Những điều con muốn nói

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi thaonhinguyen, 20/8/2011.

1. thaonhinguyen

thaonhinguyen Thành viên tập sự

Các bạn trẻ ngày nay có rất nhiều điều muốn nói cùng cha mẹ, nhưng dường như cha mẹ chẳng bao giờ cho con cái có cơ hội được nói lên những điều chúng muốn. Những điều sau đây con cái hi vọng cha mẹ sẽ đọc được và ít nhất hãy suy ngẫm về những “ cuộc nỗi loạn” của con nhé!

Con muốn được tự do: cha mẹ ơi con đã lớn rồi, đừng ép con phải chơi với bạn này bạn kia, hãy để con được tự do kết bạn với nam hay nữ gì thì cũng là bạn bè phải không? Đừng bắt con về nhà trước 19h, con đâu phải trẻ con nữa đâu, con cũng có những mối quan hệ xã hội và cần phải duy trì những mối quan hệ ấy!

Con muốn được làm những việc mình muốn: cha mẹ đừng lúc nào cũng sợ con bị thất bại hay không thực hiện nổi những điều cha mẹ cho là hoang đường ấy. Bởi vì nếu không cố gắng, không trãi nghiệm sao con có đủ kinh nghiệm để bước vào hành trình chinh phục cuộc đời! Cha mẹ hãy tin vào con, hãy cổ vũ và làm điểm tựa vững chắc cho con cha mẹ nhé!

Con muốn được tự do lựa chọn nghề nghiệp: cha mẹ ơi bây giờ đâu còn là thời phải luồn mình xin xỏ mới có được công việc như ý. Cha mẹ hãy để con làm việc mà con thích! Đừng lúc nào cũng bắt con thi vào trường này trường nọ để trở thành bác sỹ hay kỹ sư! Đơn giản thôi, cha mẹ hãy cho con được làm công việc mà con thực sự yêu thích!

Con muốn cha mẹ đừng mạt sát hay nói những lời làm con tổn thương bởi vì cha me biết đấy, con cũng muốn tài giỏi như ai, nhưng khả năng có hạn nên không tài giỏi bằng người! Đừng quá kỳ vọng vào con để rồi cha mẹ lại quay ra chì chiết vì con không đạt được như ý nguyện của cha mẹ. Con biết cha mẹ yêu thương con những đừng làm con tổn thương vì sự kỳ vọng quá lớn!

Cha mẹ ơi đừng bao giờ đem con so sánh với bất kỳ ai, bởi vì con sợ mình sẽ yếu mềm và tự ty trước người khác! Hãy cho con sự dũng cảm khi đối diện với những thử thách của cuộc đời! Cha mẹ ơi, thay vì so sánh cha mẹ hãy làm gương cho con để con học hỏi và trưởng thành một cách mạnh mẽ, cha mẹ nhé!

Con muốn cha mẹ đừng bao giờ nhìn nhận con với ý nghĩ con là người tài giỏi nhất, bởi vì cuộc sống còn có nhiều người tài giỏi hơn! Đừng o bế và bảo bọc con quá mức để rồi một ngày con không thể tự lập như bao bạn trẻ cùng lứa tuổi khác! Hãy cho con được tham gia những chiến dịch tình nguyện, hãy cho con được xông xáo trong các trò chơi mạnh để con rèn luyện thể chất và tư duy! Cha mẹ hãy cho con cơ hội được phát triển toàn diện. Đừng ấp con trong lồng kính của tình yêu thương!

Cha mẹ ơi, còn nhiều điều con muốn nói với cha mẹ lắm. Nhưng hôm nay con chỉ nói những điều này thôi! Một lúc nào đó khi cha mẹ không khiến con hài lòng vì cách dạy dỗ của cha mẹ và cách cha mẹ bộc lộ tình yêu thương con sẽ góp ý. Góp ý chứ không chê trách đâu cha mẹ nhé, bởi vì cha mẹ yêu con nhất mà!:D

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thaonhinguyen
    Đang tải...

2. Soyeon

Soyeon Thành viên sắp chính thức

Ðề: Những điều con muốn nói

Bài viết rất hay, cám ơn chủ top!

3. Blood60

Blood60 Bắt đầu tích cực

Đồng quan điểm với mẹ nó !!! Rất hay chủ top ạ!

4. huuminh

huuminh Thành viên chính thức

Thực ra cũng muốn lắm nhưng xã hội ngày nay sợ ghê. người lớn như mình ra ngoài đường muộn cũng ngại. khi xem film thấy mọi người đi dạo buổi đêm mình cũng thích lắm nhưgn ở nướcminfh đi dạo ở đâu cho an toàn.

5. cutekids_shop

cutekids_shop Momma baby

Uh, mình cũng thấy càng ngày tình hình an ninh nước ta càng tệ...đi ra đường tối muộn bây giờ nguy hiểm lắm.

6. xinh_kieu

xinh_kieu Thành viên sắp chính thức

Ở bờ hồ an toàn mà bạn ^^ :heart:

7. BillcuaME

BillcuaME Thành viên tích cực

Mình đồng quan điểm với bạn hãy sát bên con nhưng vẫn cho con những mảng trời riêng .Chứ mình sát sao quá chúng sẽ thu mình lại làm cho mình cũng ko hiểu đc con mà cũng hạn chế tư duy và kỹ năng sống của con

8. tienmai714

tienmai714 Banned

Ba mẹ có thể đi cùng bé đi dạo ở công viên ,vừa tập thể dục vừa hong mát luôn

9. tinhnghich

tinhnghich Banned

Vậy còn câu " con muốn mẹ hãy là một người mẹ đúng nghĩa" thì sao?
    Con mình không nói với mẹ, nhưng nói chuyện với bạn rằng mẹ tớ sắp sinh em bé, và mẹ tớ đang tất bật đan quần áo cho em... trong khi mẹ chả làm gì ngoài việc đi làm về là nằm dài thở... đan là việc chưa từng xảy ra trong đời mình...

Mình nghĩ con đang tưởng tương ra một người mẹ trong các câu chuyện cổ tích và kể về người mẹ đó cho bạn nghe thay vì kể về mình... thật buồn

10. hatdaudo

hatdaudo Thành viên chính thức

lúc bố mẹ quan tâm mình quá thì thấy khó chịu vì bị gò bó nhưng khi cứ phải hàng giờ nghe cô bạn thân khoe bố mẹ nó chăm chút nó thế nào hay thương xuyên gọi điện cho nó thì mới thấy tủi thân và muốn được bố mẹ nhắc nhở quan tâm đến mức nào ( mình đã từng có cảm giác như vậy )

thanhtruc01 thích bài này.
  11. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

làm cha mẹ tốt thật khó để mà đồng hành và làm bạn với con cũng cần trang bị nhiều kiến thức và kĩ năng để hiểu con cái mình

12. tepshop

tepshop Bắt đầu nổi tiếng

bài viết rất hay! mình cũng muốn cho bé tự lập từ nhỏ và làm những gì chúng muốn! :D

13. nuhoang1

nuhoang1 Thành viên chính thức

em cũng đồng ý ạ, bố mẹ càng ép, càng ép, trẻ con càng lách luật giỏi, cách duy nhất để nó không làm nữa là ủng hộ, để nó tự do làm những gì mình thích, tâm lý bọn trẻ cả thèm chóng chán ý mà

14. thanhtruc01

thanhtruc01 Thành viên chính thức

bây tâm lí các bố mẹ cũng thoáng hơn nhiều rồi , mình nghĩ đôi khi bố mẹ nghiêm khắc quá sẽ khiến con cái không được sống đúng với cá tính của mình, có khi ở nhà là 1 đứa con ngoan hiền bố mẹ nói gì cũng nghe nhưng khi ra ngoài chúng như 1 người khác kiều như chim xổ lồng ý

15. biboaye

biboaye Thành viên chính thức

lắng nghe tiếng nói con trẻ là một kỹ năng hầu hết các cha mẹ bỏ qua, tư tưởng áp đặt chiếm lĩnh quá sâu trong tiềm thức người việt nam khi dạy dỗ con cái, xã hội thay đổi, con người chúng ta cũng nên đổi thay ngay từ trong tư duy và sau nữa là hành động, lắng nghe con cái nhiều hơn để trở thành những bậc cha mẹ tốt

16. d3qlnl

d3qlnl thời trang,bộ đồ,áo váy

mình đọc xong sao thấy buồn buồn quá không biết vì sao hay vì bàn viết mình đã gặp ở ngoài

17. phuonglinhlinh92

phuonglinhlinh92 Thành viên rất tích cực

bị giờ các ông bố bà mẹ trẻ thì luôn luôn láng nghe nhưng lâu lâu mới hiểu mà hì

18. thaopham2014

thaopham2014 Thành viên chính thức

Hạnh phúc là những gì mình đang có, đừng đòi hỏi so sanh với ai, miên gd mình hp là đc