Chọn sách cho con

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Mami, 13/6/2006.

1. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Các bố mẹ ơi, các bố mẹ dựa trên những tiêu chí nào mà chọn sách và truyện cho con vậy ? Làm sao để chọn được sách hay và rẻ tiền ? Mình thường lúng túng với những vấn đề như sau :

- Về nội dung : Cả một rừng truyện tranh đủ các loại, không biết đâu mà chọn. Hiếm khi mới mua được 1 bộ sách hay.
    - Về hình thức : Chữ thì bé, giấy thì mỏng, màu thì tái.
    - Về giá tiền : Giá bình quân khoảng 3.500-7.000 đồng/quyển, rất mỏng. Mua trọn bộ thì cũng vài chục ngàn đến một trăm ngàn đồng. Đọc một hai lần là con bé chán, thế là tiền bỏ xó.

Những quyển sách hay, giấy láng, màu đẹp, in to thì giá không dưới 20.000 đồng / quyển.

Mình thường mất nhiều thời gian và "viêm màng túi" khi đi mua sách cho con, nhưng không phải lúc nào cũng được như mong muốn.

Mong các bố mẹ chia xẻ thêm.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mami
    Đang tải...

2. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Tiêu chí của em khi đưa con đi hiệu sách là như thế này ạ:

- Truyện không mang tính chê bai hay giễu cợt một nhân vật nào đó.
    - Có những đức tính tốt mà mình muốn con có.
    - Nếu là sách thì thông thường là những sách cung cấp các kiến thức gần gũi (ví dụ như cuộc sống nông trại, hàng ngày người lớn làm gì?...).
    - Bổ xung kiến thức về lĩnh vực mà bé thích. Ví dụ, bé nhà em thích ô tô thì cũng có một hai cuốn về các loại ô tô chẳng hạn.

Tạm thời vậy đã, khi nào nhớ tiếp em xin post tiếp. :D

Phong Sinh thích bài này.
  3. thuhien

Tiêu chuẩn chọn sách của các mẹ thế nào ạ? Chia sẻ kinh nghiệm đi các mẹ ơi!!!

4. hana

hana Thành viên chính thức

Đúng là tìm sách cho bé bây giờ khó thật. Thế nên năm ngóai mẹ cháu nhìn thấy cuốn gì mà 365 truyện đọc cho bé mỗi ngày (ko nhớ chính xác nữa) là vớ luôn. Thế là đọc xoay vòng, chỉ thỉnh thoảng mới mua truyện tranh thôi. Sách bìa cứng hẳn hoi, nhưng mà ... không có tranh.

Đọc truyện cho bé nhà mình nghe thì buồn cười lắm, nhưng nhiều lúc cũng bực mình vì làm mẹ mất hứng đọc trong khi đang rất buồn ngủ. Chẳng hạn đọc chuyện HỔ thì khi mẹ đọc đến chữ HỔ là: Mẹ ơi HỔ đâu, thế là phải dừng lại để chỉ chữ HỔ. Lúc vui vẻ thì thích mừng vì con ham học hỏi :lol: nhưng gặp phải cơn buồn ngủ muốn đọc cho nhanh để còn nhắm mắt thì ghét ơi là ghét :lol:

5. Cun & Lu

Cun & Lu Thành viên kỳ cựu

Chị cũng chọn gần giống nhà Hiền . Nhưng không hiểu sao chị không khoái mua mấy quyển truyện tranh ( hơi cực đoan nhỉ ) vì lý do thấy hơi phí .Ngày trước mua nhiều vô thiên lủng : Cún toàn vẽ chì vào hoặc xé rách bìa .. Về sau ,tiếc tiền nên hạn chế hẳn . Nhưng ấn tượng nhất là lần mang thai Lu .Nghe cô bạn ở CQ kể là con cô ấy rất ghét em bé : ghét từ khi em bé chưa ra đời cơ ,nên bé toàn vứt búp bê từ tầng 3 xuống tầng 1 .Chị choáng quá : mua ngay quyển truyện về con chó sói con chẩn bị chào đón 1 em bé ra đời ntn : từ lúc bé còn trong bụng mẹ , đến khi mẹ đón bé về từ bệnh viện..Sói con đặt tên em là Đilu . Vì thế sau này tên Lu là do Cún đặt . Khi chị sinh Lu từ viện về ,thấy quyển truyện tranh của Cún đã nát vì bắt bố đọc đi đọc lại mãi ..nhưng trang dở ra sẵn ( kẹp dấu = cả 1cái lược của Cún) là trang mô tả đón sói con Đi Lu từ viện về nhà ..Thấy yêu con quá ..
    Chị vẫn sính truyện tranh lồng các bài học giáo dục nhẹ nhàng vào câu chuyện của các con vật .. Mà chuyện tranh của nước ngoài vẫn thích hơn vì họ không truyền đạt 1 cách quá tải .

6. thuhien

Em thì không thích các quyển truyện tranh kiểu như Doremon hay thần đồng đất việt í chị ạ. Có lần em lên nhà ông chú, thấy em em đọc truyện tranh như vậy. Mình ghé vào xem thử, cả hai trang toàn tranh mà chỉ có vài câu như "ứ" "hu hu", không có nội dung gì cả.

Đa số truyện của các bé đều là truyện tranh chị nhỉ. Nhưng lựa chọn truyện tranh cho con quả là khó vì bây giờ nhiều. Vả lại, cùng là một truyện (ví dụ như cô bé quàng khăn đỏ chẳng hạn), các nhà xuất bản khác nhau toàn cắt, thêm, bớt nên nhiều khi cùng là một tên truyện nhưng lời lẽ, giọng văn khác hẳn.

Em nhớ có lần chị Luti nói rằng mua truyện về thì các mẹ nên xem trước, gạch bỏ những câu văn không hay và thay thế. Giờ đôi khi em cũng phải làm vậy.

Chị Hana ơi, em hay giao hẹn trước với con lắm. Hôm nào mình cảm thấy mệt thì bảo với con hôm nay mẹ mệt nên đọc 1 truyện chẳng hạn. Hôm nào thoải mái thì đọc nhiều truyện. Con đi ngủ muộn thì đọc 1 truyện,... Mục đích là mình bớt cáu bẳn hoặc trả lời qua loa những câu hỏi của con :D

7. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Có lần mình cũng đã từng bàn với Hiền về việc chọn sách, mọi người có thể tham khảo thêm ở đây .

http://www.lamchame.com/forum/viewtopic.php?t=3945

Hôm nay nói chuyện với mẹ cu Nice, hai chị em cùng có ý tưởng trao đổi sách, bọn mình nghĩ để tiết kiệm tiền mà các con vẫn có sách đọc , sao các bố mẹ gần nhà nhau không lập danh sách tủ sách của nhà mình để trao đổi nhỉ (hihi, viết hộ cả ý của mẹ Nice đây :lol: )

8. Mami

Chị cũng rất ghét loại sách như thế, vẽ hình nguệch ngoạc dày dặt cả trang, chỉ có vài chữ, xem kiểu đó hư cả mắt.
    Mình thích loại giấy mờ và dai, chữ to, hình to.

9. Mami

Ý tưởng rất hay. Em nhớ một người bạn của em có con học ở trường quốc tế, trường phát động phong trào trao đổi sách để đọc, cho nên cả năm nay bạn em rất ít tốn thời gian chọn sách cho con mà con của anh ấy cũng có nhiều sách đọc rất phong phú.

10. Me Tnam

Me Tnam Thành viên mới

Giúp tôi tìm sách

Mình đang tìm sách về logic . Các bậc cha mẹ nào có biết thì giúp mình tìm sách nhé. Mình thấy trong chương trình các cháu học từ lớp chồi đã có những sơ đồ về logic : ví dụ hình 1 là quả bóng, hình 2 là củ cà rốt, hình 3 là mặt người, sau đó người ta thay đổi vị trí để các cháu điền vào cho đúng. Bài nâng cao dần dần lên giống các hình ảnh logic mà các bậc cha mẹ có coi chương trình "Đường lên đỉnh Olympia" thì sẽ thấy. Vậy sách dạng này có bán ở đâu ? Có ai biết chỉ cho mình với ?

11. thuhien

Mấy hôm nay bận nên thấy mẹ Tnam hỏi mà em chưa trả lời được.

Mẹ Tnam ơi, em có biết một tập sách gồm 6 cuốn:
    Trò chơi rèn luyện khả năng tưởng tượng.
    Trò chơi rèn luyện khả năng tư duy.
    Trò chơi rèn luyện khả năng chú ý.
    Trò chơi rèn luyện khả năng nhận thức.
    Trò chơi rèn luyện khả năng quan sát.
    Trò chơi rèn luyện khả năng ghi nhớ.

Ví dụ: trên trang sách vẽ hình gồm các hoạt động: Chỉ huy dàn nhạc, làm thí nghiệm, Biểu diễn ảo thuật, chơi đàn, ăn điểm tâm, làm cơm. Sau đó mẹ đọc chữ để con chỉ hình ảnh tương ứng. (Ví dụ này trong cuốn rèn luyện khả năng nhận thức).

Sách chủ yếu là tranh để mẹ và con cùng chơi với con nhằm rèn luyện các khả năng như ở trên. Không biết ý mẹ Tnam có phải muốn hỏi những cuốn như vậy không?

Các mẹ ở HN có thể tìm mua ở nhà sách tiền phong - VDC Tây Sơn. Sách dành cho các con từ 3 tới 6 tuổi.

12. Me Tnam

Me Tnam Thành viên mới

Tìm sách

Mẹ Hột ơi, chắc đúng là sách đó rồi. Mẹ Hột cho mình biết tác giả được không ? Mình sẽ nhờ bạn bè ở HN mua hộ. Cám ơn nhiều nhé.
    Me Tnam

13. thuhien

Chi tiết về cuốn sách đây mẹ Tnam:

Sân chơi trí tuệ của chim Đa Đa.
    Lời và tranh: Thời đại truyền kỳ.
    Người dịch: Hải Minh.
    NXB Phụ nữ.
    Sách được xuất bản theo hợp đồng chuyển nhượng bản quyền giữa nhà xuất bản Cá Heo và nhà xb PHụ nữ.

Em thấy nội dung của 6 cuốn này cũng có mức độ khó dễ, hơn nữa nội dung có chỗ trùng lặp nhau. Nếu mẹ Tnam không mua được ở trong đó thì nên nhờ mua cả bộ. Còn các mẹ HN khi mua nên chọn lọc các cuốn phù hợp với lứa tuổi và trình độ phát triển của con.

Nhân tiện đây em cũng hỏi luôn có mẹ nào có truyện tiếng Anh, nhưng một số từ thay thế bằng hình ảnh. Ví dụ, đến chỗ có từ house thì họ sẽ vẽ ngôi nhà thay thế vào đó. Mục đích là bé sẽ dễ nhớ từ hơn. Em có mua được trên nhà sách tràng tiền một cuốn Jack and the beanstalk (trong tập truyện A Look and Say picture story - NXB sterling) nhưng tìm một số nhà sách không có. Nếu các mẹ biết nhà sách nào có thì chỉ giúp em với ạ. Truyện cần có các câu ngắn gọn để giúp bé đỡ nản.

Cảm ơn các mẹ nhiều :D

14. bongmai

bongmai Thành viên tập sự

Hiền ơi,
    Cho mình hỏi tập sách "Sân chơi trí tuệ của chim đa đa" gồm 06 tập sách là theo thứ tự tuổi từ bé đến lớn hay theo thứ tự nội dung như rèn luyện tư duy, tưởng tượng, chú ý, nhận thức, quan sát và ghi nhớ. Không hiểu ở hiệu sách Tràng Tiền có sách này không? Hay phải đến VDC Tây Sơn nhỉ?

15. thuhien

Mẹ Bongmai à,

Em quan sát qua 06 cuốn sách đó, em nhận thấy họ không phân loại theo lứa tuổi đâu chị ạ. Mình dựa vào khả năng nhận thức của bé để phân biệt thôi. Ví dụ, cuốn rèn luyện khả năng nhận thức, cuốn sách có giới thiệu đến việc làm quen với số, tập viết số. Em nghĩ cuốn này dành cho bé khoảng trên 4 tuổi. Chính bởi vì cuốn sách không phân loại theo lứa tuổi nên trong cùng một cuốn, có những trang bé ít tuổi cũng xem được, nhưng có những trang sẽ khó với bé. Vì vậy, chị cứ dựa vào khả năng nhận thức của bé mà chọn. Bởi nếu khó với bé, bé sẽ không thích đâu.

Lâu rồi em không lên nhà sách Tràng Tiền nên không rõ họ có phát hành không. Chị thử ra đó xem sao. Biết đâu lại tìm được cuốn sách hữu ích khác để giới thiệu cho em :D

16. Mod GDC

Mod GDC Moderator

Nhờ thuhien cho biết giá bộ sách này để các mẹ tham khảo.

17. thuhien

Em quên mất không cung cấp thêm thông tin về giá :p . 22K/cuốn các mẹ ạ.

Có mẹ nào biết cuốn sách kiểu như thế này thì cho em biết với nhé. Thank các mẹ nhiều :)

18. Mami

Hiền ơi, chất lượng giấy và hình ảnh ra sao em ?

19. Me Tnam

Me Tnam Thành viên mới

Mẹ Hột ơi, Mẹ Tnam đã mua được bộ sách "Sân chơi trí tuệ của chim đa đa" rồi, tại Tp.HCM cũng có, mình được giảm 20% giá bìa. Cám ơn Mẹ Hột nhé. Mình đọc qua thấy phù hợp với lứa tuổi con mình và đúng như loại sách mình đang tìm. Chất lượng giấy và màu sắc cũng đẹp.

20. Me Tnam

Me Tnam Thành viên mới

Bây giờ sách in nhiều quá, có khi trùng lắp, một số còn cải biên hơi khác đi so với nội dung mình đã đọc khi còn nhỏ, nên khi mua sách mình quan tâm nhất đến nội dung - khi gấp cuốn sách lại, mình muốn tìm ra thông điệp cuốn sách mang lại cho các cháu là gì, mình hay chọn lọc sách của NXB Kim Đồng và NXB Giáo dục, màu sắc và chất lượng giấy thì mình không quan tâm lắm.

Mình nhớ trong diễn đàn lamchame có mục chọn sách, các bậc cha mẹ giới thiệu những cuốn sách rất hay, có một danh mục rất dài các cuốn sách hay, nhưng chủ yếu là cho thiếu nhi, còn tuổi nhi đồng thì rất ít. Thỉnh thoảng mình đi đến các hiệu sách cũ, có những cuốn rất hay (sách ngoại văn cũng có) giá lại rẻ hơn sách mới, con mình rất thích. Mình không vào diễn đàn thường xuyên nhưng anh TanNg và anh Lê Khanh có giới thiệu những cuốn sách bổ ích, các mẹ tham khảo thử.