chưa biết chữ làm sao nhớ

14. maitrang12

maitrang12 Banned

Trường mầm non con mình hoc cũng có trung tâm tiếng anh và mình cho con học từ khi 4 tuổi, thực ra mục đích cũng muốn con biết thêm thôi chứ chưa có ý gò ép để con phải học giỏi cả

15. Mẹ DuyAnh21

Mẹ DuyAnh21 Banned

Theo em thì nên cho con học tiếng anh càng sớm càng tốt, con nhà em 4 tuổi, đang học tiếng anh ở GLn Kaeng Nam. Thằng bé nhà em thì phải cái tội nhút nhát, gắp người lạ là rúm ró lại, chẳng nói chuyện với ai,chỉ thích ngồi chơi ipad 1 mình thôi, khổ tâm lắm cơ :( .Thế là mấy đứa cùng cty em nó bảo cho con đi học tiếng anh, ngồi hóng hớt tí thế là mới biết cái trung tâm GLN đấy chứ! Cái trung tâm đấy hình như nó có 3 chi nhánh ở hà Nội, nhưng em làm ở Mễ trì nên cho nó học ở GLN Keangnam cho tiện đưa đón! ôi giời, Lúc đầu nghĩ là cứ cho đi thế thôi chứ chắc quái gì nó đã học được, con mình lại rụt rè nhút nhát! thế mà học được vài buổi về bất ngờ thật cơ! thấy nó vui vẻ hoạt bát hẳn, chẳng biết ở đấy dạy kiểu gì nhưng dạo này gặp người lạ hỏi không thấy nó sợ nữa, mà lại còn hay hát mấy bài tiếng anh nữa, hihi. Đúng là bỏ ra đồng tiền vẫn thấy sướng, hôm nào em lại đi đăng kí cho nó học thêm khóa nữa mới được!!!!

Sửa lần cuối: 26/7/2013
  16. nguyenngoc92

nguyenngoc92 Thành viên tập sự

17. nguyenngoc0401

nguyenngoc0401 Order hàng Úc

mn spam thế này là bị cảnh báo liền ý.

18. Me_VuMinh

Me_VuMinh Thành viên nổi tiếng

mình thấy mấy mẹ có điều kiện hay cho con học ở ila. chắc trung tâm đó tốt. nhưng học phí cao thì phải

19. MẹBảoBình

MẹBảoBình 0913900828

Mình cũng đang ko biết cho con học tiếng anh thế nào đây