Mẹ ơi, Nội vô tâm nhưng Nội yêu con thật lòng đó mẹ...

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi Zin_thoi, 21/8/2011.

1. Zin_thoi

Zin_thoi Thành viên uy tín.

Mẹ lấy chồng được 20 ngày thì mẹ có em rể. Và mẹ đẻ con buổi sáng thì buổi chiều con cũng có em luôn. Người xung quanh vẫn bảo với nhà mình là Song Hỷ Lâm Môn, 1 cháu trai 1 cháu gái cùng 1 ngày lên chức ông bà nội ông bà ngoại luôn. Nhưng người ta đâu biết rằng trong cuộc mới thấy khó khăn như thế nào.
    bé Zin mới được 14 tháng nên chưa thể tâm sự hay chia sẻ gì được với mình, câu chuyện dưới đây chỉ là cách mình tự nghĩ ra để giải thích cho chính mình, và cũng tự an uỉ chính mình mà thôi.
    Zin biết hôm nay mẹ buồn, zin thấy mẹ ngồi khóc trên nhà khi Zin đang ngủ. Zin ngủ ko say đâu nên thi thoảng mở mắt ra thấy khuôn mặt mẹ ướt nhèm Zin sợ lại nhắm mắt vào đó. Mẹ đừng suy nghĩ quá nhiều về chuyện đó, Nội chỉ vô tâm thôi nhưng Nội thương con thật đó.
    Zin thấy Nội hỏi cô là có ăn bánh chưng ko để nôị rán, trong khi có mẹ ngồi đó. Cô ko ăn nên Nội ko làm. Chắc điều này làm mẹ buồn. Mẹ ơi, vì cô hay ăn, vì cô 83kg nên Nội nghĩ mẹ ko thích ăn và nghĩ sao lam vậy nên Nội ko hoỉ mẹ thôi mà. Mẹ đừng buồn.
    Hay là ko phải chuyện đó, Zin thấy Nội đi chợ về bảo với mẹ là ngoài chợ rất nhiều bộ mặc ở nhà bằng vải lanh đẹp nếu cô mà nhỏ người thì Nội đã mua cho cô mấy bộ rồi, lúc đó Zin thấy mẹ quay mặt đi, đôi mắt mẹ nhìn thẳng lên tivi, mẹ cười để hưởng ứng câu chuyệ cuả bà nhưng đôi mắt mẹ đã đỏ hoe. Zin sợ Nội bắt gặp nên lèo nhèo đòi bế đi chơi, dù sao lúc này mẹ nên ở 1 mình là tốt nhất. Mẹ ơi, Nội lại thế nưã rồi mẹ nhỉ?Nội thật thà nên ko nghĩ chuyện đó sẽ làm mẹ nghĩ Nội yêu con gái hơn con dâu đâu. Mẹ đừng buồn.
    Hay cũng có khi là chuyện Nội ko bao giờ đi đâu cùng mẹ, vưà lúc chiều mẹ rủ Nội đi siêu thị cũng để mua cho Nội bộ quần áo mẹ nhìn thấy họ mơí nhập về nhưng Nội từ chối luôn, vậy mà khi cô đi dạy về chính Nội lại rủ cô đi, nhìn cô và em Khoai chở Nội đi chơi, zin cũng nhảy lên đòi đi nhưng mẹ nhất định ko cho đi. Zin hiểu mẹ tự ái rồi. Zin thấy mẹ bế Zin lên nhà và ngồi thượt mặt ra. Mẹ đừng buồn mẹ nhé.
    Nội là người nông dân, là người thật thà quá nên Nội ko nhận ra những viêcj nhỏ trong đời sống hàng ngày làm mẹ buồn. Mẹ đừng nghĩ lung tung, ngày hôm nay với từng ấy việc mẹ có thể khóc 1 chút thôi nhé. Khóc để rồi ngày mai mẹ laị vui vẻ, lại cùng Nội nấu cơm và trò chuyện như mọi lần.mẹ đừng giận Nội nhé. Con yêu mẹ và yêu Nội nhiều rằng trong cuộc mới thấy khó khăn như thế nào.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Zin_thoi
    Đang tải...

2. Enfa

Enfa Thành viên rất tích cực

Ðề: Mẹ ơi, Nội vô tâm nhưng Nội yêu con thật lòng đó mẹ...

bạn suy nghĩ rất chín chắn đó cũng là cách để sống chung với MC dưới 1 mái nhà bạn ạ.

3. baongoc1503

baongoc1503 Mrs Quỳnh

BẠn này còn dễ mủi lòng hơn mình, đó là điều tất yếu mà bạn, mình sốc khi mới về làm dâu thôi, giờ có con rồi thì đã quá quen và quá hiểu, cond âu ko bao giờ bằng con gái dù có cố gấp 100 lần, nhưng cứ sống thật với lòng mình thôi, thương thì bảo là thương, ko thương thì ... tốt nhất là ko nên nói thật và cũng đừng nói dối!

4. luyenhieu

luyenhieu 0915679981

Mình cũng có những cảm giác giống bạn. Ai cũng muốn mình được yêu thương, chăm sóc. Mặc dù mẹ chồng mình rất dễ dãi so với các bà mẹ chồng khác nhưng mình nghe thấy bà nói với con gái 1 câu khi cô ấy sắp đi lấy chồng "máu nào thì mủ nấy". Mình hiểu điều đó thế nào nên dù có thế nào mình cũng chỉ giữ trong lòng và vờ như không để ý gì cả. Con dâu không bao giờ như con gái được. Chỉ tự an ủi vì mình đã có các con, các con còn nhỏ nhưng biết nói yêu mẹ nên điều đó là hạnh phúc vô bờ!

5. MeSushj

MeSushj Vâng ! Em là Báo

chuyện của chị thật giống của em :( em chồng hơn em 3 tuổi và khi em cưới thì là lúc em chồng sinh cháu thứ 2. MC rất tốt nhưng nhiều lúc e chạnh lòng khi bà nấu nướng cho em chồng ăn, chăm bãm cho 2 đứa nhỏ nhà nó, còn mình thì ko đc như vậy :( Lúc nào về nhà mẹ đẻ, bà các bác, các dì đều hỏi em xem gđ chồng đối xử thế nào, vì em lấy chồng khá sớm, nhưng em chẳng dám nói, lúc nào cũng khen mc và em chồn... dĩ hòa vi quý, chỉ mong đến lúc em đẻ, vc nó sẽ về nhà, để em có 1 chút tự do, 1 chút cảm xúc tự tin nơi em ở là nhà em

6. bibi2010

bibi2010 Thành viên tích cực

Đọc bài của bạn buồn quá. Mẹ Zin cứ tự tin lên. Đôi khi chạnh lòng không giúp được gì đâu. Lúc ấy cứ xắn tay lăn xả vào, ào ào nói một câu để mọi người biết về sự có mặt của mình. Mình phải nghĩ đây cũng là nhà của mình thì mình mới thể hiện ra được để người ta chấp nhận bạn à. Mẹ Zin đưa ảnh Zin biết lắng nghe mẹ lên nhé. Cùng Zin chia sẻ vui buồn với mẹ Zin các mẹ cùng nhà nhé.

7. MẹMon

MẹMon Guest

Đồng í quan điểm với mẹ bibi. Đây có lẽ là cách thể hiện sự có mặt của mình 1 cách tốt nhất, ko để mình bị lui ra xa.

8. Zin_thoi

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ với em, thực sự là lúc chưngkieesn những cảnh đó mình ko còn tâm trạng nào để lăn xả vào vì mình bị tủi thân quá, tủi thân ngay trong nơi mà mình sống.

MC rất tốt, bà chăm bẵm cả cháu nội và cháu ngoại cùng 1 lúc nhưng gì thì gì mình vẫn nhìn ra những việc bà chỉ làm riêng cho cháu ngoại còn cháu nội thì ko được như vậy. Mình buồn nhiều lắm, chồng về cũng ko biết động viên vợ thế nào chỉ im lặng và bù đắp cho vợ bằng tình cảm thôi.

Dẫu biết là MC và con dâu khó có thể nào như mẹ đẻ con đẻ được nhưng thực sự mình rất yêu quý mẹ chồng, mình đi đâu cũng chỉ tính mua quà về cho bà nhưng đúng là có thế nào đi nữa mình cũng ko thành con bà được.

Các chị ở công ty hồi mình chuẩn bị lấy chồng đã sắp sẵn tinh thần cho mình về việc này rồi mà giờ vẫn sốc như thường. Các bà ấy chỉ bảo là" Khác máu tanh lòng" mày cứ nghiệm đi ko sai bao giờ

Đôi khi cả nhà đã đi ngủ hết rồi còn 1 mình nằm khóc thầm vì thấy tủi thân quá đi và cũng nghiệm rằng các cụ dạy KO SAI CÁI GÌ

híc híc

9. bibi2010

:D Mẹ Zin nghĩ nhiều quá rồi đấy. Mẹ vào các box và các topic khác nhau nói chuyện khoe ảnh con với các mẹ khác đi. Nhìn bé nhà này nhà nọ rồi nghe các mẹ ấy tám đủ điều thấy tự nhiên mình cũng có điều để nói đấy. Chứ mẹ đừng ngồi nghĩ mãi làm gì :D Gửi mẹ nó luôn topic của mình :) từ đây lần ra nhiều topic của các mẹ khác vui lắm à. http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/352267-Nỗi-niềm-cu-Bi...
    :) thế nhé, mẹ nó có gì vui nhớ pm lại cả nhà sẽ vui cùng

10. giodong

giodong Thành viên tích cực

Đừng buồn nữa bạn ạ. Con dâu dù sao cũng k sánh được với con gái đâu. Mình sau này cũng vậy mà.
    Cũng may bà nội Zin thật thà hiền lành, chứ gặp người khác, có khi vòi của CD để đem về cho CG thì còn mệt hơn.
    Chủ yếu bà hiểu được tấm lòng mình. Vậy là tốt rồi.

11. bibi2010

Mình thích ý kiến của bạn này. Quả thật, ai cũng muốn có thật nhiều điều tốt đẹp hơn nữa trong tay, nhưng đôi khi nên tìm ra những ưu điểm của những gì mình đang có để thấy mình còn hạnh phúc. :) Bạn thấy đấy, còn nhiều người kém may mắn hơn bạn nhiều :D. Cuối tuần vui vẻ!

12. lovebaby0000

lovebaby0000 Thành viên mới

Vậy là nên tùy cơ ứng biến cho vẹn cả đôi đường!

13. HappyFace

HappyFace Bạch Dương

Mình cũng đồng tình với í kiến này, trông lên mình chẳng = ai nhưng nếu nhìn xuống có ai = mình đâu.

bibi2010 thích bài này.
  14. bibi2010

Vì vậy, ta...trông ngang để tiếp tục đi lên nhé. :)

15. Zin_thoi

Chính xác, tớ đang học cách trông ngang, nhìn xiên để vui sống....chia sẻ được với các mẹ tớ nhẹ lòng quá.........

16. thanktoyou

thanktoyou Banned

đọc thấy thương quá, cố lên nhé

17. Con Cả Thần Gió

Con Cả Thần Gió Thành viên chính thức

Mỗi ngày mẹ Zin nên chọn một niềm vui đi, hihihi, lại biết rồi khổ lắm....chung sống với nhưng con người chất phác thì bạn đừng nên nhạy cảm quá mẹ nó ạ!

18. Zin_thoi

Cuộc sống cũng cho ta nhiều bài học phải ko các mẹ. Mình bây giờ cũng quen với cách mẹ vô tâm như thế rùi. Nhiều khi chạnh lòng chút xíu nhưng vẫn thấy mình còn may mắn hơn nhiều mẹ. Mà cũng phải ở hoàn cảnh đó mới có thể thấu hiểu hết được.

Tớ cũng chọn moiix ngày 1 niềm vui, một công việc thật bận rộn, chả có thời gian mà nghĩ lung tung

Ngày vui nhé các mẹ

19. bibi2010

:D Tặng mẹ nó này http://www.ngoisaonhi.com/ Mẹ dắt tay Zin thối đi thi cho thêm hoạt động để bớt suy nghĩ đi nào. Các mẹ trên LCM cũng rục rịch cho con đi thi nhiều lắm rồi đó.

20. chichbong119

chichbong119 Thành viên chính thức

Em chưa lấy chồng như chị, nhưng khi đọc tâm sự của chị, e cũng thấy chạnh lòng mỗi lần nhớ lại cảm giác của mình khi ở nhà người yêu, ngôi nhà mà nếu không có gì thay đổi thì năm sau em sẽ về đó ở, mỗi lần con gái của bác gái (mẹ người yêu em) về, giữa mâm cơm em như vô hình vậy, dù đã cố gắng hòa đồng vào câu chuyện của mọi người, nhưng dù cố gắng lắm cũng không thể hiểu được hết vì toàn người lạ, chuyện giơ mình mới nghe, bác trai hỏi con gái chuyện tương lai, chuyện ng yêu thế nào, hỏi ý kiến con gái cái áo này, cái quần kia, còn em thì dù đã yêu nhau 14 năm nhưng chưa 1 lần bác hỏi chuyện cưới ra làm sao, thật tủi thân lắm, ăn bát cơm mà cứ dưng dưng, cố lắm mới ko để nước mắt rơi...